Hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha, bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake, kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia radio Maarif FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Mtwara na Kigoma. WhatsApp yetu ni plas989356547 na email yetu ni swahili radio airib ir. Kwa usiku huu tutakuwa na taarifa a habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea kipindi cha Uislamu chaguo langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi kingine maalumu cha shifaa kwa mtazamo wa Ahlul Beit alaihim wassalam. Vilevile vile tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Tutakuwa pia na kipande cha kasida. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema, Siria imeibuka mshindi katika vita vikubwa vya kimataifa. Hezbollah ya Lebanon ya laani shambulio la kigaidi dhidi ya jeshi la Misri. Mfalme Salman bin Abdul Aziz wa Saudi Arabia alazwa hospitalini. Na kiongozi wa Taliban atoa agizo jipya kuhusu hijabu kwa wanawake wa Afghanistan. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa kusimama kidete taifa na serikali ya Siria na kuibuka mshindi katika vita vikubwa vya kimataifa kumeandaa mazingira ya kupata hadhi na heshima kubwa zaidi nchi hiyo duniani. Ayatullah Said Ali Khamenei amesema hayo leo Jumapili, wakati alipoonana na Rais Bashar al-Assad na ujumbe alioandamana nao hapa Teheran, na huku akigusia mafanikio makubwa iliyopata Syria katika medani za kisiasa na kijeshi, amesema leo hii Syria siyo tena ile Syria ya kabla ya vita. Ingawa kabla ya vita miji haikuwa imeharibiwa kama ilivyo hivi sasa, lakini heshima na itibari ya Syria sasa hivi ni kubwa zaidi kuliko huko nyuma, na nchi zote hivi sasa zinaiangalia Syria kwa ni dola lenye nguvu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amesema leo hii baadhi ya viongozi wa nchi za eneo hili wanaweka vikao na kukutana na viongozi wa utawala wa kizayuni na kunywa kahawa pamoja nao, lakini wananchi wa nchi hizo hizo, hizo walijitokeza kwa wingi barabarani katika siku ya kimataifa ya Kudsi na kulaani utawala wa kizayuni wa Israeli. Ayatollah Sayyid Ali Khamenei amemkumbuka kwa wema pia Luten Jenerali Qasem Soleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, na kusema shahidi huyo mwenye daraja ya juu mbele ya Allah alikuwa na mapenzi makubwa sana kwa Siria na alikuwa akijitolea muhanga kwa maana halisi ya neno kwa ajili ya kulinda usalama wa Siria na matukufu yake, kiasi kwamba hatua zake kuhusu Siria hazikutofautiana na hatua zake wakati wa vita vya miaka minane 8 vya kujihami kutakatifu baada ya Iran kuvamiwa na utawala wa wakati huo wa Iraq. Aidha, amezungumzia jinsi baadhi ya nchi zinavyojifanya ni marafiki wa Siria hivi sasa baada ya kuwa maadui wakubwa wa, wa taifa hilo wakati lilipovamiwa na magaidi kutoka kila upande na kusema inabidi kuchukua tahadhari na kuwa macho sana na pia kuufanya uzoefu wa huko nyuma kuwa dira iliyo wazi ya siku za usoni. Kwa upande wake Rais Bashar Al Asad wa Siria amelishukuru sana taifa na serikali ya Iran na pia amemwenzi Shahid Suleimani na kusema kwa kusimama kwake imara na bila ya kutetereka kwenye misimamo yake katika kipindi cha zaidi ya miongo minne iliyopita kwenye masuala ya eneo hili, hususan Palestina, Jamhuri ya Kiislamu imewathibitishia watu wa eneo hili kuwa njia ya Iran ndiyo njia sahihi na ya kimsingi. Harakati ya Hizbullah Lebanon imelaani shambulio la kigaidi lililolenga askari wa jeshi la Misri katika jangwa la Sinai. Ijapokuwa mashambulio kadhaa ya anga na nchi kavu yaliyofanywa na jeshi la Misri katika miaka ya karibuni yamepunguza nguvu za kundi la kigaidi la wilaya ya Sinai, lakini mashambulio ya kigaidi dhidi ya askari wa jeshi la Misri yangali yanaendelea. Jeshi la Misri jana Jumaa mosi lilitangaza kuwa wanajeshi wake kumi na afisa wake mmoja wameuawa katika shambulio la kigaidi lililolenga mtambo wa kuchujia maji mashariki mwa mfereji wa Suez. Kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la Misri, askari wengine watano wa jeshi hilo wamejeruhiwa katika operesheni ya kuwasaka na kuandama magaidi wa kundi hilo. Shirika la habari la Al Ahdi limeripoti kwamba harakati ya Hizbullah Lebanoni imeeleza katika taarifa iliyotoa leo kuwa lengo la hatua hiyo iliyochukuliwa na magengi ya kigaidi ni kuvuruga amani na utulivu wa Misri, kuzibabaisha fikra za walio wengi kuhusiana na ugaidi wa kizayuni katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kulitumbukiza tena