Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa an tasumu khairun lakum in kuntum ta'lamun. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini. Na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na wakaribisha kwa mara nyingine tena katika matangazo haya ya mchana, tukiwatangazia katika studio zetu za Jamejam hapa mjini Tehran, upendo wa wasikilizaji. Na kwa mchana huu nitaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho ujumbe wa siku ya Kuds kutoka kwa viongozi wa Palestina na uzinduzi wa muungano wa kimkakati wa makundi ya mapambano ya Yemen na Palestina. Utafuatiwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao ndio unaelekea ukingoni, yatakaoletwa kwenu na Sheikh Muhamed Rajab tutakuwa vilevile na macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia. Wapendwa wasikilizaji, nambari yetu ambao unaweza kutumia ujumbe wako mfupi SMS ni alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Email yetu inakwenda kwa anwani swahili radio at irib.ir. Unaweza kuyapata matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani kupitia masafa mafupi na pia kupitia satelaiti. Orodha kamili ya frekuensi zetu, mpendwa msikilizaji, inapatikana katika tovuti yetu ya Pastoday.com sw radio frekuensi. Aidha, unaweza kutusikiliza kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM huko nchini Tanzania, ambapo katika mji wa Tanga unaweza ukatupata katika mia moja na tano nukta tatu Mwanza katika mia moja nukta tisa Kigoma tisina saba nukta saba Mtwara mia moja nanne nukta moja Singida tisina tisa nukta moja Upindwa wasikilizaji, Nasubiri maoni yenu, nami nitarusha mubashara humu studioni. Karibuni. Imetimia saa saba kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza tegea sikio vichwa vya habari: polisi washambulia waandamanaji nchini Sudan. WHO yatahadharisha juu ya aina yisiyofahamika ya ugonjwa wa hepatitis. Russia yataadharisha kuhusu uwezekano wa kutokea vita vya nuclear. Na milipuko yaripotiwa karibu na kambi ya askari vamizi wa Marekani huko Siria. Karibuni. Habari kamili. Polisi Sudani wamewashambulia wafanya maandamano ambao walikuwa wamekusanyika katika mji mkuu Khartum na miji mingine wakipinga utawala wa kijeshi sambamba na kuadhimisha mwaka wa tatu wa mauaji ya waandamanaji mjini Khartum. Jana Jumamosi, waandamanaji walifunga barabara na kuanza kujitayarisha kufungua somu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hata hivyo, kabla ya magharibi maafisa wa polisi walivamia mjumuiko huo kwa kutumia gesi ya kutoa machozi na kuwatawanya wafanya maandamano. Maandamano pia yameripotiwa katika miji mingine mikubwa kama vile Madani, Kosti, Lobeid, huku waandamanaji wakiwa wamebeba mabango yaliyokuwa na picha za baadhi ya vijana waliouawa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Duru huru zinasema hadi sasa watu zaidi ya mia thelathini wameuawa huko Sudan katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi nchini humo. Kwa muda wa zaidi ya miaka miwili sasa, maandamano makubwa yamekuwa yakifanyika Sudan kupinga utawala wa kijeshi na kulalamikia hali mbaya ya kiuchumi. Omar Albashir aliyetawala Sudani kwa miaka 30 alipinduliwa Aprili 2019 na Agosti mwaka huo huo utawala wa mpito wa jeshi na raia uliteuliwa kuongoza nchi. Hata hivyo, mkuu wa majeshi ya Sudani Abdul Fatah Al Burhan, ambaye alikuwa ameteuliwa kuwa rais, alipindua serikali Oktoba mwaka jana na kuwatimua raia serikalini. Waziri Mkuu Abdullah Hamdok, ambaye alikuwa anaongoza mrengo wa raia katika serikali ya Sudan, alikamatwa na kisha kuachiwa huru. Mapinduzi hayo yaliibua maandamano makubwa na yalilaaniwa kimataifa. Sudani yenye idadi ya watu milioni 45 inakabiliwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi ambapo mfumuko wa bei wa hivi sasa umefikia asilimia mia nne. Shirika la afya duniani limetahadharisha kuhusu aina isiyofahamika ya maambukizi ya papo kwa hapo ya ugonjwa wa hepatitis ambao unatishia uhai wa watoto duniani. WHO imethibitisha aina ya maambukizi ya ugonjwa wa hepatitis isiyofahamika ulioenea katika nchi kumi na mbili duniani hivi sasa ikiwemo Uingereza. Shirika hilo limesema maambukizi hayo ya papo kwa hapo ya ugonjwa wa homa ya hepatitis ambayo chanzo chake bado hakijafahamika ya yameshuhudiwa kuwapata watoto hususan wale walio na umri wa chini ya miaka mitano. Aina hii ya hepatitis hudhihirisha dalili zifuatazo: kwanza kutapika, kuhara na huku macho na na ngozi ya mwili vikibadilika na kuwa manjano. Uingereza hadi sasa imeripoti kuugua watu 145 huku nchi nyingine zisizopungua 11 pia zikiripoti kuwa na maambukizi kama hayo. Shirika la Afya Duniani limesema aina hiyo ya ugonjwa wa hepatitis inasababisha kushindwa kufanya kazi ini. Watoto kumi na saba hadi sasa wamelazimika kupandikizwa maini na mtoto mmoja amefariki dunia. Kuna aina tofauti za ugonjwa huu wa homa ya ini, huku Hepatitis B na C zikijulikana zaidi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa Kiswahili, ya Kiswahili Redio Tehran. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imesisitiza udharura wa kuzuia kujiri vita vya nyuklia duniani. Mosco imeeleza hayo kutokana na wasiwasi wasi, juu ya uwezekano wa kushuhudiwa vita vya nyuklia duniani sambamba na kutumia, kutimia siku 67 tangu kuanza mashambulizi ya nchi yake dhidi ya Ukraine. Sergey Lavrov amesisitiza kwamba mapigano ya silaha baina ya madola yanayomiliki silaha za nyuklia yanapaswa kuepukwa. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imesema nchi wanachama wa muungano wa kijeshi wa nchi za Magharibi NATO Hazisiti kufanya lolote ili kuzuia makubaliano ya kisiasa kati ya Mosco na Kiev, na ameitaka NATO na Marekani kuacha kuipatia silaha na zana za kijeshi serikali ya Ukraine, baada ya viongozi wa maeneo yaliyojitangazia uhuru ya Donetski na Luhanski huko mashariki mwa Ukraine kuiomba Rasia iwatumie misaada ya kijeshi kwa mujibu wa makubaliano ya ushirikiano kati yao. Rais Vladimir Putin wa Rusia tarehe ishirini na nne Februari mwaka huu alitangaza kuanza operesheni maalum ya kijeshi huko Ukrain. Marekani na itifaki wake wameiwekea Rasha vikwazo kutokana na Mosco kuwaunga mkono raia wa Rasia huko mashariki mwa Ukrain, na pia kufuatia hatua ya Rasha ya kutangaza kutambua rasmi uhuru wa eneo la Donetski na Luanski. Rasia imetangaza mara kadhaa kwamba haitaruhusu nchi hiyo ikabiliwe na vitisho kupitia Ukraine. Milipuko kadhaa imeripotiwa kujiri karibu na kambi kubwa zaidi ya wanajeshi vamizi wa Marekani kaskazini mashariki mwa Siria. Wanajeshi vamizi wa Marekani tokea mwaka elfu mbili kumi na tano walivamia na kuyakalia kwa mabavu maeneo ya mashariki mwa Siria kinyume cha sheria, hususan maeneo yenye visima vya mafuta nchini humo na katika maeneo ya mipaka ya pamoja kati ya nchi hiyo na Iraki. Marekani imeendeleza uwepo wa wanajeshi wake huko Siria kuiakalia kwa mabavu maeneo hayo na kuiba mafuta licha ya serikali ya Damascus kutaka kuondoka wanajeshi hao. Milipuko kadhaa jana ilisikika kando kando ya kisima cha mafuta cha Al-Amri mashariki mwa mkoa wa Derzur. Kamati ya uratibu ya makundi yenye silaha huko Siria imeashiria milipuko hiyo na na kusema imetokana na mafunzo ya kijeshi yanayotolewa na wanajeshi wa Marekani katika maeneo ya karibu na kambi hiyo kubwa ya kijeshi ya vikosi vamizi na spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu Irani yaani bunge amesema kuasisi serikali shirikishi ni jambo lenye umuhimu kwa ajili ya kuhakikisha usalama endelevu nchini Afghanistan. Afghanistan siku kadhaa za karibuni imekumbwa na milipuko na mashambulio ya kigaidi katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo ukiwemo mji mkuu Kabul, msikiti wa Mazar Sharif na huko Kundos, ambapo mamia ya watu wameuawa na wengine kujeruhiwa kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh limekiri kuhusika na akthari ya milipuko hiyo. Ijumaa iliyopita, duru za habari zilitangaza habari ya kuuawa mamia ya watu katika mlipuko wa bomu uliotokea ndani ya msikiti wa waislamu wa madhehebu ya shia mjini Kabul. Kundi la Taliban ambalo lilishika hatamu za uongozi Afghanistan Agosti 15 mwaka jana liliahidi kuwa litadhamini usalama kote nchini humo. Mohammad Bahri Ghalibaf, spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran, amesema katika hotuba yake kabla ya kuanza kikao cha wazi cha majilisi kwamba siku hizi Marekani inalitumia kundi la kigaidi la Daesh huko Afghanistan kwa ajili ya kuvuruga usalama katika nchi hiyo lengo kuu likiwa kuibua fitna za kikabila na kidini na kuwatumbukiza wananchi madhulumu wa nchi hiyo katika mgogoro mkubwa. Ghalibaf pia ametoa pongezi na mkono wa baraka kwa waislamu wote duniani hususan taifa la iran ya kiislamu kwa mnasaba wa kuadia sikukuu ya idulfitri na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya kiswahili radio tehran Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu ujumbe wa siku ya Quds kutoka kwa viongozi wa Palestina, sana, uzinduzi wa muungano wa kimkakati wa makundi ya mapambano ya Yemen na Palestina. Moja kati ya sifa kuu za siku ya kimataifa ya Quds ya mwaka huu ambayo pia ni kielelezo cha maendeleo ya kistratejia ni hotuba za Khalid Al Batish ambaye ni miongoni mwa viongozi wa harakati ya jihadi ya