Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka llahu laliyu ladhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Qurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao vitendo wa vizuri ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri, kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rrahmani rrahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Mubarakeni nikiwakaribisha yani katika matangazo haya ya mm, asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku ilio Jumatatu tarehe 9 Shawal mwaka 1443 hijiria kamaria, inasadifiana na 10 Mei uh, 2022 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni E, katika matangazo yetu ya asubuhi hii ni taarifa ya habari za dunia kama kawaida, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji e, tutawaleteni e, makala ya maadili e katika Uislamu na itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha baada ya hapo, tutawaleteni mawaidha uh, yatakayoletwa kwenu na Shekh Abdurazak Amir. Na mawaidha hayo, wapenza wasikilizaji, yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. Baada ya hapo, wapenza wasikilizaji, tutakuwa na maoni yenu na muktasari wa habari za dunia napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata pia kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa ya FM, inapatikana kupitia 109 101.9 Mwanza kupitia, thalika, 99, marifa, mwja, singida, hivu, tuna, uh, pia inapatikana kupitia Maarifa FM 99.7 Kigoma, Maarifa FM 105.3 Tanga, Maarifa FM 104.1 Mtwara na hali kadhalika, Maarifa FM 99.1 Singida. Hivyo tunakaribisha pia maoni yenu uh, kwa njia ya WhatsApp ili yaweze kurushwa hewani hapa mubashara. Na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran imetumia saa uh, tatu na nusu kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya taarifa kamili ya habari za dunia ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mkurugenzi mkuu kima wa kimataifa wa Kamati ya Msalaba Mwekundu asema Iran inaamiliana kwa ukarimu na wahajiri. Rais wa Iraq asisitiza udharura wa kukabiliana na ugaidi na vitisho vya usalama na watu 12 wauawa katika shambulio la kuvizia dhidi ya msafara wa wa bidhaa za chakula huko Burkina Faso. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Mkurugenzi mkuu wa Kamati ya Kimataifa ya Shirika la Msalaba Mwekundu ICRC amesema kuwa kwa mtazamo wa jamii ya kimataifa, Irani mwenyeji mzuri wa wakimbizi wa Kiafghani na inaamiliana nao kwa ukarimu. Robert Mardini, mkurugenzi mkuu wa kamati ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu, amekutana na kufanya mazungumzo na Pir Hussein Kolivand, mkuu wa shirika la Hilali Nyekundu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kuashiria mwenendo wa ukarimu wa Iran mkabala wa wakimbizi na kuongeza kuwa kusawisha haki za binadamu kimataifa kushirikiana katika kuwahudumia wakimbizi wa, wa kiafghani na kupambana na janga la COVID-19 au uviko ni kati ya nyanja nyingine za ushirikiano kati ya kamati ya shirika la kimataifa la msalaba mwekundu na jamhuri ya kiislami ya Iran. Margini ameongeza kuwa shirika la msalaba mwekundu ulipo tayari kusaidia huko Yemen na Siria e, ili kuboresha hali ya wakimbizi na wahajiri amesema. Huko Palestina pia kamati ya kimataifa shirika la msalaba mwekundu inashirikiana na Iran kwa kuzingatia umuhimu wa suala hilo na kwamba shirika hilo litawasaidia raia wote walioathirika na hali ya machafuko. Katika mazungumzo hayo, naye Dr Pir Hussein Kolivand, mkuu wa shirika la Hilali Nyekundu la Jamhuri ya Kiislamu Iran, amesema shirika hilo lina malengo mamoja na kamati hiyo ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu na kwamba suala hilo linaweza kuwa na natija nzuri katika nyanja mbalimbali. Rais wa Iraq amekutana na kufanya mazungumzo na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo, ambapo amemweleza kuhusu hatua za karibuni za kupambana na masalia ya kundi la kigaidi la ISIS au Daesh. Mabaki ya wanachama wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh walio dhoofishwa ya ngali yanatekeleza hujuma za kigaidi katika baadhi ya maeneo ya Iraq licha ya kusambaratishwa kundi hilo mwezi Novemba mwaka elfu mbili kumi na saba. Katika mazungumzo hayo na inajuma Juma, waziri wa ulinzi wa Iraq, Rais Barham Salih amesisitiza juu dharura wa kuwa macho kuwa makini na kutotoa mwanya kwa magaidi kufanya njama na kutishia amani na usalama wa watu wa Iraq. Hali kadhalika amepongeza pia jitihada za karibuni za vikosi vya usalama vya nchi hiyo katika kusambaratisha mabaki ya magaidi na kuwatia nguvuni baadhi yao waliotambuliwa. Amebaini kuwa kuna haja ya kuendeleza mashinikizo dhidi ya magaidi na wakati huo huo kutoa msaada wa pande zote kwa vikosi vya usalama ili viweze kutekeleza ipasavyo majukumu yao ya uh, kulinda usalama. Naye waziri wa ulinzi wa Iraq Inaljuma, uh, katika mazungumzo hayo amemweleza rais Saleh kuhusu operesheni mbalimbali za kijeshi zilizoendeshwa katika medani tofauti katika vita dhidi ya masalia ya magaidi wa ISIS ambao wanafanya kila wezalo kuvuruga amani na utulivu katika miji na mikoa mbalimbali ya Iraq. Wingineko wa katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, Said Hassan Nasrallah ameashiria uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni na kusema tatizo la, la walo wengi nchini Lebanon si silaha zinazomilikiwa na Hezbollah au mukawama bali ni hali ya maisha yao ya kila siku. Kauli hiyo imekuja huku uchaguzi wa bunge la Libnan ukitazamiwa kufanyika Mei 15 na tayari usajili wa wanaowania viti bungeni umeshamalizika na kampeni zinaendelea. Akizungumza Jumatatu katika mkutano wa kampeni, Said Hasan Nasrallah amesema wale ambao wanataka Hezbollah ipokonywe silaha wamesahau masaibu ambayo watu wa kusini mwa Lebnan wamekumbana nayo mikononi mwa utawala wa kizayuni wa Israel. Said Hassan Nasrallah amesema baadhi ya makundi ya kisiasa nchini Lebnan yanatumia kadhia ya silaha za haraka, harakati ya Hizbullah kueneza, sila, ku, kueneza a propaganda dhidi ya harakati hii bila kufahamu kuwa suala hilo ambalo wananchi wanataka kusikia ni kuhusu fedha ambazo zimewekwa katika benki. Katibu mkuu wa Hezbullah amesema harakati ya Hizbullah ilihakikisha kuwa mateka waliokuwa wanashikiliwa na utawala wa uh, Israel wana wa Israel wanaachiliwa huru. Aidha amesema Hizbullah inalinda vijiji vya kusini mwa Lebnan vilivyokabiliwa na hatari ya utawala wa kizaini wa Israel na kuongeza kuwa tokea kumi na sita Agosti mwaka elfu mbili na sita, vijiji vyote vya kusini mwa Lebnan vimekuwa na mamlaka kamili kutokana na jitihada za Hizbullah. Aidha amesema wale wanaotaka Hizbullah ipokonywe silaha hawatoi pendekezo mkabala, na kwa hivyo Hizbullah itaendelea kuilinda Lebnan. Naendelea kusikiliza taarifa hii habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tuelekee huko magharibi mwa Afrika. Duru za usalama nchini Burkina Faso zimetangaza kuwa watu kumi na wawili wameuawa wakiwemo wasaidizi kumi wa kijeshi katika shambulio la kuvizia lililofanywa na watu wenye silaha mapema wiki hii katika katika eneo la Sahel huko katika nchi hiyo. Msafara uliokuwa unasafirisha bidhaa za chakula ukisindikizwa na timu ya askari jeshi wasaidizi ulishambuliwa kwa kuviziwa na wanamgambo wenye silaha katika barabara ya Dori Gorgaji ambapo askari jeshi wa saidizi kumi na raia wawili waliuliwa. Hadi sasa hakuna kundi lililotangaza kuhusika na hujuma hiyo ya kuvizia. Aidha, usiku wa Jumamosi iliyopita watu wenye silaha wasiojulikana walivamia gereza moja huko kaskazini magharibi mwa Bukina Faso. Wahalifu wenye silaha walivamia mji wa Noana katika mkoa wa Kosi huko Bokle du Muhun na kuanza kufyatua risasi katika gereza hiyo na hatimaye kufanikiwa kuwatorosha wafungwa wasiopungua wa sitini na kusababisha kifo cha mtu mmoja na hasara kubwa ya kimaada. Hali ya usalama nchini Burkina Faso imekuwa mbaya tangu mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo mashambulizi yaga kigaili nchini humo hadi sasa ameua zaidi ya watu elfu moja na kuwafanya wakimbizi wengine zaidi ya milioni moja katika nchi hiyo ya, na kuwafanya wengine zaidi ya milioni moja katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Tumalizie huko nchini Cote d'Ivoire ambapo mkutano wa 15 wa kuzuia kuenea majangwa umeanza kazi zake katika mji mkuu wa nchi hiyo Abidjan, kwa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi mbalimbali za kiafrika na wa nchi nyingine duniani. Mkutano huo unaojulikana kama COP 15 wa kuzuia kuenea majangwa duniani utatoa kipaumbele na kuzingatia pakubwa suala la kuhuisha hekari bilioni moja za ardhi iliyoharibiwa hadi kufikia mwaka elfu mbili thelathini matumizi endelevu ya ardhi katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi na kukabiliana na ongezeko la hatari za majanga ya kimaumbile kama ukame, kuongezeka kwa uchag uchaguzi au uchafuzi wa hali ya hewa, dhoruba, vimbunga vya vumbi na moto wa misituni. Lengo la mkutano huu wa COP kumi na tano ambao ulianza jana huko Kodiva ni kutekelezwa juhudi za kukabiliana na kuharibiwa haraka ya ardhi na taathira zake mbaya kwa viumbe hai na binadamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. barabara kabisa wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio, uchambuzi wa kisiasa utahusu usitishaji vita, igizo la usanii inayofanya Saudi Arabia kwa kuutumia vibaya Umoja wa Mataifa. Awamu ya kwanza ya ubadilishanaji mateka kati ya Yemen na Saudi Arabia imefanyika katika hali ambayo Saudia ingali inazuia kufunguliwa tena uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa. Hans Grundberg, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masala ya Yemen, alitangaza usitishaji vita wa muda wa miezi miwili katika vita vya Yemen ambao ulianza kutekelezwa tarehe pili ya mwezi uliopita wa Aprili. Siku 36 zimepita tangu usitishaji huo wa mapigano ulipoanza kutekelezwa. Kwa mujibu wa tangazo lilotolewa na Grundberg, pande mbili hasimu zilikubaliana kuhusu kuingia meli za fueli katika bandari ya Al Hudaida magharibi mwa Yemen, kubadilishana mateka wa vita pamoja na kufanya safari za ndege za kibiashara za kuingia na kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sana kuelekea viwanja maalum vya ndege katika eneo kwa mujibu wa mwakilishi huyo maalumu wa umoja wa mataifa katika masala ya Yemen, lengo la usitishaji vita lilikuwa ni kutoa fursa kwa wananchi wa Yemen kupumua kutokana na machafuko na mateso wanayoyapata, na muhimu zaidi ya hilo, kuleta matumaini ya kuhitimishwa vita nchini humo, zikiwa zimeshapita siku 36. Moja ya vipengee vya makubaliano ya usitishaji vita, yaani ubadilishanaji wa mateka, kilitekelezwa siku ya Ijumaa iliyopita ya tarehe 6 Mei. Pamoja na hayo, nukta moja ya msingi iliyopo ni kwamba baada ya kufanyika zoezi hilo Imebainika kuwa Saudia iliwapa mateso makali mateka wa kivita wa Yemen. Ali Adailami, kaimu waziri wa haki za binadamu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, alitangaza siku ya Jumamosi kuwa maafisa wa nchi hiyo wana wasiwasi juu wa ya hali za mateka, na kwamba taarifa walizonazo zinaonyesha kuwa mateka wa nchi hiyo wameteswa vibaya huko Saudia. suala So, jingine ni kwamba Wakati muhula wa miezi miwili ya usishaji vita unakaribia kuisha, vipengee viwili muhimu yani kufunguliwa tena uwanja wa ndege wa Sana na kuingia meli za fueli katika bandari ya Al Hudaida bado havijatekelezwa ipasavyo. Saudi Arabia ambayo ilitoa ahadi mara kadhaa ya kuruhusu kufunguliwa tena uwanja wa ndege Sana, zikiwa zimeshapita siku thalathini na sita, bado haijatekeleza ahadi hiyo. Siku chache nyuma, Muhammad Abdusalam, msemaji wa serikali ya wokovu wa kitaifa Yemen, alitoa taarifa maalum kwa mnasaba wa kumalizika mwezi mmoja wa kutekelezwa usitishaji vita na akabainisha kuwa mwezi mmoja wa usitishaji vita kwa sababu za kibinadamu nchini Yemen umepita, lakini ndege hazijaruhusiwa kuruka kutoka uwanja wa ndege wa Sana. Wakati huo huo, kipengee cha kuruhusu meli za mafuta au fueli kuingia bandari ya Al Hudeida nacho pia hakijatekelezwa kikamilifu na upande wa Saudi Arabia ungali nazuiwa meli hizo kuingia nchini Yemen. Kuhusiana na swala hilo, shirika la mafuta la Yemen lilitangaza siku ya Jumamosi kuwa muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia uliizuia meli moja iliyobeba dizeli na kuipeleka kwa nguvu eneo la Al Hajize katika pwani ya Jizan. Shirika hilo limesisitiza kuwa muungano wa kijeshi wa Saudia umechukua hatua hiyo ilhali meli hiyo ilikuwa imefanyiwa upekuzi na kupewa kibali pia na Umoja wa Mataifa cha kuingia Yemen. Meli za fueli zinazuiliwa kuingia Al Hudaida katika hali ambayo kwa mujibu wa msemaji wa shirika la mafuta la Yemen, Isam Al Mutawakil, sekta muhimu na za utoaji huduma za nchi hiyo zinahitaji mno na kwa haraka nishati ya fueli. Si hayo tu, kuzuiliwa ndege kuruka katika uwanja wa ndege wa Sanaa kumepelekea hali mbaya kibina ya kibinadamu endelee kushuhudiwa Yemen. Duru za Yemen zinatangaza kuwa katika kipindi cha mwezi mmoja tu wa kwanza usitishaji vita wa miezi miwili uliotangazwa na Umoja wa Mataifa kuendelea kwa mzingiro na kufungwa uwanja wa ndege wa Sana na muungano vamizi wa kijeshi wa Saudia kumesababisha vifo vya wagonjwa kumi na wawili waliokuwa wakihitaji kupelekwa nje ya nchi kwa ajili ya matibabu. Na kwa kuzingatia hayo maafisa wa Yemen wanahitakidi kuwa usitishaji vita wa miezi miwili ni usanii na maonyesho tu yanayofanywa na Saudia kwa msaada wa Umoja wa Mataifa. Alia Dailami Kaimu waziri wa haki za binadamu katika serikali ya Yemen anasema kuhusiana na suala hilo kwamba muungano wa Saudia unatumia vibaya Umoja wa Mataifa kwa manufaa yake. Naye Ali Alaqahum, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen, anasema, tokea awali muungano wa Saudia haukuheshimu makubaliano ya usitishaji vita, kwa sababu usitishaji vita huo uliwekwa kwa msingi wa kuitilia maana ni hali ya kibinadamu na swala la mateka, lakini muungano wa uvamizi wa kijeshi wa Saudia unafanya kila mbinu kukwamisha na kufelisha juhudi zote zinazofanywa ili kudumisha usitishaji vita uh, huo. Wapenzi wasikilizaji, bado niko nasi katika matangazo haya ya mchana au ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha akhlaki au maadili katika Uislamu, akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 27 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia sifa za familia bora kwa mtazamo wa dini tukufu ya Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama unavyokumbuka, mpendwa msikilizaji, katika sehemu ya 26 ya kipindi hiki, Tulieleza kwamba katika familia bora ya Kiislamu iliyo mfano wa kuigwa, si tu wazazi wanajipangia ratiba maalumu ya malezi ya watoto wao na kuifanyia kazi kwa juhudi na uwezo wa wote, lakini pia wanaipa uzito mkubwa nafasi na mchango wa familia safi na salama katika vizazi vijavyo. Kwa maneno mengine ni kuwa akina baba na akina mama walioshika dini na wenye uelewa wa majukumu yao wanatambua vyema ukweli huu kwamba kama watalea na kukuza watoto wema, hapana shaka watakuwa wametoa mchango athirifu na muhimu sana katika mwelekeo wa vizazi vijavyo. Suala muhimu zaidi na lenye ufanisi mkubwa zaidi katika malezi ni msukumo wa kimaanawi na kiitikadi ambao vielelezo na madhihirisho yake ni kumkumbuka Mwenyezi Mungu kwa kusimamisha swala, kuomba dua na kushtakia hali kwake Mola. Lakini mbali na kuwa na mtazamo wa kitauhidi juu ya ulimwengu, msingi wa maadi au kufufuliwa viumbe ni mwiga mwingine imara na madhubuti, unaowapa watu mwanga mpya na kubainisha ukweli kwamba maisha ya mwanadamu hayakomei katika dunia hii ya kimaada yenye mwisho na inayomalizika, na kwamba baada ya kifo mwanadamu atapambazukiwa na ulimwengu mwingine wa milele. Na kutokana na mtazamo huu, kuna mshikano na mfungamano usioweza kutenganika kati ya hatima ya familia katika dunia hii na katika ulimwengu wa baada ya kifo kwa ufafanuzi zaidi ni kwamba jamaa wote waliowema katika kila familia wataungana na kukutana tena kwenye pepo yenye neema za milele kesho siku ya Kiama. Kurani tukufu inaeleza yafuatayo katika aya ya 20 ya suratu Raad kuhusu sifa bora ambazo walikuwa nazo watu wa familia bora za Kiislamu wale ambao wanatimiza ahadi ya Mwenyezi Mungu wala hawavunji maagano. Madhumuni ya ahadi na maagano hayo ni ahadi ya tauhidi ambayo Mwenyezi Mungu ameitia kwenye maumbile ya watu wote ambayo kwayo wanaomwamini Mwenyezi Mungu wanadhihirisha uja wao kwake na kumwabudu yeye peke yake, hawawi tayari katu kuivunja ahadi hiyo wakamwabudu shetani, matamanio ya nafsi zao, wala mambo ya starehe na anasa. Na huu ni msingi muhimu ambao huivua familia bora pingu na minyororo yote hiyo na kuhuisha moyo wa mjahuru kwa watu wa familia hiyo. Aya ya 21 ya sura Turad inazitaja kama ifuatavyo, sifa zingine za watu hao: na wale ambao huyaunga aliyoamrisha Mwenyezi Mungu ya ungwe, na wanaihofu hisabu mbaya. Japokuwa watafiti wa masuala ya Quran wanaeleza kwamba Uga wa mambo yanayokusudiwa kuungwa ni mpana mno na unajumuisha mawasiliano na mafungamano na Mwenyezi Mungu, mitume, viongozi wa dini, waja wateule, marafiki, majirani, walio ndugu wa kidini na watu wengine wote, lakini uunganishaji na uhusiano uliotiliwa mkazo zaidi hapa kuliko chochote kile ni wa kifamilia na wajamaa zake mtu. Hakuna shaka yoyote kuwa kuimarisha uhusiano wa kifamilia na wa kiudugu, ambao ni jambo linalompendeza Mwenyezi Mungu, kunajenga pia utamaduni wa kuimarisha mahusiano ya kijamii. Na bila shaka msukumo na mwega madhubuti zaidi unaolifanya suala la mfungamano na mahusiano liwe thabiti na endelevu ni watu kuzingatia adhama ya Mwenyezi Mungu ambaye ndiye aliyetuamuru tuimarishe mahusiano ya kifamilia na ya ndugu na jamaa. Kwa upande mwingine, watu hao wanaomzingatia Mwenyezi Mungu katika kila jambo lao huyakumbuka pia mazito na matokeo machungu ya ulimwengu mwingine. Na kwa sababu wanajua kuwa kukata uhusiano mtu na jamaa zake ni dhambi kubwa itakayomweka mbali na rehma za Mwenyezi Mungu, huwa wanaihofu adhabu ya dhambi hiyo. Lakini pamoja na kuwepo sifa zote hizi chanya, familia bora ya Kiislamu haiwezi kusalimika kikamilifu na matukio ya misukosuko na madhara. Kwa hivyo, inapokumbwa na misukosuko na matukio ya aina hiyo, Sifa nyingine bora inayokuwa nayo familia hiyo ni subra na uvumilivu katika hali zote za maisha. Subra hiyo ni katika kutii amri za Mwenyezi Mungu, kujizuia na kujiweka mbali na maasi, kustahamili masaibu ya kimaumbile, matatizo ya kimaisha na vilevile vile kuwa wavumilivu na thabiti katika medani za jihadi na kupambana na adui, na subra zote hizo zinakuwa na faida na thamani pale zinapokuwa na msukumo wa sababu moja tu, nayo ni kutaka kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Na ndivyo sehemu ya mwanzo ya aya ya 22 ya Suratu Raad inavyosema, na ambao husubiri kwa kutaka radhi ya Mola wao mlezi. Jambo lenye taathira kubwa zaidi kuifanya subra itawale ndani ya taasisi ya familia ni kusimamisha sala kunakoifanya nafsi ya mtu iwe muda wote inamkumbuka na kumdhukuru Mwenyezi Mungu. Na sambamba na hilo, ni watu wa familia kuwa na moyo wa utoaji kwa siri na kwa dhahiri kwa kila neema waliojaaliwa na Mola ili kuwasaidia wanyonge na wahitaji, ambapo kwa kufanya hivyo, mawasiliano na mafungamano na Mwenyezi Mungu na vilevile vile na waja wake yatakuwa yametawala muda wote katika maisha yao ya kifamilia. Sehemu inayofuatia ya aya ya 22 ya suratu Raad inalizungumzia hilo kwa kusema: na wakashika swala na wakatoa kwa siri na kwa uwazi katika tulivyowapa. Nukta na sifa nyingine muhimu yenye kutoa mchango mkubwa wa kuimarisha familia ni watu wake kuwa na mwenendo wa kulipa mema kwa mabaya wanayotendewa. Sifa hii chanya na zingine tulizotangulia kuzitaja zina taathira kubwa kwa familia bora ya Kiislamu kama inavyomalizia kueleza sehemu ya mwisho ya aya 22 ya Suratu Radi ya kwamba na wakayaondoa maovu kwa wema hao ndio watakaopata malipo ya nyumba ya akhira. Baadhi ya wataalamu wa masuala ya Quran wameitolea ufafanuzi sehemu hii ya mwisho ya aya hii ya Suratu Radi kwa kusema, familia bora ya Kiislamu si tu itakuwa na maisha maridhawa na tulivu katika dunia hii, lakini matunda na taathira yake watakwenda kuishuhudia pia katika ulimwengu wa milele kwa kupewa hadhi na daraja maalumu. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 27 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 28 ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti jam ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia katika eh, studio zetu za jam, jam. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi uh, wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo. Naam, barabara kabisa. Na, na likunjua jamvi letu la ulondozi wa magazeti ya afrika Mashariki eh, asubuhi hii ya Jumanne, kwa kuyangazia magazeti ya nchini Kenya ambayo yanaonekana kuwa kisi pakubwa kupanda joto la kisiasa nchini humo, huku uchaguzi mkuu wa Agosti ukizidi kukaribia. Gazeti la Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Raila akabwa koo Likifafanua, Taifa Leo limeandika kuwa mwaniaji urais wa muungano wa Azimio, Raila Odinga anakabiliwa na kibarua kigumu kutimiza uh, au kuwatuliza washirika wake na kutimiza uh, matakwa yao tofauti ambayo, uh, wanayasukuma wakilenga, uh, kunufaika zaidi iwapo watashinda urais Agosti 9. Kati ya shinikizo hilo ni uteuzi wa mwaniaji mwenza upinzani, kuhusu ugawaji maeneo ya uh, vyama, madai ya kila uh, uh, katika madai mbalimbali mbali, katika mkataba wa makubaliano vyama washirika kudhamini wagombeaji wao maeneo wa sawa na kadhalika. Aidha, Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kingi Mutua watorokea kwa Ruto likifafanua limeeleka kuwa magavana Alfred Mutua wa ma Machakos na Amason Kingi wa Kilifi, eneo yani la Pwani, wameuhama muungano wa Azimio wa Raila Odinga na kujiunga na muungano wa Kenya kwanza wa William Ruto. Na ijumaa mei sita, Mutua alitangaza kuwa atakwenda kortini kupewa umri au kupewa amri ya kushurutisha Azimio kumpa mkataba wa kuanzisha muungano huo. Katika taarifa, gavana huyo wa Machakos aliwashutumu waanzilishi wa muungano wa Azimio ambao ni Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga pamoja na ofisi ya msajili wa vyama vya kisiasa kwa kuweka makubaliano hayo kuwa siri. Nation nalo limeakisi habari ya kuhama vigogo hao wa kisiasa chini ya kichwa cha habari kisemacho Ruto afaidika, Raila apata hasara. Gazeti la Standard nalo na pia limeipa muhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila apata pigo baada ya vyama kujiondoa muungano wa Azimio. Gazeti hilo pia lina habari sema ya kuwa mwakilishi wa kike wa kaunti ya Murang'a Sabina Chege amezungumza na waandishi habari kuhusu alichoshuhudia baada ya kuhojiwa kama mmoja wa waniaji nafasi ya mgombea mwenza wa Azimio la Umoja wa Kenya, uh, Raila Odinga. Wagombea wengine walioalikwa kwa mahojiano Jumatatu ni pamoja na gavana wa Mombasa, Hassan Juho, gavana wa Kakamega, Wycliffe Oparanya, gavana wa Nakuru, Lee Kinyanjui na kiongozi wana Kenya Bima mafekarua. Habari hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la The Star ambalo limeandika kuwa leo ni siku ya mwisho ya wanaotaka kuteuliwa kuwa mgombea mwenza wa Raila. Tukiachana na siasa hizo za Kenya, sasa tuielekeze dira yetu ya dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki, huko nchini Tanzania. Na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Nipashe lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia atuliza kilio cha mafuta. Habari Leo pia limeakisi habari hiyo kwa kukolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia asikia kilio cha bei ya mafuta, aelekeza serikali ijibane matumizi ya kawaida kupeleka nafuu kwa wananchi, asema Uh, manufaa ya kwanza kuonekana mwezi ujao Januari, kufafanua zaidi leo bungeni. Gazeti la Mwananchi nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho bundi aizingira bohari ya dawa, majaliwa aagiza takukuru kushughulika na waliotafuna mabilioni waliojilipa posho China. Habari hii imeandamana na picha inayomwonyesha waziri mkuu Kassim Majaliwa akizungumza na viongozi wa bohari ya dawa Tanzania MSD jijini Dar es Salaam jana wakti alipofanya ziara maalum. Nalo gazeti la Raia Mwema lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ole Sabaya matatani tena, ana kesi zingine eh, za karibia kuiva, imo ya matumizi mabaya madaraka. Sasa, wapenzi wasikilizaji, tuelekeze dira yetu udondozi wa magazeti huko nchini Uganda na kwanza naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika kuwa waalimu wanaofunza somo la sayansi wanatazamiwa kuanza mgomo baada ya serikali kushindwa kuwaongezea mshahara hata baada ya Rais Yoweri Museveni kuahidi kufanya hivyo. Na naona muda unazidi kuyoyoma, hivyo tuelekee nchini Rwanda na naliangazia gazeti la The New Times ambalo linasema ushirikiano, eh, linamnukuu rais wa nchi hiyo Paul Kagame akisema ushirikiano wa kimataifa unapaswa kuwa kwa msingi wa kuheshimiana pande husika. Ameasema hayo katika mazungumzo na waziri kiongozi wa jimbo la Rhineland nchini Ujerumani na wapenzi msikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya afrika mashariki asubuhi ya leo, barabara kabisa. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Wapenzi msikilizaji, na sasa nampisha uh, Shekh uh, Abdurrazak Amir atuletee uh, uh, mawaidha uh, kuhusiana na Bwana wetu mtukufu Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, aya tulioisoma ni aya ya 16 ya Suratul Israi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema katika aya hii, wa idha aradna an nuhlika karyatan, na tunapotaka kuangamiza mji nchi au watu, amarna mutrafiha, tunawaamrisha wale waovu wake waovu wa mji ule Fafasaku fiha, basi hufanya uharibifu katika mji ule. Fahaqa alaiha alqawlu, kisha kauli ya adhabu inawathibitikia. Fadammarnaha tadmira, kisha tunawaangamiza maangamizo makubwa. Hii ni Suratu Lisrai ayah 16. anasema kwamba umma nao unazaliwa, unaishi mazingira ya kabla ya ustaarabu, kisha unafanya mambo yanaunyanyua unakwenda mpaka kufikia kilele cha ustaarabu. Hiyo ni hatua ya pili, kwamba jana umma ule ulikuwa unaishi maisha ya kuhamahama, hauna ustaarabu. Hiyo ni hatua ya kwanza. Ukajikusanya, ukajijenga, ukajiendeleza mpaka ustaarabu ukakua, ukakua mpaka ukafikia katika kilele. Kisha anasema hivi, ukishafikia katika kilele, hatua ya tatu inayofuata ni kuporomoka sasa ule umma utashuka mpaka ufikie mwisho, sasa ukose ule ushawishi wa kimataifa, wa kijamii, kistaarabu. Kwa hiyo hatua ni tatu: hatua ya kwanza ni kuzaliwa kwa umma ule, hatua ya pili ni kustaarabika kwa umma ule, hatua ya tatu ni kufa. Inabaki kuwa ni historia tu, kwamba jana tulikuwa hivi, jana tuliathiri ulimwengu, jana tuliweza kustaarabika tukafikia hatua fulani. Hivi ndivyo anavyoamini Ibni Khalduni. Sasa katika kulifafanua hilo zaidi yeye anaamini kwamba kama ambavyo mwanadamu katika maumbile yake ya kawaida anapitia hatua hizo, na umma vilevile vile, au jamii inapitia hatua hizo. Vipi? mwanadamu anazaliwa, kisha kilele cha mwanadamu ni kipi? Idha balagha ashuddahu, pale anapokuwa ni kijana barobaro mwenye nguvu, ana nguvu zote, nguvu ya kiakili, nguvu ya kimwili, ana uwezo wa kupambana ni kijana sasa, ni barobaro ana uwezo pale, ndio ukafikia kilele chake. Baada ya ubarobaro na zile nguvu alizokuwa nazo hapandi tena, huwa anashuka, nguvu zinaanza kumpungua, anakuwa sio yule tena, ndo kama wengine wanavyosema kwamba hata kama alikuwa ni mbabe, sasa ukimchokoza hana zaidi ya matusi, labda akutemee na mate, kwa sababu hawezi kukunja ngumi, hawezi kupambana. Lakini kwa kuwa ni mbabe wa jana, ataishia kukutukana, ata kutemea akutemee hata mate lakini wakati ule sasa, kile kilele cha nguvu zake kimefikia mwisho. Kwa hiyo ni hatua tatu: hatua ya kuzaliwa, hatua ya kufikia ubarobaro, akawa ni kijana balagha ashudda, alafu hatua ya tatu sasa ni kuporomoka, mpaka akatoweka. Sasa yeye anaamini kwamba na jamii au umma unapitia hatua hizo, nadhani tumeelewana mpaka hapa, na ukienda katika Qurani katika marahili haya matatu utagundua kwamba Ibni Khalduni alikuwa ni mwanafunzi wa Qurani na mitazamo yake kwa asilimia kubwa ameitoa ndani ya Quran. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu anasema katika Suratu Nahli aya ya sabini, anasema hivi wallahu khalakakum, Mwenyezi Mungu amekuumbeni, thumma yatawafaku, kisha anakufisheni. Nafikia wakati unaweza ukafa, na unaweza kufa ukiwa mdogo katika marhala ya kwanza unaweza ukafa ukiwa kijana katika hatua ya pili, na unaweza ukafa ukiwa mzee katika hatua ya tatu. Kwa hivyo hutomtoa mwanadamu katika hatua yoyote katika hizi tatu, ima afya akiwa ni kijana, ni mtoto au ni kijana barobaro au ni mzee, hatua ya tatu. Sasa Mungu anasema wallahu khalaqakum, Mungu amekuumbeni, thumma yatawaffakum kisha anakufisheni. wa minkum man yuraddu ila ardhalil umri, na katika nyie kuna anayetimiza marahili matatu, hatua tatu zote. yuraddu ila ardhalil umri, anarejeshwa mpaka katika kufikia umri dhalili, yaani anakuwa ni mtu mzima. Sasa atawekwa juani, atarejeshwa ndani, atapelekwa haja, au akajisaidia pale pale, umri dhalili kabisa, hana uwezo wa kufanya tena kama alivyokuwa akifanya. Jana jana akiitwa ni mheshimiwa akitembea kwa mbwembwe, akitia mikono mfukoni, huku anatembea akizungumza kwa madaha, lakini amefikia umri wa udhalili kiasi kwamba hana fursa ya madaha na mbwembwe. Yalla, yalla akiweza kunyanyua mguu wake. Sasa mbwembwe atazitoa wapi? Kule kunyanyua ni mtihani sasa, anaweza kubebwa, anaweza kusafishwa sehemu zake za haja zile, akutafuta maneno anasahau, pia mambo mwingine anakwenda anasahau, mpaka wanaye na watu wa karibu. Sasa ni umri dhalili. Kwa hivyo kuna wanaofikisha umri huo, Mungu anasema thumma yuraddu. Mungu anasema wa minkum, na katika nyie kuna anaerejeshwa katika ardha lil umri. Wa minkum man yuraddu ila ardha lil umur, na katika nyie kuna anaerejeshwa mpaka akafikia katika umri dhalili kabisa. Kisha Mungu anasema likai la yalama baada ilmin shaia, ili afikie umri ambao hatojua chochote baada ya kuwa alikuwa na ilmu Yani, alikuwa na maarifa zamani, alikuwa ni profesa, alikuwa ni alama, alikuwa ni shekhe mkubwa, lakini anafikia mahala anasahau, hana uwezo tena wa wa kutambua. Kwa hivyo ili afikie hadhi ya kuwa hana ilmu wala maarifa baada ya kuwa alikuwa na ilmu na maarifa, kisha Mungu anasema inna Allaha alimun qadir, hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa ilmu na ni mweza. Hii ni aya ya sabini katika surati Nahli, suratu Rum aya hamsini na nne Mwenyezi Mungu anasema hivi Allahu ladhi khalaqakum min dhafin. Mwenyezi Mungu ndiye ambaye amekuumbeni kutokana na udhaifu, maji dhaifu kabisa spam kiumbe dhaifu kabisa, kiini dhaifu kabisa kama tulivyosema kimetoka katika njia pia dhalili, njia ya najis, kikaingia katika njia dhalili vile vile ya najis, ndio kile tunachosema pakawepo na spam resi, kikaenda mbio kitu dhalili dhaifu, dhaifu sana kiasi kwamba kwa, kwa macho hatuwezi kukiona. Kakuumbeni Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, min dha'fin, kutokana na kitu dhaifu. Thumma ja'ala min ba'di dha'fin quwwa, kisha baada ya udhaifu akajalia nguvu uwezo, akawa mtu mzima anaweza kutembea, kama tulivyosema ana mbwembwe ana mada ana uwezo wa kutenda thumma jaala min baadi quwatin dhafa washeibatan, kisha baada ya kuwa ana nguvu huyu akamtoa mwanadamu huyu Mwenyezi Mungu katika ule uwezo wake na nguvu zake, nguvu za mwili na nguvu za akili, akampeleka katika udhaifu, uzee na mdhi, mtu akakongoka kabisa, akawa ukimtizama sura sio ile ya, ya ujanani akabaki tu kujisifu kwamba mimi zamani bwana, mimi zamani bwana. Kama ni kijana anasema mimi zamani jana jana tu wanawake walikuwa wakiniandama mimi, wakinipenda. Mwanamke kashazeeka, hakuna ambaye anamvutia, anabaki tu historia, wakimcheka magego yake. Anasema mimi zamani nilikuwa mrembo sana, mimi zamani nilikuwa navutia sana, mimi wanaume walikuwa wakigombana kwa ajili yangu. Anajisifu tu yale ya zamani, lakini mwanaume gani anaweza kuvutiwa naye? Hakuna, kwa sababu tayari sio udhaifu tu wa mwili na ngozi imekuwa dhaifu haiwezi kusimama juu ya mifupa. Hivi ndivyo mwanadamu alivyokuwa, na sote tunapitia katika njia hizo. Na ukitaka tizama picha zako wewe sasa hivi na miaka arobaini na hamsini tizama ujanani, sio? Utaona kuna kengele fulani Mungu anapiga katika uso wako katika mwili wako. Utakwenda mpaka utarukuu kama ulivyokuwa katika tumbo la, la mama yako, kwa kwamba ulikuwa umepinda. Sasa utapinda, kunyanyuka huwezi. Sasa lengo la kusoma aya hizi ni kutaka kusema kwamba Ibni Khalduni ametoa wazo lake la kukua kwa jamii katika aya za Qurani kama hizi, na kusema mwanadamu anapitia marahili hivyo hivyo, na kwa kuwa anapitia hivyo kama jamii, kwa hivyo ustaarabu unazaliwa. Kuna zama za kabla, kisha unazaliwa mpaka unakomaa, kisha unakufa. Na lugha alotumia na natba amesema ni jambo hatmi la lazima. Yani, haliepuki katika maneno aliyosema. Amesema, wa hiya minal amradil muzminati, hali hiyo ya umma kuanguka sasa ni katika maradhi ambayo hayatibiki, ya lazima kwamba lazima umma ufikie mahala uanguke. Minal amradil muzminati allati la yumkinu dawa'uha, ni maradhi kuanguka kwa umma, ni maradhi hayawezi kutibika, wala irtifa'uha, wala kuondoka, lima annahu Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 8 ya Shawali 1443 Hijiria inayosadifiana na tarehe kumi Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka mia moja kumi na tisa iliopita y yani sawa na tarehe nane Shawal mwaka elfu moja mia tatu ishirini na nne hijiria, toleo la kwanza la gazeti la Majlis lilichapishwa nchini Iran. Gazeti hilo lilianzishwa na mtu aliyejulikana kwa jina ya Mirza Said Muhammad Swadiki Tabatabai. Mbali na gazeti hilo kuandika habari za ndani na nje ya nchi liliakisi pia mazungumzo yote ya majlisi ya ushauri ya Iran, yani bunge. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita, kundi linalopigania uhuru wa Sahara Magharibi liliasisi harakati ya kupigania uhuru ya Polisario. Harakati hiyo ilikaribishwa na wakazi wa eneo hilo na ikaanzisha mapambano dhidi ya wakoloni wa, wa kihispania hadi wakoloni hao walipoondoka Sahara mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano. Hata hivyo serikali ya Hispania ilikabidhi mamlaka ya eneo hilo kwa serikali za Moroko na Mauritania. Mauritania ililazimika kuondoka Sahara Magharibi kutokana na mapambano makali ya Polisario na hali mbaya ndani ya nchi hiyo. Moroko iliendelea kukabiliana na wapigania uhuru wa Polisario hadi mwaka 1991 ambapo mapigano kati ya pande hizo mbili yalisitishwa chini ya upatanishi wa Umoja wa Mataifa. Eneo hilo lingali linakaliwa na, na Moroko. miaka 33 iliyopita katika siku kama ya leo, Dr Sayid Jawad Mustafa v mwandishi muhakiki na mhadhiri wa zama hizi wa Kiirani alifariki dunia. Awali alisoma masomo ya kidini sambamba na kufanya utafiti katika fani mbalimbali mbali. Katika uwanja huo Jawad Mustafa v alibobea mno katika elimu za kidini. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha elimu za dini mjini Mashhad. Aidha, msomi huyo hakuwa nyuma katika uga wa kualifu vitabu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Alkashifu na Miftaful al Wasail. Na tarehe kumi Mei miaka ishirini na nane iliopita, yani tarehe kumi Mei mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne Nelson roli hala Mandela aliapishwa kuwa rais wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini baada ya zaidi ya karne tatu za utawala makaburu wa makaburu wachache nchini humo. Chama cha African National Congress ANC kilijipatia viti 252 kati ya jumla ya viti 400 vya bunge la Afrika Kusini kwenye uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia na wa kihistoria nchini humo. Baada ya kuchaguliwa, Rais Mandela alimteua Tabo Mbeki kuwa makamu wa kwanza wa rais na FW de Klerk kuwa makamu wa pili wa rais wa Afrika Kusini. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Lakini kabla sijawasomeni muhtasari wa habari za dunia, kumradhi, eh, mwanzoni mwa matangazo haya tulitangaza kuwa leo ni tarehe sita Shawal, lakini eh, ukweli ni kuwa leo ni tarehe nane Shawal, na mwaka 1443 hijiria kamaria. Na sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mkurugenzi mkuu wa kamati ya kimataifa ya shirika la Msalaba Mwekundu amesema kuwa kwa mtazamo wa jamii ya kimataifa Irani mwenyeji mzuri wa wakimbizi wa kiafghani na inaamiliana nao kwa ukarimu. Rais wa Iraq amekutana na kufanya mazungumzo na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo kuhusiana na masuala ya ugaidi na usalama. Na uh, watu kumi na wawili wameuawa katika shambulio la kuvizia dhidi ya msafara wa bidhaa za chakula huko bukina Faso. Nami mpenzi msikilizaji, na kabla asijaondoka pia, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa, maoni ambayo nimeangazia hivi sasa ni ya Bintul Hal Junaidi wa Bumbuni, Zanzibar. Yeye hana mengi, ila anatoa shukrani zake za dhati kwa Redio Tehran. Naye msikilizaji wetu mwingine Sharali Fazila wa Dar es Salaam, Tanzania anasema assalamu alaykum. Nami nasema waalaykum salaam. Anasema mafunzo mazuri kwa umma wetu bora wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Ni mahusiano mazuri baina ya Iran na Syria ambayo ni mahusiano yaliyoleta uimara katika umma wetu. Anasema uimara huu utaimarika katika nyanja nyingi za maendeleo E, ikiwa nchi za Kiislamu na Waarabu zitakubali mafunzo ya Qur'ani tukufu, basi kutakuwa na umoja uh, baina ya yetu bila ushabiki na mapenzi. Msikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya na hadi wakati mwingine katika matangazo yetu ya mchana na wageni kwa kusema wasalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi saa mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi saa sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sita saba sita saba, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.