Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na isomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa, na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo ikiwa leo ni Jumatano, tarehe ya kumi na sita mfunguo mosi Shawal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe ya kumi na nane Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Tunasikika kupitia satelliti na internet anwani ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS. Nambari yangu humo studioni, anza na jumlisha kisha 9890350654 eh, 87 nitarudia, anza na jumlisha 98903 50654 87. Nitadonwadonwa baadhi ya jumbe kulingana na wasaa na fursa itakavyo niruhusu. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3, Tanga, 101.9, Mwanza, 99 7 Kigoma, Mtwara na, na 99.1 Singida huko nchini Tanzania, kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya Siptaini katika Qur'ani, na hadithi sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau udondozi wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema jumuiya za kimataifa zinapasa kuchukua hatua za maana kuhusu Afghanistan, Palestina na Yemen. Timu ya Umoja wa Afrika iko nchini Kenya kuchunguza matayarisho ya uchaguzi. Na mapigano yaripotiwa Tripoli, mji mkuu wa Libya, baada ya kuwasili mpinzani aliyejitangaza waziri mkuu. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema jumuiya na asasi za kimataifa zinapasa kuchukua hatua za maana kuhusiana na matukio ya Afghanistan, Palestina na Yemen. Husein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran, amesema hayo katika mazungumzo yake hapa mjini Tehran na Ingrid Brokova, naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Slovakia, na kusisitiza kwamba Tehran inapinga vita na kudhuriwa raia. Kadhalika amesema katika eneo la Asia Magharibi kama Afghanistan, Palestina na Yemen kuna picha zinazoonyesha matukio machungu ya kuumiza moyo ya kudhuriwa raia wa kawaida, wakiwemo wanawake na watoto wadogo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran ameeleza kwamba kuna ulazima kwa asasi na jumuiya za kimataifa na za Ulaya kuwa na utendaji unaofaa, kuchukua hatua wa za maana na kuyapa umuhimu zaidi masuala haya. Kwa upande wake, bi Ingrid Brokova, naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Slovakia, ameeleza kufurahishwa kwake na kufanyika mkutano wa mashauriano ya kisiasa baina ya Iran na Slovakia na kusisitiza juu ya umuhimu wa kuimarisha uhusiano wa kisiasa na ushirikiano wa kiuchumi baina ya Tehran na Bratislava. Katika Ka mazungumzo yao hayo, wawili hao wamejadili na kubadilishana mawazo pia kuhusiana na uhusiano wa pande mbili, pamoja na kutilia mkazo juu ya kufanyika juhudi maradufu za kuimarisha zaidi ushirikiano baina ya Iran na Slovakia. Umoja wa Afrika, AU, siku ya Jumatatu ulisema kuwa umetuma timu ya kutathmini hali ya kabla ya uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu nchini Kenya. Kulingana na taarifa, timu hiyo inajumuisha wajumbe wa jopo la wenye busara, chombo cha mashauriano cha Umoja wa Afrika, pamoja na wataalamu huru wa uchaguzi na wafanyakazi wa kiufundi kutoka tume ya Umoja wa Afrika. Umoja wa Afrika umesema timu hiyo itakuwa nchini Kenya hadi Mei 20 kukagua hali ya kujiandaa na muktadha jumla ambao uchaguzi utafanyika. Muhimu sana, ujumbe huo umetumwa kwa pamoja na wanachama wa soko la pamoja la mashariki na kusini mwa Afrika, COMESA, na jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, ilieleza taarifa hiyo pia itashiriki katika mashauriano na mazungumzo na wadau wakuu wa kisiasa wa uchaguzi nchini Kenya ili kukuza uchaguzi wa amani wa kuaminika na jumuishi. Agosti mwaka huu mamilioni ya wapiga kura watamchagua rais mpya wa Kenya, wabunge wa bunge, wa bunge la kitaifa na seneti, magavana na wajumbe wa mabunge ya kaunti zote 47 nchini humo. Baada ya kuhudumu kwa mihula miwili iliyoainishwa na katiba, Uhuru Kenyatta ametoka katika kinyang'anyiro cha uraisi huo ujao. Mchuano wa karibu unatarajiwa kuwa kati ya wagombea wawili wakuu, William Ruto, naibu rais wa Kenya tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu, na kiongozi wa chama cha muungano wa kidemokrasia na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga, anayeongoza chama cha Orange Democratic Movement mashuhuri ODM. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri mkuu aliyeteuliwa na bunge la Libya alijaribu kwa muda mfupi kuchukua mji mkuu wa Tripoli kabla kulazimishwa kuondoka saa chache baada ya kuwasili kwake kusababisha mapigano kati ya wanamgambo wa mirengo hasimu. Mapigano yalizuka mapema Jumanne asubuhi wakati Fathi Bashagha alipojaribu kuchukua udhibiti wa serikali kutoka kwa utawala hasimu unaotambuliwa na Umoja wa Mataifa wa Abdulhamid Dibeiba, ambao umekataa kuachia madaraka. Bashaga ambaye iliteuliwa kuwa waziri mkuu na bunge lenye makao yake mjini Tobruk mwezi Februari mwaka huu aliingia Tripoli Jumatatu usiku baada ya miezi miwili ya mvutano kati ya tawala hasimu za Libya, lakini akajiondoa saa chache baadaye, huku mapigano yakiutikisa mji mkuu Tripoli. Kwa ajili ya kulinda usalama na usalama wa raia, ofisi yake ilisema. Milio ya risasi nzito na risasi ilisikika katika mji mkuu Jumanne asubuhi na kusababisha shule kufungwa. Libya imekuwa na serikali mbili tangu baraza la wawakilishi lenye makao yake makuu mjini Tobruk, mashariki mwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, kumteua Bashagha kuwa waziri mkuu. Nchi hiyo ya Afrika kaskazini imekumbwa na mgawanyiko tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyozuka mwaka elfu mbili na kumi na nne kati ya tawala hasimu zilizoko magharibi na mashariki mwa nchi hiyo. Vita hivyo viliisha mwaka elfu mbili na ishirini lakini migawanyiko bado ingali imeendelea kubakia. Watu wengi wanamwona Bashagha kuwa mwitifaki wa jenerali mwasi Khalifa Haftar, kamanda wa kijeshi aliyoko mashariki mwa nchi ambaye alianzisha hujuma wa kijeshi ya miezi 14 huko Tripoli mnamo mwaka 2019. Mshauri maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu Libya, Stefania Williams, alitoa wito wa kuwepo utulivu na pande zinazohasimiana kujizuia kushiriki katika mapigano hayo. Dibeiba hapo awali alisema ataachia tu mamlaka serikali ambayo itaingia madarakani kupitia bunge lililochaguliwa na wananchi na hivyo kuzua hofu kwamba nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta inaweza kurejea katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekaribisha kukamilika kwa uchaguzi wa amani wa rais nchini Somalia tarehe 15 Mei mwaka huu. Guterres amempongeza Hassan Sheikh Mahmud kwa kuchaguliwa kuwa rais wa shirikisho la kumi la Somalia. Anampongeza rais anayemaliza muda wake Muhammad Abdullah Muhammad Farmajo kwa kukubali mara moja matokeo na kumuunga mkono mrithi wake, imeeleza taarifa iliyotolewa na Stefan Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Aidha, taarifa imeeleza kuwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa ameeleza matumaini yake kwamba rais mpya atafanya haraka kuunda baraza shirikishi la mawaziri na kwamba serikali mpya na, na pande zote za shirikisho hilo zitashirikiana kwa karibu ili kuendeleza vipaumbele muhimu vya kitaifa na kushughulikia changamoto zinazoikabili nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Katibu Mkuu ameendelea kusisitiza kuhusu Umoja wa Mataifa kuendelea kuunga mkono serikali na watu wa Somalia na anatazamia kuendelea kufanya kazi kwa karibu na utawala mpya ili kuendeleza ajenda ya ujenzi wa serikali ya Somalia na kushughulikia hali mbaya ya kibinadamu inayoikabili nchi hiyo. Na Kenya imetajwa kuwa miongoni mwa nchi nne za Afrika ambazo zinawavutia kwa wingi wawekezaji katika sekta ya teknolojia, zingine zikiwa ni Nigeria, Misri na Afrika Kusini. Ripoti ya mwaka jana ya 2021 ya ufadhili wa mashirika mapya ya kiteknolojia inasema mwaka jana, sekta ya mashirika mapya ya kiteknolojia yapatayo 564 yaliweza kuvutia uwekezaji wa dola bilioni 2.14, na aghlabu ya fedha hizo zilienda, zilienda kwa mashirika yaliyo katika masoko manne makubwa ya Nigeria, Misri, Afrika Kusini na Kenya. Ripoti hiyo imebaini kuwa nchi hizo nne ziliweza kuvutia uwekezaji wa dola bilioni 1.97, yaani takriban asilimia 92.1 uwekezaji wote katika sekta hiyo mwaka jana. Ghana, Morocco na Tunisia zilipata asilimia 40 ya uwekezaji uliosalia wa dola milioni kwa kumradhi 176. Nchi zilizovutia uwekezaji wa kiwango cha chini katika sekta hiyo mashirika mapya ya teknolojia ni Zimbabwe, Uganda, Rwanda na Ivory Coast. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa ya habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho kushindwa umoja Ulaya kuiwekea vikwazo vya mafuta nchi ya Rasia. Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni umoja wa Ulaya, amesema katika mkutano wake na waandishi wa habari baada ya kikao cha mawaziri wa umoja huo mjini Brussels, Ubelgiji, kwamba hakuna uwezekano wa kufikiwa makubaliano kuhusiana na kifurushi cha sita cha vikwazo dhidi ya Rasia. Borel amesema, hatuna kauli moja kuhusiana na vikwazo vya mafuta vya Rasia. Aidha, mwanadiplomasia huyo wa Ulaya amekiri kwamba viongozi wa umoja wa Ulaya hawawezi kufikia makubaliano ya kuiwekea Rasia vikwazo vya mafuta. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi 27 za Ulaya Jumatatu ya juzi walikutana na kujadili suala la kifurushi cha sita cha vikwazo dhidi ya Rasia ambacho kinajumuisha kusimamisha uingizaji wa mafuta barani humo kutoka Rasia. Hata hivyo mawaziri hao walishindwa kufikia mwafaka kutokana na upinzani mkali wa Hungary ambayo inadhamini asilimia 65 ya nishati yake mafuta kutoka Rasia. Ili umoja wa Ulaya uweze kupasisha vikwazo hivyo unahitaji kura za ndio za nchi 27 za umoja huo. Kamisheni ya Umoja wa Ulaya ilipendekeza kwamba uingizaji wa mafuta ya Rasia barani humo husitishwa kwa muda wa miezi sita na uingizaji wa bidhaa za Russia zinazotokana na mafuta na ukomeshwe hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Aidha, kwa mujibu wa mapendekezo hayo uh, Spe, Sberbank ambayo ni benki kubwa zaidi ya Russia iondolewe katika mfumo wa kimataifa wa mabadilishano ya kifedha baina ya benki hujulikanao kama Swift. Pamoja na hayo, nchi ya Hungary ni mpinzani mkuu wa vikwazo hivyo dhidi ya Russia. Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, ameashiria msimamo huo wa Budapest na kusema kuwa mazungumzo ya juzi yameweka wazi baadhi ya matatizo ambayo Hungary inakabiliwa nayo. Peter Sijarto, waziri wa mashauri ya kigeni wa Hungary, alisema Jumatano iliyopita kwamba nchi hiyo itavipigia kura ndio vikwazo vya mafuta dhidi ya Urusi pale tu umoja huo utakapokuja na njia mbadala ya utatuzi wa matatizo na yatakayojitokeza baada ya hatua hiyo. Aidha amesema nchi yake haikubaliani na suala la kuongezwa mno bei ya mafuta na kupatikana mafuta mbadala ya Urusi ni jambo ambalo haliwezekani isipokuwa kwa himaya na uungaji mkono wa kifedha wa Umoja wa Ulaya. Ukweli wa mambo ni kuwa Hungary inahesabiwa kuwa mmoja wa washirika wa karibu wa Urusi katika Umoja wa Ulaya, na ikiwa na lengo la kupunguza gharama zinazotokana na vikwazo vya mafuta ghafi ya Urusi, imeomba kupatiwa na umoja huo mamia ya mamilioni ya yuro. Kwa muktadha huo imefahamika wazi sasa kwamba hakuna msimamo mmoja barani Ulaya kuhusiana na suala la kuiwekea vikwazo vya mafuta Rasia. Idha, ukweli wa mambo ni kuwa kundi la nchi ambazo zina utegemezi kwa mafuta ya Rasia, siyo jambo jepesi kwao kuweka kando hilo na kisha kutafuta chaguo jingine mbadala. Jambo hilo haliwezekani kufanyika hususan katika kipindi cha muda mfupi na hilo linaweza kuwa na hasara kubwa kwa uchumi wao. Richard Sulek, waziri wa uchumi wa Slovakia, alionya hivi karibuni kuhusiana na kuwekewa vikwazo vya mafuta nchi ya Urusi. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sipkwen katika Quran na hadithi Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tuna furaha kujiunga tena nanyi katika kipindi kingine cha Sibtwain katika Qurani na hadithi, ambacho tunatumai kitawanufaisha vya kutosha. Karibuni. Wapenzi wasikilizaji, kama anavyosema al-Masudi katika kitabu chake cha Ithbatul Wasiya, mitume na mawasii kamwe hawakusitisha wala kusimamisha shughuli zao katika jamii bali waliendelea kuishi kwenye jamii zao wakijibu maswali ya watu na kuwatatulia matatizo mbalimbali mbali. Mitume na mawasii wao waliendelea kuhudumia jamii zao hadi mitume wengine walipoteuliwa na kuchukua nafasi zao, baada ya watangulizi wao kuaga dunia. Hali iliendelea kuwa hivyo hadi ulipotimia wakati wa mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salama. Uislamu haikuwa dini ya kwanza na wala Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, hakuwa mtume wa kwanza kutumwa kwa wanadamu. Mwenyezi Mungu alimtaka mtukufu huyo awabainishie wazi hilo waja wake kwa kuambia kwamba Waambie umma wako kama inavyosema aya ya tisa ya Suratul Ahkafi kwamba mimi si kioja miongoni mwa mitume, yaani sema mimi sihitilafiani na mitume wengine katika mienendo, kauli na matendo yao. Inasemekana kwamba maana ya kauli hiyo ni kwamba mtume alitakiwa waambie wafuasi na watu aliyotumwa kuwaongoza kwamba yeye hakuwa mtume wa kwanza kutumwa kwa wanadamu hadi adai kitu ambacho hawakukidai wao. Miongoni mwa taratibu na tamaduni zilizofuatwa na mitume na manabii ni kuhusia viongozi wa kidini ambao wangechukua nafasi zao baada ya wao kuondoka duniani na hili ni jambo ambalo mtume wetu Muhammad