Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. 13 hadi ya 14 A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Au wanasema ameizua. Sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya e, nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana um, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwajieni e, moja kwa moja kutoka hapa studio zetu za Jam-Jam katika siku ya leo Jumamosi tarehe kumi na tisa Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria kamaria inayosadifiana na 21 Mei 2022 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni mchana huu wa leo kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ninapenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale mlipo kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania wanaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, pia Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza, Maarifa FM tisini na tisa nukta saba Kigoma, na huko Uh, Mtwara tunapatikana uh, kupitia mia moja na nne nukta moja maarifa FM, na singida ni tisini na tisa nukta moja FM. Wapenzi wasikilizaji, tunakaribisha pia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp. Na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia, kuweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za afrika Mashariki, na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Iran yasema ina azma ya kufikia mapatano imara katika mazungumzo ya Viena ya kuondolewa vikwazo dhidi yake. Ugonjwa nadra wa monkeypox umeua watu hamsini na nane huko DRC na Rusia atangaza kuchukua udhibiti kamili wa mji wa Mariupol huko nchini Ukraine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo nje wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislami ya Iran ina azma ya kufikia mapatano mazuri, imara na ya kudumu na nchi za magharibi katika mazungumzo ya Vienna. Hussein Amir Abdullahian ameyasema hayo uh, katika mazungumzo ya Ijumaa usiku na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni Umoja wa Ulaya kuhusu mazungumzo ya Vienna yanayofanyika kwa ajili ya kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran. Katika mazungumzo haya ambayo yamefanyika kwa njia ya simu Amir Abdulahian ameashiria kuendelea mashauriano kuhusu Marekani kuondoa vikwazo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusema hakuna shaka kuwa serikali ya Iran inataka kufikia mazungumzo mazuri au mapatano mazuri, imara na ya kudumu, akiashiria safari ya hivi karibuni mjini Teheran ya Enrique Mora, naibu katibu mkuu wa masuala ya kisiasa katika Umoja wa Ulaya. Amir Abdulahian amesema mapendekezo kadhaa yalijadiliwa katika safari hiyo na kuongeza kuwa Iran ina azma ya kufikia mapatano mazuri. Akiashiria mgogoro wa Ukrain, amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikisisitiza kuwa inapinga vita vyovyote vikiwemo vinavyoendelea huko Ukrain. Aidha amesema Iran iko tayari kupatanisha mgogoro wa Ukrain, huku akisisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono amani na usalama. Kwa upande wake, mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya ameashiria mapendekezo ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika mazungumzo ya Viena na kusema, tumechukua mkondo mpya wa kuendeleza mazungumzo ili kupata suluhisho. Borrell ameendelea kusema kuwa Umoja wa Ulaya una azma ya kuendeleza jitihada za mawasiliano yaliyopo baina ya Tehran na Washington ili kukurubisha maoni ya pande mbili. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa umoja wa Ulaya ameelezea matumaini yake kuwa jitihada hizo zitazaa matunda. Halikadhalika, Borel ameipongeza jamhuri ya kiislamu ya Iran e, kwa jitihada zake za kutatua mgogoro wa Ukraine na kusema jitihada za Iran kualika pande husika katika mazungumzo ni ishara ya nia njema ya Tehran. Amesema la kusikitisha ni kuwa pande mbili zinatuhumiana kuhusu kukosekana nia njema ya mazungumzo, na kwa msingi huo, katika hali kama hiyo ni vigumu kufikia mapatano. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo taarifa zinasema kesi zaidi ya elfu moja mia tatu za ugonjwa nadra wa monkeypox zimeripotiwa kote duniani na kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu hadi Mei 8 watu 58 wa wamefariki dunia kutokana na ugonjwa huu wa ambukizi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Afya Duniani, mikoa 18 ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tayari ina kesi za virusi vya monkeypox. Mwezi huu kesi kadhaa za kuenea uh, kirusi cha monkeypox zimeripotiwa Ulaya na Amerika ya Kaskazini, na walioambukizwa hawajapatikana kuwa na uhusiano wa kiepidemiolojia na nchi za kati au magharibi mwa Afrika. WHO inasema tokea Januari mosi hadi Septemba 13 Uh, mwaka 2020 uh, uh, kulikuwa na kesi zaidi ya 4584 za monkeypox na vifo 171 kutokana na ugonjwa huo huko nchini DRC. Alkadhalika, Ijumaa, nchi ambazo uh, zilikuwa zimeripoti kesi za monkeypox ni pamoja na Uingereza, Italia, Ureno, Hispania, Uswidi, Ufaransa, Marekani, Kanada na Australia. Monkeypox, uh, ni ugonjwa ambao husababishwa na virusi vya uh, monkeypox, kirusi cha familia moja ya virusi vya ndui ingawa sio kali sana, na wataalamu wanasema uwezekano wa kuambukizwa ni mdogo. Inatokea zaidi katika sehemu za nchi za Afrika ya Kati na Magharibi karibu na uh, misitu ya kitropiki kesi. Ya kwanza ya ugonjwa huu iliripotiwa kwa mara ya kwanza huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka sabini na kuenea uh, kutoka mnyama hadi kwa mwanadamu baada ya kukaribiana hivi sasa. Baadhi ya nchi za Ulaya zimeshaanza uh, uh, uh, zimeshaanza zoezi la kuagiza uh, chanjo ya kukabiliana na ugonjwa huo wa monkeypox. Taarifa zinasema shirika la afya duniani WHO limeitisha kikao cha dharura kujadili ugonjwa huo mpya. Makumi ya maelfu ya wa, wapalestina wameshiriki katika sala ya Ijumaa katika msikiti wa Al-Aqsa. Uh, ulioko katika mji wa Kuds au uh, Jerusalem pamoja na utawala kuwa utawala wa Kizayini wa Israeli ulijaribu kuwazuia waumini katika eneo hilo takatifu. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Palestina, maelfu ya Palestina walifanikiwa kusali sala ya Ijumaa katika msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Wanajeshi wa utawala wa Kizayini wa Israeli unaokalia Kuds tukufu kwa mabavu waliweka vituo vya upekuzi kuelekea katika msikiti wa Alaksa na kuwazuia Wapalestina kufika katika msikiti huo. Wapalestina walianza kuingia msikiti wa Alaksa mapema Ijumaa kujitayarisha kwa ajili ya sala ya Ijumaa. Makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina yametangaza kuwa Wapalestina watasimama kidete kukabiliana na jinai za Israel sambamba na kuhami mji wa Kuds na msikiti wa Alaksa. Haya najiri wakati ambao wiki hii utawala wa Kizaini wa Israeli walimpiga marufuku kwa miezi kadhaa katibu wa msikiti wa Al Aksa Shekh Ikrima Sabri kukanyaga eneo hilo la msikiti huo kutokana na kile utawala huo ulichokitaja kuwa eti ni hatua za Shekh Sabri za kutetea msikiti huo. Msikiti wa Al Aksa, ambao ni nembo kuu ya utambulishi wa Kiislamu wa Palestina huko Kuds au Beitul Mukadas, umekuwa ukilengwa na hujuma na mashambulizi ya haribifu utawala haramu wa Israel taarifa hii ya habari wa za dunia, wapenzi wasikilizaji, na wajieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rasia imetangaza kuchukua udhibiti kamili wa mji muhimu wa Mariupol nchini Ukraine baada ya wanajeshi wa mwisho wa Ukraine waliokuwa katika kiwanda cha chuma cha Azovstal kujisalimisha Ijumaa. Wizara ya ulinzi ya Rasia imetoa taarifa na kusema, kiwanda hicho chote katika mji wa bandarini wa Mariupol kimekombolewa baada ya watu elfu mbili mia nne waliokuwa hapo wakiwemo wanachama wa kikosi cha wanazi mamboleo wa Azov kuweka chini silaha na kujisalimisha. Kabla ya tangazo hilo la Ijumaa la Rasia, Rais Vladimir Zelenski wa Ukraine alikuwa amewataka askari wa Ukraine kuondoka katika kiwanda hicho cha chuma ili kuokoa maisha yao. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema wanajeshi wa Ukraine waliojisalimisha watatendewa kwa mujibu wa sheria za eh, kimataifa. Wabunge nchini Rasia wanataka wapiganaji wa kikosi cha wanazi mamboleo wa Azov wasichukuliwe eh, kama wafungwa wa kivita, bali watangazwe kuwa ni uhalifu wa kinazi na hivyo wasijumuishwe katika ubadilishanaji wa wafungwa na Ukraine. Aidha, mwendesha mashtaka mkuu wa Rasia ametaka Mahakama Kuu ya nchini humo itangaze kikosi cha wanazi mamboleo wa Azov kuwa ni kundi la kigaidi. Wakati huo huo, Rasia Uh, imesema jeshi lake limeanzisha operesheni kubwa ya kuchukua udhibiti wa maeneo ambayo yanakaliwa kwa mabavu na jeshi la Ukraine katika mkoa wa kusini mashariki wa Luhansk ambao umejitangazia kujitenga. Waziri wa Ulinzi wa Rusia, Sergey Shoigu, amesema Jamhuri ya Watu wa Luhansk itakombolewa hivi karibuni. Inaaminika kuwa Rusia ilifanikiwa kuchukua udhibiti wa majimbo Inaaminika kuwa Rasia ikifanikiwa kuchukua udhibiti wa majimbo ya Luhansk na Donetsk katika eneo la Donbas kusini mashariki mwa Ukraine, basi itatangaza ushindi katika vita. Kutekwa mji wa Mariupol iliyoko bandari kuu ya Donbas iliyo katika bahari ya Azov ni katika uh, moja ya nukta ambazo, uh, ya nukta ambazo zinafanikisha malengo ya Rasia y kudhibiti majimbo hayo mawili ambayo yametangaza kujitenga na Rasia na mahakama kuu ya Saudi Arabia imeendeleza sera za kuwaua Waislamu wa madhehebu ya Shia kwa kuidhinisha hukumu ya kuwanyonga vijana wawili raia wa Bahrain. Kwa muda wa sasa, utawala wa kifalme wa Saudi Arabia umeshadidisha utekelezaji wa hukumu za kuwanyonga Waislamu wa madhehebu ya Shia. Kwa mujibu wa jarida la Sautilmanama, mahakama ya juu ya Saudi Arabia hivi karibuni iliwatuhumu vijana wawili wa Bahrain kuwa walikuwa wakilenga kutekeleza operesheni za uharibifu ndani ya ardhi ya Saudia. Hata hivyo hakuna ushahidi wala nyaraka zozote zinazothibitisha kuwa vijana hao wana hatia. Kufuatia hukumu hiyo, muungano wa vijana wa Februari 14 nchini Bahrein umelaani vikali hukumu hiyo ya mahakama ya juu ya Saudi Arabia na kutangaza kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kuzuia sera hizo haribifu za Saudia. Muungano huo umeongeza kuwa hatua zinapaswa kuchukuliwa kuzuia utekelezaji wa hukumu ya kunyongwa Sadik Thamir na Jafar Sultan. Kwa kutolewa hukumu hiyo ya mahakama ya juu Saudi Arabia, yamkini vijana hao wawili wakanyongwa wakati wowote ule. Hadi sasa Saudia imewanyonga makumi ya wakazi lenye mashia wengi la Katif. Siku chache zilizopita, pia raia wawili mashia wa saudia walinyongwa. Wananchi wa mashariki mwa Saudi Arabia wamekuwa wakiandamana mara kwa mara katika miaka hivi karibuni, wakilalamikia vitendo vya ukandamizaji na ubaguzi hivyo utawala wa Saudi Arabia na mauaji ya makumi ya waandamanaji katika mji ala wa Alawamia na Katif na pia katika maeneo mengine yenye mashia nchini humo, lakini eh, kila mara wamekuwa wakikandamizwa vikali na kuuliwa na vikosi vya Saudi Arabia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteeni uchambuzi wa kisiasa utahusu uungaji mkono wa Iran kwa hatua za Umoja wa Mataifa katika kukabiliana na mgogoro wa chakula duniani. Dunia nzima imeathirika na uhaba wa chakula. Haya alisemwa siku ya Alhamisi na Majid Takhti Ravanchi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislami ya Iran katika Umoja wa Mataifa, akizungumza karibuni katika kikao cha Baraza la Usalama kilichofanyika chini ya anwani ya ukosefu wa usalama wa chakula na migogoro. Takhti Ravanchi alisema mabadiliko ya hali ya hewa, janga la COVID-19 na athari hasi za migogoro ya kimataifa, yote hayo yameziathiri nchi nyingi ikiwemo Iran ambayo imekabiliwa na vikwazo vya Marekani kwa zaidi ya miongo minne. Matamshi ya balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa kuhusu mzozo wa chakula duniani kutokana na hali isiyokuwa ya kawaida ya uhaba wa bidhaa za kimkakati za chakula kama vile ngano, mahindi na mbegu za mafuta kutokana na vita vya Ukraini yanaweza kufahamika vyema kupitia tathmini ya vita vya Ukraini na taathira zake hasi katika za uzalishaji wa mauzo na mauzo ya nje ya bidhaa hizo katika nchi mbili kuu wazalishaji yani Russia na Ukraine. Nchi mbili hizo pamoja zinazalisha takribani asilimia thelathini ya ngano na karibu asilimia themanini ya mbegu za mafuta ulimwenguni, nyingi zikiwa zinatumiwa katika mataifa ya Afrika na Asia magharibi. Russia ni mojawapo ya nchi zinazouza kwa wingi mbolea za kemikali duniani, na hivyo vikwazo vikubwa vya nchi za magharibi kwa nchi hiyo vina Uh, simamisha usafirishaji wa bidhaa hiyo muhimu katika sekta ya kilimo duniani. Mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO ameashiria ongezeko kubwa la bidhaa za chakula katika soko la kimataifa, na kusema Russia na Ukraine ni wahusika muhimu katika soko la kimataifa la nafaka, na vita kati ya nchi hizo mbili imekuwa sababu