Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak heni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti jemuhuri ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni eh, wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutawaleteni makala ya baraza la wasikilizaji itafuatiwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Halikadhalika pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya kupitia aplikeshen yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, matangazo yetu yanapatikana kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, yanapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, Maarifa FM pia mia moja na nne nukta moja Mtora na halikadhalika Maarifa FM tisini na tisa nukta moja Singida. Tunakaribisha pia maoni yako uh, kupitia nambari yetu ya WhatsApp. Na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia, hivyo kuweni nasi hadi mwisho. imetumia saa mbili unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja uh, jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni pia kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Naam, lakini kwanza, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kudumu kuwa mwana mapinduzi ni muhimu zaidi kuliko kuwa tu mwana mapinduzi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema dunia inakabiliwa na kitisho cha vita vipya baridi. Na zaidi ya watu elfu kumi na tano wanaripotiwa kuuawa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka 2007. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa kuendelea kubaki kuwa mwanamapinduzi ni muhimu zaidi kuliko kuwa tu mwanamapinduzi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameasema hayo leo hapa mjini Teheran, katika mkutano na wabunge wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran. Katika mkutano huo spika pamoja na wabunge Kiongozi mwadhamu amesema kukombolewa mji wa Khuramshahr ni nembo ya mabadiliko ya mlingano wa lahdha tamu badala ya chungu na kuthibiti uokovu wa kitaifa. Na akiashiria baadhi ya sababu za kubadilika mlingano huo, akasema kanuni ya kuwezesha kuvuka mazingira magumu tata na ya machungu na kufikia ushindi na mafanikio ni kufanya mambo kijihadi, kwa azma thabiti, kwa ubunifu wa matendo, kujitolea mhanga, kuwa na uono wa mbali, na muhimu zaidi ya yote hayo, kuwa na ikhlasi na kumtegemea Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amelitaja bunge kuwa ni moja ya nguzo kuu za uendeshaji nchi na akasisitiza kwa kusema kuwa na utambuzi sahihi na uwezo uliopo na udhaifu uliopo ni moja ya masala muhimu sana, kwa sababu adui ameelekeza zaidi matumaini yake kwenye kasoro na makosa yetu kuliko uwezo wake mwenyewe alonao. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria ukubwa, idadi ya watu, jiografia, historia na hali tofauti za hali ya hewa zilizopo Iran, na kusema, uendeshaji nchi kulingana na nafasi iliyonayo nchi yetu azizi ni kazi muhimu kwa kuzingatia mazingira maalum ya dunia hivi sasa ni mgumu na tata. Ayatullah Khamenei ameongeza kwa kusema, bila shaka katika hali ya sasa ya dunia uendeshaji mambo umekuwa mgumu kwa nchi zote. Katika kubainisha sababu za hali maalum inayotawala hivi sasa duniani, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema, ushindani wa kihasama baina ya madola vitisho yanavyotoleana madola ya atomiki, harakati na vitisho vinavyoongezeka vya kijeshi, vita vinavyojiri eneo la jirani na Ulaya linalojulikana kama moja ya maeneo yenye hatari kubwa zaidi ya kutokea vita duniani, kusambaa kwa maradhi kwa kiwango nadra kuwahi kushuhudiwa, na hali hatarishi ya uhaba wa chakula duniani kote, yote hayo ni mambo ambayo yameyafanya mazingira ya dunia wakati huu yawe ya kipekee. Na katika hali kama hii uendeshaji nchi umekuwa mgumu zaidi na tata zaidi. Ayatullah Khamenei amefafanua zaidi kwa kusema, mbali na mazingira yanayotawala katika nchi zote, Iran ambao, kwa sababu ya kuleta mfano mpya wa kuigwa wa mfumo wa utawala wa kidini unaotokana na ridhaa ya wananchi na ambao umevuruga nidhamu iliyoratibiwa na mfumo wa ubeberu, inakabiliana na changamoto za kudumu za madola ya dunia katika sura tofauti. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesimama imara kukabiliana na kila aina ya uadui na uhasama na inaendelea kupiga hatua za maendeleo na mafanikio. Na akaongeza kwamba wabunge, serikali, idara ya mahakama na wahusika wa vyombo vingine vyote inapasa waelewe ukubwa na umuhimu wa nyadhifa za uongozi walizonazo na wazidi kujichunga nafsi zao kulingana na nyadhifa zao. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametahadharisha kuwa dunia hivi sasa inakabiliwa na kitisho cha vita vipya baridi vinavyoambatana na uchukuaji hatua za kinuklia pamoja na changamoto zingine mbalimbali. Kwa mujibu wa taarifa, Guteres ameasema hayo alipohutubia katika chuo kikuu cha Stonhall jimboni New Jersey Marekani, na akabainisha kuwa mbali na dunia kuandamana na kitisho cha vita vipya baridi vinavyoambatana na uchukuaji hatua za kinuklia inakabiliwa na pia na hatari ya ugaidi, wimbi la misimamo ya kufurutu mpaka na mapigano ya kikabila katika nchi zenye manung'uniko au manung'uniko ya muda mrefu, ambapo kila moja kati ya changamoto hizo ni ishara kuwa dunia imekumbwa na mpasuko mkubwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameendelea kueleza kwamba mabadiliko ya tabia nchi, ongezeko la tofauti za kimatabaka katika jamii mbalimbali mbali, kushamiri kwa baa la njaa na maradhi ni changamoto zingine ambazo dunia inakabiliana nazo. Guterres amebainisha pia kuwa dunia imelemewa na mzigo mkubwa wa mizozo na migogoro ambayo imeshuhudiwa katika miongo iliyopita. Katika hotuba yake hiyo, karibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amegusia pia vita vya Ukraine na kueleza kuwa vita hivyo vimesababisha mateso kwa watu wengi, vifo na masaibu mengineo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Raia zaidi ya kumi na tano elfu wameuawa kwa sababu ya vita kwa kipindi cha miaka kumi na mitano iliyopita wilayani Beni, jimboni Kivu Kaskazini, pamoja na Irumu na Mambasa mkoani Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii imebainika baada ya kutolewa ripoti ya bunge jijini Kinshasa na wabunge wawili Tembo Siotama na Mbenze Mbusa kulenga maeneo hayo yanayodhibitiwa na waasi wa kundi la ADF eh, kutoka nchi jirani ya Uganda mauaji hayo yameonekana kuongezeka katika miaka ya hivi karibuni ikilinganishwa na hali ilivyokuwa kati ya mwaka 2008 na hali 2012 ambapo ni chini ya asilimia moja ya raia uh, hao elfu kumi na tano mia tano ndio walouawa. Hata hivyo, kati ya mwaka 2013 hadi 2018 hali ilikuwa mbaya zaidi kufuatia kuuawa kwa raia zaidi ya elfu nane katika ripoti ye, hiyo ya kurasa zaidi ya elfu moja, mwaka elfu mbili ishirini kulikuwa na mashambulizi eh, mia tisa, themanini na tisa katika miji kadhaa mashariki mwa DRC na kusababisha watu zaidi ya elfu mbili na mia sita kuuawa huku wengine eh, zaidi ya elfu nne wakiwa. Mwaka elfu mbili ishirini na moja robo ya tatu ya mawaji hayo yametokea katika kipindi cha miezi kumi na moja baada ya hali ya dharura kutangazwa katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri. Haya najiri wakati ambapo Uganda imetangaza kuwa itawaondoa askari wake ambao ilikuwa imewatuma huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupambana na waasi hao wa ADF. Tuelekee sasa huko nchini Iraq ambapo maulamaa wa muungano wa maulamaa eh, samahani Mkuu wa muungano wa maulamaa wa kiislamu Iraq amesema Marekani ndiyo inayodhamini asilimia 85 ya silaha za kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh au ISIS. Mwaka 2017 na baada ya mapambano ya miaka mitatu, Iraq ilitangaza ushindi dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh, lakini vikundi vidogo vidogo na baadhi ya wanachama wa kundi hilo wangali wametawanyika huko wa na kule katika baadhi ya maeneo ya mikoa ya Diala, Kirkuk, Nainawa na Alanbar pamoja na mji mkuu Baghdad. Jabaral Maamuri, mkuu wa muungano wa maulama wa Kiislamu nchini Iraq, amesema uthabiti ndani ya nchi hiyo utapatikana kwa kuondoka askari wote wa jeshi la Marekani na maafisa wao wa kijasusi, na akasisitiza kwamba ushahidi na nyaraka zilizopo zinaonyesha kuwa Marekani inachukua hatua mbalimbali ili kuvuruga uthabiti na kusababisha machafuko ndani ya Iraq. Mkuu wa muungano wa maulama wa kiislamu Iraq aidha, amesema hivi karibuni kuna watu wengi wameuliwa na wanachama wa Daesh kwa kutumia silaha mpya na za kisasa