Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikizaji wapenzi popote pale mlipo. Haya ni matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mimi ni Ahmed Rashid. Naukaribisheni katika matangazo haya ambayo yanasikika katika satellite, pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara, kupitia Radio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi ikiwemo WhatsApp yetu ya plus na email yetu ni swahiliradio@irib.ir. Ama kwa mchana huu, tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada hapo, tutampisha Sheikh Hamed Jalala wa Dar es Salaam Tanzania Kutupa machache kuhusiana na mambo matatu muhimu ya kuyazingatia na kuyatekeleza baada ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini pamoja na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Ndasalami asema chuki za Marekani kwa jeshi la Sepah hazina mwisho. Hamasi yasema wazayuni wana kiwewe cha kutokea tena vita vya upanga wa Quds. Iran kupeleka mahujaji karibu 40,000 katika msimu wa hija mwaka huu. serikali ya Afrika Kusini yasema kuanzia ya sasa watoto hawatohitajika tena kuvaa barakoa kujikinga na korona. Habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema kwamba chuki na uadui wa Marekani kwa jeshi hilo la Iran hauna mwisho na hakuna siku tamalizika. Meja Jenerali Hossein Salami alisema hayo jana katika sherehe za ufunguzi wa mashindano ya Iran nzima ya Qurani tukufu ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa na huku akigusia uadui wa baraza la seneti la Marekani wa kupasisha mpango wa pili wa kutoondoa vikwazo dhidi ya jeshi hilo, amesema chuki za Marekani dhidi ya jeshi la Sepa hazina mwisho na hazitomalizika kamwe. Kamanda Salami amegusia pia silaha za maangamizi ya umati na msimamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwamba silaha hizo angamizi hazina nafasi katika eneo hili na kusisitiza kuwa ni jambo lililowazi kwamba miongozo hiyo ya kiongozi mwadhamu ni fatwa na ni amri ya kidini ya Uislamu. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu SEPA ameongeza kuwa mwanachuoni huyo mkubwa wa Kiislamu, yani kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ametoa tamko hilo kukabiliana vilivyo na madola ya kibeberu yaliyojirundikia silaha angamizi na hatari za nyuklia. Mwanachuoni huyu wa Uislamu ametoa fatwa hiyo ya kuharamisha silaha za nyuklia kwa kutegemea mafundisho ya Quran na Uislamu yanayopiga marufuku mauaji ya watu wasio na hatia na mauaji ya umati. Mashindano ya 11 ya Quran tukufu maalum kwa familia za jeshi la Sepa yataanza siku ya Jumapili ya tarehe kumi na moja Mei huko Mashhad, makao makuu ya mkoa wa Khorasan Razavi na wa kaskazini mashariki mwa Iran. Sherehe za ufunguzi wa mashindano hayo zilifanyika jana Alhamisi kwa hotuba ya meja jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la Sepa. Kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas amesema kuwa wazayuni bado wana kiwewe cha uzoefu mchungu wa operesheni ya upanga wa Quds na hawataki kabisa kupata uzoefu mchungu mwingine kama huo. Televisheni ya Almanar imemnukuu Mahmud Al Zahar, mmoja wa viongozi waandamizi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, akisema hayo jana na kusisitiza kuwa harakati hiyo inayo uwezo wa kuilazimisha Israel ikomeshe mashambulio yake dhidi ya Waislamu ndani ya msikiti wa Al Aqsa. Mapambano baina ya Wapalestina na wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni yanaendelea tangu mwanzoni mwa mwezi wa Ramadhani ulioisha siku chache zilizopita. Mashambulio ya wanajeshi madhalimu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Beitul Maqdis yameshaua shahidi na kujeruhi makumi wa Palestina hadi hivi sasa. Mahmud Azahari amesema mashirika ya kijasusi ya utawala wa kizayuni yanaogopa kuingia utawala huo kwenye vita vingine vikubwa vya pande zote na wapalestina na sababu yake ni kwamba ina kiwewe kikubwa wa walichonacho wazayuni kutokana na uzoefu mchungu wa vita vya upanga wa Quds. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Hamas amegusia pia njama za baadhi ya wazayuni wenye misimamo mikali za kujaribu kuupa sura ya kidini utawala wa kizayuni na kusisitiza kuwa njama hizo pia hazitozaa matunda, na sura ya kijinai na kikatili ya utawala huo dhalimu haiwezi kamwe kufutika katika fikra na kumbukumbu -kumbu za walimwengu. Mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya hija na ziara amesema kuwa mwaka huu karibu raia elfu arobaini wa Iran watakwenda kutekeleza ibada tukufu ya hija. Hujatulislamu walmuslimin Sayid Abdul Fatah Navab alisema hayo jana baada ya kuonana na Maayatullah Nasr Makarim Shirazi, Husein Nur Hamidani na Jafar Subhani katika mji mtukufu wa Qum na kuongeza kwamba mwaka huu mahujaji thelathini na tisa elfu na mia sita wa Iran watakwenda kutekeleza ibada ya hija katika maeneo matakatifu ya Maka na Madina. Mwakilishi huyo wa kiongozi mkuu wa kidini nchini Iran amegusia pia masharti yaliyowekwa na Saudia ya kuitaka Iran ipeleke asilimia 45 tu ya mahujaji mwaka huu, tena walio na umri wa chini ya miaka 65, na kuongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tayari imeiandikia barua serikali ya Saudi Arabia na kuipa mapendekezo yake kuhusu kuongezwa idadi ya mahujaji wa Iran na kupandishwa pia umri wa mahujaji, yaani kuruhusiwa kuhiji hata walio na umri wa zaidi ya miaka sitini akisema kuwa na matumaini mamlaka za Saudia zitazingatia mapendekezo hayo ya Iran. Kwa upande wake, Said Sadiq Huseini, mkuu wa taasisi ya hija na ziara ya jamhuri ya Kiislamia Iran, amesema kuwa ndege ya kwanza ya mahujaji itaelekea nchini Saudi Arabia kutokea Iran tarehe 13 Juni mwaka huu 2022 na ndege ya mwisho kuelekea nchini humo kwa ajili ya ibada ya hija itasafiri tarehe 28 mwezi huo wa Juni tukijaliwa. Mahujaji hao wote ni wale waliotimiza masharti yakiwemo ya kupiga chanjo kamili za kujikinga na ugonjwa hatari wa uviko 19 yaani corona. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Afrika Kusini jana Alhamisi iliondoa ulazima wa watoto kuvaa barakoa wanapokuwa mashuleni licha ya kuwekwa taarifa kuwa maambukizo ya ugonjwa wa korona yameongezeka nchini humo. Tarehe ya mwisho ya wajibu wa kuvaa barakoa wanafunzi madarasani ilimalizika usiku wa kuamkia jana na haikuongezewa muda. Hata hivyo, watu wazima watatakiwa waendelee kuvaa barakoa wanapokuwa maeneo ya ndani ya umma huku idadi maalumu ya watu wanaotakiwa kushiriki kwenye matukio yoyote ya pamoja ikiendelea pia kuhimizwa nchini humo. Takwimu rasmi za serikali ya Afrika Kusini zinaonyesha kuwa watu milioni tatu na laki nane wamekumbwa na ugonjwa wa Uviko 19 nchini humo, huku idadi ya waliofariki dunia ikiripotiwa kuwa ni watu laki moja na mia nne na saba. Idadi hiyo ni kubwa zaidi katika bara zima la Afrika. Sasa hivi zaidi ya asilimia 45 ya watu wazima wameshapiga chanjo kamili ya korona nchini Afrika Kusini. Wizara ya Afya ya nchi hiyo imesema njia pekee ya kuweza kujikinga na korona sisi wenyewe na wapendwa wetu ni kuongeza idadi ya waliopiga chanjo na kuheshimu hatua zote za kujikinga na maambukizi ya ugonjwa huo kuliko wakati mwingine wowote wa baada ya kupungua kidogo maambukizi ya korona mwezi uliopita, idadi ya watu waliokumbwa wa na ugonjwa huo ilipanda tena juzi Jumatano huko Afrika Kusini. Zaidi ya wagonjwa wapya elfu sita na mia moja wa korona waliripotiwa nchini humo. Idadi ya watu wanaoruhusiwa kukusanyika pamoja katika maeneo ya ndani kama kwenye sherehe nchini Afrika Kusini mwisho ni elfu moja au nusu ya idadi yoyote ya watu wanaoweza kuingia kwenye eneo husika la ndani lililofungwa kila upande. Na waziri wa mambo ya nje wa Rasia ameelezea kufurahishwa na kuzidi kuimarika uhusiano wa Moscow na nchi za Asia Kati. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, Sergei Lavrov alisema hayo jana kwa mnasaba wa mwaka wa thelathini wa kuanza uhusiano wa Rasia na nchi za ukanda wa Asia ya kati na kwa kipongeza kiwango kizuri cha uhusiano wa pande hizo mbili amesema, tofauti na nchi za Magharibi, Rasia ina ushirikiano mzuri wa jeopolitiki na nchi za Asia ya kati uliosimama juu ya msingi wa kuheshimiana na kutoingilia masuala ya ndani ya upande mwingine. Waziri wa mambo ya nchi wa Rasia vilevile amesema uhusiano wa nchi yake na nchi za eneo la Asia ya kati ni wa kulinda manufaa ya pamoja na kushirikiana kwa manufaa ya mataifa na wananchi wa nchi hizo. Nchi tano za ukanda wa Asia ya kati ni Kazakhistan, Kirgizistan, Tajikistan, Turkmenistan na Uzbekistan. Lavrov pia amesema ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara baina ya Mosco na nchi za ukanda huo unazidi kustawi na kuimarika, na kusisitiza kwamba kiwango cha uwekezaji wa Rasia katika nchi hizo kimepanda na kufikia dola bilioni 3.5 hivi sasa. Itakumbukwa kuwa nchi hizo ni zile zilizojitenga na Umoja wa Kisovieti mwaka 1992. Tangu wakati huo hadi hivi sasa nchi hizo zimekuwa na uhusiano mzuri wa kidiplomasia na kiuchumi na Russia. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na utahusu kuongezeka kwa upinzani barani Ulaya dhidi ya kuwekewa vikwazo vya mafuta Rasia. Licha ya vitisho vya Umoja wa Ulaya kuhusiana na kuiwekea vikwazo vya mafuta Rasia katika fremu ya kifurushi cha sita cha vikwazo dhidi ya nchi hiyo, lakini jambo hilo linaonekana kukabiliwa na upinzani mkali barani humo, na hata baadhi ya viongozi wa Marekani kutoa onyo dhidi ya hatua hiyo. Richard Sulik, waziri wa uchumi wa Slovakia, alionya Jumatano iliyopita kuhusiana na kuwekewa vikwazo vya mafuta nchi ya Russia. Waziri Richard alisema kupiga marufuku uingizwaji wa mafuta ya Russia nchini katika nchi za bara Ulaya kutasambaratisha kabisa uchumi wa bara hilo sambamba na kuziathiri pakubwa nchi za Slovakia, Austria, Jamhuri ya Czech na Ukraine. Waziri wa mambo ya kigeni wa Hungary naye amekosoa misimamo hasi ya Ulaya na kueleza kwamba nchi yake inaandamwa kwa kidhulma na viongozi wa mataifa ya Umoja wa Ulaya kutokana na misimamo yake kuhusiana na kujidhaminia vyanzo vya nishati yaani gesi na mafuta kutoka Rasia. Katika majibu yake kwa ukosoaji wa madola ya Ulaya dhidi ya Hungary kutokana na, na kuwategemezi nchi hiyo kwa Rasia katika kukidhi mahitaji yake ya mafuta na gesi amesema: Kuhusiana na jambo hili, tunachozingatia sisi ni masilahi ya kitaifa ya Hungary, wala hatuna hamu ya kutaka kujua magharibi na mashariki wanafikiria nini. Usalama wa kweli ni sisi kujidhaminia nishati, na hili ni jambo, kwetu, ni jambo lenye umuhimu kwetu, kwani mzunguko wa uchumi wa Hungary hauzunguki pasina kuingiza mafuta kutoka Russia, na kukata utegemezi kwa vyanzo vya nishati vya Russia ni jambo ambalo kwetu haliwezekani kabisa. Kwa upande wake Janet Yellen, waziri wa fedha wa Marekani, alitangaza siku ya Jumatano kwamba hatua ya Umoja wa Ulaya ya kuiwekea Rasia vikwazo vya mafuta yomkini ikaongeza bei ya mafuta ghafi. Aliongeza kuwa kuna haja ya kutafutwa njia mbadala ya kuiwekea vikwazo Rasia bila ya kuwekwa matokeo mabaya na hasi ya kupanda bei ya mafuta katika soko la dunia. Inaonekana kwamba hakuna maafikiano na mtazamo mmoja barani Ulaya kuhusiana na kuiwekea vikwazo vya mafuta Rasia. Ukweli wa mambo ni kuwa kundi la nchi ambazo zina utegemezi kwa mafuta ya Rasia, si jambo jepesi kwao kuweka kando hilo na kisha kutafuta chaguo jingine. Jambo hilo haliwezekani kufanyika hususan katika kipindi cha muda mfupi, na hilo linaweza kuwa na hasara kubwa kwa uchumi wao. Msimamo wa waziri wa uchumi wa Slovakia na kusema kwake bayana kwamba kuiwekea Rashia ya vikwazo vya mafuta kutasambaratisha uchumi wa Ulaya ni ishara ya wazi kuhusiana na jambo hilo. Mkabala awa na nchi hizo, kuna kundi na mataifa ambayo ni waitifaki wa Marekani ambayo yamekuwa yakishinikiza Rashia kuwekewa vikwazo vya mafuta. Baadhi ya mataifa hayo ni Uingereza, Poland na mataifa ya ukanda wa Baltik. Liz Truss, waziri wa mambo ya nchi wa Uingereza ametoa mwito wa kuzuiwa uingizaji wa nishati kutoka Russia, yakiwemo mafuta na gesi. Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Sheikh Ahmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawaidha ambayo atazungumzia mambo matatu muhimu ya kuyazingatia baada ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, baada ya mwezi wa Ramadhan. kwetu sisi na waliokuwa kabla yetu, kwa madhumuni makubwa la'allakum tattaqun, kwa madhumuni ya sisi kubadilika, kwa madhumuni ya sisi kuwa watu wenye hofu ya Mungu, la'allakum tattaqun. Lakini kipindi chenyewe Mungu anasema, ayyaman ma'dudat, ni siku chache mno, ni siku zenye kuhisabika. Kwa hivyo kama funga ambayo ni moja ya mambo yanayompelekea mtu kuwa mcha Mungu, kama funga ambayo ndiyo inayoweza kumbadilisha mtu aliyekuwa na tabia mbaya akawa na tabia nzuri, mtu asiye mwaminifu, funga inakutoa kwenye kutokuwa mwaminifu kuwa mwaminifu ni siku zenye kuhisabika, ni siku chache mno 29, 30, hazizidi hapo. Kwa hivyo kama ni ayama maadudat, inabidi kuelekeza macho yetu kwenye mambo muhimu na mazito ndani ya hizi siku 30 au 29. Jambo la kwanza ni istighlalul fursa, kuna haja kubwa ya kuitumia hii fursa na itakuwa ni makosa makubwa idha dayana hadhihi lfursa, kama tutaipoteza fursa hii tuliyokuwa nayo. Tutayapata wapi masiku ambayo abwabu samai maftuhatun? Tutayapata wapi masiku ambayo 24 hours masaa 24, milango ya mbingu imefunguliwa? Hatuwezi kupata istighlalu lfursa Utapata wapi muda ambao ahadi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ya kwamba warfa'u aydiakum bidduai, nyanyueni mikono yenu kwa ajili ya kumuomba Mungu nyakati za swala. Kwa nini? Kwa sababu kipindi hicho Mungu anakubali maombi yenu. Kwa hivyo kama kuna kipindi cha kumweleza Mungu kutatua changamoto tulizokuwa nazo katika maisha yetu. Iwe ni changamoto za kifamilia, una matatizo katika familia yako na wanao au na mkeo au na wake zako. Kipindi cha kutatua hizo changamoto na kumlilia Mungu kuziondoa ni kipindi ambacho dua zenu zinakubaliwa. Changamoto mlizokuwa nazo za maisha shilingi imepotea, hali imekuwa nzito, vyakula vimepanda, ni changamoto nzito, sio nyepesi. Changamoto hiyo, moja wa kuitatua ni kumlilia Mungu. Haya ni muhimu mno katika kukubadilisha wewe na kukulea, baada ya kumalizika Ramadhani, athari ya Ramadhani ukawa bado uko nayo na Ahlulbaiti salawatullahi wasalamuhu alaihim, kwa upande wa dua na namna ya kumlilia Mungu, lam yukassiru, hawakufanya taksir. Dua tulizokuwa nazo za kumlilia Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala katika nyanja zote huwezi kuzisoma kwa siku moja ukazimaliza. Soma kwenye vitabu vyetu vya dua, dua zimejaa za aina tofauti ya kumlilia Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala lakini kutoshe, duaul iftitah ni dua iliyojaa mengi ya kumlilia Mungu na kumwomba Mungu, ni kinong'onezo cha kumnong'oneza Mungu kwa maneno mazito na maneno ya kutisha yaliyokuwepo katika duaul iftitah. Haya yote maimamu wametuwekea katika kuto kuupoteza muda ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadan, istighlalu lfursa. Na kwa haraka haraka ndugu zangu Mambo matatu haya ni muhimu mno katika kukubadilisha wewe na kukulea. Baada ya kumalizika Ramadhan, athari ya Ramadhani ukawa bado uko nayo. Vitu vitatu vya kuvikamata katika kutumia muda, kitu cha kwanza asalatu fi awali lwakti. Ebu tujitahidi kujilea kuswali mwanzo wa wakati, ndiyo wakati wa swala ni mpana lakini kuiswali adhuhuri saa tisa kuiswali adhuhuri saa nane ni kinyume cha malezi ya mtume Muhammad, ni kinyume cha malezi ya Ahlulbeiti salawatullahi wa salamuhu alaihim. Ukiwaangalia maimamu, ukiwaangalia maulama wetu na maraji wetu na viongozi wetu, jambo la kuswali mwanzo wa wakati wamelitilia umuhimu wa kupita kiasi. Siri yake ni nini? Siri yake kuswali mwanzo wa wakati, mwadhini anaadhini, haya ala sala, haya ala sala, haya ala lfalah, haya ala, ala, ala khairi la amal. Haya ala yani, njooni lile tendo la kujibu mwito wa Mungu, njooni. Ni tendo lina malezi makubwa mno ya kiroho. Kwa hivyo anayetaka kuibakisha funga yake iwe na athar, aakikisha anaswali mwanzo wa wakati, ni jambo lina athari kubwa mno. Mwenyewe Sayiduna Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam anaulizwa, ma huwa afdalul