Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyyul azim. kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, ambayo tunasikia katika satellite na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM 153 Maarifa FM Tanga, 19 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. Na WhatsApp yetu ni plus 98935647, na email yetu ni swahili radio irir. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Tutakuleteni pia kipindi cha akhlaki katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutampisha Shekh Abdul Ghani, khatibu wa Qum, na uh, kisa cha Nabii Nuh alayhi salaam. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema uhusiano wetu mzuri na majirani zetu unawakatisha tamaa maadui katika eneo hili. Marekani kupeleka wanajeshi Somalia kwa kisingizio cha kupambana na kundi la kigaidi la Shabab. Saudia yasema tuna hamu ya kuzungumza na Iran kuhusu kisima cha gesi cha Arash. Na mahakama ya Jamhuri ya Afrika ya Kati yaanza kusikiliza kesi ya kwanza ya jinai za kivita. Habari kamili Waziri wa mambo ya nchi wa Iran ameashiria mazungumzo kati yake na rais mpya wa Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Imarati, na kueleza kwamba uhusiano mwema kati ya nchi jirani ni sababu ya kuvunjika moyo maadui kwenye eneo hili. Husen Amir Abdulahian ameandika leo katika ukurasa wake wa Twitter kwamba ukurasa mpya umefunguliwa katika uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Imarati. Tunapeana mkono kwa uchangamfu na majirani zetu. Uhusiano mzuri uliopo kati ya nchi jirani unaokatisha tamaa maadui. Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nchi wa Iran ambaye alikuwa ameelekea Abu Dhabi kwa minajili ya kutoa mkono wa taazia na vilevile vile rambi rambi kufuatia kifo cha rais wa muungano wa falme za kiarabu jana Jumatatu, alikutana na Muhammad bin Said, rais huyo mpya wa Imarati ambapo pande mbili hizo zimejadili masuala mbalimbali ya pamoja. Ajenda kuu ya mazungumzo ya waziri wa mambo ya nje wa Iran na rais mpya wa Imarati ilihusiana na baadhi ya masuala yanayoungwa mkono na pande mbili na yale ya pamoja, likiwemo pia suala la kuyapatia ufumbuzi matatizo yanayowakabili raia wa Iran wanaoishi katika nchi ya Muungano wa Falme za Kiarabu. Baraza Kuu la Imarati Jumamosi iliyopita lilimchagua Muhammad bin Said kuwa rais mpya wa Muungano wa Falme za Kiarabu kufuatia kifo cha rais wa kabla yake Sheh Khalifa bin Said. Katika kuendeleza hatua zake za kijeshi na sera za uingiliaji kati, rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba Washington ina mpango wa kupeleka tena wanajeshi wa nchi hiyo huko Somalia kwa lengo la kile alichokitaja kuwa ni kupambana na kundi la kigaidi la Alshabab lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida. Shirika la habari la IRNA limeripoti kwamba afisa wa ngazi za juu wa Marekani amedai kuwa Joe Biden amekubali ombi la waziri wa ulinzi wa nchi hiyo akitaka wanajeshi wa Marekani wapelekwe tena Somalia. Amesema wametaka vikosi vya Marekani vipelekwe tena huko Somalia ili viweze kupambana vyema na wanamgambo wa Shabab ambao wamejisatiti hivi sasa na kuwa tishio kubwa. Afisa huyo ngazi za juu wa Marekani ameendelea kudai kuwa hayo ni mabadilishano tu ya wanajeshi ambao walikuwepo katika eneo hilo huko nyuma. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump mwezi Januari mwaka jana aliamua kuwaondoa wanajeshi wa nchi hiyo waliokuweko Somalia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa nishati wa Saudi Arabia amesema kwamba nchi yake pamoja na Kuwait zina hamu ya kuzungumza na Iran kuhusu kisima cha gesi cha Arash au Adwara. Kuwait na Saudi Arabia tarehe 21 Machi mwaka huu zilisaini hati kwa ajili ya kuendeleza kisima cha gesi cha Arash ambapo kwa mujibu wa taarifa ya kampuni ya mafuta ya Kuwait ilitabiriwa kwamba kisima hicho kwa siku kingezalisha futi za ujazo wa bilioni moja za gesi na mapipa 84,000 ya gesi oevu. Abdulaziz bin Salman, waziri wa nishati wa Saudi Arabia, amesema katika mkutano wa 29 wa