Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenye kufanya vizuri atalipwa mfano wake mara kumi, na mwenye kufanya vibaya hatalipwa ila sawa na hivyo tu, nao hawatadhulumiwa. Sema, kwa hakika mimi mola wangu ameniongoza katika njia iliyonyooka, dini yenye msimamo, ndiyo mila ya Ibrahimu mnyofu, wala hakuwa miongoni mwa washirikina. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, ijalie funga yangu kuwa ni yenye kushukuriwa na kukubaliwa kwa kadiri ya kuweza kukuridhisha wewe na mtume wako, iwe ni yenye kushikamana na misingi na sheria za dini na imani ya Mungu mmoja, kwa haki ya bwana wetu Muhammad na ali zake watuharifu na hamdu na shukrani zote ni za Allah Bwana wa viumbe. Pia Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni tena katika matangazo yetu ya mchana kutoka Idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho majigambo ya kundi la Daesh ya kufanya makumi ya mashambulizi ya kigaidi ndani ya mwezi wa Ramadhani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza mawaidha ya Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Shekh Muhammad Rajab akizungumzia jinsi ya kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia na tunaanza kwa muhtasari wake. Sultani wa Omani na amiri wa Qatar wamtumia salamu za Idil Fitri Raisi Ibrahim Raisi wa Iran. Tunisia yatangaza tarehe ya kuitisha kura ya maoni ya katiba mpya. Kiongozi wa Sudan Abdul Fatah al Burhan ametaka makundi ya mapinduzi kuweka kando tofauti zao. Na ufyatuaji risasi mjini Chicago huko Marekani wapelekea kuuawa watu nane na kujeruhiwa wengine kumi na sita. Na sasa ni habari kamili. Sultani Haitham bin Tariq al Said wa Oman na amiri Tamim bin Hamad al Athani wa Qatar wamemtumia rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislami Iran, serikali na taifa la Irani salamu za pongezi na fanaka kwa mnasaba wa kuwadia siku ya Idulfitri. Salamu hizo zimewasilishwa kupitia mazungumzo ya simu yaliyofanywa kwa nyakati tofauti na viongozi wawili hao na Rais Ibrahim uh, Raisi wa Iran hapo jana Jumapili. Idul Fitri itafanyika nchini Iran kesho Jumanne. Kwa upande wake Rais Ibrahim Raisi pia amewatakia idi na afya njema viongozi wawili hao, pamoja na mataifa yao ya Waislamu. Katika mazungumzo yake na Sultan Haitham bin Tarik wa Oman, mfalme huyo amemwalika Rais Ibrahim Raisi kutembelea Oman atakapopata fursa ya kufanya hivyo. Katika mazungumzo na Amir Tamim bin Hamad al Thani wa Qatar, Rais Ibrahim Raisi amemtakia kiongozi huyo na taifa lake idi na afya njema na kutaraji kwamba mataifa hayo yataendelea kuimarika na kuimarisha uhusiano wao kwa manufaa ya pande mbili. Rais wa Iran ameatakia mataifa yote ya Kiislamu na Waislamu kwa ujumla idi njema, pamoja na kumwomba Mwenyezi Mungu atakabali ibada zao katika mwezi unaomalizika wa Ramadhani. Ameelezea matumaini yake kwamba ulimwengu utatawaliwa na amani na utulivu kwa manufaa ya wanadamu wote. Wakati huo huo, Amir Hussein Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amemtumia waziri amewatumia mwen, mawaziri wenzake wa mambo ya nje wa nchi za Kiislamu salamu za Idul Fitri, na amesema kwamba idi ni sherehe na karamu inayofanywa na Waislamu kwa ajili ya kudhihirisha furaha yao kwa kufanikiwa kutekeleza ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na kutangaza udugu na urafiki wao kwa ajili ya kufikia malengo ya dini tukufu ya Uislamu. Raisi Kais Saidi wa Tunisia ametangaza kwamba utangulizi uh, wa katiba mpya ya nchi hiyo utaandaliwa hivi karibuni na kwamba kura ya maoni itafanyika mwezi Julai. Akizungumza kwa mnasaba wa siku ya Idul Fitri, Rais Kais Said amesema kwamba kamati maalumu itabuniwa karibuni kwa ajili ya kuunda katiba mpya ya Tunisia katika muda mfupi. Amesema kamati hiyo itabuniwa na jumbe mbali mbali, mbili ambapo moja itahusika na masuala ya kuandaa mazungumzo ya kitaifa kwa ushirikiano na taasisi za kitaifa. Rais Kais Saidi wa Tunisia amesema hatutarudi nyuma wala kufanya mapatano kuzungumza wala kuwatambua rasmi wahalifu na wale walioharibu nchi yetu. Tarehe 30 Machi mwaka huu Rais Kais Saidi alivunja bunge la Tunisia na kutishia kuwashtaki wa bunge walioamua kuendesha vikao vyao katika mtandao kwa ajili eti ya kuipindua serikali. Alivunja bunge hilo baada ya kulisimamisha kwa muda wa miezi minane tangu tarehe 25 Julai iliyopita. Tokea wakati huo, wabunge waliopinga kusimamishwa shughuli za bunge walikuwa wakiendesha vikao vyao mtandaoni na kuikasirisha zaidi serikali ya kiongozi huyo. Mkuu wa baraza la mpito la Sudan ameyataka makundi ya mapinduzi ya nchi hiyo kuweka kando tofauti zao na kuungana na kuwa kitu kimoja. Katika ujumbe wake kwa mnasaba wa maadhimisho ya sikukuu ya Idul Fitri, al