Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na apa kwa wakati wa dhuha na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo, ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Marifa FM huko Tanga miamoja na tano nukta tatu miamoja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma miamoja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na mawaidha maalum yatakayoletwa ya kwenu na Shekh Ayub Rashid Mbegu wa London huko nchini Uingereza, akizungumzia uh, zakatul fitri. Tutakua pia na dondoo za dua za mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambapo tutakuwa na dua ya kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhan ambao upo ukingoni ukingoni, ambapo uh, tunatarajiwa kumaliza sasa, alhamdulillah na wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Jeshi la Sepa lasema madola ya kigeni ndilo tishio la usalama Asia Magharibi. Watu 700 watiwa mbaroni wakihusishwa na mauaji wa umati wa waislamu nchini Ethiopia. Na nchi za Afrika Magharibi zakubaliana kuhusu mkakati wa hali ya hewa. na sasa ni habari kamili. Kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesisitiza kuwa madola ya kigeni aliyejaza titi na majeshi yao kwenye eneo hili ndilo tishio kwa usalama wa eneo la Asia Magharibi. Nahodha Aliriza Tangsiri amesema hayo na kuongeza kuwa nchi za eneo hili zinaweza kujilinda na kujidhaminia zenyewe usalama wao, na hazina haja na madola baki ambayo hayalipendelei kheri hata kidogo eneo hili nyeti. Kamanda Tangsiri pia amesema mara kwa mara Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikituma ujumbe wa amani na urafiki kwa nchi majirani zake, zikiwemo zinazopakana na Ghuba wa Jemi, ikisisitiza kuwa kwa kushirikiana pamoja tunaweza kulinda usalama wetu na hatuwataji kabisa, hatuwahitaji kabisa wageni. Aidha amesema si tu madola hayo ajinabi hayalipendelei kheri ya eneo hili, lakini pia ndiyo yanayohatarisha usalama wa nchi za ukanda huu mzima ili kupata kisingizio cha kuendelea kubakia kinyume cha sheria katika eneo nyeti na muhimu zaidi na muhimu sana la Asia Magharibi. Kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, kadhalika, amesisitiza kuwa Marekani na nchi nyingine kutoka nje ya eneo hili hazikuwa na nafasi yoyote kwenye ukanda huu na kwamba utawala wa kizayuni wa Israel nao kamwe hauwezi kuwa na nafasi katika eneo hili. Pia amesema Iran imeweza kuvumilia kwa kiwango fulani, lakini kama subira yake itaisha, bila shaka yeyote itatoa majibu ya haraka na papo hapo dhidi ya nchi yoyote itakayohatarisha manufaa yake katika eneo la Ghuba ya Uajemi. Aidha, kamanda Tangesiria amesema jina la Ghuba Uajemi ni muhimu sana, akisisitiza kuwa hapa ni Ghuba ya Uajemi na hakuna yeyote anayeweza kubadilisha jina hilo na kupandikiza jina bandia. Mamia ya watu wametiwa mbaroni nchini Ethiopia baada ya genge moja la kigaidi la Wakristo wenye siasa kali kuwashambulia na kuwaua kwa umati Waislamu katika mji wa Gondar wa kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika siku chache zilizopita. Genge moja la Kikristo lililokuwa limejizatiti kwa silaha nzito liliwavamia na kuwaua kigaidi Waislamu zaidi ya ishirini katika mji huo wa kaskazini mwa Ethiopia wakati Waislamu hao walipokuwa kwenye maziko ya mzee mmoja wa Kiislamu. Baraza la masuala ya kiislamu la Amhara, ambako ndiko uliko mji huo wa Gondari, lilisema kuwa mauaji hayo yaliyofanywa na genge hilo la kikristo lenye misimamo kali ni mauaji ya umati dhidi ya Waislamu. Genge hilo la kikristo liliwafyatulia risasi