Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Imran, aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu, Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni, hao wana ujira wao kwa Mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri, na kuweni macho, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya intaneti ni parstoday.com sw barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ama katika meza ya matangazo ya Redio Teherani. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum cha salamu za Idulfitri na baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Makala ya leo katika historia na hatimaye muhtasari wa habari za ulimwengu timia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Ayatola Sidiki asema maandamano ya siku ya Kuds yameonyesha kuwa kadhia ya Palestina ingali hai. Hali ya wafungwa katika magereza ya Saudi Arabia yaelezwa kuwa ni mbaya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema kunahitajika juhudi zaidi kwa ajili ya kukabiliana na ugaidi Saheli, Afrika na rais wa Nigeria asema magenge yenye silaha yanawatumia raia kama ngao ya kufanya uhalifu. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa mjini Teherani amesema katika hotuba zake kwenye swala ya Idul Fitri leo hapa mjini Teherani kwamba maandamano ya siku ya kimataifa ya kuti yameonyesha kuwa malengo matukufu ya taifa madhulumu ya Palestina yangali hai. Ayatullahi Kadhim Sidiki amesema katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds wananchi wa Iran na mataifa mengine ya Kiislamu walijitokeza na kuuonyesha ulimwengu kwamba baada miaka ya miaka miwili mazingira ya dunia yaliyotawaliwa na virusi vya corona, hakuna jambo lolote linaloweza kufifiliza kadhia ya Palestina. Ayatollahi Sidikia ameongeza kuwa malengo ya Kutsi na Palestina yapo hai na operesheni za kujitolea shahidi za vijana shupavu wa Kipalestina zimebinya medani ya Wazayuni. Aidha amesema kusimama kidede wa Palestina hii leo kumeufanya utawala wa kizayuni wa Israel uondoke katika hali ya hujuma na mashambulio na kukumbwa na hofu na wahaka mkubwa na muda si mrefu utasambaratika. Katibu wa swala ya leo ya Idul Fitr hapa mjini Teheran ameashiria matukio ya kigaidi ya hivi karibuni nchini Afghanistan na unduma kuili madola yanayodai kutetea haki za binadamu kuhusiana na matukio ya Afghanistan, Ukraini na Yemen, na kusema kuwa wanaodai kutetea haki za binadamu ni warongo wakubwa. Kadhalika amesema ameitolea serikali ya inayotawala nchini Afghanistan wito wa kudumisha usalama kwa ajili ya wananchi sambamba na kuwasaka na kuwashughulikia wale wanaohusika na vitendo vya mauaji dhidi ya raia wasio na hatia. Ripoti mbalimbali zinaonyesha juu ya kuwekwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya wafungwa wa kisiasa katika magereza ya Saudi Arabia. Ripoti ya shirika linalojiita Launch Good inaeleza kuwa wanaharakati wa kisiasa walioko katika magereza ya Saudi Arabia, kwanza, wanashikiliwa kwa dhuluma na pili, wanakabiliwa na hali mbaya kutokana na haki zao za kibinadamu kukiukwa wazi. Ripoti hiyo inaeleza wazi kuwa wafungwa hao wa kisiasa wamekuwa wakinyimwa haki zao za awali kabisa kama kuzuiwa kuswali swala za jamaa, kupigwa marufuku kusoma vitabu na kuzuia, na kuzuiwa kutembelewa na familia zao, sambamba na kukabiliwa na mazingira magumu kabisa gerezani. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo inaeleza kuwa mwamala mbaya dhidi ya wafungwa hao wa kisiasa ulishuhudiwa hata katika kipindi cha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan na kipindi hiki cha maadhimisho ya sikukuu ya Idulfitri. Huko nyuma, pia shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limewahi kufichua kuwa limepokea ripoti kuhusu mateso na unyanyasaji unaofanyika katika jela za Saudi Arabia dhidi ya wanaharakati wa masuala ya haki za binadamu. Tangu alipoteuliwa kuwa mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman alianzisha operesheni kubwa ya kuwamaliza kabisa wapinzani pamoja na wakosoaji wa utawala wa kifalme, ikiwa ni pamoja na kuwanyonga wapinzani wa ndani, kuwasweka jela, mateso na hata kutuma timu za mauaji katika nchi za nje kwa ajili ya kuwamaliza na kuwaua wapinzani na wakosoaji wa utawala wa Saudia. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua zaidi kwa ajili ya kukabiliana na vitendo vya ugaidi katika eneo la Sahel huko barani Afrika. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hayo baada ya kuwasili nchini Niger, kituo chake cha pili cha safari yake katika eneo la magharibi mwa Afrika, ambapo amesisitiza kwamba idadi ya mashambulizi ya kigaidi kwenye ukanda wa Sahel barani Afrika inazidi kuongezeka. Akizungumza baada ya kukutana na rais wa Niger, Muhamad Bazum, Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema jamii ya kimataifa inapaswa kutambua kuwa ugaidi sio jambo la kikanda au la Afrika pekee bali ni jambo linalotishia dunia nzima. Amesisitizia wito wake wa kuelekezwa kwa rasilimali nyingi zaidi ili kutatua suala hilo, akisema amani, utulivu na ustawi wa Niger na katika ukanda wote wa Sahel vinasalia kuwa kipaumbele cha Umoja wa Mataifa. Naija haiwezi kukabiliana na changamoto hizi nyingi peke yake, aliongeza, akiorodhesha mashirika makubwa kama vile Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika, ECOWAS, ambao ni wahusika wa kuwa amani na maendeleo katika eneo hilo. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amekiri, hata hivyo, kwamba kundi la G5 la Sahel ambayo inayojumuisha Mauritania, Mali, Bukina Faso, Naija na Chad imedhoofishwa na mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea katika baadhi ya majirani zao, akimaanisha Mali na Bukina Faso, katika muda wa kipindi cha miaka miwili iliyopita. Muungano vamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia umeendelea kukiuka usitishaji vita huko Yemen na kuthibitisha kwamba madai yake ya kutaka kusimamisha vita nchini Yemen ni urongo mtupu. Ripoti zinaeleza kuwa katika siku za hivi karibuni majeshi ya muungano vamizi unaongozwa na Saudia yamekiuka usitishaji vita mara mia moja na sita katika mji wa bandari wa Alhudeida. Usitishaji vita katika mkoa wa Alhudeida ulianza kutekelezwa Disemba 18 mwaka 2018 katika mkoa wa al Hudeida. Hata hivyo, muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia umekuwa ukikiuka kila siku usitishaji vita huo. Saudi Arabia, huku ikiungwa mkono na Marekani na nchi nyingine kadhaa, Machi 25 mwaka 2015, ilianzisha hujuma na mashambulizi makubwa huko Yemen na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa baharini, angani na nchi kavu. Vita hivyo vya kidhulma vya saudia na waitifaki wake hadi sasa vimesababisha kuuliwa maelfu ya Wayemen, kujeruhiwa makumi ya wa, maelfu ya wengine na kuwa wakimbizi mamilioni ya wananchi wa nchi hiyo. na rais Muhamadu Buhari wa Nigeria amesema kuwa magenge yenye silaha ambayo yamewateka nyara maelfu ya abiria katika shambulizi la kwenye treni huko kaskazini mwa Nigeria yanatumia raia kama ngao ya kibinadamu. Rais Buhari, ambaye nchi yake inakabiliwa na changamoto ya ukosefu wa usalama, amesisitiza kuwa kitendo cha wahalifu hao cha kuwatia, kumradhi, cha kuwatumia raia kama ngao kinakwamisha juhudi za jeshi za kutekeleza kazi ya uokoaji. Shirika la leri la Nigeria lilitangaza hivi karibuni kuwa hatima ya watu 168 na haijulikani mpaka sasa kufuatia shambulizi la kigaidi lililolenga treni ya abiria jimboni Kaduna, kaskazini mwa nchi mwishoni mwa mwezi Machi mwaka huu. Ripoti mbalimbali zinaeleza kuwa watu wasiopungua wanane waliuawa katika shambulizi hilo la kigaidi lililolenga treni ya abiria huko Kaguna Kaduna usiku wa Machi 28. Vyombo vya habari vya ndani nchini Nigeria wiki iliyopita vilionyesha video ya waathirika wa utekaji nyara huo, akiwemo mtoto aliyezaliwa hivi karibuni na mama mmoja ambaye ni miongoni mwa waliotekwa nyara. Hilo lilikuwa shambulizi la pili la kigaidi dhidi ya treni ya abiria katika eneo hilo la nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho kuongezeka miamala ya kibiashara kati ya Iran na wanachama wa jumuiya ya Shanghai. Ushirikiano wa Iran na nchi za ukanda huu ambao ni katika siasa kuu za jamhuri ya kiislamu ya Iran, hasa katika serikali ya hivi sasa, umezaa matunda mengi mazuri yakiwemo ya, ya kuongezeka mabadilishano ya kibiashara baina ya Teherani na jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai. Sayid Ruhullah Latifi, msemaji wa idara ya forodha ya Iran, amesema katika mwaka wa 1400 hijiria shamsia kiwango cha mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na wanachama wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai kilifikia tani milioni 55 zenye thamani ya dola bilioni 37.2 kiwango hicho kinaonyesha kuweka ongezeko la asilimia 33 la uingizaji na usafirishaji nje bidhaa baina ya nchi hizo. Sayid Latifia ameongeza kuwa kiwango cha bidhaa za Iran zilizotumwa kwa nchi 11 wanachama wa jumuiya hiyo pamoja na wanachama watazamaji ni kama ifuatavyo: katika kipindi hicho China imenunua bidhaa za Iran zenye thamani ya dola bilioni 14 na milioni 232 ikiwa ni ongezeko la asilimia 55 ikilinganishwa na miamala ya huko nyuma. Afghanistan ilinunua bidhaa za Iran zenye thamani ya dola bilioni 1 na milioni 839 na 39, ikiwa kuna upungufu wa asilimia 20 ikilinganishwa na miamala ya huko nyuma. Ama India katika mwaka wa kiirani wa 1400 hijiria shamsia ilinunua bidhaa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zenye thamani ya dola bilioni 1 na milioni 818 ikiwa ni ongezeko la asilimia 42 ikilinganishwa na miamala kabla hapo. Kwa hakika kuongezeka kwa kiwango kikubwa biashara za Irani na nchi wanachama Jumuia ya Ushirikiano ya Shanghai kuna shuhudiwa chini ya kivuli cha kuzingatiwa zaidi masuala ya kiuchumi na kibiashara katika sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Hivi sasa hatua ya Teherani ya kuunda kitengo maalum cha udiplomasia wa kiuchumi ndani ya wizara ya mambo ya nje ya Iran ilikuwa ni hatua muhimu iliyofanikisha jambo hilo hususan katika miamala ya kibiashara ya baina ya jamhuri ya kiislamu na majirani zake pamoja na nchi za Asia na Eurasia. Jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai ni chombo cha baina ya nchi mbalimbali. Mbali na kazi yake kubwa, ni kuimarisha ushirikiano wa pande kadhaa wa kiusalama, kiuchumi na kisiasa baina ya wanachama wake jumuiya hiyo iliundwa mwaka 1996 wanachama wenye mchango mkubwa zaidi katika jumuiya hiyo ni nchi mbili za china na rasia mbali na wanachama wa asili mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na nne mongolia ilikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji ikifuatiwa na nchi za iran pakistan india na afghanistan mwaka mmoja baadaye baada ya hapo Belarus nayo ilikubaliwa mwanachama mtazamaji wa jumuiya hiyo ambayo hivi sasa wanachama wake ni China, Rusia, Kazakistan, Uzbekistan, Kirgizistan, Tajikistan, India pamoja na Pakistan. Mwezi Disemba mwaka jana Iran ilikubaliwa kuwa mwanachama kamili wa jumuiya hiyo. Hatua hiyo ilifikiwa baada ya rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutembelea mji mkuu wa Tajikistani, Dushambe, kwa ajili ya kushiriki katika kikao cha wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo. <tune> Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Allahu Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki maalumu cha salamu za Idulfitri. Tuna haki ya kufurahi, tuna haki ya kusherehekea, tuna haki ya kumshukuru sana Mwenyezi Mungu kwa kutualika katika ugeni mtukufu ambao ndani yake alitupa rehma, alitupa ndani yake toba, alitupa ndani yake ku, uh, kuachwa mbali mbali na adhabu ya moto na, na kadhalika. Kwa hiyo sasa hivi kwa kila mwislamu ni haki yake kufurahi na wasikilizaji wa redio Teherani idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, nao vilevile wamefurahi kama tulivyofurahi sisi. Nasi tumekuandaliani kipindi maalumu cha salamu za Idul Fitri. Mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu humo studio ni Amir Ibrahim Rutajengwa na atakuwemo yule ule mwingine wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammedi. Ni matumeni yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Amir Ibrahim. Kwanza kabisa tunasema idi mbarak, na mina alfaizin wal ghanimin nam. Tunamshukuru sana Mola manani na rahimu kwa kutuwezesha tena kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani na kukamilisha vizuri, tukitaraji kwamba saumu na ibada zetu zimekubaliwa. Amin ya rabbal alamin. Sasa tumpishe Shekh Aidarus Alawi atupe neno fupi kuhusiana na dua ya Imam Zainul Abidin maarufu kwa jina la Sajjad alaihi salam, kuhusu kumalizika mwezi wa baraka na rehma, mwezi wa rahma. Natu ukhutubu mwezi wa Ramadhani kama alivyohutubu Imamu Zainul Abidin katika siku kama hizi za leo, akiuaga mwezi wa Ramadhani, akiuambia asalamu alayka, ewe mwezi wa Mwenyezi Mungu mkubwa, ewe idi ya mawalii wake. Asalamu alayka, ewe rafiki bora mkarimu rafiki bora tumezoandamana naye kwa siku 30 ambaye ametupa kila neema ne, katika wakati wetu. Assalamu As alaika ewe mwezi bora na siku bora na masaa bora Assalamu As alaika ewe mwezi ambao umekurudia ndani yake matumaini yetu, kufika kila mtu ameboresha matumaini yake. Assalamu As alaika ewe mwezi ambao watuhuzunisha kiasi kikubwa kukosa Assalamu alayka ewe mwezi ambao ulikuwa ni pumbao katika majumba yetu, ni pumbao katika misikiti yetu, ni pumbao katika mitaa yetu, ni pumbao katika masipika yetu, tukisikia Qur'ani, tukisikia mashahada, tukisikia istighfar, tukisikia kutayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Ilikuwa ni pumbao kwenye mui, ili tuondoshea mengi sauti za ukorofi ambazo zilikuwa zikijaa wewe, kila upitapo wasikia astaghfirullah kila upit upitapo wasikia, ashhadu an la ilaha illa Allah. Kila upitapo wasikia, allahumma innaka afuun karimun tuhibbu al afwa, mpaka mwisho. Assalamu alayka, ewe ulotuilia sisi na baraka na ukatuosha sisi na uchafu wote wa madhambi. Assalamu alayka, twakuaga lakini hatutaki kukuwata. Assalamu alayka, twakukosa na wakati twakutaka. Assalamu alayka, ni maovu mangapi tumeondoshewa kwa ajili yako ni mashetani wangapi tumeepushiwa kwa ajili yako, na ni kheri ngapi tumeetewa kwa ajili yako. Asalamu alayka ya shahr llahi lakbar. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, tatakabal dua zetu zisimamo zetu saumu zetu zisomo zetu na kila kitu kimoja. Naam, ahsantum, ahsantum, Sayyid Aidarus Alawi ukiwa huko Lamu, tunaitikia amin, dua yako. Allahumma Wapendwa wasikilizaji, ni kipindi hiki tunaendelea nacho cha salamu zaidi. Tunataraji kuwa muko buheri wa afya na mmejiandaa vyema kabisa kusherekea sikukuu ya Idi, na ni uwanja wenu huu sasa wa kutuma salamu za mkono wa heri na baraka kwa ndugu jamaa na marafiki, na vilevile kupongezana kwa kukamilisha mwezi mtukufu wa rehma, rehma za Allah subhanahu wataala, ingawa moyoni tunasikitika na kuhuzunika kwamba kitanga hicho chenye baraka tele kinaondoka na kutoacha mkono kabisa, kabisa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu karima atupe afya atupe afya njema na uhai wa kuipata tena Ramadhani ijayo tukiwa buheri na wenye afya njema, amin ya rabbal alamin. Aa, asante sana Asma. Aa, kama ilivyo kawaida ya siku hii ya idi ambayo ni sikukuu adhimu na kubwa ya Waislamu, tunaanza kwa nasaha na semi za hekima za viongozi wetu hususan Mtume wetu azizi na kipenzi alhabib Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, tunazihusia kwanza nafsi zetu sisi wenyewe na kisha wasikilizaji wetu wapenzi kudumisha amali na matendo mema tuliokuwa nayo uh, katika mwezi mtukufu wa Ramadhani uh, na kutumia mavuno ya takwa na uchamungu tuliopata ndani ya mwezi huo Uh, kama masurufu yetu katika siku ya kiama, tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kutekeleza kikamilifu yale yote tuliyojifunza ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Na ni muhimu pia kujua kwamba siku hii ya Idi ni siku ya furaha na kumshukuru Allah subhanahu wataala kwa kutujalia kukamilisha mfungo wa Ramadhan, lakini wakati huo huo tujihadhari kufanya kosa na madhambi katika maisha yetu yote, hususan katika siku kuu hii ya Idi. Imenukuliwa kutoka kwa alhabib Muhammadil mustafa sallallahu alaihi waalihi wasallam kwamba amesema man aswa llaha yauma lidi fakaanama aswahu yauma lwaidi, anayemwasi Mwenyezimungu siku ya Idi ni kana kwamba amemwasi Mwenyezimungu siku ya Kiama. Naam, asante sana Ahmad. Vilevile wasi na khalifa wake amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam anasema siku hii ni idi na sikukuu kwa mtu ambaye Mwenyezimungu amekubali saumu yake na akashukuru kiamu na swala zake ndani ya mwezi wa Ramadhani. Na kila siku ambayo hakuwasiwa Mwenyezi Mungu ndani yake ni siku ya Idi na ni siku kuu. Ya ya, ukurasa wa salamu za Idul Fitri unafunguliwa na msikilizaji wetu mpenzi na mashuhuri, si mwingine bali ni Bwana Juma Aidi Isa wa Masawe, Kondoa nchini Tanzania, anasema watangazaji wa kipindi assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, id mubarak. Napenda kutoa zangu salamu za mkono wa Idul Fitri kwa wafuatao: kwanza kwa watangazaji na wafanyakazi wote wa redio Teheran; pili kwa Miriam Loi wa Masawi Kondoa Tanzania. Baba mzazi mzee Idi Isa Kimolo akiwa hapa hapa Masawi Kondoa, familia yangu, mama Hashim Juma akiwa Negamsi Babati, Alhaj Shekhe Muhamed Kadidi wa mkoa wa Manyara, Amina Mlachi popote alipo, Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Hasim Hamish Khamis Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania, pamoja na Yazido Akida wa Tanga Tanzania pia. Asma maoni yake mengine au salamu zake nyingine anazotuma kwa nani? Ahmedi salamu zake nyingine zaidi anatuma kwa Bwana Mahmud Mubaraka Shirali Fadli Juma bin Karim Yahya Ali Idrisa Ali Amin binti Konga akiwa Zanzibar anamtumia salamu zaidi Amina Mlacha wa Dar es Salaam Tanzania anatuma kwa Halifa Aguka wa Masange Kondoa Ashim Juma na Zaina Juma wakiwa Dar es Salaam. Babu Isa Juma akiwa Mwanza Tanzania, vilevile vile kwa Muhamed Saidi, hakumsahau Atibu ha na Mzee Isa nao wakiwa Masawi Kondoa. vile vilevile kwa Omar Magu almaarufu Ranjit, mkulima wa vitunguu mnenia Kondoa. Ujumbe anasema tusherekee kwa amani na tuyaenzi mama yote tuliyowafanya ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tusiwe ni wenye kumwasi Mwenyezi Mungu. Mwenye salamu Juma Idi Isa, nikiwa Masawi Kondoa. Yeah. Naam, leo naona Asma hakuandika kwamba balozi wa redio Teheran kanda ya kati, lakini tunakushukuru sana Bwana Juma Idi Isa kwa salamu na ujumbe wako mzuri kwa uliowatumia salamu na sasa, tutege sikio ujumbe kwa njia ya sauti. Masha Allah, Yusuf Othman Labia almaarufu Yusuf Sambiga. Sauti hii inasikika kutoka mkoani Daressalam, Tanzania moja kwa moja. Salamu zangu za Idul Mubaraka ni zitume kwa wazee wangu mkoani Singida, Othman Labia, Mashaallah, na kipenzi chake Hawa Binti Kihongoa. Ni wafuatiliaji wakubwa wa redio Teherani kupitia Radio Maarifa kwa masafa ya 99.1 lakini pia salamu zangu ziende kwa waumini wote wa mkoa wa Singida, hususan madhehebu ya Ahlul Bait Masha Allah, na nawapongeza kwa salamu zaidi na jamaa na marafiki wote mkoani Singida Masha Allah, kullu amin wa antum bi khairin Eidul idulmubaraka na wasikilizaji wa penzi hii ni sehemu ya kwanza ya kipindi maalumu cha salamu za Idulfitri kwa mwaka huu elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijria. Tuliomo humu studioni kukuleteni kipindi hiki ni mimi Ahmed Rashid, mwenzangu ni Amir Ibrahim Rutajengwa na Asma hani Ghanima Muhamed. Asma, wewe ni mama wa nyumbani na vilevile, mbali na kwamba upo kazini hapa, lakini una jukumu kubwa zaidi la kulea familia ndani ya nyumba. Na kipindi hiki cha mwezi wa mtukufu wa Ramadhani, mara nyingi watoto watoto wanafurahia sana, hasa wale ambao wanaanza kufunga kwayo, kwa hiyo wanataraji kwamba katika sikukuu kama hii mambo yawe mazuri. Sijui umejiandaa vipi? Ni kweli Ahmed, mimi nikiwa kama mama na navyotaraji kama wamama wote wakiislamu na wasio waislamu ambao tunajiandaa katika kupokea hii sikukuu yetu ya Idul Fitri, nimeandaa baadhi ya vitu. Kwanza, kwa asubuhi, chai ile baada ya kutoka msikitini, chai yaidi, kama unavyojua mambo yetu yale, chai nzuri kabisa, vitafunwa mm -hmm. mkate wa maji kidogo, mkate wa kumimina eh Kidogo hapa kuna mandazi eh, na nyama za kukaushwa mm, eh, viazi vya karai na kadhalika bila shaka mwajina wangu watafurahi sana watafurahi sana ah, naam sana, maji, na inshallah tunaomba kila la heri na lakini vile vile, ku, kwa mujibu wa ratiba zetu ni kwamba kesho siku ya sikukuu vile vile upo nyumbani upo kazini e, nitajitahidi nikiwa kama mama lazima nitekeze ya majukumu yangu kwanza, nitaacha nyumbani pamekaa vizuri, nikiacha familia katika furaha, naam inshallah tunamwomba Mwenyezi Mungu ajaalie juhudi zako zote hizi moja baada ya nyingine, iwe ni swadaka yako ya kuweza kukuingiza peponi eh, kwa rehma zake na baraka zake <muchos> Inaonekana hili jina la kwamba sikukuu ya idulfitiri ni sikukuu ya idi ya watoto, kama tulivyotangulia kusema asma, imeenea sana duniani, si katika nchi za Afrika Mashariki pekee. Lakini hapa pana salamu nyingine za idi kwa sauti, kwa njia ya sauti. Karibuni kusikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Naitwa Asma k Haruna wa Kibona Joro, kutokea Kigoma kwa sasa. Napenda kuwatakia waislamu wenzangu wa wote duniani popote pale inaposikizwa redio Tehran. Insha Allah Mwenyezi Mungu atujalie ramadhani karim wa idi lmubaraka, idi iwe akheri na yenye fanaka kwa kila mwislamu popote alipo. Insha Allah tusherekee kwa amani na vile tulivyofundishwa na Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Nam, tunaendelea mbele na kipindi hiki cha salamu za Idulfitri kwa mwaka huu elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria, na hii ni sehemu ya kwanza ya mfululizo wa vipindi vyetu hivi, nadhani tutakuwa na vipindi viwili kwa uchache, na tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo whatsapp yetu ya plus 9893687 na email yetu ni swahili radio, mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com slash sw. Amir, naona una salamu kwa njia ya maandishi, sijui zinatoka kwa nani? Naam, msikilizaji wetu mpenzi Azim Tarik Homan wa Dar es Salaam, Tanzania, ametuma salamu kwa ndugu zake na Waislamu kwa ujumla. Lakini kwanza anasema, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Anasema napenda kuwatakia Idi njema mke wangu Shadia Ali, mke wangu Amina Ali, mkwe wangu Bi Sawade na mkwe mwingine wangu bi Fatma, wote wakiwa Dar es Salam nchini Tanzania. Mashallah, hapa bwana Sherali Fadli wa Dar es Salaam naye anasema anatuma salamu kwa maulama wote wa madhehebu zote, anasema anatakia idi njema, akatoa ujumbe akasema, anawahimiza nyote mlioko katika maeneo yenu kufungamana na umoja wenu ambao utawahifadhi na kuulinda umma wa Waislamu duniani. Amin, maoni yake ni mazuri sana, na mara nyingi huwa anajitahidi sana bwana Sherali Fazl kuhakikisha kwamba anahimiza umoja na mshikamano kati ya Waislamu. Naona mimi hapa nisome haya maoni yake. Bwana Zuberi Muhammad, bwana Zuberi Muhammad yeye yuko huko visiwani Zanzibar, anapenda kuwatakia furaha ya Idulfitri kwanza wanafunzi wake wote wa madrasa Jumuiyatulislamia ya Fuoni Zanzibar. Nafikiri labda amekusudia Jamiatulislamia, lakini jumuiyatulislamia ameandika ya huko Fuoni Zanzibar. Vilevile anatuma salamu kwa madrasa ya Dhu Nurain Qurania ya Shauri Moyo Zanzibar, pamoja na waislamu wote duniani. Ujumbe wake anasema, sikukuu hii ya ni ya waislamu isherehekewe kwa uchamungu. Ujumbe mzuri sana, tupate kipande cha nam hapa. Ni Teheran na hii ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na hiki ni kipindi maalumu cha salamu za Aidul Fitri. Karibuni sasa kutegea sikio salamu nyingine kwa njia sauti. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu Naitwa Juma Omar Saif. napenda kuitakia familia yangu ya Omar Saif heli ya sikukuu ya Idil Fitri iliyoko Mbulahati, Dar es Salaam. Na pia napenda kuwatakia heli wasikilizaji wote walio Tehran Kiswahili Radio pamoja na Waislamu kote duniani heli ya sikukuu ya Idil Adha. Na pia napenda kuwambia ndugu zangu Waislam kuwa mwezi wa Ramadhani unaishia yale yote tuliweza kujizuia na tukayaacha kuyafanya ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, basi Ramadhani kisha tusiarudie, kwani lengo la Ramadhani lilikuja ili kututakasa na machafu na kutufanya kuwa wacha Mungu. Wa billahi tawfik, wa hadha assalamu alaykum, wal afwa minkum, taqabbalallahu minna wa minkum. Naam, wasikilizaji wa, na, wa penzi, hii ni idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hii ilikuwa ni sehemu ya kwanza ya vipindi maalumu vya salamu za Aidul Fitri kutoka katika studio hizi za Jamijamu hapa jijini Teheran, na leo alikuwemo humo studioni mwenzangu Amir Ibrahim Rutajengwa yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamedi, yule, yule fundi wetu wa mitambo Leila Kimani. Mimi jina langu ni Ahmed Rashid, na tumekuwa na ujumbe muhimu sana ndani ya vipindi vyetu hivi ikiwemo hadithi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye ametuhimiza akisema, anayemwasi Mwenyezimungu siku, Mwenyezi siku ya idi ni kana kwamba amemwasi Mwenyezimungu siku ya Kiama. Naam, hiyo ilikuwa ni sehemu ya kwanza ya mfululizo wa vipindi maalum vya salamu za Idi kwa mnasaba huu wa kusherekea na kuadhimisha sikukuu ya Idul Fitri. Tutakuwa na sehemu nyingine mbili za salamu za Idi. Kwa hiyo kama hujasikia salamu zako zikirushwa hewani, usikate tamaa, kuwa na subra. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo kutoka hapa Tehran. Sasa ni wakati wa kutupia jicho baadhi ya habari muhimu zilizochapishwa e, katika baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki Mchana huu mpenzi msikilizaji, naanzia huko nchini Uganda na habari kuu katika gazeti la Daily Monitor ina kichwa cha maneno kisemacho Ukweli na uongo kuhusiana na matumizi ya fedha za Covid-19. Limeandika pia kuhusiana na maadhimisho ya sikukuu ya Idul Fitri na kuashiria jinsi mfumuko wa bei ulivyotawala nchini Uganda na kuwatesa raia, hasa katika kipindi hiki cha maadhimisho ya sikukuu ya Idul Fitri. Daily Monitor linaandika pia, shule nchini Uganda zina haha kutafuta idhini ya serikali kwa ajili ya kupandisha karo za shule kadhalika linatupasha zaidi kwa kuandika zikiwa zimebakia siku sita kabla ya siku rasmi ya kufunguliwa shule nchini Uganda kwa ajili ya muhula wa pili wa masomo, serikali imesema imepokea maombi ya kuongezwa ada za shule kutoka kwa shule binafsi na hata zile za serikali. Limeandika katika habari nyingine kuwa serikali kujenga shule mia mbili hamsini katika viunga. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema Waganda mia saba hamsini hufa kila mwaka katika ajali za barabarani. La Haula limeandika pia kuwa maelfu kwa maelfu ya waislamu nchini Uganda jana walijitokeza kwa ajili ya swala ya Idul Fitri. Independent linadokeza kuwa sikukuu ya Idul Fitri huadhimishwa baada ya kukamilika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan baadhi ya mashehe waliohutubia katika maadhimisho hayo walitaka serikali kushughulikia suala la kupanda kwa bei za bidhaa ambalo linaonekana kuwa tatizo sugu hasa katika msimu huu wa sikukuu. Nikitoka nchini Uganda, sasa naelekea nyumbani Tanzania, ambapo gazeti la Nipashe limeandika Panya Rodi wavamia mtaa wa pora na kujeruhi sita, wakamatwa makala ataja mambo matano kuwadhibiti. Hospitali ya CCBRT yaanzisha kitengo cha uzazi salama hapo Dar es Salaam. Hii tukta hatuna shaka na ahadi ya Samia, na sheria ya uhuru wa vyombo vya habari sasa kupitiwa. Nalishika Mwananchi na ukurasa wake wa mbele una habari zisemazo, wadau wa habari na mambo manne muhimu kwa Samia, ni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania huyo. Mpenzi msikilizaji, mshahara mpya wazusha gumzo tukta ya waambia wafanyakazi wasihofu kwani walishamalizana na Samia. CCM yapongeza uamuzi wa serikali. Tundu Lisu nambatia watia neno Makala na onyo kwa panya road. Ni kikundi kinachoendesha uhalifu hicho huko jijini Dar es Salaam. Uagizaji mafuta pamoja mjadala. Waislamu, endelezeni mema yote, ni wito huo baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na kutana na mwanachuo anaendesha boda ili kujikimu. Bila shaka e, panye, penye nia pana njia, walisema Waswahili. Raia Mwema limeandika mishahara, gumzo, ahadi ya rais Samia kwa utumishi ya gawa wadau. Mbowe na askofu na askofu Bagonza waishukia serikali e, yani wailalamikia, nadhani si sehemu ya onya. Wanasiasa wanaochochea hofu ya tanda da panyarod wajeruhi wengine kumi na tisa siku moja baada ya rais Samia kutoa tamko, RC makala ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam watangaza operesheni maalum, sita wakamatwa KKKT kwa zidi kufukuta. Waziri Nape awapa neno wanahabari, na raia mwema linawatakia Waislamu Eidu Mubarak. Baadhi ya habari katika gazeti Majira zinasema mfugaji anusurika kuuawa, da yatangaza msako mkali wa panya road, maeneo yaliyopoteza sifa za hifadhi kupewa wananchi, kiongozi wa mbio za mwenge awaasa watendaji, watumiwa mauaji ya mwalimu mbaroni, na wanahabari Afrika washauriwa kusaidia juhudi za maendeleo. Bila shaka ni kwa mnasaba wa siku ya uhuru wa vyombo vya habari, na itimishia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Daily Monitor, Daily Nation kumradhi, ambalo pamoja na kuakisi habari za pirikapirika pirika na kukuru kakara za kisiasa nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu Agosti mwaka huu limeandika, Waislamu nchini Kenya jana waliadhimisha sikukuu ya Idul Fitri, huku waubiri wakitumia maadhimisho hayo kutoa wito wa kudumishwa amani. Limeandika, linamnukuu pia Rais Museveni wa Uganda akiwaambia wananchi wa nchi hiyo kwamba kuleni mihogo kama mikate. Hakuna Rais Museveni amesema hayo kufuatia kupanda kwa bei ya mikate. Nalo ni neno hilo Baadhi ya habari zilizoakisiwa na gazeti la Star zinasema, vita katika kambi ya Ruto kuhusiana na mgombea mwenza. Mtoto wa mbunge wa kuteuliwa ajiua kwa kujipiga risasi. Subhanallah. Nani tarekebisha bei ya bidhaa za chakula katika kipindi cha siku mia moja? Sio maneno yangu hayo, ni ya Raila Odinga ambaye anawania kiti cha urais huko nchini Kenya katika uchaguzi ujao Agosti mwaka huu. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema wanafunzi kidato cha kwanza waripoti shule, huku wazazi wakilalamikia gharama mpya zinazotakiwa Mm -hmm. Ukurasa mkuu wa gazeti Taifa Leo umetawaliwa kwa habari zisemazo Ruto akausha mahasla, ahidi vinono na vyeo vya juu kwa wanasiasa walioanguka mchujo wa UDA. Kwa kuahidi kuwapa vyeo vya juu, naibu rais William Ruto anaonekana kukiuka ahadi yake, kwamba anaonekana kwenda kinyume na ahadi yake kuwa atawapa kipaumbele raia wa kawaida. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Kwa haraka haraka, katika kurasa za wasikilizaji wetu, maoni yao hapa. Na mshika maoni yake Juma Idi Isa wa Kondoa huko nchini Tanzania, yeye anasema Id Mubarak, nasi tunasema pia tunakutakia Id Mubarak kutoka hapo Masawi Kondoa. Ibrahim Hamisi wa Kirumba Mwanza anasema, viongozi wa Saudia ni vipofu. Nchi za magharibi na Marekani watuma silaha za kila aina Ukraini. Je, kwa nini Waarabu wanashindwa kutuma silaha Palestina, ili nao wajitetee kutokana na dhuluma za Mayahudi? Na hoji Ibrahim Hamisi wa Kirumba Mwanza huko nchini Tanzania. Bila shaka maoni yako yamesikika. Yahya Ali wa Tanga Tanzania. Yeye yeah, yeah, anasema natoka barabara kumi na tatu mimi Tanga Tanzania. Umoja wa Mataifa umeshindwa na majukumu yake, huku utawala haramu wa Israel ukiendeleza mashambulio yake Palestina na Siria, huku taasisi hiyo ya kimataifa ikikaa kimya kwa muda mrefu. Urusi ilianzisha operesheni yake dhidi ya Ukraini, taasisi hiyo ya kimataifa imepaza sauti huko Ukraini. Ina maana wa Ukraini ni, wa, ni watu, lakini Palestina na Siria si watu Neno nalo na hilo. Asante sana Yahya Ali kutoka hapo barabara ya 13 Tanga, Tanzania. Ifuatayo sasa ni makala ya leo katika historia, leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe mosi Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe tatu Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Leo tarehe mosi Shawal inasadifiana na sikukuu ya Idulfitri. Idulfitri ni miongoni mwa sikukuu kubwa katika dini tukufu ya Uislamu. Baada ya kukamilisha ibada ya funga, kuomba na kujipinda kwa ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, Waislamu hufanya sherehe katika siku hii kubwa wakimshukuru Mola Manani kwa kuwawezesha kukamilisha ibada hiyo. Katika siku kama hii ya leo ni haramu kufunga swaumu yoyote, na Waislamu baada ya juhudi za mwezi mzima za kupambana na nafsi na kuchuma matunda ya uchamungu hukusanyika pamoja na kuswali swala ya Idulfitri. Kuhusiana na utukufu wa siku hii, mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema Mtu yeyote anayemwasi Mwenyezi Mungu katika siku ya Idi, basi ni kama mtu aliyemwasi Mwenyezi Mungu siku ya miadi, yaani siku ya Kiama. Kwa mnasaba wa siku hii adhimu, Redio Teherani inatoa mkono wa pongezi, heri na fanaka kwa waislamu kote duniani. Siku kama ya leo miaka 1190 iliyopita alifariki dunia mpokezi mashuhuri wa hadithi wa Ahlu Sunna, Imamu Muhammad Ismail Bukhari. Abu Abdullah Muhammad Ismail aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Imamu Bukhari ni miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa hadithi wanaoaminiwa katika madhehebu ya Suni. Alisafiri katika nchi nyingi kwa ajili ya kutafuta hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kitabu mashuhuri zaidi cha mwanazuoni huyo ni kile cha Aljamiu Sahih, maarufu kama Sahihi Bukhari. Vitabu vingine mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni Aladabi lmufrad, Al Aljamiu lkabir na Atarikhu at lkabir. Leo ni siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari. Maadhimisho haya yanalenga kulinda na kutetea uhuru wa vyombo vya habari na kuwaenzi wadau wa sekta hiyo ambao wakati mwingine wanahatarisha maisha yao wakitekeleza wajibu na majukumu yao. Siku hiyo iliainishwa kutokana na pendekezo lililotolewa na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO. Hii leo uhuru wa vyombo vya habari unabinywa na kukandamizwa na baadhi ya tawala zikiwemo za kidikteta zisizopenda kuona uku kweli ukiwafikia watu. Katika upande mwingine, uhuru wa vyombo vya habari unatumiwa vibaya na baadhi ya nchi hususan za Magharibi, kutangaza kila kitu, makala, picha na filamu chafu na zinazokiuka maadili ya kibinadamu. Mwenendo huo umekwenda mbali zaidi kiasi cha kutumiwa uhuru wa vyombo vya habari kwa ajili ya kuvunjia heshima matukufu ya kidini ya mamilioni ya watu kote duniani. na katika siku kama hii ya leo miaka 507 iliyopita manuari za Ureno zilianza kushambulia kisiwa cha Hormuz cha Iran na hivyo kuanzisha wimbi la uingiliaji na uvamizi wa ukoloni wa nchi za magharibi katika eneo la Mashariki ya Kati. Kisiwa hicho kiko katika eneo la kistrategia la lango la Hormuz lililoko katika ghuba ya Uajemi na bahari ya Omana. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Khatibu wa swala ya Ijumaa mjini Tehrani amesema katika hotuba zake kwenye swala ya Idul Fitri leo hapa mjini Tehrani kwamba maandamano ya siku ya kimataifa ya Kuds yameonyesha kuwa malengo matukufu ya taifa madhulumu la Palestina yangali hai. Ripoti mbalimbali zinaonyesha juu ya kuwepo ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya wafungwa wa kisiasa katika magereza ya Saudi Arabia. Antonio Guterres, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua zaidi kwa ajili ya kukabiliana na vitendo vya ugaidi katika eneo la Sahel barani Afrika muungano uvamizi wa kijeshi unaongozwa na saudi arabia umeendelea kukiuka usitishaji vita huko yemen na kuthibitisha kwamba madai yake ya kutaka kusimamisha vita ni urongo mtupu na rais muhamadu buhari wa nigeria amesema magenge yenye silaha ambayo yamewateka nyara maelfu ya abiria katika shambulizi la kwenye treni huko kaskazini mwa nigeria yanatumia raia kama ngao ya kibinadamu Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na hodha wa jahazi lako la matangazo mchana wa leo, kutoka hapa Tehrani nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka jijini Tehrani la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema na Idu Mubarak. Asanteni na kwaherini. <muchana>