Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rrajim mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara, kupitia redio Maarifa ya FM. Wasapi yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio atayaraibtayara. Muhandisi sauti wetu kwa asubuhi hii ni bwana Shafai na mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Juma nne mwezi 15 mfunguo mosi Shawal 1443 Hijria, sawa na tarehe 17 Mei elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya akhlaq katika Uislamu, macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na mawaidha kutoka kwa Shekh Abdul Ghani, yatahusiana na kisa cha Nabii Nuh alayhi ssalam. Baada ya hapo tutakuwa na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya taban. Tutakuwa pia na maoni yenu ambayo kawaida huwa mnatutumia kupitia WhatsApp yetu hiyo ya plus 989 035 065 487 Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema Marekani inapaswa kuchukua maamuzi ya kisiasa Waitifaki wa kimataifa wa Somalia wapongeza uchaguzi wa rais. Marekani na NATO zafanya mazoezi makubwa ya kijeshi karibu na mipaka ya Russia, na rais Bashar al-Assad asema ushindi wa Palestina ni ushindi wa Syria. Habari kamili Msemaji wa Wizara Mambuyanji ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria safari ya mratibu wa mazungumzo ya nyuklia ya Vienna ubunifu na mapendekezo maalumu ya Iran na kusema kwamba Marekani inapaswa kuchukua maamuzi ya kisiasa. Said Khatibzadeh amesema hayo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari hapa jijini Tehran na kubainisha kwamba katika safari ya hivi karibuni hapa Tehran ya Enrique Mora mwanadiplomasia wa ngazi za juu wa Umoja wa Ulaya anayehusika na uratibu wa mazungumzo ya nyuklia ya Vienna kulipatiwa ufumbuzi baadhi ya mambo na kutolewa mapendekezo, na ikaamuliwa kuwa kama Marekani itatoa majibu kwa mapendekezo hayo, basi Iran nayo itakuwa katika nafasi ya pande zote kurejea kwenye mazungumzo ya Vienna kwa ajili ya maafikiano. Hivi majuzi pia msemaji wa wizara mambu ya mambo ya nje ya Iran alisisitiza kwamba kilichobakia kuhusu mazungumzo ya mapatano ya nyuklia JCPOA ni maamuzi ya kisiasa tu, na kama wanasiasa watachukua maamuzi sahihi, basi mazungumzo hayo yatakamilika. Washirika wa kimataifa wa Somalia wamepongeza kuchaguliwa Hassan Sheikh Mahmud kuwa rais mpya wa nchi hiyo na kuiondoa Somalia katika mzozo wa kisiasa uliokuwa ukitishia kuisambaratisha. Taarifa iliyotolewa kwa nyakati tofauti na mataifa washirika wa, wa kimataifa na asasi mbalimbali mbali, za kieneo na kimataifa imesifu na kupongeza zoezi la uchaguzi wa rais nchini Somalia na kulitaja kuwa ni hatua moja mbele kuelekea kuyapatia ufumbuzi matatizo ya nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Wabunge nchini Somalia juzi Jumapili walimchagua rais wa zamani Hassan Sheikh Mahmud kuwa rais mpya wa nchi hiyo baada ya upigaji kura uliodumu kwa siku nzima katika bunge la nchi hiyo. Hassan Sheikh Mahmud ambaye alikuwa rais wa Somalia kuanzia 2012 hadi 2017 alimshinda rais anayeondoka Muhammad Abdullah Muhammad maarufu kwa jina la Farmajo katika uchaguzi huo uliofanyika kwenye mji mkuu wa Somalia Mogadishu, huku kukiwa na usalama mkali kuzuia hujuma za kigaidi. Marekani. Mazoezi ya kijeshi na ya pamoja baina ya Marekani na jeshi la nchi za magharibi NATO yanaendelea hivi sasa katika ardhi ya Estonia karibu na kambi za kijeshi za Russia. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, luteka hiyo imepewa jina la nungu nungu kumi na inazishirikisha pia nchi za eneo hilo kama Finland na Sweden ambazo zinatarajiwa kupewa wanachama rasmi wa NATO katika kipindi cha siku chache zijazo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, maneva hayo ya kijeshi ya NATO katika mipaka ya Rasia yamepangwa kufanyika hadi tarehe tatu mwezi ujao wa Juni. Jeshi la nchi za magharibi NATO limetangaza kwamba lengo la mazoezi hayo ya kijeshi ni kujiweka tayari na kupima uwezo wa ushirikiano wa nchi wanachama. Karibu wanajeshi elfu 15 wanashiriki kwenye luteka hiyo