Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-balad, aya ya kwanza mpaka ya kumi na mbili. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. La mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pars today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumane tarehe 23 mfungo mosi Shawal 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 24 Mei 2022 miladia. Kwa asubuhi hii tumekuandalieni taarifa habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa, kipindi cha akhlaki katika Uislamu, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, mawaidha maalum na makala ya leo katika historia na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za afrika mashariki. Hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. rais raisi asema uhusiano mzuri wa iran na oman utaongeza ushirikiano wa kikanda chama cha anahdha chapinga uamuzi wa, wa rais wa tunisia wa kutangaza bodi ya katiba mpya iran na afrika kusini zatilia mkazo wajibu wa kustawishwa uhusiano baina yao Waziri mkuu wa zamani wa Pakistan aitisha maandamano ya amani dhidi ya serikali. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema misimamo ya Iran na Oman katika masuala mengi inakaribiana sana, na akaongeza kuwa uhusiano mzuri wa nchi hizo mbili utaongeza ushirikiano wa kikanda. Ayatullah Sayid Ibrahim Raisi amesema hayo alfajiri ya kuamkia leo alipowasili hapa mjini Tehran akitokea Oman ambako aliongoza ujumbe wa ngazi za juu katika ziara siku moja aliyofanya kwa mwaliko wa Sultan Haitham bin Tarik Alsaidi wa nchi hiyo. Kukutana na kuzungumza na sultani wa Oman, naibu waziri mkuu, wafanya biashara na wadau wa kiuchumi pamoja na Wairan wanaoishi Oman zilikuwa miongoni mwa ratiba za ziara hiyo ya Rais Raisi. Katika ziara hiyo, maafisa wa pande mbili za Tehran na Maskat walisaini hati kumi na mbili za ushirikiano katika nyuga za nishati, siasa, uchukuzi na usafirishaji, mashirikiano ya kidiplomasia, mahusiano ya kibiashara, kiuchumi na kielimu, hifadhi ya mazingira na michezo. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, akizungumza na waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa Mehrabad mara baada ya kuwasili nchini, rais Raisi amebainisha kuwa katika vikao alivyofanya jana Jumatatu na viongozi wa ngazi za juu wa Oman imesisitizwa kuwa kuna ulazima wa nchi mbili kushirikiana kimataifa na kwamba misimamo ya nchi mbili katika masuala mengi inalingana na kukaribiana sana. Sayid Ibrahim Raisi ameendelea kueleza kwamba katika kikao na wadau wa kiuchumi, biashara na masoko wa nchi mbili yalijadiliwa matatizo ya wadau hao katika masuala ya biashara, uhamishaji fedha na masuala ya kifedha, kibenki na forodha, mbele ya waziri wa viwanda, madini na biashara wa Iran na waziri wa biashara wa Oman, na kwamba karibuni hivi vizuizi vilivyopo vitaondolewa ili kufungua njia kwa biashara na shughuli za kiuchumi. Rais wa Iran amefafanua pia kuwa wafanya biashara wa Oman na pia wa Iran wana uelewa mdogo kuhusu uwezo na fursa zilizopo katika nchi mbili. Kwa hivyo, imeonekana kuna haja ya kuanzishwa ofisi ya kibiashara ya Iran nchini Oman, na ikaamuliwa kwamba ofisi hiyo ianzishwe haraka iwezekanavyo ili kuwatambulisha wadau wa kiuchumi uwezo na fursa zinazopatikana katika nchi hizi mbili wakati huo huo, mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Oman wamefanya mazungumzo ya wa pamoja mjini Maskat na kutilia mkazo wajibu wa kuimarishwa zaidi na zaidi uhusiano wa nchi hizi mbili. Ndugu Hussein Amir Abdullahian na waziri mwenzake wa Oman Sayid Badr bin Hamad Al Busaidi wamejadiliana pia masuala ya kieneo na kimataifa na njia za kuimarisha kadiri inavyowezekana uhusiano wa pande mbili. Chama kikuu cha upinzani nchini Tunisia cha Ennahda kimepinga vikali uamuzi wa, wa rais Kais Saidi wa kuunda kamati ya ushauri kwa ajili ya kutunga katiba mpya na kusema kwamba kinapinga kushirikishwa kwenye uvunjaji huo wa katiba ya wananchi. Siku ya Ijumaa, Rais Said alimteua profesa wa sheria Saduk Belaid kuongoza kamati ya ushauri ya kutunga katiba mpya. Kamati hiyo inatakiwa kukabidhi ripoti yake tarehe ishirini mwezi ujao wa Juni. Chama cha Anahdha kimekataa kushirikishwa kwenye kamati hiyo. Chama hicho cha Kiislamu pamoja na vyama