Islamu ya Palestina na Ismaili Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, mwishoni mwa maandamano ya siku ya Quds yaliyofanyika Sanaa, mji mkuu wa Yemen. Kama ambavyo utawala wa kizayuni wa Israel unajaribu kutumia vibaya hujuma za kijeshi za Saudi Arabia na Imarati dhidi ya Yemen kwa maslahi yake na kufungua milango ya uhusiano mpya na nchi hizo na waitifaki wao bila ya kutatua swala la Palestina, makundi ya mapambano ya Palestina pia katika upande wa pili yanakurubiana zaidi na makundi ya mukawama ya Yemen chini ya uongozi wa Ansarullah na kuunda muungano mpya dhidi ya nchi vamizi. Kwa maneno mengine ni kuwa kadiri tawala na nchi zilizovamia nchi na mataifa mengine zinavyokaribiana ndivyo harakati na makundi yanayopinga uvamizi yanavyounda safu moja dhidi ya tawala na nchi hizo. Ushahidi unaonyesha kuwa utawala wa kizaini wa Israel na mafia wake katika nchi za Magharibi, hususan Marekani, ulikuwa na nafasi kubwa katika kuwachochea na kuwahamasisha watawala wapya na vijana wa Imarati na Saudi Arabia, yaani Muhammad bin Salman na Muhammad bin Zayed kuvamia ardhi ya Yemen. Na hata mbinu za vita na uvamizi zinazotumiwa na nchi hizo mbili huko Yemen, ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa sera ya ardhi iliyochomwa zimeiga kwa kiasi kikubwa mbinu za kijeshi zinazotumiwa na Israel huko Palestina. Huku nyuma utawala wa kizayuni wa Israel ulikuwa ukifanya mashambulio makubwa na ya mara kwa mara dhidi ya ukanda Gaza kwa kisingizio chochote kile, lakini baada ya makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina kuongeza uwezo na masafa ya makombora yao kupitia operesheni ya panga la Quds ambayo sasa yanaweza kupiga hadi tel aviv utawala huo umelazimika kubadili njia na mbinu zake za zamani vilevile vile baada ya wa wapalestina kutekeleza operesheni nne za kishujaa ndani kabisa ya ardhi zilizovamiwa na kukaliwa kwa mabavu na israel mwaka 1948 utawala huo wa ghasibu hawakuweza tena kutekeleza operesheni kubwa ya kulipiza kisasi kama ilivyokuwa huko nyuma. Kadhalika, pale vikosi vya mukawama vya Yemen vinavyoongozwa na Nasrullah vilipoweza kulenga vituo vya kistrategia vya kijeshi na kiuchumi vya nchi vamizi ndani ya ardhi ya Imarati na Saudi Arabia, vikijibu mashambulizi ya anga ya muungano wa vamizi yanayolenga maeneo ya raia na vilevile mzingiro wao mkali wa kiuchumi dhidi ya watu wa Yemen, tawala hizo mbili za Riadhi na Abu Dhabi zimelazimika kubadili stratejia na mbinu zao za kijeshi. Kuhusiana na hili Imarati ilibadilisha sera zake za kijeshi huko Yemen, na Saudi Arabia, baada ya miezi kadhaa ya kupinga masharti ya Nasrullah ya kusimamisha vita, nayo imelazimika kusalimu amri na kufungua njia kwa meli zinazobeba mafuta na vyakula kuelekea bandari ya hali Hudaida. Uwezo huo katika pande zote mbili za makundi ya mukawama ya Palestina ya Yemen unaweza kuwa jinamizi kubwa kwa tawala na nchi vamizi Wakati muungano wa kimkakati utakapoanzishwa kati ya pande hizo mbili, na hivyo kuzidisha nguvu zao za mapambano, makundi hayo ya mukawama yanaweza kusaidiana wakati mwafaka, jambo ambalo linaweza kuzitia wahaka mkubwa tawala vamizi kama Saudi Arabia, Imarati na utawala haramu wa Israel, na kuzilazimisha kutafakari upya sera na siasa zao za kivamizi. Katika matangazo moja kwa moja, ni matangazo ya wa mchana, wapenda wasikilizaji, na hapa ikiwa ni saa saba dakika kumi na tatu na sekunde kadhaa, nawakaribisha sasa katika mawaidha haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na tukielekea katika kusherekea sikukuu ya Idi. Uh, tunaye hapa eh, shekhe wetu sheh Muhammad Rajab Bwana Mtume Muhammad pamoja na kizazi chake. Tupo katika mazungumzo yetu ambayo yanahusiana na kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao ni mwezi uliojaa fadhaila nyingi na ni mwezi wa kuchuma thawabu mbalimbali, na vilevile vile ni mwezi ambao ndani yake mna kuachiliwa huru na moto wa jahannam. Alkadhalika ni mwezi ambao ndani yake kuna kumi la maghfira na kuna mambo mbalimbali mbali ambayo ni mazuri na yanapatikana katika mwezi huu wa Ramadhani. Sasa mwezi huu ni mwezi ambao tumekatazwa kwamba, pindi mwezi wa Ramadhani unapoingia kule kusema kwamba Ramadhani imekuja, alafu mwezi wa Ramadhani unapoondoka, pia tukakatazwa kusema kwamba Ramadhani imeondoka. Tukaambiwa tuseme kwamba mwezi wa Ramadhani umekuja na mwezi wa Ramadhani umeondoka, na wala tusiseme Ramadhani imekuja na Ramadhani imeondoka, kwa sababu Ramadhani ni jina katika majina ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Hivyo tukaambiwa kwamba tutakaposema Ramadhani imekuja alafu Ramadhani imeondoka, ina maana Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amekuja na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameondoka, na haya ni makosa, kwa sababu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala haji na kuondoka. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala tunaye, bali kama mwenyewe anavyoeleza kwamba yeye yupo karibu na sisi kuliko ile hablu lwaridi mishipa ya shingo, yaani kadiri kila unavyoiona mishipa yako ya shingo ipo karibu na wewe, lakini Allah subhanahu wa taala anatuonyesha kwamba yeye yuko karibu na sisi zaidi kuliko hata hii mishipa yetu ya shingo. Hivyo tutakaposema kwamba Ramadhani imekuja na kuondoka, ina maana Mwenyezi Mungu alikuja na kuondoka, wakati Mwenyezi Mungu hakuna kipindi ambacho hayuko pamoja na sisi. Hivyo mwezi huu ambao ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, unapokuja Uislamu unatufundisha namna gani ya kuweza kuupokea na kuukaribisha. Na baada ya kuukaribisha, Uislamu unatufundisha kwamba ni kipi kinahitajika tukifanye ndani ya mwezi huu mtukufu. Lakini vile vile, kama ambavyo tumeukaribisha tumepokea ugeni kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na tukaukaribisha tukakaa nao vizuri ndani ya siku hizi 30. Alkadhalika, bwana mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, anatufundisha kwamba mwezi huu unapotaka kuondoka tuusindikize na kuuaga kwa namna gani? Kwa hiyo kwa muda huu mfupi tujaribu kuangalia kwamba wenzetu walikuwa mwezi huu, walikuwa wakiishi vipi na vile vile tunatakiwa tufanye nini katika kuuaga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Nikiangalia katika maneno ambayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akiwa na sahaba wake mmoja, katika maswahaba watukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye ni maarufu kwa jina la Jabir bin Abdillahi al-Ansari, Jabir mwenyewe Jaber jua kwamba hii ndiyo siku ya Ijumaa ya mwisho katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Sasa akamwambia kwamba Jaber, kuna mambo ambayo anatakiwa uyaseme au uyafanye katika kuwaga mwezi huu mtume. Akamfundisha Jaber, akamwambia: fawaddiuhu wakul, uwage usindikize mwezi huu na useme, Allahumma la taj'alhu akhira al-'ahdi min siyamina iyyahu fa in ja'altahu faj'alni marhuma wala taj'alni mahruma. Mtume akamwambia Jabir, sema maneno haya mafupi, lakini ambayo ndani yake yamejaa utukufu na yamejaa kila namna ya uzuri katika maneno haya, kamwambia sema allahumma la tajalhu akhira lahdi la min siyamina iyahu, e mwenyezi Mungu, usiufanye kwamba mwezi huu ndiyo mwezi wangu wa mwisho kabisa kuufunga. Yani somo yangu hii usiifanye kwamba ndiyo somu ya mwisho kabisa katika kufunga ndani ya mwezi huu, bali unijalie kwamba katika somu zitakazofuata pia niwepo katika mwezi wa mwakani utakaoingia, ili niweze kuifunga saumu ya mwezi wa Ramadhani. Lakini mbele inaendelea, Fa in jaaltahu fajaalni marhuma, basi kama utaijaalia kwamba mwezi huu na saumu yangu hii ndiyo ya mwisho kufunga katika mwezi huu na ukaufanya mwezi wangu huu ndiyo wa mwisho, mtume amwambia Jabir, sema fajaalni marhuma, basi Mwenyezi Mungu nijaalie niwe, niwe ni mwenye kurehemiwa katika mwezi huu, ikiwa ni Ramadhani yangu wa mwisho, ni mwezi wangu wa Ramadhani wa mwisho na saumu hii ambayo nimeifunga katika mwezi huu ni saumu ya mwisho, basi Mwenyezi Mungu naomba unijalie niwe ni mwenye kupata rehma na ni mwenye kuingia katika rehma ya Allah subhanahu wa taala ndani ya mwezi huu. Wala tajalni mahruma, na wala usinijalie kwamba ni miongoni mwa wale ambao wamenyimwa rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, wamenyimwa maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwani katika riwaya ambazo tuliwahi kuzieleza Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anatuambia ya kwamba mwovu zaidi katika waja wake Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni yule mwenye kuishi na wazazi wake wawili, kisha wazazi hawa wakaondoka katika ulimwengu huu akiwa amekosa radhi za wazazi wake. Bwana Mtume anasema huyu ni mwovu kuliko kiumbe yoyote duniani. Hivyo kule kuzaliwa na kukua na kuweza kumuona baba na mama, hii bwana mtume anatuhesabia kama ni nafasi ya wewe kuweza kuipata pepo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa kuweza kuchuma radhi za wazazi wako wawili. Lakini mtume akatuambia huyu atakayekosa radhi za wazazi wake hawa wawili ambao ameishi nao, mtume anasema huyu ni muovu kuliko kiumbe mwingine yoyote. Lakini bwana mtume akatuambia kwamba kuna mpuuzi na muovu zaidi ya huyu. kuna mwenda wazimu afadhali ya huyo. Ni yupi mwenye? mtume akatuambia kwamba ni yule ambaye anaingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani akiwa ana afya njema na mwezi ukaenda mpaka ukamalizika akiwa amekosa rehma na maghfira ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtume anasema huyu ni chizi, huyu ni muovu, afadhali ya hata yule wa kwanza, afadhali na wengineo. Na mpaka sasa tunapofunga kwamba Ramadhani inakwenda katika siku za mwisho mwisho bado hakuna ambaye ana uhakika kwamba yeye amepata rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ni nani ambaye ana uhakika kwamba amali zake alizozifanya zimeweza kumfanya aachiliwe huru na moto wa Jahannam? Sasa kama uhakika huu bado hatuna, inabaki kuwa ni siri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na baada ya kuondoka mwezi huu mtukufu, ikathibiti mbele ya Allah kwamba tumekosa maghfira, tumekosa msamaha wa Mwenyezi Mungu, tumekosa kuhurumiwa na Mwenyezi Mungu, tumekosa kuachwa huru na moto wa Jahannam, basi sisi twaingia katika lile kundi ambalo Bwana Mtume anasema hawa ni waovu kuliko hata yule ambaye kakosa radhi za baba yake. Hivyo basi, Bwana Mtume akamwambia sahaba wake huyu ambaye ni Jabir bin Abdillah Al Answari, akamwambia sema Hakika atakayesema kipande hiki cha dua hiki allahumma la tajalhu akhira lahdi la min siyamina iyahu fa in ja'altahu fajalni marhuma wala tajalni mahruma, Bwana Mtume anamwambia Jabir, hakika mwenye kusema maneno haya mafupi tu, mwenye kuyatamka vizuri haya, Bwana Mtume anasema kwamba Mungu atampa moja kati ya vitu viwili vizuri. Kuna vitu viwili vizuri zaidi, basi kimojawapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala atamzawadia mtu huyu, akamwambia kitu cha kwanza, imma bi bulughi shahri Ramadan, imma Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala atamfikisha katika mwezi wa Ramadhani wa mwaka unaofuata. Hiki ni kitu cha kwanza. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala atakopa. Wa imma bi ghufrani Allah wa rahmati, Mungu akakuchukua mapema kabla ya kufika mwezi wa Ramadhani ya mwaka unayofuata. Basi Mtume anasema Mungu akikunyima hiki, atakupa kitu cha pili ambacho ni msamaha pamoja na rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, kimoja katika vitu hivi viwili Mungu hakukoseshi kwa kusema tu allahumma la tajalhu akhira alahdi min siyamina iyah fa in jaaltahu fajalni marhuma wala tajalni mahruma. Kwa kuyatamka maneno haya kutoka moyoni na kwa ikhlasi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakuwa amekuzawadia moja katika kheri hizi mbili, ima ufike katika Ramadhani ya mwaka unaofuata au uweze kupata maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Maimamu pamoja na masohaba wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala pamoja na mwenyewe Bwana Mtume walikuwa na tamaduni ambazo walijiwekea katika miezi hii au katika mwezi huu wa Ramadhani, yaani kila mmoja katika maisha yake ya nyumbani alijiwekea kitu ambacho kitaweza kumsaidia na kumfanya awe amejatumikia vizuri masiku haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na wengine wakajiharamishia baadhi ya mambo, kwamba baadhi ya mambo haya ambayo si haramu wala si makruhu kuyafanya, lakini ndani ya mwezi huu wa Ramadhani wakajizuia, wakasema, la, hili jambo mimi silifanyi mpaka mwezi utakapokuwa umemalizika. Kwa tuangalie Al-Imam Sajjad salamullahi alayhi alikuwa na tamaduni gani ambayo alijiekea ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na sisi tuchukue kama ibra ambayo itaweza kutusaidia katika maisha yetu haya. Waandishi wanatuambia kwamba Al-Imam Sajjad salamullahi alayhi, katika tamaduni ambazo alijiwekea ndani ya mwezi wa Ramadhani, katika umri wake wote alioishi, Al-Imam Sajjad ilikuwa inapofika katika mwezi wa Ramadhani, mtumwa afanye kosa la aina yoyote, Alimam Sajadi alikuwa hampi adhabu mtumwa huyo hata awe kafanya nini. Basi Alimamu Sajjad alikuwa akijizuia na kuwapa adhabu wale watumwa. Tabaan, tunaelewa kwamba Alimamu Sajjad, moja katika sifa zake, alikuwa na kawaida ya kupinga utumwa, tabia ya utumwa. Alimamu Sajadi alikuwa akipambana dhidi ya swala hili la utumwa. Hivyo alikuwa al-Imam Sajjad alikuwa akiwanunua watumwa kwa wingi na akikaa nao nyumbani baada ya muda alafu alikuwa akiwaacha huru. Hii ni moja katika sifa alizokuwa nazo Alimam Sajadi, kununua watumwa kwa wingi, kisha baada ya hapa huweze kuwaachilia huru watumwa hawa. Sasa katika kipindi hiki ambacho amewaweka nyumbani kwake kwa muda ili aweze kuwaachia huru, unapofika mwezi wa Ramadhani mtumwa alikuwa anapofanya kosa la aina yoyote, Alimam Sajadi alikuwa aslan, kosa hili hawezi aliwezi kosa hili kumfanya Alimam akamwadhibu mtumwa, lakini alikuwa akifanya njia moja ambayo hii ni katika kitu kimoja kizuri sana alimam alikuwa akitafuta kitabu kisha mtumwa anapokosea alimam sajadi alikuwa akiandika jina la mtumwa yule pamoja na dhambi au pamoja na kosa ambalo amelifanya hii ndo alikuwa kazi ya alimam sajadi alikuwa akiifanya ndani ya mwezi mwezi wa ramadhani unapokaribia kumalizika mwezi wa ramadhani alimam alikuwa analitoa daftari lile mbele za wa, wale watumwa wake kisha anawaambia ya fulanu faalta kadha wa kadha walam uaddibka atadhkuru dhalik, fulani njo ulifanya kitu fulani na kitu fulani, ulifanya kosa fulani na kosa fulani, na wala sikukuadhibu. Je, unakumbukumbu kwamba ile kosa ulilifanya tarehe fulani? Mtume anasema bala yabna rasulillah, ni kweli Ewe mtoto wa mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Akimaliza mtumwa huyu al-Imam Sajjad anakwenda kwa mtume mwingine anamwambia vile vile kwamba, mpaka anafikia watumwa wote ambao walikuwa wamefanya makosa. al-Imam Sajjad salamullahi alayhi alikuwa akiwaeleza makosa yao kisha adhabu anayowapa. al-Imam Sajjad anawaambia, irfau aswatakum wakulu, sasa adhabu yenu, inueni sauti zenu mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na mseme kwamba mola wako amekuhesabu katika kila ulichokifanya. Na wewe hii ndo adhabu ambayo alimamu Sajadi alikuwa akiwaadhibu watumwa wake katika kipindi hiki cha kuaga mwezi wa Ramadhani. Adhabu nzuri iliyoje, jamaa! Huwezi kuipata adhabu hii, mtu anatoa adhabu hii kwa watumwa isipokuwa awe ni mtu kutoka katika nyumba ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Kisha alimamu Sajadi salamullah alaihi anawaambia waladaihi, semeni tena, waladaihi kitabun yantiku alaika bilhaq Jua ewe Sajadi, kwamba mola wako ana kitabu ambacho kitabu hicho nacho kitasema, kitaeleza yale ulioyafanya wewe, na kitakuwa kitabu hiki kinaeleza ukweli mtupu. la yughadiru saghiratan wala kabira, kitabu hiki hakiachi dogo wala kubwa. mimma ataita illa ahsaha, liwe ni dogo ulilifanya au ni kubwa ulilifanya, isipokuwa limehesabiwa katika kitabu hiki, kama ambavyo wewe ulituhesabu katika yale makosa tuliyoyafanya ndani ya mwezi wa Ramadhani. Na wewe jua kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ana daftari lako, na wewe pia limeandika yale uliyoyafanya. Kisha alimamu anaendelea, anawaambia: namseme watajidu kulla ma amilta ladayhi hadhira, semeni hivi kwamba utakuta ewe Ali ibn al-Husaini, kwamba kila ulichokifanya basi kitakuwa mbele ya Mwenyezi Mungu siku hiyo, kitasogezwa, kitaletwa, kita pale, utaambiwa wewe mjukuu wa bwana mtume, ulifanya hiki. Kama wajadna kulla ma amilna ladaika hadira, kama ambavyo yale tulioyafanya makosa katika mwezi wa Ramadhani, tukafikiri mambo yamekwisha, ukutuadhibu, kumbe uku, uku, uku, uliyaandika na leo umeyaleta. Basi ujue na wewe Ali ibn al-Husaini, siku hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa yale uliyoyafanya atayaleta. Maneno ni mengi, lakini tuyamalizie maneno haya katika kipande cha mwisho hiki, tuwe tumemaliza dakika zetu hizi chache ambazo tuko nazo. Al Imam, baada ya kuzungumza na watumwa wake kwa maneno marefu ambayo nimejaribu kuyaleta kwa mukhtasari, kisha anamwelekea Mwenyezi Mungu baada ya kuwasamea watumwa hao waliomkosea Al Imam anawaambia, anamwambia Mwenyezi Mungu, Rabbi innaka amartana an nafua amman dhalamana E Mwenyezi Mungu, wewe umetuamrisha kwamba tuwe na tabia ya kuwasamehe wale watu waliotudhulumu na kutukosea. Faqad dhalamna anfusana, basi, E Mwenyezi Mungu jua ya kwamba na sisi pia tumezidhulumu nafsi zetu. Fanahnu kad afauna amma dhalamna kama amartu. E Mwenyezi Mungu, hakika sisi tumeshawasamehe wale ambao walitukosea, kama ambavyo umetuambia kwamba tuwasamehe. E Mwenyezi Mungu, na sisi pia tumewasamee, tumewa, tumewa Mwenyezi Mungu, watumwa hawa na mimi nimewasamehe, lakini E Mwenyezi Mungu, fakad dhalamna anfusana, na sisi tumezidhulumu nafsi zetu, hawa watumwa wametukosea sisi lakini sisi tumeweza kuwasamehe kwa namna ulivyotuamrisha, na sisi tumezidhulumu nafsi zetu. Nani atatusamehe madhambi yetu? imamu anamwambia fafunna, e Mwenyezi Mungu tusamehe fa innaka aula bidhalika, akika wewe ni mbora wa kutoa msamaha huo. Minna, wewe ni mbora wa kusamehe kuliko sisi. Wa min almamurin, ni mbora wa kusamehe kuliko wale waliowaamrisha kwamba wawe na tabia ya kusamehe. Wa amartana alla narudda sailan an abwabina, pia Mwenyezi Mungu umetuamrisha kwamba tusiwarudishe wale watu wanaokuja kuomba katika nyumba zetu. Hivyo alimam sajjad ndani ya mwezi huu wa Ramadhani katika masiku haya mwisho mwisho ya kuuaga