kiholela Waislamu kwa kutumia silaha nzito na maguruneti na kuwa idadi kubwa ya Waislamu hao na kujeruhi wengine wengi. Aidha, magaidi hao walipora pia mali za waislamu kwenye jinai hiyo. Meya wa mji wa Gondar Zewode Malede aliliambia shirika la habari la utangazaji la Ethiopia EBC kwamba jinai hiyo imefanywa na watu wenye misimamo mikali, lakini hakutoa ufafanuzi zaidi kuhusu ni lipi, ni genge lipi la wakristo lililofanya jinai hiyo. Jimbo la Amhara linadhibitiwa na Wakristo na mara kwa mara magenge yenye misimamo mikali yanawakandamiza Waislamu katika eneo hilo. Mashirika Magharibi yanadai kuwa Waislamu wanaunda thuluthi ya wananchi milioni 110 wa Ethiopia. Idadi yao katika jimbo la Amhara ni ndogo, ingawa jimbo hilo ni la pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya wa wakazi nchini humo. Wakristo wa kanisa la Orthodox ndio wanaolidhibiti kikamilifu jimbo la Amhara la kaskazini mwa Ethiopia. Mwaka elfu mbili na kumi na tisa, misikiti kadhaa ya Waislamu ilishambuliwa katika mji wa Islamu, Mota wa jimbo hilo la Amhara ambalo liko mbali wa zaidi ya kilomita 350 kaskazini mwa mji mkuu wa Adis Ababa. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alilani vikali jinai hiyo iliyofanywa na Wakristo dhidi ya Waislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Viongozi wa jumuiya ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS wamekubaliana kuhusu strategia ya kikanda kwa ajili ya kushughulikia ongezeko la joto duniani katika kipindi cha miaka kumi ijayo. Katika makubaliano hayo na Umoja wa Ulaya EU, nchi wanachama wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS zimepanga kutumia dola bilioni 294 katika miaka kumi ijayo ili kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi. Seku Sangare, kamishna wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS anayehusika na masuala ya kilimo na mazingira pamoja na vyanzo vya maji, amesema walikadiria matumizi ya lazima kati zizi ya mwaka 2020 na 2030 kugharimu dola zisizopungua 294. Vilevile amesema stratejia hiyo pia imekusudia kuzidisha kiwango cha ufahamu kuhusu kupitisha mitindo mipya ya maisha ili kusaidia kupatia ufumbuzi ongezeko la joto duniani. Stratejia hiyo ya kikanda ya nchi za magharibi mwa Afrika kwa ajili ya kushughulikia ongezeko la joto, na hilo ndilo lengo lililoelezwa na maafisa husika. Aidha, amesisitiza pia kuwa ECOWAS inataka kuwepo ushirikiano baina ya taasisi za kieneo, baina ya nchi kumi na tano na chama wa jumuiya hiyo washirika wao na washika dau wa taasisi za kijamii za kieneo na kimataifa. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika, ECOWAS, iliongoza mchakato huo mwaka elfu mbili na ishirini kupitia mkakati uliofadhiliwa na Umoja wa Ulaya. Karibu asilimia 56 maeneo ukanda wa pwani ya Benin, Cote d'Ivoire, yani Avercost, Senegal na Togo yameathiriwa na mmomonyoko wa ardhi, athari ambazo zinatazamiwa kuongezeka katika siku za usoni. Raia kadhaa wa Afghanistan wanaoishi nchini Italia wamekusanyika mjini Roma kulaani wimbi la mashambulio ya kigaidi liliyokumba maeneo tofauti huko nchini Afghanistan. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, waandamanaji hao walikuwa wanapiga nara za kulaani mauaji ya kigaidi na ya kinyama yanayofanywa katika shule na misikiti huko nchini Afghanistan, ikiwemo inasema komesheni mauaji ya kimbari dhidi ya Wahazari. Kabul, mji mkuu wa Afghanistan, na maeneo mengine mbalimbali ya nchi hiyo imekumbwa na mashambulizi mengi ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Shambulio lililotokea kwenye shule ya Abdurrahim Shahid huko magharibi mwa Kabul Liliuwa shahidi wanafunzi wasiopungua wa 27 na kujeruhi wengine zaidi ya mu, mia moja. Hivi karibuni, Waafghani wenye asira wamekusanyika mbele ya ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Roma, Italia kulaani jinai hizo na kutaka kulindwa roho za raia wakiwemo Waislamu wa kabila la Hazara au huko nchini Afghanistan. Waafghani hao wanaoishi Italia wamesema pia kuwa vita vya Ukrain vimepelekea kusahauliwa mgogoro wa Afghanistan na wamelazimika, wamelalamikia vikali ubaguzi unaofanywa na vyombo vya habari vya Italia na vya Magharibi kwa ujumla kuhusu migogoro hiyo miwili ya Ukrain na Afghanistan wakisema kuwa vyombo hivyo haviwahesabu watu wa Afghanistan kuwa ni wanadamu kamili. Na mkuu wa shirika la anga za mbali la Rasia ametangaza habari ya kujitoa nchi hiyo kwenye shirika la NASA la nchini Marekani na kukata ushirikiano wake wote na shirika la anga za mbali la Ulaya. Gazeti la Daily Mail la nchini Uingereza limetangaza habari hiyo leo na kumnukuu Dmitri Rogozin akitangaza rasmi kujitoa Rasia kwenye shirika la anga za mbali za Ulaya na lile la NASA la nchini Marekani, akisema kuwa haiwezekani kushirikiana na nchi ambazo zinaonyesha chuki zao za wazi dhidi ya Rasia. Amesema kuwa tayari uamuzi huo umeshachukuliwa na kwamba Rasia haitokuweko tena kwenye kituo cha kimataifa cha anga za mbali wala kwenye NASA. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Rasia ameongeza kuwa shirika la anga za mbali la Russia limepewa jukumu la kutangaza tarehe hasa kujitoa Moscow katika kituo cha kimataifa cha anga za mbali. Orogozin ameongeza kuwa nchi za magharibi zinaiwekea vikwazo Russia kwa madai ya vita vya Ukraine, hivyo Moscow nayo ni haki yake kusimamisha ushirikiano wake na madola haya magharibi katika kila kitu. Kadhalika, mkuu huyo wa shirika la anga za mbali la Rasia amesisitiza kuwa kurudishwa uhusiano wa kawaida baina ya Moscow na wadau wengine wa kituo cha kimataifa cha ja anga za mbali hakutawezekana tena ila baada ya kuondolewa kikamilifu vikwazo vyote haramu vilivyowekwa na nchi za magharibi za Marekani na Ulaya dhidi ya Moscow kwa kisingizio cha vita vya Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho misimamo ya kundi la Taliban mkabala wa mlipuko wa kigaidi huko Kabul. Msemaji wa serikali ya kundi la Taliban amelaani shambulizi la kigaidi lililolenga msikiti mmoja katika mji mkuu wa Afghanistan Kabul siku ya Ijumaa iliyopita. Kundi la wanamgambo wa Taliban limelitaja shambulizi hilo ambalo liliua na kujeruhi makumi ya wa waumini kuwa ni uhalifu dhidi ya ubinadamu. Makumi ya watu waliuliwa shahidi na kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi lililotokea kwenye msikiti wa Khalifa mjini Kabul. Msemaji wa kundi la wanamgambo wa Taliban, Dhabihullah Mujahid, ametuma ujumbe kwenye mtandao wa Twitter akilaani shambulio la kigaidi la Kabul na kusema shambulio hili lililofanyika wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhan ni uhalifu dhidi ya ubinadamu na vitendo kama hivyo havina uhusiano wote na Uislamu na ubinadamu. Dhabihullah Mujahidi ametoa pole kwa familia za wahanga wa shambulio hilo la kigaidi na kusisitiza kuwa wahusika wa jina hiyo watakamatwa na kuadhibiwa. Hujuma hiyo inafuatia ile ya siku ya Alhamisi iliyopita iliyolenga msikiti wa Islamu wa madhehebu ya Shia katika mji wa Mazari Sharif, makao makuu ya mkoa wa Balkh, ambapo watu wapatao tisa waliuawa na wengine kumi na tatu