vingine vimetangaza kujitoa kwenye mchakato huu ambao vimeuita ni wa uvunjaji wa wazi na mkubwa kabisa wa utawala wa katiba. Marekebisho makubwa ya katiba ya mwaka elfu mbili na kumi na nne yalishirikisha pande zote nchini Tunisia, kuanzia vyama vya siasa, asasi za kiraia mpaka vyama vya ushirika. Hata hivyo, hivi sasa rais Saidi ameamua kuvunja katiba hiyo na anadai kuwa yeyote anayepinga uamuzi wake huo anapaswa apigwe marufuku kushiriki katika mjadala kuhusu mustakbali wa Tunisia. Kabla ya hapo, vyama vya upinzani nchini humo vilikuwa vimeapa kuwa vitaendelea kusimama kidete kupinga vikali uamuzi wa, wa rais Kais Said. Muungano huo wa vyama vya upinzani umesisitiza kuwa katu haukubaliani na maamuzi yaliyochukuliwa na Kais Said, likiwemo tangazo lake la kuitisha kura ya maoni ya katiba au kile kinachoelezwa na rais huyo kama mageuzi ya kimsingi ya kisiasa. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala ya kisiasa ametilia mkazo wajibu wa kuimarishwa ushirikiano baina ya nchi yake na Afrika ya Kusini, na kusisitiza kuwa kutiwa nguvu ushirikiano baina ya Tehran na Pretoria ni jambo la dharura sana kwa ajili ya kupambana na fikra potofu ya kila nchi kujikumbizia mambo yake, mambo yote upande wake. Ali Bakhri Kani amesema hayo wakati alipoonana na Bikandith Mashego Dlamini naibu waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini hapa mjini Tehran na kuongeza kuwa nafasi muhimu ya Afrika Kusini katika masuala ya kieneo na kimataifa haihatarishi manufaa ya taifa lolote linalonyongeshwa. Amesema ushirikiano wa nchi hizi mbili umesimama juu ya msingi wa siasa za kuleta utulivu, usalama, amani na uadilifu kieneo na kimataifa. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran vilevile vile amesema ushirikiano wa Iran na Afrika Kusini haupaswi kuishia kwenye kudhamini mahitaji ya muda mfupi tu, bali unapaswa uwe na mikakati ya muda mrefu na uguse sekta zote. Kwa upande wake naibu waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Candith Mashego Dlamini amegusia jinsi janga la Uviko 19 yaani korona lilivyoziathiri vibaya nchi za dunia katika kipindi cha miaka miwili iliyopita na namna walimwengu walivyozidi kuona ukosefu mkubwa wa uadilifu katika mahusiano ya kimataifa, na akaongeza kuwa kuna udharura wa kutiwa kasi uhusiano wa Teheran na Pretoria katika nyuga mpya hususan ushirikiano wa kiuchumi, kisiasa na kimataifa na Imran Khan, waziri mkuu wa zamani wa Pakistan, ametangaza kuitisha maandamano ya amani dhidi ya serikali ya Islamabad. Imran Khan, ambaye aliondolewa madarakani hivi karibuni na bunge la Pakistan, amesema ataongoza maandamano ya amani dhidi ya serikali kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Islamabad wiki hii kwa shabaha ya kushinikiza madai yake ya kuitishwa uchaguzi mpya. Imran Khan amewataka wafuasi wa chama chake cha Pakistan Tahariki Insafu PTI na wananchi wa Pakistani kwa ujumla kufika mjini Islamabad ili kujiunga na mkutano wake unaoanza kesho Jumatano, akisema mkutano huo hatimaye utageuka kuwa maandamano ya kupinga na kuendelea kushinikiza matakwa yake yatekelezwe. Imran Khan, bingwa wa zamani wa mchezo wa kriketi, alivuliwa wadhifa wa waziri mkuu na bunge la Pakistan mwezi uliopita wa Aprili, baada ya kupigiwa kura ya kutokuwa na imani naye na kupelekea kuundwa serikali mpya nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata u sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi usubu ya leo utahusu jibu la Pakistan kwa msimamo wa India kwamba Kashmir itaendelea kuwa sehemu ya ardhi yake. Mwakilishi wa Pakistan katika Umoja wa Mataifa amepinga msimamo uliotangazwa na India kwamba eneo la Kashmir halitatenganishwa na ardhi ya nchi hiyo, na akasisitiza kwa mara nyingine tena kuwa Jammu na Kashmir haijawahi na wala katu haitakuwa sehemu ya India, na New Delhi haina haki yoyote katika eneo hilo. Ni zaidi ya miongo saba sasa, wingu la mgogoro wa eneo la Kashmir limegubika uhusiano wa India na Pakistan ambapo chanzo na chimbuko la mzozo na mvutano baina ya pande hizo mbili linarejea mwishoni mwa muongo wa 1940 wakati lilipoamuliwa suala la kuligawanya eneo la bara Hindi. Maeneo ya Waislamu ya Jamu na Kashmir nayo yaliamuliwa kuwa sehemu ya Pakistan, lakini