Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday com sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487, na email yetu ni swahili radio at irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na leo ni Jumatano, mwezi ishirini na tatu mfunguo mosi Shawal elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria, sawa na tarehe ishirini na tano Mei elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha sitain katika kitabu na suna, macho yetu magazetini tutakuwa pia na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, pamoja na makala ya leo katika historia. Taba, tutakuwa na maoni yenu pia, wasikilizaji wapenzi, kama mtakavyotutumia kupitia whatsapp yetu ya plus 98 903 506 5487. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia, Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Jinai mpya Marekani, watoto wadogo 19 wauliwa kwa umati na gaidi shuleni. Iran yasambaratisha genge la magendo ya silaha kusini mashariki mwa nchi. Ripoti inasema kwamba Rais Samia wa Tanzania ni miongoni mwa watu wenye ushawishi mkubwa duniani. Na Hamas ya wataka wa Palestina kujitokeza kwa wingi kutetea msikiti wa Al-Aqsa. Televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kwamba watoto wadogo wasiopungua 19 wameuawa kwa umati baada ya gaidi mmoja aliyetajwa kwa jina la Salvador Ramos kuvamia shule yao huko Uvalde, Texas, usiku wa kuamkia leo Juma, jana juma nne. Gavana wa jimbo la Texas amethibitisha habari hiyo na kusema kwamba mtuhumiwa wa mauaji hayo ambaye naye ameuawa kwa kupigwa risasi alikuwa ni kijana wa miaka 18 na alikuwa anasoma skuli hiyo ya sekondari huko Valde. Baadhi ya vyombo vya habari ikiwemo televisheni ya ABC News vimehitaja idadi ya watoto wadogo waliouliwa kwa umati na gaidi huyo kuwa ni 18, lakini mapema leo asubuhi televisheni ya CNN pia ya huko huko Marekani imesema idadi ya watoto wadogo waliouliwa kwa umati ni kumi na tisa na watu wazima waliouawa ni wawili akiwemo mwalimu wa kike wa darasa lililovamiwa na gaidi huyo. Gaidi huyo alisambaza picha za silaha kwenye ukurasa wake wa Instagram kabla ya kufanya jinai hiyo ya kutisha taarifa zaidi zinasema kwamba Ramos alimpiga risasi kwanza bibi yake nyumbani kabla ya kwenda kwenye skuli hiyo ya sekondari ya Ovalde huko Texas na kuwaua kwa umati watoto wadogo wa darasa la nne la skuli ya kitengo cha skuli ya msingi waliokuwa wanasoma darasani pamoja na mwalimu wao. Bibi wa gaidi huyo yuko mahututi hospitalini hivi sasa kwa mujibu wa televisheni ya CNN. Mauaji ya umati na ya kiholela ni jambo la kawaida sana nchini Marekani. Televisheni ya CNN imetangaza kwamba mwaka elfu mbili na ishirini, jimbo la Misisipi ambalo sheria za kubeba silaha moto ni nyepesi mno, ilikuwa na idadi kubwa zaidi ya watu waliouawa wa kwa silaha hizo. Kaimu kamanda wa jeshi la polisi mkoa wa Sistan Vabaluchistan ametangaza habari ya kusambaratishwa genge la magendo ya silaha kwenye mkoa huo wa kusini mashariki mwa Iran. Kanali Morteza Jokar ametangaza habari hiyo na kuongeza kwamba maafisa wa polisi wa wilaya ya Herman wamefanikiwa kukusanya taarifa za uhakika za kiintelijensia za kupenyezwa kimagendo silaha za kivita na za uwindaji ndani ya ardhi ya Iran, zikiwemo zikiwa zimefichwa kiutaalamu wa hali ya juu kwenye lori moja lililokuwa linapita tu nchini Iran kuelekea nchi nyingine. Taarifa hiyo imeongeza kwamba kikosi kazi cha jeshi la polisi kilianza kufuatilia kwa kina taarifa hizo na kufanikiwa kusambaratisha genge hatari la magendo ya silaha kusini mashariki mwa Iran. Kanali Mortezai Jokar ameongeza kwamba uchunguzi wa maafisa wa jeshi la polisi la wilaya ya Hermane ya Herman ya mkoa wa Sistan Vabaluchistane wa kusini mashariki mwa Iran umethibitisha kwamba silaha hizo zimepelekwa kwa watu wawili ambao ni maarufu kwa magendo ya silaha katika kijiji kimoja cha wilaya ya Herman. Kaimu huyo wa mkuu wa jeshi la polisi la mkoa wa Sistan Vabaluchistane ameongeza kwamba maafisa wa jeshi la polisi la Iran walilikamata lori hilo wakamtia mbaroni dereva wake pamoja na wafanya magendo hao wawili wa silaha. Silaha tisa za kivita na za uwindaji zimekamatwa kwenye nyumba ya wafanya magendo hao. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Samia Suluh Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ametajwa katika orodha ya viongozi mia moja wenye ushawishi mkubwa duniani. Hayo ni kwa mujibu wa jarida la Time mia moja, ambapo Samia Suluh Hassan mwenye umri wa miaka 62 anakuwa mwanamke wa pili muislamu katika orodha hiyo, ambapo mwingine ni mwanahabari Hoda Khamosh kutoka nchini Afghanistan. Kwa mujibu wa Time mia moja, yani jarida la Time mia moja, Rais Samia ametajwa katika orodha hiyo kutokana na uongozi wake wa kusisimua tangu alipoingia madarakani mwezi Machi elfu mbili ishirini na moja na kuleta mabadiliko makubwa kwa nchi ya Tanzania, ikiwemo kufungua mlango wa mazungumzo kati ya wapinzani wa kisiasa. Hatua zimechukuliwa ili kujenga upya imani katika mfumo wa kidemokrasia, juhudi za kuongeza uhuru wa vyombo vya habari na amekuwa mfano wa kuigwa na wanawake na wasichana wengi. Mwezi Septemba 2021, miezi michache ya urais wake, Rais Samia Suluhu Hassan alitoa hotuba ya kihistoria kama kiongozi mwanamke wa tano pekee wa kiafrika aliyewahi kuhutubia mkutano mkuu wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Kama rais wa kwanza mwanamke katika historia ya nchi yangu, alisema, mzigo wa matarajio ya kuleta usawa wa kijinsia ni mzito zaidi kwenye mabega yangu. Rais Samia ameungana na marais kutoka nchi nyingine katika orodha hiyo wakiwemo Volodymyr Zelensky wa Ukraini, Xi Jinping wa China, Vladimir Putin wa Russia na Joe Biden wa Marekani. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amewatolea mwito wa Palestina wote kujitokeza kwa wingi katika msikiti Al-Aqsa kwa ajili ya kulitetea eneo hilo takatifu ambalo ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Muhammad Hamada, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, amewataka Wapalestina kujitokeza kwa wingi Jumapili ijayo katika msikiti mtukufu Al Aksa kwa ajili ya kukabiliana na walowezi wa Zayuni ambao wamekuwa wakiuvamia na kuhujumu msikiti huo. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Hamas ameeleza kwamba ni jukumu la wapalestina kujitokeza katika Masjidul Akswa kwa ajili ya kusambaratisha njama na mipango michafu ya adui mzayuni na walowezi wa kizayuni. Kadhalika, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amebainisha kwamba uungaji mkono wa wapalestina kwa msikiti wal Akswa ni ujumbe unaofahamisha maadui kuwa msikiti huo mtakatifu ni mstari mwekundu kwa Wapalestina na kwamba wavamizi hawana nafasi yoyote kwenye msikiti huo. Kuanzia mwezi uliopita wa Aprili, mji wa Baitul Maqdis, msikiti wa Al Aqsa na kambi ya wakimbizi ya Jenini yameshuhudia kushadidi hujuma na mashambulio ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina. Hatua hizo za kinyama zinakwenda sambamba na kasi ya ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezi wa kizayuni katika maeneo wanayoporwa Wapalestina. Wapalestina kwa upande wao wanasisitiza kuwa mukawama na mapambano ya silaha ndiyo njia pekee ya kukabiliana na jinai za kila uchao za utawala haramu wa Israeli dhidi ya Wapalestina. Na duru za kuaminika kwa zimeripoti kwamba kuna mazungumzo ya siri yanafanyika baina ya Marekani na Saudi Arabia ili kuandaa mazingira ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida wa Riad na utawala wa kizayuni wa Israel. Mazungumzo hayo yanafanyika kwa usimamizi wa Joe Baiden, rais wa Marekani, ambaye anafanya juhudi za kuziunganisha Saudia na Israel ili zianzishe uhusiano wa kawaida baina yao. Duru zilizo karibu na mazungumzo hayo zinasema kuwa endapo mazungumzo hayo yatafanikiwa kutakuwa kumepigwa hatua moja mbele ya Saudia kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Watu wa karibu na mazungumzo hayo ambayo hawakutaka kutajwa majina yao wanasema bado hakujafikiwa mwafaka, lakini mazungumzo yanaendelea. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia amewahi kunukuliwa huko nyuma akisema kwamba kuanzisha kwa uhusiano kamili wa kidiplomasia na utawala haramu wa kizayuni wa Israel ni sehemu ya ndoto ya muda mrefu ya kisiasa ambayo wamekuwa nayo viongozi wa utawala wa ukoo wa Al Suud huko Saudia. Nchi za kiarabu zilianza kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kibaguzi wa Israeli tangu Septemba 2020 kwa upatanishi au, bali hata kwa kulazimishwa na utawala wa Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani. Nchi nne za Imarati, Bahrein, Moroko na Sudan zilianzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu unaoendelea kuikalia kwa mabavu Kuds tukufu mwaka elfu mbili na ishirini, hatua ambayo imeendelea kulalamikiwa na Waislamu na wapenda haki kote ulimwenguni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: uhaba wa chakula duniani na matokeo yake. Linda Thomas Greenfield, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa ametangaza kwamba indhari ya uhaba wa chakula duniani inayotokana na vita vya Ukraine na Rusia imefikia katika kiwango cha juu kabisa, na mazingira ya akthari ya watu ulimwenguni ya kupata chakula yamezidi kuwa magumu siku baada ya siku. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa katika kulinganisha, kuanzia moja mpaka kumi indhari ya uhaba wa chakula duniani kuna uwezekano ikawa imefikia nambari kumi, kwani mgogoro wa vita hadi hivi sasa umezidi kuhatarisha suala la usalama wa chakula. Suala la kudhamini chakula, hususan katika miongo ya hivi karibuni, limekuwa gumu zaidi, na hili limesababishwa na mambo tofauti kama mabadiliko ya tabia nchi na msambao wa kirusi cha korona ulimwenguni. Hivi sasa kudhamini chakula imekuwa daghadagha na wasiwasi wasi mkubwa kwa walimwengu, ingawa vita vya Rusia na Ukraini vimechochea zaidi hali hiyo. Kanali ya televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kwamba watu milioni 81.1 hupara kitandani usiku kwa ajili ya kulala hali ya kuwa wananjaa, huku watu milioni 44 katika nchi 38 duniani wakikabiliwa na njaa kali. Hii ni katika hali ambayo mpango wa chakula duniani WFP unakadiria kwamba katika kipindi cha kwanza cha kuanza vita vya Ukraini hadi sasa bei ya ngano na mahindi kimataifa imeongezeka baina ya asilimia 18 hadi 30. Hii imepelekea kuongezeka uhaba wa chakula na kuongezeka bei ya bidhaa za chakula kimataifa hususan katika nchi dhaifu kwenye bara la Afrika. Kwa mujibu wa takwimu, ni kwamba takriban watu milioni 346 barani Afrika wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula. Rasia na Ukraine ni wauzaji wakubwa wa ngano duniani kwa utaratibu, kuanzia Rasia na baada ya Ukraini. Vita vya Ukraini vimelifanya suala la usafiri na uchukuzi wa ngano kupitia bahari nyekundu likumbwe na mushkeli. Hii ni katika hali ambayo akthari ya ardhi za kilimo haikuwezekana kupanda mazao kutokana na ukosefu wa usalama na watu kuyakimbia makazi yao. Bandari zinazotumika kusafirisha makontena kwa makontena ya bidhaa za chakula, hasa ngano, zimefungwa kutokana na vita na hakuna uwezekano wowote wa kusafirisha mizigo na hata bidhaa za chakula zilizokuwa tayari kwa ajili ya kusafirishwa zimekwama katika bandari hizo. Kwa kuzingatia, katika mazingira kama hayo, viongozi wa Marekani wanafanya njama na hila za kuionyesha Rasia kuwa ndiye msababishaji wa uhaba huu wa chakula duniani. Hii ni katika hali ambayo uingiliaji wa Marekani na mvutano wa kisiasa wa Washington na Moscow ndiyo mambo yaliyochochea kuni za moto wa vita baina ya Rasia na Ukraini. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tuna furaha kujiunga nanyi tena katika kipindi kingine cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho kama mnavyojua huzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambao ni Imam Hasan na Alhusein alayhim assalama. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu ni dini kamili na inayokamilisha dini na masuala mengine. Imekamilisha maadili bora, sheria na hukumu, na imesahihisha imani na itikadi. Imetabiri yatakayotokea baadaye, ili watu, wapenzi wasikilizaji, wapate kujua vyema mambo yanayowahusu maishani, na ili mtihani wa Mwenyezi Mungu uwe ni wa kiadilifu, kutokana na kuwa tayari ametupa hoja za kutosha na hivyo kutenganisha ukweli na batili. Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, na kwa msingi wa mafundisho ya Qurani alikuwa na habari za kutosha kuhusu umma wake na hivyo akatangaza uimamu baada yake na hata kuyataja majina ya maimamu hao kabla ya kuzaliwa kwao. Aliwahusia watu washikamane na mafundisho ya maimamu wa kizazi chake, kama ambavyo aliwatahadharisha dhidi ya kuwaudhi, seuze kuwapiga vita, kuwafanyia uadui na kuwaua. Mtume mtukufu aliyafanya hayo yote ili ukweli upate kubainika wazi na kujitenga na batili na ili watu wasije kusema baadaye, laiti tungeletewa mtume mwonyaji na elimu inayoongoza ili tuzifuate ishara zake kabla hatujadhalilika na kufedheheka. Shekh Saduq ananukuu katika kitabu chake cha Ilalu Sharai kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia Amirulmuminina Ali alaihi ssalam kwamba, andika ninayokwambia Waandikie washirika wako. Nikauliza, ni nani hao washirika wangu ya Rasulullah? Akasema, ni maimamu wanaotokana na kizazi chako ambao kwa baraka zao umma wangu utakatiwa kiu, kwa kujaliwa mvua, dua zao kujibiwa. Mwenyezi Mungu atauondolea balaa na kuteremshia rehma kutoka mbinguni. Kisha alimwashiria Imam Hasan alayhi salam kwa mkono wake na kusema huyu ndiye wa kwanza wao, na kisha akamwashiria Husein alayhi ssalam na akasema maimamu waliosalia watatokana na kizazi chake. Sheikh Saduk pia ananukuu riwaya nyingine katika kitabu chake cha Ikmaluddin kutoka kwa Imam Jafaru Sadiq alayhi ssalam akisema, wa wakati Fatima alipopata ujauzito wa Imamu Husein, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia, Mwenyezi Mungu mtukufu amekupa mtoto wa kiume anayeitwa Husein na ambaye umma wangu utamuua. Fatima akasema, sina haja naye. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema, hakika Mwenyezi Mungu mtukufu ameniahidi jambo. Fatima aliuliza, ni nini hicho alichokuahidi? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema, ameniahidi kwamba atajalia uimamu baada yangu katika kizazi chake. Bibi Fatima akasema, basi nimeridhia ya Rasulullah. Wapenzi wasikilizaji, hivi ndivyo mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alivyohubiri na kufahamisha umma wake kuhusu suala zima la uimamu na maimamu na kuwatabiria jinsi suala hilo litakavyopokewa katika jamii. Naam, jambo la kusikitisha ni kwamba mara tu baada ya kuaga dunia mtume mtukufu, ukhalifa na uimamu ulipokonywa kizazi chake watu wakarejea nyuma na kupuuza mafundisho ya dini na amri za mtume. Kizazi chake kikavunjiwa heshima, kikateswa na kuuawa, na vilevile kikapokonywa urithi kilioachiwa na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kutawanywa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kuna hadithi na riwaya nyingi ambazo zinathibitisha kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliabashiri ali hayo yote kabla ya kuaga dunia. Miongoni mwa hadithi hizo ni kauli yake akimwambia mwanawe Huseini kwamba kipenzi changu Jibril amenijia na kuniambia kwamba nyinyi mtauawa na makaburi yenu yatatawanyika sehemu mbalimbali mbali. Imepokewa kutoka kwa Imamu Hasan Almujtaba alayhi ssalamu kwamba amesema babu yangu mpendwa Mtume wa, wa Mwenyezi Mungu aliniambia kwamba jambo hilo yaani uimamu litamilikiwa na watu kumi na wawili kutoka katika familia yake teule. Sote tutauawa ama kwa kupigwa upanga au kwa kupewa sumu. Hayo ndiyo walioambiwa Waislamu na mtume wao Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo alitabiri kuuawa mawasii wake mmoja baada ya mwingine. Alama Almajlisi ananukuu katika kitabu chake cha Biharul Anwar hadithi inayohusiana na, na kuuawa shahidi Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalamu, kwa kusema Mwenyezi Mungu atampokea shahidi akiwa ameuawa kwa kupigwa upanga, atazikwa katika eneo linalojulikana kwa jina la Al Ghari. Kisha atakayechukua uimamu baada yake ni mwanawe Al Hasan, atauawa kwa kupewa sumu na atazikwa katika eneo zuri linalojulikana kwa jina la Bakir. Kisha baada yake atakuja al Husein, imamu mwadilifu atakayeuawa kwa kupigwa upanga katika ufuo wa mto Furati katika siku tukufu. Atazikwa Karbala na kaburi lake litakuwa nuru na mwangaza kwa watu. Mwisho wa hadithi. Wapenzi wasikilizaji, vitabu vya kabla ya Uislamu pia vilithibitisha jambo hilo, ambapo Asaduku anasema katika kitabu chake cha Amali, akimnukuu wa Abdullah bin Suleimani akisema: nilisoma katika Injili ikibainisha sifa za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwamba ana watoto wachache, lakini kizazi chake kitatokana na mwanamke aliyebarikiwa ambaye ana nyumba peponi, ana vifaranga wawili Hasan na Husein waliouawa shahidi. Wapenzi wasikilizaji, bishara za kinabii ziliendelea kutaja na kutabiri yale yote ambayo yangewapata Ahlulbaiti wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kwamba wangeuawa shahidi kwa namna tofauti. Baadhi ya hadithi hata zimebainisha swala hilo kwa kina, kana kwamba matukio ya kuuliwa shahidi watukufu hao tayari alikuwa ya yamekwisha tokea huko nyuma. Mfano wa hilo ni kama Qur'ani inavyobainisha siku ya kiama, ni kana kwamba tayari imekwisha tokea. Yaani inazungumzia suala hilo kwa muundo na kitendo cha wakati uliopita. Inasema katika aya ya kwanza ya suratu Nahli kwamba imefika amri ya Mwenyezi Mungu, msifanyie haraka wafasiri wa Qurani tukufu wanasema maana yake ni imekuja amri ya Mwenyezi Mungu iliyoahidiwa, nayo ni siku ya kiyama. Imeelezea jambo hilo kwa kutumia kitendo cha wakati uliopita kutokana na kutimia kwake katika ujuzi na elimu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kadhalika, Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasalam alikuwa tayari anajua yale ambayo yangetokea na kuisibu familia yake yaani Ahlulbait. Hivyo akasema sallallahu alaihi wa alihi wasalama, kwamba hakika katika wanangu hao kuna yule aliyenijia hali ya kuwa ameuawa kwa sumu na mwingine ameuawa kwa kupigwa upanga. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi cha wiki ijayo, panapo majaliwa ya mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini <muchas> jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano, Mei 25, 2022 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema kadi ya NIDA kukutoa selo. Jaji mkuu ashauri jambo kulinda haki za raia, atoa maagizo kwa mahakimu. Vilevile limeandika Majaliwa awafyeka vigogo sita Arusha, diwani muta alivyoibuliwa mafichoni kwa Arusha Dam zabuni ujenzi wa SGR ya wavuruga wa Bunge. Kwa upande wake, gazeti la Tanzania Daima limeandika msajili wa vyama akalia kuti kavu. Habari nyingine zinasema tuhuma nzito, jeshi la polisi, CCM yaweka maoni kapuni, abiria wa Mkwida, nahodha MV Kigamboni, mkurugenzi jiji la Arusha tumbuliwa na sista wa mtandaoni asakwa. Kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo limeandika, Samia sababu, Samia kung'ara kimataifa, serikali kutaifisha mashamba ya bangi, diwani aliyetoweka akutwa kwa mwanamke Arusha, Mpango ataka Afrika ipunguza vikwazo vya biashara, Majaliwa amsimamisha mkurugenzi Arusha na wenzake watano, ni sababu ya ubadhirifu awatoa hofu wa machinga nchini. Kwa upande wake gazeti la Nipashe mwaka wa jamii limeandika rais wa Liberia afichua siri, Samia kung'ara, mgao wa mabilioni ujenzi wa barabara hadharani, adaiwa kumchinja mkewe huku mtoto wa miaka minne akishuhudia. Nalo gazeti la Uhuru limeandika rais Samia ang'ara duniani, jadile la maarufu la Marekani la mtangaza miongoni mwa watu maarufu duniani mwaka 2022. Rais wa zamani wa Liberia ataja mafanikio ya Rais Samia, ikiwemo maridhiano ya kisiasa. Habari nyingine inasema D Mwinyi asifu jitihada za jumuia zisizo za kiserikali. Nalo gazeti la Majira limeandika mazungumzo ya Samia na Mbowe ya ungwa mkono wa shauri yawe chachu ya kupatikana katiba mpya na tume huru ya uchaguzi, asisitiza mchakato huo ni hitaji la Watanzania. Habari nyingine zinasema polisi yataja alipokuwepo diwani Rwakatare na mbunge awashukia mawaziri wa Samia kwa huko nchini Kenya. Moja ya habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo inasema gavana Lenku aitaka serikali kuu kutoa msaada wa chakula. Gavana wa Kajiado, Joseph ole Lenku. Ameitaka serikali kuu ya Kenya kutoa msaada wa chakula na maji kwa wakazi wa kaunti hiyo ambayo imeathiriwa pakubwa na ukame unaoendelea nchini humo. Bwana Lenku amesema kwamba maelfu ya wakazi katika kaunti hiyo ya Kajiado wanahangaishwa na bala njaa kutokana na uhaba wa chakula. Amesema kwamba ukosefu wa malisho na maji umesababisha wafugaji kupoteza mifugo yao. Ni maeneo machache sana yaliyopata mvua. Maeneo mengi hii ya ngali yanaandamwa na ukame, na serikali kitaifa inafaa kuingilia ili kusaidia waathiriwa wa njaa, amesema bwana Lenku. Ama tukija kwenye chapisho la leo la gazeti hilo la Taifa Leo, habari yake kuu inasema wanasiasa wafufua magenge. Dondoo ya habari hiyo inasema uchunguzi unaonyesha kwamba wagombea wanakodisha makundi ya uhalifu kufanikisha malengo yao ya kisiasa. Vilevile limeandika Mkenya wa kwanza kufika kilele cha mlima Everest akaribishwa nyumbani. Pia limeandika Buseki asisitiza kwamba hatumpigia kampeni Ruto huko Eldoret. Habari kuu inasema Wakenya kugeukia habari yake nyingine yasema wakenya kugeukia bidhaa haramu kutokana na maisha kupanda. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti dada la Daily Nation pamoja na habari nyinginezo, tunasoma kijana mwenye silaha huo watoto kumi na tisa katika shule ya msingi Texas, Marekani. Vilevile limeandika vita vya Ruto na Raila kwa ajili ya taifa la Mulembe. Habari nyingine inasema timu ya Azimio ya Raila Odinga iko tayari kumpokea Kalonzo Musyoka, mazungumzo yanaendelea na kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandao la gazeti la Daily Monitor inasema hivi ndivyo Besigye alivyowashinda maafisa usalama na kufanikiwa kuzungumza na mashabiki wake katikati kati ya jiji la Kampala. Museveni awataka wananchi wa Omoro kupambana na umaskini. Museveni asema karibuni hivi nitazungumzia mkataba wa kahawa, na Tedros Adhanom achaguliwa tena kuongoza shirika la afya duniani WHO. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani, na matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Isa Zarepour amesema Iran ni miongoni mwa nchi kumi duniani zinazotengeneza na kurusha satelaiti katika anga za mbali, na kusisitiza kuwa sekta hiyo inailetea Iran nguvu na teknolojia mpya. Zarepour amesema Iran imepata maarifa na teknolojia ya hali ya juu zaidi katika uga wa anga za mbali katika kilele cha vikwazo na matatizo kwa kadiri kwamba imefanikiwa kutengeneza satelaiti na makombora kurushia ya kurushia satelaiti ambayo yanazifikisha satelaiti hizo katika maeneo yaliyokusudiwa angani kwa usahihi na umakinifu mkubwa, huku akibainisha kuwa nchi kama Uingereza hivi sasa bado zinaitegemea Rasia kuzirushia satelaiti. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran amesema ni fahari kubwa kwamba hii leo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inajivunia kuwa moja ya nchi zilizo na uwezo mkubwa na teknolojia ya kisasa kabisa katika uwanja huo. Katika kilele cha vikwazo na matatizo, Iran imepata maarifa na teknolojia ya hali ya juu zaidi katika uwanja wa anga za juu ambayo inaiwezesha kujitengenezea satelaiti na makombora ya kurushia satelaiti na kuziweka kwa usahihi na ustadi mkubwa katika maeneo yaliyolengwa angani. Katika miongo minne iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua kubwa za kimaendeleo katika uga wa kujipatia teknolojia ya makombora yanayofika katika anga za mbali. Hata kama maadui e, wamejaribu kukwamisha maendeleo ya kiuchumi na kisayansi ya Iran, ikiwemo sekta ya anga za mbali kupitia vikwazo mbalimbali, lakini licha ya vikwazo na mashinikizo hayo yote, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa pakubwa kupata teknolojia mbalimbali mbali za masuala ya anga za mbali, jambo ambalo linapaswa kuchukuliwa kuwa ni maendeleo makubwa kwa Iran ya Kiislamu. Wakati huo huo, maonyesho ya pili ya kimataifa ya teknolojia ya habari na mawasiliano ya Kish Kitech yamefanyika kuanzia Mei 9 hadi 12 katika kisiwa cha Kish kusini mwa Iran. Maonyesho hayo ya mwaka huu yalijikita zaidi katika masuala ya akili za kubuni au artificial intelligence, interneti katika vitu IOT, miji erevu, teknolojia ya fedha za kidijitali au blockchain na vyombo vya habari vya kidijitali. Makampuni zaidi ya 90 katika sekta za sayansi na teknolojia yalishiriki na kuonyesha bidhaa na huduma mpya katika maonyesho hayo ambayo yanalenga kuwasilisha bidhaa za sayansi na teknolojia nchini Iran katika soko la dunia na hivyo kuipa nchi hii pato la fedha za kigeni. Wageni kutoka nchi mbalimbali mbali duniani walialikwa katika maonyesho hayo ya pili ya kimataifa ya teknolojia ya habari na mawasiliano ya Kish, na kati ya nchi jirani zilizoshiriki katika maonyesho hayo ni Qatar, Oman na Siria. Shirika moja la masuala ya uchumi wa Kiislamu limetangaza kuzindua metaverse ya kwanza ya Kiislamu ambayo inaenda sambamba na mafundisho ya Kiislamu au ni halal. Shirika la IBF Net limesema litapanua shughuli zake za kiuchumi mtandaoni kwa kuzindua metaverse aina mbili, moja ya masomo na nyingine itakuwa ni soko. Wazo la metaverse ya Kiislamu liliwasilishwa kwa mara ya kwanza katika makala iliyotumwa katika blogu ya IBF Net, na baadaye mchakato wa utekelezaji wake ukaanza. Lakini wapenza usikilizaji, metaverse ni nini? Kwa kifupi, ni kuwa metaverse ni ulimwengu mpya wa kidijitali ambapo watu wanaweza kuishi pamoja kwa njia ya intaneti. Maana yake ni kuwa ni ulimwengu wa kidijitali, na kwa msingi huo haupo katika mazingira ya kweli, upo katika mtandao Weledi wa masuala ya teknolojia wanasema metaverse ni hatua inayofuata ya ustawi wa intaneti, na teknolojia hii inajumuisha teknolojia inayojulikana kama uhalisia ulioigwa au virtual reality, yani VR. Badala ya kutumia kompyuta, watu katika metaverse watatumia headset kuingia ulimwengu usio halisi na kuunganishwa katika mazingira yote ya kidijitali. Inatumainiwa kwamba ulimwengu usio halisi wa VR huenda ukatumika kwa chochote kuanzia kufanya kazi, kucheza michezo, pamoja na kujiunga na