katika mikoa ya Diala, Kirkuk na Salahuddin. Almamuri amebainisha kuwa wanachama wa Daesh wanafadhiliwa kifedha na maajnabii E, walioko nje ya nchi, jambo ambalo linathibitika kutokana na mauaji makubwa ya halaiki ya watu wasio na hatia yanayofanywa katika baadhi ya maeneo likiwemo jimbo la Diala. Katika miezi ya karibuni mashambulio ya wanachama wa kundi la kigaidi na ufurushaji la Daesh yameshamiri katika sehemu za mashariki na kaskazini ya Iraq. Wananchi wengi na makundi mbalimbali ya nchi hiyo wanaamini kuwa kuongezeka kwa harakati za Daesh ni matokeo ya njama ya Marekani nchini Iraki na tumia suala hilo ili iweze kubaki na kuendelea kukalia kwa mabavu ardhi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Mevlut Kavusoglu, amewasili e, katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion katika mji wa Tel Aviv, e, katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israel. Kavusoglu amefanya safari hiyo leo licha ya viongozi wa serikali ya Uturuki inayoongozwa na Rais Rajab Tayyip Erdogan kutangaza mara kwa mara kuwa eti e, wanaunga mkono wananchi wa Palestina katika kukabiliana ukali na ukaliaji mabavu wa ardhi zao na jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya uh, Wapalestina. Hata hivyo uungaji mkono huo unaonekana kuwa ni wa maneno matupu kutokana na Uturuki na utawala bandia wa Israel kuendelea kufanya mazungumzo ya siri katika nyanja zote. Mapema mwezi Machi mwaka huu Rais Isaac Herzog wa utawala wa kizayuni wa Israel alitembelea Uturuki kwa mwaliko rasmi wa Erdogan, ziara ambayo ilipingwa na uturuki. Uturuki iliutambua Israel 1949, na kulalamikiwa vikali na wananchi wa Uturuki iliutambua utawala wa kizayuni mwaka 1949 na kuanzia wakati huo pande hizo mbili ziliasisi uhusiano wa karibu katika nyuga za kiuchumi na kijeshi shirika la habari la irna limeripoti kuwa waziri wa mambo ya nje wa uturuki amewasili katika uwanja huo wa ben gurion na kulakiwa na maafisa wa kidiplomasia wa utawala huo hiyo ni safari ya kwanza kufanywa na waziri wa mambo ya nje wa uturuki huko israel baada ya miaka kumi na mitano kavusoglu wamekutana na kufanya mazungumzo na waziri mwenzake wa utawala wa kizayuni yair lapid Taha Uzahan, mwenyekiti wa zamani wa kamati ya mambo ya nje katika bunge la Uturuki, amesema lengo la nchi hiyo na Israeli wakati huu ni kurejesha tena uhusiano wa madhubuti wa kidiplomasia baina yao na kuona kama itawezekana kufanya kazi pamoja hapo baadaye katika baadhi ya maeneo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu indhari kuhusu hali mbaya kabisa ya uchumi wa dunia kuwahi kushuhudiwa tangu vita vikuu vya pili vya dunia, baada ya miaka miwili ya misambao au msambao wa maradhi ya Covid 19 pamoja na matokeo mabaya yaliyosababishwa na janga hilo, na katika hali ambayo mataifa mbalimbali yalikuwa katika mkakati wa kuboresha uchumi, kutokea vita vya Ukraini na Rusia kumevuruga zaidi hali ya uchumi wa dunia. Mkurugenzi uendeshaji wa mfuko wa kimataifa wa fedha IMF ametoa indhari kuhusiana na kuongezeka mfumuko wa bei na kudorora uchumi duniani. Kristolina Georgieva ametoa indhari hiyo katika hotuba ya hafla ya ufunguzi wa mkutano wa jukwaa la dunia la uchumi huko mjini Davos, Uswisi. Mkurugenzi uendeshaji wa IMF ameeleza, uh, kutokana na janga la dunia nzima la virusi vya korona, vita vya Ukraine na mabadiliko ya tabia nchi, nchi za ulimwengu zimekumbwa na ughali wa bidhaa na uzorotaji wa uchumi ambao haujawahi kushuhudiwa. Georgieva ameongeza kuwa tangu wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia hadi sasa, uchumi wa dunia uko kwenye hali mbaya zaidi na unakabiliwa na mazingira magumu mno. Kuenea kwa maradhi ya covid-19 na kubakia kwa muda mrefu wa watu katika karantini, na halikadhalika kulazimika mataifa ya dunia kuweka bajeti kubwa kwa ajili ya sekta ya afya na dawa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, ni mambo ambayo kwa hakika yamepunguza uzalishaji na wakati huo huo kuongeza ukosefu wa ajira na kufu filisika sehemu kubwa ya sekta za uzalishaji. Hali hii imekuwa na taathiri hasi kwa uchumi wa mataifa mengi kiasi kwamba hata mataifa yenye uchumi mkubwa na imara wa viwanda kama Ujerumani nayo ameathirika na, na hali hii. David Malpass, rais