mwezi Ramadhani, Alimam Sajadi alikuwa anauaga mwezi kwa staili hii ya kuwasamehe watumwa wake, lakini ilhal na yeye akimwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alimam Sajadi akimtaka Mwenyezi Mungu amsamehe madhambi yake amsamehe makosa yake, kama ambavyo Mwenyezi Mungu amemwamrisha Alimam Sajadi asamehe na amesamehe, na yeye anahitajia kusamehewa. Dakika zetu ni chache kwa leo, tuishilie hapa pa Shukran sana fundi mitambo. Tunakushukuru pia Shekhe Muhamed Rajabu kwa mawaidha hayo mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na sasa ni macho yetu magazetini. Ninaanza jamvi la macho yetu magazetini kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania, ambapo habari kuu iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo inasomeka kama ifuatavyo: inang'ata kote nauli za mabasi ya mikoani, daladala zikipanda. LATRA imeridhia kupandisha nauli za mabasi kwa shilingi 41 na senti 29 kwa kilomita kutoka shilingi 36.89 ya awali kuanzia leo Kumradhi, huku zile za daradara zikipanda kutoka shilingi mia nne mpaka mia tano kwa safari, jambo litakalopaisha bei za huduma tano muhimu. Tukiachana na habari hii, kumpenda msikilizaji, gazeti la Mwananchi aidha limeandika kashfa sare za wafanyakazi, Mei Mosi moto kuhusu usafiri. Mwandishi ameandika kupanda kwa nauli kutadhihirisha sekta nyingine muhimu zinazomgusa mwananchi moja kwa moja. Kuhusu na vyakula, eneo hili linachangia asilimia ishirini na nane nukta mbili katika mfumuko wa bei. Tayari bei za bidhaa hazishikiki sokoni kutokana na kupaa kwa kasi. Kutoka Mwananchi pia tunasoma macho na masikio yote kwa Samia na pete za kuzuia VVU za waibua wadao nchini. Gazeti ya Jamvi la Habari kwa upande wake lina habari zisemazwa kikosi kazi na vyama vya siasa ana kwa ana kukutana na chama kimoja kimoja kupata maoni na mapendekezo kuanzia Mei tano tayari kimeshakutana na kupata maoni ya asasi za kiraia na taasisi za kidini. Mwanga waanza kuonekana kufikia mwafaka wa kitaifa katika kujenga mazingira mazuri ya kufanya siasa. Tanzania, Burundi, DRC zasaka fedha za SGR, ni ile itakayounganisha nchi hizo kutoka Uvinza hadi Msongati, Gitega, kilometa zipatazo 939. Na olimpia kwanza baada ya wiki mbili, na Makamba atoa maagizo ununuzi nguzo ndani Nipashe. Nipashe Jumapili hii limepambwa kwa habari zisemazo: Chadema waitwa maoni katiba mpya. Kikosi maalumu cha Rais Samia chawaalika mezani, wenyewe watoa msimamo. Bunge laagiza kuanzishwa kanzidata wamiliki migodi. Mfanyabiashara tanzanite kizimbani, tuhuma za mauaji. Tanzania, DRC za saka fedha ya ujenzi wa SGR. Wanafunzi vyuo vya ufundi kukopeshwa fedha za HESLB. Mgogoro wa ardhi uliodumu miaka 23 watatuliwa. Mwai Kibaki amezikwa nyumbani kwake huko Othaya katika kaunti ya Nyeri. Habari nyingine kutoka gazeti ya The Standard on Sunday zinasema Kenya yasajili kesi mpya kumi na tatu za ufiko kumi na tisa, huku watu 28 wakipata haweni. Jalango wamidiwa wa kupeperusha bendera ya ODM katika uchaguzi wa kuania eneo bunge la Jem, na msajili wa vyama vya siasa Kenya awaambia Mutua na Kingi kwamba hawawezi kutoka katika muungano wa Azimio. Taifa Jumapili la Kenya pia limetoa uzito kwa mazishi ya mwenda zake aliyekuwa rais wa Kenya Mzee Mwai Kibaki chini ya kichwa cha habari Rais Uhuru Kenyatta aongoza taifa kumsindikiza mtangulizi wake katika makao yake ya milele, chini ya maneno lala salama Kibaki kuwa na picha chini ya maneno lala salama Kibaki kuna picha inaonyesha askari jeshi wa Kenya wakisindikiza jeneza lenye mwili wa rais huyo wa zamani wa Kenya. Katika ukasa huo wa kwanza tunasoma buriani, baada ya zaidi ya miaka hamsini ya kuhudumia taifa katika nyadhifa mbalimbali serikalini, Rais wa tatu anayesifiwa kwa kufufua uchumi wa nchi Emilio Mwai Kibaki azikwa kishujaa kijijini kwake Kanyanga Othaya katika kaunti ya Nyeri. Na macho yetu gazetini linahitimishwa kwa gazeti la kuchupia jicho, gazeti la New Times na Sunday Monitor la Uganda. Linaanza na New Times ambalo limeandika huduma mbovu hazipaswi kuvumiliwa. Rais Kagame aueleza ujumbe wa RPF. Amezitaka sekta zote hususan zile zinazohusika na masuala ya kuwapokea na kuwahudumia wageni kuboresha huduma kwa wateja, akisema sekta hiyo kwa muda mrefu imekuwa ikitoa huduma zisizoridhisha. Kagame ambaye ni mwenyekiti wa chama cha wala cha RPF Ngotanyi ametoa wito huo jana katika mkutano maalumu wa chama hicho uliofanyika Kigali. Na sunday Monitor la Uganda kwa upande wake limeandika rais Museveni ampongeza aliyekuwa katibu wake binafsi mwenda zake Halida Musubira. Na Waislamu Uganda wataungana na wenzao wa duniani kusherehekea sikukuu