Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito namtimize na hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako nikiwa katika meza ya matangazo asubuhi hii ya leo tarehe mosi mwezi Mei ambayo ni siku ya wafanyakazi elfu mbili na ishirini na mbili Sawa na tarehe 29 Ramadhani elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria, tukikaribia kusherekea sikukuu ya Eid al-Fitr kwa uwezo wake Mola Muumba. Tunasema amin ya rabbil alamin Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya na uhai na kuweza kufika siku hii ya leo, na tukikaribia katika sherehe za sikukuu hii kubwa ya Eid al-Fitr, tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa hilo amin ya rabilalamin. Wapendwa wasikilizaji, tafungua matangazo kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utatupia jicho ujumbe wa siku ya kimataifa ya Kuds kutoka kwa viongozi wa Palestina huko Sana, mji mkuu wa Yemen, uzinduzi wa muungano wa kimkakati wa makundi ya mapambano ya Yemen na Palestina. Vipindi tutakuwa na mawaidha, mawaidha maalumu haya ya Ramadhan ambayo kwa asubuhi uh, hii, wapendwa wasikilizaji, yatahusiana na kipindi baada ya kumalizika mwezi mtukufu wa Ramadhani na yataletwa kwenu na Sheikh Ismail Hamisi. Tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri barani Afrika kwa juma zima na tutaletea jamvi la macho yetu magazetini tukawadondolea habari muhimu ama vichwa vya habari vilivyopewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Popote pale ulipo, natumai huu buheri wa afya, mpendo wa msikilizaji na mfuatiliaji wa tovuti yetu hii ya pasttoday.com sw na tunasikika kupitia redio washirika ni Maarifa FM Tanga, Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, kupitia masafa mbalimbali huko mbali, Tanzania, katika mikoa kama vile Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida, matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti muhuri ya jamhuri ya kisamu Irani yanasikika vizuri. Tuma ujumbe wako mfupi SMS kutumia nambari yetu ya alama kujumlisha 989035065487, karibuni. Imetimia tatu na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na wasomea sasa vichwa vya vi habari. Irani na Saudi Arabia zinakaribia kufikia mapatano asema waziri mkuu wa Iraki. Irani yajiundia meli mbili mpya za kivita wh o oh yatahadharisha kuhusu aina isiyofahamika ya ugonjwa wa hepatitis. Na shirika la wakimbizi UNHCR lahitaji dola milioni 478 kuwasaidia wakimbizi Uganda pamoja na na sasa ni habari kamili. Waziri Mkuu wa Iraki ameashiria duru ya tano ya mazungumzo na mashauriano ya kisiasa baina ya jamhuri ya Kiislamu Irani na Saudi Arabia na akasema mapatano baina ya nchi mbili hizo yanakaribia. Mazungumzo ya Irani na Saudi Arabia yalianza katika mji mkuu wa Iraki Baghdad miezi kadhaa iliyopita, na pande mbili hadi sasa zimefanya duru tano za mazungumzo, ikiwemo ile iliyofanyika hivi karibuni mjini Baghdad. Waziri mkuu wa Iraki Mustafa Al Kadhimi amesema Irani na Saudi Arabia zimepiga hatua kubwa katika mazungumzo na amebainisha matumaini yake kuwa pande mbili zitafikia mapatano hivi karibuni. Al Kadhimi amesema eneo haliwezi kupata ustawi na maendeleo ya kiuchumi bila kutatuliwa matatizo na migogoro baina ya nchi. Amesema sera za kigeni za Iraki zimejengeka katika msingi wa uhusiano wenye mlingano na nchi zote, huku akisisitiza kuwa nchi yake si tishio kwa majirani. Jumatatu, waziri wa mambo ya nje wa Iraki Fuad Hussein alisema Jamhuri ya Kiislamu Irani na Saudi Arabia zimefikia mapatano kuhusu nukta kumi katika mazungumzo hayo ya Baghdad. Licha ya Iraki kuwa na nafasi muhimu ya upatanishi katika mazungumzo lakini Omani nayo imekuwa na mchango mkubwa, hasa katika duru ya tano ya mazungumzo hayo. Wakati huo huo, jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu Irani linatazamiwa kupokea meli mbili za kivita ambazo zimeundwa kikamilifu hapa nchini. Hayo yamedokezwa na Admirali Shaharamu Irani, kamanda wa jeshi la majini la Irani ambaye amesema meli hizo mbili za kivita zilizoundwa nchini zimepewa majina ya Zagro na Damavandi mbili na kwamba zitaanza kutumika hivi karibuni. Katika mahojiano na televisheni ya IRINN Admer Irani amesema manowari hizo mbili za kisasa zitakabidhiwa jeshi la majini la Iran katika sherehe maalumu. Ameongeza kusema kwamba hivi sasa manowari hizo zinafanyiwa majaribio ya mwisho, huku maafisa wanaotazamiwa kuzitumia wakipata mafunzo, hasa kwa kuzingatia kwamba zimeundwa kwa teknolojia za kisasa kabisa. Aidha, kamanda huyo amesema hivi sasa Irani imepiga hatua kubwa katika kuunda meli za kivita zenye uwezo wa kufika maeneo yote katika bahari za dunia na kwamba uzalishaji kwa wingi wa meli hizo utaanza hivi karibuni. Adimeri Irania amesema kile ambacho kinaifanya Marekani ichukizwe na Jamhuri ya Kiislamu Irani ni kuwa nchi hii inamiliki teknolojia ya kujiundia meli za kivita na nyambizi sambamba na kuzitumia katika maji ya kimataifa hali kadhalika amesema harakati za majeshi ya majini ya Iran zinafanyika katika fremu ya