Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezimungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezimungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillah rahmanirahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Mbali na kwenye shortwave tunasikika pia katika satellite na kwenye internet katika pastoday.com sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Mtwara na Kigoma kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989356547, na mail yetu ni swahili radio airab ir. Leo ni Alhamisi, mwezi 17 mfungo wa mosi Shawal 1443 Hijiria, sawa na tarehe 19 Mei 2022 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuwa na haki za watoto katika Uislamu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote tuliyokuandalieni kwa asubuhi hii. Mimi ni Ahmed Rashid, na mhandisi sauti wetu kwa asubuhi hii ni bibi Tawasuli. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuletea taarifa ya habari za dunia <muchos> Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Ufuatao kwanza ni vichwa vya baadhi ya habari muhimu. Mobiri asema uhusiano wa Iran na Afrika umeingia mkondo mpya. Wanajeshi wa AU na Somalia waukomboa wa mji kutoka kwa magaidi wa Shabab. Rasia asema hatutaruhusu kutokea vita vya tatu vya dunia. na takriban raia mia moja wameuawa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari kamili. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ushirikiano wa Jamhuri ya Kiislamu na nchi za Afrika ikiwemo Ghana umechukua mkondo mpya. Muhammad Mohber, makamu wa kwanza wa rais wa Iran, amesema hayo jana Jumatano hapa Teheran, alipokutana na kufanya mazungumzo na Ibrahim Muhamed Awal, waziri wa Ghana wa utamaduni, sanaa na sanaa. Katika kikao hicho Mokhberi amesisitiza kwamba serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina hamu na motisha ya juu katika kuimarisha na kuboresha uhusiano na Ghana. Aidha amesema uhusiano wa kibiashara na kiuchumi baina ya Iran na Ghana unapaswa kutanuliwa zaidi kama ulivyohusiano wa kisiasa . Hali kadhalika ameashiria huduma na misaada ya kiafya ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa watu wa Ghana, hasa kupitia Hilali Nyekundu ya Iran nchini humo, na kusema Iran iko tayari kuwa na ushirikiano zaidi na Ghana katika sekta za kilimo, nje ya mipaka, huduma ufundi na uhandisi, na uwekezaji katika sekta binafsi ya nchi. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kisamiran aidha ameashiria nafasi ya Ghana katika kustawisha amani na duniani, hasa kupitia harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote. Kwa upande wake, Ibrahim Muhamed Awal, waziri wa Ghana wa utamaduni, sanaa na utalii amesisitiza kuhusu kuimarishwa kiwango cha uhusiano wa kiuchumi na kibiashara baina ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Ghana na kusema nchi yake itatumia uwezo wake wote kuimarisha uhusiano huo. Kikosi cha mpito cha umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, pamoja na jeshi la taifa la Somalia, SNA, vimeudhibiti tena mji wa kimkakati wa kusini mwa Somalia. Walinda amani wa Burundi wanaohudumu chini ya ujumbe wa AU wakisaidiwa na wanajeshi wa Somalia walitwaa tena mji wa Elbaraf katika jimbo la Shebele ya Kati, amesema meya wa mji huo Abdullahi Haji. Hayo yanajiri siku 14 baada ya kundi la kigaidi lenye uhusiano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida, yaani kundi la Shabab lilishambulia kambi ya kijeshi ya AU katika mji huo na kuua makumi ya wanajeshi wa Burundi. El Barafu ni mji ulioko kilomita 150 kaskazini mwa mji mkuu Mogadishu. Mji huo pia ni muhimu kimkakati kwa operesheni za kijeshi dhidi ya genge la kigaidi la Shabab. Hivi karibuni serikali ya federali ya Somalia ilipongeza hatua ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kukipangua kikosi cha kijeshi cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, na kuunda kikosi kipya cha amani cha mpito cha ATMIS. Kikosi hicho cha mpito cha Umoja wa Afrika kilianza kazi mwishoni mwa mwezi uliopita baada ya AMISOM kumaliza jukumu lake na ku imarisha usalama Somalia na kupambana na magengi ya kigaidi kwa miaka 15. Naibu wa baraza la usalama wa taifa la Rasia amesisitiza kuwa Mosco haitoruhusu kutokea vita vya tatu vya dunia, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Dmitri Medvedev ambaye pia alikuwa rais wa Rasia kuanzia mwaka 