matamasha, hadi kuwasiliana na marafiki na familia. Hata shirika la Facebook limeshabadilisha jina lake la kampuni na kujiita Meta, ikiwa ni mpango wake wa kujiimarisha kuelekea katika ulimwengu mpya wa kidijitali. Miliki wa Facebook Mark Zuckerberg alitangaza jina hilo jipya wakati akizindua mpango wa kujenga metaverse, yani ulimwengu wa mtandao ambapo watu wanaweza kushiriki katika mchezo, kufanya kazi, kuwasiliana katika mazingira yaliyoigwa na siyo uhalisi, kwa kutumia vitoa sauti vinavyovaliwa kichwani au headset. Hivyo, kwa kuzingatia teknolojia hii mpya ibuka, kuna haja ya kuwa na mitandao yenye kutoa huduma kwa misingi ya mafundisho ya Kiislamu nani kwa kuzingatia hilo ndio shirika la IBF Net likatangaza kuzindua metaves ya Kiislamu kuwahudumia uh, waislamu zaidi ya bilioni mbili kote duniani. Natazamiwa kuwa mashirika mengine ya Kiislamu katika uga wa teknolojia yataiga ya mfano huo na kutoa huduma hii muhimu hasa kwa vijana ili wasipotoshwe, eh, na mitandao mingine isiyozingatia maadili na mafundisho ya kidini, kwa mujibu wa Muhamad Alim, mkurugenzi wa IBF Net, mradi wa metaves wa shirika hilo unalenga kufungua kituo cha masomo ambapo washiriki wataweza kusoma na kubadilishana mawazo ya kielimu popote pale walipo, na pili ni kufungua soko la kuuza na kununua bidhaa, na yote hayo yatafanyika kwa kuzingatia maadili ya Kiislamu. Aidha, amesema wanalenga kufafanua namna teknolojia ya Metaverse ilivyo na manufaa yake kwa jamii za Waislamu na ni kwa msingi huo ndio wanasisitiza kuwa lazima maadili ya Kiislamu yazingatiwe katika Metaverse ya shirika hilo. Na shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani, WHO, limeripoti kuzuka ugonjwa wa monkeypox au ndui ya nyani katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kwa kawaida visa vya ugonjwa huu unaoshabihiana na ndui huripotiwa kwa watu wenye uhusiano na eneo la Afrika ya kati na magharibi, lakini nchi kadhaa za Ulaya na Amerika kaskazini zimeripoti visa vya watu ambao hawakusafiri hivi karibuni barani Afrika. Ugonjwa huu ambao unasababishwa na virusi kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu kwa nadra hutokea katika jamii zilizopo karibu na misitu huko Afrika ya kati na magharibi, ambapo kuna hifadhi za wanyama. Hata hivyo, dalili za wagonjwa waliogundulika barani Ulaya zinafanana na zile zilizoripotiwa siku za karibuni katika nchi za Australia, Canada na Marekani. Akitaja sababu za kuwepo kwa ugonjwa huo, mkurugenzi wa WHO kanda ya Ulaya Daktari Hans Henry Kluge ameeleza kuwa ingawa idadi ya kesi za wagonjwa barani Ulaya bado ni ndogo Uh, kufikia wakati huu uh, na ingawa hakuna uhusiano wa watu kusafiri kutoka kwenye maeneo yanayojulikana kuwepo kwa ugonjwa huo, lakini idadi inaweza kuongezeka kwa kuwa matukio mengi ya wagonjwa wa monkeypox yamegunduliwa katika kliniki maalum za magonjwa ya zinaa. WHO imeeleza kwamba inaendelea kufanya kazi na nchi ambazo ugonjwa huo umeibuka ili kuweza kupata taarifa zaidi na kusaidia katika ugunduzi wa kesi na matukio mengine. Ingawa mpaka sasa haijulikani wazi kuna kiwango gani cha maambukizi katika jamii, lakini kuna uwezekano kwamba kesi zaidi zitatambulika katika wiki zinazofuata. Ugonjwa wa monkeypox huambukizwa kutokana na virusi na unaambukizwa wakati wa kugusana baina ya watu, yaani mgusano huo hutokea iwapo mtu mmoja atakuwa na vidonda kwenye ngozi kuvuta hewa yenye matone ya mtu aliye na ugonjwa huo au maji maji ya mwilini. Pia ugonjwa huo unaambukizwa kupitia kujamiana au kugusana na nyenzo zilizoambukizwa. WHO imetoa wito kwa mtu yoyote ambaye ana wasiwasi kuhusu kuwa na vipele visivyo vya kawaida kwenda hospitali kupata ushauri wa daktari au mtoa huduma wa afya. Watu wanaoshukiwa kuwa na monkeypox wanapaswa kuchunguzwa na kutengwa baada ya kudhihiri dalili za kwanza. Nampenda usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na ugonjwa mpya ibuka wa Monkeypox, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake wake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 23 Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 25 Mei mwaka 2000 na 22. Siku kama ya leo miaka mia sita sitini na mbili iliyopita kundi la mabaharia wa kifaransa liligundua ghuba ya Gine. Ghuba ya Gine iko magharibi mwa bara la Afrika katika bahari ya Atlantic. Baada ya muda kupita tangu kugunduliwa ghuba hiyo, ushawishi wa Ufaransa ndani ya bara