kujeruhiwa katika milipuko miwili mtawalia. Shambulio la kigaidi dhidi ya msikiti wa waislamu wa madhehebu ya Suni wa Khalifa mjini Kabul limeonyesha kuwa magaidi wa Afghanistan kwa wakati mmoja wamezilenga jamii za Waislamu wa Shia na Suni na kwamba ugaidi katika nchi hiyo unahatarisha usalama wa makundi yote ya kidini. Kuongezeka mashambulio ya kigaidi nchini Afghanistan hasa katika mji mkuu Kabul, ambako serikali ya Taliban imebakia kama mtazamaji tu wa vitendo hivyo vyovyo na vya kinyama, ni ishara isiyo na shaka ya udhaifu wa kundi hilo na kutoweza kudhamini usalama na kukabiliana na makundi ya kigaidi. Kwa kutilia maanani kuwa katika miezi ya hivi karibuni na chini ya utawala wa Taliban nchini Afghanistan, kundi la kigaidi la Daesh limetangaza kuwa limehusika kuupanga na kutekeleza mashambulizi mengi ya kigaidi nchini humo. Kunaonekana udharura wa serikali ya Taliban kukabiliana ipasavyo na kundi hilo la kigaidi. Vilevile vile, kwa kuzingatia kuwa serikali ya Taliban inajua vyema kwamba kundi la Daesh ndilo kundi kuu linalovuruga amani na usalama nchini humo, kutochukuliwa hatua madhubuti za kukabiliana na kundi hilo la kigaidi kunazusha swali muhimu ambalo bado Taliban hawajalijibu. Hata hivyo na licha ya matakwa ya kitaifa nchini Afghanistan ya kuwepo utulivu na usalama na kuchukua hatua za kulidhibiti kundi la kigaidi la Daesh, Msimamo wa serikali ya Taliban kuhusu kundi hilo umezusha mjadala mkubwa. Serikali ya Taliban inapuuza uhalifu na mauaji ya kinyama kundi hilo, ikidai kuwa Daesh siyo tishio kubwa kwa Afghanistan. Hii ni licha ya kwamba mashambulizi ya kigaidi ya Daesh katika wiki za hivi karibuni katika maeneo ya tofauti ya Afghanistan yamesababisha vifo vya mamia na kujeruhi watu wengine wengi. Msimamo laini wa serikali ya Talibani mkabala na mashambulizi ya Daesh nchini Afghanistan kwa namna fulani umebua hasira na hisia kali za wananchi kuhusiana na msimamo wa kundi hilo mbele ya vitendo vya kikatili vya magaidi wa Daesh. Kwa sasa Waafghani wanajiuliza kwamba ni kwa nini kundi la Talibani, tofauti na kipindi cha kuwepo kwa majeshi ya kigeni nchini Afghanistan kati ya mwaka elfu mbili na moja na elfu mbili na ishirini na moja halikabiliani ipasavyo na Daesh na makundi mengine yanayovuruga utulivu nchini humo na badala yake limekuwa mtazamaji tu mbele ya mashambulizi hayo ya kigaidi. Mwenendo huo wa serikali ya Taliban wa ulegevu na kutochukua hatua za kukabiliana na mashambulizi ya kigaidi ya Daesh nchini Afghanistan, ambayo imeshika kasi katika wiki za hivi karibuni umewafanya wa afghani wasiwe na imani na utawala wa Taliban. Msikilizaji idha Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran, yafuatao sasa ni mawaidha yanayoletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid Mbegu wa London nchini Uingereza, akizungumzia Zakatulfitri. wa man sara ala tariqatihim ila qiyami yaumi din, amma baad. Ndugu zangu, assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Alhamdulillah, tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliyetujaalia tena kupata fursa hii tukaweza kujumuika pamoja katika darsa hii ya leo ambayo ni darsa makhsusi inayozungumzia juu ya maswala ya zaka na katika darsa yetu ya leo insha Allahu taala tutazungumza zaka ambayo inajulikana kama zaka ya mali, baadhi ya hadithi za Mtume swallallahu alaihi wa alihi wasallam na yale yaliyonukuliwa kutoka kwa Ahlulbeit alaihim wassalam, na kisha tuje sasa tutazame viwango vya zaka, nini kinachotolewa, nani anayestahiki kupewa