Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ambao wanamfuata mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani yani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku ya leo Jumamosi tarehe 19 Shawal mwaka 1443 hijiria Kamaria, inasadifiana na 21 Mei elfu mbili ishirini na mbili miladia. Wapenzi wasikilizaji, na, na, na tuliowaandaliani asubuhi ya leo kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na utambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni kipindi cha darsa ya Quran na kisha tutakuwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Unondozi huu wapenzi wasikilizaji, utafuatiwa na makala ya leo katika historia na baada ya hapo ni muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo hayo. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu yanayopatikana kwa njia moja kwa moja au mubashara kupitia uh, tovuti yetu ya parstoday.com/sw uh, na pia wapenzi wasikilizaji, unaweza kutupata kupitia application ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia radio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 109.9, Mwanza; Maarifa FM 99.7, Kigoma; pia Maarifa FM 108.1, Mtwara; Maarifa FM 99.1, Singida na Maarifa FM 105.3 kule Tanga. Hivyo tunakaribisha pia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp. Na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatao sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi wa harakati ya Hizbullah a Lebanon, Said Hassan Nasrallah asema kukaliwa kwa mabavu Palestina kulikuwa ni pigwa kwa nchi za Kiarabu. Ripoti yasema mamilioni kukabiliwa na baa la njaa eneo la ukanda wa Sahel barani Afrika. Na serikali ya Somalia arejesha dola karibu milioni kumi ilizozikamata kwenye ndege ya Imarati karibuni. na sasa ni habari kamili. Said Hassan Nasrallah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, amehutubu kwa mnasaba wa kukumbuka kuuwawa shahidi Said Mustafa Badruddin na kusema kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina kulikuwa pigo kwa nchi za Kiarabu na mataifa yote ya eneo. Shahidi Badruddin alikuwa kamanda wa kijeshi wa Hizbullah ambaye aliuawa shahidi Mei 13 katika hujuma ya magaidi karibu na uwanja wa ndege wa kijeshi wa Damascus, mji mkuu wa Siria. Akizungumza kwa mnasaba wa mwaka wa sita wa kuuawa shahidi Said Mustafa Badruddin maarufu kwa lakabu ya Dhulfaqar, Said Hassan Nasrallah amesema Said Badruddin alikuwa kijana aliyepitisha umri wake katika kukabiliana na mustakbirina na kupambana na uzayuni na magaidi wa kufurishaji. Katibu mkuu wa Hizbullah aidha amewashukuru watu wa Lebnan kwa kushiriki katika uchaguzi wa bunge hasa wa Lebanoni wanaoishi nje ya nchi na kusema yamkini waliopigia kura Hizbullah wakapata matatizo, lakini pamoja na hayo wamepiga kura na hivyo wanapaswa kushukuriwa. Said Hassan Nasrallah ameashiria kadhia ya Palestina na kusema taifa la Palestina halisubiri tena msaada wa nchi za Kiarabu, Jumuiya ya ushirikiano wa, wa nchi za Kiislamu au moja wa Mataifa. Na katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita aghalabu wa Palestina wanaamini kuwa njia pekee ya ukombozi ni mapambano ya silaha. Katibu mkuu wa Hizbullah ameendelea kusema kuwa ilitazamiwa kuwa nchi za Kiarabu zingeisaidia Palestina ikombolewe, lakini badala ya hilo wazayuni wameteka na kukalia kwa mabavu mji wa Kurs, ukingo wa magharibi, miinuko ya Jolan, mashamba ya Shebaa na eneo la Sinai. Kiongozi wa Hizbullah amesema Lebanon pia ingekumbwa na maafa kama ya Palestina na eh, iwapo Hizbullah haingekuwepo wa Lebanon wangekumbwa na maafa makubwa. Said Hassan Nasrallah amezikosoa nchi amezi za Kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israeli na kuongeza kuwa hatupaswi kuwa na dhana kuwa nchi za Kiarabu zitaisaidia Lebanon. Amesema wakati nchi za Kiarabu zilipokuwa na mshikamano hazikuweza kuikomboa Palestina, hivyo leo pia ndio kabisa haziwezi kuikomboa Palestina. Amesema hata hazikusaidia kukomboa maeneo ya Lebanon yaliokuwa yanakaliwa kwa mabavu, bali ni Jamhuri ya Kiislami ya Iran na Siria pekee ndizo zilizounga mkono Lebanon. Tuelekee sasa barani Afrika. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba takribani watu milioni kumi na nane kwenye eneo la kaskazini mwa Afrika la Sahel huenda wakakabiliwa na baa la njaa katika kipindi cha miezi mitatu ijayo. Hali hiyo inasemekana ni kutokana na athari za vita vya Rusia nchini Ukraine, janga la korona, mabadiliko ya tabia nchi pamoja na kupanda kwa gharama ya maisha. Taarifa kutoka kwenye ofisi ya kuratibu masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba hali hiyo huenda ikasababisha watu wengi kuhama kutoka kwenye maeneo yaliyoathiriwa. Duru mbalimbali za habari zinasema kuwa watu wengi wamekuwa wakikabiliwa na njaa tangu mwaka elfu mbili kumi na nne wengi wao wakitokea Burkina Faso, Chad, Mali na Niger, wakati milioni 1.7 miongoni mwao wakihitaji misaada ya dharura ya chakula. Kulingana na Umoja wa Mataifa, wakazi wengi wa eneo la Sahel lililoko kusini mwa jangwa la Sahara ni wahamiaji wanaolenga kuingia barani Ulaya kwa matumaini ya kujikwamua kiuchumi, wakati pia wakitafuta usalama wao. Wakati huo huo, shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, linasema kuwa ukanda wa Sahel barani Afrika unakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula ambao haujawahi kushuhudiwa miaka ya karibuni. Hivi karibuni, mkurugenzi mtendaji wa WFP David Beasley alisema idadi ya watu walioko katika hatari ya kutumbukia kwenye baa la njaa katika eneo la Sahel Afrika imeongezeka karibu mara kumi kwenye miaka mitatu iliyopita na idadi ya watu waliokimbia makazi yayo imeongezeka kwa karibu asilimia mia nne wakati eneo hilo likikabiliwa na mgogoro mbaya zaidi wa chakula uh, kwa zaidi ya mwongo mmoja. Serikali mpya ya Somalia imerejesha dola milioni 9.6 zilizozikamata kutoka kwenye ndege ya e Umoja wa Falme za Kiarabu uo mjini Mogadishu miaka minne iliyopita. Hatua hii imeelezwa na wajuzi wa mambo kwamba inalenga kurekebisha uhusiano ambao umekuwa sio mzuri tangu wakati huo. Pesa zimetolewa na ziko njiani kuelekea Imarati, naibu waziri wa habari wa Somalia Abdurahman Yusuf Adala Al -ad aliziambia duru za habari mjini Mogadishu, mji mkuu wa Somalia. Hata hivyo, vyanzo vingine vya kuaminika vya serikali vilisema waziri mkuu wa Somalia Muhamed Hussein Roble akiongoza ujumbe alisafiri kuenda Dubai siku ya Jumatano iliyopita kwa ajili ya kukabidhi fedha hizo kwa serikali ya Imarati. Taarifa zaidi zinasema kuwa pesa hizo zilirejeshwa siku tatu baada ya wabunge wa Somalia kumchagua rais mpya Hassan Sheikh Mahamud kuchukua nafasi ya mpinzani wake uh, mpinzani wa kisiasa wa Roble, Muhamad Abdullahi almaarufu kwa jina la Farmajo. Rais mpya wa Somalia ameapishwa, lakini bado hajachukua udhibiti wa serikali, na inaonekana Roble alichukua hatua hiyo mwenyewe bila ushawishi wowote. Fedha hizo zilikamatwa Aprili mwaka elfu mbili kumi na nane na vikosi vya usalama wa taifa katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Mgodishu. Baada ya tukio hilo kulitokea mvutano wa kidiplomasia baina ya pande mbili, hasa baada ya baadhi ya duru kuituhumu Imarati kwamba huenda fedha hizo zilitumiwa zi, au zilitumwa Somalia kwa kusaidia makundi eh, haramu. Kiongozi wa harakati ya wananchi wa Ansarullah ya Yemen amesema Marekani ikishirikiana na magaidi wa kufurishaji ambao ni waitifaki wake inajenga vituo kadhaa vya kijeshi katika mikoa ya mashariki mwa nchi hiyo ya Hadramaut na Almahra na hali kadhalika mji wa Eden na pwani ya bahari ya Sham. Akihutubia ujumbe wa viongozi wa kikabila kutoka mkoa wa magharibi mwa Yemen, Waib Said Abdul Malik Badruddin Al Huthi ameashiria ujenzi wa vituo hivyo vya kijeshi vya Marekani nchini humo na kusema, Wayemen hawatokubali kupokea amri kutoka Washington. Aidha ametahadharisha kuwa maadui wanafanya juu chini kuibua mifarakano na migawanyiko baina ya watu wa Yemen. Alhuthi amesema maadui sasa wanatumia fursa iliyojitokeza ya usitishaji vita unaosimamiwa na Umoja wa Mataifa kujitayarisha kwa awamu nyingine ya vita, kwa sababu walifeli katika miaka iliyopita. Katika matamshi yake mengine, kiongozi wa Ansarullah ameashiria mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya utawala wa kizayuni wa Israel na baadhi ya nchi za kiarabu na kusema mapatano kama hayo yatatoa mwanya kwa utawala wa Tel Avivu kujipenyeza zaidi jeshi ya magharibi. Amesema nchi za kiarabu ambazo zimepatana na Israel ndio ambazo zinaonyesha uadui na kutekeleza hujuma ya kijeshi dhidi ya Yemen. Amesema maadui wanalenga