Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran saba aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pasttoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM na vile vile, kama tulivyosema tunasikika katika katika internet kwenye pastoday.com sw kwenye masafa ya FM ni mia moja na tano nukta tatu Maarifa FM Tanga, mia moja nukta tisa Maarifa FM Mwanza, tisini na tisa nukta saba Maarifa FM Kigoma, mia moja na nne nukta moja Maarifa FM Mtwara na tisini na tisa nukta moja Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 989035065487, na email yetu ni swahili radio @irib.ir. Mimi ni Ahmed Rashid, na usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Tutakuwa pia na Afrika wiki hii pamoja na leo katika historia na kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Televisheni ya kizayuni yasema Israeli kuchukua hatua dhidi ya Iran ni vitisho vya maneno tu. Umoja wa Mataifa wataka Kenya, Somalia na Ethiopia zisaidiwe kukabili ukame. Askari laki moja wa Marekani kubaki Ulaya kwa kisingizio cha kitisho cha Rasia. Na askari kumi na moja wa uawa katika shambulio dhidi ya kambi ya jeshi la Burkina Faso. Sasa ni habari kamili. Televisheni ya kizayuni ya Kan 11 imesema madai yote yanayotolewa na utawala wa kizayuni wa Israel kwamba utachukua hatua dhidi ya Iran ni vitisho vya maneno matupu. Kan 11 imegusia majigambo ya hivi karibuni ya utawala wa kizayuni kuhusu kuanzisha vita dhidi ya Iran na kuripoti kuwa manufaa yote inayofanya Israel ni ya kimaonyesho kwa sababu nchi za Magharibi sasa hivi zimeshughulishwa na Ukraine na utawala wa kizayuni umebaki peke yake. Ripoti ya televisheni hiyo ya kizayuni imebainisha kwamba kuhusu utayarifu wa kivita pia Israel haina lolote jipya, kwani tangu mwaka elfu mbili na saba jeshi lake limeandaa mikakati kadhaa kuhusu Iran na kuifanyia mazoezi katika upeo huu na ule. Hivi karibuni pia imefanya mazoezi ya kijeshi mikakati hiyo hiyo lakini suala la vita dhidi ya Iran ni la kiwango cha maneno matupu. kumi na moja imeongeza, kwa upande wa kiwango cha utayarifu, utawala wa kizayuni hauwezi kuvuka kiwango ulichojiandaa kwa uratibu na mashauriano na Marekani. Kwa upande wa mazoezi ya kijeshi, Israeli imetaka kuwaambia wazayuni au washirika wake kwamba inao uwezo huo, lakini haina nia ya kufanya chochote. Televisheni hiyo ya kizayuni imeongeza kwa kusema, katika wiki iliyopita hatujaona nia au ishara yoyote kwa Israeli ya kutaka kufanya jambo jingine lolote isipokuwa kueleza tu kwamba sisi tupo, msitusahau, ingawa nyinyi mmeshughulishwa na Russia na Ukraine. Wakati hatua unazochukua utawala haramu wa kizayuni wa Israeli zinahatarisha amani ya eneo lote. Mkuu wa majeshi ya utawala huo wa bandia, Avive Kochavi, amefanya amekiri kwamba Tel Aviv inakabiliwa na vitisho kuanzia Jenin, Palestina inaokaliwa kwa mabavu hadi Isfahan katikati mwa Iran. Umoja wa Mataifa umetoa mwito wa dharura wa kupatikana fedha ili kusaidia mataifa ya Pembe ya Afrika ambayo kwa miezi sasa yameshuhudia hali ya ukame inayotisha na inayotishia kuwa mbaya zaidi. Kwa mujibu wa Martin Griffith, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeongoza ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu na misaada ya dharura ya OCHA, muda wa kupoteza haupo tena na kwamba fedha hizo zinahitajika kwa haraka kuokoa maisha ya watu. Umoja wa Mataifa umeeleza katika taarifa kuwa eneo la pembe ya Afrika linashuhudia ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea, ambapo watu milioni 15 katika nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia wanakabiliwa na baa la njaa. Hayo yanajiri wakati huu viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wakiwataka raia kujiwekea akiba ya kutosha chakula. Mwishoni mwa mwaka jana, Umoja wa Mataifa ulizindua kampeni ya kukusanya dola za Marekani bilioni 41 kusaidia watu milioni 274 wanaohitaji msaada na ulinzi. Kabla ya mwito huo, ofisi hiyo ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu na misaada ya dharura OCHA ili tahadharisha pia kwamba watu wapatao milioni 18 kwenye ukanda wa Sahel barani Afrika watakumbwa na njaa kali na kutokuwa na uhakika wa chakula katika kipindi cha miezi mitatu ijayo, ikiwa ni idadi kubwa zaidi tangu mwaka 2014. Duru mbalimbali za habari zinasema kuwa watu wengi wamekuwa wakikabiliwa na njaa tangu mwaka elfu mbili kumi na nne, wengi wao wakitokea Burkina Faso, Chad, Mali na Naiger, wakati milioni moja nukta saba miongoni mwao wakihitaji misaada ya dharura ya chakula. Hali hiyo inasemekana kuwa inatokana na athari za vita vya Rusia nchini Ukraine, janga la Corona, mabadiliko ya tabia nchi, pamoja na kupanda kwa gharama za maisha. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vyombo vya habari vya Marekani vimetangaza kwamba kuna uwezekano wa askari laki moja wa jeshi la nchi hiyo wakabaki barani Ulaya kwa ajili ya kukabiliana na kitisho cha Russia. Televisheni ya CNN imezinukuu doru za kuaminika na kuripoti kwamba wakati mivutano baina ya magharibi na Russia juu ya mgogoro wa Ukraini ingali inaendelea, yamkini Washington ikawaweka kwa muda mrefu maelfu ya askari wake barani Ulaya kwa ajili ya kukabiliana na kile inachokiita kitisho cha Rasia. Kwa mujibu wa maafisa wa Marekani ambao hawakutaka kutajwa majina yao, inategemewa kwamba Washington itaweka maelfu ya wanajeshi wake barani Ulaya kwa ajili ya mustakbali unaotarajiwa kushuhudiwa kwa sababu asababu yomkini Russia ikashadidisha mivutano na kutoa vitisho kwa Sweden na Finland na wanachama wengine wa NATO. Imeelezwa kwamba mipango hiyo ya Washington inatafakariwa kufuatia kikao cha siku ya Alhamisi cha wakuu wa kijeshi wa nchi wanachama wa NATO kilichofanyika mjini Brussels. Makamanda wa majeshi ya nchi wanachama wa NATO wanaandaa mapendekezo kwa ajili ya kikao cha mwezi ujao wa Chuni cha mawaziri wa ulinzi wa muungano huo wa kijeshi wa nchi za magharibi. Hao yanajiri huku viongozi wa nchi wanachama wa NATO akiwemo Joe Biden, rais wa Marekani, wakitazamiwa kukutana mwishoni mwa mwezi huu mjini Madrid, Uhispania. Uh, kwa mujibu wa duru za kijeshi, kabla ya Rasia kuishambulia kijeshi Ukraini, jumla ya askari 60,000 wa jeshi la Marekani walikuwepo barani Ulaya na hivyo sasa idadi hiyo imeshaongezeka hadi kufikia askari moja wa patao laki moja. Wanajeshi kumi na moja wa Burkina Faso wameuawa katika shambulio dhidi ya kambi ya jeshi iliyoko mkoani Kampienga, mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa na jeshi la Burkina Faso imeeleza kwamba katika shambulio hilo dhidi ya kambi ya jeshi iliyoko kwenye mji wa Majuari, mbali na askari 11 waliouawa, wanajeshi wengine 20 wamejeruhiwa na hivi sasa wanaendelea kupatiwa matibabu. Taarifa hiyo imeongeza kwamba jeshi limefanikiwa kuwaua wanamgambo 15 ambao walikuwa wanajaribu kutoroka baada ya kufanya shambulio hilo hapo jana. Hadi sasa hakuna kundi lolote ambalo limekiri kuhusika na shambulizi hilo. Shambulio hilo dhidi ya kambi ya jeshi imefanyika katika hali ambayo hivi karibuni jeshi la Burkina Faso liliwaua magaidi wapatao 50 katika operesheni mbili tofauti zilizofanywa kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa nchi hiyo. Tangu mwaka 2015 Burkina Faso imekuwa ikipitia wakati mgumu kutokana na ongezeko la hujuma na mashambulio ya makundi ya kigaidi yanayoendeleza harakati zao katika maeneo ya kaskazini na magharibi nchini humo. Mashambulio hayo yanafanywa na makundi hayo na yamesababisha vifo vya zaidi ya watu wa elfu mbili huku mamilioni ya wengine wakiakimbia makazi yao kwa hofu ya kushambuliwa. Jeshi la Burkina Faso lilimwondoa madarakani kiongozi wa kiraia Rais Roch Marc Christian Kabore mwezi Januari, na kiongozi wa jeshi aliyetoa madaraka Lieutenant Colonel Paul Henri Sandaogo Damiba amesema jukumu lake kubwa ni kumaliza magenge ya kigaidi na kurejesha usalama kwa raia wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na baadhi ya wanaharakati wa asasi mashuhuri za kiraia huko Korea Kusini wamekusanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Seul kupinga safari ya rais Joe Biden wa Marekani nchini humo. Biden alianza rasmi safari yake ya siku sita ya kaskazini mashariki mwa Asia hapo jana Ijumaa, Mei 20 ambapo ndege iliyombeba rais huyo wa Marekani ilitua katika kituo cha kwanza ziara yake cha Korea Kusini. Shirika la habari la IRAB limeripoti kwamba wapinzani wa safari ya rais wa marekani nchini Korea Kusini walimiminika mabarabarani wakiwa wamebeba maberamu yaliyoandikwa nara na kauli mbiu tofauti, ikiwemo safari ya Biden Korea Kusini imeshadidisha mgogoro wa vita, tunapinga serikali ya Yumsek Yul kujiingiza kwenye vita vipya baridi vya Marekani na tunapinga ushirikiano wa kijeshi wa Japan na Korea Kusini. Wanaharakati hao wamesisitiza kuwa sera kuu inayofuatwa na serikali ya Korea Kusini ya kuimarishwa umoja na ushirikiano wa kijeshi baina ya Marekani na nchi hiyo na kushamirishwa pia mashirikiano ya kijeshi ya pande tatu kati ya Marekani, Japan na Korea Kusini, sambamba na stratejia ya uhasama wa kijeshi inayofuatwa na Washington, vinaifanya hali ya mambo katika peninsula ya Korea iwe mbaya zaidi na kuzidisha mivutano na mashindano ya silaha kwenye eneo hilo. Waandamanaji hao wameitaka serikali ya Seul ichague na kufuata njia ya suluhu, amani na ushirikiano. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, na kichwa chake cha maneno kinasema, mwaka mmoja baada ya vita vya Saif al-Quds. mwaka mmoja umepita tangu kutokea vita vya Saiful Quds. Licha ya kupita mwaka mmoja tangu kumalizika vita hivyo, lakini natija ya vita hivyo haijaishia katika siku 12 tu za vita. Vita vya Saiful Quds vilianza Mei 10 mwaka jana 2021 na, na kufikia tamati baada ya siku kumi na mbili. Mwaka mmoja umepita huku anga ya kisiasa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel pamoja na Palestina, sambamba na mizozo na mivutano baina ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel na Palestina, imeshuhudia mabadiliko katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. Benjamin Netanyahu ambaye alianzisha vita dhidi ya Palestina kwa ajili ya kuhakikisha kuwa anabakia madarakani aligaragaswa na kuondolewa madarakani na hivyo kuwekwa kando katika ulingo wa siasa za Israeli baada ya kuwekwa katika uga huo wa kisiasa kwa miaka 12. Weledi wa mambo anasema kwamba kushindwa Israeli katika vita vya Saifon Kudsi ilikuwa moja ya sababu kuu za kufanikiwa mahasimu wa kisiasa wa Netanyahu kumvua cheo cha uwaziri mkuu. Baada ya kuondolewa madarakani, Netanyahu, bunge la utawala wa kizayuni wa Israeli likashuhudia kuingia madarakani baraza la mawaziri ambalo ya sifa yake muhimu ni kulegalega na kutokuwa imara wala madhubuti. Naftali Bennett alichukua jukumu la uwaziri mkuu, ambapo ndani ya serikali hiyo walikuwemo wawakilishi wa vyama na mirengo ya kushoto, mrengo wenye misimamo ya wastani na Waarabu, huku Bennett mwenyewe akiwa ni kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia chenye misimamo mikali cha Yamina. Ni mara chache mno kushuhudiwa baraza la mawaziri huko Israeli lenye mchanganyiko mkubwa wa mirengo mbalimbali huku likiwa limejaa watu wenye mitazamo kinzani kama la mara hii. Katika upande mwingine, cheo cha waziri mkuu ni cha mzunguko na mpokezano baina ya Yair Lapid na Naftali Bennett. Kwa sasa Bennett ndiye waziri mkuu wa Israeli huku Yair Lapid ambaye filhal ni waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kisayuni anatarajiwa kupokewa wadhifa wa uwaziri mkuu kutoka kwa Benet Novemba mwakani elfu mbili na ishirini na tatu. Kujiuzulu Idit Selman tarehe 6 Aprili mwaka huu kutoka katika muungano uliounda baraza la mawaziri kuliamsha cheche za matumaini kwa wapinzani kwa ajili ya kuiangusha serikali hiyo ya muungano serikali ya Bennett na Lapid ilifanikiwa kuundwa ikiongozwa e kwa zaidi ya kura moja tu yani kura 61 na hivyo kujiuzulu Idit Silman kumefanya serikali hiyo ipoteze uungaji mkono wa walio wa wengi katika bunge la Israel na kwa muktadha huo viti vya bunge vimegawanyika sawa sawa yani sitini kwa sitini baina ya muungano tawala na wapinzani Fauka ya hayo, kujiuzulu Silmane kulipokewa kwa mikono miwili na Benjamin Netanyahu ambaye ametupwa nje ya ulingo wa siasa za utawala wa Kizayu. Netanyahu akiwa na wafuasi wake walifanya mkusanyiko na kutangaza upinzani wao dhidi ya serikali ya hivi sasa ya Bennett na Lapid na kutabiri kwamba muda si mrefu serikali hiyo ya muungano itasambaratika. Wiki mbili baada ya kujiuzulu Edith Silman, orodha ya pamoja ya Waarabu ambayo ni sehemu ya muungano unaotawala umeanza kutoa matamshi ya chini kwa chini kuhusiana na kutaka kujiondoa katika muungano huo. Mwaka mmoja tangu kutokea vita vya Saifon Quds, hali ya serikali ya mpokezano wa madaraka huko Israeli imezidi kutetereka. Nukta muhimu ni kwamba Wapalestina hawana mchango mkubwa wa hali inayowakumba Bennett na mshirika wake Yair Lapid katika serikali ya hivi sasa ya utawala wa Kizayuni. Serikali hiyo kama ilivyokuwa ile ya Benjamin Netanyahu imeliweka katika ajenda yake suala la kuwakandamizwa Wapalestina, na hata vitendo hivyo vya ukandamizaji vinaonekana kuchukua mkondo na wigo mpana zaidi hii leo tunashuhudia operesheni za kujitolea kwa ufa shahidi wa Palestina katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni zilizopachikwa jina la kupanga la Israeli. Hadi hivi sasa kumeshafanyika operesheni tano za kujitolea kwa ufa shahidi katika kipindi cha miezi miwili tu na kupelekea wazayuni kumi na tisa kuangamizwa na kujeruhiwa. Hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Doto Rangi Moto wa Dar es Salaam, Tanzania, unasema anaipongeza Rasia kwa ushindi wake mkubwa iliyopata hivi karibuni. Bwana Sherali Fadhl wa Dar es Salaam, Tanzania, unasema baada ya kutusalimu kwamba mauaji ya kidhulma wanayofanyiwa Waislamu wa kishia huko Saudia ni ishara tosha kuwa madhehebu hayo ya kiwahabi ni ya magaidi yaliyoundwa kuwatumikia magharibi wa magharibi. Na mawahabi hawana hoja za kiakili zaidi ya ukandamizaji, anaandika. Sote Waislamu tujielewe ipasavyo, kwani Uislamu wetu ndiyo dini yetu na ndiyo hoja yetu na inatufundisha tutumie mambo kielimu, umeandika bwana Idrisa bin Ali ukiwa safarini Saudia. Umeandika uh, shukran no radio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Bwana Bintaha Aljunidi Wabumbwini, Zanzibar, unasema asante. Nasi pia tuna kushukuru wapenzi wasikilizaji, kabla ya kukuleteni sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya, ni kukumbusheni yale tuliokuwa nayo kwenye habari zetu. Televisheni ya kizayuni ya Kan 11 imesema madai yote yanayotolewa na utawala wa kizayuni wa Israel kwamba utachukua hatua dhidi ya Iran ni vitisho vya maneno matupu. Umoja wa Mataifa umetoa mwito wa dharura ya kupatikana fedha ili kusaidia mataifa ya pembe ya Afrika ambayo kwa miezi sasa yameshuhudia hali ya ukame inayotisha kuwa mbaya zaidi, inayotishia kuwa mbaya zaidi, na nchi hizo zaidi ni Ethiopia, Kenya na Somalia. Vyombo vya habari vya Marekani vimetangaza kwamba kuna uwezekano wa askari laki moja wa jeshi la nchi hiyo wakabakia barani Ulaya kwa ajili ya kukabiliana na kile ilichodai ni kitisho cha Rasia. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, kitafuatiwa na Afrika wiki hii, leo katika historia na kipande cha kaswida. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa taufiki ya Allah tufungue kurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama wa kishia, mchango wao pamoja na athari na vitabu vyao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Alama Bahrul Ulum, msomi na mwanazuoni mwingine wa kishia ambapo tulisema kuwa Alama Baharul Ulum sio tu kwamba alikuwa ameibuka na kuondokea kuwa msomi na mwanazuoni aliyebobea kielimu na usimamiaji mambo kwa njia sahihi, bali kwa hakika alikuwa mfano wa kuigwa wa mtu aliyekamilika kwa mujibu wa maadili ya Kiislamu na mtindo wa maisha ya kidini. Alimu huyu mtajika kutokana na kuwa na daraja juu kimaanawi, takwa na uchaji Mungu na kumtambua mwenyezi Mungu, aliondokea kuheshimiwa mno na maulama wa Kishia. Sehemu ya 45 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia Shekhe Jafar Kashiful Ghita. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki, karibuni. Jafar bin Khidhri bin Yahya Janaji Hili Najafi mashuhuri kwa jina la Sheikh Jafar Najafi, mwenye lakabu ya Kashiful Ghita, Sheikh Jafar al-Kabir na Sheikh al-Mashayikh, mmoja maulama wa maulamaa na mamaraji wakubwa na mahiri wa Kishia wa karne ya 13 Hijiria alikuwa mashuhuri miongoni mwa wanazuoni katika karne hiyo. Mwanazuoni huyu ndiye mwanafunzi mtajika zaidi wa Alama Wahid Bahbahani na Alama Bahrululum. Shekh Jafar Kashefulghita, baada ya kuwaga dunia Alama Bahrululum, alichukua jukumu la uongozi na umarja wa Shia. Shekh Jafar Kashefulghita alizaliwa mwaka 1154 hijiria katika mji mtakatifu wa Najaf huko Iraq. Nasaba yake inarejea na kufika kwa Malik al Ashtar, swahaba na kamanda shujaa na mwenye nguvu wa jeshi la Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam. Baba yake ni Khidhir na alikuwa akihesabiwa kuwa mmoja wa wanazuoni na maulamaa wachaji Mungu na walioipa mgongo dunia katika zama zake. Khidhri bin Yahya kwao ilikuwa ni mji wa Hilla huko Iraq na alielekea Najafu kwa ajili ya masomo na kubakia katika mji huo. Shekh Jafar alizaliwa katika mji wa Najaf na kuanza kusoma masomo ya dini katika chuo kikuu cha Karbala. Baadaye msomi na mwanazuoni huyo alielekea katika mji wa Najaf na kuchota elimu katika bahari ya elimu ya wanazuoni na waalimu waliokuwa mahiri na stadi katika zama hizo. Kidogo kidogo, elimu yake ilianza kuchanua, kukua na kuenea kiasi cha ja kupelekea maulamaa wa madhehebu mbalimbali na wasomi wakubwa wa dini kumtambua kuwa ni alama na msomi wa kishia asiye na mithili katika zama hizo. Kashiful Ghita alifanya safari katika maeneo mbalimbali ya nchi za Kiislamu, ikiwemo Hijaz, Irani na Palestina. Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia katika maeneo mbalimbali ya nchi za Kiislamu wakafahamu na kutambua bahari ya elimu ya mwanazoni huyu pamoja na shakhsia yake ya uchaji Mungu na yenye taathira ya alim na msomi huyo mahiri. Ni kwa msingi huo kivitendo, Kashiful Ghita akawa ni marja taklidi wa mashia ulimwenguni. Kiwango cha satwa na ushawishi pamoja na kukubalika Kashiful Ghita baina ya watu ni mambo ambayo yaliwafanya watawala wa nchi za Kiislamu nao waithamini nafasi na daraja yake maalum aliyokuwa nayo msomi huyo. Sheikh Jafar Kashiful Ghita ameandika na kualifu vitabu vingi katika nyuga mbalimbali za kidini kama fiqh na usul. Kitabu muhimu zaidi cha mwana zoni huyu ni Kashfu lghita an mubhamati shariati lgharra. Kutokana na kuandika kitabu hiki, aliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Kashfu lghita. Kashfulghita ni kitabu bora zaidi miongoni mwa vitabu vya kishia vilivyoandikwa katika uga wa teolojia, fikhi na usul. Kitabu hiki kinachambua na kuthibitisha kwamba ushia ni madhehebu ya haki. Umuhimu wa kitabu hiki ni mkubwa mno kwa maulamaa na mafakihi wa kishia kiasi kwamba inanukuliwa kuwa Shekh Murtadha Ansari alim na mwanafaqihi mtajika mashuhuri na asiye na mithili wa karne ya 13 hijiria alisema kuwa endapo mtu atafahamu kanuni na misingi ya kitabu hiki, kwangu mimi, mtu huyo ni mujtahidi. Miongoni mwa harakati muhimu za Shekh Jafar Kashiful Ghita ilikuwa ni kuimarisha na kupanua mbinu ya mrengo wa Usuliyun na kupambana na harakati za Akhbariyun katika fikihi. Tulibainisha katika vipindi vyetu vilivyotangulia kwamba Akhbariyun ni kundi la maulamaa wa Kishia linaloamini kwamba dhahiri ya hadithi inatosha kabisa kwa ajili ya kufahamu maamrisho na maagizo ya dini. Kundi hilo linaamini kwamba riwaya na hadithi zote za Kutubul arba yaani vitabu vinne vya hadithi vya mashia ni sahihi, na wanaamini kwamba kila mtu anaweza mwenyewe kurejea katika hadithi zilizoko katika vitabu hivyo na kufahamu taklifu za kidini, na hivyo hakuna haja ya kumkalidi na kumfuata marja takilid. Kimsingi ni kuwa mrengo wa akhbari yunu unaamini kwamba haijuzu kumkalidi mujtahidi. Mkabala na kundi hilo kuna mrengo wa usuliyun ambao unaamini kwamba ili kuainisha kwa njia sahihi hukumu za dini, ni lazima mtu awe na utaalamu na ubobezi wa kielimu, na kuna haja ya kuweko watu ambao kutokana na umahiri na kutabahari kwao kwa vyanzo vya dini na kwa kutumia mbinu makini za kielimu na kiakili, wanyambue hukumu za dini kuhusiana na masuala mbalimbali. Watu wengine ambao hawana ujuzi na ubobezi huu wanapaswa kuwarejea wasomi na wanazuoni hawa, yaani wa wakalidi, na kuwafuata. Sheikh Jafar Kashiful Ghita binafsi alileleka katika misingi na maktaba ya Usuliyun, alipokuwa akisoma kwa alama wahidi Bahbahani ambaye alikuwa na nafasi na mchango mkubwa na athirifu katika uwanja huo, mbali na kitabu mashuhuri tulichokitaja ambacho kilimpatia mashuhuri na kuondokea kufahamika kwa jina la Kashiful Ghita. Mwanazuoni huyo ameandika vitabu vingine katika nyanja mbalimbali mbali. Mbali na uga wa uandishi wa vitabu Shekh Jafar Kashful Ghita alikuwa akijishughulisha pia na harakati za kijamii na kisiasa na kuna athari zake nyingi katika uwanja huo. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati, tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu ambapo tutaendelea kumzungumzia msomi na mwana zuoni huyu yaani, Shekhe Kashifulghita. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki, ninakuwageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwa herini. Afrika, Afrika wiki hii. Amjambo, wapenza msikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Afrika katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Katika ngazia leo ni pamoja na Hassan Sheikh Mohamud achaguliwa kuwa rais mpya wa Somalia. Kongamano la miji barani Afrika lafanyika Kisumu nchini Kenya, na mkuwa msaada fukuzwa Congo DRC na rais wa nchi hiyo Shekedi. Wabunge nchini Somalia wamemchagua rais wa zamani Hassan Sheikh Mohamud kuwa rais mpya wa nchi hiyo baada ya upigaji kura uliodumu siku nzima katika bunge la nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Hassan Sheikh Mohamud ambaye alikuwa rais wa Somalia kuanzia elfu mbili kumi na mbili hadi elfu mbili kumi na saba alimshinda rais anayeondoka Muhammad Abdullahi Muhammad maarufu kama Faramajo katika uchaguzi uliofanyika katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, siku ya Jumapili, huku kukiwa na usalama mkali kuzuia hujuma za kigaidi. Baada ya upigaji kura uliokuwa na wagombea 36 na kutangazwa mubashara kupitia televisheni, Muhamud alipata kura 214 kati ya kura 327 zilizopigwa na wabunge huko, Faramaju akipata kura 110 na hivyo akatangazwa kuwa mshindi na spika wa bunge Aden Mohamed Nur, ambaye aliongeza kuwa kura tatu ziliharibika. Muhamud mwenye umri wa miaka 66 ni kutoka ukoo wa Hawiye ambao ni kati ya koo kubwa Somalia na ni mashuhuri kwa kazi yake ya kustawisha ilmu na hasa kuanzisha chuo kikuu cha Simad mjini Mogadishu. Kwa muda wa miaka hamsini sasa, wananchi wa Somalia hawajawahi kushiriki katika uchaguzi wa moja kwa moja wa rais. Jumapili, pia, rais alipigiwa kura na wajumbe katika mabunge mawili, wabunge wa bunge la juu na bunge la chini ndio waliopiga kura ya siri kumchagua rais. Wabunge hao pia wenyewe hawakuchaguliwa kwa kura za moja kwa moja za wananchi bali walichaguliwa kwa kura za wajumbe kutoka majimbo ya nchi hiyo. Farmajo alimpongeza Mohamud kufuatia ushindi huo na pia aliwashukuru wote waliompigia kura na hata wale ambao hawakumpigia kura. Punde baada ya kutangazwa mshindi, Mohamud aliyeapishwa, ambapo amemshukuru waziri mkuu Hussein Roble kwa kuongoza mchakato wa uchaguzi. Wadau mbalimbali wakiwemo viongozi wa miji ya Afrika, marais wastaafu wamekutana katika jiji la Kisumu, magharibi mwa Kenya, kujadili changamoto zinazoikabili miji inayokuwa na kuzitafutia ufumbuzi ili kufikia malengo ya umoja wa Afrika na yale ya Umoja Mataifa. Kongamano hilo la siku tano lilianza katika mji wa Kisumu ambapo maelfu ya wajumbe Walifanya majadiliano katika mkutano huu wa tisa unaofahamika kama AfriCities ambapo walilenga kuja na ufumbuzi wa changamoto zinazowakumba wakazi wa, wa, wa miji hasa ile inayokuwa barani Afrika. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akifungua mkutano huo alitaka mataifa ya Afrika kuweka kwa vitendo sera zinazolenga kuimarisha miji yao. Lazima bitendo, huu lazima uwe mwongo wa vitendo. Huu ndio muda wa kuhakikisha kuwa tunaweka nguvu zetu pamoja ili kuendeleza miji inayokuwa na kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa ili kufanikisha maendeleo ya mileni, alisisitiza Rais Uhuru Kenyatta, akiashiria umuhimu wa kuboresha maisha ya raia katika miji. Rais Kenyatta alisema the need for proper urban planning was close haja living in ya kuwepo na mipango bora ya miji ilidhihirika wazi wakati wa janga la COVID-19, wakati kulikuwa na haja ya kuwaunga mkono wale wanaoishi katika mitaa ya mabanda mjini kwa kuwapa chakula na huduma za afya. Hivyo, changamoto kubwa ni kuifanya miji yetu iweze kufaa kama makazi ya kudumu kwa raia wetu. Kwa upande wake, Musa Faki Mahamad, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, alisema katika hotuba yake kwenye mkutano huo kwamba mataifa kutounganishwa vyema kwa miundombinu kama barabara na reli kunarudisha nyuma maendeleo ya bara hilo. Alisitiza kwamba maendeleo ya miundombinu ndiyo kipaumbele cha kila jambo linalostahili kusaidia katika maendeleo ya miji yote katika bara la Afrika. Umoja wa Afrika ulipanga mbinu za kufikia maendeleo ya miundombinu hiyo katika bara hili, lakini tatizo leo ni kuwa bara lenyewe haliunganishwi sana. Ndiyo maana tumeweka eneo huru la biashara, haiwezi kufanya kazi ikiwa haiunganishwi na jumuiya za kiuchumi za kikanda, amesema. Imetokezwa kuwa mwaka 2019 Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo alimfukuza nchini humo kimbwangurue, mkuu wa shirika la ujasusi la utawala wa kizaini wa Israeli Yosi Cohen, katika kile kinachoelezwa kama kashfa ambayo haijawahi kushuhudiwa katika historia ya utawala huo bandia wa Israeli. Kwa mujibu wa gazeti la kizaini la Haret, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilimtimua nchini humo kiudhalilishaji mkuu huyo wa shirika la kiujasusi la Mosad la Israel kutokana na safari zake za mara kwa mara zilizokuwa zikitiliwa shaka huku akiandamana na na bilionea wa kizayuni aitwaye Dan Gertler. Licha ya vizuizi na utujaji wa taarifa unaofanywa na mfumo wa uangalizi wa kijeshi wa utawala wa kizayuni gazeti mashuhuri la kizayuni la Haaretz limeweza kunasa na kutangaza baadhi ya taarifa kuhusu kufukuzwa kimadhila nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyekuwa mkuu wa shirika la ujasusi la Israeli wakti huo wa Mosad Yosi Cohen. Ripoti ya gazeti hilo imebainisha kuwa Cohen alifanya safari mara kadhaa DRC kuwasiliana na maafisa wa nchi hiyo, lakini katika safari yake ya tatu, Rais Felix Tshisekedi alimwamuru mkuu huyo wa Mosad aondoke na kumtaka asikanyage tena ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa baadhi ya duru, wakti Cohen alipokuwa nchini Kongo DRC, alikuwa akiwasiliana na Joseph Kabila, rais wa zamani na mpinzani mkuu wa Tshisekedi, na kwamba alikuwa kila njama ya kuandaa mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya nchi hiyo. Harakati za utawala haramu wa Israeli katika bara la Afrika zimekipiri mpaka ikafikia hadi mwaka uliopita mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika au E. Musa uh, faki Mahamad kutangaza kupatiwa utawala huo bandia hadhi ya mwanachama mtazamaji katika umoja huo. Hata hivyo njama hiyo ya utawala haramu iligonga mwamba baada ya kusimamishwa utekelezaji wake, e, kutokana na upinzani wa nchi kadhaa wanachama wa Umoja wa Afrika zikiongozwa na Algeria na Afrika Kusini. Wiki hii Mali ilitangaza kuwa vikosi vya usalama vya nchi hiyo vimesambaratisha jaribio la mapinduzi lililofeli dhidi yake. Mali imesema kuwa njama hiyo iliungwa mkono na nchi moja ya magharibi, hata hivyo, bila kuhitaja jina. Jaribio hilo la mapinduzi dhidi ya Mali linatajwa kuwa la karibuni sana kuikumba nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, ambako mtawala wa sasa wa nchi hiyo kanali Asimi Goita aliongoza mapinduzi mwaka juzi na mwaka uliopita elfu mbili ishirini na moja, kabla ya kuwa rais wa nchi. Akihutubia wananchi kwa njia ya televisheni, msemaji wa serikali ya Mali kanali Abdulahi Maiga amesema kuwa wanajeshi waliojaribu kufanya mapinduzi walikuwa mkono wa serikali ya magharibi. Hata hivyo hakutaja jina la nchi husika. Inafahamika kuwa Ufaransa uh, imekuwa ikiingilia mambo ya ndani ya Mali ambapo uhusiano wa nchi mbili umekuwa ukizorota pakubwa chini ya utawala wa Kanali Goita. Kuvurugika uhusiano baina ya Ufaransa na Mali kulitoa msukumo kwa jeshi la Ufaransa kuanza kuondoa wanajeshi wake huko Mali, ambapo walidumu huko kwa miaka minane wakiendesha kile walichokitaja kuwa eti ni vita dhidi ya makundi yenye misimamo mikali na ya kigaidi. Msemaji wa serikali ya Mali ameongeza kuwa jaribio hilo lilikusudiwa kuzuia jitihada za kuirejesha Mali katika utawala wa katiba ili kuwadhaminia raia ya amani na udhabiti. Na huko Sudan, wananchi wameendeleza maandamano yao ya na kusisitiza kuwa hawatosali mamri mbele ya watawala wa kijeshi, huku wakisisitiza kuendeleza maandamano ya kutaka utawala wa kijeshi uondoke madarakani. Siku ya Alhamisi, maelfu ya wananchi, wengi wakiwa ni vijana, waliandamana katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum, wakitaka jeshi liondoke madarakani. Askari wa jeshi la Sudan walitumia gesi ya kutoa machozi, mabomu ya sauti na risasi za plastiki kuwatawanya waandamanaji ambapo wengi wamejeruhiwa. Kamati za mapambano ya wananchi Harthum ziliitisha maandamano hayo kwa lengo la kushinikiza serikali ya kijeshi inaoongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan iondoke madarakani na mahala pake pachukuliwe na serikali ya kiraia iliyochaguliwa kwa njia ya demokrasia. na mwapenza msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu maandamano ya wananchi wa Sudan, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Afrika juma hili. Ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe kumi na tisa mfungo wa mosi Shawal 1443 Hijiria, mwafaka na tarehe 21 Mei 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 2238 iliyopita, yaani tarehe 21 Mei mwaka 216 kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi salaam, jeshi la mtawala wa Kathej chini ya uongozi wa Anbal lilishindwa vibaya huko kaskazini mwa Italia. Hivyo vilikuwa vita vya pili baina ya utawala wa Carthage na Roma kwa anwani ya vita vya Punic. Hannibal alishiriki vita hivyo kwa kutumia tembo na wapandaji tembo mahiri kabla ya kushindwa vibaya. Miaka 31 iliyopita Rajiv Gandhi, waziri mkuu wa zamani wa India, aliuawa kigaidi. Rajiv Gandhi alikuwa mwanawe Indira Gandhi, waziri mkuu wa zamani pia wa nchi hiyo. Alizaliwa tarehe 20 Agosti 1944 mjini Bombay na kulelewa katika nyumba ya babu yake Jawaharlal Nehru, waziri mkuu wa kwanza wa India. Rajiv Gandhi aliingia katika ulingo wa siasa baada ya kuaga dunia mdogo wake ambaye alikuwa arishwa kumrithi kisiasa mama yake Indira Gandi. Alichukua hatamu za kuiongoza India baada ya kuuliwa kigaidi mama yake tarehe 31 Oktoba mwaka 1989. Rajiv Gandi alikuwa na nia ya kushiriki katika uchaguzi mkuu wa Bunge, lakini aliuawa na magaidi tarehe 21 Mei 1991 akiwa na umri wa miaka 47 alipokuwa akifanya kampeni za uchaguzi kusini mwa India. Miaka 24 iliyopita katika siku kama ya leo, jenerali Suharto wa Indonesia alilazimika kujiuzulu baada ya kuitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma kwa miaka 33. Aliingia madarakani mwaka 1965 baada ya kumpindua Ahmad Sukarno mwanzilishi wa Indonesia huru ambaye alikuwa amechaguliwa na wananchi wa nchi hiyo. Uhuru wa kisiasa ulibana sana katika kipindi cha utawala wa Suharto. Hata hivyo, nchi hiyo ilishuhudia maendeleo makubwa ya kiuchumi katika utawala wake katika miongo ya themanini na tisini. Pamoja na hayo, lakini mgogoro wa kiuchumi uliozikumba nchi za Asia mashariki mwaka elfu moja mia tisa 97 ulianzisha malalamiko na maandamano makubwa ya wanafunzi wa Indonesia na taratibu yakachukua mkondo wa kisiasa uliopelekea Suharto kuondolewa madarakani. na miaka 27 iliyopita aliaga iliyopita aliaga dunia Shekhe Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwanageuzi mkubwa wa Misri. Alizaliwa mwaka 1917 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi tu, tayari Shekhe Muhammad Ghazali alikuwa amehifadhi Quran tukufu yote. Muhammad Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka ishirini na nne. Fikra zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini, kukurubisha baina ya madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra za kikaumu. Muhammad Ghazali aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 79 kwa mshtuko wa moyo na kuzikwa katika makaburi ya Baqi mjini Madina. Ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju