Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekugafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifakharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo msingefanya hivyo. Hakika mtaiona jahanam. Kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa jahanam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran natangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wapenzi sikilizaji, tulioandalieni katika usiku huu wa leo juma mosi ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya uchambuzi huu e, wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na kipindi cha kuarifisha wasomi wakubwa wa Kiislamu katika ulimwengu wa Kishia. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya Afrika ya juma hili, na itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Nimetumania kukuwa mpenzi msikilizaji, utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na pia tunakaribisha maoni yenu kupitia a, nambari yetu ya WhatsApp ambayo ataisoma hapa studioni. Tafadhali zingatia nambari yetu ya WhatsApp ya kutuma maoni na kupokea habari ni jumlisha 9890 356547. Nitarudia tena nambari yetu ya WhatsApp ni jumlisha 98 eh, 935 65487. Wapene wasikilizaji, pia napenda kwa kumusha kuwa matangazo yetu haya anapatikana mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday com sw na hali kadhalika pia kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia radio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 99.1 Singida; Maarifa FM 100.1 Mtwara; Maarifa FM pia 99.7 Kigoma; Maarifa FM 100.9 Mwanza na hali kadhalika Maarifa FM 105.3 Tanga. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na baada ya muda usio mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki. Samahani, imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran anasema mapambano dhidi ya maghasibu wanaoikalia kursi tukufu kwa mabavu ni haki ya wananchi wa Palestina. Harakati ya mapambano ya Kiislamu Palestina, Hamas, yasema vitisho vya Wazayuni vinatokana na kuchanganyikiwa kwao. Na WHO yazindua ripoti ya kwanza kabisa ya kimataifa kuhusu kuzuia na kudhibiti maambukizi. Karibuni na, na sasa ni habari kamili. Msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa mapambano dhidi ya uh, maghasibu wanaoikalia Quds tukufu au Jerusalem kwa mabavu ni haki ya kisheria ya wananchi wa palestina saida khatibzade msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu iran amelaani vikali hujuma na uvamizi mpya na wakila mara wa wazayuni dhidi ya msikiti mtakatifu wa al akswa katika mji wa kuds na kutangaza kuwa uvamizi na wavamizi wamo katika hatua ya kusambaratika na kwamba mapambano dhidi ya maghasibu wa Quds ni haki ya kisheria ya wananchi wa Palestina. Khatibzade ameashiria kushadidi hujuma na uvamizi wa utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya ardhi za Palestina ambao unazikalia kwa mabavu na kutoa wito kwa mataifa tawala na taasasi za kieneo na kimataifa kuwasaidia wananchi wa Palestina katika kujitetea na kukabiliana kwao na utawala vamizi wa Israel. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza juu ya dharura wa kuweko umoja na mshikamano katika ulimwengu wa Kiislamu kwa min ajil ya kutetea Palestina na kuokoa msikiti wa Al-Aqsa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Alkadhalika, Khatibzadeh amesema kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel ni miongoni mwa hatua na mambo yanayoshajiisha utawala huo wa vamizi kuendeleza jinai zake katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Ikumbuke kuwa katika miaka hivi karibuni tawala za Kiarabu katika nchi za Bahrain, umoja wa falme za Kiarabu, Sudan na Moroko zimejiunga na Misri na Jordan katika kuanzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa Israel, na katika kipindi hicho kumeshuhudiwa ongezeko la hujuma za utawala huo wa Kizayuni wa Israeli dhidi ya Wapalestina na matukufu yao. Wakati huo huo, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema kuwa njama za Wazayuni za kutaka kuwaua viongozi wa harakati hiyo huko Ghaza ni ishara ya wazi ya kuchanganyikiwa utawala ghasibu wa Israeli baada ya operesheni huko kimapambano au kimukawama Tel Aviv. Hazim Qasim, msemaji wa harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, sambamba na kuwabebesha Wazayuni dhima ya yale yaliyotokea Tel Aviv, ikiwa ni natija ya hujuma na mashambulio dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa, amesisitiza