Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Thalika liman khashia Rabba. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake wakae humo milele. Mwenyezimungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni kurejea sikio matangazo ya Redio Teherani mchana huu, ambapo kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio irib.ir. Unaweza kushiriki mpenzi msikilizaji, katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS. Nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha kisha 9890350654 87 nitarudia, jumlisha 989035065487. Nitadonoadonoa baadhi ya jumbe kulingana na wasaa na fursa itakavyoniruhusu. Tunasikika pia kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania: 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Huko nchini Tanzania unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, pamoja na uchambuzi wa kisiasa, mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, Udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, Afrika wiki hii, na makala ya leo katika historia. Jiunge nami mpenzi msikilizaji, hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Balozi wa Kenya mjini Teheran asema Iran ni kigezo mwafaka kwa ajili ya ustawi wa Kenya. <muchos> wana mapambano wa Palestina waionya Israeli, waitaka isijifungulie milango ya jahannam. <muchos> na Katari asema ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni ni ukiukaji wa maazimio ya kimataifa. Na sasa ni habari kamili. Balozi wa Jamhuri ya Kenya hapa mjini Tehran amesema licha ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kukabiliwa na matatizo, hususan vita vya kujihami vya miaka minane na vikwazo, lakini ni kigezo muafaka kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya Kenya. Balozi Joshua Gatimu amesema hayo katika mazungumzo yake na mea wa mji wa Kashan ulioko kusini mwa Tehran, ambapo ameashiria mashirikiano ya kiutamaduni ya Irani na Kenya na kueleza kwamba kuhifadhiwa malengo ya kihistoria katika mji wa Kashan ni hatua kumradhi, kuhifadhiwa majengo ya kihistoria katika mji wa Kashani ni hatua chanya. Balozi wa Kenya katika jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza juu ya ulazima wa kuwekwa mabadilishano ya uzoefu na mji wa Kashan na kusema kuna nyanja nyingi za ushirikiano ambazo zinaweza kuandaa uwanja wa mazingira ya hili. Balozi Katimu amesema kuwa huko kale Kenya ilikuwa mwenyeji wa kaumu mbalimbali za Kiirani na hili ni jambo ambalo limeongeza mashirikiano ya kiutamaduni baina ya nchi mbili. Kadhalika, balozi wa Kenya mjini Teheran ameashiria usafi na uzuri wa mji wa Kashani na kueleza kwamba kuna miji mingi nchini Kenya ambayo ina sifa kama mji huu, tofauti ikiwa ni kwamba katika miji hiyo ya Kenya kuna mvua nyingi. Kwa upande wake, Hasan Bakshande, meya wa mji wa Kashan, amesisitiza juu ya utendaji wa uongozi wa miji kwa ajili ya kuimarisha udiplomasia wa, wa miji na maeneo mbalimbali ya dunia hususani katika miji ambayo ina mshabaha wa kiutamaduni, kijamii, kijiografia na kiuchumi. Makundi ya mapambano huko Palestina yameuonya utawala haramu wa Israel na kutaka usithubutu kuchukua hatua yoyote ya kijinga ya kuwaua viongozi wa mukawama kwani kufanya hivyo ni kujifungulia milango ya jahannam. Moshiri Almasri, mjumbe mwandamizi wa harakati ya Hamas, amesema endapo utawala haramu wa Israel utachukua hatua ya kumuua Yahya Sinwar au kamanda mwingine yoyote wa mukawama utakuwa umetoa muhanga mustakbali wake. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas amesisitiza kuwa tutaendeleza njia yetu ya mukawama kwa ushindi au kwa kuua washahidi, lakini katu hatuzingatii au kuvipatia umuhimu vitisho vya utawala ghasibu wa Israel. Msimamo huo wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina na makundi mengine ya Palestina unatolewa baada ya kiongozi mmoja baada ya mwingine wa utawala ghasibu wa Israel kunukuliwa akitoa vitisho vya kutaka kuuawa viongozi wa mukawama huko Palestina, akiwemo Yahya Sinwar. Hivi karibuni wa Palestina walitekeleza operesheni katika kitongoji cha walowezi cha Eliad huko mashariki mwa Tel Aviv, ambapo wazayuni watatu waliangamizwa na wengine wanne kujeruhiwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Qatar imelaani vikali mpango mpya wa utawala wa kizayuni wa Israel wa kupanua vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi unazozikalia kwa mabavu za Palestina. Taarifa ya serikali ya Doha imeeleza kuwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israel ni ukiukaji wa wazi wa maazimio ya kimataifa. Sehemu moja ya taarifa hiyo ya Qatar imesema mipango ya Israel ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni ni tishio kwa juhudi za kimataifa zenye lengo la kuipatia ufumbuzi kadhia Palestina kwa kutegemea maazimio ya kimataifa. Tamko hilo la Qatar limekuja baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kutangaza kuwa unapanga kupitisha mpango wa kujenga nyumba mpya zipatazo elfu nne katika eneo la ufuku wa magharibi wa mtu Jordan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Umoja wa Mataifa umetoa kiasi cha dola milioni 19 za Kimarekani kwa ajili ya kuzisaidia jamii nchini Sudan Kusini kujiandaa kukabiliana na mafuriko tarajiwa wakati wa msimu mvua wa mvua. Mfuko wa masuala ya kibinadamu wa Sudani Kusini na mfuko wa Umoja wa Mataifa wa misaada ya dharura umetoa pesa hizo kabla ya mafuriko kutokea ili kuepusha janga la kibinadamu katika nchi hiyo ambayo hukabiliwa na mafuriko mara kwa mara. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya Umoja wa Mataifa uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA imeeleza kuwa Sudani Kusini inatarajiwa kukumbwa na mafuriko makubwa kwa mwaka wa nne mfululizo katika miezi ijayo. Aidha, imeelezwa kuwa ufadhili huo utakwenda kwa mashirika ya Umoja wa Mataifa na mashirika yasiyo ya kiserikali kuandaa na kuwalinda watu katika kambi ya Bentiu kwa ajili ya wakimbizi wa ndani na maeneo jirani katika jimbo la Unity ambayo ni miongoni mwa maeneo yaliyo katika hatari ya, ya kukumbwa na mafuriko makubwa. Shirika la wakimbizi la umoja wa mataifa UNHCR limesema kuwa baadhi ya maeneo ya Sudani Kusini yamekuwa yakiteseka mara kwa mara na kukumbwa na mafuriko makubwa ambayo hayajawahi kutokea kwenye maeneo hayo katika kipindi cha miaka 60 iliyopita kwa mujibu wa UNHCR. Mabadiliko ya hali ya hewa ndiyo sababu inayotajwa kuwa imechangia kutokea maafa hayo. Na muungano wa mashirika ya ndege nchini Nigeria umetangaza kuwa utasimamisha safari zote za ndege kuanzia Jumatatu ya kesho kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta. Taarifa muungano huo imeeleza kuwa bei ya mafuta imepanda sana, lakini Nigeria hivyo imepanda sana hivyo ni vigumu kuendelea kutoa huduma usafiri wa ndege katika mazingira ya sasa. Muungano huo umebainisha kwamba bei ya mafuta ya ndege imepanda kutoka naira 190 za Nigeria hadi naira 700 kwa lita. Muungano wa mashirika ya ndege Nigeria umeeleza kwamba hakuna shirika lol, lolote la ndege duniani linaloweza kustahimili gharama kubwa ya uendeshaji Aidha, sehemu nyingine ya taarifa ya muungano huo imesema itamlazimu abiria kulipa hadi dola 289 kwa safari ya ndege ya saa moja, kiasi ambacho raia wengi wa Nigeria ambao tayari wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha hawataweza kumudu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho indhari ya Umoja wa Mataifa kuhusu mgogoro mkubwa wa chakula barani Afrika. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuwa kupanda pakubwa bei ya chakula na mafuta kutokana na vita vya Ukraine kumeibua mgogoro mkubwa wa chakula barani Afrika ambao haujawahi kushuhudiwa. Mapigano huko Ukraine na vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Moscow yametatiza usambazaji wa ngano, mbolea za kemikali na bidhaa zingine, jambo ambalo limeibua matatizo zaidi kwa Afrika. Raymond Gilpin, mchumi wa ngazi ya juu wa mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa barani Afrika, anasema kuhusiana na hili kwamba mgogoro huu mkubwa umeliathiri bara la Afrika. Tunashuhudia kushuka kwa mapato ya ndani katika nchi za bara hilo. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO, idadi ya watu wanaokabiliwa na njaa imefikia milioni 193 na karibu wengine milioni 40 pia wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula. Kwa msingi huo, raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ethiopia, Yemen na Afghanistan ndio walioathirika pakubwa na njaa na uhaba wa chakula kati ya nchi 53 ambazo zimekumbwa na mgogoro huo wa chakula. Wakati huo huo, mgogoro wa mabadiliko ya tabia nchi, taathira za maambukizi ya Uviko 19 na kuongezeka ukosefu wa amani ambao ni natija tija hujuma na mashambulizi ya makundi ya kigaidi ni sababu kuu tatu ambazo katika miaka ya karibuni zimezidisha matatizo ya kiuchumi, kijamii, umasikini na ukosefu wa ajira na kuzitatiza zaidi nchi mbalimbali hususan nchi za Kiafrika. Baadhi ya maeneo ya Kenya, Ethiopia na Somalia yamekumbwa na ukamwe mkubwa kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha zaidi ya miaka 40, iliyopita. Hata kama mashirika ya misaada kibina ya kibinadamu yanafanya juhudi za kuzuia kutokea tena njaa na ukosefu wa chakula kama ule ulioshuhudiwa mwongo mmoja uliopita, ambao uliua mamia ya maelfu ya watu, lakini taasisi hizo zina sehemu ndogo sana bajeti inayohitajika kwa ajili ya kukabiliana na janga hilo la ukame. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa ni saa saba na dakika 12 kwa maj... mchana kwa majira ya hapa nchini Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Kipindi kilichopita kilimzungumzia Alama Bahbahani. Msomi huyu alikuwa mashuhuri kwa harakati zake dhidi ya akhbariyun kundi la maulamaa linaloamini kwamba dhahiri ya hadithi inatosha kwa ajili ya kufahamu maamrisho na maagizo ya dini. Mkabala na mrengo huo, kuna mrengo wa usuliyun ambao unaamini kwamba ili kuainisha kwa njia sahihi hukumu za dini, ni lazima mtu awe na utaalamu na ubobezi wa kielimu na kuna haja ya kuwekwa watu ambao kutokana na umahiri na kutabahari kwao kwa vyanzo vya dini na kwa kutumia mbinu makini za kielimu na kiakili, wanyambue hukumu za dini kuhusiana na masuala mbalimbali kutoka katika vyanzo vyake vikuu. Sehemu ya 43 ya mfululizo huu juma hili inamzungumzia msomi mwingine mahiri wa Kishia ambaye ni Alama Baharul Ulum. kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Muhammad Mahdi Tabatabai Najafi ambaye ni mashuhuri kwa jina la Alama Bahrululum, faqihi mpokezi wa hadithi na arifu mwenye taufiki kubwa wa Kishia, alizaliwa katika siku ya Idu lfitri mwaka 1155 hijiria katika mji wa Karbala huko Iraqi. Baba na babu zake walikuwa wasomi na wanazuoni wa dini na anahesabiwa kuwa mmoja wajuku wa wajukuu wa Majilisi wa kwanza. Seyid Muhammad Mahdi alianza kuhudhuria darsa za wanazuoni wakubwa katika hauza ya Najafu, Iraqi, wakati huo akiwa angali kijana mdogo. Alisoma masomo ya awali na ya msingi huko Najafu kwa baba yake msomi na mwanazuoni mkubwa Yaani, Sayyid Murtadha Tabatabai Burujerdi na Shekhe Yusufu Baharani, mmoja wa wanazuoni wakubwa katika zama hizo. Baada ya kuwa amesoma kwa kiwango cha kutosha kwa walimu hao, alirejea Karbala ili aweze kuhudhuria darsa na vikao vya elimu vya Allama Wahidi Bahbahani, ambaye katika zama hizo alikuwa na jukumu la umarja wa Mashia. Baada ya Sayyid Muhammad Mahdi kusoma katika vyuo vya kidini vya Najafu na Karbala mwaka 1186 Hijria, alifanya safari katika mji wa Mashhad ambapo akiwa kando ya haramu ya Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, alijishughulisha na kulea nafsi sambamba na kushiriki katika masomo na elimu mbalimbali. Katika kipindi hicho, mbali na kushiriki katika masomo ya kawaida ya hauza, alikuwa akishiriki somo la falsafa kwa Mirza Muhammad Mahdi Khurasani mwenye lakabu ya Shahidi wa nne. Siku moja, wakati somo linaendelea, Mirza Khurasani ambaye alikuwa ameshangazwa mno na akili na maarifa ya hali ya juu ya mwanafunzi wake, alimhutubu kwa kumwambia Innama anta baharululum, yaani kwa hakika wewe ni bahari ya elimu. Ni kuanzia kipindi hicho ndipo msomi huyo akaondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Sayid Baharululum, lakabu ambayo alibakia nayo mpaka mwishoni mwa umri wake. Baada yake pia familia yake iliondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu hiyo ya Baharululum. Katika kipindi cha masomo na kutafuta kwake elimu katika mji wa Mashhad, Alama Bahrul Ulum alifanikiwa kufikia daraja la mwalimu katika masomo ya fiqihi, hadithi na falsafa na kuzingatiwa mno na akthari ya maulama na walimu mahiri katika zama hizo. Ni kwa msingi huo ndio maana Alama Wahid Bahbahani aliyekuwa marja wa Mashia katika zama hizo na aliyekuwa mwishoni mwa umri wake akamwita Najaf ili akachukua jukumu la uongozi wa hauza na umarja wa Mashia. Hii ni kutokana na kuwa Alama Vahidi Bahbahani alikuwa akihisi kwamba kutokana na umri mkubwa, uzee na udhaifu wa mwili, inastahiki wadhifa na jukumu hilo kubwa na zito likabidhiwe kwa mtu mwenye uwezo na mahiri zaidi. Kwa muktadha huo Alama Bahar l Ulum akiwa hajafikisha hata miaka 40, alichukua jukumu la kuongoza Waislamu huku akiendelea wa pia na kazi ya kufundisha na kualifu vitabu. Aidha, alikuwa mstari wa mbele pia katika kushughulikia matatizo na hawaiji za masikini na watu wahitaji na wasiojiweza. Alimu huyo alikuwa akitatua shida za watu na kushughulikia matatizo ya kijamii ya watu. Alama Bahrul Ulum akiwa na lengo la kufanikisha utatuzi wa masuala na matatizo mbalimbali ya kijamii yaliyokuwa akiukumba umma wa Kiislamu na kuleta nidhamu katika vyuo vya kidini, aliwaita wanazuoni na kuwaalika mafakihi mahiri katika zama zake na kuwagawia majukumu. Ugavi huu wa majukumu uliokuwa na nidhamu na mpangilio maalum ni jambo ambalo hali kuwa limezoeleka baina ya maulama katika zama hizo. Kwa ubunifu huu, usimamizi wa hauza na kutoa majibu na kushughulikia mahitaji ya wa wananchi ukawa umerahisishwa na kuharakishwa zaidi. Alama Bahrul Ulum alimteua Shekhe Jafar Kashiful Ghita kuchukua jukumu la kutoa fatwa. Akamchagua Shekh Huseini Najafi kuwa imamu wa swala ya jamaa mjini Najaf. Aidha, akamkabidhi masuala ya mashtaka na utoaji hukumu, yaani ukadhi, Shekh Muhyiddin, na akampatia Sayid Muhammad Jawada Amili jukumu la kualifu na kuandika masuala yanayo husiana na fikihi, ambapo matunda juhudi zake zikawa ni kuandika kitabu cha fikihi ambacho ni mashuhuri kwa jina la Miftahul Karama. Aidha, Alama Bahrul Ulum yeye akawa ye akijihusisha zaidi na masuala ya usimamizi na uongozi wa hauza mjini Najaf, pamoja na masuala yanayohusiana na elimu. Alama Baharululum ameacha athari nyingi za vitabu alivyoandika katika elimu mbalimbali za Kiislamu, ambapo miongoni mwa vitabu vyake muhimu ni Misbahul Ahkam, Aduratu Najafia na Mishkatu Lhidaya. Aidha, mwanazuoni huyo alikuwa mahiri katika utunzi wa mashairi na kuna athari nyingi pia za alimu huyo katika uga huu. Mwaka 1193 Hijiria alifanya safari huko Makka na kulazimika kuficha itikadi yake ya Ushia ili asalimike na maadui. Watu wa kawaida na wasomi, taratibu wakaanza kumkubali na kumsogelea mwanazuoni huyo ambaye baadaye alilazimika kukaa huko kwa muda wa miaka miwili baada ya kuona mazingira ya eneo hilo ni muwafaka kwa ajili ya kuendesha harakati za kielimu na kuwaongoza watu. Baada ya kuenea habari ya ushia wa Baharul Ulum huko Hijaz, baadhi ya watu wenye taasubi na chuki kutoka katika madhehebu zingine waliamua kuanzisha mdahalo na majadiliano na alimu huyo. Hata hivyo, kutokana na alama Baharul Ulum kubobea na kutabahari katika elimu, alifanikiwa kuwashinda wote na hivyo kufanikiwa kulifanya kundi kubwa la watu kuingia katika madhehebu ya Ahlulbeiti alaihimusalam, akiwemo imamu wa sala Ijumaa mjini Makka wakati huo aliyekuwa miongoni mwa maulama. aliyekuwa miongoni mwa maulamaa wa Kisuni ambaye akiwa na umri wa miaka 80 aliamua kuachana na madhehebu ya Kisuni na kuingia katika madhehebu ya Kishiaa. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hicho kilikuwa ni kipindi cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Bado mkunasi katika matangazo haya mchana wa leo Jumapili tarehe 8 Mei, kutoka hapa jijini Tehran, ambapo sasa karibuni kutegea sikio, macho yetu magazetini <tune> Mchana huu mpenzi msikilizaji, naanzia huko nchini Kenya nikianza na gazeti la Sunday Nation ambalo kama alivyo matoleo mengine ya magazeti ya leo ya nchi hiyo limeakisi habari mbalimbali kuhusiana na vuguvugu la kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu, ambapo hadi sasa mahasimu wakuu wa kisiasa, Raila Odinga na William Ruto, wanaotajwa kuwa wagombea wakuu katika kiti cha urais katika uchaguzi huo, hawajafanikiwa kutangaza wagombea wenza watakaokuwa pamoja nao katika safari ya kuwania tiketi ya kuingia ikulu na kumrithi Uhuru Kenyatta anayemaliza muda wake baada ya kuiongoza nchi hiyo kwa muda wa miaka kumi, limeandika wengine kadhaa wajiunga kuwania uteuzi wa kuwa mgombea mwenza wa kinara wa ODM Raila Odinga. Sunday Nation limeandika pia kuwa tembo 78 wameaga dunia nchini Kenya katika kipindi cha miezi 9 iliyopita, cha kati ya Julai mwaka jana na Aprili mwaka huu. Chanzo cha vifo hivyo kimeelezwa kuwa ni ukame. Baadhi ya habari zilizotawala ukurasa mkuu wa Taifa Jumapili zinasema ukarimu wa Ruto wateka makanisa viongozi wa shirikisho la makanisa ya kiinjilisti waunga mkono azimio lake la kuwania urais hapo Agosti. Taifa Jumapili linatupasha zaidi kwa kuandika hisani ya naibu rais William Ruto ya kutoa mamilioni ya pesa kwa makanisa imemvunia ufuasi wa ziada, baada ya kundi la makanisa ya kiinjilisti kutangaza kumuunga mkono katika uchaguzi mkuu ujao limeandika pia kuwa jeshi la uhuraila mlimani lajipata njia panda baada ya kuonywa dhidi ya kuhepa Raila. Mwanariadha Omanyala atawala, ashinda mbio za mita mia moja katika kivumbi cha Kip Keino kwa kuwazidi ujanja miamba, na Raila kuwinda kura Makueni nikitoka Kenya sasa, naelekea huko nyumbani nchini Tanzania ambapo gazeti la Mwananchi Jumapili limeandika mbinu mpya ya kukabili maisha. Matajiri na masikini wanavyoishi sawa. Zile bidhaa za anasa sasa zauzwa kwa unafuu mtaani. Majaliwa charuka, mkandarasi akiona uchumi shirikishi. Hujenga na kubomoa familia. hm. Rais Mwinyi asema tujiandae kupokea watalii na hukumu ya rufaa ya Ole Sabaya ya zua gumzo. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa Nipashe Jumapili zinasema: watumiaji wa dawa za kuzuia hedhi hatarini, wataalamu wa afya watoa angalizo. Rais Mwinyi ambaye ni rais wa Zanzibar asema filamu ya rol ni fursa ya kutangaza sekta ya utalii. Ziara Majaliwa mwanza ya baini madudu, acharuka na ACT, wataka kamati huru uteuzi wa viongozi wa tume ya uchaguzi. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo Jumapili na kutana na habari zisemazo filamu ya Royal Tour ya yaiteka Zanzibar, wabunge wavutana lugha ya kufundishia, da ya daka watuhumiwa panya rodi 31, ahma ngorongoro yaungwa gridi ya taifa, na watumishi 30 kutapika fedha walizokula na alishika Mzalendo na baadhi ya habari zake katika ukurasa mkuu zinasema: Royal Tour yafunika Zanzibar, Dkt Mwinyi azindua kwa kishindo. Leo ni zamu ya daa, haki na wajibu wa wenye nyumba na wapangaji. Biden, rais wa Marekani huyo, azidi kuipa Ukraine shehena ya silaha za kivita. Ratiba na maelekezo kwa wanaotaka kupunguza uzito na kurudi ujana na pasipoti za wakandarasi wa MV hapa kazi tu za kamatwa, ni agizo la Waziri Mkuu, aiagiza Uhamiaji iwazuia, asiondoke hata mmoja hadi wamalize kazi yao. Naitimishia huko nchini Uganda na baadhi ya habari zinazoonekana katika gazeti la Sunday Monitor zinasema kiongozi wa zamani wa wilaya ya Rakai, Emmanuel Kamunana, amejipiga risasi na kujiua katika tukio na mkasa wa kusikitisha. Mtu mmoja wa karibu kabisa na familia yake ameiambia polisi kwamba Kamunana alijiua kwa kujipiga risasi Jumamosi ya jana nyumbani kwake. Baadhi ya habari zinasema huenda kuugua kwake kwa muda mrefu ndiko kulikosababisha akumbwe na maradhi ya kutaka kujiua. Habari nyingine ni makala yenye anwani isemayo, kwa nini unapaswa kumwandaa mtoto kwa ajili ya kumpeleka shule ya bweni. Mhariri anaandika, shule zinafunguliwa wiki ijayo na wazazi wametakiwa kuandaa watoto wao kwa ajili ya safari hii ya maisha ya bwenini. Limeakisi pia kukurukakara za kisiasa nchini Kenya kwa kumnukuu Naibu Rais William Ruto akimwambia Raila Odinga kwamba sitajiuzulu huku vita vya maneno baina yao vikipamba moto. Imeandika pia kuwa mtoto wa kwanza wa kiume wa rais Yoweri Museveni wa Uganda na kamanda wa majeshi ya nchi hiyo aonyesha ishara za kutaka kuwania kiti cha urais. Ni Jenerali Muhozi Kainerugaba huyo. Sunday Monitor limeakisi pia kupanda kwa bei ya mafuta nchini Uganda. <mulia> Tunasonga mbele mpenzi msikilizaji, na matangazo yetu haya mchana wa leo. Afrika, Afrika. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika dakika hizi chache za Afrika wiki hii, ambacho ni kipindi cha kwanza cha matukio yaliyojiri juma zima barani Afrika baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mtayarishaji na msimulizi wako humu studioni ni mimi Ahmed Rashid. Wiki hii Waislamu barani Afrika waliungana na Waislamu wenzao kote ulimwenguni kusherehekea sikukuu ya Idulfitri baada ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi chetu leo kitaanza kwa kutupia jicho mabaraza ya Idi yaliyofanyika Zanzibar, Tanzania bara na nchini Kenya, kuona jinsi Waislamu walivyoadhimisha kwa shauku, furaha na bashasha siku kuu sikukuu hii adhimu. Tunaanza na Tanzania bara, hali ilikuwa hivi katika ukumbi wa JK Nyerere jijini Dar es Salaam, Jumanne wiki hii, wakati baraza la idi lililoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan lilipofanyika. Rais Samia alipata fursa ya kutoa mkono wake wa idi kama ifuatavyo: nashukuru sana mabibi na mabwana, assalamu alaikum, idi mubarak. Naomba nami mneruhusu niongeze sauti yangu katika kumtanguliza na kumshukuru Mwenyezi Mungu mtukufu kwa kutujalia uzima na kutuwezesha kukutana hapa leo kwenye baraza la idi. Huu ni utamaduni ulioanzishwa na wazee na mababu zetu na kuendelezwa ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa miaka kadhaa nasi tunaendelea nao. Lakini pia rais huyo wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, ambaye ni maarufu kwa jina la Mama Samia, alikuwa na mengi ya kuzungumza ndani ya hotuba yake kwa wananchi. Katika sehemu ndogo tuliyoimega kutoka kwenye hotuba hiyo, alisema: ndugu zangu, baraza la Idi ni sehemu ya sherehe za kuadhimisha kumalizika kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao hutoa mafunzo mengi kwa Waislamu na wasiokuwa Waislamu. Miongoni mwa mafunzo hayo ni upendo baina ya watu wa dini, hali na tamaduni tofauti, na kwa bahati nzuri mafunzo haya yanaendana na utamaduni wetu wa Tanzania ambao umejengeka katika misingi hiyo ya umoja, upendo, mshikamano baina yetu na mapenzi hayo huthibitika zaidi katika siku ya Idi kama mnavyoona tulivyo leo hapa, wametambulishwa watu mbalimbali mbali. Sote tumejumuika pamoja katika kuadhimisha siku hii. Ndugu zangu, kama alivyosema Sheikh Mruma kwamba mwaka huu tume tuliongozwa na miezi mitukufu, tulianza na Kwaresma kwa wenzetu wa Kristo, siku zao arobaini wa wamebakisha kidogo kumaliza, nasi tukaingia tukafunga Ramadhani. Vipindi vyote viwili hivi vilikuwa ni vipindi maalumu vya mafunzo na kumcha Mungu kwa dini zote mbili, wa Kristo na Waislamu. Kwa hiyo ni imani yangu kwamba mafunzo yale tuliyoyapata kipindi hiki kwa pande zote mbili tutaendelea nayo. Waislamu nchini Kenya pia waliungana na Waislamu wenzao kote duniani katika sherehe za sikukuu ya Idul Fitri wiki hii. Baraza la Idi, ambalo kwa huko Kenya ni maarufu kwa jina la Idi Baraza, liliadhimishwa pia jijini Mombasa. Gavana wa kaunti ya Mombasa, Hasan Ali Joho, ndiye aliyeongoza idi baraza. Swala ya Idulfitri kwa mwaka huu huko jijini Mombasa ilisaliwa kwenye viwanja vya Ronald Dingali. Ama kwa upande wa baraza la idi au idi baraza, hali ilikuwa hivi jijini Mombasa. Watu mbalimbali waliopata fursa ya kuhutubia Waislamu kwenye idi baraza, pamoja na mambo mengine, walimshukuru Allah kwa kuwapa taufiki ya kumaliza kufunga Ramadhani mwaka huu na kushiriki kwenye baraza hilo la idi. Shukuru Mwenyezi Mungu ametujalia kufunga mwezi mzima Ramadhani, na tunaomba insha allah Atutakabalie saumu zetu inshaallah wa. Na watakabalie ndugu zetu waliokwenda umra umra zao inshaallah. Tunashukuru Mwenyezi Mungu, leo tumeonana tena tukiwa hai. Kuna wenzetu walikuwa ili baraza ya mwaka jana, leo hatuko nao, letu kubwa ni kuombea Mungu ay, ay, ama kwa huko visiwani Zanzibar, baraza la aidi mwaka huu wa elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria lilifanyika Jumanne ya tarehe tano Mei elfu mbili na ishirini na mbili katika ukumbi wa Shekh Idrisa Abdul Wakil kisiwani Unguja. Rais ndiye aliyekuwa mgeni rasmi kwenye sherehe hizo za kitaifa. Hali ilianza hivi. Lakini watu wa kaswida nao walikuwepo kama kawaida yao wakitumbuiza kabla ya sherehe kuanza rasmi, na sehemu kubwa ya ujumbe wa kaswida hizo ulikuwa ni amani, amani, amani. Baraza