wa Benki ya Dunia, sambamba na kusisitiza udharura wa kuchukuliwa hatua zenye uratibu wa kimataifa na majumui ya sera jumla za kitaifa, amesema kuongezeka ukosefu wa usawa na hatari za kiusalama kutakuwa na madhara kwa dunia, hususan kwa nchi zilizoko katika mkondo wa ustawi. Katika upande mwingine, mabadiliko ya tabia nchi halikadhalika kupuuza mataifa makubwa kama Marekani swala la uchafuzi wa mazingira ni sababu nyingine inayotajwa na wajuzi wa mambo kwamba imekuwa na taathira katika kupanda gharama za maisha na kupungua ustawi wa uchumi ulimwenguni. Utafiti uliofanywa na wataalamu wa Umoja wa Mataifa katika uwanja huu unaonyesha kuwa hadi kufikia mwaka elfu mbili hamsini, maisha ya mwanadamu katika mgongo, uh, katika mgongo wa ardhi yatabadilika hii ni kutokana na matokeo mharibifu ya mabadiliko ya tabia nchi e, kama ukame na njaa, hao, na njaa. Wataalamu hao wanaonya kuhusiana na matokeo haribifu ya ya ya mabadiliko ya tabia nchi kwa kwa kusema kuongezeka joto duniani, kwa nyuzi, joto duniani zaidi nyuzi moja nukta tano kutapelekea kuibuka taathira zisizoweza kufidika kwa mfumo wa maisha ya mwanadamu pamoja na mazingira anaoishi. Ichakuwa athari ya serikali na tawala duniani zimetia saini hati za makubaliano ya Paris ya mwaka elfu mbili kumi na tano na kuahidi kufungamana nayo kwa kufanya juhudi za kuhakikisha zinasaidia kupunguza kiwango cha joto duniani, lakini hakuna kilichofanyika katika uwanja huo, katika hali ambayo wataalamu wa mambo wanasema endapo hilo halitafanikiwa, watu wapatao bilioni tatu na milioni mia tano duniani watabakia bila makazi katika kipindi cha miaka hamsini ijayo, sababu kuu ikiwa ni mabadiliko ya tabia nchi, na madhara kwa uchumi yatakuwa makubwa pia, katika hali ambayo mataifa mbalimbali ya dunia Uh, yamo katika harakati ya kuandaa mikakati ya kiuchumi kwa ajili ya kuvuka kipindi hiki cha mgogoro wa kiuchumi uliotokana na janga la COVID-19. Kwanza vita uh, vya Russia na Ukraine kumezidi kuharibu hali ya mambo na uchumi wa dunia. Shirika la biashara duniani linatabiri kuwa vita vya Russia na Ukraine vinaweza kupunguza kwa asilimia hamsini ukuaji wa biashara duniani katika mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili huku ukuaji na uzalishaji wa ndani wa mali ghafi nao ukitarajiwa kupungua uh, kwa kiasi kikubwa. barabara kabisa. Hawa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. Baada ya hapo, ni makala ya mtoto na haki zake katika Uislamu, kisha utakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza Baraza la wasikilizaji. Wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi kwenye kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Leo kama tunavyofanya mara zote, tutakuwa na maoni kwa njia ya sauti na maandishi kwa leo tulio humu studioni ni mimi Abdul Fatah Musa, nikishirikiana na mtayarishaji wa kawaida wa kipindi hiki Ahmed Rashid. Leo wasikilizaji wapenzi, hatutaongeza chochote, tutasoma kama yalivyo maoni ya wasikilizaji wetu wa. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Anayelikunjua jamvi la baraza la wasikilizaji leo ni bwana Ali Wal Malik, msikilizaji hai huyu wa redio Teheran akiwa huko Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Abdul Fatah, kawaida wasikilizaji wetu wako katika maeneo mbalimbali. Bwana Ali Wal Malik anaanza kwa kutusalimu halafu anasema, nawashukuru wanahabari wote wa redio Teheran huku nikimpongeza Hasan Sheikh Muhamud kwa kujinyakulia ushindi wa urais huko Somalia. Tunatarajia uongozi mzuri wa nchi hiyo kutoka kwake. Mashallah, ana Kiswahili fasaha kabisa, msikilizaji wetu huyu wa huko Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam, ni kawaida yake, bwana Ali Wil Malik. Vilevile, mwanabaraza huyu wa huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema tunamwomba pia Allah awape nguvu na ushindi wapiganaji wa Hamas huko Palestina, waweze kuzikomboa ardhi zao zinazodhibitiwa na utawala haramu wa Israel. Ni mimi Ali Will Malik toka DRC, mji wa Beni. Naam, shukran sana bwana Will Malik. Ama maoni niliyonayo mkononi mwangu hivi sasa mimi anatoka kwa bwana Abdullahi Amur Ali wa Zanzibar, ambaye ameandika namuumba Allah akuwekeni na muwe na maisha mazuri mimi natoa ushauri kwamba darasa ya Quran iwekewe aplikesheni yake insha allah kama ilivyo Divine Pills. Shukrani kwa pendekezo lako zuri hilo bwana Abdullahi Amur Ali nam, asante sana na insha allah kama mambo yatakuwa mazuri tunaweza tukafanya hivyo. Mwana baraza bwana Masudi Kasim Fundu wa Kigoma, Tanzania magharibi kabisa mwa Tanzania. Tumetoka Kongo tukaenda Zanzibar, sasa tuko magharibi kabisa mwa Tanzania. Bwana Masudi yeye ameandika kuhusu mazungumzo ya siri yaliyofanyika baina ya mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia na mkuu wa kijasusi wa Marekani CIA kwamba huyo mrithi wa ufalme wa Saudia akae vizuri, hao CIA wanachotaka awaachie hivyo hivyo na ajipendekeze kwao, hivyo mwisho wasiku, wa siku waongeze mbinu za kumwondoa yeye madarakani. Maana hawa wamarekani hawachelei hata kumtoa uhai wake, hata hawa wanaotaka watajiona wamesaidiwa na Marekani ili waweze kutii maelekezo yake kuhusu ongezeko la uzalishaji mafuta na lengo ni kudhibiti mfumuko wa bei za nishati na gesi huko Marekani, na ni kwa ajili ya kuidhibiti Russia kwa maoni yangu, anasema msikilizaji wetu huyu. Nao hata huyo mrithi wa ufalme wa Saudia yuko hatarini. Ni mimi Masud Kasim found wa Kigoma, Tanzania. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa mwanabaraza Bwana Abdul Karim Ali ambaye ameandika, tunashukuru kwa habari zenu nzuri za ukweli kabisa ila je, naweza kuuliza swali ni kuhusiana na habari za NATO na G7 yani G7, kuwa zinataka kuingia Ukraine kupigana na Urusi? Ni maneno ya ukweli au ni propaganda za mitaani? nam bwana Abdul Karim, majibu ni kama hivyo unavyosema kwa kiwango kikubwa inaonekana ni propaganda za nchi za Magharibi. Ni jambo lililo mbali kuweza kuingia moja kwa moja vitani na Russia. Inavyoonekana, msimamo wao wa Magharibi ni huo wa kuendelea kuiwekea mashinikizo Mosko na kuipa silaha Ukraine. Hata hivyo, nalo ni kwa madhara zaidi ya Ukraine yenyewe, maana vita vinapiganwa ndani ya ardhi ya Ukraine, na ni ardhi, mali na watu wa Ukraine ndio wanaopata madhara zaidi. Kilichoko hewani mpenzi msikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Tehran. WhatsApp yetu ni alama ya kujumlisha 98903506 Naam, umesoma sahihi kabisa, na ndivyo wanavyotaka wasikilizaji wetu tusome polepole, ili waweze kuandika. Ama email yetu ni swahili ya radio rr, na mtandao wetu wa internetini parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Sherale Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye yeah, ameandika jamii ya kimataifa waungwana. Tunakubaliana na waziri wa ulinzi wa Iran kuwepo majeshi ya kigeni katika eneo silao ni ugaidi wa kimataifa. Nchi za eneo ndizo zenye majukumu ya usalama wa eneo kisheria na kimataifa. Vilevile vile ameandika, natumai wa Saudia watazingatia ushauri waliopewa na samahat Sayyid Ali Khamenei wa kuondoka kikamilifu katika vita vya kipuuzi walivyoanzisha na kuwataabisha wenzao wa Arabu wa Yemen, vita ambavyo hawatashinda kamwe. Anasema wananchi wa Yemen wana haki ya kuamua mambo yao wenyewe. Uvamizi wa Saudia ni ugaidi wa kimataifa. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa mwanabaraza Bwana Idris bin Ali akiwa safarini Saudi Arabia, ambaye ameandika asante sana, Redio Tehran kwa matangazo bora duniani kote. Hakika Redio Tehran haina upendeleo wa aina yote. Hapa sasa pana maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa Imamu Sefu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Karibuni. Salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu watangazaji wa redio Iran Teherani na ndugu zangu wasikilizaji popote katika ulimwengu huu mlipo, bila shaka, bila hofu, tuko mbele, pokea matangazo kutoka redio Iran na ndugu zetu watangazaji wazuri kabisa na lugha nzuri kabisa, natufurahisha kwelikweli. Alhamdulilahi, Mungu awabariki insha Allah. Kwanza nipongeze jeshi la Iran kwa kuwashambulia hawa auko Iraq. Alhamdulilahi rabilalamin, hongera sana jeshi la Iran na pia tunasikitika kuona jinsi gani mataifa ya Kiarabu, jinsi walivyodanganywa na hao makafiri mayahudi na Marekani, wakakubali kuuana na kuharibu miji yao na kujidhalilisha kwa usaliti wa hao wakipumbao bila kufikiri na bila kujali. Sasa leo tazama jinsi wanavyokumbatia uh, Ukraine Ukraine, dunia nzima imesimama, unasikia mataifa yote, Uingereza, Ulaya, sijui Amerika, wanapiga kelele kwamba unaona kwamba mrusi amefanya vibaya. Hawakuona hawa, kuona, hawa jinsi walivyofanyiwa hawa Waarabu hawa Waislamu hawa walivyoifanya Afghanistani, walivyoifanya Libya, walivyoifanya Iraq, walivyofanya Siria, wanafanyiwa yale mambo Palestina, wanauawa kila siku mchana na asubuhi na wakati yule Misri iko pale, huyo na Al-Sisi anashirikiana na wale Mayahudi. Sasa leo mnaona jinsi wanavyoitetea Ukraini kwa sababu wale ni kitu kimoja. Leo Waislamu na hii Mwenyezi Mungu, yote hii ni Mwenyezi Mungu atuachia tupigwe wapigwe, kwa sababu wameacha kitabu cha Mwenyezi Mungu. Kwa kutaka dunia, dunia na mwisho ina hadaa tu. Turudi katika kitabu na katika njia yake midhali Qurani tunayo na Qurani. Basi ukidharau kitabu hichi, basi tena hakuna msaada utatoka kwa Mwenyezi Mungu, tunazidi kudhalilishwa kila siku. Tunaendelea mbele na maoni ya mwanabaraza mwingine, bwana Isa Musango wa Oicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo, ambaye ameandika baada ya kutusalimu ya kwamba vita ya Ukrain ni uhalali wa fimbo ya kuipiga Marekani na kunyamazisha ubeberu na wa Marekani na waitifaki wake. Katika maoni kama hayo, bwana Kipala Mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye anasema dua zote kwako Rasia. Mungu ni mkubwa, hakika atakuwa nawe daima. Viva Rasia, alo uta kontinua, ameandika pia anasema kufanikiwa Rasia kuzima njama za magaidi wa ISIS yaani Daesh, hakika ni jambo la kupongezwa. Hata hivyo, bwana Bulemela ana maoni mengine aliyotuletea hapa ambayo yanasema: Iran, twawapongeza kwa ongezeko la usafirishaji bidhaa nje ya nchi. Ni wakati wa Iran kujiunga na jumuiya ya kiuchumi ya BRICS na kutengeneza sarafu moja ya fedha itakayotumika katika mauziano ya bidhaa. Jumuiya hii ina chumi kuu na zaidi ya nusu ya wakazi wa dunia hii. BRICS ni jumuiya ya kiuchumi ya Brazil, Rusia, India, China, Afrika Kusini. Wito wangu ni wakati wa Iran kujiunga sasa. Halafu hapo hapo anasema tusisahau pia Palestina. Inabidi Palestina iangaliwe kwa jicho la tatu na jamii ya kimataifa. Ni wakati wa Wapalestina kupewa ardhi yao. Nikipala MC Bulemela huyo wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni mengine niliyonayo hapa Ahmed, baada ya salamu, yanasema naitwa Kakoto Hamisi wa Kigoma Butunga, Tanzania na wapata vizuri Redio Teheran. Kwa hakika, mnaleta mwanga katika jamii zetu kwa kutuletea habari nzuri zenye uhakika bila kuegemea upande wowote. Asante ah, Naam, asante sana bwana Kakoto wa huko Kigoma, Tanzania. Maoni niliyonayo mimi sasa hapa Abdul Fatah yanasema mimi Yahya ya Ali kutoka Tanga, barabara 13, Tanga, Tanzania. Nalipongeza jeshi la Rasia kwa kuvilenga vituo vya jeshi la Ukraine kwa shabaha na ufanisi. Anasema hakikisheni mnawateka wanajeshi wote wa kigeni waliojipenyeza nchini Ukraine. Ama bwana Halfan Hashim wa Korogwe, Tanga huko huko Tanzania, yeye anasema Mungu akuzidishieni Radio Tehran na msikike kila pembe ya dunia Amin. Ama bwana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye baada ya kutosalimu ameandika masharti mapya yanayoibuliwa na Marekani ili jamhuri ya Kiislamu ya Iran iondolewe vikwazo yanathibitisha kwamba Marekani ni taifa pagani ameandika hivyo, pagani lisilomtambua Mwenyezi Mungu wala kutambua ukuu wa Mwenyezi Mungu. Anasema tabia hizi ni tabia za watu duni wasio na imani ya Mwenyezi Mungu. Allah awape uvumilivu Iran na kuendelea kumtegemea yeye tu, subhanahu wa taala. Hatimaye Marekani atashindwa na kudhalilika vibaya sana bila shaka. Mwenyezi Mungu hawatelekezi wenye kumtegemea yeye. nikalekela Omar Mahmud huyo wa Dar es Salaam, Tanzania. Ama tukija katika upande wa barua pepe yetu hapa, Abdul Fatah, ambayo ni ya Swahili Radio, mwana mwanabaraza Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya, ameandika baada ya bismillahi rahmani rahim, kwamba katika gazeti moja hapa kwetu Kenya nilisoma kisa ambacho kimenitoa machozi na kunitia moyo wa huruma. Kisa chenyewe ni kwamba kuna mtu na mkewe walishtakiwa kwa kuiba bandali moja la unga wa sima yani ugali wenye thamani ya shilingi 1980 za Kenya. Mtu na mkewe waliyekubali mashtaka waliosomewa na hakimu kwa kudai kwamba walikuwa na watoto wawili waliokuwa wakiwalea. Jambo ambalo lilinipa moyo ni kuwa badala ya hakimu kuwasomea adhabu ya kuwahukumu hakimu aliamrisha watu wote waliokuwa ndani ya mahakama hiyo kuwafanyia mchango washtakiwa hao. Hakimu alianza yeye kwa kuchangia na kisha kufuatia waliokuwemo ndani ya korti hiyo, wakiwemo raia, maaskari na hata waandishi wa habari. Alafu bwana Shebe ameandika kitendo hiki cha ubinadamu kiliwavutia watu wote ndani ya mahakama mpaka watu wakamshangilia hakimu kwa vifijo na nderemo kwa uamuzi wake huo. Suala ambalo tunajiuliza ni anasema, mbona mahakimu wengine huwa wanadiriki kutoa hukumu kali sana kwa uwezi wa kuku, uwezi wa slesi za mikate, uwezi wa mbale za mihogo na kadhalika, ilhali uwezi wa mabilioni ya mali, wakiwemo mafisadi wanaohujumu uchumi wa nchi, huwa hawapewi hukumu kali kuna matajiri waliorundika mali kochokocho kocho kwa pesa za kuiba na za ulanguzi, wanaachiliwa wakitembea kwa miji gari mikubwa mikubwa. Enyi mahakimu, igeni mfano wa hakimu huyo niliyemtaja. Huenda Allah akawabariki nyinyi na kuwapa hikma na kukupeni nguvu ya kuhukumu kwa uadilifu, usawa na insafu. Ni mimi mwanabaraza mwenzenu Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mtawa Engelani Old Town jijini Mombasa, Kenya. Nam, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Mwenzangu humu studioni leo alikuwa ni Abdul Fatah Musa na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakia ni kila la kheri maishani. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 144 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kwenye vipindi vilivyopita tumezungumzia haki za watoto kama zilivyokuja kwenye nyaraka za haki za binadamu na mikataba ya kimataifa ya kulinda haki za watoto na zaidi lakini, tulijikita juu ya jinsi dini tukufu ya Kiislamu inavyolipa umuhimu mkubwa na wa hali ya juu suala la kulindwa haki za binadamu zikiwemo za watoto wadogo. Leo tutaendelea na maudhui yetu hiyo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, licha ya kuweko baadhi ya tofauti katika mikataba na nyaraka za kimataifa za haki za watoto kwa upande mmoja na fikhi na mafundisho ya Uislamu kwa upande wa pili, lakini pia kuna mambo yanayofanana baina ya pande hizo mbili katika suala zima la kulindwa haki za watoto na kusaidiwa wapate haki zao kamili. Dini tukufu ya Kiislamu tangu mwanzo kabisa imekuwa ikilipa umuhimu wa kipekee suala la kulindwa haki za watoto. Katika mfululizo huu tumesema mengi kuhusu uhakika huo. Kwa kukumbusha tu, ni kwamba tuliwahi kusema kuwa wakati hadi hivi sasa kuna mjadala katika sheria zilizotungwa na wanadamu kuhusu wakati gani inabidi haki za watoto zianze kuchungwa. Je, ni baada ya kuzaliwa mtoto au baada ya kutunga mimba tu katika fuko la uzazi la mama wa mtoto. Dini tukufu ya Kiislamu imekwenda mbali zaidi tangu zamani mno, na inachunga haki za mtoto hata kabla ya kuoana na kufunga ndoa baba na mama wa mtoto huyo. Uislamu umeweka sheria madhubuti za kuzingatia kabla ya kufunga ndoa, ili kulinda haki za watoto watakaozaliwa ndani ya ndoa hiyo. Uislamu umepiga marufuku kuavya mimba na hilo ni mara tu baada ya kutunga mimba hiyo. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliwaonya Waislamu na wanadamu juu ya madhara makubwa ya kitendo kiovu cha kuavya mimba. Aidha, kipimo cha Uislamu katika ubora wa mtu ni takwa na uchaji Mungu wake, si jinsia yake na si ukubwa na udogo wa umri wake. Aya ya kumi na tatu ya sura ya 49 ya Alhujurat inasema enyi watu, hakika sisi tumekuumbeni kutokana na mwanamme na mwanamke, na tumekujalieni kuwa ni mataifa na makabila ili mjuane. Hakika aliye mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliye mcha Mungu zaidi katika nyinyi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua mwenye habari. Ama aya 31 ya sura ya Al Isra inasema wala msiwaue wana wenu kwa kuogopa maskini, sisi tuna waruzuku wao na nyinyi, hakika kuwaua hao ni hatia kubwa. Leo hii uhakika huu usiokanushika umethibiti kwamba watoto wadogo wa wanahitaji kulindwa na kuchungwa kimwili, lakini pia wanahitaji mno kupata malezi mazuri katika kila upande, kiakili, kisaikolojia, kijamii, kivitendo na katika kila kitu ambacho kitajenga shakhsia na personality yao na tabia. Mtoto wa mwanadamu tangu anapozaliwa kabisa