kuwa njia ya mukawama na mapambano dhidi ya wavamizi katu haitosimama. Hivi karibuni Wapalestina walitekeleza operesheni nyingine katika kitongoji cha walowezi cha El Ad, huko mashariki mwa Tel Aviv ambapo Wazayuni watatu waliangamizwa na wengine wanne walijeruhiwa. Maafisa wa kizayuni wa Israeli wamembebesha lawama za operesheni hiyo ya Yahya Sinwar ambaye ni miongoni mwa maafisa wa harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na wametoa wito wa kuuawa waku kwake. Katika hotuba yake kwenye maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds kwenye Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani Sinwar alipongeza operesheni za Wapalestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Waziri wa usalama wa ndani, utawala wa kizayuni, amenukuliwa akikiri hasara kubwa iliyopata Israel kutokana na operesheni ya kishujaa ya wanamapambano wa Palestina katika kitongoji hicho cha Elad cha mashariki mwa Tel Aviv, na kusema kuwa na hapa namnukulu, tumepata hasara kubwa katika operesheni hiyo, mwisho wa kumnukulu. Wanamapambano wa Palestina wametangaza wazi kwamba hawatishwi na vitisho vya Israeli vya kuwaua viongozi wao na kwamba mapambano na mkawama dhidi ya wazayuni yataendelea hadi Palestina itakapokombolewa. Wakati huo huo, mkuu wa baraza la mamufti nchini Rasia au Urusi ametangaza himaya na uungaji mkono wake E, wa taifa madhulumu la Palestina ambalo linakabiliwa na hujuma za kila upande za utawala haramu wa Israel. Sheikh Ravil Ainuddin ametangaza himaya na uungaji mkono wake huo katika mazungumzo yake mjini Moscow na Musa Abu Marzuk, mjumbe wa mwandamizi wa ofisi ya kisiasa ya harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas. Sheikh Ravil Ainuddin amesisitiza katika mazungumzo hayo juu ya himaya na uungaji mkono wa Waislamu wa, wa Rasia kwa wananchi wa Palestina na kubainisha kwamba hali ya mambo kwa Wapalestina huko Kuds au Jerusalem imekuwa ngumu na kwamba anafuatilia kwa karibu yale yanayojiri katika mji huo mtakatifu. Mkuu wa Baraza la Mamufti Rasia, aidha sambamba na kuonyesha kuwa pamoja na Wapalestina walioko mjini Kuds, amesema kuwa kama kutakuweko na uwezekano basi tuko tayari kutoa msaada wa aina yoyote. Alkadhalika, kiongozi huyo wa Waislamu huko Rasia ameashiria juhudi za kidiplomasia za nchi yake kwa ajili ya kuipatia ufumbuzi kadhia ya Palestina na kueleza kwamba Rasia inatambua rasmi azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalotilia mkazo juu ya kuundwa dola huru la Palestina Uh, lenye mamlaka yake kamili, mji wake mkuu ukiwa ni Quds tukufu wa Ujerusalem. Kwa upande wake, Musa Abu Marzuk, afisa mwandamizi wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, amemshukuru Sheikh Ravil Ainuddin na Waislamu wote wa, wa Russia kwa himaya na ungaji mkono wao kwa kadhia ya Palestina pamoja na misimamo yao thabiti kuhusiana na Palestina. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa e jie ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Emmanuel Macron leo ameapishwa kwa ajili ya kuhudumu kwa muhula wa pili kama rais wa Ufaransa kufuatia ushindi wake aliyopata katika uchaguzi wa hivi karibuni katika nchi hiyo ya Ulaya Magharibi. Macron aliibuka na ushindi wa asilimia 58 mkabala wa asilimia 42 ya mpinzani wake mkuu na mkongwe eh, Marine Le Pen, mwenye misimamo mikali. Kimsingi, kiongozi huyo ni mwakilishi wa asilimia a, 38 tu ya wananchi wa Ufaransa waliotimiza masharti ya kupiga kura na mwakilishi wa asilimia 27 ya wananchi wa nchi hiyo ya bara Ulaya. Licha ya kuapishwa kwake kuhudumu kwa, kwa, kwa muhula wa pili wa miaka mitano, Macron anakabiliwa na changamoto za ndani na nje ya nchi ambazo anatarajiwa kupambana nazo. Baadhi ya changamoto anazokabiliwa nazo ni pamoja na kutekeleza mageuzi aliyoahidi kufanya wakati akichaguliwa kwa awamu ya kwanza mwaka 2017 akiwa rais mwenye umri mdogo zaidi kuwahi kuchaguliwa kuitawala Ufaransa. Changamoto nyingine inayomsubiri rais huyo ni jinsi atakavyoshughulikia uvamizi uliotekelezwa na Russia dhidi ya Ukraine. Swala la kupanda kwa gharama ya maisha nchini kwake e, pia limetajwa kuwa mojawapo ya changamoto zinazomsubiri Macron, pamoja na jinsi ya kushughulikia swala la umri wa wafanyakazi wa umma kustaafu. Alkadhalika, Lawrence Fabius, mkuu wa baraza la katiba nchini Faransa, amesoma taarifa inayoidhinisha ushindi wa Macron katika duru ya pili ya uchaguzi