Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wattaqullaha la'allakum turhamun. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu, na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na wapenzi wasikilizaji, tulioandaliani asubuhi hii ya leo ambayo ni tarehe ishirini na moja Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria Kamaria, inayosalifiana na ishirini na tatu Mei elfu mbili ishirini na mbili Miladia, tumewaandaliani taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa na baada ya hapo tutakuwa na makala ya Uislamu Chaguo Langu, itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na makala kuhusiana na sera za Uislamu katika kukabiliana na umasikini, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Hivyo mpenzi msikilizaji, ni matumaini ya kukuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya mubashara popote pale ulipo duniani, Kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Nchini Tanzania, wapenzi wasikilizaji, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inapatikana kupitia 99.1 Singida, Maarifa FM 104.1 Mtwara, Maarifa FM 99.7 Kigoma, Maarifa FM 101.9 Mwanza na halikadhalika Maarifa FM 105.3 Tanga. Hivyo basi, wapenzi wasikilizaji, ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika na matangazo yaleo na pia tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuyarusha hewani hapa studioni mobashara. Na baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani. Kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni e, saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Askari wa IRGC mlinzi wa haram aua washahidi katika hujuma ya kigaidi mjini Tehran. Wajapani waandamana mjini Tokyo kupinga safari ya rais Joe Biden wa Marekani nchini mwao. Na gazeti la kizayuni eh, eh, lasema Israel imepoteza kikamilifu uwezo wa kuzuia mashambulio ya Hamas. Karibuni. Sasa ni habari kamili. Idara ya mahusiano ya umma ya jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC imetangaza kuwa mmoja wa askari wake ambaye ni mlinzi wa haram ameuawa shahidi katika hujuma ya kigaidi mjini Tehran Jumaa pili jioni. Kwa mujibu wa taarifa ya RGC, askari mwenye kuheshimika, mlinzi wa haram, Kanali Hassan Sayad Hodai ameuawa shahidi katika hujuma ya kigaidi ya wapinga mapinduzi ya Kiislamu na maajenti wa madola ya kiistikbari duniani. Taarifa ya IRGC imeongeza kuwa Jumapili, katika moja ya vichochoro vinavyoelekea barabara ya Mujahidina wa Uislamu, mashariki mwa Tehran, mlinzi wa haram Kanali wa IRGC Sayad Hodai amelengwa katika jinai ya kigaidi ya walio dhidi ya mapinduzi ambao ni maajenti wanaofungamana na uistikbari wa kimataifa. RJC imetuma salamu za pongezi sambamba na rambirambi kwa familia ya Kanali Khodai na kusema hatua za lazima zimechukuliwa kwa ajili ya kutambua na kukamata mhusika au wahusika wa jinai hiyo. Shahidi Sayar Khodai ameuawa shahidi akiwa ndani ya gari lake kwa kupigwa risasi mbele ya nyumba yake. Kufuatia jinai hiyo, jaji wa mahakama ya uadilifu Tehran Ali Al Kasi amemwamuru mwendesha mashtaka wa Tehran achukue hatua za haraka za kuwakamata waliohusika na jinai hiyo. Wakati huo huo, tovuti ya Nur News iliyo karibu na baraza kuu la usalama wa taifa la Iran imechapisha taarifa katika ukurasa wake wa Twitter na kutaja hatua ya mauaji ya Shahid Khodai kuwa ni kuvuka mstari mwekundu, jambo ambalo litabadilisha mahesabu mengi. Aidha, taarifa hiyo imesema waliopanga mauaji hayo na walioyatekeleza watapata adhabu kali. Tuelekee sasa huko nchini Japan ambapo wananchi wameandamana kupinga safari ya rais Joe Baiden wa marekani mjini Tokyo. Biden aliwasili eh, mjini Tokyo jana akitokea Korea Kusini kuendelea na safari yake katika nchi kadhaa za bara Asia. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, mamia ya wananchi wa Japan jana waliandamana katika mji mkuu Tokyo kupinga safari ya Baiden ambaye anatazamiwa pia kushiriki katika kikao cha pande nne cha viongozi wa nchi wanachama wa muungano wa kijeshi wa Quad unaozijumuisha Japan, Marekani, Australia na India. Kufuatia safari hiyo ya Biden na kufanyika kwa kikao hicho, zaidi ya askari polisi na wa vikosi vya usalama elfu kumi na nane wamewekwa katika hali ya tahadhari kote Japan. Aidha, kwa mujibu wa mashuhuda, helikopta za polisi ya Japan zilikuwa zikipiga doria katika anga ya mji huo hapo jana. Leo Biden anatazamiwa kukutana na kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida, na kesho Jumanne atashiriki katika mkutano huo wa pande nne utakaohudhuriwa na mawaziri wakuu wa Japan, Australia na India. Wananchi wa Japan kila mara wamekuwa wakipinga kuwepo askari wa Marekani na vituo vyake vya kijeshi katika ardhi ya nchi yao, na wameshaandamana mara kadhaa wa kadha kubainisha upinzani wao kwa serikali yao na kwa maafisa wa Marekani halikadhalika wa Japan. Bado hawajasahau kumbu, kumbukumbu chungu ya mashambulio ya mabomu ya atomiki yaliyodondoshwa na Marekani mwaka 1945 katika miji ya Hiroshima na Nagasaki, na kila mwaka wamekuwa wakibainisha chuki zao dhidi ya jinai hiyo ya kinyama iliyofanywa na Washington. Spika wa bunge la hey. Spika wa bunge la Iraq amelalamikia jinai e, jina la utawala wa kizayuni lilivyotajwa katika taarifa ya mwisho mwa mkutano wa Umoja wa Mabunge ya Nchi za Kiarabu e, na kutaka libadilishwe. Kwa mujibu wa taarifa, katika kikao cha dharura cha uh, Umoja wa Mabunge ya Nchi za Kiarabu cha kujadili e, hali ya mji wa Baitulmuqadas au Quds yani Jerusalem kilichofanyika mjini Cairo, Misri, spika wa bunge la Iraq Muhammad Al Halbusi alilalamikia vikali kutumiwa neno nchi ya Israel na akataka litumiwe jina la utawala wa ghasibu wa Israel. Aidha, Al Halbusi amesisitiza kuhusu azma ya bunge la Iraq ya kukamilisha na kupitisha mpango wa sheria inayopiga marufuku kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Wiki iliyopita kamati ya sheria ya bunge la Iraq ilikutana kujadili upatishaji wa sheria hiyo ya kupiga marufuku kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala bandia wa Israeli. Idara ya habari ya bunge la Iraq imeripoti kuwa katika kikao cha Waarabu hao wajumbe wa kamati ya sheria ya bunge wametilia mkazo ulazima wa kufanyika juhudi za kupitisha sheria muhimu, hususan zinazoathiri moja kwa moja hali ya raia wa nchi hiyo miongoni mwa vipengele muhimu zaidi vya sheria hiyo ni kutambuliwa uh, kwa kosa la jinai kuwa uh, na aina yote ile ya ushirikiano huo wa kisiasa, kiusalama, kiuchumi, kiufundi, kiutamaduni, kimchezo au kielimu na utawala ghasibu wa kizayuni kwa kutumia jina au anuani yote ile. Mapema kabla ya hapo mrengo wa Sadr katika bunge la Iraq unaongozwa na, na Muqtada Sadr ulitangaza a, kuwa muungano wa uokozi wa nchi umewasilisha kwa spika pendekezo la kutambuliwa kosa la jinai e, kuwa a, na maelewano au kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Wakati huo huo, duru za kuaminika katika bunge la Iraq zimeripoti kamati iliyopewa jukumu la kuandaa rasimu ya sheria ya uhalifu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizawini imeshakamilisha kazi za kuandaa rasimu hiyo. Gazeti la kizayuni la uh, Maarif limekiri kuwa utawala wa kizayuni wa Israel hauna uwezo wa kukabiliana na harakati ya mkawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas. Kwa mujibu wa gazeti hilo, katika muda wa miaka kumi na mitano sasa jeshi la Israeli limepoteza kikamilifu nguvu na uwezo wake wa kuzuia Hamas isiweze kufanya mashambulio. Gazeti hilo la Kizawini limefafanua kuwa utawala wa Kizawini umeanzisha vita na kutekeleza operesheni nyingi kwa lengo la kuiangamiza harakati ya Hamas huko Ghaza, lakini umegonga mwamba kwa sababu hakuna operesheni yote ya kijeshi iliyoweza kuidhuru Hamas. Maarif limesisitiza pia kuwa kuendelea kuongezeka nguvu na uwezo wa kijeshi wa Hamas kuna maanisha kutoweka nguvu na uwezo wa Israeli wa kuzuia harakati hiyo kufanya operesheni na mashambulio ya kijeshi dhidi ya utawala huo wa Kizayuni. Wakati huo huo, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas Ismail Henia amehutubia kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka mmoja, mwaka wa mapambano ya Saiful Kuds na kusisitiza kuwa Gaza na mukawama ndio upande ulo, uh, ulio, uh, ko, na kusisitiza kuwa uh, Gaza na mukawama ndio upande ulikotolewa kwenye ala upanga wa Kuds na kukata kwa makali yake ndani kabisa ya utawala haramu wa kizayuni. Mwezi Mei mwaka uliopita elfu mbili ishirini na moja, wana wa mapambano wa mukaoma walitekeleza operesheni ya mashambulio ya siku kumi na mbili zilizojulikana kwa jina la Saiful Quds na kuibuka washindi kutokana na hasara kubwa walizoutia utawala wa kizayuni wa Israel. Natumalizia Afghanistan ambapo watangazaji wanawake wa televisheni wameridhia kutangaza wakiwa wamefunika nyuso zao kulingana na agizo lililotolewa na serikali ya Taliban, baada ya kukaidi kufanya hivyo kwa muda wa siku moja, siku ya Jumamosi. Na baada ya kutolewa agizo la serikali ya Taliban la kuwaamuru watangazaji wote wanawake wa televisheni wafunike kikamilifu nyuso zao kwa kuvaa nikabu wakati unapotangaza, rais wa zamani wa Afganistan Hamid Karzai aliwataka watangazaji hao wakaidi agizo hilo, wanawake hao walifanya hivyo na kuingia studio za chaneli za televisheni kutangaza bila kufunika sura zao. Hata hivyo jana Jumapili, watangazaji hao walitekeleza agizo hilo la Taliban kwa kufunga kitambaa kinachobakisha wazi macho na kipaji cha uso badala ya kizoro aina ya burka kinachofunika sura yote. Ripoti kutoka mji mkuu wa Afghanistan Kabul zinaeleza kuwa jana Jumapili, watangazaji wanawake wa televisheni ya Tolo News, televisheni la Ariana na Shamshad TV waliingia studio kutangaza wakiwa wamefunika nyuso zao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ni kuhusiana na Iran kuwa miongoni mwa nchi kumi duniani zinazotengeneza na kurusha satelaiti katika anga za mbali. Waziri wa mawasiliano na teknolojia habari ya habari ya Jamhuri ya Kiislami Iran Isa Zarihpura amesema Iran ni miongoni mwa nchi kumi duniani zinazotengeneza na kurusha satelaiti katika anga za mbali na kusisitiza kuwa sekta hiyo inailetea Iran nguvu na teknolojia mpya. Zarihpura amesema Iran imepata maarifa na teknolojia ya hali ya juu zaidi katika uga wa anga za mbali katika kilele cha vikwazo na matatizo katika hali ambayo imefanikiwa kutengeneza satelaiti na makombora ya kurusha satelaiti ambayo yanazifikisha satelaiti hizo katika maeneo yaliyokusudiwa angani kwa usahihi na umakinifu mkubwa, huku akibainisha kuwa nchi kama Uingereza hivi sasa bado zinaitegemea Rasia kuzirushia satelaiti. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran amesema ni fahari kubwa kwamba leo hii Jamhuri ya Kiislami Iran inajivunia kuwa moja ya nchi zilizo na uwezo mkubwa na teknolojia ya kisasa kabisa katika uwanja huo. Katika kilele cha vikwazo na matatizo, Iran imepata maarifa na teknolojia ya hali ya juu zaidi katika uwanja wa anga za juu ambayo imeiwezesha kujitengenezea satelaiti na makombora ya kurusha satelaiti na kuziweka kwa usahihi na ustadi mkubwa katika maeneo yanayolengwa angani. Katika miongo minne iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu Iran imepiga hatua kubwa za maendeleo katika uga wa kujipatia teknolojia ya makombora yanayofika no katika anga za mbali hata kama maadui wamejaribu kukwamisha maendeleo ya kiuchumi na kisayansi ya Iran, ikiwemo sekta ya anga za mbali, lakini kupitia, eh, kupitia vikwazo mbalimbali, lakini licha ya vikwazo na mashinikizo hayo yote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa pakubwa kupata teknolojia mbalimbali mbali za masuala ya anga za mbali, jambo ambalo linapaswa kuchukuliwa kuwa ni maendeleo makubwa kwa Iran ya Kiislamu. Iran hivi sasa ni miongoni mwa nchi kumi za dunia zenye uwezo mkubwa katika anga za juu, mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na juhudi za zaidi ya miongo minne za wataalamu wa humu nchini. Na kwa hivyo Iran ina nafasi muhimu katika sekta hii e, kati ya nchi chache zilizo na teknolojia hiyo. Hivi sasa ujenzi e, wa vituo vya kurushia satelaiti uko mikononi mwa nchi sita tu, na Iran iko kwenye nafasi inayofuata katika uwanja huo wa kusawisha vituo vya anga za mbali. Sekta ya anga za juu ni moja ya tasnia zinazohitajia teknolojia ya hali ya juu, na licha ya vikwazo vyote hivyo, lakini kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kupata na kudhibiti mzunguko kamili wa teknolojia ya anga za juu, kubuni na kutengeneza makombora ya kurusha satelaiti, na hatua muhimu katika kutengeneza satelaiti zinazoundwa ndani ya nchi, kuzirusha angani, kupokea deta na hatimaye E, kutumia data zilizopokewa huunda mzunguko kamili wa teknolojia hii. Tofauti kubwa iliyopo kati ya mpango wa anga za juu wa Iran na nchi zingine za eneo la Asia Magharibi ni kwamba Iran inategemea uwezo wake wa ndani na kunufaika na teknolojia yake asili bila kuwategemea wageni. Wakati huo huo, katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, Iran imezingatia na kupiga hatua kubwa katika uwanja wa kutengeneza makombora ya kurushia satelaiti angani ambapo imekuwa ikitengeneza makombora ya aina hiyo sambamba na kutengeneza satelaiti zenyewe. Usikilizaji hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu, Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Gazeti la New York Times katika ripoti yake ya hivi karibuni liliandika kuwa Utafiti unaonyesha kuwa Uislamu unaenea kwa kasi Marekani na ukweli huu umewatia wasiwasi mkubwa watu wenye misimamo mikali walio na chuki dhidi ya Uislamu nchini Marekani. Ripoti hii ni mfano wa ripoti ambazo zinaashiria kuwa Uislamu utakuwa dini yenye wafuasi wengi zaidi katika mustakabali. Hivi sasa vyombo vingi vya habari katika nchi za Magharibi vinaonyesha taswira potofu kuhusu Uislamu na kudai dini hii ni ya kivita. Pamoja na hayo, nuru ya Uislamu inazidi kuenea na kunawiri zaidi kila siku. Kuwepo idadi kubwa ya raia asili wa nchi za Magharibi wanaosilimu ni jambo ambalo limebatilisha ile nadharia kuwa Uislamu unaenea Magharibi kwa ajili ya wahajiri watokao ulimwengu wa Kiislamu. Sean Christopher Stone ni Marekani aliyesilimu ambaye amesomea taaluma ya historia. Sean Stone alizaliwa katika familia ya Kiyahudi Kikristo. Baba yake ni Oliver Stone mtengeneza filamu wa shuhuri wa Marekani Sean Stone hivi karibuni aliikubali dini ya Kiislamu kuwa njia ya maisha yake. Katika kipindi cha leo cha Uislamu Chaguo Langu, tutaangazia machache eh, kuhusu mitazamo ya Marekani huyu aliyesilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Sean Stone ni mcheza filamu na mtengeneza filamu Marekani. Mtengeneza filamu huyu alipata fursa ya kuitembelea Iran wakati wa mwaka wa kuadhimisha mwaka wa 33 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, yani mwaka elfu mbili kumi na mbili, ambapo pia alihudhuria mkutano wa kimataifa wa Hollywood na sinema. Sean alivutiwa sana na udugu wa Waislamu na mazingira ya kimaanawi nchini Iran. Anasema safari yake Iran ilikuwa fursa nzuri zaidi ya kuyafanya maisha yake yawe na mwelekeo sahihi. Mnamo Februari 14 mwaka 2012 Sean Stone alisilimu katika hafla iliyofanyika katika ofisi ya Ayatollah Nasiri mjini Isfahan, katika eneo la kati mwa Iran. Sean Stone anasema Uislamu ndiyo dini ya mwisho iliyoteremshwa na Mwenyezi Mungu na pia ndiyo dini kamili zaidi kuliko dini zote. Anaamini kuwa katika kumwamini Mwenyezi Mungu mmoja kuna nguvu kubwa isiyo ya kawaida ambayo humpa mwanadamu uwezo wa kimaanawi na kuibua utambulisho na shahsia bora sambamba na kumsaidia kustahamili masaibu ya maisha. Shanston anasema alishuhudia hili wakati wa kutamka shahada mbili au shahadatein. Anafafanua hivi kuhusu swala hili. Wakati nilipopata taufiki ya kuikumbatia dini ya Kiislamu nilipata tajriba nzuri sana ya kiroho. Kwa hakika katika lahadha hiyo nilipata nishati chanya na iliyotakasika. Sharon Stone anaendelea kusema, dini tukufu ya Kiislamu inafafanua vizuri sana uhusiano wa mwanadamu na Mwenyezi Mungu, na kwa hakika dini hii inaleta uhusiano wa moja kwa moja kati ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu. Kwa hakika swala hili lina umaridadi na linapaswa kuzingatiwa. Mimi ninaamini kuwa Uislamu ni mwendelezo wa ile ile risala ya mitume wa Mwenyezi Mungu kutoka Nabii Ibrahim alayhi salam hadi Nabii Isa alayhi salam. Ninaamini kuwa Nabi Musa alayhi salam alileta sheria, Nabi Isa alayhi salam akaleta takwa, naye Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alileta mfano wa kuigwa wa maarifa na ilmu. Wapenzi wasikilizaji, Imam Ali alayhi salam ni shahsia mkubwa na kifani katika Uislamu na daima katika kipindi chote cha historia amekuwa akipongezwa na kuheshimiwa na viongozi wakubwa wa kidini na hata wale ambao hawakukubali uimamu wake. Mikhail Naima, mwandishi na mwananadharia mashuhuri wa Kiarabu, anasema hivi kuhusu shakhsia ya Imam Ali alayhissalam. Hakuna msomi au mwandishi hata awe na kiasi kikubwa cha umahiri anaweza kuwa kielelezo cha taswira kamili ya mwanadamu kama Imam Ali alayhi salam. Ingawa muda mrefu umepita, lakini bado tunapaswa kuchukua ramani ya msingi wa maisha bora na yenye saada kutoka kwa miongozo yake ya juu. Kabla ya kusilimu, Sean Aliston alikuwa ameshamjua Imam Ali alayhi salam na kumtambua kama kigezo kwa mwanadamu na Muislamu, na ndio sababu akachagua jina la Ali baada ya kusilimu. Anafafanua zaidi kwa kusema, Shan ni jina langu la, la kawaida na la kidunia, Christopher ni jina langu la Kikristo, Stone ni jina la Kiyahudi ambalo nilirithi kutoka kwa baba yangu na Ali ni jina langu la Kiislamu na kiroho, ni jina la kutaka uadilifu. Mimi nimejifunza kutoka kwa Imam Ali alayhi salam kuwa sipaswi kusujudu mbele ya yeyote au chochote isipokuwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Shahsia ya mtu huyu mtukufu ilinivutia sana daima. Katika shingo langu nina nembo ya upanga wa maulana Ali alaihi salam. Hii ni kwa sababu upanga huu ni nembo ya uadilifu. Kati ya sifa za kipekee za Imam Ali alaihi salam zilizonivutia na kunifanya niwe Mwislamu ni imani yake kwa Allah subhanahu wataala, utiifu wake kwa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, uadilifu wake na umahiri wake vitani. Ni kana kwamba nilikuwa nimechaguliwa jina la Ali na hii ndiyo takdiri yangu. Shan Aliston anaamini kuwa amefanya utafiti mzuri na wa kina kuhusu Uislamu. Anaongeza kuwa tokea ujanani alianza kukusanya maelezo kuhusu Uislamu. Anasema yamkini kutokana na kuwa baba yake ni Myahudi na mama yake ni Mkristo, ndiyo sababu hakuchagua rasmi dini yoyote wakati wa ujana wake na hivyo akaweza kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Anasema Uislamu ni dini iliyojengeka katika msingi wa fitra au maumbile ya asili ya mwanadamu. Aliston anaongeza kuwa hata kabla hajasilimu rasmi, alikuwa mwislamu moyoni. Anafafanua zaidi kwa kusema, kwa hakika Uislamu ni dini ambayo Inamkurubisha mwanadamu moja kwa moja kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Uislamu ndio dini huru zaidi na kwa hakika ni dini ya kujisalimisha mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Katika nchi za Waislamu tunashuhudia hali ya kipekee ya mazingira mazuri ya kidini na sifa hii humvuta mwanadamu na kumkurubisha zaidi kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Wapenzi wasikilizaji, suala la chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu si jambo jipya katika nchi za Magharibi. Suala hili limekuwepo kwa karne kadhaa na kushika kasi katika zama hizi, na sababu kuu ya chuki hizo ni kuenea kwa kasi Uislamu. Kimsingi, chuki dhidi ya Uislamu hujumuisha kuiarifisha dini hii tukufu kama dini ya watu wapendao vita na wenye misimamo mikali. Kutokana na kuenea propaganda dhidi ya Uislamu katika vyombo vya habari duniani, sasa tunashuhudia fikra hiyo potofu ikienea katika maeneo mengine ya dunia. Lakini katika upande mwingine, mvuto wa mafundisho ya Kiislamu ni jambo ambalo limepelekea watu wengi duniani kutambua ukweli wa mambo na kuikumbatia dini ya Kiislamu. Kutokana na chuki dhidi ya Uislamu, wanaosilimu na kuchagua Uislamu kama njia yao maishani hukumbwa na matatizo mengi sana. Sean Aliston naye pia alikumbana na matatizo mengi sana baada ya kusilimu. Watu walimkejeli na kumtusi kutokana na uamuzi wake wa kuwa mwislamu. Anasema hivi kuhusu swala hili: sikudhani kuwa mimi ni mwanadamu hatari na wakutisha, wapinzani wangu walinitazama kana kwamba mimi ni mtendaji nai baada ya kusilimu. Sikudhani chuki dhidi ya Uislamu ilikuwa imeenea kiasi hiki. Sean Aliston anafafanua zaidi kuhusu vitisho na uhasama dhidi yake pale alipoamua kuwa muislamu. Nilishangaa sana kuona namna watu nilokuwa nikifanya nao kazi walivyokasirika pale niliposilimu. Walikuwa wakinipigia simu na kuhoji iwapo wataendelea kuniamini kwani, e, kwa, kwa maoni yao sasa mimi nilikuwa ni gaidi. Wengine walisema kuwa nimekuwa mwenda wazimu. Hawa walikuwa ni watu ambao nilikuwa nikifanya nao kazi kwa muda mrefu. Baada ya kusilimu nikiwa Iran, nilijua kuwa nikirejea Marekani katika hali yangu mpya bila shaka ningekumbana na hali ngumu, lakini siku dhani hali itakuwa ngumu kiasi hiki. Maneno ya chuki yalikuwa yakitamkwa na watu ambao walikuwa na uhasama wa hali ya juu dhidi ya Waislamu. Walikuwa wamesahau kuwa Muhammad Ali Clay pia ni Mwislamu, na hakuna aliyemtaja kuwa gaidi. Pamoja na uhasama wote alokumbana nao, Shan Alistone anasema Uislamu ni dini yenye thamani za juu na hivyo atakabiliana na kila ambaye anapinga uamuzi wake wa kusilimu. Anafafanua zaidi kwa kusema, ukosoaji wa wapinzani wangu si muhimu. Nikiweza nitapiga hatua ya kuleta mazungumzo baina ya dini mbalimbali, ili watu waweze kufahamu vyema baadhi ya masuala. Kuwa Mwislamu ni jambo lenye thamani kubwa, na niko tayari kustahamili matatizo yote kwa ajili ya kulinda imani yangu. Hivi sasa ninapita tajriba ya uhasama kama ule wa wabaguzi wa rangi. Idadi kubwa ya watengeneza filamu Hollywood hawako tena tayari kufanya nami kazi kutokana na mashinikizo ya vigogo wenye ushawishi, lakini jibu fupi ambalo ninawapa maadui wangu hao ni hili, kuwa hakuna apasaye kuabudiwa ila Allah na Muhammad Nam upema, msikilizaji. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda sio mrefu Namna nalikunjua na jamvi letu la udondozi wa magazeti ya afrika mashariki asubuhi eh, ya leo Jumatatu eh, kwa uh, kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya. Awali kabisa nalitupia na jicho gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Karua afufua Raila Mlimani, aleta mwamko mpya katika kampeni za Raila eneo la Mlimani tangu ateuliwa kuwa mgombea mwenza wake. Likifafanua, Taifa Leo limeandika Bi Karua ametia makali kampeni za Azimio kuhutubia mikutano ya kisiasa mfululizo katika kaunti sita za eneo hilo, akiwa ameandamana na viongozi wanaounga mkono muungano huo ambao awali walikuwa wakiogopa kumuuza bwana Odinga Mlimani. Hili ni eneo ambalo naibu rais William Ruto amejijengea umaarufu kwa miaka minne. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili wa Taifa Leo. Gazeti la Nation linadokeza kuwa mgombea urais kwa tikiti ya Waipa Kalonzo Musyoka, ambaye alijiengua kutoka muungano wa Azimio baada ya kushindwa kupata nafasi ya mgombea mwenza, sasa anafanya mazungumzo na wagombea mia tano arobaini na tatu wa chama hicho wanaowania viti mbalimbali. Wengi walikuwa wameshachapisha picha za kampeni zenye muungano wa Azimio na picha ya Raila Odinga na sasa watalazimika kuzibadilisha. Nation pia uh, lina habari semayo kuwa tume ya uchaguzi Kenya IBC inatenga bajeti ya duru ya pili ya uchaguzi wa urais endapo hakuna mshindi atakayepatikana, uh, katika duru ya kwanza. Gazeti la Standard nalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo kuwa naibu wa rais William Ruto na wanasiasa katika muungano wa Kenya kwanza wametaka mawaziri waache kujihusisha na uchaguzi huku uchunguzi wa maoni ukibaini ushindani mkali baina ya Raila Odinga wa muungano wa Azimio na William Ruto wa muungano wa Kenya Kwanza. Wanasiasa wa Kenya Kwanza wametaka mawaziri wa mambo ya ndani Fred Matiangi, Joe Musheru wa TEHAMA na Margaret Kobia wa sekta ya umma kuacha kuingilia masala ya uchaguzi. Nalo gazeti la Vistal na habari semayo kuwa Kalonzo Musyoka yuko safarini London jambo ambalo limevuruga mazungumzo yake na muungano wa Azimio. Kumekuwepo na jitihada za kumshawishi arejee katika muungano huo. Sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Uganda, na gazeti la Deli Monita limeipa umuhimu habari isemayo kuwa kuna mpango wa kupendekeza mavazi mapya ya majaji wa nchi hiyo, kwani mavazi wanayotumia sasa ni ya zama za ukoloni, hasa wigi wanazovaa. Gazeti la New Vision nalo limeipa muhimu habari kuhusu hotuba ya Museveni, yani hotuba ya Rais Yoweri Museveni wa Uganda kwa taifa kuhusu hali ya uchumi wa nchi hiyo baada ya ongezeko kubwa la bei ya bidhaa. Nchini Rwanda, gazeti la The New Times limeipa muhimu habari semayokuwa serikali ya nchi hiyo imetangaza ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme la Nyabarongo ya pili katika mto Nyabarongo ili kuhakikisha watu wote wanapata umeme nchini humo ifikapo mwaka 2024. Bwawa hilo litagharimu dola milioni 214 na litakuwa na uwezo wa kuzalisha megawati 43.5 za umeme. Sasa tunakamilisha ulondozi uh, uh, wa magazeti ya Afrika Mashariki wa kuelekeza dira yetu nchini Tanzania na awali kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho, miradi ya meza bure mabilioni, baadhi ya kamilika lakini haitumiki, mingine yatelekezwa katikati ya ujenzi, CAG atoa maagizo. Gazeti la Nipasha katika ukurasa wake wa mbele linapicha na inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hasan ambaye ni mwenyekiti wa CCM taifa akiendeleza kikao maalum cha Kamati Kuu ya Chama cha Mapinduzi jana jijini Dodoma. Pia Nipashe katika ukurasa wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho sekta binafsi kuzalisha ajira mpya milioni nane. Gazeti la Habari Leo lina picha na inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hasan akipokea ujumbe maalum wa rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa uliowasilishwa na Balozi Simbarashe Mbumbengengwi mara baada ya kuwasili Ikulu Chamwino jijini Dodoma. Jamvi la habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia akutana na wabunge wa CCM awapa somo la uzalendo na kujali maslahi ya wananchi. Na mwisho kabisa na liangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Mwinyi apongezwa kuhusu uwazi meze wa serikali lazima sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti asubuhi hii. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala kuhusiana na Uislamu na sera za kukabiliana na umasikini. Karibuni kusikiliza. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nami katika sehemu ya kwanza ya mfululizo wa makala mpya ya Uislamu na siasa za kupambana na umasikini. Ni matumaini yangu kuwa makala hii itawanufaisha vya kutosha. Mmoja kati ya mambo ambayo yamekuwa yakiandama jamii ya mwanadamu katika kipindi chote cha historia ni tatizo la umasikini unaohatarisha mustakabali wa mwanadamu. Umasikini unaweza kufananishwa na uvimbe wa kansa ambao, iwapo hautatibiwa kwa wakati mwafaka, huukumba mwili mzima wa jamii na mwishowe kuuangamiza. Hadi sasa kumetolewa mitazamo tofauti juu ya sababu za kujitokeza umasikini na njia za kupambana nao, na hii leo swala la kufuta umasikini ni moja ya malengo yanayopewa kipaumbele katika mifumo ya aina mbalimbali. Wataalamu wanasema kuwa licha ya mafanikio makubwa yaliyopatikana katika medani za sayansi na kuboreshwa kwa maisha ya mwanadamu, lakini tunaweza kusema kuwa huenda mmoja ya vielelezo vya kufeli kukubwa kwa wanasiasa wa karne ya sasa ni kushindwa kwao katika mapambano dhidi ya umasikini, kwani ingawa katika nusu ya pili ya karne ya ishirini mapambano dhidi ya umasikini yalipewa kipaumbele zaidi katika mipango ya ustawi wa mataifa mbalimbali, lakini hadi sasa hakujachukuliwa hatua za kutosha na zenye mafanikio katika uwanja huo. Hitilafu kubwa ya pato la watu katika jamii mbalimbali mbali za dunia ya leo, tofauti ya kiwango cha elimu na huduma za afya, vifo vya watoto wadogo vinavyosababishwa na lishe duni na uhaba wa huduma za afya na kadhalika vinaonyesha umasikini uliokithiri na ukosefu wa usawa na uadilifu katika miaka ya mwanzoni mwa karne ya 21. Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa katika miaka kadhaa iliyopita, asilimia ishirini ya matajiri wa ulimwengu wanatumia zaidi ya asilimia arobaini na tano ya nyama duniani, ili hali karibu watu milioni mia nane wanasumbuliwa na lishe duni. Takwimu hizo zilionyesha kuwa wastani wa utumiaji wa protini katika nchi za Ulaya kwa siku ni zaidi ya gramu 120 wakati kiwango hicho ni chini ya gramu 20 kwa siku katika nchi za Kiafrika. Katika kipindi hiki cha mwanzoni mwa karne ya 21, uchumi wa dunia unasumbuliwa na ukosefu wa uadilifu. Hii ni kwa sababu chini ya asilimia 25 ya nchi zote za dunia hii zinafaidika na zana na suhula za kisasa na hali nzuri ya maisha, huku jamii kubwa ikisumbuliwa na matatizo chungu nzima, ikiwa ni pamoja na lishe duni, ukosefu wa ajira na matatizo mengine mengi ya kiuchumi na kijamii. E, takwimu zinaonyesha kuwa kuna mfungamano na uhusiano wa moja kwa moja kati ya umasikini na ukosefu wa elimu. E, swala hilo linaonekana zaidi katika nchi za ulimwengu watatu. Katika nchi hizo umasikini huwalazimisha watoto wadogo kuwacha shule na kufanya kazi aghalabu, kwa sababu ya hali mbaya ya kiuchumi ya familia zao. Kwa kutilia maanani hali hiyo, inaonekana kuwa kuna udharura wa kuwepo mipango madhubuti ya pande zote na ya kisayansi ya kukabiliana na hali hiyo mbaya. Kwa mtazamo wa wachambuzi wengi wa masuala ya kiuchumi na kijamii, nchi za Magharibi na hasa Marekani zimechangia katika kueneza umasikini na ufukara duniani. Ukweli wa mambo pia unathibitisha kwamba hadi sasa mwenendo wa kuporwa utajiri wa nchi masikini kuelekea kwenye nchi tajiri za magharibi ungali unaendelea. Vilevile vile, moja ya sababu za kuzorota na hali mbaya ya uchumi wa nchi zinazostawi ni siasa za kimaslahi na kujali manufaa yao tu Mataifa yenye nguvu duniani. Nchi hizo zimekuwa zikitumia vibaya mashindano ya kijeshi kati ya nchi zinazostawi na kuzitwisha nchi hizo mzigo mzito wa kifedha. Katika upande mwingine, nchi hizo zinazostawi zinalazimika kuchukua mikopo na kuzidisha deni lao la kigeni kwa sababu ya kudhamini gharama za kuendesha masuala yao. Vilevile vile inashuhudiwa kwamba siasa za sera za kiuchumi zinazobuniwa na nchi zenye nguvu kwa ajili ya nchi zinazostawi hazioani na muundo wa kiuchumi wa nchi hizo. Matokeo ya hali hiyo ni kuzidisha umasikini na ufukara katika nchi hizo. Ushahidi uliopatikana katika miongo kadhaa iliyopita hadi sasa unaonyesha kwamba umasikini ufa na tofauti kati ya matabaka mbalimbali mbali ya watu duniani unaongezeka kwa kasi zaidi. Robert Vad wa chuo cha uchumi cha Uingereza. Ameandika katika jarida la Economist akisema ukosefu wa usawa unaelekea katika hali mbaya zaidi na kwa kasi kote duniani. Anasema matokeo ya maendeleo ya kiteknolojia ni kuongezeka kwa familia zenye utajiri mkubwa kupita kiasi bila ya kupunguza kiwango cha umasikini katika familia masikini. Aidiolojia na fikra inayotawala utandawazi wa kiuchumi pia vimeharibu maisha ya mamilioni ya watu na kuwafanya wengi wao wapoteze makazi na kukumbwa na njaa. Mtaalamu huyo wa masuala ya uchumi anaendelea kusema kwamba kuna idadi ndogo mno ya nchi za ulimwengu ambazo zimeweza kupata maendeleo na ustawi katika kipindi kifupi. Ukweli wa mambo unaonyesha kuwa ustawi uliopatikana katika nchi hizo ni wa muda tu na wa kipindi kifupi, na takribani faida yote iliyopatikana kutokana na ustawi huo huwaendea watu binafsi na wakurugenzi wa mashirika ya kimataifa. Pamoja na hayo yote, umasikini si jambo linalozihusu nchi zinazostawi pekee, bali hata katika nchi zilizoendelea kuna matabaka ya watu wanaoishi katika hali mbaya ya ufukara. Sababu ya umasikini katika nchi hizo ni mifumo yao ya kiuchumi katika ugavi wa suhula za kimaada za maisha bora. Mfumo wa kibepari huzingatia tabaka mahususi la jamii na kupuuza matabaka mengine ya watu. Katika mfumo huo watu hutafuta nafasi na fursa ya kujipatia kiwango kikubwa cha fedha, lakini fursa hiyo huwafikia tu wale wenye nafasi za juu katika vituo vikubwa vya kiuchumi. Hii ni kwa sababu katika soko huru la mfumo wa kibepari, mali na utajiri humpa mtu nguvu na uwezo wa kuwatokomeza wawekezaji wengine na kuwaondoa kabisa katika medani ya ushindani. Kwa ujumla tunapaswa kusema kuwa umasikini na ukosefu wa usawa katika pembe zote za dunia ni jambo baya na lisilotakikana. Ufukara pia una athari nyingi mbaya za kijamii, kiutamaduni na hata kisiasa, na daima huwa kizuizi na kizingiti katika njia ya ustawi na maendeleo ya mataifa. Ripoti zinaonyesha kwamba ufa kati ya watu wenye hali bora na wale wenye maisha duni na ya maskini duniani umeongezeka maradufu. Katika kipindi cha miaka arobaini iliyopita kumekuwepo na mbinu tofauti za kupambana na no umasikini katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Kwa mfano, idadi ya watu wanaoishi kwa pato la chini ya dola moja kwa siku katika maeneo ya Asia Mashariki imepungua kutoka watu milioni 420 hadi milioni 280. Tangu kuanza kwa zama za viwanda, hasa baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia, jamii nyingi za wanadamu hususan katika nchi zinazostawi zilianza kutafakari kuhusiana na swala la kutokomeza ufukara na umasikini. Kila moja kati ya nchi hizo ilichukua hatua za kukabiliana na balaa hilo kwa kutilia maanani kiwango cha ustawi na maendeleo yake. Nchi hizo zililenga kuboresha hali ya maisha kwa kutumia strategia mbalimbali, kama vile ustawi wa kiuchumi sambamba na ugavi sahihi na wakiadilifu wa utajiri na pato la taifa. Hata hivyo, sehemu kubwa ya watu wa nchi hizo hawakufaidika na hali hiyo, bali hali ya umasikini iliendelea kukita mizizi. Uwekezaji mkubwa uliofanyika katika taasisi mbalimbali za miundo mbinu katika mwongo wa hamsini hadi sitini ulitambuliwa kuwa hatua ya awali ya maendeleo na ustawi. Hata hivyo, katika mwongo wa sabini, wengi walifikia na tija kwamba uwekezaji wa moja kwa moja katika viwanda na karakana hautoshi, bali kuna udharura wa kuzingatiwa pia sekta za afya na elimu na kukuzwa sekta sekta hizo sambamba na maendeleo ya sekta ya viwanda. Katika mwongo huo wa tisini, Benki ya Dunia ilitangaza stratejia nyingine ya kutokomeza umasikini. Moja ya misingi ya stratejia hiyo ilikuwa kuhamasisha shughuli za uzalishaji kupitia njia ya kuanzisha uchumi huru. Misingi mingine ya stratejia hiyo ilikuwa kuwekeza katika miundombinu na kutoa huduma za awali za afya na elimu. Mpenzi msikilizaji, umasikini ni matokeo ya sababu za kiuchumi, kijamii na kisiasa ambazo kwa pamoja huchangia katika kuzidisha balaa hilo. Kutomiliki chochote, masoko yanayohodhiwa na makundi mahususi ya watu na uhaba wa nafasi za kazi huwatumbukiza wananchi katika kinamasi cha ufukara. Kinyume chake, maswala kama vile kuongezeka kwa fursa za kiuchumi, kuboresha utendaji wa masoko na kustawisha uwezo wa kifedha wa watu masikini huwa na nafasi kubwa katika kuboresha maisha ya wananchi. Katika uwanja huo, serikali huwa nguzo muhimu zaidi ya uchukuaji wa maamuzi na kusimamia utekelezaji wa mipango na ratiba za kupambana na umasikini. na hadi hapa, wapendwa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki kwa leo, na tunataraji kuwa mmeweza kunufaika na yale ambayo tumewaandalia katika kipindi hiki. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 21 Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 23 Mei mwaka 2022. Miaka 1351 iliyopita, katika siku inayosadifiana na hii ya leo, ardhi ya Andalusia huko Hispania ya leo ilidhibitiwa na jeshi la Kiislamu likiongozwa na Tarik bin Ziyad. Tarik ambaye alikuwa na wapiganaji karibu elfu kumi na mbili, alivuka kwa boti mlango wa bahari ulioko ya Moroko na Uhispania, ambao wamepewa jina lake la Tarik Ben Ziad au Gibraltar. Tarik Ben Ziad aliamuru kuchomwa moto boti zote zilizotumiwa na wapiganaji wake kuvuka lango bahari la Gibraltar, ili kuwahamasisha zaidi kupigana na maadui. Katika kipindi cha karne nane za utawala wao huko Andalusia, Waislamu walianzisha vituo mbalimbali vya utamaduni na taasisi za kiuchumi, na kwa kipindi kirefu ardhi hiyo ilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita alijiua Heinrich Himmler, mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi na usalama wa Ujerumani ya Kinazi. Himmler alizaliwa mwaka 1900 na alipofikisha umri wa miaka 34 alipandishwa cheo na kuwa mkuu wa shirika hilo la ujasusi na usalama la Ujerumani, Gestapo. Heinrich Himmler anahesabiwa kuwa mmoja kati ya viongozi wa uwaji na umwagaji damu, ambaye aliongoza operesheni kadhaa za mateso na kuwa watu nchini humo. Himmler alitiwa mbaroni baada ya vita vikuu vya pili vya dunia na kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya Nuremberg, Ujerumani, lakini kabla ya kutekelezwa hukumu hiyo aliamua kujiua mwenyewe kwa kunywa sumu. Katika siku kama hii ya leo miaka 31 iliyopita, Waislamu duniani walilalamikia vikali hatua ya utawala wa chama cha Baath nchini Iraki ambao ulivunjia heshima maeneo matakatifu ya Kiislamu nchini humo baada ya wananchi Waislamu wa Iraki kuanzisha harakati ya kupinga jinai nyingi za utawala wa Baathi wa Sadamu Husein. Dikteta wa zamani wa Iraki alitoa amri ya kuuawa bila huruma wananchi na kuhujumiwa maeneo matakatifu ya Kiislamu. Kitendo hicho cha utawala wa Sadamu Husein kiliibua hasira za Waislamu, hasa wa madhehebu ya Shia, ambao walifanya maandamano kupinga jinai hiyo. Jinai za utawala wa Sadam Husein zilitendeka wakiwa wamesalia muda mfupi kabla ya wananchi wa Iraki kupata ushindi dhidi ya Sadamu Husein. Katika kipindi hicho, Marekani na waitifaki wake walimsaidia Sadamu kuua na kukandamiza raia wa kawaida. na katika siku kama ya leo miaka 404 iliyopita sawa na tarehe 23 Mei mwaka 1618, kulianza vita vya kidini barani Ulaya vilivyoendelea kwa muda wa miaka 30. Katika vita hivyo, nchi za Ufaransa, Sweden na Denmark zilikuwa zikiwaunga mkono wa Protestanti huku Hispania na ufalme wa Roma zikiwaunga mkono wa Katoliki. Vita hivyo vilifikia tamati mwaka 1648 baada ya kutiwa saini mkataba wa Nam, hapa ni Teheran, na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muktasari wa habari za dunia. Idara ya mahusiano ya umma ya jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu imetangaza kuwa mmoja wa askari wake ambaye ni mlinzi wa haram ameuawa shahidi katika hujuma wa kigaidi mjini Teheran Jumapili jioni. Wananchi wa Japan wameandamana kupinga safari ya rais Joe Biden wa marekani nchini humo na gazeti la kizayuni la Maariv limekiri kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli hauna uwezo wa kukabiliana na harakati mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Na kabla sijaondoka studio, apea msikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Sherali Fazel Eh, wa Dar es Salaam Tanzania nasema asalamu alaykum. Anasema tunaunga na na familia ya ndugu yetu Kanali Hassan Khodai katika msiba huu. Anasema msiba huu wapenda amani sote, anasema tusalimieni, anasema tujipangeni vizuri tu, wahuni wapo katika miongoni mwetu, wanatumika kama wapumbavu wengine. Pia nasema tuna fahari na wanasayansi wasomi wa Iran, mafanikio yenu ndio mafanikio ya umma bora wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, shukran sana, shara alifadhil, wa Dar es Salaam Tanzania, eh, pia ali magema wa Tanzania uh, huko katika mtaa wa Malina na Zaharau Tanga, anasema vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Russia, havitafua havitafua dafu. Mustafa Isa uh, Mwandiga Mgera uh, wa Kigoma Tanzania anasema bado nitaendelea kuipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya Rais uh, Said, uh, uh, Raisi na pia uh, chini ya uongozi wa Ayatollah Said Ali Khamenei kwa hatua iliyofika Iran kwa sasa. Tumukaye mbuto pia wa Botswana ametuma ujumbe, anatoa shukrani zake kwa redio Teheran. Na pia nawashukuru nyote wapenzi wa usikilizaji kwa kuwa nasi hadi wakati huu na kwa maoni yenu. Na wakati wetu umemalizika, sina budi ila kuwa ageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga ya matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.