anazaliwa na kipaji cha kuwa na mawasiliano na watu wengine na maisha ya kijamii. Wakati huo huo, nafasi ya baba na mama ni muhimu mno Kwani mtoto anajifunza kwa wazazi wake wawili namna ya kuishi na kuamiliana na watu katika jamii. Hivyo kama tunataka kulea watoto ambao wana uhusiano mzuri na watu wengine katika jamii, tunapaswa mapema kabisa tumtimizie mtoto mahitaji yake hayo na tumwonyeshe njia na umuhimu wa kuishi na watu vizuri katika jamii inayomzunguka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 23 Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 25 Mei mwaka 2000 na 22. Siku kama ya leo miaka mia sita sitini na mbili iliyopita liliyopita kundi la mabaharia wa kifaransa liligundua ghuba ya Gine. Ghuba ya Gine iko magharibi mwa bara la Afrika katika bahari ya Atlantic. Baada ya muda kupita tangu kugunduliwa ghuba hiyo, ushawishi wa Ufaransa ndani ya bara la Afrika ulianza na taratibu ikaanza kuidhibiti ardhi iliyokuja kujulikana baadaye kama Gine. Nchi ya Guinea iliendeleza harakati za mapambano ya miaka mingi mpaka ikafanikiwa kupata uhuru mwaka 1958. Siku <tikulikana> kama hii ya leo miaka 331 iliyopita alifariki dunia Sayid Nematullah Jazairi aliyekuwa fakihi na mpokezi mkubwa wa hadithi wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka sitini na mbili. Alikuwa hodari katika elimu za fiqhi, hadithi na tafsiri ya Quran na vilevile vile fasihi ya lugha ya Kiarabu na alistahamili mashaka mengi katika njia ya kulingania sheria na dini ya Kiislamu. Said Nematullahi Jazairi ameandika vitabu kadhaa vya thamani kama Madinatu Lhadith, Qisasu Lambiya na Hidayatu Lmuminin. Miaka 59 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 25 Mei mwaka 1963 hati ya Umoja wa Nchi Huru za Afrika OAU ilisainiwa mjini Adis Ababa nchini Ethiopia kwa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi 32 wa nchi za bara hilo, marais Jamal Abdu Nasir wa Misri, Kwame Nkuruma wa Ghana na Ahmed Sekou Toure, wengine walikuwa miongoni mwa waasisi wa jumuiya hiyo. Jumuiya ya OAU ilielekeza jitihada zake katika kuleta umoja kati ya nchi za Afrika, kutatua hitilafu kati ya nchi wanachama, kutetea haki ya kujitawala nchi wanachama katika jumuiya ya OAU na ukombozi wa nchi nyingine za Afrika zilizokuwa bado katika ukoloni wa nchi za magharibi. Na tarehe nne Khordad kwa mujibu wa kalenda ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya Hijiria Shamsia imepewa jina la siku ya kusimama kidete Dezful, mji ambao ni katika maeneo ya kusini mwa Iran. Sababu ya siku hiyo kupewa jina hili ni kusimama imara kwa watu wa Dezful kukabiliana na hujuma na mashambulio ya makombora ya utawala wa Saddam Hussein wakati wa vita vya miaka minane ya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Wakati vilipoanza vita hivyo vya kujihami kutakatifu, mji wa Dezful ulishambuliwa kwa makombora zaidi ya mia mbili na kwa risasi zaidi ya elfu ishirini mpaka ukajulikana kwa jina la mji wa makombora. Pamoja na yote hayo, wananchi katika mji wa Dezful waliendelea kuonyesha mapambano na kusimama ngangari na kuwavumilivu kiasi kwamba hata katika mazingira hayo Swala za jamaa na Ijumaa ziliendelea kutekelezwa katika mji huo chini ya makombora na mashambulizi makali. Ya kiraman, sabruna. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, kwanza kabisa, tuna waleteni muktasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa kuendelea kubaki kuwa mwanamapinduzi ni muhimu zaidi kuliko kuwa tu mwana mapinduzi. Muungano wa maulamaa wa Kiislamu Iraq Uh, umesema Marekani ndio inayodhamini asilimia 85 ya silaha za kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh. Zaidi ya raia elfu kumi na tano wameuawa kwa sababu ya vita kwa kipindi cha miaka kumi na mitano iliyopita huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, katibu mkuu moja wa mataifa Antonio Guterres ametahadharisha kuwa dunia sasa inakabiliwa na kitisho cha vita vipya baridi vinavyoambatana na uchukuaji hatua za kinyuklia pamoja na changamoto zingine mbalimbali. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teherani, ila nawashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni na wageni kwa kusema wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.