Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, wa lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa kuwanasi tena katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. E, kwa mara nyingine tena nakukaribisheni katika matangazo haya yanayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran, ambayo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kisemacho Iran yakosoa mahakama ya kimaonyesho na isiyo ya uadilifu katika kesi ya Hamid Nuri nchini Sweden. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha mnasaba wa siku hizi, siku za sherehe ya Idul Fitri. Kwa mara nyingine tena, redio Teheran na mimi binafsi, Amir Ibrahim Rutajengwa, rutojengwa anawatakie ni idi njema na mapumziko yenye baraka na fanaka. Tutakuleteni kipindi cha salamu zaidi, ikiwa ni sehemu ya tatu ya salamu zenu. Na baada ya hapo, mtasikiliza uh, makala ya leo katika historia itakayofuatiwa na kipande kifupi cha kasida. Matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. saa mbili na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Ajali ya basi yasababisha vifo vya watu wasiopungua 20 nchini Uganda watu 76 wametiwa mbaroni katika fujo za wakati wa sherehe za Idulfitri nchini Ethiopia. Harakati ya mapambano ya kiislamu Palestina, Hamas, imesema operesheni ya ariel ni kuwazindua wazayuni wasivuke mstari mwekundu. Na rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, amekiri kwamba wafanyakazi nchini humo Hawana tena imani na serikali yake. Na sasa ni habari kamili. Polisi wa Uganda wamesema watu wasiopungua ishirini wameuawa baada ya basi la abiria kuanguka kwenye shamba la chai nje ya barabara kuu magharibi mwa Uganda. Polisi wamesema takriban saba kati ya walioaga dunia katika ajali hiyo iliyotokea mapema leo Jumatano katika eneo la Sebitoli wilayani Kabarole ni watoto wadogo. Hakujatolewa taarifa rasmi kuhusu kilichosababisha ajali hiyo ambayo imetajwa kuwa miongoni mwa ajali mbaya zaidi nchini Uganda katika miaka ya hivi karibuni. Basi hilo lilikuwa likisafiri kutoka mji wa Fort Portal kuelekea mji mkuu wa Uganda, Kampala. Picha kutoka eneo la tukio zilisambazwa zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha watu wakijaribu kuwaokoa kuwa manusura kutoka kwenye mabaki ya basi hilo. Ajali mbaya za magari hutokea mara kwa mara nchini Uganda ambako barabara kuu ni nyembamba na mara nyingi zimejaa mashimo. Ajali za kugongana magari uso kwa uso zinazohusisha magari makubwa zimekuwa jambo la kawaida katika nchi ya Uganda. Kikosi maalumu cha kulinda usalama nchini Ethiopia kimewatia mbaroni watu sabini na sita kwa tuhuma za kuhusika katika machafuko yaliyotokea wa wakati wa sherehe za sikukuu ya Idul Fitri katika mji mkuu wa nchi hiyo Addis Ababa. Kikosi hicho maalumu kinachojulikana kwa jina la kikosi kazi cha usalama na intelijensia cha Ethiopia kimewaambia waandishi wa habari kwamba watuhumiwa wametiwa mbaroni kwa kuchochea fujo katika mji mkuu wa nchi hiyo Addis Ababa wakati wa sherehe za Idul Fitri na kwamba msako wa watuhumiwa zaidi unaendelea. Machafuko hayo yametokea baada ya genge moja la Kikristo lililokuwa limejizatiti kwa silaha nzito kuwavamia na kuwaua kigaidi Waislamu zaidi ya 20 katika mji wa Gonder wa kaskazini mwa Ethiopia wakati Waislamu hao walipokuwa kwenye maziko ya mzee mmoja wa Kiislamu. Baraza la masuala ya Kiislamu la Amhara, ambako ndiko uliko mji wa Gondar, lilisema kwamba mauaji hayo yaliyofanywa na genge hilo la Kikristo lenye misimamo mikali ndiyo mauaji ya umati dhidi wa ya Waislamu. Baada ya mauaji hayo ya umati, maafisa wa usalama wa Ethiopia waliwatia mbaroni zaidi ya watu mia saba wakiwahusisha na genge hilo la kigaidi lenye siasa kali. Mashirika magharibi ya magharibi yanadai kwamba Waislamu wanaunda thuluthi moja ya wa wananchi milioni 110 wa Ethiopia. Idadi yao katika jimbo la Amhara ni ndogo, ingawa jimbo hilo ni la pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu nchini Ethiopia. Wakristo wa kanisa la Orthodox ndiyo wanaolidhibiti kikamilifu jimbo la Amhara la kaskazini mwa Ethiopia. mwaka 2019 misikiti kadhaa ya Waislamu ilishambuliwa katika mji wa Mota wa jimbo hilo ambalo liko umbali liko umbali wa zaidi ya kilomita 350 kaskazini mwa mji mkuu Addis Ababa. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alilani vikali jinai hiyo iliyofanywa na kundi lenye misimamo mikali la Kikristo. Viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, wamesema msikiti wa Al Aqsa ni mstari mwekundu kwa Wapalestina na kwamba Wazayuni hawapaswi kuovuka. Televisheni ya Almanar imemnukuu Jasir al ime al Barghuthi, mmoja kati ya viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, akisema hayo na kuongeza kwamba brigedi ya Izuddin Qassam, tawi la kijeshi la harakati hiyo ndio iliyofanya operesheni ya Ariel ilikuwazindua wazayuni katika, kwamba msikiti wa Al-Aqsa ni mstari mwekundu kwa kila Mpalestina, na kwamba walowezi wa kizayuni popote walipo hawatokuwa salama maadamu utawala wa kizayuni unaendelea kuvuka mstari huo mwekundu. Ikumbukwe kwamba Ijumaa usiku kulitokea mapigano ya silaha karibu na kitongoji cha walowezi wa kizayuni cha Ariel huko kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Operesheni hiyo ilifanywa na wapalestina wawili. Askari mmoja mzayuni aliangamizwa kwenye operesheni hiyo. Kiongozi huyo wa Hamasi pia amesema harakati hiyo imejiweka tayari muda wote kulinda malengo matukufu ya taifa la Palestina, kikiwemo kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti wa Al-Aqsa. Amesema jambo lolote linalohusiana na masuala ya usalama wa Palestina na matukufu yao harakati ya Hamas haiwezi kulifumbia macho hata sekundi moja. Tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamasi, pia limesema kwamba operesheni ya Ariel dhidi ya walowezi wa kizayuni haitokuwa ya mwisho. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amekiri kwamba wananchi wa nchi hiyo wamechanganyikiwa na kwamba hawana imani tena na viongozi wao. Matamshi hayo anayoyatoa ameyatoa siku chache baada ya wachimba migodi kumzomea na kumfukuza wakati wa sherehe za Mei Mosi za siku ya wafanyakazi. Wakati wa utawala wa makaburu, Ramaphosa alikuwa kiongozi wa chama cha wachimba migodi Hivi sasa alitaka kushiriki kwenye sherehe za Mei mosi za wachimba migodi hao, lakini maafisa wa usalama walilazimika kumwondoa kwa kutumia gari la kijeshi baada ya wachimba migodi hao kumzomea. Tukio hilo lilitokea wakati wa sherehe za Mei mosi zilizoitishwa na chama kikuu zaidi cha wafanyakazi nchini Afrika Kusini, kosatu na zilipokuwa zinarushwa hewani mubashara katika uwanja wa michezo wa mji wa Rustenburg wa kaskazini magharibi mwa Afrika Kusini. Rais Ramaphosa amenukuliwa akisema katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari kwamba nilishindwa kuhutubia kwenye sherehe hizo kwa sababu wafanyakazi walikuwa na malalamiko na masikitiko yao ambayo waliyatangaza wazi na kwa sauti kubwa. Amesema ingawa sehemu kubwa ya malalamiko hayo yametokana na mishahara ya wachimba migodi, lakini kitendo hicho cha wafanyakazi kinaonyesha kiwango kikubwa cha kutoridhishwa kwao na utendaji wa viongozi wa nchi. Ramafosa amesema kitendo hicho kimeonyesha pia kwamba wafanyakazi hao hawana imani na chama chao cha Kosatu na pia viongozi wa kisiasa na taasisi za huduma za jamii. Rais wa Afrika Kusini amekiri pia kwamba umaskini ukosefu wa uadilifu na ukosefu wa ajira unazidi kuwa mkubwa nchini humo, wakati huu ambapo takriban miaka thelathini imepita tangu ulipopinduliwa na kuondolewa madarakani utawala wa ubaguzi wa rangi wa makaburu walio wachache. Ameahidi kuchukua hatua madhubuti za kuboresha hali ya wafanyakazi, mishahara yao na nafasi za ajira. Mjumbe wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika masuala ya Afghanistan amesema kwamba Teheran iko tayari kuipa Kabul teknolojia ya kupambana na ukame na vumbi linalofunika li anga za maeneo mbalimbali nchini Afghanistan. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Hasan Kazemi Qomi amesema hayo katika mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran iko tayari kuipatia Afghanistan uzoefu wake na teknolojia ya kupambana na ukame na vumbi la kupindukia nchini humo. Kwa miaka mingi sasa, Afghanistan na baadhi ya nchi za eneo hili zimekumbwa na ukosefu wa mvua, ukame na kupanda hewani vumbi jingi linalofunika kabisa anga ya maeneo hayo. Wataalamu wanasema kwamba tatizo hilo linatokana na kukauka maji katika mabwawa ya mito na kuto kuwepo usimamiaji mzuri wa serikali katika nchi zilizokumbwa na mgogoro wa miaka mingi wa vita kama Afghanistan na Iraq. Mjumbe maalumu wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya Afghanistan amesema Teheran inaamini kwamba mgogoro huo wa mazingira haujali mipaka ya nchi, hivyo nchi zote za ukanda huu zinapaswa kushirikiana kupambana na jambo hilo. na bei ya nishati imepanda sana katika nchi za Ulaya kutokana na vikwazo vya Russia na matokeo ni kushuhudiwa mfumuko usio wa kawaida wa bei za bidhaa muhimu katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita wa Aprili. Mfumuko huo wa bei ulivunja rekodi ya miaka 40 iliyopita nchini Ujerumani. Hayo yameripotiwa na televisheni ya Russia Today, ambayo amesema kwamba kiwango cha mfumuko wa bei nchini Ujerumani katika mwezi Aprili imevunja rekodi ya tangu mwaka 1981 hasa katika bidhaa za petro kemikali. Televisheni hiyo imenukuu ripoti ya idara ya takwimu ya shirikisho la Ujerumani ikisema kwamba bei za bidhaa kwa, kwa watumiaji zilipanda kwa asilimia 7.8 ikilinganishwa na muda kama huu wa mwaka uliopita na kwamba kiwango hicho hakijawahi kushuhudiwa kwa miongo kadhaa sasa nchini Ujerumani. Na hua, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, Iran yakosoa mahakama ya kimaonyesho na isiyo ya uadilifu katika kesi ya Nuri nchini Sweden. Kazem Gharibabadi, katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran, amekosoa kesi dhidi ya afisa wa zamani wa Iran ambaye anatuhumiwa nchini Sweden kuwa eti amekiuka haki za binadamu na kuhitaja kesi hiyo kuwa iliyo kinyume cha sheria na isiyo ya uadilifu. Gharibabadi alitoa tamko hilo Jumatatu baada ya uendesha mashtaka wa Sweden kutaka Hamid Nuri ahukumiwe kifungo cha juu kabisa cha maisha gerezani kwa tuhuma kwamba afisa huyo wa zamani wa idara ya mahakama ya Iran alihusika katika utesaji wa wafungwa mwaka 1988. Wendesha mashtaka wa Sweden wametegemea nyaraka ambazo wamekabidhiwa na kikundi cha kigaidi cha Munafikin mko katika kutaka Hamid Nuri, Muirani mwenye uraia wa Sweden, ahukumiwe kifungo cha maisha gerezani. Kesi hiyo imeibua utata mkubwa na maswali mengi, ambapo itibari yake imetiliwa shaka kubwa. Mnamo Novemba 9 mwaka 2019 Hamidi Nuri alielekea Sweden kwa lengo la kutatua hitilafu za kifamilia za binti yake, na punde baada ya kuwasili alikamatwa na maafisa usalama wa nchi hiyo na amekuwa akishikiliwa gerezani kwa muda wa karibu miezi 30. Kazim Gharibabadi, katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran amesema muda alipokamatwa raia huyo wa Iran hadi muda ambapo familia yake ilipewa taarifa za kukamatwa kwake, unaweza kutajwa kuwa ni kipindi cha kutekwa nyara, na kuongeza kwamba utumiaji mabavu wakati wa kukamatwa na kutozingatiwa heshima ya mwanadamu, ukiukwaji wa mkataba wa 1963 wa Viena, kutojulishwa ubalozi wa Iran na familia yake kuhusu sehemu alikoshikiliwa ili kumshinikiza kisaikolojia na kumzuia kukutana na familia yake ni sehemu tu ya hatua zisizo za kibinadamu zilizochukuliwa na utawala wa Sweden. Kukamatwa na kushikiliwa katika seli ndogo, sambamba na mchakato wa mahakama uliotegemea madai ya kundi la kigaidi la MKO, kumepelekea kuwepo nukta nyingi zenye utata katika hatua hiyo ya Sweden. Ni kwa msingi huo ndio maana balozi wa Sweden mjini Tehran akaitwa katika wizara ya mambo ya nje ya Iran na kukabidhiwa malalamiko ya Iran kuhusiana na kukamatwa kisiasa Hamid Nuri. Kesi ya Nuri ilisikilizwa katika vikao zaidi ya tisini vya mahakama ambapo waendesha mashtaka wametaka afungwe kifungo cha maisha katika hali ambayo kikao katika kikao uh, cha mahakama hakukushuhudiwa hata misingi ya awali kabisa ya uadilifu katika mahakama hiyo. Hakuna shaka kwamba Hamid Nuri amekuwa akishikiliwa kinyume cha sheria kwa kutegemea ushahidi bandia uliotolewa na kundi la kigaidi na makundi ya wapinzani wanaohasimiana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tokea baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979 kundi la kigaidi la MKO limeua raia wa Irani zaidi ya elfu kumi na saba katika operesheni mbalimbali za kigaidi. Kundi hilo limewekwa katika orodha ya makundi ya kigaidi katika nchi nyingi za dunia kutokana na jinai zake dhidi ya binadamu. Vile vile MKO linachukiwa na wairani wengi hata wanaoishi nchini Sweden kwenyewe, na kwa msingi huo haikubaliki hata kidogo kuona mahakama ya Sweden inategemea ushahidi wa kundi la kigaidi ambalo limehusika na mauaji ya kimbari na jinai za kivita zikiwemo mauaji ya maelfu ya raia wa Iran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao tutupia jicho uh, hatua ya Iran ya uh, karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi chenu kipindi cha salamu za Idulfitri, hii ikiwa ni sehemu ya tatu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo. Kama mlivyoona, wasikilizaji wapenzi, wanabaraza waliojitokeza kutuma salamu zao za Idulfitri ni wengi. Tayari tumerusha hewani vipindi viwili maalum, na ingawa katika kipindi cha pili tulisema kuwa hatutokuwa na salamu sehemu ya tatu ya vipindi hivi lakini wasikilizaji wa redio Teheran wameendelea kutuma salamu zao, hivyo tumeona si busara kuziacha zipotee vivi hivi. Naam, isingelikuwa busara hata kidogo, Salum, kwani salamu hizo zingeliweza kupotea vivi hivi na si kawaida yetu kufanya hivyo. Hivyo leo tumekuandalienu, wapenzi wa wasikilizaji, sehemu hii ya tatu na ya mwisho ya vipindi hivi maalumu vya salamu za idul fitri kwa mwaka huu wa 1443 hijiria. Leo tutakuwa na salamu za maandishi na sauti kama tulivyofanya katika sehemu mbili zilizopita za vipindi hivi maalumu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ama tuliomo humu studioni leo ni mimi Salum Bendera na mwenzangu ni Ahmed Rashid. Tunakuombeni mwe nasi hadi mwisho wa kipindi. kwa leo anayetufungulia kipindi chetu ambacho ni sehemu ya tatu na ya mwisho ya vipindi hivi maalumu vya salamu za Idulfitri kwa mwaka huu ni Bwana Ismail Khamis Ramadhan wa Runzewe Geita huko Tanzania. Naona zamani Runzewe hii na Geita ilikuwa ni Mwanza. naam, naam, naam. lakini sasa hivi naona umekuwa ni mkoa. Naam, anasema je, anasema napenda kutoa salamu zangu za Idul Mubarak kwa mama yangu mzazi kwa Shekhe Abdurahim, kwa Hamisi Kibwa, Kasim Kibwa, Ilias Kibwa na Waislamu wote wa Kizigu, Kizigu, wilaya ya Kakonko. E, majina magumu kweli. Binafsi pia najitolea salamu mimi na familia yangu, pamoja na kuwatakia salamu Waislamu wote duniani. Ujumbe na neno langu ni kwamba neema mbili watu wanaishi nazo, lakini ni wachache wazijuazo nazo ni afya na muda. Msingi wa uhai ni afya, na msingi wa mafanikio ni kujua matumizi ya muda. Ismail Hamisi Ramadhan wa Runzewe, Geita, Tanzania. Naam, ujumbe mzito sana huo uliomo katika salamu za mwanabaraza huyu. Hata tujalie tuamue kutenga muda wa kuelezea umuhimu wa vitu hivyo viwili katika maisha yetu, hatuwezi kumaliza wala kufikia vile na kufikisha vile ujumbe unavyotakiwa hasa. Na hata tukirejea katika mafundisho ya Kiislamu, Ahmed, tunapata kwamba ni kwa namna gani suala la kutumia wakati na suala la kutumia muda vizuri limesisitizwa mno, ambapo kuna hadithi mashuhuri inasema, alwaktuka saif lam taktauhu au... katak. Yani muda ni kama vile upanga, usipotumia kwa ajili ya kukata kitu basi ni kama vile utakukata uta kukata we mwenyewe. Na vile vile aya za Qurani kama vile inna salata kanat alalmuminina kitaba maukuta. Nam, nam. Na utajiri wa afya kusema kweli ni mkubwa sana kiasi kwamba hata mtu apewe vyote vilivyomo ardhini na mbinguni lakini anyimwe tu afya na iwe hafaidiki wala hanufaiki na neema alizopewa neema hizo huwa ni bure tu kwake afya ni neema kubwa sana muda nao ni neema kubwa sana unajua salum hapa nimekumbuka kile kisa maarufu cha naam. khalifa wa bani abbas harun ar-rashid na glasi ya maji kila akiulizwa je kwa glasi ya maji uko tayari kutoa kiasi gani cha utawala wako akasema niko tayari kutoa Nusu ya utawala wangu ili nipate glasi ya maji. Ni kisa kirefu, lakini kipindi chetu hiki ni cha salamu, kwa hiyo tuachie hapo. Lakini kwa ufupi ni kwamba alikuwa tayari kutoa utawala wake wote kwa glasi tu hili ya, ya maji ili apate afya, afya. Kwa hiyo afya ni kitu muhimu sana. mnaendelea kutegea sikio sehemu hii ya tatu ya vipindi maalum vya salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu, na salamu nilizonazo mimi hapa ni kutoka kwa msikilizaji wetu mwingine mpenzi ambaye anatoa sana maoni kila siku, si mwingine huyu ghairi ya bwana Yahya Ali kutoka Tanga barabara kumi na tatu, Tanzania, anasema: Napanda jukwani moja kwa moja na salamu zangu za, za Eid naelekeza kwa Ali Yahya anapatikana Tanga. Salamu zangu za, za pili nazielekeza kwa Bilhuda Ali Kilua anapatikana Tanga pia. Salamu za tatu, Yahya Hassan Muhammad Shebe anapatikana kule Mombasa, Kenya maeneo ya Old Town. Bila kumsahau Faisal Yusuf na wanabaraza wote wa Radio Tehran. Ujumbe na wasihi tunapoendelea kusherekea sikukuu ya Idulfitri, tusiwaache watoto peke yao, kwani kuna kuibiwa watoto na kupotea watoto. Wakina baba tuwe walinzi wa familia zetu. Nam, ujumbe mu, muhimu sana na ni nasaha nzuri sana hizo kutoka kwa msikilizaji wetu huyu mpenzi Bwana Yahya ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania. Na kama tulivyosema kila siku huwa anatuma maoni huyu bwana. Ni mmoja wa wasikilizaji, tunaweza kusema wasikilizaji machachari wa redio Teherani, kutoka maeneo ya barabara kumi na tatu pale maeneo ya Tanga, Tanzania. na alafu naona kuna majina kama Kilua na nani, ni majina ya Kitanga Tanga na kipukani pukani kabisa. nam nam, tunamwomba Allah ajalie sherehe hizi za Idulfitri zimalizike kwa salama na amani na bila ya kuingia majonzi na misiba familia za Waislamu na watu wote tu kiujumla, kama kupotea watoto, ajali wa za barabarani na kadhalika. Wapendwa wasikilizaji, katika vipindi viwili vilivyopita vya salamu hizi zaidi tuligusia suala la kwamba watu wajiweke mbali na maasi ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Miongoni mwa maasi hayo ni watu kuendesha magari wakiwa wamelewa, matokeo yake ni kusababisha ajali kubwa sana tu katika matukio kama hayo. Kwa hiyo tunamwomba Mwenyezi Mungu azimalizi sherehe hizi za Idi zikiwa salama kabisa bila kuingia majonzi wala kuingia huzuni na misiba katika familia za Waislamu na zisizo za Waislamu. Ama hapa sasa, pana salamu kwa njia ya sauti kutoka kwa Imam Sefu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Karibu Sheikh Saif. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ndugu zangu popote pale mlipo, bila shaka hamjambo na mnaendelea vyema. Alhamdulillahi, tunaomba Mwenyezi Mungu kheri na baraka azidishi. Namuomba Mwenyezi Mungu inshaallah tukabalie Ramadhani, saumu yetu atukubalie, fanya katika mwezi huu mtukufu, toba dua sirfari sada pana pale Insha allah Mwenyezi Mungu atudumishe katika hali hiyo mpaka siku tutakapokutana naye siku ya kurudi kwake insha allah taala, hali ya kuwa tumekamilisha taratibu zote. Pongezi napongezwa ndugu zangu kwa kazi kubwa mlifanya nzuri ibada hii madrasa haya mliyepitia. Alhamdulillah rabbil alamin. Wapo wanaipata degree, wapo wamepata shahada, wapopata PhD. Alhamdulillah kadri ya jihadi zao na kuheshimu Ramadhani, saumu yetu alhamdulillah. Ina kuna, kuna watu watapata sifuri, pata hamna chochote, ni kwamba tu walishinda na njaa, walikuwa tu hawana namna yote, kwa sababu hawakuweka nia safi na hawakuwa na imani safi na hawakuzingatia chochote katika ibada hii. Basi tunamomba Mwenyezi Mungu atujalie kheri, atujalie salama, atujalie kheri, barikie katika hali za afya, siha, insha Allah taala. Wabillahi taufik, na kutakieni sikukuu ya Idil Fitri mubarak, wakullu amu wa antum bi khair, insha Allah taala. Nam, shukran sana Imam Saifu Ali Muhammad wa huko Ujiji, Kigoma, Tanzania, kwa salamu zako ulizozituma kwa njia ya sauti. Ni matumaini yetu wote uliotumia salamu zako za Idul Fitri, bila shaka wamefurahia salamu zako. Nam, asante sana. Na kwa huko Kigoma, kama mnavyojua, wasikilizaji wapenzi, tunasikika pia kwenye 99.7 Maarifa FM. Kwa hiyo kuna wasikilizaji wengi tu. Natumia fursa hii pia kuwakumbusha wasikilizaji wetu wapenzi kwamba mnaweza kutusikiliza pia kupitia 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.1 Maarifa FM Singida na 104.1 Maarifa FM Mtwara, na 99.7 kama tulivyosema, ni huko Kigoma kupitia Redio Maarifa ni Sauti ya Umoja hiyo yenye makao yake katika jiji la Tanga. Naam, asante sana. Ama tunatumia tena fursa hii kuukumbusheni wapenzi wasikilizaji kwamba kilichoko hewani ni sehemu ya tatu na ya mwisho ya vipindi maalumu vya salamu za Aidul Fitri kwa mwaka huu 1443 Hijria. Uh, tumekuandalieni sehemu hii ya tatu baada ya salamu za maandishi na sauti kuwa nyingi na tusingeliweza kuziacha zipotee vivi hivi, lakini pia kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi, wapenzi wasikilizaji, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo ni okay, jumlisha jumlisha 989035065487 ama barua pepe yetu, yani email ni swahili radio at irib.ir, tovuti ni pastoday.com/sw ama salamu nilizo nazo mimi ni hizi zilizotufikia kupitia email yetu hiyo ya Swahili radio at ir ib ir na ambazo ni kutoka kwa msikilizaji wetu bwana Masud Hamis Hemed Albimani wa sehemu za Uweleni, wilaya ya Mkoani, mkoa wa Kusini Pemba. Bila shaka Ahmedin, hiyo ni mitaa yako kabisa huko. Naam, vizuri, ambaye kwa sasa anasema yupo ughaibuni mashariki ya kati. Idi Mubarak kwa Waislamu wote na wasikilizaji wote wa Radio Tehran. Halafu anasema salamu zangu nyingine za idi mahsus ziwaendee hawawafuatao kwanza, baba yangu mzee Khamis Hamed Matar Albimani wa Mbuyuni mjini Mkoani wilaya ya Mkoani Kisiwani Pemba. Pili, mama yangu mzazi akiwepo maeneo ya Wawi, chake chake, Pemba. Tatu, Shekh Nasr Hamed Salim Alkhatri wa Usiambini, Kengeja, wilaya ya Mkoani, kisiwani Pemba. Pia wengine anawatumia salamu zake za, za Idulfitri. Ni nne, ami Muhammad Nasr Khalfani Ataiwani, ah, wa Kuungeni, wilaya ya Chake Chake Pemba. Tano, Alhabib Haji Muhammad Haji wa Kinyasini mkoani Pemba. Mwisho bila kuwasahau watangazaji wote wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hasa Al Ahi Ahmed Rashid. Tunamwomba Allah azikubali swaumu na ibada zetu, amin. Nam, hiyo ndiyo dua nzuri ya kuombeana Waislamu siku zote, Bwana Masud Adbimani. Tunaitikia amin dua yako, na sisi pia tunamwomba Allah awe ametutakabalia swaumu na ibada zetu zote, na awe amekutakabalia na wewe swaumu na ibada zako zote, na athari zake njema ziendelee kuzaa matunda katika umri wako wote, amin. Enzi wasikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi maalum cha salamu za Idul Fitri. Ahmed, kabla hatujaendelea mbele, kuna hili suala ambalo watu wengi wamekuwa wakijadili, hasa inapoadia msimu huu wa sikukuu ya Idi, iwe ni Idul Fitri au iwe ni Idul Haji. Namna ya kuadhimisha sikukuu ya Idi, ni vipi watu wanapaswa kuadhimisha sikukuu ya Idi, hasa baada ya kumalizika mfungo mtukufu wa mwezi wa Ramadhani? Asante sana. Kwanza ni kwamba katika vipindi vilivyopita viwili vya salamu za idi kwa mwaka huu, kama kawaida, tumezungumzia sana swala hilo, lakini tumenukuu mpaka hadithi kutoka kwa Bwana Mtume, na kwamba anayemwasi uh, mwasi Mwenyezi Mungu katika siku ya Idi, ni kama vile amemwasi Mwenyezi Mungu siku, siku ya mahshar na siku ya kiama, lakini vilevile vile hapa katika moja ya ujumbe ambao ulikuwa ni mzuri tena mzuri sana ni huu uliotolewa na msikilizaji wetu Shekhe Saif Ali Muhamed wa ndiyo. hukoki Ujiji, Kigoma, Kigoma, Tanzania amesema tulikuwa katika chuo. Sasa ndani ya chuo hicho wengine wametoka na digri wakati wa kuhitimu wa kuhitimu. Sasa hivi tuko katika kuhitimu, wengine wametoka na digri, wengine wametoka na master, wengine wametoka na PhD, lakini wengine wametoka sifuri kabisa. Sasa tunamwomba Mwenyezi Mungu kwanza asitujalie kuwa miongoni mwa wale ambao wametoka sifuri kabisa. Lakini wale ambao wamepata digri, kinachotarajiwa ni kwamba madhali mtu umepata, umepata cheti cha maana kabisa, kinachotarajiwa katika jamii ni kwamba uendelee kuwa mtu wa digri kwa maana ya kwamba ukitumie kile ambacho umekipata, kile ambacho umefaulu kupitia kile chuo kilo, na ukiendeleze kile ambacho na kukifanyia kazi. Maanake, kama tunavyojua, inawezekana mtu akawa amesoma amepata PhD katika fani kwa mfano ya sayansi au nini, lakini kama hatofanyia kazi yale ambayo ameyasoma, yale ambayo amefaulu kupitia kile chuo, ina maana kwamba masomo yake yatakuwa hayana maana yote. Kwa hiyo ina maana kwamba kuyafanyia kazi ndio maana kwamba ni kweli wa umefaulu na kile unachokifanyia kazi ndo unakitolea sadaka tena kabisa. Na vilevile vile, hata murua wake hata maadili yake hata hulka yake na watu wengine, hata tabia zake katika jamii vile vile inabidi zibadilike, kwa sababu tayari ametoka katika chuo, chuo. Amekuja sasa hivi kutekeleza yale ambayo amejifunza na chuo chenyewe ni chuo cha mwezi mtukufu wa Ramadhani, wa Ramadhani ambapo Mwenyezi Mungu ametualika kuwa wageni kwake. Ametufungulia kitanga kipana sana cha rehma, walaalakum kipa, tatakun ili tuweze kufikia daraja kubwa kama hiyo. Kwayo, kwa hiyo cha kufanya ni kwamba ni kuhakikisha laalakum tatakun tunaiendeleza katika kipindi chote cha umri wetu, si katika kipindi cha mwaka mmoja na pengine tu. Tusighafilike na hili suala la kwamba watu wengi wanadhani labda siku ya idi, ni ku, ni kuva, ngumpia, maakuli, ya ya idi ni kuvaa nguo mpya na rangi kwa rangi kama tunavyoambiwa leisa laidi man yeah. labisal jadid. Jadid. inna no. mal aid man wa'adal waid no. Kwa hiyo hiyo ni nukta muhimu ambayo kwanza kabisa tunazihusia nafsi zetu kabla ya kuwahusia watu wengine, na wasikilizaji wetu wapenzi, na wale wote ambao walibahatika kufunga funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwamba tukitumie kile ambacho tumekipata ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na tukiendeleze ili kuhakikisha kwamba tuna faulu kama alivyosema Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Qurani, laalakum ta la tattaqun, ili mpate kufikia uchamungu mungu b naam. Naona una maoni hapo ya sijui yanatoka kwa bwana Abedi Taufiki wa Bujumbura, Burundi, anasemaje? Bwana Abedi Taufiki wa Bujumbura, yeye ameandika salamu zangu za Idul Fitri ziwafikie watangazaji wote wa redio Teherani popote pale walipo. Pili, na msalimia baba yangu mdogo Taufiki Songoro akiwa Lubumbashi, Kongo. Tatu, Shekhe Hamisi Zewa akiwa Kigoma, Tanzania. Nne, E, mdogo wangu Hemedi Jumapili akiwa Kigoma Tanzania. Tano, baba mdogo Rajabu Maulidi akiwa Mwanza Tanzania. Sita, Mashaka akiwa Nyarugusu, Kigoma Tanzania. Pia ziwafikie ndugu zangu wote popote pale walipo. Ujumbe na watakia idi njema, nam shukran sana. Bwana Abeid Taufik ukiwa huko Bujumbura, Burundi, tumefurahi sana kusikia wasikilizaji wetu wa Burundi nao wamejitokeza katika salamu hizi tunakutakieni nyote idi njema na waislamu wote kwa ujumla mwenzangu leo alikuwa ni salum bendera na mimi ni ahmed rashid na fundi mitambo wetu ni yule ule wa kawaida leila kimani ishini salama Leo ni Jumatano tarehe pili Shawal 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 4 Mei mwaka 2022. Katika siku kama hii ya leo, miaka 1016 iliyopita, alizaliwa malenga na arifu mkubwa wa Kiislamu wa karne ya tano Hijiria, Haja Abdallah Answari katika mji wa Herati nchini Afghanistani ya leo. Alipewa lakabu ya mzee wa Herat. Haja Abdullah Ansari ameandika vitabu vingi vya elimu ya irfani kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi kwa sura ya mashairi na nudhumu, mashuhuri zaidi vikiwa ni Munajat Name, Muhabat Name na, na, na Zadul Arifin. Vilevile ameandika tafsiri ya Qurani Tukufu aliyoipa jina la Kashful Asrar. Tarehe nne Mei miaka 52 iliyopita, wanafunzi wanne wa chuo kikuu cha serikali cha Kent katika jimbo la Ohio nchini Marekani waliuawa kwa kupigwa risasi na askari wa gadi ya taifa, na wengine kadhaa wakajeruhiwa katika maandamano ya Wamarekani ya kupinga vita vya Vietnam. Kuanzia mwaka 1969 Wamarekani hususan vijana Walizidisha upinzani na maandamano ya kupinga uvamizi wa nchi hiyo dhidi ya Vietnam. Maandamano hayo yalishadidi baada ya kufichuliwa habari ya mauaji ya mamia ya Wavietnam katika kijiji cha My Lai, na vilevile mwaka 1970 baada ya kuchapishwa habari ya kupanuka zaidi vita vya Vietnam na kuingia Kambodia. Katika siku kama hii ya leo miaka 42 iliyopita Josip Broz Tito, kiongozi wa Yugoslavia na mmoja wa waasisi wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, NAM kwa kifupi, alifariki dunia. Wakati wa vita vya kwanza vya dunia mwaka 1915, Tito aliyekuwa akipigana dhidi ya Russia alitiwa mbaroni na baada ya kuachiwa huru, akiwa na wakomunisti alipigana vita dhidi ya utawala wa Tsar kwa muda fulani. Tito alikuwa na nafasi muhimu katika chama cha kikomunisti cha Yugoslavia ya zamani na alifungwa jela miaka sita kwa kosa hilo. Tito aliongoza Yugoslavia kwa muda wa miaka 35 na siku kama hii ya leo miaka 41 iliyopita ndege iliyokuwa imembeba waziri wa mambo ya nchi za nje wa Algeria Bini Yahya ilitunguliwa na ndege za kivita za utawala wa Saddam Hussein wa Iraq baada ya kutembelea Iran. Baada ya tukio hilo, mjumbe maalum wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akiongoza wa ujumbe alikwenda kukagua eneo la tukio hilo. Maafisa wa Irani walitangaza kwamba nyaraka zilizopatikana zilionyesha kwamba ndege za kivita za Iraq zilikuwa zikifuatilia ndege hiyo ya Bini Yahya. Shambulizi la ndege za kivita za Iraq dhidi ya ndege iliyokuwa imembeba waziri wa mambo ya nje wa Aljeria lilichafua sana sura ya Iraq katika macho ya walimwengu. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Polisi ya Uganda imetangaza kwamba watu wasiopungua ishirini wameaga dunia baada ya basi la abiria kuanguka kwenye shamba la chai nje ya barabara kuu ya magharibi mwa Uganda. Polisi wamesema takriban saba kati ya walioaga dunia katika ajali hiyo iliyotokea mapema leo Jumatano katika eneo la Sebitoli wilayani Kabarole ni watoto. Bado hakujatolewa taarifa kuhusu kilichosababisha ajali hiyo ambayo imetajwa kuwa ni miongoni mwa ajali mbaya zaidi nchini Uganda katika miaka ya hivi karibuni. Kikosi maalum cha kulinda usalama nchini Ethiopia kimewatia mbaroni watu 76 kwa tuhuma za kuhusika katika machafuko yaliyotokea wa wakati wa sherehe za sikukuu ya Idulfitri mjini Adis Ababa. Kikosi hicho maalum kinachojulikana kwa jina la Kikosi Kazi cha Usalama na Intelijensia cha Ethiopia kimewaambia waandishi wa habari kwamba watuhumiwa hao wametiwa wa mbaroni kwa kuchochea fujo katika mji mkuu wa nchi hiyo Adis Ababa wakati wa sherehe za Idulfitri na kwamba msako wa watuhumiwa zaidi bado unaendelea. Machafuko hayo yametokea baada ya genge la Kikristo lililokuwa limejizatiti kwa silaha nzito kuwavamia na kuwaua Waislamu zaidi ya ishirini katika mji wa Gondar wa kaskazini mwa Ethiopia, wakati Waislamu hao walipokuwa kwenye maziko ya mzee mmoja wa Kiislamu katika siku chache zilizopita. Baraza la masuala ya Kiislamu ki, ki la Amhara, ambako ndiko uliko mji wa Gondar, lilisema kwamba mauaji hayo yaliyofanywa na genge hilo la Kikristo ni mauaji ya umati dhidi ya Waislamu. Kiongozi mmoja wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kwamba msikiti wa Al-Aqsa ni mstari mwekundu kwa Wapalestina na kwamba wazayuni hawapaswi kuvuka. Na rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amekiri kwamba wananchi wa nchi hiyo wamechanganyikiwa na kwamba hawana imani tena na viongozi wao. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.