muhimu ya kuongezeka bei ya chakula duniani, hasa ngano, mahindi na mbegu za mafuta. Ongezeko hilo limetokea huku mahitaji ya bidhaa hizi na gharama za uzalishaji zikiongezeka kufuatia kupungua kwa maambukizi ya korona. Bila shaka, changamoto sugu kama vile mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yamebadilisha mfumo wa mvua na kuibua ukame wa muda mrefu katika sehemu mbalimbali za dunia zimeharibu zaidi mgogoro huo. Wakati huo huo, janga la korona limeathiri vibaya ukuaji wa uchumi wa nchi nyingi, na hasa katika sekta ya uzalishaji na shughuli za kilimo. Aidha, y kupungua taratibu janga la korona kumeongeza mahitaji ya chakula duniani. Antonio Guterres, katibu mkuu Umoja wa Mataifa, amesema karibuni hivi katika kikao cha ongezeko la mgogoro wa chakula kwamba katika kipindi cha miaka miwili pekee idadi ya watu wanaokabiliwa na, na uhaba wa chakula imeongezeka maradufu kutoka watu milioni 135 kabla ya janga hilo hadi milioni 276 na zaidi ya watu nusu milioni wanaishi katika hali ya baa la njaa ikiwa ni ongezeko la zaidi ya asilimia mia tano tangu mwaka elfu mbili kumi na sita. Hayo yote ni pamoja na kudhihiri na kuendelea migogoro ya kieneo duniani hususan katika eneo la Asia magharibi ambako Iran pia inapatikana kumesababisha suala la uhaba wa chakula kudhihirika zaidi katika eneo hili nyeti. Kuhusiana na hilo, mwa... mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa anasema nchini Afghanistan watu milioni ishirini na mbili wanakabiliwa na uhaba wa chakula na wanahitaji msaada. Pia mwanzoni mwa mwaka huu 2022 uhaba mkubwa wa chakula nchini Yemen uliongezeka kwa asilimia nane ya idadi ya watu waliokuwa katika shida ya uhaba wa chakula ikilinganishwa na mapema mwaka 2021. Hali ya kibinadamu nchini Palestina imezorota kutokana na miongo kadhaa ya kukaliwa kwa mabavu na kutekelezwa sera kandamizi za utawala wa kizayuni wa Israeli. Kwa upande wa Siria, kuendelea kukaliwa kwa mabavu wa ardhi ya nchi hiyo na askari wa kigeni, ugaidi na vikwazo vya upande mmoja kumesababisha mamilioni ya watu kuhama makazi yao na kuishi kama wakimbizi kwingineko, kuharibika maisha ya watu, kuvurugika biashara, chakula na kilimo, miundombinu na upatikanaji wa rasilimali muhimu kupungua kwa kiasi kikubwa. Suala uh, la mgogoro wa chakula duniani limepewa kipaumbele maalum na Umoja wa Mataifa, ambapo taasisi za umoja huo zimeonya kuhusu athari hasi za migogoro inayoendelea duniani ambayo inasababisha uhaba wa chakula barabara kabisa. Wapenda msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 9 na 14, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 44 ya Adduhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 51 hadi 55 za sura hiyo, ambazo zinasema a'udhu billahi minash shaitani rrajim. innal muttaqina fi maqamin amin, hakika wacha Mungu watakuwa katika mahala pa amani. fi jannatin wa katika mabustani na chemchem, yalbasuna min sundus wa istabraq wa mutaqabilin, watavaa hariri nyepesi na hariri nzito wakikabiliana. Kadhalika wazawajnakum wa hurin ain, hivi ndivyo itakavyokuwa na tutawaoza mahuru laini. yad'un fiha bi kulli fakihatin aminin, humo watataka na watapata kila aina ya matunda na wakae kwa amani. Katika darsa iliyopita tulizungumza machache kuhusu hali watakayokuwa nayo huko motoni madhalimu na wafanya madhambi, mkabala wake, aya tulizosoma zinabainisha hali za wachamungu peponi na kueleza kwamba makazi yao wao yatakuwa ya amani kamili. Ni amani ya kuepushwa na kila aina ya ghamu, huzuni, machungu, misiba na mateso. Kwa hakika, hiyo hisia tu ya kuwa katika amani na usalama yenyewe ni neema kubwa kabisa ya Mwenyezi Mungu ambayo hata hapa duniani pia anapomneemesha nayo yeyote katika waja wake huishi kwa raha na utulivu. Mahali watakaoishi watu wa peponi kutakuwa na anuwai za mabustani, zipitayo kando yake chemchemu na maporomoko ya maji ya namna kwa namna, vitu ambavyo vitawachangamsha na kuwaburudisha mno, kiasi kwamba wingi na utofauti wa vitu hivyo utawafanya watu hao wa peponi wasichoke wala kuishiwa na hamu ya neema hizo watakazojaaliwa. Hapa duniani nguo za hariri ni maarufu na zinasifika kwa uzuri ulaini na unyororo wake. Allah Subhanahu wa Ta'ala ameahidi kuwapatia nguo na mavazi hayo watu wa peponi huko akhira. Na