la Idi Zanzibar kama ilivyokuwa kwa mabaraza ya Idi Tanzania bara na nchini Kenya yalifunguliwa kwa Qur'ani tukufu. Na na Baraza la Idi Zanzibar lilifungwa pia kwa dua kama ilivyojiri kwenye maeneo mengine. Rais Mwinyi kwa upande wake, pamoja na mambo mengine, alisema haya kwenye Baraza la Idi huko Zanzibar. Mheshimiwa Othman Masud Othman, makamu Akwanza, wa kwanza wa Rais wa Zanzibar, Mheshimiwa Ahmed Suleiman Abdallah makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Mheshimiwa Sheikh Saleh Omar Kabi, Mufti Mkuu wa Zanzibar, ndugu wananchi, mabibi na mabwana, assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Eid Mubarak. Tunamuomba Mwenyezi Mungu azikubali ibada zetu zote tulizozifanya ndani ya mwezi wa Ramadhani na tulipe malipo mema. Naam, kilichoko hewani wapenzi wa sikilizaji, ni kipindi cha Afrika wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Tunaendelea na kipindi hiki kwa habari ya kutiwa mbaroni wiki hii watu 76 huko nchini Ethiopia kwa tuhuma za kufanya fujo wakati wa sikukuu ya Idul Fitri mjini Adis Ababa. Wiki hii kikosi maalumu kinachojulikana kwa jina la Kikosi Kazi cha Usalama na Intelijensia cha Ethiopia kimewatia mbaroni watuhumiwa hao sabini na sita, na sita, na kuwaambia waandishi wa habari kwamba watuhumiwa hao wametiwa mbaroni kwa kuchochea fujo katika mji mkuu wa nchi hiyo Addis Ababa wakati wa sikukuu ya Idul Fitri na kwamba msako wa watuhumiwa zaidi unaendelea. Machafuko hayo yametokea wiki hii baada ya genge moja la Kikristo lililokuwa limejizatiti kwa silaha nzito kuwavamia na kuwaua kigaidi Waislamu zaidi ya 20 katika mji wa Gondare wa kaskazini mwa Ethiopia wakati Waislamu hao walipokuwa kwenye maziko ya mzee mmoja wa kiislamu hivi karibuni. Baraza la masuala ya Kiislamu la Amhara, ambako ndiko uliko mji huo wa Gondare, lilisema kwamba mauaji hayo yaliyofanywa na genge hilo la Kikristo lenye misimamo mikali ni mauaji ya umati dhidi wa ya Waislamu. Mashirika ya magharibi yanadai kwamba Waislamu wanaunda thuluthi moja ya wananchi milioni 110 wa Ethiopia. Idadi yao katika jimbo la Amhara ni ndogo ingawa jimbo hilo ni la pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu nchini Ethiopia. Wakristo wa kanisa la Orthodox ndio wanaolidhibiti kikamilifu jimbo hilo la Amhara kaskazini mwa Ethiopia. Mwaka 2019 misikiti kadhaa ya Uislamu ilishambuliwa katika mji wa Mota wa jimbo hilo ambalo liko umbali wa zaidi ya kilomita 350 kaskazini mwa mji mkuu Addis Ababa. Wiki hii pia, kamati ya bunge la Somalia inayoshughulikia masuala ya uchaguzi imetangaza kwamba uchaguzi wa rais nchini humo sasa utafanyika Mei 15 mwaka huu baada ya kucheleweshwa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Kamati hiyo imesema hayo kupitia taarifa yake katika televisheni ya taifa, ikisisitiza kwamba wabunge na maseneta watamchagua rais wa Somalia Jumapili ya tarehe kumi na tano mwezi huu wa Mei. Uchaguzi huo utafanyika baada ya kucheleweshwa kwa mwaka mzima, ikiwa ni kinyume na ilivyokuwa imepangwa hapo awali. Baada ya mchakato wa maandalizi ya uchaguzi kukumbwa na ghasia pamoja na mzozo wa kuwania madaraka kati ya Rais Muhammad Abdullahi Mohamed maarufu kwa jina la Farmajo na Waziri Mkuu wake Mohamed Hussein Roble. Jumanne wiki hii pia gazeti Lofaransa la Ufaransa la Le Monde lilichapisha ripoti likisema kwamba nchi nyingi duniani hasa za barani Afrika zina wasiwasi kuhusu kuongezeka magonjwa ya kuambukiza ambapo surua ni miongoni mwa magonjwa hayo. Kabla ya hapo, Umoja wa Mataifa ulikuwa umetangaza kuwekwa ongezeko la asilimia themanini ya maambukizi ya surua kote duniani katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili, hilo likiwa ni ongezeko kubwa na muda sawa na huo mwaka jana, kwa mujibu wa ripoti ya Shirika la Afya Duniani na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, surua imeongezeka sana barani Afrika kutokana na ukosefu wa usawa katika kusambaza chanjo. na wasikilizaji wa penzi, na hadi hapa ndio tunatamatisha dakika like hizi za Afrika wiki hii. Jina langu ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Ishini salama. Katika historia leo ni Jumapili tarehe 6 Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 8 Mei mwaka 2022. Tarehe nane ya kila mwezi Mei inatambuliwa kuwa siku ya Msalaba Mwekundu na Hilali Nyekundu. Msalaba Mwekundu ni shirika la kimataifa ambalo liliundwa kwa ajili ya kutuliza machungu ya wanadamu na kulinda maendeleo ya sekta ya afya ya kijamii kwa mujibu wa mkataba wa Jeniva, Uswisi hapo mwaka 1864. Jean Henry uh, Denant, raia wa Uswisi, alikuwa na nafasi kubwa katika kuundwa shirika hilo la kimataifa. Hii ni kwa kuwa mwaka 1862 alitoa pendekezo la kusaidiwa wagonjwa na majeruhi wa kijeshi, pendekezo ambalo lilipokewa na asasi e, za masuala ya misaada ya kibinadamu na kukubaliwa hapo baadaye na kongamano la kimataifa mjini Jiniva mwaka elfu moja mia nane sitini na nne. Ni baada ya hapo ndipo shirika hilo la msalaba mwekundu likaundwa na kuanza kuenea katika maeneo mbalimbali duniani. Katika nchi za Kiislamu shirika hilo linaitwa kwa jina la hilali nyekundu. Siku kama hii ya leo, miaka mia mbili na nne iliyopita, tabibu James Parkinson wa Uingereza aligundua ugonjwa wa Parkinson. Dalili kuu za ugonjwa huo ni zile zinazohusiana na kutetemeka sana kwa baadhi ya viungo vya mwili ku kaza misuli, mwendo wa pole, yaani mtu kushindwa kutembea haraka pamoja na kupepesuka. Ugonjwa huo unasababishwa na baadhi ya matatizo ndani ya ubongo, na hadi kufikia sasa tiba mujarabu ya maradhi hayo bado haijapatikana. Siku kama ya leo miaka sabini na sita iliyopita inayosadifiana na tarehe nane Mei mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tano vilimalizika vita vya pili vya dunia baada ya wanazi wa Ujerumani kusalimu amri bila ya masharti. Ujerumani ilianza kushindwa vita hivyo mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tatu. Vita vya pili vya dunia vinahesabiwa kuwa vita vikubwa zaidi kutokea katika historia ya mwanadamu kwani karibu watu milioni 55 waliuawa katika vita hivyo vilivyosababisha pia hasara kubwa. Na siku kama hii ya leo miaka 40 iliyopita mji wa Huweize ulioko kusini mwa Iran ulikombolewa katika operesheni kubwa iliyopewa jina la Baitul Muqaddas ya wanajeshi shupavu wa Iran kutoka kwenye makucha ya jeshi vamizi la Saddam Hussein. Mji huo wa Huweize unatambuliwa kuwa moja kati ya nembo za ushujaa na ujasiri wa wapiganaji shupavu wa Iran. Operesheni hiyo iliongozwa na shahidi Alamul Huda na wenzake kadhaa waliopambana na maadui hadi tone la mwisho la damu zao katika miezi ya mwanzoni mwa uvamizi wa jeshi la Sadamu Hussein dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ukombozi wa Hoveze ulikuwa utangulizi wa ushindi mkubwa zaidi wa jeshi la Iran ya kiislamu wa kukomboa mji wa Khorramshahr. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muktasari wa habari za ulimwengu. Balozi wa jamhuri ya Kiislamu, kumradhi, balozi wa jamhuri ya, ya Kenya hapa mjini Teheran, mheshimiwa Joshua Gatimu, amesema licha ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kukabiliwa na matatizo hususan vita vya kujihami vya miaka minane na vikwazo, lakini ni kigezo mwafaka kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya Kenya. Makundi ya mapambano huko Palestina yameuonya utawala haramu wa Israel na kutaka usithubutu kuchukua hatua yoyote ya kijinga ya kuwaua viongozi wa Mukawama, kwani kufanya hivyo ni kujifungulia milango ya Jahannam. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Katari imelaani vikali mpango mpya wa utawala wa kizayuni wa Israel wa kupanua vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi unazozikalia kwa mabavu za Palestina. Umoja wa Mataifa umetoa kiasi cha dola milioni kumi na tisa za Kimarekani kwa ajili ya kuzisaidia jamii nchini Sudani Kusini kujiandaa kukabiliana na mafuriko tarajiwa wakati wa msimu wa mvua. na muungano wa mashirika ya ndege nchini Nigeria umetangaza kuwa utasimamisha safari zote za ndege kuanzia Jumatatu ya kesho kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi la matangazo yako mchana wa leo nilikuwa mimi Salum Bendera, na kutoka hapa jijini Tehran, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema, nikiwa na matumaini kuwa mtajiunga nasi katika matangazo yetu yajayo. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.