Al Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam alilifanya hadharani na mara kadhaa katika maisha yake ambapo alimchagua Ali bin Abi Talib alaihi salam kuwa kiongozi wa umma wa Kiislamu baada yake, na tukio mashuhuri zaidi kuhusiana na suala hilo lilitimia huko Ghadiri Khum. Wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, katika tukio hilo Mtume alianza kwa kumwarifisha Imama Ali kama kiongozi ambaye angechukua nafasi yake baada ya yeye kuondoka duniani. Kisha baada ya hapo, akawaarifisha na kutaja katika nyakati na matukio tofauti majina ya viongozi wengine ambao wangekuja baada yake tokea Imamu Hasan hadi imamu wa mwisho ambaye ni Almahdi ajalallahu taala farajahu sharif swala. So, hilo limefafanuliwa na kuelezwa kwa marefu na mapana na wana historia mashuhuri wa Kiislamu, akiwemo Alkanji Alshafii katika kitabu cha Kifayatu Talib madhehebu ya ahlusunna waljamaa. Baadhi ya maulamaa wa madhehebu ya shia pia ambao wameelezea suala hilo kwa kina ni pamoja na Sheikh Assaduq katika kitabu cha Ikmaluddin wa Itmamu Nema, Alkhazar Alqummi katika Kifayatu Lathar na wengine wengi. Sehemu ya aya ya saba ya Surat Rad inaashiria ukweli huo kwa kusema hakika wewe ni muonyaji na kila kaumu na marejeo mengi ya historia yanasema kwamba baada ya kuteremka aya hiyo takatifu, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam alisikika mara nyingi akisema kwamba aliyekusudiwa kwenye aya hiyo ni Ali bin Abi Talib. Alikuwa akisema wewe ndiye kiongozi, ewe Ali, kupitia kwako wataongoka wa kuongoka baada yangu. Pia amenukuliwa akisema mimi ndiye muonyaji kisha akauweka mkono wake kwenye bega la Ali bin Abi Talib, na kusema, wewe ndiye kiongozi ambaye kupitia kwako wataongoka waongokaji baada yangu hivi ndivyo alivyoandika Assuyuti katika kitabu chake cha Adduru Lmanthur, Al Alshablanji Shafii katika Nurlabsar, Fakhru Razi katika tafsiri yake ya Tafsiru Lkabir, Tabari katika Jamiu Lbayan na Mutaki Alhindi katika Kanzu L Omal na maulamaa wengine wengi wa Ahlusunna. Mbali na hayo, aya hii ina maana nyingine ambapo inasema, na kila kaumu ina wakuwaongoza kwa maana kwamba katika kila zama ni lazima kuwepo na imamu anayepaswa kuwaongoza wanadamu. Ni kutokana na ukweli huo ndipo Imamu Muhammad al Baqir alayhi ssalam akasema, kama ilivyoandikwa katika kitabu cha Ikmalu Din, kwamba kila imamu huongoza kaumu yake katika zama zake. Kadhalika, Imama alaihi ssalam amenukuliwa akisema katika kitabu cha Alkafi cha Alkulaini kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu sala llahu alaihi waalihi wasalam ndiye mwonyaji na kila zama zina mwongozaji anayetokana nasi ambaye huwaongoza katika yale aliyokuja nayo Mtume Muhammad sala llahu alaihi waalihi wasalam na viongozi hao baada yake Mtume sala llahu alaihi waalihi wasalam ni Ali na kisha anafuatwa na mawasii mmoja baada ya mwingine. Abu Basiri anasema nilimuuliza Imamu Jafaru Sadiq alayhi ssalam kwamba, je, nini maana ya aya inayosema hakika wewe ni mwonyaji na kila kaumu ina mwongozaji? Akajibu kwa kusema, Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa ndiye mwonyaji na Ali bin Abi Talib ni mwongozaji kwa maana ya kiongozi. Ewe Abu Muhammad, niambie, je, kungali kuna kiongozi katika zama hizi? Nikajibu, niwe fidia kwako, ndiyo. Daima kati yetu Ahlulbait kuna kiongozi na nuru ambayo imekuwa ikiangaza hadi kufikia wewe, yani Imam Swadik, alihissalam. Imamu Sadiq alaihi ssalam, imamu alaihi ssalamu akasema, ewe Abu Muhammad, Mwenyezi Mungu akurehemu, kama ingekuwa kwamba aya ingekuwa inakufa na kila mtu aliyeteremshiwa aya hiyo basi kitabu cha Mwenyezi Mungu Qur'ani, pia kingekuwa kimeshakufa yaani, kutoweka miongoni mwa watu. Lakini kinyume na hivyo, kitabu hicho kingali kipo hai na kitaendelea kuwepo miongoni mwa waliopo hai hivi sasa, kama kilivyokuwa miongoni mwa waliotangulia. Usikilizaji wapenzi, uimamu umeendelea kuthibiti na kuwepo hata baada ya kuaga dunia Imama Ali bin Abitalib alaihi salam, kupitia kizazi chake kitukufu, yani Imamain Alhasani Walhusein na maimamu wengine tisa watoharifu, baada ya Husein alayhim ssalam. Katika mahojiano yaliyonukuliwa na Sheikh Mufid katika kitabu cha Al Ikhtisas, inasemekana kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alimwambia Myahudi mmoja aliyekuwa akijadiliana naye kwamba nakuapiza kwa, kwa Mwenyezi Mungu, je, utanikubali iwapo nitakwambia uliloliuliza? Myahudi alijibu, ndiyo ewe Muhammad. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema kwamba hakika cha kwanza kuandikwa kwenye Taurati ni Muhammad, ni mtume wa Mwenyezi Mungu, nayo yameandikwa kwa lugha ya Kiibrania. Kisha akasoma aya 157 ya, ya Suratul Arafi inayosema ambaye wanamkuta ameandikwa kwao katika Taurati na Injili. Na nyingine ya sita katika Suratu Tusafi inayosema, na mwenye kubashiria kuja mtume atakayekuja baada yangu jina lake ni Ahmad. Kitu cha pili ni jina la wasii wangu Ali bin Abitalib, cha tatu na cha nne wajukuu wangu ni Hasan na Husein na cha tano ni kwamba mama yao ni Fatima, ambaye ni bibi wa wanawake wa ulimwengu. Na katika Torati kuna jina la wasi wangu Ilia, na majina ya wajukuu zangu Shubar na Shabir, nao ni nuru ya Fatima. Siku moja Abu Huraira alimuuliza Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam maana ya kauli ya Mwenyezi Mungu katika aya 28 ya suratu Zuhruf inayosema na akalifanya hili liwe neno lenye kubakia katika vizazi vyake ili warejee. Naye akamjibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu alijalia uimamu katika kizazi cha Husein, ambapo watatokana naye maimamu wengine tisa, akiwemo Almahdi wa umma huu. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi chetu hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi kwa juma hili. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo katika kipindi kingine, tunakutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunasonga mbele wapenzi wasikilizaji, na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sana na kurejea sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini, Jumatano ya leo tarehe ya 18 Mei, inaanzia huko nchini Kenya. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa Daily Nations inasema chaguo la Martha Karua kuwa mgombea mwenza lina maana gani kwa Raila Odinga na vikosi vya Marekani kurejea Somalia. Habari nyingine katika gazeti hili inasema naibu rais William Ruto ambaye ni mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi ujao Agosti mwaka huu ameiandikia barua tume ya uchaguzi na mipaka akiambia kwamba Joe Mucheru waziri wa teknolojia na mawasiliano anapaswa kujiuzulu nafasi yake hiyo kutokana na kujihusisha na, na masuala ya kisiasa kwa kumpigia debe waziwazi hasimu wake Raila Odinga ambaye anagombea urais kwa tiketi ya azimio la umoja. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti la Daily Nation na kichwa cha habari kisemacho uamuzi 2022 vipi mchezo umebadilika, likitupasha zaidi Daily Nation inazungumzia ushindani katika kukurukakara za kisiasa nchini Kenya na jinsi kambi za kisiasa zilivyobadilika. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo una habari zisemazo, Karua akoroga hesabu za Ruto, Kenya kwanza waambiwa wajiandae kwa kampeni kali za Azimio. Amerika kutuma jeshi Somalia. Kilio cha gharama, waandamanaji waimba nyimbo za kulalamikia gharama za juu za maisha, hasa baada ya bei ya bidhaa za msingi kama vyakula kupanda. Nikitoka Kenya inaelekea nchini Uganda, na habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa Daily Monitor zinasema vipi, mamlaka ya taifa barabara Uganda, UNRA, imepoteza mabilioni ya shilingi katika kandarasi zenye kasoro na mapungufu. Kifungo cha nyumbani Wafuasi wa chama cha upinzani cha FDC wataka polisi iondoke nyumbani kwa Kiza Besige na muuaji wa kundi la waasi wa ADF ashtakiwa. Limeandika pia spika wa bunge la Uganda ametoa wito wa kutotumiwa nguvu dhidi ya Kiza Besige, mmoja wa upinzani wakongwe kabisa nchini humo. Daily Monitor limeandika pia Uganda kuondoa askari wake wote kutoka katika ardhi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Aidha limeandika katika kurasa za habari za Afrika kuwa rais wa zamani wa Nigeria Goodluck Jonathan ametangaza nia yake ya kuwania tena kiti cha urais hapo mwakani. Habari nyingine zinazoonekana katika kurasa za gazeti la Daily Monitor zinasema askari wa UPDF kutumikia kifungo cha miaka 35 jela. Mfanyabiashara wa mifugo wao na wezi huku milioni sitini zikiporwa. Viongozi wa Rubanda e, kupata nyumba bure. Rais wa Guine Bisa wavunja bunge na kampeni za uchaguzi mdogo wa Rubanda zaanza, limeandika pia. Kamisheni ya haki za binadamu Uganda yataka isaidiwe zaidi. Wito huo umetolewa na mkuu wa kamisheni hiyo Bi Mariam, e, wa e, uh, Ngandia wa Ngandia ambaye amesema taasisi yao inakabiliwa na ukata wa bajeti ya hali ambayo inaifanya kamisheni hiyo shindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo. na itimishia dira, macho yetu magazetini huko nchini Tanzania na ninaanza na gazeti la Majira ambalo limeandika spika ashtukia matumizi mabaya magari ya vigogo, shaka azipa somo taasisi za umma, wazee watakiwa kutoa maoni sera, wazee Rukwa ya sajili vyeti vya kuzaliwa laki moja ishirini na nne elfu mia nne na tisini na nane. Na waziri wa nchi ofisi ya Rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa, TAMISEMI eh, Innocent Bashungwa atoa maagizo mazito. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo, nakutana na baadhi zisemazo: Samia azionya halmashauri, Lipumba asema Samia kadhamiria kukuza demokrasia ni mmoja ya kiongozi wa kafu huyo. Jaji mkuu apinga kutangazwa wanaodakwa na unga, yaani madawa kulevya. Spika aagiza magari yazimwe kuokoa fedha za umma. Bila shaka ni hatua na wito mzuri huo. Dr Mpango aagiza wizara ya fedha kumradhi wizara ya afya, fedha za utafiti, kilimo, mambo ni moto. wizara kuwezesha ajira milioni moja za vijana, kukopesha bilioni saba na vigogo watano wang'oka MSD yaani bohari ya dawa Tanzania. Baadhi ya habari zilizo upamba ukurasa wa mbele wa gazeti Mwananchi zinasema Watanzania tayari kwa bima ya afya Bajeti ya mapinduzi ya kilimo. Rais Samia akataa kuigawa Tabora. Chadema ya charuka, yaahidi kupambana. Bila shaka ni sakata la wabunge 19 ambao wamefutwa wanachama na chama hicho lakini eh, kutokana na uamuzi wa mahakama bado wangali wanaendelea kuwa bungeni. Magari ya viongozi yazimwe kubana gharama za mafuta ni wito wa spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Wakurugenzi watano wa Bohari ya Dawa Tanzania watemwa na Dkt Tulia, spika wa bunge huyo anavyoikabili mitihani aliyorithi kutoka kwa mtangulizi wake Job Ndugai. Baadhi ya habari katika gazeti la Jamvi la Habari zinasema bo, Bashe aomba bilioni 751 kutekeleza vipaumbele kumi na tatu. Bila shaka ni katika sekta ya kilimo. Serikali atoa bilioni moja ujenzi wa Tanzanite City. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani, na ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Rasia zimeanzisha kituo cha pamoja cha teknolojia kwa ajili ya kuendesha miradi ya pamoja ya ustawi na maendeleo katika uga huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la ISNA, nchi mbili za Iran na Rasia zina uwezo mkubwa wa kisayansi na kiteknolojia, pamoja na ubunifu wa mambo mbalimbali. Hivyo, mashirika ya teknolojia ya Iran yameamua kushirikiana na mashirika kama hayo ya nchini Rasia kwa ajili ya kubadilishana uzoefu kuhusiana teknolojia na pia kusafirisha nje bidhaa na huduma za kiteknolojia ambazo ni uvumbuzi wa mara ya kwanza wa nchi hizo mbili ambao haujafanyika sehemu nyingine yoyote ile duniani. Kituo hicho kimefunguliwa katika chuo kikuu cha kiufundi cha St Petersburg huko Russia kwa lengo la kutia kasi maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia ya nchi mbili hizo. Chuo hicho cha Rusia ni katika vyuo vikuu vya daraja la kwanza duniani na sasa kinasimamia na kuendesha miradi kadhaa ya kitaifa ya teknolojia ya kisasa. Pia kituo hicho cha pamoja cha teknolojia cha Iran na Russia kina uongozi wa kujitegemea na kina kumbi za pamoja kubwa za kuendesha semina na vikao mbalimbali, na akina nafasi ya kuendesha masomo ya pamoja ya teknolojia. Halikadhalika, kimetengewa nafasi pia ya kuimarisha mashirika ya elimu msingi au knowledge based, pamoja na maswala ya uvumbuzi na ubunifu katika sekta tofauti zenye manufaa kwa mataifa haya mawili na dunia kwa ujumla. Kwa mujibu wa mpango ustawi wa mwaka 2030, sekta ya afya nchini Kenya itazingatia utoaji huduma za kimatibabu kupitia njia za kidijitali. Mkurugenzi wa utoaji huduma za kimatibabu katika wizara ya afya ya Kenya, Daktari Kioko Jackson, anasema Kenya inalenga kutoa huduma bora kwa gharama ya chini na kwa kila mtu katika mpango wake wa ustawi kufikia mwaka 2030. Ikiwa tutaendelea kutumia programu za kidijitali basi, tutaweza kutimiza hata kabla ya mwaka huo kufika, amesema. Katika miaka ya hivi karibuni, matumizi ya programu za kidijitali maarufu kama mHealth yameongezeka nchini Kenya. Hii ni kwa sababu ya upenyezaji wa hali ya juu wa rununu au simu za mkononi na ufikaji wa mtandao kwa hivyo, mhealth ni mojawapo ya maeneo ya kimkakati ya kuzingatiwa katika utekelezaji wa mkakati wa afya wa nchi hiyo ulioanza kutekelezwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Mfumo wa afya nchini Kenya unaendelea kuimarika huku baadhi ya kaunti kati ya kaunti arobaini na saba zikikumbatia utoaji huduma za kimatibabu kidijitali. Kitengo cha mhealth kwa kushirikiana na chama cha taarifa za afya nchini Kenya, KEHIA, pia kinaongoza katika utekelezaji wa miradi mipya ya kitaifa kama vile uundaji wa programu ya kuhifadhi maelezo ya kibinafsi ya mgonjwa, taarifa kamili kuhusu aina ya ugonjwa anayougua mhusika, na kuanzisha mfumo wa uidhinishaji wa mifumo ya taarifa za afya HIS. Baadhi ya idara za afya ambazo zimekumbatia mfumo wa kidijitali ni idara ya kutathmini kiwango cha ugonjwa CCC ambayo inatumia kompyuta kwa asilimia themanini na nane kutoa huduma. Kadhalika, idara ya malipo inatumia mfumo wa kidijitali kwa asilimia ishirini na sita. Hata hivyo, kuna haja kwa hospitali au vituo vya afya kukumbatia mfumo wa kidijitali hasa katika kufuatilia hali ya wagonjwa waliolazwa. Huduma zinazotolewa kupitia programu hizo ni upendekezaji wa tiba na ushirikiano wa mawasiliano ya karibu kati ya mgonjwa na daktari wake. Kadiri simu za rununu na programu mbalimbali za kutolea huduma za kimatibabu zinavyozinduliwa, wengi sasa wameanza kuchangamkia huduma za kimatibabu kidijitali. Lengo la jumla la viwango vya mHealth nchini Kenya ni kuhakikisha muundo, maendeleo na utekelezaji wa masuluhisho ya mHealth yanayoshirikiana, yanayoweza kupanuka na endelevu ambayo yananufaisha wateja na wahudumu wa afya kwa njia ya umoja na ya kiujumla kwa matokeo bora ya afya. Anaposajiliwa katika programu husika ya kidijitali baadhi ya maelezo muhimu yanayofaa kujumuishwa ni majina, nambari ya simu, umri, jinsia, y miaka anakoishi na jina la kituo cha afya husika. Kama njia ya kuimarisha sekta hiyo ya utoaji huduma za kimatibabu kidijitali, shirikisho la wahudumu wa afya nchini Kenya liliweza kusaini mkataba wa kushirikiana na shirika la Smart Applications International. Kampuni kubwa ya mtandaoni ya Google imetangaza hivi karibuni kuwa itafungua kituo chake cha kwanza cha kutengeneza bidhaa barani Afrika kitakachokuwa na makao yake katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Kampuni hiyo yenye makao yake mjini Mountain View, California, nchini Marekani inapanga kuwekeza dola bilioni moja katika miaka mitano ijayo ili kulenga soko la mtandaoni linalokuwa kwa kasi katika bara la Afrika. Google inataka kupata sehemu kubwa zaidi kwenye soko linalopanuka la watu wanaotumia mtandao barani Afrika ambao sasa wanatarajia kufikia milioni mia nane ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Kampuni hiyo inaanzisha kituo chake cha kutengeneza bidhaa jijini Nairobi ambacho kimepangwa kufunguliwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu na kitaajiri zaidi ya watu mia moja. Kampuni hiyo ya teknolojia ya kimataifa ilisema malengo yake ni kufanya habari za ulimwengu zipatikane na watu wote na kubuni bidhaa ambazo zinafanya kazi vyema kwa Waafrika. Wakati huo huo, shirika la Microsoft nalo na pia hivi karibuni liliwekeza nchini Kenya kwa kuzindua kituo kilichogharimu dola milioni 27. na katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya wasichana katika tasnia ya habari na teknolojia ya mawasiliano ICT, muungano wa kimataifa wa mawasiliano ITU umesema fursa na usalama mtandaoni, ambayo ndiyo maudhui ya siku ya mwaka huu, ni ufunguo wa kukiingiza kizazi kijacho cha wasichana katika habari na teknolojia ya mawasiliano. Kwa mujibu wa ITU, maudhui hiyo yanaonyesha nia ya pamoja ya dunia katika kuwawezesha vijana na wasichana hasa kufaidika kwa usalama kutokana na maisha ya kidijitali. ITU inatambua haja ya kuhakikisha wasichana na wanawake wanafurahia fursa sawa za kujifunza kidijitali, hasa katika nchi zinazoendelea. Kulingana na takwimu za hivi karibuni za ITU, duniani kote, asilimia 57 ya wanawake ndio wanaotumia intaneti ikilinganishwa na asilimia 62 ya, ya, ya wanaume. Aidha, duniani kote ni asilimia 3 tu ya wataalamu wa sayansi ya teknolojia na tasnia ya teknolojia ni wanawake. Ikiwa wanawake hawawezi kufikia mtandao na hawajihisi salama mtandaoni hawawezi kukuza ujuzi muhimu wa kidijitali na kujihusisha katika nafasi ya kidijitali, jambo ambalo linapunguza fursa zao za kuingia katika tasnia za teknolojia, uhandisi na hisabati au STEM. Doreen Bogdan Martin, mkurugenzi wa kitengo cha maendeleo ya mawasiliano katika ITU anasema, ulimwenguni kote wasichana na wanawake wanataka kujiunga na mapinduzi ya kidijitali. Tunapoondoa vikwazo vya fursa za ufikiaji na usalama, wanawake na wasichana wanaweza kutoa mchango mkubwa na kuwezeshwa na ICT. Kwa kifupi, teknolojia inahitaji wasichana na wasichana wanaihitaji