Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, si abudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamuabudu ninaye muabudu wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na intnet. Anwani ya intneti ni pastoday.com sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir ib ibir tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma 104.1 Mtwara na 99.1 uktmj Singida. Uh, huko nchini Tanzania mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika eh, jiji la Tanga. Ama usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Tutakuwa pia na kipindi cha darsa ya Quran na eh, mawaidha maalum kuhusiana na malezi ya watoto, makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Saa mbili na nusu usiku hapa Teheran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Katibu wa sala ijumaa jumaa Teherani asema wazayuni sasa wanazingirwa na kambi ya mukawama. WHO asema vifo vilivyosababishwa na korona duniani ni mara tatu zaidi ya vilivyotangazwa na. Wanajeshi saba washirika wanne wa, wa, wa Burkina Faso wauawa katika shambulio la kigaidi. na sasa ni habari kamili. Khatibu wa suala ya ijumaa ya Tehran amesema adui mzayuni amezingirwa na wana mapambano wa Kiislamu. Hujatul Islamu walmuslimin Sayid Muhammad Hassan Abu Turabi Fard amesema kuwa hii leo Palestina ndiyo suala nambari moja katika ulimwengu wa Kiislamu, na kuongeza kuwa licha ya vizingiti visivyo vya kibinadamu na vituo vya upekuzi mkali zaidi Waislamu laki mbili wa Kipalestina wameshiriki wa katika swala Ijumaa huko Beitul Muqaddas, na jambo hili linatia matumaini makubwa na kuwavunja moyo maadui wa Uislamu. Imamu wa muda wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran ameeleza kuwa awali utawala wa Kizayuni ulikuwa katika hali ya kuhujumu na kwamba vita vya hivi karibuni ni kielelezo cha hali hiyo na kuongeza kuwa katika vita hivyo nchi tatu za Misri, Siria na Jordan zilishambuliwa. Kumradhi, katika vita vya siku sita ni kielelezo cha hali hiyo na kuongeza kuwa katika vita hivyo nchi tatu za Misri, Syria na Jordan zilishambuliwa na Zayuni. Lakini leo hii utawala huo umebadilisha nafasi yake kutoka kwenye hali ya kuhujumu na kwenda kwenye hali ya kujihami mbele ya mashambulio na vipigo vya wana mukawama. Sayid Abu Turabi Fard amesisitiza kuwa leo hii wazayuni wamezingirwa na wana mapambano huko Gaza, ukingo magharibi wa mto Jordan, kutoka kwa Hizbullahi huko Lebanon, Hashdu Shabi nchini Iraqi na wapiganaji shupavu wa Yemen, na hali ya mambo ni tofauti kabisa. Khatibu wa swala ya Ijumaa mjini Tehran hii leo amesisitiza kuwa hali hii itaendelea hadi utawala wa kizayuni wa Israel utakapoangamizwa kikamilifu. Khatibu Tehrani iliopita wa swala ya Ijumaa mjini Tehran ameashiria maandamano makubwa ya Ijumaa iliyopita dhidi ya wazayuni na kueleza kuwa Ijumaa iliyopita umma wa Kiislamu ulihudhuria kwa wingi katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds. Amesema vyombo vya habari vya dunia vimekiri ukweli kwamba maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds katika Ramadhani ya mwaka huu kwenye ulimwengu wa Kiislamu yalikuwa na utukufu maalum, na ametoa bishara njema, umoja na mshikamano wa umma wa Kiislamu kwa ajili ya kulinda na kuitetea ardhi ya Quds tukufu. Ripoti mpya ya shirika la afya duniani WHO inaonyesha kuwa idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 ni mara tatu zaidi ya idadi iliyorekodiwa katika data rasmi, ikimaanisha kuwa karibu watu milioni 15 zaidi wameaga dunia kutokana na virusi vya korona kote duniani. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeripoti kuwa kumekuwepo vifo vya ziada vya watu milioni 14 na laki 9 vinavyohusishwa na vina na covid-19 hadi kufikia mwishoni mwa mwaka uliopita 2021. Idadi rasmi ya vifo vilivyosababishwa na virusi hivyo viliripotiwa na shirika la afya duniani kuanzia Januari 2020 hadi mwisho wa Desemba 2021 ilikuwa zaidi ya milioni tano na laki nne shirika hilo limefafanua kuwa asilimia kubwa ya vifo vya ziada vya korona ambayo ni sawa na asilimia 84, vimetokea kusini mashariki mwa Asia, eneo ambalo kulingana na mgawo wa kijiografia wa shirika la afya duniani ni pamoja na India, kisha Ulaya ambayo ni pamoja na Rasia na jamhuri za zamani za Sovieti na bara la Amerika. Ripoti ya WHO inasema takriban nchi kumi zinachangia asilimia 68 ya vifo vyote vya ziada vya korona ambazo ni Brazil, Misri, India, Indonesia, Mexico, Peru, Rusia, Afrika Kusini, Uturuki pamoja na Marekani. Ripoti hiyo kadhalika imeonyesha kuwa karibu nusu ya vifo ambavyo havijahesabiwa vya waathirika wa korona kufikia sasa vilikuwa nchini India. Imesema kuwa vifo ziada vya watu milioni nne na laki saba vilitokea nchini humo kutokana na janga hilo haswa, wakati wa kuongezeka kwa wimbi la maambukizo mnamo Mei na Juni mwaka 2021. Lakini licha ya hayo serikali ya India inasema kwamba idadi ya vifo katika kipindi cha kuanzia Januari 2020 hadi Disemba 2021 ni ya chini sana, na kwamba ilifikia karibu watu laki nne na elfu thamanini. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maandamano nchini Sudan yameendelea kushuhudiwa sambamba na ukandamizaji unaofanywa na vikosi vya usalama dhidi ya waandamanaji, ambapo raia mwingine mmoja ameuawa katika maandamano hayo. Kuuawa raia huyo kunaifanya idadi ya wa waandamanaji waliouawa nchini Sudan tangu Jenerali Abdul Fatah Al Burhan afanye mapinduzi ya kijeshi kufikia watu 95. Mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za binadamu yanasema kuna haja kwa jamii ya kimataifa kuwashinikiza wanajeshi wanautawala nchini Sudan ili wakomeshe hatua za kuwakamata kiholela wapinzani pamoja na kukiuka haki za wanaharakati wanaopinga mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea mwaka uliopita. Omar Al Bashir aliyetawala Sudani kwa miongo mitatu alipinduliwa Aprili 2019, na Agosti mwaka huo huo, utawala mpito wa jeshi na raia uliteuliwa kushika hatamu za uongozi. Hata hivyo, mkuu wa majeshi ya Sudani Abdul Fatah Al Burhan ambaye alikuwa ameteuliwa kuwa rais alipindua serikali Oktoba mwaka jana, na kuwatimua raia serikalini. Waziri mkuu Abdullah Hamdok, ambaye alikuwa anaongoza mrengo wa raia katika serikali ya Sudan, alikamatwa na kisha baadaye kuachiliwa huru. Mapinduzi hayo yaliibua maandamano makubwa na yalilaaniwa kimataifa. Sudani yenye idadi ya watu milioni 45 inakabiliwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi ambapo mfumuko wa bei sasa umefikia asilimia mia nne. Baadhi ya ripoti zinasema kuwa hadi sasa watu zaidi ya mia moja na thalathini wameuawa nchini Sudan katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi katika nchi hiyo. Wanajeshi saba wa Burkina Faso na washirika wao wanne wameuawa katika hujuma kigaidi huko kaskazini mwa nchi hiyo iliyoko magharibi mwa Afrika jeshi la Burkina Faso limesema katika taarifa iliyotolewa leo