kujihami na diplomasia ya baharini, huku akisisitiza kuwa usalama wa eneo unapaswa kudhaminiwa nanchi, na nchi za eneo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Shirika la Afya Duniani WHO limetahadharisha kuhusu aina isiyofahamika ya maambukizi ya papo kwa hapo ya ugonjwa wa hepatitis ambao unatishia uhai wa watoto duniani. Shirika la afya jana lilithibitisha aina ya maambukizi ya ugonjwa wa hepatitis isiyofahamika na ya papo kwa hapo ulioenea katika nchi kumi na mbili duniani ikiwemo huko Uingereza. Limesema maambukizi hayo tajwa ya papo kwa hapo ya ugonjwa wa homa ya hepatitis ambayo chanzo chake bado hakijafahamika yameshuhudiwa kuwapata watoto hususan wale walio na umri wa chini ya miaka mitano. Aina hii ya hepatitis hudhihirisha dalili zifuatazo: kutapika, kuhara na huku macho na ngozi ya mwili vikibadilika rangi na kuwa njano. Uingereza hadi sasa imeripoti kesi 145 za aina hiyo ya ugonjwa wa hepatitis huku nchi nyingine zisizopungua kumi moja pia zikiripoti kuwa na maambukizi kama hayo. Shirika la afya duniani limesema aina hiyo ya ugonjwa wa hepatitis inasababisha kushindwa kufanya kazi ini. Watoto kumi na saba hadi sasa wamelazimika kupandikizwa maini mbadala, na mtoto mmoja ameripotiwa kufariki dunia. Tofauti iliyopo kati ya ugonjwa huu na aina nyingine zinazofahamika za hepatitis ni kwamba ini linaathirika kwa kiasi kikubwa. Kuna aina tofauti za ugonjwa huu wa oma ya ini, huku hepatitis B na C zikijulikana zaidi. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR na wadau wengine 44 wa misaada ya kibinadamu wametoa ombi la dharura la dola za Marekani zipatazo milioni 47.8 ili kukabiliana na mahitaji muhimu ya maelfu ya wakimbizi waliofika Uganda mwaka huu wakikimbia machafuko na ghasia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mapigano ya hapa na pale huko Sudan Kusini. Tangu Januari mwaka huu, Uganda imepokea kwa ukarimu zaidi ya wakimbizi elfu thelathini na tano ambapo theluthi moja kati yao wamewasili katika muda wa wiki tatu tu zilizopita kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakikimbia mapigano makali katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri, huku ripoti za ghasia mashariki mwa Kongo na Sudani Kusini zikiendelea kutolewa. Ombi hili pia litaimarisha uwezo wa Uganda kupokea wakimbizi zaidi endapo watahama pakubwa. UNHCR inashirikiana na serikali ya Uganda na washirika wa kibinadamu kutoa msaada wa dharura na ulinzi kwa wakimbizi walio katika maeneo ya mpakani na inafanya jitihada za kuwahamisha kwenye makazi ya wakimbizi haraka iwezekanavyo. Shirika la UNHCR limesema mahitaji yanaongezeka kuhusu ulinzi, chakula, malazi na vifaa muhimu vya nyumbani. Ufadhili huo pia utasaidia vifaa vya afya vinavyohitajika haraka pamoja na huduma za maji, vyoo na usafi ambazo ni muhimu ili kuzuia kuenea kwa magonjwa na ugonjwa wa COVID-19. Uganda tayari ina hifadhi zaidi ya wakimbizi milioni moja na nusu, idadi kubwa zaidi ya wakimbizi katika bara la Afrika na sasa inapokea maelfu ya wakimbizi wapya kutoka Sudan Kusini kwenye jimbo la Nile Magharibi hadi eneo la kaskazini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaowasili kusini magharibi mwa Uganda. Ombi la dharura kwa ajili ya Uganda linakusudiwa kuunga mkono juhudi zilizoratibiwa na za dharura kwa ajili ya kudhibiti wimbi la wakimbizi elfu sitini nchini Uganda katika nusu ya kwanza ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili na wakimbizi wapya elfu mbili na tano wanaotazamiwa kuasili nchini baadaye mwaka huu. Na uchumi wa nchi za Umoja wa Ulaya umezorota katika robo ya kwanza ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili kutokana na janga la corona na mgogoro wa Ukraine ambao wamepelekea Rasia kuwekewa vikwazo na umoja huo. Siku ya Ijumaa, Umoja wa Ulaya ulitangaza kuwa nchi 19 zinazotumia sarafu ya yuro zilistawi kwa asilimia sifuri nukta mbili pekee katika kipindi cha Januari, Februari na Machi ikilinganishwa na miezi mitatu iliyopita. Hayo inaripotiwa siku moja baada ya Marekani kutangaza kuwa uchumi wake umeshuka kwa asilimia sifuri nukta nne katika kipindi hicho. Nel Shilling mwanauchumi mkuu wa kundi la Capital Economics lenye makao yake London amenukuliwa na gazeti la New York Times akisema ujumbe mkuu ni kwamba uchumi wa dunia unazidi kuzorota na unazidi kuzorota kwa kasi na kwa njia mbaya zaidi kuliko wachambuzi wengi walivyotarajia kwa mujibu wa ripoti hiyo wakati uchumi wa Ulaya unaathiriwa zaidi na mzozo wa Ukraine uchumi wa Marekani unakabiliwa na kushuka kwa pato, mfumuko wa bei pamoja na ukosefu wa ajira. Tatizo la kawaida ambalo wote wanakabiliana nalo hata hivyo ni mfumuko wa bei, kulingana na wataalamu wa uchumi. Gazeti hilo limebaini kuwa mzozo unaoendelea nchini Ukraine umedhoofisha sana imani ya kiuchumi na kwamba vita na vikwazo ambavyo Russia imewekewa na Marekani, Ulaya na washirika wao vimeongeza uhaba wa chakula, nishati na madini muhimu na kuvuruga biashara na kusababisha mfumuko wa juu wa bei. Aidha, New York Times limeandika kuwa kumeongezeka hatari haswa zinazohusiana na uwezekano wa kushadidishwa vikwazo vya wa nishati. Wakati huu Umoja wa Ulaya unapokaribia makubaliano ya kusitisha mtiririko wa nishati ikiwemo mafuta na gesi kutoka Rasia. Athari za kusitishwa ghafla usambazaji wa gesi na mafuta zimezua mjadala mkali nchini Ujerumani, ambayo ina uchumi mkubwa zaidi barani Ulaya. Benki kuu hivi majuzi ilionya kwamba kizuizi cha gesi kitasababisha pato la uchumi wa nchi hiyo kushuka hadi asilimia 5 mwaka huu. Ikumbukwe kuwa baada maeneo ya viongozi wa maeneo yaliyojitangazia uhuru ya Donetsi na Luhanski mashariki mwa Ukraini kuiomba Rasia iwatumie misaada ya kijeshi kulingana na mikataba ya ushirikiano iliyoko baina yao, tarehe 24 Februari mwaka huu, rais Vladimir Putin wa Russia alitangaza kuanza operesheni maalum ya kijeshi huko Ukraina. Mara kwa mara Russia imekuwa ikisema lengo lake si kukalia kwa mabavu ardhi ya nchi hiyo bali ni kuipokonya silaha ili kulinda usalama wake wa kitaifa kutokana na kuwa Ukraina imekuwa ikijikurubisha kwa shirika la kijeshi la NATO linaloongozwa na Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, katika uchambuzi huu wa kisiasa utakaohusu ujumbe wa siku ya Kuds kutoka kwa viongozi wa Palestina huko Sana. Moja kati ya sifa za siku ya kimataifa ya Kuds ya mwaka huu ambayo pia ni kielelezo cha maendeleo ya kistratejia ni hotuba za Khalid Al Batshi ambaye ni miongoni mwa viongozi wa harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina na Ismaili Hania mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas mwishoni mwa maandamano ya siku ya Kuds yaliyofanyika Senaa mji mkuu wa Yemen. Kama ambavyo utawala wa kizayuni wa Israel unajaribu kutumia vibaya hujuma za kijeshi za Saudi Arabia na Imarati dhidi ya Yemen kwa maslahi yake na kufungua milango ya uhusiano mpya na nchi hizo na, na waitifaki wao bila ya kutatua swala la Palestina, makundi ya mapambano ya Palestina pia katika upande wa pili yanakabiliana zaidi na makundi ya, mukawama ya... kumradhi, makundi ya mapambano ya Palestina pia katika upande wa pili Yanakobiana zaidi na makundi ya mukawama ya Yemen chini ya uongozi wa Ansarwa uh, na kuunda muungano mpya dhidi ya nchi vamizi. Kwa maneno mengine ni kuwa kadiri tawala na nchi zilizovamia nchi na mataifa mengine zinavyokaribiana ndivyo harakati na makundi yanayopinga uvamizi yanavyounda safu moja dhidi ya tawala na, na nchi hizo. Ushahidi unaonyesha kuwa utawala wa kizaini wa Israel na mafia wake katika nchi za Magharibi, hususan ya Marekani, ulikuwa na nafasi kubwa katika kuwachochea na kuwahamasisha watawala wapya na vijana wa Imarati na Saudi Arabia, Muhamad bin Salman na Muhamad bin Zaid kuvamia ardhi ya Yemen na, na hata mbinu za vita na uvamizi zinazotumiwa na nchi mbili hizo huko Yemen, ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa sera ya ardhi iliyochomwa Yani scorched earth zimeiga kwa kiasi kikubwa mbinu za kijeshi zinazotumiwa na Israel huko Palestina. Kama ambavyo utawala wa kizayuni wa Israel ulivyoikalia kwa mabavu sehemu kubwa ya Palestina na hauna nia ya kuondoka, hivyo hivyo Saudi Arabia na Imarati ziliingia Yemen kwa nia ya kuidhibiti na kuikalia kwa mabavu nchi hiyo milele. Hata hivyo nchi hizo vamizi hazijaweza kuikalia kwa mabavu ardhi yote ya Yemen kutokana na mukawama na mapambano ya Wayemen na kujitolea muhanga kwa wapiganaji wa harakati ya Ansarullah. Hivyo zinafanya jitihada za kudhibiti maeneo ya kusini na bandari za kistratejia za Yemen na ikilazimika kuigawa nchi hiyo. Hata hivyo, muungano wa kistratejia ulioanzishwa kati ya makundi ya mkawama ya Yemen na Palestina unaweza kukwamisha mipango yote ya tawala vamizi. Muungano kama huu wa kistratejia unaweza kuwa na matunda mazuri, kama ilivyoshuhudiwa huko Palestina, ambapo makundi mapambano Palestina, ya mapambano wa kipalestina yamepata nguvu zaidi za kuzuia utawala haramu wa Israel kufanya mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya watu wa Ghaza au uvamizi mkubwa katika msikiti wa Al-Aqsa kutokana na muungano na mshikamano wa wanamkawama. Huko nyuma Utawala wa kizayuni wa Israel ulikuwa ukifanya mashambulizi makubwa na ya mara kwa mara dhidi ya ukanda wa Gaza kwa kisingizio chochote kile, lakini baada ya makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina kuongeza uwezo na masafa ya makombora yao kupitia operesheni ya Panga la Kuts, ambayo kwa sasa inaweza kupiga Tel Aviv, utawala huo umelazimika kubadili njia na mbinu zake za zamani. Naendelea kutegea sikio, matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza. bismillahi rrahmani rrahim Alhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala sayidina Muhammadin wa alihi tayyibin at-tahirin Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad. Assalamu wa alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ndugu zangu, ni kwamba katika kuuaga mwezi huu na ndani ya mazoezi haya tuliyo nayo, tukumbuke tu mambo yafuatayo ya kwamba miili yetu isikitike isikitike kutokuondokewa na masiku bora masiku matukufu mwezi mtukufu za matukufu ambayo hakika kuidiriki, huenda tukawa tuko hai au tukawa tumesafishwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tusikitike katika masikitiko ya kwamba hakika ulimwengu umetengemaa kutokana na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tusikitike tukijua ya kwamba hakika hizi ni zama, mwezi mtukufu Ramadhani ni zama, na zama hazibadiliki, tukiomba ya kwamba Mwenyezi Mungu atuafikishe mgeni huyu ambaye tunamuaga sasa, tukiwa tunaingia katika vitendo vya kimatendo, e, tunaingia katika mazoezi ya kimatendo, tukiwa tukisema ya kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala azidumishe imani zetu na ziwe na subira Hali ya kwamba mgeni huyo atakaporudi tena baada ya miezi kumi ijayo, atakaporudi huyo mgeni atukute tukiwa ni safi, tukiwa, tukiwa ni salama, tukiwa ni wategemewa wa kumpokea kama tulivyompokea, na tukiwa tulijifunza na kudumu maisha mapya tuliyofunzwa na mgeni huyu. Lakini ndugu zangu, endapo tutasikitika kama ilivyosikitika miili yetu katika kuacha kutenda madhambi kama ilivyosikitika miili yetu eh, na matamanio mbalimbali, kama ilivyosikitika vitendo vyetu vibaya, vitendo vigonjwa, vitendo vya kucheza kamari, vitendo vya wizi, vitendo vya ujambazi, vitendo vya uongo, vitendo vya uzinzi, vitendo vya kusengenya, vitendo vya kumnyanyasa yatima na kadhalika kama hivyo vitendo, jinsi vilivyosikitika kwa sababu ya kupatikana tabibu, kupatikana darasa kupatikana riadha kubwa sana ya kuvifanya vitendo hivyo viwe vinyonge na viwe dhaifu, na vitendo hivyo vikawa vinafurahika, sasa, kwamba huyu askari jemadari aliyekuja ametudhofisha, anaondoka, turudi katika viwanja vyetu. Kama na si tutasikitika kama tabia zetu mbaya zilivyosikitika, hali ya kuwa bado hazijatibika, basi hakika kuuaga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani tutakuwa hatujui nini maana ya kuuaga. Ndugu zangu, matendo mabovu yamesikitika sana, ya watu mabaa yamefungwa, sehemu za vilevi zimekosa wateja, sehemu za wanyang'anyi wamepungua, na kila aina ya masia yameistahi mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hayakustahi tu kwamba yataacha na yatakoma, bali mengine yamestahi kwa kusikitika, kwa nini umekuja mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Tumeona baadhi ya vijana ambao walikuwa ni wavuta wa, wa, wa bangi, walikuwa ni wazinzi, walikuwa ni wezi, walikuwa ni waongo. Mwezi wa Ramadhani ukiingia, wanavaa kofia, wanavaa kanzu, wanatengeneza bakora, wanakuwa ni watembea vizuri, wanasali swala zote, lakini kwa sababu wao wamefanya hayo kwa kusikitika, kwamba matendo yetu yamekosa nafasi Hakika baada ya Ramadhani watarudi katika nafasi zao zile zile, na watakuwa hawajafaidika na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu zangu, katika maneno aliyoyazungumza nabii yazungumza Nabii Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, ambaye ni mbora katika wazungumzaji, akasema fa inna shaqiya man hurima ghufranu llahi fih, hakika mtu mwovu zaidi, mtu aliyechupa mipaka, aliyejikatia tamaa katika rehma za Allah ni yule atakeyekosa msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kutokana na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Yamaanisha nini? Kwamba baada ya Ramadhani hii anaiaga Ramadhani hali ya kesha keshafungua mlango wake wa masia katika kwa maasi Mungu subhanahu wa taala, hakujifunza chochote katika Ramadhani, bali Ramadhani ilikuwa ni jera kwake ilikuwa ni gereza kwake. Hakupata faida yoyote ya, ya Ramadhani, bali alionesha watu ya kwamba ana utii mwezi mtukufu wa Ramadhani, hali ya kuwa vitendo vyake vibovu vimejificha katika kifua chake na anavidhihirisha tayari baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ishara ya kwamba huyu mtu ni shaqiyu, ni mtu muovu zaidi katika viumbe wa Allah subhanahu wa ta'ala. Amir al-Mu'minin alayhi salam siku moja alimuuliza Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama, nini maana ya inamcha Mungu, akimuuliza: ya Rasul Allah, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, ma afdalu amali fi hadha lshahri, ni ipi amali iliyo bora zaidi katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani? Mtume akamjibu alwara'u walmaharimi lillah. Alwar akamwambia mtume ni kujizuilia, ni kuwa mtu mwema, ni kuwa mtu mcha Mungu, ni kuwa mtu ambaye hauchupi mipaka katika yale aliyokuwekea Allah Subhanahu wa Ta'ala, na pia ni kuwa mtu ambaye unajikinga mwili wako, unajikinga nafsi yako, unapambana kwa kila namna kuepuka kumasi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo maana yake ni watu kutubia mara inapoingia Ramadhani, na ikiandama Shawali, basi waendelee yale yale ambayo walikuwa nayo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lakini ikiwa mtu mwezi wa Ramadhani utaondoka ikaandama Shawali, basi akarudi katika yale yale aliyokuwa nayo kabla katika matendo ya kimazoea kumasi Mwenyezi Mungu, basi ajue huyo huyo ni katika watu ambao Mtume alisema ni ashqan nasi, ni katika watu wa ovu zaidi waliochupa mipaka katika imani zao na katika matendo yao. Ndugu zangu, niishie hapo nikisema Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atupe radhi zake na atuweke ni miongoni mwa watu ambao wamefaidika na Ramadhani na wataendelea kuishi maisha ya ki ramadhani baada ya Ramadhani. Allahumma qad hadara shahru ramadana wa qad iftaradta alayna siyamahu wa anzalta fihi alqur'ana hudan lin-nasi wa bayinati min alhuda walfurqan Tunamshukuru Sheh Ismail Hamisi katika mawaidha hayo ya Ramadhani akizungumzia wakati baada ya kumalizika mfungo wa Ramadhani. Tunamshukuru sana, na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji katika macho yetu magazetini. Inaanza jamvi la macho yetu magazetini kwa kutupia jicho gazeti la na Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania, ambapo habari kuu iliopewa kipaumbele na gazeti hili linasomeka kama ifuatavyo: inang'ata kote, nauli za mabasi ya mikoani, daladala zikipanda. LATRA imeridhia kupandisha nauli za mabasi kwa shilingi arobaini na moja, na senti ishirini na tisa kwa kilomita kutoka shilingi thelathini na sita senti themanini na tisa ya awali kuanzia leo huku zile za daladala zikipanda kutoka shilingi mia nne mpaka mia tano kwa safari, jambo litakalopaisha bei za huduma tano muhimu. Tukiachana na habari hii kuu, mpendwa msikilizaji, gazeti la Mwananchi aidha limeandika kashfa sari za, za wafanyakazi Mei Mosi moto kuhusu usafiri, mwandishi anaandika kupanda kwa nauli kutadhirisha sekta nyingine muhimu zinazomgusa mwananchi moja kwa moja. Kuhusu vyakula, ameandika eneo hili linachangia asilimia ishirini na nane nukta mbili katika mfumuko wa bei. Tayari bei za bidhaa hazishikiki sokoni kutokana na kupaa kwa kasi kuhusu mafuta mwandishi ameandika, moja ya sababu za kupanda kwa nauli ni bei ya mafuta kuwa juu kuanzia kwenye soko la dunia ikichangiwa na vita vya Rusia. Kutoka Mwananchi vilevile vile tunasoma macho na masikio yote kwa Samia na pete za kuzuia VVU za waibua wadao nchini. Gazeti la Jamvi la Habari leo Jumapili limepambwa kwa habari zisemazo, kikosi kazi na vyama vya siasa ana kwa ana, kukutana na chama kimoja kimoja kupata maoni na mapendekezo kuanzia Mei tano tayari, tayari kimeshakutana na kupata maoni ya asasi za kiraia na taasisi za kidini. Mwanga waanza kuonekana kufikia mwafaka wa kitaifa katika kujenga mazingira mazuri ya kufanya siasa. Tanzania, Burundi, DRC zasaka fedha za SGR ni ile itakayounganisha nchi hizo kutoka Uvinza hadi Msongati Gitega, kilomita zipatazo mia tisa thelathini na tisa. Nauli mpya kwanza baada ya wiki mbili na Makamba atoa maagizo ya ununuzi nguzo ndani. Gazeti la Nipashe Jumapili hii limepamba kwa habari zisemazo: Chadema waitwa maoni katiba mpya Kikosi maalumu cha rais Samia chawalika mezani, wenyewe watoa msimamo. Bunge laagiza kuanzishwa kanzi data wamiliki migodi. Mfanyabiashara biashara tanzanite kizimbani, tuhuma za mauaji. Tanzania, DRC za saka fedha ujenzi SGR. Wanafunzi vyuo vya ufundi kukopeshwa fedha za HESLB. Mgogoro wa ardhi uliodumu miaka 23 watatuliwa. Na Lacho yapandisha nauli za daladala na mabasi nchini Kenya. Gazeti la Thistown Sunday limeandika, hatimaye Kibaki azikwa huku akipigiwa mizinga 19 ya heshima. Mwili wa Kibaki wazikwa pembeni ya kaburi la mkewe Mama Lusi Kibaki. Rais wa zamani wa Kenya Mai Kibaki amezikwa nyumbani kwake huko Thaya katika kaunti ya Nyeri. Habari nyingine kutoka gazeti la Thistown Sunday zinasema Kenya yasajili kesi mpya 13 za ufiko 19 huku watu 28 wakipata auheni. Jalango Midiwo kupeperusha bendera ya ODM kwa ajili ya kuonia kiti cha mwakilishi wa eneo bunge la Jam na msajili wa vyama vya siasa Kenya awaambia Mutua na Kingi kwamba hawawezi kutoka katika muungano wa Azimio. Taifa Jumapili nchini Kenya limetoa uzito kwa mazishi ya mwenda zake aliyekuwa Rais wa Kenya mzee Mwai Kibaki chini ya kichwa cha habari Rais Uhuru Kenyatta aongoza taifa kumsindikiza mtangulizi wake katika makao yake milele. Chini ya maneno Lala salama Kibaki kukiwa na picha ya askari jeshi wa Kenya wakisindikiza jeneza la rais huyu wa zamani katika ukasa huo wa kwanza, tunasoma buriani: baada ya zaidi ya miaka hamsini ya kuhudumia taifa katika nyadhifa mbalimbali serikalini, rais wa tatu anayesifiwa wa kwa kufufua uchumi wa nchi hiyo Emilio Mwai Kibaki azikwa kishujaa kijijini kwake Kanyanga Othaya katika kaunti ya Nyeri. Na New Times la Rwanda limeandika huduma mbovu hazipasi kuvumiliwa Rais Paul Kagame aueleza ujumbe wa RPF. Rais Paul Kagame wa Rwanda amezitaka sekta zote hususan zile zinazohusika na masuala ya kuwapokea na kuwahudumia wageni kuboresha huduma kwa wateja, akisema kuwa sekta hiyo kwa muda mrefu imekuwa ikitoa huduma zisizoridhisha. Kagame ambaye ni mwenyekiti wa chama tawala cha RPF Ingotanyi ametoa wito huo jana katika mkutano maalum wa chama hicho uliofanyika Kigali na Sunday Monitor nchini Uganda kwa upande wake limeandika Rais Museveni amempongeza aliyekuwa katibu wake binafsi mwenda zake Hilda Musubira, na Waislamu Uganda wataungana na wenzao duniani kusherehekea sikukuu ya Idd el Fitri kesho Jumatatu, wakihitimisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Sasa na watia Afrika Wiki Hii, itakaofuatiwa na makala yetu ya leo katika historia. Afrika Wiki Hii. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kutegea sikio kipindi hiki cha Afrika Wiki Hii ambacho hutupia jicho wa matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa tutakayoyaangazia wiki hii ni pamoja na maadhimisho ya miaka 58 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar, siku ya kimataifa ya kurts yaadhimishwa pia barani Afrika na wito wa Rais Uhuru Kenyatta kwa makundi ya wasi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweka chini silaha zao na kushirikiana na Rais Felix Tshisekedi. Karibuni. Wiki hii wa Tanzania waliadhimisha miaka 58 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Sherehe hizo ambazo zilifanyika bila kuhudhuriwa na Rais Samia Suluhu Hassan aliyekuwa safarini nchini Marekani zilifanyika kitaifa mjini Dodoma, huku mgeni rasmi akiwa Dkta Philip Mpango, makamu wa rais wa Tanzania. Akihutubia sherehe hiyo, Dkta Mpango aliashiria baadhi ya mambo aliyoyataja kama mafanikio ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Sisi sote ni mashahidi kuwa muungano wetu umekuwa na manufaa makubwa sana kisiasa na kijamii. Muungano wetu umesaidia kujenga taifa moja lenye watu wamoja wanaozungumza lugha moja, wanao moja. Kabla ya muungano na muda mfupi baada ya kuungana kwa nchi zetu tulikuwa tunatumia sheria mbili tofauti za uraia na uhamiaji. Wananchi wamekuwa na uwezo wa kwenda au kuishi sehemu yoyote ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania bila vikwazo. Kwa mfano, Ukienda Sumbawanga utawakuta Wapemba na ukienda Unguja utawakuta Wachaga, Wamasai, Wasukuma na kadhalika. Sherehe za mwaka huu za Muungano wa Tanzania, sherehe za mwaka huu za Muungano wa Tanganyika na Zanzibar zilishuhudia tukio la aina yake, nalo ni kuzinduliwa kitabu cha historia ya Muungano kinachoitwa Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, chimbuko misingi na maendeleo kitabu hicho kimeandikwa na jopo maalum lililoongozwa na dkt harrison mwakembe akizungumzia kitabu hicho makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania alisema kitabu kimeeleza mazingira ya kihistoria na misingi iliyowezesha muungano wa tanganyika na zanzibar kufanyika kuimarika na kudumu kwa miaka 58 sasa na jinsi waasisi wa, wa muungano walivyokuwa viongozi wa mfano waliotanguliza maslahi ya taifa mbele kabla ya maslahi yao binafsi. Aidha, kitabu hicho kimeainisha mafanikio yaliyopatikana kwa miaka 58 ya muungano pamoja na hoja za muungano zilizojitokeza na hatua zilizochukuliwa kuzipatia ufumbuzi. Hata hivyo, pamoja na muungano wa Tanganyika na Zanzibar kudumu kwa miaka 58 kuungali kuna manung'uniko ya hapa na pale yanayoonyeshwa na baadhi ya wa Wazanzibari ambao hawaridhishwi na jinsi muundo wa muungano huo ulivyo. Meza ya Afrika wiki hii ilipata maoni ya baadhi ya wa wachambuzi kutoka Zanzibar ambao wanaeleza manunguniko yao kuhusu muungano huu. Kero kuu ya muungano huu ni pale yalipochukuliwa mambo ya shirika yakachanganywa pamoja na mambo ya mshirika mmoja ambayo kimsingi ni yake peke yake, halafu ukachukua haya ya shirika ukayachanganya kule. Kwa hivyo ukichunguza, kinacholalamikiwa sana sio uwepo wa muungano. Kinacholalamikiwa sana ni ule muundo ambao unaonekana dhahiri kabisa kwamba umeiminya sana Zanzibar. Mimi naona tatizo wala si la watanganyika kwa maana ya watu, wala wazanzibari kwa maana ya watu, lakini kama ilivyosemwa hapa, ni kikundi kidogo ndani ya Chama cha Mapinduzi ambacho kimejimilikisha hatamu za dola pande zote mbili. Hata hivyo wanautetea muungano huu, wana yapi ya kusema? Afrika Wiki Hii ilitupia jicho upande wa pili wa sarafu. Baadhi ya wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania walikuwa na haya ya kuiambia Meza ya Afrika wiki hii. Kwa majina, naitwa Latifa Hamisi Juakali, ni mbunge nayewakilisha kundi la vijana Tanzania. Natokea mkoa wa kusini Nguja, uh, Zanzibar. Uh, mi kwanza naomba nichukua nafasi hii kwa kuendelea kuasa na kuwaomba vijana tuendelee kuenzi muungano wetu. Uh, muungano una faida nyingi sana, na naweza kusema wanufaika wakubwa wa muungano ni sisi vijana. Anaitwa Yahya Alhamisi, mbunge wa kijini, A, kubwa, wa kijini Zanzibar. Muungano kwanza una faida kubwa, umetuunganisha Watanzania wote, tumeondokana na makabila, watu wote ni wamoja. Kwa hivyo muungano sisi umetupa faida kubwa, kwa sababu umetuunganisha Watanzania wote. Ukilinganisha na miungano wa mingine, muungano wa Tanganyika na Zanzibar ni muungano wa kiundugu, kwa sababu hakuna Mzanzibari ambaye hana ndugu upande wa bara. Kwa hiyo hicho ndio ambacho kimesababisha hata muungano wetu ukadumu na sitarajii kwa vyovyote vile kwamba muungano huu unaweza ikafikia pahali ukasema muungano unakufa, kwa sababu ni sawa na kumkataa ndugu yako wa damu. Kwa mimi, ambacho nawasisitiza watanzania wenzangu kwa pande zote, Tanzania bara na Zanzibar, tuendelee kuenzi huu muungano kama alivyoanzisha waasisi wetu, hasa katika kudumisha kile kipengele cha amani. Wiki hii mataifa mbalimbali barani Afrika yaliungana na upenda haki kote ulimwenguni kwa ajili ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds ambayo ni Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambayo ilitangazwa na Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kuwa siku ya kimataifa ya Quds Waislamu jijini Dar es Salam, Tanzania, walijitokeza katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Kutsi yaliyoratibiwa na chuo cha Kiislamu cha Imamu Sadik alaihi ssalam. Akizungumza na vyombo vya habari katika maandamano hayo, Shekhe Hemedi Jalala, mkuu wa chuo hicho, alisema malengo makubwa ya siku ya Kutsi ni mambo yafuatayo. Jambo la kwanza ni kuukumbuka msikiti mtakatifu wa Waislamu uliyoko katika ardhi ya Palestina unaojulikana kwa jina la al masjidul Aqsa. Msikiti huu kwa Waislamu ni moja kati ya misikiti mitakatifu Kii? lakini jambo la tatu la muhimu siku ya Kudsi vile vile ni siku ya kukumbuka matatizo, mabalaa, ukosefu wa amani ukosefu wa utulivu uliopo katika ardhi ya Falestini, lakini vile vile siku hii ya Qudsi ni siku ya kuenzi amani duniani. Ni siku ya kukumbuka yanayowakumba wenzetu wa Yemen, yanayowakumba wenzetu wa Libya, yanayowakumba wenzetu wa Kashmir wenzetu wa Syria, wenzetu wa Ukraine. Kila sehemu ambayo amani, utulivu umekosekana, siku hii ya Quds ni siku ya kuenzi na ni siku ya kukumbuka sehemu hiyo. Wakati huohuo huo, miji mbalimbali ya mbali, Nigeria pia wiki hii ilishuhudia maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds katika mji wa Kano, hiyo, wa Kano kaskazini mwa nchi hiyo, Waislamu walishiriki katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds na kutangaza uungaji mkono wao kwa harakati za ukombozi wa taifa la Palestina linalodhulumiwa. Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa katika maandamano ya Quds nchini Nigeria. Wiki hii nchi ya Kenya iligubikwa na wingu la majonzi na maombolezo, sambamba na zoezi la kumuaga rais mstaafu wa awamu ya tatu Mwai Kibaki. Mwili wa mwenda zake huyo awali ulikuwa kwa siku kadhaa katika majengo ya bunge kwa ajili ya kutoa fursa kwa viongozi na wananchi kutoa heshima zao za mwisho. Siku ya Ijumaa mwili wa Kibaki ulikuwa katika uwanja wa Nyayo kwa ajili ya misa maalumu ya wafu, na hatimaye siku ya Jumamosi ukazikwa nyumbani kwake Othaya katika kaunti ya Nyeri. Kibaki aliaga dunia tarehe 22 Aprili akiwa na umri wa miaka 90. Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa baada ya mwili wake kuwasili katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi. Pasote kwa heshima tuweze kusimama kuweza kupokea mwili wa aliyekuwa rais wa tatu wa Jamhuri ya Kenya Mheshimiwa Mwai Kibaki. Tukiwa bado tuko huko huko nchini Kenya, wiki hii Rais Uhuru Kenyatta alitoa wito kwa makundi ya waasi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweka chini silaha zao na kushirikiana na rais Felix Tshisekedi kwa ajili ya kudumisha amani nchini humo. Rais Kenyatta alisema hayo katika mkutano ulioandaliwa na Kenya kwa njia ya mawasiliano ya internet. Rais Kenyatta alimpongeza rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na makundi ya waasi nchini humo. Kwa kuitikia wito wa Kenya wa kufanyika mazungumzo ya amani, wawakilishi kutoka zaidi ya makundi ya waasi 30 walishiriki katika mazungumzo hayo. Katika wito wake huo, Rais wa Kenya alisema, nawaomba kwa heshima kuu kama ndugu zangu, kama wapendwa wangu, nawaomba tumieni nafasi hii, mukuje pamoja, mushirikiane pamoja, mupendane, mukijua ya kwamba amani mtu wa kwanza kubarikiwa na hiyo amani atakuwa Mkongo. Nataka niwaambie ndugu na dada za nguni ya kwamba nchi yenu ni nchi ambaye imebarikiwa na Mwenyezi Mungu, lakini kutoka wakati mlipata uhuru, wananchi wa Kongo hawajaweza kufurahia rasilimali ambaye Mwenyezi Mungu amewapatia kwa sababu ya vita. na katika nchi jirani ya Uganda, wiki hii Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji alifanya ziara ya siku tatu nchini humo. Katika safari hiyo rais wa Msumbiji alikutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake rais Yoweri Kaguta Museveni. Pamoja na mambo mengine, mazungumzo baina ya viongozi hao yalijikita zaidi juu Uganda, ya namna Uganda itakavyosaidia Msumbiji ambayo inakabiliwa na jinamizi la mashambulio ya makundi ya waasi ambayo imehatarisha amani na usalama wa nchi hiyo, hasa katika jimbo la Cabo Delgado. Akizungumza mwishoni mwa safari yake nchini Uganda, rais Filipe Nyusi wa Msumbiji alisema upande wanakokuwa wale magaili wale teroristi sio wako katika mpakani na Tanzania na sehemu kidogo baharini e, hawa ndugu zetu wa Uganda kuanzia muda wa kwanza kabisa walikuwa tayari kutusaidia, wako tayari muda wowote. Rais Museveni ameniambia tuko tayari kusaidia sisi, tuko pale sasa, na askari wapo kama unavyojua, wapo askari wa Sadek, wapo askari kutoka Rwanda. Tumeshawafukuza pale Mosimba, tumewafukuza kule Palma na sehemu nyingine, walikuwa wanaishishi on, walikuwa wajishukua kio sasa, tuko wakati wa kusafisha. Na kwa habari hiyo ya safari ya rais wa Msumbiji nchini Uganda, ndio tunalikunja jamvi la Afrika wiki hii kwa juma hili. Tukutane tena wiki ijayo, asanteni na kwaherini. Leo katika historia Leo ni Jumapili, tarehe 29 Ramadhani mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe mosi Mei mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 795 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alizaliwa mwanazuoni mahiri wa Kiislamu katika mji wa Hila nchini Iraq, Ayatollah Jamaluddin Hasan bin Yusuf aliyepewa lakabu ya Allama Hilli. Awali alisoma kwa baba yake na mjumba wake, na akiwa katika rika la ujana, alikuwa tayari amefanikiwa kufikia daraja za juu za elimu katika taaluma kama fikhi, usulul fikhi, hadithi na kadhalika. Mwanazuoni huyo alikuwa hodari katika uandishi wa vitabu. Miongoni mwa vitabu vya Alama Hili ni Tadhkiratul Fuqaha, Irshadul Adhhan na Kashful Murad. Mwanazuoni huyu wa Kiislamu aliaga dunia mwaka 726 Hijria, siku kama ya leo, miaka 133 iliyopita ilitangazwa rasmi kuwa siku ya wafanyakazi duniani tarehe mosi Mei mwaka 1886. Zaidi ya wafanyakazi elfu arobaini walifanya maandamano katika mji wa Chicago huko Marekani kwa shabaha ya kudai haki zao. Wafanyakazi hao walitaka nyongeza za mishahara, kuboreshwa suhula za maeneo yao ya kazi na uadilifu kazini. Maandamano hayo yaliingiliwa na askari polisi na matokeo yake yalikuwa ni idadi kadhaa ya wafanyakazi hao kuuawa na wengine kujeruhiwa. Katika siku kama hii ya leo miaka 107 iliyopita, wakati wa vita vya kwanza vya dunia, yalitokea mapigano makali kati ya majeshi ya Urusi na Ujerumani katika eneo la Krakow lililoko nchini Poland. Jeshi la Ujerumani liliyoyashinda majeshi ya Urusi kwenye vita vya kwanza vya dunia mwaka 1914 uh, katika vita hivyo kwa kutumia mizinga liliyashinda majeshi ya Urusi na hatimaye eneo la Poland. Kushindwa kwa majeshi ya Urusi katika vita vya kwanza vya dunia, na hali kadhalika, hali mbaya iliyokuweko nchini humo ni miongoni mwa sababu muhimu za kujiri mapinduzi ya kikomunisti nchini humo mwaka 1917 na, na hatimaye nchi hiyo kujiondoa kwenye vita vya kwanza vya dunia. Na miaka kumi na saba iliyopita katika siku kama hii ya leo, tarehe mosi Mei mwaka 2004 nchi nyingine kumi za Ulaya zilijiunga na Umoja wa Ulaya na kufikisha jumla ya nchi 25 wanachama. Nchi hizo ni pamoja na Estonia, Latvia, Lithuania, Poland, Jamhuri ya, ya Czech, Slovakia, Hungary, Slovenia, Cyprus na Malta. Licha ya kuwa kujiunga nchi hizo kulihesabiwa na jumuiya hiyo kuwa moja ya mafanikio, lakini kuna ufa wa kisiasa, kiuchumi na kijamii kati ya nchi wanachama wa zamani na wapya. Vilevile mwaka elfu mbili na saba nchi za Romania na Bulgaria zilijiunga na umoja huo na kuongeza idadi ya wanachama katika Umoja wa Ulaya. Sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu Irani linatazamiwa kupokea meli mbili za kivita ambazo zimeundwa kikamilifu hapa nchini. Hayo yamedokezwa na admeri Shahram Irani, kamanda wa jeshi la majini la Iran, ambaye amesema meli hizo mbili za kivita zilizoundwa nchini zimepewa majina ya Zagro na Damavandi mbili na kwamba zitaanza kutumika hivi karibuni. Shirika la Afya Duniani limetahadharisha kuhusu aina isiyofahamika ya maambukizi ya papo kwa hapo ya ugonjwa wa hepatitis ambao unatishia uhai wa watoto duniani. WHO imethibitisha maambukizi ya ugonjwa wa hepatitis isiyofahamika ya papo kwa hapo ulioenea katika nchi kumi na mbili duniani ikiwemo huko Uingereza. Limesema maambukizi hayo tajwa ya hepatitis ambayo chanzo chake bado hakijafahamika yameshuhudiwa kuwapata watoto hususan wale walio na umri wa chini ya miaka mitano na mgonjwa huwa na kutapika, kuhara, na macho na ngozi ya mwili kubadilika na kuwa manjano. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR na wadau wengine arobaini na nne wa misaada ya kibinadamu wametoa ombi la dharura la dola za Marekani milioni arobaini na saba nukta nane ili kukabiliana na mahitaji muhimu ya maelfu ya wakimbizi waliowasili Uganda mwaka huu wakikimbia machafuko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mapigano ya hapa na pale huko Sudan Kusini. Uganda imepokea kwa ukarimu zaidi ya wakimbizi 35 ambapo theluthi moja kati yao wamewasili katika muda wa wiki tatu tu zilizopita wakitokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi na muhtasari huu ndio unatuhitimishia matangazo yetu ya asubuhi hii Jumapili Mei Mosi 2022 ambao ni sawa na 29 Ramadhani 1443 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa afya na uhai, na, njema popote pale haya napo wafikia na na anawatakia asubuhi njema wasikilizaji wapendwa popote pale matangazo haya yanapowafikia na na wageni kutoka katika studio zetu za Jamjam tukutane tena katika matangazo yajayo kwa herini.