kutokana na umuhimu wa kistratejia wa eneo hilo pamoja na hali zake za kipekee za mvuto wa utalii vikosi vya jeshi la India vikishirikiana na vya Uingereza vilitumia kisingizio cha ombi lililotolewa na Maharaja wa zama hizo wa Jamu na Kashmir kulishambulia na kuiweka chini ya udhibiti wake sehemu muhimu ya eneo hilo. Pir Muhammad Mulla Zahi, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, ana alitolea ufafanuzi suala hili kama ifuatavyo: Kuhudhiwa sehemu kadhaa za Jammu na Kashmir na kukwamishwa mpango wa kugawanywa eneo la Bara Hindi ilikuwa ni njama ya Uingereza ambayo ilitaka tofauti na mivutano kati ya India na Pakistan juu ya Kashmir libaki kuwa jeraha bichi lisilo na dawa ili nchi hizo mbili zisiweze kamwe kuwa na uhusiano mzuri kama mataifa mawili jirani. India na Pakistan zimeshapigana vita mara mbili kugombania umiliki wa eneo la Kashmir, na mnamo mwaka 1999 pia zilikaribia kutumbukia kwenye lindi la vita kamili katika miinuko ya Kargil na kupelekea kufanyika mapinduzi ya kijeshi nchini Pakistan yaliyomweka madarakani Jenerali Pervez Musharraf. Kuingia madarakani nchini India, chama cha Wahindu cha Bharatiya Janata PBJP ambacho kinafuata sera za mielekeo ya kihindu inayolenga kuyafurahisha na kuyaridhisha makundi ya Kihindu yenye chuki na misimamo ya kufurutu mpaka na kuendelezwa uungaji mkono wa makundi hayo kwa BJP. Hatimaye, mnamo mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na tisa kifungu cha 370 cha katiba ya India ambacho kilikuwa kimelipatia eneo la Jamu na Kashmir hadhi maalumu ya mamlaka ya ndani ya kujiendeshea mambo yake kilifutwa, na hatua iliyofikiwa hivi sasa ni ya India kudai kuwa eneo la Kashmir inalolikalia litabaki kuwa sehemu ya ardhi ya nchi hiyo, na Pakistan haina haki tena juu ya suala hilo. Hii ni katika hali ambayo si tu Pakistan inapinga dai hilo la India, lakini inaitakidi pia kwamba kulingana na azimio la Umoja wa Mataifa, Kashmir ni eneo linalogombaniwa na kwamba hatima yake inapasa iamuliwe na watu wenyewe wa eneo hilo. Khalid Rahman, mtaalamu wa masuala ya ukanda huu aliyeko Pakistani, anasema bila kutatuliwa mgogoro wa Kashmir, uhusiano wa India na Pakistan hautakuwa wa kawaida, na utumiaji mabavu unaofanywa na India kuhusiana na Kashmir si njia ya kuupatia ufumbuzi mgogoro huo, bali ni kuufanya uwe tata zaidi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 29 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia umuhimu wa kuchungwa haki za mke na mume katika ndoa na familia. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, katika mfumo wa sheria wa Uislamu, kama kuna kitu kinachotiliwa mkazo na kujionyesha kwa uwazi zaidi ni kuzingatiwa na kuchungwa haki za baina ya pande mbili. Mfano wake ni haki baina ya Mwenyezi Mungu na mwanadamu, waumini na mitume, umma na imamu wao, viongozi na raia, mhadhiri wa chuo kikuu na mwanachuo, mwalimu na mwanafunzi, na kadhalika. Katika mwelekeo huo huo, kuna haki za baina ya pande mbili za mke na mume katika taasisi ya ndoa na familia, ambazo nazo pia zimetiliwa mkazo na kupewa uzito mkubwa katika utamaduni wa sheria za Uislamu. Kitu muhimu zaidi kinachotoa msukumo wa kuheshimiwa haki hizo na kupatikana hakikisho la utekelezaji wake ndani ya taasisi ya kipekee ya familia ni uoni na mtazamo ambao inapasa uwepo kuhusiana na hadhi yenye thamani kubwa walio nayo mwanamke na mwanamme katika Uislamu, ukiondoa tofauti kadhaa zilizopo kati ya mwanamke na mwanamme ambazo zimetokana na irada yenye hekima maalumu ya Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa wawili hao kwa mtazamo wa kuwa kwao binadamu wawili hao wana hadhi sawa na za pamoja, na wanaweza kutoa mchango katika nyuga zote za maisha yao. Ili kuliweka wazi zaidi suala hilo, tuisome kwa pamoja tarjumi ya aya ya 97 ya, ya suratun Nahl ambayo inasema: mwenye kutenda mema mwanamme au mwanamke naye akawa ni muumini tutamhuisha maisha mema na tutawapa ujira wao kwa bora ya waliokuwa wakiyatenda. Kwa mujibu wa aya hii, mwenyezi Mungu mtukufu ameitaja imani na amali njema kuwa ndicho kipimo cha mtu kujaaliwa kuwa na maisha safi na mema na kulipwa malipo mema huko akhera, na hakuna tofauti wala upendeleo wowote kwa mwanamke na mwanamme juu ya suala hilo na katika kuweka wazi zaidi na kutobakisha hata chembe ya utata kwamba mwanamke na mwanamme watakuwa na malipo sawa kwake yeye kwa amali yoyote njema watakayofanya, muumba wa ulimwengu anasisitiza kama ifuatavyo katika sehemu ya aya ya 195 ya Suratu Al Imran, hakika sipotezi malipo ya amali ya mfanyaji yeyote miongoni mwenu, akiwa mwanamume au mwanamke. Ukiachilia mbali tofauti za kimaumbile zilizopo baina ya mwanamke na mwanamume, endapo mtazamo huu ndio utakaotawala katika anga ya maisha ya ndoa na familia, hakuna shaka kuwa mfungamano na mshikamano madhubuti usioweza kuyumbishwa utakuwepo baina ya mke na mume, na wote wawili watashirikiana bega kwa bega kuchangia masuala yaoyote ya binafsi na ya kijamii. Kwa hakika Kurani tukufu imeibainisha kwa sura ya kuvutia kabisa hali hiyo ya kushirikiana na kuwa bega kwa bega wawili hao, kama isemavyo aya ya thelathini na tano ya Suratul Ahzabu ya kwamba hakika Waislamu wanaume na Waislamu wanawake na waumini wanaume na waumini wanawake na watiifu wanaume na watiifu wanawake na wasemao kweli wanaume wana na wanawake wana na wanaosubiri wanaume na wana wanawake na wanyenyekevu wanaume na wanawake na watoao sadaka wanaume na wanawake na wanaofunga wanaume na wanawake na wanaojihifadhi tupu zao wanaume na wanawake na wanaomdhukuru Mwenyezi Mungu kwa wingi wanaume na wanawake, Mwenyezi Mungu amewaandalia msamaha na ujira mkubwa. Mbali na aya hii kubainisha sifa jumuishi na za ukamilifu za Waislamu wanaume na wanawake walio waumini wa kweli, inatupilia mbali pia aina zote za upendeleo wa kidhuluma na udunishaji, na hisia za ubinafsi na za taasubi za kujikweza na kujifanya bora zaidi wanaume, iwe ni katika zama za ujahilia wa mwanzoni mwa Uislamu au za ujahilia mamboleo wa zama hizi zilizopo baina ya makabila na mataifa na zilizochangiwa na dini za kikoloni na zilizopotoshwa mafundisho yake ya asili, ambazo zinawanyima wanawake haki zao kutokana na fikra potofu na visingizio hewa na visivyo na msingi. Fikra na mitazamo hii inapingana na mfumo wa haki na sheria wa kiuadilifu wa dini tukufu ya Uislamu, ambao umeainisha kuwepo haki za pande mbili katika kila hali baina ya mke na mume. Miongoni mwa matokeo haribifu ya kuangalia mambo kwa jicho la upande mmoja tu wa mfumo dume, ni kuendelea kutawala ndani ya nafsi za wanaume hulka ya ubwana wa kijahilia na ya kiburi, inayowapa fursa ya kuwabebesha wanawake matakwa yao yasiyo na mantiki yoyote. Hali ya kuwa endapo wanaume na wanawake watajua kwamba kuna haki kwa pande zote mbili baina yao na wakazichunga na kutekelezeana, hapo ndipo utamaduni wa kuheshimiana na kuenziana utatawala na kufutilia mbali kila aina ya udunishaji na udhalilishaji na hisia za kujikweza kwa lengo la kudhulumiana. Katika aya ya 13 ya Suratul Hujurat, Qurani Tukufu inapinga na kufuta kila aina ya upendeleo na kujikweza kusio na msingi kuna kutokana na taasubi na ukereketwa wa kibubusa inaposema, enyi watu, hakika sisi tumekuumbeni kutokana na mwanamme mmoja na mwanamke mmoja, na tumekujaalieni kuwa ni mataifa na makabila, ili mjuane. Hakika aliye mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliyemcha Mungu zaidi katika nyinyi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua mwenye habari. Taathira nyingine chanya ya mtazamo huu wa kitauhidi na kiutu ni kujenga utamaduni wa umoja na kuwa kitu kimoja ndani ya taasisi ya familia, kufuta dhana ya mimi na asiyekuwa mimi baina ya mume na mke, na kupatikana umoja katika fikra na matendo baina ya wawili hao. Lakini mbali ya hayo, wakati linapofanyiwa kazi suala la haki kwa pande zote mbili na utamaduni na desturi ya kuenziana na kuheshimiana ikachukua nafasi ya tabia na mtazamo wa kudharauliana, athari yake ambayo ni ya msingi hushuhudiwa pia katika adabu za uzungumzaji na mwenendo wa mke na mume. Kila hali hiyo inapostawi zaidi ndani ya ndoa husaidia kuimarisha na kuidumisha taasisi hiyo. Na kinyume chake, ikiwa hulka ya kujikweza na kujipa ubwana itatawala baina ya mke na mume, matokeo yake yatakuwa ni kukoseana adabu ndani ya familia katika maneno na vitendo, watu kuacha kuheshimiana, kuvukiana mipaka na kuvunjiana heshima. Mafungamano ya kidhahiri na ya ndani ya nafsi hulegalega na baada ya muda ndoa huvunjika na familia kusambaratika. Hivi ndivyo inavyokuwa wakati mwingine, neno moja tu chafu lisilofaa kusemwa au kitendo kimoja tu kibaya kisichofaa kufanywa huiumiza na kuitesa roho na akili ya mtu kikayafuta mahaba na mapenzi baina ya mke na mume na kuibua chuki na uadui kati yao. Kwa hiyo kuchunga haki za pande mbili katika nyuga na nyanja zote, hususan ndani ya taasisi ya ndoa na familia, ni msingi wa kimantiki na wa hekima unaopewa uzito mkubwa katika mfumo wa sheria wa Uislamu na una uwezo wa kudhamini kwa hali zote kudumu kwa taasisi hiyo muhimu zaidi na ya msingi katika maisha ya wanadamu. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 29 ya kipindi cha ahlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 30 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki ya kubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Jumanne ya leo ya tarehe 24 Mei linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Naanza na gazeti la kila wiki la Jamhuri ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, ifumuliwe. Ni idara ya uvuvi ambayo kwa mujibu wa wadau imeoza. Wamesema kuna mtandao wa mapapa wanaofadhili uvuvi haramu. Wamemwomba waziri Mashimba Ndaki aifumue idara nzima. Yeye mwenyewe ametangaza vita operesheni maalumu imeanza, ndivyo zisemavyo dondoo gazeti. Hilo lina habari nyingine inayomnukuu waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia ya habari Nape Nnauye akisema sheria ya habari inabadilishwa mwaka huu. Mawaziri vinara wa uongo, hawa hapa. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Raia Mwema kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo kina anwani mwanzo mpya. Dondoo za habari hiyo zinasema, CCM Chadema zataka subira ya maridhiano. Mnyika, tumeingia mazungumzo kwa tahadhari. Raia Mwema aidha limeandika Jaji Mutungi apopolewa adaiwa anamhujumu rais. Jamvi la habari limechangamkia habari ya mazungumzo ya CCM na Chadema kwa kuandika, CCM Chadema vyawatuliza wanachama. Dondo za habari hiyo zinasema vyawataka kuwa na subra wakati mazungumzo baina yao yanaendelea. CCM yasema Rais Samia ameonyesha dhamira ya dhati ya kuwa na maridhiano ya kitaifa, lengo ni kujenga nchi yenye umoja, mshikamano na maendeleo ya wote vichwa vingine vya habari vinasema: ACT Wazalendo yatoa mapendekezo sita katiba mpya, na Rais Samia anza ziara ya kikazi siku tatu Ghana. Habari Leo limegusia ziara hiyo ya Rais Samia Ghana kwa kuandika, Rais Samia yuko Ghana kupewa tuzo. Aidha lina habari yenye anwani Chadema ya goma kutoa maoni kikosi kazi cha Samia. Nipashe kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno Chadema ya omba usalama kinalisu. Aidha lina picha inayomwonyesha mbunge wa Mbulu vijijini Flatei Masai akipiga sarakasi ya kubiringitia ndani ya ukumbi wa bunge jana, ili kufikisha ujumbe kwa serikali kuhusu haja yake, kuhusu hoja yake, wakati akichangia ya bajeti ya wizara ya ujenzi na uchukuzi. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la Nation limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, Raila azindua timu kabambe ya kampeni. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika, mawaziri, magavana na wabunge wanaongoza timu kumi na sita zitakazoongoza kampeni za urais za Odinga nchini kote, zikilenga maeneo 16 ya Kenya nzima. Waipa yaamua kumrejesha Kalonzo Azimio, ni kichwa kingine cha habari kilichopewa uzito maalum na Nation. Habari hiyo ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza na Taifa Leo kwa anwani Kalonzo mbioni kurudi Azimio. Nikiligeukia tena Nation, toleo lake la mtandaoni limeipa kipaumbele maalumu habari yenye kichwa cha maneno IEBC yawafelisha wawaniaji 11 wa urais kushiriki kinyanganyiro hicho, miongoni mwao ni musalia mudavadi na justin muturi. Habari nyingine katika toleo hilo la mtandaoni la nation inasema mahkama leo itatoa uamuzi katika kesi zinazomkwamisha gavana wa zamani wa Nairobi, mike sonko, kugombea katika uchaguzi. Na sasa gazeti la Standard ambalo nalopia kama taifa leo limevutiwa na habari ya wito wa timu ya kiongozi wa IP kalonzo usiokaa kumtaka kiongozi wao huyo afikirie kurudi kwenye muungano wa Azimio. Hata hivyo, kwa mujibu wa Standard, kambi hiyo ya Kalonzo inataka kuwepo na makubaliano makuu katika Azimio yatakayokihusisha chama hicho cha Waipa. Gazeti hilo lina habari ya uchambuzi pia inayosema akthari wa ya wagombea binafsi wa urais watajengua kwenye kinyanganyiro na kutaja sababu za kufanya hivyo na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la Monitor umepambwa na picha za kinadada watatu miongoni mwa waliohitimu kozi zao za shahada za chuo kikuu, zikibeba kichwa cha habari, nguvu ya wanawake. Kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka, polisi kuchunguza uhitimu katika Makerere. Gazeti la Vision limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Museveni awapa hakikisho walimu kuhusu nyongeza ya mishahara. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno mchungaji wa Mitiana atoweka na wafuasi. Likifafanua zaidi, Vision limeandika kufuatia kutoweka watu kadhaa katika wilaya ya Mitiana, polisi imeanzisha uchunguzi wa suala hilo baada ya mchungaji mmoja kuhusishwa na utowekaji wa watu hao hapo jana, wakiwemo watu saba kutoka Familia moja wapenzi wasikilizaji hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Abdul Ghani Khatib wa Qum hapa nchini Iran Tumekutana tena katika kipindi chengine cha msururu wa mazungumzo yetu ya mafunzo tunayoyapata ya safina au ya jahazi la Nabi llahi Nuh alaihi ssalam. Katika aya niliyotangulia kuisoma ipo katika Suratu Lahzab aya ya 32. Kwa sababu tupo katika mafunzo ya safina ya Nabi llahi Nuh alaihi ssalam, tunataka kuiangalia hii aya ina mafungamano gani na kisa kama hiki hii aya inasema hivi: ya nisa annabii, enyi wake za mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali lastunna ka ahadin min annisa, nyinyi sio kama wake wengine lakini inittakaitunna, wakati mutakapokuwa ni wenye kumcha Mwenyezimungu subhanahu wataala. Hapa ni kama tulivyosema, kwa kuwa mtoto a Nabi llahi Nuh alaihi salam alikataa kuingia, mbali ya yeye kukataa, yeye pia akakataliwa Nabillahi Nuh aliposema, kwa kuwa huyu ni mtoto wangu, jawabu lilikuja, innahu amalun ghairu saleh, kwa kuwa yeye ni amali isiyokuwa mzuri, hastahiki kuingia katika jahazi na kuingia katika safina kama hiyo. Kwa hiyo tuangalie ndani ya Qur'ani kuna aya kadhaa zinatupa natija kamili kuonyesha kwa kuwa mahusiano ya mtume na wale wafuasi wake ni mahusiano ya imani, ni mahusiano ya uchamungu, sio mahusiano ya nasaba na damu. Mahusiano ya damu na nasaba yapo na fadhila zake zipo, lakini sio zile fadhila zitakazomfanya mtu aokoke na adhabu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, iwapo yeye atakuwa ni mtu muovu muovu ni mwovu na atabeba ule uovu wake, si kwa maana yeye ni nasaba ya mtume. Basi kwa kuwa mimi nimetokana na mtume, mimi ni mjukuu wa mtume, mimi ni sharifu, mimi ni sayid, mimi nimetokana na shekhe fulani, nimetokana na wasii fulani au imamu fulani, basi yale mazuri yao yataniokoa mimi na moto wa jahannam. La, hiki sio kipimo Kipimo cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kile kipimo ambacho kitamuingiza mtu katika jahazi na safina kama hii ni kipimo cha imani, ni kipimo cha uchamungu Subhanahu wa Ta'ala. Na ndipo hapa tuangalie baadhi ya wafasiri wa Qur'ani wanatuambia nini kuhusu aya kama hii, tuangalie Al-Wahidi. Huyu ni katika e, mufasirina wa zamani ambayo alikuwa ni katika karni ya tano, katika tafsiri yake anasema hivi: Mafungamano yenu na mtume ya uke na ume upo, lakini hii hakuna fadhila ndani yake. Kwa kuwa nyini wake za mtume, basi kuna fadhila ya ziada kuliko wanawake wengine? Hapana, kwa sababu ndani ya Qurani sisi tuangalie, kuna wanawake waliokuwa ni wanawake wa waume wa ovu, lakini walipigiwa mfano wakawa ni mfano. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatwambia ni mfano kwa waumini, kama nana Asia kupambana na ule uovu wa Firauni. Mpaka mwanamke kama huyu ndani ya Qur'ani, akawa ni mfano anapigiwa waumini, ambaye alikuwa chini ya mtu muovu, lakini nana kama huyu akaweza kuwa ni mafunzo, fadhila sina saba na ndipo tutapata. Kuna yule mshairi anayesema kumwambia mtoto kwa kuwa unapotaka kujifadhilisha usiseme kwa kuwa baba yangu au babu yangu au familia yangu ni watu watukufu. lala inna lfata man yaqulu ha anadha laisa lfata man yaqulu kana abi. Unapotaka kujifaharisha kwa kuwa wewe ni msomi, wewe ni mcha Mungu, ni lazima ujithibitishe kivitendo. Sawa, familia yako ikiwa ni mzuri sawa, ni kitu kizuri, lakini uzuri huu haukunufaishi wewe. Wewe yale mabaya yako ndo utakayoyabeba, na utakuwa ni mzigo ambao utakaokulemea katika safari yako mrefu ya kwenda kukutana na Mola wako subhanahu wataala. Na ndipo hapa Alwahidi anatuambia kwa kuwa waliambiwa initakaituna, hapa kuna sharti hii sharti linawambia, kwa kuwa nyinyi ile fadhila yenu au zile fadhila mulizo nazo, si fadhila za kuwa nyinyi ni mume ni wake za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali. La, fadhila mulizonazo ni zile fadhila ambazo nyinyi mukiwa mutakuwa ni wachamungu, basi ndo mutakuwa na fadhila. Lakini nyinyi mutakapokuwa si wachamungu, basi katika safina kama hii, katika jahazi kama hili, hamutoingia kwa sababu hili ni jahazi linalowaingiza waumini, sio wale watu ambao wana mafungamano ya damu au ya nasaba, kwa sababu mafungamano ya damu yana Nuh alayhisalam. Ndipo nikasema, Qurani si kitabu cha visa. Qurani ni kitabu ambacho kimekuja kutuletea mfumo wa maisha, utatufikisha katika ufuo salama ule ufuo wa rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na ndio pia tumwangalia alalama tahrani katika tafsiri yake, anasema fa sahibu taa aula binabiyi sallallahu alaihi wa alih min sahibi lqaraba, asema yule mtiifu yule mtu mwema aula binabiyi kwa sababu wewe usije kujifaharisha ukanambia mimi kwa kuwa mimi ni sharifu au mimi ni saidi, nimetokana na Mtume. Ndipo mara nyingine ndugu zangu, inabidi tuwe makini. Kuna visa tunatolewa na mashekhe, hivi visa mara nyingine vinatutoa katika mfumo wa maisha tunayotakiwa kuishi na Uislamu. Uislamu hautuambii kwa kuwa madamu wewe ni nasaba ya Mtume basi ni kubusu mkono hata ukiwa mchafu. Hapana, visa kama hivi tukija kutolewa ni lazima sisi tuonyeshe kokwa, hivi ni visa vya uzushi, havina ukweli. Yeye ikiwa ni mwovu, ni mchafu, sawa, mimi sito mkejeli, sito mdharau, sito mwonyesha ubaya, lakini yeye atabaki kwa kuwa ametokana na familia ya Mtume, lakini haingii katika jahazi na safina la Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali. Yeye ni mtu atakayetolewa kama alivyotolewa mtoto nabillahi Nuh alaihi salam. Amali yako, matendo yako, yale utakayoyafanya ndiyo yatakayokufungamanisha na familia kama ile ikiwa ni mzuri basi utaingia katika uzuri kama ule, na ukiwa ni mbaya basi huwezi ukaingia katika uzuri kama ule, kwa sababu wewe hustahiki kabisa kuingia katika safina kama lile. Na ndo maana alalama Tahrani akawa anatwambia yule sahibu taa aula la binabii sallallahu alaihi waalihi, yule mcha Mungu, yule anayefanya mambo mazuri yule aliyekubali ujumbe wa mtume na akaufuata yeye ndiyo bora zaidi na ndo anastahiki zaidi kujifungamanisha na mtume sallallahu alaihi waalih. Sio wewe mtu mchafu na mbaya, ukaja ukajinasibisha na mtume na kujifaharisha kwa sababu damu yako na nasaba yako imetokana na mtume. Kama nilivyotangulia kusema, sitaki kukanusha mafungamano ya damu na nasaba. Haya mafungamano yapo yapo kwa sababu ni mtoto, ni mjukuu, lakini haya siyo mafungamano, siyo mahusiano yale yatakayomuokoa binadamu na adhabu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Na ndipo anaendelea kusema, anasema kama wa anna lqariba lasi aghrabu min algharibi lasi na ndipo hapa akaja akasema ni kama yule mtu mchafu ambaye yeye ni karibu na nasaba ya mtume sallallahu alayhi wa ali, madamu ni mchafu, basi yeye atakuwa mbali zaidi kuliko yule mchafu ambaye yeye hana nasaba na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, kwa sababu wewe uta, unafanya uchafu kama ule kisha unataka kujinasibisha na mtume. La, nasaba ya mtume sallallahu alayhi wa ali ni nasaba tahara, nasaba takatifu nasaba safi, nasaba ambayo wale watu wema ndio wanaojifungamanisha na ndio wenye uhusiano na nasaba kama hii. Hawa wote watu wema ndio watakuwa katika nasaba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi. na ndipo hapa Alalama Tahrani akamalizia ye kwa hii aya, ndio akasema wa kama qala Llahu fi nisai nabii ya nisaa nabii lastunna ka ahadin min annisai in ittaqaitun ya utiifu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hiyo mahusiano ya mtume na ile familia yake si mahusiano ya damu peke yake, bali ni mahusiano ya imani na mambo mazuri. wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 22 Shawal mwaka 1443 Hijiria inayosadifiana na tarehe 24 Mei mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 292 iliyopita aliaga dunia Muhammad Hussein Khatunabadi, aliyekuwa alimu na msomi mkubwa wa Kirani. Alikuwa hodari katika taaluma za fikhi, fasihi na elimu ya hadithi na alikusanya na kuandika hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo wa Kiislamu ni Alwah Assamawiya. Miaka 40 iliyopita katika siku kama hii ya leo, mji wa Khorramshahr huko kusini mwa Iran ulikombolewa na wapiganaji wa Kiislamu na kuondoka katika uvamizi wa majeshi ya Iraq. Mji wa Khorramshahr uko katika mkoa wa Khozistan, kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Saddam Hussein kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Uvamizi huo dhidi ya mji wa Khorramshahr ulijiri mwanzoni mwa vita vya miaka minane vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa Saddam Hussein. Siku hii inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran kwa ni siku ya mukawama na ushindi. Katika siku kama ya leo miaka 29 iliyopita nchi ya Eritrea iliyoko kaskazini mashariki mwa bara la Afrika ilijitenga na Ethiopia na kujitangazia uhuru. Mwaka 1936, Talia iliikalia kwa mabavu ardhi ya Eritrea iliyokuwa ikihesabiwa katika zama hizo kuwa sehemu ya ardhi ya Ethiopia. Mwaka 1953 Italia ilirejesha Eritrea kwa nchi ya Ethiopia. Hata hivyo, wananchi wengi wa nchi hiyo waliokuwa wakitaka uhuru walianzisha harakati za ukombozi dhidi ya serikali ya Ethiopia. Mwaka 1991 Harakati ya ukombozi wa Eritrea ilisaidiana na wana mapinduzi wa Ethiopia na kuhitimisha utawala wa kidikteta wa mfalme Mengistu Haile Mariam, na wakakubaliana kuainisha mustakbali wa Eritrea mwaka 1993 kupitia kura ya maoni. Washiriki wengi wa kura hiyo ya maoni walipiga kura ya kutaka Eritrea ijitawale. na miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, vikosi vya majeshi ya utawala dhalimu wa Israel vililazimika kuondoka kwa madhila katika eneo la kusini mwa Lebanon baada ya kulikalia kwa mabavu eneo hilo kwa muda wa miaka 22. Majeshi hayo yaliondoka baada ya kushindwa kukabiliana na mapambano ya wananchi wa kusini mwa Lebanon. Mwaka 1982 majeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel yalishambulia Lebanon na kusonga mbele hadi katika viunga vya mji mkuu wa nchi hiyo Beirut. Hata hivyo, kutokana na wananchi hao kuathirika na mafundisho ya kutokubali dhuluma, hasa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Lebanon ilianzisha harakati ya mapambano ya Kiislamu dhidi ya majeshi vamizi ya utawala haramu wa Israel. Chama cha Hizbullah kilikuwa na nafasi muhimu na ya kuzingatiwa katika kukombolewa maeneo ya kusini mwa Lebanon kutoka kwenye makucha ya utawala haramu wa Israel. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, kwa haraka haraka tutupie jicho baadhi ya maoni yenu. Ya kwanza ya bwana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema maoni yangu ni kwamba maafisa wa India na Wapakistani wakutanishwe na kusuluhishwa na Umoja wa Mataifa, lakini sidhani kama umoja huo unaweza kutenda haki isipokuwa taifa husika lipigania haki yake kwa mtutu wa bunduki. Shera Fadhil wa Dar es Salam huko huko Tanzania anasema ushirikiano wa kikanda kati ya Iran, Oman, Qatar ndio fahari kwa umma wa Kiislamu. Naye Shafi Said wa Kigoma huko huko Tanzania pia anasema nchi nyingine za Kiarabu zifanye kama Oman ili zijinasue kwenye makucha ya Wazayuni ili ziwe huru. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema misimamo ya Iran na Oman katika masuala mengi inakaribiana sana, na akaongeza kuwa uhusiano mzuri wa nchi hizo mbili utaongeza ushirikiano wa kikanda. Na waziri mkuu wa zamani wa Pakistan Imran Khan ametangaza kuitisha maandamano ya amani dhidi ya serikali ya Islamabad. Imran Khan ambaye aliondolewa madarakani hivi karibuni na bunge amesema ataongoza maandamano ya amani dhidi ya serikali kwenye mji mkuu wa nchi hiyo wiki hii, kwa shabaha ya kushinikiza madai yake ya kuitishwa uchaguzi mpya. Na kwa mutasari huwa habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdulfatah Musa la ziada, sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni. Na kwaherini.