na wakati gani vitu hivi vinatakiwa kutolewa. Kwa hiyo ni darsa ambalo litakuwa limefungamana na maswala ya zaka. Neno zaka linatokana na kusafisha, zaka kutwahirisha, zaka kunadhifisha, ndiyo maana ya zaka. Na zaka kama ilivyokuja katika Qurani Tukufu, imezungumzwa katika kusafisha mali, na hali kadhalika imezungumzwa katika kusafisha nafsi zetu. Sasa, kad aflaha man zakkaha, au qad aflaha man tazakka, amefaulu yule ambaye ameisafisha nafsi yake, amefaulu yule ambaye atakaye itakasa nafsi yake. Kwa hiyo tunaona neno zaka linafungamana na usafi. Ama ukija katika qad aflaha man tazakka hali kadhalika, hakika amefaulu yule ambaye ameisafisha nafsi yake. Sasa likifungamanishwa neno hili na mali, ile mali ambayo mtu alokuwa nayo, anaambiwa aitolee zaka. Na kama haujatoa katika sehemu ya mali yako, sehemu ambayo inatakiwa itolewe kama zaka, basi itakuwa mali yako bado ni chafu. Sasa ndo hapa tunakuta kwamba kusafishwa kwa mali ni kutolewa kwa zaka ama kusafishwa kwa moyo ni kule kuutakasa moyo wako, ukawa wewe ni mtu mzuri. Kwa hiyo hiyo ndio maana ya zaka. Aya ya stini katika sura Tauba, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anasema innama sadaqatu lilfuqara, hakika wenye kupewa na wenye kustahiki kupewa sadakat, hapa limekuja kwa maana ya zaka hiyo inayozungumzwa ya kutolewa hiyo katika mali, yani zaka. Wanaostahiki kupewa lilfuqara, kwanza ni mafakiri, pili walmasakin na maskini, walamilina alaiha na wanaozitumikia, yani wale wafanya kazi, wanaofanya kazi ya kuzikusanya na kuzisambaza kuzigawanya, hawa ndio alamilina Alaiha. vile vile walmuallafati qulubuhum, na wale wenye kutiwa nguvu nyoyo zao. Hawa almuallafati qulubuhum ni wale ambao wameingia katika Uislamu, bado uislamu wao haujakuwa madhubuti. Hawa nao wanatakiwa kupewa katika sehemu ya zaka. Wafirriqabi, na wenye kukombolewa watumwa kama walikuwepo watu watumwa wanataka kukombolewa, basi itumike mali ya zaka kuwakombolea. wa algharimina, walgharimina, na wenye madeni katika jamii ya Kiislamu, wako watu wana madeni hawawezi kulipa, zaka itumike kuwalipia madeni. wa fisabilillah inatumika kwa ajili ya njia ya Mwenyezi Mungu, yani mambo yote ambayo yanaitwa fisabilillah yote, basi itumike zaka. wabni sabil na anastahiki kupewa ni yule msafiri aliyeharibikiwa njiani wabni sabil. Ibni sabil mwana njia, yule msafiri alioharibikiwa njiani, hana chochote cha kumfikisha anakokwenda zake itumike. Mwenyezi Mungu anasema hii ni faridhatan minallah, ni wajibu uliofaradhiwa na Mwenyezi Mungu. Wallahu alimun hakim, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua mwenye hikma sasa tukishatazama hivyo tunakuta sasa hapa Mwenyezi Mungu ashazungumza yale ambayo yanahusiana nani wa kupewa na tutakuja kueleza zaidi vilevile vile katika masala waliozungumza maulama kwa mujibu wa hadithi za mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam sasa tukija kwenye hii ni ujumla wa mambo yanayohusiana ya na zaka ama tukija katika zakatul fitra hii inatakiwa ifahamike kwamba kuna hadithi inayozungumza kwamba mtu ambaye hajatoa zakatul fitra baada ya kufunga mwezi wa Ramadhani itakuwa ni kama ile Ramadhani yake haijakamilika, ile saumu yake ya mwezi wa Ramadhani haijakamilika, na itakuwa ile saumu yake ni yenye kuelea katika anga haifiki panakokusudiwa. Na ndio hapa vilevile ikapokelewa vile hadithi nyingine kutoka kwa Imamu Ali alaihi salam, anasema man adda zakata lfitra tamama llahu lahu biha ma nakaswa min zakati malihi, yoyote ambaye anayetoa zakatulfitra basi