Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-Aliyyul Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, utakapofika msaada wa Mwenyezi Mungu na ushindi, na utawaona watu wakiingia dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi mtakase mola wako kwa sifa njema na umwombe msamaha hakika yeye ndiye apokeaye sana toba. Zidisha hamu yangu leo katika kutenda mambo ya sunna na unikirimu ndani yake kuyatekeleza vyema mambo yangu ya wajibu, na unikurubishie ndani yake njia yangu ya kukufikia kati ya njia nyingi, ewe usiyeshughulishwa na sisitizo la waja wenye kusisitiza. rajim rahim Audhu billahi minashaitani rajim bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wa wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho Siku ya Kimataifa ya Quds ubunifu wa kuhuisha kadhia ya Palestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Said Aidarusi wa Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Matangazo haya yatahitimishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa wapenzi wa usikilizaji kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. mwangwi wa maandamano ya siku ya kimataifa ya kut iliyofanyika jana nchini Irani na katika maeneo mbalimbali duniani umeakisiwa katika vyombo mbalimbali vya habari duniani. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Irani amesema mishipa sauti ya kuvunjika mifupa ya Uzayuni inaanza kusikika katika maeneo mbalimbali. Marabi wa Kiyahudi wamepeperusha bendera ya Palestina huko Marekani wakishiriki katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds. Na harakati ya Nation of Islam huko Marekani imeutaka Umoja wa Afrika ukate uhusiano wake na utawala wa ubaguzi wa rangi wa Israeli. Na sasa ni habari kamili. Vyombo vya habari vya nchi za magharibi vimeripoti mahudhurio makubwa ya watu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika maandamano ya mwaka huu ya siku ya kimataifa ya Quds licha ya vikwazo vilivyosababishwa na mlipuko wa korona. Siku ya kimataifa ya Quds iliyotangazwa na mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imamu Ruhollah Khomeini zaidi ya miaka arobaini iliyopita huadhimishwa katika siku ya mwisho ya kila mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa maandamano, matamasha, semina na mikutano ya kutangaza uungaji mkono wa umma wa Kiislamu na wapigania haki na uhuru kote duniani kwa watu wa Palestina wanaoendelea kuuawa na kukandamizwa na utawala haramu wa Israel. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba Iran imeadhimisha siku ya kimataifa ya Quds baada ya kusimamishwa kwa miaka miwili kutokana na maambukizi ya korona. Limeongeza kwamba wakati wa maandamano ya siku ya Quds mwaka huu, maelfu ya Wairani walimiminika barabarani mjini Tehran na katika miji mingine ya Iran kueleza uungaji mkono wao kwa watu wa Palestina. Shirika la habari la Associated Press linaripoti kwamba hayo yalikuwa maandamano ya kwanza ya Wairani kwa ajili ya kuwaunga mkono watu wa Palestina tangu baada ya mlipuko wa virusi vya corona. Associated Press pia iliandika kuhusu kauli mbiu za washiriki katika maandamano hayo ya jana na kusema, watu wa Iran walikuwa wakipiga nara za kifo kwa Israel na kifo kwa serikali ya Marekani. Shirika hilo la habari la Magharibi pia limeangazia kuchomwa moto bendera za Marekani, Uingereza na Israel katika maandamano ya mwaka huu ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds. Maonyesho ya kombora jipya la masafa marefu la Khaibar katika maandamano ya mwaka huu ya siku ya kimataifa ya Quds ni miongoni mwa masuala yaliyopewa mazingatio katika vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Shirika la habari la Reuters limenukuu matamshi ya Meja General Hussein Salami, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu katika maandamano ya mwaka huu ya Quds akizungumzia uwezo na sifa mahususi za kombora hilo la Khaibar lenye uwezo wa kupiga masafa marefu. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema sauti ya kuvunjika mifupa ya uzayuni inasikika zaidi na zaidi kimataifa. Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, Jumamosi leo ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter akiashiria maandamano ya siku ya jana ya siku ya kimataifa ya Quds, katika pembe mbalimbali mbali za dunia na kusema wito wa Imamu Ruhullah Khomeini wa kupigania uhuru na kupambana na dhulma umekuwa na taathira kubwa zaidi sasa kuliko wakati wowote wa mwingine, na umewahamasisha zaidi wapenda mapinduzi ya Kiislamu. Mamilioni ya watu walishiriki kwenye maandamano ya jana kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds Iliyotangazwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini miaka 43 iliyopita. Siku hiyo huadhimishwa katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kuonyesha mshikamano na kuwaunga mkono watu wa Palestina wanaopigana kukomboa ardhi na nchi yao. Katika ujumbe wake wa jana kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliashiria jinai zinazoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel ukiungwa mkono na nchi kama Marekani na akasema, wanaodai kutetea haki za binadamu huko Ulaya na Marekani, ambao siku chache zilizopita walizusha makelele mengi kuhusu hali ya Ukraine, sasa wamenyamaza kimya mbele ya jinai zinazoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wasio na hatia wa Palestina. Wakati huo huo, marabi wa Kiyahudi wa madhehebu ya Orthodox huko Marekani wamejiunga na waandamaji wa siku ya kimataifa ya Kuds ili kuonyesha mshikamano wao na wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Marabi hao ni wanachama katika vuguvugu la kupinga Israel la Neturei Karta. Huko Marekani, jumuiya ya kimataifa ya mayahudi ya Neturei Karta ilitoa taarifa jana katika siku ya kimataifa ya Kuds ikisema, tunadhihirisha mshikamano wetu kamili na watu wanaodhulumiwa wa Palestina na tunalani kikamilifu jinai zote zinazofanywa na wazayuni dhidi ya Palestina. Taarifa hiyo imesema kwa miaka 74 sasa wananchi wa Palestina wamefukuzwa makwao, wamekandamizwa, kuuawa na kuporwa. Uvamizi huo haramu unaendelea hadi leo, hususan kwa mashambulizi ya mabomu dhidi ya watu wa Gaza, mauaji ya wanaume, wanawake na watoto, upanuzi unaoendelea wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni, uharibifu wa nyumba na vitendo vya kichokozi vya Israel, hususan harakati ya hivi karibuni ya utawala huo dhalimu dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa. Maandamano ya siku ya kimataifa ya Kudsi jana yaliyofanyika huko Marekani yalihudhuriwa na idadi kubwa ya Waislamu waliokuwa katika ibada ya swaumu, mashirika ya kiraia na mashirika ya kutetea haki za binadamu na wanaharakati wa Kiyahudi wanaopinga uzayuni wa vuguvugu vugu la Neturei Karta huko Manhattan mjini New York. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mwakilishi wa kimataifa wa harakati ya umma wa Kiislamu nchini Marekani amesema umoja wa Afrika unapaswa kuwaondoa mabalozi wake wote katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina na kukata uhusiano na utawala wa Kizayuni. Akbar Muhammad, mwakilishi wa kimataifa wa vuguvugu la umma wa Kiislamu nchini Marekani, ameliambia shirika la habari la Iran IRNA kwamba tunapaswa kuchukua misimamo ya kimataifa na kuhakikisha kwamba watu wa dunia wanaelewa kinachoendelea huko Palestina. Ameongeza kwamba watu wa Palestina wanateseka sana, na jamii ya kimataifa ingeweza kufanya mengi ili kupunguza mateso yao kama ulivyofanya Umoja wa Afrika dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Mwakilishi wa kimataifa wa harakati ya umma wa kiislamu nchini Marekani amesema Umoja wa Afrika unapaswa kuwaondoa mabalozi wake wote katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kukata uhusiano na utawala huo. Mwakilishi huyo wa umma wa kiislamu huko Marekani, ambaye ni Mmarekani mwenye asili ya Afrika, amesema Israeli sasa imerejea barani Afrika na imeanzisha tena uhusiano na kufungua balozi katika nchi za bara hilo. Alipoulizwa iwapo Marekani na mataifa mengine yenye nguvu ya Magharibi yanaweza kutumia sera ile ile ya mashinikizo dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika ya Kusini katika siku zijazo, mara hii dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi wa Israel, Akbar Muhammad amesema kamwe nchi hizo za Magharibi haziko tayari kufanya hivyo. Harakati ya umma wa Kiislamu, yaani Nation of Islam, ilianzishwa tarehe nne Julai mwaka 1930 huko Detroit, Marekani, na Wallace Fard Muhammad. Malengo yake ni kuboresha hali ya kiroho, kiakili, kijamii na kiuchumi wa Marekani weusi na katika jamii nzima ya wanadamu. Nation of Islam inajulikana kama kundi kongwe zaidi la wazalendo weusi huko Marekani. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mwaka jana wa 2021 zaidi ya wa wahajiri elfu tatu waliaga dunia kwa kuzama baharini wakijaribu kuelekea katika nchi za Ulaya. Gazeti la Le Figaro la Ufaransa limemnukuu msemaji wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa Shabia Manto akisema kwamba wahamiaji 1924 kati ya elfu tatu waliokuwa na nia ya kuvuka njia za kati magharibi mwa Mediterania na 1153 kwenye njia ya bahari kutoka kaskazini magharibi mwa Afrika wakielekea visiwa vya Kanari wameaga dunia au kutoweka wakiwa baharini. Na huwa wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, utakaotupia jicho siku ya kimataifa ya Quds na ubunifu wa hayati mamu Ruhullah Khomeini wa kuwaunga mkono na kuhuisha kadhia ya Palestina. Jana tarehe 29 Aprili ilisadifiana na tarehe 27 Ramadhani, ambayo ni siku ya mwisho, ijumaa mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Siku hiyo ni maalumu kwa jina la siku ya kimataifa ya Quds. Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitangaza ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kila mwaka kuwa ni siku ya Quds. Ubunifu huo wa Imamu Khomeini aliufanya miezi sita tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979. Lengo kuu la ubunifu huo ni kuhuisha kadhia ya Palestina katika kiwango cha umma wa Kiislamu na kote duniani. Hata hivyo, swali la msingi linaloulizwa ni kwamba siku ya kimataifa ya Quds inasaidia vipi mapambano ya ukombozi wa Palestina na kuifanya kadhia hiyo ibaki hai? kwanza kabisa wakati imamu ruhullah khomeini alipoitangaza na kuichagua ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya kuds kulijitokeza aina fulani ya kukata tamaa baina ya mataifa ya kiislamu kuhusiana na kadhia ya palestina sababu ya hilo ni kwamba nchi za kiarabu zilikuwa zimeshindwa mtawalia katika vita vyao na utawala ghasibu wa israel na madola yenye nguvu ya magharibi yalikuwa yakiunga mkono kwa hali na mali utawala huo. Ubunifu wa siku ya kimataifa ya Kuds ulilifanya suala la himaya na uungaji mkono kwa kadhia ya Palestina liendelee kuwepo miongoni mwa watu na makundi ya mapambano ya Palestina. Wananchi wa mataifa mbalimbali, hata hivyo, hata yasiyokuwa ya Kiislamu, wakatangaza mshikamano wao na taifa madhulumu la Palestina. Wapalestina nao kwa kadiri walivyoweza, kwa nguvu zote wakaanzisha uhamasishaji mkubwa wa kuitetea na kuiokoa Baitul Muqadas na Kudsi tukufu. Mintarafu hiyo, kwa mara nyingine tena kadhiya Palestina ikawa imehuishwa na kubakia hai baada ya kupita miongo kadhaa na licha ya baadhi ya nchi za Kiarabu kuamua kuanzisha uhusiano wa kawaida na adui mzayuni na hata kuweko propaganda za kila upande za vyombo vya habari vya Magharibi dhidi ya Palestina na kuipendelea Israel, lakini yote haya hayajalifanya suala la Palestina lisahaulike. Hii leo watu wa Palestina wamezidisha mapambano yao ya kukomboa Kudsi tukufu na hapana shaka kwamba siku ya kimataifa ya Kudsi inazidisha ari, moyo na hamasa ya Wapalestina na walimwengu ya kukombolewa ardhi ya Palestina. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya Ramadhani yanayoletwa kwenu na Said Aidarus wa nchini Kenya. kurudi pale pale kwenye taarifi ya uongozi ya ufupi, yasemaje? uongozi ni nini? Ilisema uongozi ni uwezo fulani wa kuweza kuathiri watu, kuwapeleka kwenye malengo. Kwa Kiarabu anena hiya, alqudra ala ta'thir wa tahriki nasi nahwa alhadaf. Kwa hivyo uongozi, tukatumia neno, kuna kitu kinaitwa mvuto. Ana mvuto fulani, kama smaku, kama vile ukiiweka smaku ukaweka na zijembe zumazuma, si utaziona namna zinavovutwa na mara nyingine utaiona, ukiitembeza ile smaku, na zile zafanya nini? Zatembea, zafuata mvuto wa ile smaku. Ile ndio uongozi fa ya kwanza, ndio inaitwa ataathiri, yeye aweze kuathiri wataathur na upande wa pili uweze kuathirika. Lazima kuwe na amalia mina tarafain, kuwe na taathir na taathur, au wengine wamesema aljadhibia, kuwe na mvuto na alistijaba na kuitika ule mvuto. Huu mvuto hupatikana vipi? kwa mtazamo wa Kiislamu, lakini kwa mitazamo mingine huu mvuto watengenezwa. Kuna mvuto wa maumbile, kuna na mvuto wa kutengeneza. Kama leo tuna juice ya orange natural, tuna na orange ya kufanywa nini, ya kutengenezwa. Kwa hivyo waweza kuwa na mvuto kwa sababu ya satwa, kwamba wewe wamiliki satwa ukaweza kupatikana upande wa pili alkhaufu, watu wakaogopa. Kwa hivyo kikapatikana athiru wa taathur, lakini kwa ndia ya nini ya satua na hofu, kama leo tunavyoishi na serikali zetu ulimwenguni, ulimwengu mzima yani. Ukiangalia kihakika, yani ni nadira sideni, kila nchi ni nadira, utapata raia wanaweza kukinaishwa kwa maamuzi yao, kupekwa katika jambo wakalifanya, wakiwa ni maamuzi yao. Mara nyingi tutafanya kwa sababu tuaogopa, tutashtakiwa, waogopa polisi atakushika, waogopa utapekwa kotini, waogopa, waogopa, yani alhaufu ndio inaokupeleka we ufanye nini istijaba ya zile oda. Na mimi nilinena uongozi ono kwenye Uislamu haukubaliki, na napenda sasa muyarudie yale mambo ya nyuma. Mengi sitoweza kukariri, nitazidi kupoteza wakati. Malaika walidhihirisha zile hawajisi zao na hofu zao, kwamba kiumbe huyu kwa nini, ya Allah, umemuumba, umempa unsuru al irada wal mashia, maamuzi, khalifa aloitwa kwenye ardhi Amepewa nini maamuzi na Mwenyezi Mungu, aweza wala usha Allahu. Mwenyezi Mungu asema, kama kuna polisi utisha watu utamshinda Mungu? Mungu lawataka angetujalia watu wote ni nani, ni Waislamu. Ameshindwa Mungu ha? Lakini hataki tuende hivyo, ataka iwe kuwa Muislamu, iwe kuingia peponi kwako ni kwa maamuzi yako na taufiki yake. Sasa uongozi katika Uislamu hauamini Tuanakau kiasi kikubwa unataka maamuzi yenyewe. Waweza kuwa una mvuto, lakini ni watamaa watu watakusimamia, watakuinukia, watakutumikia. ukiwaambia nekeleani huko swalini yao kibla ni huku, wataekelea. Ukiwaambia kesho la yo si huku, leo swalini ekeleani huku, wataekelea. Kwa nini? Kwa sababu ya nini? Wevamiliki na watu ni watumwa wa kile unachokimiliki. Wako viongozi namna gani? Wanaotumia watu, wanaopeleka watu, wanaoamrisha watu kupitia nini? Mali. Hatutaki hiyo kitu. Kinachotakikana katika Uislamu, katika sifa ya kwanza, awe kiongozi atakuwa na jadhibia na taathir, ambayo itawavutia watu, kwa maamuzi yao wampende, wamkubali, wamfuate kwa maamuzi yao. Sasa suala liko hapa, kwenye sifa hii ya kwanza tumekubaliana. Nitafunga hapa. Kwa hivyo sifa ya kwanza ya kiongozi awe atakuwa na nini? Na taathir na jadhibia, kuathiri na mvuto. Hapa ndipo ikaja ile nadharia, kiongozi huzaliwa ama huundwa. Kwa lugha nyingine, huu mvuto waweza kuutafuta mwenyewe ama nikipoa, hupoa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Kuna nadharia tatu katika filosofi na katika ilmu za kiidara kutoka kina Arasto, lakini kwa ufupi kwa leo nitakachokunena kiungo hiki cha cha hiri na mvuto ni mseto wa mambo mawili, na hapa ndipo maoni yangu yako. Hapa ni mseto wa kuzaliwa na kuboreshwa. Asozaliwa na kipaji cha kuongoza, huwezi kumfundisha hisi elimu. Kama na hao aweza kufundishwa ka hifadhi zitabumia, aweza kuwa yeye ni profesa, ni muhadhiri katika university, asomesha leadership, na ndio best profesa katika ulimwengu, lakini hawezi kuongoza watu kumi. Unajua, ukiteremka ground una mvuto. Naam, ni kipaji. Mungu akikupa, haimaanishi ukiwa unacho unacho. Ah, ah, inategemea na utakiboresha vipi. Kuboresha, chaweza kuboreshwa. Sasa vipi huboreshwa kipaji chenyewe? Chaweza kuwa kipo lakini lazima kiengezewe, ndio unaenda kwenye sifa ya pili. Kitu cha kwanza watu vutia na kullu kamal, tabia ya mwanadamu tabiatu linsan yuhibu ljamala walkamal, apenda kitu kinachoitwa uzuri. Uzuri kwa maana ya kifalsafa hapa si urembo wa asimini na zikuba. Aljamal kwa maana yake pana, apenda kila zuri na apenda kila la ukamilifu, na hakuna katika sifa za ukamilifu kama sifa ya elimu. Ndio hapa tuenda kwenye ya pili sasa, sharti ya pili, lakini hii sharti ya pili itafaa kwenye uongozi pakiwa mwanzo kuna nini ataathir wa, wataathur waljadhibia walistijaba. Sasa ukiengeza na elimu simandia ule mwenye kunena huwa ndio stawae wa ila, hatari ya jadhibia yaweza kuweko na wako watu aweza kutoka first time, watu atamfuata, lakini akakosa elimu akaenda kawatumbukiza baharini watu wote. Hatari yake nio, yaweza kuwa kuwawe mvuto unao na taathiri unayo na ukitoka wapendwa na watu Kufuat, lakini kwa kukosa ilmu na busara na nini, badali ya kuwapeleka watu kwenye malengo, ukaenda ukawasozesha. Yani hatari. Sasa ndio yaja kitu cha pili, ilmu. Na ilmu ndiyo ilokutanishwa na khilafa nilioambia nyuma, waallama adama alasmaa kullaha. Ilmu ndio ilomfanya mwanadamu akawa bora kuliko malaika na malaika wakamsujudia. Ilmu ndio iliyomfanya mwanadamu baada ya mashia awe atastahiki kupoa wa khilafa ya wapi? Ya ardhi. Haile. Na ndio ile aya niloisoma katika suratul baqara ya wale walomwambia mtumi wao tupe kiongozi ambaye atatuongoza kwenye zita, tunataka kiongozi tunataka kwenda zitani sisi. Mwenyezi Mungu akawajibu akawaambia, inna llaha kad baatha lakum taluta malika, Mungu ameshawatagulia ni Talut. Wakaanza kumwangalia hatufai huyo. Kwa nini? Mnao pesa? <laughs> kama zile lugha zetu za leo nangapi, wakanena <laughs> Lahul mulku alaina wa nahnu ahaqqu bil mulki minhu. Vipi apewe huyu ufalme? Sisi ni aula zaidi kuliko yeye. Kwa nini? Sababu sisi tuna senti kumliko yeye. Wa lam yu'ta sa'atan min almal, hakupewa ukundufu wa pesa. Mwenyezi Mungu akawajibu akawaambia, inna Allaha taala, inna Allaha stafahu. Angaliani vizuri hizi aya jamani, angaliani vizuri sana Kwanza Mungu amwambia hiki ni kipaji ambacho Mwenyezi Mungu humtagua mwenye kumpa, inna Allah astafahu alaikum. Sharti ya kwanza yu atathiru wa ta'athur, sharti ya pili wazadahu bastatan fil ilm. Baada ya istifa ashakuwa ni kiongozi, ana mvuto, Mwenyezi Mungu akampa na elimu pana. Sharti ya pili yu Asemaje alipokwenda kwa ule mfalme akataka amtague yeye, akamwambia nitagua mimi. Kwa sababu gani nitagua mimi? sababu nina so, ilimu Al. alitaja sifa mbili, ni hafidhun alim, nieka mimi katika uongozi. Kwa nini hafidhun? Kwanza mwaminifu, pili alim, nina ilmu na aya tungu mzima suala lakini, ilmu tunayoitaka ni nini, na ni kiwango kipi, na ni katika nyanja vipi? Neno ilmu ni pana, ilmu ni pana sana, na khususa leo tuko katika ulimwengu wa kuspecialize. Hakuna yu wao yote, hakuna yu wao yote. Ilmu ni ilmu, mtu yoyote aliyepita katika system ya kusoma ya kusoma amesomea chochote atakacho kukisomea ana ilmu na ana uwezo wa kiakili na aliyat za kiakili za kuwa na thakafa ya yambo lingine lolote alitakalo kuwa na thakafa, sineni kuwa na ilmu aisa. Umesoma dini kama sisi mathalan, masheikh, haimaanishi kama wewe umesoma dini huwezi kuelewa siasa, bishakilima. Huwezi kuelewa mambo ya uchumi yanavyokwenda, bishakilima huwezi kuelewa mambo ya kiidara yanavyotembea bishakli ma. Waweza ni utake, kwa sababu umemiliki akili. Wewe umesomeshwa misingi ya uchambuzi, hususan katika dini. Mathala wewe umesomeshwa ilmulmantiq, umesomeshwa ilmu lusul, umesomeshwa atarikh. Hizi ndio zitu ambazo za kusaidia wewe kulitunda lingine lolote kuweza kulipika nalo kwa mustawa wa thakafa tuama. Sisemi mimi uwe wewe ni ni specialist katika siasa, specialist katika uchumi. La, naposema ilmu, kiongozi awe na elimu aina yoyote, lakini amepita katika system ya kusoma system kamili, si masuala ya kwenda paka standard 6 7. Akili yake imeanza kutengenezeka katika misingi na methodi za kielimu. Lakini tukija katika uongozi wa Kiislamu, kwa sisi tunazungumza uongozi kwa Qur'ani, haitoshi tu kuwa na elimu, patakikana kujua Uislamu unapojiweka katika sehemu ukajiita mimi ni kiongozi wa Kiislamu, na hii jamii ni ya Kiislamu, na twataka kuipekesha nini Kiislamu hapa? Sasa inabidi kiongozi awe aujua Uislamu, na kuujua Uislamu si kujua ahkam za ibadati, kwamba ukitaka kutawadha utatawadha vipi, ukitaka kuswali utaswali vipi, ukitaka kadhaa. Hizi ni kazi za shekhe mubaligh, lakini hazina alaka na uongozi, changamoto zilioko kwenye uongozi, wakati unapoteremka katika jamii, napenda tutafautishe. Kuna mara mimi naja kwenye jamii ni ustadhi, ni mwalimu, nasomesha Qur'an, utaniuliza maswala yale. Kuna mara naja kwenye jamii ni muballigh, kuna kuna kuna maiti atakaooshwa, kuna tausia atakakuhitimishwa, si si, tumeelewana vizuri sana. Kuna sijui dua itakaoombwa pale, nimekuja kama ustadhi muballigh, si kiongozi, bado hatujaingia kwenye leaders. Muballigh wa Kiislamu ana role kwenye Uislamu. Watu atakaoosha maiti lazima wamrudie yeye, hawajui mahali pataka Watamrudia yeye, wataka kuongozwa sala ya juma, watamrudia yeye, wataka kuongozwa sala ya kuomba mvua, watamrudia yeye, tamhitaji mubaligh, lakini hatujafika kwenye level ya uongozi. Na mara wewe waja katika uongozi si kama ustadh mwalimu yani wala si kama mubaligh, waja wate, kama kiongozi, wataka kuitukua jamii sasa kuipeleka kwenye malengo lakini kwa misingi ya Kiislamu. Swali so, nakuuliza hiyo misingi ya Kiislamu ya kuongozea waijua? Hapa ndipo mahala muhimu sana, sababu Uislamu una misingi yake ya kuongozea waila, waweza kushtuka wa uongoza wa umma kwa madai ya Kiislamu kwa misingi ambayo ni dhidi ya Uislamu, ni dhidi ya Uislamu. Pana haja ya kuelewa misingi ya uongozi, malengo ya uongozi za uongozi za Uislamu kupitia Qur'ani na Sunna na sera ya Bwana Mtume alivyoongoza na mitumi, ili upeke umma katika miongozo yale. Na hapa kusema ule kweli, pataka kazi. Ukifanya matezo utateleza wewe, utatukuliwa na hamasa, utatukuliwa na mawevu, ukishtuka wapeleka watu sipo anapopataka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo katika sharti ya elimu ni muhimu katika uongozi wa Kiislamu. Asema iwe utakuwa wajua maarifatul islami na wasomea ibara yake ya Ayatullah Mungu amrahamu na ni katika wanazuoni. Mimi binafsi naweza kukiri nimesoma kwake, japokuwa sikuonana naye uso kwa uso, lakini nimesoma zitabu zingi zake, nimefaidika sana katika katika madrasa yake, na ni Ayatullah ashekh As Muhammad Rai Shahri, huyu asema katika kitabu chake katika sharti ya ilmu ni maarifatul islami Na za kisiasa walijtimaia na za kijamii waliqtisadia na upande wa kiuchumi walaskaria na upande wa kijeshi wa ghairuha. Hizi ndiyo nyanja ambazo wewe wataka kuongoza jamii. Pili, baada ya kwamba kiongozi wa Kiislamu atakana ana elimu na elimu yake mbali y ya ame specialize nini, awe atakuwa na maarifa haya ya Uislamu. Pili, kwa takika na kitu kinachoitwa husnul idara, husnul idara, kwa sababu kiongozi katika kiwango fulani ahitaji kuwapeleka watu na kuwapangia watu mambo. Kwa hivyo ni lazima awe aelewa mambo hupangwa vipi. mambo hupangwa? hupangwa vipi, na ndio wasema yeye asema al-qudra al-idariya kwa lugha nyingine awe na uwezo wa kumeneji lao, atapewa kitu aweza kukimeneji na kikawa. Pili katika moja katika husnul idara ni tawakkul ihtimalat, kama mwingine ma, kiilimu sitaki niingie sana. Tawakkul ihtimalat ni ile wanaoita leo katika masala ya strategical plan, kuwa kwa nini kuwe na plan A na plan B na plan C? Kwa nini wasikia leo, katika plan unasikia kuna plan A na plan B na plan C Uwekwa tu zile plani na C. ni na nasi haziwekwi, ni tawakuat. Tawakuat niye kwamba mimi nataka kufanya hivi, lakini kulingana na hali paweza kunyesha mvua kwa sababu hizi ni siku za mvua. wa analyze mambo paweza kutokea kadhaa, kwa sababu siku hizi nza kadhaa, paweza paweza patakapo kutokea kadhaa, kutakuwa na suluhisho hiyo. Ndio maana plan B haiji tu, kwamba plan B huwaza tu wewe ukawekele utakayo wewe. Nitawako wale ndugu zake Nabii Allah Yusuf walipokuwa wapanga kwenda kumaliza Yusuf walieka plan karibu tatu, wanaziita badail katika lugha ya management Oktolu Yusuf, ya kwanza kwa ilikuwa ni kumuua, ya pili ni kumtosa kisimani, zote zilifeli zile, ile faulu ya ya kumuuza so, hata ile ya kisimani alitolewa, ya ile alipotaka kumuua, plani ya kwanza ilikuwa ni kumuua kwa ikafeli. Kwa nini ninifeli? Lai aliharibu ndugu yao mkubwa, la roho yake hai pale. Sasa imeadia kwa mashatolewa kisu imeadishtolewa kisu, ataka kuuawa Yusuf, lai roho yake haikumuitika, haikumwitika kuona nruye utindwa, akaruka akakizilia, kile akawashika mikono, ah, jamaa bwana, tumfanyeni kumfanya keajamakumua si msimuue alishindwa lai kiasi fulani na no, wasema alikuwa kidogo katika moyo wake una rahma. Ikakenseliwa plani ya kuuawa. Sasa plani B ikawa ni atupwe, haikuja tu ile kutupwa kisimani. Mkitaka kuifunguani Suratu Yusuf sasa hivi kabla hawajatoka wameitaja, wasema uktuluhu au itrahuhu, sijui mtupeni kwenye kisima manini, bakenda akasema ya kisimani sawa, wakamtupa kisimani. Kwa bahati mbaya ikafeli plani B, kukaja ule msafara <laughs> wakamtoa Yusufu kisimani, wale wakaogopa, wale watamuuliza maswali atanena kwetu, ni wapi? Ni wapi? watamrudisha nyumbani, sio? Ikabidi warudi tena kwa mjadala na ule na ule msafara. Katika mjadala, wakaweka plani C, sasa kudai huyu ni mtumwa, nyumbani. tumetumwa kumtupa metukoma hapa, hafali kitu. Sasa mkitaka tuwauzie nyinyi. Wakakibadilisha kisahani sindru yao, sasa ni mtumwa. ule Malik, akaitwa akafanya aka nini, akamnunua. Sasa utaona katika plani zote waliozipanga, ilo faulu ni ngapi? lakini tawakawa na hii katika sifa si kila mtu huwa nayo. Kuna baadhi ya watu wanao kitu hichi wanaambiwa wana, wana utafikiri hupiga bao na hawapigi bao. Sisi mara nyingi tukishindwa kuzifahamu zitu za kielimu huzipeka kwenye mazinga ombo. kuna watu wana kudra dhihinia wana uwezo fulani wa kiakili kukadiria yatakayokutokea na yatatokea namna gani na, na twaweza kuyakinga vipi? Hao ndo wanaambiwa wako na ile waona mbali na waona zitu mmoja katika kitu cha kiongozaao hayatwaua. Kuna watu waweza kutawaka baada ya nyaka 20, lamu kuna jambo fulani litatokea kwa details na kwa facts, si kwa sababu ameidiaamepandwa ame na nzuka na akawa tayarisha watu wake kwa miaka 20, majiandae kuwa hivi hivi hivi. Yo ndio leader tatu, tuko katika husnul idara. Katika husnul idara imeambia awe na, na, na uwezo wa kumanage kwanza, pili awe na t Ihtimalat, uwezo wa kukadiria yatakayokutokea ndio aweze kuweka plani. Tatu, atuambie Sheikh Muhammad Rai Shahri, iadatu tartibil awlawiyat, awe mwepesi, aweza kurudia kuzipanga upi ya priority zake, akaitoa 3 akaiweka 1 akaitoa wa 1 akaipeka 4 kulingana na mabadiliko ya dhurufi yalivyojitokea nyingine katika masala ya husnul idara ni kuwa na uwezo wa kuweka masuluhisho mbadala. Wale waliosoma idara watakuwa wazielewa. Nyingine katika husnul idara kwa kiongozi ni aweze tawsiu dairatil wasail, nyasila anazozitumia ziengezeke. Pengine yeye alikuwa ametegemea nyasila tatu. Alipoweka mbadala zaidi inabidi na nyasila zifanye nini? Tools yani. Nyasila ndo zinaitwa nini? Tools za kufikia kwenye lengo. Mwisho nitakomeka hapa. Ametaja mambo mengi lakini katika husnul idara. Moja katika husnul idara ya kiongozi Anasema ni ikhtiyaru asafil qiyadi athani, ni kuweza kutagua uongozi wa safu ya pili. Kwa hivyo, nimeambia kitu cha kwanza ni kujua Uislamu, kitu cha pili ni husnul idara, mughamara. Nikifaulu nitalirudia hili, ambao ni jambo muhimu mughamara, go take risk kwa lugha nyingine. Walhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala muhammadin wa alihi tayyibin tahirin naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza uh, uchambuzi wetu wa magazeti kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania, na limetanguliza mbele habari iliyopewa kichwa cha maneno pete inavyozuia virusi vya ukimwi kwa wanawake. Wataalamu wa afya waeleza inavyofanya kazi kuzuia virusi kutoka kwa wanaume, serikali yakiri kufahamu yatoa maelezo kwa taasisi. Vichwa vya habari zingine muhimu za Mwananchi toleo la leo vinasema wakazi wa Da wajipanga upya kwa upepo wa panyarodi. Serikali yataka migodi kuajiri zaidi wazawa. Na shoo kali ya kuamua bingwa likiashiria mechi muhimu ya mpira wa miguu baina ya watani wa jadi Simba na Yanga itakayochezwa leo uwanja wa Mkapa jijini Dar es Salaam. Gazeti la Nipashe limemulika Uh, tena ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG, kwa kichwa cha habari, ripoti ya CAG taasisi yafichua ulaji wa trilioni 434 yataka serikali ichukue hatua zito, ahofia upigaji zaidi kuibuka. Katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe kuna picha kadhaa zinazomwonyesha makamu wa rais wa Tanzania Philip Mpango akitoa heshima za mwisho kwa mwili wa rais mstaafu wa Kenya Mwai Kibaki aliaga dunia siku chache zilizopita. Vita uh, rasia na Ukrain vyapaisha bei ya dhahabu soko la dunia. Jela miaka thelathini kwa kunajisi mtoto wa dada yake. na modeuji bilionia pekee mashariki mwa Afrika, ripoti mpya ya utajiri Afrika ni baadhi tu ya vichwa vya habari muhimu za toleo la leo la gazeti la Nipashe. Gazeti la Habari Leo Jumaa Mosi limejikita zaidi katika habari yenye kichwa cha maneno historia, mkataba wa madini trilioni nne ya vuna trilioni mbili kodi na maduhuli, vita Urusi na Ukraine yaongeza mahitaji ya dhahabu. Picha kuu ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo inamwonyesha makamu wa rais wa Tanzania akisalimiana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta katika shughuli ya kutoa heshima za mwisho kwa mwili wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Mwai Kibaki. Tanzania ya mwomboleza Kibaki mpango wa mwaga, kinasema kichwa cha habari hiyo kuhusu, uh, mchezo wa kukata kwa shoka baina ya timu za Yanga na Simba, Habari Leo limeandika uh, kichwa chenye maneno mwisho wa tambo. Na gazeti la Raia Mwema juma mosi limeangazia zaidi kinachoaminika kuwa ufisadi katika shirika la umeme Tanzania TANESCO. Kichwa cha habari hiyo kinasema TANESCO kufuru watumia shilingi bilioni sitini na moja kulipana posho, mabilioni mengine yatumika bila ya utaratibu. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na Raia Mwema inasema Spika azuia uteuzi wa mabalozi uchwara, ni baada ya Mwijaku kulikoroga, ataka mawaziri waainishe sifa na vigezo. Katika ukurasa wake wa michezo Raia Mwema pia kama yalivyo magazeti mengine mengi ya leo ya Tanzania, limegusia mechi kali ya mpira wa miguu baina ya watani wa jadi Simba na Yanga, kwa habari yenye kichwa cha maneno Simba Yanga mashabiki watarajie nini leo. Vichwa vingine vya habari za michezo vinasema Arsenal yamtaka Marcus Rashford, na Paul Pogba amecheza mechi yake ya mwisho Manchester United. Gazeti la Kenya au magazeti ya Kenya ametawaliwa na habari za simanzi za kuagwa mwili wa rais mstaafu wa nchi hiyo Mwai Kibaki. Neno la mwisho la Kibaki, kinasema kichwa cha habari kuu gazeti la Saturday Nation. Kichwa hicho cha habari kinaambatana na picha iliyotanda ukurasa wote wa mbele wa gazeti hilo ambayo inaonyesha gari lililobeba mwili wa rais wa zamani wa Kenya. gazeti hilo limechukua uh, limefichua kwamba neno la mwisho la Kibaki kwa familia yake lilikuwa kaeni pamoja, watunzeni wajukuu zangu. Gazeti la Taifa Leo Jumamosi uh, pia limetekwa na habari ya kuagwa mwili wa rais wa zamani wa Kenya, mwai Kibaki. Gazeti hilo limetenga ukurasa wake wote wa kwanza kwa picha kubwa ya Kibaki akipunga mkono iliyoambatana na maneno kwa heri Kibaki. Emiliano Mwai Kibaki 1931, 2022 rais wa tatu wa Kenya. Juu kabisa ya picha hiyo kubwa kuna picha ndogo ya gari inayovuta chombo chenye mwili wa Kibaki na maneno yanayosema wanajeshi wasindikiza mwili wa marehemu rais mstaafu Mwai Kibaki katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi kwa ibada ya wafu. Gazeti uh, la Standard uh, natosheka tu uh, kudondoa vichwa muhimu ambavyo uh, pia vinahusiana na kuagwa mwili wa rais Mwai Kibaki, rais mstaafu wa Kenya. Vichwa hivyo ni pamoja na mafunzo muhimu ya uongozi tunayoweza kujifunza kutokana na mafanikio na makosa ya Mwai Kibaki. Nairobi ya mwaga Kibaki kwa mara ya mwisho, na Odhaya yasubiri kumwaga kiongozi, kiongozi na mtoto wake mashuhuri zaidi huko Uganda, gazeti la Saturday Monitor uh, limeipa kipaumbele habari ya kuvunjwa mnara wa chuo kikuu kikongwe zaidi nchini humo cha Makerere. Hasara ya kihistoria, huku Makerere ikiangusha mnara nembo, linasema gazeti hilo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 28 ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 30 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia, tarehe kumi Ordibehesht kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani sawa na tarehe 30 Aprili inafahamika kuwa siku ya taifa ya Ghuba ya Uajemi. Siku hii ilipewa jina la siku ya taifa ya Ghuba ya Uajemi kutokana na baadhi ya pande zenye chuki dhidi ya Iran kufanya njama za kutaka kupotosha historia kwa kuita kwa majina mengine. Jina la kihistoria la ghuba ya Uajemi limetafsiriwa katika lugha mbalimbali kwa jina hilo au kwa jina la bahari ya Pars. Inafaa kuashiria hapa kwamba ghuba ya Uajemi ni ya tatu kwa ukubwa duniani baada ya ghuba ya Meksiko na ghuba ya Hudson. Tarehe 30 Aprili mwaka 1945 dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler alijiua akiwa mafichoni chini ya ardhi baada ya kufeli ndoto yake ya kutawala dunia nzima. Hitler alizaliwa mwaka 1889 nchini Austria na alipigana vita vya kwanza vya dunia katika safu za kwanza za askari wa Ujerumani. Adolf Hitler alianzisha chama cha National Socialist German Workers baada ya kuchanganya itikadi za kisoshalisti na mitazamo mikali ya utaifa na ulipotimia mwaka 1939 alianzisha vita vya pili vya dunia. Tarehe kumi ya Urdi Behesht miaka 43 iliyopita Jamhuri ya, ya Kiislamu Iran ilikata uhusiano wake na Misri. Amri ya kukatwa uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu na Misri ilitolewa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini baada ya rais wa wakati huo wa Misri Anwar Sadat kutia saini makubaliano ya aibu na fedheha ya Camp David na utawala haramu wa Israel na kusaliti malengo ya Wapalestina. Kutiwa saini makubaliano hayo ilikuwa hatua ya kuhalalisha uvamizi wa wazayuni dhidi ya Palestina na kusaliti haki wa ya wapalestina ya kupigania uhuru dhidi ya utawala haramu wa Israel na vilevile kulipuuza masilahi ya umma wa Kiislamu. Baadaye kiongozi huyo wa Misri alitiwa adabu na shujaa Khalid Islambuli aliyemiminia risasi na kumuua kutokana na usaliti huo. na miaka 168 iliyopita katika siku kama ya leo, Henry Poinker, mtaalamu wa sayansi na hisabati wa Ufaransa, alizaliwa katika mji wa Nansi nchini humo. Poinker alikuwa mahiri katika somo la hisabati na alianza kufanya utafiti katika uwanja huo. Chunguzi mbalimbali mbali zilizofanywa na mwana hisabati huyo wa kifaransa kuhusiana na masuala ya uchanganuzi wa kimahesabu mwangaza umeme na kadhalika zimetajwa kuwa muhimu na sahihi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mwangwi. Vyombo vya habari vya Magharibi vimeripoti mahudhurio makubwa ya watu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na maeneo mengine katika maandamano ya mwaka huu ya Siku ya Kimataifa ya Quds licha ya vikwazo na sheria za kukabiliana na korona. Siku ya Kimataifa ya Quds huadhimishwa katika Ijumaa ya mwisho ya kila mwezi mtukufu wa Ramadhani. Marabi wa Kiyahudi wa madhehebu ya Orthodox wanaounga mkono vuguvugu vugu la kupinga Israel, Neturei Karta, wameadhimisha siku ya kimataifa ya Kudsi huko Marekani kwa kupeperusha bendera ya Palestina mjini New York. Na katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, Ali Shamkhani, amesema kwamba sauti ya kuvunjwa mifupa ya uzayuni inasikika zaidi na zaidi kimataifa. Muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu ya mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.