Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini wa, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini wa na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru wa hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw Aidha katika, katika masafa ya FM 153 maarifa FM Tanga, 19 maarifa FM Mwanza, 997 maarifa FM Kigoma, 14 nukta moja Maarifa FM Twara na tisini na tisa nukta moja Maarifa FM Singida. Wasap yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano, sifuri sita, tano nne, nane saba na email yetu ni swahili radio atayarib o Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya akhlaq katika Uislamu. Baada ya hapo, tutakuwa naye Shekh Abdul Ghani, khatibu wa Qum hapa Iran, na mwendelezo wa kisa cha Nabii Nuh alayhi salam. Tutakuwa pia na leo katika historia, kasida, muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu kama mtakavyotumia kwenye WhatsApp yetu hiyo ya plus 989035065487. Tukiona matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran na Oman zatiliana saini hati 12 za kustawisha ushirikiano katika ziara rasmi ya rais Ibrahim Raisi huko Oman. Jeshi <muchasana> la Sepa la sema maadui wamedhihirisha tena dhati ya shari yao kwa kumuua shahidi Sayyad Khodai. <muchasana> kundi la waasi wa M23 la kishambulia kikosi cha MONUSCO Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. <muchasana> na walowezi wa Kizayuni waendelea kuuhujumu msikiti wa Al-Aqsa Sasa ni habari kamili. Leo Jumatatu, rais Ibrahim Raisi amefanya ziara rasmi ya siku moja nchini Oman na kupokewa kwa heshima zote na Sultan Haitham bin Tarik wa nchi hiyo. Ziara ya Oman ni ya tano kufanywa na rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tangu alipoingia madarakani miezi tisa iliyopita. Msafara wa rais Ibrahim Raisi huko Oman umekuwa na mawaziri na manaibu mawaziri 50 pamoja na wakurugenzi wa ngazi za juu wa masuala ya biashara wa Iran. Mwaka jana Iran na Oman zilikuwa na mabadilishano ya kibiashara yenye thamani ya dola bilioni 1.3. Sasa hivi nchi hizo mbili zinafanya jitihada za kuhakikisha mabadilishano hayo yanatanua wigo wake hadi katika masuala tofauti ya kiuchumi na kutumia vizuri zaidi fursa za uwekezaji kwa shabaha ya kuongeza zaidi na zaidi kiwango cha mabadilishano hayo ya kibiashara. Akizungumza kabla ya kuondoka uwanja wa ndege wa Teheran kuelekea Maskat mapema leo asubuhi, Rais Ibrahim Raisi amesema safari yake nchini Oman itafanyika kwa msingi amesema, yakin, Oman, husu, wa kuimarisha ujirani mwema. Amesema mazungumzo yake na wakuu wa Oman yatahusu kustawishwa uhusiano wa pande mbili na pia wa kieneo. Raisi raisi ameongeza kwamba ameelekea huko Oman kufuatia mwaliko rasmi wa Sultan Haitham bin Tariq al Said, na kuongeza kwamba kuna uhusiano wa kirafiki na kidugu baina ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Oman. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepah limelaani mauaji ya mmoja wa askari wake ambaye ni mlinzi wa haram na kueleza kwamba maadui kwa mara nyingine tena wamedhihirisha dhati ya sharia yao kwa ugaidi. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesisitiza kuwa wakuu makundi ya kigaidi yenye mfungamano na uistikbari na uzayuni wa kimataifa yanalipa gharama kwa jinai zao, yatalipa gharama kwa jinai zao. Brigadia Jenerali Ramezan Sharif, msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, ameeleza kwamba kuuawa wa shahidi Kanali Hassan Sayyad Khodai kutaongeza azma ya jeshi la Sepa ya kulinda usalama, mamlaka ya kujitawala na maslahi ya kitaifa sambamba na kukabiliana na maadui wa taifa la Iran. Idara ya mahusiano ya umma ya Sepah jana ilitangaza kwamba mmoja wa askari wake ambaye ni mlinzi wa haram ameuawa shahidi katika hujuma ya kigaidi mjini Teheran Jumapili jioni. Kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la Sepah, askari mwenye kuheshimika, mlinzi wa haram, Kanali Hasan Sayyad Khodaei aliuawa shahidi katika hujuma ya kigaidi ya wapinga mapinduzi ya Kiislamu na maajenti wa