Ijumaa kwamba wanajeshi saba na washirika wa nne wa kikosi cha ulinzi wameuawa katika mashambulizi mawili ya kuvizia yaliyotekelezwa na magaidi kaskazini na katikati ya nchi hiyo. Mwezi uliopita, takriban wanajeshi 12 na raia wanne waliojitolea hushirikiana na jeshi waliouawa katika shambulio lililolenga kituo cha jeshi kaskazini mwa Burkina Faso. Shambulizi hilo lililenga kikosi cha jeshi cha Namisguima katika mkoa wa San Matenga na eneo la Central Nord. Eneo la kaskazini mwa Burkina Faso limekuwa likishuhudia mashambulizi ya kigaidi tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo zaidi ya watu elfu moja umeuawa na zaidi ya milioni moja kulazimika kuyakimbia makazi yao. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi inatawaliwa na wanajeshi tangu Januari mwaka huu, kufuatia mapinduzi yaliyomwondoa madarakani rais Roch Kabore. Kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso kanale Paul Henry Sandaogo Damiba ametangaza usalama kama moja ya vipaumbele vyake. Hata hivyo kuongezeka mashambulizi nchini humo kumeripotiwa katika wiki za hivi karibuni. na seneta wa chama cha Republican Rand Paul amesema serikali ya Marekani ndio kinara wa kueneza habari za uongo katika historia ya dunia. Rand Paul amesema kwamba serikali iliyozoea kusema uongo ya Marekani haina haki ya kuwaambia watu wake nini ukweli na si kweli kwa sababu ndio kinara wa kusambaza habari za uongo duniani. Matamshi hayo ya seneta Rand Paul yametolewa baada ya waziri wa usalama wa ndani wa Marekani, Alejandro Nicolas Mayorkas, kutetea hoja ya kuundwa bodi ya uongo katika kikao cha baraza la Senate na kudai kuwa mitandao ya kijamii imesaidiwa sana kuchuja habari bandia. Akijibu matamshi ya waziri huyo, Rand Paul ameashiria uongo mwingi wa serikali ya Marekani, akisema kuwa serikali ya nchi hiyo imekuwa ikiwadanganya wananchi kwa miaka mingi kuhusu vita vya Vietnam. Rand Paul pia ameashiria uongo wa George W. Bush, rais wa zamani wa Marekani, kuhusu kuwepo silaha za maangamizi ya umati nchini Iraq, uliotumiwa kama kisingizio cha uvamizi wa Marekani na kuikalia kwa mabavu Iraq kwa kipindi cha miongo miwili. Seneta huyo amemwambia ah, waziri wa usalama wa ndani wa Marekani kwamba hivi unadhani kuwa watu wa Marekani ni wajinga sana kiasi cha kuwambia nini kweli na si kweli? Mwisho wa mwezi uliopita, serikali ya Marekani ilitangaza kuunda bodi ya kusimamia habari za uongo ili kukabiliana na usambazaji wa taarifa za uongo nchini humo. Hatua hiyo imekosolewa na wanasiasa pamoja na vyombo mbalimbali vya habari. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho jitihada za Iran na Uturuki kwa ajili ya kuitisha mkutano wa baraza kuu la ushirikiano wa kistratejia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mwenzake wa Uturuki wamefanya mazungumzo kwa njia ya simu kuhusu uhusiano wa pande mbili sambamba na kujadili masuala mbalimbali ya kikanda na kimataifa. Katika mazungumzo hayo, Hussein Amir Abdullahyan, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameashiria mipango iliyofanywa hadi sasa kwa ajili ya kuitisha mkutano wa saba baraza wa baraza kula ushirikiano wa kimkakati kati ya Iran na Uturuki na kueleza kuwa kufanyika mkutano huo itakuwa hatua muhimu katika kukuza uhusiano na kufanikisha maslahi ya nchi mbili pamoja na kupanua uhusiano. Kwa upande wake, Mevlut Kavosoglu, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, pia amesisitiza kuwa nchi hiyo iko tayari kwa ajili ya kufanyika mkutano huo haraka iwezekanavyo na kuandaliwa mpango wa ziara ya rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki hapa mjini Tehran. Katika miezi ya hivi karibuni, viongozi wa Irani na Uturuki wamekutana katika vikao vya pande mbili au kupitia mazungumzo ya simu ambapo pande mbili zimetilia mkazo umuhimu wa uhusiano wa nchi mbili katika nyanja za kiuchumi na ushirikiano wa kieneo kwa lengo la kuimarisha usalama na kuzuia mivutano ya aina yoyote. Pamoja na hayo, jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Uturuki zinahitilafiana katika baadhi ya mambo. Kwa mfano, siasa za nchi mbili kuhusu matukio ya Siria ni moja ya kadhia ambazo zimeibua mvutano baina ya Teherani na Ankara katika miaka hivi karibuni. Hata hivyo, hitilafu hizo zimedhibitiwa kwa busara ya viongozi wa pande mbili hizi. Vyanzo vya maji, hususan suala la bwawa la Karakot ambalo inasemekana limesababisha kupungua mita za ujazo bilioni moja na milioni mia sita za maji ya mto Aras na hivyo kuharibu sehemu ya mazingira ya Iran na pia shughuli za ukamilishaji wa ujenzi wa bwawa la Ilisu katika mto Tigris, hatua ambayo inazidisha tatizo la vumbi hewani na kuharibu ardhi ya kilimo katika maeneo ya Iran, ni kati ya masuala yanayoibiwa itilafu kati ya Uturuki na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo viongozi wa nchi mbili wanayeshughulikia ili kuyapatia utatuzi. Cavusoglu ameashiria uhusiano mzuri uliopo kati ya nchi mbili hizi jirani na kueleza kuwa kwa mujibu wa mapatano waliofikia hivi karibuni, yeye binafsi atafuatilia suala la mazingira na kusimamia vyanzo vya maji vya pamoja kupitia taasisi husika huko Uturuki sambamba na kuendelea kuitisha vikao vya kamati za pamoja za maji. Ni wazi kuwa azma ya viongozi wa Irani na Uturuki ni kuimarisha ushirikiano wa pande mbili, kwa sababu nchi mbili hizi jirani zina maslahi ya pamoja katika masuala mengi ya kiuchumi, kisiasa na kiusalama, na katika muda wa zaidi ya miaka mia nne iliyopita zimetilia mkazo suala la ujirani mwema. Kwa msingi huo, miongoni mwa mambo muhimu yaliyoko katika ajenda ya, ya viongozi wa Irani na Uturuki ni udharura wa kuimarisha uhusiano wa kubuni kwa kubuni ramani ya njia ya muda mrefu, na hati hiyo huenda ikasainiwa na viongozi wa nchi mbili katika safari ijayo ya rais wa Uturuki hapa mjini Tehran. Rais wa Uturuki alisema kuhusu uhusiano wa nchi yake na Iran wakati akirejea ziarani nchini Saudi Arabia tarehe 30 Aprili kwamba licha ya kuweko baadhi ya kadhia nyeti na muhimu wafuat, watafuatilia mkutano wa baraza kuu la kamati ya kimkakati ya Irani na Uturuki na kwamba hakuna tatizo mahususi katika uwanja huo. Wakati huo huo, jitihada za nchi mbili za kuandaa ramani ya njia kwa ajili ya ushirikiano wa muda mrefu zinaweza kufungua ukurasa mpya katika uhusiano baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Uturuki. Kiwango cha mabadilishano ya kibiashara kati ya nchi mbili hizi huko nyuma kilipangwa kufikia dola bilioni 30 aha, hadi mwaka 2015, lakini kiwango hicho kimeshindwa kufikiwa kutokana na sababu mbalimbali, vikiwemo vikwazo haramu vya Marekani na mlipuko wa janga la virusi vya corona duniani. Nchi mbili zina uwezo mkubwa katika nyanja za viwanda, kilimo, utalii, mafuta petroli, gesi na petrokemikali ambao unaweza kuzingatiwa katika kuandaa ramani ya ushirikiano muda mrefu kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na jirani yake Uturuki. <mulia> Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Kwa kukukumbusheni kutu, wapenzi wasikilizaji, mbali na kusikika katika satellite na intaneti, tunasikika pia kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mkoani Tanga tunasikika kwenye mia moja na tano nukta tatu ama mia moja nukta tisa ni huko Mwanza, tisini na tisa nukta saba ni mkoani Kigoma, 104.1 na ni katika mji wa huko kusini wa Mtwara, na katikati mwa Tanzania tunasikika kupitia mkoani Singida kwenye 99.1 katika masafa ya FM, kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 912 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 44 ya Addukhan. Tunaanza darsa yetu kwa aya ya 28 na 29 za sura hiyo, ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitanir rajim. Kadhalika wa awrathnaha qauman akharin. Ndiyo hivyo, na tukawarithisha haya watu wengine Fama bakat alayhim samaa wal ardh wama kanu munzarin, mbingu wala ardhi hazikuwalilia wala hawakupewa muda. Katika kuhitimisha simulizi za hatima iliyoipata kaumu ya Firauni, aya tulizosoma zinasema baada ya Firauni na watu wake kuangamizwa kwa kugharikishwa kwenye mto Nile, kila walichoacha kilirithiwa na Bani Israel, wakazimiliki mali na utajiri wao wote bila kuhangaikia wala kupatia usumbufu wowote. Ni kama ilivyoelezwa pia katika Suratu Shuara ya kwamba baada ya kugharikishwa kina Firauni na kuporomoka mihimili ya utawala wao, kundi moja la Bani Israel lilirudi tena Misri na kutawala katika ardhi hiyo ya mafirauni. Kisha aya zinaendelea kubainisha kwamba kutokana na ukubwa wa dhulma ilizofanya kaumu ya firauni, wakati walipoangamizwa na kuondolewa katika mgongo huu wa ardhi Hakuna yeyote aliyeguswa na kuondoka kwao au hata kutokwa na chozi. Hata mbingu na ardhi pia zilifarijika kwa kuangamizwa kwao, wala hazikuhuzunika au kuwasikitikia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuangamizwa kaumu za madhalimu ni moja ya utaratibu aliyouweka Allah ili uwe onyo na mazingatio kwa watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulimwengu wa maumbile unayo aina fulani ya hisi na utambuzi. Kwa hivyo si wanadamu peke yao bali hata ulimwengu huo pia hupata hisia nzuri kwa kuangamizwa madhalimu. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 30 hadi 33 ambazo zinasema, walaqad najjayna bani israila min al'adhabil muhin, na hakika tuliwaokoa wana wa, wa, wa Israili na adhabu ya kuwadhalilisha min fir'aun ya Firauni. Hakika yeye alikuwa jeuri katika wenye kupindukia mipaka. Wa laqad ikhtarnahum 'ala 'ilmin 'alal 'alamin, na hakika tuliwachagua kwa ujuzi wetu kuliko walimwengu wengine wa ataynahum min ma fihi balaun mubin, na tukawapa katika ishara zetu ambazo ndani yake mna majaribu yaliyo wazi. Nabi Musa alaihi salam alisimama kukabiliana na Firauni aliyekuwa akitakabari. Kwa hakika Firauni alikuwa mtawala dhalimu na mmwagaji damu ambaye alijihisi bora kuliko wanadamu wengine, na aliwazidi watu wote kwa israfu na ufisadi. Mafirauni walikuwa wakiwaadhibu bani Israel na kuwapa mateso yasiyohimilika, wakiwachinja watoto wao wachanga wa kiume na kuacha hai wa kike ili waje kuwatumikisha na kuwafanya wajakazi wao. Waliwatumikisha na kuwafanyisha kazi ngumu na za sulubu bani Israel bila kuwapa chochote, lakini hatimaye Mwenyezi Mungu mtukufu aliikomboa kaumu hiyo iliyokuwa ikidhulumiwa ya bani Israel na kuitoa kwenye makucha