kuvuruga umoja wa Yemen, lakini Wayemen wanaendelea uh, kuwa na muungano na pia wataendelea katika mkondo wao wa uhuru na kujitegemea, na hawataruhusu wageni waingilie mambo yao ya ndani. Inafaa kuashiria hapa kuwa Saudia kishirikiana na Umoja wa Falme za Kiarabu, na kwa himaya ya Marekani na utawala haramu wa Israeli na madola mengine ya Kiarabu zilianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen mwishoni mwa Machi 2015 kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarullah na kumrejesha usukani Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa nchi hiyo aliyejiuzuri na kukimbilia Riyadh. Vita vilivyoanzishwa na Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya Yemen na kuendelea hadi sasa vimeshapelekea mamia ya maelfu ya watu wasio na hatia kupoteza maisha, wengi wakiwa ni wanawake na watoto, mbali na kuwaacha mamilioni wakiwa hawana pa kuishi. Aidha, vita hivyo vimesababisha matatizo mengi ya ukosefu wa chakula, matibabu na elimu kwa watu wa Yemen. Katika kulipiza kisasi jinai hizo, jeshi la Yemen hutekeleza mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya maeneo ya kistratejia ya Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Na waziri wa mashauri ya kigeni wa Siria amesema kuwa sababu ya nchi yake kuandamwa na vita ni hatua yake ya kuiunga mkono Palestina na kuwa pamoja na wananchi wa taifa hilo madhulumu. Faisal Mekdad, waziri wa mashauri ya kigeni wa Asiri, amesisitiza kuwa kilichoiponza nchi yake na kupelekea ya iandamwe kwa vita na makundi ya kigaidi yaliyokuwa yakipata himaya ya madola ya kigeni ni himaya na uungaji mkono wake kwa Palestina na Wapalestina. Eve amesisitiza kuwa nchi yake itaendelea kuiunga mkono wa Palestina na harakati za ukombozi wa Palestina, sambamba na kudumisha msimamo wake wa kupigania kukombolewa miinuko ya Golan inayokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israeli. Aidha amesema maeneo yanayokaliwa kwa mabavu yatarudi kwenye udhibiti wa serikali ya Siria, na wapiganaji wa vikosi vya kidemokrasia vya wakurdi wa Siria wajue kwamba Wamarekani wavamizi wataondoka katika ardhi ya Siria na wao hawatakuwa na wa kumtegemea. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Siria ameeleza kuwa vipaumbele vya sera za nchi hiyo viko thabiti, na akaongeza kuwa wakati maadui wa Siria walipoona wameshindwa kuidhofisha Siria ili kuilazimisha ibadilishe misimamo yake, waliamua kutumia mbinu ya vita vya kigaidi dhidi yake. Faisal Mekdad ameutaka Umoja wa Mataifa na nchi za dunia kuyopatia matukio ya Siria uh, uh, kwa kina na kwa uadilifu, na sambamba na kushirikiana na serikali ya Damascus kuunga mkono jitihada inazofanya za kuinua na kuimarisha mwelekeo chanya na athirifu wa kisiasa na kuleta maelewano katika nchi hiyo ya Kiarabu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Naam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunawaleteeni uchambuzi wa kisiasa kuhusu uungaji mkono wa Iran kwa hatua za Umoja wa Mataifa katika kukabiliana na mgogoro wa chakula duniani. Dunia nzima imeathirika na uhaba wa chakula. Haya alisemwa siku ya Alhamisi na Majid Takhravanchi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, akizungumza karibuni katika kikao cha Baraza la Usalama kilichofanyika chini ya anwani ya ukosefu wa usalama wa chakula na migogoro. Takhravanchi alisema mabadiliko ya hali ya hewa, janga la COVID-19 na athari hasi za migogoro ya kimataifa, yote yameziathiri nchi nyingi, ikiwemo Iran ambayo imekabiliwa na vikwazo vya Marekani kwa zaidi ya miongo minne. Matamshi ya balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa kuhusu mzozo wa chakula duniani kutokana na hali isiokuwa ya kawaida ya uhaba wa bidhaa za kimkakati za chakula kama vile ngano, mahindi na mbegu za mafuta kutokana na vita vya Ukraini yanaweza kufahamika vyema kupitia tathmini ya vita vya Ukraine na taathira zake hasi katika uzalishaji na mauzo ya nje ya bidhaa hizo katika nchi mbili kuu wazalishaji, yaani Rusia na Ukraine. Nchi mbili hizo kwa pamoja zinazalisha takribani asilimia thelathini ya ngano na karibu asilimia themanini ya mbegu za mafuta ulimwenguni, nyingi zikiwa zinatumwa katika mataifa ya Afrika na Asia Magharibi. Rusia ni miongoni mwa nchi zinazouza kwa wingi mbolea za