Burhani amesema kwamba wasudani wanapaswa kutatua tofauti zao na kuungana kwa ajili ya kupambana na hatari zinazoikabili nchi. Amesema yuko tayari kushirikiana na makundi yote ya Sudan na kwa mara nyingine kuyataka matabaka na makundi mbalimbali mbali ya mapinduzi kuweka kando tofauti zao kwa ajili ya kulinda masilahi ya taifa. Kiongozi huyo wa Sudani amesema baadhi ya matukio ya umwagaji damu yanayoshuhudiwa katika pembe tofauti za nchi yanapasa kuwafanya Wasudani wajirudi na kutazama upya misimamo yao kwa ajili ya kufuata sheria na kukomesha matukio hayo ya kusikitisha. Mkuu wa baraza la mpito la Sudan vilevile amesisitiza nia yake ya kuwashirikisha vijana wa Sudan katika mwenendo wa demokrasia. Machafuko na ghasia zimeikumba Sudan kwa miaka kadhaa sasa, ambapo makundi ya wanamgambo na ya kikabila yamekuwa yakipigana kwa sababu tofauti. Maeneo mengi ya Darfur yanashuhudia mapigano ya umwagaji damu kati ya makundi tofauti ya kikabila ya baina ya makabila ya Kiarabu na yale ya Kiafrika kwa ajili ya kudhibiti ardhi na rasilimali. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kufuatia kuendelea kuzuiliwa kisiasa na kinyume cha sheria Hamid Nuri, raia wa Iran huko Stockholm nchini Uswidi, balozi wa nchi hiyo mjini Teheran ameitwa katika wizara ya mambo ya nje na kuelezwa malalamiko ya Teheran kuhusu swala hilo. Raiya huyo wa Iran anashikiliwa na maafisa wa Uswidi kutokana na tuhuma bandia za kisiasa alizoelekezewa na mwendesha mashtaka wa nchi hiyo. Kufuatia hali hiyo, balozi wa Uswidi mjini Teheran Mathias Lenz aliitwa katika wizara ya mambo ya nje ya Iran jana Jumapili na kufahamishwa malalamiko makali ya Iran dhidi ya tuhuma zisizo na msingi na za uzushi zilizotolewa na mwendesha mashtaka wa Uswidi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Peiman Saadat, naibu waziri na mkurugenzi mkuu anayeshughulikia masuala ya Ulaya magharibi katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran, amesema kesi bandia na kuwekwa kizuizini Hamid Nuri ni jambo linalofanyika kinyume cha sheria na ambalo limetokana na uchochezi unaofanywa na kundi la kigaidi la Munafikin linalopinga mapinduzi ya Kiislamu. Iran imelaani vikali hatua hiyo ya maafisa wa Uswidi dhidi ya Hamid Nuri pamoja na matamshi yanayotolewa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkurugenzi mkuu huyo ametaka kusimamishwa mara moja kwa kesi hiyo bandia na ya kisiasa na kuachiwa huru Hamid Nuri na ikiwa ni katika mwendelezo wa vurugu na ufyatuaji risasi wa kiholela nchini Marekani, matukio kadhaa ya ufyatuaji risasi yameripotiwa mwishoni mwa wiki mjini Chicago, ambapo watu wasiopungua nane wameuawa na wengine kumi na sita wamejeruhiwa. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Marekani, mzee mmoja mwenye umri wa miaka sitini na tisa alipigwa risasi na kuuawa nyumbani kwake katika eneo la Klipastika saa kumi na mbili Ijumaa alasiri. Milio mingine ya risasi ilisikika katika maeneo ya Brinkton Park, Indiana, Cardiff Street na Humboldt Park. Takwimu za idara ya utafiti na wa unyanyasaji wa silaha nchini Marekani zinaonyesha kwamba takriban mauaji eh, 140 kama hayo yamefanyika nchini humo tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa. Kila mwaka maelfu ya raia wa Marekani huuawa au kujeruhiwa kutokana na matukio kama hayo ya ufyatuaji risasi kiholela. Uhuru wa kubeba silaha nchini Marekani husababisha ghasia na machafuko ya kila siku katika majimbo tofauti ya nchi hiyo, ambapo hupelekea raia wengi kuuawa au kujeruhiwa. Na wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho majigambo ya kundi la Daesh ya kufanya hujuma za kigaidi ndani ya mwezi wa Ramadhani. Genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh ISIS limejigamba kwamba katika mwezi mtukufu wa Ramadhani limefanya hujuma 128 na kuua na kujeruhi watu wasiopungua mia nne. Ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba genge la kigaidi la Daesh ni tishio kubwa kwa usalama wa nchi tofauti duniani. Ingawa ni jambo lililo mbali kuweza genge hilo kurejea katika hali yake ya kitaasisi au kufikiria kuunda serikali na kuteka ardhi katika, lakini magaidi wa genge hilo wanaweza kuendelea na lengo lao kuu, yaani kufanya mashambulio ya kigaidi kwa watu wasio na hatia na kuhatarisha usalama wa nchi mbalimbali. Siria, Iraq na Afghanistan ni nchi tatu zilizoshuhudia mashambulio mengi zaidi ya kigaidi ya kundi la Daesh ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwa mujibu wa majigambo ya kundi hilo kati ya mashambulizi yake 128 ya kigaidi iliyoyafanya ndani ya mwezi mtukufu, 45 yamefanywa Iraq, 29 nchini Syria na 11 yamefanywa ya nchini Afghanistan. Hii ina maana kwamba thuluthi mbili ya mashambulio