Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: je, wewe ni Yusufu? Akasema: mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri basi, Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Hena nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran. Na wapenzi wasikilizaji, tuliowandalieni usiku huu wa jioni hii ya leo, kwa kutegemea uliko ni taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya sipt katika kitabu na Sunna, kisha tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia, na itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho na, na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya unaweza kuyapata mubashara popote pale ulipo kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania wanaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Inapatikana kupitia 155.3, Tanga; Maarifa FM 99.1, Singida; Maarifa FM 101.9, Mwanza; Maarifa FM 104.1, Mtwara na Maarifa FM 99.7, Kigoma. Pia tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp na nambari yetu ya WhatsApp nitaisoma hapa studioni ni jumlisha 989035065487. Tunakaribisha maoni yenu, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema mazungumzo ya kuondolewa vikwazo yanaendelea ili kutatua masuala yaliyobaki. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov asema nchi za magharibi zimehodhiwa na kudhibitiwa na Marekani. Na mbunge mwislamu katika Kongres ya Marekani awasilisha mpango wa kutambuliwa siku ya Nakba katika bunge la Marekani. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Abbas Golru, mjumbe wa kamati ya usalama wa taifa na sera za nje katika majlisi ya ushauri ya kiislamu yani bunge la Iran, amesema kwa mujibu wa mashauriano ya karibuni yaliyofanywa na mwakilishi wa umoja wa Ulaya, mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Iran yanaendelea ili kutatua masuala yaliyobaki. Awali msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Hatibzade alieleza kwamba mazungumzo ya maana yalifanyika wakati wa safari ya siku kadhaa zilizopita ya mjumbe mwandamizi wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo ya kuondolewa Iran vikwazo Enrik Mora, ambapo mwanadiplomasia huyo wa Umoja wa Ulaya na Ali Bahri, mjumbe mwandamizi wa Iran katika mazungumzo, walifanya majadiliano na mashauriano ya duru kadhaa siku ya Jumanne iliyopita. Mora alikuja hapa mjini Teheran na kufanya mazungumzo ya saa kadhaa na naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, ali Bagheri. Iran na Umoja wa Ulaya zinaamini kuwa vikao hivyo vilivyofanyika baina ya pande mbili vimetoa fursa mpya kwa pande hizo kujikita katika kufanya ubunifu wa kutatua masuala yaliyosalia katika mazungumzo ya Viena. Wakati huo huo, bas Gulru, mjumbe wa Kamati ya Usalama wa Taifa na Sera za Nje katika bunge la Iran ameendelea kusema kuwa bunge hilo o, linaunga mkono mazungumzo na serikali ya jamhuri ya Kiislami ya Iran pia inayangalia kwa mtazamo chanya mazungumzo hayo ili yaweze kupatikana matunda ya majadiliano yaliyodumu kwa muda wa miezi kadhaa. Hata hivyo, shughuli za nchi hazitacheleweshwa na matokeo ya mazungumzo hayo. Serikali ya Marekani inayoongozwa na Joe Biden ambayo imekuwa ikidai kuwa inafuata mwelekeo wa kidiplomasia katika kuamiliana na Iran na kufanya jitihada za kuhakikisha inarudi kwenye makubaliano nukle ya nuklea JCPOA hadi sasa haijachukua hatua yoyote ya maana kuonyesha kuwa ina nia njema juu ya yes, suala hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov ametahadharisha kuhusu uamuzi ilioamua kuchukua Sweden kwa kujiunga na shirika la kijeshi la NATO na kueleza kwamba nchi za magharibi zimehodhiwa na kudhibitiwa na Marekani. Takribani miezi mitatu imepita tangu vilipoanza vita vya Ukraine, na hadi sasa nchi ishirini na tano zimeshaipatia nchi hiyo silaha na zana za kivita za aina mbalimbali. Russia imekuwa ikisisitiza kuwa haina nia ya kuikalia kwa mabavu ardhi ya Ukraine kwa mujibu wa taarifa Lavrov amebainisha kuwa shirika la kijeshi la NATO linaloongozwa na, na Marekani limehalifu ahadi yake ya kutoipatia silaha ya Ukraine na kutohatarisha usalama wa nchi zingine, na matokeo yake ni kushuhudiwa kujipanua kiholela na kusio na mipaka kwa shirika hilo la kijeshi la magharibi kuelekea mashariki ya Ulaya. Waziri wa mambo nje wa Rusia ameendelea kueleza kwamba Marekani imezihodhi na kuzidhibiti nchi za Magharibi na akaonya kwa kusema Moscow inafuatilia kwa makini harakati za NATO katika ardhi za nchi za Sweden na Finland. Wakati huo huo, msemaji wa ikulu ya Kremlin, Dmitri Peskov, ameeleza kuwa Marekani ni nchi mpenda uhasama na akafafanua kwa kusema kuwepo kwa Rusia kuna yudhi Marekani na Marekani na waitifaki wake wa Magharibi ndani ya NATO wanafanya kila wawezalo ili kuzuia maendeleo ya Russia, lakini sisi tuna uhakika kuwa tutashinda na kufikia malengo yetu hayo. Yanabainishwa katika hali ambayo waziri wa mambo ya nje wa Sweden Ann Linde ametangaza kuwa ameshasaini barua ya ombi na nchi yake kujiunga na shirika la kijeshi la NATO na amelitaja tukio hilo kama siku ya kihistoria kwa nchi hiyo ya Ulaya. Wakati huo huo, mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika rais Macky Sall wa Senegal atafanya ziara hivi karibuni katika nchi za Rusia na Ukraine ili kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi hizo mbili kuhusiana na kudhaminiwa bara la Afrika nafaka na mbolea ya kemikali. Rusia na Ukraine zinadhamini karibu theluthi nzima ya ngano duniani, huku Ukraine peke yake ikiwa inasafirisha asilimia kumi na mbili ya ngano kwenye masoko ya dunia kabla ya kutokea vita na mapigano kati ya nchi hiyo na Russia. Tangu vilipoanza vita na mapigano kati ya nchi hizo mbili, bei ya nga, ngano katika soko la dunia imepanda kutokana na hofu uh, kupungua kiwango cha mauzo ya bidhaa hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Makisala amesema Tumekabidhiwa mamlaka na umoja wa Afrika ya kumtaka rais Vladimir Putin wa Rusia aandae mazingira ya kuiruhusu Ukraini safirishe nafaka na, na mbolea tunazohitaji. Alkadhalika tufanye mazungumzo kuhusiana na uwezekano wa kuondolewa baadhi ya vikwazo dhidi ya Rusia ili kuwepo na wepesi wa sisi kufanya biashara na kudhaminiwa mbolea. Rais huyo wa, wa Senegal amesema hayo siku ya Jumatatu katika hotuba ya ufunguzi wa mkutano wa hamsini na nne wa mawaziri wa fedha na uchumi wa nchi za Afrika uliofanyika katika mji wa Diama Uh, miado nchini humo sala ameongeza kuwa anataka kupunguzwa mivutano nchini Ukraine na kwamba afrika iko kwenye kitovu cha waathirika wa vita na mapigano yanayoendelea nchini humo ikiwa haina uwezo wa kufanya lolote kuhusiana na hali hiyo taarifa hii ya habari za dunia wapenzi wasikilizaji na wajieni moja kwa moja kutoka hapa teheran idhaa kiswahili, ya kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu ya iran Rashid mbunge, wa Mwislamu mwenye asili ya Palestina katika Kongres ya Marekani, amewasilisha kwenye bunge la nchi hiyo mpango wa kutaka kutambuliwa siku ya Nakba. Hii ni siku ambayo kwa Palestina ni siku katika mwezi Mei mwaka 1948 ambapo zaidi ya robo tatu ya eneo la kihistoria na la asili la ardhi ya Palestina lipovamiwa na kukaliwa kwa mabavu na wazayuni ambapo wa Palestina mia tatu thelathini na moja waliuliwa kufukuzwa na wengine wengi kugeuzwa eh, kuwa wakimbizi ambapo karibu wa asilimia themani na tano ya idadi ya watu wa Palestina walilazimika kukimbilia nchi jirani ikiwemo Jordan, Siria, Lebnan na baadhi ya nchi nyingine za ukanda wa Asia Magharibi na Ulaya kama inavyoeleza ripoti ya idara kuu ya takwimu ya Palestina. Rashid Tlaib, mwakilishi wa jimbo la Michigan katika baraza la wakilishi la Marekani, ameeleza katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter kwamba amewasilisha kwenye baraza hilo mpango kuhusu siku ya nakba kwa ushirikiano na uungaji mkono wa wabunge wenzake kadhaa, jana Jumatatu, siku moja baada ya wapalestina kuadhimisha mwaka 74 wa tukio hilo chungu la maafa ya kulazimishwa kuhama katika makazi yao ya asili sambamba na kuasisiwa utawala bandia na haramu wa Israeli. Katika ujumbe wake huo, Taiba amebainisha kuwa leo nimewasilisha mpango wa kutaka kutambuliwa Nakba, siku ambao miji na vijiji mia nne vya Palestina vilibomolewa na zaidi ya wa Wapalestina laki saba walihamishwa katika nyumba zao na kuwa wakimbizi. Japokuwa ni baidi kwamba mpango huo utaweza kupitishwa katika baraza la wakilishi la Marekani lilalohodhiwa na uungaji mkono utawala haramu wa kizaini wa Israeli, lakini watetezi wa haki za Palestina wamehitaja