wa tarehe mwezi Aprili. Licha ya sherehe hizo za leo za kuapishwa Macron kwa muhula wa pili wa miaka mitano lakini majukumu yake ofisini yanatarajiwa kuanza rasmi baada ya kumalizika kwa muhula wake wa kwanza ifikapo usiku kuamkia tarehe kumi na tatu ya mwezi huu wa Mei. Naam na tunamalizia kwa taarifa ya shirika la afya duniani WHO ambalo limezindua ripoti ya kwanza kabisa ya kimataifa kuhusu njia ya vitendo yenye msingi wa ushahidi wa kulinda wagonjwa na wahudumu wa afya wasidhuriwe na maambukizi yanayoweza kuepukika. Ripoti hiyo iliyopewa anwani ya kuzuia na kudhibiti maambukizi imezinduliwa mjini Jeneva, Uswisi, na kupitia taarifa yake la WHO imesema janga la Covid 19 na mlipuko au oh, milipuko mingine mikuu ya magonjwa hivi karibuni imeonyesha kiwango ambacho mipangilio ya huduma za afya inaweza kuchangia kuenea kwa maambukizi, kuwadhuru wagonjwa wa huduma wa hudu afya na wageni, ikiwa tahadhari ya kutosha haitatekelezwa katika kuzuia na kudhibiti maambukizi. Pia ripoti hiyo mpya inaonyesha kuwa pale ambapo usafi mzuri wa mikono na taratibu nyingine za gharama nafuu zinafuatwa, asilimia sabini ya maambukizi hayo yanaweza kuzuilika au kuepukika. Ripoti hii inafichua kwamba takribani kisa kimoja kati ya vinne vya maambukizi vilivyotibiwa hospitalini na karibu nusu ya visa vyote vya maambukizi vilivyo na upungufu wa viungo vinavyotibiwa katika nyumba eh, au vyumba vya wagonjwa mahututi vinahusishwa na huduma za afya. WHO na tathmini ripoti hiyo ya kwanza kimataifa ya kuzuia na kudhibiti maambukizi ambayo inaleta pamoja ushahidi kutoka kwa maandiko ya kisayansi na ripoti mbalimbali na takwimu mpya kutoka kwa tafiti za WHO, inasema ripoti hiyo, ambayo inabaini kuwa janga la COVID-19 limefichua changamoto na mapungufu mengi katika mikoa na nchi zote, ikiwa ni pamoja na zile ambazo, uh, zilikuwa na programu uh, za kuzuia na kudhibiti maambukizi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu uchambuzi wetu utahusu shambulio dhidi ya msikiti wa Alaksa huko uh, uh, Quds tukufu na jibu huko tel Avive. kufuatia wito uliotolewa na walowezi wenye misimamo mikali ya Kiyahudi wa kushambulia msikiti wa Al-Aqsa katika mji mtakatifu wa Quds au Jerusalem katika siku ya kumbukumbu kumbu ya kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina na kutangazwa dola haramu la Israel, Wapalestina wametekeleza operesheni nyingine katika kitongoji cha walowezi hao cha Ilad huko mashariki mwa Tel Aviv. Wazayuni watatu wameangamizwa na wengine wanne wamejeruhiwa katika uh, operesheni hiyo hiyo ni operesheni ya tano ya kujitolea kufa shahidi ya wana mapambano wa Kipalestina katika siku chache za hivi karibuni. Vijana walo tekeleza operesheni hiyo mpya ni Asad Yusuf Rifai mwenye umri wa miaka 19 na Subhi Imad Abu Shakir mwenye umri wa miaka 20, ambao wote ni kutoka kaskazini magharibi mwa Jenin huko kaskazini mwa Ukingo wa Magharibi. Kitongoji cha walowezi cha Ila Ade kina uh, Wayahudi wapatao laki hamsini elfu wa dhehebu la Haredim walowachache katika dini ya Kiyahudi. Kitongoji hicho kilianzishwa mwaka 1990 katika ardhi iliyoghusubiwa au iliyoporwa ya Palestina, lakini idadi ya wakazi wake imeongezeka haraka mno. Operesheni ya Elad, sawa na zilizotangulia, imefanyika wakti vikosi vya jeshi na usalama vya utawala wa kizaini wa Israel vikiwa katika hali ya juu kabisa ya tahadhari kutokana na sherehe za kuwasisiwa dola haramu la kizaini la Israel katika ardhi za Palestina na kutangazwa uwepo wa Israel na wakati maonyo ya kiusalama alikuwa bado hayajapungua kutokana na operesheni kadhaa za kujitolea mhanga za hapo awali. Operesheni hizi sambamba na kuzidisha umoja na mshikamano baina ya Wapalestina zinazidisha na kupanua mifarakano ya ndani kati ya Wazayuni. Ukitoa Mahmud Abbas mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina, makundi mengine yote ya Wapalestina yameunga mkono na kupongeza operesheni hiyo, na watu wa Palestina kama kawaida, wamesherekea mafanikio hayo. Kinyume chake, kwa upande wa Israel hali ni tofauti kabisa. Mazingira ya wasiwasi na wahaka na vitisho yanatawala jamii ya Wazayuni na serikali ya muungano ya uh, Bennett na Lapid inaelekea kuporomoka. Makundi hasimu ya kisiasa yanayoongozwa na Benyamin Netanyahu nje ya muungano unaotawala yanailaumu serikali ya Naftali Bennett kuwa imefanya uzembe, na yanaendelea kuwachochea wanachama wa wenye itikadi kali wa mrengo wa walowezi