Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho Fi kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu, anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hotoma? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu kutoka hapa Teheran. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema ripoti ya Umoja wa Mataifa imeifedhehesha kwa mara nyingine Marekani. Makundi ya Palestina yapongeza kufanyika kwa amani uchaguzi Lebanon. Sultan Haitham atoa amri ya kifalme kuimarisha uhusiano wa baharini wa Oman na Iran. Na Guterres asema karibu watu bilioni mbili hawana maji safi ya kunywa duniani. Habari kamili. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba hatua ya ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa ya kukiri kuwa vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Iran si halali na ni kinyume na maadili ya kibinadamu ni fedheha nyingine iliyoikumba Marekani. Ali Bahadori Jahromi amesema hayo akiashiria ziara ya Bi Alena Duhan, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Iran na kuandika mwishoni mwa ziara yake hapa Iran. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa amethibitisha kuwa hatua za upande mmoja zilizochukuliwa na Marekani dhidi ya Teheran si halali na ni kinyume na maadili ya kibinadamu na sheria zote za kimataifa. Jahromi aidha amesema Marekani inapaswa kuondoa mara moja vikwazo vyote ilivyoiwekea Iran. Wakuu wa makundi mbalimbali mbali ya Palestina wametoa tamko la pamoja na kulipongeza taifa la Lebanon kwa kufanya uchaguzi kwa amani, na wameliombea taifa hilo ustawi na maendeleo. Shirika rasmi la habari la Lebanon limeripoti habari hiyo na kunukuu taarifa ya pamoja ya makundi hayo ya Palestina iliyotolewa jana Jumatano, ikisema kuwa tarifa, taifa la Palestina linataraji Lebanon itatoka kwenye mgogoro wa kisiasa, kiuchumi na kijamii, umoja wa kweli wa kitaifa utapatikana na watu wote wataishi kwa salama na amani nchini humo. Uchaguzi wa Lebanon umefanyika baada ya miezi kadhaa ya mkwamo. Uchaguzi huo wa bunge ulianza siku ya Jumapili katika maeneo tofauti ya Lebanon na umemalizika kwa utulivu kamili. Katika tamko lao hilo, wakuu wa makundi ya Palestina wamesema pia kuwa wanatumai uchaguzi huo utakuwa na matunda mazuri kwa hali ya wakimbizi wa Palestina waishio Lebanon, kwani nchi hiyo imekuwa daima mstari wa mbele katika kulinda na kuunga mkono kadhia ya Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sultan Haitham bin Tariq wa Oman ametoa amri ya kifalme ya kupasisha makubaliano ya ushirikiano wa nchi hiyo na jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uga wa uchukuzi na usafiri wa baharini. Uhusiano wa Iran na Oman ni mzuri muda wote, licha ya kuweko mizozo mingi katika eneo la Ghuba ya Uajemi na licha ya kuweko njama za Marekani za kueneza chuki dhidi ya Iran, uhusiano wa Teheran na Muscat muda wote ni wa kuheshimiana na kuzingatia masilahi ya pamoja. Viongozi wa Oman wanaamini kwamba kuwa na uhusiano wa karibu na Iran kunatokana na kuangalia mambo katika uhalisia wake. Wanaihesabu Iran kuwa ni jirani yao mwenye nguvu katika eneo hili. Nchi mbili za Iran na Oman hazina mzozo wowote wa mpaka baina yao. Kwa upande wake, jamhuri ya kiislamu ya Iran imekuwa ikiunga mkono Oman, na uungaji mkono huo ni chanya wa kudumu na wa kulinda historia kongwe ya Oman. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Oman ona Sultan Haitham bin Tarik jana Jumatano alionana na maafisa wa masuala ya kibiashara wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na Oman, na akatoa amri ya kifalme ya kupasisha ushirikiano wa Maskat na Teheran katika masuala ya uchukuzi na safari za baharini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba kati ya kila watu watatu duniani zaidi ya mtu mmoja hana maji safi ya kunywa na hiyo ni sawa na karibu watu bilioni mbili nukta mbili ulimwenguni, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Antonio Guterez alisema hayo jana katika kikao cha mawaziri wa afya na maji, na huku akigusia hali hiyo ya kutisha ya karibu watu bilioni mbili nukta mbili kutokuwa na maji safi na salama ya kunywa, amesema watu milioni mia nane themanini na nne hawana hata huduma za chini kabisa za maji safi ya katika kona mbalimbali mbali za dunia. Amesema karibu watu bilioni nne nukta mbili hawana huduma za kuaminika za afya na inakadiriwa kuwa watu bilioni tatu duniani wanaishi bila ya kuwa na suhula salama za angalau kuosha mikono yao. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia amesema katika kikao hicho kwamba bado anatoa mwito wa kufanyika juhudi kubwa zaidi za kufanikisha jitihada za kufikisha maji salama ya kunywa kwa watu wote ulimwenguni. Na Benki ya Dunia imetangaza kwamba imetenga dola bilioni thelathini za misaada kwa ajili ya kudhibiti mgogoro wa chakula duniani uliosababishwa na vita vya Ukraine. Shirika la habari la IRNA limeripoti hayo leo Alhamisi na kuongeza kuwa Benki ya Dunia imetangaza kwamba misaada hiyo itajumuisha dola bilioni 12 za kuendeshea miradi mipya na zaidi ya dola bilioni 18 za kuendeleza na kukamilisha miradi iliyopo ya kudhamini chakula. Benki hiyo ya dunia, aidha, imesema miradi mipya itaekezwa kwenye kilimo kukabiliana na athari za kuongezeka bei za vyakula kwa watu maskini, na miradi ya maji na kilimo cha ya umwagiliaji. Misaada hiyo mingi itatolewa kwa nchi za Afrika, nchi za Asia Magharibi, Ulaya Mashariki, Asia ya Kati na Asia Kusini, maeneo ambayo ndiyo yaliyoathiriwa zaidi na vita vya Ukrain, kwa mujibu wa taarifa hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teherani. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema vigezo vya nyuso mbili vya Ulaya katika suala la wakimbizi, huku mgogoro wa kiuchumi na kisiasa ukiendelea katika baadhi ya nchi za Asia. Na huku vita baina ya Ukraine na Russia navyo vikiendelea wimbi la wakimbizi katika mipaka ya nchi za Ulaya nalo na limeongezeka. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu pamoja na lile la Hilali Nyekundu yametoa mwito kwa nchi za Ulaya kutofanya ubaguzi katika kadhia ya wakimbizi. Mashirika hayo yamesema hatua ya nchi za Ulaya ya kuwapokea haraka wakimbizi wa Ukraine haiendani kabisa na siasa kali za nchi hizo ambazo zinawazuia wakimbizi wa maeneo mbalimbali mengine kuingia kwenye ardhi za nchi za Ulaya. Siasa za kibaguzi na unyanyasaji za nchi za magharibi dhidi ya wakimbizi wa nchi za Afrika na Kiarabu kama Palestina, Siria, Iraq na Yemen, pamoja na wakimbizi wa maeneo mengine ya Asia Magharibi zimekuwa zikilalamikiwa vikali na duru mbalimbali ulimwenguni. Nchi za magharibi zina wanyanyapaa na zinafuata siasa za ukandamizaji na za kuwarudisha walikotoka au kuwahamishia nchi nyingine wakimbizi hao, kiasi kwamba takwimu za kamisheni kuu ya wakimbizi wa ya Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba wakimbizi wengi wa Afghanistan katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni, na ambao walikimbia nchi yao baada ya kuingia madarakani kundi la Taliban, si tu wametelekezwa na nchi za magharibi na Marekani, lakini pia hata wale waliofanikiwa kuingia kwenye nchi za magharibi wanaishi katika mazingira magumu sana kwenye kambi za wakimbizi. Hii ni katika hali ambayo, baada ya kupita takriban miezi mitatu ya vita vya Ukraine, sehemu kubwa ya wakimbizi wa nchi hiyo wamepokewa kwa shangwe na nchi za magharibi. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba zaidi ya wakimbizi milioni tano wa Ukraine waliokimbia nchi hiyo baada ya kuanza vita, sehemu yao kubwa tayari wa wameshapewa hifadhi katika nchi za Ulaya. Yuliva Johansson, kamishna wa masuala ya ndani wa Umoja wa Ulaya, amesema mazingira ya kupokea wakimbizi wa Ukraine barani humo yanatofautiana kabisa na mazingira ya wakimbizi wa eneo la Asia Magharibi, kiasi kwamba hivi sasa nchi za Umoja wa Ulaya hata zimetangaza nafasi pana zaidi ya kupokea wakimbizi wa Ukraine tofauti na wakimbizi wa maeneo mengine. Siasa za nyuso mbili za nchi za Ulaya zinaendeshwa katika hali ambayo tofauti kabisa na madai yao ya kupigania haki za binadamu, nchi hizo za Ulaya zinaonyesha wazi kwamba hazishughulishwi hata kidogo na haki hizo za binadamu. Hayo ni katika hali ambayo nchi za magharibi za Ulaya na Marekani ndio wasababishaji wakuu wa kuwekwa uwimbi hilo kubwa la wakimbizi duniani. <tune> Nam, hapa ni Teherani. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mimi ni Ahmed Rashid. Tunasema katika satelait na vilevile vile kwenye intanet katika parstoday.com sw. Email e yetu ni swahili radio tirib. WhatsApp yetu ni plas 98 mnaweza pia kutusikiliza kupitia masafa FM 105.3 maarifa FM Tanga 101.9 maarifa FM Mwanza 99.7 maarifa FM Kigoma 104.1 maarifa FM Mtwara na 99.1 maarifa FM Singida. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji. Karibuni wasikilizaji wapenzi kwenye kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza bwana Musa Salim Binga wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Tumeanza moja kwa moja kwa sababu maoni ni mengi sana, pamoja na sauti. Baada ya kutusalimu, anasema asanteni sana aredio Teheran kwa vipindi mnavyoniletea ambavyo sikupata kusikia tangu mlipofungua kituo mumefanya jambo la busara sana kufungua grupu la WhatsApp la sauti, kwa kuwatumia wasikilizaji wenu audio za vipindi mnavyorusha hewani. Allah akulipeni kheri, amin. Maoni niliyo nayo mimi ya kwanza yanatoka kwake bwana Idrisa bin Ali akiwa safarini Saudi Arabia, ambaye ameandika shukrani Radio Teherani kutujuza yaliyojiri duniani kote. Maoni mengine niliyo nayo yanatoka kwa mwanabaraza mwingine bwana Mtune Salum Waliwale, Lindi, Tanzania ambaye ameandika, na shukuru sana kwa kuniunganisha kwenye grupu ya kupokea vipindi vyenu kwa njia ya sauti. Kiukweli mmefanya jambo zuri sana kuboresha mfumo wenu wa habari hizi na kutuletea mpaka sauti za vipindi vyetu kuweza kusikiliza. Kwa kweli nimefarijika sana na mfumo huu kama utaendelea Nam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yanayosema, naitwa Kakoto Hamisi wa Kigoma Butunga, Tanzania. Anasema mazungumzo yenye lengo la kujenga uhusiano imara kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia yana maana pana katika ustawi wa siasa na maendeleo duniani kote, hususan jamii zetu za mataifa ya Afrika Mashariki. Anasema nawaombea kwa Mungu waweze kufikia makubaliano licha ya ufitinishaji unaofanywa na madola dhalimu ya Marekani na Israeli. Naam, asante sana bwana Kakoto. Hapa sasa, tuna maoni kadhaa ya mwanabaraza bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania. Katika haya ya kwanza, anasema swala la kuwatetea Wapalestina na kuwasaidia waweze kujikomboa wa kwa haraka na kujitawala ni wajibu wa kila mwanadamu. Asiyetekeleza wajibu huu atakuwa ni yule mwenye tabia za kinyama asiye na utu. Katika maoni yake mengine bwana Sherali anasema Waislamu kote ulimwenguni, sote tujielewe, tujue umuhimu wa umoja wa umma wetu. Wanahitajika maulamaa wetu wa madhehebu zote waone umuhimu wa umoja wa umma wetu na ubora wa umma wetu kama Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alivyotufundisha na namna Qur'an inavyotuhimiza sana. Anasema uwe ni umoja ambao maulamaa kwa kuelimishana wenyewe kwa wenyewe ulete sauti moja ya kuwatetea Waislamu na wanyonge kokote wanakodhulumiwa. Kutofanya hivyo ni kumfanyia khiana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Aidha anasema Jamii ya kimataifa ya waungwana, tunawakumbusha watawala wa nchi za Kiislamu na Waarabu kwamba mafunzo yetu ya Kiislamu yanatufundisha umuhimu wa umoja kwa Waislamu wote. Umoja huo, anasema ndio pekee unaweza kutuletea maendeleo umma huu bora wa mtume wetu Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na, na kizazi chake. Anasema umoja wa umma huu ndio pekee utakaoweza kuwaweka Waislamu kote duniani katika hali ya amani na dunia ikawa na amani kwa ujumla. Anasema sote tukijiambatanisha na mafunzo na maadili ya mtume Muhammad, rehma ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Nam, hapa vilevile Asma anazungumzia mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia. Anasema jamii ya kimataifa tunayatakia kila la heri mazungumzo ya Iran na Saudia. Tunawashauri Saudia wapende mdahalo wa kielimu wakubali mazungumzo ya kutatua tofauti katika safu zetu, iache kuwatumikia maadui wetu. Sote kujielewa sisi Waislamu ndiko kutakakozaa umma bora wa Mtume Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wasallam, na mtume ametuahidi maendeleo ya umma wetu iwapo tutajielewa, na anamalizia kwa kusema tunawashauri viongozi wa nchi za Kiarabu na nchi za Kiislamu kwamba mna majukumu na wajibu mbele ya Allah kutokana na maudhi na zuluma wanazofanyiwa Waislamu katika maeneo mbalimbali duniani, na hili linawahusu Waislamu wa madhehebu zetu zote. Anasema akaandika, umoja tulioamrishwa katika Quran tukufu ni wajibu wa kila mmoja wetu kutekeleza kwa vitendo. Nami yalikuwa ni maoni hayo ya mwanabaraza bwana Sherali Fadhlu wa Dar es Salaam, Tanzania, ambapo leo alhamdulillah, tumeweza kupunguza maoni yake si kidogo, ingawa bado tumebakiwa na maoni yake mengi tu hayajarushwa hewani. Tuna kuombea ni wapenzi wasikilizaji, muyazingatie kwa kina maoni yake na maoni mengine ya wanabaraza tunayoyarusha hewani kupitia ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji hili choko hewani mpendwa msikilizaji ni kipindi cha baraza la wasikilizaji na tukiwatangazia mubashara katika studio hizi za Jame Jam hapa Tehran WhatsApp yetu ni plus 989035065487 email yetu ni swahili radio at irib ir mtandao wetu wa intaneti ni pars today com sw Ahmedi hapa sasa, pana maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza, si mwingine bali ni Bwana Ismaili Hamis Ramadhani wa sehemu za Runzewe Geita, Tanzania. Na kimsingi ya asma, ujumbe uliomo kwenye maelezo yake haya ni muhimu sana, ni ule ule ambao wanabaraza wengi leo ndani ya kipindi hiki wamekuwa wakiutilia mkazo na kuuhimiza mno. Nam, ni ujumbe wa umoja na mshikamano, ni ujumbe wa kuchunga ndimi zetu Inafaa sana kusikiliza ujumbe wake huu. Bwana Ismail wa huko Runsewe, Geita, Tanzania, katika sehemu ya kwanza ya maoni yake anasema: assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, mashehe zangu hapo pote mlipo, katika studio ya idhaa ya Kiswahili ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo nimependa tu, nimeona furaha e, nikusalimieni nikutakieni siku njema lakini ujumbe nilionao kama mtapata fursa ya kuutuma ni kwa wasikilizaji waweze kusikia maneno haya, ni kwamba e, ulimwengu mzima, waislamu wote popote walipo, ni kwamba wana wajibu wa kutukuza neno Uislamu na kupuuza neno umadhehebu. Kama watapuuza neno umadhehebu wakaliweka kando, wakachukua neno Uislamu wakalisikilia na wakalipenda, hakika itakuwa ndiyo natija yao, itakuwa ndiyo sababu yao, itakuwa ndiyo heshima yao ya kwamba wao wanamwabudu Mwenyezi Mungu subhana mukhlisina lahu din, wakiwa wana ikhlasi ndani yake, kwa sababu uislamu kwanza, umadhehebu baadaye. Hakika kama tutaweza kufanya hivyo, tunajua ya kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atazitengeneza vizuri tabia zetu, atazitengeneza vizuri afya zetu, atazitengeneza vizuri fikra zetu, na ataweza kutuwekea usawa wa kutafakari kabla ya kuzungumza. Takuleteni sasa hivi sehemu ya pili ya ujumbe wake huo wa sauti, lakini kwanza tusome maoni haya ambayo yanatoka kwa bwana Takwa Ali Muhammad wa Cape Town, huko Afrika Kusini, ambaye anasema nchi zote za Kiarabu zinapaswa kujitathimini ilikuona namna ya kuimarisha umoja na mshikamano baina ya wa Waislamu na kuunda jeshi la pamoja na kuimarisha ulinzi wa maeneo yao. Ni Takwa Ali Muhammad wa Cape Town, Afrika Kusini. Naam, asante sana Bwana Takwa, ukiwa huko Afrika Kusini. Naona tumpe nafasi tena, mwana baraza, Bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, atupe sehemu ya pili ya maoni yake muhimu sana kwa njia ya sauti. Karibu Bwana Ismail. Ulimwengu umekuwa ni, ni mharibifu ulimwengu umekuwa ni fisidi, umefisidika. Dunia nzima ni kwa sababu ya matumizi mabaya ya ndimi zetu, na risala nilionayo ni kwamba Amirul Muuminina Ali ibn Abi Talibi katika maneno yake ni