ya Idul Fitri kesho Jumatatu, wakihitimisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ni hayo tu wapenzi wasikilizaji, ambayo nimeweza kuwakusanyia kutoka baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Barabara kabisa, shukran sana, fundi mitambo. Na bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Na sasa tunaletea kipindi chetu ambayo ni makala ya leo katika historia, leo katika historia. leo ni Jumapili, tarehe 29 Ramadhani mwaka 1443 Hijiria inayosadifiana na tarehe mosi Mei mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 795 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria alizaliwa mwanazuoni mahiri wa Kiislamu katika mji wa Hila nchini Iraq, Ayatollah Jamaluddin Hasan bin Yusuf aliyepewa lakabu ya Alama Hilli. Awali alisoma kwa baba yake na mjomba wake, na akiwa katika rika la ujana alikuwa tayari amefanikiwa kufikia daraja za juu za elimu katika taaluma kama fikhi, usulul fikh, hadithi na kadhalika. Mwanazuoni huyo alikuwa hodari katika uandishi wa vitabu. Miongoni mwa vitabu vya Alama Hili ni Tadhkiratulfuqaha, Irshadu Ladhhan na Kashful Murad. Mwanazuoni huyu wa Kiislamu aliaga dunia mwaka 726 Hijria, siku kama ya leo miaka 133 iliyopita. Ilitangazwa rasmi kuwa siku ya wafanyakazi duniani tarehe mosi Mei mwaka 1886 zaidi ya wafanyakazi elfu arobaini walifanya maandamano katika mji wa Chicago huko Marekani, kwa shabaha ya kudai haki zao. Wafanyakazi hao walitaka nyongeza za mishahara, kuboreshwa suhula za maeneo yao ya kazi na uadilifu kazini. Maandamano hayo yaliingiliwa na askari polisi na matokeo yake yalikuwa ni idadi kadhaa ya wafanyakazi hao kuuawa na wengine kujeruhiwa. Katika siku kama hii ya leo miaka 107 iliyopita, wakati wa vita vya kwanza vya dunia, yalitokea mapigano makali kati ya majeshi ya Urusi na Ujerumani katika eneo la Krakow lililoko nchini Poland. Jeshi la Ujerumani liliyoyashinda majeshi ya Urusi kwenye vita vya kwanza vya dunia mwaka 1914, uh, katika vita hivyo, kwa kutumia mizinga, liliyashinda majeshi ya Urusi na hatimaye eneo la Poland. Kushindwa kwa majeshi ya Urusi katika vita vya kwanza vya dunia na hali kadhalika, hali mbaya iliyokuweko nchini humo ni miongoni mwa sababu muhimu za kujiri mapinduzi ya kikomunisti nchini humo mwaka 1917 na, na, na hatimaye nchi hiyo kujiondoa kwenye vita vya kwanza vya dunia na miaka 17 iliyopita katika siku kama hii ya leo, tarehe mosi Mei mwaka elfu mbili na nne, nchi nyingine kumi za Ulaya zilijiunga na Umoja wa Ulaya na kufikisha jumla ya nchi 25 wanachama. Nchi hizo ni pamoja na Estonia, Latvia, Lithuania, Poland, jamhuri ya Czech, Slovakia, Hungary, Slovenia, Cyprus na Malta. Licha ya kuwa kujiunga nchi hizo kulihesabiwa na jumuiya hiyo kuwa moja ya mafanikio, lakini kuna ufa wa kisiasa, kiuchumi na kijamii kati ya nchi wanachama wa zamani na wapya. Vilevile, mwaka elfu mbili na saba nchi za Romania na Bulgaria zilijiunga na umoja huo na kuongeza idadi ya wanachama katika Umoja wa Ulaya. pindo wasikilizaji, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Polisi nchini Sudan wamewashambulia waandamanaji ambao walikuwa wamekusanyika katika mji mkuu Khartum na miji mingine wakipiga wakiupinga utawala tatu wa kijeshi sambamba na kuadhimisha mwaka watatu wa mauaji ya waandamanaji. Shirika la afya duniani limetahadharisha kuhusu aina isiyofahamika ya maambukizi ya papo kwa hapo ya ugonjwa wa hepatitis ambao unatishia uhai wa watoto duniani. Aina hii ya hepatitis sasa hivi imeenea katika nchi kumi na mbili duniani ikiwemo huko Uingereza. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia imesisitiza udharura wa kuzuia kujiri vita vya nyuklia. Moscow imeeleza hayo kutokana na wasiwasi juu ya uwezekano wa kushuhudiwa vita vya nyuklia duniani. Na milipuko kadhaa imeripotiwa karibu na kambi kubwa zaidi ya wanajeshi vamizi wa Marekani kaskazini mwa Siria. Wanajeshi vamizi wa Marekani tokea mwaka elfu mbili kumi na tano walivamia na kuyakalia kwa mabavu maeneo ya mashariki mwa Siria kinyume cha sheria, hususan maeneo yenye visima vya mafuta nchini humo na katika maeneo ya mipaka ya pamoja kati ya nchi hiyo na Iraki. Marekani aidha, imeendeleza uwepo wake wanajeshi huko Siria na kuyakalia kwa mabavu maeneo hayo kuiba mafuta, licha ya serikali ya Damascus kutaka kuondoka haraka wanajeshi hao vamizi na spika wa Majlisi ya Ushauri ya kisamu Irani bunge amesema kuwa, sisi serikali shirikishi ni jambo lenye umuhimu kwa ajili ya kuhakikisha usalama endelevu nchini Afghanistan. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na wageni likiwatakia mchana mwema, kwaherini.