Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamthibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka. Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Twara na 99.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 9893647 email yetu ni swahili radio irr. Mimi ni Ahmed Rashid, na mhandisi sauti wetu kwa asubuhi hii ni Bwana Ahmad Kaki. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni vipindi vya sibtoine katika kitabu na Sunna, masho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya pamoja na makala ya leo katika historia ambapo leo ni Jumatano mwezi 9 mfunguo mosi Shauali 1443 hijiria sawa na tarehe 11 Mei 2022 miladi ya. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa ya Teheran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Wizara ya mambo ya nje yasema usafirishaji wa bidhaa za Iran barani Afrika umeongezeka kwa asilimia 120. Singapore yapiga marufuku kuonyeshwa filamu ya Kihindi inayoeneza chuki dhidi ya Uislamu. Anujaba ya Iraq yawaambia wa Palestina tuko tayari kwa mapambano na utawala wa Kizayuni. Umoja wa Ulaya walegeza kamba mbele ya Rasia, waachana na mpango wa kuzuia meli zake za mafuta. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa idara ya magharibi na katikati mwa Afrika ya wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema usafirishaji wa bidhaa kuelekea nchi za bara la Afrika umeongezeka kwa asilimia 120. Kabla hapo, farzad epiltan, mkurugenzi mkuu wa idara ya nchi za kiarabu na kiafrika ya shirika la maendeleo na biashara la Iran, alitangaza kwamba usafirishaji bidhaa kuelekea nchi za Afrika umevunja rekodi na kufafanua kwamba katika mwaka uliopita wa 1400 hijiria shamsia usafirishaji wa bidhaa za Iran kuelekea nchi za Afrika uliongezeka kwa asilimia 107 na kufikia dola milioni 1.195 milioni 1195. Kwa mujibu wa idara ya uhusiano wa umma ya chama cha biashara, viwanda, madini na kilimo cha mkoa wa Alborz, Ali Akbar Resai, mkuu wa idara ya magharibi na katikati mwa Afrika ya wizara ya mambo ya nje ya Irani, amesema usafirishaji wa bidhaa za Irani kuelekea nchi za bara la Afrika katika mwaka uliopita wa kiirani wa 1400 hijiria shamsia uliongezeka kwa asilimia 120 kulinganisha na mwaka wa kabla yake na kufikia dola bilioni moja na milioni mia mbili. Akihutubia semina ya kujadili soko la nchi ya Senegal iliyofanyika kwa njia ya intaneti kwa kuhudhuriwa na balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini humo na wawakilishi kadhaa wa sekta za viwanda wa mkoa wa Alborz. Rezai ameongeza kwamba Afrika Magharibi ina idadi ya watu wanaokaribia milioni mia nne na ni eneo lenye idadi mwafaka ya watu kwa ajili ya uwekezaji na usafirishaji bidhaa za Iran. Hali kadhalika mkuu wa idara ya magharibi na katikati mwa Afrika ya wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuna nchi zaidi ya ishirini katika eneo la magharibi mwa Afrika zikiwemo Senegal, Ghana na Ivory Coast, Nigeria, Mali na Gine ambazo zina uwezo na fursa nzuri kwa ajili ya mahusiano ya kibiashara. Serikali ya Singapore imepiga marufuku kuonyeshwa nchini humo filamu ya sinema ya Kihindi inayoeneza chuki dhidi ya Uislamu yaani, Islamofobia. Waislamu wengi wanaishi Singapore, nchi yenye idadi ya watu wapatao milioni tano na nusu ambao wengi wao wana asili ya China, Malaysia na India. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Singapore imeeleza kwamba filamu iitwayo The Files of Kashmir haiwezi kuonyeshwa nchini humo kwa sababu inaweza kuchochea chuki na uadui baina ya jamii mbalimbali, mbali na kuvuruga mshikamano wa kijamii na maelewano ya kidini katika jamii ya nchi hiyo ya watu wenye asili na dini tofauti. Taarifa hiyo imebainisha wazi kwamba filamu ya The Files of Kashmir inatoa taswira ya kichochezi na ya upande mmoja kuhusu Waislamu sambamba na kujenga picha ya kuonyesha kwamba Wahindu wananyanyaswa na kuudhiwa katika machafuko yanayoendelea hivi sasa kwenye eneo la Kashmir. Filamu hiyo inasimulia kisa cha Wahindu waliohajiri kwa umati katika eneo la Kashmir linalokaliwa na India katika muongo 1990 wakati ulipoanza mukawama wa mtutu wa bunduki wa Waislamu ambao ndio walio wengi katika eneo hilo dhidi ya utawala wa New Delhi. Filamu ya The Files of Kashmir ambayo utengenezaji wake umefadhiliwa kifedha na wanasiasa kadhaa wa serikali ya India ya waziri mkuu Narendra Modi ni moja ya filamu zilizovuma sana katika siku za karibuni nchini India. Kutengenezwa filamu hiyo kumeelezewa kuwa ni hatua nyingine katika kampeni za mabaniani wenye misimamo mikali za kueneza chuki dhidi ya Waislamu wa India. Wakosoaji wengi wa tasnia filamu za sinema wanasema filamu ya The Files of Kashmir ni wenzo mwingine unaolenga kutoa mbinyo dhidi ya jamii inayobaguliwa ya Waislamu huko India. Narendra Modi mwenyewe amesifu filamu hiyo iliyoanza kuonyeshwa katika kumbi za sinema za India mwezi Machi mwaka huu, akidai kwamba eti ukweli uliokuwa umefichwa kwa miaka kadhaa eti sasa umefichuka. E, jeshi la Burkina Faso limesema limewaua magaidi wapatao hamsini katika operesheni mbili tofauti zilizotekelezwa na askari wake kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Taarifa ya jeshi imeeleza kwamba askari wanaohudumu katika kitengo maalum cha kukabiliana na matukio ya dharura wamewaua magaidi 40 karibu na eneo la Barakoi, kaskazini mashariki mwa eneo la Bokle di Mahun. Taarifa hiyo imeongeza kwamba askari hao walitekeleza operesheni hiyo ya shambulio dhidi ya magaidi hao kwa usaidizi wa wenzao wa kikosi cha anga, ambapo wamefanikiwa pia kuteka vifaa vilivyokuwa vinatumiwa na magaidi. Wanajeshi kadhaa wameripotiwa kujeruhiwa kwenye operesheni hiyo. Siku ya Jumatatu, makomando wa jeshi la Burkina Faso waliripotiwa kutekeleza shambulio karibu na eneo la Jigu kusini magharibi mwa nchi hiyo karibu na mpaka wa pamoja na nchi jirani ya Ivory Coast, katika operesheni ya kuwakabili magaidi wanaozidi kuyumbisha usalama wa nchi hiyo. Ripoti ya jeshi aidha imeeleza kwamba magaidi wengine kumi waliuawa katika operesheni hiyo kwenye mpaka wa Ivory Coast, operesheni iliyoendeshwa kwa ushirikiano na wapiganaji wa kujitolea . Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa harakati ya Nujeba ya Iraq amesisitiza katika ujumbe aliotuma kwa wananchi wa Palestina kwamba vikosi vya harakati hiyo viko tayari kwa ajili ya kupambana na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Akram Alkabi, katibu mkuu wa harakati ya Nujaba ya Iraq, ameeleza katika ujumbe aliyoandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba tangu pale nyinyi mlipopigilia misumari ya upanga wa Kudsi kwenye jeneza la maghasibu, tungali tunafurahia ushindi huu na utetezi wa msikiti wa Al Akswam, wakati lengo tukufu ushindi na ardhi yake ni moja. Baghdad ni Quds na Quds ni Baghdadi. Adui naye ni mmoja tu, au wa Kisayuni au wa Kimarekani. Alkabi amesisitiza kwa kusema tunatangaza kinaga ubaga kwamba sisi tuko pamoja na nyinyi bega kwa bega katika kulenda na kutetea matukufu ya Palestina. Tunangojea motupe ishara tu ili tujitokeze kwa damu na silaha kwa kila Muislamu na kwa kila mwana mukawama. Leo hii imeshabainika wazi kuwa piganio tukufu la Palestina ndio mtazamo wa umma wote wa Kiislamu na ndio mwelekeo wa kila mpiganio ukombozi na mwana mukawama katika dunia hii. Katibu mkuu wa harakati ya Nujabaa ya Iraq amebainisha pia kwamba kwa miaka kadhaa sasa Wanajihadi wa harakati hiyo wanasubiri kupambana na maghasibu wa ardhi ya Palestina na wanangojea ifike siku ambapo mitutu ya bunduki iliyo chini ya mihimili wa mukawama itakapoelekezwa kwa waistikibari wa Kisayuni wanaoikalia ardhi hiyo pamoja na Marekani inayowaunga mkono na vyombo vya habari vya barani Ulaya vimetangaza kwamba nchi za bara hilo zimelegeza msimamo wake mbele ya Mosco na sasa hazitoendelea na mpango wao wa kutaka kuzizuia meli za mafuta za Russia. Tangu vilipoanza vita huko Ukraine, nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya EU zimeshaiwekea Russia vikwazo vingi vizito nchi hizo zimekaribia hata kuiwekea vikwazo vya nishati Russia licha ya kwamba ni tegemezi mno kwa nishati ya nchi hiyo hadi hivi sasa. Lakini vikwazo vya nchi za Ulaya dhidi ya Russia vimefeli kutokana na upinzani wa baadhi ya nchi wanachama wa umoja huo. Jarida la Financial Times limeandika katika ripoti yake kuwa umoja wa Ulaya umelazimika kuachana na mpango wake wa kuzuia meli za mafuta za Russia kwani nchi wanachama wa umoja huo zimeshindwa kufikia maafikiano kuhusu jambo hilo. Jarida hilo pia limeandika, kamisheni ya Ulaya bado inapenda kuona mashirika ya Ulaya yanaacha kutoa bima kwa meli za mafuta ghafi za Rasia ili kwa njia hiyo zipunguze uwezo wa Mosco wa kusafirisha nje mafuta, lakini nchi za Ulaya zimeshindwa kufikia makubaliano kuhusu vikwazo hivyo. Hivi sasa zaidi ya miezi miwili imepita na tangu kuanza vita vya Ukraini hapo tarehe 24 Februari 2022 nchi za Ulaya nazo zimekuwa zikichukua hatua mbalimbali dhidi ya Rusia ikiwa ni pamoja na kuiwekea vikwazo vikubwa mpaka kwenye sekta ya michezo, lakini linapofika suala la nishati nchi hizo zinashindwa kufikia makubaliano. Mosko imeshikilia msimamo wake wa kuziuzia nchi za Ulaya nishati yake kwa sarafu ya ruble ya Rasia, na hadi hivi sasa nchi hizo za Ulaya zimeshindwa kuacha utegemezi wao kwa nishati ya Rasia. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia, kutoka hapa mjini Teheran. Namhapate Teheran, idhaa Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kuongezeka idadi ya watu wanaokabiliwa na baa la njaa duniani kufuatia vita vya Ukraini. Baa la njaa limegeuka na kuwa tatizo kubwa linalokabili ulimwengu katika hali ya hivi sasa. Kuendelea vita vya Rasia na Ukraini kumelifanya tatizo hilo lichukue wigo mpana zaidi, kiasi kwamba takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa endapo vita hivyo vitaendelea, basi idadi ya watu wanaokabiliwa na hatari kubwa ya baa la njaa duniani itaongezeka. Umoja wa Mataifa umeeleza kwamba kama vita vya Rasia na Ukraini vitaendelea, basi idadi ya sasa ya watu milioni 47 wanaokabiliwa na njaa kali itaongezeka na kufikia milioni 323. Waledu wa mambo wanasema kwamba vita vya Russia na Ukraini vimesababisha maeneo mengi ya Ukraini kuakhirisha zoezi la kupanda bidhaa za nafaka huku mashamba mengi ya ngano katika nchi hiyo yakigeuka na kuwa medani ya vita. Asasi mbalimbali za kimataifa zimesema katika ripoti zao kwamba hata usafirishaji nje wa ngano ya Ukraine iliyokuwa imeshavunwa kabla ya kuanza vita hivyo imekabiliwa na matatizo makubwa. Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, linatabiri kuwa kwa akali asilimia 20 ya mazao hayo imeshindikana kuyafika, kuhayafikia kutokana na sababu mbalimbali mbali kama kuteketezwa mashamba au kuangamizwa vyanzo vinavyopaswa kutumika kushughulikia mazao hayo. Si hayo tu, bali akthari ya bandari za Ukraine zimefungwa na hakuna uwezekano kwa kusafirisha nje ya nchi mazao yaliyokuwa tayari kwa ajili ya kusafirishwa. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetoa mwito wa kufunguliwa bandari za Ukraini ili akiba ya ziada ya chakula cha nchi hiyo iweze kusafirishwa nje ya nchi na kuwasaidia mamilioni ya watu katika maeneo mbalimbali ya dunia ambao wanataabika kwa njaa. Hali hiyo inaripotiwa katika mazingira ambayo sera za kupenda vita za Marekani na madola ya Ulaya hatua za shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, misaada ya silaha ya madola ya magharibi kwa Ukraine na kuchochea kuni za moto wa vita hivyo, ni hatua ambazo kivitendo zimechangia pakubwa kupanua wigo wa vita hivyo na hata kuchukua muda mrefu. Hii ni katika hali ambayo hatua ya madola ya magharibi ya kuiwekea vikwazo vingi Rasia imeathiri soko la bidhaa za chakula na nishati katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Hapa ni Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. siw katika Quran na hadithi Asalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Ni wasaa mwingine wa kujumuika kujumuika nanyi katika kipindi kingine cha Sibtin katika Qurani na Hadithi ambacho tunatumai kitatunufaisha sote kwa pamoja. Karibuni. Kawaida mataifa huishi na kupitia hatua tatu muhimu katika historia yao. Hatua ya kabla ya utume ni hatua ambapo taifa huwa linaishi katika hali ya upotovu na kuchanganyikiwa na kusubiria jambo fulani. Hatua ya kuishi kwenye hali ya uwepo wa mitume, nayo ni hatua ya kupitia mitihani, kipindi cha mpito, mabadiliko na makabiliano ya ndani na nje, na kisha mwisho ni hatua ya baada ya utume ambacho huwa ni kipindi cha uthabiti au mapinduzi. Hatua hii huwezesha ukweli kudhihirika wazi na kujitenga na unafiki, na hivyo kuliweka taifa katika hali mpya ya uhai. Wakati huo huo, hali hii huenda ikalifanya taifa kugawanyika na kuwafanya watu kubuni makundi tofauti ya kimadhehebu. Je, katika hali hii ni mbinu na njia gani inaweza kutumika ili kunusuru na kuliokoa taifa lisije likatumbukia katika matatizo makubwa zaidi. Ndugu wasikilizaji, Mwenyezi Mungu mtukufu alitambua vyema kwamba umma wa Kiislamu ungetumbukia kwenye mtihani mkubwa baada ya kuaga dunia mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam, na ndiyo maana akamtaka mtume abaliri na kuwafikishia Waislamu ujumbe wa kuteuliwa khalifa na mtu ambaye angechukua nafasi yake baada yeye kurejea hey, kwa mola wake alimtaka mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam atangaze hadharani habari hiyo muhimu na kutoa dhamana kwamba angemkinga na kila baya na maovu ya watu kama tunavyosomwa katika aya 67 ya Suratul Maida inayosema: Ewe mtume, fikisha ulioteremshiwa kutoka kwa Mola wako Mlezi, na ikiwa hukufanya hayo basi hukufikisha ujumbe wake na Mwenyezi Mungu atakulinda na watu. Hakika Mwenyezi Mungu hawaongoi watu makafiri. Ujumbe na habari hiyo ilikuwa muhimu kiasi kwamba kama mtume hangeitangaza hadharani, basi kazi yote aliyoifanya katika uhai wake wa utume na ambayo iliandamana na mashaka na mateso mengi, haingekuwa na maana. Habari hiyo muhimu, wapenzi wa wasikilizaji, haikuwa nyingine ila ilikuwa ni ya kutangazwa hadharani uongozi na uimamu wa Imam Ali Amirul Mu'minin alaihi ssalam katika kusadikisha yaliyopita na kuwajibisha yatakayokuja. Alitangaza pia uimamu wa watoto wake watwaharifu alaihim ssalam, ambao walipaswa kuchukua uongozi wa umma wa Kiislamu baada yake. Miongoni mwa watukufu hao walikuwemo Al-Hasanain alayhim salam, na kwa njia hiyo Mwenyezi Mungu akawa amekamilisha dini yake na kuwatimizia Waislamu waumini, bali watu wote neema yake. Al Kuleini ananukuu katika kitabu cha Alkafi kauli ya Imam Bakir alaihi salam kwamba Uislamu umejengwa juu ya mambo matano ambayo ni swala, zaka, saumu, hija na wilaya. Akaulizwa ni lipi lililobora zaidi kati ya hayo, akasema wilaya ni bora zaidi, kwa sababu ndio ufunguo wa mengine yaliyosalia na ni wali ambaye huongoza kuelekea mambo hayo mengine. Na Imam Ali bin Musa ar-Ridha alaihi salam amenukuliwa akisema katika hadithi ndefu kwamba hakika uimamu ni hadhi ya mitume na mirathi ya mawasii. Hakika uimamu ni ukhalifa wa Mwenyezi Mungu na mtume wake sallallahu alaihi waalihi wasallam, wa nafasi ya amirul muminin alaihi salam na urithi wa Hasan na Husein, amani iwe juu yao. Hakika uimamu ni hatamu za dini, mfumo wa Uislamu, marekebisho ya dunia na heshima ya waumini. Mtume Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa aalihi wa sallam alianza kwa kumtaja Ali na akamalizia kwa Mahdi, akifafanua majina na vyeo vyao. Alisema katika khutba tukufu ya Alghadir: enyi watu Ninaacha nyuma yangu uimamu na urithi ambao utaendelea hadi siku ya Kiama. Nimeshafikisha ujumbe nilioamrishwa kuufikisha, ikiwa ni hoja kwa kila aliyepo na asiyekuwepo, kwa kila aliyeshuhudia au asiyeshuhudia, awe amezaliwa au la. Basi aliyepo amjulishe asiyekuwepo, na mzazi amjulishe mtoto hadi siku ya kiama. Wataofanya uhalifa kuwa ni milki na unyakuzi, Mwenyezi Mungu awalaani wanyakuzi na wanyang'anyi. Enyi watu, mimi ndio njia ya Mwenyezi Mungu iliyonyoka, aliyokuamrisheni kuifuata, kisha Ali baada yangu, kisha wanangu kutoka kizazi chake, maimamu wanaoongoza kwenye haki na kwayo ni waadilifu. Enyi watu, mimi ni nabii na Ali ni wasi wangu. Wapenzi, hivi ndivyo uimamu ulivyoanzia kwa amirulmuminin Ali alayhi ssalam, kisha akawaendea wanawe wakitanguliwa na Hasan na Husein alayhimassalam kwa amri ya Mwenyezimngu ambaye anasema katika aya ya 36 ya Surat Lahzab, na haiwi kwa muumini mwanamme wala muumini mwanamke kuwa ni khiari katika jambo, Mwenyezimngu na mtume wake wanapokata shauri katika jambo lao na mwenye kumwasi Mwenyezi Mungu na mtume wake basi hakika amepotea upotofu ulio wazi. Na mtume Mwenyezi Mungu, sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam, amenukuliwa akisema, hakika Mwenyezi Mungu mtukufu amechagua katika siku ya Ijumaa katika miezi ya Ramadhan katika mikesha usiku wa amri au laylatul qadr au siku tukufu au siku wa cheo kutoka kwa Ali Alhasan Alhusein na akawateua kutoka kwa alhusein mawasi ambao huzuia kitabu cha Mwenyezi Mungu kupotoshwa na wapotovu na wizi unaofanywa na watu wabatili na majahil. Na hapa, ndugu wasikilizaji, Imam Ar-Ridha alaihi salam, anawajibu wale wanaodhani kwamba uimamu ni miongoni mwa khiari na machaguo ya watu kwa kusema: Je, wanajua thamani ya uimamu na nafasi yake katika umma hadi wapewe khiari kuhusu jambo hili? Hakika uimamu una thamani kubwa zaidi, shani tukufu zaidi, nafasi ya juu zaidi, umbali wake ni mkubwa zaidi na kina chake ni kikubwa zaidi kadri kwamba watu hawawezi kufikia kwa kutumia akili zao au kuduriki kupitia maoni au kujichagulia wenyewe imamu. Mwenyezi Mungu alimpa uimamu Nabi Ibrahim Khalil alaihi salam katika daraja na hatua ya tatu baada ya kuwa amempa cheo cha utume na urafiki. Hiyo ilikuwa alama na ishara ya ubora wa heshima aliyopewa Nabii Ibrahim na Mwenyezi Mungu, na hivyo kunyanyua nafasi na cheo chake. Alimwambia, hakika mimi nitakufanya uwe imamu wa watu. Kisha Mwenyezi Mungu Mtukufu akamtukuza kwa kuufanya uimamu kuwa miongoni mwa kizazi chake chenye watu wateule na wasafi, hadi Mwenyezi Mungu aliporithisha uimamu huo Mtume mtukufu alaihi wasalam kwa kusema watu wanaomkaribia zaidi Ibrahim ni wale waliomfuata yeye na nabii huyu na walioamini, na Mwenyezi Mungu ndiye mlinzi wa waumini. Uimamu ukawa makhususi kwa ajili yake hadi Mtume sallallahu alaihi wa sallam alipoupata naye akamwachia Ali alaihi salam kwa amri ya Mwenyezi Mungu mtukufu na kwa msingi wa utaratibu aliyofaradhisha, hivyo ukawa miongoni mwa watoto wake wateule na wema ambao Mwenyezi Mungu aliwapa elimu na imani. Uimamu huo utaendelea kusalia katika kizazi cha Ali alaihi salam hadi siku ya Kiyama, kwa vile hakuna mtume mwingine baada ya Muhammad sallallahu alaihi waali wasallam. Hivyo hawa wajinga na majahil wanataka kujichagulia imamu kwa msingi gani? Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegia sikio, macho yetu magazetini <mucho> Jamvi la macho yetu magazetini kwa jumatano ya leo Mei 11, 2022 na kunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo limeandika kilio kimesikika, serikali yatoa mwanga ili kuleta nafuu katika bei ya mafuta, shilingi bilioni mia moja kupoza makali, wadau wapongeza wakitaka hatua za kudumu, mei ni kufunga mkanda. Pia limeandika ni uamuzi wa kihistoria hatima ya kina mdei rusuku ya Chadema leo makada watajwa kuchukua nafasi bungeni. Vile vile imeandika zito au mizwa kuitwa msaliti na Rais Samia atangaza fursa kwa wawekezaji. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe kama ilivyo kwa Mwananchi inahusu mpango wa kupunguza bei ya mafuta Tanzania imeandika uamuzi mgumu, serikali yaingiza bilioni mia moja kunusuru makali ya mafuta. Museveni ampa Samia mbinu za kudhibiti habari. Zake nyingine zinasema mgogoro wa kanisa la KKKT dayosisi ya Konde huko Tukuyu, Mbea wahamishiwa mahakamani naematele sekta ya elimu 2022 2023 Gazeti la serikali la Habari Leo limeandika: ruhusa kampuni kuagiza mafuta, Samia aridhia kuingizwa shilingi bilioni mia moja ili kupunguza makali ya bei ya mafuta. Serikali yaanzisha mfuko wa kuhimili bei. Samia na Museveni watoa wa maagizo ya kukuza biashara. Dkt Mwinyi hazitaja sekta tano za uchumi wa buluu, na sera mitaala ufundi vipaumbele bajeti ya elimu. Gazeti la Majira nayo limeandika serikali yatoa shilingi bilioni mia moja kushusha bei ya mafuta, ni kwa ajili ya mwezi mmoja kufuatia maelekezo ya rais, ushauri wa bunge na wananchi, mchakato wa mikopo IMF WB kwa ajili ya kupunguza makali. Na wanza pia limeandika Rais Samia ziarani nchini Uganda na Pemba watakiwa kuongeza kasi utekelezaji anwani za makazi. Kwa upande wa gazeti la Raia Mwema, habari yake kuu inasema walichoteta Ikulu, Samia na Mbowe, Chadema kuingia kwenye kikosi kazi cha kujadili tume huru na katiba mpya, Mde na wenzake wajipanga kupindua meza zao, baadhi ya wajumbe warambishwa umatemati. Limeandika aidha, limeandika Spika Tulia acharuka bungeni, amwonya mbunge kutweza mchango kuhusu gongo. Pia limeandika bilioni mia moja kukabili bei ya petroli, ACT wa Zalendo asema bado haitoshi, na Askofu Sho kortini tena. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika Uhuru ahimizwa akamnadi Raila mlima Kenya. Kwa muhtasari limeandika mbunge wa Ugenya David Ochieng' ambaye pia ni kiongozi wa chama cha MDG amemrai Rais Uhuru Kenyatta kuanzisha kampeni kali ya kumpigia debe mgombea wa Azimio la umoja Raila Odinga eneo la kati akisema muda unayoyoma. Pia limeandika naibu gavana ahofia ODM kupoteza ugavana kaunti ya Kilifi. Habari nyingine inasema pigo KPA ikipoteza ardhi ya mamilioni. Katika muhtasari wake limeandika mamlaka ya bandari za Kenya, KPA imepata pigo baada ya kupoteza kesi ambayo ilitaka kupewa ardhi ya thamani ya mamilioni ya pesa kutoka kwa mfanyabiashara Ashok Doshi. Pia tunasoma IBC Sonko yuko huru kuwania kiti kwa sasa. Gavana wa zamani wa Nairobi Mike Sonko atakuwa huru kisheria kuwania ugavana Mombasa, mradi tu awe amekata rufaa dhidi ya uamuzi wa wa bunge na wa bunge la kaunti ya Nairobi wa kumtimua mamlakani. pia Limeandika: watu 40 wauawa, 100 hawajulikani waliko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kwa huko nchini Uganda, moja ya habari zilizopewa kipaumbele na toleo la mtandao la mtandao la gazeti la Daily Monitor inasema Tanzania itaanza tena kununua sukari kutoka Uganda ikiwa fumbusi, ni ishara ya kupatiwa ufumbuzi mvutano uliodumu kwa takriban miaka mitatu. Aidha limeandika ikumbukwe kwamba mwaka 2019 Tanzania ilipiga marufuku kuingiza sukari kutoka Uganda. Vilevile vile limeandika serikali ya Uganda ya mwachilia huru mwanafunzi raia wa Kenya kutoka jela ya Luzira, na polisi wamtia mbaroni mama mmoja baada ya kuonekana kwenye mkanda wa video akimtesa vibaya mwanawe kwa kosa la shilingi elfu tano za Uganda. <tune> Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Kurugenzi wa kituo cha magonjwa ya kuambukiza katika wizara ya afya ya Iran amesema Iran ndio nchi iliyofanikiwa zaidi katika kuangamiza malaria katika ukanda wa Mediternia Mashariki. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani nchi za ukanda wa ukandawamrn Mashariki, kwa kifupi EMRO, ni pamoja na Afghanistan, Misri, jamhuri ya kislami, iran Iraq, Jordan, Kuwait, Lebanon, Libya, Morocco, Palestina, Oman, Pakistan, Qatar, Saudi Arabia, Somalia, Sudan, Syria, Tunisia, wa Falme za Kiarabu na Yemen. Akizungumza kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kutokomeza malaria uh, mwezi uliopita wa Aprili, Muhammad mahdi guya, mkuu wa kituo cha magonjwa ya kuambukiza katika wizara ya afya ya Iran, amesema hakuna nchi ya eneo hilo lenye upana uh, na idadi ya watu kama Iran iliyofanikiwa kuangamiza malaria na kuongeza kuwa kuangamiza malaria ni kati ya malengo saba ya ustawi endelevu Iran. Mahadiguya ameongeza kuwa Iran imepokea cheti cha kuangamiza malaria kutoka kwa Shirika la Afya Duniani, na amesema mafanikio hayo ni makubwa kiafya na pia ni muhimu kiujumla katika ustawi wa Iran. Ameongeza kuwa kutokana na jitihada kubwa za wafanyakazi wa sekta ya afya katika kipindi cha miaka mitatu sasa, hakujaripotiwa kesi yoyote ya, ya malaria nchini Iran. Aprili 25 ilikuwa ni siku ya kimataifa kutokomeza ugonjwa wa malaria duniani. Mkakati wa kimataifa wa malaria wa WHO unatoa wito wa kupunguzwa kwa asilimia 90 visa na vifo duniani kote ifikapo mwaka 2030 lengo ambalo linahitaji uwekezaji wa haraka ili kubaini kupeleka ubunifu muhimu wa kupambana na janga hilo kwa lengo la kulinda watu kila mahali dhidi ya malaria. Katika uga wa teknolojia ya kijeshi, ndege mpya isiyo na rubani ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC iliyopewa jina la Gaza imefaulu majaribio ya kuruka na sasa inafanya kazi kikamilifu. Ndege hiyo kubwa ya kivita isiyo na rubani ambayo ilizinduliwa kwa mara ya kwanza mwezi Mei mwaka jana ina mabawa zenye urefu wa mita 21 na uzito wa kupaa wa kilo 3100 na ina uwezo wa kubeba mzigo wa kilo 500 kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Tasnim. Droni ya Gaza inaweza kuruka angani kwa masaa 35 bila ya kusita. Vilevile inaweza kupaa hadi kwenye mwinuko wa takribani mita 10668 sawa na futi 35000 na ina kasi ya kukimbia kilomita 350 kwa saa. Mbali na majukumu yake ya kijeshi na kiulinzi, ndege hiyo isiyo na rubani ya Gaza pia inaweza kutekeleza operesheni za kufuatilia na kusimamia misitu, shughuli za uokoaji na kutoa msaada katika majanga ya kimaumbile kama vile mafuriko na mitetemeko ya ardhi. Mwezi Machi mwaka huu, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC lilizindua mojawapo ya droni zake mpya za kamikazi, iliyopewa jina la Miraj mia tano na nne ambayo ni maalum katika kushambulia mifumo ya ulinzi ya adui. Wataalamu na mafundi wa kijeshi wa Iran katika miaka ya hivi karibuni wamepata maendeleo makubwa katika kutengeneza na kuunda zana mbalimbali mbali za kijeshi, na hivyo kuvifanya vikosi vya jeshi kujitosheleza katika suala hili. Kampeni ya chanjo dhidi ya Ebola imeanza kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kukomesha kusambaa zaidi kwa mlipuko mpya wa ugonjwa huo nchini humo ambapo tayari umeanza kuenea. Shirika la afya duniani WHO mwishoni mwa Aprili lilisema kwamba watu sasa wamechanjwa huko Mbandaka, mji mkuu wa jimbo la Ikueta Magharibi. Kampeni hiyo ya chanjo inafuatia vifo vya watu wawili kutokana na Ebola tangu 21 Aprili. Zaidi ya watu wengine 230 waliowasiliana na watu wa karibu na marehemu hao wametambuliwa na kufuatiliwa. Na timu za chanjo zitafanya kazi kuwafikia walio katika hatari zaidi, WHO imesema. Mkuu wa WHO ukanda wa Afrika, Daktari Matshidiso Moeti amesema, tunaunga mkono nchi katika nyanja zote muhimu za kukabiliana na dharura ya ebola ili kulinda na kuokoa maisha ya watu. Kongo DRC imeshuhudia milipuko 14 ya ebola tangu mwaka 1976 na sita tangu mwaka 2018, kwa msaada kutoka WHO, washirika wengi na wafadhili, nchi hiyo imekuwa mtaalamu katika kukabiliana na Ebola, limebainisha shirika la afya duniani. Takribani dozi mia mbili za chanjo ya RVSV ZEBOV ya Ebola zimesafirishwa hadi Mbandaka kutoka mji wa mashariki wa Goma, na dozi zaidi zitatolewa katika siku zijazo. Na wataalamu kutoka nchi 21 barani Afrika, kwa mara ya kwanza, wameunda Jumuiya ya Afrika ya dawa au tiba ya mionzi AFRAR e -E ili kuimarisha uwezo wao na kukidhi vyema mahitaji ya kitaifa ya maandalizi salama na usimamizi wa dawa za mionzi zinazotumika katika kupima, kutibu na kudhibiti saratani na magonjwa mengine. Jumuia hiyo ilioanzishwa mwezi Machi kwa msaada wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA, jumuia ya sayansi ya dawa za mionzi SRS, na jumuia ya Ulaya ya ya dawa za nuklia itachangia maendeleo ya wigo wa tiba za mionzi katika kanda ambayo kwa sasa inakabiliwa na idadi kubwa ya changamoto, kwa mujibu wa IAEA. Changamoto hizo ni pamoja na uhaba mkubwa wa wataalamu wa tiba za mionzi waliohitimu na kanuni duni za afya, ili kuhakikisha ubora na uzalishaji salama wa dawa za mionzi zinazofaa kwa ajili ya tiba kwa wagonjwa. Tiba za mionzi zinazotumika kutibu saratani na matatizo ya moyo, figo, mifupa na ubongo zina kiasi kidogo cha dawa za isotope zenye mionzi na zinahitaji kuzalishwa chini ya nali zilizodhibitiwa kwa uangalifu mkubwa na kupima ubora wake kabla kupe wa ninasema, ya kupewa wagonjwa. Shirika hilo linasema hivi sasa takriban asilimia sabini ya wataalamu wa madawa au wafamasia waliohitimu barani ya Afrika uh, wanafanya kazi katika nchi mbili pekee, eh, yani Misri na Afrika Kusini. IAEA inasema jumuiya hiyo itaongeza ufahamu wa dawa za mionzi kama bidhaa za matibabu miongoni mwa wataalamu wa afya barani Afrika na kuhamasisha wafanya maamuzi kuhusu umuhimu wa huduma za maduka ya dawa za mionzi pamoja na hitaji la udhibiti wake kwa kuzingatia viwango vya kimataifa. Pia litawezesha ushirikiano wa kikanda na kubadilishana mawazo na ujuzi, ili kuongeza uwezo miongoni mwa wataalamu katika bara la Afrika kupitia majukwaa rasmi ya kisayansi na kitaaluma. Profesa Abdurazak Shaukat, mkurugenzi wa idara ya Afrika kwenye shirika uh, la IAA katika idara ya ushirikiano wa kiufundi akizungumza, uh, wakati alipofanya ufunguzi huko Rabat, uh, Moroko, mapema mwezi Machi, alisema hii ni hatua kubwa iliyofikiwa na nchi wanachama wa Afrika katika suala la maduka ya dawa za mionzi. Aliongeza kuwa AFRAR imeanzishwa katika harakati za kuwapa wagonjwa barani Afrika fursa ya ufikaji au upatikanaji wa dawa muhimu za mionzi wanazohitaji. Wataalamu wataweza kuunda mtandao wa kuthamini kile kinachohitajika kufanya katika swala la kuimarisha ubora wa utayarishaji na usimamizi wa dawa za mionzi barani Afrika. kwanzia mwaka elfu mbili kumi na nane hadi elfu mbili ishirini na moja mradi wa ushirikiano wa kiufundi wa IAEA ulisaidia nchi chini ya mkataba wa ushirika wa kikanda wa Afrika kwa utafiti, maendeleo na mafunzo kuhusiana na sayansi ya nuklia na teknolojia kuboresha huduma za maduka ya dawa za mionzi E, katika eneo la maendeleo ya rasilimali e, watu kupitia elimu na shughuli za mafunzo. Nami mpenzi msikilizaji, naona muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika, hivyo nakomea hapa kwa leo, na hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 9 Shawwal 1443 Hijiria, sawa na Mei 11 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1333 iliyopita, katika siku kama ya leo Ibn Sirin mpokezi wa hadithi na faqih mashuhuri wa karne ya pili hijiria aliaga dunia. Ibn Sirin alizaliwa Basra nchi kusini mwa Iraki. Msomi huyo wa Kiislamu alitoa umuhimu mkubwa kwa hadithi za Mtume Mtume mtukufu wa Islamu, Mtume Muhammad, rahma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, na alikuwa mahiri katika kuhifadhi na kunukuu hadithi. Ibn Sirin ameacha vitabu na makala nyingi zilizoandikwa kwa lugha mbalimbali. Kutokana na hali hiyo, wataalamu wengi wa hadithi wanatilia maanani sana hadithi zilizopokewa na msomi huyo. Tarehe kama ya leo miaka 158 iliyopita, alizaliwa Ether Lilian Voinich, mwandishi wa Kiireland. Akiwa na umri wa miaka 21, Bi Lilian aliyeelekea Russia na kusoma fasihi ya lugha Kirusi. Ni katika kipindi hicho ndipo alipoanza taratibu kuwa na shauku na fani ya uandishi na fasihi ya lugha. Ethel Lillian aliaga dunia mwaka 1960. Siku kama ya leo miaka 87 iliyopita, kituo cha kwanza cha kurushia matangazo ya televisheni kwa jina la Nipko kilianza kazi rasmi katika mji wa Berlin huku Ujerumani, hatua ambayo iliwawezesha watu kuanza kutumia runinga au televisheni. Kituo hicho cha kwanza cha matangazo ya televisheni kilipewa jina la Nipco kwa shabaha ya kumwenzi Paul Gotlieb Nipko ambaye alikuwa miongoni mwa wavumbuzi asili wa televisheni. Nipko alivumbua njia ya kubadili picha na kuwa mawimbi na kisha kuyarejesha mawimbi hayo katika sura ya picha. Miaka 82 iliyopita, katika siku kama ya leo, majeshi ya pamoja ya Ufaransa na Uingereza yaliwasili nchini Ubelgiji kwa ajili ya kuisaidia nchi hiyo iliyokuwa ikikabiliwa na uvamizi wa vikosi vya Ujerumani ya Kinazi. Hatua hiyo ya Ufaransa na Uingereza ya kuiunga mkono Ubelgiji ilikuwa kwa mujibu wa makubaliano yaliyokuwako baina ya nchi hizo. Licha ya kuweko muungano huo wa kijeshi, vikosi vya Ujerumani ya Kinazi mbali na kuyashinda majeshi ya Ubelgiji vilivishinda pia vikosi vya pamoja vya Uingereza na Ufaransa na kuikalia kwa mabavu ardhi yote ya nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 117 iliyopita, Salvador Philip Dali, mchoraji na mchongaji wa sanamu za mawe na mtaalamu wa sanaa ya maandishi au graphic arts Hispania, Ali Ali uchuraji, wa Kihispania alizaliwa. Alianza kuonyesha kipaji chake katika sanaa ya uchoraji akiwa kijana mdogo na kwa muda mfupi tu akawa mashuhuri kimataifa. Salvador Philip Dali alikuwa na kipaji cha aina yake na ubunifu katika taaluma hizo, na ndiye anayehesabiwa nchini Uhispania kuwa mwasisi wa uchoraji wa kisasa. Mwana sanaa huyo stadi aliaga dunia mwaka 1989. Ni nam hapa, ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nianze na maoni yenu. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, umeandika, EU yaani Umoja wa Ulaya ijitambue vita vya Ukraine na vikwazo dhidi ya Russia, EU ijitafakari masilahi yake kwanza kabla ya kuwa mkia wa masilahi ya Joe Biden. Bwana Kalekela Omar Mahmud wa Daressalam, Tanzania umeandika, tunaipongeza Singapore kupiga marufuku filamu hiyo ya kihindi inayoeneza chuki dhidi ya Uislamu. Nchi nyingine zinatakiwa zifuate nyayo za Singapore. Bwana Shirali Fadhl wa Daressalam, Tanzania umeandika, tunatumai wapenda amani, umoja na ustaarabu wa wahindi uliobobea katika kustahamiliana, maelewano, amani na maendeleo ya pamoja katika jamii ya watu wa India utatiliwa mkazo katika maisha ya kila siku kati ya wananchi wa nchi hiyo na kuwatenga wale wote wahuni, viongozi wahuni wanaotaka kutawala taifa lao kwa siasa za kinyama za divide and rule, wananchi wao watajielewa. Ameandika Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Unatushukuru, nawe pia tunakushukuru Geito umetumia ujumbe mzuri kwa njia sauti, tutumia inshallah katika baraza la wasikilizaji. Ama sasa ni wakati wa muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa idara ya magharibi na katikati -kati mwa Afrika ya wizara ya mambo ya nchi ya Iran amesema usafirishaji wa bidhaa za Iran kuelekea nchi za bara la Afrika umeongezeka kwa asilimia 120. Serikali ya Singapore imepiga marufuku kuonyeshwa nchini humo filamu ya sinema ya Kihindi inayoeneza chuki dhidi ya Uislamu, yani islamofobia. Filamu hiyo iitwayo The Files of Kashmir imepigwa marufuku huko nchini India, huko nchini Singapore, licha ya kwamba waziri mkuu wa India ameiunga mkono kutokana na kuchochea kwake chuki dhidi ya Uislamu. Jeshi la Burkina Faso limesema limewaua magaidi wapatao hamsini katika operesheni mbili tofauti zilizofanywa na askari wake kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Katibu mkuu wa harakati ya Nujaba ya Iraq amesisitiza katika ujumbe aliotuma kwa wananchi wa Palestina kwamba vikosi vya harakati hiyo viko tayari kwa ajili ya kupambana na utawala haramu wa kizayuni wa Israeli na vyombo vya habari vya vi barani Ulaya vimetangaza kwamba nchi za bara hilo zimelegeza msimamo wao mbele ya Moscow na sasa hazitoendelea na mpango wao wa kutaka kuzizuia meli za mafuta za Rusia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.