ya kigaidi ya kundi la Daesh katika mwezi mtukufu Ramadhani yamefanywa kwenye nchi hizo tatu. Kiwango cha mashambulio hayo kinaonyesha nukta moja ya kistratejia ambayo ni kwamba mashambulio hayo ya karibuni ya magaidi wa ISIS yamefanyika katika nchi ambazo hazina serikali zenye nguvu na zimo kwenye matatizo makubwa ya ukosefu wa utulivu wa kisiasa na kiusalama. Tangu mwezi wa Oktoba uliopita hadi hivi sasa, Iraq imekumbwa na mkwamo wa kisiasa, na kwa sasa serikali ya Mustafa Kadhimi haijui ifanye nini. Siria nayo kwa muda wa muongo mzima imo kwenye vita dhidi ya magenge ya kigaidi yaliyomiminwa nchini humo kutoka kila kona ya dunia. Uvamizi huo umesababishia matatizo mengi ya kiusalama nchi ya Siria. Afghanistan nayo kwa upande wake tangu mwezi Agasti ya yaani, baada ya kuingia madarakani kundi la Taliban na kuteka mji mkuu wa nchi hiyo, Kabul, hakuna serikali iliyokubaliwa na wote katika nchi hiyo ambayo muundo wake si imara kiusalama na kisiasa. Nukta nyingine ya kuzingatiwa hapa ni kwamba genge la Daesh linahitajia mashambulio kama hayo ya kigaidi katika nchi tofauti ili liendelee kuwepo. Maana ya maneno hayo ni kwamba hivi sasa genge la Daesh linafanya njama za kufikisha ujumbe kwamba halijasambaratika kikamilifu linapenda pia kujionyesha kwamba bado lina nguvu na linaweza kuhatarisha usalama na utulivu wa maeneo ya nchi mbalimbali duniani. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana genge hilo linafanya mashambulizi ya mara kwa mara na kutangaza kuhusika na mashambulio hayo, ili kuwafanya walimwengu muda wote wasikie jina la kundi hilo la kigaidi. Ama swali linalojitokeza hapa ni kwamba kwa nini magaidi wa Daesh ni tishio kubwa kwa usalama wa nchi mbalimbali mbali. Majibu ni kwamba genge hilo bado lina wanamgambo wengi ambao ni vigumu kuwagundua. Kwa mfano huko nchini Iraq inasemekana kuna wanamgambo elfu nane wa kundi la Daesh. Elfu 4 kati yao wamejificha ndani ya jamii na watu wa kawaida na inakuwa ni vigumu kuwagundua, wakisubiri fursa yoyote tu wafanya mashambulio ya kushtukiza na ya kigaidi. Huko nyuma ilikuwa rahisi kupambana na magaidi hao, kwani genge hilo lilikuwa limetangaza serikali na kuwa na muundo maalumu wa kiuongozi wa eneo maalumu la kijiografia. Hivi sasa lakini hawana serikali na wala taasisi moja ya kusimamia mambo yao, bali wamejitawanyika katika vikundi na mirengo mbalimbali midogo na kujichanganya na watu katika jamii. Katika upande mwingine madola makubwa ya kibeberu hasa Marekani yanasaidia kuendelea mashambulio ya kigaidi ya Daesh kupitia kuzusha mizozo baina ya wananchi na baina ya viongozi wa nchi fulani ili kudhoofisha tawala za nchi hizo na kulipa mwanya genge la Daesh kufanya mashambulio yake ya kigaidi kiurahisi kabisa. Kwa mfano tu nchini Iraki dola la kibeberu la Marekani linawatumia magaidi wa ISIS kama kisingizio cha kubakisha wanajeshi vamizi katika nchi hiyo. Wachambuzi wanatabiri kwamba mashambulio ya kigaidi ya Daesh yataendelea katika nchi kama Iraq maadamu Marekani itaendelea kuwa na nia ya kuingilia mambo ya ndani ya Iraq kisiasa na kiusalama kupitia njia ya kuchochea kwake machafuko na mashambulio ya kigaidi kama vile ya kundi la Daesh na Alqaida. bado mweko nasi, wapenzi wa sikilizaji, kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Ramadhan. Kipindi hicho ni mawaidha ya Sheikh Muhammad Rajab akizungumzia jinsi ya kuwaga mwezi mtukufu wa Ramadhani <tuhi> Mtume Muhammad pamoja na kizazi chake. Tupo katika mazungumzo yetu ambayo yanahusiana na kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao ni mwezi uliojaa fadhaila nyingi na ni mwezi wa kuchuma thawabu mbalimbali mbali, na vilevile vile ni mwezi ambao ndani yake mnakuachiliwa huru na moto wa jahannam. Alkadhalika ni mwezi ambao ndani yake kuna kumi la maghfira na kuna mambo mbalimbali mbali ambayo ni mazuri na yanapatikana katika mwezi huu wa Ramadhani. Sasa mwezi huu ni mwezi ambao tumekatazwa kwamba, pindi mwezi wa Ramadhani unapoingia kule kusema kwamba Ramadhani imekuja, alafu mwezi wa Ramadhani unapoondoka, pia tukakatazwa kusema kwamba Ramadhani imeondoka, tukaambiwa tuseme kwamba mwezi wa Ramadhani umekuja na mwezi wa Ramadhani umeondoka, na wala tusiseme Ramadhani imekuja na Ramadhani imeondoka, kwa sababu Ramadhani ni jina katika majina ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hivyo tukaambiwa kwamba tutakaposema Ramadhani imekuja alafu Ramadhani imeondoka, ina maana Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala amekuja na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala ameondoka. Na haya ni makosa, kwa sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala haji na kuondoka. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala tunaye, bali kama mwenyewe anavyoeleza kwamba yeye yupo karibu na sisi kuliko ile hablu lwarid, mishipa ya shingo. Yani kadiri kila unavyoiona mishipa yako ya shingo ipo karibu na wewe, lakini Allah Subhanahu wa taala anatuonyesha kwamba yeye yuko karibu na sisi zaidi kuliko hata hii mishipa yetu ya shingo. Hivyo, tutakaposema kwamba Ramadhani imekuja na kuondoka, ina maana Mwenyezi Mungu alikuja na kuondoka, wakati Mwenyezi Mungu hakuna kipindi ambacho hayuko pamoja na sisi. Hivyo mwezi huu ambao ni mwezi wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala unapokuja, Uislamu unatufundisha namna gani ya kuweza kuupokea na kuukaribisha. Na baada ya kuukaribisha, Uislamu unatufundisha kwamba ni kipi kinahitajika tukifanye ndani ya mwezi huu mtukufu. Lakini vile vile, kama ambavyo tumeukaribisha tumepokea ugeni kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala, na tukaukaribisha tukakaa nao vizuri ndani ya siku hizi 30. Alikadhalika Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam anatufundisha kwamba mwezi huu unapotaka kuondoka tuusindikize na kuuaga kwa namna gani? Kwa hiyo kwa muda huu mfupi tujaribu kuangalia kwamba wenzetu walikuwa mwezi huu walikuwa wakiishi vipi, na vile vile tunatakiwa tufanya nini katika kuuaga mwezi huu mtukufu wa Ramadhan? Nikiangalia katika maneno ambayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam akiwa na sahaba wake moja, katika masahaba watukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, ambaye ni maarufu kwa jina la Jaberi bin Abdillahi al Ansari, Jaber mwenyewe Ya Jabir, hadha akhiru jumuati min shahri Ramadan. Jabir, jua kwamba hii ndiyo siku ya Ijumaa ya mwisho katika mwezi mtukufu wa Ramadan. Sasa akamwambia kwamba Jabir, kuna mambo ambayo natakiwa uyaseme au uyafanye katika kuwaga mwezi huu. Mtume akamfundisha Jabir, akamwambia fawaddiuhu wakul, uage usindikize mwezi huu na useme ya uzuri katika maneno haya kamwambia, sema allahumma la tajalhu akhira lahdi la min siyamina iyahu. E mwenyezi Mungu, usiufanye kwamba mwezi huu ndiyo mwezi wangu wa mwisho kabisa kuufunga, yani somo yangu hii, usiifanye kwamba ndiyo somu ya mwisho kabisa katika kufunga ndani ya mwezi huu, bali unijalie kwamba katika somu zitakazofuata pia niwepo katika mwezi wa mwakani utakaoingia ili niweze kuifunga Saumu ya mwezi wa Ramadhani, lakini mbele inaendelea: Fa in jaaltahu fajaalni marhuma, basi kama utaijaalia kwamba mwezi huu na saumu yangu hii ndiyo ya mwisho kufunga katika mwezi huu na ukaufanya mwezi wangu huu ndiyo wa mwisho, Mtume amwambia Jabir, sema fajaalni marhuma, basi Mwenyezi Mungu nijaalie, niwe niwe ni mwenye kurehemiwa katika mwezi huu, ikiwa ni Ramadhani yangu wa mwisho, ni mwezi wangu wa Ramadhani wa mwisho na soumu hii ambayo nimeifunga katika mwezi huu ni soumu ya mwisho, basi Mwenyezi Mungu, naomba unijalie niwe ni mwenye kupata rehma na ni mwenye kuingia katika rehma ya Allah subhanahu wa taala ndani ya mwezi huu. Wala tajalni mahruma, na wala usinijalie kwamba ni miongoni mwa wale ambao wamenyimwa rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wamenyimwa maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwani katika riwaya ambazo tuliwahi kuzieleza Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anatuambia ya kwamba mwovu zaidi katika waja wake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ni yule mwenye kuishi na wazazi wake wawili kisha wazazi hawa wakaondoka katika ulimwengu huu akiwa amekosa radhi za wazazi wake. Bwana Mtume anasema huyu ni mwovu kuliko kiumbe yoyote duniani. Hivyo kule kuzaliwa na kukua na kuweza kumwona baba na mama, hii bwana mtume anatuhesabia kama ni nafasi ya wewe kuweza kuipata pepo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa kuweza kuchuma radhi za wazazi wako wawili. Lakini mtume akatuambia huyu atakayekosa radhi za wazazi wake hawa wawili, ambao ameishi nao, mtume anasema huyu ni muovu kuliko kiumbe mwingine yoyote. Lakini bwana mtume akatuambia kwamba kuna mpuuzi na muovu zaidi ya huyu, kuna mwenda wazimu afadhali ya huyo ni yupi? Mwenye mtume akatuambia kwamba ni yule ambaye anaingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani akiwa ana afya njema na mwezi ukaenda mpaka ukamalizika, akiwa amekosa rehma na maghfira ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Mtume anasema huyu ni chizi, huyu ni muovu, afadhali ya hata yule wa kwanza, afadhali na wengineo. Na mpaka sasa tunapofunga kwamba Ramadhani inakwenda katika siku za mwisho mwisho, bado hakuna ambaye anauhakika kwamba yeye amepata rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ni nani ambaye anauhakika kwamba amali zake alizozifanya zimeweza kumfanya aachiliwe huru na moto wa Jahannam? Sasa kama uhakika huu bado hatuna, inabaki kuwa ni siri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na baada ya kuondoka mwezi huu mtukufu Ikathibiti mbele ya Allah kwamba tumekosa maghfira, tumekosa msamaha wa mwenyezi Mungu, tumekosa kuhurumiwa na mwenyezi Mungu, tumekosa kuachwa huru na moto wa Jahannam, basi sisi twaingia katika lile kundi ambalo Bwana Mtume anasema hawa ni waovu kuliko hata yule ambaye kakosa radhi za baba yake. Hivyo basi Bwana Mtume akamwambia sahaba wake huyu ambaye ni Jabir bin Abdullah Al-Ansari, akamwambia sema: fajaalni atakayesema kipande hiki cha dua hiki Allahumma la tajalhu akhira lahdi la min siyamina iyahu Fa in ja'altahu fajalni marhuma wala tajalni mahruma. Bwana Mtume anamwambia Jabir, hakika mwenye kusema maneno haya mafupi tu, mwenye kuyatamka vizuri haya, Bwana Mtume anasema kwamba Mungu atampa moja kati ya vitu viwili vizuri. Kuna vitu viwili vizuri zaidi, basi kimojawapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atamzawadia mtu huyu, akamwambia kitu cha kwanza, imma bibulughi shahri Ramadhan, imma Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atamfikisha katika mwezi wa Ramadhani wa mwaka unaofuata. Hiki ni kitu cha kwanza Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakupa. wa imma bi ghufrani Allah wa rahmati, Mungu akakuchukua mapema kabla ya kufika mwezi wa Ramadhani ya mwaka unaofuata basi Mtume anasema Mungu akikunyima hiki atakupa kitu cha pili ambacho ni msamaha pamoja na rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kimoja katika vitu hivi viwili Mungu hakukoseshi kwa kusema tu, Allahumma la tajalhu akhiral ahdi min siyamina iya fa in jaaltahu fajalni marhuma wala tajalni mahruma kwa kuyatamka maneno haya kutoka moyoni na kwa ikhlasi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakuwa amekuzawadia moja katika kheri hizi mbili, ima ufike katika Ramadhani ya mwaka unaofuata au uweze kupata maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Maimamu pamoja na masahaba wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala pamoja na mwenyewe Bwana Mtume walikuwa na tamaduni ambazo walijiwekea katika miezi hii au katika mwezi huu wa Ramadhani. Yaani kila mmoja katika maisha yake ya nyumbani alijiwekea kitu ambacho kitaweza kumsaidia na kumfanya awe amejatumikia vizuri masiku haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na wengine wakajiharamishia baadhi ya mambo, kwamba baadhi ya mambo haya ambayo si haramu wala si makruhu kuyafanya, lakini ndani ya mwezi huu wa Ramadhani wakajizuia, wakasema, la, hili jambo mimi silifanyi mpaka mwezi utakapokuwa umemalizika. Kwa tuangalie Al-Imam Sajjad salamullahi alayhi alikuwa na tamaduni gani ambayo alijiekea ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na sisi tuchukue kama ibra ambayo itaweza kutusaidia katika maisha yetu haya. Waandishi wanatuambia kwamba Alimamu Sajjad salamullahi alaihi. Katika tamaduni ambazo alijiwekea ndani ya mwezi wa Ramadhani, katika umri wake wote alioishi al-Imam Sajjad, ilikuwa inapofika katika mwezi wa Ramadhani, mtumwa afanye kosa la aina yoyote, al-Imam Sajjad alikuwa hampi adhabu mtumwa huyo hata awe kafanya nini, basi Alimam Sajad alikuwa akijizuia na kuwapa adhabu wale watumwa. Tabaan twaelewa kwamba Alimam Sajad mmoja katika sifa zake alikuwa na kawaida ya kupinga utumwa, tabia ya utumwa. Alimam Sajadi alikuwa akipambana dhidi ya suala hili la utumwa. Hivyo alikuwa Alimam Sajadi alikuwa akiwanunua watumwa kwa wingi na akikaa nao nyumbani baada ya muda, alafu alikuwa akiwaacha huru. Hii ni moja katika sifa alizokuwa nazo Alimam Sajadi, kununua watumwa kwa wingi, kisha baada ya hapa huweze kuwaachilia huru watumwa hawa. Sasa katika kipindi hiki ambacho amewaweka nyumbani kwake kwa muda ili aweze kuwaachia huru, unapofika mwezi wa Ramadhani, mtumwa alikuwa anapofanya kosa la aina yoyote, Alimam Sajadi alikuwa aslan kosa hili hawezi, aliwezi kosa hili kumfanya Alimam akamwadhibu mtumwa, lakini alikuwa akifanya njia moja ambayo hii ni katika kitu kimoja kizuri sana. Alimam alikuwa akitafuta kitabu, kisha mtumwa anapokosea Alimam Sajadi alikuwa akiandika jina la mtumwa yule pamoja na dhambi au pamoja na kosa ambalo amelifanya. Hii ndo ilikuwa kazi ya Alimam Sajadi, alikuwa akiifanya ndani ya mwezi. Mwezi wa Ramadhani unapokaribia kumalizika mwezi wa Ramadhani, Alimam alikuwa analitoa daftari lile mbele za wale watumwa wake, kisha anawaambia: ya fulanu faalta kadha wa kadha walam uaddibka atadhkuru dhalik, fulani njo ulifanya kitu fulani na kitu fulani, ulifanya kosa fulani na kosa fulani, na wala sikukuadhibu. Je, una kumbukumbu kwamba ile kosa ulilifanya tarehe fulani? Mtumwa anasema bala yabna rasulillah, ni kweli, ewe mtoto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Akimaliza, mtumwa huyu al-Imam Sajjad anakwenda kwa mtumwa mwingine, anamwambia vile vile kwamba, mpaka anafikia watumwa wote ambao walikuwa wamefanya makosa. Al-Imam Sajjad salamullahi alayhi alikuwa akiwaeleza makosa yao, kisha adhabu anayowapa. Al-Imam Sajjad anamwambia irfa'u aswatakum wakulu, sasa adhabu yenu, inueni sauti zenu mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na mseme Kwamba mola wako amekuhesabu katika kila ulichokifanya. Na wewe, hii ndo adhabu ambayo Alimamu Sajadi alikuwa akiwaadhibu watumwa wake katika kipindi hiki cha kuwaga mwezi wa Ramadhani. Adhabu nzuri iliyoje jama! Huwezi kuipata adhabu hii, mtu anatoa adhabu hii kwa watumwa isipokuwa awe ni mtu kutoka katika nyumba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Kisha Alimamu Sajadi salamullah alaihi anawaambia waladaihi, semeni tena, waladaihi kitabun yantiku alaika bilhaq Jua ewe Sajadi, kwamba mola wako ana kitabu ambacho kitabu hicho nacho kitasema, kitaeleza yale ulioyafanya wewe, na kitakuwa kitabu hiki kinaeleza ukweli mtupu. la yughadiru saghiratan wala kabira, kitabu hiki hakiachi dogo wala kubwa. mimma ataita illa ahsaha, liwe ni dogo ulilifanya au ni kubwa ulilifanya, isipokuwa limehesabiwa katika kitabu hiki, kama ambavyo wewe ulituhesabu katika yale makosa tuliyoyafanya ndani ya mwezi wa Ramadhani. Na wewe jua kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ana daftari lako, na wewe pia limeandika yale uliyoyafanya. Kisha alimamu anaendelea, anawaambia namseme, watajidu kulla ma amilta ladayhi hadhira, semeni hivi kwamba utakuta ewe Ali ibnul Huseini kwamba kila ulichokifanya basi kitakuwa mbele ya Mwenyezi Mungu siku hiyo kita- kitasogezwa kitaletwa, pale utaambiwa wewe, mjukuu wa Bwana Mtume, ulifanya hiki. Kama wajadna kulla ma amilna ladaika hadhira, kama ambavyo wale tuliyoyafanya makosa katika mwezi wa Ramadhani, tukafikiri mambo yamekwisha ukutuadhibu, kumbe uku, uku, uku, uliandika na leo umeyaleta. Basi ujue na wewe Ali ibn al-Husaini, siku hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa yale uliyoyafanya atayaleta Maneno ni mingi lakini tuyamalizie maneno haya katika kipande cha mwisho hiki, tuwe tumemaliza dakika zetu hizi chache ambazo tuko nazo. Alimamu, baada ya kuzungumza na watumwa wake kwa maneno marefu ambayo nimejaribu kuyaleta kwa mukhtasari, kisha anamwelekea Mwenyezi Mungu baada ya kuwasamehe watumwa hao waliomkosea Alimamu anawaambia, anamwambia Mwenyezi Mungu, rabbi innaka amartana an nafu amman dhalamana E Mwenyezi Mungu, wewe umetuamrisha kwamba tuwe na tabia ya kuwasamehe wale watu waliotudhulumu na kutukosea. faqad dhalamna anfusana, basi e Mwenyezi Mungu jua ya kwamba na sisi pia tumezidhulumu nafsi zetu. fanahnu qad afauna amman dhalamana kama amarta, e Mwenyezi Mungu, hakika sisi tumeshawasamehe wale ambao walitukosea, kama ambavyo wametuambia kwamba tuwasamehe. Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu, na, lakini, e Mwenyezi Mungu na. Na sisi pia tumewasamehe. Mwenyezi Mungu, watumwa hawa na mimi nimewasamehe, lakini Mwenyezi Mungu fakad dhalamna anfusana, na sisi tumezidhulumu nafsi zetu. Hawa watumwa wametukosea sisi, lakini sisi tumeweza kuwasamehe kwa namna ulivyotuamrisha, na sisi tumezidhulumu nafsi zetu. Nani atatusamehe madhambi yetu? Imamu anamwambia fa'afu anna, e Mwenyezi Mungu tu Minna, wewe ni mbora wa kusamehe kuliko sisi. Wa minalmamurin, ni mbora wa kusamehe kuliko wale waliowaamrisha kwamba wawe na tabia ya kusamehe. Waamartana Alla narudda sa'ilan an abwabina, pia Mwenyezi Mungu umetuamrisha kwamba tusiwarudishe wale watu wanaokuja kuomba katika nyumba zetu. Hivyo Alimam Sajjad ndani ya mwezi huu wa Ramadhani katika masiku haya ya mwisho mwisho, eh, ya kuuaga mwezi wa Ramadhani, Alimam Sajjad alikuwa anauaga mwezi kwa staili hii ya ku wasamehe watumwa wake, lakini ilhal na yeye akimwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, Alimam Sajjadi akimtaka Mwenyezi Mungu amsamehe madhambi yake, amsamehe makosa yake, kama ambavyo Mwenyezi Mungu amemwamrisha Alimam Sajjadi asamehe. Na amesamehe, na yeye anahitajia kusamehewa. Dakika zetu ni chache kwa leo, tuishilie hapa. Pa wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Alikuwa Sheikh Muhammad Rajab akizungumzia namna ya kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki. <tune> Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania. Habari kuu ya gazeti hili inaangazia hatua ya wamiliki wa mabasi kupandisha nauli kabla ya wakati wake. Habari hiyo imepewa anwani, nauli mabasi ya mikoani yapaishwa kabla ya muda, wakati utekelezaji wa mabadiliko ya nauli ukitakiwa uanze baada ya siku kumi na nne kuanzia juzi. Habari nyingine muhimu ya Mwananchi na kichwa cha maneno mei mosi ya pili ya samia matumaini asema nyongeza ya mishahara mwaka huu itakuwepo arudisha furaha kwa darasa la saba uh, walioachishwa kazi uh, gazeti la mwananchi pia lina uh, vichwa, habari zenye vichwa vinavyosema wadau wa habari afrika wakutana arusha kujadili vikwazo vya uhuru wao na aliyewekea wa fuvu katika mtihani mpya. Gazeti la Nipashe pia limeangazia zaidi ya ahadi ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania ya kuongeza mishahara ya wafanyakazi. Nyongeza mishahara, Samia asema jambo letu sasa lipo, kinasema kichwa cha habari kuu kurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe. Vichwa vya habari nyingine za Nipashe uh, vinasema NEKTA kuanza kusahihisha mitihani kidigitali mwezi huu aliyetuhumiwa kuua mke akutwa amejinyonga porini, na inoga sikutaka mayele ateteme. Nalo gazeti la majira pia limeangazia matamshi ya rais Samia Suluhu Hassan katika sherehe za Mei Mosi kwa kichwa cha habari, rais Samia apiga mwingi vyeti feki, aagiza walipwe jasho la asilimia tano zilizokuwa zimekatwa kwenye mishahara. Miongoni mwa habari muhimu za Majira ni ile inayosema kwamba nchi tatu za Tanzania, Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zimeomba mkopo wa ujenzi wa reli ya kisasa. Vilevile limeandika habari yenye kichwa cha maneno miradi inayotekelezwa Zanzibar ni matunda ya Muungano, na gazeti la Raia Mwema limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno serikali kulipa saimbiona bilioni 356 ni baada ya TANESCO kuvunja mkataba wake. Habari nyingine zina vichwa vya maneno: Rais Samia, watumishi subirini; jaji Kenya aonyesha njia katiba mpya; na mambo matano yanayovutia au yaliyovutia debi ya Simba na Yanga. Nchini Kenya, magazeti ya leo yamemulika malumbano yanayoendelea baina ya rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta na makamu wake William Ruto. Kichwa cha habari hiyo kinasema Uhuru na Ruto katika mzozo mwingine wa hadhara, limedokeza katika muhtasari uliopewa anwani ya vita vya majabali, likisema kwamba malumbano yaliyoibuka na yaliyogubikwa na hasira baina ya rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto yalionekana tena hadharani jana baada ya viongozi hao wa juu nchini Kenya uh, baina ya viongozi hao siku mia moja tu kabla ya uchaguzi mkuu habari nyingine inayohusiana na uchaguzi mkuu wa Kenya ina kichwa cha maneno kinachosema siku mia moja kuelekea kwenye uchaguzi, 47 wawasilisha maombi ya kugombea kiti cha rais. Kuhusu habari hii ya here, Daily Nation limedokeza kwamba Wakenya 47 wameidhinishwa kuwania urais kama wagombea huru katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9 licha ya vyama vikuu vya siasa kuanzisha vita dhidi ya wanasiasa wanao wenye nia ya kugombea katika uchaguzi huo kama wagombea huru. Vile vile limeandika kwamba Waislamu nchini Kenya watasherehekea Idul Fitri leo Jumatatu, uh, Aprili pili, Kadhi Mkuu Ahmed Muhdhar ametangaza. Sheikh Muhdhar alitoa tangazo hilo mjini Mombasa Jumapili iliyopita, baada ya mwezi ambao wamedai ulikuwa mpevu uli, kuashiria mwisho wa mwezi wa Ramadhani kuonekana katika maeneo tofauti ya nchi hiyo. Gazeti la Standard pia limeangazia malumbano ya wazi baina ya rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William, William Ruto kwa kichwa cha maneno ulipaswa kujiuzulu, Uhuru amwambia Ruto. Standard limedokeza kwamba rais Kenyatta amemshutumu naibu wake kwa kuwachochea wananchi dhidi ya serikali badala ya kumsaidia kutatua changamoto. Ruto amejibu mapigo kwa kusema watu ambao Uhuru walikabidhi majukumu yake walimwangusha. Raila alala huko Sangare Hills kumwenzi Kibaki. Uhuru Kenyatta, gharama ya juu ya maisha iko nje ya uwezo wangu. Uh, hizo pia ni baadhi ya habari muhimu zinazoonekana toleo la leo la gazeti la Standard. Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno yaibuka Uhuru na Raila wamekubaliana, Karua awe mwaniaji mwenza wa Azimio. tiketi ya Raila Karua yabisha juu kabisa ya ukurasa wake wa kwanza. Taifa Leo limeandika mbwembwe zaidi za noga, Waislamu kusherehekea kumalizika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Habari kuu gazeti la Daily Monitor la Uganda ina kichwa cha maneno polisi yampiga kalamu nyekundu, afisa aliyevujisha picha za Rais Museveni. Vilevile limeandika kwamba Rais Yoweri Museveni jana Jumapili aliwashauri Waganda kula mihogo badala ya mkate ambao bei yake inaendelea kupanda. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 30 Ramadhani mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe pili Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Katika siku kama ya leo miaka mia tano na tatu iliyopita alifariki dunia mchoraji na msanifu majengo maarufu wa Italia, Leonardo da Vinci. Alizaliwa mwaka 1452 na umahiri wake ulidhihiri haraka katika nyanja mbalimbali za sanaa baada ya safari katika miji kadhaa ya Italia. Mwaka elfu moja mia tano na sita Da Vinci alielekea Ufaransa na kuwa mchoraji wa mfalme Louis wa kumi na mbili. Aliishi katika kipindi cha mchoraji mwingine mashuhuri wa Italia, Michelangelo Angelo, na wasanii hao wawili mashuhuri walitoa mchango mkubwa katika sanaa ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, Renaissance. Miongoni mwa michoro maarufu ya Leonardo Da Vinci ni The Last Supper na Mona Lisa. Miaka sitini na tano iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia seneta wa chama cha Republican huko Marekani, Joseph McCarthy. Katika kipindi cha vita baridi, McCarthy alikuwa kiongozi wa moja ya kamati za baraza la seneti la Marekani. Mwanasiasa huyo aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi mia mbili na tano wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani akidai kwamba wanafanya ujasusi kwa maslahi ya Urusi ya zamani. Hatua hiyo ilikuwa mwanzo wa harakati iliyopewa jina la McCarthyism, ambayo kwa mujibu wake wasomi, wasanii na maafisa wengi serikalini walifuatiliwa na kusowekwa jela kwa tuhuma kwamba wanafanya ujasusi kwa masilahi ya Urusi na kwamba wana fikra za Kikomunisti. Tume ya McCarthy ilifukuza maelfu ya wafanyakazi wa serikali na kuwasoweka jela wasanii na waandishi wengi kwa tuhuma zisizo na msingi wowote. Miongoni mwa wasanii mashuhuri wa waliosekwa jela na tume hiyo ni Charlie Chaplin na Alfred Hitchcock. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo, mwafaka na tarehe 12 Ordibehesht mwaka 1358 Hijiria, mwanazuoni na mwanafikra mashuhuri Islamu, Ayatola, Murtada, Mutohari, wa Kiislamu Ayatullah Murtadha Mutahari aliuawa shahidi na kundi lililokuwa dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Tukio hilo lilitokea katika kipindi cha chini ya miezi mitatu baada ya kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Shahidi Murtadha Mutahari alijistawisha kielimu kutoka kwa maulamaa wakubwa wa, wa zama hizo wakiwemo Ayatullah Hiludhma Borujerdi, Allama Tabatabai na Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ayatollah Murtadha Mutahari ameandika makumi ya vitabu katika taaluma mbalimbali mbali. na siku kama hii ya leo miaka kumi na mmoja iliyopita, Usama bin Laden kiongozi wa kigaidi wa kundi la Alqaida aliuawa nchini Pakistan. Usama aliyekuwa mmoja wa waasisi wa Alqaida alizaliwa Machi mwaka 1957 huko Riyadh nchini Saudi Arabia na kusoma katika chuo kikuu cha King Abdulaziz. Hii ni redio ya Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Sultan Haitham bin Tariq al Said wa Oman na Tamim bin Hamad al Thani amiri wa Qatar wamemtumia salamu Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislami Iran, serikali na taifa la Iran uh, wakimpongeza na kumpa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kuwadia sikukuu ya Idulfitri. Mkuu wa baraza la mpito la Sudan ameyataka makundi ya mapinduzi ya nchi hiyo kuweka kando tofauti zao na kuungana na kuwa kitu kimoja kwa ajili ya maslahi ya taifa. Kufuatia kuendelea kuzuiliwa kisiasa na kinyume cha sheria Hamid Nuri raia wa Iran huko Stockholm nchini Sweden, balozi wa nchi hiyo mjini Teheran ameitwa katika wizara ya mambo ya nje na kuelezwa malalamiko ya Teheran kuhusu suala hilo. Raia huyo wa Iran anashikiliwa na, na maafisa wa Uswidi kutokana na tuhuma bandia na za kisiasa alizoelekezewa na, alizo na mwendesha mashtaka wa nchi hiyo. Ikiwa ni katika mwendelezo wa vurugu na ufyatuaji risasi wa kiholela nchini Marekani, matukio kadhaa ya ufyatuaji risasi yameripotiwa mwishoni mwa wiki mjini Chicago ambapo watu wasiopungua nane wameuawa na wengine 16 wamejeruhiwa kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Marekani. Mzee mmoja mwenye umri wa miaka 69 alipigwa risasi na kuuawa nyumbani kwake katika eneo la Klipatrika saa 12 Ijumaa alasiri. Milio mingine ya risasi ilisikika katika maeneo ya Brighton Park, Indiana, Cardiff Street na Humboldt Park. Na muhtasari huo wa habari, wapenzi wa usikilizaji, ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninaye kuwa geni nikikutakieni Idi njema, na tunamwomba Mwenyezi Mungu atakabali dua na saumu zetu katika mwezi huu uliomalizika wa Ramadhan. Ramadhan karim na idi mubaraka kwa wasikilizaji wote wa Redio Teheran na Waislamu wote kwa ujumla. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.