Mwenyezi Mungu atamkamilishia katika sehemu iliyokuwa na upungufu katika kutoa kwake kwa zaka ya mali. Sasa hiyo nayo ni faida nyingine inayoambatana na masuala ya kutoa zakatulfitra kwa yule ambaye alikuwa ametoa hii zaka. Sasa, Tukirudi tukayatazama masala haya kwa ukamilifu, tumeona kwamba wako watu wanaofanya kazi ya kufikisha zakatu lfitra wakafikisha kwa walengwa. Hawa walengwa wanaofikishiwa zakatu lfitra, kinachotakiwa hapa kutazamwa ni ufikishaji wao uwe ni ufikishaji ambao unaotakikana katika masala yanayofungamana na akhlaki za Kiislamu. Sasa leo tutasema kwamba labda hatuishi katika dola ya Kiislamu. Kwa hiyo hawa wanaozungumzwa ni watu gani? Hawa ni wote. Ikiwa wewe ndugu yangu umepewa zaka uifikishe, basi wewe huko katika hao waliokuwa ni alamilina aleiha, wenye kuifanyia kazi, au mathalan umepewa zaka ya, na watu amana ukaambiwa ufikishe hii, basi lazima ufikishe, na ndo pakaja maneno maneno makubwa kutoka kwa alimamu Ali alaihi salam katika kitabu mashhuri Nahju Lbalagha, katika kitabu chake au barua aliyoandika kwa, wa, kwa wale wakusanyaji na wasambazaji wa zaka. Kama ilivyo katika kitabu Nahju Lbalagha, Imam Ali anasema wa inna laka, katika maneno marefu tunachukua sehemu, anasema wa inna laka fi hadhihi sadaka nasiban mafrudha. Kumbuka wewe ambaye unayowafikishia watu zaka, kuna sehemu katika zaka hii kiwango ambacho ni cha wajib, wa haqan maaluman, na kuna haki maalum ambayo imo katika hiyo zaka. Wa shurakaa ahla maskana, na wewe utashirikiana na watu ambao wenye tabu, watu maskini wa dhuafa, dhawifaqa na ile wewe ulichopewa kuwafikishia wengine ujue, utashirikiana na watu madhaifu, hali zao dhaifu, ambao wenye umaskini wenye upungufu warizki, wa riski illa tafal. Sasa kama hautafanya sawasawa, hautawafikishia walengwa wale wenye kustahiki, fainnaka min akthari nnasi khusuman yauma alqiyama basi ujue wewe utakuwa na vita vikubwa, na mwenye vita vingi siku ya Kiama atakuwa ni wewe, ambaye hukufikisha vile inavyotakiwa. Wabusan, na ubaya ulioje na hasara iliyoje. Liman khasmuhu inda llahi lfuqara, yule ambaye siku ya Kiama ugomvi wake anaenda kugombana mbele ya Mwenyezi Mungu na watu mafakiri umepewa ufikishe, hukufikisha sawasawa, basi jua wewe, wagomvi wako mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni mafakiri, walmasakin, na maskini, wasailuna, na wenye kuomba, walmadfuuna, na wale ambao wanaotakiwa kulipiwa, walgharimuna, wenye madeni, wabnu sabili, hao wote walioharibikiwa njia. Wewe utakwenda kupambana nao siku ya kiyama mbele ya Mwenyezi Mungu. waman istahana bilamana na yoyote yule ambaye anayepewa amana halafu hiyo amana akaifanyia mzaha mzaha, mchezo mchezo, asiwe madhubuti katika kuifikisha hiyo amana sawasawa. Warataa fi lkhiyana, na akawa chumo lake limepatikana kutoka katika khiana. Walam yunazzih nafsahu wa dinahu anha, na asije akaitakasa nafsi yake na dini yake kutokana na hayo makosa aliyoyafanya. Faqad ahala binafsihi fi dunia dhulu wal khizi, basi huyu ameshajitangazia yeye nafsi yake hapa duniani udhalili na hizaya na aibu kubwa zitakuwa ni zenye kumpata hapa duniani. Wa huwa fi lakhirati adhalu wa akhza, na mtu huyu siku ya kiama akhera atakuwa ndo mdhalili zaidi, atakuwa dhalili zaidi na mwenye hizaya zaidi, siku ya kiama atakuwa ni mtu huyu wa inna a'dhama al-khiyana khiyanatul umma, na hakika khiyana mbaya kabisa mtu anaoifanya ni ile khiyana ya kufanya sawasawa ukakifanya kimakosa. Kwa hiyo hapa kuna matatizo makubwa. Sasa tukirudi tukaitazama hii zaka mali ambayo inotakiwa kutolewa, na narudia tena, mali si pesa peke yake. Zaka ni mali mtu aliokuwa nayo, panaingia pesa, panaingia mali nyinginezo. na Mwenyezi Mungu mtukufu alipoifaradhisha hii, ameifaradhisha pamoja na swala. Zaka ni mali, swala ni kitu kingine ibada. Sasa ndo pale ukisoma katika Qurani unakuta, alladhina yuqimuna sala wa yutuna zaka, aqimu sala wa atu zaka, simamisheni swala, toeni zaka, wenye kusimamisha swala na wenye kutoa zaka. Haya ni mambo yanafungamana, yako pamoja. Wasunnaha rasulullahi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, zaka kwa aina zake zote, zaka aliifanya kuwa ni sunna yake. Na hapa tukisema sunna ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mafhumu ya zaka, maanake Mtume ameikokoteza, ameifanyia uzito na ameifaradhisha kama alivyofaradhisha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, swala la kutoa zaka. Sasa katika fikhi Ahlul Bait inasema vitu vinavyotolewa zaka ni vitu tisa na hivi tisa, tisatu ashiya. Cha kwanza ni aldhahab, dhahabu. Cha pili fedha. Cha tatu alibili, ngamia. Cha nne albakar, ngombe. Cha tano alghanam, ghanam manaake ni mbuzi na kondoo. Ikija katika lugha ya kifiki kwamba kuna ghanam, basi manaake mbuzi na kondoo, hawa wanatolewa zaka. Walhinta, ngano pia inatolewa zaka. Ashair, shairi ile aina fulani ya ngano shairi tunaoita, pia inatolewa zaka. Watamru na tende, wa zabibu na zabibu. Zabibu katika lugha ya fikhi ni zile kavu, zisizokuwa kavu zinaitwa inab. Wa inaban wa kadhban wa zaitunan wa nakhla. Inab ni zile ambazo ni mbichi, ziko bado shambani au zimechumwa, lakini zikishakaushwa zile ndo zinaitwa azabib zabibu, zabibu. Mtu akiwa nazo lazima atolee zaka. Sasa hivi vitu tisa ndo vyenye kutolewa zaka, na kuna hadithi nyingine ambayo inasema vilevile kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, alisema patolewe vitu hivi na akaongeza mfano wake vyenye kufanana na hivi, ikiwemo mazao mathalan mahindi e, mchele ukiwa bado shambani ni mpunga. Sasa ikisemwa mpunga ni ule ambao uko shambani au umevunwa bado haujatolewa katika yale maganda yake haujakobolewa, ule ndo mpunga. Sasa oruzu hapa ni maana hiyo, mpunga, mchele uliokobolewa tayari, na sasa ndo ukipikwa unaitwa wali na majina mengineyo na mengineyo, lakini ukiwa umepikwa hautolewi zaka. Ni ule ambao bado ni mchele au ni mpunga, huu unatolewa e, eh, zaka. Halafu vile simsim vile, sim-sim. Simsim, simsim sim, na mfano wake hivi, ni katika mazao ambayo yanayotakiwa kutolewa zaka. Sasa hapa, ukizingatia utaona kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hakumwacha mtu katika Waislamu waja wake ambaye atasema mimi sihusiki na kutoa zaka. La, imo zaka. Kama wewe ni, ni mtu unahusiana na dhahabu na fedha, utatoa zaka. Kama wewe ni, ni mfugaji, basi utatoa zaka katika wanyama. Kama wewe ni mkulima, utatoa zaka kwa hiyo ndo maana ikaja umuhimu wa kutoa zaka. alladhina yuqimuna sala wayuutuna zaka, Waislamu wenye sifa nzuri ni wale ambao wanasimamisha swala na wanatoa zaka. Sasa tukija katika masharti ya utoaji wa zaka, zaka ya mali, hii ya mali, mali hii ambayo siwa fitra, bado lazima iwe yule mtoaji, masharti yake, anayetoa awe ana umri wa baleghe, amefikia umri wa kubaleghe na zaidi na anamiliki basi huyu atatoa zaka. Mtoto ambaye hajafikia umri wa kubalege hatakikani yeye kutoa, hata akiwa amerithi mathalan mali kutoka kwa wazazi wake, hatatoa kwa sababu umri wake ni mdogo. Vile vile anayetoa zaka mash, masharti ya pili awe na akili timamu. Mtu akiwa ni mwenda wazimu, hata