Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi nakuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu Anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha akhlaki katika Uislamu na pia mawaidha maalum. Kama kawaida, pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. <tune> Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa saba kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge asema mauaji ya shahidi Khodai yameweka wazi zaidi uoga na ushenzi wa utawala wa Kizayuni. IMF yatahadharisha kuwa hali ya uchumi wa dunia ni mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu vita vya pili vya dunia. Mbunge wa Libya asema mjumbe wa Marekani ni mtekelezaji; mjumbe wa Umoja wa Mataifa ni mtekelezaji wa siasa za Marekani. Na nchi nne wanachama wa Umoja wa Ulaya zataka fedha za Rasia zilizozuiliwa zitumike kuijenga upya Ukraine. Habari kamili Spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran amesema tukio la kigaidi la mauaji ya mlinzi wa haram Shahid Hasan Sayad Khudai kwa mara nyingine tena limeweka wazi zaidi sura iliyojaa woga na ukatili ya utawala wa kizayuni wa Israel, sambamba na kutoa mkono wa pongezi na pole kwa kuwa washahidi Hasan Sayad Khudai wa Imam wazama ajala llahu taala farajahu sharif, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, wananchi wa Iran, wapiganaji wa wenzake shahid Khudai pamoja na familia yake azizi, Muhammad Bakir Kalibafu amesema tukio la kigaidi la mauaji ya mlinzi wa haram shahid Hasan Sayad Khudai kwa mara nyingine tena limeweka wazi zaidi sura iliyojaa woga na ukatili ya utawala wa kizayuni. Ghalibaf ameongeza kuwa maadui wenye nyoyo zilizopofuka ambao wameshindwa kukabiliana na moyo wa subra mukawama na moyo wa kujitolea wa taifa la Iran wameamua kuchukua hatua wa za aina hiyo dhalili na zilizo nje ya vipimo vya kimataifa na kiutu, ambazo bila shaka hazitakuwa na faida yoyote kwao. Alkadhalika, amesistizia ulazima wa vyombo vya usalama na intelijensia kuchukua hatua za lazima za kuwatambua na kuwaadhibu waliohusika katika utekelezaji na walioamuru kutekelezwa hujuma hiyo ya kigaidi. Kanali Hassan Sayyad Khodai aliwa washahidi siku ya wa Jumapili kwa kupigwa risasi tano na mamluki magaidi wa uistikbari wa dunia katika mtaa wa mujahidina Islam hapa mjini Tehran. Mkurugenzi wa uendeshaji wa mfuko wa kimataifa wa fedha IMF ametoa indhari kuhusiana na kuongezeka mfumuko wa bei na kuzorota uchumi duniani kote. Kristalina Georgieva ametoa indhari hiyo katika hotuba hafla ya ufunguzi wa mkutano wa jukwaa la dunia la uchumi unaofanyika mjini Davos, Uswisi. Mkurugenzi huyo wa uendeshaji wa IMF ameeleza kuwa kutokana na janga la dunia nzima la virusi vya korona, vita vya Ukraine na mabadiliko ya tabia nchi, nchi za ulimwengu zimekumbwa na ughali wa bidhaa na uzorotaji wa uchumi ambao haujawahi kushuhudiwa. Georgieva ameongezea kusema kama ninavyonukuu, tangu wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia hadi sasa uchumi wa dunia uko kwenye hali mbaya zaidi na unakabiliwa na mazingira magumu. Mkuu huyo wa IMF ameeleza kuwa athari za kupanda kwa bei za bidhaa za chakula na nishati ni kubwa mno kwa familia, na akaongezea kwa kusema hali hii mbaya imesababisha matatizo mengi kwa nchi za ulimwengu wa tatu, hivyo zinahitaji kusaidiwa. Bi Kristalina Georgieva amezitaka nchi tajiri zipunguze vizuizi vya kibiashara na kuboresha mifumo ya kifedha ya nje ya mipaka yao ili kuzisaidia nchi dhaifu nazo zikuwe na kustawi kiuchumi. Muhammad Al Abani, mbunge wa bunge la wakilishi la Libya, amesema Stefane Williams, mjumbe maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya, ni mtekelezaji wa mipango na siasa za Marekani katika eneo. Bi Williams, ambaye hapo awali alikuwa kaimu mkuu wa ofisi ya uwakilishi ya Umoja wa Mataifa mjini Tripoli, Mnamo Januari 2020 aliteuliwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kuwa mwakilishi wake maalumu katika masuala ya Libya. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Al Abani amesema Williams anazingatia masilahi ya Washington ambayo ni tofauti kabisa na masilahi ya taifa la Libya. Muhammad Al Abani ameongeza kuwa mgogoro wa Libya hautapata ufumbuzi kwa njia inayopendekezwa na mjumbe huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya nchi hiyo. Pamoja na hayo, mbunge huyo amesisitiza kwa kusema, si kwamba wananchi wa Libya hawana uwezo wa kuupatia utatuzi mgogoro wa nchi yao, lakini uingiliaji wa maajinabia unaofanywa kupitia balozi zao zilizoko mjini Tripoli ndio unaokwamisha kupatikana ufumbuzi huo. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nchi nne wanachama wa Umoja wa Ulaya zinatazamiwa kuwasilisha rasmi katika umoja huo barua ya kutaka mali na fedha za Rusia zilizozuiliwa na EU zitumiwe kuijenga upya Ukraine baada ya kumalizika vita. Mwanzoni mwa mwezi huu wa Mei, Ukraine ilifanya makadirio ya karibu dola bilioni mia sita zinazohitajika kwa ajili ya kuijenga upya nchi hiyo, na kwa kuzingatia kuendelea kwa vita, inatazamiwa kuwa kiwango hicho kitakuwa kikubwa mno zaidi ya hicho. Shirika la habari la Irna limeripoti kuwa katika barua yao hiyo inayotazamiwa kuwasilishwa leo katika mkutano wa mawaziri wa fedha wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya, nchi nne za Lithuania, Slovakia, Estonia na Latvia zimeeleza kwamba sehemu kubwa ya gharama za kuikarabati na kuijenga upya a Ukraine, ikiwemo gharama ya fidia kwa waathirika wa mashambulio inapasa igharamiwe na Rusia. Barua hiyo aidha imeutaka umoja wa Ulaya ujiandaye kutekeleza vikwazo vingine vipya dhidi ya Mosco. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov amesema analitambua kuwa ni wizi pendekezo lililotolewa na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell la kuzuiliwa akiba ya fedha za kigeni za Rusia na kupatiwa Ukraine kwa ajili ya kusaidia gharama za kuijenga upya nchi hiyo. na China imetoa jibu kali dhidi ya uingiliaji wa waziwazi wazi wa Marekani katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Beijing imewaasa viongozi wa Washington wachunge kauli wanazotoa kuhusiana na Taiwan. Katika kile kinachoonekana kuwa ni uingiliaji wa masuala ya ndani ya China, rais Joe Biden wa Marekani, ambaye jana alikuwa ziarani nchini Japan, alitangaza waziwazi uungaji mkono wake kwa Taiwan na kutamka kwamba ikiwa China itaishambulia Taiwan, Marekani itaisaidia na kuiunga mkono kijeshi Taiwan. Akiwa mjini Tokyo, Biden aliongezea kwa kusema, sisi tumetoa ahadi kuhusiana na Taiwan. Utumiaji wowote wa, wa mabavu na ulazimishaji wa China dhidi ya Taiwan haufai na utachukuliwa kuwa ni kitu kisichokubalika. Kwa hatua zake China ina uathiri ukanda mzima na kitakachojiri ni hali sawa na iliyotokea Ukraine. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amejibu matamshi hayo ya rais wa Marekani kuhusiana na Taiwan kwa kusema kadhia ya Taiwan na Ukraine ziko tofauti kabisa na si sahihi kuzilinganisha hata kidogo. Zhao Lijian ameongezea kwa kusema, Taiwan ni sehemu ya ardhi ya China na sisi hatuiruhusu nchi yoyote iingilie masuala yetu ya ndani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amegusia pia kauli kali ya vitisho aliyotumia Joe Biden dhidi ya nchi yake na akasema Marekani inatambua kwamba China inao uwezo wa kulinda ardhi yake. Serikali ya Beijing imekuwa ikisisitiza kuwa kadhia ya Taiwan haina chochote cha kulinganishwa na kinachoendelea Ukraine, ikisisitiza kuwa kisiwa cha Taiwan ni sehemu ya ardhi kuu ya China. China imeshaionya Marekani mara kadhaa kwamba haitakuwa tayari kufanya maridhiano yoyote juu ya suala la Taiwan na itatoa jibu kali kwa chokochoko zozote zitakazofanywa kafazo, zita juu ya suala hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. unaofuata usasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho jibu la Pakistan kwa msimamo wa India kwamba Kashmir itaendelea kuwa sehemu ya ardhi yake. Mwakilishi wa Pakistan katika Umoja wa Mataifa amepinga msimamo uliotangazwa na India kwamba eneo la Kashmir halitatenganishwa na ardhi ya nchi hiyo, na akasisitiza kwa mara nyingine tena kuwa Jammu na Kashmir haijawahi na wala katu haitakuwa sehemu ya India, na New Delhi haina haki yoyote katika eneo hilo. Ni zaidi ya miongo saba sasa wingu la mgogoro wa eneo la Kashmir limegubika uhusiano wa India na Pakistan ambapo chanzo na chimbuko la mzozo na mvutano baina ya pande hizo mbili linarejea mwishoni mwa muongo wa elfu tisa mia na arobaini, wakati lilipoamuliwa suala la kuligawanya eneo la Barahindi. Maeneo ya Waislamu ya Jamo na Kashmir nayo yaliamuliwa kuwa sehemu ya Pakistan, lakini kutokana na umuhimu wa kistratejia wa eneo hilo pamoja na hali zake za kipekee za mvuto wa utalii Vikosi vya