madola ya kiistikbari duniani. Katika taarifa Jumapili usiku, Said Khatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alituma salamu za pongezi na rambi rambi kwa familia ya shahid Sayyad Khudai kufuatia jinai hiyo, jaji wa mahakama ya uadilifu Teheran Ali Al Qasi amemwamuru mwendesha mashtaka wa Teheran achukue hatua za haraka za kuwakamata waliohusika na jinai hiyo. Kundi la waasi wa M23 limefanya mashambulio dhidi ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afisa wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa amelilaumu kundi la M23 linaloendesha harakati zake Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kushambulia walinda amani wa tume ya Umoja wa Mataifa katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo lenye machafuko. Taarifa ya Bintu Keita, mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, imetolewa baada ya jeshi la DRC kuanzisha mashambulizi dhidi ya genge la M 23 Alhamisi iliyopita. Taarifa ya Keita imelaani shambulio la kundi hilo la kigaidi dhidi ya wanajeshi wa serikali na kikosi cha walinda amani wa Monusco. Waasi wa M23 walilenga kwa makusudi walinda amani wa Monusco ambao walijibu kwa risasi kulingana na mamlaka yao. Keita amesema Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wanajeshi wa Monusco walianzisha operesheni ya pamoja dhidi ya waasi wa M23. Taarifa ya Keita imeongeza wakazi wa mji wa Goma wamesema kuwa ujumbe wa Monusco ulitumia helikopta katika operesheni hiyo dhidi ya waasi wa M 23. Taarifa ya M 23 imesema wapiganaji wao walilazimisha wanajeshi wa serikali kurudi nyuma na walikimbilia kwenye kambi ya Monusco na hivyo kuwalazimu walinda amani wa Umoja wa Mataifa kuingilia kati. Mwezi Machi mwaka huu helikopta moja ya umoja wa mataifa iliyokuwa na askari jeshi wa kulinda amani wa nane ilitunguliwa ikiwa katika shughuli za kutathmini harakati za raia huko Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makumi ya walowezi wa kizayuni wameuvamia tena msikiti wa al-Aqsa huko Palestina inaokaliwa kwa mabavu na kuvunjia heshima msikiti huo mtakatifu ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Taarifa zaidi zinasema kwamba katika mwendelezo wa hujuma na vitendo vya chuki dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel, vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi e ya wananchi wa Palestina, makumi ya walowezi wa kizayuni leo Jumatatu wamevamia tena msikiti mtakatifu Al wa Akswa. Walowezi hao wa kizayuni wakisaidiwa na kupewa uungaji mkono kikamilifu na wanajeshi wa jeshi la Israeli, baada ya kuingia katika eneo landani, la ndani la msikiti huo mtakatifu walisikika wakipiga nara dhidi ya Uislamu na Waislamu na kufanya vitendo vya kichochezi. Katika miezi ya hivi karibuni vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa kisayuni katika maeneo ya Palestina hususan kwenye msikiti Al Aksa vimeongezeka mno. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya kiislamu huko Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za kiarabu na jamii ya kimataifa wanaendelea kunyamazia kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu. Utawala haramu wa kizayuni wa Israeli ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani na washirika wake, katika hatua zake hizo haramu umedhamiria kubadilisha muundo wa kijiografia na kidemografia wa maeneo ya Palestina ili kuyazayunisha maeneo hayo na kuhakikisha kwamba unazihodhi na kuzidhibiti kikamilifu ardhi za wananchi madhulumu wa Palestina na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetangaza kwamba kuna zaidi ya watu milioni mia moja ambao ni wakimbizi katika maeneo mbalimbali duniani. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la UNHCR inaeleza kwamba kwa mujibu wa nyaraka mpya watu ambao wanakimbia machafuko, mapigano, mateso na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu katika maeneo yao vimeongezeka, na hivi sasa kuna zaidi ya watu milioni mia moja kote ulimwenguni ambao ni wakimbizi. Ripoti ya shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR iliyotolewa leo, leo Jumatatu imeashiria vita vya Ukraine na machafuko na mapigano ya muda mrefu katika baadhi ya mataifa kama Ethiopia, Sudan Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kueleza kwamba machafuko hayo ni chimbuko la kuongezeka idadi ya wakimbizi duniani. Mataifa mengine ambayo raia wake wanalazimika kuyakimbia makazi yao ni Myanmar, Afghanistan, Siria, Libya na Iraq. Shirika la kimataifa la wahajiri IOM na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR, ya UNHCR yametangaza kwamba raia milioni 14 na laki 4 wa Ukraine wamelazimika kuwa wakimbizi tangu vita vilipoanza mwezi Februari mwaka huu. Ripoti ya UNHCR inaonyesha kwamba Siria inaongoza kwa kuwa na raia wengi wasio na makazi, ambapo kuna wakimbizi milioni sita na laki saba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo milioni tano laki tatu Colombia milioni tano laki mbili huku Afghanistan na Yemen zikiwa na raia milioni nne na laki tatu kila moja, ambao wamelazimika kuyakimbia makazi yao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: Iran mhanga na mlengwa wa kila mara wa ugaidi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa hakikisho kuwa damu ya shahid Hassan Sayyed Khodei italipiziwa kisasi na akasisitiza kwamba hakuna shaka mkono wa istikbari wa dunia unaonekana katika mauaji hayo. Maadui wa jamhuri ya kisemia ya Iran kwa mara nyingine tena wamedhihirisha dhati yao chafu na uovu baada ya kumuua shahidi kwa kumpiga risasi tano kanali Hasan Sayyad Hudai, mlinzi wa haram katika shambulio la kinyama walilofanya jana Jumapili hapa mjini Teheran. Akizungumza mapema leo kabla ya kuelekea Oman, said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya kisemia Iran, ameeleza kwamba bila shaka katika jinai hii unaonekana mkono wa istikbari wa dunia na watu walioshindwa na walinzi wa heshima na haram ambao kwa kutumia njia hiyo wanataka kuonyesha walivyokatishwa tamaa. Iran ni moja ya nchi waathirika na wahanga wakubwa zaidi wa ugaidi duniani ambapo hadi sasa watu laki moja na sabini elfu miongoni mwa raia na viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameuliwa shahidi katika mashambulio na hujuma za kigaidi. Kuanzia siku za mwanzoni mwa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, sambamba na kuvurugika mahesabu ya nguvu za uistikbari wa dunia Iran ilianza kuandamwa na wimbi la chuki na uhasama wa maadui majenti na vibaraka wao, ikiwemo genge la wanafiki la MKO, katika kipindi cha kuanzia tarehe 31 Machi 1983 hadi Machi 6 1984. Genge hilo la MKO lilikiri kuhusika na mauaji ya watu 14583 nchini Iran. Katika miaka ya karibuni Marekani na utawala wa kizayuni kila mara zimekuwa zikitoa misaada na uungaji mkono kwa magaidi ndani ya Iran na kwenye eneo hili, utoaji mafunzo kwa wanachama wa makundi ya kigaidi, kuwapa shehena za silaha zikiwemo nyepesi na msito mm, na mitambo ya mawasiliano ya kufikisha shehena za vyakula kwa njia ya anga katika maeneo yanayodhibitiwa na gengi la kigaidi la Daesh yani ISIS huko Siria na pia Iraq, ni sehemu ndogo tu ya misaada na uungaji mkono wa Washington kwa magaidi ambao wametumiwa na Marekani yenyewe kwa ajili kwa njia tofauti na kwa ajili ya kudhamini maslahi ya utawala wa kizayuni katika eneo hili kwa kutenda jinai kadhaa za kinyama, ikiwa ni pamoja na za mauaji ya wanasayansi wa nyuklia wa Iran na makamanda wa mukawama, Mosen Fakhrizade, Majid Shariari, Masud Ali Mohammadi, Daryush Rezai Nejad, Mustafa Ahmadi Roshan na Reza Ashkai ni miongoni mwa wanasayansi wa nishati ya nyuklia wa Iran walio liwashahidi katika miaka karibuni, na vibaraka na maajenti wa shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mossad. Dkt. Jenerali Ghasim Suleimani, aliyekuwa kamando wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa, naye pia aliuliwa shahidi tarehe 3 Januari 2020 katika shambulio la kigaidi lililofanywa na jeshi la anga la Marekani wakati akiwa pamoja na aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya Hashdu Shaabi Abu Mahdi al Muhandis, karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad Iraq, alipoelekea nchini humo kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa serikali ya nchi hiyo. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tayari kuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wasikilizaji, yakiwemo yako Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, ambaye umesema shukran redio Teheran, na sisi pia tunakushukuru tuna maoni yako hapa pia bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu nasema kila la kheri Iran na Oman katika kutiliana saini ushirikiano wenu. Mwenyezi Mungu akujalieni kila la kheri amin. Tuna maoni yako hapa Bintoha al Juneid wa Bumbwini, Zanzibar, umesema asante, nasi pia tuna kushukuru. Pana maoni yako hapa bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania ambaye unasema ukarabati wa ndege ya F-14 ni utekelezaji wa mafunzo ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na aimma alayhimussalam kwa umma wetu wa kujituma kwa bidii ili umma wetu uweze kufikia kwenye hatua ya kujitegemea. Nasema mafanikio yenu Iran ni mafunzo makubwa kwa umma mzima wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu nyote kwa maoni yenu. Ufuatao hapa kwa haraka haraka ni muhtasari wa habari za dunia leo, Jumaatatu. Rais Ibrahimu Raisi amefanya ziara ya siku moja rasmi nchini Oman na kupokewa kwa heshima zote na Sultan Haitham bin Tarik wa nchi hiyo, na pande mbili zimetiliana saini makubaliano kumi na mbili ya kustawisha ushirikiano. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran Sepa limelaani mauaji ya mmoja wa askari wake ambaye ni mlinzi wa haram na kueleza kwamba maadui kwa mara nyingine tena wamedhihirisha dhati yao ya shari na ya ugaidi. Kundi la M23 jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limeshambulia wanajeshi wa Umoja wa Mataifa MONUSCO. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha akhlaki katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha kutoka kwa Shekh Abdul Ghani, khatibu wa Qumu hapa Iran, kuhusiana na Nabi Nuh alayhi ssalam. Tutakuwa pia na makala leo katika historia na kipande cha kasida, akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 29 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia umuhimu wa kuchungwa haki za mke na mume katika ndoa na familia. Endelea kwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, katika mfumo wa sheria wa Uislamu, kama kuna kitu kinachotiliwa mkazo na kujionyesha kwa uwazi zaidi ni kuzingatiwa na kuchungwa haki za baina ya pande mbili. Mfano wake ni haki baina ya Mwenyezi Mungu na mwanadamu, waumini na mitume, umma na imamu wao, viongozi na raia, mhadhiri wa chuo kikuu na mwanachuo, mwalimu na mwanafunzi, na kadhalika. Katika mwelekeo huo huo kuna haki za baina ya pande mbili za mke na mume katika taasisi ya ndoa na familia ambazo nazo pia zimetiliwa mkazo na kupewa uzito mkubwa katika utamaduni wa sheria za Uislamu. Kitu muhimu zaidi kinachotoa msukumo wa kuheshimiwa haki hizo na kupatikana hakikisho la utekelezaji wake ndani ya taasisi ya kipekee ya familia ni uoni na mtazamo ambao inapasa uwepo kuhusiana na hadhi yenye thamani kubwa walio nayo mwanamke na mwanamme katika Uislamu, ukiondoa tofauti kadhaa zilizopo kati ya mwanamke na mwanamme ambazo zimetokana na irada yenye hekima maalumu ya Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa wawili hao. Kwa mtazamo wa kuwa kwao binadamu, wawili hao wana hadhi sawa na za pamoja, na wanaweza kutoa mchango katika nyuga zote za maisha yao. Ili kuliweka wazi zaidi suala hilo, tuisome kwa pamoja tarjumi ya aya ya 97 ya suratu An-Nahl ambayo inasema "Mwenye kutenda mema mwanamme au mwanamke, naye akawa ni muumini, tutamhuisha maisha mema na tutawapa ujira wao kwa bora ya waliokuwa wakiyatenda." Kwa mujibu wa aya hii, Mwenyezi Mungu mtukufu ameitaja imani na amali njema kuwa ndicho