ambayo inahesabiwa ni kubwa zaidi kuwahi kufanywa na NATO tangu mwaka 1991 mazoezi hayo ya kijeshi ya nchi za magharibi yanafanywa katika eneo lililoko umbali wa kilomita 64 kutoka kwenye kambi ya Rasia na wataalamu wanasema kwamba lengo lake hasa ni kujaribu kujipima nguvu zao, nchi za magharibi, za kukabiliana na mashambulizi ya Rasia iwapo Mosco itaamua kuanzisha vita dhidi ya Estonia. Rasia inasema kwamba jeshi la nchi za magharibi NATO ni tishio kwa usalama wake. Na muda wote imekuwa ikizionya nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zisifanye uchokozi kwenye mipaka ya Rasia, kwani madhara yake ni makubwa na hayatabiriki. Hata hivyo, nchi za magharibi zinaonyesha kutoshughulishwa na wasiwasi huo mkubwa wa Rasia. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Bashar Al Asad wa Siria amesema kuwa ushindi wa kadhia ya Palestina ni ushindi wa Siria na kwamba huu ndio msimamo wa serikali ya Damascus. Rais huyo wa Siria amesema hayo wakati alipokutana na kufanya mazungumzo mjini Damascus huko Siria na wajumbe wa jumuiya ya Wapalestina wanaoishi barani Ulaya na kubainisha kwamba uhusiano wa Siria na kadhia ya Palestina ni mara mno na hauishii tu katika mipaka ya kijiografia na kiitikadi. Rais Asad ameeleza kwamba uhusiano huo haujajengeka juu ya misingi ya maslahi, kwani ushindi wa taifa la Palestina unahesabiwa kuwa ni ushindi wa taifa la Siria. Katika sehemu nyingine ya mazungumzo yake na wajumbe wa jumuiya wa Palestina wanaoishi nje ya nchi ambao wako nchini Siria kushiriki kongamano lao la tano, Rais Asadi amesema kuwa hii leo, kwa juhudi za Wapalestina watiifu walioko nje, kadhia Palestina inatambulika kimataifa, na kadhia hiyo ni mdaiwa wa mukawama wa ndani na uelewa wa kizazi kipya cha Palestina. Rais wa Siria amewaambia wajumbe hao kwamba nukta muhimu katika harakati za wapalestina walioko nje ya nchi ni kufichua uongo ambao unataka kuwatambulisha wananchi wa Palestina kuwaetini magaidi. Hili ni jambo ambalo wahusika wanapaswa kulifanya kwa nguvu zao zote na bila ya kuchoka, amesisitiza Rais Bashar al Asad wa Siria. Kwa upande wao wajumbe wa jumuiya ya Wapalestina wanaoishi nje ya nchi wamesisitiza kuwa mafanikio ya kongamano hilo yanatokana na uungaji mkono wa kweli wa Siria kwa kadhia ya Palestina. Wakati huo huo, waziri mkuu wa mamlaka ndani ya Palestina ameyataka mataifa yote ya dunia kupasisha miswada ya kuhususia utawala kasibu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi wa Palestina. Muhammad Shtayyeh, waziri mkuu wa mamlaka ndani ya Palestina, amesema kukwepa Israel kuhukumiwa katika kipindi cha miaka 74 tangu kuasisiwa kwake ni jambo ambalo linaupa kiburi utawala huo bandia cha kufanya jinai, kuendeleza ujenzi haramu wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni na kuwafanya kila siku wananchi wa Palestina wazidi kuwa wakimbizi. Aidha, amesema kuwa umewadia wakati sasa wa kuweka kando siasa za kindumi la kweli na kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina mbele ya utawala vamizi wa Israeli unaoikalia kwa mabavu Quds tukufu. Huko nyuma shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International liliwahi kutoa matamko mara kadhaa ya kuunga mkono kampeni ya kuhususia utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na jinai zake dhidi ya Wapalestina. Mwezi Machi mwaka huu, maelfu ya wahadhiri na watafiti wa vyuo vikuu katika nchi mbalimbali duniani wametangaza kuwaunga mkono wananchi wa Jumuiya ya Mitaala ya Mashariki ya Kati MESA kwa kupendekeza mpango wa kuhususia utawala haramu wa kizayuni wa Israeli. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema ah: wimbi la nchi nzima la chuki ndani ya Marekani, chimbuko na matokeo yake. Baada ya mauaji ya kutisha yaliyofanywa na kijana mzungu kwa sababu ya chuki za ubaguzi wa rangi katika duka kuu la mji wa Buffalo kwenye jimbo la New York, makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris amesema katika siku hizi Marekani inashuhudia ueneaji wa chuki nchi nzima. Hata hivyo, tukiitupia jicho historia ya miaka 240 ya Marekani tutabaini kwamba si kama alivyosema Harris kwamba katika siku hizi nchi hiyo inashuhudia wimbi la nchi nzima la chuki. Siku zote kumekuwepo na wimbi la chuki za wazungu dhidi ya weusi, weusi dhidi ya wazungu, wazungu na weusi dhidi ya wahindu wahindi wekundu, na chuki za wahindi wekundu dhidi ya wazungu na watu weusi, na baada ya hivi karibuni kuongezeka idadi ya raia wenye asili ya Amerika ya Latini mihimili hiyo mitatu ya chuki imeongeza mhimili mwingine wa nne. Pamoja na hayo, wimbi la uenezaji chuki katika jamii ya Marekani si la ubaguzi wa rangi pekee, bali migongano ya kiitikadi na kiaidiolojia nayo pia imechangia kuifanya hali iwe mbaya zaidi. Kuna makabiliano ya wanaomwamini Mwenyezi Mungu na walahidi wasio na imani hiyo Wakristo wa Kiprotestanti mkabala na Wakatoliki na Wakristo kwa ujumla dhidi wa ya Waislamu. Hayo yanajiri katika hali ambayo ufa wa kutisha uliopo kati ya matajiri na maskini ndani ya Marekani umeshadidisha chuki za ubaguzi wa rangi na za kiitikadi nchini humo katika jamii ambayo mtu mmoja peke yake ana utajiri wa zaidi ya dola bilioni 250 huku utajiri wa Wamarekani 400 ukiwa ni sawa na Wamarekani milioni mia moja na hamsini. Wamarekani wengine milioni 40 wanaishi chini wa ukuishi ya mstari wa umaskini na kuendelea kwao kuishi kunategemea msaada wa serikali. Ufa na mpasuko huo wa kitabaka unashuhudiwa katika nchi ambayo raia wake wanaweza kupata na kumiliki kwa urahisi zaidi silaha hatari kuliko hata inavyogharimu kununua kitabu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana watu wasioridhishwa na hali na mazingira walionayo, kwa sababu ya rangi ya ngozi zao, kwa sababu za kijamii, au hata hali ya nchi yao kwa ujumla, huweza kununua bunduki ya kivita na kuwafyatulia watu risasi na kukatisha maisha yao bila kujali kama watu hao ni watoto wadogo walioko darasani ndani ya skuli au waumini waliomo kanisani, hekaluni au msikitini au watu wa kawaida madukani. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 28 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia nukta nyingine ya akhlaki katika Uislamu kwa kutilia mkazo juu ya taasisi muhimu ya familia. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba taasisi ya familia si tu inaweza kuwa na taathira kubwa mno katika mustakbali wa watoto, lakini nafasi na mchango wake unaweza kuathiri pia vizazi vya baadaye, na kimsingi na muhimu zaidi kuliko yote hayo kuchangia hatima yetu katika maisha ya milele ya baada ya kifo ambapo jamaa wote wa familia iliyoishi maisha ya kweli ya Kiislamu watakutanishwa pamoja kwenye pepo ya Mwenyezi Mungu. Qurani tukufu inalizungumzia hilo kama ifuatavyo katika aya ya 23 na 24 za suratu Ar-Ra'd, nayo ni bustani za milele wataziingia wao na waliowema miongoni mwa baba zao na wake zao na vizazi vyao, na malaika wanawaingilia katika kila mlango, wakiwaambia: assalamu alaikum, amani iwe juu yenu kwa sababu ya mlivyosubiri, basi ni mema mno malipo ya nyumba ya akhera. Hapana shaka yoyote kuwa hatima hiyo njema ya malipo bora kabisa ya pepo ni matokeo ya mtindo wa maisha ya familia iliyokuwa imepambika hapa duniani kwa sifa na thamani zote za ibada za kiakhlaki, kijamii, kidini na kiutu, na kwa kiwango fulani kwa kuishi maisha yenye mfanano na wapeponi. Katika kuwazungumzia watu wa kundi hili ambao hapa duniani walijisalimisha kwa Mwenyezi Mungu na wakapanga mipango na malengo ya maisha yao kwa namna alivyotaka yeye Mola wao, aya ya 62 ya suratu Yunus inasema, jueni kuwa vipenzi vya Mwenyezi Mungu hawatakuwa na hofu wala hawatahuzunika. Wakati watu wengi hawaonyeshi kuridhika na jinsi walivyopitisha maisha yao ya huko nyuma na wanahofu na wasiwasi kuhusiana na mustakbali wao. Sababu gani inawafanya vipenzi vya Mwenyezi Mungu wasiwe hivyo, bali wawe kwenye hali ya utulivu maalumu? Aya inayofuatia sura hiyo inalijibu swali hilo la msingi kwa kusema hao ni ambao wameamini na wakawa wanamcha Mungu. Hata kama Mwenyezi Mungu mtukufu amebainisha ndani ya kitabu cha mwongozo wa maisha cha Quran misingi mikuu ya kufuatwa kwa ajili ya kuishi maisha bora, lakini inatupasa kujifunza na kufuata kigezo na mfano wa kivitendo wa maisha hayo katika sira ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam na ya watu maasumu na watoharifu wa kizazi chake, ambayo imewapa na itaendelea kuwapa ilhamu ya kuiga mawalii na vipenzi vya Mwenyezi Mungu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, alikuwa akihusia umma wake kwa kusema, yeyote anayetaka maisha yake na kufa kwake viwe sawa na nilivyoishi mimi na kutawafu na kwa hivyo aweze kuingia kwenye jannatu adin, ambayo ni pepo iliyoahidiwa na Mwenyezi Mungu, inampasa amfanye Ali na wanawe walio maasumu viongozi na maimamu wake, kwani wao ni watu bora kwa elimu na ufahamu na waongozaji watu kuelekea njia ya uongofu. Kwa maana hiyo inatupasa tuwe makini kwa kila hali katika kuchagua kigezo cha kufuata kwa ajili ya kufunga ndoa na kuasisi familia bora. Ikiwa kigezo na ruwaza yetu itakuwa ni waja wateule wa Mwenyezi Mungu, hapana shaka tutaweza kuyafikia malengo na matarajio yetu matukufu ya kidini na kiutu, la kama tutaamua kuiga vigezo vya kimagharibi tukawa hatujui chochote kuhusu misingi na thamani za Uislamu halisi na tukajenga taasisi ya ndoa na familia kwa kufuata fikra na nadharia zao, hapana shaka mwishowe tutakuja kushuhudia kuporomoka kwa familia zetu katika kila nyanja. katika hadithi yenye kusisimua mwili na kutingisha moyo Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliitabiri wa hatima hii chungu na ya kuhuzunisha alipotukanya kwa kusema, msiba ulioje kwa watoto wa akhiru zaman kutokana na mwenendo wa baba zao. Hapo akauliza mwenye kuuliza, ewe mjumbe wa Mwenyezi Mungu, ni kutokana na baba zao waliowashirikina? Bwana Mtume akasema, kutokana na baba zao waonekanao kidhahiri kuwa ni Waislamu ambao hawawafunzi watoto wao mafundisho yoyote ya dini, na hata kama wao wenyewe watataka kujifunza mafundisho ya Kiislamu wanawazuia. Kitu pekee kinachowashughulisha ni kuwa na hali nzuri kiuchumi, hata kama si cha hali ya kuridhisha. Mimi ninachukizwa na baba hao ambao kidhahiri ni Waislamu na wao pia wanachukizwa na mimi na mwenendo wangu wa maisha. Kurani tukufu imeweka wazi kuhusu hatima ya familia bora ya Kiislamu katika ulimwengu wa milele wa akhera na pia ya familia iliyojiweka mbali na misingi na thamani za kidini. Kuhusiana na watu wa kundi la kwanza, ambao wameasisi ndoa na familia zao kwa ajili ya kuyafikia malengo ya ukamilifu wa kiutu yatokanayo na Uislamu wa asili na kwa kufuata miongozo ya Mola wao na dini yao, aya ya 64 ya sura Yunus inasema, wao wana bishara njema katika maisha ya dunia na katika akhera. Hapana mabadiliko katika maneno ya Mwenyezi Mungu, huko ndiko kufuzu kukubwa. Na ama kuhusu familia za kundi la pili, mbali na kutaja sifa zao mbaya aya ya 25 ya Suraturraad inabainisha wazi pia mwisho wao utakavyokuwa katika ulimwengu mwingine kwa kusema, na wale wanaovunja ahadi ya Mwenyezi Mungu baada ya kuzifunga na wanakata aliyoamrisha Mwenyezi Mungu ya ungwe, na wanafanya ufisadi katika nchi, hao ndio watakaopata laana na watapata nyumba mbaya. Katika hitimisho la mazungumzo yetu haya tunaweza kusema kwamba maelezo ya aya za Mwenyezi Mungu yanaweka wazi kwa kila namna nafasi ya kipekee ya taasisi ya ndoa na familia katika Uislamu. Kwa maana hiyo, haitakiwi kwa namna yoyote ile mtu akimbilie kufunga ndoa kwa sababu ya vivutio vya kihisia tu na mambo ya kupita. Bali kinyume chake Yani afanya uchunguzi na uhakiki kwa uelewa na wa pande zote katika kuanzisha taasisi ambayo itakuwa sababu ya yeye kufuzu na kupata hatima njema duniani na akhera. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 28 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 29 ya kipindi hiki, namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini <muchu> jamvi la machuetu magazetini kwa Jumanne ya leo ya Mei 17, 2022 linakunjuliwa na, na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambalo limeandika ni mtifuano, ni kuhusu sakata la akina mdena Chadema. Bunge laiachia mahakama hatima ya wabunge 19. Dkt. Tulia aibua gumzo, mchuano wa mawakili waanza kortini. Chadema yadai ni fursa muhimu kwake. Pia limeandika Umi atangaza vipaumbele kumi na tatu wizara ya afya. Kuhusu siasa za Kenya limeandika ni vita baina ya Raila na Ruto kisha Karua na Rigathi. Kwa upande wake gazeti la Tanzania Daima limeandika Lisu atema cheche kuhusu uamuzi wa Dkt. Tulia, hoja nane za mawakili wa Chadema za kupinga uamuzi wa mahakama. Pia limeandika Rais Samia amwaga neema kwa machinga gazeti la Majira limeandika spika awavutia pumzi wa bunge 19 wa Chadema asema bunge haliwezi kuingilia mchakato huo, aisubiri mahakama jaji naye akubali maombi yao. Aidha limeandika Samia kuwapatia machinga shilingi milioni 10 kila mkoa na shilingi bilioni mia mbili themanini na sita kumaliza kero ya maji Chamwino na Chemba. Kwa upande wake gazeti la Habari Leo limeandika Rais Samia atangaza neema kwa machinga. Maelezo zaidi yamo kwenye ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Mdena wenzake wapata zuio kortini kubaki ubunge. Wizara ya afya kutumia shilingi trilioni moja katika vipaumbele vyake na tatu, Raila ateua mwanamke kuwa mgombea mwenza Kenya na walimu mbili kukiona kutokana na barua feki za uhamisho. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema mahakama yamaliza utata wa kina Mdee, watumishi kikangoni kuhusu wa madai ya kughushi saini za uhamisho. Na rais Samia hawakumbuka machingamu, atoa mamilioni kuimarisha ofisi za mikoa. Nalo no gazeti la Raia Mwema limeandika Tulia azongwa ni kwa kutoa uamuzi kabla ya mahakama, mawakili wamkosoa vikali. Maridhiano sasa njia ya panda, Freeman Mbowe atahadharisha asema tutaona mbele ya safari. Pia limeandika malaria sasa kupimwa bure Tanzania, na waliochanjwa uviko kumi na tisa wafikia milioni tatu tu kwa huko nchini Kenya. Miongoni mwa habari zilizoendelea kupewa kipaumbele na magazeti ya nchi hiyo ni za uchaguzi wa baadaye mwaka huu nchini humo. Toleo la mtandaoni la gazeti la Nation, kama lilivyoripoti gazeti dada la Mwananchi na nchini Tanzania, limeipa kipaumbele cha kwanza habari kuhusu mchuano baina ya wagombea wenza wa mirengo miwili mikuu ya kisiasa, ule wa Raila Odinga dhidi ya wanaibu rais William Ruto. Limeandika ni mchuano sasa baina ya Martha Karua na Rigathi Gachagua. Martha Karua ameteuliwa na Raila kuwa mgombea mwenza wake wakati Ruto amemchagua wa akachagua kuwa mgombea mwenza wake katika uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Jumanne ya tarehe 9 Agosti mwaka huu 2022 huko Kenya. Kuhusu habari hizo za uchaguzi, toleo la mtandao la gazeti la Taifa Leo limeandika Ngirichi amteua mhasibu kuwa mgombea mwenza. Pia limeandika mwakilishi wa kike kaunti ya Kirinyaga Wangui Ngirichi amemteua aliyekuwa naibu kamishna wa tume ya ukusanyaji ushuru Kenya KRA Eliudi Wanjao kuwa mgombea mwenza wake. Bi Wangui anayegombea kiti cha ugavana kaunti ya Kirinyaga alisema kwamba Wanjao ambaye ni mhasibu ana tajriba pana katika masuala ya usimamizi. Tukija katika habari nyinginezo, gazeti hilo limeandika mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya, DPP Nurdin Haji amesema kwamba kuvurugwa uchaguzi, ushahidi pamoja na vitisho ni kati ya masuala ambayo yanavuruga upatikanaji wa haki hasa katika kesi ambazo zinahusiana na dhuluma zilizofanywa na maafisa wa polisi na kwa huko nchini Uganda gazeti la Daily Monitor pamoja na habari nyinginezo limeandika Raila Odinga amteua Martha Karua kwa mgombea mwenza wake Rais Kagame akiandaa chama tawala kwa ajili ya uchaguzi wa 2024 Marekani kwenye dimbwi la majonzi baada ya mauaji ya umati yaliyotokana na chuki za mzungu mmoja kujiona bora kuliko wengine Gazeti hilo limeendelea kuakisi pia jinsi polisi walivyowazuia waandishi wa, wa habari na viongozi wa FDC kufika nyumbani kwa kiongozi wa zamani wa chama hicho Dkt. Kizza Besigye. Alhamdulillahi rabbil alamin was salatu was salamu ala ashrafil anbiya wal mursalin