jeshi la India vikishirikiana na vya Uingereza vilitumia kisingizio cha ombi lililotolewa na maharaja wa zama hizo wa Jamu na Kashmir kulishambulia na kuiweka chini ya udhibiti wake sehemu muhimu ya eneo hilo. Pir Muhammad Mula Zahi, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, ana alitolea ufafanuzi suala hili kama ifuatavyo: kuhudhiwa sehemu kadhaa za Jamu na Kashmir na kukwamishwa mpango wa kugawanywa eneo la Bara Hindi ilikuwa ni njama ya Uingereza ambayo ilitaka tofauti na mivutano kati ya India na Pakistan juu ya Kashmir libaki kuwa jeraha bichi lisilo na dawa, ili nchi hizo mbili zisiweze kamwe kuwa na uhusiano mzuri kama mataifa mawili jirani. India na Pakistani zimeshapigana vita mara mbili kugombania umiliki wa eneo la Kashmir, na mnamo mwaka 1999 pia zilikaribia kutumbukia kwenye linda la vita, kwenye lindi la vita kamili katika miinuko ya Kargil na kupelekea kufanyika mapinduzi ya kijeshi nchini Pakistan yaliyomweka madarakani Jenerali Pervez Musharraf. Kuingia madarakani nchini India chama cha wahindu cha Bharatiya Janata BJP ambacho kinafuata sera za mielekeo ya kihindu inayolenga kuyafurahisha na kuyaridhisha makundi ya kihindu yenye chuki na misimamo ya kufurutu mpaka na kuendelezwa uungaji mkono wa makundi hayo kwa BJP, hatimaye mnamo mwezi Agosti 2019 kifungu cha 370 cha katiba ya India ambacho kilikuwa kimelipatia eneo la Jammu na Kashmir hadhi maalumu ya mamlaka ya ndani ya kujiendeshea mambo yake kilifutwa. Hatua iliyofikiwa hivi sasa ni ya India kudai kuwa eneo la Kashmir inalolikalia litabaki kuwa sehemu ya ardhi ya nchi hiyo, na Pakistan haina haki tena juu ya suala hilo. Hii ni katika hali ambayo si tu Pakistan inapinga dai hilo la India, lakini inaitakidi pia kwamba kulingana na azimio la Umoja wa Mataifa, Kashmir ni eneo linalogombaniwa na kwamba hatima yake inapasa iamuliwe ya na watu wenyewe wa eneo hilo. Khalid Rahman, mtaalamu wa masuala ya ukanda huu aliyeko Pakistani, anasema bila kutatuliwa mgogoro wa Kashmir, uhusiano wa India na Pakistan hautakuwa wa kawaida, na utumiaji mabavu unaofanywa na India kuhusiana na Kashmir si njia ya kuupatia ufumbuzi mgogoro huo, bali ni kuufanya uwe tata zaidi. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 29 ya kipindi cha ahlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia umuhimu wa kuchungwa haki za mke na mume katika ndoa na familia. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, katika mfumo wa sheria wa Uislamu, kama kuna kitu kinachotiliwa mkazo na kujionyesha kwa uwazi zaidi ni kuzingatiwa na kuchungwa haki za baina ya pande mbili. Mfano wake ni haki baina ya Mwenyezi Mungu na mwanadamu, waumini na mitume, umma na imamu wao, viongozi na raia, mhadhiri wa chuo kikuu na mwanachuo, mwalimu na mwanafunzi na kadhalika. Katika mwelekeo huo huo, kuna haki za baina ya pande mbili za mke na mume katika taasisi ya ndoa na familia ambazo nazo pia zimetiliwa mkazo na kupewa uzito mkubwa katika utamaduni wa sheria za Uislamu. Kitu muhimu zaidi kinachotoa msukumo wa kuheshimiwa haki hizo na kupatikana hakikisho la utekelezaji wake ndani ya taasisi ya kipekee ya familia ni uoni na mtazamo ambao inapasa uwepo kuhusiana na hadhi yenye thamani kubwa walionayo mwanamke na mwanamme katika Uislamu, ukiondoa tofauti kadhaa zilizopo kati ya mwanamke na mwanamme ambazo zimetokana na irada yenye hekima maalumu ya Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa wawili hao kwa mtazamo wa kuwa kwao binadamu wawili hao wana hadhi sawa na za pamoja, na wanaweza kutoa mchango katika nyuga zote za maisha yao. Ili kuliweka wazi zaidi suala hilo, tuisome kwa pamoja tarjumi ya aya ya 97 ya suratu Nahl ambayo inasema, mwenye kutenda mema mwanamume au mwanamke naye akawa ni muumini tutamhuisha maisha mema na tutawapa ujira wao kwa bora ya waliokuwa wakiyatenda. Kwa mujibu wa aya hii, Mwenyezi Mungu Mtukufu ameitaja imani na amali njema kuwa ndicho kipimo cha mtu kujaaliwa kuwa na maisha safi na mema na kulipwa malipo mema huko akhera. Na hakuna tofauti wala upendeleo wowote kwa mwanamke na mwanamme juu ya suala hilo na katika kuweka wazi zaidi na kutobakisha hata chembe ya utata, kwamba mwanamke na mwanamme watakuwa na malipo sawa kwake yeye, kwa amali yoyote njema watakayofanya, muumba wa ulimwengu anasisitiza kama ifuatavyo, katika sehemu ya aya ya 195 