Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusuni juu yao na avipoze vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short wave, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Alhamisi tarehe 11 mfungo mosi Shawal mwaka 1443 hijiria inayosadifiana na, na tarehe 12 Mei 2022 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, tumekuandaliani pia kipindi cha baraza la wasikilizaji, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, Makala ya haki za watoto katika Uislamu na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika mashariki. Ifuate usasa, sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema utawala wa kizayuni wa Israel unaogopa kutangazwa habari sahihi na za kweli. <mulia> Balozi wa Palestina Umoja wa Mataifa asisitiza kuwa utawala haramu wa Israel ndio unaohusika na mauaji ya shahidi Abu Aqila. Wagombea 39 kuwania kiti cha urais nchini Somalia. Na Umoja wa Mataifa wametangaza kuwa mamilioni ya wasiria wanahitaji msaada wa kibinadamu ndani na nje ya nchi. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amelaani vikali jinai ya utawala haramu wa Israel ya kumuua kwa kumpiga risasi Shirin Nasr Abu Aqila, mwandishi habari Mpalestina wa televisheni ya Aljazira ya Qatar. Said Khatibzadeh amesema utawala ghasibu wa Israel una hofu na uoga wa kutangazwa habari sahihi na za kweli. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran, sambamba na kutoa mkono wa pole kwa familia ya shahidi huyo na taifa la Palestina amesema hatua hiyo ya kijinai ya Israel ni ushahidi wa wazi kwamba utawala huo ghasibu hauheshimu kabisa tasnia ya habari. Aidha amesema kinyume kabisa na madai na propaganda zake, utawala haramu wa Israel una uoga na wahka mkubwa wa kutangazwa habari sahihi na ndio maana umefikia hatua ya kumuua kwa kumpiga risasi mwandishi wa habari aliyekuwa katika majukumu yake ya upashaji habari. Shirin Nasr Abu Aqila, mwandishi mkongwe wa habari Mpalestina wa televisheni Aljazira Qatar, aliuawa shahidi kwa kupigwa risasi jana na wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel alipokuwa akiakisi machafuko katika kambi ya wakimbizi wa Palestina mjini Jenin. Wakati huo huo, balozi wa Palestina Umoja wa Mataifa amesema utawala haramu wa kizayuni wa Israel ndio unaohusika na mauaji ya shahidi Shirin Abu Aqila, na akasistiza kwamba hawa ukubali uchunguzi utakaofanywa na aliowataja maafisa wa utawala ghasibu wa Israel kuhusu mauaji hayo alfajiri ya ya ya kuamkia Jumatano ya jana ya tarehe kumi na moja Mei. Askari wa utawala wa kizayuni walimuua shahidi kwa kumpiga risasi ya uso, Shirin Abu Aqila, ripota mwenye umri wa miaka 51 wa televisheni ya Aljazira, wakati alipokuwa akiripoti habari za matukio ya kambi ya wakimbizi wa kipalestina ya Jenin, na wakamjeruhi pia kwa risasi Ali Assamudi, mwandishi wa gazeti la Palestina la Al Quds, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Riadh Al Mansur balozi wa Palestina Umoja wa Mataifa amewaeleza waandishi wa habari katika makao makuu ya umoja huo mjini New York kwamba hawakubali uchunguzi wa watu ambao ndio wahalifu waliohusika kumuua shahidi Abu Akla. Al Almansuri amesisitiza kuwa uchunguzi wa Israel hauaminiki na ni wa kubuni na ametaka ufanyike uchunguzi wa taasisi za kimataifa zinazoaminika. Utawala katili wa kizayuni wa Israel hadi sasa umeshawatia nguvuni kuwa jeruhi na au kuwa uwashahidi mamia ya wanahabari. Kamati ya kuunga mkono waandishi wa habari wa Kipalestina ilitangaza hivi karibuni kuwa lengo la utawala wa kizayuni la kuchukua hatua za kiuadui dhidi ya wanahabari ni kuzuia kufichuliwa jinai ambazo utawala huo haramu unawatendea wananchi madhulumu wa Palestina. Wagombea wapatao 39 wamejitokeza kuwania kiti cha urais nchini Somalia, uchaguzi ambao umepangwa kufanyika mwishoni mwa juma hili. Kamati ya bunge iliyopewa jukumu la kusimamia uchaguzi huo uliocheleweshwa kwa muda mrefu imetangaza kuwa wagombea 39 wamejitokeza kuwania urais katika nchi hiyo inayokabiliwa na ukosefu wa usalama. Miongoni mwa wagombea waliojitokeza wamo marais wawili wa zamani Hasan Sheikh Mahmud aliyeongoza kati ya mwaka 2012 hadi 2017, Sharif Sheikh Ahmed aliyeongoza kati ya mwaka 2009 hadi 2012, na vilevile vile waziri mkuu wa zamani Hasan Ali Khaire aliyehudumu kwenye wadhifa huo kati ya mwaka 2017 hadi 2020. Wabunge na maseneta watamchagua rais mpya ndani ya jengo la uwanja wa ndege wa Mogadishu wenye ulinzi mkali katika nchi hiyo ambayo inapambana na uasi wa wanamgambo wa kundi la Alshabab. Kamati ya bunge la Somalia inayoshughulikia masuala ya uchaguzi imetangaza kuwa uchaguzi wa rais nchini humo utafanyika Jumapili ijayo Mei 15 mwaka huu baada ya kucheleweshwa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Uchaguzi huo utafanyika baada ya kucheleweshwa kwa mwaka mmoja ikiwa ni kinyume na ilivyokuwa imepangwa hapo awali, baada ya mchakato wa maandalizi ya uchaguzi kukumbwa na ghasia pamoja na mzozo wa kuwania madaraka kati ya rais Muhammed Abdullahi Muhamed maarufu Farmajo na waziri mkuu Muhamed Hussein Roble. Serikali ya Zanzibar imeamua kutoa mafunzo ya ndoa ili kupunguza ongezeko kubwa la talaka na kuleta staha katika jamii ya wa Waislamu visiwani humo. Mwandishi wetu wa huko Zanzibar, Harith Sumeit, Harith Subeit, ana maelezo zaidi. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imesema imeanzisha utaratibu wa utoaji wa mafunzo ya ndoa kwa jamii ili kupunguza talaka na kuleta staha katika ndoa za Kiislamu visiwani Zanzibar. Akijibu maswali ya wa wajumbe wa Baraza la Wawakilishi katika kikao kinachoendelea huko Chukwani, nje kidogo ya mji wa Zanzibar, Waziri wa Nchi afisi ya Rais, katiba sheria ya utumishi na utawala bora Zanzibar, Harun Ali Suleiman amebainisha kuwa utaratibu wa mafunzo hayo unaanzia kwa kuchukua fomu za maombi zinazotolewa na afisi ya mufti Zanzibar kwa mwananchi yoyote anayetaka kupatiwa mafunzo hayo kama ilivyo katika mafunzo ya ndoa yanayotolewa na taasisi nyingine. Ameongeza kuwa mafunzo hayo yanatolewa na afisi ya mufti Zanzibar kwa muda wa miezi mitatu kwa siku ya Jumamosi na Jumapili, ambapo wahitimu wa mafunzo ya ndoa hutunukiwa vyeti vya ushiriki. Amefafanua kuwa mafunzo hayo yanatolewa kwa wanaume na wanawake walioko katika ndoa na wasiokuwa katika ndoa kwa kuzingatia maombi ya kujiunga na mafunzo hayo yaliyopo okelewa kwa kuwatumia walimu wanaume na wanawake. Amesema hadi kufikia mwezi Aprili mwaka 2020 jumla ya wanaume 810 ambao ni sawa na asilimia 37 na wanawake 1358 sawa na asilimia 63 wamepatiwa mafunzo hayo. Akizungumzia kuhusu ongezeko la talaka na udhalilishaji kwa wanawake, waziri Harun amesema wanakusudia kuongeza muda zaidi wa mafunzo ya ndoa na kuanzisha madarasa ndoa katika wilaya zote za Zanzibar ili kuwezesha elimu hiyo kuwafikia wananchi wengi zaidi. Utaratibu wa kutoa mafunzo ya ndoa kwa jamii umesaidia sana kupatikana kwa ndoa zenye ustaha miongoni mwa wanandoa na kupunguza talaka kwa kiasi fulani. Mheshimiwa Spika, utaratibu wa mafunzo ya ndoa unaanzia kwa kuchukua fomu za maombi na kujiunga na mafunzo zinazotolewa bure kwa wananchi yoyote anayetaka kupatiwa mafunzo hayo. Mafunzo hayo yanatolewa kwa muda wa miezi mitatu kwa kila siku Jumamosi, ya Jumamosi na Jumapili ambapo wahitimu wa mafunzo ya ndoa hutunukiwa vyeti vya ushiriki. Kufikia mwezi Aprili ishirini na mbili, jumla ya wanaume mia nane na kumi ambao ni sawa thelathini na saba na asilimia yeah, na wanawake elfu moja mia tatu hamsini na nane sawa na asilimia sitini na tatu umepatiwa mafunzo hayo. Yeye anavyoelezwa kama zimeongezeka au pengine tatizo hili limeongezeka, basi sisi ofisi ya mufti tutalifanyia kazi kwa njia moja. Njia moja ni kutoa taaluma, kuongeza muda zaidi kuliko huwa ambao tunatoa sasa hivi miezi mitatu, lakini njia ya pili kupitia katika wilaya zetu mbalimbali, ambao tunatarajia tutakuwa na maafisa wetu wanaohusika na ofisi na ya mufti na kuanzisha madarasa kama hayo katika wilaya zote, ili elimu hiyo wafike wa mpaka waliokuwa chini zaidi. Kuanzishwa kwa mafunzo ya elimu ya ndoa na afisi ya mufti na jumuiya ya maimamu Zanzibar kumesaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza ongezeko la talaka visiwani Zanzibar. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana harith Subait. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA imetangaza kuwa mgogoro wa Siria unaendelea kuwa changamoto kila uchao kwa wananchi na serikali ya nchi hiyo. Ripoti iliyotolewa na OCHA inaonyesha kuwa karibu watu milioni 26 na nusu wanahitaji msaada wa kibinadamu ambapo milioni 14 na laki sita wakiwa ndani ya Siria. Hayo yameelezwa katika mkutano wa sita kuhusu Siria uliofanyika mjini Brussels, Ubelgiji kwa lengo la kusaidia mustakbali wa siria na ukanda mzima. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, watu wanaohitaji msaada ndani ya Siria idadi yao imeongezeka kwa watu milioni moja na laki mbili tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja na takriban watu milioni kumi na mbili katika ukanda mzima wakiwemo watu milioni tano na laki sita ambao ni wakimbizi wa siria na jamii zinazohifadhi, kwa mujibu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR na shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa maendeleo UNDP. Steiner ni kuwa nchi jirani na Siria za Uturuki, Lebanon, Jordan, Iraq na Misri zimekuwa wakarimu sana kwa kupokea na kuhifadhi mamilioni ya wakimbizi wa, wa Siria na zinaendelea kufanya hivyo. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya asilimia 90 ya wa Siria wanaishi kwenye umasikini mkubwa, huku masuala ya ukatili wa kijinsia na hatari kwa watoto vikiongezeka. Na mahakama nchini Burkina Faso imeamuru rais wa zamani Blais Kampaure na washtakiwa wengine tisa kuilipa fidia ya zaidi ya dola milioni moja familia ya kiongozi wa zamani wa mapinduzi Thomas Sankara washirika wake waliouawa mwaka 1987. Jaji Oben Meda aliyeongoza kesi katika mahakama ya kijeshi mjini Wagadugu ameamuru malipo ya fidia ya dola milioni 1 na laki 3 kwa familia za watu 12 waliomaliziwa maisha wakiwa pamoja na Sankara. Taarifa zaidi zinasema wanaotakiwa kulipa fidia hiyo ni Blaise Compaure, Hayense Kafando, kamanda wa zamani wa kikosi cha ulinzi wa Campaure Gilbert Diendere, mkuu wa zamani wa jeshi mwaka 1987, na washtakiwa wengine saba. Mwezi uliopita, rais wa zamani wa Burkina Faso Blais Campaure alihukumiwa kifungo cha maisha jela katika kesi ya mauaji ya Thomas Sankara, kiongozi wa mapinduzi wa nchi hiyo na shujaa wa bara la Afrika, yaliyotekelezwa mwaka 1987. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia sababu ya Israel kuchukulia kuwa malaika wa uokozi uuzaji silaha na kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi ndogo za kiarabu. Kila utawala haramu wa kizayuni wa Israel unapohisi unakabiliwa na mbinyo mkali wa ndani na katika eneo, hususan pale unaposhindwa kujidhaminia usalama wake, huliibua wa haraka suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na baadhi ya nchi za kiarabu ili kwa njia hiyo uweze kujitoa kwenye mashinikizo na kutaka uonekane pia kwamba hauko peke yake, bali kuna nchi kadhaa ambazo ziko pamoja nao. Hii inamaanisha kwamba utawala haramu wa Israel unakuchukulia kama malaika wa uokozi kuanzisha uhusiano na nchi hizo, na wakati nchi hizo za Kiarabu huwa zimeifanyia uhaini na usaliti mkubwa haki ya watu wa Palestina kwa hatua yao hiyo Wakati huo huo zinakuwa zimetoa huduma kubwa mno kwa utawala huo haramu. Mwenendo huo wa Zayuni ulianza wakati wa utawala wa Benjamin Netanyahu na umeendelea pia katika utawala wa muungano unaolegalega wa Lapid na Bennett, na kwa kipindi chote hiki kila mmoja kati ya mirengo hiyo miwili umejaribu kulitumia kama turufu ya mafanikio yake suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi za Kiarabu. Kuhusiana na hilo, kwa upande mmoja, baada ya kubainika kuwa muungano wa mrengo wa Lapid na Bennett umeshindwa kudhamini usalama wa ndani kutokana na Wapalestina kufanikiwa kutekeleza zaidi ya operesheni sita dhidi ya Israel, tena ndani ya ardhi zilizoanza kukaliwa kwa mabavu mwaka 1948 na na kupewa jina la utawala huo haramu, na kwa upande mwingine kufuatia kuendelea kwa vita nchini Ukraine na kushadidi mivutano katika uhusiano wa Rusia na Israel sambamba na kuripotiwa habari ya kuimarika uwepo wa Irani nchini Siria, zimeanza kusambazwa haraka ripoti za kupanuliwa wigo wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Israel na nchi zingine za Kiarabu. Lakini inavyoonekana usambazaji wa habari hizo unalenga kujenga dhana tu kwamba utawala huo haramu hauko peke yake katika eneo na kuna nchi kadhaa zilizo pamoja nao. Ama kuhusiana na nukta hiyo, gazeti la kizayuni la Israel Hayom limeripoti habari ya wiki kadhaa nyuma iliyotangazwa na wizara ya ulinzi ya utawala huo ya kuongezeka uuzaji silaha za Israel zenye thamani ya dola bilioni 11 na milioni 300 kwa nchi mbalimbali duniani zikiwemo za kiarabu zilizoanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo hivi karibuni. Habari hiyo imejaribu kutilia mkazo kununuliwa kwa mitambo ya Israeli ya kutungulia makombora na kuonyesha kuwa nchi za Kiarabu zilizoanzisha uhusiano na utawala huu wa kizayuni zimekuwa na hamu ya kununua mitambo hiyo. Hata hivyo, kuna nukta na ukweli kadhaa ambao gazeti hilo la kizayuni limeuficha kwa makusudi. Nukta ya kwanza ni kwamba kama kweli mitambo ya kutungulia makombora ya Israel ina uwezo kama ambavyo imekuwa ikitangazwa hadi sasa, kwa nini haikuweza kuyadhibiti mashambulio ya makombora ya Wapalestina? Tuamini kwamba makombora ya Wapalestina yamekuwa ya kisasa kiasi hicho, au kumekuwepo na hali ya utiaji chumvi kuhusu nguvu na uwezo wa mitambo ya ulinzi wa anga ya utawala wa Kizayuni? Ama nukta ya pili ni kuwa katika kujitafutia masoko ya silaha na pia kuimarisha uwepo wake katika maeneo yenye mapigano Israel huwa inachochea migogoro na hata kukoleza moto wa vita katika maeneo hayo. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi kwenye kipindi hiki kingine ambacho ni cha kwanza cha Baraza la Wasikilizaji baada ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kama ilivyoada, kipindi hiki kawaida huendelea kuwa na harufu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hivyo pamoja na mambo mengine, tutarusha hewani pia maoni na nasaha zinazotutaka tuendeleze mengi mazuri na matukufu tuliyojifunza ndani ya Ramadhani. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni ali Magema wa Tanga, Tanzania, ambaye ametoa shukrani na pongezi kwa Waislamu wote duniani kwa kukamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, akiwaombea taufiki ya kuendeleza yote mazuri waliojifunza katika chuo hicho cha Ramadhani. Ama Bwana Abdu Nur Muhammad wa nchini Rwanda, yeye ameandika, naitwa Motoima na Abdu Nur, niko nchini Rwanda. Napenda niwashukuruni sana kwa kazi kubwa mnayoifanya ya kutuwasilishia habari kemkemu zenye uhakika kupitia mtandao huo. Shukran kwa Pastoday na waandaaji na wale wote wanaojitolea kwa njia moja ama nyingine. Tumefaidika sana hasa wakati wa Ramadhani. Allah akulipeni kila lenye kheri. Lakini pia Bwana Abdu Nur Muhammed wa huko nchini Rwanda ana pendekezo na maoni maalum, anasema, maoni yangu, tunaomba idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani iwe na kipindi maalumu kuhamasisha wakazi wa East Africa wakipende Kiswahili na kiwe lugha haswa inayotuunganisha sote wana jumuiya hiyo. Anaandika Kiswahili kitaweza kujenga muamala mzuri baina ya wakaaji wote, akimaanisha wakazi hasa wakati huu jumuiya inapozidi kupanuka. Naam, lakini pia Bwana Abdunur Mohamed wa huko Rwanda analiomba baraza la wasikilizaji limpeperushie salamu zake kwa hawa wafuatao. Anasema salamu zake zimwendee Shekhe Mbabajende Saidi Mukhtari, kiongozi wa Waislamu wa kishia nchini Rwanda na baraza lake lote. Anasema anamtumia salamu Shekhe Ayub Rashid alioko London, Uingereza, Shekhe Bilali Sudi mkazi wa Dar es Salaam, Tanzania shekh maarufu kwa jina la Ab Jafar aliyoko Birmingham nchini Uingereza. Salamu zake nyingine anasema ziwafikie Shekh Mwazoa Rashid Mwarangoma aliyeko Dar es Salaam, bila ya kuwasahau mashekhe wa ABC ya Arusha na Wanyarwanda wote kwa ujumla. Anasema salamu zake pia ziwaendewa na harakati wote wa Ahlulbeit kote duniani. Ujumbe wake anasema, jamani, swaumu ilivyotuunganisha wakati wa Ramadhani ni lazima sote tuzidi kushirikiana na kushikamana katika mema, na tusitengane kamwe. Wenu ustadh Abdu Nur nikiwa nchini Rwanda. Nam, tunakushukuru sana Ustadh Abdu Nur mwanabaraza hai, ukiwa huko nchini Rwanda, nasi tunakuombea kile la kheri duniani na akhira. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha kwanza cha Baraza la Wasikilizaji baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, kutoka katika studio hizi za Jamijamu hapa jijini Teheran. Kabla ya kuendelea mbele, msikilizeni kwanza maoni ya sauti kutoka kwa mwanabaraza huyu na tukiweza leo, tutatumia maoni mengi tu ambayo tutakuwa nayo. Karibuni kwanza hapa kusikiliza maoni haya ambayo yametufikia kwa njia ya sauti. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu popote mlipo. Alhamdulillahi rabbil alamin, namwomba Mwenyezi Mungu atukubalie saumu yetu, ibada zetu, tuwe ni watu watiifu na wanyenyekevu kama vile wanafunzi wanapokuwa darasani, mwalimu anapokuwa anawafundisha na kuzingatia, tusio kama wale wanafunzi baada ya mwalimu kuondoka darasani wanakuwa ni watukutu, nakuwa ni wakorofi. Sisi tushikamane na mafundisho tuliyopata katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, tudumu nayo, tuende nayo mpaka tutakapokutana na Mola wetu insha Allah taala au mpaka tutakapokutana Ramadhani nyingine. Kwa uwezo wake Allah Subhanahu wa Ta'ala, tutakuwa tuko vizuri sana kuonyesha utii wetu na unyenyekevu wetu na utayari wetu kubali kwamba sisi ni waja wake Allah na sisi tunamkubali, tumepata dini ya Uislamu kwa sheria zake zote na kumfuata mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wasallam kwa yale aliyokuja nayo Asaher asaheri insha allah Mwenyezi Mungu akatukutanisha pamoja na waja wote wema waliotangulia waliofuata taratibu kama hizi insha allah. Leo wapenzi wasikilizaji, tumeamua kusoma maoni kwa jinsi yalivyotufikia tu bila ya kuzingatia maudhui zake. Tumetangulia kusema kwenye kipindi chetu hiki kuwa leo baraza la wasikilizaji litaendelea kuwa na harufu ya Ramadhani kutokana na kuwa ni kipindi cha kwanza kama hiki baada ya mfungo wa mwezi huo mtukufu kumalizika, lakini hiyo haina maana kwamba hatutokuwa na maudhui nyinginezo. Hapana, yanayotuendelezea ya kipindi chetu hiki leo. Ni maoni yake Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, ambaye naye anapenda tumpeperushie salamu zake, akisema salamu zangu zimwendee mzee wangu Ramadhan Shekivui akiwa Lushoto Kibago. Ama mwana baraza bwana Jumaidi Isa wa Masao Ikondoa, Tanzania, yeye baada ya kutusalimu anasema Poleni Uganda kwa maafa ya ajali ya basi lililouwa watu ishirini. Mwenyezi Mungu azipumzishe roho zao panapostahiki. Poleni majeruhi na ndugu wote waliopoteza maisha kwenye ajali hiyo na majeruhi. Ama mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fazlu wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika, kitendo cha baadhi ya viongozi wa nchi za Waislamu cha kuwa na uhusiano na wahuni wa Zayuni ni ishara tosha kwamba wanaoweka uhusiano huo nao pia ni wavunja haki za binadamu wote ni wavunja haki za binadamu na wanapaswa kutengwa na wanadamu wote waungwana. Dunia imeharibika kutokana na kupotea maadili mema, maovu kufanywa mema na mema kufanywa maovu, ameandika. Mwanabaraza mwingine hai bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye ameandika Putin yuko sahihi zaidi, na aongeze kasi, ikiwemo kuzima gesi kwa nchi za Ulaya. Anasema kujitenga Urusi katika kituo cha kimataifa cha anga za mbali na kadhalika, Rasia iendelee kuwa hivyo hivyo, isiyumbishwe na Uzayuni, kwani chanzo cha yote duniani kutokuwa na usawa na uadui mataifa kwa mataifa. Anasema chanzo cha mataifa mbalimbali kufanyana uadui, chanzo chake ni Marekani na Israel. Ni mimi Kipala MC Bulemela nikiwa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ama wasikilizaji wapenzi, kama mnavyojua, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran, na kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo whatsapp yetu ya plas 98 9035065487 na imeil yetu ya swahili radio irib ir na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com sw. Hapa pana maoni mengine kwa njia ya sauti, na karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. E, kwa jina naitwa Sheikh Mustafa Suleiman Shirazi niko mkoa wa Tanga. Napenda kufikisha salamu zangu kwa familia yangu yote iliyoko mkoa wa Kigoma, Mwandiga, Mgerabi, lakini pia kumpa salamu mke wangu Mama Isa, lakini pia na dada yangu anaitwa Chiku Isa na mtoto wangu wa kiume anaitwa Isa Mustafa na binti yangu anaitwa Umul Banin. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji asma. Hapa naona hapana maoni mengine ya bwana Juma Idi Isa huko Masawi, Kondoa, Tanzania. Naona bora tuyasome kabisa tu, kwani yatazidi kupitwa na wakati. Ameandika, ama kwa hakika kauli ya Inspekta Jenerali wa polisi nchini Kenya Hilari Mutiambai kwamba karibu askari polisi alfu mbili nchini humo wana matatizo ya kisaikolojia na hawawezi kutekeleza ipasavyo majukumu yao ni kauli yenye kuleta ukakasi na pia ni yenye kuleta athari katika sekta ya ulinzi na usalama nchini Kenya, akaandika. Ipo haja ya kuyapima maneno kabla ya kuyatamka, kwani wahenga hunena manendo maneno uhumba. Anasema swala la msingi kwa afisa huyu mkuu ajitathimini kwenye kauli zake hizo. Je, walikuwa wapi wakati askari hao wakipelekwa chuo hadi kupatiwa kazi pale walipohitimu mafunzo yao? Ni mimi mwanabaraza Juma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania. Naam, ni maoni yake hayo bwana Juma Idi Isa. Ama mwanabaraza mwingine, bwana Othman Kingi wa Kigoma, Tanzania, yeye baada ya kutusalimu, anasema madhumuni hasa ya waraka huu ni kutoa shukrani zangu za dhati na za kipekee kabisa kwa huduma nzuri nayoipata ya darsa ya Quran kupitia grupu mliotuanzishia ya audio pass today. Vile vilevile ameandika Huduma hii inanifikia kiukamilifu kupitia simu yangu ya kiganjani. Jambo moja kwa upande wangu ni kuwa mimi nilijiunga katika huduma hii na kuanza kukipata kipindi cha darsa ya Quran wakati ikiwa imefikia darsa ya 58, na anasema sikufanikiwa kupata darsa zingine zilizopita huko nyuma. Je, nitasaidiwaje ili na mimi niweze kuyapata madarsa mengine ama darsa za huko nyuma? Wabillahi taufiki. Othman King wa Kigoma, Tanzania. Naam, asante sana nawe tunakushukuru sana Bwana Othman King ukiwa huko Kigoma magharibi kabisa mwa Tanzania. Tayari maoni yako tumeanza kuyatekeleza na kama unavyoona ni kwamba umeanza kupokea baadhi ya darsa zilizopita na kuna baadhi ya maswali ambayo tumekuuliza kupitia WhatsApp. Ni vyema ukatuandikia kutujibu kuweza kujua tutumie mbinu gani ya kuweza kuendelea kutumia darsa hizo, lakini tunapendekeza kwamba uwe unazirekodi, unazidownload, unaziweka sehemu ili tuweze kukutumia kwa haraka haraka. Kwa ufupi, hiyo si kazi ndogo, ni kazi kubwa, lakini kama ulivyoona tumeanza kuitekeleza. Kwa wale wenye uwezo wa kuingia kwenye tovuti yetu ya pastoday.com/sw, wanaweza kupata idadi kubwa sana ya matini na sauti za vipindi vyetu vya darsa ya Quran, tangu mwanzo hadi hivi sasa takriban. Tukiendelea mbele na baraza la wasikilizaji, sasa ni maoni yake. Bwana Yahya Ali ni msikilizaji wetu kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, ambaye ameandika: Rais Putin, usifanye kosa hata kidogo kwa sababu ya Ukraine ni sehemu ya shirikisho la Rusia, akasema. Kavunja mkataba Ukreini huyo na kujiunga na nchi za magharibi na bado wanamletea silaha. Hivyo Rais Putin, fanya operesheni kabambe katika maeneo yote ya Ukreni. Usiwaruhusu wakakuletea mamluki wao, hiyo vita haiwahusu. Hakikisha bandari unadhibiti kikamilifu na mji wa Kiev, halafu tuone hiyo misilaha watamletea nani? Usiwaruhusu kabisa hata hao wa Magharibi, wamezidi ubeberu. Mimi nikirejea kwake Bwana Shirali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, maoni yake mengine yanasema Kudsi ni nembo ya kila mmoja wetu na kila mwana Mukawama anayejituma katika kuimarisha umoja wetu. Ni jukumu la wasomi kujitahidi kufanikisha malengo ya usomi wao ili umma wa Kiislamu ufaidike kwa kujitolea kwao katika masomo yao. Kila mmoja wetu atambue kuwa Quds ni suala kuu hivi sasa katika Uislamu wetu wa, na katika ulimwengu mzima wa Kiislamu, hasa kambi ya mukawama. Hapo hapo mwanabaraza mwingine bwana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika tunaishukuru OIC kwa msimamo na tamko lao katika kuitambua Quds Sharif kama mji mtukufu na halali kwa Wapalestina. Hivyo wale wanaodhani kuwa ni milki ya wayahudi au eti ni mji waliowaidiwa hawa Mayahudi wanapaswa kupewa elimu kwamba, Ibrahimu alahi salam, alikuwa baba wa imani. Ibrahimu hakuwa Myahudi na wala Mkristo, Ibrahimu alikuwa mwislamu anayenyenyekea sana kwa mola wake. Naam, shukran. Hapa tuna sauti nyingine ya msikilizaji wetu wa nchini Uganda. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, wa mimi ni Ahmad Rashid hapa Uganda, nawasalimia sana. Napenda redio Taharani. Salamu zangu natumia Usman Malim Tanzania, natumia Shekh Muksin Kiti Uganda. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naam, tunakushukuru sana Ahmad Rashid kutoka huko Uganda, na wajina wake yuko hapa Ahmed Rashid Ahmed, shukran sana ukiwa huko Kampala, Uganda, bila shaka salamu zako zimefika. Nam, naona umefurahi sana Asma Amna. muda na muda wa baraza la wasikilizaji nao umeisha kabisa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed na mimi ni Ahmed Rashid. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Laila Kimani. tunakutakieni kila la heri. Wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Alhamisi ya leo ya tarehe 12 Mei linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo, na anza na Majira ambalo limeupamba kurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, kumekucha Mdee wenzake Chadema. Dondoo ya habari hiyo inasema Bob Wine naye anaogesha kikao cha baraza kuu akiwa mgeni rasmi viongozi vyama vingine vya upinzani wahudhuria kikao kutoa maamuzi magumu. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na vichwa vingine vya habari vinavyosomeka: harufu ya mishahara mipya inaanza kunukia, viongozi wa dini wa mpatano Majaliwa, chanjo ya polio nchini Mei 18, na viongozi ACT washinda kesi. Habari ya mshahara ndiyo iliyochangamkiwa na gazeti la serikali Habari Leo kwa kichwa kikuu cha habari lile, jambo letu kutua kwa Samia. Gazeti hilo aidha limeandika Mbowe, acheni dhihaka matusi kwa viongozi, na shahidi asimulia polisi alivyopigwa nyumbani kwa Zumaridi. Kama Majira, Mwananchi na Nipashe yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya mkutano wa baraza kuu la CHADEMA ambapo Nipashe limeakisi habari hiyo kwa anwani, CCM CHADEMA sasa uso kwa uso, Mbowe anika kila kitu, kina Mdee utamalizia mwenyewe. Msikilizaji, Mwananchi kwa upande wake limeandika mwanzo mpya na kuambatanisha na dondoo isemayo, Mbowe ate manyongo akitangaza mwelekeo mpya wa CHADEMA na kutoa onyo kali huku ujumbe wa katiba mpya na tume huru ukitawala. Sakata lakina mdee laibua kimuhemuhe ukumbini. Hii msikilizaji, yani kimuhemuhe, labda unisaidie wewe. Kwangu mimi ni msamiati mpya kwa upande wa Tanzania. Namalizia na, na jamvi la habari ambalo kinyume na magazeti mwingine limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno mageuzi makubwa elimu yaja, Profesa Mkenda ataja maeneo saba yatakayofanyiwa maboresho makubwa. Bunge lapitisha kwa kishindo bajeti ya trilioni 1.4 kwa mwaka wa fedha wa 2022 na 2023. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo, serikali yasema mazungumzo mradi bandari ya Bagamoyo yanaenda vizuri na makaa ya mawe kuipatia STAMIKO bilioni nne kwa mwezi. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la gazeti la Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za wagombea wawili wakuu katika uchaguzi wa rais, naibu rais William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga, zikibeba kichwa kikuu cha habari ni mchuano wa sawa kwa sawa. Kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni uliofanywa na gazeti hilo, kama uchaguzi wa rais utafanyika leo wawili hawa wataibuka na idadi sawa ya asilimia 42 ya kura. Toleo la mtandaoni la Nation limeandika majina ya Karua, Kenneth Kalonzo ndiyo aliyokabidhiwa Raila Odinga na jopo la uteuzi kuchagua mgombea mwenza wake wa urais. Na kwa upande wa Standard, habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ni ya tangazo la naibu rais William Ruto kwamba kwa mujibu wa makubaliano waliofikia katika muungano wa Kenya Kwanza, endapo atashinda uchaguzi wa rais utakaofanyika Agosti tisa, atamtaua atamteua Musalia Mudavadi waziri mkuu wa serikali yake. Katika serikali yake hiyo, Ruto atagawana nafasi za uongozi na madaraka na naibu wake pamoja na waziri mkuu wake huyo. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Standard ni pamoja na Kanisa tumeanguka, tusaidieni kuinuka na Raila asema nitawafunga waporaji ndani ya siku mia moja baada ya uchaguzi. Nalo taifa leo limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari, Ruto kufufua BBI. Na tunamalizia nchini Uganda, ikianza na gazeti la Vision ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, sheria ya urithi itakuwa na hali gani kwa familia Rais Museveni au usaini mswada uliopitiwa tena. Kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasema, Museveni, haja yetu ni nishati ya nyuklia si silaha. Kwa upande wa Monitor, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani, wanaonufaika na NSSF hawatopata mikopo ya nyumba. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na hospitali za binafsi kulipisha chanjo ya COVID na waalimu na sayansi serikali, wa sayansi serikali wavutana kuhusu nyongeza ya mishahara. Na katika toleo lake la mtandaoni Monitor lina habari yenye anwani mzamiaji kutoka Uganda fundi mekanika miongoni mwa watu watatu waliouliwa kwa kupigwa risasi katika mzingiro wa Sudan Kusini watatu waliouawa atajwa kuwa ni raia wa Tanzania. <muchos> Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na hii ni sehemu ya 142 ya makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuhusu ulazima wa kuwaheshimu watoto na kuwathamini. Moja ya masuala tuliyozungumzia katika kipindi kilichopita ni hadithi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye amenukuliwa akisema, waheshimuni na wathaminini watoto wenu na wapeni malezi bora, ili Mwenyezi Mungu akurehemuni na akusameheni makosa yenu. Leo tutaendelea na tulipoishia, na huenda ikawa ni sehemu ya mwisho ya kuzungumzia umuhimu wa kuwathamini watoto, ili tupate fursa ya kuzungumzia maudhui nyingine katika mfululizo wa makala hizi. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika hizi chache za haki za watoto katika Uislamu. Wasikilizaji wapenzi, Qurani Tukufu inaposimulia visa mbalimbali mbali, miongoni mwa malengo yake ni kututaka tupate somo na funzo kutokana na matukio yaliyopita katika zama za huko nyuma. Leo tumeamua kuangalia kwa muhtasari sana jinsi Nabiyullahi Yaqubu alaihi ssalam alivyoamiliana kwa heshima na wanawe hata alipokuwa na yakini kwamba wamefanya makosa, lakini pia Nabiullahi Yusuf alaihi ssalam naye tangu akiwa bado mdogo jinsi alivyokuwa anamhutubu baba yake kwa heshima zote. Aya za nne na tano za Surat Yusuf zinasema idh qala yusufu li abihi ya abati inni raaitu ahada ashara kaukaba washamsa walqamara raaituhum li sajidin, Yusuf alipomwambia baba yake, ewe baba angu, hakika mimi nimeota nyota kumi na moja na jua na mwezi nimeota zikinisujudia. Kala ya abunaya la taksusu royaka ala ihwatika fayakidu laka kaida inna shaitana lilinsani aduu mubin, baba akasema ewe mwanangu, usiwasimulie nduguzo ndoto yako, wasije wakakufanyia vitimbi, hakika shaitan ni adui aliye dhahir kwa mwanadamu. Nam, mazungumzo ya baba na mwana katika aya hizo mbili yanaonyesha upeo wa hali ya juu wa kuheshimiana Yusuf hakutumia neno abi bali ametumia neno abati kwa heshima ya hali ya juu Baba naye hakutumia walad, ametumia yabunayya ya kwa heshima ya hali ya juu kwa mwanawe, licha ya umri mdogo aliyokuwa nao wakati huo. Nabii Yusuf alayhi salam, nabiyullahi Yaqubu alayhi salam alitumia muda wote neno ya baniya wakati akiwa khutubu na kuzungumza na wanawe hata wakati alipokuwa na yakini kwamba walifanya uadui mkubwa kwa ndugu yao, yani Nabi Yusuf alahissalam, kamwe hakupunguza kiwango cha kutumia maneno ya heshima kuzungumza nao. Yote hayo ni kutufundisha sote kwamba malezi mazuri kwa watoto ni kulinda heshima zao, ni kutumia maneno ya heshima kwa kiwango cha juu kabisa wakati tunapozungumza na wenetu, kuwa kwao wadogo au hata wanapokuwa wamefanya kosa, haitupasi kutumia maneno mabaya na ya maudhi, kuwaonyesha watoto hao si lolote si chochote. Malezi ya Nabii Yaqub kwa mwanawe Yusuf yalijiakisi pia katika maneno na matendo ya Yusuf, hata wakati akiwa amefungwa jela. Tunaona katika Quran jinsi Nabii Yusuf alipokuwa anatumia maneno ya heshima sana, hata alipokuwa anazungumza na wafungwa wenzake. Wakati akiwa jela, hakupunguza kiwango chake cha heshima kwao, na hakujali kuwa ni wafungwa au ni watu wenye hadhi katika jamii. Yote haya ni kutokana na malezi mazuri aliyoyapata kutoka kwa baba yake. Muda wa dakika hizi za haki za watoto umemalizika kwa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe kumi Shawal elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria, sawa na tarehe kumi na mbili Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka mia mbili na mbili iliyopita Alizaliwa Florence Nightingale, mwanzilishi wa uuguzi wa kisasa huko Florence nchini Italia. Bi Nightingale, anayejulikana kwa jina la mashuhuri la mwanamke mwenye taa mkononi, alikuwa muuguzi na mwanahisabati mashuhuri wa Uingereza. Alipewa lakabu ya mwanamke mwenye taa mkononi kutokana na uvumilivu wake mkubwa na kujinyima usingizi kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa nyakati za usiku. Alifanya juhudi kubwa kwa ajili ya kuboresha huduma za afya katika hospitali nyingi nchini Uingereza. Kazi hiyo aliyoifanya kwa miaka mingi bila kuchoka ilimdhoofisha sana kimwili kwa kadiri kwamba alipofuka macho mwishoni mwa umri wake na hatimaye aliaga dunia tarehe 13 Agosti 1910. Siku kama leo miaka 77 iliyopita Berlin, mji mkuu wa Ujerumani, iligawanywa katika sehemu mbili za mashariki na magharibi kwa mujibu wa mapatano yaliyofikiwa baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia kati ya nchi nne zilizoikalia kwa mabavu Ujerumani. Mji huo uligawanywa na kudhibitiwa na Russia, Ufaransa, Uingereza na Marekani. Muda mfupi baadaye mji huo ulizingirwa na Urusi ya zamani. Harry Truman, rais wa wakati huo wa Marekani, alichukua uamuzi wa kuvunja mzingiro na udhibiti huo wa Urusi. Katika kutekeleza hatua hiyo, Marekani ilikaribia kupigana vita na Urusi. Matokeo mengine ya mgogoro huo ilikuwa kugawanywa Ujerumani katika sehemu mbili za Ujerumani magharibi na mashariki. Miaka 52 iliyopita katika siku kama hii na kwa mujibu wa azimio nambari 278 la Umoja wa Mataifa, nchi ya Bahrein ilijitenga na ardhi ya Iran. Kabla ya kudhihiri Uislamu, nchi hiyo ndogo iliyoko katika ghuba ya Wajemi ilikuwa katika utawala wa Iran, na baada ya kubuniwa utawala wa Kiislamu ikawa inadhibitiwa na makhalifa wa Kiislamu. Mwanzoni mwa karne ya saba Hijiria, kwa mara nyingine tena nchi hiyo iliunganishwa na Iran, na baada ya hapo ikawa chini ya himaya ya Uingereza. Licha ya hayo, Iran iliendelea kudai udhibiti na utawala wake kwa Bahrein na kulalamikia vikali hatua ya Uingereza ya kuitawala nchi hiyo. Na miaka 14 iliyopita katika siku kama hii tetemeko lenye ukubwa wa 7.9 kwa kipimo cha Rishta liliukumba mji wa Sichuan ulioko kusini magharibi mwa China. Katika tetemeko hilo la kutishia, watu wapatao elfu themanini na saba walifariki dunia na wengine laki tatu na elfu themanini kujeruhiwa. Tukio hilo la kutisha liliwaacha mamilioni ya watu bila ya makazi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani vikali jinai ya utawala haramu wa Israel ya kumua kwa kumpiga risasi Shirin Nasri Abu Aqla, mwandishi habari Mpalestina wa televisheni ya Aljazira ya Qatar. Said Khatib Zade amesema utawala ghasibu wa Israel una hofu na uoga wa kutangazwa habari sahihi na za kweli. Balozi wa Palestina mmoja wa Mataifa amesema utawala haramu wa kizayuni wa Israel ndio unaohusika na mauaji ya shahidi Shirin Abu Aqila, na akasistiza kwamba hawaukubali uchunguzi utakaofanywa na maafisa wa utawala ghasibu wa Israel kuhusu mauaji hayo. Riadh Al Mansur amewaeleza waandishi wa habari katika makao makuu ya umoja huo mjini New York kwamba hawakubali uchunguzi wa watu ambao ndio wahalifu waliohusika kumuua wa shahidi Abu Aqila wagombea wapatao 39 wamejitokeza kuwania kiti cha urais nchini Somalia uchaguzi ambao umepangwa kufanyika mwishoni mwa juma hili kamati ya bunge iliyopewa jukumu la kusimamia uchaguzi huo uliocheleweshwa kwa muda mrefu imetangaza kuwa wagombea 39 wamejitokeza kuwania urais katika nchi hiyo inayokabiliwa na no ukosefu wa usalama Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA imetangaza kuwa mgogoro wa Siria unaendelea kuwa changamoto kila uchao kwa wananchi na serikali ya nchi hiyo. Na mahakama nchini Burkina Faso imeamuru rais wa zamani Blaise Compaore na washtakiwa wengine tisa kulipa fidia ya zaidi ya dola milioni moja kwa familia ya kiongozi wa zamani wa mapinduzi Thomas Sankara na washirika wake waliouawa mwaka elfu tisa mia na themanini na saba. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Ya upenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa subuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwa herini.