kama alirithi au alirithi, alirithishwa mali, lakini mradi ni mwenda wazimu, halazimiki kutoa zaka. Lazima awe na akili timamu. Vile vile anayetoa zaka ni mtu huru. Mtu huru ni yule ambaye alikuwa haja, hasi mtumwa. Mtu akiwa kashikwa utumwani na akawa na mali yake, basi ile, ile, ule wajibu unamwondokea, lazima awe ni mtu huru. Na vile vile sharti ya nne iwe anaumiliki ana ule umiliki ni wa kwake, ile mali anaimiliki, sio mtu kapewa amana ya watu alafu aseme ah, hii mali nyingi wata nyitoe zaka. ah. -ah. Lazima yule anayetoa awe ana haki ya kumiliki. Vilevile vile sharti ya tano awe na uwezo wa kuitumia ile mali anayo. Sharti hizo zilizotangulia ziko, lakini ana uwezo wa kuitumia maanake, hajafungiwa. Mara nyingine mtu anaweza kuwa na mali, lakini haiko mikononi mwake, hana mamlaka ya kuitumia au labda iko mbali, hawezi akaifikia. Kwa hiyo sharti hii ikikosekana hawezi kutoa. Uwezo wa kuitumia mali yake lazima uweko, na vile vile hicho kinachotolewa kiwe kimefikia kiwango. Kwa hiyo, kwa masharti haya sita, katika masuala ya zaka lazima anayetoa zaka yameambatana naye masharti haya: umri, awe amebalighe, mtu huyo ana akili timamu, mtu huyo awe huru, anaumiliki haki ya kumiliki anayo, ana uwezo wa kuitumia mali yake, na vilevile vile vile mali hiyo iwe imetimia kiwango. Ama tukija katika zaka inayotolewa ya wanyama, wale wenye wanyama wakitaka kutoa zaka wazingatie kwamba ikiwa mtu ana ngamia atatoa zaka, ikiwa mtu ana ng'ombe atatoa zaka, ikiwa mtu ana mbuzi na kondoo atatoa zaka. Ama ngamia, lazima hao ngamia mtu aliokuwa nao awe na kiwango cha chini kabisa na ngamia watano akiwa mtu anangamia watano pale ndipo atatakiwa atoe zaka. Sasa atatoa kitu kingine maelezo inshaallah wakati mwingine, lakini akiwa anangamia chini ya watano hatakiwi kutoa zaka, kwa hiyo kiwango hakijatimia. Ukija kwa ng'ombe, mwenye kuwa na ng'ombe, mtu mwenye mali ya ng'ombe, mwenye wanyama hawa, basi anatakiwa hawa ng'ombe wawe wamefikia idadi ya thelathini na kuendelea akiwa mtu ana ng'ombe mmoja wawili hatakiwi kutoa zaka, lazima wawe wamefikia thelathini na ama, akiwa na mbuzi na kondoo, basi mbuzi na kondoo wawe wamefikia idadi ya arobaini na chini ya hapo hawezi akawa ni mwenye kutoa. Na vilevile hawa wanyama lazima wawe vilevile wametimiza mwaka tangu alipokuwa amewachukua, akae nao mwaka, ili kishapita mwaka ndio pale anaweza kuwatolea zaka. Na hali kadhalika ukija katika ng'ombe wasiwe ni wenye kufanyishwa kazi, yani wanalimishwa au wanachoteshwa maji, wawe wao hawafanyishi kazi hizo, ndipo watakapotolewa zaka, na masharti mengine kama yalivyoelezwa katika vitabu vya fike. Na hali kadhalika, tukirudi katika dhahabu na fedha, iwe ni, ni ina mithqali 24 ili kuweza kufikia kiwango cha kutolewa zaka. Tukija katika mazao yanayotolewa zaka, kama ni ngano ni shayiri ni tende ni zabibu, hayo yanaitwa mazao manne au yanayofanana nayo kama tulivyotaja hapo mwanzo, basi na yenyewe pia mazao haya yawe yamefikia kiwango na yawe ni baada ya kuvunwa, au yamefikia me, ya msimu wake wa kuvunwa tayari, pale anaweza kuyatolea zaka, lakini iwe kiwango chenyewe ni kilogramu mia nane na arobaini na saba. Si chini ya hivyo. Ikiwa ni ngano, shairi, tende, zabibu, hizo za zabibu kavu, lazima ziwe zimefikia kiwango cha kilogramu 847 na, na ndio hicho kiwango kikaitwa e, saa. E, saa ni kiwango hicho. wa sallallahu wa sallam ala sayidina Muhammad wa alihi tayyibin atahirin walhamdulillahi rabbil alamin, wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu.