Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya sebtin katika Qurani na hadithi sayansi na teknolojia, mpya na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamate matangazo haya. Naweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi, nambari yangu humo studioni, anza na jumlisha 989565487. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. wa jeshi la Sepa asema uchokozi wote wa adui dhidi ya Iran na utakabiliwa na jibu kali. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa latoa wito wa kuungwa mkono haraka nchi zilizoathiriwa na mzozo wa chakula. Na Rwanda yasema raia wake wamejeruhiwa kutokana na mashambulizi ya makombora ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la Irani la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema damu ya shahidi Hasan Sayad Khudai haitamwagika bure, na kusisitiza kuwa hatua na uchokozi wote wa adui utakabiliwa na jibu kali. Mlinzi wa haram kanali Hasan Sayad Khudai aliuwawa shahidi Jumapili mjini Tehran katika hujuma kigaidi ya upinga mapinduzi ya Kiislamu na majento madola kiistikbari duniani. Mazishi ya shahidi Hasan Sayad Khodai yamefanyika leo mjini Tehran na kuhudhuriwa na halaiki kubwa ya watu katika medani ya Imam Husein alaihi ssalam. Akizungumza na kanali ya televisheni ya Almasira, Brigedia Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, amesema damu ya shahidi huyo haitamwagika bure na kwamba jibu kali litatolewa li kuhusu jinai hiyo. Brigedia Jenerali Salami amesema Iran haitamwacha adui abakie hivi hivi na kwamba uchokozi wa adui utakabiliwa na jibu kali. Jana pia jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepali lilitoa taarifa kuhusu mauaji ya mmoja wa askari wake shahidi Khudai na kusema maadui kwa mara nyingine tena wamedhihirisha dhati ya shari yao kwa ugaidi. Msemaji wa jeshi hilo amesisitiza kuwa makundi ya kigaidi yenye mfungamano na no istikbari na no uzayuni wa kimataifa yatalipa gharama kwa jinai zao. Brigedia Jenerali Ramadhan Sharif msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa ameeleza kuwa kuuawa shahidi kanali Hasan Sayad Khudai kutaongeza azma ya Sepa ya kulinda usalama, mamlaka ya kujitawala na maslahi ya kitaifa, sambamba na kukabiliana na maadui wa taifa hili la Kiislamu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani namna jamii ya kimataifa inavyopuuza jinai za kukaririwa za utawala wa kizayuni wa Israel na kusema jambo hilo limeufanya utawala huo upate kiburi zaidi cha ja kuendeleza jinai na uchokozi wake huo. Said Khatibu Zadeh, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema upuuzaji wa jamii ya kimataifa kuhusu uvamizi wa mara kwa mara wa utawala wa kizayuni unaoikalia Quds kwa mabavu dhidi ya Siria sambamba na ukiukwaji wa wazi wa sheria na mikataba kimataifa ni jambo ambalo limepelekea viongozi wa utawala huo kuthubutu zaidi na kutojizuia kutenda jinai. Aidha amesema uungaji mkono wa wazi na wasiri wa utawala wa Marekani ni nukta muhimu ambayo imepelekea utawala ghasibu wa Israeli kupata uthubutu na ujasiri wa kutenda jinai, ambapo sasa si tu kuwa utawala huo unaendelea kukalia kwa mabavu miinuko ya Golan ya Siria bali pia mara kwa mara hutekeleza mashambulizi ya kijeshi kwa makombora na kwa ndege za kivita dhidi ya watu wa Siria na miundo msingi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Khatibzadeh amesema katika miaka ya hivi karibuni ya mgogoro wa Siria jeshi la anga la Israel limekuwa na nafasi kubwa katika kuunga mkono magaidi nchini Siria, kwani kila wakati magaidi wanaposhindwa na jeshi la Siria na waitifaki wake, ndege za kivita za utawala ghasibu wa Israel hutekeleza mashambulizi ya haraka dhidi ya jeshi hilo. Aidha amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inalaani vitendo hivyo vya kivamizi vya utawala wa Kizayuni. Na inasisitiza haja ya kuchukuliwa hatua za kivitendo kukabiliana na uchokozi huo, na kuongeza kuwa hatua hizo za kuwajibu wazayuni zayuni zinapaswa kuchukuliwa katika medani ya kivita na pia katika duru za kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio linaloitaka jumuiya ya kimataifa kuunga mkono na kusaidiwa haraka nchi zilizoathiriwa na mzozo wa usalama wa chakula kupitia hatua za pamoja, huku maonyo kuhusu bei ya chakula duniani yakiendelea ya kutolewa. Tahadhari ya uhaba wa chakula duniani imefikia kiwango cha juu zaidi kutokana na vita vya Ukraini na Russia, na upatikanaji wa chakula umekuwa mgumu zaidi kwa watu wengi duniani. Jumatatu, Umoja wa Mataifa ulipisi, ulipasisha azimio kuhusu hali ya uhaba wa chakula duniani ambalo limeungwa, m, limeunga mpang, mkono mpango wa katibu mkuu wa kulinda kikundi cha kukabiliana na mgogoro wa kimataifa kuhusu masuala ya chakula, nishati na kifedha. Azimio hilo limezitaka nchi wanachama na wadau wengine kudumisha kilimo na usambazaji wa chakula sambamba na kusisitiza haja ya kudumisha njia za biashara na kufungua masoko ya mtiririko wa chakula, mafuta, mbolea za kemikali na mazao mengine ya kilimo. Sehemu nyingine ya azimio hilo zinatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa ikiwa ni pamoja na makundi ya madola makubwa ya G7 na G20, kuweka usalama wa chakula mbele ya ajenda zao na kuunga mkono juhudi za pande kadhaa za kutafuta ufumbuzi wenye gharama nafuu wa mgogoro uliopo hivi sasa. Azimio hilo pia linazitaka nchi wanachama na wadau kujiepusha na kujirundikia chakula na bidhaa. Mkuu wa mpango wa chakula duniani WFP David Beasley hivi karibuni alisema kwamba kushindwa kufunguliwa tena bandari nchini Ukraine kutakuwa sawa na tangazo la vita dhidi ya usalama wa chakula duniani na kusababisha kukosekana kwa utulivu katika nchi za dunia kutokana na njaa, sambamba na kupelekea kuongezeka uhamiaji. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imekanusha madai ya kufunga bandari za Ukraine na kuyataja kuwa yasiyo na msingi wote. Vikwazo vya madola magharibi yakiongozwa na Marekani dhidi ya Rasia vimelazimisha makampuni ya kimataifa kukata uhusiano wa muda mrefu wa kibiashara na kuondoka Rasia, na hali hii imevuruga usambazaji bidhaa muhimu za chakula na kilimo. Muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia umerusha ndege ya kivita isiyo na rubani katika anga ya mji mkuu wa Yemen, Sanaa, kwa lengo la kutekeleza operesheni za kichokozi, lakini jeshi la Yemen limefanikiwa kuitambua ndege hiyo vamizi ya adui na kuitungua papo hapo. Uchokozi huo wa Saudi Arabia unakuja pamoja na kuwa kuna mapatano ya usitishwaji vita Yemen yanayosimamiwa na Umoja Mataifa na yaliyoanza kutekelezwa mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Saria, ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa Twira na kusema, vikosi vya ulinzi wa anga vya Yemen vimefanikiwa kuitungua ndege ya kivita ya Saudia isiyo na rubani aina ya CH4 iliyoundwa nchini China amesema ndege hiyo vamizi ya saudia imetunguliwa kwa kombora la nchi kavu kuelekea ngani wakati ikitekeleza operesheni za kiadui katika anga Sanaa Jumatatu usiku. Ndege hiyo isiyo na rubani ina uwezo wa kuruka hadi umbali wa kilomita elfu tano na ina uwezo wa kubeba ahadi makombora sita. Tukio hilo limekuja siku mbili tu baada ya majeshi ya Yemen kutungua ndege nyingine ya kivita isiyo na rubani ya muungano wa kivita wa Saudi Arabia aina ya Karayel iliyoundwa nchini Uturuki. Ndege hiyo vamizi ilitunguliwa wakati ikiendeleza operesheni za kivita katika anga wilaya ya Hairan. Tangu Saudia ilipoongoza uvamizi wa Yemen mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano jeshi la Yemen kwa kushirikiana na vikosi vya ukombozi vya kujitolea vya wananchi wa nchi hiyo limesimama limesi imara kuilinda Yemen na hadi sasa limeshatungua mamia ndege za kijasusi zisizo na rubani za muungano wa uvamizi. Na jeshi la Rwanda limedai kuwa mashambulizi ya makombora katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo yaliyofanywa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamejeruhi raia kadhaa na kuharibu mali. Taarifa ya jeshi la ulinzi la Rwanda RDF imesema shambulio hilo lililenga maeneo wilaya ya Musanze wakati wa asubuhi. Kanali Ronald Rivaganda, msemaji wa RDF, amesema waliojeruhiwa wanapokea matibabu na maafisa wanatathmini ukubwa wa uharibifu. Mwanamke ambaye alikuwa akirejea nyumbani kutoka kwenye bustani yake aliripotiwa kuwa miongoni mwa watu waliojeruhiwa. Jeshi la Rwanda limesema limewasilisha ombi kwa mfumo wa uthibitishaji wa pamoja ambao ni mfumo wa kijeshi wa kikanda kwa ajili ya nchi kumi na mbili katika eneo la Maziwa Makuu kufanya uchunguzi wa haraka kuhusu shambulizi hilo. Mamlaka za Rwanda pia zinawasiliana na wenzao wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu tukio hilo, Ruivaganda alisema na kuongeza kuwa hali hali ni ya kawaida na usalama umehakikishwa katika eneo hilo. Hayo yanajiri wakati ambao hivi majuzi mapigano yalizuka kwenye milima kadhaa katika eneo la Rushuru katika jimbo la Kivu Kaskazini huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kati ya vikosi vya serikali na waasi wa vuguvugu la Machi 23 mashuhuri kama M23 siku ya Jumapili. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, MONUSCO, kilishutumu M23 kwa kushambulia kambi yake kwenye moja ya vilima vya Rushuru na kupelekea kikosi cha Umoja wa Mataifa kuungana na jeshi hilo katika operesheni ya kuwashambulia waasi siku ya Jumatatu. Vyombo vya habari vya ndani viliripoti kuwa mapigano hayo yalifika ya eneo la mpakani kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. mwaka 2014 Rwanda ililishutumu jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kurusha roketi katika eneo lake katika wilaya ya mpakani ya Rubavu, magharibi mwa Randa. Pia mwaka elfu mbili na kumi na tatu Rwanda ilishutumu ililishutumu jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kurusha makombora zaidi ya sitini katika ardhi ya Rwanda na kuwa na kujeruhi raia kadhaa. Na huu ndio mwisho wa taarifa. Nam mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho upeo mpya katika uhusiano wa Iran na Oman Kufuatia safari ya rais Ibrahim Raisi huko Maskat. Kufuatia safari ya rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Maskat, Oman, Upeo mpya umefunguliwa katika uhusiano na ushirikiano wa nchi hizi mbili. Mawaziri wa mashauri ya kigeni, barabara na maendeleo ya miji, mafuta, viwanda na ulinzi walifuatana na rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika ziara hiyo inayoashiria kupanuka uhusiano wa nchi hizo katika nyanja tofauti. Hii ni ziara ya kwanza ya rais wa Iran mjini Maskat katika kipindi cha uongozi wa sultan mpya wa Oman na ya tano ya kigeni ya rais Raisi, Raisi, katika kipindi cha miezi tisa ya serikali yake ya awamu ya kumi na tatu. Katika safari hii hati 12 za ushirikiano katika nyanja mbalimbali zimetiwa saini, ambapo jambo hilo linaonyesha hamu ya nchi mbili ya kufikia maendeleo na ustawi wa pande zote katika nyanja tofauti. Kabla ya hapo, mawaziri kadhaa na ujumbe wa watu 50 wafanya biashara na wana uchumi wa Iran walikuwa wamesafiri nchini Oman ili kuandaa uwanja wa kustawisha uhusiano wa kiuchumi na kibiashara kati ya nchi mbili na hii inaonyesha kuwa uhusiano na ushirikiano wa sekta binafsi za nchi hizo unaenda sambamba na sekta ya umma. Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na shirika la habari la Oman, makampuni 2710 ya Iran yamewekeza nchini Oman, ambapo makampuni 1166 yanamilikiwa na Wairani kwa asilimia 100 na mengine elfu moja mia tano na arobaini na saba yanamilikiwa kwa ushirikiano wa Irani na wa Oman. Takwimu zilizopo pia zinaonyesha ahamu kubwa ya nchi mbili ya kukuza uhusiano wao wa kibiashara na kiuchumi hadi kufikia kiwango cha uhusiano wa kisiasa ambao nchi hizo zimekuwa zikiufurahia katika miaka na miongo kadhaa iliyopita ingawa kiwango cha mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi kati ya pande mbili kimeongezeka katika miaka hivi karibuni, lakini bado kuna njia ndefu kabla ya kufikiwa kiwango kinachohitajika. Na katika hatua ya kwanza, juhudi zinafanyika ili kuongeza maradufu kiwango cha mabadilishano haya ya kibiashara na kiuchumi hadi kufikia dola bilioni moja na nusu. Kwa kutilia maanani ya hali ya sasa ni