mafuta na gesi wa Mashariki ya Kati uliofanyika Bahrein kwamba Riyadh na Kuwaiti ziko tayari kufanya mazungumzo na Iran kuhusu kisima cha gesi cha Arashe au kwa jina jingine Adura. Katika mkutano huo, waziri wa nishati wa Saudia amesema kwamba Kuwait na nchi yake zinataka kufanya mazungumzo na Iran kuhusu kisima hicho cha gesi, kwa sababu mali asili zilizopo huko ni kati ya maslahi ya pamoja ya nchi hizo. Baada ya matamshi hayo ya waziri wa nishati wa Saudia, Said Khatibzadeh msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran ametoa radi ya mali kufuatia mapatano hayo tajwa na kueleza kwamba kisima cha gesi cha Arashi au Adora ni kisima cha pamoja kati ya Iran, Kuwaiti na Saudi Arabia, na kwamba baadhi ya sehemu za kisima hicho ziko katika mipaka ya Iran na Kuwaiti. Mahakama inayoendesha kesi ya za uhalifu wa kivita huko Jamhuri ya Kidemokrasi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati imeanza kusikiliza kesi ya kwanza ya watu wanaotuhumiwa kuhusika na jinai za kivita katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Kikao cha kwanza cha mahakama kuu ya uhalifu Afrika ya Kati kilifanyika kusikiliza kesi ya watuhumiwa wa uhalifu wa kivita katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Jamhuri ya Afrika ya Kati, ikiwa ni nchi ya pili yenye ustawi duni zaidi duniani inaendelea kuathiriwa na hali ya machafuko na vita vya ndani tokia mwaka elfu mbili na kumi na tatu alipoondolewa madarakani rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize. Makundi yanayobeba silaha huko Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati yanadhibiti sehemu kubwa ya ardhi ya nchi hiyo watu wanaotuhumiwa kuhusika na jinai mbalimbali za kivita katika mizozo na machafuko huko Jamhuri ya, ya Afrika Kati yani kar kwa mara ya kwanza wamefikishwa mahakamani miaka saba baada ya kuanzishwa mahakama hiyo ya uhalifu wa kivita nchini humo. Issa Salet Adun Osman Yuba na Tahir Mahamat ni kati ya wanachama wa kundi la kigaidi lenye nguvu jamhuri ya, ya Afrika ya kati ambao wamefikishwa mahakamani kujibu tuhuma zinazo wakabili. Watu hao wanatuhumiwa kwamba tarehe 21 Mei 2019 waliwaua kwa umati raia 56 katika vijiji mbalimbali kwenye maeneo ya Lemuna na Kunjili, kaskazini magharibi mwa jamhuri ya Afrika ya Kati. na serikali ya Mali jana usiku ilitangaza kwamba vikosi vya usalama vya nchi hiyo vimesambaratisha jaribio la mapinduzi lililofeli dhidi yake. Mali imesema kwamba njama hiyo iliungwa mkono na nchi moja magharibi. Hata hivyo, haikuitaja jina. Jaribio hilo la mapinduzi dhidi ya Mali linatajwa kuwa la karibuni sana kuikumba nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, ambapo mtawala wa hivi sasa wa nchi hiyo Kanali Asimi Goita aliongoza mapinduzi mwaka juzi na mwaka uliopita 2021 kabla ya kuwa rais wa nchi hiyo. Akihutubia wananchi kwa njia ya televisheni, msemaji wa serikali ya Mali kanali Abdullahi Maiga amesema kwamba wa wanajeshi waliojaribu kufanya mapinduzi waliungwa mkono na serikali ya magharibi. Hata hivyo hakuhitaja jina lake. Inafahamika kwamba uhusiano wa Mali na Ufaransa mkoloni wa zamani wa nchi hiyo wa huko barani Ulaya umeharibika sana hivi sasa chini ya utawala wa hivi sasa wa Kanali Goitam. Na huu ndio mwisho wa taarifa, habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema wimbi la nchi nzima la chuki ndani ya Marekani, chimbuko na matokeo yake Baada ya mauaji ya kutisha yaliyofanywa na kijana mzungu kwa sababu ya chuki za ubaguzi wa rangi katika duka kuu la mji wa Buffalo kwenye jimbo la New York, makamu wa rais wa Marekani bi Kamala Harris amesema katika siku hizi Marekani inashuhudia ueneaji wa chuki nchi nzima. Hata hivyo, tukitupia jicho historia ya miaka 240 ya Marekani, tutabaini kwamba si kama alivyosema Harris kuwa katika siku hizi nchi hiyo inashuhudia wimbi la nchi nzima la chuki, kwani siku zote kumekuwepo na wimbi la chuki za wazungu dhidi ya weusi, weusi dhidi ya wazungu, wazungu na weusi dhidi ya wahindi wekundu, na chuki za