yakiwahamasisha kujiondoa katika muungano wa serikali inayotawala hivi sasa, huko Tel Aviv. Muhimu zaidi ni kwamba hali ya kutoaminiwa jeshi na vyombo vya ulinzi na usalama vya Israeli imeongezeka na ushiriki mkubwa wa Palestina wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu au zilizokaliwa kwa mabavu mwaka 1948 katika operesheni dhidi ya uzayuni na pia katika mikusanyiko ya na maandamano ya kulinda msikiti wa Al-Aqsa umeibua wasiwasi wasi baina ya Wazayuni. Hii ni kwa sababu idadi ya wa Wapalestina hao inazidi milioni mbili na wana fursa ya kusafiri na kuwepo katika eneo lolote lile la Palestina wakalio kwa mabavu, na ikibidi wanaweza kutimiza malengo ya Wapalestina walio nje ya ardhi hizo. Maafisa wa Kizayuni wamembebesha lawama ya operesheni hiyo ya Yahya Sinwara ambaye ni miongoni mwa maafisa wa harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na wametoa wito wa kuwa kwake. Katika hotuba yake kwenye maandamano ya Siku ya Kimataifa ya Quds kwenye Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, Sinwara alipongeza operesheni za Wapalestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Hata hivyo, ukweli ni kwamba operesheni hizi zinazofanywa kwa kujitolea na bila kuratibiwa na kundi lolote zilianza kabla ya matamshi hayo ya Yahya Sinwar na operesheni ya Elad ilikuwa ya tano katika mfululizo huo kwenye mwezi uliopita, ambapo Wazayuni 18 waliuawa na makumi ya wengine wamejeruhiwa. Operesheni nyingi za Wapalestina zimejikita zaidi katika maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu na Israeli mwaka 48 hususan Tel Aviv, mji mkuu wa kisiasa wa utawala huo bandia. Watekelezaji wa operesheni hizo ama ni Wapalestina wanaoishi katika ardhi hizo ambao ni raia wa Israeli au wakazi wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kwenye kambi za wakimbizi wa kipalestina inauna, inaonekana kuwa operesheni hizo zinaambatana na ujumbe unaotumwa na utawala au ujumbe unaotumwa kwa utawala wa kizaini wa Israeli kwamba iwapo utawala huo utaendeleza mipango yake ya kujitanua na kuwapa makazi wa Zayuni maghasibu wenye misimamo mikali katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Quds Mashariki na kuvuruga kabisa matumaini ya kuundwa nchi huru ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa ni Quds. Wapalestina pia watachukua hatua za kukabiliana na mipango hiyo ya wa Zayuni. Namp msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tumeingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu. Kwanza kabisa tutakuwa uh, uh, na kipindi cha kuharifisha maulamaa makubwa katika ulimwengu wa Kiislamu, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii, kisha tutaleteni makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Ni wa wa matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi kilichopita kilimzungumzia Alama Bahbahani. Msomi huyu alikuwa mashuhuri kwa harakati zake dhidi ya akhbariyun Kundi la maulamaa linaloamini kwamba dhahiri ya hadithi inatosha kwa ajili ya kufahamu maamrisho na maagizo ya dini. Mkabala na mrengo huo, kuna mrengo wa usuliyun ambao unaamini kwamba ili kuainisha kwa njia sahihi hukumu za dini ni lazima mtu awe na utaalamu na ubobezi wa kielimu na kuna haja ya kuwekwa watu ambao kutokana na umahiri na kutabahari kwao kwa vyanzo vya dini na kwa kutumia mbinu makini za kielimu na kiakili wanyambue hukumu za dini kuhusiana na masuala mbalimbali kutoka katika vyanzo vyake vikuu. Sehemu ya 43 ya mfululizo huu, juma hili inamzungumzia msomi mwingine mahiri wa kishia ambaye ni Alama Baharul Ulum, kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sayyid Muhammad Mahdi Tabatabai Najafi ambaye ni mashuhuri kwa jina la Alama Bahrul Ulum, faqihi mpokezi wa hadithi na arifu mwenye taufiki kubwa wa keshia, alizaliwa katika siku ya Eidul Fitri mwaka 1155 Hijria katika mji wa Karbala huko Iraq baba na babu zake walikuwa wasomi na wanazuoni wa dini na anahesabiwa kuwa mmoja wajuku wa wajukuu wa Majilisi wa kwanza. Sayid Muhammad Mahdi aliyeanza kuhudhuria darsa za wanazuoni wakubwa katika hauza ya Najafu wa Iraqi wakati huo akiwa angali kijana mdogo, alisoma masomo ya awali na ya msingi huko Najafu kwa baba yake msomi na mwanazuoni mkubwa yani Sayyid Murtadha Tabatabai Burujerdi na Sheikh Yusufu Baharani, mmoja wa wanazuoni wakubwa katika zama hizo. Baada ya kuwa amesoma kwa kiwango cha kutosha kwa walimu hao, alirejea Karbala ili aweze