sayyidina wa habibina abul qasim al mustafa muhammad wa ala alihi at-tayyibin at-tahirina al masumin wa ba'd, tuko katika msururu wa mafunzo yanayopatikana katika safina ya nabii Allah Nuh alayhi salam. Kwa nini mtoto alikataa kuingia katika safina ya nabii Nuh katika safina ya babake, safina ambayo iliwaokoa waumini waliokuwa wamekabiliwa na mafuriko, katika mafunzo yanayopatikana ndani ya kisa kama hiki. Kwa sababu kisa chenyewe au kisa chenyewe ni kirefu, sisi tunaangalia hiki kipande peke yake, mahusiano ya nabillahi Nuh na mtoto wake katika kuingia kwenye safina. Kama hili tumwangalie, Shekh Sadiq Tahrani anasema nini katika tafsiri yake anasema hivi, innama lmaqsudu huna salbu mizati nasabi lrisali walimani billahi walamali lsaleh walaisat washijata ldami wnasab wal wala lard walwatan wala lqaum walashira. Asema hapa makusudio ya hii aya imekuja kukataa yale mahusiano na mafungamano kati ya nebalahi Nuh na mtoto wake, ni mahusiano ya utume na imani. Kwa maana wewe ni mtume, wale waumini ndo familia yako, wale waumini ndio wanaokutawalisha wewe na ndio wanaokufuata wewe. Kwa hiyo wao ndio watu wako wanaofaa kuingia ndani ya jahazi kama hili au ndani ya safina kama hii. Sasa inapokuja ikasema kwa kuwa, innahu amalun ghairu saleh Yani, kwa kuwa yeye ni amali isiyokuwa mzuri, yeye kwa sababu imani aliyonayo ni imani ambayo haimruhusu kuingia kwenye chombo kama hiki na ndo anasema ajal ina lwashijat alahila liariqi sila baina afrad hiya washijatu limani billahi walamali saleh, anasema yale mafungamano mafungamano imara mafungamano yaliyodhatiti kabisa kati ya Mtume nabillahi Nuh alaihi ssalam au mtume yoyote na wale wafuasi wake siyo mahusiano ya kifamilia siyo mahusiano ya damu, siyo mahusiano ya ardhi, kwa kuwa mimi nimetoka sehemu fulani, basi najinasibisha na mtume kama yule, au najinasibisha na imamu kama yule au na wasii kama yule. La, wala pia sio kwa kuwa ni kabila au ashira au rangi au lugha. Hapana, hii na saba na haya mahusiano yanayotajwa ni mahusiano ambayo yana yanamwingiza mtu katika chombo kama hiki, yanamuingiza mtu katika jahazi na safina kama hili na hili. Safina ndio safina la uokozi, kwa maana kila asiyeingia kwenye safina kama hii, basi yeye itakuwa ni mwenye ku kuangamia itakuwa ni mwenye kughariki. Kwa hiyo ni lazima kila aliye mumin aingie kwenye safina kama ile kila aliye mumin ni lazima aingie kwenye jahazi kama hili. Kwa hiyo, yule aliyekataliwa mwisho wake itakuwa ni kughariki, hawezi kubaki salama ikawa yeye yuko nje ya safina, kisha akadai kwa kuwa mimi pia nitaokoka na mimi sito Ni mahusiano yasiyokuwa na sehemu wala eneo. Yani wewe wakati wowote unapokuwa ni muumin, basi wewe ni familia ya Nabiyullahi Nuh, wewe ni familia ya mtume yoyote, na ni familia ya wasii wowote wa mtume na ni familia ya imamu wowote, kwa sababu wewe umeshaingia katika chombo kama kile, umeshaingia katika jahazi kama lile, umeshaingia katika safina kama ili, kwa sababu kama tulivyosema, kwa kuwa innahu amalun ghairu saleh, inamtoa hata yule mtu ambaye nasaba yake inafungamana na yule mtume, kwa sababu hapa uokozi hauangalii nasaba hapa uokozi unaangalia imani, na ndo maana akasema, mafungamano haya yamepita zama, yamepita muda, yamepita wakati, yamepita eneo. Sio kwa maana sisi tuko karni ya 21, basi tuseme, sio familia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi. Sisi ni familia yake, familia ya imani. Kwa hiyo sisi tunaingia katika lile jahazi la Nabillahi Nuh alaihi ssalam. Huyu ni alama Tahrani katika tafsiri yake ya Alfurqan alipokuwa ana ifasiri aya kama hii. Tumwangalie Alfaidhu lkashani, yeye amejaribu kutoa mfano wa wale watu waumini waliookoka wakati wa nabi llahi Lut laihi ssalam kwa sababu kama tunavyojua katika visa vilivyotolewa ndani ya Qur'ani, kuna kaumu kadhaa ambao waliangamizwa, lakini kuangamizwa sio kwamba wanaangamizwa wote mpaka waumini kweli. Kuna baadhi ya wakati wale waumini wanapofumba midomo yao na kufumbia macho maovu, adhabu inaposhuka, inawashukia wote. Lakini waumini wanapofanya na kutenda yale yanayotakiwa na kufanya yale yanayotakiwa na Mola wao Subhanahu wa Ta'ala, kwa hiyo adhabu inapokuja, waumini kama hawa wanaokolewa. Kwa hiyo ni kama waumini wali, waliokolewa wakati wa nabiyullah Nuh alayhi salam. Kwa hiyo kuna na waumini wengine pia waliokolewa wakati wa mitume wengine katika zama tofauti tofauti. Kwa hiyo al-Faidh al-Faidh al-Kashani hapa anasema inna najina min qaumi Lut al-mukhrajina ma'ahu al-mukhrajina ma'ahu min al-qarya li alla yusibahum al-'adhabu nazil 'alayha hum alu Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa ahlu baytihi wale familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, wanaingia pia katika ahlu beiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali. Kwa nini anasema? Kwa sababu ya hivi, kwa sababu ala kulli kabirin wa ahla baitihi man aqara bifadlihi, kwa sababu kila mkubwa, kila kiongozi, kila mtume, kila imamu, kila wasii huyu, wale watu wanaojikaribisha kwao watu wema kama hawa, mtu anasema kwa kuwa mimi ni familia ya watu wema kama hawa, au mimi ni ali ya watu wema kama hawa. Sio ahli wa nasaba, sio mahusiano na mafungamano ya nasaba, kwa kuwa mimi ni mtoto wao, au mimi ni mjukuu wao, au mimi ni kizazi chao la hapa. man aqarra bifadlihim ni yule mtu ambaye amekubali fadhila za hawa watu wema, kwa maana hawa ni wema, wamepewa ujumbe, wamepewa risala, na mimi nikaikubali risala kama hii, nikakubali ujumbe kama huu, basi mimi ninaingia katika hali zao, mimi ninakuwa ni katika hali zao. Na ndo kwa maana huyu alipokataliwa mtoto wa nabiyullahi Nuhu kwa sababu yeye ali, hii ni nasaba tu iliyobaki mafungamano yake ya mafungamano yake yeye na babake yalibaki ni mafungamano ya nasaba ya ubaba na umwana, lakini haya mafungamano ya risala, mafungamano ya ikrar ya ule utume wa nabillahi Nuhu yalikuwa hakuna, na ndio maana akaambiwa innahu amalun ghairu saleh, na ndipo hapa anaendelea kusema, anasema kuwa mazungumzo yake ni marefu, nitajaribu kuyakata alu nabiyina wa ahlu baitihi walidha qala sallallahu alayhi wa, ali, Kullu taqiyin wa naqi ali. Kwa hiyo anasema nasaba sio kwa ajili, kwa kuwa huyu ni mke wangu, huyu ni mtoto wangu, huyu ni babangu, huyu ni mjukuu wangu. Wasema la, hii nasaba ya damu inabaki, haikataliwi. Ni mtoto wa halali, ni mjukuu wa halali, ni mke wa halali, ni baba wa halali mafungamano ya nasaba yanabaki, lakini katika tunapozungumzia kadhia ya Mtume au wasii au imamu kuwaokoa wa wafuasi, si wafuasi wa nasaba, anasema ni wafuasi ambao ni wafuasi wa imani, waliokubali ule utume na ule ujumbe na ile risala iliyoletwa na yule mtume. Kwa hiyo hapa na ndipo anasema sawasawa ni nabi Allahi Lut na wale waumini waliookolewa pamoja na yeye. Sawasawa ni nabi Allahi Nuh na wale waumini waliookolewa na yeye. Asema hawa wote na wengineo waliookolewa pamoja na mitume au waliookolewa peke yao kutokana na matendo yao mazuri, hawa ni al na ni kizazi cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, kizazi cha imani sio kizazi cha, cha kuzaliwa au kizazi cha damu, na hiki ndiyo kizazi muhimu ambacho baadhi ya wale watu wa karibu wanatolewa katika mafungamano na mahusiano kama haya, kama alivyotolewa mtoto wa nabillahi Nuh alaihisalam. Kwa hiyo funzo kubwa tunalolipata katika aya kama hii, aya inataka kutuambia hivi kuwa wewe unapokuwa na mahusiano ya kifamilia na mtu mwema, basi ule wema wake siyo dawa wala siyo ngao ya kukuokoa wewe na adhabu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, bali matendo yako mema ndiyo yatakayokuokoa na adhabu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa sababu Mtume yeye ndiye kiongozi, yeye ndiye nahodha wajahazi la waumini. Kwa hiyo kila aliye muumini ni familia ya Mtume yule, ambaye familia kama hii ni familia itaunganisha tangu zama za Nabi Allahi Adam alaihi salamu mpaka kufika zama za Mtume Muhammad sallallahu alaihi waali, wote ni familia ya Mtume Muhammad na ni familia Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 15 Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Mei 17 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita alizaliwa Abu Tufail Amir Bin Wathila Kinani ambaye alikuwa miongoni mwa washairi na mahatibu mashuhuri wa zama za awali za Uislamu. Abu Tufaili alikuwa miongoni mwa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na alisuhubiana kwa muda mrefu na Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam, na kushiriki katika vya Siffin Jamal na Naharawan pamoja Abu, na mtukufu huyo Abutufail alifaidika sana na elimu na maarifa ya Ali bin Abitalib. Mashairi mengi ya Abutufail yanamsifu mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Siku kama ya leo miaka 1191 iliyopita, yaani tarehe 15 Mfunguo Mosi Shawal mwaka 252 Hijiria, alifariki dunia Abdulazim Alhasani Al Hasani. Mtukufu huyo ni miongoni mwa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kupitia shajara ya Imam Hasan Almujtaba alaihi salam. Abduladhim Alhasani alikuwa mashuhuri sana kwa karama zake nyingi. Maimamu watukufu katika kizazi cha mtume walithibitisha ukweli na uchamungu wake na walikuwa wakinukuu hadithi kutoka kwake. Baada ya kushadidi dhuluma na ukandamizaji wa utawala wa Bani Abbas, Abdulazim Al Hasani alilazimika kuhajiri na kuhamia Rei, kusini mwa Teherani ya leo. Mtukufu huyo anajulikana pia kama shahidi, ambaye aliuawa kwa kupewa sumu. Haram tukufu ya Abdulazim Al Hasani ipo katika eneo la Rei na wapenzi wa Ahlulbaiti kutoka maeneo mbalimbali ya dunia humiminika eneo hilo kwa ajili ya kwenda kufanya ziara. Miaka mia mbili sabini na tatu iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui, yani smallpox. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui tarehe kumi na nne Mei mwaka 1796 akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini India. Baada ya hapo, ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumia chanjo hiyo. Maradhi hayo ambayo wakati huo yalikuwa yakichukua roho za watu bila ya huruma ilitokomezwa kabisa duniani mwaka 1979. na miaka 157 iliyopita katika siku kama hii ya leo kulitiwa saini mkataba wa kwanza wa kimataifa katika uwanja wa mawasiliano huko Paris nchini Ufaransa. Utiaji saini huo ulihudhuriwa na wawakilishi kutoka nchi ishirini duniani. Kwa utaratibu huo kukawa kumepasishwa hati ya kuasisiwa Muungano wa Kimataifa wa Telegrafu. Nam habari Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania unashukuru kama ambavyo Bin Taha Aljunaid Wabumbwini, Zanzibar unasema asante nyote, tunakushukuruni nasi tunasema asanteni. Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania umeandika dunia ielewe, Wazayuni ni wanyama katika ubinadamu. Kutengwa kwao ndiko kuna kapasa kufanyika, kwani kufanya hivyo ndiko kulinda haki za binadamu kivitendo. Vilevile anasema vile inaonekana dunia haina maana ya kuwepo umoja wa mataifa. Mazoezi ya kijeshi karibu na mpaka wa rasia ni mazoezi ya kigaidi ya kimataifa. Umoja wa Mataifa kukaa kimya ni upumbavu, ameandika. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran ameashiria safari ya mratibu wa mazungumzo ya Nyuklia ya Vienna ubunifu na mapendekezo maalum ya Iran na kusema kwamba Marekani inapaswa kuchukua uamuzi wa kisiasa. Washirika wa kimataifa wa Somalia wamepongeza kuchaguliwa Hassan Sheikh Mahmud kuwa rais mpya wa Somalia na kuiondoa nchi hiyo katika mzozo wa kisiasa uliokuwa ukitishia kuisambaratisha. Mazoezi ya kijeshi ya pamoja baina ya Marekani na jeshi la nchi za magharibi NATO yanaendelea hivi sasa katika ardhi ya Estonia karibu na kambi za kijeshi za Russia. Rais Bashar al Asad wa Siria amesema kwamba ushindi wa kadhia ya Palestina ni ushindi wa Siria na kwamba huu ndio msimamo wa serikali ya Damascus na waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina ameyataka mataifa yote ya dunia kupasisha miswada ya kuhususia utawala ghasibu wa Israeli unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi wa Palestina na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 98 93565487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.