ya Firauni jabbari na mwagaji damu kwa mapambano yaliyoendeshwa na kuongozwa na Nabii Musa alaihi salam. Na kama tulivyotangulia kueleza, si tu bani Israel walikomboka kutokana na madhila waliokuwa wakiyapata kwa mafirauni, lakini pia walihodhi mali na milki zao zote na wao wenyewe wakawa kaumu yenye nguvu na uwezo iliyoishi kwenye ardhi kubwa. Lakini mbali na mali na milki, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliwatunuku pia neema zingine ambazo ziligeuka mtihani kwao wa kujaribiwa, ni kuteremshwa vyakula maalumu vya mbinguni kama mana na salwa ambavyo vimeashiriwa katika Suratul Bakara au kupasuka jiwe gumu na kutiririka ndani yake chemchemi kumi na mbili za maji kwa ajili ya matumbo yote kumi na mbili ya Bani Israil. Yote hayo yalifanywa ili yawe mtihani kwao, kwani hiyo ndiyo kaida na utaratibu wa Allah, hulitahini kundi moja kwa misiba na mabalaa na hulijaribu kundi jingine kwa fadhila na neema zake. Ilivyo hasa katika mantiki ya Qur'an, misiba na taabu ni wenzo wa kujaribiwa mtu kama ulivyo utajiri, mali na madaraka. Kwa hivyo, wakati bani Israil walipokuwa wakiteswa na kuadhibiwa na Firauni, walikuwa wakijaribiwa, na vivyo hivyo walipowezeshwa kuhodhi mali na madaraka na kuwa na mamlaka ya kila kitu. Hata hivyo, hawakujali wala kushukuru neema hizo, wakafeli mtihani huo waliopewa. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba watu wanaomsaidia Mtume wa Mwenyezi Mungu na kufuata mafundisho yake wanaweza kuokolewa na madhila ya madhalimu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kujifanya bora, kufurutu ada na kupindukia mipaka ni hulka ya kifirauni, hata kama mwenye shahsia iliyojengeka kutokana na hulka hiyo hatokuwa Firauni mwenyewe. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba sifa chafu na matendo maovu ndiyo chanzo cha kuangamizwa umati na kaumu mbalimbali. Aidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa neema ambazo Allah anawapa watu na jamii mbalimbali mbali ni wenzo wa kuwatahini tu na si hoja ya kudhani kwamba wao ni bora kwake yeye Mola. "Hapana, ila kufa kwetu mara ya kwanza tu, wala sisi hatufufuliwi." fatu biabaina in kuntum sadiqin, basi warudisheni baba zetu, ikiwa nyinyi mnasema kweli. Baada ya kumalizika kisa cha Firauni na Bani Israil, Aya hizi zinazungumzia kwa mara nyingine tena habari za washirikina wa Maka na kauli zao za kukanusha maadi pale waliposema mwisho wa maisha ni haya mauti mnayoyaona, na hakuna chochote chingine baada ya hapo, seuze mtu kudai kwamba tutakuwa hai tena na kuwa na maisha mengine mapya. Makafiri hao walikuwa wameing'ang'ania itikadi hiyo mpaka wakawa wanamwendea Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumwambia, kama usemayo ni kweli kwamba wafu watakuwa hai tena, wafufue basi baba zetu waliokufa miaka na miaka iliyopita ili tuwaone hapa hapa duniani, ndipo tutaamini. Ni wazi kuwa maadi, yaani kufufuliwa viumbe, yamewekwa kwa ajili ya kwenda kuwalipa watu malipo ya thawabu au adhabu huko akhira, na utaratibu aliyoupanga Allah subhanahu wa ta'ala si kuwafufua wafu hapa duniani, lakini hata tukijaalia kuwa mtume angeifanya kazi hiyo ya kuwafufua watu lakini kwa watu wakaidi, wabishi na watafutaji visingizio, wangeamua kuzusha hoja nyingine na kusema wanayoyaona ni uchawi na mazingaombwe, na wasingekuwa tayari kuuamini muujiza huo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, kubainisha mitazamo ya wapinzani na kuitolea majibu ni mbinu inayotumiwa na Qur'an kuthibitisha ukweli wa imani na itikadi wanazofuata waumini. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kukanusha ulimwengu na maisha baada ya kifo hakufanywi kwa hoja na burhani. Ni madai ambayo makafiri wamekuwa wakiyatoa katika zama zote za historia bila ya hoja wala mantiki. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 912 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atusamehe madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh Leo tunataka kuzungumzia malezi ya watoto. Malezi ya watoto inagawanyika migawanyiko mitatu: kuanzia miaka ya kuzaliwa hadi miaka saba, kuanzia miaka saba hadi miaka kumi na nne na kuanzia miaka kumi na nne hadi miaka ishirini na moja. Miaka ya saba ya kwanza, mtoto anaitwa sayid. Ya pili, mtoto anaitwa abd. Ya tatu mtoto anaitwa waziri. Sasa tukianza na miaka saba ya kwanza, miaka saba ya kwanza anaitwa Said. Said yani mfalme, kiongozi mkubwa, raisi. Mtoto kama yeye ndiyo raisi, yeye ndio Said, yeye ndio mfalme. Hauwezi kumpinga mfalme na hauwezi kumpinga raisi. Lakini vipi tutaweza kumwelekeza mtoto ambaye tunasema yeye ndiyo mfalme na yeye ndio raisi? inasemekana kwamba kama ukiwa mbele ya raisi, kawaida kuna mawaziri ambao wako na majukumu ya kumpatia ushauri mfalme raisi, ama kama vile ilivyotajwa katika hadithi kwamba mtoto ni Said. Waziri kazi yake ni nini? Waziri ni kwamba anaambia mfalme kwamba hii kazi ambayo umeihitaji ama umeamrisha kwa sasa haiko katika maslahi yako, haizi kumwambia kwamba usifanye, lakini kwa maelezo ambaye anampatia huyo mfalme, mfalme mwenyewe anatoka katika hiyo barabara ya kusema kwamba nilikuwa nataka hiki kitu, nabadilisha na naamua kwamba sikitaki, ama naamua nataka kitu kingine ambacho kitakuwa kiko na maslahi zaidi. Hiyo ndio inaitwa mtoto ni mfalme. Hawezi kumwambia moja kwa moja usifanye, hautakiwi fanye hivi. Hiyo ni kwa mtoto ambaye atakuwa kwa umri ya juu, ambaye tutakuja kueleza. Sasa tujue kitu kimoja, msingi ya malezi ya mtoto ni katika hii miaka saba ya kwanza. Ni miaka ngumu, kwa sababu ni mtoto ambaye bado hajapata namna ya kufikiria. Wewe ndio unampatia namna ya kufikiria. Unaona, unamwambia, anasema anataka maji ya moto, anataka kucheza na kibiriti. Unamwambia hii kitu itakuumiza. Yaani anaanza kupata kwamba misingi ya vitu vibaya na vizuri lakini hawezi kuja kumwambia usifanye kwa sababu hajui kwa nini asifanye. Kuzingatia miaka saba ya kwanza, utakuwa na utulivu katika miaka saba ya pili na miaka saba ya tatu. Ndio tunaita kwamba miaka saba ya kwanza ndio mzizi ya malezi ya mtoto na ndio akaitwa mfalme. Na wewe ukijizatiti kufuata matamanio ya mtoto na ujue vipi utakuwa unamwelekeza. Kama ni matamanio mazuri, unampatia. Kama ni matamanio ambayo unajua itakuwa iko na madhara kwake, hapo unatakana kuangalia namna ya kumwelekeza kwa kitu ambacho kitakuwa kiko sawa. Sasa katika shida ambazo zinapatikana katika miaka saba ya kwanza kutozingatia baadhi ya hizi masharti ya kwamba mtoto ni mfalme. Ni kwamba tumesema mtoto ni mfalme, akona amri, akona uhuru, yeye ndiye anaamrisha, yeye ndiye ana, anajua akitamani kitu, anatakana kusikizwa na kufuatwa amri yake. Sasa mtoto akiwa toka mwanzo amezoeleshwa kwamba anaamrishwa fanya usifanye, fanya usifanye, analewa mtoto kwa njia ya kwamba yeye atakuwa ni mtu tu wa kusikiza watu Hana uhuru, hawezi kujiamini. Kila