la Afrika ulianza, na taratibu ikaanza kuidhibiti ardhi iliyokuja kujulikana baadaye kama Gine. Nchi ya Gine iliendeleza harakati za mapambano ya miaka mingi mpaka ikafanikiwa uhuru mwaka 1958. Siku kama hii ya leo miaka 331 iliyopita alifariki dunia Sayid Nimatullah Jazairi, aliyekuwa fakihi na mpokezi mkubwa wa hadithi wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka sitini na mbili. Alikuwa hodari katika elimu za fiqhi, hadithi na tafsiri ya Quran na vilevile vile fasihi ya lugha ya Kiarabu na alistahamili mashaka mengi katika njia ya kulingania sheria na dini ya Kiislamu. Said Niamatullahi Jazairi ameandika vitabu kadhaa vya thamani kama madinatu lhadith, qisasu lambiya na hidayatu lmuminin. Miaka 59 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 25 Mei mwaka 1963, hati ya umoja wa nchi huru za Afrika OAU ilisainiwa mjini Addis Ababa nchini Ethiopia, kwa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi 32 wa nchi za bara hilo. Marais Jamal Abdu Nasser wa Misri, Kwame Nkuruma wa Ghana na Ahmed Sekoture wengine walikuwa miongoni mwa waasisi wa jumuiya hiyo. Jumuiya ya OAU ilielekeza jitihada zake katika kuleta umoja kati ya nchi za Afrika, kutatua hitilafu kati ya nchi wanachama, kutetea haki ya kujitawala nchi wanachama katika jumuiya ya OAU na ukombozi wa nchi nyingine za Afrika zilizokuwa bado katika ukoloni wa nchi za Magharibi. na tarehe nne Khordad, kwa mujibu wa kalenda ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya Hijiria Shamsia, imepewa jina la siku ya kusimama kidete Dezful, mji ambao ni katika maeneo ya kusini mwa Iran. Sababu ya siku hiyo kupewa jina hili ni kusimama imara kwa watu wa Dezful kukabiliana na hujuma na mashambulio ya makombora ya utawala wa Sadam Husein wakati wa vita vya miaka minane ya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Wakati vilipoanza vita hivyo vya kujihami kutakatifu, mji wa Dezful ulishambuliwa kwa makombora zaidi ya mia mbili na kwa risasi zaidi ya elfu ishirini mpaka ukajulikana kwa jina la mji wa makombora. Pamoja na yote hayo, wananchi katika mji wa Dezful waliendelea kuonyesha mapambano na kusimama ngangari na kuwavumilivu kiasi kwamba hata katika mazingira hayo swala za jamaa na ijumaa ziliendelea kutekelezwa katika mji huo chini ya makombora na mashambulizi makali. Naam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Bakari Marada wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika Marekani ndiyo chanzo cha matatizo yote duniani, inabidi nchi nyingine ziwe makini sana. Ni maoni yako hayo. Tuna kushukuru Bin Taha Al Junaid wa Bumbwini Zanziba, unasema shukran. Asante na wewe, Bwana Idrisa Ali Makajura. Bwana Idrisa Bin Ali, ukiwa safarini Saudi Arabia vilevile vile, unasema asante sana. Um, tunakushukuru na sisi vilevile. Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu huko Tanga, Tanzania, nawe pia tunakushukuru. Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika: enyi viongozi wa nchi za Kiarabu, tunakushaurini nyote, msijidhofishe kwa kuwatelekeza ndugu zenu wa Arabu wa Palestina, na kuwa na mahusiano na magaidi kima wa kimataifa, Wazayuni. Mahusiano yenu na Wazayuni ni kuwahalalishia hao maadui wa Waislamu duniani kote, ufisadi wao wa islamofobia, anasema wa IC Arab League mnaodhoofisha umma bora wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kwamba watoto wadogo wasiopungua 19 wameuawa kwa umati baada ya gaidi mmoja aliyetajwa kwa jina la Salvador Ramos kuvamia shule yao huko Val, Texas, eh, Jumanne kwa wakati wa Marekani. Kaimu kamanda wa jeshi la polisi la mkoa wa Sistan na Baluchistan ametangaza habari ya kusambaratishwa genge la magendo ya silaha kwenye mkoa huo wa kusini mashariki mwa Iran. Rais Samia Suluhu Hasan wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ametajwa katika orodha ya viongozi mia moja wenye ushawishi mkubwa duniani. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amewatolea mwito wa Palestina wote kujitokeza kwa wingi katika msikiti wa Al Akswa kwa ajili ya kulitetea eneo hilo takatifu ambalo ni kibla cha kwanza cha Uislamu. Na duru za kuaminika zimeripoti kwamba kuna mazungumzo ya siri yanafanyika baina ya Marekani na Saudi Arabia ili kuandaa mazingira ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida wa Riyadh na utawala wa kizayuni wa Israeli. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.