2008 hadi 2012 amesema hayo wakati alipotembelea kituo cha nyuklia cha shirikisho la Rasia na kuongeza kwamba kituo hicho kitaendelea daima kuwa kumbukumbu kumbu ya watu waliojitolea kila kitu chao kwa ajili ya kuifanya Rasia kuwa dola lenye nguvu za nyuklia. Naibu huyo wa baraza la usalama wa taifa la Rasia pia amesema silaha za kisasa za kutegemewa na zenye taathira kubwa zinatosha kuvunja tabia ya kupenda makuu watu ambao wako tayari kuitumbukiza dunia kwenye vita vya tatu vikuu. Amesisitiza kuwa kamwe Urusi haitoruhusu kutokea vita hivyo vya tatu vya dunia na kuongeza kwamba pamoja na kuwa huo ndiyo msimamo usioyumba wa Moscow, lakini inabidi tukumbushe muda wote kwamba tutajibu haraka mno na vikali sana shambulio lolote lile litakalofanywa dhidi ya nchi yetu. Aidha, amezionya nchi za magharibi na Marekani kwa kuendelea kupenyeza silaha ndani ya Ukraini kwa mgongo wa jeshi la nchi za magharibi NATO, na kusema kwamba kitendo hicho cha nchi za Ulaya na Marekani kinaweza kuitumbukiza dunia kwenye vita vikubwa na vya pande zote vya nyuklia. Dmitri Medvedev pia amesema Moscow itatumia silaha zake za nyuklia katika hali nne tu na moja ya hali hizo ni iwapo Russia itashambuliwa au iwapo mwitifaki wa Russia atashambuliwa kwa kiwango cha kuhatarisha usalama wa kitaifa wa mwitifaki huyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Raia wasiopungua mia moja wameuawa katika mfululizo wa mashambulizi kwenye jimbo la Ituri la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu mapema wiki iliyopita. Hayo yametangazwa na Umoja wa Mataifa. Stephane Dujarric, msemaji mkuu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, amewaambia waandishi wa habari mjini New York kwamba waliokufa ni pamoja na wanawake na watoto wadogo. Aidha amesema zaidi ya raia mia tano wameuawa tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika shambulio la hivi karibuni lililohusisha lililohusishwa na kundi la waasi la Allied Democratic Forces ADF Raia 20 waliuawa Mei kumi na moja katika eneo la Irumu kwenye jimbo la Ituri, mashambulizi 12 yalilenga shule na hospitali. Wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa wa kutoa misaada ya kibinadamu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameelezea wasiwasi wao baada ya msururu wa mashambulizi makali katika kambi za watu waliokimbia makazi yao ambayo yanakiuka sheria za kimataifa na za kibinadamu. Na Msumbiji imeripoti kesi ya kwanza ya maambukizi ya ugonjwa wa kupooza au polio baada ya kugunduliwa katika mtoto anayeishi kwenye eneo la Tete la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba kisa hicho ni cha kwanza kuripotiwa nchini humo tokea mwaka 1992. Hiki ni kisa cha pili cha polio kusini mwa Afrika baada ya Malawi kuripoti maambukizi mwezi Februari. Mkurugenzi wa WHO barani Afrika Matshidiso Moeti amesema kwamba kugunduliwa maambukizi hayo ya polio kunaibua wasiwasi wasi mkubwa na dhihirisho kwamba kirusi hicho hatari kina samba kwa kasi. Mwaka 2020 bara la Afrika lilitangazwa kuwa eneo lisilo na maambukizi kabisa ya polio. Baada ya kuripotiwa kesi hiyo ya Malawi mwezi Machi, shirika la afya duniani lilisema dunia iko katika wakati hatari kwenye vita dhidi ya wagonjwa wa polio na kutangaza jitihada za kuwapa chanjo watoto milioni 23 zikianza katika nchi tano za Afrika. Shirika la afya duniani lilisema katika jitihada za kuzuia kuenea tena maambukizi ya polio barani Afrika, karibu watoa wa chanjo sabini elfu watatembelea nyumba kwa nyumba katika nchi za Malawi, Msumbiji, Tanzania, Zambia na Zimbabwe ili kuwapa watoto wote walio na umri wa chini ya miaka mitano chanjo ya mdomo ya polio. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema vigezo vya nyuso mbili vya Ulaya katika suala la wakimbizi. Huku mgogoro wa kiuchumi na kisiasa ukiendelea katika baadhi ya nchi za Asia na huku vita baina ya Ukraine na Russia navyo vikiendelea, wimbi la wakimbizi katika mipaka ya nchi za Ulaya nalo limeongezeka. Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu pamoja na lile la Hilali Nyekundu yametoa mwito kwa nchi za Ulaya kutofanya ubaguzi katika kadhia ya wakimbizi. Mashirika hayo yamesema hatua ya nchi za Ulaya ya kuwapokea haraka wakimbizi wa Ukraini haiendani kabisa na siasa kali za nchi hizo ambazo zinawazuia wakimbizi wa maeneo na mataifa mengine kuingia kwenye ardhi za nchi za Ulaya. Siasa za kibaguzi na unyanyasaji za nchi za Magharibi dhidi ya wakimbizi wa nchi za Afrika na kiarabu kama Palestina, Siria, Iraq na Yemen pamoja na wakimbizi wa maeneo mengine ya Asia Magharibi zimekuwa zikilalamikiwa vikadi na duru mbalimbali ulimwenguni. Nchi za magharibi zina wanyanyapaa na zinafuata siasa za ukandamizaji na za kuwarudisha walikotoka au kuwahamishia nchi nyingine wakimbizi hao, kiasi kwamba takwimu za kamisheni kuu ya wakimbizi wa Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa wakimbizi wengi wa Afghanistan katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni, na ambao walikimbia nchi yao baada ya kuingia madarakani kundi la Taliban, si tu wametelekezwa na nchi za Magharibi na Marekani lakini pia hata wale waliofanikiwa kuingia kwenye nchi za Magharibi wanaishi katika mazingira magumu sana kwenye kambi za wakimbizi. Hii ni katika hali ambayo baada ya kupita takriban miezi mitatu ya vita vya Ukraine, sehemu kubwa ya wakimbizi wa nchi hiyo wamepokewa kwa shangwe na nchi za Magharibi. Takwimu hizo zinaonyesha kuwa zaidi ya wakimbizi milioni tano wa Ukraini waliokimbia nchi hiyo baada ya kuanza vita, sehemu yao kubwa tayari wameshapewa wa hifadhi katika nchi za Ulaya. Yelva Johansson, kamishna wa masuala ya ndani ya Umoja wa Ulaya, amesema mazingira ya kupokea wakimbizi wa Ukraine barani humo yanatofautiana kabisa na mazingira ya wakimbizi wa eneo la Asia Magharibi kiasi kwamba hivi sasa nchi za Umoja wa Ulaya hata zimetangaza nafasi pana zaidi ya kupokea wakimbizi wa Ukraine tofauti na wakimbizi wa maeneo mengine. Siasa za nyuso mbili za nchi za Ulaya zinaendeshwa katika hali ambayo tofauti kabisa na madai yao ya kupigania haki za binadamu. Nchi hizo za Ulaya zinaonyesha wazi kuwa hazishughulishwi hata kidogo na haki hizo za binadamu. Sasa hivi wakimbizi wengi wa nchi nyingine wanateseka katika mipaka ya nchi za Ulaya na wengine wengi wanaishi katika kambi za wakimbizi kwa suhula chache mno za kumwezesha mwanadamu kuishi. Hayo ni katika hali ambayo nchi za magharibi za Ulaya na Marekani ndiyo wasababishaji wakuu wa kuweko wimbi hilo la wakimbizi duniani. Kwa upande wake Filippo Grandi, katibu mkuu wa masuala ya wakimbizi wa Umoja wa Mataifa, ameonya kuhusu kuongezeka mateso na ukandamizaji wanaofanyiwa wakimbizi na wahajiri katika mipaka ya nchi za Ulaya na kusema kuwa tunachokishuhudia hivi sasa kwenye mipaka ya nchi za Ulaya hakikubaliki kabisa kisheria na kimaadili na inabidi kikomeshwe mara moja. Kama tulivyosema hivi punde, nchi za Ulaya zinawakandamiza wakimbizi wa maeneo mengine katika hali ambayo nchi hizo za magharibi pamoja na Marekani ndizo zilizowalazimisha wa watu hao wakimbie maeneo yao na wawe wakimbizi. Ni jambo lililo wazi kwamba hakuna mtu anayependa kukimbia nchi yake, lakini siasa za kiuadui na kibeberu za nchi za magharibi ndizo hasa zilizozusha vita na machafuko katika maeneo tofauti duniani, kiasi kwamba hata katika suala la vita vya Rusia na Ukraine, pia wachochezi wakubwa wa vita hivyo ni nchi za Ulaya na Marekani, na ndizo zinazovishadidisha Siasa za nyuso mbili za nchi za magharibi hazionekani tu katika kadhia ya wakimbizi bali katika upande wa vita vya Ukraine na Rusia pia. Nchi hizo zinafuata siasa za kindumi la kawili kikamilifu Yulia Sveshnikova mshauri wa taasisi ya utafiti wa kisiasa ya Russia ambaye pia ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Nottingham amesema vigezo hivyo vya nyuso mbili si siasa ambazo zilianza baada ya kuanza vita vya Ukraine, bali hizo ndizo siasa hasa na za wazi kabisa za nchi za magharibi. Nam hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi kwenye kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza Bwana Musa Salim Binga wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Tumeanza moja kwa moja kwa sababu maoni ni mengi sana, pamoja na sauti. Baada ya kutusalimu, anasema asanteni sana, Redio Teheran, kwa vipindi mnavyoniletea ambavyo sikupata kusikia tangu mlipofungua kituo. Mmefanya jambo la busara sana kufungua grupu la WhatsApp la sauti kwa kuwatumia wasikilizaji wenu audio za vipindi mnavyorusha hewani. Allah akulipeni kheri, amin. Maoni niliyonayo mimi ya kwanza yanatoka kwake bwana Idrisa bin Ali akiwa safarini Saudi Arabia, ambaye ameandika shukrani redio Teherani kutujuza yaliyojiri duniani kote. Maoni mengine niliyonayo yanatoka kwa mwanabaraza mwingine, bwana Mtune Salum Waliwale, Lindi, Tanzania, ambaye ameandika nashukuru sana kwa kuniunganisha kwenye grupu ya kupokea vipindi vyenu kwa njia ya sauti. Kiukweli mumefanya jambo zuri sana kuboresha mfumo wenu wa habari hizi na kutuletea mpaka sauti za vipindi vyetu kuweza kusikiliza. Kwa kweli nimefarijika sana na mfumo huu, kama utaendelea Nam. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yanayosema: naitwa Kakoto Hamisi wa Kigoma Butunga, Tanzania. Anasema mazungumzo yenye lengo la kujenga uhusiano imara kati ya jamhuri ya Kiislamia Iran na Saudi Arabia yana maana pana ustawi wa siasa na maendeleo duniani kote, hususan jamii zetu za mataifa ya Afrika Mashariki. Anasema nawaombea kwa Mungu waweze kufikia makubaliano licha ya ufitinishaji unaofanywa na madola dhalimu ya Marekani na Israeli. Naam, asante sana bwana Kakoto. Hapa sasa tuna maoni kadhaa ya mwanabaraza bwana Shirali Fadhli wa Dar es Salaam, Tanzania. Katika haya ya kwanza anasema swala la kuwatetea wa Palestina na kuwasaidia waweze kujikomboa wa kwa haraka na kujitawala ni wajibu wa kila mwanaadamu. Asiyetekeleza wajibu huu atakuwa ni yule mwenye tabia za kinyama, asiye na utu. Katika maoni yake mengine, Bwana Sherali anasema, Waislamu kote ulimwenguni, sote tujielewe, tujue umuhimu wa umoja wa umma wetu Wanahitajika maulamaa wetu wa madhehebu zote waone umuhimu wa umoja wa umma wetu na ubora wa umma wetu kama Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alivyotufundisha na namna Quran inavyotuhimiza sana. Anasema uwe ni umoja ambao maulamaa, kwa kuelimishana wenyewe kwa wenyewe, ulete sauti moja ya kuwatetea waislamu na wanyonge kokote wanakodhulumiwa. Kutofanya hivyo ni kumfanyia khiana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Aidha anasema, jamii ya kimataifa ya waungwana, tunawakumbusha watawala wa nchi za Kiislamu na Waarabu kwamba mafunzo yetu ya Kiislamu yanatofundisha umuhimu wa umoja kwa Waislamu wote. Umoja huo anasema, ndio pekee unaweza kutuletea maendeleo, umma huu bora wa Mtume wetu Muhammad, rehma na amani Allah juu yake na kizazi chake anasema umoja wa umma huu ndio pekee utakaoweza kuwaweka Waislamu kote duniani katika hali ya amani, na dunia ikawa na amani kwa ujumla. Anasema sote tukijiambatanisha na mafunzo na maadili ya Mtume Muhammad, rehma ya Allah iwe juu yake na kizazi chake Nam hapa vilevile, Asma anazungumzia mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia. Anasema jamii ya kimataifa tunayatakia kila la heri mazungumzo ya Iran na Saudia. Tunawashauri Saudia wapende mdahalo wa kielimu, wakubali mazungumzo ya kutatua tofauti katika safu zetu, iache kuwatumikia maadui wetu sote kujielewa sisi Waislamu ndiko kutakakozaa umma bora wa Mtume Muhammad swalla Llahu alayhi wa aalihi wasallam. Na Mtume ametuahidi maendeleo ya umma wetu iwapo tutajielewa, na anamalizia kwa kusema tunawashauri viongozi wa nchi za Kiarabu na nchi za Kiislamu kwamba mna majukumu na wajibu mbele ya Allah kutokana na maudhi na zuluma wanazofanyiwa Waislamu katika maeneo mbalimbali duniani na hili linawahusu Waislamu wa Isilamo madhehebu zetu zote. Anasema akaandika, umoja tulioamrishwa katika Quran tukufu ni wajibu wa kila mmoja wetu kutekeleza kwa vitendo. Nami yalikuwa ni maoni hayo ya mwanabaraza Bwana Sherali Fazlu wa Dar es Salaam, Tanzania, ambapo leo alhamdulillah, tumeweza kupunguza maoni yake si kidogo, ingawa bado tumebakiwa na maoni yake mengi tu hayajarushwa hewani. Tunakuombeni wapenzi wa wasikilizaji, muyazingatie kwa kina maoni yake na maoni mengine ya wanabaraza tunayoyarusha hewani kupitia ukumbi huu wa Baraza la Wasikilizaji. Hili choko hewani, mpendwa msikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji na tukiwatangazia mubashara katika studio hizi za Jame Jam hapa Tehran. WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5487, email yetu ni swahili radio at irib.ir, mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw Ahmedi hapa. Sasa pana maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza, si mwingine bali ni Bwana Ismaili Hamis Ramadhani wa sehemu za Runzewe Geita, Tanzania. Na kimsingi ya asma, ujumbe uliomo kwenye maelezo yake haya ni muhimu sana, ni ule ule ambao wanabaraza wengi leo ndani ya kipindi hiki wamekuwa wakiutilia mkazo na kuuhimiza mno. Naam, ni ujumbe wa umoja na mshikamano, ni ujumbe wa kuchunga ndimi zetu. Inafaa sana kusikiliza ujumbe wake huu. Bwana Ismail wa huko Runzewe, Geita, Tanzania, katika sehemu ya kwanza ya maoni yake anasema, anasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, mashehe zangu hapopote mlipo, katika studio ya idhaa ya Kiswahili ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo nimependa tu, nimeona furaha e, nikusalimieni nikutakieni siku njema lakini ujumbe nilionao nao, kama mtapata fursa ya kuutuma ni kwa wasikilizaji waweze kusikia maneno haya, ni kwamba e, ulimwengu mzima, waislamu wote popote walipo, ni kwamba wana wajibu wa kutukuza neno Uislamu na kupuuza neno umadhehebu. Kama watapuuza neno umadhehebu, wakaliweka kando, wakachukua neno Uislamu wakalishikilia na wakalipenda, hakika itakuwa ndiyo natija yao itakuwa ndiyo sababu yao itakuwa ndiyo heshima yao ya kwamba wao wanamwabudu Mwenyezi Mungu Subhana, mukhlisina lahudin, wakiwa wana ikhlasi ndani yake, kwa sababu uislamu kwanza, umadhehebu baadaye. Hakika kama tutaweza kufanya hivyo, tunajua ya kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atazitengeneza vizuri tabia zetu, atazitengeneza vizuri afya zetu, atazitengeneza vizuri fikra zetu, na ataweza kutuwekea usawa wa kutafakari kabla ya kuzungumza. Tutakuleteni sasa hivi sehemu ya pili ya ujumbe wake huo wa, wa sauti, lakini kwanza tusome maoni haya ambayo yanatoka kwa Bwana Takwa Ali Muhammad wa Cape Town huko Afrika Kusini, ambaye anasema nchi zote za Kiarabu zinapaswa kujitathimini ili kuona namna ya kuimarisha umoja na mshikamano baina ya wa waislamu na kuunda jeshi la pamoja na kuimarisha ulinzi wa maeneo yao. Ni Takwa Ali Muhammad wa Cape Town, Afrika Kusini. Naam, asante sana bwana Takwa, ukiwa huko Afrika Kusini. Naona tumpe nafasi tena mwana baraza bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, atupe sehemu ya pili ya maoni yake muhimu sana kwa njia ya sauti. Karibu bwana Ismail. Ulimwengu umekuwa ni, ni mharibifu ulimwengu umekuwa ni fisidi, umefisidika dunia nzima. Ni kwa sababu ya matumizi mabaya ya ndimi zetu, na risala niliyo nayo ni kwamba Amir al-Mu'minin Ali ibn Abi Talib katika maneno yake ni mazuri, anatuhusia, anasema ulimi ni mnyama mkali, ni mfano wa mbwa kichaa. Al-lisanu sab'a, ulimi ni mnyama mkali. In khuli ya anhu aqara, ukiwachaniza huo ulimi ukauacha bila kuuchunga utang'ata. Kwa hiyo mnyama mkali, desturi yake ni mbwa mnyama mkali ni simba. Mnyama mkali mathalan ni chui. Mnyama mkali mathalan ni mbwa mwitu. Kama mnyama huyo akiwa ana wazimu, akiwa anakichaa, mnyama huyo akiachanizwa madhara yake ni makubwa. Kwa hiyo ulimi Amira Almu'minin ameupigia mfano ni sawa na mnyama mkali. Ukimwachaniza huyo mnyama, huyo atang'ata ovyo, ataharibu, atatoa ustaarabu, atatoa heshima, atatoa ubinadamu, atatoa amani katika maisha ya binadamu katika maisha ya jamii. Kwa hiyo usia wangu ni kwamba ndimi zetu tuzifunde, tusitangulize ndimi zetu kabla ya akili yetu, kwa sababu akili ndiyo hazina kubwa kwa binadamu, ndiye mtume wa kwanza kwa binadamu. Na ulimi unatakiwa uongozwe na akili, usiongoze akili. wa lakum minni jazila shukru, wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh Naam, tunamshukuru sana mwanabaraza huyu kwa ujumbe wake huu muhimu sana muhimu sana tena, kuhusu kuchunga ndimi zetu na kuwako na umoja na mshikamano katika safu za Waislamu hapa. Wapendwa wa wasikilizaji, tuna maoni mengine mengi kuhusu umoja baina ya wa Waislamu, lakini pia ni vyema tuangalie kwenye barua pepe yetu ya Swahili radio at IRIB .R. kuna nini nako? Naam, Asma kupitia email yetu hiyo Mwanabaraza Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, nchini Kenya, ametutumia ujumbe muhimu, na baada ya bismillahi rahmani rahim ameandika: enyi waungwana wa kipindi hiki adhimu cha baraza la wasikilizaji, enyi wasikilizaji na wanabaraza wenzangu, hebu tukaeni kutafakari kwa kina maneno haya ya busara. Tazama ilivyo dunia leo: majumba makubwa makubwa, lakini familia ni ndogo sana, digirii nyingi lakini ufahamu ni mdogo sana. Anaendelea kushtushtua na kututanabahisha akisema, duniani leo kuna dawa za kila aina, lakini afya zetu ni dhaifu sana. Tunajua mambo ya mbali sana, lakini hatujui hali ya ndugu na jirani zetu. Kipato ni kikubwa sana, lakini utulivu wa nafsi na furaha hakuna. Anasema akili nyingi, hisia za wema hakuna elimu kubwa sana, busara hakuna. Mahusiano mengi sana, lakini mapenzi ya kweli hakuna. Anasema marafiki wengi sana, lakini si wa kweli. Binadamu ni wengi sana, lakini hakuna ubinadamu. Watoto wengi, lakini hawana wema kwa wazazi wao. Dhuluma ni nyingi kuliko uadilifu. Matajiri hawana shukurani, wala masikini hawana subira. Nam, ni maneno mazima kabisa hayo kutoka kwa mwana baraza huyu, na kwa kweli tunamshukuru sana. Ama na muda nao umeisha kabisa kabisa. Asma na huyo Asma Hanekani wa Muhamed ndio yule yule wa kawaida humu studioni. Mimi ni Ahmed Rashid na fundi mitambo yetu aliko ni Leila Kimani. Tunakutakieni kila la kheri. Imeisha za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi, Mei kumi na tisa elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na, na, na gazeti la Taifa Leo la huko nchini Kenya gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino maneno mawili ya herufi kubwa yanayosema bwana masumbuko. Dondoo ya habari hiyo inasema hatua anazochukua Kalonzo zinaonesha ni mtu anayesumbuka kuamua mkondo wake wa kisiasa. Habari zake nyingine zinasema Gachagua amtetea Ruto, asema naibu rais hakumpendelea alipomteua kuwa mgombea mwenza wake. Vile vile, katika ukurasa huo wa mbele limeandika wanasiasa elfu tano na mia nane kugombea bila ya vyama huko Kenya kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma ha, mgombea urais wa muungano wa azimio la umoja one Kenya, Raila Odinga, amempiku kwa umaarufu mgombea urais wa muungano wa Kenya kwanza William Ruto. Hii ni kutokana na matokeo ya kura ya maoni yaliyotolewa jana Jumatano, Mei 18, 2022 na kampuni ya utafiti ya TIFA. Bwana Odinga ana umaarufu wa asilimia 39 huku Ruto akiwa na umaarufu wa asilimia 35 kulingana na utafiti huo ulioendeshwa siku ya Jumatatu, Mei 16, 2022. Baada ya wawili hao kuwateua wagombea wenza wao, Odinga amemteua kiongozi wa Naka Kenya Bi Martha Karua kuwa mgombea mwenza wake, huku Dr Ruto akimteua mbunge wa Mathira Bwana Rigathi Gachagua kuwa mgombea mwenza wake. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la Daily Nation, habari yake kuu inasema maisha ya siri ya mtu aliyeuawa wa Nairobi. Hata mkewe aliyeoana naye miaka kumi na sita nyuma alikuwa hana hata fununu za maisha ya huko nyuma ya Samuel Mugota Mogota ambaye aliuawa Jumatatu jioni jijini Nairobi kwa kupigwa risasi sita alikuwa amemweleza kaka yake kwamba maisha yake yalikuwa hatarini na angeliuawa wakati wawote ule. Bi Wini Wambui, aliyeishi na mtu huyo kwa muda wa miaka kumi na sita kama mume na mke, amesema amezaa naye watoto watatu. Amesema mumewe alikuwa ni afisa wa polisi, lakini makachero anasema hakuna rekodi yoyote ya kumwonyesha kwamba Mugota alikuwa afisa wa polisi. Makachero hao wanasema kuna uwezekano mkubwa Mugota alikuwa jambazi na ameuawa baada ya kugombana na majambazi wenzake. Kwa nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizosomwa kwenye toleo la mtandao la gazeti la Daily Monitor ni hii inayosema maafisa wa wilaya ya Namutumba wamelalamikia kiwango kikubwa cha watoto wa chini ya umri wa miaka mitano wanaofariki dunia kutokana na ugonjwa wa malaria katika eneo la Magada. Maafisa wa afya wamelalamikia jambo hilo na kutaka watoto wadogo wawe wanafikishwa haraka kwenye vituo vya afya na watumie vyandarua vyenye dawa ya kupambana na mbu. Afisa mwandamizi wa kituo cha afya cha Magada, Bi Florence Wamwendere, amesema kwamba watoto 100 walifariki dunia mwezi uliopita na kwamba hiyo ni idadi kubwa zaidi kuwahi kurekodiwa katika kituo hicho. Na huko nchini Tanzania, toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi limeandika, wizi wa miundo mbinu wa mkera Rais Samia. Ufafanuzi wa habari hiyo unasema, Rais Samia Suluhu Hassan ameonyesha kukerwa na wizi wa miundo mbinu ya barabara mpya aliyoizindua ya Tabora hadi Mpanda yenye urefu wa kilomita elfu tatu na 30 na 42.9. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa barabara hiyo jana Jumatano, Mei 18, 2022 mjini Sikonge, Rais Samia amesema wanaofanya wizi huo ni wahujumu uchumi. Vile vile limeandika serikali ya Tanzania imesema itapitia upya mkataba wa kampuni ya kuzalisha umeme ya Songas ili kuhakikisha kuwa hautakuwa na dosari. Kwa upande wa gazeti la Habari Leo pamoja na habari nyinginezo limeandika, waziri wa nchi ofisi ya Rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa, TAMISEMI, Innocent Bashungwa amemshukuru rais Samia Suluhu Hasan kwa kuongeza mishahara ya watumishi wa umma kwa asilimia 23.3, akitoa salamu za ofisi ya rais TAMISEMI jana Jumatano, Mei 18, 2022 kwenye uzinduzi wa barabara Tabora Konga Mpanda yenye urefu wa kilomita 3042.9, uliofanyika halmashauri ya wilaya ya Sikonge mkoani Tabora. Bashungwa amesema asilimia 75 ya watumishi wanatoka mamlaka za serikali za mitaa hivyo, amemwahidi Rais Samia Suluhu Hassan kufanya kazi kwa weledi katika kuwatumikia wananchi. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 143 ya makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuhusu ulazima wa kuwaheshimu watoto na kuwathamini. Leo tutatamatisha maudhui hii. Moja ya masuala tuliyoyazungumzia katika kipindi kilichopita ni jinsi Nabiullah Yaqub alaihi ssalam alivyoamiliana na wanawe kwa heshima kubwa na namna tunavyopata mafunzo makubwa katika kisa cha Nabii Yaqubu alayhi salam na wanawe. Leo kama tulivyosema, tutamalizia kuzungumzia maudhui hii, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika hizi za sehemu ya 143 ya mfululizo wa haki za watoto katika Uislamu. Kiujumla, kuna njia nyingi za kuonyesha mapenzi na jinsi tunavyowathamini watoto wadogo. Kiujumla ni kwamba mienendo ya watu wazima na mazungumzo yao kwa watoto inabidi yawe ya heshima na lengo hasa liwe ni kulenga kwenye kujenga shahsia bora ya mtoto, kugundua vipaji vyake na kuvifanya vichanue. Kumpa mtoto jina zuri ni miongoni mwa vielelezo muhimu vya kumheshimu na kumthamini mtoto. Kumwita mtoto kwa majina mazuri kama tulivyoona katika darsa na katika kipindi kilichopita na kwa kutumia maneno ya heshima na ya kuvutia kuna taathira kubwa sana katika ukuaji wa mtoto. Katika sira za Masum imepokewa watukufu hao wakihusia kwamba tuwape watoto majina mazuri, lakini vilevile vile tutumie maneno ya kuonyesha mapenzi makubwa kwa watoto wetu, kama vile kumwita mtoto baba yangu au mama yangu au mwanangu kipenzi na kadhalika. Katika hadithi tukufu ya Kishamia yani, hadithulkisaa pia tunasoma Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha akiwaita wanawe kwa majina kama pozo la macho yangu, matunda ya kifua changu, nuru ya macho yangu tunda la moyo na kadhalika. Njia nyingine nzuri ya kuonyesha mapenzi na namna tunavyowathamini watoto ni kumshika mkono na uh, kumsikiliza anachokisema na kwenda naye mbele ya watu ili kumwonyesha kwamba na yeye ana thamani katika jamii. Wakati wowote mtoto anapokupa kitu au anapopenda akufanyie kitu, usimzuie, bali mkubalie kwa moyo wote. Unapomwahidi mtoto, hakikisha unamtekelezea ombi lake na usiseme huyu ni mtoto mdogo haelewi kitu. Wakati wowote wa unapoahidiana kitu na mtoto, jali ya kuwa huo ni mkataba muhimu umewekeana na ni wajibu uutekeleze, kwani usipofanya hivyo mtoto naye atakulia hivyo hivyo, kutojali wala kuthamini ahadi anazotoa. Mbali na kwamba kutimiza ahadi ni jukumu la Kiislamu na kibinadamu, lakini pia jambo hilo linapotekelezwa ipasavyo ni aina mojawapo ya kuonyesha mapenzi na thamani yetu kwa watoto. Kwa mfano, wakati unapomwahidi mwanao kwamba utatoka naye nje kwenda kutembea naye inabidi uhakikishe unatekeleza ahadi yako, kwani unapofanya hivyo mtoto hupata hisia za kuthaminiwa ndani ya moyo wake, na anajua kwamba mzazi wangu ananijali na kuthamini uwepo wangu. Lakini kama hutotekeleza ahadi yako kwake, kwanza mtoto hupata hisia kwamba humjali, lakini pia kwa upande wake anaona kwamba kumbe mzazi wake anaweza kusema uongo. Hiyo inaleta sura mbaya sana kwa mtoto, huko ni kumfundisha mtoto awe anasema uongo, awe anatoa ahadi chapwa ambazo tangu mapema kabisa ametia nia ya kutozitekeleza. Njia nyingine ya kuonyesha kuwa tunawathamini watoto ni kuwasamehe wanapokosea. Inabidi tufanye busara kubwa katika kuwakosoa watoto, sambamba na kuwaonyesha watoto kuwa hufurahishwi na makosa yake, lakini vile vile kuamiliana naye inabidi kuwe kwa heshima na kutomfanya mtoto ajione dhalili kwa kufanya kosa hilo. Kadiri tutakavyoonyesha mapenzi na thamani zetu kwa watoto, ndivyo watoto hao wanavyozidi kupata usalama wa kisaikolojia na matunda ya hulka na mlahaka bora huonekana katika jamii na maua ya vipaji vya kila namna vya watoto ndivyo vinavyoweza kuchanua. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 17 Shawal mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 19 Mei mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 97 iliyopita alizaliwa Malcolm X, kiongozi wa harakati ya kupigania uhuru ya Wamarekani wenye asili ya Afrika. Malcolm X alizaliwa katika familia maskini na akiwa na umri wa miaka minne alishuhudia nyumba ya wazazi wake ikishambuliwa na kuteketezwa kwa moto na kundi la kibaguzi la Ku Klux Klan. Baadaye alijiunga na shule. Hata hivyo, hakuweza kukamilisha masomo yake kutokana na umasikini, na aliacha shule akiwa na umri wa miaka kumi na tano hivyo akalazimika kufanya kazi katika mgahawa mmoja na kutumbukia kwenye magenge ya utumiaji wa dawa za kulevya na unyang'anyi. Alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela akiwa na umri wa miaka 21. Akiwa jela alifahamiana na wafungwa wengi wenye asili ya Afrika waliotokana na familia za Kiislamu, kama ambavyo pia alikuwa na mahusiano na Elijah Muhammad. Baada ya hapo alianza kusoma na kufanya utafiti mkubwa kuhusiana na dini ya Uislamu na alifanikiwa kujenga misikiti miwili katika mji wa Detroit, Philadelphia nchini Marekani. Malcolm X alipigwa risasi na kuuawa tarehe 21 Februari mwaka 1965 katika mji wa New York baada ya kushadidi harakati zake za kupigania haki za Waislamu na Wamarekani weusi. Wa mauaji ya mwanaharakati huyo Mwislamu wa Marekani kama yalivyo mauaji mengi ya kisiasa ya Marekani bado yangali yanagubikwa na wingu kubwa. Hata hivyo, ushahidi unaonyesha kwamba Malcolm X aliuawa na majenti wa shirika la usalama wa ndani la Marekani, FBI, likishirikiana na shirika la ujasusi la nchi hiyo, CIA. Siku kama ya leo miaka 87 iliyopita Thomas Edward Lawrence, mwana mwanasiasa na afisa wa ujasusi wa Uingereza alifariki dunia katika ajali ya gari. Lawrence, katika kipindi cha miaka ya kati ya 1910 na 1914 mwanasiasa huyo wa Uingereza alifanya kazi katika nchi za Iraki, Siria na Palestina akiwa mjumbe wa kamati ya maswala ya akiolojia. Vilevile alikuwa mfanyakazi wa wizara ya mambo ya nje ya Uingereza na mwaka 9 na sita aliteuliwa kuwa mkuu wa idara ya ujasusi ya jeshi la Uingereza nchini Misri. Thomas Edward Lawrence alikuwa na mchango mkubwa katika utekelezaji wa njama ya Uingereza na Ufaransa ya kuzigawa nchi za Kiarabu za utawala wa Uthumania, na alichangia pakubwa kuwaweka madarakani wafalme Faisal wa Syria, Abdallah nchini Jordan na mfalme Abdulaziz huko Saudi Arabia. Kwa sababu hiyo alijulikana kwa jina la Lawrence wa Uarabuni na miaka 27 iliyopita katika siku kama ya leo, Alama Muhammad Taki Shushtari aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 93 baada ya kuishi maisha yaliyojaa harakati za kueneza elimu na maarifa. Aliondoka nchini Irani na kuelekea Iraki akiwa na umri wa miaka 32 akipinga marufuku ya vazi la hijabu iliyokuwa imetangazwa na mfalme Reza Shah. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ni Kamusu Rijal chenye juzuu kumi na nne. Aapateherani za Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Tunakushukuru uh, Mwana Baraza bin Taha Aljuneid wa Hukumu Wumvwini Zanziba kwa maoni yako, kama ambavyo uh, Abdallah Ali Makajura Imam Ali Saifu Muhammed wa uh, Ujiji Kigoma, Abdallah Ali Makajura ukiwa uh, Tabora, Ramadhani mtungujwa wa, wa Bumbuli Tanga Tanzania, na wasikilizaji wetu wengine wote wakiwemo Mubiri Rashid Hussein wa Muyange huko Makamba, Burundi, kwa maoni yenu fuatayo. Sasa wapenzi wa wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ushirikiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na bara la Afrika ikiwemo nchi ya Ghana umechukua mkondo mpya. Kikosi cha mpito cha umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, pamoja na jeshi la taifa la Somalia, SNA, vimeudhibiti tena mji wa kimkakati wa kusini mwa Somalia kutoka kwa genge la kigaidi la Alshababu. Mji huo ni wa El Baraf. Naibu wa baraza la usalama wa taifa la Rasia, Dmitri Medvedev, ambaye pia alikuwa rais wa nchi hiyo kuanzia mwaka elfu mbili na nane hadi elfu mbili kumi na mbili amesisitiza kuwa Mosco haitoruhusu kutokea vita vya tatu vya dunia. Raia wasiopungua mia moja wameuawa katika mfululizo wa mashambulizi huko Ituri, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na Msumbiji imeripoti kesi ya kwanza ya maambukizi ya ugonjwa wa kupooza na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini ya ya kwa saa za Afrika mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.