eneo hilo kwenye mzunguko usio na mwisho wa fitna na mapigano. Katika taarifa yake hiyo Hizbullah imerudia tena kubainisha msimamo wake wa hapo kabla kuhusu dharura wa maulamaa wa Kiislamu kukabiliana na fikra haribifu za ukufurishaji na kuchukuliwa hatua za kuzuia fikra hizo katika ulimwengu wa Kiislamu kupitia njia za kuelimisha na njia za kisiasa. Kutokana na muundo wa idadi ya watu na mfumo wa kikabila wa watu wake na vilevile vile, kwa kuzingatia mazingira ya kijiografia ya mabonde na miinuko iliyoko kwenye peninsula ya Sinai, tangu mwaka elfu mbili kumi na moja na kuendelea, magaidi wameanzisha harakati zao katika eneo hilo. Na baada ya kuibuka kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daish, yani ISIS, magaidi hao wametangaza kiapo na utiifu wao kwa kundi hilo na kulipa genge lao jina la wilaya ya Sinai. Mfalme Salman bin Abdul Aziz wa Saudi Arabia amelazwa katika hospitali moja mjini Jidda kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi wa kitiba, wiki kadhaa tangu alipobadilishwa betri ya kusaidia mapigo ya moyo. Taarifa iliyotolewa leo na shirika rasmi la habari la Saudia SPA haikutoa maelezo zaidi kuhusu hali ya afya ya mfalme huyo mzee mwenye umri wa miaka 86 wala aina ya uchunguzi na ukaguzi anaofanyiwa katika hospitali ya utaalamu maalumu ya Mfalme Faisal. Hii ni mara ya pili katika kipindi cha miezi miwili iliyopita kwa Mfalme Salman kulazwa hospitalini. Mnamo tarehe 16 mna Machi kiongozi huyo alilazwa katika hospitali ya Mfalme Faisal kwa ajili ya kile kilichoelezwa na ofisi ya ufalme kuwa ni kufanyiwa uchunguzi wa kitiba na kubadilishiwa betri ya kusaidia mapigo ya moyo. Mwaka 2020 kiongozi huyo alifanyiwa upasuaji wa kuondoa kibofu nyongo katika unga katika anga ya ukimya iliyoibua shaka na wasiwasi kuhusu hali yake ya kiafya kia baadhi ya taarifa ikiwemo iliyotolewa na Mudawi ar-Rashid mpinzani maarufu wa utawala wa Al Saudi inaeleza kwamba mfalme Salman hana uwezo tena wa kutambua masuala yanayojiri kando yake. Mara ya mwisho kiongozi huyo kuonekana hadharani ilikuwa ni katika swala ya Idulfitri, akiwa pamoja na mwanawe na mrithi wa ufalme Muhammad bin Salman ambaye kiuhalisia ndiye kiongozi na mwendeshaji wa masuala ya Saudi Arabia hivi sasa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kiongozi mkuu wa Taliban nchini Afghanistan Haibatullah ahunzadam ametoa agizo lenye vipengee vinne la sheria mpya kuhusu mipaka ya vazi la hijabu kwa wanawake wa nchi hiyo. Kundi la Talebani ambalo lilitoa hatamu za madaraka ya nchi hiyo Agosti 15, 2021, iliahidi kuwa litakuwa na mitazamo ya wastani katika kuchunga haki za binadamu na haki za wanawake kulinganisha na kipindi cha mwanzo cha utawala wake kuanzia mwaka 1996 hadi elfu mbili na moja. Hata hivyo, baadhi ya weledu wa mambo wanaetakidi kuwa Talebani imeanza hatua kwa hatua kubana haki za Waafghani, hasa wanawake, ikiwemo kuwazuia watoto kwa mm, wa kike kurudi maskulini na kutoa ruhusu wanawake kufanya kazi katika sekta nyingi za serikalini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, kulingana na amri iliyotolewa na kiongozi wa Talibani na ambayo imesomwa katika kikao kilichoitishwa kwenye wizara ya kuamrisha mema na kukataza maovu ya serikali ya muda ya kundi hilo, wanawake wote wanalazimika kuvaa hijabu, ikiwemo kufunika nyuso zao wanapokuwa katika hadhara, na kwamba watakao halifu kufanya hivyo watachukuliwa hatua kali. Wizara ya kuamrisha mema na kukataza maovu imesema kuvaa hijabu ni lazima kwa wanawake waliobalehe na ikafafanua kwamba aina bora ya hijabu ni buibui bui, aina ya burka. Sheria hiyo imebainisha kuwa katika hatua ya kwanza itafuatiliwa na kutambuliwa nyuma ya mwanamke asiyevaa hijabu ambapo baba nyumba ya mwanamke asiyevaa hijabu ambapo baba au wali wake ataelimishwa na kupewa ushauri. Katika hatua itakayofuata, wali wa mwanamke huyo ataitwa ili kusailiwa, na katika hatua ya tatu atafungwa kifungo cha siku tatu, kwa mujibu wa sheria hiyo. Katika hatua ya nne, wali wa mwanamke atafikishwa mahakamani na kupewa adhabu inayostahiki. Wizara ya kuamrisha mema na kukataza maovu ya Taliban imeendelea kubainisha pia kwamba wanawake wasiovaa hijabu ambao wanafanya kazi katika idara za serikali ya Afghanistan wataachishwa kazi. Na harakati inayopigania ukombozi wa Sahara Magharibi, Polisario, imeitaka serikali ya Uhispania irekebishe msimamo wake kuhusiana na eneo hilo wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wangali wanatofautiana kuhusu suala la Sahara Magharibi ambapo baadhi yao kama Marekani kuanzia Disemba elfu mbili ishirini iliyetambua mamlaka ya utawala wa Moroko katika ardhi ya Sahara Magharibi, Ufaransa, Gabon na Imarati zinaunga mkono eneo hilo kuwa na mamlaka ya ndani ya kujiendeshea mambo yake ya Wakati huo huo, Ghana, Kenya na Mexico zinaunga mkono harakati ya Polisario na zinaunga mkono mpango wake wa kujitenga na Moroko na kuifanya Sahara Magharibi kuwa taifa huru linalojitawala. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita serikali ya Rabati imeongeza harakati za kidiplomasia, ambapo miongoni mwa matunda ziliyozaa ni hatua iliyochukuliwa na baadhi ya nchi za Kiarabu, Afrika na Amerika ya Latini ya kufungua balozi zao ndogo katika miji miwili ya Al Uyun na Adakhila kwenye eneo la Sahara Magharibi. Kwa mujibu wa gazeti la Publicum, mwakilishi wa Polistario nchini Uhispania Abdullah Arabi amesema harakati hiyo inamtaka waziri mkuu wa Uhispania afafanue madhumuni ya kauli yake kuhusu umoja wa ardhi yote ya Moroko na kama anavyokusudia yeye ni mipaka inayotambuliwa kimataifa au anaichukulia Sahara Magharibi kuwa sehemu ya Moroko. Mbali na kukosoa uungaji mkono wa serikali ya Uhispania kwa Moroko, ambayo ni dola vamizi huko Sahara Magharibi, Abdullah Arabi amesema uamuzi wa serikali ya Uhispania, kama wa nchi nyinginezo zenye msimamo sawa na wa serikali hiyo, haubadilishi chochote kuhusu hali ya kisiasa na kisheria ya kadhia ya Sahara Magharibi. Uhispania imeonyesha kuunga mkono mpango uliopendekezwa na serikali ya Moroko mwaka elfu mbili na saba wa kulipatia eneo hilo mamlaka ya ndani ya kujiendeshea mambo yake. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: Marekani chanzo cha kusita kwa muda mrefu mazungumzo ya Vienna. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema katika mazungumzo ya simu na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kuwa sera ghalati za mashinikizo ya kiwango cha juu za Marekani ndiyo sababu ya hali ya hivi sasa ya mambo inayoshuhudiwa katika mazungumzo ya Vienna. Hossein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amewasiliana kwa njia ya simu na Antonio Guterres, katibu mkuu wa umoja wa mataifa, na kuashiria kuendelea kubadilishana ujumbe kati ya Iran na Marekani kupitia umoja wa ulaya na kukosoa azimio la karibuni la seneti ya Marekani dhidi ya Iran. Abdollahian ameongeza kwamba upo ulazima kwa serikali ya Marekani kuchukua uamuzi wa kijasiri kwa mujibu wa hali halisi ya mambo na hivyo kufidia makosa yake huko nyuma ili kufikia mapatano endelevu imara na ya kiuadilifu. Duru ya nane ya mazungumzo ya kuiondolea Iran vikwazo ambayo ilianza tangu tarehe 27 Desemba mwaka jana tarehe 11 mwezi Machi mwaka huu iliingia katika duru ya mapumziko kufuatia mapendekezo ya Joseph Borrell mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya. Na wawakilishi katika mazungumzo hayo walirejea katika miji yao mikuu kwa ajili ya mashauriano ya kisiasa. Suala la kutoa hakikisho ili kuaminiwa na kuwaondoa katika orodha yake nyekundu na katika safu ya vikwazo shahsia wa kisheria lingali ni kati ya kadhia ambazo Marekani ikiwa upande uliokiuka mapatano ya JCPOA haijachukua uamuzi muhimu wa kisiasa kulipatia ufumbuzi swala hilo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa kwa kuzingatia rekodi mbaya ya kutotekeleza ahadi nchi za Magharibi, hususan Marekani, katika kutekeleza kikamilifu makubaliano ya kimataifa ya JCPOA, pande husika katika mazungumzo zinapaswa kufikia mapatano imara ya kiuadilifu na endelevu, na hivyo kuandaa mazingira ya lazima ili Iran istafidi kikamilifu na manufaa ya kiuchumi ya JCPOA kupitia kupunguza wasiwasi wasi wa madai ya nchi za Magharibi kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani. Kwa msingi huo, timu ya mazungumzo ya Iran iliwasilisha mapendekezo na ubunifu wa kivitendo kwa pande nyingine katika mazungumzo ya Vienna, na hivyo mawasiliano na pande nyingine hufanyika katika fremu ya mistari myekundu. Kwenye hali ambayo mazungumzo ya Vienna yamekuwa yakisubiri Washington ichukue uamuzi wa kisiasa kuhusu masuala muhimu kadhaa yaliyosalia. Seneti ya Marekani hivi karibuni imepasisha azimio la kudumisha vikwazo dhidi ya benki kuu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na pia mpango wa kuzuia kuondolewa vikwazo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu sepa, iwapo serikali ya Joe Biden itarejea katika makubaliano ya JCPOA. Katika upande mwingine, Marekani inaendeleza uwenzo wa vikwazo na kustafidi na sera za undumilakuwili na mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya Iran katika hali ambayo kufikiwa makubaliano katika mazungumzo ya Vienna kunawezekana tu iwapo Washington itaachana na hatua zake za kupenda makuu na kuchukua hatua za wazi za kujenga hali ya kuaminiana. Jarida la Politiko linalochapishwa nchini Marekani limemnukuu kiongozi mmoja wa ikulu ya White House na kuandika, msimamo wa Washington ni huu kwamba, haituliondoa jina la Sepa katika faharasa ya makundi yanayosemekana kuwa ni ya kigaidi madhali Iran haijachukua hey, hatua mahsusi za kupunguza wasiwasi wa kiusalama uliopo mbali na makubaliano ya JCPOA. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili yeah, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Kabla hatujaingia kwenye sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya, ni kukumbusheni yale tuliokuwa nayo kwenye Taarifa ya habari. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa kusimama kidete taifa na serikali ya Siria na kuibuka mshindi katika vita vikubwa vya vi kimataifa kumeandaa mazingira ya kupata hadhi na heshima kubwa zaidi nchi hiyo duniani. Amesema hayo leo Jumapili, wakati alipoonana na Rais Bashar al-Assad hapa Tehran. Harakati ya Hezbollah, Lebanon imelaani shambulio la kigaidi lililolenga askari wa jeshi la Misri katika jangwa la Sinai. Mfalme Salman bin Abdul Aziz wa Saudi Arabia amelazwa katika hospitali moja mjini Jidda kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi wa kimatibabu. Kiongozi mkuu wa Taliban nchini Afghanistan ametoa agizo lenye vipengee vinne la sheria mpya kuhusu mipaka ya vazi la hijabu kwa wanawake wa nchi hiyo. Na harakati inayopigania ukombozi wa Sahara Magharibi, Polisario imetaka serikali ya Uhispania irekebishe msimamo wake kuhusiana na eneo hilo. Naam, haya ni matangazo ya usiku, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni kipindi cha Uislamu Chaguo Langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi maalumu cha Shifa kwa mtazamo wa Ahlulbeit alaihimu assalam. Baadaye tutakuwa na Leo katika Historia na Kasida Uislamu wabarakatuh wapenzi wasikilizaji, e, karibuni kujiunga nami katika makala hii inayowaangazia watu ambao baada ya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru na ya haki maishani, yani Uislamu. Bi Yvonne Ridley, mwandishi habari Mwingereza, amepata umashuhuri mkubwa miongoni mwa Waislamu wa bara Ulaya na duniani kutokana na misimamo yake ya wazi ya kuutetea Uislamu. Bi Ridley alizaliwa mwaka 1959 nchini Uingereza. Mwaka 2001 akiwa mwandishi wa gazeti la Daily Telegraph la London, alitumwa nchini Afghanistan. Akiwa nchini humo katika kipindi cha vita, alitekwa nyara na wanamgambo wa Taliban waliomtuhumu kuwa ni jasusi wa Marekani lakini baada ya Afghanistan kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Marekani, aliachiliwa huru na kurejea Uingereza. Katika kipindi chetu cha leo cha Uislamu chaguo langu, tutamwangazia mwandishi habari huyu mwingereza aliyesilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. kabla ya kusilimu Bi Yvonne Ridley alikuwa Mkristo msomi ambaye alikuwa akitoa mafunzo ya Kikristo kanisani kila Jumapili. Aidha, alikuwa katika kundi la waimbaji kanisani akiwa mjini London. Aliwahi pia kuwa mwanachama wa baraza la kielimu la kanisa la St James. Bi Yvonne Ridley anafafanua hivi kuhusu namna alivyosilimu. Nilikuwa nikienda kanisani mara kwa mara, na kwa watu wengi hilo lilimaanisha kuwa nilikuwa nimefungamana kupita kiasi na mafundisho ya Ukristo. Kwa hivyo nilimtazama Allah alivyotajwa katika Kurani tukufu kwa mtazamo wa Mkristo aliyekuwa amesoma elimu ya juu. Utafiti wangu ambao ulinipelekea katika safari ya kimaanawi ulichukua zaidi ya miaka miwili, na baada ya hapo nikasilimu rasmi. Yamkini wengi hawakuweza kustahamili kusikia habari za kusilimu kwangu. Baada ya kumaliza utafiti wangu nilihisi kuwa na nguvu ya ajabu ya kiroho na kisaikolojia. Nilikuwa nimeathiriwa sana na natija ya utafiti wangu kuhusu Uislamu. Siwezi kuashiria tukio maalum, lakini ninaweza kusema kuwa sababu ya mageuzi katika maisha yangu ilitokana na mtazamo hasi nilokuwa nayo kuhusu ulimwengu wa Kikristo. Nakumbuka namna wanajeshi wa Israel walitumia mtutu wa bunduki kufunga eneo takatifu zaidi la Wakristo, sehemu waliozaliwa Nabii Isa alaihi salam, palipopia kanisa la Nativity mjini Bethulahemu au Bethlehem. Pamoja na kujiri tukio hilo, makasisi wa Kikristo hawakuonyesha hisia yoyote ya kuchukizwa