kemikali duniani, na hivyo vikwazo vya nchi za magharibi kwa nchi hiyo vimesimamisha usafirishaji wa bidhaa hiyo muhimu kwa sekta ya kilimo duniani. Mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, ameashiria ongezeko kubwa la bidhaa za chakula katika soko la kimataifa na kusema Russia na Ukraine wahusika muhimu katika soko la kimataifa la nafaka, na vita kati ya nchi hizo mbili imekuwa sababu muhimu ya kuongezeka bei ya chakula duniani hasa ngano, mahindi na mbegu za mafuta. Ongezeko hilo limetokea huku mahitaji ya bidhaa hizo na gharama za uzalishaji zikiongezeka kufuatia kupungua kwa maambukizi ya korona. Bila shaka changamoto sugu kama vile mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yamebadilisha mfumo wa mvua na kuibua ukame wa muda mrefu katika sehemu mbalimbali za dunia zimeharibu zaidi eh, mgogoro huo. Wakati huo huo, janga la corona limeathiri vibaya ukuaji wa uchumi wa nchi nyingi na hasa katika sekta ya uzalishaji na shughuli za kilimo. Aidha, kupungua taratibu janga la corona kumeongeza mahitaji ya chakula duniani. Antonio Guterres, katibu mkuu, umoja wa Mataifa, amesema karibuni hivi katika kikao cha ongezeko la mgogoro wa chakula kwamba kipindi cha miaka miwili pekee, idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba wa chakula imeongezeka maradufu kutoka watu milioni 135 kabla ya janga hilo hadi milioni 276. Zaidi ya watu nusu milioni wanaishi katika hali ya bala njaa, ikiwa ni ongezeko la zaidi ya asilimia tangu mwaka 2016. Haya yote pamoja na kudhihiri na kuendelea migogoro ya kieneo duniani, hususan katika eneo la magharibi mwaishi ambako Iran, pia inapatikana kumesababisha suala la uhaba wa chakula kudhihirika zaidi katika eneo hili nyeti. Kuhusiana na hilo, mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema nchini Afghanistan watu milioni 22 wanakabiliwa na uhaba wa chakula na wanahitaji sana misaada. Pia mwanzoni mwa mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili uhaba mkubwa wa chakula nchini Yemen uliongezeka kwa asilimia nane ya idadi ya watu waliokuwa katika shida ya uhaba wa chakula ikilinganishwa na mapema mwaka elfu mbili ishirini na moja. Hali ya kibinadamu Palestina imezorota kutokana na miongo kadhaa ya kukaliwa kwa mabavu na kutekelezwa sera kandamizi za utawala wa kizayuni wa Israeli. Kwa upande wa Siria, kuendelea kukaliwa kwa mababu ardhi ya nchi hiyo na askari wa kigeni, hasa wa Marekani, ugaidi na vikwazo vya upande mmoja kumesababisha mamilioni ya watu kuhama makazi yao na kuishi kama wakimbizi kwingineko, kuharibika maisha ya watu na kuvurugika biashara, chakula na kilimo, miundombinu na upatikanaji wa rasilimali muhimu kupungua. Swala la mgogoro wa chakula duniani limepewa kipaumbele maalum na Umoja wa Mataifa, ambapo taasisi hiyo na viongozi wa taasisi hiyo muhimu ya kimataifa ikiwa ni pamoja na katibu mkuu wake, mpango wa chakula duniani, e, FAO wameonya kuhusu athari hasi za mgogoro huo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 914 na 14, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 44 ya Addukhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 51, ahadi 55 za sura hiyo ambazo zinasema, a'udhu billahi minash shaitani rajim. Innal muttaqina fi maqamin amin, hakika wacha Mungu watakuwa katika mahala pa amani. Fi jannatin wa uyun, katika mabustani na chemchem yalbasuna min sundus wa istibraq mutaqabilin, watavaa hariri nyepesi na hariri nzito wakikabiliana. Kadhalika wazawajnakum bihuril ini, hivi ndivyo itakavyokuwa na tutawaoza mahurul aini yaduna fiha bi kulli fakihatin aminin, humo watataka na watapata kila aina ya matunda na wakae kwa amani. Katika darsa iliyopita tulizungumza machache kuhusu hali watakayokuwa nayo huko motoni madhalimu na wafanya madhambi. Mkabala wake aya tulizosoma zinabainisha hali za wacha Mungu peponi na kueleza kwamba makazi ya wao yatakuwa ya amani kamili. Ni amani ya kuepushwa na kila aina ya ghamu, huzuni, machungu, misiba na mateso. Kwa hakika, hiyo hisia tu ya kuwa katika amani na usalama yenyewe ni neema kubwa kabisa ya Mwenyezi Mungu ambayo hata hapa duniani pia anapomneemesha nayo yeyote katika waja wake huishi kwa raha na utulivu. Mahali watakaoishi watu wa peponi kutakuwa na anuwai za mabustani, zipitayo kando yake chemchemu na maporomoko ya maji ya namna kwa namna, vitu ambavyo vitawachangamsha na kuwaburudisha mno kiasi kwamba wingi na utofauti wa vitu hivyo utawafanya watu hao wa peponi wasichoke wala kuishiwa na hamu ya neema hizo watakazojaaliwa. Hapa duniani nguo za hariri ni maarufu na zinasifika kwa uzuri, ulaini na unyororo wake. Allah Subhanahu wa Ta'ala ameahidi kuwapatia nguo na mavazi hayo watu wa peponi huko akhira. Na bila shaka rangi, mapambo, usanifu na nakshi zake zitakuwa za sura na namna tofauti, kiasi cha kubakisha muda wote uzuri, upya na mvuto wake. Nyoyo za watu wa peponi zitazoeana na kuungana pamoja wataketi na kujumuika pamoja huku hali ya furaha, upendo na umaanawi kipeke, wa namna ya kipekee ukitawala baina yao wakielekeana kwa pamoja pasina yeyote miongoni mwao kujikweza na kujiona bora mbele ya mwenzake na kwa kuzingatia kwamba huko akhera pia watu watajaaliwa kuwa na matamanio na ghariza za kimwili. Mwenyezi Mungu mtukufu atawaozesha watu wa peponi wake wenye jamali na uzuri wa kipekee ambao sisi tunaoishi duniani hatuwezi katu kuuwaza wala kuufikiria namna ulivyo, kwa kuwa waja hao wema waliyeepusha macho yao hapa duniani kuangalia wasio maharimu zao na wakazilinda tupu zao na machafu, Mwenyezi Mungu atawafidia huko akhera malipo hayo bora kabisa ya kuwaozesha mahuru laini kwa kuzingatia kuwa matakwa na mahitaji mengine ya kimwili ya mwanadamu ni kula na kunywa, kila watakachotamani wajawema watakuta wameandaliwa huko peponi. Kutakuwekwa na matunda ya aina kwa aina na si ya kungojea msimu wake maalumu ufike, bali yatakuwepo muda wote mitini tayari kwa ajili ya kuchumwa na kuliwa. Matunda hayo yenye rangi za kila aina na ladha na utamu wa kila namna yatakuwepo muda wote, na wala mtu hatopata tabu au usumbufu wowote wa kuyachuma. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba utulivu na amani kamili ni moja ya neema muhimu zaidi ya Allah zilizoashiriwa kuwepo huko peponi kabla ya neema nyinginezo. Huko hakutakuwepo na hofu ya kufikwa na hatari au dhara yoyote, wala wasiwasi wa kuchelea kufikwa na mauti na kuzipoteza mtu neema alizojaaliwa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa na takwa na ucha Mungu kwa kujiepusha na kujiweka mbali na mambo ya haramu na yasiyofaa ndiko kutakakomfikisha mtu kwenye pepo tukufu ya Mwenyezi Mungu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa yale ambayo mtu alikatazwa kuyafanya hapa duniani kutokana na madhara yaliyonayo na yeye akajizuilia na kujiepusha nayo atakwenda kufidiwa kwa malipo bora peponi huko akhera. Waaidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba watu wa peponi watajumuika pamoja kirafiki na wataliwazika na kuburudika kwa vikao na maongezi watakayofanya baina yao. Subhanallah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 56 na 57 ambazo zinasema la yadhuqun fiha almauta illa almautata alula wa waqahum adhab aljahim, humo hawataonja mauti ila mauti yale ya kwanza na Mwenyezi Mungu atawalinda na adhabu ya jahannam. Hayo yote ni fadhila zitokazo kwa Mola wako mlezi. Huko ndiko kufuzu kukubwa. Moja ya madukuduku makubwa zaidi na ya muda wote walionayo wanadamu hapa duniani ni suala la mauti. Mauti ni sababu ya mtu kutengana na jamaa na marafiki zake na kila akipendacho, lakini Allah subhanahu wa taala ameahidi kuwa watu wa peponi hawatokufa tena na watabaki hai milele. Kubaki hai milele huko kwa watu wa peponi kumetajwa katika aya kadhaa za Qurani tukufu kwa maneno halidi na fiha, yaani watabaki humo milele. Na si tu watu wa peponi hawatafikwa na mauti ya kuwafanya watenganishwe na pepo yao, lakini pia hawatahamishwa katu peponi na kupelekwa motoni. Yamkini baadhi ya watu kutokana na madhambi yao, kwanza wataingizwa motoni, lakini baada ya kusafishwa nyoyo na roho zao taka na kutu za madhambi watapelekwa peponi, lakini haitatokea kinyume chake kwa watu wa peponi. Ala kulli hal, watu watakaoingizwa peponi watakuwa wamerehemewa na Allah kwa ukarimu wake na kuwaepusha na adhabu ya moto, kwa hiyo hawatakuwa na wasiwasi wa kufikwa na adhabu yoyote. Aya tulizosoma zinaashiria nukta moja muhimu kwa kusema, neema zote hizo zitatokana na fadhila na rehma za Mwenyezi Mungu. Sababu ni kwamba ilivyo hasa, na kwa amali haba na zenye ukomo wazifanyazo