wahindi wekundu dhidi ya wazungu na watu weusi. Na baada ya hivi karibuni kuongezeka idadi ya raia wenye asili ya Amerika Latini, mihimili hiyo mitatu ya chuki imeongeza mhimili mwingine wa nne. Pamoja na hayo, wimbi la uenezaji chuki katika jamii peke ya Marekani si la ubaguzi wa rangi pekee, bali migongano ya kiitikadi na kiaidolojia nayo pia imechangia kuifanya hali iwe mbaya zaidi. Kuna makabiliano ya wanaomwamini Mwenyezi Mungu na walahidi, yaani wasiomwamini Mwenyezi Mungu kuna makabiliano baina ya Wakristo wa Kiprotestanti na Wakristo wa Kikatoliki na vilevile, vile kuna makabiliano baina ya Wakristo kwa ujumla dhidi ya Waislamu. Hao yanajiri katika hali ambayo ufa wa kutisha uliopo kati ya matajiri na maskini ndani ya Marekani umeshadidisha chuki za ubaguzi wa rangi na za kiitikadi nchini humo katika jamii ambayo mtu mmoja peke yake ana utajiri wa zaidi ya dola bilioni 250 huku utajiri wa Wamarekani 400 ukiwa ni sawa na wa Wamarekani milioni 150, Wamarekani wengine milioni 40 wanaishi chini ya mstari wa maskini na kuendelea kwao kuishi kunategemea misaada ya serikali. Ufana mpasuko huo wa kitabaka unashuhudiwa katika nchi ambayo raia wake wanaweza kupata na kumiliki kwa urahisi zaidi silaha hatari kuliko hata inavyowagharimu kununua kitabu. Ni kwa sababu hiyo ndio maana watu wasioridhishwa na hali na mazingira walio nayo, kwa sababu ya rangi ya ngozi zao, kwa sababu za kijamii au hata hali ya nchi yao kwa ujumla, huweza kununua bunduki ya kivita na kuwafyatulia watu risasi na kukatisha maisha yao bila ya kujali kama watu hao ni watoto wadogo walioko darasani ndani ya skuli au waumini waliomo kanisani, hekaluni au miskitini, au watu wa kawaida walioko madukani. Nam hapa ni Teherani ha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 28 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia nukta nyingine ya akhlaki katika uislamu kwa kutilia mkazo juu ya taasisi muhimu ya familia Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba taasisi ya familia si tu inaweza kuwa na taathira kubwa mno katika mustakabali wa watoto, lakini nafasi na mchango wake unaweza kuathiri pia vizazi vya baadaye, na kimsingi na muhimu zaidi kuliko yote hayo Kuchangia hatima yetu katika maisha ya milele ya baada ya kifo ambapo jamaa wote wa familia iliyoishi maisha ya kweli ya Kiislamu watakutanishwa pamoja kwenye pepo ya Mwenyezi Mungu. Qurani tukufu inalizungumzia hilo kama ifuatavyo katika aya ya 23 na 24 za sura Ar-Ra'd. Nayo ni bustani za milele wataziingia wao na waliowema miongoni mwa baba zao na wake zao na vizazi vyao, na malaika wanawaingilia katika kila mlango wakiwaambia, assalamu alaikum, amani iwe juu yenu kwa sababu ya mlivyosubiri. Basi ni mema mno malipo ya nyumba ya akhera. Hapana shaka yoyote kuwa hatima hiyo njema ya malipo bora kabisa ya pepo ni matokeo ya mtindo wa maisha ya familia iliyokuwa imepambika hapa duniani kwa sifa na thamani zote za ibada za kiakhlaki, kijamii, kidini na kiutu, na kwa kiwango fulani kwa kuishi maisha yenye mfanano na wapeponi. Katika kuwazungumzia watu wa kundi hili ambao hapa duniani walijisalimisha kwa Mwenyezi Mungu na wakapanga mipango na malengo ya maisha yao kwa namna alivyotaka yeye, Mola wao. Aya ya sitini na mbili ya Suratu Yunus inasema: jueni kuwa vipenzi vya Mwenyezi Mungu hawatakuwa na hofu wala hawatahuzunika. Wakati watu wengi hawaonyeshi kuridhika na jinsi walivyopitisha maisha yao ya huko nyuma na wanahofu na wasiwasi kuhusiana na mustakbali wao. Sababu gani inawafanya vipenzi vya Mwenyezi Mungu wasiwe hivyo bali wawe kwenye hali ya utulivu maalumu? Aya inayofuatia sura hiyo inalijibu suali hilo la msingi kwa kusema hao ni ambao wameamini na wakawa wanamcha Mungu. Hata kama Mwenyezi Mungu mtukufu amebainisha ndani ya kitabu cha mwongozo wa maisha cha Quran misingi mikuu ya kufuatwa kwa ajili ya kuishi maisha bora, lakini inatupasa kujifunza na kufuata kigezo na mfano wa kivitendo wa maisha hayo katika sira ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam na ya watu maasumu na watoharifu wa kizazi chake ambayo imewapa na itaendelea kuwapa ilhamu ya kuiga mawalii na vipenzi vya Mwenyezi Mungu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, alikuwa akihusia umma wake kwa kusema, yeyote anayetaka maisha yake na kufa kwake viwe sawa na nilivyoishi mimi na kutawafu na kwa hivyo aweze kuingia kwenye jannatu adin, ambayo ni pepo iliyoahidiwa na Mwenyezi Mungu, inampasa amfanye Ali na wanawe walio maasumu viongozi na maimamu wake, kwani wao ni watu bora kwa elimu na ufahamu na waongozaji watu kuelekea njia ya uongofu. Kwa maana hiyo inatupasa tuwe makini kwa kila hali katika kuchagua kigezo cha kufuata kwa ajili ya kufunga ndoa na kuasisi familia bora. Ikiwa kigezo na ruwaza yetu itakuwa ni waja wateule wa Mwenyezi Mungu, hapana shaka tutaweza kuyafikia malengo na matarajio yetu matukufu ya kidini na kiutu la, kama tutaamua kuiga vigezo vya kimagharibi tukawa hatujui chochote kuhusu misingi na thamani za Uislamu halisi na tukajenga taasisi ya ndoa na familia kwa kufuata fikra na nadharia zao, hapana shaka mwishowe tutakuja kushuhudia kuporomoka kwa familia zetu katika kila nyanja. Katika hadithi yenye kusisimua mwili na kutingisha moyo mtume Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliitabiri wa hatima hii chungu na ya kuhuzunisha, alipotukanya kwa kusema: msiba ulioje kwa watoto wa akhiru zaman kutokana na mwenendo wa baba zao. Ahapo akauliza mwenye kuuliza, ewe mjumbe wa Mwenyezi Mungu, ni kutokana na baba zao waliowashirikina? Bwana Mtume akasema kutokana na baba zao waonekanao kidhahiri kuwa ni Waislamu ambao hawawafunzi watoto wao mafundisho yoyote ya dini, na hata kama wao wenyewe watataka kujifunza mafundisho ya Kiislamu wanawazuia. Kitu pekee kinachowashughulisha ni kuwa na hali nzuri kiuchumi, hata kama si cha hali ya kuridhisha. Mimi ninachukizwa na baba hao ambao kidhahiri ni Waislamu na wao pia wanachukizwa na mimi na mwenendo wangu wa maisha. Kurani tukufu imeweka wazi kuhusu hatima ya familia bora ya Kiislamu katika ulimwengu wa milele wa akhera, na pia ya familia iliyojiweka mbali na misingi na thamani za kidini. Kuhusiana na watu wa kundi la kwanza ambao wameasisi ndoa na familia zao kwa ajili ya kuyafikia malengo ya ukamilifu wa kiutu yatokanayo na Uislamu wa asili na kwa kufuata miongozo ya mola wao na dini yao. Aya ya sitini na nne ya Suratu Yunus inasema: wao wana bishara njema katika maisha ya dunia na katika akhera. Hapana mabadiliko katika maneno ya Mwenyezi Mungu, huko ndiko kufuzu kukubwa. Na ama kuhusu familia za kundi la pili, mbali na kutaja sifa zao mbaya Aya ya 25 ya Suratur Raad inabainisha wazi pia mwisho wao utakavyokuwa katika ulimwengu mwingine kwa kusema, na wale wanaovunja ahadi ya Mwenyezi Mungu baada ya kuzifunga, na wanakata aliyoamrisha Mwenyezi Mungu ya ungwe, na wanafanya ufisadi katika nchi, hao ndio watakaopata laana na watapata nyumba mbaya. Katika hitimisho la mazungumzo yetu haya, tunaweza kusema kwamba maelezo ya aya za Mwenyezi Mungu yanaweka wazi kwa kila namna nafasi ya kipekee ya taasisi ya ndoa na familia katika Uislamu. Kwa maana hiyo, haitakiwi kwa namna yoyote ile mtu akimbilie kufunga ndoa kwa sababu ya vivutio vya kihisia tu na mambo ya kupita, bali kinyume chake. Yani, afanya uchunguzi na uhakiki kwa uelewa na wa pande zote katika kuanzisha taasisi ambayo itakuwa sababu ya yeye kufuzu na kupata hatima njema duniani na akhera. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 28 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo, sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 29 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumanne, Mei kumi na saba elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo limeandika ni mtifuano, ni kuhusu sakata la akina Mdee na Chadema. Bunge laiachia mahakama hatima ya wabunge 19. Dk Tulia aibua gumzo. Mchuano wa wawakilishi, mawakili wa anza kortini. Chadema ya dai ni fursa muhimu kwake. Pia limeandika Umi atangaza vipaumbele kumi na tatu wizara ya afya. Kuhusu siasa za Kenya limeandika ni vita baina ya Raila na Ruto Kish, kisha Karua na Arigadhi. Kwa upande wake gazeti la Tanzania Daima limeandika Lissu atema cheche kuhusu uamuzi wa Dkt Tulia. Hoja nane za mawakili wa Chadema za kupinga uamuzi wa mahakama. Pia limeandika Rais Samia amwaga neema kwa machinga. Gazeti la Majira limeandika Spika awavutia pumzi wa bunge 19 wa Chadema. Asema bunge haliwezi kuingilia mchakato huo aisubiri mahakama jaji naye akubali maombi yao. Aidha, limeandika Samia kuwapatia machinga shilingi milioni kumi kila mkoa na shilingi bilioni mia mbili themanini na tisa kumaliza kero za maji Chamwino na Chemba. Kwa upande wake gazeti la Habari Leo limeandika Rais Samia atangaza neema kwa machinga. Maelezo zaidi yamo kwenye ukurasa wa pili. Mdee na wenzake wapata zuio kortini kubaki ubunge. Wizara ya Afya kutumia shilingi trilioni moja katika vipaumbele vyake kumi na tatu. Raila ateua mwanamke kuwa mgombea mwenza Kenya, na walimu kumi na mbili kukiona kutokana na barua feki za uhamisho. Ama habari kuu katika gazeti jingine la Tanzania la Nipashe inasema mahakama yamaliza utata wa kinamde watumishi kikangoni kuhusu madai ya kughushi saini za uhamisho. Na Rais Samia hawakumbuka machinga atoa mamilioni kuimarisha ofisi za mikoa. Nalo no gazeti la Raia Mwema limeandika tuliazongwa ni kwa kutoa uamuzi kabla ya mahakama, mawakili wamkosoa vikali Maridhiano sasa njia ya panda, Freeman Mbowe atahadharisha, asema tutaona mbele ya safari. Pia limeandika malaria sasa kupimwa bure Tanzania na waliochanja uviko 19 wafikia milioni tatu. Kwako nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizoendelea kupewa kipaumbele na magazeti ya nchi hiyo ni za uchaguzi wa baadaye mwaka huu nchini humo. Toleo la mtanoni la gazeti la Nation kama lilivyo ripoti gazeti dada la Mwananchi la huko nchini Tanzania, hilo la Nation la nchini Kenya nalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari kuhusu mchuano baina ya wagombea wenza wa mirengo miwili mikuu ya kisiasa, ule wa Raila Odinga dhidi ya wanaibu rais William Ruto. Limeandika ni mchuano sasa baina ya Martha Karua na Rigathi Gachagua. Martha Karua ameteuliwa na Raila kuwa mgombea mwenza wake wakati Ruto amemchagua agachagua kuwa mgombea mwenza wake katika uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Jumanne ya tarehe tisa Agosti mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili huko Kenya. Kuhusu habari hizo za uchaguzi toleo la mtandao la gazeti la Taifa Leo limeandika Ngirichi amteua mhasibu kuwa mgombea mwenza. Alimeandika mwakilishi wa kike kaunti ya Kirinyaga Wangui Ngirichia amemteua aliyekuwa naibu kamishna wa tume ya ukusanyaji ushuru Kenya KRA Eludu Wanjao kuwa mgombea mwenza wake. Bi Wangui anayegombea kiti cha ugavana kaunti ya Kirinyaga amesema kwamba Wanjao ambaye ni mhasibu anatajiriba pana katika masuala ya usimamizi. Tukija kwenye habari nyinginezo, gazeti hilo limeandika mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya, DPP Nurudin Haji amesema kwamba kuvurugwa uchunguzi, ushahidi pamoja na vitisho ni kati ya masuala ambayo yanavuruga upatikanaji wa haki hasa katika kesi ambazo zinahusiana na dhuluma zilizofanywa na maafisa wa polisi na huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor pamoja na habari nyinginezo limeandika, Raila Odinga amteua Martha Karua kuwa mgombea mwenza wake. Rais Kagame akiandaa chama tawala kwa ajili ya uchaguzi wa elfu mbili ishirini na nne huko Rwanda. Marekani kwenye dimbwi la majonzi baada ya mauaji ya umati yaliyotokana na chuki za mzungu mmoja kujiona bora kuliko wengine. Gazeti hilo limeendelea kuakisi pia jinsi polisi walivyowazuia waandishi wa habari na viongozi wa FDC kufika nyumbani kwa kiongozi wa zamani wa chama hicho, Daktari Kiza Besigye. Nam hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Abdul Ghani Khatib waum Sayyidina wa habibina Abul Qasim al-Mustafa Muhammad wa