a'mal, ibada bora zaidi ni ipi? Amesema ni tatu. Katika hizo tatu, moja ni nini? as-salatu fi awwalil waqt, ni kuswali mwanzo wa wakati. Na mwenyewe Bwana Mtume, tarihi inatuambia, ilikuwa akikaa na maswahaba wake, au akikaa na wageni basi, ukifika muda wa swala kama vile hawajui yaliyokaa nao, na mwenyewe akisema ni qurratu aini fi lsalah, yani kitu kinachonituliza kinachonifanya ninakuwa na raha na kuwa na amani ni swala. Moja ya changamoto kubwa kwenye kipindi tulichokuwa nacho ni tatizo la mmomonyoko wa maadili, na hili ni kwa sababu ya madhambi na maasia ya yalivyokuwa waziwazi mno moja ya kupambana na changamoto ya madhambi yaliyokuwa mengi ya kutisha na ya ajabu, siku zilizobakia ni chache mno, siku hizi tuzitumie vizuri. Na kuzitumia vizuri, moja ni kujilea, kuswali mwanzo wa wakati. Ukirudi kwenye upande wa maulama wetu, unawapata moja ya sira zao na mwenendo wao ni kuswali mwanzo wa wakati. Sintomsahau mujaddidul qarn bwana mkubwa huyu ambaye ameufanya Uislamu leo umenyanyua kichwa duniani na watu wanaweza kusimama wakasema sisi ni Waislamu, na mtu anaweza kusimama mbele ya jamii akasema mimi ni Muislamu, Al-Imamu Al-Khomeiniyu Al Azim qaddasallahu asrarahu zakiya. Bwana mkubwa huyu nakumbuka, wakati yuko Ufaransa amekaa na waandishi wa habari wa kimataifa, ulipofika muda wa swala Hakumuuliza msaidizi wake, wala hakumuuliza mtu. Alinyanyuka kwenda kuswali, wasaidizi wake wanamwambia Sayidna, tumelipa pesa nyingi press conference hii. Alimamu Alkhumaini hakujibu kwa sababu ni mwanzo, ni swala, ni awalul wakti. Kwa hivyo siri ya mafanikio na siri ya kuzibakisha funga zetu ziwe salama ni alsalatu fi awali lwakti. Ali usije ukaiacha swala ya usiku, Ali usije ukaiacha swala ya usiku, Ali usije ukaiacha swala ya usiku. Kwake yeye Mtume Muhammad, yeye ni lazima, sio sunna, yeye ni lazima. Wa min al-layli fatahajjad bihi nafilatan laka asa an yab'athaka rabbuka maqaman mahmuda. Hii asa ina tafsiri hapa, muda hauruhusu. Lakini moja jambo la pili litakalo tubakisha funga ikiacha athari baada ya kumalizika siku chache. Jambo la kwanza hakikisha unaswali mwanzo wa wakati. Jambo la pili, swalatu laili usiiache, na swalatu laili kila unavyoiswali karibu na alfajiri, ndiyo thawabu zake ni nyingi zaidi. Yani usije ukanyanyuka saa nane za usiku saa saba za usiku ukaswali tahajud ukaona ndio una thawabu nyingi la swalatu laili swala ya usiku tahajud, kila unapoiswali karibia karibia na alfajiri, ndiyo thawabu zake ni nyingi zaidi, kwa sababu ndiyo waktu sahar, na ndiyo wakati wa kulalamikiwa Mungu na kuombwa Mungu. Na kwa haraka haraka ni rakaa kumi na moja, unanuia na swali swala ya usiku. Rakaa ya kwanza unasoma suratu lfatiha, ukimaliza kuli ya ayuhal kafirun Rakaa ya pili Alfatiha, qul huwa llahu ahad, unaleta kunuti. Rakaa ya tatu na ya nne siyo lazima kusoma sura, unaweza kusoma tu suratu lfatiha, unaleta kunuti yako fupi. Rakaa ya tano na ya sita nayo hivyo hivyo, sio lazima kusoma sura, alfatiha inatosha. Rakaa ya saba na ya nane hivyo hivyo. Ukishamaliza hapo sasa, inakuja rakaa ya tisa na rakaa ya kumi. Rakaa hizi mbili unanuia kwamba unaswali rakaa mbili unanyanyua mikono unamlilia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ni kipindi ambacho milango ya mbingu imefunguliwa, Mungu anasikiliza maombi yako. Ukimaliza hapo unarukui, baada ya kurukui unaleta kunuti, tena ni sunna, ni vizuri kama muda utakuruhusu. Kwenye ile kunuti useme astaghfirullah mara sabini, useme neno alafwa, Allahu akbar. Nini maana ya alafwa? Nimesema alafwa, tafsiri yake nzuri ni Kiswahili cha Arusha cha watu wa Arusha. Yaani alafu nini alafu? Yaani Mungu wewe nisamee bure tu. Yaani wewe nisamee tu bure. Kwa sababu mimi sistahiki kusamehewa. Hayo madhambi niliyoyatenda na kuyafanya ni mingi mno. Sasa wewe nisamee bure tu. Alafu alafu alafu. Maneno makubwa na maneno mazito mara mia tatu kama muda utaruhusu. Alafu mara saba hadha maqamu la'idhi bika mina na Allahu akbar mungu hii nafasi niliyokuwa nayo ndiyo nafasi ya mungu usiniingize motoni watu wote wamelala unamwambia mungu maneno hayo utaona taufiqi vipi funga itakavyobakisha athari zake mpaka mwaka 1444 na ndiyo maana ukisoma taarikhi ya maulamaa wetu walikuwa hawaachi salatulail kisa maarufu cha kutoka amebaligh sijui, inaeleweka. Kutoka amebaligh leo haja swali swalatu llail, amechelewa kuswali swalatu llail. Kwa hiyo kinachomliza ni haja simama kuswali swalatu llail. Kwa hivyo mwezi wa Ramadhan ni ayaman madudat, ni siku chache, lakini moja ya umuhimu ni istighlalu hadhihi lfursa, hizi siku chache na kama tutakwenda na wasia huu ambao ni masi, ni wasia wa urafa kwamba kama tutakwenda nayo haya, ukawa na iltizamu na haya, as-salatu fi awwalil waqti, swala mwanzo wa wakati, saa kumi unanyanyuka kwa ajili ya salatu laili, kuna athari kubwa itakayoweza kubakia kwako. Lakini jambo la pili na muhimu la kulifanya ni jambo la khidmatu lmujtama kuisaidia jamii, kuitumikia jamii. Ukijaribu kusoma khutba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ya kuitumikia jamii, imejaa maelekezo ya kuwaangalia mayatima, imejaa maelekezo ya kuwaangalia wajane, imejaa maelekezo ya kuwaangalia maskini, ya kuwaangalia mayatima na watu wanaoishi kwenye mazingira magumu. Na hakuna jambo kubwa kama vile kuwatumikia wanadamu, afdalu lamal khidmatu lbashar, ibada kubwa ni kuwatumikia wanadamu. Lakini jambo la tatu na haraka haraka ni tawiyatu lumma ala qadaya almuslimin, kuna mambo mengi yanayowahusu Waislamu duniani, mambo mengi yanawahusu Waislamu duniani, lakini haya mambo hayazungumzwi, mambo hayasemwi hayako kwenye vyombo vya habari. Kuna haja kubwa ya maimamu, tawiyatul umma fi mithli hadhihi lqadaya. Kuna haja kubwa maimamu wa misikiti kuwaeleza watu, watu wakatambua mambo ambayo yanawahusu, mambo ambayo yanawagusa ndugu zao Waislamu duniani. Na mambo haya ni mengi na muda hauturuhusu, lakini mambo matatu tu haraka haraka. Leo hii Waislamu tumefikiria yanayowakumba watu wanaosema la ilaha illallah Muhammadun Rasulullah katika ardhi ya Yemen. Basi kama hatuwezi kuwasaidia kwa lolote, basi kuwaombea Mungu. Lakini tutawaombeaje Mungu kama hatutambui, hatusomi kwenye magazeti watoto wa Yemen, mayatima wa Yemen, vikongwe wa Yemen, watu wanaokufa kwa utapia mlo Yemen kwa sababu ya kukosa chakula. Hatuoni Mungu atakwenda kutuuliza siku ya kiyama? Kashmir, leo yanayofanyika katika ardhi ya Kashmir, yanayofanywa ni mahindos kwa Waislamu waliopo Kashmir. Hivi kadhaa za Kashmir zipo kwenye vichwa vyetu? Tunakumbuka yanayowakumba ndugu zetu Kashmir? Au sio? Wajibu wetu nyote, si ni watu wa la ilaha illa Allah Muhammadun Rasulullah? Yanayojiri katika ardhi ya Palestina ni gazeti gani litatajarra, litakosa adabu kuandika habari ya Falestini? Gazeti gani ni redio gani ni tv gani? CNN inaweza ikazungumza yanayojiri Falestini? BBC London inaweza ikazungumza yanayotokea katika ardhi ya Falestini, yanayotokea katika qibla cha Waislamu wa kwanza? Tawiyatu lumma, maimamu na viongozi wa dini, qadhaya za Waislamu lazima zibakie kwenye vichwa vyetu, na kwa kuwa tuko Tanzania, hatuwezi kuwapelekea pesa wa Palestina wanaovunjiwa nyumba zao kila siku, wanaochomewa mizaituni yao kila siku, wanaouawa kila siku, wanaofungwa watoto wadogo kila siku. Kama hatuwezi basi, kadhaa azizungumzwa mambo haya yasemwe, ili ipatikane hata siku moja wawe Waislamu wa Tanzania wamekaa wanawaombea Mungu waislamu wenzi wao wa Yemen, waislamu wenzi wao wa Kashmir, waislamu wenzi wao wa Palestine, waislamu wenzi wao wa Syria, waislamu wenzi wao wa Libya. la si sahihi. Mwezi wa Ramadhan ni ayaman maududat, ni siku chache. Kuna haja kubwa ya hayo mambo ambayo nime Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kutegea sikio macho yetu magazetini, na huyo alikuwa ni Shekhe Ahmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, akitukumbusha mambo matatu muhimu ya kuendelea nayo baada ya mwezi ulioisha karibuni wa Ramadhan. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kutekeleza. Karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Ijumaa Mei sita elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo limeipa kipaumbele habari ambayo imeakisiwa na takriban magazeti yote ya leo ya Tanzania. Nayo ni kuhusu makali ya kupanda bei ya mafuta. Mwananchi limeandika "Makali bei ya mafuta yakaza wabunge, wacharuka, wataka hatua za haraka kupunguza makali mtaani, hali tete, daladala za goma, Januari aeleza hatua zinazochukuliwa na serikali." Kuhusu habari hiyo, magazeti mengine yameandika kama ifuatavyo. Raia mwema bei ya petroli kilio kila kona, wabunge wa charuka, watetaja Zanzibar, Zambia na Kenya. Majira, gharama za maisha sasa paswa kichwa. Majaliwa asema serikali inatafuta njia mbadala kuzipunguza. Nipashe, wabunge wa charuka bei ya mafuta. Habari Leo, serikali na bunge wakuna vichwa bei ya mafuta. Uhuru, sakata la kupanda bei ya mafuta la tinga bungeni. Daily News. Serikali yakuna kichwa kuhusu kupunguza makali ya bei ya mafuta. Bunge lataka kutumiwe mkakati wa muda mfupi. The Citizen limeandika serikali, tutachukua hatua kuhusu kupaa bei za mafuta. Habari nyingine katika gazeti la mwananchi zinasema Rostam Aziz aweka mkakati mpya Tigo. Nyalandu asema the Royal Tower ya Samia inalibeba taifa la Tanzania na vigogo MSD kubanwa kwa ubadhirifu. Habari nyingine katika gazeti la Raia Mwema zinasema mapya yafichuka, awamu ya tano, ndege zetu mbili zilishikiliwa Kanada kwa madeni. Sabaya kurudi uraiani leo, aua mwanawe akidaiwa kung'oa karanga kwa njaa, na Majaliwa awaita Hamduni Nasiro kushughulikia MSD ama katika habari nyingine za gazeti la nipashe tunasoma ajira laki mbili elfu tano za makarani wa sensa za tangazwa na waziri mkuu aanika upigaji na ufisadi katika ununuzi wa vifaa vya tiba habari nyingine kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la habari leo zinasema majaliwa acharuka ufisadi msd kudhibiti uhalifu kipaumbele cha kwanza mambo ya ndani na serikali yatangaza ajira laki mbili na elfu tano. Tunaelekea nchini Kenya na tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ambalo limeandika kuhusu mgombea mwenza wa Raila Odinga katika uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu kwamba ni Kenneth au Sabina ndilo chaguo la Uhuru kwa Raila. Habari nyingine zinasema Somalia tangaza tarehe 15 Mei kuwa siku ya uchaguzi wa rais, na Kalonzo azungumzia madai kuwa ana mkataba wa siri na naibu rais William Ruto. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma katika toleo lake la mtandaoni habari inayosema waandishi watatu wa, wa, wa Zanzibar wanaowakanganya wasomaji limeandika juma lililopita, wataalamu na wapenzi wa Kiswahili kutoka pembe mbalimbali za ulimwengu walifanya webinar, yaani mkutano wa kutumia intaneti kwa njia ya video ili kumwenzi mwandishi na msomi Profesa Said Ahmed Mohamed Khamis wa Zanzibar. Kongamano hilo la siku ya Jumamosi liliandaliwa kwa ushirikiano wa Chama cha Waandishi wa Kiswahili cha WAKI, Chama cha Ukuzaji Kiswahili Duniani cha UKIDU na N Media Center. Mtaalamu mmoja kwenye webina hiyo alishindwa kuwatofautisha waandishi mashuhuri wa Zanzibar, Said Ahmed Muhamed, Muhamed Suleiman Muhamed na Muhamed Said Abdallah. Vilevile limeandika Rais Kenyatta awasilisha bungeni majina ya watu 22 aliowateua kuwa mabalozi wapya. Limeandika spika wa bunge la Kenya ametangaza kupokea majina ya watu 22 walioteuliwa na rais Uhuru Kenyatta kuhudumu kama mabalozi wa Kenya katika mataifa mbalimbali ya nje. Ama huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika mwili wa mwanachuo wa Uganda aliyefariki dunia nchini India warejeshwa nchini humo familia ya mwanafunzi huyo imesema Agasha Asina alifariki dunia baada ya kuporomoka kutoka kwenye ghorofa ya sita. Mwanafunzi huyo akike mwenye umri wa miaka 22 alipanda kwenye dari ya mbao bila ya kujua ni dhaifu sana na haiwezi kuhimili uzito wake. Mwili wake ulirejeshwa Uganda jana Alhamisi. Vilevile, gazeti hilo limeandika spika na naibu wake wanaendelea kusoma ripoti kuhusu kahawa. Umoja wa Mataifa wasema Uganda inapoteza fursa za kilimo kwa nchi jirani, na waziri aiambia prau tangazeni miradi ya serikali <mulia> Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe nne mfungu wa mosi Shawal mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 6 Mei mwaka 2022 miaka 1092 iliyopita, katika siku kama ya leo aliaga dunia Muhammad bin Hassan Dar Kutni, mmoja kati ya maulamaa na wataalamu wa lugha wa karne ya nne Hijiria. Dar Kutni alikuwa miongoni mwa makari na wafasiri wa tajika wa Qurani tukufu katika zama zake. Alitumia sehemu kubwa ya umri wake kuandika vitabu katika taaluma mbalimbali mbali. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni Almujamu Alkabir, Almawdhi fi maani lquran na Almanasik. Katika siku kama ya leo miaka mia moja sitini na sita iliyopita alizaliwa Chekoslovakia uh, Sigmund Freud, daktari wa magonjwa ya akili na raia wa Austria. Akiwa na umri wa miaka minne alihamia huko Vienna pamoja na wazazi wake. Alipofikisha umri wa miaka saba alijiandikisha katika chuo kidogo cha udaktari ambapo akiwa na umri wa miaka ishirini na tisa alitokea kuwa daktari aliyebobea katika masuala na matatizo ya kiakili. Daktari huyo alifariki dunia tarehe 23 Septemba mwaka 1939 akiwa na umri wa miaka 83 baada ya kupatwa na mshtuko wa moyo. tarehe sita mei miaka mia moja arobaini iliyopita mtaalamu wa ujerumani robert henri koch alitangaza habari ya kugunduliwa vijidudu maradhi vya ugonjwa wa kifua kikuu tb kwa kifupi mtaalamu huyo wa masuala ya biolojia alikuwa amegundua vijidudu maradhi hivyo ambavyo vimefupisha umri wa zaidi ya watu bilioni moja wiki mbili kabla Baadaye, daktari Robert Koch aligundua njia ya kufubaza na kutenga vijidudu maradhi hivyo ambavyo vilikuwa sugu mkabala wa dawa na vilikuwa na uwezo wa kujificha mwilini kwa miaka mingi na kujitokeza wakati mwafaka. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, unasema asante, nasi tunakushukuru. Bintwaha Al Junaidi wa Bombwini, Zanzibar, nawe pia umeandika asante, nasi pia vilevile vile tunakushukuru. Abdurazaq wa huko Mtwara, Tanzania, baada ya kutusalimu, unasema mimi ni mmojawapo ninayefaidika na matangazo ya uhakika. Kwanza hongereni watangazaji wote, Mungu akupeni umri mrefu, muzidi kutunufaisha duniani na akhera. Ah, jina langu wanasema naitwa mzee na Zomba, niko mkoa wa Mtwara. Kwa upande wa Wazayuni, anasema Wazayuni mwisho wao ushafika, na sasa hivi ndio maana nanyanyua sauti ya kusema Mungu au lani utawala ghasibu wa Kizayuni, wabillahi taufiq. Umeandika. Muda wetu nao unakwenda kwa kasi. Uh, maoni mengine hapa yanasema anaitwa Kakoto Hamis wa Kigoma, Butungam, Tanzania. Nawapata vizuri Redio Teheran, tunakupendeni sana watangazaji makini wa idhaa Kiswahili Redio Teheran. Shukran. Bwana Mustafa Isa wa Mwandiga Mgera b Kigoma, Tanzania umeandika, tunamwomba Allah aweke uh, wepesi na amani kwa vita vyote vinavyoendelea kokote kule duniani. Bwana Ali Magema yeye wa mtaa wa Madina Tusahara huko Tanga Tanzania ameandika, Wazayuni kufanya ukatili dhidi ya Wapalestina kutaka kuvunja msikiti wa Al-Aqsa. Hivi Umoja wa Mataifa upo wapi? Umoja wa Mataifa upo au ni jina tu, ameandika na mfuatao. Sasa wapenzi wa wasikilizaji, ni mhutasari wa habari za dunia. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa Meja Jenerali Hussein Salami amesema kwamba chuki na uadui wa Marekani kwa jeshi hilo la Iran hauna mwisho na hakuna siku utamalizika. Kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas Mahmud Azahar amesema kwamba wazayuni bado wana kiwewe cha uzoefu mchungu wa operesheni ya upanga wa Kuds na hawataki kabisa kupata uzoefu mchungu mwingine kama huo. Mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya hija na ziara amesema kwamba mwaka huu karibu raia elfu 40 wa Iran watakwenda kutekeleza ibada tukufu ya hija huko Maka na Madina. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio IRIB ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio IRIB mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi wa sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.