rahisi kufikiwa lengo hilo. Takwimu zilizopo kadhalika zinaonyesha kwamba baada ya muda, mwelekeo wa biashara kati ya nchi hizo utapata msukumo mkubwa. Mojawapo ya miundo mbinu muhimu kwa ajili ya maendeleo na ongezeko la mabadilishano ya biashara ni utengenezaji wa njia za usafiri na mawasiliano kati ya nchi mbili maelezo hayo. Na katika safari hii ya Rais Ibrahim Raisi nchini Oman, pande mbili zimesisitiza udharura wa kuimarisha usafiri wa baharini kati ya bandara Abasi nchini Iran na bandari Aswik huko nchini Oman, na pia safari za baharini kati ya Chabahar na Maskat. Wakati huo huo, njia za kuwezesha usafiri wa baharini na kutatua matatizo katika bandari za Salaha na Sohar nchini Oman kwa ajili ya meli za Iran zimejadiliwa na kuafikiwa. Katika sekta ya anga, pia pande mbili zimejadili njia za kuimarisha usafiri wa anga kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Oman na pia kuwezesha Oman jiunge na makubaliano ya usafiri ya pande tatu ya Chabahar yaliyofikiwa kati ya Iran, India pamoja na Afghanistan. Eneo jingine la uhusiano na ushirikiano kati ya Tehran na Maskat ni sekta nishati, ambapo makubaliano mapya yamefikiwa wakati wa ziara ya Rais Ibrahim Raisi huko Maskat, Oman. Kuhusiana na hilo na kwa mwaliko wa wizara ya mafuta ya Iran, Ujumbe wa ngazi ya juu wa kiufundi kutoka Oman hivi karibuni utasafiri hadi Iran kutembelea vituo vya mafuta na gesi vya Iran na kujifahamisha na uwezo wa wahandisi, wakandarasi na makampuni yanayojihusisha na masuala mbalimbali katika sekta hiyo. Biashara na mauzo ya nje ya bidhaa za petrokemikali pia yalijadiliwa katika mazungumzo ya pande mbili. Nchi hizi mbili pia zinaweza kuongeza ushirikiano wao katika uga wa utalii kwa sababu kuna fursa nyingi za kutekeleza miradi ya utalii kati ya Maskati na Tehran. Iran na Umani ziko karibu sana kijiografia na zina uhusiano mkubwa wa kihistoria na maslahi ya pamoja. Kwa hivyo, utalii ni moja ya sekta ambayo zinaweza kunufaika na uwekezaji za wa pande mbili. Iran ina maeneo muhimu ya kimaumbile ya kale na ya kihistoria yenye hali tofauti za hali ya hewa zinazoweza kusaidia kuendeleza ushirikiano wa kiutalii. Omani pia ina nyanja nyingi za utalii ikiwemo milima, maeneo tambarari na majangwa, na hilo linaweza kutumika katika mfumo mzima wa miradi ya utalii. Kuingia Iran na Omani katika nyuga za kiuchumi na kibiashara kuna maanisha kuwa nchi mbili hizi zimeamua kutumia uzoefu wao mzuri wa kisiasa, kieneo na kiusalama katika miaka iliyopita kuimarisha mahusiano ya kiuchumi na kibiashara, na hilo linaonekana wazi katika hamu ya serikali mbili kwa ajili ya kufanikisha suala hilo haraka iwezekanavyo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Sib katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tuna furaha kujiunga nanyi tena katika kipindi kingine cha Siptain katika Qurani na hadithi, ambacho kama mnavyojua huzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambao ni Imam Hasan na al Husein alayhim assalam. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu ni dini kamili na inayokamilisha dini na masuala mengine. Imekamilisha maadili bora, sheria na hukumu, na imesahihisha imani na itikadi. Imetabiri yatakayotokea baadaye ili watu, wapenzi wasikilizaji, wapate kujua vyema mambo yanayowahusu maishani na ili mtihani wa Mwenyezi Mungu uwe ni wakiadilifu kutokana na kuwa tayari ametupa hoja za kutosha na hivyo kutenganisha ukweli na batili. Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na kwa msingi wa mafundisho ya Qurani, alikuwa na habari za kutosha kuhusu umma wake na hivyo akatangaza uimamu baada yake, na hata kuyataja majina ya maimamu hao kabla ya kuzaliwa kwao. Aliwahusia watu washikamane na mafundisho ya maimamu wa kizazi chake, kama ambavyo aliwatahadharisha dhidi ya kuwaudhi, seuze kuwapiga vita, kuwafanyia uadui na kuwaua. Mtume mtukufu aliyafanya hayo yote ili ukweli upate kubainika wazi na kujitenga na batili na ili watu wasije kusema baadaye laiti tungeletewa mtume mwonyaji na elimu inayoongoza ili tuzifuate ishara