waja, hawastahiki kulipwa na Allah subhanahu wa taala neema zote hizo za milele na zisizo na ukomo lakini kwa rehma na ukarimu wake Mola raufu na Mrehemevu, atawapa waja wake waliomcha na wema neema hizo ambazo haziwezi kutasawirika na kufikirika na watu wa dunia hii. ala kulli hal, kupata malipo yote hayo ni kufuzu kukubwa mno kwa watu wa peponi ambako hakupatikani isipokuwa kwa rehma za Allah subhanahu wa ta'ala. Miongoni mwa tunayojielimisha kutokana na aya hizi ni kwamba yeyote atakayeingia peponi hatatoka, bali atabaki humo milele. Allah atujalie kuwa katika hao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kila yule ambaye hapa duniani aliyadhibiti matamanio ya nafsi yake na kujiepusha na madhambi, Allah subhanahu wa ta'ala atamhifadhi na kumlinda na adhabu ya moto. Vile vile aya hizi zinatutaka tujue kwamba mema tuyafanyayo hapa duniani ni machache na yana kikomo, na wala hayawezi kulinganishwa na neema adhimu za Mwenyezi Mungu katika pepo yake ya milele. Kwa hiyo pepo na neema watakazopata ndani yake waja wema zitatokana na rehma na fadhila za Allah na si wao kuwa na haki ya kuyapata hayo kwa Mola Subhanallah. darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 58 na 59 za sura yetu hii ya Addukhan, ambazo zinasema fainnama yassarnahu bilisanika laallahum yatadhakkarun, basi tumeifanya nyepesi hii Quran kwa ulimi wako ili wapate kukumbuka basi ngoja, tu hakika wao pia wanangoja. Aya hizi ambazo ndizo za mwisho za Suratu Dukhan zina mhutubu Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam, ya kwamba lengo la kuteremshwa wahi ni kuzindua na kukumbusha ili wale walioghafilika wazinduke na kuzichunga nafsi zao, kinyume na vilivyo vitabu vya kielimu na kitaalamu ambavyo watu wengi wa kawaida hawawezi kunufaika navyo. Kurani tukufu, licha ya kuwa na muhtawa wa kina na maana pana, lakini imetumia pia lugha nyepesi na ya uwazi ambayo inaweza kueleweka na kufahamika na watu wa matabaka yote. Nukta na maelezo yake ni yenye mafunzo. Ubainishaji wake mambo uko wazi na wadhiha na hoja zake ni imara na makini. Kwa hivyo aya zake hupenya ndani ya nyoyo zenye utayarifu na kuziamsha, lakini kwa watu ambao wameshajipangia kukanusha, kupinga, kukaidi na kufanya inadi, vyovyote vile watakavyosomewa aya hizo, hawatakumbuka wala kuzinduka, na sababu ni kwamba hawataki kuikubali haki. Ni sawa na mtu aliyejifanya tu kuwa amelala, ambaye hata akiitwa kwa sauti yoyote ile haitikii wala hatikisiki. Hao makafiri na wakanushaji wamekaa wakidhani kwamba wewe na dini uliyokuja nayo utashindwa. Basi na wewe pia subiri, ithibiti ahadi ya Mola wako ya ushindi wa dini yake ya haki dhidi ya makafiri na wafanya inadi, na kushindwa shirki na ukafiri wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mafundisho ya Qur'an inapasa yabainishwe kwa kutumia lugha nyepesi inayoweza kufahamika na watu wote, kwa sababu lengo lake ni kuwaongoza wanadamu wote, si kundi maalumu au jamii fulani tu ya watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu amekamilisha dhima yake kwa watu kwa kuteremsha vitabu vya mbinguni na kuwatuma mitume. Kwa hiyo kama mtu ataamua kuikataa haki kwa makusudi akaye kungojea adhabu ya Mwenyezi Mungu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 914 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia pia tarjumi na maelezo ya sura hii ya 44 ya ya Adduhan. Insha Allah, tuwe tumeaidhika kuelimika na kufaidika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka na atujaalie kuwa miongoni mwa atakao warehemu kwa kuwaingiza katika pepo yake ya milele. Naapeme wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi hii ya leo kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Na barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, uh, asubuhi ya leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Standard ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mgogoro wa uchaguzi wa nukia. Gazeti hilo limeandika kuwa bado haijabainika iwapo vituo vyote vya kupiga kura Uh, vina mtandao wa simu wa 3G au la, kabla ya uchaguzi mkuu wa nchini Kenya wa Agosti. Mtandao huu ni muhimu katika usambazaji haraka matokeo ya uchaguzi, na sasa tume huru ya uchaguzi wa Kenya ABC na mamlaka ya mawasiliano SCA zinarushiana lawama kuhusu mhusika katika dosari hii. Gazeti la Standard pia lina habari inayomnukuu Jaji Mkuu Martha Koome akisema magavana waliouzuliwa au kupatikana na hatia Uh, hawawezi kugombea uchaguzi hadi pale mashtaka yao yatakapobatilishwa. Kauli hiyo imekuja baada ya mahakama moja kutoa agizo kwa tume ya uchaguzi ya IEBC kusitisha mchakato wa kumsajili aliyekuwa gavana wa Nairobi Mike Sonko kugombea ugavana wa Mombasa. Uamuzi huo umetajwa kuwa pigo kubwa kwa azma ya Sonko kuwa gavana wa Mombasa. Sasa naliangazia gazeti la Star Taifa Leo E, ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Karua ame, e, amhepa Uhuru Mlimani. Likifafanua gazeti hilo, limeandika kuwa mwaniaji mwenza urais wa, na Raila Odinga kwa tikiti ya muungano wa Azimio Martha Karua asemekana ameepuka kumtaja kinara wa muungano huo Rais Uhuru Kenyatta kwenye mikutano yake ya kampeni katika ngome hiyo. Inasemekana anachukua tahadhari sija akajipaka tope la serikali ya Kenyatta. Nalo gazeti la Saturday Nation lina habari semayo kuwa tume ya uchaguzi ya IBC inatazamiwa kumuidhinisha Kalonzo Musyoka awanie urais baada ya kujiondoa katika muungano wa Azimio. Nalo gazeti la The Star lina habari semayo kuwa mgombea mwenza wa muungano wa Kenya Kwanza Rigathi Gachagua sasa amemtaka naibu rais William Ruto ambaye anagombea urais kwa tikiti ya chama hicho alipe eneo la mlima Kenya asilimia hamsini ya viti katika serikali endapo atashinda uchaguzi wa rais. Hata hivyo anasema hilo litategemea idadi ya watakaopiga kura katika eneo hilo, hivyo ametoa wito kwa wananchi wajitokeze kwa wingi kupiga muungano huo wa Kenya kwanza kura. Sasa tunaelekeza adira yetu dondoo za magazeti nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor linaripoti maalum kuhusu ajali za barabarani ambazo zinasababisha vifo vingi nchini Uganda. Kufuatia hali hiyo, serikali ya nchi hiyo imeanzisha operesheni ijulikanayo kama Fika Salama kwa lengo la kudumisha usalama barabarani. Monitor imeandika kuwa katika kipindi cha siku 45 zilizopita watu 329 walipoteza maisha katika ajali za barabarani nchini Uganda. Eh, tukiwa bado katika magazeti ya nchi hiyo, eh, gazeti la New Vision limeipa umuhimu habari kuhusu mkutano baina ya rais Yoweri Museveni wa Uganda na Raila Odinga, mgombea urais kwa tikiti ya muungano wa Azimio nchini Kenya. Likiakisi habari hiyo, New Vision lina kichwa kikuu cha habari kisemacho sababu ya Raila Odinga kumtembelea Museveni. Sasa tuelekeze dira yetu dunduzo magazeti nchini Tanzania, ambapo habari ya mkutano wa rais Samia Suluhu Hassan eh, na viongozi wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema wakiongozwa na Freeman Mbowe imepewa umuhimu mkubwa na magazeti yote nchini humo. Kwa mfano, gazeti la Uhuru lina picha inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan akiwa katika picha pamoja na mwenyekiti wa Chadema eh, Freeman Mbowe, makamu mwenyekiti wa CCM Bara Abdurahman Kinana, katibu mkuu wa CCM Daniel Changolo, makamu mwenyekiti wa Chadema Zanzibar Saidi Isa Muhammad na baadhi ya wajumbe wengine wa, wa kamati kuu ya Chadema, baadhi ya viongozi wa CCM pamoja na serikali ya ikulu cha mwino. Tanzania Daima limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho siri nzito. Nalo Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kumekucha, Chadema watinga na hoja za katiba mpya, tume huru na sakata la wabunge kumi na tisa. Na mapenzi usikilizaji la ziada sina, kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya uh, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na baada ya kusikiliza um, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya Leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumamosi tarehe kumi na tisa mfungo wamosi Shawal 1443 Hijiria mwafaka na tarehe 21 Mei elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Siku kama ya leo miaka 2238 na iliyopita, yaani tarehe 21 Mei mwaka 216 kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alahissalam, jeshi la mtawala wa Kathej chini ya uongozi wa Anbal lilishindwa vibaya huko kaskazini mwa Italia. Hivyo vilikuwa vita vya pili baina ya utawala wa Carthage na Roma kwa anwani ya vita vya Punic. Hambal alishiriki vita hivyo kwa kutumia tembo na wapandaji tembo mahiri kabla ya kushindwa vibaya. Miaka 31 iliyopita Rajiv