teknolojia, hivyo amesema. Kwenye siku hii ya wasichana katika ICT, hebu tufanye kazi pamoja kuhakikisha kwamba kila msichana na kila mwanamke, kila mahali, anapata fursa ya kutumia teknolojia ya kidijitali kustawi kutimiza ndoto zake na kuwa katika ubora wake. Naye katibu mkuu wa ITU Hollin Zhao, katika ujumbe wake wa siku hii, anasema siku ya wasichana katika ICT ni wito wa kuchukua hatua, kuhamasisha kizazi kijacho cha vijana wa kike na wasichana kuingia katika taaluma ya STEM. Natoa wito kwa viongozi wote wa serikali, wafanyabiashara, vyuo vikuu na wengine kufanya kila wawezalo kusaidia vijana wa kike na wasichana na kuwapa nafasi kutimiza ndoto zao. Siku ya kimataifa ya wasichana katika ICT huadhimishwa kila mwaka katika Alhamisi ya mwisho wa mwezi Aprili, na hadi kufikia leo zaidi ya wasichana na wanawake eh, laki sita wameshiriki hafla zaidi ya kumi na mbili elfu za wasichana katika ICT katika nchi 95 kote duniani. Naam wapenzi usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu wasichana na teknolojia ya habari na mawasiliano, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa ameweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa kwaherini. Ni kipindi cha sayansi na teknolojia mpya kilichotayarishwa na kuletwa kwenu na e, Mubaraka Hinia. Tunasonga mbele na matangazo yetu. Karibuni sasa kutegea sikio makala ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 16 mfunguo mosi Shawal mwaka 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 18 Mei mwaka 2022. Siku kama ya leo katika kalenda ya Kiirani ni kumbukumbu kumbu na maadhimisho ya Umar Khayyam, msomi malenga na arifu mashuhuri wa Kiirani, Abulfathi Umar Ibni Ibrahim Khayyam Nishapuri alikuwa mwana falsafa mwanahisabati tabibu malenga na mwandishi mkubwa wa Kirani aliyeishi mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sita hijiria. Hii leo Omar Khayyam alapata umashuhuri mkubwa kutokana na kubobea katika elimu za tiba, nujumu na hisabati. Hata hivyo, msomi huyo anajulikana zaidi kutokana na mashairi yake. siku kama ya leo miaka 192 mia iliyopita ilianza operesheni ya jeshi la Ufaransa kwa shabaha ya kuikalia kwa mabavu nchi ya Algeria. Kisingizio cha Charles wa kumi mfalme na dikteta wakati huo wa Ufaransa cha kutoa amri ya kushambuliwa ardhi ya Algeria ni eti vitisho vilivyokuwa vimetolewa miaka mitatu kabla na mtawala wa wakati huo wa Algeria akitaka Ufaransa ilipe deni la nchi hiyo la frank milioni 7. Hata hivyo, kinyume na ilivyodhania Paris, wananchi wa Algeria walisimama kidete katika kukabiliana na mashambulio hayo. Ijapokuwa Ufaransa ilifanikiwa kuikalia kwa mabavu wa Algeria na kupora mali ya asili na utajiri wa nchi hiyo, hatimaye nchi hiyo ya kikoloni iliondoka nchini Algeria baada ya Algeria kupata uhuru mwaka 1962. Siku kama ya leo miaka 48 iliyopita sawa na tarehe 18 Mei 1974 India ilifanya jaribio la kwanza la kombora lake la nyuklia katika jangwa la Rajastana karibu na mpaka wa nchi hiyo na Pakistan. Kwa utaratibu huo, baada ya nchi za Marekani, Russia, Uingereza, China na Ufaransa, India ilikuwa nchi ya sita kwa kuwa na nguvu za nyuklia duniani. Miaka 24 baadaye, yaani mwaka 1998, India ilifanya majaribio mengine matano ya silaha za nyuklia na kufanikiwa kutengeneza bomo la atomiki na katika siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, kwa mujibu wa azimio la mkutano wa 12 wa baraza kuu la kamati ya kimataifa ya makumbusho, siku hii iliainishwa na kutangazwa kwamba ni siku ya makumbusho duniani. Moja ya malengo muhimu ya baraza hilo ilikuwa ni kupanuliwa makumbusho katika kona mbalimbali za dunia, kuwekwa ushirikiano wa kila upande wa majumba ya makumbusho ulimwenguni kwa malengo ya kiutamaduni, na wakati huo huo kuzuia athari za kale za kiutamaduni. Ni vyema kuashiria hapa kwamba lengo la kuanzishwa sehemu kwa jina la makumbusho ni kuhifadhi athari za kale za vizazi vilivyopita kwa ajili ya vizazi vijavyo. Na kwa makala hiyo ya leo katika historia ya penzi, ya wasikilizaji ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa uh, asubuhi ya leo, lakini kwanza nitupie jicho baadhi ya muhtasari wa habari za ulimwengu. Timu ya Umoja wa Afrika iko nchini Kenya kuchunguza matayarisho ya uchaguzi. Iran yasema jumuiya za kimataifa zinapaswa kuchukua hatua za maana kuhusu Afghanistan, Palestina na Yemen, na mapigano yaripotiwa Tripoli baada ya kuwasili waziri mkuu aliyejitangaza hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu