Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa wa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru Mola wake Naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani, kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intaneti katika pastoday.com/ sw pia katika masafa ya FM 105.3 maarifa FM Tanga, 101.9 maarifa FM Mwanza, 99.7 maarifa FM Kigoma, mia moja na nne nukta moja Maarifa FM Mtwara na tisini na tisa nukta moja Maarifa FM huko Singida. Osap yetu ni plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na email yetu ni swahili radio atayara ibido tayara Mhandisi sauti wetu mchana huu ni Bibi Surush na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Sibtain, katika kitabu na Sunna, Macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, pamoja na makala ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya ya mchana. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Mfumuko wa bei za vyakula, mgogoro wa pili kwa ukubwa wa Uingereza, vikwazo vya Russia vyachangia jeshi la Yemen latungua ndege ya tatu ya kijasusi ya Saudi Arabia, na Dr Adhanom achaguliwa tena kwa mhula wa pili kwa mkurugenzi mkuu wa WHO, na Rasia yawekea vikwazo zaidi ya wabunge 150 wa Uingereza. Habari kamili Matokeo ya uchunguzi wa maoni waliofanyiwa wananchi wa Uingereza yanaonyesha kwamba mfumuko wa bei za vyakula umefikia kiwango cha juu kabisa nchini humo kuliko miaka kumi na tatu iliyopita, na kwamba mfumuko huo ni mgogoro wa pili kwa ukubwa huko Uingereza baada ya kupanda vibaya bei ya nishati. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya kimataifa ya Kantar World Panel ya Uingereza yanaonyesha kwamba bei za vyakula zimepaa kwa asilimia 7 kutoka asilimia 5.9 zilivyokuwa mwezi uliopita wa Aprili. Ripoti ya karibuni kabisa ya taasisi ya kimataifa ya kukusanya maoni iitwayo Kantar World Panel inaonyesha kwamba bidhaa za chakula nchini Uingereza katika wiki ya 12 inayomalizikia tarehe 15 Mei, mauzo ya maduka makubwa nchini humo yamepungua kwa asilimia 4.4 ikilinganishwa na muda kama huo mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja. Mfumuko mkubwa wa bei za bidhaa pamoja na kupanda vibaya gharama za maisha huko Uingereza zimetumbukiza nchi hiyo katika kipindi kigumu mno cha kiuchumi ambacho hakijawahi kutokea nchini Uingereza katika muda wa nusu karne iliyopita mfumuko huo wa bidhaa unaoshuhudiwa huko Uingereza unatokana na kujitoa nchi hiyo katika Umoja wa Ulaya maarufu kwa jina la Brexit, mgogoro wa uviko 19, yaani corona, pamoja na vita vya Ukraine ambavyo vimesababisha gharama za maisha kupanda kwa asilimia sitini huko Uingereza. Hivi karibuni, a, Rais Vladimir Putin wa Russia alisema kwamba vikwazo vya magharibi dhidi ya Moscow kabla ya kusababisha matatizo kwa Russia, vinazisababishia matatizo mengi nchi tofauti duniani zikiwemo nchi za magharibi zenyewe, ukiwemo upungufu wa chakula na mfumuko wa bei za bidhaa muhimu na za dharura. Jeshi la Yemen limetangaza kwamba limefanikiwa kutungua droni, yaani ndege isiyo na rubani, ya Saudi Arabia katika eneo la kaskazini magharibi mwa Yemen. Televisheni ya Al-Alam imenukuu taarifa ya Brigadia Jenerali Yahya Sarii aliyoandika kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter jana Jumanne, na kusema kwamba kikosi cha ulinzi wa anga cha Yemen kimefanikiwa kutungua ndege ya kijasusi ya Saudia wakati ilipokuwa inafanya ujasusi na operesheni za kiuadui katika eneo la mpakani la Najran. Amesema uchokozi huo wa Saudi Arabia ni uvunjaji wa wazi wa makubaliano ya kusimamisha vita yaliyofikiwa miezi miwili iliyopita. Amesema ndege hiyo ya kijasusi ya Saudia imetunguliwa na kikosi cha ulinzi wa anga cha Yemen kwa kutumia kombora lililotengenezwa ndani ya Yemen. Amesema karibuni hivi jeshi hilo litasambaza picha na video zitakazoonyesha operesheni ya kutunguliwa ndege hiyo ya kijasusi ya Saudi Arabia. Mapema ya jana asubuhi, pia jeshi la Yemen lilitungua ndege ya kijasusi ya, ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudia katika anga ya mji mkuu Sanaa. Ndege ya kijasusi iliyotunguliwa Sanaa ilikuwa imetengenezwa China. Juzi pia jeshi hilo lilitungua ndege nyingine ya wavamizi hao katika anga ya Yemen. Hii ina maana kwamba ndege ya kijasusi ya, ya saudia iliyotunguliwa huko na jirani ni ya tatu katika kipindi cha siku mbili. Muda wa makubaliano ya kusimamisha vita yaliyopendekezwa na Umoja wa Mataifa unamalizika siku tisa zijazo, kati ya wavamizi