mazuri, anatuhusia anasema, ulimi ni mnyama mkali, ni mfano wa mbwa kicha. Al-lisanu sabu, ulimi ni mnyama mkali. In khuliya anhu akara, ukiuachaniza huo ulimi ukauacha bila kuuchunga, utang'ata. Kwa hiyo mnyama mkali, desturi yake ni mbwa Mnyama mkali ni simba, mnyama mkali mathalan ni chui, mnyama mkali mathalan ni mbwa mwitu. Kama mnyama huyo akiwa ana wazimu, akiwa ana kichaa, mnyama huyo akiachanizwa, madhara yake ni makubwa. Kwa hiyo ulimi, Amira Almuminin ameupigia mfano, ni sawa na mnyama mkali. Ukimwachaniza huyo mnyama, huyo atang'ata ovyo, ataharibu, atatoa ustaarabu, atatoa heshima, atatoa ubinadamu, atatoa amani katika maisha ya binadamu, katika maisha ya jamii. Kwa hiyo usia wangu ni kwamba ndimi zetu tuzifunde, tusitangulize ndimi zetu kabla ya akili yetu, kwa sababu akili ndiyo hazina kubwa kwa binadamu, ndiye mtume wa kwanza kwa binadamu. Na ulimi unatakiwa uongozwe na akili, usiongoze akili. wa lakum minni jazilu shukru, wa salamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh na tunamshukuru sana mwanabaraza huyu kwa ujumbe wake huu muhimu sana muhimu sana tena kuhusu kuchunga ndimi zetu na kuwako na umoja na mshikamano katika safu za Waislamu hapa. Wapendwa wasikilizaji, waskilizaji, tuna maoni mengine mengi kuhusu umoja baina ya wa Waislamu, lakini pia ni vyema tuangalie kwenye barua pepe yetu ya swahili radio at IRIB .R. kuna nini nako na asma kupitia email yetu hiyo. Mwanabaraza Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, nchini Kenya, ametutumia ujumbe muhimu. Na baada ya bismillahi rahmani rahimu, ameandika: enyi waungwana wa kipindi hiki adhimu cha baraza la wasikilizaji, enyi wasikilizaji na wanabaraza wenzangu, hebu tukaeni kutafakari kwa kina maneno haya ya busara. Tazama ilivyo dunia leo, majumba makubwa makubwa, lakini familia ni ndogo sana, digirii nyingi lakini ufahamu ni mdogo sana. Anaendelea kushtushtua na kututanabahisha akisema, duniani leo kuna dawa za kila aina, lakini afya zetu ni dhaifu sana. Tunajua mambo ya mbali sana, lakini hatujui hali ya ndugu na jirani zetu. Kipato ni kikubwa sana, lakini utulivu wa nafsi na furaha hakuna. Anasema akili nyingi, hisia za wemba hakuna elimu kubwa sana, busara hakuna. Mahusiano mengi sana, lakini mapenzi ya kweli hakuna. Anasema marafiki wengi sana, lakini si wakweli. Binadamu ni wengi sana, lakini hakuna ubinadamu. Watoto wengi lakini hawana wema kwa wazazi wao. Dhuluma ni nyingi kuliko uadilifu. Matajiri hawana shukurani wala masikini hawana subira. Um, ni maneno mazima kabisa hayo kutoka kwa mwana baraza huyu, na kwa kweli tunamshukuru sana ama. Na muda nao umeisha kabisa kabisa. Asma na huyo Asma hanekani mwa Muhamed ndio yule ule wa kawaida humu studioni. Mimi ni Ahmed Rashid na fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani. Tunakutakieni kila la kheri meisha Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi, Mei 19, 2022 linakunjuliwa na, na gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino maneno mawili ya herufi kubwa yanayosema Bwana Masumbuko. Dondoo ya habari hiyo inasema hatua anazochukua Kalonzo zinaonyesha ni mtu anayesumbuka kuamua mkondo wake wa kisiasa. Habari zake nyingine zinasema cha chagua amte, amtetea Ruto, asema naibu rais hakumpendelea alipomteua kuwa mgombea mwenza wake. Vilevile limeandika wanasiasa elfu tano na mia nane kugombea bila ya vyama huko Kenya. Ama kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na habari nyinginezo, in tunasoma mgombea urais wa muungano wa Azimio la Umoja One Kenya, Raila Odinga, amempiku kwa umaarufu mgombea urais wa muungano wa Kenya Kwanza, William Ruto. Hii ni kutokana na matokeo ya kura ya maoni yaliyotolewa jana Jumatano, Mei 18, 2022 na kampuni ya utafiti ya TIFA. Bwana Odinga ana umaarufu wa asilimia 39 huku Ruto akiwa na umaarufu wa asilimia 35 kulingana na utafiti huo ulioendeshwa siku ya Jumatatu, Mei 16, baada ya wawili hao kuwateua wagombea wenza wao. Odinga alimteua kiongozi wa NAK Kenya Bi Martha Karua kuwa mgombea mwenza wake huku Dkt Ruto akimteua mbunge wa madhira Bwana Rigathi Gachagua kuwa mgombea mwenza wake. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation, habari yake kuu inasema, maisha ya siri ya mtu aliyeuawa na Nairobi. Hata mkewe aliyoana naye miaka 16 nyuma alikuwa hana hata fununu za maisha ya huko nyuma ya Samuel Mugota Mogota ambaye aliuawa Jumatatu jioni jijini Nairobi kwa kupigwa risasi sita, alikuwa amemweleza kaka yake kuwa maisha yake yalikuwa hatarini na angeliuawa wakati wowote ule. Bi Wini Wambui aliyeishi na mtu huyo kwa muda wa miaka 16 kama mume na mke, amesema amezaa naye watoto watatu. Amesema mumewe alikuwa ni afisa wa polisi, lakini makachero wanasema hakuna rekodi yoyote ya kuonyesha kwamba Mugota alikuwa afisa wa polisi. Makachero hao wanasema kuna uwezekano mkubwa Mugota alikuwa jambazi na ameuawa baada ya kugombana na majambazi wenzake huko nchini Uganda. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Deli Monita ni hii inayosema maafisa wa wilaya ya Namutumba wamelalamikia kiwango kikubwa cha watoto wa chini ya umri wa miaka mitano wanaofariki dunia kutokana na ugonjwa malaria katika eneo la Magada. Maafisa wa afya wamelalamikia jambo hilo na kutaka watoto wadogo wawe wanafikishwa katika vituo vya afya na watumie vyandarua vyenye dawa za kupambana na mbu. Afisa mwandamizi wa kituo cha afya cha Magada Bi Florence wa Mwendere amesema kwamba watoto 100 walifariki dunia mwezi uliopita kwa homa malaria na kwamba hiyo ni idadi kubwa zaidi kuwahi kurekodiwa katika kituo hicho. Na kwa huko nchini Tanzania, toleo la mtandao la gazeti la Mwananchi limeandika wizi wa miundo mbinu wa mkera Rais Samia. Ufafanuzi wa habari hiyo unasema Rais Samia Suluhu Hassan ameonyesha kukerwa na wizi wa miundo mbinu ya barabara mpya alizozindua Tabora hadi Mpanda yenye urefu wa kilomita 342.9. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa barabara hiyo jana Jumatano, Mei 18, 2022 mjini Sikonge, Rais Samia amesema wanaofanya wizi huo ni wahujumu uchumi. Vile vile limeandika, serikali ya Tanzania imesema itapitia upya mkataba wa kampuni ya kuzalisha umeme ya Songas ili kuhakikisha kuwa hautokuwa na dosari zozote. Mkataba wa hivi sasa kati ya serikali na kampuni ya Songas utaisha muda wake Julai 2024. Tukija katika toleo la mtandaoni la gazeti la habari leo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma waziri wa nchi ofisi ya rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa TAMISEMI, Innocent Bashungwa amemshukuru Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuongeza mishahara ya watumishi wa umma kwa asilimia 23.3, akitoa salamu za ofisi ya Rais TAMISEMI jana Jumatano, Mei 18, 2022 kwenye uzinduzi wa barabara Tabora Konga Mpanda yenye urefu wa kilomita 342.9 uliofanyika halmashauri ya wilaya Sikonge mkoani Tabora. Bashungwa amesema asilimia 75 ya watumishi wanatoka mamlaka za serikali za mitaa, hivyo amemwaahidi Rais Samia kufanya kazi kwa weledi katika kuwatumikia wananchi. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni kipindi cha haki za watoto katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Haki za watoto katika Uislamu. rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa. Hii ni sehemu ya 143 ya makala fupi fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuhusu lazima wa kuwaheshimu watoto na kuwathamini. Leo tutatamatisha maudhui hii. Moja ya masuala tuliyoyazungumzia katika kipindi kilichopita ni jinsi nabiullahi Yaqub alaihi salam alivyoamiliana na wa wanawe kwa heshima kubwa na namna tunavyopata mafunzo makubwa katika kisa cha ch Yaqubu alaihi ssalam na wanawe. Leo kama tulivyosema, tutamalizia kuzungumzia maudhui hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika hizi za sehemu ya 143 ya mfululizo wa haki za watoto katika Uislamu. Kiujumla, kuna njia nyingi za kuonyesha mapenzi na jinsi tunavyowathamini watoto wadogo. Kiujumla ni kwamba mienendo ya watu wazima na mazungumzo yao kwa watoto inabidi yawe ya heshima na lengo hasa liwe ni kulenga kwenye kujenga shahsia bora ya mtoto, kugundua vipaji vyake na kuvifanya vichanue. Kumpa mtoto jina zuri ni miongoni mwa vielelezo muhimu vya kumheshimu na kumthamini mtoto, kumwita mtoto kwa majina mazuri kama tulivyoona katika darsa na katika kipindi kilichopita na kwa kutumia maneno ya heshima na ya kuvutia, kuna taathira kubwa sana katika ukuaji wa mtoto. Katika sira za masum, imepokewa watukufu hao wakihusia kwamba tuwape watoto majina mazuri, lakini vilevile vile, tutumie maneno ya kuonyesha mapenzi makubwa kwa watoto wetu, kama vile kumwita mtoto baba yangu au mama yangu au mwanangu kipenzi na kadhalika. Katika hadithi tukufu ya kishamia yani pia tunasoma bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha akiwaita wanawe kwa majina kama pozo la macho yangu, matunda ya kifua changu, nuru ya macho yangu, tunda la moyo na kadhalika. Njia nyingine nzuri ya kuonyesha mapenzi na namna tunavyowathamini watoto ni kumshika mkono na kumsikiliza anachokisema na kwenda naye mbele ya watu ili kumwonyesha kwamba na yeye ana thamani katika jamii. Wakati wowote mtoto anapokupa kitu au anapopenda akufanyie kitu, usimzuie, bali mkubalie kwa moyo wote. Unapomwahidi mtoto, hakikisha unamtekelezea ombi lake na usiseme huyu ni mtoto mdogo haelewi kitu. Wakati wowote unapoahidiana kitu na mtoto, jalia kuwa huo ni mkataba muhimu umewekeana na ni wajibu uutekeleze, kwani usipofanya hivyo mtoto naye atakulia hivyo hivyo, kutojali wala kuthamini ahadi anazotoa. Mbali na kwamba kutimiza ahadi ni jukumu la Kiislamu na kibinadamu, lakini pia jambo hilo linapotekelezwa ipasavyo ni aina mojawapo ya kuonyesha mapenzi na thamani yetu kwa watoto. Kwa mfano, wakati unapomwahidi mwanao kwamba utatoka naye nje kwenda kutembea naye, inabidi uhakikishe unatekeleza ahadi yako, kwani unapofanya hivyo, mtoto hupata hisia za kuthaminiwa ndani ya moyo wake, na anajua kwamba mzazi wangu ananijali na kuthamini uwepo wangu. Lakini kama hutotekeleza ahadi yako kwake, kwanza, mtoto hupata hisia kwamba humjali lakini pia kwa upande wake anaona kwamba kumbe mzazi wake anaweza kusema uongo. Hiyo inaleta sura mbaya sana kwa mtoto, huko ni kumfundisha mtoto awe anasema uongo, awe anatoa ahadi chapwa ambazo tangu mapema kabisa ametia nia ya kutozitekeleza. Njia nyingine ya kuonyesha kuwa tunawathamini watoto ni kuwasamehe wanapokosea. Inabidi tufanye busara kubwa katika kuwakosoa watoto, sambamba na kuwaonyesha watoto kuwa hufurahishwi na makosa yake, lakini vilevile vile kuamiliana naye, inabidi kuwe kwa heshima na kutomfanya mtoto ajione dhalili kwa kufanya kosa hilo. Kadiri tutakavyoonyesha mapenzi na thamani zetu kwa watoto, ndivyo watoto hao wanavyozidi kupata usalama wa kisaikolojia na matunda ya hulka na mlahaka bora huonekana katika jamii, na maua ya vipaji vya kila namna vya watoto ndivyo vinavyoweza kuchanua. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 17 Shawal mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 19 Mei mwaka 2022. Siku kama ya leo, miaka 97 iliyopita, alizaliwa Malcolm X, kiongozi wa harakati ya kupigania uhuru ya Wamarekani wenye asili ya Afrika. Malcolm X alizaliwa katika familia maskini na akiwa na umri wa miaka minne alishuhudia nyumba ya wazazi wake ikishambuliwa na kuteketezwa kwa moto na kundi la kibaguzi la Ku Klux Klan. Baadaye alijiunga na shule. Hata hivyo, hakuweza kukamilisha masomo yake kutokana na umasikini, na aliacha shule akiwa na umri wa miaka kumi na tano. Hivyo akalazimika kufanya kazi katika mgahawa mmoja na kutumbukia kwenye magenge ya utumiaji wa dawa za kulevya na unyang'anyi. Alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela akiwa na umri wa miaka 21. Akiwa jela, alifahamiana na wafungwa wengi wenye asili ya Afrika waliotokana na familia za Kiislamu, kama ambavyo pia alikuwa na mahusiano na Elijah Muhammad. Baada ya hapo, alianza kusoma na kufanya utafiti mkubwa kuhusiana na dini ya Uislamu na alifanikiwa kujenga misikiti miwili katika mji wa Detroit Philadelphia, nchini Marekani. Malcolm X alipigwa risasi na kuuawa tarehe 21 Februari mwaka 1965, katika mji wa New York baada ya kushadidi harakati zake za kupigania haki za Waislamu na Wamarekani weusi wa mauaji ya mwanaharakati huyo Mwislamu wa Marekani. Kama yalivyo mauaji mengi ya kisiasa ya Marekani, bado yangali yanagubikwa na wingu kubwa. Hata hivyo, ushahidi unaonyesha kwamba Malcolm X aliuawa na maajenti wa shirika la usalama wa ndani la Marekani FBI, likishirikiana na shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA. <tune> Siku kama ya leo miaka 87 iliyopita Thomas edward Lawrence mwanasiasa na afisa wa ujasusi wa Uingereza alifariki dunia katika ajali ya gari. Lawrence, katika kipindi cha miaka ya kati 1910 na 1914, mwanasiasa huyo wa Uingereza alifanya kazi katika nchi za Iraki, Siria na Palestina akiwa mjumbe wa kamati ya maswala ya akiolojia. Vilevile alikuwa mfanyakazi wa wizara ya mambo ya nje ya Uingereza na mwaka 9 aliteuliwa kuwa mkuu wa idara ya ujasusi ya jeshi la Uingereza nchini Misri. Thomas Edward Lawrence alikuwa na mchango mkubwa katika utekelezaji wa njama ya Uingereza na Ufaransa ya kuzigawa nchi za Kiarabu za utawala wa Uthumania, na alichangia pakubwa kuwaweka madarakani wafalme Faisal wa Siria, Abdallah nchini Jordan na mfalme Abdul Aziz huko Saudi Arabia. Kwa sababu hiyo alijulikana kwa jina la Lawrence wa Uarabuni na miaka 27 iliyopita katika siku kama ya leo Alama Muhammad Taki Shushtari aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 93, baada ya kuishi maisha yaliyojaa harakati za kueneza elimu na maarifa. Aliondoka nchini Irani na kuelekea Iraki akiwa na umri wa miaka 32, akipinga marufuku ya vazi la hijabu iliyokuwa imetangazwa na mfalme Reza Shah. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ni Kamusu Rijal chenye juzuu 14 nahjus na hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ustadhi Jafar Musa wa Kilimanjaro umeandika, baada ya kutusalimu, shukran kwa habari za ukweli na uhakika. Asante sana. Bwana Yahya Ali, barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania, umeandika, China inapaswa kuimarisha ulinzi wake wa kimkakati ili kuzuia NATO na nchi za magharibi zisiendelee kujitanua. Ikumbukwe kwamba Iran na China ni washirika katika ulinzi na maslahi ya pande zote mbili, na zote zinakabiliwa na njama mbalimbali za Marekani. Ni maoni yake hayo, bwana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Ali Bahadori Jahromi, amesema kwamba hatua ya ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa ya kukiri kwamba vikwazo ilivyowekewa Iran si halali na ni kinyume na maadili ya kibinadamu ni fedheha nyingine iliyoikumba Marekani. Wakuu wa makundi mbalimbali mbali ya Palestina wametoa tamko la pamoja na kulipongeza taifa la Lebanon kwa kufanya uchaguzi kwa amani na wameliombea taifa hilo ustawi na maendeleo. Katika tamko lao hilo, wakuu wa makundi ya Palestina wamesema pia kwamba wanatumai uchaguzi huo utakuwa na matunda mazuri kwa hali ya wakimbizi wa Palestina waishio Lebanon, kwani daima nchi hiyo imekuwa mstari wa mbele katika kulinda na kuunga mkono kadhia ya Palestina, haki za taifa la Palestina na umoja na mshikamano katika ulimwengu wa Kiarabu. Sultan Haitham bin Tariq wa Oman ametoa amri ya kifalme ya kupasisha makubaliano ya ushirikiano wa nchi hiyo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uga wa uchukuzi na usafiri baharini. Amri hiyo ya sultan wa Oman imetolewa katika hali ambayo Alireza Payman Park, mkuu wa taasisi ya ustawi wa biashara ya Iran, hivi karibuni alizungumza na mkuu mtendaji wa shirika la meli la Oman kuhusu ushirikiano wa nchi mbili, hasa katika suala la kuanzisha shirika la pamoja la meli, pamoja na kutumia vizuri uwezo wa nchi hizi mbili wa usafiri wa baharini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba kati ya kila watu watatu duniani, zaidi ya mtu mmoja hana maji safi ya kunywa, na hiyo ni sawa na karibu watu bilioni mbili nukta mbili ulimwenguni. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.