kipimo cha mtu kujaaliwa kuwa na maisha safi na mema na kulipwa malipo mema huko akhera, na hakuna tofauti wala upendeleo wowote kwa mwanamke na mwanamme juu ya suala hilo. Na katika kuweka wazi zaidi na kutobakisha hata chembe ya utata kwamba mwanamke na mwanamme watakuwa na malipo sawa kwake yeye kwa amali yoyote njema watakayofanya, muumba wa ulimwengu anasisitiza kama ifuatavyo: katika sehemu ya aya ya 195 ya suratu Al Imran, hakika sipotezi malipo ya amali ya mfanyaji yeyote miongoni mwenu akiwa mwanamume au mwanamke. ukiachilia mbali tofauti za kimaumbile zilizopo baina ya mwanamke na mwanamme, endapo mtazamo huu ndio utakaotawala katika anga ya maisha ya ndoa na familia, hakuna shaka kuwa mfungamano na mshikamano madhubuti usioweza kuyumbishwa utakuwepo baina ya mke na mume na wote wawili watashirikiana bega kwa bega kuchangia masuala yao yote ya binafsi na ya kijamii. Kwa hakika Kurani tukufu imeibainisha kwa sura ya kuvutia kabisa hali hiyo ya kushirikiana na kuwa bega kwa bega wawili hao kama isemavyo aya 35 ya Suratul Ahzab ya kwamba hakika Waislamu wanaume na Waislamu wanawake na waumini wanaume na waumini wanawake na watiifu wanaume na watiifu wanawake na wasemao kweli wanaume wana na wanawake wana wana na wanaosubiri wanaume na wanawake na wanyenyekevu wanaume na wana wanawake na watoao sadaka wanaume na wanawake, na wanaofunga wanaume na wanawake, na wanaojihifadhi tupu zao wanaume na wanawake, na wanaomdhukuru Mwenyezi Mungu kwa wingi wanaume na wanawake, Mwenyezi Mungu amewaandalia msamaha na ujira mkubwa. Mbali na aya hii kubainisha sifa jumuishi na za ukamilifu za Waislamu wanaume na wanawake walio waumini wa kweli, inatupilia mbali pia aina zote za upendeleo wa kidhulma na udunishaji na hisia za ubinafsi na za taasubi za kujikweza na kujifanya bora zaidi wanaume iwe ni katika zama za ujahilia wa mwanzoni mwa Uislamu au za ujahilia mamboleo wa zama hizi zilizopo baina ya makabila na mataifa na zilizochangiwa na dini za kikoloni na zilizopotoshwa mafundisho yake ya asili, ambazo zinawanyima wanawake haki zao kutokana na fikra potofu na visingizio hewa na visivyo na msingi. Fikra na mitazamo hii inapingana na mfumo wa haki na sheria wa kiuadilifu wa dini tukufu ya Uislamu, ambao umeainisha kuwepo haki za pande mbili katika kila hali baina ya mke na mume. Miongoni mwa matokeo haribifu ya kuangalia mambo kwa jicho la upande mmoja tu wa mfumo dume ni kuendelea kutawala ndani ya nafsi za wanaume hulka ya ubwana wa kijahilia na ya kiburi inayowapa fursa ya kuwabebesha wanawake matakwa yao yasiyo na mantiki yoyote. Hali ya kuwa endapo wanaume na wanawake watajua kwamba kuna haki kwa pande zote mbili baina yao na wakazichunga na kutekelezeana, hapo ndipo utamaduni wa kuheshimiana na kuenziana utatawala na kufutilia mbali kila aina ya udunishaji na udhalilishaji na hisia za kujikweza kwa lengo la kudhulumiana. Katika aya ya 13 ya Suratul Hujurat, Qurani tukufu inapinga na kufuta kila aina ya upendeleo na kujikweza kusio na msingi kuna kutokana na taasubi na ukereketwa wa kibubusa inaposema: enyi watu, hakika sisi tumekuumbeni kutokana na mwanamme mmoja na mwanamke mmoja, na tumekujaalieni kuwa ni mataifa na makabila ili mjuane. Hakika aliye mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliye mcha Mungu zaidi katika nyinyi Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua, mwenye habari. Taathira nyingine chanya ya mtazamo huu wa kitauhidi na kiutu ni kujenga utamaduni wa umoja na kuwa kitu kimoja ndani ya taasisi ya familia kufuta dhana ya mimi na asiyekuwa mimi baina ya mume na mke na kupatikana umoja katika fikra na matendo baina ya wawili hao. Lakini mbali ya hayo, wakati linapofanyiwa kazi suala la haki kwa pande zote mbili, na utamaduni na desturi ya kuenziana na kuheshimiana ikachukua nafasi ya tabia na mtazamo wa kudharauliana, athari yake ambayo ni ya msingi hushuhudiwa pia katika adabu za uzungumzaji na mwenendo wa mke na mume. Kila hali hiyo