Gandhi, waziri mkuu wa zamani wa India, aliuawa kigaidi. Rajiv Gandhi alikuwa mwanawe Indira Gandhi, waziri mkuu wa zamani pia wa nchi hiyo. Alizaliwa tarehe 20 Agasti 1944 mjini Bombay na kulelewa katika nyumba ya babu yake Jawaharlal Nehru, waziri mkuu wa kwanza wa India. Rajiv Gandhi aliingia katika ulingo wa siasa baada ya kuaga dunia mdogo wake ambaye alikuwa taarishwa kumrithi kisiasa. Mama yake Indira Gandi alichukua hatamu za kuiongoza India baada ya kuuliwa kigaidi mama yake tarehe 31 Oktoba 1989. Rajiv Gandi alikuwa na nia ya kushiriki katika uchaguzi mkuu wa Bunge, lakini aliuawa na magaidi tarehe 21 Mei 1991 akiwa na umri wa miaka 47, alipokuwa akifanya kampeni za uchaguzi kusini mwa India. Miaka ishirini na nne iliyopita katika siku kama ya leo, Jenerali Soharto wa Indonesia alilazimika kujiuzulu baada ya kuitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma kwa miaka 33. Aliingia madarakani mwaka 1965 baada ya kumpindua Ahmadi Sukarno, mwanzilishi wa Indonesia huru ambaye alikuwa amechaguliwa na wananchi wa nchi hiyo. Uhuru wa kisiasa ulibana sana katika kipindi cha utawala wa Suharto. Hata hivyo, nchi hiyo ilishuhudia maendeleo makubwa ya kiuchumi katika utawala wake katika miongo ya 80 na 90. Pamoja na hayo lakini, mgogoro wa kiuchumi uliozikumba nchi za Asia mashariki mwaka 1997 ulianzisha malalamiko na maandamano makubwa ya wanafunzi wa Indonesia na taratibu ya kachukua mkondo wa kisiasa uliopelekea Suharto kuondolewa madarakani. Na miaka ishirini na saba iliyopita aliaga dunia Shekhe Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwanageuzi mkubwa wa Misri. Alizaliwa mwaka 1917 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi tu tayari, Shekhe Muhammad Ghazali alikuwa amehifadhi Quran tukufu yote. Muhammad Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka ishirini na nne. Fikra zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini, kukurubisha baina ya madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra za kikaumu. Muhammad Ghazali aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 79 kwa mshtuko wa moyo na kuzikwa katika makaburi ya Bakii mjini Madina. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Said Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa he, harakati Hizbullah ya Lebanon, amehutubu kwa mnasaba wa kukumbuka shahidi washahidi Mustafa Badreddine na kusema kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina kulikuwa pigwa kwa nchi za Kiarabu. Waziri wa mambo ya nje ya Siria amesema sababu ya nchi yake kuandamwa na vita ni hatua yake ya kuiunga mkono Palestina. Na uh, Umoja wa Mataifa umeonya kwamba takriban watu milioni 18 kwenye eneo la kaskazini mwa Afrika la Sahel wanakabiliwa na baa la njaa wa na, na kabla sijaondoka, wapenzi wasikilizaji, ni maoni yenu. Kwanza kabisa ni Bint Alhaj Junaid wa Bumbuni, Zanzibar na mengi, anatoa shukurani zake kwa Redio Teheran kutokana na matangazo. Maoni mengine ambayo tumepokea ni Ali Muhamad wa Shinyanga, Tanzania, pia anatoa uh, shukrani zake za dhati kwa Redio Teheran. Uh, pia tumepokea maoni kutoka kwa msuji wetu huyu Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema, asalamu alaikum, nami nasema alaikum salaam. Anasema inasikitisha sana dunia kuelewa vita, dhuluma, ubaguzi inasababisha maafa mengi tu, lakini bado wanadamu hawakutumia maarifa ambayo wanayo ili kuelewana baina ya wanadamu, ambayo anasema kuelewana ndio maumbile eh, ya mwanadamu. Amesema Uh, tumekumbatia udhalimu babe ambazo uh, ni unyama tu. Shukran sana Sharali Fazel kwa maoni yako hayo, natumai yatazingatiwa. Maoni mengine ambayo tumeyapokea wapenzi wasikilizaji, wakati wakti huu ni kutoka kwa msikilizaji wetu Abdulali Ali Makajura, Tabora Tanzania. Yeye yeah, pia halikadhalika, hana mengi ili anatoa shukrani zake za dhati kwa redio Teheran pia tuna msikilizaji mwingine hapa, jina lake ni Idris Ali, anasema yuko safarini Saudi Arabia, anasema shukran sana Radio Tehran kwa matangazo yenu, nami sina budi la pia kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi katika matangazo haya na kutuma maoni yenu. Asubuhi ya leo ni furaha sana kuwa nanyi, la ziada sina, wapenzi wasikilizaji, na kwa niaba ya watu waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.