ala alihi at-tayyibin at-tahirin al-masumin wa ba'd. Tuko katika msururu wa mafunzo yanayopatikana katika safina ya Nabii Allah Nuh alayhi salam. Kwa nini mtoto alikataa kuingia katika safina ya Nabii Nuh, katika safina ya babake, safina ambayo iliwaokoa waumini waliokuwa wamekabiliwa na mafuriko. Katika mafunzo yanayopatikana ndani ya kisa kama hiki, kwa sababu kisa chenyewe au kisa chenyewe ni kirefu, sisi tunaangalia hiki kipande peke yake, mahusiano ya Nabiyullahi Nuh na mtoto wake katika kuingia kwenye safina. Kama hili tumwangalie, Sheikh Sadiq Tahrani anasema nini katika tafsiri yake anasema hivi innama almaqsudu huna salbu mizati nasabi lrisali walimani billahi walamali lsaleh walaisat washijata ldami wanasab wala lard walwatan wala lqaum walashira, asema hapa makusudio ya hii aya imekuja kukataa yale mahusiano na mafungamano kati ya nebalahi Nuh na mtoto wake, ni mahusiano ya utume na imani. Kwa maana wewe ni mtume, wale waumini ndo familia yako, wale waumini ndio wanaokutawalisha wewe na ndio wanaokufuata wewe. Kwa hiyo wao ndio watu wako wanaofaa kuingia ndani ya jahazi kama hili, au ndani ya safina kama hii. Sasa inapokuja ikasema, kwa kuwa innahu amalun ghairu saleh Yaani, kwa kuwa yeye ni amali isiyokuwa mzuri, yeye kwa sababu imani aliyonayo ni imani ambayo haimruhusu kuingia kwenye chombo kama hiki, na ndo anasema ajal ina lwashijata lahila liariqi sila baina afrad hiya washijatu limani billahi walaamali salih, anasema yale mafungamano mafungamano imara, mafungamano yaliyodhatiti kabisa kati ya mtume Nabillahi Nuh alaihi ssalam, au mtume yoyote na wale wafuasi wake, siyo mahusiano ya kifamilia, siyo mahusiano ya damu, siyo mahusiano ya ardhi, kwa kuwa mimi nimetoka sehemu fulani, basi nnajinasibisha na mtume kama yule, au nnajinasibisha na imamu kama yule au na wasii kama yule. La, wala pia sio kwa kuwa ni kabila au ashira au rangi au lugha. Hapana, hii na saba na haya mahusiano yanayotajwa ni mahusiano ambayo yana yanamuingiza mtu katika chombo kama hiki yanamuingiza mtu katika jahazi na safina kama hili na hili. Safina ndio safina la uokozi kwa maana kila asiyeingia kwenye safina kama hii, basi yeye itakuwa ni mwenye ku, kuangamia, itakuwa ni mwenye kughariki. Kwa hiyo ni lazima kila aliye mumin aingie kwenye safina kama ile. Kila aliye mumin ni lazima aingie kwenye jahazi kama ile. Kwa hiyo yule aliyekataliwa mwisho wake itakuwa ni kughariki. Hawezi kubaki salama ikawa yeye yuko nje ya safina kisha akadai kwa kuwa mimi pia nitaoko. ni mahusiano yasiyokuwa na sehemu wala eneo. Yani wewe wakati wowote unapokuwa ni mumin, basi wewe ni familia ya Nabillahi Nuh, wewe ni familia ya mtume yoyote na ni familia ya wasii wowote wa mtume na ni familia ya imamu wote, kwa sababu wewe umeshaingia katika chombo kama kile, umeshaingia katika jahazi kama lile, umeshaingia katika safina kama ile, kwa sababu kama tulivyosema, kwa kuwa innahu amalun ghairu saleh, inamtoa hata yule mtu ambaye nasaba yake inafungamana na yule mtume, kwa sababu hapa uokozi hauangalii nasaba hapa uokozi unaangalia imani, na ndo maana akasema, mafungamano haya yamepita zama, yamepita muda, yamepita wakati, yamepita eneo. Sio kwa maana sisi tuko karni ya 21, basi tuseme sio familia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi. Sisi ni familia yake, familia ya imani kwa hiyo sisi tunaingia katika lile jahazi la nabillahi Nuh alayhi salam. Huyu ni Alama Tahrani katika tafsiri yake ya Alfurqan, alipokuwa ana ifasiri aya kama hii, tumwangalie Alfaidhu Lkashani, yeye amejaribu kutoa mfano wa wale watu waumini waliookoka wakati wa nabillahi Lut alayhi salam, kwa sababu kama tunavyojua katika visa vilivyotolewa ndani ya Qur'ani, kuna kaumu kadhaa ambao waliangamizwa, lakini kuangamizwa sio kwamba wanaangamizwa wote mpaka waumini kweli. Kuna baadhi ya wakati wale waumini wanapofumba midomo yao na kufumbia macho maovu, adhabu inaposhuka inawashukia wote, lakini waumini wanapofanya na kutenda yale yanayotakiwa na kufanya yale yanayotakiwa na mola wao subhanahu wa taala, kwa hiyo adhabu inapokuja, waumini kama hawa wanaokolewa. Kwa hiyo ni kama wali, waumini waliokolewa wakati wa Nabillahi Nuh alaihi ssalam. Kwa hiyo kuna na waumini wengine pia waliokolewa wakati wa mitume wengine katika zama tofauti tofauti. Kwa hiyo Alfaidhu Lkashani hapa anasema, inna lnajina min qaumi lut almukhrajina maahu min alqarya lialla yusibahum ladhabu nazilu alaiha, hum alu Muhammadin sallallahu alihi wa alihi, wa ahlu baitihi wale familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali wanaingia pia katika ahlu beiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali. Kwa nini anasema? Kwa sababu ya hivi, kwa sababu ala kulli kabirin wa ahla baitihi man aqarra bi fadlihi, kwa sababu kila mkubwa, kila kiongozi, kila mtume, kila imamu, kila wasii huyu wale watu wanaojikaribisha kwao watu wema kama hawa, mtu anasema kwa kuwa mimi ni familia ya watu wema kama hawa, au mimi ni ali ya watu wema kama hawa, sio al wa nasaba, sio mahusiano na mafungamano ya nasaba, kwa kuwa mimi ni mtoto wao, au mimi ni mjukuu wao, au mimi ni kizazi chao. La hapa, man aqara bifadlihim ni yule mtu ambaye amekubali fadhila za hawa watu wema, kwa maana hawa ni wema, wamepewa ujumbe, wamepewa risala, na mimi nikaikubali risala kama hii, nikakubali ujumbe kama huu, basi mimi ninaingia katika hali zao, mimi ninakuwa ni katika hali zao. Na ndo kwa maana huyu alipokataliwa mtoto ani Abdullahi Nuhu kwa sababu yeye ali, hii ni nasaba tu iliyobaki mafungamano yake ya mafungamano yake yeye na babake yalibaki ni mafungamano ya nasaba ya ubaba na umwana, lakini haya mafungamano ya risala, mafungamano ya ikrar ya ule utume wa nabiyullahi Nuhu yalikuwa hakuna, na ndio maana akaambiwa innahu amalun ghairu saleh, na ndipo hapa anaendelea kusema, anasema kuwa mazungumzo yake ni marefu, nitajaribu kuyakata alu nabiyina wa ahlu baitihi walidha qala sallallahu alayhi wa ali, kullu taqiyyin wa naqiyyin ali. Kwa hiyo anasema nasaba sio kwa ajili kuwa kwa huyu ni mke wangu, huyu ni mtoto wangu, huyu ni babangu, huyu ni mjukuu wangu. Wasema la, hii nasaba ya damu inabaki, haikataliwi ni mtoto wa halali, ni mjukuu wa halali, ni mke wa halali, ni baba wa halali. Mafungamano ya nasaba yanabaki, lakini katika tunapozungumzia kadhia ya Mtume au wasii au imamu kuwaokoa wa wafuasi, si wafuasi wa nasaba, anasema ni wafuasi ambao ni wafuasi wa imani, waliokubali ule utume na ule ujumbe na ile risala iliyoletwa na yule Mtume, kwa hiyo hapa na ndipo anasema sawasawa. Sawa ni nabillahi Lut na wale waumini waliookolewa pamoja na yeye sawasawa, ni nabillahi Nuh na wale waumini waliookolewa na yeye, asema hawa wote na wengineo waliookolewa pamoja na mitume au waliookolewa peke yao kutokana na matendo yao mazuri, hawa ni al na ni kizazi cha mtume Muhammad sallallahu alaihi waali, kizazi cha imani Sio kizazi cha cha kuzaliwa au kizazi cha damu, na hiki ndio kizazi muhimu ambacho baadhi ya wale watu wa karibu wanatolewa katika mafungamano na mahusiano kama haya, kama alivyotolewa mtoto wa nabillahi Nuh alaihi ssalam. Kwa hiyo funzo kubwa tunalolipata katika aya kama hii, aya inataka kutuambia hivi kuwa wewe Unapokuwa na mahusiano ya kifamilia na mtu mwema, basi ule wema wake siyo dawa wala siyo ngao ya kukuokoa wewe na adhabu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, bali matendo yako mema ndiyo yatakayokuokoa na adhabu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa sababu Mtume yeye ndiye kiongozi, yeye ndiye nahodha wajahazi la waumini. Kwa hiyo kila aliyemumini ni familia ya Mtume yule ambaye familia kama hii ni familia itaunganisha tangu zama za Nabi Allahi Adam alaihi salam mpaka kufika zama za Mtume Muhammad sallallahu alaihi waali, wote ni familia ya Mtume Muhammad na ni familia Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 15 Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Mei 17 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita alizaliwa Abu Tufail Amir bin Wathila Kinani ambaye alikuwa miongoni mwa washairi na mahatibu mashuhuri wa zama za awadi za Uislamu. Abu Tufaili alikuwa miongoni mwa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na alisuhubiana kwa muda mrefu na Imama Ali bin Abitalib alayhi salam, na kushiriki katika vya Sifin, Jamal na Nahrawan pamoja Abu na mtukufu huyo Abu Tufail alifaidika sana na elimu na maarifa ya Ali bin Abitalib. Mashairi mengi ya Abu Tufail yanamsifu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa siku kama ya leo miaka 1191 iliyopita, yaani tarehe 15 mfunguo mosi Shawal mwaka 252 hijiria, alifariki dunia Abdulazim Alhasani. Mtukufu huyo ni miongoni mwa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kupitia shajara ya Imam Hasan Almujtaba alaihi salama. Abduladhim Alhasani alikuwa mashuhuri sana kwa karama zake nyingi. Maimamu watukufu katika kizazi cha mtume walithibitisha ukweli na uchamungu wake na walikuwa wakinukuu hadithi kutoka kwake. Baada ya kushadidi dhuluma na ukandamizaji wa utawala wa bani Abbas, Abdulazim al Hasani alilazimika kuhajiri na kuhamia Rei, kusini mwa Teherani ya leo. Mtukufu huyo anajulikana pia kama shahidi, ambaye aliuawa kwa kupewa sumu. Haram mtukufu ya Abdulazim al Hasani ipo katika eneo la Rei na wapenzi wa Ahlulbaiti kutoka maeneo mbalimbali ya dunia humiminika eneo hilo kwa ajili ya kwenda kufanya ziara. Miaka mia mbili sabini na tatu iliyopita katika siku kama hii ya leo, alizaliwa Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui, yani smallpox. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui tarehe kumi na nne Mei mwaka 1796 akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini India. Baada ya hapo, ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumia chanjo hiyo. Maradhi hayo ambayo wakati huo yalikuwa yakichukua roho za watu bila ya huruma ilitokomezwa kabisa duniani mwaka 1979. na miaka 157 iliyopita katika siku kama hii ya leo, kulitiwa saini mkataba wa kwanza wa kimataifa katika uwanja wa mawasiliano huko Paris nchini Ufaransa. Utiaji saini huo ulihudhuriwa na wawakilishi kutoka nchi ishirini duniani. Kwa utaratibu huo, kukawa kumepasishwa hati ya kuasisiwa muungano wa kimataifa wa telegrafu no. Irani. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Bwana Juma Idi Isa, ukiwa huko Masawi, Kondoa, Tanzania, umeandika baada ya kutusalimu kila la heri. Saudia kwa hamu yenu mlioonyesha ya kutaka kuzungumza na Iran juu ya kisima hicho cha gesi. Bwana Abdallah Ali Makajura, Watabora, Tanzania, unasema asante, nasi tunakuambia shukran Tunakushukuru ni wasikilizaji wapenzi. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria mazungumzo kati yake na rais mpya wa umoja wa muungano wa falme za Kiarabu, yani Imarati, na kueleza kwamba uhusiano mwema kati ya nchi jirani ni sababu ya kuvunjika moyo maadui wa eneo hili. Amir Abdullahian ameandika hayo katika ukurasa wake wa Twitter na ameandika akiwa ziarani huko Imarati. Katika kuendeleza hatua zake za kijeshi na sera za uingiliaji kati, rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba Washington ina mpango wa kupeleka tena wanajeshi wa nchi hiyo huko Somalia kwa lengo la kile alichokitaja kuwa ni kupambana na kundi la kigaidi la Shabab. Waziri wa nishati wa Saudi Arabia amesema kwamba nchi yake pamoja na Kuwait zina hamu ya kuzungumza na Iran kuhusu kisima cha gesi cha Arash au Adura. Kisima hicho ni cha ushirikiano baina ya nchi hizo tatu. Mahakama inayoendesha kesi za uhalifu wa kivita jamhuri ya Afrika Yakati imeanza kusikiliza kesi ya kwanza ya watu wanaotuhumiwa kuhusika na jinai za kivita katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Na Mali jana usiku ilitangaza kuwa vikosi vya usalama vya nchi hiyo vimesambaratisha jaribio la mapinduzi lililofe lililongwa mkono na nchi moja ya magharibi, ambayo wengi wanasema ni Ufaransa. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi wa sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.