na kitendo hicho, bali hata walinyamaza kimya kama hawajali kuvunjiwa heshima eneo takatifu zaidi la kidini. Ni vipi nitaamini wanachoamini na kufunza? Anasema B. Ridley. Wapenzi wasikilizaji, mtazamo wa Uislamu na Qurani tukufu kwa suala la haki za wanawake ni jambo ambalo linaendelea kuwavutia wengi duniani. Baada ya kudhihiri Uislamu, suala la kumdhalilisha mwanamke lilifika ukingoni na akarejeshewa heshima yake kama mwanadamu. Kwa hivyo mwanamke aliweza kuhisi kuwa ni mwanadamu mwenye haki na hishma kamili. Mwananadharia maarufu wa Kiislamu kutoka Misri, Said Kutb, ameashiria suala hili katika hotuba yake ya kuvutia aliposema, kama si kwa ajili ya kuheshimu na kutekeleza sheria za Mwenyezi Mungu katika Uislamu, haingewezekana kwa mwanamke kupata utambulisho wake halisi. Said Kutb anaendelea kusema hivi kwa kutumia kigezo cha ustahiki, Uislamu umewapa heshima wanadamu wote wawe wanaume au wanawake, na kuweka wazi nafasi ya juu ya mwanadamu. Ni kwa njia hii ndiyo mwanamke akapata tena nafasi yake ya juu. Alipofanya utafiti juu ya mtazamo wa Uislamu kuhusu mwanamke, B. Ridley alishangazwa sana kuhusu suala la umuhimu wa mwanamke katika Uislamu. Anafafanua suala hili kwa kusema hivi, nilishangaa sana nilipochunguza nafasi ya mwanamke katika Uislamu. Hii ni kwa sababu si tu kuwa mwanamke hajadhulumiwa katika Uislamu, bali suala la uhuru wake limetajwa. Aidha, katika Uislamu limewekwa wazi suala la usawa wa mwanaume na mwanamke kwa mtazamo wa thamani, ubinadamu, haki ya kupata ilmu na kadhalika. Wakati nilipochunguza kanuni za talaka na haki ya mwanamke kumiliki, niliona namna sheria za kiislamu zilivyostawi. Nilidhani ni kana kwamba sheria za kiislamu Zimepitishwa hivi karibuni na mahakama ya familia. Bi Yvonne Ridley anaendelea kusema, kwa mtazamo wangu, mawakili wengi wanapata ilhamu ya sheria za Kiislamu wakati wanataka kuthibitisha hoja zao katika kesi za mahakamani. Zaidi ya yote nilistaajabu sana pale nilipoona namna Uislamu ulivyompa haki anazostahiki mwanamke. Kwa mfano, Uislamu umempa mwanamke haki ya kuamua kufanya kazi au kutofanya kazi ndani ya nyumba. Hii ni heshima ambayo Uislamu umewapa wanawake nyumbani, ambao pia ni walezi wa watoto. Hii ni katika hali ambayo baadhi ya wanawake wa nchi za Magharibi ninapowauliza wanafanya kazi gani, wanaona haya kusema kazi yao ni mke nyumbani. Hii ni katika hali ambayo Uislamu unathamini sana suala la mwanamke kubakia nyumbani na kuishughulikia familia. Kadiri nilivyojifunza mengi kuhusu Uislamu, ndivyo nilivyozidi kupata yakini kuhusu uhakika na ukweli wa dini hii tukufu. Bi Yvonne Ridley alivutiwa sana na vazi la hijabu kama walivyo wanawake wengi waliosilimu. Anafafanua hivi kuhusu swala hili: nchi za magharibi huitazama hijabu kama nembo ya ukandamizaji, lakini kinyume na hilo, hivi sasa baada ya kusilimu, ninaitazama hijabu kama vazi linalonipa uhuru. Hijabu imenipa nguvu. Wakati ninapotembea mitaani nikiwa nimevalia hijabu, huwa ninahisi kuwa na nguvu. Kuna nadharia tofauti kuhusu hijabu. Baadhi ya watu wanaamini kuwa yule anayevaa hijabu ana hofu kubainisha wazi utambulisho wake na kwamba hajiamini. Mtazamo wangu ni kinyume na huo. Ninaamini kuwa yule ambaye anavaa hijabu anataka kuonyesha wazi utambulisho wake na kusema, mimi ni mwanamke Muislamu. Bi Yvon Ridley anaendelea kwa kusema, katika maisha yangu suala la kuhifadhi usalama ni muhimu sana na ninahisi kuwa salama ninapovaa hijabu. Wapenzi wasikilizaji, Quran tukufu ndio muujiza mkubwa zaidi wa Bwana Mtume, bwanamtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kitabu hiki ambacho kimejaa miujiza kinaendelea kuwavutia wengi wanaotafuta haki. Moja ya sifa za kipekee zaidi za Qurani tukufu ni kutokuwepo upotofu. Uh, katika aya zake. Allah Subhanahu wa Ta'ala, katika moja ya aya hizo anasisitiza kuhusu kuulinda na kuhifadhi Qur'ani ili isipotoshwe. Tunasoma hivi katika aya ya tisa ya Suratul Hijr: hakika sisi ndiyo tulioteremsha ukumbusho huu na hakika sisi ndiyo tutaulinda. Aya hii inatoa dhamana ya kubakia halisi kabisa Qur'ani tukufu pasina kuwepo uwezekano wa kubadilishwa aya zake. Qur'ani tukufu ndio uhai wa Uislamu na ni dalili madhubuti ya utume na daima itaendelea kusalimika na wala haiwezi kubadilishwa kwa vyovyote vile. Kwa hivyo, kutobadilika aya za Qurani baada ya kupita miaka zaidi ya 1400 ni jambo ambalo limepelekea watu wengi kushangazwa na kuvutiwa na kitabu hiki cha Allah Subhanahu wataala. Bi Yvonne Ridley anasema hivi kuhusu swala hili: kwa hakika mimi nimeisoma Qurani na baada ya kuisoma kwa makini nilisoma tena bibilia na hapo nikatafakari kuhusu yale niliyoyasoma. Niligundua kuwa Qurani tukufu haijabadilika hata kidogo, tokea wakati ilipoteremshwa kama wahi hadi sasa. Kinyume na hilo, Injili ilianza kuandikwa miaka sabini baada ya Masihi alaihi salam. Mimi kama mwandishi habari, iwapo nitafika mahala pa tukio masaa ishirini na nne baada ya tukio kujiri, nitapata mabadiliko mengi sana na habari zitakuwa za kutatanisha Seuze tukio liandikwe miaka sabini baada ya kujiri, anasema Bi Yvonne Ridley, na kuongeza kuwa taban, sikusudii kusema Injili haina itibari. Injili ni kitabu kitakatifu na ina maudhui nyingi nzuri, lakini si sahihi kamilifu, kwani iliandikwa miaka mingi baada ya kuaga dunia Nabii Isa alaihi salam. Na kwa sababu hii ndio tunaona ikiwa na migongano mingi. Leo nikimwambia mtu anipe injili ataniuliza ninataka injili ipi? Kwani kuna injili mbalimbali. Wapenzi wasikilizaji, idadi kubwa ya watu wanaosilimu baada ya kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu hukumbwa na masaibu mengi kutoka kwa jamaa na marafiki zao, lakini pamoja na hayo, kutokana na utamu wa imani ya Kiislamu, wao huweza kuvumilia kwa urahisi matatizo wanayokumbana nayo. Kuhusu swala hili, Bi Yvonne Ridley anasema baada ya kusilimu na kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu, marafiki zangu wengi walijitenga nami. Aidha, kwa mtazamo wa wazazi wangu, nilikuwa nimechukua hatua isiyo sahihi. Pamoja na hayo, marafiki zangu wengi walirejea upande wangu. Hii ni kwa sababu sasa nimeimarisha harakati zangu, nina ari kubwa zaidi, niko salama zaidi na ninafanya kazi bora zaidi kuliko huko nyuma. Ninazungumza kwa njia nzuri na ninajiamini zaidi. Kwa hivyo wote wanaona kumetokea mabadiliko mazuri katika maisha yangu baada ya kusilimu. Kwa mtazamo wangu, Ukristo ni ngazi nzuri ya kuufikia Uislamu. Bivon Ridley ni mwandishi habari na mtangazaji katika vyombo vya habari vya Kiislamu hivi sasa. B Ridley, ambaye ni mzungu mwenye asili ya Uingereza, baada ya kusilimu, sawa na Waislamu wengine wa Uingereza, anahesabiwa kuwa raia wa daraja la pili, lakini pamoja na kubaguliwa kutokana na dini yake, anasema kwa yakini kuwa hivi sasa kila wakati ninapomwona dada Muislamu akiwa amevaa hijabu bila kujali ninamjua au la, kwa tabasamu humwamkua kwa kusema assalamu alaikum. Nam, wapenzi wasikilizaji, muda uliotengewa kipindi hiki umemalizika ambapo katika makala yetu ya ujuu Uislamu lio tumemwangazia Muislamu uh, kutoka Uingereza, b Yvonne Ridley ambaye alisilimu baada ya kufanya utafiti. Tunafika tamati hapa kwa leo. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh Assalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kitazungumzia kadhia ya shifaa au maombezi, hususan katika mtazamo wa maulamaa wa ahlusunna sunna. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Wapenzi wasikilizaji, wakati mwingine mwanadamu katika maisha yake hufanya dhambi, ambapo kutokana na hali hiyo hujihisi kuvunjika moyo na kukata tamaa kuhusiana na rehma za Mwenyezi Mungu. Wakati mwingine pia dhambi huwa kubwa kiasi cha kumfanya mtenda dhambi awe na hisia potofu kwamba hafai wala hastahiki msamaha na rehma za Mwenyezi Mungu. Kwa mtazamo huu, mwanadamu huyo hujitenga mbali na Mwenyezi Mungu Mtukufu na siku baada ya siku huwa mbali na kwenda mbali zaidi na kuzama kwenye madhambi na maasi. Hii ni licha ya kwamba dini ya Uislamu inakemea kitendo cha mtu kukata tamaa na rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na inawahimiza Waislamu kwamba wakati wanapokabiliwa na hali mbaya, basi hawapaswi kukata tamaa na rehma za Allah ambaye ndiye mbora na mwenye kusamehe. Toba, kutawasali, shafaa na mengine yote kwa pamoja ni mambo yanayoweza kumrejesha mja kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kumhimiza kurejea kwake kwa ajili ya kupata rehma na msamaha wake. Shafaa ni dirisha au penyo ambalo siku ya Kiama litamwezesha mtu aliyefanya dhambi na kurejea kwa Mungu kurehemewa na kupata msamaha wake. Hekima ya shafaa katika siku ya kiama ni sawa na hekima ya toba katika maisha ya mwanadamu. Madhehebu za Kiislamu zikiwemo za Shia na Suni kwa pamoja zinaamini shafaa, na aya za Qurani tukufu zimemtaja mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa atakuwa shafii na mwombezi siku ya kiama. Aya za Qur'ani tukufu zinaeleza kwamba kinyume na baadhi ya matatizo madogo madogo mfumo wa kuwafanya watu wema kuwa mashafii na waombezi mbele ya Mwenyezi Mungu si jambo lililozuiwa wala kukatazwa na siyo jambo linalopingana na imani ya tauhidi. Katika aya ya 64 ya Suratu Nisa, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema na hatukumtuma mtume yoyote ila atiiwe kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, na lau pale walipozidhulumu nafsi zao wangelikujia wakamwomba Mwenyezi Mungu msamaha na mtume akawaombea msamaha, hapana shaka wangelimkuta Mwenyezi Mungu ni mwenye kupokea toba na mwenye kurehemu. Kuhusiana na swala hilo, Imamu Fakhru Razi, mmoja kati ya maulamaa wakubwa wa, wa Ahlusunna Waaljamaa anasema katika tafsiri yake ya Atafsiru Lkabir kwamba aya hii inasifu na kumtukuza mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Wakati watenda dhambi wanapomwendea Mtume, kwa hakika wanakuwa wamemwendea mtu ambaye ametukuzwa na mola muumba mwenyewe kutokana na risala yake, akatukuka kutokana na wahyi aliyoteremshiwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya wanadamu. Hivyo ikiwa watu wa ovu na watenda dhambi watamwendea Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kumtaka shafaa, basi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala hawezi akawarejesha bila ya kuwapa shafaa na kukubali maombezi ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wapenzi wasikilizaji, hapana shaka yoyote kwamba Mtume Muhammad siyo pekee mwenye daraja hiyo ya kuwaombea watu shafaa mbele ya Mwenyezi Mungu bali hata waumini wema na malaika nao wamepewa daraja ya kuwa mashafii na waombezi siku ya Kiama. Kwa sababu hiyo, inaruhusiwa kuomba haja kwa Mwenyezi Mungu kupitia shafaa na maombezi ya watu hao wema. Uthibitisho wa hayo ni kwamba Qurani tukufu imenukuu maneno ya watoto wa nabi Yaqub ikisema, wakasema, ewe baba yetu, tuombee msamaha kwa dhambi zetu Hakika sisi tulikuwa wenye hatia. Akasema, nitawaombea msamaha kwa mola wangu, hakika yeye ni mwingi wa kusamehe, mwingi wa kurehemu. Aya hizi za Suratu Yusuf, pamoja na mambo mengine, zinaonyesha kwamba watoto wa Nabi Yaquba walimwomba baba yao awaombee msamaha kwa Mwenyezi Mungu, ili kwa njia hiyo waweze kusamehewa dhambi zao na wapate rehma na msamaha wa Mwenyezi Mungu. Mbali na aya hizo, shafaa pia imetajwa katika aya nyingi kadhaa za Qurani tukufu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 19 ya Suratu Muhammad, basi jua ya kwamba hapana mola ila Mwenyezi Mungu, naomba msamaha kwa dhambi zako na za waumini wanaume na waumini wanawake. Na Mwenyezi Mungu anajua mahali penu pa kwenda na kurudi na mahali penu pa kukaa. Qurani tukufu pia inasema: chukua sadaka katika mali zao, uwasafishe na uwatakase kwayo, na uwaombee rehema. Hakika maombi yako ni utulivu kwao, na Mwenyezi Mungu ni msikizi na mjuzi. Wapenzi wasikilizaji, katika aya zilizotangulia tumeona kwamba Qurani tukufu inaruhusu maombezi na shafaa, japokuwa mawahabi kwa kutegemea maneno ya Muhammad Ibni Abdul Wahab wanaliona jambo hilo, yaani shafaa, kuwa ni shirki. Mawahabi wanaamini kwamba kuwasilisha maombi kwa asiye Mwenyezi Mungu ni sawa na kumwomba asiye Mwenyezi Mungu na kwamba jambo hilo ni shirki hii ni licha ya kwamba aya za Qurani tukufu tulizozisoma punde zimeweka wazi kwamba mtu mwema mwenye nafasi ya juu mbele ya Mwenyezi Mungu anaweza kuwa wasila baina ya watenda madhambi na Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, subhanahu wa taala, na kuwaombea Allah awasamehe madhambi yao. Vilevile kuna hadithi kadhaa zilizopokewa na Ahlusunna Waljamaa ambazo kwa mujibu wake shafaa na maombezi ni jambo lisilo na tatizo lolote katika dini ya Uislamu. Tunaanza kwa ubeti maarufu ulionukuliwa kwa Imam Ashafii, imamu wa madhehebu ya Shafii, akisema: alu nabiyi dhariati wahum ilaihi wasilati arjuu bihim uta ghadan biyadi lyamini sahifati. Anasema uh, kwa ujumla kwamba watu wa Mtume Muhammad, watu wa nyumba ya Mtume Muhammad ni waombezi wangu na wao ni wasila utakaonifikisha kwake. Ninatarajia kwamba kupitia kwao, kesho siku ya Kiama, nitapewa kitabu changu kwa mkono wa kuume. Mbali na hayo, msomi maarufu ambaye ni kati ya maulamaa wakubwa wa, wa Ahlusunnah, Ali ibni Ahmad Samuhudi, aliyefariki dunia mwaka 911 Hijiria, ameandika katika kitabu cha Wafaulwafa kwamba kuomba msamaha na kutaka maombezi kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kupitia mtume wake Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa ni jambo linalokubalika kutokana na daraja na hadhi yake kubwa. Zaidi ya hayo, imenukuliwa hadithi kutoka kwa Omar ibni lkhatab inayoonyesha kwamba nabi Adam alaihi ssalam alimwomba Mwenyezi Mungu msamaha kwa wasila na kupitia mtume wake mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hadithi inasema baada ya nabi Adam kufahamu na kujua nafasi na utukufu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alimwomba ali Mwenyezi Mungu kwa kusema, mola wangu, naomba msamaha na unisamehe kwa haki ya Muhammad. Kuna hadithi nyingine nyingi zilizotajwa katika vitabu mbalimbali vya Ahlusunna Waljamaa, ikiwemo Sahihu Bukhari, Musnad Imam Ahmad, Sunan Ibni Maja na kadhalika, kuhusiana na fadhila za maombezi na shafaa, hususan kwa kutumia Muhammad mtume wetu, mtume wa mwisho, na vilevile vile Ali baiti zake. Watu harifu. Katika kitabu cha Musnad Ahmad imepokewa kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, shafaa yangu kwa Mwenyezi Mungu itawahusu watu ambao watafariki dunia wakiwa na imani na hawakumshirikisha na chochote. Imepokewa pia hadithi ya Mtume katika kitabu cha Sunan Ibni Maja inayosema, shafaa siku ya kiama itaanza kufanywa na mitume kisha maulamaa na kisha mashahidi waliouawa katika njia ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Pamoja na hayo yote, kundi la mawahabi linalomfuata uh, Ibn Taymiyah na maulamaa wengine wa kundi hilo linapinga na kukataa shafaa na vilevile maombezi ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Pamoja na hayo Waislamu na maulamaa wetu wema wamepokea hadithi ambazo zinathibitisha shafaa na maombezi. Na sisi kwa pamoja tumesoma hadithi iliyopokewa kwenye vitabu mbalimbali mbali, inayosema kutoka kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam inayosema ahlul baiti wangu kwenu nyinyi ni mithili ya jahazi la Nabi Nuh, yeyote atakayepanda jahazi hilo huokoka na anayejitenga nalo O katika historia leo ni Jumapili tarehe 6 Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 8 Mei mwaka 2022. Na tarehe nane ya kila mwezi Mei inatambuliwa kuwa siku ya Msalaba Mwekundu na Hilali Nyekundu. Msalaba Mwekundu ni shirika la kimataifa ambalo liliundwa kwa ajili ya kutuliza machungu ya wanadamu na kulinda maendeleo ya sekta ya afya ya kijamii kwa mujibu wa mkataba wa Jeneva, Uswisi. Hapo mwaka 1864 Jean Henry uh, Denant, raia wa Uswisi, alikuwa na nafasi kubwa katika kuundwa shirika hilo la kimataifa. Hii ni kwa kuwa mwaka 1862 alitoa pendekezo la kusaidiwa wagonjwa na majeruhi wa kijeshi, pendekezo ambalo lilipokewa na asasi e, za masuala ya misaada ya kibinadamu na kukubaliwa hapo baadaye na kongamano la kimataifa mjini Jiniva mwaka 1864. Ni baada ya hapo ndipo shirika hilo la msalaba mwekundu likaundwa na kuanza kuenea katika maeneo mbalimbali duniani. Katika nchi za Kiislamu shirika hilo linaitwa kwa jina la Hilali Nyekundu. Siku kama hii ya leo miaka mia mbili na nne iliyopita, tabibu James Parkinson wa Uingereza aligundua ugonjwa wa Parkinson. Dalili kuu za ugonjwa huo ni zile zinazohusiana na kutetemeka sana kwa baadhi ya viungo vya mwili, ku kaza misuli, mwendo wa pole, yaani mtu kushindwa kutembea haraka pamoja na kupepesuka. Ugonjwa huo unasababishwa na baadhi ya matatizo ndani ya ubongo, na hadi kufikia sasa tiba mujarabu ya maradhi hayo bado haijapatikana. Siku kama ya leo miaka sabini na sita iliyopita inayosadifiana na tarehe nane Mei mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tano vilimalizika vita vya pili vya dunia baada ya wanazi wa Ujerumani kusalimu amri bila ya masharti. Ujerumani ilianza kushindwa vita hivyo mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tatu. Vita vya pili vya dunia vinahesabiwa kuwa vita vikubwa zaidi kutokea katika historia ya mwanadamu kwani karibu watu milioni 55 waliuawa katika vita hivyo vilivyosababisha pia hasara kubwa. Na siku kama hii ya leo miaka 40 iliyopita, mji wa Huwaize ulioko kusini mwa Iran ulikombolewa katika operesheni kubwa iliyopewa jina la Baitul Muqaddas ya wanajeshi shupavu wa Iran kutoka kwenye makucha ya jeshi vamizi la Sadamu Hussein. Mji huo wa Huweze unatambuliwa kwa moja kati ya nembo za ushujaa na ujasiri wa wapiganaji shupavu wa Iran. Operesheni hiyo iliongozwa na Shahidi Alamul Huda na wenzake kadhaa waliopambana na maadui hadi tone la mwisho la damu zao katika miezi ya mwanzoni mwa uvamizi wa jeshi la Sadam Hussein dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ukombozi wa Huweze ulikuwa utangulizi wa ushindi mkubwa zaidi wa jeshi la Irani ya Kiislamu wa kukomboa mji wa Khorramshahr. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.