kuwa ni hatua ya kihistoria iliyochukuliwa na Rashid Thlaib ambaye amewasilisha mpango huo kwa ushirikiano na uungaji mkono wa bunge wenzake kadhaa ambao ni Beti McCollum, Marie Newman, Ilhan Omar na Alexander Ocasio Cortez. Na waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Taliban huko Afghanistan, Sirajuddin Haqqani amesisitiza kuwa kwa sasa serikali hiyo si tu haitazami Marekani kama adui bali inafikiria pia kuanzisha uhusiano na Washington. Sisitizo hilo la Haqqani kwenye e, ambalo linaonekana kuwa na madhumuni maalum na kwamba Taliban haina adui na Marekani na kuunga mkono kuwa na uhusiano imara na Washington, limetolewa katika hali ambayo Ja, jina la waziri huyo wa mambo ya ndani wa serikali ya Taliban lingaliko kwenye orodha ya magaidi ya ja, vyombo vya usalama vya Marekani. Isitoshe si Taliban pekee bali wananchi wote wa Afghanistan wanaitambua Marekani kama adui nambari moja wa nchi hiyo kwa kuitambua Washington kama msababishaji mkuu wa matatizo uh, yanayoikabili nchi hiyo hivi sasa kutokana na kuzuia fedha na mali za nchi hiyo kwa mujibu wa shirika la habari la sauti ya Afghanistan. Waziri wa mambo ya ndani wa Taliban Sirajuddin Haqani ameiambia televisheni ya CNN, kwa sasa hatuitazami Marekani kama adui, na tunataka katika mustakabali tuwe na uhusiano mzuri na Marekani na jamii ya kimataifa kulingana na sheria na misingi na watawala katika sehemu zingine za dunia. Hii ni katika hali ambayo polisi ya upelelezi ya serikali kuu ya Marekani ya FBI imetenga kitita cha dola milioni kumi kwa ajili ya kumkamata au kumuua Haqani. Hapo kabla Sirajudin Hakani alikuwa akikwepa kushiriki katika vikao rasmi akiziba sura yake na kubeba silaha katika vikao vya hadhara, lakini kuanzia kitambo kifupi nyuma hadi sasa amekuwa akijitokeza uh, kuonekana hadharani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tuna waleteni uchambuzi wa kisiasa utahusu kufuchiliwa jinai za Ufaransa baada ya kugunduliwa makaburi ya umati nchini Mali. Kugunduliwa makaburi ya umati jirani na kambi ya jeshi la Ufaransa nchini Mali kumezidi kuweka wazi siku baada ya siku ukubwa wa jinai za wafaransa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Wananchi wengi wa Mali wameandamana na kuitaka Ufaransa itoe maelezo kuhusiana na mkasa wa makaburi hayo ya umati jirani na kambi ya jeshi ya Ufaransa katika eneo la Gossi, kaskazini mwa nchi hiyo. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walisikika wakipiga nara dhidi ya Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Baadhi ya mabango hayo yalikuwa na maandishi ya semayo Macron ni chinja chinja wa Gosi. Hivi karibuni jeshi la Mali lilitangaza limegundua kaburi la umati kwenye kambi ya zamani ya kijeshi ya Ufaransa katika eneo la Gosi la kaskazini mwa nchi hiyo. Na baada ya kugunduliwa makaburi hayo ya wa umati, wanajeshi wa Ufaransa wa walielekeza tuhuma kwa vikosi vya Ufaransa kwamba vimefanya mauaji ya umati dhidi ya raia wa nchi hiyo ya Kiafrika. Uchunguzi haraka uh, uliofanyika haraka kuhusu kaburi hilo la umati lililogunduliwa kwenye kambi ya kijeshi iliyokuwa ikidhibitiwa na askari wa mkoloni mfaransa kabla hawajatimuliwa huko Mali tayari umeanza. Hii ni katika hali ambayo mwanzoni mwa mwezi uliopita wa Aprili, shirika la uh, haki za binadamu la Human Rights Watch lilituhumu jeshi la Mali na askari wa kigeni walioko nchini humo kwamba wamefanya mauaji ya raia wapatao mia tatu ambao hawakuwa na hatia yoyote. Katika tuhuma nyingine, idara ya mahakama ya Mali ilimuita Jean-Yves Le Drian waziri wa mashauri li, uh, ya kigeni wa Ufaransa. Le Drian aliitwa na kukabiliwa na malalamiko kadhaa kuhusu katika, uh, hususan katika fremu ya uchunguzi wa hasara kwa mali za umma. Katika miaka ya hivi karibuni, Ufaransa imekuwa na uwepo na mahudhurio amilifu katika akthari ya mataifa ya Kiafrika, hususan mataifa ya ukanda wa eneo la Sahel, uh, magharibi mwa Afrika. Na imekuwa ikitumia visingizio mbalimbali kuhalalisha uh, uwepo wake wa kijeshi kama kupambana na ugaidi na kusaidia juhudi za kurejesha amani na usalama katika maeneo hayo. Vikosi vya Ufaransa viko nchini Mali, Chad, na katika mataifa mengine ya Kiafrika. Hata hivyo, kabla ya majeshi hayo kufanya mambo kwa mujibu wa madai yanayotolewa na, na Paris yamekuwa yakifanya mambo katika fremu ya malengo ya kiuchumi na kisiasa ya Ufaransa. Kule mambo ni kuwa katika karne ya hivi karibuni Ufaransa imetenda jinai nyingi katika mataifa ya Algeria, Rwanda na katika baadhi ya nchi za Kiafrika. Katika miongo ya karibuni hivi, Ufaransa imebadilisha mbinu na mikakati yake na kuonyesha sura mpya ya ukoloni barani Afrika. Uhakika wa mambo ni kuwa viongozi wa Ufaransa wanadai kwamba ni wenye kuwasaidia watu wa Afrika, katika hali ambayo kinachoonekana ni jinai, mauaji na kupora mali za mataifa ya bara hilo, swala ambalo linaonyeshani kwa kiasi gani Wafaransa wanatenda dhulma dhidi ya Waafrika, kusaidia kuvuruga utulivu wa kisiasa, kuunga mkono mapinduzi ya kijeshi na uasi wa kisilaha katika nchi za Naija, Gini, Libya, Mali, Burkina Faso na Chad na kwingineko ni mifano mingine ya wazi kabisa ya uingiliaji wa Ufaransa na washirika wake katika mataifa ya Kiafrika, hususan katika nchi zilizoko ukanda wa Sahel barani Afrika. Hii ni kutokana na kuwa nchi za eneo la Sahel Afrika zina nafasi muhimu ya kijiopolitiki barani Afrika na akthari yazo zimekuwa zikizingatiwa na kukodolewa macho ya tamaa na Ufaransa na waitfaki wake kutokana na kuwa na vyanzo vya utajiri na nafasi ya kijiografia zilizo nayo. Majuzi, mamia ya wananchi wa Chad waliandamana na kulalamike uwepo wa vikosi vya Ufaransa katika nchi yao. Waandamanaji hawa wenye hasira walisikika wakipiga nara kama vile Ufaransa toka nje na hapana, hatutaki ukoloni. Si hayo tu bali waliharibu vituo kadhaa vya mafuta ya shirika la kimataifa la Total ambalo ni nembo ya Ufaransa. Kituo cha utafiti wa kistratejia ya Afrika kimetangaza katika ripoti yake kwamba kufuatia uingiliaji wa kigeni barani Afrika, matukio ya utumiaji mabavu yanayohusishwa na makundi ya kigaidi katika nchi za Sahel yameongezeka kwa asilimia sabini na hivyo kupelekea kusajiliwa rekodi mpya matukio ya vitendo utumiaji mabavu au gaidi katika uh, bara la Afrika. Licha ya kuwa Ufaransa imetangaza kuwa itaondoa askari wake huko Mali, lakini viongozi wa Paris wamekiri kwamba nchi yao haitaondoka Afrika. Inaonekana kuwa Ufaransa na washirika wake, licha ya kufanya jinai zote hizo na licha ya kuwekwa matakwa ya wananchi wa bara hilo ya kutaka waondoke katika mataifa yao, hawako tayari kufumbia macho hata kidogo maslahi yao haramu barani humo. Barabara kabisa wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi cha Sipten katika kitabu na suna. Baada ya hapo, utakuwa na makala ya sayansi na teknolojia na itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tuna furaha kujiunga tena nanyi katika kipindi kingine cha Sibtain Katika Qurani na Hadithi ambacho tunatumai kitawanufaisha vya kutosha. Karibuni. penzi wasikilizaji, kama anavyosema Almasudi katika kitabu chake cha Ithbatu Lwasiya, mitume na mawasii kamwe hawakusitisha wala kusimamisha shughuli zao katika jamii, bali waliendelea kuishi kwenye jamii zao wakijibu maswali ya watu na kuwatatulia matatizo mbalimbali mbali. Mitume na mawasi wao waliendelea kuhudumia jamii zao hadi mitume wengine walipoteuliwa na kuchukua nafasi zao baada ya watangulizi wao kuaga dunia. Hali iliendelea kuwa hivyo hadi ulipotimia wakati wa mtume wa mwisho Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Uislamu haikuwa dini ya kwanza na wala mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, hakuwa mtume wa kwanza kutumwa kwa wanadamu. Mwenyezi Mungu alimtaka mtukufu huyo awabainishie wazi hilo waja wake kwa kuambia kwamba waambie umma wako kama inavyosema aya ya tisa ya suratul Ahkafi kwamba mimi si kioja miongoni mwa mitume, yaani sema, mimi sihitilafiani na mitume wengine katika mienendo, kauli na matendo yao. Inasemekana kwamba maana ya kauli hiyo ni kwamba mtume alitakiwa awaambie wafuasi na watu aliotumwa kuwaongoza kwamba yeye hakuwa mtume wa kwanza kutumwa kwa wanadamu hadi adai kitu ambacho hawakukidai wao. Miongoni mwa taratibu na tamaduni zilizofuatwa na mitume na manabii ni kuhusia viongozi wa kidini ambao wangechukua nafasi zao baada ya wao kuondoka duniani na hili ni jambo ambalo mtume wetu Muhammad Al Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam alilifanya hadharani na mara kadhaa katika maisha yake, ambapo alimchagua Ali bin Abi Talib alaihi salam kuwa kiongozi wa umma wa Kiislamu baada yake. Na tukio mashuhuri zaidi kuhusiana na suala hilo lilitimia huko Ghadiri Khum. Wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, katika tukio hilo mtume alianza kwa kumwarifisha Imama Ali kama kiongozi ambaye angechukua nafasi yake baada ya yeye kuondoka duniani. Kisha baada ya hapo, akawaarifisha na kutaja katika nyakati na matukio tofauti majina ya viongozi wengine ambao wangekuja baada yake, tokea Imamu Hasan hadi imamu wa mwisho ambaye ni Almahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Swala hilo limefafanuliwa na kuelezwa kwa marefu na mapana na wana historia mashuhuri wa Kiislamu akiwemo Alkanji Alshafii katika kitabu cha Kifayatutalib. Alkhazar Alqumi katika Kifayatul Athar na wengine wengi. Sehemu ya aya ya saba ya Suratul Rad inaashiria ukweli huo kwa kusema, hakika wewe ni mwonyaji na kila kaumu ina wa kuwaongoza na marejeo mengi ya historia yanasema kwamba baada ya kuteremka aya hiyo takatifu, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam alisikika mara nyingi akisema kwamba aliyekusudiwa kwenye aya hiyo ni Ali bin Abitalib. Alikuwa akisema wewe ndiye kiongozi, ewe Ali, kupitia kwako wataongoka wa kuongoka baada yangu. Pia amenukuliwa akisema mimi ndiye muonyaji kisha akauweka mkono wake kwenye bega la Ali bin Abi Talib na kusema, wewe ndiye kiongozi ambaye kupitia kwako wataongoka waongokaji baada yangu. Hivi ndivyo alivyoandika Asuyuti katika kitabu chake cha Adduru lmanthur, Al Alshablanji Shafii katika Nuru labsar, Fakhrurazi katika tafsiri yake ya Tafsiru lkabir, Tabari katika Jamiu lbayan, na Mutaki Alhindi katika Kanzu lomal, na maulamaa wengine wengi wa Ahlusunna. Mbali na hayo, aya hii ina maana nyingine ambapo inasema na kila kaumu ina wa kuwaongoza kwa maana kwamba katika kila zama ni lazima kuwepo na imamu anayepaswa kuwaongoza wanadamu. Ni kutokana na ukweli huo ndipo Imamu Muhammad al Bakir alayhi ssalam, akasema kama ilivyoandikwa katika kitabu cha Ikmalu Uddin kwamba kila imamu huongoza kaumu yake katika zama zake. Kadhalika Imama alaihi salam amenukuliwa akisema katika kitabu cha Alkafi cha Alkulaini kwamba mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasalam ndiye mwonyaji na kila zama zina mwongozaji anayetokana nasi, ambaye huwaongoza katika yale aliyokuja nayo Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Na viongozi hao baada yake mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam ni Ali na kisha anafuatwa na mawasi mmoja baada ya mwingine. Abu Baswiri anasema nilimuuliza Imamu Jafari Sadiki alayhi salam, kwamba je, nini maana ya aya inayosema hakika wewe ni mwonyaji na kila kaumu ina mwongozaji? Akajibu kwa kusema Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye mwonyaji na Ali bin Abitalib ni mwongozaji, kwa maana ya kiongozi. Ewe Abu Muhammad, niambie, je kungali kuna kiongozi katika zama hizi? Nikajibu, niwe fidia kwako, ndiyo, daima kati yetu Ahlulbait kuna kiongozi na nuru ambayo imekuwa ikiangaza hadi kufikia wewe, yani Imam Swadiq, alihissalam, Imamu Sadiq alaihi ssalam. Imamu alaihi ssalamu akasema: ewe abu Muhammad, Mwenyezi Mungu akurehemu, kama ingekuwa kwamba aya ingekuwa inakufa na kila mtu aliyeteremshiwa aya hiyo basi kitabu cha Mwenyezi Mungu Qurani pia kingekuwa kimeshakufa yaani, kutoweka miongoni mwa watu, lakini kinyume na hivyo, kitabu hicho kingali kipo hai na kitaendelea kuwepo miongoni mwa waliopo hai hivi sasa, kama kilivyokuwa miongoni mwa waliotangulia. Wasikilizaji wapenzi, uimamu umeendelea kuthibiti na kuwepo hata baada ya kuaga dunia Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kupitia kizazi chake kitukufu, yani Imamain Alhasani Walhusein na maimamu wengine tisa watoharifu baada ya Husein alaihim ssalam. Katika mahojiano yaliyonukuliwa na Sheikh Mufid katika kitabu cha Al Ikhtisas inasemekana kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alimwambia myahudi mmoja aliyekuwa akijadiliana naye kwamba nakuapiza kwa, kwa Mwenyezi Mungu, je, utanikubali iwapo nitakwambia ulilo? Uliuliza myahudi alijibu, ndiyo ewe Muhammad. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema kwamba hakika cha kwanza kuandikwa kwenye Taurati ni Muhammad ni mtume wa Mwenyezi Mungu, nayo yameandikwa kwa lugha ya Kiibrania. Kisha akasoma aya 157 ya, ya Suratul Arafi inayosema ambaye wanamkuta ameandikwa kwao katika Taurati na Injili. Na nyingine ya sita katika Suratu safi inayosema, na mwenye kubashiria kuja mtume atakayekuja baada yangu jina lake ni Ahmad. Kitu cha pili ni jina la wasii wangu Ali bin Abi Talib. Cha tatu na cha nne wajukuu wangu ni Hasan na Husein na cha tano ni kwamba mama yao ni Fatima ambaye ni bibi wa wanawake wa ulimwengu. Na katika Torati kuna jina la wasi wangu Ilya na majina ya wajukuu zangu Shubar na Shabir, nao ni nuru ya Fatima. Siku moja Abu Huraira alimuuliza Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam maana ya kauli ya Mwenyezi Mungu katika aya 28 ya Suratu Zuhruf inayosema: na akalifanya hili liwe neno lenye kubakia katika vizazi vyake ili warejee. Naye akamjibu kwa kusema: Mwenyezi Mungu alijalia uimamu katika kizazi cha Husein, ambapo watatokana naye maimamu wengine tisa, akiwemo Almahdi wa umma huu. na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi chetu hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi kwa juma hili. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo katika kipindi kingine, tunakutakieni kila la heri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani na ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Rasia zimeanzisha kituo cha pamoja cha teknolojia kwa ajili ya kuendesha miradi ya pamoja ya ustawi na maendeleo katika uga huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la ISNA, nchi mbili za Iran na Rasia zina uwezo mkubwa wa kisayansi na kiteknolojia, pamoja na ubunifu wa mambo mbalimbali. Hivyo mashirika ya teknolojia ya Iran yameamua kushirikiana na mashirika kama hayo ya nchini Rasia kwa ajili ya kubadilishana uzoefu, kuuziana teknolojia na pia ya kusafirisha nje bidhaa na huduma za kiteknolojia ambazo ni uvumbuzi wa mara ya kwanza wa nchi hizo mbili ambao haujafanyika sehemu nyingine yoyote ile duniani. Kituo hicho kimefunguliwa katika chuo kikuu cha kiufundi cha St Petersburg huko Russia kwa lengo la kutia kasi maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia ya nchi mbili hizo. Chuo hicho cha Rusia ni katika vyuo vikuu vya daraja la kwanza duniani na sasa kinasimamia na kuendesha miradi kadhaa ya kitaifa ya teknolojia ya kisasa. Pia kituo hicho cha pamoja cha teknolojia cha Iran na Rusia kina uongozi wa kujitegemea na kina kumbi za pamoja kubwa za kuendesha semina na vikao mbalimbali, na akina nafasi ya kuendesha masomo ya pamoja ya teknolojia. Halikadhalika kimetengewa nafasi pia ya kuimarisha mashirika ya elimu msingi au knowledge based, pamoja na maswala ya uvumbuzi na ubunifu katika sekta tofauti zenye manufaa kwa mataifa haya mawili na dunia kwa ujumla. Kwa mujibu wa mpango wa ustawi wa mwaka 2030, sekta ya afya nchini Kenya itazingatia utoaji huduma za kimatibabu kupitia njia za kidijitali. Mkurugenzi wa utoaji huduma za kimatibabu katika wizara ya afya ya Kenya, daktari kioko Jackson, anasema Kenya inalenga kutoa huduma bora kwa gharama ya chini na kwa kila mtu katika mpango wake wa ustawi kufikia mwaka elfu mbili thelathini. Ikiwa tutaendelea kutumia programu za kidijitali basi, tutaweza kutimiza hata kabla ya mwaka huo kufika, amesema. Katika miaka ya hivi karibuni, matumizi ya programu za kidijitali maarufu kama mhealth yameongezeka nchini Kenya. Hii ni kwa sababu ya upenyezaji wa hali ya juu wa rununu au simu za mkononi na ufikaji mhealth wa mtandao. Kwa hivyo ni mojawapo ya maeneo ya kimkakati ya kuzingatiwa katika utekelezaji wa mkakati wa afya wa nchi hiyo ulioanza kutekelezwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Mfumo wa afya nchini Kenya unaendelea kuimarika huku baadhi ya kaunti kati ya kaunti arobaini na saba zikikumbatia utoaji huduma za kimatibabu kidijitali. Kitengo cha mhealth kwa kushirikiana na chama cha taarifa za afya nchini Kenya, KEHIA, pia kinaongoza katika utekelezaji wa miradi mipya ya kitaifa kama vile uundaji wa programu ya kuhifadhi maelezo ya kibinafsi ya mgonjwa, taarifa kamili kuhusu aina ya ugonjwa anayougua mhusika, na kuanzisha mfumo wa uidhinishaji wa mifumo ya taarifa za afya HIS. Baadhi ya idara za afya ambazo zimekumbatia mfumo wa kidijitali ni idara ya kutathmini kiwango cha ugonjwa CCC ambayo inatumia kompyuta kwa asilimia 88 kutoa huduma. Kadhalika, idara ya malipo inatumia mfumo wa kidijitali kwa asilimia 26. Hata hivyo, kuna haja kwa hospitali au vituo vya afya kukumbatia mfumo wa kidijitali hasa katika kufuatilia hali ya wagonjwa waliolazwa. Huduma zinazotolewa kupitia programu hizo ni upendekezaji wa tiba na ushirikiano wa mawasiliano ya karibu kati ya mgonjwa na daktari wake. Kadiri simu za rununu na programu mbalimbali za kutolea huduma za kimatibabu zinavyozinduliwa, wengi sasa wameanza kuchangamkia huduma za kimatibabu kidijitali. Lengo la jumla la viwango vya mHealth nchini Kenya ni kuhakikisha muundo, maendeleo na utekelezaji wa masuluhisho ya mHealth yanayoshirikiana, yanayoweza kupanuka na endelevu ambayo yananufaisha wateja na wahudumu wa afya kwa njia ya umoja na ya kiujumla kwa matokeo bora ya afya. Anaposajiliwa katika programu husika ya kidijitali, baadhi ya maelezo muhimu yanayofaa kujumuishwa ni majina, nambari ya simu, umri, jinsia, miaka, anakoishi na jina la kituo cha afya husika. Kama njia ya kuimarisha sekta hiyo ya utoaji huduma za kimatibabu kidijitali, shirikisho la wahudumu wa afya nchini Kenya liliweza kusaini mkataba wa kushirikiana na shirika la Smart Applications International. Kampuni kubwa ya mtandaoni ya Google imetangaza hivi karibuni kuwa itafungua kituo chake cha kwanza cha kutengeneza bidhaa barani Afrika kitakachokuwa na makao yake katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Kampuni hiyo yenye makao yake mjini Mountain View, California, nchini Marekani inapanga kuwekeza dola bilioni moja katika miaka mitano ijayo ili kulenga soko la mtandaoni linalokuwa kwa kasi katika bara la Afrika. Google inataka kupata sehemu kubwa zaidi kwenye soko linalopanuka la watu wanaotumia mtandao barani Afrika, ambao sasa wanatarajia kufikia milioni mia nane ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Kampuni hiyo inaanzisha kituo chake cha kutengeneza bidhaa jijini Nairobi, ambacho kimepangwa kufunguliwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu na kitaajiri zaidi ya watu mia moja. Kampuni hiyo ya teknolojia ya kimataifa ilisema malengo yake ni kufanya habari za ulimwengu zipatikane na watu wote na kubuni bidhaa ambazo zinafanya kazi vyema kwa Waafrika. Wakati huo huo, shirika la Microsoft nalo na pia hivi karibuni iliwekeza nchini Kenya kwa kuzindua kituo kilichogharimu dola milioni 27. Na katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya wasichana katika tasnia ya habari na teknolojia ya mawasiliano ICT muungano wa kimataifa wa mawasiliano ITU umesema fursa na usalama mtandaoni, ambayo ndiyo maudhui ya siku ya mwaka huu, ni ufunguo wa kukiingiza kizazi kijacho cha wasichana katika habari na teknolojia ya mawasiliano. Kwa mujibu wa ITU, maudhui hiyo yanaonyesha nia ya pamoja ya dunia katika kuwawezesha vijana na wasichana haswa so, kufaidika kwa usalama kutokana na maisha ya kidijitali. ITU inatambua haja ya kuhakikisha wasichana na wanawake wanafurahia fursa sawa za kujifunza kidijitali, hasa katika nchi zinazoendelea. Kulingana na takwimu za hivi karibuni za ITU, duniani kote, asilimia 57 ya wanawake ndio wanaotumia intaneti ikilinganishwa na asilimia 62 ya wanaume. Na aidha duniani kote ni asilimia thelathini tu ya wataalamu wa sayansi ya teknolojia na tasnia ya teknolojia ni wanawake. Ikiwa wanawake hawawezi kufikia mtandao na hawajihisi salama mtandaoni, hawawezi kukuza ujuzi muhimu wa kidijitali na kujihusisha katika nafasi ya kidijitali jambo ambalo linapunguza fursa zao za kuingia katika tasnia za teknolojia, uhandisi na hisabati au STEM. Doreen Bogdan Martin, mkurugenzi wa kitengo cha maendeleo ya mawasiliano katika ITU anasema ulimwenguni kote wasichana na wanawake wanataka kujiunga na mapinduzi ya kidijitali. Tunapoondoa vikwazo vya fursa za ufikiaji na usalama, wanawake na wasichana wanaweza kutoa mchango mkubwa na kuwezeshwa na ICT. Kwa kifupi, teknolojia inahitaji wasichana na wasichana wanaihitaji teknolojia, hivyo amesema. Kwenye siku hii ya wasichana katika ICT, hebu tufanye kazi pamoja kuhakikisha kwamba kila msichana na kila