Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na kakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahane Ghanima Muhamed, ni mtangazaji wako katika meza ya matangazo, na nikiwa na wingi wa matumaini wapendo wasikilizaji mko buheri wa afya kabisa kwa kudra za Mwenyezi Mungu Mola Karima. Na tunaombea wale ambao wanaugua, wako majumbani, mahospitalini Mwenyezi Mungu awape shifa amin ya rabil alamin. Na nitaanza matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho mkutano wa rais wa Siria na kiislamu na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah al-Udhma Sayyid Ali Khamenei. Vipindi tumeandalia mawaidha ambayo yataitwa kwenu na Sheikh Abdurazak Amir akizungumzia Qurani na utamaduni wa mwanadamu Wapinde wasikilizaji, na aidha tutakuwa na muhtasari wa habari tukielekea ukingoni wa kutamatisha matangazo. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kisamiran yanasikika kupitia redio wa shirika ni Maarifa FM ambayo iko Tanga, Tanzania. Wapinde wawasikilizaji, fuatilia matangazo haya peruzi katika tovuti yetu sw kupata makala na vipindi tofauti kwa manufaa zaidi. Nambari yetu ya wasap alama kujumlisha 9i8 9st5. Barua pepe yetu email swahili radio irib.ir. Vilevile tunasikika kupitia satelaiti. Tumia aplikeshen yetu ya IRIB World Service kutupata, na muda si mrefu nawakaribisha kuwa nami mubashara. Katika taarifa ya habari za ulimwengu, imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu asema wa wafanyakazi wako mstari wa mbele kukabiliana na adui. Makumi ya wahamiaji wa zama katika pwani ya sahara magharibi Algeria kufuatia jinai za Ufaransa nchini humo wakati wa ukoloni. na Putin alisema tulizuia Ulaya kuivamia Russia kwa kuanzisha operesheni ya kijeshi huko Ukraine. Karibuni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema wafanyakazi ni nguzo kuu katika hema la uzalishaji bidhaa, na kwamba wafanyakazi wako katika mstari wa mbele kukabiliana na adui. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameasema hayo leo mjini Tehrani wakati aliponana na wafanyakazi na akasema lengo la mkutano huo ni kushukuru na kutambua jitihada za wafanyakazi. Katika kikao hicho amesisitiza kuhusu thamani ya kazi na kuashiria kuhusu mtazamo wa Uislamu kwa mfanyakazi na kazi na akasema, kinyume na mtazamo wa unyanyasaji wa mfumo wa kibepari na mtazamo wa kinara wa mfumo uliosambaratika wa kikomunisti. Mtazamo wa Uislamu kwa mfanyakazi ni mtazamo wa kumshukuru na kutambua thamani yake na ni kwa msingi huu ndio Mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah juu yake, alikuwa akiibusu mikono ya wafanyakazi. Ayatullah Khamenei amesema wafanyakazi nchini Irani wameweza kupata mafanikio makubwa katika nyuga za kijeshi, kiuchumi na kisiasa na mfano wa hilo ni wafanyakazi wasiopungua elfu kumi na nne ambao walitoa maisha yao muhanga katika vita vya kulazimishwa vya Iraki dhidi ya Iran katika mwongo wa themanini. Akiashiria mafanikio ya wafanyakazi katika uga wa kiuchumi, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema moja ya sera za madola ya kiistikbari tokea ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ilikuwa ni kuvuruga uzalishaji wa kiviwanda nchini Iran na katika miaka hivi karibuni hilo limejidhihirisha katika vikwazo, lakini wafanyakazi kwa kusimama kidete wamezuia maadui kufikia lengo hilo na hivyo katika uga huu wamekuwa ni nguzo asili ya uzalishaji. Ayatullah Khamenei pia ameashiria namna wafanyakazi wamekuwa wakichochewa tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na akasema lengo la uchochezi huo ni kubadilisha jamii ya wafanyakazi kuwa nembo ya malalamiko. Lakini hapa pia, katika uga wa kisiasa, waliokuwa wakiwachochea wafanyakazi wameambulia patupu, kwani wafanyakazi daima wako pamoja na mfumo na mapinduzi ya Kiislamu. Wahamiaji arobaini na nne wamekufa maji Jumapili wakati boti yao ilipozama katika pwani ya Sahara Magharibi wakiwa wanaelekea barani Ulaya. Katika taarifa, shirika linalosaidia wahamiaji Cominando Fronteras limesema wahamiaji wengine kumi na mbili wamenusurika kifo kwenye ajali hiyo mbaya ambayo ilitokea wakati boti hiyo ilipozama kwenye ufuko wa Cape Buju katika bahari ya Atlantiki. Katika ujumbe kupitia ukurasa wa Twitter, afisa wa shirika hilo Helena Maleno ameandika kwamba miili ya waathirika saba ilipelekwa ufukweni, lakini wengine hawakuweza kupatikana. Wakuu wa Moroko, ambao wanadai kuwa eneo linalogombaniwa la Sahara Magharibi ni sehemu ya taifa hilo la kifalme la Afrika Magharibi, hawakuthibitisha mara moja ajali hiyo. Haikufahamika wazi wapi boti hiyo ilikuwa inaelekea, lakini wahamiaji wanaosafiri kutoka eneo hilo hujaribu kufika kwenye visiwa vya Kanari nchini Uspania. Moroko ni kituo muhimu kinachotumiwa na wahamiaji kama njia ya kusafiri kuelekea Ulaya ili kutafuta maisha bora. Hivi karibuni Umoja wa Mataifa ulitangaza kuwa mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja, zaidi ya wahajiri au wahamiaji elfu tatu waliaga dunia kwa kuzama baharini wakijaribu kuelekea katika nchi za Ulaya. Vifo hivyo vinatajwa kuwa mara mbili zaidi ya idadi iliyosajiliwa mwaka juzi wa elfu mbili na ishirini. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Rais wa Algeria amekosoa vikali mauaji ya kimbari yaliyotekelezwa dhidi ya, ya taifa hilo na dola la kikoloni la Ufaransa, na akasema Algeria itafuatilia faili la jinai za Ufaransa nchini humo katika zama za ukoloni na kuwa haiko tayari kufanya mwamala kuhusu kadhia hiyo, Rais Abdul Majid Tebune ameasema hayo katika ujumbe ambao ameutuma kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mauaji ya Mei 8 mwaka 1945 ambayo yalifanywa na Ufaransa, na akasisitiza kuwa jinai hiyo ingali hai katika fikra za Walgeria wa amesema katu haiwezekani kusahau mauaji ya kinyama yaliyotekelezwa na Ufaransa katika kipindi hicho. Ikumbuke kuwa katika kipindi hicho wanajeshi vamizi wa Ufaransa waliwashambulia waandamanaji wa Algeria waliokuwa wakilalamikia ukoloni katika maeneo ya Satwifu, Kaima na Katra. Kwa mujibu wa takwimu rasmi, watu elfu arobaini na tano waliuawa na askari wa Ufaransa katika jinai hiyo, na kosa lao lilikuwa ni kutaka uhuru. Katika miaka ya hivi karibuni, Algeria imekuwa ikiitaka Ufaransa ikiri kuhusu jinai ambazo ilizitenda wakati wa ukoloni na iombe msamaha sambamba na kulipa fidia. Hata hivyo Ufaransa imekuwa ikidai kuwa yaliyopita yasahaulike na kwamba mustakbal ndio muhimu. Oktoba mwaka jana, serikali ya Algeria ilimuita nyumbani ya balozi wake wa Ufaransa kwa ajili ya mashauriano, ikilalamikia matamshi yaliyotolewa na Rais Emmanuel Macron dhidi ya nchi hiyo, ambayo Aljaz imeyataja kama upotoshaji na uingiliaji masuala ya ya ndani ya nchi nyingine. Jarida la kila siku la Ufaransa la Lemonde lilimnukuu Emmanuel Macron akidai kwamba historia ya Algeria haijajengeka katika msingi wa ukweli na uhakika, bali imejengeka juu ya misingi ya maneno ya chuki dhidi ya Ufaransa. Matamshi hayo ya Macron yaliikasirisha mno serikali ya Algeria ambayo yalichukua uamuzi wa kumrejesha nyumbani balozi wake mjini Paris, hatua ambayo huenda ikawa ni ishara ya kulegalega zaidi uhusiano wa nchi mbili. Algeria ilikoloniwa na Ufaransa kwa muda wa miaka mia moja thelathini na mbili. Vita vya uhuru wa Algeria vilianza mwaka elfu moja mia tisa hamsini na nne hadi elfu moja mia tisa sitini na mbili, ambapo zaidi ya wa Waalgeria milioni moja na nusu waliuawa katika ukandamizaji uliokuwa ukitekelezwa na askari wa Ufaransa. Rais Vladimir Putin wa Russia ametetea operesheni za kijeshi ambazo nchi yake ilianzisha huko Ukraine na akasema ilibidi afanye hivyo, kwani nchi za Ulaya zilikuwa zinapanga kuishambulia Russia kijeshi. Putin amesema hayo katika hotuba wakati wa gwaride la kila mwaka la siku ya ushindi katika medani nyekundu mjini Moscow leo Jumatatu, kwa mnasaba wa kukumbuka ushindi wa shirikisho la Sovieti dhidi ya Ujerumani ya kinazi katika vita vikuu vya pili vya dunia. Akifafanua zaidi Rais Putin amesema nchi za magharibi zilikuwa zinajitayarisha kuvamia ardhi yetu ikiwemo eneo la Crimea na hivyo operesheni ya kijeshi nchini Ukraine ilikuwa hatua ya kuzuia uvamizi. Putin amesema nchi za muungano wa kijeshi wa NATO zilikataa kusikiliza ilichokuwa ikisema Rasia, jambo lililoashiria zilikuwa zinapanga njama, na kwa msingi huo Rasia ilichukua uamuzi wa kuzuia hujuma dhidi yake huku akisema uamuzi wake wa operesheni za kijeshi nchini Ukraine ulikuwa wa nguvu na kwa wakati mwafaka. Aidha amesema uamuzi huo wa operesheni za kijeshi dhidi ya Ukraine ulikuwa sahihi, kwani nchi hiyo ilikuwa inapokea silaha za kisasa kabisa kutoka muungano wa kijeshi wa NATO. Rais wa Rasia amefichua kwamba Ukraine ilikuwa inapanga kujizatiti kwa silaha za nyuklia na hivyo nchi yake haikuwa na budi ila kuanzisha operesheni za kijeshi dhidi ya Kiev ili kusambaratisha njama hizo. Rusia ilianzisha operesheni za kijeshi dhidi ya Ukraini mwezi Februari mwaka huu baada ya nchi hiyo kukataa kutekeleza mapatano ya Minski na pia baada ya maeneo ya Donetski na Luanski kujitangazia uhuru ambao ulitambuliwa rasmi na Moscow. Ripoti mpya imebaini kuwa eneo la Umoja wa Ulaya sasa limebadilika na kuwa kitovu muhimu zaidi cha soko la watumizi wa mihadarati aina ya kokaini. Taarifa ya pamoja ya polisi ya Umoja wa Ulaya Yuropo na kituo cha kudhibiti mihadarati na uratibu wa mihadarati ya Ulaya imetahadharisha kuwa bara Ulaya sasa linabadilika na kuwa kitovu cha uzalishaji, matumizi na usambazaji wa kokaini kote duniani. Taarifa ya taasisi hizo za Umoja wa Ulaya imeonya pia kuhusu ongezeko kubwa la matumizi ya mihadarati aina ya methamphetamine barani Ulaya. Mwaka elfu mbili na ishirini, maafisa wa usalama wa Ulaya walinasa kokeini yenye uzito wa tani mia mbili kumi na nne nukta nne, hicho kikiwa ni kiwango kikubwa zaidi kuwahi kunaswa barani humo. Mkurugenzi wa EMCDDA Alexis Gusdil amesema kupanuka soko hilo la mihadarati Ulaya kunatokana na upatikanaji wa dawa hizo za kulevya, ufisadi, ongezeko la utumizi wa mabavu na matatizo mengi ya kiafya. Baada ya bangi, cocaine ni mihadarati unaotumiwa kwa wingi Ulaya ambapo kuna mamilioni ya watumizi. Ripoti hiyo imebaini kuwa katika mwaka elfu mbili na ishirini kulikuwa na mauzo ya yuro bilioni kumi nukta tano ya cocain barani Ulaya. Inakadiriwa kuwa watu milioni kumi na nne walioko Ulaya walio na umri wa kuanzia miaka kumi na tano hadi sitini na tano wameshawahi kutumia cocain huku matumizi ya metampethemine yakiongezeka kwa kasi barani humo na tume ya utangazaji Zanzibar imevifungia vituo vitano vya utangazaji kurusha matangazo yake kwa kosa la kukiuka masharti ya leseni ya utangazaji. Mwandishi wetu Harith Sbait anatutaarifu zaidi. Tume ya utangazaji Zanzibar imevifungia vituo vitano vya utangazaji kurusha matangazo yake kutokana na kukiuka masharti ya leseni ya utangazaji. Akizungumza na waandishi wa habari katika ukumbi wa Shekh Idris Abdulwakil Kikwajuni mjini Unguja, katibu mtendaji wa tume ya utangazaji Zanzibar, Suleiman Abdullah, amevitaja vituo hivyo kuwa ni Bomba FM Radio, Assalamu FM Radio, AM 24 FM, Coconut Digital TV na Jazira Cable TV. Amefafanua kuwa na Asalamu FM radio vimefungiwa leseni ya utangazaji kwa muda wa miezi sita kuanzia tarehe tano Mei mwaka huu hadi tarehe tano Novemba mwaka huu na vitatakiwa kulipa faini inayoanzia milioni moja hadi milioni tano. Amevitaja vituo vya utangazaji vya Coconut Digital TV na Jazira Cable TV kwamba vimekuwa na malimbikizo ya madeni kwa muda mrefu, hivyo vitafungiwa kwa muda usiojulikana hadi pale vitakapokamilisha malipo hayo. Vituo vya utangazaji vya utangazaji ambavyo vimekeuka masharti vya leseni moja, Bomba FM Radio, ya pili Asalam FM Radio, ya tatu AM24, ya nne Coconut Digital TV na ya tano ni Jazira Cable TV. Aidha, kwa upande wa adhabu iliyotolewa kwa vituo vilivyokiuka masharti ni kama ifuatavyo: kusitisha leseni ya utangazaji kwa muda wa miezi sita kuanzia tarehe tano mwezi wa tano mwaka ishirini ishirini na mbili hadi tarehe tano mwezi wa kumi na moja mwaka ishirini ishirini na mbili isitishe matangazo yake na utaratibu sasa. Maanake baada ya kusitisha, waje waje kulipa faini kwa ukiukwaji huo, na faini yetu inaanzia milioni moja mpaka milioni tano. Tume ya utangazaji Zanzibar imepewa mamlaka ya kisheria kusimamia vyombo vya habari na waandishi wa habari kupitia sheria namba saba ya mwaka 1997 iliyofanyiwa marekebisho mwaka elfu mbili na kumi. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Harith Subiti kwa ripoti yako hiyo, tunakushukuru, na inatutamatishia taarifa ya habari za ulimwengu. Nawakaribisha sasa wapendwa wasikilizaji, kujiongea nami katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao utahusu mkutano wa rais wa Siria na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mukawama na kusimama imara wananchi na serikali ya Siria na ushindi waliopata katika vita vya kimataifa vimeandaa mazingira ya kuongezeka itibari na heshima ya nchi hiyo, na akatilia mkazo kustawishwa uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu Irani na Siria. Ayatullah Said Ali Khamenei amesema hayo jana katika mazungumzo na rais Bashar Al Assad wa Siria na ujumbe aliofuatana nao katika safari yake hiyo ya siku moja hapa Tehran. Rais Asad wa Siria akiwa amefuatana na mwenyeji wake Saidi Ibrahim Raisi, raisi wa jamhuri ya kiislamu Irani, jana asubuhi alikutana na kufanya mazungumzo na Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika mazungumzo hayo, Ayatullah Khamenei amegusia mafanikio makubwa iliyopata Siria kwenye madani za kisiasa na kijeshi na akasema Siria ya leo si Siria ya kabla ya vita, ingawa kabla ya vita miji haikuwa imeharibiwa kama ilivyo hivi sasa, lakini heshima na itibari ya Siria sasa hivi ni kubwa zaidi kuliko huko nyuma, na nchi zote hivi sasa zinaitazama nchi hiyo kwa jicho la dola lenye nguvu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza pia kwamba leo hii rais na wananchi wa Siria wanaheshimika mbele ya mataifa ya eneo, na akaongezea kwa kusema, leo hii baadhi ya viongozi wa nchi majirani zetu sisi na nyinyi wanaitisha vikao na kukutana na viongozi wa utawala wa kizayuni na kunywa nao kahawa, lakini wananchi wa nchi hizo hizo walijitokeza kwa wingi barabarani katika siku ya kimataifa ya Kuds na kuulaani utawala wa kizayuni wa Israel, na hii ndiyo hali halisi ya eneo hili leo. Kwa upande wake, rais Bashar al Assad wa Siria amemshukuru misimamo na uungaji mkono wa taifa na serikali ya Irani na pia amemwenzi Shahidi Suleimani, na akasema kusimama imara Irani na kuonyesha misimamo thabiti katika kipindi cha miongo minne iliyopita kuhusiana na masuala ya eneo hili hususan kadhia ya Palestina kumwathibitishia watu wote wa eneo hili kwamba njia ya Irani ndio njia sahihi na ya msingi. Bashar al Asad amemweleza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, vilivyoharibiwa na vita vinaweza kujengwa upya lakini kama usuli na misingi itatoweka haitawezekana kuijenga tena, na kusimama imara taifa la Irani juu ya usuli na misingi iliyoasisiwa na Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambayo imeendelezwa kwa himaya yako, kumeandaa mazingira ya kupata ushindi mkubwa na wa mara kadhaa taifa la Irani na wananchi wa eneo hususan, wananchi wa Palestina. Tangu mwaka elfu mbili kumi na moja wakati Siria ilipoingia vitani kupambana na makundi ya kigaidi na ya ukufurishaji, hii ni mara ya pili kwa rais wa nchi hiyo kufanya safari ya kuja nchini Iran. Safari ya kwanza ya Bashara al Assadi mjini Tehran ilifanyika tarehe 25 Februari mwaka elfu mbili kumi na tisa baada ya ushindi uliopata muungano wa Iran, Russia na Siria wa kuwasambaratisha magaidi wa kitakfiri na kurejesha utulivu wa kiwango fulani nchini Siria. Kutokana na Siria kuwa sehemu ya kambi ya mukawama na nafasi yake ya kijiopolitiki, kuanzia Januari 2011 nchi hiyo iliandamwa na hujuma za magaidi wa ukufurishaji, lakini jamhuri ya Kisamirani, ambayo ni ngome ya uthabiti na usalama katika Asia ya Magharibi, ilifanya jitihada mbalimbali zikiwemo za kutoa ushauri wa kijeshi ili kuwasaidia wananchi na serikali ya Siria katika vita na magaidi walioandaliwa na Marekani na utawala wa kizayuni pamoja na maadui wa mukawama katika kukabiliana na hujuma za maajinabia na vita vikubwa vilivyozishirikisha nchi nyingi za eneo dhidi ya Siria, Iran ilitoa mchango mkuu katika ushindi uliopata nchi hiyo. Washauri wa kijeshi wa Iran na makamanda wake kadhaa, akiwemo kamanda shahidi Kasim Suleimani, walipambana bega kwa bega na jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa Siria na hatimaye nchi hiyo ikaweza kusimama imara katika kukabiliana na magaidi na maadui zake. Naendelea kutegea sikio, matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, redio Teherani na sasa anakaribisha mawaidha kutoka kwa Shekhe Abdurazak Kamir akizungumzia Qurani na utamaduni wa mwanadamu Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 27 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia sifa za familia bora kwa mtazamo wa dini tukufu ya Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama unavyokumbuka, mpendwa msikilizaji, katika sehemu ya 26 ya kipindi hiki tulieleza kwamba katika familia bora ya Kiislamu iliyo mfano wa kuigwa si tu wazazi wanajipangia ratiba maalumu ya malezi ya watoto wao na kuifanyia kazi kwa juhudi na uwezo wa wote, lakini pia wanaipa uzito mkubwa nafasi na mchango wa familia safi na salama katika vizazi vijavyo. Kwa maneno mengine ni kuwa akina baba na akina mama walioshika dini na wenye uelewa wa majukumu yao wanatambua vyema ukweli huu kwamba kama watalea na kukuza watoto wema, hapana shaka watakuwa wametoa mchango athirifu na muhimu sana katika mwelekeo wa vizazi vijavyo. Suala muhimu zaidi na lenye ufanisi mkubwa zaidi katika malezi ni msukumo wa kimaanawi na kiitikadi ambao vielelezo na madhihirisho yake ni kumkumbuka Mwenyezi Mungu kwa kusimamisha swala, kuomba dua na kushtakia hali kwake Mola. Lakini mbali na kuwa na mtazamo wa kitauhidi juu ya ulimwengu, msingi wa maadi au kufufuliwa viumbe ni mwega mwingine imara na madhubuti, unaowapa watu mwanga mpya na kubainisha ukweli kwamba maisha ya mwanadamu hayakomei katika dunia hii ya kimaada yenye mwisho na inayomalizika, na kwamba baada ya kifo mwanadamu atapambazukiwa na ulimwengu mwingine wa milele. Na kutokana na mtazamo huu, kuna mshikano na mfungamano usioweza kutenganika kati ya hatima ya familia katika dunia hii na katika ulimwengu baada ya kifo. Kwa ufafanuzi zaidi, ni kwamba jamaa wote waliowema katika kila familia wataungana na kukutana tena kwenye pepo yenye neema za milele kesho, siku ya Kiama. Kurani tukufu inaeleza afuatayo katika aya ya 20 ya suratu Raad, kuhusu sifa bora ambazo walikuwa nazo watu wa familia bora za Kiislamu. Wale ambao wanatimiza ahadi ya Mwenyezi Mungu wala hawavunji maagano. Madhumuni ya ahadi na maagano hayo ni ahadi ya tauhidi ambayo Mwenyezi Mungu ameitia kwenye maumbile ya watu wote ambayo kwayo wanaomwamini Mwenyezi Mungu wanadhihirisha uja wao kwake na kumwabudu yeye peke yake. Hawawi tayari katu kuivunja ahadi hiyo wakamwabudu shetani, matamanio ya nafsi zao, wala mambo ya starehe na anasa. Na huu ni msingi muhimu ambao huivua familia bora pingu na minyororo yote hiyo na kuhuisha moyo wa mjahuru kwa watu wa familia hiyo. Aya ya 21 ya sura Turad inazitaja kama ifuatavyo: sifa zingine za watu hao, na wale ambao huyaunga aliyoamrisha Mwenyezi Mungu ya ungwe, na wanaihofu hisabu mbaya. Japokuwa watafiti wa masuala ya Qur'an wanaeleza kwamba uga wa mambo yanayokusudiwa kuungwa ni mpana mno na unajumuisha mawasiliano na mafungamano na Mwenyezi Mungu, mitume, viongozi wa dini, waja wateule, marafiki, majirani, walio ndugu wa kidini na watu wengine wote, lakini uunganishaji na uhusiano uliotiliwa mkazo zaidi hapa kuliko chochote kile ni wa kifamilia na wajamaa zake mtu. Hakuna shaka yoyote kuwa kuimarisha uhusiano wa kifamilia na wa kiudugu, ambao ni jambo linalompendeza Mwenyezi Mungu, kunajenga pia utamaduni wa kuimarisha mahusiano ya kijamii, na bila shaka, msukumo na mwega madhubuti zaidi unaolifanya suala la mfungamano na mahusiano liwe thabiti na endelevu. Ni watu kuzingatia adhama ya Mwenyezi Mungu ambaye ndiye aliyetuamuru tuimarishe mahusiano ya kifamilia na ya ndugu na jamaa. Kwa upande mwingine, watu hao wanaomzingatia Mwenyezi Mungu katika kila jambo lao huyakumbuka pia mazito na matokeo machungu ya ulimwengu mwingine. Na kwa sababu wanajua kuwa kukata uhusiano mtu na jamaa zake ni dhambi kubwa itakayomweka mbali na rehma za Mwenyezi Mungu, huwa wanaihofu adhabu ya dhambi hiyo. Lakini pamoja na kuwepo sifa zote hizi chanya, familia bora ya Kiislamu haiwezi kusalimika kikamilifu na matukio ya misukosuko na madhara. Kwa hivyo, inapokumbwa na misukosuko na matukio ya aina hiyo sifa nyingine bora inayokuwa nayo familia hiyo ni subra na uvumilivu katika hali zote za maisha. Subra hiyo ni katika kutii amri za Mwenyezi Mungu, kujizuia na kujiweka mbali na maasi, kustahamili masaibu ya kimaumbile, matatizo ya kimaisha, na vile vile kuwa wavumilivu na thabiti katika medani za jihadi na kupambana na adui na subra zote hizo zinakuwa na faida na thamani pale zinapokuwa na msukumo wa sababu moja tu, nayo ni kutaka kupata radhi za Mwenyezi Mungu, na ndivyo sehemu ya mwanzo ya aya ya 22 ya suratu Rad inavyosema: na ambao husubiri kwa kutaka radhi ya Mola wao mlezi. Jambo lenye taathira kubwa zaidi kuifanya subra itawale ndani ya taasisi ya familia ni kusimamisha sala kunakoifanya nafsi ya mtu iwe muda wote inamkumbuka na kumdhukuru Mwenyezi Mungu. Na sambamba na hilo ni watu wa familia kuwa na moyo wa utoaji kwa siri na kwa dhahiri kwa kila neema waliojaaliwa na Mola ili kuwasaidia wanyonge na wahitaji, ambapo kwa kufanya hivyo mawasiliano na mafungamano na Mwenyezi Mungu na vilevile vile na waja wake yatakuwa yametawala muda wote katika maisha yao ya kifamilia. Sehemu inayofuatia ya aya ya 22 ya suratu Raad inalizungumzia hilo kwa kusema: na wakashika swala na wakatoa kwa siri na kwa uwazi katika tulivyowapa. Nukta na sifa nyingine muhimu yenye kutoa mchango mkubwa wa kuimarisha familia ni watu wake kuwa na mwenendo wa kulipa mema kwa mabaya wanayotendewa. Sifa hii chanya na zingine tulizotangulia kuzitaja zina taathira kubwa kwa familia bora ya kiislamu kama inavyomalizia kueleza sehemu ya mwisho ya aya 22 ya suratu Ar-Raad ya kwamba, na wakayaondoa maovu kwa wema, hao ndiyo watakaopata malipo ya nyumba ya akhira. Baadhi ya wataalamu wa masuala ya Quran wameitolea ufafanuzi sehemu hii ya mwisho ya aya hii ya suratu Ar-Raad kwa kusema familia bora ya Kiislamu si tu itakuwa na maisha maridhawa na tulivu katika dunia hii, lakini matunda na taathira yake watakwenda kuishuhudia pia katika ulimwengu wa milele kwa kupewa hadhi na daraja maalumu. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 27 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga. Hadi wakati mwingine, insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 28 ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki ya kubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. kwanza kabisa wasikilizaji wapenda na waomba radhi na hicho kilikuwa ni kipindi cha akhlaki katika uislamu kilicholetwa kwenu na abdufataha musa na si kama nilivyotangaza na sasa nakaribisha mawaidha she abdurazaki amir akizungumzia qurani na utamaduni wa mwanadamu subhana man khalaqal insana min alaqi, wa wa idha aradna an nuhlika qaryatan, na tunapotaka kuangamiza mji, nchi au watu. Amarna mutra fiha, tunawaamrisha wale waovu wake waovu wa, wa mji ule. Fafasaqu fiha, basi hufanya uharibifu katika mji ule. Fahaqqa alaiha alqawlu, kisha kauli ya adhabu inawathibitikia. Fadamarnaha tadmira, kisha tunawaangamiza maangamizo makubwa. Hii ni Suratul Israi aya 16. Anasema kwamba umma nao unazaliwa, unaishi mazingira ya kabla ya ustaarabu, kisha unafanya mambo yanaunyanyua, unakwenda mpaka kufikia kilele cha ustaarabu. Hiyo ni hatua ya pili. Kwamba jana umma ule ulikuwa unaishi maisha ya kuhamahama, hauna ustaarabu, hiyo ni hatua ya kwanza. Ukajikusanya, ukajijenga, ukajiendeleza mpaka ustaarabu ukakua, ukakua mpaka ukafikia katika kilele kisha anasema hivi ukishafikia katika kilele, hatua ya tatu inayofuata ni kuporomoka. Sasa ule umma utashuka mpaka ufikie mwisho, sasa ukose ule ushawishi wa kimataifa, wa kijamii, kistaarabu. Kwa hiyo hatua ni tatu: hatua ya kwanza ni kuzaliwa kwa umma ule, hatua ya pili ni kustaarabika kwa umma ule, hatua ya tatu ni kufa, inabaki kuwa ni historia tu kwamba jana tulikuwa hivi, jana tuliathiri ulimwengu, jana tuliweza kustaarabika tukafikia hatua fulani. Hivi ndivyo anavyoamini Ibni Khalduni. Sasa, katika kulifafanua hilo zaidi, yeye anaamini kwamba kama ambavyo mwanadamu katika maumbile yake ya kawaida anapitia hatua hizo, na umma vilevile vile, au jamii inapitia hatua hizo. Vipi? mwanadamu anazaliwa, kisha kilele cha mwanadamu ni kipi? Idha balagha ashuddahu, pale anapokuwa ni kijana barobaro mwenye nguvu, ana nguvu zote, nguvu ya kiakili, nguvu ya kimwili, ana uwezo wa kupambana, ni kijana, sasa ni barobaro, ana uwezo, pale ndio ukafikia kilele chake. Baada ya ubarobaro na zile nguvu alizokuwa nazo, hapandi tena, huwa anashuka, nguvu zinaanza kumpungua, anakuwa sio yule tena, ndo kama wengine wanavyosema kwamba hata kama alikuwa ni mbabe sasa Ukimchokoza hana zaidi ya matusi, labda akutemee na mate, kwa sababu hawezi kukunja ngumi, hawezi kupambana. Lakini kwa kuwa ni mbabe wa jana, ataishia kukutukana hata au akutemee hata mate, lakini wakati ule sasa kile kilele cha nguvu zake kimefikia mwisho. Kwa hiyo ni hatua tatu: hatua ya kuzaliwa, hatua ya kufikia ubarobaro, akawa ni kijana balagha ashudda, alafu hatua ya tatu sasa ni kuporomoka mpaka akatoweka. Sasa yeye anaamini kwamba na jamii au umma unapitia hatua hizo, nadhani tumeelewana mpaka hapa. Na ukienda katika Qurani katika marahili haya matatu, utagundua kwamba Ibni Khalduni alikuwa ni mwanafunzi wa Qurani na mitazamo yake kwa asilimia kubwa ameitoa ndani ya Qurani. Kwa hivyo, Mnyezimungu anasema katika Suratu Nahli aya ya sabini, anasema hivi, Wallahu khalaqakum, Mnyezimungu amekuumbeni, thumma yatawaffakum, kisha anakufisheni Afikia wakati unaweza u, ukafa na unaweza kufa ukiwa mdogo katika marhala ya kwanza, unaweza ukafa ukiwa kijana katika hatua ya pili, na unaweza ukafa ukiwa mzee katika hatua ya tatu. Kwa hivyo hutomtoa mwanadamu katika hatua yoyote katika hizi tatu, imma afya akiwa ni kijana, ni mtoto au ni kijana barobaro baro, au ni mzee, hatua ya tatu. Sasa Mungu anasema Wallahu khalaqakum Mungu amekuumbeni, thumma yatawaffakum, kisha anakufisheni, wa minkum man yuraddu ila ardhalil umr, na katika nyie kuna anayetimiza marahili matatu hatua tatu zote. Yuraddu ila ardhalil umr, anarejeshwa mpaka katika kufikia umri dhalili, yani anakuwa ni mtu mzima, sasa atawekwa juani, atarejeshwa ndani, atapelekwa haja au akajisaidia pale pale, umri dhalili kabisa, hana uwezo wa kufanya tena kama alivyokuwa akifanya jana jana, akiitwa ni mheshimiwa, akitembea kwa mbwembwe, akitia mikono mfukoni huku anatembea, akizungumza kwa madaha, lakini amefikia umri wa udhalili kiasi kwamba hana fursa ya madaha na mbwembwe. Yalla yalla akiweza kunyanyua mguu wake, sasa mbwembwe atazitoa wapi? Kule kunyanyua ni mtihani sasa, anaweza kubebwa, anaweza kusafishwa sehemu zake za haja zile, kutafuta maneno anasahau, pia mambo mwingine anakwenda anasahau mpaka wanaye na watu wa karibu. Sasa ni umri dhalili. Kwa hivyo kuna wanaofikisha umri huo, Mungu anasema, thumma yuraddu. Mungu anasema, wa minkum, na katika nyie kuna anaerejeshwa katika ardhalil umri wa minkum man yuraddu ila ardhalil umur, na katika nyie kuna anaerejeshwa mpaka akafikia katika umri dhalili kabisa. Kisha Mungu anasema, lika ilaya alama baada ilmin shay'a ili afikie umri ambao hatojua chochote baada ya kuwa alikuwa na ilmu yani, alikuwa na maarifa zamani, alikuwa ni profesa, alikuwa ni alama, alikuwa ni shekhe mkubwa, lakini anafikia mahala anasahau, hana uwezo tena wa kutambua waku. Kwa hivyo ili afikie hadi ya kuwa hana ilmu wala maarifa baada ya kuwa alikuwa na ilmu na maarifa. Kisha Mungu anasema innallaha alimun qadir, hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa ilmu, na nimweza, hii ni aya ya sabini katika surati Nahli, suratu Rum aya hamsini na nne. Mwenyezi Mungu anasema hivi, allahu ladhi khalaqakum min dhafin, Mwenyezi Mungu ndiye ambaye amekuumbeni kutokana na udhaifu, maji dhaifu kabisa, spam kiumbe dhaifu kabisa, kiini dhaifu kabisa, kama tulivyosema kimetoka katika njia pia dhalili, njia ya najis kikaingia katika njia dhalili vilevile ya najis Ndo kile tunachosema pakawepo na spam race kikaenda mbio, kitu dhalili, dhaifu, dhaifu sana kiasi kwamba kwa, kwa macho hatuwezi kukiona. Kakuumbeni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, min dha'fin, kutokana na kitu dhaifu. Thumma ja'ala min ba'di dha'fin quwwa, kisha baada ya udhaifu akajalia nguvu, uwezo, akawa mtu mzima anaweza kutembea, kama tulivyosema, ana mbwembwe ana mada ana uwezo wa kutenda Thumma jaala min baadi dhafin quwa thumma jaala min baadi quwati dhafa dhafan washeibatan, kisha baada ya kuwa ana nguvu huyu akamtoa mwanadamu huyu Mwenyezi Mungu katika ule uwezo wake na nguvu zake, nguvu za mwili na nguvu za akili, akampeleka katika udhaifu, uzee na mdhi, mtu akakongoka kabisa, akawa ukimtizama sura siyo ile ya, ya ujanani akabaki tu kujisifu kwamba mimi zamani bwana, mimi zamani bwana. Kama ni kijana anasema, mimi zamani jana jana tu wanawake walikuwa wakiniandama mimi, wakinipenda. Mwanamke kashazeeka, hakuna ambaye anamvutia, anabaki tu historia wakimcheka magego yake. Anasema mimi zamani nilikuwa mrembo sana, mimi zamani nilikuwa navutia sana mimi, wanaume walikuwa wakigombana kwa ajili yangu. Anajisifu tu yale ya zamani, lakini mwanaume gani anaweza kuvutiwa naye? Hakuna, kwa sababu tayari sio udhaifu tu wa mwili na ngozi imekuwa dhaifu, haiwezi kusimama juu ya mifupa. Hivi ndivyo mwanadamu alivyokuwa, na sote tunapitia katika njia hizo. Na ukitaka tizama picha zako wewe sasa hivi na miaka arobaini na hamsini tizama ujanani, sio utaona kuna kengele fulani Mungu anapiga katika uso wako, katika mwili wako. Utakwenda mpaka utarukuu kama ulivyokuwa katika tumbo la, la mama yako, kwa kwamba ulikuwa umepinda. Sasa utapinda, kunyanyuka huwezi sasa. Lengo la kusoma aya hizi ni kutaka kusema kwamba Ibni Khalduni ametoa wazo lake la kukua kwa jamii katika aya za Qorani kama hizi, na kusema mwanadamu anapitia marahili hivyo hivyo, na kwa kuwa anapitia hivyo kama jamii, kwa hivyo ustaarabu unazaliwa. Kuna zama za kabla, kisha unazaliwa mpaka unakomaa, kisha unakufa. Na lugha alotumia na taban amesema ni jambo hatmi la lazima. Yani haliepuki katika maneno aliosema. Amesema wa hiya min alamradi lmuzminati, hali hiyo ya umma kuanguka sasa ni katika maradhi ambayo hayatibiki, ya lazima kwamba lazima umma ufikie mahala uanguke. Min alamradi lmuzminati allati la yumkinu dawauha, ni maradhi kuanguka kwa umma ni maradhi, hayawezi kutibika wala irtifauha, wala kuondoka Fala kuludu ma limami bi safari zub la usuli ila amdin bila hadari. Shukran sana Sheikh Abdulrazaki Amir kwa mawaidha yako haya, ustaarabu Qurani na ustaarabu wa mwanadamu. Na sasa tunaletea makala yetu ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe saba mfunguo mosi Shawwal mwaka 1443 hijiria sawa na Mei 9 Mwaka 2022, siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita kulipiganwa vita vya Uhud kando kando ya mlima wenye jina hilo kaskazini mwa mji mtukufu wa Madina, kati ya Waislamu na Washirikina. Baada ya Washirikina wa Kikuraishi wa kushindwa vibaya na Waislamu katika vita vya Badr, walianzisha vita hivi vya Uhud kwa kuandaa jeshi la watu elfu tatu waliokuwa na zana kamili kwa ajili ya vita hivyo huku wapiganaji wa Kiislamu wakiwa mia saba. Kabla ya kuanza vita hivyo, mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa aliwashauri masahaba zake juu ya namna atakavyopambana na washirikina wa Kiquraishi, na iliamuliwa kwamba vita hivyo vipiganwe nje ya mji wa Madina. Mwanzoni mwa vita hivyo, Waislamu walionekana kushinda. Hata hivyo, kufuatia kughafilika kwa baadhi ya masahaba na kuasi amri ya Mtume aliyewataka kuendelea kubakia mlimani, Waislamu hao walishuka kwa tamaa ya kupata ngawira, hali iliyowafanya washirikina wawashambulie na kudhoofika nguvu na uwezo wa Waislamu. Waislamu sabini waliuawa shahidi katika vita hivyo, akiwemo Hamza, ami yake Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Miaka 106 iliyopita katika siku kama ya leo, tarehe 9 Mei, mkataba wa kihistoria wa Sykes-Picot ulitiwa saini na wawakilishi wa Uingereza, Ufaransa na Urusia zamani, hata hivyo, wa umoja wa Kisovieti baadaye ulijitoa kwenye makubaliano hayo baada ya mapinduzi ya Bolshevik. Kwa mujibu wa makubaliano hayo tawala za Uingereza na Ufaransa ziligawana nchi za Kiarabu zilizokuwa chini ya mamlaka ya utawala wa Kiothmani. Kwa msingi huo Iraki na Jordan zikawa chini ya udhibiti wa Uingereza huku Syria na Lebanon zikitawaliwa na Ufaransa. Na miaka 95 iliyopita katika siku kama ya leo capitulation sheria ya capitulation ilifutwa na bunge la kitaifa la Iran. Kimsingi, sheria hii ilikuwa na lengo la kuwapa kinga ya kutoshtakiwa raia wa kigeni waliopatikana na hatia ya kufanya uhalifu nchini Iran. Haki ya capitulation ilitumika mara ya kwanza nchini Iran baada ya mapatano ya Turkumanche ya mwaka 126 wakati wa utawala wa Fath Ali Shah ambapo warusi walipata kinga hiyo na baada ya hapo, serikali zingine za kigeni nazo ziliweza kupata haki hiyo ya raia wao kutoshtakiwa nchini Iran. Imam Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, alipinga vikali sheria hiyo, na utawala wa Shah ulikasirishwa sana na malalamiko hayo na ukachukua uamuzi wa kumpeleka uhamishoni nchini Uturuki Imam Ruhullah Khomeini. Shukran sana Amir Ibrahim kwa makala hiyo ya leo katika historia. Nasoma maoni yake. Saidi Hamis wa Ipori Osepuka Singida Tanzania anasema tunapata vizuri Singida. Mwenyezi Mungu awalipe jaza njema amin. Muhamad Suleiman kutoka Kenya nasema natamani kila silaha inayoletwa na Wamarekani na washirika wake kutoka Ulaya ziangamizwe haraka, na huo ndio ushindi wa dunia mpya. Shukran sana Muhamad Suleiman kutoka Kenya. Abdurazaki wa Mtwara, Tanzania ameandika shukrani kwa habari za uhakika. Mungu amjalia afa njema, muzidi kutuhabarisha, wabillahi taufiki, anasema shukran sana. Nasi tunakushukuru Abdurazaka kutoka Mtwara, huko kusini mwa Tanzania. Abdul Abdulwatifu Thabiti wa Pwani Mchangani, Zanzibar, wilaya ya Kaskazini, anasema habari za mchana, asanteni sana kwa kutujuza habari kemkem za duniani kote. Hii ni ujumbe wake mfupi aliotuma katika matangazo yetu ya mchana wa leo. Tunakushukuru pia. Nasoro wa Shumba Vyamboni, Pemba, anasema mimi Nasoro wa Shumba Vyamboni, nauliza kulikoni, mbona hamjapatikana hapa Zanzibar? Na tukwa tunaarusha matangazo yetu kupitia redio Adhan FM, lakini kwa muda sasa yamesitishwa. Na msikilizaji wetu mwingine huyu ni Shekhe Saidi Baha wa Tanga, Tanzania, anasema huku Tanzania bado kuna watu wana akili za kushikiwa mpaka leo. Ana swali, anasema amemuuliza mtangazaji wa TV Imani ya Morogoro eti hawa ni Mashia ni Waislamu. Mtangazaji wa TV Imani akamjibu eti hawa ni makafiri mashia hilo ndiloajiri kwenye kituo cha tv imani Morogoro, anasema ni maoni yake hayo, na hapa tuna kwa mtazamo wake huyo. Ni shekhe saidi baka wa tanga Tanzania akimjibu huyo mtangazaji ambaye amedai hayo. Na kwa bintwari junaidi wa bumbwini Zanzibar ni anasema asante na abloha nimakajuna anasema asante shukran. Pia Idrisa bin Ali safarini Saudia anasema shukrani, Radio Tehran. Wapendo wasikilizaji, na sasa nakumbusha tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Shukrani sana fundi mitambo, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi wa madhamu wa mapinduzi ya Kisama amesema wafanyakazi ni nguzo kuu katika hema la uzalishaji bidhaa na kwamba wafanyakazi wako katika mstari wa mbele kukabiliana na adui. Wahamiaji arobaini na nne wamekufa maji Jumapili wakati boti yao ilipozama katika pwani ya Sahara Magharibi wakiwa wanaelekea barani Ulaya. Na rais wa Algeria amekosoa vikali mauaji ya kimbari yaliyotekelezwa dhidi ya taifa hilo na dola ya kikoloni la Ufaransa, na akasema Algeria itafuatilia faili la jinai za Ufaransa nchini humo katika zama za ukoloni na kuwa haiko tayari kufanya mwamala kuhusu kadhia hiyo. Rais Abdelmadjid Tebboune wa Algeria amesema hayo katika ujumbe ambao ameutuma kwa mnasaba wa kukumbuka mauaji ya Mei 8 mwaka 1945 yaliyofanywa dhidi ya raia wa Algeria. Mauaji hayo yaliyofanywa na Ufaransa kwa herini