inapostawi zaidi ndani ya ndoa husaidia kuimarisha na kuidumisha taasisi hiyo. Na kinyume chake, ikiwa hulka ya kujikweza na kujipa ubwana itatawala baina ya mke na mume, matokeo yake yatakuwa ni kukoseana adabu ndani ya familia, katika maneno na vitendo, watu kuacha kuheshimiana, kuvukiana mipaka na kuvunjiana heshima. Mafungamano ya kidhahiri na ya ndani ya nafsi hulegalega na baada ya muda ndoa huvunjika na familia kusambaratika. Hivi ndivyo inavyokuwa wakati mwingine, neno moja tu chafu lisilofaa kusemwa au kitendo kimoja tu kibaya kisichofaa kufanywa huiumiza na kuitesa roho na akili ya mtu, kikayafuta mahaba na mapenzi baina ya mke na mume na kuibua chuki na uadui kati yao. Kwa hiyo kuchunga haki za pande mbili katika nyuga na nyanja zote, hususan ndani ya taasisi ya ndoa na familia, ni msingi wa kimantiki na wa hekima unaopewa uzito mkubwa katika mfumo wa sheria wa Uislamu na una uwezo wa kudhamini kwa hali zote kudumu kwa taasisi hiyo muhimu zaidi na ya msingi katika maisha ya wanadamu. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 29 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 30 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Qala ta'ala, ya nisaa an-nabiyyi lastunna ka ahadin minan nisai inittaqaytunna fala takhda'na bil qawli fayatma'a alladhi fi qalbihi maradun wa qulna qawlan ma'rufa. Amanna billah, la hawla wa la quwwata illa billahil aliyyil azim. Tumekutana tena katika kipindi chengine cha msururu wa mazungumzo yetu ya mafunzo tunayoyapata ya ya safina au ya jahazi la Nabi llahi Nuh alaihi salam. Katika aya niliyotangulia kuisoma ipo katika suratul Ahzab aya ya 32, kwa sababu tupo katika mafunzo ya safina ya Nabi llahi Nuh alaihi salam, tunataka kuiangalia hii aya ina mafungamano gani na kisa kama hiki. Hii aya inasema hivi, yani saa nabii, enyi wake za mtume muham lastunna ka ahadi min annisa, nyinyi sio kama wake wengine, lakini inittaqaitunna wakati mutakapokuwa ni wenye kumcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hapa ni kama tulivyosema, kwa kuwa mtoto Nabiullahi Nuh alayhi ssalam alikataa kuingia, mbali ya yeye kukataa, yeye pia akakataliwa. Nabiullahi Nuh aliposema kwa kuwa huyu ni mtoto wangu, jawabu lilikuja innahu amalun ghairu salih kwa kuwa yeye ni amali isiyokuwa mzuri, hastahiki kuingia katika jahazi na kuingia katika safina kama hiyo. Kwa hiyo, tuangalie ndani ya Qurani kuna aya kadhaa zinatupa natija kamili kuonyesha kwa kuwa mahusiano ya mtume na wale wafuasi wake ni mahusiano ya imani, ni mahusiano ya uchamungu Sio mahusiano ya nasaba na damu. Mahusiano ya damu na nasaba yapo na fadhila zake zipo, lakini sio zile fadhila zitakazomfanya mtu aokoke na adhabu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, iwapo yeye atakuwa ni mtu mwovu. Mwovu ni mwovu, na atabeba ule uovu wake, si kwa maana yeye ni nasaba ya Mtume basi kwa kuwa mimi nimetokana na mtume, mimi ni mjukuu wa mtume, mimi ni sharifu, mimi ni sayid, mimi nimetokana na shekhe fulani, nimetokana na wasii fulani au imamu fulani, basi yale mazuri yao yataniokoa mimi na moto wa Jahannam. La, hiki siyo kipimo kipimo cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kile kipimo ambacho kitamwingiza mtu katika jahazi na safina kama hii ni kipimo cha imani ni kipimo cha uchamungu Subhanahu wa Ta'ala na ndipo hapa tuangalie baadhi ya wafasiri wa Qur'ani wanatuambia nini kuhusu aya kama hii tuangalie Al-Wahidi huyu ni katika e, mufasirina wa zamani ambayo alikuwa ni katika karne ya tano katika tafsiri yake anasema hivi Mafungamano yenu na Mtume ya uke na ume upo, lakini hii hakuna fadhila ndani yake. Kwa kuwa nyini wake za Mtume, basi kuna fadhila ya ziada kuwaliko wanawake wengine? Hapana, kwa sababu ndani ya Qurani sisi tuangalie, kuna wanawake waliokuwa ni wanawake wa waume wa ovu, lakini walipigiwa mfano wakawa ni mfano. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anatwambia ni mfano kwa waumini, kamana na Asia kupambana na ule uovu wa Firauni. Mpaka mwanamke kama huyu ndani ya Qur'ani, akawa ni mfano anapigiwa waumini, ambaye alikuwa chini ya mtu muovu, lakini nana kama huyu akaweza kuwa ni mafunzo, fadhila sitini na saba. Na ndipo tutapata, kuna yule mshairi anayesema kumwambia mtoto, kwa kuwa unapotaka kujifadhilisha usiseme kwa kuwa baba yangu au babu yangu au familia yangu ni watu watukufu. lala inna lfata man yaqulu ha anadha, laisa lfata man yaqulu kana abi. Unapotaka kujifaharisha kwa kuwa wewe ni msomi, wewe ni mcha Mungu ni lazima ujithibitishe kivitendo sawa. Familia yako ikiwa ni mzuri sawa, ni kitu kizuri, lakini uzuri huu haukunufaishi wewe. Wewe yale mabaya yako ndo utakayoyabeba, na utakuwa ni mzigo ambao utakaokulemea katika safari yako mrefu ya kwenda kukutana na mola wako subhanahu wataala. Na ndipo hapa Alwahidi anatuambia kwa kuwa waliambiwa initakaituna, hapa kuna sharti hii sharti linawambia kwa kuwa nyinyi, ile fadhila yenu au zile fadhila mulizo nazo si fadhila za kuwa nyinyi ni mume ni wake za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali. La, la. fadhila mulizo nazo ni zile fadhila ambazo nyinyi mukiwa mutakuwa ni wacha Mungu, basi ndo mutakuwa na fadhila, lakini nyinyi mutakapokuwa si wacha Mungu, basi katika safina kama hii, katika jahazi kama hili, hamutoingia kwa sababu hili ni jahazi linalowaingiza waumini, sio wale watu ambao wana mafungamano ya damu au ya nasaba, kwa sababu mafungamano ya damu ya Nuh alayhi salam <tutu> ndipo nikasema, Qurani si kitabu cha visa. Qurani ni kitabu ambacho kimekuja kutuletea mfumo wa maisha utatufikisha katika ufuo salama ule ufuo wa rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Na ndio pia tumwangalie al-Alama Tahrani katika tafsiri yake anasema, fa sahibu ta'a aula bin nabiye, sallallahu alayhi wa alihi min sahibi al-qaraba. Asema yule mtiifu, yule mtu mwema aula bin nabii kwa sababu wewe usije kujifaharisha ukanambia, mimi kwa kuwa mimi ni sharifu au mimi ni saidi, nimetokana na mtume. Ndipo mara nyingine ndugu zangu inabidi tuwe makini. Kuna visa tunatolewa na mashekhe, hivi visa mara nyingine vinatutoa katika mfumo wa maisha tunayotakiwa kuishi na Uislamu. Uislamu hautwambii kwa kuwa madamu wewe ni nasaba ya Mtume basi ni kubusu mkono hata ukiwa mchafu. Hapana, visa kama hivi tukija kutolewa ni lazima sisi tuonyeshe kokwa. hivi ni visa vya uzushi, havina ukweli. Yeye ikiwa ni mwovu, ni mchafu, sawa, mimi sito mkejeli, sito mdharau, sito mwonyesha ubaya, lakini yeye atabaki kwa kuwa ametokana na familia ya Mtume, lakini haingii katika jahazi na safina la Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alih. Yeye ni mtu atakayetolewa kama alivyotolewa mtoto Nabi llahi Nuh alaihi salam. Amali yako, matendo yako yale utakayoyafanya ndiyo yatakayokufungamanisha na familia kama ile. Ikiwa ni mzuri, basi utaingia katika uzuri kama ule, na ukiwa ni mbaya, basi huwezi ukaingia katika uzuri kama ule, kwa sababu wewe hustahiki kabisa kuingia katika safina kama lile, na ndo maana Alalama Taharani akawa anatwambia yule sahibu taa au la binabii sallallahu alaihi wa ali, yule mcha Mungu, yule anayefanya mambo mazuri, yule aliyekubali ujumbe wa mtume na akaufuata yeye ndiyo bora zaidi, na ndo anastahiki zaidi kujifungamanisha na mtume sallallahu alaihi waali. Sio wewe mtu mchafu na mbaya, ukaja ukajinasibisha na mtume na kujifaharisha kwa sababu damu yako na nasaba yako imetokana na mtume. Kama nilivyotangulia kusema, sitaki kukanusha mafungamano ya damu na nasaba. Haya mafungamano yapo yapo kwa sababu ni mtoto ni mjukuu, lakini haya siyo mafungamano, siyo mahusiano yale yatakayomuokoa binadamu na adhabu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na ndipo anaendelea kusema, anasema kama wa anna lqariba lasi aghrabu min algharibi lasi. Na ndipo hapa akaja akasema ni kama yule mtu mchafu ambaye yeye ni karibu na nasaba ya mtume sallallahu alaihi wa ali, madamu ni mchafu, basi yeye atakuwa mbali zaidi kuliko yule mchafu