mwanamke, kila mahali, anapata fursa ya kutumia teknolojia ya kidijitali kustawi kutimiza ndoto zake na kuwa katika ubora wake. Naye katibu mkuu wa ITU Holin Zhao katika ujumbe wake wa siku hii anasema siku ya wasichana katika ICT ni wito wa kuchukua hatua, kuhamasisha kizazi kijacho cha vijana wa kike na wasichana kuingia katika taaluma ya STEM. Natoa wito kwa viongozi wote wa serikali, wafanyabiashara, vyuo vikuu na wengine kufanya kila wawezalo kusaidia vijana wa kike na wasichana na kuwapa nafasi kutimiza ndoto zao. Siku ya kimataifa ya wasichana katika ICT huadhimishwa kila mwaka katika Alhamisi ya mwisho wa mwezi Aprili na hadi kufikia leo zaidi ya wasichana na wanawake eh, laki sita wameshiriki hafla zaidi ya kumi na mbili elfu za wasichana katika ICT katika nchi mia tisini na tano kote duniani. Naam wapenzi usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu wasichana na teknolojia ya habari na mawasiliano, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 15 Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Mei 17 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita alizaliwa Abu Tufail Amir bin Wathila Kinani, ambaye alikuwa miongoni mwa washairi na mahatibu mashuhuri wa zama za awali za Uislamu. Abu Tufaili alikuwa miongoni mwa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na alisuhubiana kwa muda mrefu na Imama Ali bin Abitalib alayhi salam na kushiriki katika vya Sifin, Jamal na Naharawan pamoja Abu na. Mtukufu huyo Abu Tufail alifaidika sana na elimu na maarifa ya Ali bin Abitalib. Mashairi mengi ya Abu Tufail yanamsifu Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Siku kama ya leo miaka alfu moja mia moja tisini na mmoja iliyopita, yaani tarehe kumi na tano mfunguo mosi Shawal mwaka 252 Hijiria alifariki dunia Abdulazim Alhasani. Mtukufu huyo ni miongoni mwa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, kupitia shajara ya Imam Hasan Almujtaba alaihi salam. Abdulazim Alhasani alikuwa mashuhuri sana kwa karama zake nyingi. Maimamu watukufu katika kizazi cha Mtume walithibitisha ukweli na uchamungu wake na walikuwa wakinukuu hadithi kutoka kwake. Baada ya kushadidi dhuluma na ukandamizaji wa utawala wa bani Abbas, Abdulazim al Hasani alilazimika kuhajiri na kuhamia Rei, kusini mwa Teherani ya leo. Mtukufu huyo anajulikana pia kama shahidi, ambaye aliuawa kwa kupewa sumu. Haram tukufu ya Abdulazim al Hasani ipo katika eneo la Rei, na wapenzi wa Ahlulbaiti kutoka maeneo mbalimbali ya dunia humiminika eneo hilo kwa ajili ya kwenda kufanya ziara. miaka 273 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui, yani smallpox. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui tarehe 14 Mei mwaka 1796 akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini India. Baada ya hapo ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumia chanjo hiyo. Maradhi hayo ambayo wakati huo yalikuwa yakichukua roho za watu bila ya huruma, yalitokomezwa kabisa duniani mwaka 1979. na miaka 157 iliyopita katika siku kama hii ya leo kulitiwa saini mkataba wa kwanza wa kimataifa katika uwanja wa mawasiliano huko Paris nchini Ufaransa. Utiaji saini huo ulihudhuriwa na wawakilishi kutoka nchi ishirini duniani. Kwa utaratibu huo kukawa kumepasishwa hati ya kuasisiwa muungano wa kimataifa wa telegrafu. Mzungumzaji hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kuondoka, ni muhtasari wa habari za dunia. Mwenyekiti wa sasa umoja wa Afrika, rais Macky Sall wa Senegal, atafanya ziara huko Rusia na Ukrain ili kukutana na kwa kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi hizo kuhusiana na kudhaminiwa bara la Afrika nafaka na mbolea kemikali. Wa, wa, ya kemikali. Iran imesema mazungumzo ya kuondolewa vikazo yanaendelea ili kutatua masuala yaliyobaki huko Viena, na waziri wa mambo ya ndani wa Taliban amesisitiza kuwa utawala wa sasa wa Afghanistan si tu kuwa hauitazami Marekani kama adui bali inafikiria pia kuanzisha uhusiano mzuri na Washington. Na mafimo msikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kwa shukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at iribir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at iribir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.