kuhudhuria darsa na vikao vya elimu vya Allama Wahidi Bahbahani ambaye katika zama hizo alikuwa na jukumu la umarja wa mashia. Baada ya Sayid Muhamad Mahdi kusoma katika vyuo vya kidini vya Najafu na Karbala, mwaka 1186 Hijria alifanya safari katika mji wa Mashhad, ambapo akiwa kando ya haramu ya Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, alijishughulisha na kulea nafsi sambamba na kushiriki katika masomo na elimu mbalimbali. Katika kipindi hicho, mbali na kushiriki katika masomo ya kawaida ya hauza, alikuwa akishiriki somo la falsafa kwa Mirza Muhammad Mahdi Khurasani mwenye lakabu ya shahidi wa nne. Siku moja, wakati somo linaendelea, Mirza Khurasani ambaye alikuwa ameshangazwa mno na akili na maarifa ya hali ya juu ya mwanafunzi wake, alimhutubu kwa kumwambia Innama anta bahrul ulum, yaani kwa hakika wewe ni bahari ya elimu. Ni kuanzia kipindi hicho ndipo msomi huyo akaondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Sayid Bahrul Ulum, lakabu ambayo alibakia nayo mpaka mwishoni mwa umri wake. Baada yake pia familia yake iliondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu hiyo ya Bahrul Ulum. Katika kipindi cha masomo na kutafuta kwake elimu katika mji wa Mashhad, Alama Bahrul Ulum alifanikiwa kufikia daraja la mwalimu katika masomo ya fiqihi, hadithi na falsafa na kuzingatiwa mno na akthari ya maulamaa na waalimu mahiri katika zama hizo. Ni kwa msingi huo ndio maana Alama Wahidi Bahbahani aliyekuwa marja wa mashia katika zama hizo na aliyekuwa mwishoni mwa umri wake akamwita Najaf ili akachukua jukumu la uongozi wa hauza na umarja wa Mashia. Hii ni kutokana na kuwa alama Vahidi Bahbahani alikuwa akihisi kwamba kutokana na umri mkubwa, uzee na udhaifu wa mwili, inastahiki wadhifa na jukumu hilo kubwa na zito likabidhiwe kwa mtu mwenye uwezo na mahiri zaidi. Kwa muktadha huo Alama Bahrululum akiwa hajafikisha hata miaka 40, alichukua jukumu la kuongoza Waislamu huku akiendelea wa pia na kazi ya kufundisha na kualifu vitabu. Aidha, alikuwa mstari wa mbele pia katika kushughulikia matatizo na hawaiji za masikini na watu wahitaji na wasiojiweza. Alimu huyo alikuwa akitatua shida za watu na kushughulikia matatizo ya kijamii ya watu. Alama Bahrul Ulum akiwa na lengo la kufanikisha utatuzi wa masuala na matatizo mbalimbali ya kijamii yaliyokuwa yakiukumba umma wa Kiislamu na kuleta nidhamu katika vyuo vya kidini aliwaita wanazuoni na kuwaalika mafakihi mahiri katika zama zake na kuwagawia majukumu ugavi huu wa majukumu uliokuwa na nidhamu na mpangilio maalum ni jambo ambalo hali kuwa limezoeleka baina ya maulamaa katika zama hizo kwa ubunifu huu usimamizi wa hauza na kutoa majibu na kushughulikia mahitaji ya wananchi ukawa umerahisishwa na kuharakishwa zaidi alama bahrul ulum alimteua shekhe jafar kashiful ghita kuchukua jukumu la kutoa fatwa Akamchagua Shekh Huseini Najafi kuwa imamu wa swala ya jamaa mjini Najaf. Aidha, akamkabidhi masuala ya mashtaka na utoaji hukumu, yaani ukadhi, Shekh Muhiyiddin, na akampatia Sayid Muhammad Jawada Amili jukumu la kuhalifu na kuandika masuala yanayohusiana na fiqhi, ambapo matunda juhudi zake zikawa ni kuandika kitabu cha fiqhi ambacho ni mashuhuri kwa jina la Miftahul Karama. Aidha, Alama Bahrul Ulum yeye akawa ye akijihusisha zaidi na masuala ya usimamizi na uongozi wa hauza mjini Najaf pamoja na masuala yanayohusiana na elimu. Alama Baharululum ameacha athari nyingi za vitabu alivyoandika katika elimu mbalimbali za Kiislamu, ambapo miongoni mwa vitabu vyake muhimu ni Misbahul Ahkam, Adurratu Najafia na Mishkatu Lhidaya. Aidha, mwanazuoni huyo alikuwa mahiri katika utunzi wa mashairi na kuna athari nyingi pia za alimu huyo katika uga huu. Mwaka 1193 Hijiria alifanya safari huko Makka na kulazimika kuficha itikadi yake ya ushia ili asalimike na maadui. Watu wa kawaida na wasomi taratibu wakaanza kumkubali na kumsogelea mwanazuoni huyo ambaye baadaye alilazimika kukaa huko kwa muda wa miaka miwili baada ya kuona mazingira ya eneo hilo ni muwafaka kwa ajili ya kuendesha harakati za kielimu na kuwaongoza watu. Baada ya kuenea habari ya ushia wa Baharul Ulum huko Hijaz, baadhi ya watu wenye taasubi na chuki kutoka katika madhehebu zingine waliamua wa kuanzisha mdahalo na majadiliano na alimu huyo. Hata hivyo, kutokana na alama Baharul Ulum kubobea na kutabahari katika elimu, alifanikiwa kuwashinda wote na hivyo kufanikiwa kulifanya kundi kubwa la watu kuingia katika madhehebu ya Ahlul Beiti alaihimusalam, akiwemo imamu wa sala Ijumaa mjini Makka wakati huo aliyekuwa miongoni mwa ulama aliyekuwa miongoni mwa maulamaa wa kisuni, ambaye akiwa na umri wa miaka 80 aliamua kuachana na madhehebu ya kisuni na kuingia katika madhehebu ya kishiaa. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika dakika hizi chache za Afrika Wiki Hii, ambacho ni kipindi cha kwanza cha matukio yaliyojiri juma zima barani Afrika baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mtayarishaji na msimulizi wako humu studioni ni mimi Ahmed Rashid. Wiki hii Waislamu barani Afrika waliungana na Waislamu wenzao kote ulimwenguni kusherehekea sikukuu ya Idulfitri baada ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi chetu leo kitaanza kwa kutupia jicho mabaraza ya Idi yaliyofanyika Zanzibar, Tanzania bara na nchini Kenya, kuona jinsi Waislamu walivyoadhimisha kwa shauku, furaha na bashasha siku kuu sikukuu hii adhimu. Tunaanza na Tanzania bara, hali ilikuwa hivi katika ukumbi wa JK Nyerere jijini Dar es Salaam, Jumanne wiki hii, wakati baraza la idi lililoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan lilipofanyika. Rais Samia alipata fursa ya kutoa mkono wake wa idi kama ifuatavyo: nashukuru sana, mabibi na mabwana, assalamu aleikum, idi mubarak. Naomba nami mneruhusu niongeze sauti yangu katika kumtanguliza na kumshukuru Mwenyezi Mungu mtukufu kwa kutujalia uzima na kutuwezesha kukutana hapa leo kwenye baraza la idi. Huu ni utamaduni ulioanzishwa na wazee na mababu zetu na kuendelezwa ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa miaka kadhaa nasi tunaendelea nao. Lakini pia rais huyo wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, ambaye ni maarufu kwa jina la Mama Samia, alikuwa na mengi ya kuzungumza ndani ya hotuba yake kwa wananchi. Katika sehemu ndogo tuliyoimega kutoka kwenye hotuba hiyo, alisema ndugu zangu, baraza la Idi ni sehemu ya sherehe za kuadhimisha kumalizika kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao hutoa mafunzo mengi kwa Waislamu na wasiokuwa Waislamu. Miongoni mwa mafunzo hayo ni upendo baina ya watu wa dini, hali na tamaduni tofauti, na kwa bahati nzuri mafunzo haya yanaendana na utamaduni wetu wa Tanzania ambao umejengeka katika misingi hiyo ya umoja, upendo, mshikamano baina yetu na mapenzi hayo huthibitika zaidi katika siku ya Idi. Kama mnavyoona tulivyo leo hapa, wametambulishwa watu mbalimbali mbali. Sote tumejumuika pamoja katika kuadhimisha siku hii. Ndugu zangu, kama alivyosema Sheikh Mruma kwamba mwaka huu tuliongozwa na miezi mitukufu, tulianza na Kwaresma kwa wenzetu wa Kristo Siku zao arobaini, wa wamebakisha kidogo kumaliza, nasi tukaingia tukafunga Ramadhani. Vipindi vyote viwili hivi vilikuwa ni vipindi maalumu vya mafunzo na kumcha Mungu kwa dini zote mbili, Wakristo na Waislamu. Kwa hiyo ni imani yangu kwamba mafunzo yale tuliyoyapata kipindi hii kwa pande zote mbili tutaendelea nayo. Waislamu nchini Kenya pia waliungana na Waislamu wenzao kote duniani katika sherehe za sikukuu ya Idul Fitri wiki hii. Baraza la Idi, ambalo kwa huko Kenya ni maarufu kwa jina la Idi Baraza, liliadhimishwa pia jijini Mombasa. Gavana wa kaunti ya Mombasa, Hasan Ali Joho, ndiye aliyeongoza idi baraza. Swala ya Idulfitri kwa mwaka huu huko jijini Mombasa ilisaliwa kwenye viwanja vya Ronald Ngala. Ama kwa upande wa baraza la idi au idi baraza, hali ilikuwa hivi jijini Mombasa. Watu mbalimbali waliopata fursa ya kuhutubia Waislamu kwenye Idi baraza, pamoja na mambo mengine, walimshukuru Allah kwa kuwapa taufiki ya kumaliza kufunga Ramadhani mwaka huu na kushiriki kwenye baraza hilo la Idi na tunaomba inshaallah atutakabalie saumu zetu inshallah, na atakabalie ndugu zetu waliokwenda umra umra zao inshallah. Tunashukuru mwenyezi Mungu leo tumeonana tena tukiwa hai. Kuna wenzetu walikuwa ili baraza ya mwaka jana, leo hatuko nao, letu kubwa ni kuombea Mungu ay, ay, ama kwa huko visiwani Zanzibar, baraza la aidi mwaka huu wa 1443 hijiria lilifanyika Jumanne ya tarehe tano Mei 2022 katika ukumbi wa Shekh Idrisa Abdul Wakil kisiwani Unguja. Rais Hasan Ali Hasan Mwinyi ndiye aliyekuwa mgeni rasmi kwenye sherehe hizo za kitaifa. Hali ilianza hivi. lakini watu wa kaswida nao walikuwepo kama kawaida yao, wakitumbuiza kabla ya sherehe kuanza rasmi. Na sehemu kubwa ya ujumbe wa kaswida hizo ulikuwa ni