zake kabla hatujadhalilika na kufedheheka. Sheikh Saduq ananukuu katika kitabu chake cha ilalu sharae kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia Amirul Mu'minina Ali alaihi ssalam kwamba, andika ninayokwambia waandikie washirika wako. Nikauliza, ni nani hawa washirika wangu ya Rasulullah? Akasema, ni maimamu wanaotokana na kizazi chako, ambao kwa baraka zao umma wangu utakatiwa kiu kwa kujaliwa mvua, dua zao kujibiwa, Mwenyezi Mungu atauondolea balaa na kuteremshia rehma kutoka mbinguni. Kisha alimwashiria Imam Hasan alayhi ssalam kwa mkono wake na kusema huyu ndiye wa kwanza wao, na kisha akamwashiria Husein alayhi ssalam na akasema, maimamu waliosalia watatokana na kizazi chake. Sheikh Saduk pia ananukuu riwaya nyingine katika kitabu chake cha Ikmaluddin kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alayhi ssalam akisema, wa wakati Fatima alipopata ujauzito wa Imamu husein mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia mwenyezi mungu mtukufu amekupa mtoto wa kiume anayeitwa husein na ambaye umma wangu utamuua fatima akasema sina haja naye mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema hakika mwenyezi mungu mtukufu ameniahidi jambo fatima aliuliza ni nini hicho alichokuahidi mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema Ameniahidi kwamba atajalia uimamu baada yangu katika kizazi chake. Bibi Fatima akasema basi nimeridhia ya Rasulullah. Wapenzi wasikilizaji, hivi ndivyo Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alivyohubiri na kufahamisha umma wake kuhusu suala zima la uimamu na maimamu na kuwatabiria jinsi suala hilo litakavyopokewa katika jamii. Naam, jambo la kusikitisha ni kwamba mara tu baada ya kuaga dunia Mtume Mtukufu, ukhalifa na uimamu ulipokonywa kizazi chake watu wakarejea nyuma na kupuuza mafundisho ya dini na amri za mtume. Kizazi chake kikavunjiwa heshima, kikateswa na kuuawa, na vilevile kikapokonywa urithi kilioachiwa na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kutawanywa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kuna hadithi na riwaya nyingi ambazo zinathibitisha kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliabashiri ali hayo yote kabla ya kuaga dunia. Miongoni mwa hadithi hizo ni kauli yake akimwambia mwanawe Huseini kwamba kipenzi changu Jibril amenijia na kuniambia kwamba nyinyi mtauawa na makaburi yenu yatatawanyika sehemu mbalimbali mbali. Imepokewa kutoka kwa Imamu Hasan Almujtaba alaihi ssalamu kwamba amesema babu yangu mpendwa mtume wa, wa Mwenyezi Mungu aliniambia kwamba jambo hilo yaani uimamu litamilikiwa na watu kumi na wawili kutoka katika familia yake teule. Sote tutauawa ama kwa kupigwa upanga au kwa kupewa sumu. Hayo ndiyo walioambiwa Waislamu na Mtume wao Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo alitabiri kuuawa mawasii wake mmoja baada ya mwingine. Alama Almajlisi ananukuu katika kitabu chake cha Biharul Anwar Hadithi inayohusiana na, na kuuawa shahidi Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalamu kwa kusema, Mwenyezi Mungu atampokea shahidi akiwa ameuawa kwa kupigwa upanga. Atazikwa katika eneo linalojulikana kwa jina la Al-Ghari. Kisha atakayechukua uimamu baada yake ni mwanawe Al-Hasan. Atauawa kwa kupewa sumu, na atazikwa katika eneo zuri linalojulikana kwa jina la Bakir. Kisha baada yake atakuja Al Husein, imamu mwadilifu atakayeuawa kwa kupigwa upanga katika ufuo wa mto Furati katika siku tukufu. Atazikwa Karbala na kaburi lake litakuwa nuru na mwangaza kwa watu. Mwisho wa hadithi. Wapenzi wasikilizaji, vitabu vya kabla ya Uislamu pia vilithibitisha jambo hilo, ambapo Asaduku anasema katika kitabu chake cha Amali akimnukuu wa Abdullah bin Suleimani akisema, nilisoma katika Injili ikibainisha sifa za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba ana watoto wachache, lakini kizazi chake kitatokana na mwanamke aliyebarikiwa ambaye ana nyumba peponi, ana vifaranga wawili, Hasan na Husein waliouawa washahidi. Wapenzi wa wasikilizaji, bishara za kinabii ziliendelea kutaja na kutabiri yale ya yote ambayo yangewapata ahlulbaiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kwamba wangeuawa washahidi kwa namna tofauti. Baadhi ya hadithi hata zimebainisha suala hilo kwa kina, kana kwamba matukio ya kuuliwa shahidi watukufu hao tayari alikuwa yamekwisha tokea huko nyuma. Mfano wa hilo ni kama Qurani inavyobainisha siku ya Kiama, ni kana kwamba tayari imekwisha tokea. Yaani inazungumzia suala hilo kwa muundo na kitendo cha wakati uliopita inasema. Katika aya ya kwanza ya Suratu Nahli kwamba imefika amri ya Mwenyezi Mungu, msifanyie haraka wafasiri wa Qurani tukufu wanasema maana yake ni imekuja amri ya Mwenyezimungu iliyoahidiwa, nayo ni siku ya kiama. Imeelezea jambo hilo kwa kutumia kitendo cha wakati uliopita kutokana na kutimia kwake katika ujuzi na elimu ya Mwenyezimungu subhanahu wataala. Kadhalika, mtume wa Mwenyezimungu sallallahu alaihi wa alihi wasalam alikuwa tayari anajua yale ambayo yangetokea na kuisibu familia yake yaani Ahlulbait. Hivyo akasema sallallahu alayhi wa alihi wa sallama kwamba hakika katika wanangu hao kuna yule aliyenijia hali ya kuwa ameuawa kwa sumu na mwingine ameuawa kwa kupigwa upanga. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi cha wiki ijayo panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Isa Zareipur amesema Iran ni miongoni mwa nchi kumi duniani zinazotengeneza na kurusha satelaiti katika anga za mbali, na kusisitiza kuwa sekta hiyo inailetea Iran nguvu na teknolojia mpya. Zareipur amesema Iran imepata maarifa na teknolojia ya hali ya juu zaidi katika uga wa anga za mbali katika kilele cha vikwazo na matatizo, kwa kadiri kwamba imefanikiwa kutengeneza satelaiti na makombora ya kurushia satelaiti ambayo yanazifikisha satelaiti hizo katika maeneo yaliyokusudiwa angani kwa usahihi na umakinifu mkubwa, huku akibainisha kuwa nchi kama Uingereza hivi sasa bado zinaitegemea Rasia kuzirushia satelaiti. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran amesema ni fahari kubwa kwamba hii leo Jamhuri ya Kiislamu inajivunia kuwa moja ya nchi zilizo na uwezo mkubwa na teknolojia ya kisasa kabisa katika uwanja huo. Katika kilele cha vikwazo na matatizo, Iran imepata maarifa na teknolojia ya hali ya juu zaidi katika uwanja wa anga za juu ambayo inaiwezesha kujitengenezea satelaiti na makombora ya kurushia satelaiti na kuziweka kwa usahihi na ustadi mkubwa katika maeneo yaliyolengwa angani. Katika miongo minne iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua kubwa za kimaendeleo katika uga wa kujipatia teknolojia ya makombora yanayofika katika anga za mbali. Hata kama maadui e, wamejaribu kukuamisha maendeleo ya kiuchumi na kisayansi ya Iran, ikiwemo sekta ya anga za mbali kupitia vikwazo mbalimbali, lakini licha ya vikwazo na mashinikizo hayo yote, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa pakubwa kupata teknolojia mbalimbali mbali, za masuala ya anga za mbali, jambo ambalo linapaswa kuchukuliwa kuwa ni maendeleo makubwa kwa Iran ya Kiislamu. Wakati huo huo, maonyesho ya pili ya kimataifa ya teknolojia ya habari na mawasiliano ya Kish Kitex yamefanyika kuanzia Mei 9 hadi 12 katika kisiwa cha Kish kusini mwa Iran. Maonyesho hayo ya mwaka huu yalijikita zaidi katika masuala ya akili za kubuni au artificial intelligence, interneti katika vitu IoT, miji erevu, teknolojia ya fedha za kidijitali au blockchain na vyombo vya habari vya kidijitali. Makampuni zaidi ya mia tisini katika sekta za sayansi na teknolojia yalishiriki na kuonyesha bidhaa na huduma mpya katika maonyesho hayo ambayo yanalenga kuwasilisha bidhaa za sayansi na teknolojia nchini Iran katika soko la dunia na hivyo kuipa nchi hii pato la fedha za kigeni. Wageni kutoka nchi mbalimbali mbali duniani walialikwa katika maonyesho hayo ya pili ya kimataifa ya teknolojia ya habari na mawasiliano ya Kish, na kati ya nchi jirani zilizoshiriki katika maonyesho hayo ni Qatar, Oman na Siria. Shirika moja la masuala ya uchumi wa Kiislamu limetangaza kuzindua metaverse ya kwanza ya Kiislamu ambayo inaenda sambamba na mafundisho ya Kiislamu au ni halal. Shirika la IBF net limesema litapanua shughuli zake za kiuchumi mtandaoni kwa kuzindua metaverse aina mbili, moja ya masomo na nyingine itakuwa ni soko. Wazo la metaverse ya Kiislamu liliwasilishwa kwa mara ya kwanza katika makala iliyotumwa katika blogu ya IBF Net na baadaye mchakato wa utekelezaji wake ukaanza. Lakini wapenzi usikilizaji, metaverse ni nini? Kwa kifupi, ni kuwa metaverse ni ulimwengu mpya wa kidijitali ambapo watu wanaweza kuishi pamoja kwa njia ya intaneti. Maana yake ni kuwa ni ulimwengu wa kidijitali, na kwa msingi huo haupo katika mazingira ya kweli, upo katika mtandao. Waledi wa masuala ya teknolojia wanasema metaverse ni hatua inayofata ya ustawi wa intaneti, na teknolojia hii inajumuisha teknolojia inayojulikana kama uhalisia ulioigwa au virtual reality yani VR. Badala ya kutumia kompyuta, watu katika metaverse watatumia headset kuingia ulimwengu usio halisi na kuunganishwa katika mazingira yote ya kidijitali. Inatumainiwa kwamba ulimwengu usio halisi wa VR huenda ukatumika kwa chochote kuanzia kufanya kazi, kucheza michezo pamoja na kujiunga na matamasha, hadi kuwasiliana na marafiki na familia. Hata shirika la Facebook limeshabadilisha jina lake la kampuni na kujiita Meta, ikiwa ni mpango wake wa kujiimarisha kuelekea katika ulimwengu mpya wa kidijitali. Mmiliki wa Facebook Mark Zuckerberg alitangaza jina hilo jipya wakati akizindua mpango wa kujenga metaverse, yani ulimwengu wa mtandao ambapo watu wanaweza kushiriki katika mchezo, kufanya kazi, kuwasiliana katika mazingira yaliyoigwa na siyo uhalisi, kwa kutumia vitoa sauti vinavyovaliwa kichwani au headset. Hivyo, kwa kuzingatia teknolojia hii mpya ibuka, kuna haja ya kuwa na mitandao yenye kutoa huduma kwa um, misingi ya mafundisho ya Kiislamu nani kwa kuzingatia hilo ndio shirika la IBF Net likatangaza kuzindua metaverse ya Kiislamu kuwahudumia uh, Waislamu zaidi ya bilioni mbili kote duniani. Natazamiwa kuwa mashirika mengine ya Kiislamu katika uga wa teknolojia yataiga ya mfano huo na kutoa huduma hii muhimu hasa kwa vijana, ili wasipotoshwe Eh, na mitandao mingine isiyozingatia maadili na mafundisho ya kidini. Kwa mujibu wa Muhammad Alim, mkurugenzi wa IBF Net, mradi wa Metaverse wa shirika hilo unalenga kufungua kituo cha masomo ambapo washiriki wataweza kusoma na kubadilishana mawazo ya kielimu popote pale walipo, na pili ni kufungua soko la kuuza na kununua bidhaa, na yote hayo yatafanyika kwa kuzingatia maadili ya Kiislamu. Aidha amesema wanalenga kufafanua namna teknolojia ya metaverse ilivyo na manufaa yake kwa jamii za Waislamu nani kwa msingi huo ndio wanasisitiza kuwa lazima maadili ya Kiislamu yazingatiwe katika metaverse ya shirika hilo. Na shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani WHO limeripoti kuzuka ugonjwa wa monkeypox au ndui ya nyani katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kwa kawaida visa vya ugonjwa huu unaoshabihiana na ndui huripotiwa kwa watu wenye uhusiano na eneo la Afrika ya kati na magharibi, lakini nchi kadhaa za Ulaya na Amerika Kaskazini zimeripoti visa vya watu ambao hawakusafiri hivi karibuni barani Afrika. Ugonjwa huu ambao unasababishwa na virusi kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu, kwa nadra hutokea katika jamii zilizopo karibu na misitu huko Afrika ya kati na magharibi, ambapo kuna hifadhi za wanyama. Hata hivyo dalili za wagonjwa waliogundulika barani Ulaya zinafanana na zile zilizoripotiwa siku za karibuni katika nchi za Australia, Canada na Marekani. Akitaja sababu za kuwepo kwa ugonjwa huo mkurugenzi wa WHO kanda ya Ulaya Daktari Hans Henry Kluge ameeleza kuwa ingawa idadi ya kesi za wagonjwa barani Ulaya bado ni ndogo, uh, kufikia wakati huu na ingawa hakuna uhusiano wa watu kusafiri kutoka kwenye maeneo yanayojulikana kuwepo kwa ugonjwa huo, lakini idadi inaweza kuongezeka kwa kuwa matukio mengi ya wagonjwa wa monkeypox yamegunduliwa katika kliniki maalum za magonjwa ya zinaa. WHO imeeleza kwamba inaendelea kufanya kazi na nchi ambazo ugonjwa huo umeibuka ili kuweza kupata taarifa zaidi na kusaidia katika ugunduzi wa kesi na matukio mengine. Ingawa mpaka sasa haijulikani wazi kuna kiwango gani cha maambukizi katika jamii, lakini kuna uwezekano kwamba kesi zaidi zitatambulika katika wiki zinazofuata. Ugonjwa wa monkeypox huambukizwa kutokana na virusi na unaambukizwa wakati wa kugusana baina ya watu, yaani mgusano huo hutokea iwapo mtu mmoja atakuwa na vidonda kwenye ngozi kuvuta hewa yenye matone ya mtu aliye na ugonjwa huo au majimaji ya mwilini. Pia ugonjwa huo unaambukizwa kupitia kujamiana au kugusana na nyenzo zilizoambukizwa. WHO imetoa wito kwa mtu yoyote ambaye ana wasiwasi kuhusu kuwa na vipele visivyo vya kawaida kwenda hospitali kupata ushauri wa daktari au mtoa huduma wa afya. Watu wanaoshukiwa kuwa na monkeypox wanapaswa kuchunguzwa na kutengwa baada ya kudhihiri dalili za kwanza. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na ugonjwa mpya ibuka wa monkeypox ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 22 Shawal mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 24 Mei mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 292 12 iliyopita aliaga dunia Muhammad Hussein Khatunabadi, aliyekuwa alimu na msomi mkubwa wa Kiirani. Alikuwa hodari katika e, taaluma za fiqhi, fasihi na elimu ya hadithi, na alikusanya na kuandika hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo wa Kiislamu ni Alwah Assamawiya. Miaka 40 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, mji wa Khoramshahr huko kusini mwa Iran ulikombolewa na wapiganaji wa Kiislamu na kuondoka katika uvamizi wa majeshi ya Irak. Mji wa Khoramshahr uko katika mkoa wa Hozistan, kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Sadam Hussein kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Uvamizi huo dhidi ya mji wa Khoramshahr ulijiri mwanzoni mwa vita vya miaka minane vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa Sadam Hussein. Siku hii inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kwa ni siku ya mukawama na ushindi. Katika siku kama ya leo miaka 29 iliyopita nchi ya Eritrea iliyoko kaskazini mashariki mwa bara la Afrika ilijitenga na Ethiopia na kujitangazia uhuru. Mwaka 1936, Talia iliikalia kwa mabavu ardhi ya Eritrea iliyokuwa ikihesabiwa katika zama hizo kuwa sehemu ya ardhi ya Ethiopia. Mwaka 1953 Italia ilirejesha Eritrea kwa nchi ya Ethiopia. Hata hivyo, wananchi wengi wa nchi hiyo waliokuwa wakitaka uhuru walianzisha harakati za ukombozi dhidi ya serikali ya Ethiopia. Mwaka 1991 harakati ya ukombozi wa Eritrea ilisaidiana na wana mapinduzi wa Ethiopia na kuhitimisha utawala wa kidikteta wa mfalme Mengistu Haile Mariam na wakakubaliana kuainisha mustakabali wa Eritrea mwaka 1993 kupitia kura ya maoni. Washiriki wengi wa kura hiyo ya maoni walipiga kura ya kutaka Eritrea ijitawale. na miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, vikosi vya majeshi ya utawala dhalimu wa Israel vililazimika kuondoka kwa madhila katika eneo la kusini mwa Lebanon baada ya kulikalia kwa mabavu eneo hilo kwa muda wa miaka 22. Majeshi hayo yaliondoka baada ya kushindwa kukabiliana na mapambano ya wananchi wa kusini mwa Lebanon. Mwaka 1982 majeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel yalishambulia Lebanon na kusonga mbele hadi katika viunga vya mji mkuu wa nchi hiyo Beirut. Hata hivyo, kutokana na wananchi hao kuathirika na mafundisho ya kutokubali dhuluma hasa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Lebanon ilianzisha harakati ya mapambano ya Kiislamu dhidi ya majeshi vamizi ya utawala haramu wa Israel. Chama cha Hizbullah kilikuwa na nafasi muhimu na ya kuzingatiwa katika kukombolewa maeneo ya kusini mwa Lebanon kutoka kwenye makucha ya utawala haramu wa Israel. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 Ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB IR. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 68 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.