ambaye yeye hana nasaba na Mtume Muhammad sallallahu alaihi waali, kwa sababu wewe uta, unafanya uchafu kama ule kisha unataka kujinasibisha na mtume. La, nasaba ya mtume sallallahu alaihi waali ni nasaba tahara, nasaba takatifu nasaba safi, nasaba ambayo wale watu wema ndio wanaojifungamanisha na ndio wenye uhusiano na nasaba kama hii. Hawa wote watu wema ndio watakuwa katika nasaba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi. na ndipo hapa Alalama Tahrani akamalizia ye, kwa hii aya ndo akasema, wa kama qala llahu fi nisai nabii ya nisaa nabiyi lastunna ka ahadin min annisai in ttaqaitun wa innaha dhabitatun thabita ala madari zamani risali anna al asla fi al awlawiyya ijabiyya wa salbiyya hiya al ta'a thumma taziduha al qaraba bi darajatiha darajat am darakat, kwa maana, kwanza, mafungamano kipimo na mizani ya kisawa sawa inayotufungamanisha sisi na wale watu wema ni mizani ya utiifu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hiyo, mahusiano ya Mtume na ile familia yake si mahusiano ya damu peke yake, bali ni mahusiano ya imani na mambo mazuri. wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 21 Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 23 Mei mwaka 2022. Miaka 1351 iliyopita, katika siku inayosadifiana na hii ya leo, ardhi ya Andalusia huko Hispania ya leo ilidhibitiwa na jeshi la kiislamu likiongozwa na Tarik bin Ziad. Tarik ambaye alikuwa na wapiganaji karibu elfu kumi na mbili alivuka kwa boti mlango bahari ulioko ya Moroko na Uhispania ambao umepewa jina lake la Tariq bin Ziyad au Gibraltar. Tariq bin Ziyad aliamuru kuchomwa moto boti zote zilizotumiwa na wapiganaji wake kuvuka lango bahari la Gibraltar, ili kuwahamasisha zaidi kupigana na maadui. Katika kipindi cha karne 8 za utawala wao huko Andalusia, Waislamu walianzisha vituo mbalimbali mbali vya utamaduni na taasisi za kiuchumi, na kwa kipindi kirefu ardhi hiyo ilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu wa Kiislamu barani Ulaya. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita alijiua Heinrich Himmler, mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi na usalama wa Ujerumani ya Kinazi. Himmler alizaliwa mwaka 1900 na alipofikisha umri wa miaka 34 alipandishwa cheo na kuwa mkuu wa shirika hilo la ujasusi na usalama la Ujerumani, Gestapo. Heinrich Himmler anahesabiwa kuwa mmoja kati ya viongozi wa uwaji na umwagaji damu, ambaye aliongoza operesheni kadhaa za mateso na kuwa watu nchini humo ambaroni baada ya vita vikuu vya pili vya dunia na kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya Nuremberg nchini Ujerumani, lakini kabla ya kutekelezwa hukumu hiyo, aliamua kujiua mwenyewe kwa kunywa sumu. Katika siku kama hii ya leo miaka 31 iliyopita, Waislamu duniani walilalamikia vikali hatua ya utawala wa chama cha Bath nchini Iraki ambao ulivunjia heshima maeneo matakatifu ya Kiislamu nchini humo. Baada ya wananchi wa Islamu wa Iraki kuanzisha harakati ya kupinga jinai nyingi za utawala wa Bath wa Saddam Hussein, dikteta wa zamani wa Iraki, alitoa amri ya kuuawa bila huruma wananchi na kuhujumiwa maeneo matakatifu ya Kiislamu Islamu. Kitendo hicho cha utawala wa Sadamu Husein kiliibua hasira za Waislamu, hasa wa, wa madhehebu ya Shia, ambao walifanya maandamano kupinga jinai hiyo. Jinai za utawala wa Sadamu Husein zilitendeka ukiwa wamesalia muda mfupi kabla ya wananchi wa Iraki kupata ushindi dhidi ya Sadamu Husein. Katika kipindi hicho Marekani na waitifaki wake walimsaidia Sadamu kuua na kukandamiza raia wa kawaida. Na katika siku kama ya leo miaka 404 iliyopita sawa na tarehe 23 Mei mwaka 1618 kulianza vita vya kidini barani Ulaya vilivyoendelea kwa muda wa miaka 30. Katika vita hivyo nchi za Ufaransa, Sweden na Denmark zilikuwa zikiwaunga mkono wa Protestanti huku Hispania na ufalme wa Roma zikiwaunga mkono wa Katoliki. Vita hivyo vilifikia tamati mwaka 1648 baada ya kutiwa saini mkataba wa Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.