kitu ambaye anataka kufanya unakuta kwamba mtoto wako anaambiwa vuta sigara, hawezi kusema hapana, ama anaambiwa ruka kutoka kwa ukuta, atavunjika mguu, haezi kukata. Akipigiwa tu kelele kidogo, ndio huyo, nafsi iko dhaifu, kwa sababu toka utotoni hajajua kwamba kuna vitu ambavyo inaweza kuvitaka, lakini nikaamua Nime, nimesikizwa na nikaamua kwamba hicho kitu nimekibadilisha. Nime, nilikuwa nataka kitu cha namba 1, nimebadilisha nataka kitu cha namba 2, kwa mfano. Sasa hapo ndio magonjwa na kidonda ambacho kinapatikana kutozingatia marhala ya umri ya kuanzia mwaka wa kwanza mpaka miaka wa saba, lakini tumesema kwamba kuna vidonda vinapatikana kwa malezi baada ya kuwa kuzingatia masharti. Lakini mtoto ambaye ulimlea zamani saizi ashakuwa mkubwa, hakuna namna ya kutatua. Utaitatua hii shida kwa njia gani? Hadithi na wataalamu wa tarbia na malezi ya watoto wanasema huyu mtoto mjaribu, kila anapofanya kitu kizuri mna msifu, yani anahisi kitu ambacho anakifanya ni kitu kizuri, kwa sababu yeye kwa nafsi yake amezoea kwamba kitu chochote anataka kukifanya sio kizuri, anakatazwa: usifanye, usiingie, usipande, usishuke. Lakini akianza kuona kwamba eh Ninasafisha nyumba nimesifiwa, yani kitu ambacho mimi nimekifanya watu wanakiona ni kitu kizuri, wanakikubali, nimesaidia wazazi, nimesaidia jirani, nimesoma kitabu fulani, fikra fulani ni mzuri. Hapo kila unampatia sifa, unampatia sifa mpaka ile imani yake inarudi na anajikubali, na hapo ndio mtoto atakuwa amerudi kwa kiwango, yani. Uh, ile kidonda ambayo imepatikana kwa kutoka kutokana na makosa ambayo ilifanyika akiwa mtoto inaanza kutibika na mtoto anapata njia ya kuwa Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe nne mfunguo mosi Shawal mwaka 1443 Hijiria inayosadifiana na tarehe 6 Mei mwaka 2022, miaka 1092 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Muhammad bin Hassan Dar Qutni, mmoja kati ya maulamaa na wataalamu wa lugha wa karne ya nne Hijiria. Dar Kutni alikuwa miongoni mwa makari na wafasiri wa tajika wa Qurani tukufu katika zama zake. Alitumia sehemu kubwa ya umri wake kuandika vitabu katika taaluma mbalimbali. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni Almujamu Lkabir, Almaudhi fi maani Lquran al na Almanasik. Katika siku kama ya leo miaka mia moja sitini na sita iliyopita alizaliwa Chekoslovakia uh, Sigmund Freud, daktari wa magonjwa ya akili na raia wa Austria. Akiwa na umri wa miaka minne alihamia huko Vienna pamoja na wazazi wake. Alipofikisha umri wa miaka saba alijiandikisha katika chuo kidogo cha udaktari ambapo akiwa na umri wa miaka ishirini na tisa alitokea kuwa daktari aliyebobea katika masuala na matatizo ya kiakili. Daktari huyo alifariki dunia tarehe 23 Septemba mwaka 1939, akiwa na umri wa miaka 83, baada ya kupatwa na mshtuko wa moyo. Tarehe sita Mei, miaka mia moja arobaini iliyopita, mtaalamu wa Ujerumani Robert Henri Koch alitangaza habari ya kugunduliwa vijidudu maradhi vya ugonjwa wa kifua kikuu TB kwa kifupi. Mtaalamu huyo wa masuala ya biolojia alikuwa amegundua vijidudu maradhi hivyo ambavyo vimefupisha umri wa zaidi ya watu bilioni moja. Wiki mbili kabla baadaye Daktari Robert Koch aligundua njia ya kufubaza na kutenga vijidudu maradhi hivyo ambavyo vilikuwa sugu mkabala wa dawa na vilikuwa na uwezo wa kujificha mwilini kwa miaka mingi na kujitokeza wakati mwafaka. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.