bila shaka rangi, mapambo, usanifu na nakshi zake zitakuwa za sura na namna tofauti kiasi cha kubakisha muda wote uzuri upya na mvuto wake. Nyoyo za watu wa peponi zitazoeana na kuungana pamoja. Wataketi na kujumuika pamoja huku hali ya furaha, upendo na umaanawi kipeke, wa namna ya kipekee ukitawala baina yao, wakielekeana kwa pamoja, pasina yeyote miongoni mwao kujikweza na kujiona bora mbele ya mwenzake. Na kwa kuzingatia kwamba huko akhera pia watu watajaaliwa kuwa na matamanio na ghariza za kimwili Mwenyezi Mungu mtukufu atawaozesha watu wa peponi wake wenye jamali na uzuri wa kipekee ambao sisi tunaoishi duniani hatuwezi katu kuuwaza wala kuufikiria namna ulivyo. Kwa kuwa waja hao wema waliyeepusha macho yao hapa duniani kuangalia wasio maharimu zao, na wakazilinda tupu zao na machafu Mwenyezi Mungu atawafidia huko akhera malipo hayo bora kabisa ya kuwaozesha mahurul aini. Kwa kuzingatia kuwa matakwa na mahitaji mengine ya kimwili ya mwanadamu ni kula na kunywa, kila watakachotamani wajawema watakuta wameandaliwa huko peponi. Kutakuwekwa na matunda ya aina kwa aina na si ya kungojea msimu wake maalumu ufike, bali yatakuwepo muda wote mitini tayari kwa ajili ya kuchumwa na kuliwa. Matunda hayo yenye rangi za kila aina na ladha na utamu wa kila namna yatakuwepo muda wote, na wala mtu hatopata tabu au usumbufu wowote wa kuyachuma. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Utulivu na amani kamili ni moja ya neema muhimu zaidi ya Allah zilizoashiriwa kuwepo huko peponi kabla ya neema nyinginezo. Huko hakutakuwepo na hofu ya kufikwa na hatari au dhara yoyote, wala wasiwasi wa kuchelea kufikwa na mauti na kuzipoteza mtu neema alizojaaliwa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa na takwa na uchamungu kwa kujiepusha na kujiweka mbali na mambo ya haramu na yasiyofaa ndiko kutakakomfikisha mtu kwenye pepo tukufu ya Mwenyezi Mungu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa yale ambayo mtu alikatazwa kuyafanya hapa duniani kutokana na madhara yaliyonayo na yeye akajizuilia na kujiepusha nayo atakwenda kufidiwa kwa malipo bora peponi huko akhera. Waaidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba watu wa peponi watajumuika pamoja kirafiki na wataliwazika na kuburudika kwa vikao na maongezi watakayofanya baina yao. Subhanallah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 56 na 57 ambazo zinasema, la yazukuna fiha lmauta ila lmautat lula wa waqahum adhab ljahim. humo hawataonja mauti ila mauti yale ya kwanza, na Mwenyezi Mungu atawalinda na adhabu ya Jahannam. Fadlan min rabbik, dhalika huwa al-fawzul adhim. Hayo yote ni fadhila zitokazo kwa Mola wako mlezi. Huko ndiko kufuzu kukubwa. Moja ya madukuduku makubwa zaidi na ya muda wote walionayo wanadamu hapa duniani ni suala la mauti. Mauti ni sababu ya mtu kutengana na jamaa na marafiki zake na kila akipendacho, lakini Allah subhanahu wa taala ameahidi kuwa watu wa peponi hawatokufa tena na watabaki hai milele. Kubaki hai milele huko kwa watu wa peponi kumetajwa katika aya kadhaa za Qurani tukufu kwa maneno khalidina fiha, yani watabaki humo milele na si tu watu wa peponi hawatafikwa na mauti ya kuwafanya watenganishwe na pepo yao lakini pia hawatahamishwa katu peponi na kupelekwa motoni yamkini baadhi ya watu kutokana na madhambi yao kwanza wataingizwa motoni lakini baada ya kusafishwa nyoyo na roho zao taka na kutu za madhambi watapelekwa peponi lakini haitatokea kinyume chake kwa watu wa peponi. Ala kulli hal, watu watakaoingizwa peponi watakuwa wamerehemewa na Allah kwa ukarimu wake na kuwaepusha na adhabu ya moto, kwa hiyo hawatakuwa na wasiwasi wa kufikwa na adhabu yoyote. Aya tulizosoma zinaashiria nukta moja muhimu kwa kusema neema zote hizo zitatokana na fadhila na rehma za Mwenyezi Mungu. Sababu ni kwamba ilivyo hasa, na kwa amali haba na zenye ukomo wazifanyazo waja, hawastahiki kulipwa na Allah subhanahu wa taala neema zote hizo za milele na zisizo na ukomo. Lakini kwa rehma na ukarimu wake Mola raufu na mrehemevu atawapa waja wake waliomcha na wema neema hizo ambazo haziwezi kutasawirika na kufikirika na watu wa dunia hii. Ala kulli hal, kupata malipo yote hayo ni kufuzu kukubwa mno kwa watu wa peponi, ambako hakupatikani isipokuwa kwa rehma za Allah subhanahu wataala. Miongoni mwa tunayojielimisha kutokana na aya hizi ni kwamba yeyote atakayeingia peponi hatatoka, bali atabaki humo milele. Allah atujaalie kuwa katika hao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kila yule ambaye hapa duniani aliyadhibiti matamanio ya nafsi yake na kujiepusha na madhambi Allah Subhanahu wa Ta'ala atamhifadhi na kumlinda na adhabu ya moto. Vile vile aya hizi zinatutaka tujue kwamba mema tuyafanyayo hapa duniani ni machache na yana kikomo na wala hayawezi kulinganishwa na neema adhimu za Mwenyezi Mungu katika pepo yake ya milele. Kwa hiyo, pepo na neema watakazopata ndani yake waja wema zitatokana na rehema na fadhila za Allah na si wao kuwa na haki ya kuyapata hayo kwa Mola Subhanallah, walhamdulillah. Saitua leo inahitimishwa na aya 58 na 59 za sura yetu hii ya Addukhan, ambazo zinasema: fainnama yassarnahu bilisanika laallahum yatadhakkarun, basi tumeifanya nyepesi hii Quran kwa ulimi wako ili wapate kukumbuka Fartaqib innahum murtaqibun, basi ngoja tu, hakika wao pia wanangoja. Aya hizi ambazo ndizo za mwisho za Suratu Dukhan zina mhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam ya kwamba lengo la kuteremshwa wahi ni kuzindua na kukumbusha ili wale walioghafilika wazinduke na kuzichunga nafsi zao, kinyume na vilivyo vitabu vya kielimu na kitaalamu ambavyo watu wengi wa kawaida hawawezi kunufaika navyo. Kurani tukufu licha ya kuwa na muhtawa wa kina na maana pana, lakini imetumia pia lugha nyepesi na ya uwazi ambayo inaweza kueleweka na kufahamika na watu wa matabaka yote. Nukta na maelezo yake ni yenye mafunzo, ubainishaji wake mambo uko wazi na wadhiha, na hoja zake ni imara na makini. Kwa hivyo, aya zake hupenya ndani ya nyoyo zenye utayarifu na kuziamsha lakini kwa watu ambao wameshajipangia kukanusha, kupinga, kukaidi na kufanya inadi, vyovyote vile watakavyosomewa aya hizo, hawatakumbuka wala kuzinduka, na sababu ni kwamba hawataki kuikubali haki. Ni sawa na mtu aliyejifanya tu kuwa amelala, ambaye hata akiitwa kwa sauti yoyote ile haitikii wala hatikisiki. Hao makafiri na wakanushaji wamekaa wakidhani kwamba wewe na dini uliyokuja nayo utashindwa. Basi na wewe pia subiri, ithibiti ahadi ya Mola wako ya ushindi wa dini yake ya haki dhidi ya makafiri na wafanya inadi, na kushindwa shirki na ukafiri wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mafundisho ya Quran inapasa yabainishwe kwa kutumia lugha nyepesi inayoweza kufahamika na watu wote, kwa sababu lengo lake ni kuwaongoza wanadamu wote, si kundi maalumu au jamii fulani tu ya watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu amekamilisha dhima yake kwa watu kwa kuteremsha vitabu vya mbinguni na kuwatuma mitume. Kwa hiyo kama mtu ataamua kuikataa haki kwa makusudi, akae kungojea adhabu ya Mwenyezi Mungu. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 914 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia pia tarjumi na maelezo ya sura hii ya 44 ya Adduhan. Insha allah tuwe tumeaidhika kuelimika na kufaidika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata, na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka, na atujaalie kuwa miongoni mwa atakao warehemu kwa kuwaingiza katika pepo yake ya milele, huko akhira. Amin, wassalamu alaikum Nam wapae msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, baada ya mdoso mrefu, ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Namna na, tunalikunjua jamvi letu la dondozo magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuiangazia magazeti ya kule nchini Kenya. Kwanza kabisa na litupia jicho gazeti la uh, Saturday Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mgogoro wa uchaguzi wa nukia. Kwa kifupi ni kuwa eh, bado haijabainika iwapo vituo vyote vya kupigia kura nchini Kenya vina mtandao wa simu wa 3G au la mtandao huo ni muhimu katika usambazaji haraka matokeo ya uchaguzi, na sasa tume huru ya uchaguzi Kenya IBC na mamlaka ya mawasiliano CA zinarushiana lawama kuhusu mhusika katika dosari hii. Halikadhalika, gazeti la Standard pia na mnukulu jaji mkuu Martha Koome akisema magavana waliouzuliwa au kupatikana na hatia mahakamani hawawezi kugombea uchaguzi hadi pale mashtaka yote yatakapobatilishwa. Kauli hiyo imekuja baada ya mahakama moja ya kutoa agizo kwa tume ya uchaguzi ya IBC kusitisha mchakato wa kumsajili aliyekuwa gavana wa Nairobi Mike Sonko kugombea ugavana wa Mombasa. Uamuzi huu umetajwa kuwa ni pigo kubwa kwa azma ya Sonko kuwa gavana wa Mombasa. Sasa naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Karua amhepa Uhuru mlimani, likifafanua. Taifa Leo limeandika kuwa mwaniaji mwenza wa urais na Raila Odinga kwa tikiti ya muungano wa Azimio, Martha Karua anasemekana ameepuka kumtaja kinara wa muungano huo, Rais Uhuru Kenyatta, mwenye mk... kwenye mikutano yake ya kampeni katika ngome hiyo ya mlima Kenya. Inasemekana anachukua tahadhari asije akajipaka tope la serikali ya Kenyatta. Nalo gazeti la Saturday Nation lina habari sema ya kuwa tume ya uchaguzi ya ABC inatazamiwa kumuidhinisha Kalonzo Musioka awanie urais baada ya kujiondoa katika muungano wa Azimio. Nalo gazeti da, la dista kwa upande wake lina habari semaya kuwa mgombea mwenza wa muungano wa Kenya kwanza Rigathi Gachagua sasa amemtaka naibu rais William Ruto, ambaye anagombea urais kwa tikiti ya chama hicho, alipe eneo la mlima Kenya asilimia hamsini ya viti katika serikali endapo muungano huo wa Kenya kwanza utashinda katika uchaguzi wa rais Agosti mwaka huu. Hata hivyo, amesema hilo linategemea idadi ya watakaopiga kura katika eneo hilo. Hivyo ametoa wito kwa wananchi wajitokeze kwa wingi kupiga kura, muungano huo wa Kenya moja. Sasa wapenzi wasikilizaji, naielekeza dira yetu dondozi wa magazeti huko nchini Uganda na kwanza kabisa nalitupia jicho gazeti la Daily Monitor ambalo lina ripoti maalum kuhusu ajali za barabarani ambazo zinasababisha vifo vingi nchini Uganda. Kufuatia hali hiyo, serikali sasa imeanzisha operesheni ambayo imepewa jina la Fika Salama kwa lengo la kudumisha usalama wa barabarani na kupunguza ajali. Daily Monitor limeandika kuwa katika kipindi cha siku 45 zilizopita watu 329 walipoteza maisha katika ajali za barabarani kote Uganda. Alkadhalika, gazeti la New Vision nalo limeipa umuhimu habari kuhusu mkutano baina ya Rais Yoweri Museveni wa Uganda na Raila Odinga, mgombea urais kwa tikiti ya muungano wa Azimio nchini Kenya. Likiakisi habari hiyo, New Vision lina kichwa kikuu cha habari Eh, kisemacho sababu ya Raila Odinga kumtembelea Museveni. Hivyo basi, lisome gazeti hilo la New Vision kikamilifu uweze kupata habari hiyo. Sasa tunamalizia nchini Tanzania katika udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki siku ya leo Jumamosi, na kwa ambapo magazeti ya Tanzania yanaonekana kuipa umuhimu habari ya mkutano wa rais Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan na viongozi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA wakiongozwa na Freeman Mbowe. Gazeti la Uhuru lina picha inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan akiwa katika picha ya pamoja na mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe, makamu mwenyekiti wa CCM Bara Abdulrahman Kinana, katibu wa CCM Daniel Changolo, makamu mwenyekiti wa Chadema Zanzibar Saidi Isa Muhammad na baadhi ya wajumbe wengine wa kamati kuu ya Chadema, baadhi ya viongozi wa CCM pamoja na serikali kulu cha mwino. Tanzania Daima limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho siri nzito, nalo Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kumekucha, Chadema watinga na hoja za katiba mpya, tume huru na sakata la wabunge 19. Wapenzi msikilizaji, la ziada sina kutoka meza yetu ya dondozi wa magazeti ya afrika Mashariki mchana um, huu wa leo. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ki ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe kumi na tisa mfungo wamosi Shawal 1443 Hijiria, mwafaka na tarehe 21 Mei elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Siku kama ya leo miaka 2238 na iliyopita, yaani tarehe 21 Mei mwaka 216 kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih Alahissalam, jeshi la mtawala wa Kathej chini ya uongozi wa Anbal lilishindwa vibaya huko kaskazini mwa Italia. Hivyo vilikuwa vita vya pili baina ya utawala wa Carthage na Roma kwa anwani ya vita vya Punic. Hannibal alishiriki vita hivyo kwa kutumia tembo na wapandaji tembo mahiri kabla ya kushindwa vibaya. miaka 31 iliyopita, Rajiv Gandhi, waziri mkuu wa zamani wa India, aliuawa kigaidi. Rajiv Gandhi alikuwa mwanawe Indira Gandhi, waziri mkuu wa zamani pia wa nchi hiyo. Alizaliwa tarehe 20 Agosti 1944 mjini Bombay na kulelewa katika nyumba ya babu yake Jawaharlal Nehru, waziri mkuu wa kwanza wa India. Rajiv Gandhi aliingia katika ulingo wa siasa baada ya kuaga dunia mdogo wake ambaye alikuwa taarishwa kumrithi kisiasa mama yake Indira Gandi alichukua hatamu za kuiongoza India baada ya kuuliwa kigaidi mama yake tarehe 31 Oktoba 1989. Rajiv Gandi alikuwa na nia ya kushiriki katika uchaguzi mkuu wa Bunge, lakini aliuawa na magaidi tarehe 21 Mei 1991 akiwa na umri wa miaka 47, alipokuwa akifanya kampeni za uchaguzi kusini mwa India. Miaka ishirini na nne iliyopita, katika siku kama ya leo, Jenerali Soharto wa Indonesia alilazimika kujiuzulu baada ya kuitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma. Kwa miaka 33 aliingia madarakani mwaka 1965 baada ya kumpindua Ahmadi Sukarno mwanzilishi wa Indonesia huru ambaye alikuwa amechaguliwa na wananchi wa nchi hiyo. Uhuru wa kisiasa ulibana sana katika kipindi cha utawala wa Suharto. Hata hivyo, nchi hiyo ilishuhudia maendeleo makubwa ya kiuchumi katika utawala wake katika miongo ya 80 na 90. Pamoja na hayo lakini, mgogoro wa kiuchumi uliozikumba nchi za Asia Mashariki mwaka 19 97 ulianzisha malalamiko na maandamano makubwa ya wanafunzi wa Indonesia na taratibu ya yakachukua mkondo wa kisiasa uliopelekea Suharto kuondolewa madarakani. na miaka ishirini na saba iliyopita aliaga dunia Shekhe Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwanamageuzi mkubwa wa Misri. Alizaliwa mwaka 1917 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi tu, tayari Shekhe Muhammad Ghazali alikuwa amehifadhi Quran tukufu yote. Muhammad Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka ishirini na nne. Fikra zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini, kukurubisha baina ya madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra za kikaumu. Muhammad Ghazali aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 79 kwa mshtuko wa moyo na kuzikwa katika makaburi ya Baqi mjini Madina Allah barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amefanya mazungumzo ya simu na mkuu um, wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya na kusisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu Iran ina azma ya kufikia mapatano mazuri imara na ya kudumu na nchi za magharibi katika mazungumzo ya Vienna kuhusiana na, na kuondolewa Iran vikwazo e. Kesi zaidi ya elfu moja mia tatu za ugonjwa nadra wa monkeypox zimeripotiwa kote duniani na kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu hadi Mei nane watu hamsini na nane wamefariki dunia kutokana na ugonjwa huu ambukizi nchini jamhuri ya ya Kidemokrasi ya Kongo. Uh, Shirika la Afya Duniani linalo linatazamiwa kuitisha kikao cha dharura kujadili kadhia ya ugonjwa huo aibuka. Russia imetangaza kuchukua udhibiti kamili wa mji muhimu wa Mariupol nchini Ukraine baada ya wanajeshi wa mwisho wa Ukraine waliokuwa katika kiwanda cha chuma cha Azovstal kujisalimisha Ijumaa. Mahakama ya juu ya Saudi Arabia imeendeleza sera za kuwaua Waislamu wa madhehebu ya Shia kwa kuidhinisha hukumu ya kuwanyonga vijana wawili raia wa Bahrein. Na makumi ya maelfu ya Wapalestina wameshiriki katika sala ya Ijumaa katika msikiti wa al-Aqsa katika mji wa Kudsa au Jerusalem, pamoja na kuwa utawala wa kizeni wa Israeli ulijaribu kuwazuia waumini kufika katika eneo hilo takatifu. Kutoka hapa Tehran, ila niangazie kidogo maoni yenu. Uh, tumepokea maoni kutoka Shekh Salim Maulid wa Hauza Taqaim, Tanga, Tanzania. Anasema asalamu alaikum. Waalaikum salam. Anasema watangazaji wetu wa Radio Teheran, asanteni kwa matangazo yaliyo bora. Mwenyezi Mungu awalipe kila la heri. Shukran sana Shekh Salim Maulid. Pia tumepokea maoni kutoka kwa msikilizaji wetu Yahya Hasan, Obara, uh, Yahya Hasan Muhamad Al Maarufu Shaib wa Mombasa, Kenya. Anasema subhanallah, imetokomea korona, sasa kuna huo ugonjwa poksi ya tumbiri. Ala atawaepusha waja wake na maradhi haya. Amin, amin. Shukran sana Shebo eh, ukiwa hapo Mombasa naar sina kutoka hapa Teheran. Wapenzi wa usikilizaji, la kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.