Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishaq na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mula wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazia mubashara kutoka hapa Teheran katika siku hii ya leo e, juma e, tatu tarehe 21 Shawal mwaka 1443 hijiria ya kamaria inasadifiana na 23 Mei 2022 miladi Apuz msikilizaji, tulio waandalieni mchana uh, huu wa leo kutoka hapa Teherani, taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo utakuwa na makala ya Uislamu chaguo langu, itafuatiwa na makala kuhusu sera za Uislamu katika kukabiliana na umasikini, na kabla ya makala hiyo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tuwaleteni makala ya leo katika historia. Hiyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja, mubashara, popote pale ulipo duniani kupitia apliashon ya simu za mkononi ya World Service, na pia kupitia tovuti yetu ya a SW. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, napatikana kup mtaweza kuyasikiliza matangazo yetu haya hadi mwisho, na pia tunakaribisha maoni yenu kuhusiana na habari mtakazozisikia, uh, mchana huu wa leo. Na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Naifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yuko safarini huko Oman kwa lengo la kuimarisha uhusiano. Wizara ya mambo ya nje ya Iran yalaani kuwa washahidi Sayad Hodai na Irani yajikarabatia ya kikamilifu ndege ya kivita aina ya F14. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo yuko safarini nchini Oman kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili jirani. Akizungumza kabla ya kuondoka uwanja wa ndege wa Tehran kuelekea Maskat mapema leo asubuhi, rais wa Iran alisema safari yake nchini Oman inafanyika kwa msingi wa kuimarisha uhusiano na nchi jirani. Amesema mazungumzo yake na wakuu wa Oman yatahusu kustawisha uhusiano wa pande mbili na pia wa kieneo. Tayari rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameshawasili katika mji mkuu wa Oman Maskat na kulakiwa rasmi na Sultan Haitham bin Tariq Al-Said. Rais wa Iran kabla ya kuondoka Teheran pia amesema nchi mbili hizi zina irada ya kuimarisha zaidi uhusiano katika sekta za biashara, uchukuzi na mawasiliano, nishati, utalii na hasa utalii wa kiafya. Alkadhalika amesema katika safari yake ya leo nchini Oman nchi mbili zitatiliana saini mapatano kadhaa ya ushirikiano na kuongeza kuwa Iran na Oman kwa sasa zinashirikiana katika nyanja mbalimbali. Halikadhalika, rais wa Iran amesema mazungumzo baina ya nchi za eneo yataweza kuleta usalama. Rais wa Iran ameendelea kusema kuwa uwepo wa majeshi ajinabii katika eneo hausaidii hata kidogo katika kuleta usalama, bali pia hata unaweza kuwa tishio kwa usalama. Wakati huo huo, rais Ibrahim Raisi ametuma salamu za pongezi na rambirambi rambi kwa familia ya shahidi kanali Hassan Sayad Hodaim Amemwomba Mwenyezi Mungu amwinue shahidi huyo katika daraja ya juu na kusema uchunguzi wa tukio hilo utathibitisha kuwa hakuna shaka, uistikbari wa kimataifa ulihusika na jinai hiyo. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC lilitangaza kuwa mlinzi wa haram mwenye kuheshimika Kanali Hasan Sayadi Khodai aliuawa shahidi katika hujuma ya kigaidi ya wapinga mapinduzi ya Kiislamu na maajenti wa madola ya kisikbari duniani. Rais wa Iran amesema wale ambao walipata pigo kubwa mikononi mwa walinzi wa haram wanataka kuonyesha kukata tamaa kwao kwa njia ya jinai kama hiyo. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema maadui wa mfumo mtakatifu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mara nyingine tena wamedhihirisha dhati ya shari yao kwa ugaidi na kumwashahidi mmoja kati ya askari wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RGC. Jana idara ya mahusiano ya umma ya RGC ilitangaza kuwa uh, askari huyo aliowashahidi uh, katika hujuma ya kigaidi mjini Teheran Jumaapili jioni. E, taarifa hiyo ya IGC ilisema kuwa e, askari huyo aliwawashahidi kwa kupigwa risasi wakati akiwa nje ya nyumba yake. Katika taarifa Said Khatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alituma salamu za pongezi na rambirambi rambi, pia uh, kwa uh, familia ya shahidi Saad Khodai. Amelaani vikali ya operesheni ya kigaidi iliyopelekea kuwa washahidi kanali huyo na kusema jinai hii dhidi ya binadamu imetekelezwa na uistikbari wa kimataifa. Hali kadhalika amebainisha masikitiko yake kuwa nchi za Magharibi zinazodai kukabiliana na ugaidi zimenyamazia kimya na hata kuunga mkono jinai hiyo. Amesema katika kipindi cha miongo minne Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa mhanga wa ugaidi na kuongeza kuwa magaidi wanadhana batili kuwa vitendo vyao vitapelekea taifa adhimu la Iran lishindwe kufikia malengo yake ya juu na kusitisha mchakato wa iza na hishma wa watu wa nchi hii, lakini wameghafilika, kwani hawafahamu kuwa damu ya mashahidi ndio inayodhamini kubakia na kufikia daraja la juu taifa hili. Kwingineko, wa waziri wa mambo ya nje wa Iran