Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya khair yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahanam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahanam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa Tehran tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM, sauti so ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika kwenye 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Ama leo mpenzi msikilizaji ni Alhamisi tarehe ishirini na sita Mfunguo Mosi Shawal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria, sawa na tarehe ishirini na sita Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Eh, tutakuwa na uh, kwa asubuhi ya leo tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakacho kujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Imam Jafar Sadiq alaihi salam, na udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, bila kusahau makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo yetu haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Siku ya Afrika yaadhimishwa duniani kote. Katibu mkuu wa Hizbullah asema hatua yoyote dhidi ya msikiti wa Al Akswa itapelekea kutokea mlipuko Asia Magharibi. Na ICC yatakiwa ichunguze uhalifu wa kivita wa Israel katika ukanda wa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Sherehe za maadhimisho ya siku ya Afrika zimefanyika kote duniani, huku kilele cha sherehe hizo kikiwa ni mkutano usio wa kawaida wa viongozi wa Afrika unaofanyika Malabo, Guinea ya Ikweta. Siku ya Afrika huadhimishwa kila mwaka mnamo Mei 25 kwa amna saba wa kutiwa saini ahati ya umoja wa nchi za Afrika au miaka 59 iliyopita huko Adis Ababa, Ethiopia. Mnamo mwezi Julai mwaka elfu mbili na mbili, viongozi wa nchi wanachama OAU walifanya kikao nchini Afrika Kusini na kuamua kubadilisha jina la jumuiya hiyo kutoka Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika au na kuwa Umoja wa Afrika au ambapo umoja huo sasa unaona chama 55 AU mwaka huu inaadhimisha mwaka wa ishirini tokea kuanzishwa kwake, na kumepangwa sherehe maalumu kwa mnasaba huu mwaka huu nara, na kauli mbiu ya sherehe za siku ya Afrika ni kuimarisha uthabiti katika lishe na usalama wa chakula barani Afrika. Kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya Afrika, kunafanyika mkutano usio wa kawaida wa viongozi wa umoja wa Afrika huko Malabo, kuanzia Jumatano hadi Jumamosi. Sasa au kutakuwa na mikutano miwili ya viongozi wa nchi wanachama Ijumaa na Jumamosi. Mada kuu katika mikutano hiyo zitakuwa ni migogoro ya afya, tabia nchi, chakula na usalama Mkutano wa Jumamosi utajikita zaidi katika masuala ya vita dhidi ya ugaidi, iwe ni katika ukanda wa Sahel, Msumbiji au Somalia. Hali kadhalika viongozi wa Afrika watajadili misukosuko ya kisiasa katika nchi wanachama, hasa kuibuka tena mapinduzi ya kijeshi katika nchi kadhaa katika eneo la Afrika Magharibi. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullahi ya Lebanon, sambamba na kuuonya utawala haramu wa Israel, amesisitiza kuwa hatua yoyote iliyo dhidi ya msikiti wa Al Akswa italilipua eneo la Asia Magharibi. Akihutubia kwa mnasaba wa kukombolewa ardhi ya Lebanon kutoka katika makucha utawala dhalimu wa Israel na siku ya mukawama Sayyid Hassan Nasrullah ameitaja tarehe 25 Mei kuwa moja masiku ya Mwenyezi Mungu na kwamba ni miongoni mwa masiku ya kutimia ahadi ya Mwenyezi Mungu kwa mujahidina. Kadhalika, katibu mkuu wa Hizbullah amewataka walebanoni kutambua sura halisi ya utawala ghasibu wa Israel kuhusiana na matukio ya Palestina. Nasrullah amesema, hatua ya Israeli ya kung'ang'ania ku hujumu msikiti wa Al Akswa na kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu katika mji wa Quds zitapelekea kuibuka mlipuko mkubwa katika eneo la Asia Magharibi na kufuatiwa na matokeo yasiyofurahisha. Sambamba na kuwashukuru wana mukawama wa Lebanon kwa kusimama kidete, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon ameishukuru pia jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa misaada yake na kwamba haikusita hata kidogo kuisaidia Lebanon. Ameongeza kuwa misaada ya Irani kwa Lebanon na mukawama ni jambo lisilo na kificho, hususan mchango mkubwa wa shahidi Kasim Suleimani. Kadhalika amesema tunalishukuru pia jeshi la Lebanon kutokana na hatua zake katika miaka hivi karibuni, hasa kutokana na mshikamano wake na mukawama kama ambavyo tunalishukuru jeshi la Siria na makundi ya mukawama, na, na makundi ya mukawama huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mashirika kadhaa ya kutetea haki za Wapalestina yameikadhibisha mahakama ya kimataifa ya jinai ICC maelezo ya kina kuhusu jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu zilizofanywa na utawala wa Israeli wakati wa hujuma zake za kijeshi dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Mashirika ya haki za binadamu ya Palestina, ikiwa ni pamoja na Al Haq, Al Mizan na kituo cha haki za binadamu cha Palestina PCHR, ambayo hufuatilia na kuandika ripoti kuhusu ukiukaji wa haki unaofanywa na utawala ghasibu wa Israel, yaliwasilisha ripoti kwa mahakama hiyo yenye makao yake mjini The Hague, Uholanzi, ili kuharakisha uchunguzi kuhusu uhalifu na ukiukaji unaofanywa na utawala wa Tel Aviv na kuwafikisha wahusika kwenye vyombo vya sheria. Shambulio la Mei mwaka 2021 huko Gaza ni mfano wa hivi karibuni zaidi wa mfululizo wa mashambulizi ya kijeshi yenye uharibifu mkubwa na yenye lengo la kusababisha uharibifu usio na uwiano na mateso kwa raia wa ukanda wa Gaza, eneo mbali linakabiliwa na mzingiro unaotekelezwa na Israeli kinyume cha sheria kwa muda wa miaka 15 sasa. Alisema Raji Surani, mkurugenzi wa PCHR. Tel Avivu ilianzisha kampeni ya kikatili ya kuushambulia ukanda wa Gaza mnamo Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja, kufuatia hatua za kulipiza kisasi za Wapalestina kufuatia uvamizi wa kikatili uliotekelezwa na utawala wa Israel dhidi ya waumini wa msikiti wa Al akswa na mipango ya utawala huo ya kuzilazimisha familia kadhaa za kipalestina kuhama nyumba zao za jadi huko Sheikh Jarrah, kitongoji cha Quds Mashariki inayokaliwa kwa mabavu na utawala huo dhalimu. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza, wa Palestina 260 waliuawa shahidi katika mashambulizi haya ya Israel, ikiwa ni pamoja na watoto 62 na wanawake 40 Takriban Wapalestina wengine 1948 pia walijeruhiwa katika kukabiliana na hujuma za Israel. Harakati za mapambano ya Kiislamu au mukawama huko Palestina zikiongozwa na Hamas zilianzisha operesheni ya upanga wa Al-Quds na kuvurumisha makombora zaidi ya elfu nne katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kuua Waisrael wasiopungua kumi na wawili. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa watu watano wamepoteza maisha hivi karibuni kutokana na mlipuko wa 14 ugonjwa wa Ebola huko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kwa mujibu wa taarifa ya WHO, tokea mlipuko mpya wa Ebola uripotiwe katika mji wa Mbandaka katika jimbo la Equator mnamo Aprili 23 watu 234 na waliokuwa karibu na waliofariki wametambuliwa na wanachunguzwa hivi sasa. Aidha, WHO inasema watu 1013 wamepata chanjo ya ebola hivi karibuni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wakiwemo wafanyakazi 695 ambao wako mstari wa mbele kupambana na ugonjwa huo. Mlipuko wa sasa wa ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo uliripotiwa miezi minne tu baada ya mlipuko wa 13 kumalizika. Kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi na nane hadi elfu mbili na ishirini kilikuwa na shirini mlipuko mbaya zaidi wa ebola huko DRC, ambapo watu elfu mbili na mia tatu walipoteza maisha. Eh, hivi karibuni Kenya ilitangaza hali ya tahadhari baada ya DRC kutangaza mlipuko mpya wa ebola. Daktari Samuel Hamadi, mkurugenzi wa kituo cha utafiti wa virusi katika taasisi ya matibabu ya Kenya KEMRI, alitangaza kuwa vituo vyote vya kuingia nchini humo vimejiandaa kufanya upimaji wa virusi vya Ebola, huku idara za afya zikifuatilia kwa makini shughuli za kuvuka mipaka ya nchi hususan, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waziri mkuu wa Somalia Hussein Roble amemsimamisha kazi kwa muda waziri wa mambo ya nje Abdusaid Muse Ali kutokana na hatua yake kuidhinisha uuzaji wa mkaa nchini Oman kinyume cha vikwazo vya kimataifa. Umoja wa Mataifa ulipiga marufuku uuzaji wa mkaa kutoka Somalia miaka kumi iliyopita kutokana na kuwa biashara hiyo ilikuwa inatumika kufadhili kundi la kigaidi la Shabab linalofungamana na mtandao wa Alqaida na ambalo kwa muda mrefu limekuwa likipigana kuiangusha serikali ya Mogadishu. Ofisi ya waziri mkuu Roble imesema ameamuru uchunguzi ufanyike kuhusu vipi wizara ya mambo ya nje ilihusika katika kuidhinisha shehena hiyo ya mkaa kuuzwa nchini Oman. Waziri mkuu wa O Somalia amebatilisha barua ya waziri wa mambo ya nje ya kuidhinisha uuzaji shehena hiyo na ametaka idara husika za serikali kufanya uchunguzi wa haraka na hatua zichukuliwe. Uuzaji mkaa ni biashara ambayo imekuwepo muda mrefu nchini Somalia. Hata hivyo mwaka elfu mbili na kumi na mbili, baraza la usalama la umoja wa mataifa lilitangaza marufuku kima ya kimataifa ya uuzaji mkaa kutoka Somalia baada ya kubainika kuwa biashara hiyo ni chanzo kikuu cha fedha zinazotumiwa na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho indhari ya Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kuhusu ukimbizi. Asia Magharibi, kitovu cha mgogoro. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amekosoa vikali mwenendo wa kulazimika watu wa mataifa mbalimbali kuyakimbia makazi yao na kutaja ukimbizi kuwa ni mgogoro wa kisiasa. Guterres ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba filhal watu milioni mia moja wamelazimika kuyakimbia makazi yao na kuishi maisha ya ukimbizi. Huu sio mgogoro wa ukimbizi na wakimbizi sio wasababishaji wa jambo hili. Huu ni mgogoro wa kisiasa na unaweza kupatiwa ufumbuzi tu kwa kuweko mshikamano na irada ya kisiasa. Mgogoro wa ukimbizi hususan katika mwongo wa pili wa karne ya 21 ulichukua mkondo wa wigo mpana zaidi sambamba na kuibuka migogoro katika eneo la Asia Magharibi. Wachambuzi wa mambo wanalitaja wimbi kubwa la wakimbizi kwa majina mbalimbali kama uhajiri mkubwa, au janga la kimyakimya, ambalo lilianza katika mwongo wa pili wa karne 21 na lingali linashuhudiwa hadi sasa harakati za makundi yenye misimamo ya kufurutu ada yanayoungwa mkono na madola magharibi na baadhi ya madola ya eneo ni mambo yaliyoandaa uwanja na mazingira ya kuibuka machafuko ya ndani na vilevile vile vita vya kigaidi. Magaidi wakiungwa mkono na madola magharibi na washirika wao wamefanya mauaji na vitendo vya utumiaji mabavu dhidi ya raia, hususan wanawake na watoto wadogo. Ukatili huu ambao haujawahi kushuhudiwa umeifanya sehemu kubwa ya wahanga wa vitendo hivi kuwa wakimbizi. Siria na Iraqi ni mataifa mawili ya Asia Magharibi ambayo imeshuhudia ukatili na utumiaji mabavu mkubwa kuliko nchi nyingine yoyote katika eneo hili, ambapo natija yake ni mamilioni ya raia wa nchi hizi kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi zao. Yemen ni nchi nyingine ambayo imekuwa na wakimbizi wengi katika miaka ya hivi karibuni. Vita visivyo na mlingano vya utawala vamizi wa Saudi Arabia pamoja na washirika wake dhidi ya Yemen, ambavyo vimesababisha kusambaratika miundombinu na kuuawa na kujeruhiwa maelfu ya raia, ni chimbuko la kuwa wakimbizi nchini Yemen, hususan wanawake na watoto wadogo. Pamoja na hayo, wananchi wa Yemen kabla ya kukimbilia nje ya nchi wamelazimika kuwa wakimbizi ndani ya taifa lao, ambapo hali hii nayo imekuwa na taathira mbaya kwao, hususan njaa na magonjwa mbalimbali kama kipindupindu na kadhalika. Kuna kipindi Palestina ilikuwa ndiyo taifa lenye wakimbizi wengi zaidi duniani, licha ya kuwa rekodi hiyo sasa inashikiliwa na mataifa mengine ikiwemo Siria lakini wapa, wakimbizi wa Palestina wangali wanataabika katika maisha yao ya ukimbizini wakiwa katika mataifa mbalimbali. Utawala haramu wa Israel umekuwa ukiwazuia Wapalestina hao kurejea katika nchi yao. Kuanguka serikali ya rais Muhammad Ashrafu Ghani nchini Afghanistan na kundi la wanamgambo wa Taliban kudhibiti mamlaka ya nchi ni jambo ambalo liliwaacha midomo wazi walimwengu wote. Picha na taswira zilizokuwa zikihusiana na wimbi la wahajiri na kuondoka raia wa Afghanistani katika uwanja wa ndege wa Kabul zilikuwa ni za kusikitisha mno. Kwa mara nyingine tena mamilioni wa Waafghani wakawa wakimbizi na mgogoro wa wakimbizi ukawa unagonga vichwa vya habari. Nukta nyingine muhimu ni namna ya uondokaji wa wakimbizi katika nchi zao wakimbizi ambao katika hali ambayo wamelazimika kuondoka katika nchi zao na kuelekea katika mataifa mengine hawakutumia njia salama na za kisheria, kwani kivitendo hakukuweko na uwezekano wa kutumia njia hizo. Ni kwa msingi huo ndio maana Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, akaandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba sisi tunahitajia njia salama na za kisheria kwa ajili ya wahajiri na wakimbizi. Kuibuka mgogoro wa Ukraini nako kwa mara nyingine tena kumekuwa chimbuko la kuzingatiwa suala la wakimbizi. Tofauti ya mgogoro wa Ukraini na mataifa mengine ya Asia Magharibi ni kuwa mgogoro wa wakimbizi wa Asia Magharibi umepuuzwa kikamilifu na madola magharibi, huku hali ikiwa tofauti kabisa kuhusiana na wakimbizi wa Ukraini. Hii ni Redio Teheran. ni mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi kwenye kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Leo kama tunavyofanya mara zote, tutakuwa na maoni kwa njia ya sauti na maandishi. Kwa leo tuliomo humu studioni ni mimi Abdul Fatah Musa nikishirikiana na mtayarishaji wa kawaida wa kipindi hiki Ahmed Rashid. Leo wasikilizaji wapenzi, hatutaongeza chochote, tutasoma kama yalivyo maoni ya wasikilizaji wetu wa. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Anayelikunjua jamvi la baraza la wasikilizaji leo ni Bwana Ali Wal Malik, msikilizaji hai huyu wa Redio Teheran akiwa huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Abdul Fatah. Kawaida wasikilizaji wetu wako katika maeneo mbalimbali. Bwana Ali Wal Malik anaanza kwa kutusalimu, halafu anasema nawashukuru wanahabari wote wa Redio Teheran, huku nikimpongeza Hasan Shekh Muhamud kwa kujinyakulia ushindi wa urais huko Somalia. Tunatarajia uongozi mzuri wa nchi hiyo kutoka kwake. Mashallah, ana Kiswahili fasaha kabisa, msikilizaji wetu huyu wa huko Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, ni kawaida yake, bwana Ali Wil Malik. Vilevile mwanabaraza huyu wa huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema tunamwomba pia Allah awape nguvu na ushindi wapiganaji wa Hamas huko Palestina, waweze kuzikomboa ardhi zao zinazodhibitiwa na utawala haramu wa Israeli. Ni mimi Ali Will Malik toka DRC, mji wa Beni. Naam, shukran sana bwana Will Malik. Ama maoni niliyonayo mkononi mwangu hivi sasa mimi anatoka kwa bwana Abdullahi Amur Ali wa Zanzibar, ambaye ameandika na muumba Allah akuwekeni na muwe na maisha mazuri mimi natoa ushauri kwamba darsa ya Quran iwekewe aplikesheni yake insha allah kama ilivyo Divine Pills. Shukrani kwa pendekezo lako zuri hilo bwana Abdullahi Amur Ali. Nam, asante sana, na insha allah kama mambo yatakuwa mazuri tunaweza tukafanya hivyo. Mwanabaraza bwana Masudi Kasimu Fundu wa Kigoma, Tanzania magharibi kabisa mwa Tanzania. Tumetoka Kongo tukaenda Zanzibar, sasa tuko magharibi kabisa mwa Tanzania. Bwana Masudi yeye ameandika kuhusu mazungumzo ya siri yaliyofanyika baina ya mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia na mkuu wa kijasusi wa Marekani CIA kwamba huyo mrithi wa ufalme wa Saudia akae vizuri. Hao CIA wanachotaka awaachie hivyo hivyo, na ajipendekeze kwao, hivyo mwisho wasiku wa siku waongeze mbinu za kumwondoa yeye madarakani. Maana hawa wamarekani hawachelei hata kumtoa uhai wake, hata hawa wanaotaka watajiona wamesaidiwa na Marekani ili waweze kutii maelekezo yake kuhusu ongezeko la uzalishaji mafuta na lengo ni kudhibiti mfumuko wa bei za nishati na gesi huko Marekani, na ni kwa ajili ya kuidhibiti Rusia. Kwa maoni yangu, anasema msikilizaji wetu huyu, nao hata huyo mrithi wa ufalme wa saudia yuko hatarini. Ni mimi Masud Kasim found wa Kigoma, Tanzania. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa mwanabaraza Bwana Abdul Karim Ali ambaye ameandika, tunashukuru kwa habari zenu nzuri za ukweli kabisa ila je, naweza kuuliza swali ni kuhusiana na habari za NATO na G7, yani G7 kuwa zinataka kuingia Ukraine kupigana na Urusi, ni maneno ya ukweli au ni propaganda za mitaani? Nam bwana Abdul Karim, majibu ni kama hivyo unavyosema kwa kiwango kikubwa inaonekana ni propaganda za nchi za Magharibi. Ni jambo lililo mbali kuweza kuingia moja kwa moja vitani na Russia. Inavyoonekana, msimamo wao wa Magharibi ni huo wa kuendelea kuiwekea mashinikizo Moscow na kuipa silaha Ukraine. Hata hivyo, nalo ni kwa madhara zaidi ya Ukraine yenyewe, maana vita vinapiganwa ndani ya ardhi ya Ukraine, na ni ardhi, mali na watu wa Ukraine ndio wanaopata madhara zaidi. Kilichoko hewani mpenzi msikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Tehran. WhatsApp yetu ni alama ya kujumlisha 98903506 Naam, umesoma sahihi kabisa, na ndivyo wanavyotaka wasikilizaji wetu tusome polepole, ili waweze kuandika. Ama email yetu ni swahili ya radio rir, na mtandao wetu wa intanetini parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Sherale Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye yeah, ameandika jamii ya kimataifa waungwana, tunakubaliana na waziri wa ulinzi wa Iran kuwepo majeshi ya kigeni katika eneo silao ni ugaidi wa kimataifa. Nchi za eneo ndizo zenye majukumu ya usalama wa eneo kisheria na kimataifa. Vilevile vile ameandika, natumai wa Saudia watazingatia ushauri waliopewa na Samahat Sayyid Ali Hamenei wa kuondoka kikamilifu katika vita vya kipuuzi walivyoanzisha na kuwataabisha wenzao wa arabu wa Yemen, vita ambavyo hawatashinda kamwe. Anasema wananchi wa Yemen wana haki ya kuamua mambo yao wenyewe. Uvamizi wa Saudia ni ugaidi wa kimataifa. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa mwanabaraza Bwana Idris bin Ali akiwa safarini Saudi Arabia, ambaye ameandika asante sana, Redio Tehran kwa matangazo bora duniani kote. Hakika Redio Tehran haina upendeleo wa aina yote. Hapa sasa pana maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa Imamu Sefu Ali Muhammed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Karibuni. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ndugu zangu watangazaji wa, wa redio Irani Teherani, na ndugu zangu wasikilizaji popote katika ulimwengu huu mlipo, bila shaka, bila hofu, tuko mbele pokea matangazo kutoka redio Iran na ndugu zetu watangazaji wazuri kabisa na lugha nzuri kabisa, natufurahisha kweli kweli. Alhamdulillahi, Mungu awabariki insha Allah. Kwanza nipongeze jeshi la Iran kwa kuwashambulia hawa huko Iraq. Alhamdulillahi rabbil alamin, hongera sana jeshi la Iran na pia tunasikitika kuona jinsi gani mataifa ya Kiarabu jinsi walivyodanganywa na hao makafiri Mayahudi na Marekani wakakubali kuuana na kuharibu miji yao na kujidhalilisha kwa usaliti wa hao wapumbao bila kufikiri na bila kujali. Sasa leo tazama jinsi walivyo, wanavyokumbatia Ukraine. Ukraine, dunia nzima imesimama. Unasikia mataifa yote Uingereza, Ulaya, sijui Amerika wanapiga kelele kwamba unaona kwamba mrusi amefanya vibaya. Hawakuona hawa jinsi walivyofanyiwa hawa Waarabu hawa Waislamu, walivyoifanya Afghanistani, walivyoifanya Libya, wanavyoifanya Iraq, walivyofanya Siria, wanafanyiwa yale mambo Palestina, wanauawa kila siku mchana na asubuhi na wakati yule Misri iko pale, huyo na lasisi anashirikiana na wale Mayahudi. Sasa leo mnaona jinsi wanavyoitetea Ukraini, kwa sababu wale ni kitu kimoja. Leo Waislamu na hii Mwenyezi Mungu, yote hii ni Mwenyezi Mungu atuachia tupigwe, wapigwe kwa sababu wameacha kitabu cha Mwenyezi Mungu. Kwa kutaka dunia, dunia na mwisho ina hadaa tu. Turudi katika kitabu na katika njia yake, midhali Qurani tunayo na Qurani. Basi ukidharau kitabu hichi, basi tena hakuna msaada utatoka kwa Mwenyezi Mungu, tunazidi kudhalilishwa kila siku. Tunaendelea mbele na maoni ya mwana baraza mwingine bwana Isa Musango wa Oicha, Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo, ambaye ameandika baada ya kutusalimu ya kwamba Vita ya Ukrain ni uhalali wa fimbo ya kuipiga Marekani na kunyamazisha ubeberu wa Marekani na waitifaki wake. Katika maoni kama hayo, bwana Kipala Mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye anasema, dua zote kwako Rasia. Mungu ni mkubwa, hakika atakuwa nawe daima. Viva Rasia, alu utakontinua, ameandika pia anasema kufanikiwa Rasia kuzima njama za magaidi wa ISIS yani Daesh hakika ni jambo la kupongezwa. Hata hivyo, bwana Bulemela ana maoni mengine aliyotuletea hapa, ambayo yanasema: Iran, twawapongeza kwa ongezeko la usafirishaji bidhaa nje ya nchi. Ni wakati wa Iran kujiunga na jumuiya ya kiuchumi ya BRICS na kutengeneza sarafu moja ya fedha itakayotumika katika mauziano ya bidhaa jumuiya hii ina chumi kuu na zaidi ya nusu ya wakazi wa dunia. Hii BRICS ni jumuiya ya kiuchumi ya Brazil, Rusia, India, China, Afrika Kusini. Wito wangu ni wakati wa Iran kujiunga sasa. Halafu hapo hapo anasema tusisahau pia Palestina. Inabidi Palestina iangaliwe kwa jicho la tatu na jamii ya kimataifa. Ni wakati wa Wapalestina kupewa ardhi yao. Ni kipala MC Bulemela huyo wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni mengine niliyonayo hapa Ahmed, baada ya salamu, yanasema naitwa Kakoto Hamisi wa Kigoma Butunga, Tanzania na wapata vizuri Redio Tehran. Kwa hakika, mnaleta mwanga katika jamii zetu kwa kutuletea habari nzuri zenye uhakika bila kuegemea upande wowote, asante. Naam, asante sana Bwana Kakoto wa huko Kigoma, Tanzania. Maoni niliyonayo mimi sasa hapa, Abdul Fatah, yanasema mimi Yahya ya Ali kutoka Tanga, barabara 13, Tanga, Tanzania. nalipongeza jeshi la Rasia kwa kuvilenga vituo vya jeshi la Ukraine kwa shabaha na ufanisi. Anasema hakikisheni mnawateka wanajeshi wote wa kigeni waliojipenyeza nchini Ukraine. Ama bwana Halfan Hashim wa Korogwe, Tanga huko huko Tanzania, yeye anasema Mungu akuzidishieni redio Tehran na msikike kila pembe ya dunia Amin. Ama bwana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye baada ya kutosalimu ameandika masharti mapya yanayoibuliwa na Marekani ili jamhuri ya Kiislamu ya Iran iondolewe vikwazo, yanathibitisha kwamba Marekani ni taifa pagani ameandika hivyo. Pagani lisilomtambua Mwenyezi Mungu wala kutambua ukuu wa Mwenyezi Mungu. Anasema tabia hizi ni tabia za watu duni wasio na imani ya Mwenyezi Mungu. Allah awape uvumilivu Iran na kuendelea kumtegemea yeye tu, subhanahu wa taala. Hatimaye Marekani atashindwa na kudhalilika vibaya sana. Bila shaka, Mwenyezi Mungu hawatelekezi wenye kumtegemea yeye. Ni Kalekela Omar Mahmud huyo wa Dar es Salaam Tanzania. Ama tukija katika upande wa barua pepe yetu hapa Abdul Fatah, ambayo ni Aswahili Radio Ibido, mwana mwanabaraza bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya ameandika baada ya bismillahirrahmanirrahim, kwamba katika gazeti moja hapa kwetu Kenya nilisoma kisa ambacho kimenitoa machozi na kunitia moyo wa huruma. Kisa chenyewe ni kwamba kuna mtu na mkewe walishtakiwa kwa kuiba bandali moja la unga wa sima, yaani ugali, wenye thamani ya shilingi 1980 za Kenya. Mtu na mkewe waliyakubali mashtaka waliosomewa na hakimu kwa kudai kwamba walikuwa na watoto wawili waliokuwa wakiwalea. Jambo ambalo lilinipa moyo ni kuwa badala ya hakimu kuwasomea adhabu ya kuwahukumu hakimu aliamrisha watu wote waliokuwa ndani ya mahakama hiyo kuwafanyia mchango washtakiwa hao. Hakimu alianza yeye kwa kuchangia na kisha kufuatia waliokuwemo ndani ya korti hiyo, wakiwemo raia maaskari na hata waandishi wa habari. Alafu Bwana Shebe ameandika kitendo hiki cha ubinadamu kiliwavutia watu wote ndani ya mahakama mpaka watu wakamshangilia hakimu kwa vifijo na nderemo kwa uamuzi wake huo. Suala ambalo tunajiuliza ni anasema, mbona mahakimu wengine huwa wanadiriki kutoa hukumu kali sana kwa wezi wa kuku, wezi wa slesi za mikate, wezi wa mbale za mihogo na kadhalika, ilhali wezi wa mabilioni ya mali, wakiwemo mafisadi wanaohujumu uchumi wa nchi huwa hawapewi hukumu kali. Kuna matajiri waliorundika mali kochokocho kocho, kwa pesa za kuiba na za ulanguzi, wanaachiliwa wakitembea kwa miji gari mikubwa mikubwa. Enyi mahakimu, igeni mfano wa hakimu huyo niliyemtaja, huenda Allah akawabariki nyinyi na kuwapa hikma na kukupeni nguvu ya kuhukumu kwa uadilifu, usawa na insafu. Ni mimi mwanabaraza mwenzenu Yahya Hasan Muhamad Shebe wa mtaa wa Engelani Old Town, jijini Mombasa, Kenya. Nam, muda wa Baraza la Wasikilizaji umeisha kabisa. Mwenzangu humu studioni leo alikuwa ni Abdul Fatah Musa, na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maishani. Nam, hii ni redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kuregea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya afrika mashariki. Nam, mpenzi msikilizaji, dira ya macho yetu magazetini jumapili, kwa mradhi Alhamisi ya leo tarehe 26 Mei inaanzia huko nchini Tanzania, na na kitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo na kutana na habari zisemazo Samia ni tuzo ya Magufuli ni ile aliyokabidhiwa na AfDB kuhusu ujenzi wa miundombinu. Mageuzi mifugo na uvuvi yaja. Msajili abariki ya Mbatia kusimamishwa. Serikali ya tathmini mikopo ya elimu ya kati. Wizara ya tangaza mageuzi ujenzi wa barabara na wanafunzi 19 na walimu wawili wauawa kwa kupigwa risasi nchini Marekani. Nipashe limeandika sakata lambatia na msajili laingia ukurasa mpya, na spika Tulia asema kulia bungeni ruksa, sarakasi hapana. Meneja stendi ya Magufuli azomewa ziara. Viongozi wa CCM na Rais Samia mtaja JPM, tuzo ubora Afrika. Mwananchi limeandika kigogo CCM kitanzini kwa madai ya rushwa. Gambo amlipua mbele ya Waziri Mkuu Majaliwa. CIG na TAKUKURU sasa kuchunguza mwenyewe afunguka, UVCCM kwa fukuta, wafanyakazi wa nyumbani wacharukia mikataba, utaratibu mpya kikokotoo kwa wastaafu nchini sababu ya vioja bungeni wa bunge wafunguka kuhusu uamuzi wa huo mawaziri nao watajwa, spika atoa wa msimamo na msajili ampiga nyundo, Mbatia CHADEMA nayo yamshangaa ya thelathini. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa Majira anakutana na habari zisemazo Mbatia na wenzake wafungwa, gavana ofisi ya msajili ya bariki kusimamishwa kwao yawataka kutojihusisha na siasa ndani ya chama hicho hadi uamuzi huo utakapoamuliwa. Vinginevyo, Shibuda ajitosa madai ya katiba. Watoto 19 wauawa shambulio la silaha nchini Marekani na walaji nyama ya punda wa banwa. Nikitoka Tanzania anaelekea nchini Uganda, nalishika gazeti la Daily Monitor ambalo limeakisi sakata la kiongozi mkongwe wa upinzani nchini humo Kizza Besigye kukataa kutoa dh, pesa ya dhamana, akisema bora akae gerezani lakini hatoi pesa ya dhamana. Limeandika, nafadhilisha kuvumilia masaibu gerezani kuliko kutoa pesa kwa ajili ya dhamana, asema Besige. Likitupasha zaidi linaandika aliyekuwa mgombea uraisi Dr Kize Besige amerejeshwa katika gereza la Luzira baada ya kukataa kulipa shilingi milioni 30 pesa taslim kwa ajili ya dhamana yake kufuatia kukamatwa kwake kutokana na maandamano mapya ya kupinga serikali kutochukua hatua za kuepusha Waganda dhidi ya kupanda kwa bei ya bidhaa. Daily Monitor limeandika pia kuwa wajumbe wa kamati ya bunge ya hesabu za serikali jana walikashifu maofisa wa wizara ya fedha kwa kupeleka fedha nyingi katika hospitali ya rufaa ya mkoa wa Mubende kuliko ilivyokuwa imepangwa katika mwaka wa fedha wa elfu mbili ishirini, elfu mbili na ishirini na moja. Daily Monitor limeakisi pia kuhusiana na uchaguzi mdogo wa Moro kwa kuandika chama cha upinzani cha mwanasiasa machachari Bobby Wine kimelalamikia rafu inayochezwa kuelekea uchaguzi mdogo wa umoro. Limeandika pia kuwa rais Werikaguta Museveni ameteua majaji kumi na sita wa mahakama kuu, polisi na msaka padri yaliyotoweka na watu ishirini na kila raia wa Uganda kupanda miti kumi na moja. New Vision limeakisi habari ya rais Museveni kuteua majaji kumi na sita wa mahakama kuu, linadokeza kuwa saba kati yao ni wanaume na sita ni wanawake naitimishia huko nchini Kenya, na ninaanza na gazeti la Taifa Leo na habari ya na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wake mkuu zinasema: Ruto avaa kofia ya Raila. Naibu raisi ajipata katika hali na mazingira yaliyokuwemo mwaniaji urais wa Azimio hapo mwaka elfu mbili na kumi na tatu na elfu mbili na kumi na saba. Ruto alalamikia masuala sawa na yaliyokuwa yakimtatiza Raila mwaka elfu mbili na kumi na saba. Limeandika pia kuwa katika kuendeleza unafiki wao, viongozi wanafanya maombi ya kitaifa leo, licha wao kuendelea kufanya maisha ya Wakenya kuwa magumu zaidi, mbali na kukosa kuyatatua. Daily Nation limeandika polisi huko Iteni wamevamia kundi la uhalifu wa mtandaoni linalodaiwa kuhusika na udukuzi wa kaunti za mitandao ya kijamii. Rais Uhuru Kenyatta ameteua mabalozi 24 wapya na makamishina wakuu. Daily Nation limeandika pia kuwa serikali imeongeza ufuatiliaji katika maeneo yote ya kuingilia nchini ili kuzuia mlipuko wa ugonjwa wa Habari inayodondoka katika gazeti la Standard inasema wafanyakazi sita hospitali ya taifa ya Kenyatta wamefikishwa mahakamani kwa madai ya kuiba dawa za saratani za thamani ya shilingi milioni 4.68. Standard limeandika pia kuwa Raila Odinga, mgombea urais nchini Kenya kwa tiketi ya Azimio la Umoja, amedai kuwa kwa akali shilingi bilioni 700 zimekuwa zikipotezwa kila mwaka chini ya utawala wa sasa. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 144 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kwenye vipindi vilivyopita tumezungumzia haki za watoto kama zilivyokuja kwenye nyaraka za haki za binadamu na mikataba ya kimataifa ya kulinda haki za watoto na zaidi, lakini tulijikita juu ya jinsi dini tukufu ya Kiislamu inavyolipa umuhimu mkubwa na wa hali ya juu suala la kulindwa haki za binadamu zikiwemo za watoto wadogo. Leo tutaendelea na maudhui yetu hiyo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, licha ya kuweko baadhi ya tofauti katika mikataba na nyaraka za kimataifa za haki za watoto kwa upande mmoja na fikihi na mafundisho ya Uislamu kwa upande wa pili, lakini pia kuna mambo yanayofanana baina ya pande hizo mbili katika suala zima la kulindwa haki za watoto na kusaidiwa wapate haki zao kamili. Dini tukufu ya Kiislamu tangu mwanzo kabisa imekuwa ikilipa umuhimu wa kipekee suala la kulindwa haki za watoto. Katika mfululizo huu tumesema mengi kuhusu uhakika huo. Kwa kukumbusha tu, ni kwamba tuliwahi kusema kuwa wakati hadi hivi sasa kuna mjadala katika sheria zilizotungwa na wanadamu kuhusu wakati gani inabidi haki za watoto zianze kuchungwa. Je, ni baada ya kuzaliwa mtoto au baada ya kutunga mimba tu katika fuko la uzazi la mama wa mtoto. dini tukufu ya Kiislamu imekwenda mbali zaidi tangu zamani mno, na inachunga haki za mtoto hata kabla ya kuoana na kufunga ndoa baba na mama wa mtoto huyo. Uislamu umeweka sheria madhubuti za kuzingatia kabla ya kufunga ndoa, ili kulinda haki za watoto watakaozaliwa ndani ya ndoa hiyo. Uislamu umepiga marufuku kuavya mimba na hilo ni mara tu baada ya kutunga mimba hiyo. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwaonya Waislamu na wanadamu juu ya madhara makubwa ya kitendo kiovu cha kuavya mimba. Aidha, kipimo cha Uislamu katika ubora wa mtu ni takwa na uchaji Mungu wake si jinsia yake na si ukubwa na udogo wa umri wake Aya ya 13 ya sura ya 49 ya Al-Hujurat inasema enyi watu, hakika sisi tumekuumbeni kutokana na mwanamme na mwanamke, na tumekujalieni kuwa ni mataifa na makabila ili mjuane. Hakika aliye mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliyemcha Mungu zaidi katika nyinyi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua, mwenye habari. Ama aya 31 ya sura ya Al Israa inasema wala msiwaue wana wenu kwa kuogopa maskini, sisi tuna waruzuku wao na nyinyi, hakika kuwaua hao ni hatia kubwa. Leo hii uhakika huu usiokanushika umethibiti kwamba watoto wadogo wa wanahitaji kulindwa na kuchungwa kimwili, lakini pia wanahitaji mno kupata malezi mazuri katika kila upande kiakili, kisaikolojia, kijamii, kivitendo, na katika kila kitu ambacho kitajenga shahsia na personality yao Antoban. mtoto wa mwanadamu tangu anapozaliwa kabisa anazaliwa na kipaji cha kuwa na mawasiliano na watu wengine na maisha ya kijamii. Wakati huo huo, nafasi ya baba na mama ni muhimu mno Kwani mtoto anajifunza kwa wazazi wake wawili namna ya kuishi na kuamiliana na watu katika jamii. Hivyo, kama tunataka kulea watoto ambao wana uhusiano mzuri na watu wengine katika jamii, tunapaswa mapema kabisa tumtimizie mtoto mahitaji yake hayo na tumwonyeshe njia na umuhimu wa kuishi na watu vizuri katika jamii inayomzunguka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 24 Mfungu wa Mosi, Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 26 Mei mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 141 iliyopita sawa na tarehe 26 Mei, mwaka 1881. Ufaransa ilikoloni rasmi nchi ya kiafrika ya Tunisia. Kabla ya hapo, Wafaransa waliingia nchini humo kama wafanya biashara. Kwa miaka mingi, nchi hiyo ilikuwa chini ya himaya ya Ufaransa, lakini katika muongo wa 1930 wananchi wa Tunisia walianzisha harakati za ukombozi chini ya uongozi wa Habibu Burgiba ambaye Mwaka 1975 waliung'oa madarakani utawala wa kifalme na kumtawaza Burgiba kuwa rais wa nchi hiyo. Baada ya kuingia madarakani, Burgiba alianza kuitawala nchi hiyo kidikteta hadi mwaka 1987 ambapo alipinduliwa na Zainul Abidina bin Ali, afisa mkuu wa polisi wakati huo. Zainul Abidina pia aliitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma na ukandamizaji hadi Januari 2011 ambapo alipinduliwa na wimbi la mwamko wa kiislamu katika nchi za Kiarabu na kulazimika kukimbilia nchini Saudi Arabia. Katika siku kama hii ya leo miaka 114 iliyopita kisima cha kwanza cha mafuta cha Iran kilianza kuchimbwa huko katika mji wa Masjid Suleiman, kusini magharibi mwa Iran. Mafuta ya kisima hicho yalifikiwa, uh, umbali wa kina cha mita 600, mafuta ambayo hatimaye yaliruka hadi kufikia urefu wa mita 25 kutoka uso wa ardhi. Mji wa Masjid Suleiman una umuhimu mkubwa kutokana na upatikanaji wa madini na vyanzo vya mafuta katika eneo hilo. Ni vyema kutaja hapa kwamba Iran ni moja ya nchi muhimu duniani kwa kuwa na akiba kubwa ya mafuta, na ni nchi ya pili yenye akiba kubwa ya gesi duniani baada ya Russia. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi lilibuniwa rasmi. Baraza hilo linazijumuisha nchi sita zilizoko kusini mwa Ghuba ya Uajemi ambazo ni Saudi Arabia, Kuwait, Imarati, Bahrain, Qatar na Oman. Lengo kuu la kubuniwa baraza hilo lilikuwa kuimarisha ushirikiano wa kisiasa, kiuchumi na kijeshi, na kuungana na kuunga mkono dhidi ya uchokozi na vitisho kutoka nje ya nchi. Pamoja na hayo, baraza hilo hadi sasa limeshindwa kudhamini usalama wa eneo hili nyeti pamoja na maslahi ya kitaifa ya nchi wanachama. na miaka 17 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia Ustaz Rahim Muazin Zade Ardabili, mwadhini mashuhuri wa Iran. Alizaliwa katika familia ambayo ilikuwa ikijishughulisha zaidi na harakati za kidini na kuadhini misikitini. Rahim Muazen Zade Ardabili alikuwa mtoto mkubwa wa Sheikh Abdul Karim na alifuata njia baba yake kwa nguvu zake zote. Baada ya kufariki dunia baba yake, Rahimu Muazen Zade Ardabili akaendeleza kazi ya mzazi wake huyo ya kuadhini msikitini. Hatimaye muadhini huyo mashuhuri wa Iran aliaga dunia katika siku kama hii ya leo akiwa na umri wa miaka 80. Na wapenzi wa sikilizaji, na hadi hapa ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, nakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.