ya suratu Al Imran, hakika sipotezi malipo ya amali ya mfanyaji yoyote miongoni mwenu, akiwa mwanamume au mwanamke. Ukiachilia mbali tofauti za kimaumbile zilizopo baina ya mwanamke na mwanamme, endapo mtazamo huu ndio utakaotawala katika anga ya maisha ya ndoa na familia, hakuna shaka kuwa mfungamano na mshikamano madhubuti usioweza kuyumbishwa utakuwepo baina ya mke na mume, na wote wawili watashirikiana bega kwa bega kuchangia masuala yaoyote ya binafsi na ya kijamii. Kwa hakika, Kurani tukufu imeibainisha kwa sura ya kuvutia kabisa hali hiyo ya kushirikiana na kuwa bega kwa bega wawili hao, kama haoama isemavyo aya 35 ya Suratul Ahzab ya kwamba hakika Waislamu wanaume na Waislamu wanawake na waumini wanaume na waumini wanawake na watiifu wanaume na watiifu wanawake na wasemao kweli wanaume na wanawake na wanaosubiri wanaume na wanawake na wanyenyekevu wanaume na wanawake na watoao sadaka wanaume na wanawake na wanaofunga wanaume na wanawake na wanaojihifadhi tupu zao wanaume na wanawake na wanaomdhukuru Mwenyezi Mungu kwa wingi wanaume na wanawake, Mwenyezi Mungu amewaandalia msamaha na ujira mkubwa. Mbali na aya hii kubainisha sifa jumuishi na za ukamilifu za Waislamu wanaume na wanawake walio waumini wa kweli, inatupilia mbali pia aina zote za upendeleo wa kidhulma na udunishaji na hisia za ubinafsi na za taasubi za kujikweza na kujifanya bora zaidi wanaume iwe ni katika zama za ujahilia wa mwanzoni mwa Uislamu au za ujahilia mamboleo wa zama hizi zilizopo baina ya makabila na mataifa na zilizochangiwa na dini za kikoloni na zilizopotoshwa mafundisho yake ya asili, ambazo zinawanyima wanawake haki zao kutokana na fikra potofu na visingizio hewa na visivyo na msingi. Fikra na mitazamo hii inapingana na mfumo wa haki na sheria wa kiuadilifu wa dini tukufu ya Uislamu, ambao umeainisha kuwepo haki za pande mbili katika kila hali baina ya mke na mume. Miongoni mwa matokeo haribifu ya kuangalia mambo kwa jicho la upande mmoja tu wa mfumo dume ni kuendelea kutawala ndani ya nafsi za wanaume hulka ya ubwana wa kijahilia na ya kiburi, inayowapa fursa ya kuwabebesha wanawake matakwa yao yasiyo na mantiki yoyote. Hali ya kuwa endapo wanaume na wanawake watajua kwamba kuna haki kwa pande zote mbili baina yao na wakazichunga na kutekelezeana, hapo ndipo utamaduni wa kuheshimiana na kuenziana utatawala na kufutilia mbali kila aina ya udunishaji na udhalilishaji na hisia za kujikweza kwa lengo la kudhulumiana. Katika aya ya 13 ya Suratul Hujurat, Qurani Tukufu inapinga na kufuta kila aina ya upendeleo na kujikweza kusio na msingi kuna kutokana na taasubi na ukereketwa wa kibubusa inaposema: enyi watu, hakika sisi tumekuumbeni kutokana na mwanamme mmoja na mwanamke mmoja, na tumekujaalieni kuwa ni mataifa na makabila, ili mjuane. Hakika aliye mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliyemcha Mungu zaidi katika nyinyi Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua mwenye habari. Taathira nyingine chanya ya mtazamo huu wa kitauhidi na kiutu ni kujenga utamaduni wa umoja na kuwa kitu kimoja ndani ya taasisi ya familia, kufuta dhana ya mimi na asiyekuwa mimi baina ya mume na mke na kupatikana umoja katika fikra na matendo baina ya wawili hao. Lakini mbali ya hayo, wakati linapofanyiwa kazi suala la haki kwa pande zote mbili na utamaduni na desturi ya kuenziana na kuheshimiana ikachukua nafasi ya tabia na mtazamo wa kudharauliana, athari yake ambayo ni ya msingi hushuhudiwa pia katika adabu za uzungumzaji na mwenendo wa mke na mume. Kila hali hiyo inapostawi zaidi ndani ya ndoa husaidia kuimarisha na kuidumisha taasisi hiyo. Na kinyume chake, ikiwa hulka ya kujikweza na kujipa ubwana itatawala baina ya mke na mume, matokeo yake yatakuwa ni kukoseana adabu ndani ya familia, katika maneno na vitendo, watu kuacha kuheshimiana, kuvukiana mipaka na kuvunjiana heshima. Mafungamano ya kidhahiri na ya ndani ya nafsi hulegalega na baada ya muda ndoa huvunjika na familia kusambaratika. Hivi ndivyo inavyokuwa wakati mwingine, neno moja tu chafu lisilofaa kusemwa au kitendo kimoja tu kibaya kisichofaa kufanywa huiumiza na kuitesa roho na akili ya mtu, kikayafuta mahaba na mapenzi baina ya mke na mume na kuibua chuki na uadui kati yao. Kwa hiyo kuchunga haki za pande mbili katika nyuga na nyanja zote, hususan ndani ya taasisi ya ndoa na familia, ni msingi wa kimantiki na wa hekima unaopewa uzito mkubwa katika mfumo wa sheria wa Uislamu na una uwezo wa kudhamini kwa hali zote kudumu kwa taasisi hiyo muhimu zaidi na ya msingi katika maisha ya wanadamu. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 29 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 30 ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa ya leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la kila wiki la Jamhuri ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari: "Ifumuliwe" ni idara ya uvuvi ambayo, kwa mujibu wa wadau, imeoza. Wamesema kuna mtandao wa mapapa wanaofadhili uvuvi haramu. Wamemwomba waziri Mashimba Ndaki aifumue idara nzima, na yeye mwenyewe ametangaza vita na operesheni maalum imeanza. Gazeti hilo lina habari nyingine inayomnukuu waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia ya habari, Nape Nnauye akisema sheria ya habari inabadilishwa mwaka huu. Mawaziri vinara wa uongo hawa hapa, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Raia Mwema. Kichwa kingine cha habari kilichopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo kina anwani mwanzo mpya. Dondoo za habari hiyo zinasema CCM Chadema za taka subira, maridhiano, Mnyika tumeingia mazungumzo kwa tahadhari. Raia Mwema aidha limeandika Jaji Mutungi apopolewa, adaiwa anamhujumu rais. Jamvi la habari limechangamkia pia habari ya mazungumzo ya CCM na Chadema kwa kuandika CCM Chadema vya watuliza wanachama. Dondoo za habari hiyo zinasema vyawataka kuwa na subira wakati mazungumzo baina yao yanaendelea. CCM yasema Rais Samia ameonyesha dhamira ya dhati ya kuwa na maridhiano ya kitaifa, lengo ni kujenga nchi yenye umoja, mshikamano na maendeleo ya wote vichwa vingine vya habari katika gazeti hilo vinasema ACT Wazalendo yatoa mapendekezo sita katiba mpya, na rais Samia anza ziara ya kikazi siku tatu Ghana. Habari Leo limegusia ziara hiyo ya rais Samia Ghana kwa kuandika, rais Samia yuko Ghana kupewa tuzo. Aidha lina habari yenye anwani Chadema ya goma kutoa maoni kikosi kazi cha Samia. Nipashe kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno Chadema ya omba usalama kinalisu. Aidha lina picha inayomwonyesha mbunge wa Mbulu vijijini Flatei Masai akipiga sarakasi ya kubiringitia ndani ya ukumbi wa bunge jana, ili kufikisha ujumbe kwa serikali kuhusu hoja yake wakati akichangia ya bajeti ya wizara ya ujenzi na uchukuzi hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la Nation limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Raila azindua timu kabambe ya kampeni. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika mawaziri, magavana na wabunge wanaongoza timu kumi na sita zitakazoshughulikia kampeni za urais za Odinga nchini kote zikilenga maeneo kumi na sita ya Kenya nzima. Wiper yaamua kumrejesha Kalonzo Azimio, ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa uzito maalum na Nation. Habari hiyo ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza na Taifa Leo kwa anwani Kalonzo mbioni kurudi Azimio. Nikiligeukia tena Nation, toleo lake la mtandaoni limeipa kipaumbele maalum habari yenye kichwa cha maneno IEBC ya wafelisha wawaniaji 11 wa urais katika kinyang'anyiro hicho. Miongoni mwao ni Musalia Mudavadi na Justin Muturi. Habari nyingine katika toleo hilo la mtandaoni la Nation inasema mahakama leo itatoa uamuzi katika kesi zinazomkwamisha gavana wa zamani wa Nairobi Mike Saunko kugombea katika uchaguzi. Aligeukia sasa gazeti la Standard ambalo nalopia kama Taifa Leo limevutiwa na habari ya wito wa timu ya kiongozi wa Waipa Kalonzo Musyoka kumtaka kiongozi wa huyo afikirie kurudi kwenye muungano wa Azimio. Hata hivyo kwa mujibu wa Standard, kambi hiyo ya Kalonzo inataka kuwepo na makubaliano makuu katika Azimio yatakayokihusisha ya chama chao hicho cha Wiper. Gazeti hilo lina habari ya uchambuzi pia inayosema akthari ya wagombea binafsi wa urais watajengua kwenye kinyang'anyiro na kutaja sababu za kufanya hivyo. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la Monitor umepambwa na picha za kina na dada watatu miongoni mwa waliohitimu kozi zao za shahada za chuo kikuu, zikibeba kichwa cha habari, nguvu ya wanawake. Kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka, polisi kuchunguza uhitimu katika Makerere. Gazeti la Vision limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Museveni awapa hakikisho waalimu kuhusu nyongeza ya mishahara. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno, mchungaji wa Mitiana atoweka na wafuasi. Likifafanua zaidi, Vision limeandika kufuatia kutoweka watu kadhaa katika wilaya ya Mitiana, polisi imeanzisha uchunguzi wa suala hilo baada ya mchungaji mmoja kuhusishwa na utowekaji wa watu hao hapo jana, wakiwemo watu saba kutoka familia moja. Mapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran na karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Abdulghani Khatibu waqumu hapa nchini Iran. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. Qala ta'ala, ya nisa an-nabiyy lastunna ka ahadin minan nisa in ittaqaytunna fala takhla'na bil qawl fayatma'a alladhi fi qalbihi maradun, wa qulna qawlan ma'rufa amanna billah la hawla wa la quwwata illa billahil aliyil azim. Tumekutana tena katika kipindi chengine cha msururu wa mazungumzo yetu ya mafunzo tunayoyapata ya ya safina au ya jahazi la nabillahi Nuh alaihi salam. Katika aya niliyotangulia kuisoma, ipo katika Suratul Ahzab aya ya 32. Kwa sababu tupo katika mafunzo ya safina ya nabillahi Nuh alaihi salam, tunataka kuiangalia hii aya ina mafungamano gani na kisa kama hiki. Hii aya inasema hivi, yani saa nabii, enyi wake za mtume Muhammad lastunna ka ahadi min nisa, nyinyi siyo kama wake wengine. Lakini inittaqaitunna wakati mutakapokuwa ni wenye kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hapa ni kama tulivyosema, kwa kuwa mtoto nabillahi nuh alayhi salam alikataa kuingia, mbali ya yeye kukataa yeye pia akakataliwa. Nabillahi nuh aliposema kwa kuwa huyu ni mtoto wangu, jawabu lilikuja innahu amalun ghairu salih kwa kuwa yeye ni amali isiyokuwa mzuri hastahiki kuingia katika jahazi na kuingia katika safina kama hiyo. Kwa hiyo tuangalie ndani ya Qurani kuna aya kadhaa zinatupa natija kamili kuonyesha kwa kuwa mahusiano ya mtume na wale wafuasi wake ni mahusiano ya imani, ni mahusiano ya uchamungu, Sio mahusiano ya nasaba na damu. Mahusiano ya damu na nasaba yapo na fadhila zake zipo, lakini sio zile fadhila zitakazomfanya mtu aokoke na adhabu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, iwapo yeye atakuwa ni mtu muovu. Muovu ni muovu, na atabeba ule uovu wake, si kwa maana yeye ni nasaba ya mtume basi kwa kuwa mimi nimetokana na mtume, mimi ni mjukuu wa mtume, mimi ni sharifu, mimi ni sayid, mimi nimetokana na shekhe fulani, nimetokana na wasii fulani au imamu fulani, basi yale mazuri yao yataniokoa mimi na moto wa jahannam. La, hiki sio kipimo. Kipimo cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kile kipimo ambacho kitamwingiza mtu katika jahazi na safina kama hii ni kipimo cha imani ni kipimo cha ucha Mungu Subhanahu wa Taala. Na ndipo hapa tuangalie baadhi ya wafasiri wa Qurani wanatuambia nini kuhusu aya kama hii. Tuangalie Alwahidi, huyu ni katika e, mufasirina wa zamani, ambayo alikuwa ni katika karne ya tano. Katika tafsiri yake anasema hivi atafsir At lwasit, anasema initakaitunna llah washarata alaihinna taqwa bayanan anna fadhilatahunna innama takunu bitakwa la bittisalihinna binabii sallallahu alayhi wa sallam hakuna wa alihi. Kwa hiyo anasema hawa wake za mtume, inawaambia kwa kuwa nyinyi sawasawa ni wake za mtume, mafungamano yenu na mtume ya uke na ume upo, lakini hii hakuna fadhila ndani yake. Kwa kuwa ninyi ni wake za mtume basi kuna fadhila ya ziada Kualiko wanawake wengine, hapana. Kwa sababu ndani ya Qur'ani, sisi tuangalie, kuna wanawake waliokuwa ni wanawake wa waume wa waovu, lakini walipigiwa mfano wakawa ni mfano. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatwambia ni mfano kwa waumini, kama na Asia, kupambana na ule uovu wa Firauni. Mpaka mwanamke kama huyu ndani ya Qur'ani akawa ni mfano, anapigiwa waumini ambaye alikuwa chini ya mtu mwovu, lakini nana kama huyu akaweza kuwa ni mafunzo. Fadhila hamsini na saba, na ndipo tutapata, kuna yule mshairi anayesema kumwambia mtoto kwa kuwa, unapotaka kujifadhilisha, usiseme kwa kuwa baba yangu au babu yangu au familia yangu ni watu watukufu, lala ina lfata man yakulu ha anadha laisa lfata man yakulu kana abi, unapotaka kujifaharisha kwa kuwa wewe ni msomi, wewe ni mcha Mungu, ni lazima ujithibitishe kivitendo sawa. Familia yako ikiwa ni mzuri sawa, ni kitu kizuri, lakini uzuri huu haukunufaishi wewe. Wewe yale mabaya yako ndo utakayoyabeba, na utakuwa ni mzigo ambao utakaokulemea katika safari yako mrefu ya kwenda kukutana na mola wako subhanahu wataala. Na ndipo hapa Alwahidi anatwambia kwa kuwa waliambiwa initakaituna, hapa kuna sharti. Hii sharti linawambia kwa kuwa nyinyi ile fadhila yenu au zile fadhila mulizo nazo si fadhila za kuwa nyinyi ni mume ni wake za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali. fadhila mulizo nazo ni zile fadhila ambazo nyinyi mkiwa mutakuwa ni wacha Mungu basi ndo mutakuwa na fadhila, lakini nyinyi mutakapokuwa si wacha Mungu basi, katika safina kama hii, katika jahazi kama hili, hamutoingia. Kwa sababu hili ni jahazi linalowaingiza waumini, sio wale watu ambao wana mafungamano ya damu au ya nasaba. Kwa sababu mafungamano ya damu ya Nuh alayhisalam, ndipo nikasema Qur'ani si kitabu cha visa. Qurani ni kitabu ambacho kimekuja kutuletea mfumo wa maisha utatufikisha katika ufuo salama, ule ufuo wa rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na ndio pia tumwangalie Al-Allama Tahrani katika tafsiri yake anasema fa sahibu ta'a aula bin nabi sallallahu alayhi wa alihi min sahibil qaraba. Asema, yule mtiifu, yule mtu mwema aula binnabii kwa sababu wewe usije kujifaharisha ukanambia mimi kwa kuwa mimi ni sharifu au mimi ni saidi nimetokana na Mtume. Ndipo mara nyingine ndugu zangu, inabidi tuwe makini. Kuna visa tunatolewa na mashehe, hivi visa mara nyingine vinatutoa katika mfumo wa maisha tunayotakiwa kuishi na Uislamu. Uislamu hautwambii kwa kuwa madamu wewe ni nasaba ya Mtume basi ni kubusu mkono hata ukiwa mchafu. Hapana, visa kama hivi tukija kutolewa ni lazima sisi tuonyeshe kokwa, hivi ni visa vya uzushi, havina ukweli. Yeye ikiwa ni mwovu, ni mchafu, sawa, mimi sitomkejeli, sitomdharau, sito mdharau, sitomwonyesha ubaya, lakini yeye atabaki kwa kuwa ametokana na familia ya Mtume, lakini haingii katika jahazi na safina la Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalih. Yeye ni mtu atakayetolewa kama alivyotolewa mtoto nabillahi Nuh alaihi salam. Amali yako, matendo yako, yale utakayoyafanya ndiyo yatakayokufungamanisha na familia kama ile ikiwa ni mzuri basi utaingia katika uzuri kama ule, na ukiwa ni mbaya basi huwezi ukaingia katika uzuri kama ule, kwa sababu wewe hustahiki kabisa kuingia katika safina kama lile. Na ndio maana alalama taharani akawa anatwambia yule sahibu taa aula bin nabii sallallahu alayhi wa ali, yule mcha Mungu, yule anayefanya mambo mazuri, yule aliyekubali ujumbe wa Mtume na akaufuata yeye ndiyo bora zaidi na ndo anastahiki zaidi kujifungamanisha na Mtume sallallahu alaihi waalihi. Sio wewe mtu mchafu na mbaya, ukaja ukajinasibisha na Mtume na kujifaharisha kwa sababu damu yako na nasaba yako imetokana na Mtume. Kama nilivyotangulia kusema, sitaki kukanusha mafungamano ya damu na nasaba. Haya mafungamano yapo yapo kwa sababu ni mtoto, ni mjukuu, lakini haya siyo mafungamano, siyo mahusiano yale yatakayomuokoa binadamu na adhabu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Na ndipo anaendelea kusema, anasema kama wa anna lqariba lasi aghrabu min algharibi lasi. Na ndipo hapa akaja akasema ni kama yule mtu mchafu ambaye yeye ni karibu na nasaba ya mtume sallallahu alaihi wa ali madamu ni mchafu, basi yeye atakuwa mbali zaidi kuliko yule mchafu ambaye yeye hana nasaba na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali. Kwa sababu wewe uta, unafanya uchafu kama ule kisha unataka kujinasibisha na mtume la. Nasaba ya mtume sallallahu alaihi wa ali ni nasaba tahara, nasaba takatifu nasaba safi, nasaba ambayo wale watu wema ndio wanaojifungamanisha na ndio wenye uhusiano na nasaba kama hii. Hawa wote watu wema ndio watakuwa katika nasaba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali, na ndipo hapa Alalama Tahrani akamalizia ye kwa hii aya ndo akasema wa kama qala llahu fi nisai nabii ya nisaa nabiyi lastunna ka ahadin min annisai in ittaqaitun wa inaha dhabitatun thabita ala madari zamani risali ana lasla fi laulawiya ijabiya wa salbiya hiya taa thumma taziduha lqaraba bidarajatiha darajat am darakat. Kwa maana kwanza, mafungamano kipimo na mizani ya kisawasawa inayotufungamanisha sisi na wale watu wema ni mizani ya utiifu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hiyo mahusiano ya Mtume na ile familia yake si mahusiano ya damu peke yake bali ni mahusiano ya imani na mambo mazuri. wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 22 Shawal mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 24 Mei mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 292 iliyopita, aliaga dunia Muhammad Hussein Khatunabadi, aliyekuwa alimu na msomi mkubwa wa Kiirani. Alikuwa hodari katika taaluma za fiqhi, fasihi na elimu ya hadithi, na alikusanya na kuandika hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo wa Kiislamu ni Alwah Assamawiya. Miaka 40 iliyopita katika siku kama hii ya leo mji wa Khoramshahr huko kusini mwa Iran ulikombolewa na wapiganaji wa Kiislamu na kuondoka katika uvamizi wa majeshi ya Iraq. Mji wa Khoramshahr uko katika mkoa wa Khuzestan, kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Saddam Hussein kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Uvamizi huo dhidi ya mji wa Khoramshahr ulijiri mwanzoni mwa vita vya miaka minane vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa Saddam Hussein. Siku hii inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kuwa ni siku ya mukawama na ushindi. Katika siku kama ya leo miaka 29 iliyopita nchi ya Eritrea iliyoko kaskazini mashariki mwa bara la Afrika ilijitenga na Ethiopia na kujitangazia uhuru. Mwaka 1936 Talia iliikalia kwa mabavu ardhi ya Eritrea iliyokuwa ikihesabiwa katika zama hizo kuwa sehemu ya ardhi ya Ethiopia. Mwaka 1953 Italia ilirejesha Eritrea kwa nchi ya Ethiopia. Hata hivyo, wananchi wengi wa nchi hiyo waliokuwa wakitaka uhuru walianzisha harakati za ukombozi dhidi ya serikali ya Ethiopia. Mwaka 1991 harakati ya ukombozi wa Eritrea ilisaidiana na wana mapinduzi wa Ethiopia na kuhitimisha utawala wa kidikteta wa Mfalme Mengistu Haile Mariam, na wakakubaliana kuainisha mustakabali wa Eritrea mwaka 1993 kupitia kura ya maoni. Washiriki wengi wa kura hiyo ya maoni walipiga kura ya kutaka Eritrea ijitawale. na miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, vikosi vya majeshi ya utawala dhalimu wa Israel vililazimika kuondoka kwa madhila katika eneo la kusini mwa Lebanon baada ya kulikalia kwa mabavu eneo hilo kwa muda wa miaka 22. Majeshi hayo yaliondoka baada ya kushindwa kukabiliana na mapambano ya wananchi wa kusini mwa Lebanon. Mwaka 1982, majeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel yalishambulia Lebanon na kusonga mbele hadi katika viunga vya mji mkuu wa nchi hiyo Beirut. Hata hivyo, kutokana na wananchi hao kuathirika na mafundisho ya kutokubali dhuluma hasa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Lebanon ilianzisha harakati ya mapambano ya Kiislamu dhidi ya majeshi vamizi ya utawala haramu wa Israel. Chama cha Hizbullah kilikuwa na nafasi muhimu na ya kuzingatiwa katika kukombolewa maeneo ya kusini mwa Lebanon kutoka kwenye makucha ya utawala haramu wa Israel. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, Muhammad Bakir Kalibaf amesema tukio la kigaidi la mauaji ya mlinzi wa haram shahida Hassan Sayyad Khodai kwa mara nyingine tena limeweka wazi zaidi sura iliyojaa woga na ukatili ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Mkurugenzi wa uendeshaji wa mfuko wa fedha wa kimataifa IMF Kristalina Georgieva ametoa indhari kuhusiana na kuongezeka mfumuko wa bei na kuzorota uchumi duniani kote. Kristalina Georgieva ametoa indhari hiyo katika hotuba hafla ya ufunguzi wa mkutano wa jukwaa la dunia la uchumi unaofanyika mjini Davos, Uswisi. Muhammad al Abani, mbunge wa bunge la wawakilishi la Libya, amesema Stefani Williams, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya, ni mtekelezaji wa mipango na siasa za Marekani katika eneo. China imetoa jibu kali dhidi ya uingiliaji wa wazi wazi wa Marekani katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Beijing imewaasa viongozi wa Washington wachunge kauli wanazotoa kuhusiana na Taiwan na nchi nne wanachama wa umoja wa ulaya EU zinatazamiwa kuwasilisha rasmi katika umoja huo barua ya kutaka mali na fedha za Rasia zilizozuiliwa na Umoja wa Ulaya zitumiwe kuijenga upya Ukraine baada ya kumalizika vita. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa, wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Ninaitwa Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini. <mulia>