amekutana na naibu waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini na kusema Iran haina vizingiti vyovyote vile katika kustawisha uhusiano na Afrika Kusini, na hasa serikali mpya ina azma ya kuimarisha zaidi uhusiano na nchi za Afrika. Kandithe Mashego Dlamini, naibu waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini ambaye anaongoza ujumbe wa ngazi za juu mjini Teheran kwa lengo la kushiriki katika kikao cha kumi cha kamati ya pamoja ya ushauriano wa kisiasa wa Iran na Afrika Kusini, jana alasiri alikutana na kufanya mazungumzo na Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran. Katika mazungumzo hayo, Amir Abdullahian alisisitiza kuwa Iran ina mtazamo maalum kuhusu Afrika Kusini na kwamba nchi hizi mbili zina uwezo mzuri wa kuimarisha uhusiano. Amesema kufanyika kikao cha 15 cha tume ya pamoja Iran na Afrika Kusini baadaye mwaka huu mjini Pretoria kutakuwa na umuhimu mkubwa. Aidha uh, ameshukuru Afrika Kusini kutokana na sera zake kuhusu eneo la Asia Magharibi, hasa msimamo wake wa kuunga mkono mapambano ya watu wa Palestina. Naye Candith Mashego Dlamini naibu waziri wa mambo ya Afrika Kusini amebainisha matumaini yake kuwa kikao cha kamati ya pamoja ya kisiasa kitakuwa na mazungumzo mazuri kuhusu maudhui mbalimbali na kuainisha ramani ya nje ya ushirikiano baina ya Iran na Afrika ya Kusini. Taarifa hii habari za dunia, wapenzi wa usikilizaji na wageni, moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti Jamhuri ya Kiislamu Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kujikarabatia kikamilifu ndege ya kivita aina ya Kimarekani aina ya F14 kwa kutegemea wataalamu wa kikosi cha anga na mashirika ambayo msingi wake ni ilmu nchini na sasa ndege hiyo inaaruka angani kama kawaida. Atula Said Ali Hamenei, kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu, waliutaja mwaka hu wa elfu moja mia nne na moja hijiri ya Shamsia ulioanza Machi na moja kuwa ni mwaka wa uzalishaji msingi wa elimu na kubuni nafasi za ajira, na hivyo ustawi wa mashirika ambayo msingi wake ni elimu ni moja ya njia bora zaidi za kubuni nafasi mpya za ajira. kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Brigedia Jenerali Hamid Vahidi, kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la jamhuri ya kiislami ya Iran, amesema ndege ya kivita ya F-14 ya kikosi hicho sasa imeweza kuruka angani baada ya kusimamishwa kwa muda wa miaka 18. Amesema ndege hiyo imefanyiwa ukarabati kamili au overhaul katika kituo cha ndege za kivita cha Shahid Babai mjini Isfahan. Brigedia Jenerali Vahid amesema adui hakudhani hata siku moja kuwa Iran ingeweza kukarabati ndege hizo zenye teknolojia ya kipekee na ambazo utunzaji wake ni mgumu sana. Aidha amesema ukarabati wa ndege ya kwanza ya F-14 umechukua muda wa miaka mitatu, na kwamba sasa ndege hiyo imeanza kutekeleza operesheni zake na itakuwa na nafasi ya kuimarisha uwezo wa kivita na kiulinzi nchini. Amesema mchakato mzima wa kukarabati ndege hii ya kivita umetumia maelfu ya vipuri na kuongeza kuwa ukarabati huu umetekelezwa kwa asilimia mia moja na wataalamu wa Irani. Ndege hizo za F-14 zilinunuliwa kutoka Marekani na utawala wa kifalme uliokuwa ukitawala Iran kidikteta na ambao ulikuwa kibaraka wa Marekani. Hata hivyo, kufuatia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 Marekani ilikataa kuipa Iran vipuri na ramani za ukarabati wa ndege hiyo. Mwaka jana pia Iran ilifanikiwa kukarabati kikamilifu ndege ya kivita ya kimarekani aina ya F5 kwa kutegemea wataalamu wa ndani ya nchi. Na shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani, WHO, limetoa taarifa za kuendelea kusambaa kwa ugonjwa wa monkeypox, na sasa umefika katika nchi tisini na mbili duniani ikiwa ni ongezeko la hapo awali. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo imeeleza kuwa lengo la utoaji wa taarifa ni kujulisha umma kuhusu mlipuko wa ugonjwa huo na kuongezeka, uhamasishaji, kufahamisha, utayari na kuhakikisha kuna juhudi za kukabiliana na kuchukua hatua zilizopendekezwa mara moja. WHO inasema tangu Mei 2022, tarehe 13 Mei mwaka 2022 visa vya ugonjwa wa monkeypox viliripotiwa e, kwa shirika hilo, ni kutoka mataifa 12 wanachama, ambayo um, si kawaida kuwa na virusi hivyo vya monkeypox. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Mpenzi msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio, uchambuzi wa kisiasa utahusu Iran kuwa miongoni mwa nchi kumi duniani zinazotengeneza na kurusha satelaiti katika anga za mbali. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Isa Zaripura amesema Iran ni miongoni mwa nchi kumi duniani zinazotengeneza na kurusha satelaiti katika anga za mbali na kusisitiza kuwa sekta hiyo inaletea Iran nguvu na teknolojia mpya. Zarepura amesema Iran imepata maarifa na teknolojia ya hali ya juu zaidi katika uga wa anga za mbali katika kilele cha vikwazo na matatizo, kwa kadiri kwamba imefanikiwa kutengeneza satelaiti na makombora ya kurushia satelaiti ambayo yanazifikisha satelaiti hizo katika maeneo yaliyokusudiwa angani kwa usahihi na umakinifu mkubwa, huku akibainisha kuwa nchi kama Uingereza kwa hivi sasa bado zinaitegemea Rasia kuzirushia satelaiti. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran amesema ni fahari kubwa kwamba hii leo Jamhuri ya Kiislami ya Iran inajivunia kuwa moja ya nchi zilizo na uwezo mkubwa na teknolojia ya kisasa kabisa katika uwanja huo. Katika kilele cha vikwazo na matatizo Irani, Iran imepata maarifa na teknolojia ya hali ya juu zaidi katika uwanja wa anga za juu ambayo imeiwezesha kujitengenezea satelaiti na makombora ya kurusha satelaiti na kuziweka kwa usahihi na ustadi mkubwa katika maeneo yaliyolengwa angani. Kwa miongo minne iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu Iran imepiga hatua kubwa za maendeleo katika uga wa kujipatia teknolojia ya makombora yanayofika katika anga za mbali. Hata kama maadui wamejaribu kukwamisha maendeleo ya kiuchumi na kisayansi ya Iran ikiwemo sekta ya anga za mbali kupitia vikwazo mbalimbali mbali, lakini licha ya vikwazo na mashinikizo hayo yote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa pakubwa kupata teknolojia mbalimbali mbali za masuala ya anga za mbali, jambo ambalo linapaswa kuchukuliwa kuwa ni maendeleo makubwa kwa Iran ya Kiislamu. Iran hivi sasa ni miongoni mwa nchi kumi za dunia zenye uwezo mkubwa katika anga za juu, mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na juhudi za zaidi ya miongo minne za wataalamu wa humu nchini, na kwa hivyo Iran ina nafasi muhimu katika sekta hii kati ya nchi e, chache zilizo na teknolojia hiyo. Hivi sasa ujenzi wa vituo O vya kurusha satelaiti uko mikononi mwa nchi sita tu na Iran iko kwenye nafasi inayofuata katika uwanja huo wa kusawisha vituo vya anga za mbali. Sekta ya anga za juu ni moja tasnia zinazohitajia teknolojia ya hali ya juu, na licha ya vikwazo vyote hivyo, lakini kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kupata na kudhibiti mzunguko kamili wa teknolojia ya anga za juu, kubuni na kutengeneza makombora ya kurusha satelaiti na hatua muhimu katika kutengeneza satelaiti zinazoundwa ndani ya nchi, kuzirusha angani, kupokea data na hatimaye kutumia data zilizopokewa kuunda mzunguko kamili e, wa teknolojia hii. Na tofauti kubwa iliyopo kati ya mpango wa anga za juu wa Iran na nchi nyingine za eneo la Asia magharibi ni kwamba Iran inategemea uwezo wake wa ndani ya nchi kunufaika na teknolojia yake ya asili bila kuwategemea wageni. Wakati huo huo katika kipindi cha miaka miwili iliyopita Iran imezingatia na kupiga hatua kubwa katika uwanja wa kubo, alika, wanjo, kutengeneza makombora ya kurusha satelaiti katika anga za mbali ambapo imekuwa ikitengeneza makombora ya aina hiyo sambamba na kutengeneza satelaiti zenyewe. Nwapezi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami a Irani na sasa tunawakaribisha uh, kusikiliza makala ya Uislamu chaguo langu, Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Gazeti la New York Times katika ripoti yake ya hivi karibuni liliandika kuwa utafiti unaonyesha kuwa Uislamu unaenea kwa kasi Marekani, na ukweli huu umewatia wasiwasi mkubwa watu wenye misimamo mikali walio na chuki dhidi ya Uislamu nchini Marekani. Ripoti hii ni mfano wa ripoti ambazo zinaashiria kuwa Uislamu utakuwa dini yenye wafuasi wengi zaidi katika mustakabali Hivi sasa vyombo vingi vya habari katika nchi za magharibi vinaonyesha taswira potofu kuhusu Uislamu na kudai dini hii ni ya kivita. Pamoja na hayo, nuru ya Uislamu inazidi kuenea na kunawiri zaidi kila siku. Kuwepo idadi kubwa ya raia asili wa nchi za magharibi wanaosilimu ni jambo ambalo limebatilisha ile nadharia kuwa Uislamu unaenea magharibi kwa ajili ya wahajiri watokao ulimwengu wa Kiislamu. Sean Christopher Stone ni Mmarekani aliyesilimu ambaye amesomea taaluma ya historia. Sean Stone alizaliwa katika familia ya Kiyahudi Kikristo. Baba yake ni Oliver Stone, mtengeneza filamu mashuhuri wa, wa Marekani. Sean Stone hivi karibuni aliikubali dini ya Kiislamu kuwa njia ya maisha yake. Katika kipindi cha leo cha Uislamu Chaguo Langu tutaangazia machache eh, kuhusu mitazamo ya Mmarekani huyu aliyesilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Sean Stone ni mcheza filamu na mtengeneza filamu Marekani. Mtengeneza filamu huyu alipata fursa ya kuitembelea Iran wakati wa mwaka wa kuadhimisha mwaka wa 33 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, yaani mwaka elfu mbili kumi na mbili, ambapo pia alihudhuria mkutano wa kimataifa wa Hollywood na sinema. Sean alivutiwa sana na udugu wa Waislamu na mazingira ya kimaanawi nchini Iran. Anasema safari yake Iran ilikuwa fursa nzuri zaidi ya kuyafanya maisha yake yawe na mwelekeo sahihi. Mnamo Februari 14 mwaka 2012 Sean Stone alisilimu katika hafla iliyofanyika katika ofisi ya Ayatollah Nasiri mjini Isfahan katika eneo la kati mwa Iran. Sean Stone anasema Uislamu ndiyo dini ya mwisho iliyoteremshwa na Mwenyezi Mungu na pia ndiyo dini kamili zaidi kuliko dini zote. Anaamini kuwa katika kumwamini Mwenyezi Mungu mmoja kuna nguvu kubwa isiyo ya kawaida ambayo humpa mwanadamu uwezo wa kimaanawi na kuibua utambulisho na shahsia bora sambamba na kumsaidia kustahamili masaibu ya maisha. Shanston anasema alishuhudia hili wakati wa kutamka shahada mbili au shahadatein. Anafafanua hivi kuhusu swala hili. Wakati nilipopata taufiki ya kuikumbatia dini ya Kiislamu nilipata tajriba nzuri sana ya kiroho. Kwa hakika katika lahadha hiyo nilipata nishati chanya na iliyotakasika. Sharon Stone anaendelea kusema, dini tukufu ya Kiislamu inafafanua vizuri sana uhusiano wa mwanadamu na Mwenyezi Mungu, na kwa hakika dini hii inaleta uhusiano wa moja kwa moja kati ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu. Kwa hakika swala hili lina umaridadi na linapaswa kuzingatiwa. Mimi ninaamini kuwa Uislamu ni mwendelezo wa ile ile risala ya mitume wa Mwenyezi Mungu kutoka Nabii Ibrahim alayhi salam hadi Nabii Isa alayhi salam. Ninaamini kuwa Nabii Musa alayhi salam alileta sheria, Nabii Isa alayhi salam akaleta takwa, naye Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alileta mfano wa kuigwa wa maarifa na ilmu. Wapenzi msikilizaji, Imam Ali alayhi salam ni shakhsia mkubwa sio na kifani katika Uislamu, na daima katika kipindi chote cha historia amekuwa akipongezwa na kuheshimiwa na viongozi wakubwa wa kidini na hata wale ambao hawakukubali uimamu wake. Mikhail Naima, mwandishi na mwananadharia mashuhuri wa Kiarabu, anasema hivi kuhusu shahsia ya Imam Ali alayhisalam. Hakuna msomi au mwandishi hata awe na kiasi kikubwa cha umahiri anaweza kuwa kielelezo cha taswira kamili ya mwanadamu kama Imam Ali alayhi salam. Ingawa muda mrefu umepita, lakini bado tunapaswa kuchukua ramani ya msingi wa maisha bora na yenye saada kutoka kwa miongozo yake ya juu. Kabla ya kusilimu, Sean Aliston alikuwa ameshamjua Imam Ali alayhi salam na kumtambua kama kigezo kwa mwanadamu na Muislamu, na ndiyo sababu akachagua jina la Ali baada ya kusilimu. Anafafanua zaidi kwa kusema: Shan ni jina langu la, la kawaida na la kidunia. Christopher ni jina langu la Kikristo. Stone ni jina la Kiyahudi ambalo nilirithi kutoka kwa baba yangu, na Ali ni jina langu la Kiislamu na kiroho. Ni jina la kutaka uadilifu. Mimi nimejifunza kutoka kwa Imam Ali alayhi salam kuwa sipaswi kusujudu mbele ya yeyote au chochote isipokuwa Allah subhanahu wa Ta'ala. Shahsia ya mtu huyu mtukufu ilinivutia sana daima. Katika shingo langu nina nembo ya upanga wa maulana Ali alaihi salam. Hii ni kwa sababu upanga huu ni nembo ya uadilifu. Kati ya sifa za kipekee za Imam Ali alaihi salam zilizonivutia na kunifanya niwe Mwislamu ni imani yake kwa Allah subhanahu wataala, utiifu wake kwa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, uadilifu wake na umahiri wake vitani. Ni kana kwamba nilikuwa nimechaguliwa jina la Ali na hii ndiyo takdiri yangu. Shan Aliston anaamini kuwa amefanya utafiti mzuri na wa kina kuhusu Uislamu. Anaongeza kuwa tokea ujanani alianza kukusanya maelezo kuhusu Uislamu. Anasema yamkini kutokana na kuwa baba yake ni Myahudi na mama yake ni Mkristo ndiyo sababu hakuchagua rasmi dini yoyote wakati wa ujana wake, na hivyo akaweza kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Anasema Uislamu ni dini iliyojengeka katika msingi wa fitra au maumbile ya asili ya mwanadamu. Aliston anaongeza kuwa hata kabla hajasilimu rasmi, alikuwa Muislamu moyoni. Anafafanua zaidi kwa kusema, kwa hakika Uislamu ni dini ambayo Inamkurubisha mwanadamu moja kwa moja kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Uislamu ndio dini huru zaidi na kwa hakika ni dini ya kujisalimisha mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Katika nchi za Waislamu tunashuhudia hali ya kipekee ya mazingira mazuri ya kidini na sifa hii humvuta mwanadamu na kumkurubisha zaidi kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Wapenzi wasikilizaji, suala la chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu si jambo jipya katika nchi za Magharibi. Suala hili limekuwepo kwa karne kadhaa na kushika kasi katika zama hizi, na sababu kuu ya chuki hizo ni kuenea kwa kasi Uislamu. Kimsingi, chuki dhidi ya Uislamu hujumuisha kuiarifisha dini hii tukufu kama dini ya watu wapendao vita na wenye misimamo mikali. Kutokana na kuenea propaganda dhidi ya Uislamu katika vyombo vya habari duniani, sasa tunashuhudia fikra hiyo potofu ikienea katika maeneo mengine ya dunia. Lakini katika upande mwingine, mvuto wa mafundisho ya Kiislamu ni jambo ambalo limepelekea watu wengi duniani kutambua ukweli wa mambo na kuikumbatia dini ya Kiislamu. Kutokana na chuki dhidi ya Uislamu, wanaosilimu na kuchagua Uislamu kama njia yao maishani hukumbwa na matatizo mengi sana. Sean Aliston naye pia alikumbana na matatizo mengi sana baada ya kusilimu. Watu walimkejeli na kumtusi kutokana na uamuzi wake wa kuwa Muislamu. Anasema hivi kuhusu swala hili: sikudhani kuwa mimi ni mwanadamu hatari na wa kutisha, wapinzani wangu walinitazama kana kwamba mimi ni mtendaji nai baada ya kusilimu. sikudhani chuki dhidi ya Uislamu ilikuwa imeenea kiasi hiki. Sean Aliston anafafanua zaidi kuhusu vitisho na uhasama dhidi yake pale alipoamua kuwa mwislamu. Nilishangaa sana kuona namna watu nilokuwa nikifanya nao kazi walivyokasirika pale niliposilimu. Walikuwa wakinipigia simu na kuhoji iwapo wa ataendelea kuniamini kwani e, kwa, kwa maoni yao sasa mimi nilikuwa ni gaidi. Wengine walisema kuwa nimekuwa mwenda wazimu. Hawa walikuwa ni watu ambao nilikuwa nikifanya nao kazi kwa muda mrefu. Baada ya kusilimu nikiwa Iran, nilijua kuwa nikirejea Marekani katika hali yangu mpya, bila shaka, ningekumbana na hali ngumu, lakini siku dhani hali itakuwa ngumu kiasi hiki. Maneno ya chuki yalikuwa yakitamkwa na watu ambao walikuwa na uhasama wa hali ya juu dhidi ya Waislamu. Walikuwa wamesahau kuwa Muhamed Ali Clay pia ni Mwislamu, na hakuna aliyemtaja kuwa gaidi. Pamoja na uhasama wote alokumbana nao, Shan Alistone anasema Uislamu ni dini yenye thamani za juu, na hivyo atakabiliana na kila ambaye anapinga uamuzi wake wa kusilimu. Anafafanua zaidi kwa kusema, ukosoaji wa wapinzani wangu si muhimu. Nikiweza nitapiga hatua ya kuleta mazungumzo baina ya dini mbalimbali, ili watu waweze kufahamu vyema baadhi ya masuala. Kuwa mwislamu ni jambo lenye thamani kubwa, na niko tayari kustahamili matatizo yote kwa ajili ya kulinda imani yangu. Hivi sasa ninapita tajriba ya uhasama kama ule wa wabaguzi wa rangi. Idadi kubwa ya watengeneza filamu Hollywood hawako tena tayari kufanya nami kazi kutokana na mashinikizo ya vigogo wenye ushawishi, lakini jibu fupi ambalo ninawapa maadui wangu hao ni hili: kuwa hakuna apasaye kuabudiwa ila Allah na Muhammad Wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaletea ni udondoozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na tunalikujua jambi letu udondoozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya na kwanza kabisa na litupia jicho gazeti la Taifa Leo. Gazeti hili eh, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho: Karua afufua Raila Mlimani, aleta mwamko mpya katika kampeni za Raila eneo la Mlimani tangu ateuliwe kuwa mgombea mwenza wake likifafanua Taifa Leo limeandika, Bi Karua ametia makali kampeni za Azimio kuhutubia mikutano ya siasa mfululizo katika kaunti sita za eneo hilo akiwa ameandamana na viongozi wanaomuunga mkono o, o, Raila Odinga katika muungano huo ambao awali walikuwa wakiogopa kumuuza Odinga waziwazi wazi katika eneo hilo la Mlima Kenya. Hili ni eneo ambalo naibu rais William Ruto amejijenga wamejengea umaarufu kwa miaka minne. Habari kamili unaweza kusoma ukurasa wa pili wa Taifa Leo. Sasa, wapenzi wasikilizaji, tupie jicho gazeti la Daily Nation ambalo uh, linadokeza kuwa mgombea urais kwa tikiti ya Wiper, Kalonzo Musyoka ambaye alijiengua kutoka muungano wa azimio Kenya baada ya kushindwa kupata nafasi ya mgombea mwenza, sasa anafanya mazungumzo na wagombea 543 wa chama hicho wanaowania viti mbalimbali kote Kenya wengi walikuwa wamechapisha picha za kampeni zenye muungano wa Azimio na picha ya Raila Odinga na sasa watalazimika kuzibadilisha. Nation pia lina habari semayo kuwa tume ya uchaguzi Kenya, IEBC, inatenga bajeti ya duru ya pili ya uchaguzi wa urais endapo hakuna mshindi atakayepatikana katika duru ya kwanza. Gazeti la Standard nalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa muhimu habari sema kuwa naibu wa rais William Ruto na wanasiasa katika muungano wake wa Kenya Kwanza sasa wametaka mawaziri waache kujihusisha na uchaguzi au siasa za uchaguzi, huku uchunguzi wa maoni ukibaini ushindani mkali baina ya Raila Odinga wa muungano wa Azimio na William Ruto wa muungano wa Kenya Kwanza. Wanasiasa wa Kenya Kwanza wametaka mawaziri wa mambo ya ndani Fred Matiangi, Joe Mucheru wa tehama na Margaret Kobia wa sekta ya umma kuacha kuingilia masuala ya uchaguzi. Kwa upande wake, gazeti la The Star lina habari isema ya kuwa Kalonzo Musyoka sasa yuko safarini London, jambo ambalo limevuruga mazungumzo yake na muungano wa azimio. Kumekuwepo na jitihada za kumshawishi arejee katika muungano huo. Wapenzi wasikilizaji, sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Uganda, na habari iliyopewa umuhimu na gazeti la Daily Monitor ni ile inayosema kuwa mpango oh, oh, umependekezwa wa mavazi mapya ya majaji wa nchi hiyo, kwani mavazi wanayotumia hivi sasa ni ya zama za ukoloni, hasa wigi wanazozivaa. Gazeti la New Vision nalo limeipa muhimu habari kuhusu hotuba ya Rais Yoweri Kaguta Museveni kwa taifa kuhusu hali ya uchumi wa Uganda, hasa baada ya ongezeko kubwa la bei za bidhaa. Nchini Rwanda, gazeti la The New Times limeipa muhimu habari semayo kuwa serikali ya nchi hiyo imetangaza ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme la Nyabarongo ya pili katika mto Nyabarongo ili kuhakikisha watu wote wanapata umeme nchini humo ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na nne. Bwawa hilo litakaribu dola milioni kumi na milioni mia mbili kumi na nne na litakuwa na uwezo wa kuzalisha megawati za umeme arobaini na tatu nukta tano. Wapenzi wasikilizaji, sasa tunakamilisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho miradi ya meza bure, mabilioni baadhi yakamilika, lakini haitumiki, mingine yatekelezwa yataelekezwa uh, katikati ya kati kati ujenzi CAG toa maagizo. Gazeti la Nipasha katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hasan ambaye ni mwenyekiti wa CCM taifa akiendeleza kikao maalum cha kamati kuu ya Chama cha Mapinduzi jana jijini Dodoma. Pia ni Pasha katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho sekta binafsi kuzalisha ajira mpya milioni nane. Gazeti la Habari Leo lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hasan akipokea ujumbe maalum wa rais wa Zimbabwe, Emerson Mnangagwa, uliowasilishwa na um, balozi eh, e, Simbarashe Mumbe Gengwi mara baada ya e, kuwasili katika Ikulu Chamwino jijini Dodoma. Jambo la habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho rais Samia akutana na wabunge wa CCM, awapa somo la uzalendo na kujali maslahi ya wananchi. Na mwisho kabisa, wapenzi wasikilizaji, linalitupia jicho gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho rais Mwinyi apongezwa kuhusu uwazi wa serikali nam alazi, ala ziara sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kutoka hapa Teheran. Nam wapeme msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunawakaribisha uh, kusikiliza makala itakayoangazia sera za Uislamu uh, katika kukabiliana na umasikini. Baada ya hapo ni makala yaleo katika historia. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kwa nami katika sehemu ya kwanza ya mfululizo wa makala mpya ya Uislamu na siasa za kupambana na umasikini. Ni matumaini yangu kwa makala hii itawanufaisha vya kutosha. Mmoja kati ya mambo ambayo yamekuwa yakiandama jamii ya mwanadamu katika kipindi chote cha historia ni tatizo la umasikini unaohatarisha mustakabali wa mwanadamu. Umasikini unaweza kufananishwa na uvimbe wa kansa ambao, iwapo hautatibiwa kwa wakati muafaka, huukumba mwili mzima wa jamii na mwishowe kuuangamiza. Hadi sasa kumetolewa mitazamo tofauti juu ya sababu za kujitokeza umasikini na njia za kupambana nao, na hii leo swala la kufuta umasikini ni moja ya malengo yanayopewa kipaumbele katika mifumo ya aina mbalimbali mbali. Wataalamu wanasema kuwa licha ya mafanikio makubwa yaliyopatikana katika medani za sayansi na kuboreshwa kwa maisha ya mwanadamu, lakini tunaweza kusema kuwa huenda mmoja ya vielelezo vya kufeli kukubwa kwa wanasiasa wa karne ya sasa ni kushindwa kwao katika mapambano dhidi ya umasikini, kwani ingawa katika nusu ya pili ya karne ya ishirini mapambano dhidi ya umasikini yalipewa kipaumbele zaidi katika mipango ya ustawi wa mataifa mbalimbali, lakini hadi sasa hakujachukuliwa hatua za kutosha na zenye mafanikio katika uwanja huo. Hitilafu kubwa ya pato la watu katika jamii mbalimbali mbali za dunia ya leo, tofauti ya kiwango cha elimu na huduma za afya, vifo vya watoto wadogo vinavyosababishwa na lishe duni na uhaba wa huduma za afya na kadhalika, vinaonyesha umasikini uliokithiri na ukosefu wa usawa na uadilifu katika miaka ya mwanzoni mwa karne ya 21. Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa katika miaka kadhaa iliyopita, asilimia ishirini ya matajiri wa ulimwengu wanatumia zaidi ya asilimia arobaini na tano ya nyama duniani ilihali karibu watu milioni mia nane wanasumbuliwa na lishe duni takwimu hizo zilionyesha kuwa wastani wa utumiaji wa protini katika nchi za Ulaya kwa siku ni zaidi ya gramu 120 wakati kiwango hicho ni chini ya gramu 20 kwa siku katika nchi za Kiafrika. Katika kipindi hiki cha mwanzoni mwa karne ya 21 uchumi wa dunia unasumbuliwa na ukosefu wa uadilifu. Hii ni kwa sababu chini ya asilimia 25 ya nchi zote za dunia hii zinafaidika na zana na suhula za kisasa na hali nzuri ya maisha huku jamii kubwa ikisumbuliwa na matatizo chungu nzima ikiwa ni pamoja na lishe duni, ukosefu wa ajira na matatizo mengine mengi ya kiuchumi na kijamii. E, takwimu zinaonyesha kuwa kuna mfungamano na uhusiano wa moja kwa moja kati ya umasikini na ukosefu wa elimu. E, swala hilo linaonekana zaidi katika nchi za ulimwengu wa tatu. Katika nchi hizo umasikini huwalazimisha watoto wadogo kuacha shule na kufanya kazi aghalabu, kwa sababu ya hali mbaya ya kiuchumi ya familia zao. Kwa kutilia maanani hali hiyo, inaonekana kuwa kuna udharura wa kuwepo mipango madhubuti ya pande zote na ya kisayansi ya kukabiliana na hali hiyo mbaya. Kwa mtazamo wa wachambuzi wengi wa maswala ya kiuchumi na kijamii, nchi za Magharibi na hasa Marekani zimechangia katika kueneza umasikini na ufukara duniani. Ukweli wa mambo pia unathibitisha kwamba hadi sasa mwenendo wa kuporwa utajiri wa nchi masikini kuelekea kwenye nchi tajiri za magharibi ungali unaendelea. Vilevile vile moja ya sababu za kuzorota na hali mbaya ya uchumi wa nchi zinazostawi ni siasa za kimaslahi na kujali manufaa yao tu mataifa yenye nguvu duniani. Nchi hizo zimekuwa zikitumia vibaya mashindano ya kijeshi kati ya nchi zinazostawi na kuzitwisha nchi hizo mzigo mzito wa kifedha. Katika upande mwingine, nchi hizo zinazostawi zinalazimika kuchukua mikopo na kuzidisha deni lao la kigeni kwa sababu ya kudhamini gharama za kuendesha masuala yao. Vilevile vile inashuhudiwa kwamba siasa za sera za kiuchumi zinazobuniwa na nchi zenye nguvu kwa ajili ya nchi zinazostawi hazioani na muundo wa kiuchumi wa nchi hizo. Matokeo ya hali hiyo ni kuzidisha umasikini na ufukara katika nchi hizo. Ushahidi uliopatikana katika miongo kadhaa iliyopita hadi sasa unaonyesha kwamba umasikini ufa na tofauti kati ya matabaka mbalimbali mbali ya watu duniani unaongezeka kwa kasi zaidi. Robert Vad wa chuo cha uchumi cha Uingereza ameandika katika jarida la Economist akisema, ukosefu wa usawa unaelekea katika hali mbaya zaidi na kwa kasi kote duniani. Anasema matokeo ya maendeleo ya kiteknolojia ni kuongezeka kwa familia zenye utajiri mkubwa kupita kiasi bila ya kupunguza kiwango cha umasikini katika familia masikini. Aidiolojia na fikra inayotawala utandawazi wa kiuchumi pia vimeharibu maisha ya mamilioni ya watu na kuwafanya wengi wao wapoteze makazi na kukumbwa na njaa. Mtaalamu huyo wa masuala ya uchumi anaendelea kusema kwamba kuna idadi ndogo mno ya nchi za ulimwengu ambazo zimeweza kupata maendeleo na ustawi katika kipindi kifupi. Ukweli wa mambo unaonyesha kuwa ustawi uliopatikana katika nchi hizo ni wa muda tu na wa kipindi kifupi, na takribani faida yote iliyopatikana kutokana na ustawi huo huwaendea watu binafsi na wakurugenzi wa mashirika ya kimataifa. Pamoja na hayo yote, umasikini si jambo linalozihusu nchi zinazostawi pekee, bali hata katika nchi zilizoendelea kuna matabaka ya watu wanaoishi katika hali mbaya ya ufukara. Sababu ya umasikini katika nchi hizo ni mifumo yao ya kiuchumi katika ugavi wa suhula za kimaada za maisha bora. Mfumo wa kibepari huzingatia tabaka mahususi la jamii na kupuuza matabaka mengine ya watu. Katika mfumo huo watu hutafuta nafasi na fursa ya kujipatia kiwango kikubwa cha fedha, lakini fursa hiyo huwafikia tu wale wenye nafasi za juu katika vituo vikubwa vya kiuchumi. Hii ni kwa sababu katika soko huru la mfumo wa kibepari, mali na utajiri humpa mtu nguvu na uwezo wa kuwatokomeza wawekezaji wengine na kuwaondoa kabisa katika medani ya ushindani. Kwa ujumla tunapaswa kusema kuwa umasikini na ukosefu wa usawa katika pembe zote za dunia ni jambo baya na lisilotakikana. Ufukara pia una athari nyingi mbaya za kijamii, kiutamaduni na hata kisiasa, na daima huwa kizuizi na kizingiti katika njia ya ustawi na maendeleo ya mataifa. Ripoti zinaonyesha kwamba ufa kati ya watu wenye hali bora na wale wenye maisha duni na ya kimasikini duniani umeongezeka maradufu. Katika kipindi cha miaka arobaini iliyopita kumekuepo na mbinu tofauti za kupambana na no umasikini katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Kwa mfano, idadi ya watu wanaoishi kwa pato la chini ya dola moja kwa siku katika maeneo ya Asia mashariki imepungua kutoka watu milioni mia nne ishirini hadi milioni mia mbili themanini. E, tangu kuanza kwa zama za viwanda, hasa baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia, jamii nyingi za wanadamu, hususani katika nchi zinazostawi zilianza kutafakari kuhusiana na swala la kutokomeza ufukara na umasikini. Kila moja kati ya nchi hizo ilichukua hatua za kukabiliana na balaa hilo kwa kutilia maanani kiwango cha ustawi na maendeleo yake. Nchi hizo zililenga kuboresha hali ya maisha kwa kutumia strategia mbalimbali, kama vile ustawi wa kiuchumi sambamba na ugavi sahihi na wakiadilifu wa utajiri na pato la taifa. Hata hivyo, sehemu kubwa ya watu wa nchi hizo hawakufaidika na hali hiyo bali hali ya umasikini iliendelea kukita mizizi. Uwekezaji mkubwa uliofanyika katika taasisi mbalimbali za miundombinu katika mwongo wa hamsini hadi sitini ulitambuliwa kuwa hatua ya awali ya maendeleo na ustawi. Hata hivyo, katika mwongo wa sabini, wengi walifikia natija kwamba uwekezaji wa moja kwa moja katika viwanda na karakana hautoshi, bali kuna udharura wa kuzingatiwa pia sekta za afya na elimu na kukuzwa sekta hizo sambamba na maendeleo ya sekta ya viwanda. Katika mwongo huo wa tisini, Benki ya Dunia ilitangaza stratejia nyingine ya kutokomeza umasikini. Moja ya misingi ya stratejia hiyo ilikuwa kuhamasisha shughuli za uzalishaji kupitia njia ya kuanzisha uchumi huru. Misingi mingine ya stratejia hiyo ilikuwa kuwekeza katika miundombinu na kutoa huduma za awali za afya na elimu. Mpenzi msikilizaji, umasikini ni matokeo ya sababu za kiuchumi, kijamii na kisiasa ambazo kwa pamoja huchangia katika kuzidisha balaa hilo. Kutomiliki chochote, masoko yanayohodhiwa na makundi mahususi ya watu, na uhaba wa nafasi za kazi huwatumbukiza wananchi katika kinamasi cha ufukara. Kinyume chake, masuala kama vile kuongezeka kwa fursa za kiuchumi, kuboresha utendaji wa masoko na kustawisha uwezo wa kifedha wa watu masikini huwa na nafasi kubwa katika kuboresha maisha ya wananchi. Katika uwanja huo, serikali huwa nguzo muhimu zaidi ya uchukuaji wa maamuzi na kusimamia utekelezaji wa mipango na ratiba za kupambana na umasikini. na hadi hapa wapendwa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki kwa leo, na tunataraji kuwa mmeweza kunufaika na yale ambayo tumewaandalia katika kipindi hiki. Kwaherini. Leo ni Jumatatu tarehe 21 Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 23 Mei mwaka 2022, miaka 1351 iliyopita. Katika siku inayosadifiana na hii ya leo, ardhi ya Andalusia huko Hispania ya leo ilidhibitiwa na jeshi la Kiislamu likiongozwa na Tarik Benziad. Tarik ambaye alikuwa na wapiganaji karibu elfu kumi na mbili alivuka kwa boti mlango wa bahari ulioko ya Morocco na Uhispania ambao wamepewa jina lake la Tariq bin Ziyad au Gibraltar. Tariq bin Ziyad aliamuru kuchomwa moto boti zote zilizotumiwa na wapiganaji wake kuvuka lango bahari la Gibraltar ili kuwahamasisha zaidi kupigana na maadui. Katika kipindi cha karne nane za utawala wao huko Andalusia, Waislamu walianzisha vituo mbalimbali mbali vya utamaduni na taasisi za kiuchumi, na kwa kipindi kirefu ardhi hiyo ilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu wa Kiislamu bara Ulaya. Siku kama ya leo miaka sabini na saba iliyopita alijiua Henrich Himmler, mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi na usalama wa Ujerumani ya Kinazi. Himmler alizaliwa mwaka19 na alipofikisha umri wa miaka34 alipandishwa cheo na kuwa mkuu wa shirika hilo la ujasusi na usalama la Ujerumani, Gestapo. Henrich Himmler anahesabiwa kuwa mmoja kati ya viongozi wa uwaji na wamwagaji damu, ambaye aliongoza operesheni kadhaa za mateso na kuwa watu nchini humo mbaroni baada ya vita vikuu vya pili vya dunia na kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya Nuremberg nchini Ujerumani, lakini kabla ya kutekelezwa hukumu hiyo, aliamua kujiua mwenyewe kwa kunywa sumu. Katika siku kama hii ya leo miaka 31 iliyopita, Waislamu duniani walilalamikia vikali hatua ya utawala wa chama cha Baath nchini Iraki ambao ulivunjia heshima maeneo matakatifu ya Kiislamu nchini humo baada ya wananchi Waislamu wa Iraki kuanzisha harakati ya kupinga jinai nyingi za utawala wa Baathi wa Sadamu Hussein, dikteta wa zamani wa Iraki alitoa amri ya kuuawa bila huruma wananchi na kuhujumiwa maeneo matakatifu ya Kiislamu. Kitendo hicho cha utawala wa Sadamu Hussein kiliibua hasira za Waislamu, hasa wa madhehebu ya Shia, ambao walifanya maandamano kupinga jinai hiyo. Jinai za utawala wa Sadam Husein zilitendeka wakiwa wamesalia muda mfupi kabla ya wananchi wa Iraki kupata ushindi dhidi ya Sadamu Husein. Katika kipindi hicho, Marekani na waitifaki wake walimsaidia Sadamu kuua na kukandamiza raia wa kawaida. na katika siku kama ya leo miaka 404 iliyopita sawa na tarehe 23 Mei mwaka 1618 kulianza vita vya kidini barani Ulaya, vilivyoendelea kwa muda wa miaka 30. Katika vita hivyo nchi za Ufaransa, Sweden na Denmark zilikuwa zikiwaunga mkono wa Protestanti, huku Hispania na ufalme wa Roma zikiwaunga mkono wa Katoliki. Vita hivyo vilifikia tamati mwaka 1648 baada ya kutiwa saini mkataba wa hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muktasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo yuko safarini nchini Oman kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili jirani. Aliwasili uh, mapema leo asubuhi katika mji mkuu wa Oman, Muscat na kulakiwa na Sultan Haitham bin Tarik Assaid. Kabla ya kuelekea Maskate, Rais wa Iran amesema safari yake nchini Oman inafanyika kwa msingi wa kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili jirani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na naibu waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini na kusema kuwa Iran ina azma ya kuimarisha uhusiano wake na nchi za Afrika na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kujikarabatia kikamilifu ndege ya kivita aina ya f14 ya kimarekani kwa kutegemea wataalamu wa kikosi cha anga cha uh, ndani ya nchi na pia wataalamu wengine. Na mapenzi msikilizaji, na la ziada sina kutoka hapa Teheran, ila nawashukuru nyote kwa kuwa nasi na pia naona msikilizaji wetu Yahe Ali Watanga ametuma ujumbe uh, anasema wizara ya mambo ya ndani ya Iran inapaswa kuimarisha ulinzi. Shukran kwa ujumbe wako. Uh, na, na wapenzi wasikilizaji e, mda naona umenipa kisogo, siwezi kuendelea tena, ila nawashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubaraken, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.