wa Yemen na jeshi na vikosi vya kujitolea vya ukombozi wa nchi hiyo. Ijapokuwa kuna uwezekano wa kuongezewa muda usimamishaji vita huo, lakini Saudia imeshadidisha uvunjaji wa makubaliano ya hivi sasa yaliyoanza kutekelezwa miezi miwili nyuma. Shirika la Afya Duniani, jana Jumanne, lilimchagua Daktari Tedros Adhanom kuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la afya la Umoja wa Mataifa kwa kipindi kingine cha pili. Kuchaguliwa tena kwa Daktari Tedros, raia wa Ethiopia, kumethibitishwa wakati wa mkutano wa sabini na tano wa afya ulimwenguni huko Jinivo, Uswisi. Tedros aliteuliwa Januari 2022 kuwa mgombea pekee wa nafasi hiyo na bodi ya utendaji ya WHO. Mchakato huo ulianza kwa nchi wanachama kutakiwa Aprili, Aprili 2021 kuwasilisha majina ya wagombea wa nafasi ya mkurugenzi mkuu wa WHO. Ninashukuru sana uaminifu na imani ya nchi wanachama kwangu Ninawashukuru wafanyakazi wote wa afya na wenzangu wa WHO kote ulimwenguni. ninatazamia kuendelea na safari yetu kwa pamoja, Dr Terros ameandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter baada ya kuchaguliwa tena. Mamlaka yake mapya yanaanza rasmi tarehe 16 Agosti 2022. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO anaweza kuteuliwa tena mara ya pili, kwa mujibu wa kanuni na taratibu za WHO. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, Dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mahakama moja nchini Misri imemhukumu tajiri mmoja na mfanya biashara mkubwa aliyekuwa na uhusiano wa karibu na serikali kifungo cha miaka mitatu jela kwa kuhusika na unyanyasaji wa kingono. Mohamed Elamine, mfanya biashara mashuhuri nchini Misri, amehukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela baada ya kupatikana na hatia kujihusisha na biashara haramu ya magendo ya binadamu na vitendo vya aibu vya unyanyasaji wa kingono. Ripoti zaidi zinasema kwamba tajiri huyo amepatikana na hatia pia ya vitendo vya aibu vya kuwanyanyasa kingono wasichana wenye umri mdogo katika kituo cha watoto mayatima alichoanzisha. Mohamed Elamine, ambaye alikuwa anamiliki vyombo vingi vya habari vyenye ushawishi mkubwa, alikamatwa mapema mwaka huu baada ya madai ya unyanyasaji wa kingono katika kituo hicho cha watoto yatima kuwekwa hadharani na shirika la misaada ya kibinadamu liitwalo Missing Children. Mwendesha mashtaka wa serikali ya Misri amesema kwamba mfanyabiashara huyo alitumia vibaya mamlaka yake na mazingira magumu ya wasichana hao wadogo. Mamlaka husika nchini Misri zilifunga kituo hicho cha watoto mayatima mwishoni mwa mwaka jana, baada ya madai ya dhidi ya Al Amin kuibuka na kisha kuanzisha uchunguzi. Tajiri huyo alikamatwa tarehe nane Januari mwaka huu, na tangu wakati huo amekuwa kizuizini gerezani. Taarifa ya Misri inasema kwamba mahakama ya nchi hiyo imetoa taarifa na kueleza kuwa Mohamed Al-Amin anaweza kukata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Na wizara ya mambo ya nje ya Rasia imelipiza kisasi cha hatua ya kiuadui iliyochukuliwa na Uingereza dhidi yake kwa kutangaza kuwawekea vikwazo zaidi ya wabunge 150 wa Uingereza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farse, wizara ya mambo ya nje ya Rasia imesema katika tamko lake rasmi kwamba Mosco imechukua hatua hiyo kujibu vikwazo vilivyowekwa na Uingereza dhidi ya wabunge 154 wa Rasia. Taarifa ya wizara mambu ya mambo ya nje ya Rusia imesema Moscow imechukua hatua hiyo ili kulipiza kisasi kitendo cha kiuadui kilichotendwa na Uingereza mwezi Machi 2022 cha kuwaweka takriban wabunge wote wa Rusia katika orodha ya vikwazo vyake. Kwa tangazo hilo, sasa Moscow imewapiga marufuku wabunge 154 wa Uingereza kukanyaga ardhi ya Rusia. Siku zilizopita pia Rasia ilijibu vikwazo vilivyowekwa na Marekani dhidi yake kwa kuwawekea vikwazo wa Marekani 963 na kuwaweka kwenye orodha ya watu ambao wamepigwa marufuku kukanyaga ardhi ya Rasia. Hata hivyo, hatua hiyo ya Rasia ya kuwapiga marufuku wabunge 154 wa Uingereza kukanyaga ardhi ya nchi hiyo imechukuliwa katika hali ambayo, tangu vilipoanza vita vya Ukraine tarehe 24 Februari 2022, London imeshaweka mamia ya vikwazo dhidi ya Rusia ikiwa ni pamoja na kuzuia mali za Rusia na vile vile kuwapiga marufuku watu matajiri na wanasiasa wa ngazi za juu wa Russia kuingia nchini humo akiwemo Rais Vladimir Putin. Hivi karibuni Rais Vladimir Putin wa Russia alisema kwamba vikwazo vya Magharibi dhidi ya Moscow kabla ya kusababisha matatizo kwa Rusia, vinazisababishia matatizo mengi nchi tofauti duniani zikiwemo nchi za Magharibi zenyewe kama vile upungufu wa chakula na mfumuko wa bei za bidhaa muhimu na za dharura. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema uhaba wa chakula duniani na matokeo yake. Linda Thomas Greenfield, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa ametangaza kwamba indhari ya uhaba wa chakula duniani inayotokana na vita vya Ukraine na Rasia imefikia katika kiwango cha juu kabisa na mazingira ya akthari ya watu ulimwenguni ya kupata chakula yamezidi kuwa magumu siku baada ya siku. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa katika kulinganisha kuanzia moja mpaka kumi indhari ya uhaba wa chakula duniani kuna uwezekano ikawa imefikia namba kumi, kwani mgogoro wa vita dhidi ya kwani mgogoro wa vita hadi hivi sasa umezidi kuhatarisha suala la usalama wa chakula. Suala la kudhamini chakula, hususan katika miongo ya hivi karibuni, limekuwa gumu zaidi, na hili limesababishwa na mambo tofauti kama mabadiliko ya tabia nchi na msambao wa kirusi cha korona ulimwenguni. Kudhamini chakula imekuwa daghadagha na wasiwasi mkubwa kwa walimwengu, ingawa vita vya Rusia na Ukraine vimechochea zaidi hali hiyo. Kanali ya televisheni ya CNN imeripoti kwamba watu milioni 811 hupanda kitandani usiku kwa ajili ya kulala hali ya kuwa wana njaa, huku watu milioni 44 katika nchi 38 duniani wakikabiliwa na njaa kali. Hii ni katika hali ambayo mpango wa chakula duniani WFP unakadiria kwamba katika kipindi cha kuanza vita vya Ukraine hadi hivi sasa bei ya ngano na mahindi kimataifa imeongezeka baina ya asilimia 18 na asilimia 30. Hali hiyo imepelekea kuongezeka uhaba wa chakula na kuongezeka bei za bidhaa za chakula kimataifa hususan katika nchi dhaifu za bara la Afrika. Kwa mujibu wa takwimu ni kwamba takriban watu milioni 346 barani Afrika wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula. Rasia na Ukrain kwa utaratibu ni wauzaji wakubwa wa ngano duniani. Vita vya Ukrain vimelifanya suala la usafiri na uchukuzi wa ngano kupitia bahari nyekundu likabiliwe na mushkeli. Hii ni katika hali ambayo akthari ya ardhi za kilimo haikuwezekana kupanda mazao kutokana na ukosefu wa usalama na watu kuyakimbia makazi yao. Bandari zinazotumika kusafirisha makontena kwa makontena ya bidhaa za chakula hasa ngano zimefungwa kutokana na vita na hakuna uwezekano wote wa kusafirisha mizigo na hata bidhaa za chakula zilizokuwa tayari kwa ajili ya kusafirishwa zimekwama katika bandari hizo. Katika mazingira kama hayo, viongozi wa Marekani wanafanya njama na hila za kuionyesha Rasia kuwa ndiyo msababishaji wa uhaba huo wa chakula duniani. Hii ni katika hali ambayo uingiliaji wa Marekani na mvutano wa kisiasa wa Washington na Moscow ndiyo mambo yaliyochochea kuni za moto wa vita baina ya Rusia na Ukraine. <tune> Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tuna furaha kujiunga nanyi tena katika kipindi kingine cha Siptain katika Qurani na Hadithi, ambacho kama mnavyojua huzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake Wapenzi wasikilizaji, Uislamu ni dini kamili na inayokamilisha dini na masuala mengine. Imekamilisha maadili bora, sheria na hukumu, na imesahihisha imani na itikadi, imetabiri atakayotokea baadaye, ili watu, wapenzi wasikilizaji, wapate kujua vyema mambo yanayowahusu maishani, na ili mtihani wa Mwenyezi Mungu uwe ni wa kiadilifu, kutokana na kuwa tayari ametupa hoja za kutosha na hivyo kutenganisha ukweli na batili. Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, na kwa msingi wa mafundisho ya Qurani, alikuwa na habari za kutosha kuhusu umma wake na hivyo akatangaza uimamu baada yake, na hata kuyataja majina ya maimamu hao kabla ya kuzaliwa kwao. Aliwahusia watu washikamane na mafundisho ya maimamu wa kizazi chake, kama ambavyo aliwatahadharisha dhidi ya kuwaudhi, seuze kuwapiga vita, kuwafanyia uadui na kuwaua. Mtume mtukufu aliyafanya hayo yote ili ukweli upate kubainika wazi na kujitenga na batili na ili watu wasije kusema baadaye, laiti tungeletewa mtume mwonyaji na elimu inayoongoza ili tuzifuate ishara zake kabla hatujadhalilika na kufedheheka. Sheikh Saduq ananukuu katika kitabu chake cha Ilalu Sharai kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia Amirul Muminina Ali alaihi ssalam kwamba, andika ninayokwambia Waandikie washirika wako. Nikauliza, ni nani hao washirika wangu ya Rasulullah? Akasema, ni maimamu wanaotokana na kizazi chako, ambao kwa baraka zao umma wangu utakatiwa kiu kwa kujaliwa mvua, dua zao kujibiwa. Mwenyezi Mungu atauondolea balaa na kuteremshia rehma kutoka mbinguni. Kisha alimwashiria Imam Hasan alayhi salam kwa mkono wake na kusema huyu ndiye wa kwanza wao, na kisha akamwashiria Husein alayhi ssalam na akasema maimamu waliosalia watatokana na kizazi chake. Sheikh Saduk pia ananukuu riwaya nyingine katika kitabu chake cha Ikmaluddin kutoka kwa Imam Jafaru Sadiq alayhi ssalam akisema, wakati Fatima alipopata ujauzito wa Imamu Husein, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia, Mwenyezi Mungu mtukufu amekupa mtoto wa kiume anayeitwa Husein na ambaye umma wangu utamuua. Fatima akasema, sina haja naye. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema, hakika Mwenyezi Mungu mtukufu ameniahidi jambo. Fatima aliuliza, ni nini hicho alichokuahidi? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema, Ameniahidi kwamba atajalia uimamu baada yangu katika kizazi chake. Bibi Fatima akasema, basi nimeridhia ya Rasulullah. Wapenzi wa sikilizaji, hivi ndivyo Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alivyohubiri na kufahamisha umma wake kuhusu suala zima la uimamu na maimamu na kuwatabiria jinsi suala hilo litakavyopokewa katika jamii. Naam, jambo la kusikitisha ni kwamba mara tu baada ya kuaga dunia Mtume Mtukufu, ukhalifa na uimamu ulipokonywa kizazi chake watu wakarejea nyuma na kupuuza mafundisho ya dini na amri za mtume. Kizazi chake kikavunjiwa heshima, kikateswa na kuuawa, na vilevile kikapokonywa urithi kilioachiwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kutawanywa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kuna hadithi na riwaya nyingi ambazo zinathibitisha kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliabashiri ali hayo yote kabla ya kuaga dunia. Miongoni mwa hadithi hizo ni kauli yake akimwambia mwanawe Huseini kwamba, kipenzi changu Jibril amenijia na kuniambia kwamba nyinyi mtauawa na makaburi yenu yatatawanyika sehemu mbalimbali mbali. Imepokewa kutoka kwa Imamu Hasan Almujtaba alaihi ssalamu kwamba amesema babu yangu mpendwa mtume wa, wa Mwenyezi Mungu aliniambia kwamba jambo hilo, yaani uimamu litamilikiwa na watu kumi na wawili kutoka katika familia yake teule. Sote tutauawa ama kwa kupigwa upanga au kwa kupewa sumu. Hayo ndiyo walioambiwa waislamu na mtume wao Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo alitabiri kuuawa mawasii wake mmoja baada ya mwingine. Alama Almajlisi ananukuu katika kitabu chake cha Biharul Anwar hadithi inayohusiana na, na kuuawa shahidi Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalamu kwa kusema, Mwenyezimungu atampokea shahidi akiwa ameuawa kwa kupigwa upanga, atazikwa katika eneo linalojulikana kwa jina la al-ghari. Kisha atakayechukua uimamu baada yake ni mwanawe Al Hasan, atauawa kwa kupewa sumu na atazikwa katika eneo zuri linalojulikana kwa jina la Bakir. Kisha baada yake atakuja al Husein, imamu mwadilifu atakayeuawa kwa kupigwa upanga katika ufuo wa mto Furati katika siku tukufu. Atazikwa Karbala na kaburi lake litakuwa nuru na mwangaza kwa watu. Mwisho wa hadithi. Wapenzi wasikilizaji, vitabu vya kabla ya Uislamu pia vilithibitisha jambo hilo, ambapo Asaduku anasema katika kitabu chake cha Amali akimnukuu wa Abdullah bin Suleimani akisema, nilisoma katika Injili ikibainisha sifa za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba ana watoto wachache, lakini kizazi chake kitatokana na mwanamke aliyebarikiwa ambaye ana nyumba peponi, ana vifaranga wawili Hasan na Husein waliouawa wa shahidi. Wapenzi wa wasikilizaji, bishara za kinabii ziliendelea kutaja na kutabiri yale yote ambayo yangewapata ahlulbaiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kwamba wangeuawa wa shahidi kwa namna tofauti. Baadhi ya hadithi hata zimebainisha swala hilo kwa kina, kana kwamba matukio ya kuuliwa shahidi watukufu hao tayari yalikuwa yamekwisha tokea huko nyuma. Mfano wa hilo ni kama Qurani inavyobainisha siku ya Kiama, ni kana kwamba tayari imekwisha tokea, yaani inazungumzia suala hilo kwa muundo na kitendo cha wakati uliopita. Inasema katika aya ya kwanza ya suratu Nahli kwamba imefika amri ya Mwenyezi Mungu, msifanyie haraka. Wafasiri wa Qurani tukufu wanasema maana yake ni imekuja amri ya Mwenyezi Mungu iliyoahidiwa, nayo ni siku ya kiama. Imeelezea jambo hilo kwa kutumia kitendo cha wakati uliopita kutokana na kutimia kwake katika ujuzi na elimu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kadhalika, mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa tayari anajua yale ambayo yangetokea na kuisibu familia yake yaani Ahlulbait. Hivyo akasema sallallahu alayhi waalihi wasalama, wa kwamba hakika katika wanangu hao kuna yule aliyenijia hali ya kuwa ameuawa kwa sumu na mwingine ameuawa kwa kupigwa upanga. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi cha wiki ijayo panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegia sikio, macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumatano, Mei 25, 2022 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Mwana Nchi, Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema: kadi ya NIDA kukutoa selo, jaji mkuu ashauri jambo kulinda haki za raia, atoa maagizo kwa mahakimu. Vile vile limeandika majaliwa awafyeka vigogo sita Arusha, diwani Muta alivyoibuliwa mafichoni kwa Ashura d zabuni ujenzi wa SGR ya wavuruga wabunge. Kwa upande wake gazeti la Tanzania Daima limeandika msajili wa vyama akalia kutikavu. Habari nyingine zinasema tuhuma mzito jeshi la polisi, CCM yaweka maoni kapuni. Abiria wa mkwida nahodha mv kigamboni. Mkurugenzi jiji la Arusha atumbuliwa na sista wa mtandaoni ya sakwa. Kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo limeandika sababu Samia kung'ara kimataifa, serikali kutaifisha mashamba ya bangi, diwani aliyetoweka akutwa kwa mwanamke Arusha, mpango ataka Afrika ipunguze vikwazo vya biashara. Majaliwa amsimamisha mkurugenzi Arusha na wenzake watano, ni sababu ya ubadhirifu. Awatoa hofu wa machinga nchini Tanzania. Kwa upande wake, gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika rais wa Liberia afichua siri, Samia kung'ara mgao wa mabilioni ujenzi wa barabara hadharani. Adaiwa kumchinja mkewe huku mtoto wa miaka minne akishuhudia. Nalo gazeti la Uhuru limeandika rais Samia ang'ara duniani. Jarida maarufu la Marekani la mtangaza miongoni mwa watu maarufu duniani mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Rais wa zamani wa Liberia hataja mafanikio ya rais Samia, ikiwemo maridhiano ya kisiasa. Habari yake nyingine inasema Dkta Mwinyi asifu jitihada za jumuiya zisizo za kiserikali. Nalo gazeti la Majira limeandika mazungumzo ya Samia na Mbowe yaungwa mkono, washauri yawe chachu ya, ya kupatikana katiba mpya na tume huru ya uchaguzi, asisitiza mchakato huo ni hitaji la Watanzania. Habari nyingine zinasema polisi yataja alipokuwepo diwani Rwakatare na mbunge awashukia mawaziri wa Samia. Kwa huko nchini Kenya, moja ya habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo inasema gavana Lenku aitaka serikali kuu kutoa msaada wa chakula. Gavana wa Kajiado, Joseph Ole Lenku, ameitaka serikali kuu ya Kenya kutoa msaada wa chakula na maji kwa wakazi wa kaunti hiyo ambayo imeathiriwa pakubwa na ukame unaoendelea nchini humo. Bwana Lenku amesema kwamba maelfu ya wakazi katika kaunti hiyo ya Kajiado wanahangaishwa na baa la njaa kutokana na uhaba wa chakula. Amesema kuwa ukosefu wa malisho na maji umesababisha wafugaji kupoteza mifugo yao. Ni maeneo machache sana yaliyopata mvua, maeneo mengi ya ngali yanaandamwa na ukame, na serikali ya kitaifa inafaa kuingilia kati ili kusaidia waathiriwa wa njaa, amesema Bwana Lenku. Ama tukija kwenye chapisho la leo la gazeti hilo la Taifa Leo, habari yake kuu inasema wanasiasa wafufua magenge. Dondoo ya habari hiyo inasema uchunguzi unaonyesha kuwa wagombea wanakodisha makundi ya uhalifu kufanikisha malengo yao ya kisiasa. Vilevile limeandika mkenya wa kwanza kufika kilele cha mlima Everest akaribishwa nyumbani pia limeandika Buseki asisitiza kwamba hatompigia kampeni Ruto huko Eldoret. Habari nyingine inasema wakenya kugeukia bidhaa haramu kutokana na maisha kupanda. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti dada la Daily Nation, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma kijana mwenye silaha aua watoto 19 katika shule ya msingi Texas, Marekani. Vilevile limeandika vita vya Ruto na Raila kwa ajili ya taifa la Mulembe. Habari nyingine inasema Timu ya Azimio ya Raila Odinga iko tayari kumpokea Kalonzo Musyoka, mazungumzo yanaendelea. na Uganda inaongoza nchi za Afrika Mashariki kwa kutumia kikamilifu pasipoti ya mtandaoni. na kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema hivi ndivyo Besigye alivyowashinda maafisa usalama na kufanikiwa kuzungumza na mashabiki wake katikati ya jiji la Kampala. Museveni awataka wananchi wa Omoro kupambana na umasikini. Museveni asema karibuni hivi nitazungumzia mkataba wa kahawa. na Tedros Adhanom achaguliwa tena kuongoza shirika la afya duniani WHO. <muchos> Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Isa Zarepour, amesema Iran ni miongoni mwa nchi kumi duniani zinazotengeneza na kurusha satelaiti katika anga za mbali, na kusisitiza kuwa sekta hiyo inailetea Iran nguvu na teknolojia mpya. Zarepour amesema Iran imepata maarifa na teknolojia ya hali ya juu zaidi katika uga wa anga za mbali katika kilele cha vikwazo na matatizo kwa kadiri kwamba imefanikiwa kutengeneza satelaiti na makombora ya kurushia satelaiti ambayo yanazifikisha satelaiti hizo katika maeneo yaliyokusudiwa angani kwa usahihi na umakinifu mkubwa, huku akibainisha kuwa nchi kama Uingereza hivi sasa bado zinaitegemea Rusia kuzirushia satelaiti. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran amesema ni fahari kubwa kwamba hii leo Jamhuri ya kiislami ya Iran inajivunia kuwa moja ya nchi zilizo na uwezo mkubwa na teknolojia ya kisasa kabisa katika uwanja huo. Katika kilele cha vikwazo na matatizo, Iran imepata maarifa na teknolojia ya hali ya juu zaidi katika uwanja wa anga za juu ambayo inaiwezesha kujitengenezea satelaiti na makombora ya kurushia satelaiti na kuziweka kwa usahihi na ustadi mkubwa katika maeneo yaliyolengwa angani. Katika miongo minne iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua kubwa za kimaendeleo katika uga wa kujipatia teknolojia ya makombora yanayofika katika anga za mbali. Hata kama maadui e, wamejaribu kukwamisha maendeleo ya kiuchumi na kisayansi ya Iran, ikiwemo sekta ya anga za mbali kupitia vikwazo mbalimbali lakini licha ya vikwazo na mashinikizo hayo yote, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa pakubwa kupata teknolojia mbalimbali mbali, za masuala ya anga za mbali, jambo ambalo linapaswa kuchukuliwa kuwa ni maendeleo makubwa kwa Iran ya Kiislamu. Wakati huo huo, maonyesho ya pili ya kimataifa ya teknolojia ya habari na mawasiliano ya Kish Kitex yamefanyika kuanzia Mei 9 hadi 12 katika kisiwa cha Kish kusini mwa Iran. Maonyesho hayo ya mwaka huu yalijikita zaidi katika masuala ya akili za kubuni au artificial intelligence, interneti katika vitu, IoT, miji erevu, teknolojia ya fedha za kidijitali au blockchain, na vyombo vya habari vya kidijitali. Makampuni zaidi ya 190 katika sekta za sayansi na teknolojia yalishiriki na kuonyesha bidhaa na huduma mpya katika maonyesho hayo ambayo yanalenga kuwasilisha bidhaa za sayansi na teknolojia nchini Iran katika soko la dunia na hivyo kuipa nchi hii pato la fedha za kigeni. Wageni kutoka nchi mbalimbali mbali duniani walialikwa katika maonyesho hayo ya pili ya kimataifa ya teknolojia ya habari na mawasiliano ya Kish, na kati ya nchi jirani zilizoshiriki katika maonyesho hayo ni Qatar, Oman na Syria. Shirika moja la masuala ya uchumi wa Kiislamu limetangaza kuzindua metaverse ya kwanza ya Kiislamu ambayo inaenda sambamba na mafundisho ya Kiislamu au ni halal. Shirika la IBF Net limesema litapanua shughuli zake za kiuchumi mtandaoni kwa kuzindua metaverse aina mbili, moja ya masomo na nyingine itakuwa ni soko. Wazo la metaverse ya Kiislamu liliwasilishwa kwa mara ya kwanza katika makala iliyotumwa katika blogu ya IBF Net na baadaye mchakato wa utekelezaji wake ukaanza. Lakini wapenza usikilizaji, metaverse ni nini? Kwa kifupi, ni kuwa metaverse ni ulimwengu mpya wa kidijitali ambapo watu wanaweza kuishi pamoja kwa njia ya intaneti. Maana yake ni kuwa ni ulimwengu wa kidijitali na kwa msingi huo haupo katika mazingira ya kweli, upo katika mtandao. Weledi wa masuala ya teknolojia wanasema metaverse ni hatua inayofata ya ustawi wa intaneti na teknolojia. Hii inajumuisha teknolojia inayojulikana kama uhalisia ulioigwa au virtual reality, yani VR. Badala ya kutumia kompyuta, watu katika metaverse watatumia headset kuingia ulimwengu usio halisi na kuunganishwa katika mazingira yote ya kidijitali. Inatumainiwa kwamba ulimwengu usio halisi wa VR huenda ukatumika kwa chochote kuanzia kufanya kazi, kucheza michezo, pamoja na kujiunga na matamasha hadi kuwasiliana na marafiki na familia. Hata shirika la Facebook limeshabadilisha jina lake la kampuni na kujiita Meta, ikiwa ni mpango wake wa kujiimarisha kuelekea katika ulimwengu mpya wa kidijitali. Mmiliki wa Facebook Mark Zuckerberg alitangaza jina hilo jipya wakati akizindua mpango wa kujenga metaverse, yani ulimwengu wa mtandao ambapo watu wanaweza kushiriki katika mchezo, kufanya kazi, kuwasiliana katika mazingira yaliyoigwa na sio uhalisi kwa kutumia vitoa sauti vinavyovaliwa kichwani au headset. Hivyo, kwa kuzingatia teknolojia hii mpya ibuka, kuna haja ya kuwa na mitandao yenye kutoa huduma kwa misingi ya mafundisho ya Kiislamu. nani kwa kuzingatia hilo ndio shirika la IBF Net likatangaza kuzindua metaves ya kiislamu kuwahudumia uh, waislamu zaidi ya bilioni mbili kote duniani. Inatazamiwa kuwa mashirika mengine ya kiislamu katika uga wa teknolojia yataiga ya mfano huo na kutoa huduma hii muhimu, hasa kwa vijana ili wasipotoshwe eh, na mitandao wa mingine isiyozingatia maadili na mafundisho ya kidini. Kwa mujibu wa Muhamad Alim, mkurugenzi wa IBF Net, mradi wa metaves wa shirika hilo unalenga kufungua kituo cha masomo ambapo washiriki wataweza kusoma na kubadilishana mawazo ya kielimu popote pale walipo, na pili ni kufungua soko la kuuza na kununua bidhaa, na yote hayo yatafanyika kwa kuzingatia maadili ya Kiislamu. Aidha amesema wanalenga kufafanua namna teknolojia ya Metaverse ilivyo na manufaa yake kwa jamii za Waislamu na ni kwa msingi huo ndio wanasisitiza kuwa lazima maadili ya Kiislamu yazingatiwe katika Metaverse ya shirika hilo. Na shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani, WHO, limeripoti kuzuka ugonjwa wa monkeypox au ndui ya nyani katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kwa kawaida, visa vya ugonjwa huu unaoshabihiana na ndui huripotiwa kwa watu wenye uhusiano na eneo la Afrika ya Kati na Magharibi, lakini nchi kadhaa za Ulaya na Amerika Kaskazini zimeripoti visa vya watu ambao hawakusafiri hivi karibuni barani Afrika. Ugonjwa huu ambao unasababishwa na virusi kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu kwa nadra hutokea katika jamii zilizopo karibu na misitu huko Afrika ya Kati na Magharibi, ambapo kuna hifadhi za wanyama. Hata hivyo dalili za wagonjwa waliogundulika barani Ulaya zinafanana na zile zilizoripotiwa siku za karibuni katika nchi za Australia, Canada na Marekani. Akitaja sababu za kuwepo kwa ugonjwa huo, mkurugenzi wa WHO kanda ya Ulaya Daktari Hans Henry Kluge ameeleza kuwa ingawa idadi ya kesi za wagonjwa barani Ulaya bado ni ndogo Uh, kufikia wakati huu uh, na ingawa hakuna uhusiano wa watu kusafiri kutoka kwenye maeneo yanayojulikana kuwepo kwa ugonjwa huo, lakini idadi inaweza kuongezeka kwa kuwa matukio mengi ya wagonjwa wa monkeypox yamegunduliwa katika kliniki maalum za magonjwa ya zinaa. WHO imeeleza kwamba inaendelea kufanya kazi na nchi ambazo ugonjwa huo umeibuka ili kuweza kupata taarifa zaidi na kusaidia katika ugunduzi wa kesi na matukio mengine. Ingawa mpaka sasa haijulikani wazi kuna kiwango gani cha maambukizi katika jamii, lakini kuna uwezekano kwamba kesi zaidi zitatambulika katika wiki zinazofuata. Ugonjwa wa monkeypox huambukizwa kutokana na virusi na unaambukizwa wakati wa kugusana baina ya watu, yaani mgusano huo hutokea iwapo mtu mmoja atakuwa na vidonda kwenye ngozi kuvuta hewa yenye matone ya mtu aliye na ugonjwa huo au maji maji ya mwilini. Pia ugonjwa huo unaambukizwa kupitia kujamiana au kugusana na nyenzo zilizoambukizwa. WHO imetoa wito kwa mtu yoyote ambaye ana wasiwasi kuhusu kuwa na vipele visivyo vya kawaida kwenda hospitali kupata ushauri wa daktari au mtoa huduma wa afya. Watu wanaoshukiwa kuwa na monkeypox wanapaswa kuchunguzwa na kutengwa baada ya kudhihiri dalili za kwanza. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na ugonjwa mpya ibuka wa monkeypox, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 23 Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 25 Mei mwaka elfu mbili na 22. Siku kama ya leo miaka mia sita sitini na mbili iliyopita kundi la mabaharia wa Kifaransa liligundua ghuba ya Gine. Ghuba ya Gine iko magharibi mwa bara la Afrika katika bahari ya Atlantic. Baada ya muda kupita tangu kugunduliwa ghuba hiyo, ushawishi wa Ufaransa ndani ya bara la Afrika ulianza na taratibu ikaanza kuidhibiti ardhi iliyokuja kujulikana baadaye kama Gine nchi ya Guinea iliendeleza harakati za mapambano ya miaka mingi mpaka ikafanikiwa kupata uhuru mwaka 1958. Siku kama hii ya leo miaka 331 iliyopita alifariki dunia Sayid Nematullah Jazairi aliyekuwa fakihi na mpokezi mkubwa wa hadithi wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka sitini na mbili. Alikuwa hodari katika elimu za fiqhi, hadithi na tafsiri ya Qur'an na vilevile vile fasihi ya lugha ya Kiarabu, na alistahamili mashaka mengi katika njia ya kulingania sheria na dini ya Kiislamu. Said Niamatullahi Jazairi ameandika vitabu kadhaa vya thamani kama Madinatul Hadith, Qisasul Anbiya na Hidayatul Mu'minin. Miaka 59 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 25 Mei mwaka 1963, hati ya Umoja wa Nchi Huru za Afrika OAU ilisainiwa mjini Adis Ababa nchini Ethiopia, kwa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi 32 wa nchi za bara hilo. Marais Jamal Abdu Nasir wa Misri, Kwame Nkuruma wa Ghana na Ahmed Sekoture wengine walikuwa miongoni mwa waasisi wa jumuiya hiyo. Jumuiya ya OAU ilielekeza jitihada zake katika kuleta umoja kati ya nchi za Afrika, kutatua hitilafu kati ya nchi wanachama, kutetea haki ya kujitawala nchi wanachama katika jumuiya ya OAU na ukombozi wa nchi nyingine za Afrika zilizokuwa bado katika ukoloni wa nchi za magharibi. Na tarehe nne Khordad, kwa mujibu wa kalenda ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya hijiria shamsia imepewa jina la siku ya kusimama kidete Dezful, mji ambao ni katika maeneo ya kusini mwa Iran. Sababu ya siku hiyo kupewa jina hili ni kusimama imara kwa watu wa Dezful kukabiliana na hujuma na mashambulio ya makombora ya utawala wa Saddam Hussein wakati wa vita vya miaka minane ya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraq dhidi Iran. Wakati vilipoanza vita hivyo vya kujihami kutakatifu, mji wa Dezful ulishambuliwa kwa makombora zaidi ya mia mbili na kwa risasi zaidi ya elfu ishirini mpaka ukajulikana kwa jina la mji wa makombora. Pamoja na yote hayo, wananchi katika mji wa Dezful waliendelea kuonyesha mapambano na kusimama ngangari na kuwavumilivu kiasi kwamba hata katika mazingira hayo swala za jamaa na Ijumaa ziliendelea kutekelezwa katika mji huo chini ya makombora na mashambulizi makali. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu huko Tanzania, wamesema Iran msi walegeze hata kidogo hao Israeli ambao wanafanya hujuma mbalimbali mbali huko nchini Siria. Anasema hivi, ni vita baridi. Kwa hivyo lazima kila upande uwe na unajibu mashambulizi kwa njia mbalimbali, isiwe ni maneno tu, lakini hata katika mitandao, hata mashambulizi ya silaha na mengineyo, ni vita vya kila upande, amesema. Msikilizaji wetu huyo Bwana Yahya Adwa, barabara ya kumi na tatu, huko Tanga, Tanzania. Bwana Abdalla Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, naye anasema asanteni sana, nasi pia tuna kushukuru. Na pia tunakushukuruni pia. Bwana Abu Makame Vuai wa huko Zanzibar, Bwana Omar Lalu wa Zanzibar pia, nyote tunakushukuruni. Bwana Omar Lalu, umesema unatupata vyema huko Zanzibar. Shukran. Toa. sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Matokeo ya uchunguzi wa maoni waliofanyiwa wananchi wa Uingereza yanaonyesha kwamba mfumuko wa bei za vyakula umefikia kiwango cha juu kabisa nchini humo kuliko miaka 13 iliyopita na kwamba mfumuko huo ni mgogoro wa pili kwa ukubwa huko Uingereza baada ya kupenda vi, kupanda vibaya bei yani ya nishati. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo hivi karibuni rais Vladimir Putin wa Russia alisema kwamba vikwazo vya nchi za Magharibi, ikiwemo Uingereza, dhidi ya Mosco kabla ya kusababisha matatizo kwa Rasia, vinazisababishia matatizo mengi nchi tofauti duniani, zikiwemo nchi za magharibi zenyewe, ukiwemo upungufu wa chakula na mfumuko wa bei za bidhaa muhimu na za dharura. Jeshi la Yemen limetungua ndege ya tatu isiyo na rubani ya Saudi Arabia katika eneo la kaskazini magharibi mwa Yemen katika kipindi cha siku mbili. Nchi wanachama wa shirika la afya duniani WHO jana Jumanne zilithibitisha kuchaguliwa tena Dr Tedros Adhanom kuwa mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la afya la Umoja wa Mataifa kwa kipindi kingine cha pili. Mahakama nchini Misri imemhukumu tajiri mmoja na mfanyabiashara mkubwa aliyekuwa na uhusiano wa karibu na serikali kifungo cha miaka mitatu jela kwa kuhusika na unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto mayatima. Na wizara ya mambo ya nchi ya Rasia imelipiza kisasi cha hatua ya kiuadui zilizochukuliwa na Uingereza dhidi yake kwa kutangaza kuwawekea vikwazo zaidi ya wabunge 150 wa Uingereza wasikanyage ardhi ya Rasia na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.