Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Salamun hiya hatta matla'il fajr. Sadaqa Allahu al-aliyyul adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima, na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima? Ni nini usiku wa heshima? Ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Ewe Mola wangu ijalie funga yangu kuwa ni yenye kushukuriwa na kukubaliwa, kwa kadiri ya kuweza kukuridhisha wewe na mtume wako, iwe ni yenye kushikamana na misingi na sheria za dini na imani ya Mungu mmoja, kwa haki ya Bwana wetu Muhammadi na ali zake watuharifu. Na hamdu na shukrani zote ni za Allah Bwana wa viumbe pia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi hii yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho njama za siri na za wazi za Israel za kujaribu kuvuruga uhusiano wa Iran na nchi za Kiarabu na vilevile vile nchi za Ulaya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha mawaidha ya Ramadhani kitakachokuwa uh, ni mawaidha ya Sheikh Ayub Rashid. Tutakuwa na uh, makala ya leo katika historia na udondozi wa magazeti ya leo ya Afrika Mashariki na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo. Ni saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Mamia ya walowezi wa kizayuni wamevamia tena msikiti wa laksa huko kudsi tukufu. Viongozi wa Sudan wametakiwa kukomesha ukiukaji wa haki za wapinzani. Kiongozi wa kijeshi nchini Guinea ametangaza kipindi cha mpito. na shirika la haki za wahamiaji limeelezea wasiwasi wake kuhusu hali ya wafanyakazi wa kigeni katika magereza za Saudi Arabia. Na sasa ni habari kamili. Duru za habari zimeripoti kwamba mamia ya walowezi Yahudi, wa kiyahudi wameuvamia tena msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na kuvunjia heshima msikiti huo mtukufu. Taarifa zaidi zinasema kwamba katika mwendelezo wa hujuma na vitendo vya chuki vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina, walowezi wa kizayuni zaidi ya elfu nne wamevamia tena msikiti mtakatifu wa Al-Aqsa. Walowezi hao wa kizayuni wakisaidiwa na kupewa himaya na jeshi la Israel, baada ya kuingia katika eneo la ndani ya msikiti huo mtakatifu walisikika wakipiga nara dhidi ya Uislamu na Waislamu. Shirika la habari la Palestina Alyaum limeripoti kwamba tangu mwezi Aprili hadi sasa walowezi wa kizayuni elfu nne na mia saba wameuvamia msikiti wa Al-Aqsa na kufanya vitendo vya kichochezi. Katika miezi ya karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Wapalestina hususan katika msikiti wa Al-Aqsa vimeongezeka maradufu. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu huko Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua yoyote ya maana ya kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa wito kwa jamii ya kimataifa kuwashinikiza viongozi wa kijeshi nchini Sudan ili wakomeshe ukiukaji wa haki za wapinzani. Taarifa ya Human Rights Watch imesisitiza kwamba kuna haja kwa jamii ya kimataifa kuwashinikiza wanajeshi wanaotawala nchini Sudan ili wakomeshe hatua za kuwakamata kiholela wapinzani na kukiuka haki za wanaharakati wanaopinga mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea mwaka uliopita. Wito huo unatolewa katika hali ambayo Sudan imeendelea kushuhudia maandamano kila mara katika miji mbalimbali ya nchi hiyo yakipinga wanajeshi kuendelea kutawala nchi. Wakati huo huo, siku ya Jumamosi iliyopita, polisi nchini Sudan waliwashambulia waandamanaji ambao walikuwa wamekusanyika katika mji mkuu Khartoum na miji mingine wakipinga utawala wa kijeshi sambamba na kuadhimisha mwaka wa tatu tangu baada ya mauaji ya waandamanaji. Kwa muda wa zaidi ya miaka miwili sasa maandamano makubwa yamekuwa yakifanyika nchini Sudan kupinga utawala wa kijeshi na kulalamikia hali mbaya ya kiuchumi. Omar Al Bashir aliyetawala Sudan kwa miongo mitatu alipinduliwa Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tisa na Agosti mwaka huo huo, utawala wa mpito wa jeshi na raia uliteuliwa kushika hatamu za uongozi wa Sudan. Mkuu wa utawala wa kijeshi nchini Guine, kanali Mamadi Dumbuya, ametangaza kipindi cha miezi 39 ya utawala wa mpito kabla ya taifa hilo la Afrika Magharibi kurejea kwenye utawala wa kiraia. Kanali Mamadi Dumbuya amesema hayo katika hotuba yake kwa taifa la Guine, ambapo amesisitiza kwamba baraza la taifa la kipindi cha mpito litawasilisha mapendekezo yake bungeni. Tangazo hilo limekuja baada ya ukosoaji mkubwa wa muda sasa wa nchi za kikanda na kimataifa dhidi ya utawala wa kijeshi nchini Guine Conakry. Kanali Mamadi Dumbuya amekuwa akipuuza makemeo ya kila upande dhidi ya mapinduzi yaliyoongozwa na jeshi na alipasishwa kuwa rais wa mpito tarehe mosi mwezi Oktoba mwaka huu mwaka uliopita wa 2021. Wiki iliyopita rais wa zamani wa Guinea Alpha Conde aliyeondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi aliachiwa huru kutoka kifungo cha nyumbani. Konde amekuwa katika kifungo cha nyumbani tokea aondolewa madarakani Septemba 5 mwaka jana katika mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na kanali Mamadi Dumbuya. Konde mwenye umri wa miaka 83 alikuwa rais wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia nchini Gine mwaka 2010. Alichaguliwa tena mwaka 2015 na mwaka 2020 alisukuma mabadiliko ya katiba yaliyomruhusu kuwania tena urais kwa muhula wa tatu. Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini, Gine imeendelea kushuhudia ukosefu wa amani wa kisiasa na malalamiko ya kila upande tangu kulipofanyika mapinduzi ya kijeshi mwaka uliopita. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeongeza muda wa ujumbe wake wa kisiasa nchini Libya kwa muda wa miezi mitatu huku mvutano wa kisiasa ukiendelea kushuhudiwa nchini humo. Baraza hilo limepiga kura kwa kauli moja na kupasisha mpango huo huku Marekani na Uingereza zikilishutumu au zikishutumu Russia kwa kuzuia kuongezwa kwa mamlaka ya muda mrefu na madhubuti zaidi ambayo yangejumuisha kuendeleza mchakato wa maridhiano ya pande zinazozozana ambazo kwa sasa kila upande unadai kwamba ndio unaoongoza. Balozi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa Vasili Nabenzia amesema nchi yake inasisitiza kuongezwa muda wa miezi mitatu ili kumshinikiza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kumteua haraka mwakilishi mpya atakayeuongoza ujumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika nchi ya Libya. Gabon, Ghana na Kenya, nchi tatu za Afrika ambazo ni wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zimetolea wito pande zinazohasimiana nchini Libya kuweka kando tofauti zao za kisiasa na kuongeza kwamba njia ya kijeshi haiwezi kuwa utatuzi na suluhisho la mgogoro wa Libya. Mivutano ya kisiasa inaongezeka nchini Libya ambapo serikali inayoongozwa na Fathi Pashaga inalaumu serikali ya Umoja wa Kitaifa kwa kuibua mivutano hiyo na kutahadharisha kwamba serikali hiyo itabeba dhima ya tukio lolote litakalohatarisha maisha ya Walibia, na shirika la haki za wahamiaji limeelekeza au limeeleza wasiwasi wake kuhusu hali ya kusikitisha ya wafanyakazi wa kigeni wanaozuiliwa katika magereza ya Saudi Arabia. Shirika la kutetea haki za wahajiri la Migrant Rights Organization limetangaza kwamba wafanyakazi wahamiaji wanaozuiliwa huko Saudi Arabia wameomba msaada kutokana na hali mbaya inayowakabili katika magereza za nchi hiyo. Ingawa utumwa ulipigwa marufuku nchini Saudi Arabia mwaka 1964 lakini bado wafanyakazi wengi wa kigeni wanaishi katika hali ya utumwa, ambapo ripoti zinazotolewa mara kwa mara Zinathibitisha kwamba wafanyakazi hao wanakabiliwa na mateso mengi kama vile kufanya kazi kupita kiasi, uchovu wa kupindukia, mateso na hata kunyimwa maji na chakula. Kwa miaka mingi sasa wafanyakazi wengi wa kigeni wanaishi katika hali mbaya na ya kusikitisha sana kimaisha kwa kadiri kwamba licha ya kuongezeka idadi ya wafanyakazi hao nchini Saudi Arabia hasa wanawake katika miaka ya karibuni lakini hakuna lolote linalofanywa na watawala wa nchi hiyo kurekebisha hali ya wafanyakazi hao. Wengi kati ya wafanyakazi hao ambao wanatoka katika nchi maskini kama Sri Lanka, Ufilipino, Nepal, Pakistan, Mauritania, huenda Saudi Arabia kwa lengo la kuepuka umaskini na tabu katika nchi zao na kwa matumaini ya kuboresha hali zao na za familia zao kimaisha. Kwa kuzingatia hilo huwa wako tayari kutumia masaa mengi kuwahudumia wa Saudia mkabala wa kupewa mshahara duni na usio na thamani yoyote. Na huu, wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho njama za siri na za dhahiri za utawala haramu wa Israel za kujaribu kuvuruga uhusiano wa Iran na nchi za Kiarabu na vilevile vile nchi za Ulaya. Viashiria vilivyopo vinaonyesha kwamba sambamba na juhudi kubwa zinazofanywa huko Marekani na Magharibi kwa ujumla za kuzuia kuhuishwa makubaliano ya nyuklia na JCPOA katika eneo la Mashariki ya Kati, pia utawala wa kizayuni wa Israel unafanya njama za kuzuia kuimarika kui uhusiano wa Iran na Saudi Arabia na vilevile vile uhusiano wa Iran na nchi ya Uturuki. Baada ya kukamilika kwa mafanikio duru ya tano ya mazungumzo ya Irani na Saudi Arabia mjini Baghdad, Saudi Arabia, tofauti na Irani na Iraki zilizotangaza kuwepo maendeleo katika mazungumzo hayo, ilijishughulisha na suala hilo kwa uhafidhina mkubwa, na ilidaiwa kwamba Riyadh ilikuwa na wasiwasi kwa niaba ya utawala wa kizayuni wa Israel na haitaki kuona maendeleo katika mazungumzo yake na Irani yakitangazwa hadharani. Gazeti la Jerusalem Post limekiri wazi wazi kwamba Israel ina wasiwasi kwamba mazungumzo ya Irani na Saudi Arabia yanaweza kuhatarisha uwezekano wa kufikiwa makubaliano baina ya Riyadh na Tel Aviv chini ya mapatano ya Abraham au the Abraham Accords. Msingi wa makubaliano hayo uliwekwa mwishoni mwa utawala wa Trump na wakati wa utawala wa kiinjili ndani ya ikulu ya White House na lengo lilikuwa kwamba Israel kwa njia yoyote ile iwezekanayo, hata kwa kughushi na kufasiri isivyo historia ya dini za Mwenyezi Mungu, ijikurubishe zaidi kwa nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi, hasa Saudi Arabia, ili kwa njia hiyo iweze au iziweke nchi hizo za Kiarabu mbali na mpango wa amani wa mfalme wa zamani wa Saudi Arabia, Abdullah bin Abdulaziz, unaoshurutishwa kuundwa nchi huru ya Palestina kabla ya kuanzishwa uhusiano na Israel na ishirikiane na nchi hizo kuziba pengo lililosababishwa na uwezekano wa kuondoka Marekani katika kanda ya magharibi mwa Asia na vilevile kuzuia Irani na mhimili wake wa mukawama kujaza na kuziba pengo hilo. Kwa mantiki hiyo, utawala wa kizayuni wa Israel unafuatilia kwa wasiwasi uwezekano wa kuboresha uhusiano kati ya Irani na nchi za kiarabu za ghuba ya Uajemi hususan zile ambazo zimeanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo. Ushetani huo wa zayuni haukuishia hapo, na utawala wa kizayuni umekuwa ukifanya jitihada kubwa za kuharibu uhusiano wa Irani na bara Ulaya, hususan nchi za bara hilo zinazounga mkono jitihada za kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, kwa kuibua matukio mbalimbali mbali na kuzusha habari za uongo. Na vilevile kuharibu uhusiano wa Iran na Uturuki. Katika upande wa Uturuki, Israel inatumia mbinu ile ile iliyotumia miaka michache iliyopita kuharibu uhusiano wa Saudi Arabia na Iran. Kuhusiana na suala hilo, televisheni ya Iran International imenukuu duru za kidiplomasia barani Ulaya ambazo hazikutaka kutajwa kwa majina zikidai kwamba kikosi cha Quds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kilikuwa kikijitayarisha kufanya operesheni za mauaji katika nchi za Uturuki, Ufaransa na Ujerumani. Nchi zote tatu zilizotajwa katika madai hayo zimechaguliwa kwa lengo maalumu. Ufaransa na Ujerumani zikiwa wanachama katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA zimepata matatizo makubwa zaidi ya nchi nyingine kutokana na vita vya Ukraine na zimelipa hasara kubwa za kiuchumi na kisiasa na sasa zinaonekana kuwa na hamu kubwa ya kufufua mapatano ya nyuklia ya JCPOA na Iran kuliko hapo awali, kwa sababu suala hilo linaweza kuwafungulia anga mpya ya kupumua haswa katika uwanja wa kukidhi mahitaji yao ya nishati. Ama Uturuki, japokuwa imeburutwa katika mkondo wa kufufua uhusiano na pembe tatu za Imarati, Saudi Arabia na Israel na inafuata sera ya ushindani mkabala wa Iran katika masuala ya kikanda hasa huko Siria, lakini haikutoa ushirikiano wa kutosha katika suala la vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya miradi ya nyuklia ya Iran, bali hata Ankara yenyewe ni miongoni mwa waliopatwa na madhara kutokana na vikwazo hivyo. Kwa msingi huo kama ilivyokuwa kwa nchi nyingi za Ulaya, mfano wa Ufaransa na Ujerumani, Uturuki imehamakia zaidi kuhusu suala la kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran baada ya kuanza vita vya vi Ukraini. Kwa hivyo kuingizwa Uturuki katika njama hii kunafanywa kwa lengo la kuharibu uhusiano wa Ankara na Teheran sambamba na kufufua uhusiano wake na Umoja wa Falme za Kiarabu yaani Marati, Saudi Arabia na Israel ambazo zote tatu ni wapinzani wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha mwezi wa Ramadhani ambacho ni mawaidha yanayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid akizungumzia zakatulfitri. tukaweza kujumuika pamoja katika darsa hii ya leo, ambayo ni darsa makhsusi inayozungumzia juu ya maswala ya zaka. Na katika darsa yetu ya leo insha allahu taala, tutazungumza zaka ambayo inajulikana kama zaka ya mali, baadhi ya hadithi za mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na yale yaliyonukuliwa kutoka kwa ahlulbeit alaihimu ssalam, na kisha tuje sasa tutazame viwango vya zaka. Nini kinachotolewa? Nani anayestahiki kupewa? na wakati gani vitu hivi vinatakiwa kutolewa? Kwa hiyo ni darsa ambalo litakuwa limefungamana na maswala ya zaka. Neno zaka linatokana na kusafisha, zaka kutwahirisha, zaka kunadhifisha, ndiyo maana ya zaka. Na zaka kama ilivyokuja katika Qurani tukufu imezungumzwa katika kusafisha mali, na hali kadhalika imezungumzwa katika kusafisha nafsi zetu. Sasa, kad aflaha man zakaha au kad aflaha man tazakka, amefaulu yule ambaye ameisafisha nafsi yake, amefaulu yule ambaye atakaye itakasa nafsi yake. Kwa hiyo tunaona neno zaka linafungamana na usafi ama ukija katika qad aflaha man tazakka, hali kadhalika, hakika amefaulu yule ambaye ameisafisha nafsi yake. Sasa likifungamanishwa neno hili na mali, ile mali ambayo mtu aliokuwa nayo anaambiwa aitolee zaka. Na kama haujatoa katika sehemu ya mali yako sehemu ambayo inatakiwa itolewe kama zaka, basi itakuwa mali yako bado ni chafu. Sasa ndo hapa tunakuta kwamba kusafishwa kwa mali ni kutolewa kwa zaka, ama kusafishwa kwa moyo ni kule kuutakasa moyo wako ukawa wewe ni mtu mzuri. Kwa hiyo hiyo ndio maana ya zaka. Aya ya sitini katika sura Tauba, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, innama sadakatu lilfuqara, hakika wenye kupewa na wenye kustahiki kupewa sadakat, hapa limekuja kwa maana ya zaka hiyo inayozungumzwa ya kutolewa hiyo katika mali, yani zaka, wanaostahiki kupewa: lilfuqara, kwanza ni mafakiri; pili, walmasakin, na maskini; walamilina alaiha, na wanaozitumikia yani wale wafanya kazi, wanaofanya kazi ya kuzikusanya na kuzisambaza kuzigawanya. Hawa ndo alamilina Aleyha. Vile vile walmuallafati qulubuhum, na wale wenye kutiwa nguvu nyoyo zao. Hawa almuallafati qulubuhum ni wale ambao wameingia katika Uislamu, bado uislamu wao haujakuwa madhubuti. Hawa nao wanatakiwa kupewa katika sehemu ya zaka. Wa firriqabi na wenye kukombolewa watumwa kama walikuwepo watu watumwa wanataka kukombolewa, basi itumike mali ya zaka kuwakombolea. wa algharimina walgharimina -al na wenye madeni katika jamii ya Kiislamu, wako watu wana madeni hawawezi kulipa, zaka itumike kuwalipia madeni. wa fi sabilillah inatumika kwa ajili ya njia ya Mwenyezi Mungu, yani mambo yote ambayo yanaitwa fi sabilillah yote, basi itumike zaka. Wabni sabil na anastahiki kupewa ni yule msafiri aliyeharibikiwa njiani. Wabni sabil, ibni sabil, mwana njia, yule msafiri alioharibikiwa njiani, hana chochote cha kumfikisha anakokwenda zake, itumike. Mwenyezi Mungu anasema hii ni faridhata min Allah, ni wajibu uliofaradhiwa na Mwenyezi Mungu. Wallahu alimun hakim, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua, mwenye hikma. Sasa tukishatazama hivyo, tunakuta sasa hapa Mwenyezi Mungu ashazungumza yale ambayo yanahusiana nani wa kupewa, na tutakuja kueleza zaidi vilevile vile katika masala waliozungumza maulamaa kwa mujibu wa hadithi za mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sasa tukija kwenye hii, ni ujumla wa mambo yanayohusiana ya na zaka. Ama tukija katika zakatul fitra, hii inatakiwa ifahamike kwamba kuna hadithi inayozungumza kwamba mtu ambaye hajatoa zakatul fitra baada ya kufunga mwezi wa Ramadhani itakuwa ni kama ile Ramadhani yake haijakamilika, ile saumu yake ya mwezi wa Ramadhani haijakamilika, na itakuwa ile soumu yake ni yenye kuelea katika anga, haifiki panakokusudiwa. Na ndio hapa vilevile ikapokelewa vile hadithi nyingine kutoka kwa Imamu Ali alaihi salam, anasema man adda zakata lfitra tamama llahu lahu biha ma nakaswa min zakati malihi, yoyote ambaye anayetoa zakatulfitra basi Mwenyezimngu atamkamilishia katika sehemu iliyokuwa na upungufu katika kutoa kwake kwa zaka ya mali. Sasa hiyo nayo ni faida nyingine inayoambatana na masuala ya kutoa zakatulfitra kwa yule ambaye alikuwa ametoa hii zaka sasa, Tukirudi tukayatazama masala haya kwa ukamilifu, tumeona kwamba wako watu wanaofanya kazi ya kufikisha zakatulfitra, wakafikisha kwa walengwa. Hawa walengwa wanaofikishiwa zakatulfitra, kinachotakiwa hapa kutazamwa ni ufikishaji wao uwe ni ufikishaji ambao unaotakikana katika masala yanayofungamana na akhlaki za Kiislamu. Sasa leo tutasema kwamba labda hatuishi katika dola ya Kiislamu. Kwa hiyo hawa wanaozungumzwa ni watu gani? Hawa ni wote. Ikiwa wewe ndugu yangu umepewa zaka uifikishe, basi wewe huko katika hao waliokuwa ni alamilina aleiha, wenye kuifanyia kazi. Au mathalan umepewa zaka ya, na watu amana ukaambiwa ufikishe hii, basi lazima ufikishe, na ndo pakaja maneno maneno makubwa kutoka kwa alimamu Ali alaihi salam katika kitabu mashuhuri Nahju Lbalagha, katika kitabu chake au barua aliyoandika kwa, wa, kwa wale wakusanyaji na wasambazaji wa zaka. Kama ilivyo katika kitabu Nahju Lbalagha, Imam Ali anasema wa inna laka, katika maneno marefu tunachukua sehemu, anasema wa inna laka fi hadhihi sadaka nasiban mafruda, kumbuka wewe ambaye unayowafikishia watu zaka, kuna sehemu katika zaka hii kiwango ambacho ni cha wajib, wa haqan maaluman, na kuna haki maalum ambayo imo katika hiyo zaka. Wa shurakaa ahla maskana, na wewe utashirikiana na watu ambao wenye tabu, watu maskini wa wadhuafa, dhawifaqa na ile wewe ulichopewa kuwafikishia wengine, ujue, utashirikiana na watu madhaifu, hali zao dhaifu, ambao wenye umaskini, wenye upungufu wa riziki, wa riziki wa illa tafal. Sasa kama hautafanya sawasawa, hautawafikishia walengwa wale wenye kustahiki, fa innaka min akthari nnasi khusuman yauma alqiyama basi ujue wewe utakuwa na vita vikubwa, na mwenye vita vingi siku ya Kiama atakuwa ni wewe, ambaye hukufikisha vile inavyotakiwa. Wabusan, na ubaya ulioje na hasara iliyoje, liman khasmuhu inda llahi lfuqara, yule ambaye siku ya Kiama ugomvi wake anaenda kugombana mbele ya Mwenyezi Mungu na watu mafakiri Umepewa ufikishe hukufikisha sawasawa, basi jua wewe, wagomvi wako mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni mafakiri walmasakin, na maskini, wasailuna, na wenye kuomba, walmadfuuna, na wale ambao wanaotakiwa kulipiwa, walgharimuna, wenye madeni, wabnusabili, hao wote walioharibikiwa njia. Wewe utakwenda kupambana nao siku ya kiama mbele ya Mwenyezi Mungu, wamanistahana bilamana na yoyote yule ambaye anayepewa amana halafu hiyo amana akaifanyia mzaha mzaha, mchezo mchezo, asiwe madhubuti katika kuifikisha hiyo amana sawasawa. Warataa fi lkhiana, na akawa chumo lake limepatikana kutoka katika khiana. Walam yunazih nafsahu wa dinahu anha, na asije akaitakasa nafsi yake na dini yake kutokana na hayo makosa aliyoyafanya. Fakad ahala binafsihi fi dunia dhulu walkhizi, basi huyu ameshajitangazia yeye nafsi yake hapa duniani udhalili na hizaya na aibu kubwa zitakuwa ni zenye kumpata hapa duniani. Wa huwa fil akhirati adhalu wa akhza, na mtu huyu siku ya kiama akhera atakuwa ndo mdhalili zaidi, atakuwa dhalili zaidi na mwenye hizaya zaidi, siku ya kiama atakuwa ni mtu huyu wina adam khiyana khianatu lumma, na hakika khiana mbaya kabisa mtu anaoifanya ni ile khiyana kufanya sawa sawasawa, ukakifanya kimakosa. Kwa hiyo hapa kuna matatizo makubwa. Sasa tukirudi tukaitazama hii zakaa mali ambayo inotakiwa kutolewa, na narudia tena, mali si pesa peke yake. Zaka ni mali mtu aliokuwa nayo, panaingia pesa, panaingia mali nyinginezo. na Mwenyezi Mungu mtukufu alipoifaradhisha hii, ameifaradhisha pamoja na swala. Zaka ni mali, swala ni kitu kingine ibada. Sasa ndo pale ukisoma katika Qurani unakuta aladhina yuqimuna sala wa yutuna zaka aqimu sala wa atu zaka, simamisheni swala toeni zaka, wenye kusimamisha swala na wenye kutoa zaka. Haya ni mambo yanafungamana, yako pamoja wasannaha Rasulullahi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, zaka kwa aina zake zote, zaka aliifanya kuwa ni sunna yake. Na hapa tukisema sunna ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam katika mafhumu ya zaka, maanake Mtume ameikokoteza, ameifanyia uzito na ameifaradhisha kama alivyofaradhisha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala swala la kutoa zaka. Sasa katika fikhi ya Ahlulbeit inasema vitu vinavyotolewa zaka ni vitu tisa na hivi tisa tisatu ashiya. Cha kwanza ni aldhahab, dhahabu. Cha pili fedha. Cha tatu alibili, ngamia. Cha nne albakar, ng'ombe. Cha tano alghanam, ghanam maanake ni mbuzi na kondoo. Ikija katika lugha ya kifiki kwamba kuna ghanam, basi maanake mbuzi na kondoo, hawa wanatolewa zaka. Walhinta, ngano pia inatolewa zaka. Ashair, shairi ile aina fulani ya ngano shairi tunaoita pia inatolewa zaka. Watamru na tende, wa zabibu na zabibu. Zabibu katika lugha ya fikhi ni zile kavu, zisizokuwa kavu zinaitwa inab. wa inaban wa kadhban wa zaitunan wa nakhla. Inab ni zile ambazo ni mbichi, ziko bado shambani au zimechumwa, lakini zikishakaushwa, zile ndo zinaitwa azabib zabibu. Mtu akiwa nazo lazima atolee zaka. Sasa hivi vitu tisa ndo vyenye kutolewa zaka, na kuna hadithi nyingine ambayo inasema vilevile kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alisema patolewe vitu hivi na akaongeza mfano wake vyenye kufanana na hivi, ikiwemo mazao mathalan mahindi e, mchele. Ukiwa bado shambani ni mpunga. Sasa ikisemwa mpunga ni ule ambao uko shambani au umevunwa bado haujatolewa katika yale maganda yake, haujakobolewa, ule ndo mpunga. Sasa oruzu hapa ni maana hiyo, mpunga. Mchele uliokobolewa tayari na sasa ndo ukipikwa unaitwa wali na majina mengineyo na mengineyo, lakini ukiwa umepikwa hautolewi zaka. Ni ule ambao bado ni mchele au ni mpunga, huu unatolewa e, eh, zaka. Halafu vile simsim vile, sim sim. Simsim simsim sim. Na mfano wake hivi ni katika mazao ambayo yanayotakiwa kutolewa zaka. Sasa hapa ukizingatia, utaona kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hakumwacha mtu katika Waislamu waja wake ambaye atasema mimi sihusiki na kutoa zaka, la imo zaka. Kama wewe ni, ni mtu unahusiana na dhahabu na fedha, utatoa zaka. Kama wewe ni, ni mfugaji, basi utatoa zaka katika wanyama. Kama wewe ni mkulima, utatoa zaka kwa hiyo ndo maana ikaja umuhimu wa kutoa zaka, alladhina yuqimuna sala wayuutuna zaka, Waislamu wenye sifa nzuri ni wale ambao wanasimamisha swala na wanatoa zaka. Sasa tukija katika masharti ya utoaji wa zaka. Zaka ya mali hii ya mali ambayo sio ya fitra, bado lazima iwe yule mtoaji, masharti yake anayetoa awe ana umri wa baleghe, amefikia umri wa kubaleghe na zaidi, na anamiliki basi huyu atatoa zaka. Mtoto ambaye hajafikia umri wa kubalehe hatakikani yeye kutoa, hata akiwa amerithi mathalan mali kutoka kwa wazazi wake, hatatoa kwa sababu umri wake ni mdogo. Vilevile vile, vile anayetoa zaka mash, masharti ya pili awe na akili timamu. Mtu akiwa ni mwenda wazimu hata kama alirithi au alirithishwa mali, lakini mradi ni mwenda wazimu, halazimiki kutoa zaka, lazima awe na akili timamu vile vile anayetoa zaka ni mtu huru. Mtu huru ni yule ambaye alikuwa haja, hasi mtumwa. Mtu akiwa kashikwa utumwani na akawa na mali yake, basi ile, ile, ule wajibu unamwondokea. Lazima awe ni mtu huru, na vile vile sharti ya nne iwe anaumiliki, ana ule umiliki ni wa kwake, ile mali anaimiliki, sio mtu kapewa amana ya watu alafu aseme ah, hii mali nyingi wata nitoe zaka. ah. -ah. Lazima yule anayetoa awe ana haki ya kumiliki. Vilevile vile sharti ya tano awe na uwezo wa kuitumia ile mali anayo. Sharti hizo zilizotangulia ziko, lakini ana uwezo wa kuitumia, maanake hajafungiwa. Mara nyingine mtu anaweza kuwa na mali lakini haiko mikononi mwake, hana mamlaka ya kuitumia au labda iko mbali hawezi akaifikia. Kwa hiyo sharti hii ikikosekana, hawezi kutoa. Uwezo wa kuitumia mali yake ni lazima uweko, na vile vile hicho kinachotolewa kiwe kimefikia kiwango. Kwa hiyo kwa kwa hiyo masharti haya sita, katika masuala ya zaka lazima anayetoa zaka yameambatana naye masharti haya: umri au amebalehe; mtu huyo ana akili timamu; mtu huyo awe huru; anaumiliki haki ya kumiliki anayo; ana uwezo wa kuitumia mali yake; na vilevile vile mali hiyo iwe imetimia kiwango. Ama tukija katika zaka inayotolewa ya wanyama, wale wenye wanyama wakitaka kutoa zaka wazingatie kwamba ikiwa mtu ana ngamia atatoa zaka, ikiwa mtu ana ng'ombe atatoa zaka, ikiwa mtu ana mbuzi na kondoo atatoa zaka. Ama ngamia, lazima hao ngamia mtu aliokuwa nao awe na kiwango cha chini kabisa na ngamia watano Akiwa mtu anangamia watano pale ndipo atato, atatakiwa atoe zaka. Sasa atatoa kitu kingine maelezo inshallah wakati mwingine, lakini akiwa anangamia chini ya watano hatakiwi kutoa zaka, kwa hiyo kiwango hakijatimia. Ukija kwa ng'ombe, mwenye kuwa na ng'ombe, mtu mwenye mali ya ng'ombe, mwenye wanyama hawa, basi anatakiwa hawa ng'ombe wawe wamefikia idadi ya thelathini na kuendelea akiwa mtu ana ng'ombe mmoja wawili hatakiwi kutoa zaka, lazima wawe wamefikia thelathini. Na ama akiwa na mbuzi na kondoo, basi mbuzi na kondoo wawe wamefikia idadi ya arobaini, na chini ya hapo hawezi akawa ni mwenye kutoa. Na vilevile hawa wanyama lazima wawe vilevile wametimiza mwaka tangu alipokuwa amewachukua, akae nao mwaka, ili kishapita mwaka ndo pale anaweza kuwatolea zaka. Na hali kadhalika ukija katika ngombe wasiwe ni wenye kufanyishwa kazi, yaani wanalimishwa au wanachoteshwa maji. Wawe wao hawafanyishi kazi hizo, ndipo watakapotolewa zaka, na masharti mengine kama yalivyoelezwa katika vitabu vyafike na kadhalika. Tukirudi katika dhahabu na fedha, iwe ni, ni ina mithqali 24 ili kuweza kufikia kiwango cha kutolewa zaka. Tukija katika mazao yanayotolewa zaka, kama ni ngano, ni shairi, ni tende, ni zabibu, hayo yanaitwa mazao manne au yanayofanana nayo kama tulivyotaja hapo mwanzo, basi na yenyewe pia mazao haya yawe yamefikia kiwango, na yawe ni baada ya kuvunwa au yamefikia me, ya msimu wake wa kuvunwa tayari, pale anaweza kuyatolea zaka, lakini iwe kiwango chenyewe ni kilogramu 847 si chini ya hivyo. Ikiwa ni ngano, shairi, tende, zabibu, hizo zabibu kavu, lazima ziwe zimefikia kiwango cha kilogramu 847. Na, na ndio hicho kiwango kikaitwa e, saa e, saa ni kiwango hicho. Wa sallallahu wa sallam ala sayidina Muhammad wa alihi tayyibin atahirin, walhamdulillahi rabbil alamin, wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yalikuwa mawaidha ya Ramadhani yaliyoletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid akizungumzia zakatulfitri. E, karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania. Habari kuu katika gazeti hili inaangazia hatua ya wamiliki wa mabasi ya kupandisha nauli kabla ya wakati wake. Habari hiyo imepewa anwani, nauli mabasi ya mikoani yapaishwa kabla ya muda, wakati utekelezaji wa mabadiliko ya nauli ukitakiwa uanze baada ya siku kumi na nne kuanzia juzi. Habari nyingine muhimu za Mwananchi, uh, e, mojawapo ina vichwa, ina kichwa cha habari kinachosema, Mei Mosi ya pili ya Samia matumaini asema nyongeza ya mishahara mwaka huu itakuwepo, arudisha furaha kwa darasa la saba walioachishwa kazi na wengine. Vichwa vya habari nyingine, uh, za gazeti la mwananchi vinasema wadau wa habari Afrika Mashariki Afrika wakutana Arusha kujadili vikwazo vya uhuru wao, na aliyewekewa fuvu katika mtihani mpya. Gazeti la Nipashe pia limeangazia zaidi ya ahadi ya Rais suluhu Hassan wa Tanzania ya kuongeza mishahara ya wa wafanyakazi. Nyongeza mishahara, Samia asema jambo letu sasa lipo, aa, kinasema kichwa cha habari kuu ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe. Vichwa vya habari nyingine vya za Nipashe vinasema, nekta kuanza kusahihisha mitihani kidijitali mwezi huu, aliyetuhumiwa kuua mke akutu amejinyonga porini na inoga sikutaka mayele ateteme. Gazeti la Majira pia limeangazia matamshi ya Rais Samia Suluhu Hassan katika sherehe za Mei mosi, kwa kichwa cha habari Rais Samia apiga mwingi vyeti feki, agiza walipwe jo jasho la asilimia tano zilizokatwa kwenye mishahara miongoni mwa habari muhimu za Majira ni ile inayosema kwamba nchi tatu za Tanzania, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeomba mkopo wa ujenzi wa reli ya kisasa SGR. Uh, vilevile limeandika habari yenye kichwa cha maneno miradi inayotekelezwa Zanzibar ni matunda ya muungano, na gazeti la Raia Mwema limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno serikali kulipa simbon bilioni 356 ni baada ya TANESCO kuvunja mkataba wake. Habari nyingine zina vichwa vya maneno: Rais Samia watumishi subirini, jaji Kenya aonyesha njia katiba mpya, na mambo matano yaliyovutia debi ya Simba na Yanga nchini Kenya. Magazeti yote leo yamemulika malumbano yanayoendelea baina ya rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta na makamu wake William Ruto. Kichwa cha habari hiyo kinasema Uhuru na Ruto katika mzozo mwingine wa hadhara, limeandika gazeti la Daily Nation. Gazeti hilo limedokeza katika muhtasari uliopewa anwani ya vita vya majabali e, inakasi, likisema kwamba malumbano yaliyogubikwa na hasira baina ya rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto yalionekana tena hadharani jana baina ya viongozi hao wa juu zaidi nchini Kenya siku mia moja kabla ya uchaguzi mkuu. Habari nyingine inayohusiana na uchaguzi mkuu wa Agosti tisa nchini Kenya ina kichwa cha maneno kinachosema siku mia moja kuelekea kwenye uchaguzi arobaini na saba wapasishwa uh, kugombea kiti cha rais. Kuhusu habari hii uh, Daily Nation limedokeza kwamba Wakenya arobaini na saba wameidhinishwa kuwania urais kama wagombea huru katika uchaguzi Uh, mkuu wa Agasti 9 licha ya vyama vikuu vya kisiasa kuanzisha vita dhidi ya wanasiasa wanaojitokeza kugombea kiti hicho wakiwa wagombea huru. Vile vile limeandika kwamba Waislamu nchini Kenya watasherehekea Idilfitri leo Jumatatu, Aprili pili, kadhi mkuu Ahmed Muhdhar ametangaza. Sheikh Muhdhar alitoa tangazo hilo mjini Mombasa jana Jumapili juma baada ya mwezi mpevu kama ilivyodaiwa kuonekana katika maeneo tofauti. Gazeti la Standard pia limeangazia malumbano ya wazi baina ya Rais Kenyatta na naibu wake William Ruto kwa kichwa cha maneno, ulipaswa kujiuzulu Uhuru amwambia Ruto. Standard limedokeza kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amemshutumu naibu wake kwa kuwachochea wananchi dhidi ya serikali badala ya kumsaidia kutatua changamoto lakini ke, uh, William Ruto amesema watu ambao Uhuru alikabidhi majukumu yake walimwangusha. Raila alala huko Sangare Hills kumwenzi Kibaki na Uhuru Kenyatta. gharama ya juu ya maisha iko nje ya uwezo wangu, ni Uhuru Kenyatta. gharama ya juu ya maisha iko juu ya uwezo wangu, ni baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Standard. Gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno, yaibuka uhuru na raila ya wamekubaliana karua awe mwaniaji mwenza katika uh, muungano wa azimio tiketi ya raila karua ya bisha juu kabisa ya ukurasa wake wa kwanza. Taifa Leo limeandika mbwembwe zaidi zanoga, waislamu kusherehekea kumalizika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Habari kuu ya gazeti la daily Monitor ya nchini Uganda. Uh, gazeti la daily Monitor la Uganda ina kichwa cha maneno polisi yampiga kalamu nyekundu afisa aliyevujisha picha ya Museveni. Vilevile limeandika kwamba Rais yoweri Museveni jana Jumapili aliwashauri Waganda kula mihogo badala ya mkate ambao bei yake inapanda kutokana na uhaba wa ngano, hivyo Uh, kukatisha matumaini ya Waganda wengi waliokuwa katika mazingira magumu ambao walikuwa wakitegemea serikali ya Museveni itachukua hatua za muda mfupi ili kuepusha na kupanda kwa bei za bidhaa muhimu nchini Uganda. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza makala ya leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumatatu tarehe 30 Ramadhani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe pili Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Katika siku kama ya leo miaka mia tano na tatu iliyopita alifariki dunia mchoraji na msanifu majengo maarufu wa Italia, Leonardo da Vinci. Alizaliwa mwaka 1452 na umahiri wake ulidhihiri haraka katika nyanja mbalimbali za sanaa. Baada ya kufa safari katika miji kadhaa ya Italia mwaka elfu moja mia tano na sita, Da Vinci alielekea Ufaransa na kuwa mchoraji wa mfalme Louis wa kumi na mbili. Aliishi katika kipindi cha mchoraji mwingine mashuhuri wa Italia, Michelangelo, na wasanii hao wawili mashuhuri walitoa mchango mkubwa katika sanaa ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, Renaissance. Miongoni mwa michoro maarufu ya Leonardo Da Vinci ni The Last Supper na Mona Lisa. Miaka 65 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia seneta wa chama cha Republican huko Marekani Joseph McCarthy. Katika kipindi cha vita baridi, McCarthy alikuwa kiongozi wa moja ya kamati za baraza la seneti la Marekani. Mwanasiasa huyo aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi mia mbili na tano wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani akidai kwamba wanafanya ujasusi kwa maslahi ya Urusi ya zamani. Hatua hiyo ilikuwa mwanzo wa harakati iliyopewa jina la Makathism ambayo kwa mujibu wake Wasomi, wasanii na maafisa wengi serikalini walifuatiliwa na kuswekwa jela kwa tuhuma kwamba wanafanya ujasusi kwa masilahi ya Urusi na kwamba wana fikra za kikomunisti. Tume ya McCarthy ilifukuza maelfu ya wafanyakazi wa serikali na kuwasweka jela wasanii na waandishi wengi kwa tuhuma zisizo na msingi wowote wa miongoni mwa wasanii mashuhuri walioswekwa jela na tume hiyo ni Charlie Chaplin na Alfred Hitchcock. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo mwafaka na tarehe 12 bi Ordibehesht mwaka 1358 Hijiria, mwanazuoni na mwanafikra mashuhuri Islamu, Murtada Mutahari, wa Kiislamu Ayatullah Murtadha Mutahari aliuawa shahidi na kundi lililokuwa dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Tukio hilo lilitokea katika kipindi cha chini ya miezi mitatu baada ya kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran hidi Murtadha Mutahari alijistawisha kielimu kutoka kwa maulamaa wakubwa wa, wa zama hizo wakiwemo Ayatullahil Udhma Borujerdi, Alama Tabatabai na Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ayatullah Murtadha Mutahari ameandika makumi ya vitabu katika taaluma mbalimbali. na siku kama hii ya leo miaka kumi na moja iliyopita Usama bin Laden, kiongozi wa kigaidi wa kundi la Alqaida, aliuawa nchini Pakistan. Usama aliyekuwa mmoja wa waasisi wa Alqaida alizaliwa Machi mwaka 1957 huko Riyadh nchini Saudi Arabia na kusoma katika chuo kikuu cha King Abdulaziz. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Duru za habari zimeripoti kwamba mamia ya walowezi wa kizayuni wameuvamia tena msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuuvunjia heshima msikiti huo mtakatifu. Shirika la haki za wahamiaji limeelezea wasiwasi wake kuhusu hali mbaya na ya kusikitisha ya wafanyakazi wa kigeni wanaozuiliwa katika magereza za Saudi Arabia. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa wito kwa jamii ya kimataifa kuwashinikiza viongozi wa kijeshi wa Sudan ili wakomeshe ukiukaji wa haki za makundi ya upinzani. Na mkuu wa utawala wa kijeshi nchini Guine, Kanali Mamadi Dombia, ametangaza kipindi cha miezi 39 ya utawala wa mpito kabla ya taifa hilo la magharibi mwa Afrika kurejea kwenye utawala wa kiraia. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.