amani. Baraza la Idi Zanzibar, kama ilivyokuwa kwa mabaraza ya Idi Tanzania Bara na nchini Kenya, yalifunguliwa kwa Qurani tukufu. Na fatah, na laka fatham mubina. Baraza la Idi Zanzibar lilifungwa pia kwa dua kama ilivyojiri kwenye maeneo mengine. Rais Mwinyi kwa upande wake pamoja na mambo mengine alisema haya kwenye baraza la Idi huko Zanzibar. Mheshimiwa Othman Masud Othman, makamu wa kwanza wa Rais wa Zanzibar, Mheshimiwa Ahmed Suleiman Abdallah makamu wa pili wa rais wa Zanzibar, Mheshimiwa Sheikh Saleh Omar Kabi, mufti mkuu wa Zanzibar, ndugu wananchi, mabibi na mabwana, assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Eid Mubarak. Tunamuomba Mwenyezi Mungu azikubali ibada zetu zote tulizozifanya ndani ya mwezi wa Ramadhani na tulipe malipo mema. Naam, kilichoko hewani wapenzi wa wasikilizaji, ni kipindi cha Afrika wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Tunaendelea na kipindi hiki kwa habari ya kutiwa mbaroni wiki hii watu 76 huko nchini Ethiopia kwa tuhuma za kufanya fujo wakati wa sikukuu ya Idul Fitri mjini Adis Ababa wiki hii. Kikosi maalumu kinachojulikana kwa jina la Kikosi Kazi cha Usalama na Intelijensia cha Ethiopia ESITF kimewatia mbaroni watuhumiwa hao sabini na sita, na sita, na kuwaambia waandishi wa habari kwamba watuhumiwa hao wametiwa mbaroni kwa kuchochea fujo katika mji mkuu wa nchi hiyo, Addis Ababa, wakati wa sikukuu ya Idul Fitri na kwamba msako wa watuhumiwa zaidi unaendelea. Machafuko hayo yametokea wiki hii baada ya genge moja la Kikristo lililokuwa limejizatiti kwa silaha nzito kuwavamia na kuwaua kigaidi Waislamu zaidi ya 20 katika mji wa Gondare wa kaskazini mwa Ethiopia wakati Waislamu hao walipokuwa kwenye maziko ya mzee mmoja wa kiislamu hivi karibuni. Baraza la masuala ya kiislamu la Amhara, ambako ndiko uliko mji huo wa Gondare, lilisema kwamba mauaji hayo yaliyofanywa na genge hilo la kikristo lenye misimamo mikali ni mauaji ya umati dhidi wa ya Waislamu. Mashirika ya magharibi yanadai kwamba Waislamu wanaunda thuluthi moja ya wananchi milioni 110 wa Ethiopia. Idadi yao katika jimbo la Amhara ni ndogo, ingawa jimbo hilo ni la pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu nchini Ethiopia. Wakristo wa kanisa la Orthodox ndio wanaolidhibiti kikamilifu jimbo hilo la Amhara kaskazini mwa Ethiopia. Mwaka 2019 misikiti kadhaa ya waislamu ilishambuliwa katika mji wa Mota wa jimbo hilo ambalo liko umbali wa zaidi ya kilomita 350 kaskazini mwa mji mkuu Addis Ababa. Wiki hii pia, kamati ya bunge la Somalia inayoshughulikia masuala ya uchaguzi imetangaza kwamba uchaguzi wa rais nchini humo sasa utafanyika Mei 15 mwaka huu, baada ya kucheleweshwa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Kamati hiyo imesema hayo kupitia taarifa yake katika televisheni ya taifa ikisisitiza kwamba wabunge na maseneta watamchagua rais wa Somalia Jumapili ya tarehe kumi na tano mwezi huu wa Mei. Uchaguzi huo utafanyika baada ya kucheleweshwa kwa mwaka mzima, ikiwa ni kinyume na ilivyokuwa imepangwa hapo awali baada ya mchakato wa maandalizi ya uchaguzi kukumbwa na ghasia pamoja na mzozo wa kuwania madaraka kati ya Rais Muhammad Abdullahi Muhammed maarufu kwa jina la Farmajo na waziri mkuu wake Mohamed Hussein Roble. Jumanne wiki hii pia gazeti Lofaransa, la Ufaransa la Le Monde lilichapisha ripoti likisema kwamba nchi nyingi duniani hasa za barani Afrika zina wasiwasi kuhusu kuongezeka magonjwa ya kuambukiza ambapo surua ni miongoni mwa magonjwa hayo. Kabla ya hapo Umoja wa Mataifa ulikuwa umetangaza kuwekwa ongezeko la asilimia themanini ya maambukizi ya surua kote duniani katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili, hilo likiwa ni ongezeko kubwa ikilinganisha na muda sawa na huo mwaka jana, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la afya duniani na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, surua imeongezeka sana barani Afrika kutokana na ukosefu wa usawa katika kusambaza chanjo. na wasikilizaji wapenzi, na hadi hapa ndio tunatamatisha dakika like hizi za afrika wiki hii. Jina langu ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Ishini salama. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe ya tano mfunguo mosi Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 7 Mei mwaka 2022 Miladia. Miaka 214 iliyopita, katika siku kama ya leo, wananchi wa Hispania walianzisha harakati dhidi ya vikosi vya jeshi la mfalme Napoleon Bonaparte wa Ufaransa vilivyokuwa vinakalia kwa mabavu nchi yao. Wakati huo, Hispania pia ilikuwa ikihesabiwa kuwa moja makoloni makubwa ya Ulaya na ilikuwa ikikalia kwa mabavu ardhi nyingi nje ya bara hilo, lakini wananchi wa Hispania walikuwa wameonja uchungu wa nchi yao kukaliwa kwa mabavu na vikosi vya kigeni baada ya miaka mitano mapambano dhidi ya vikosi vamizi vya ufaransa walifanikiwa kuvifukuza vikosi hivyo mwezi disemba mwaka 1813 siku kama ya leo miaka 210 iliyopita alizaliwa robert browning malenga na mwanafikra wa nchini uingereza Akiwa kijana mdogo, Browning alikuwa na maandalizi ya kuwa malenga ambapo alitoa shairi lake la kwanza akiwa na umri wa miaka 12 tu. Taratibu akaanza kupatwa mashuhuri katika jamii ya Uingereza kama malenga mkubwa. Siku kama ya leo miaka 134 iliyopita muafaka na tarehe 7 Mei mwaka 1888 Serikali ya kikoloni ya Uingereza ilianzisha uvamizi katika ardhi ya Zimbabwe ya sasa. Mipango ya kuikalia kwa mabavu Zimbabwe ilibuniwa na mwanasiasa na mfanyabiashara aliyejulikana kwa jina la Cecil Rhodes ambaye aliasisi shirika la Afrika Kusini la Kiingereza nchini humo. Kwa kusaidiwa na jeshi la Uingereza, Rhodes aliua kwa umati maelfu ya raia wa zalendo na kuwakamata mateka wengine wengi na siku kama ya leo tarehe tano mfungu wa mosi Shawal mwaka 61 Hijiria, Muslim bin Aqil binamu wa Imamu Huseini alaihi salam aliwasili katika mji wa Kufa, mmoja kati ya miji ya Iraqi kwa shabaha ya kuwalingania wenyeji wa eneo hilo kwenye njia ya haki na kumpa mkono utiifu mjukuu huyo wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam. Kabla ya hapo watu wa Kufa walikuwa wamemwandikia barua nyingi Imamu Husein wakimwomba aende kwenye mji huo na waongoze kwenye harakati dhidi ya utawala wa kidikteta wa Bani Umayya. Baada tu ya Muslim bin Aqil kuwasili katika mji wa Kufa, aliwasomea wenyeji wa mji huo barua ya Imamu Husein alaihi ssalam iliyowakaribisha kujiunga na harakati ya kiongozi huyo. Mwanzoni watu wa mji wa kufa walikubali ujumbe wa imamu Husein, lakini baadaye walikengeuka. Mwishowe watu wa kufa walimwacha peke yake muslim bin Aqil, na mjumbe huyo wa imamu husein akauawa shahidi na askari wa utawala wa bani Umaya. Habari za dunia na maoni yenu. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuwa mapambano dhidi ya maghasibu wanaoikalia Quds tukufu au Jerusalem kwa mabavu ni haki ya kisheria ya wananchi wa Palestina wanaopigania ukombozi wa ardhi zao zote. Baraza la Mamufti wa Rusia nalo limetangaza himaya na uungaji mkono wake kwa taifa madhulumu la Palestina ambalo linakabiliwa na hujuma za kila upande za utawala haramu wa Israel. Kwingine kwa msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas amesema njama za wazayuni za kutaka kuwaua viongozi wa harakati hiyo huko Gaza ni ishara ya wazi ya kuchanganyikiwa utawala kasibu wa Israel baada ya operesheni ya kimapambano huko Tel Aviv. Shirika la afya duniani WHO limezindua ripoti ya kwanza kabisa ya kimataifa kuhusu kuzuia na kudhibiti maambukizi. Na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ameapishwa kuhudumu muhula wa pili. Na kabla hatujaondoka studio, na wapenzi wasikilizaji, ni maoni yenu. Kwanza kabisa ni Bintwalhal Juneiri wa Bumbuini, Zanzibar, anasema asante sana Radio Teheran kwa matangazo yenu. Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema mapambano ya kulindwa Quds ni haki na wajib kwa Waislamu wote duniani. Wajibu huo ndio unatulazimisha tuwe na umoja Waislamu. Anasema, enyi maulamaa, ambao ndio warithi wa Mtume salallahu alaihi waalihi wasalam, wa jipangeni kingazi na kimataifa, ili nguvu ya umma e, iwe na athari dhidi ya wahuni na wazayuni. Shukran Sharali Fazil kwa maoni yako. Bin Idris Ali anasema yuko safarini Saudi Arabia, anasema asalamu alaikum rahmatullahi warahmatullahi wabarakatu. Ana mengi ile ya kutoa salamu zake kwa wasikilizaji na watangazaji wa Radio Teheran. Naye Yahya ya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania anasema Rais Putin wa Rusia, ni kwa nini unapigana kwa muda mrefu? Anasema tatizo ni nini? Naam, hayo ni maoni yake Yahya ya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania. Wapenzi msikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuru ni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na kwa niaba ya wote walioyatayarisha matangazo haya, mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh.