Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenye kufanya vizuri atalipwa mfano wake mara kumi na mwenye kufanya vibaya hatalipwa ila sawa na hivyo tu, nao hawatadhulumiwa. Sema: kwa hakika mimi mola wangu ameniongoza katika njia iliyonyooka, dini yenye msimamo, ndiyo mila ya Ibrahimu mnyoofu, wala hakuwa miongoni mwa washirikina. Zidisha hamu yangu leo katika kutenda mambo ya sunna, na unikirimu ndani yake kuyatekeleza vyema mambo yangu ya wajibu, na unikurubishie ndani yake njia yangu ya kukufikia kati ya njia nyingi, ewe usiyeshughulishwa na sisitizo la waja wenye kusisitiza. Amina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema siku ya kimataifa ya Kuds, ubunifu wa kuhuisha kadhia ya Palestina. Baada ya uchambuzi huo, mtasikiliza uh, mawaidha ya Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Said Aidarus wa Kenya. Mawaidha hayo yatahusu uh, uongozi katika Qurani Tukufu. Baada ya hapo, mtasikiliza uh, udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Matangazo haya ya asubuhi idhaa Kiswahili Redio Teheran yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Aa, na kabla ya yote tusikilize muhtasari wake. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesema harakati hiyo itajibu papo hapo shambulizi lolote la Israel. Israel imefikishwa katika mahakama ya kimataifa ya jinai kutokana na kuua waandishi wa habari. Wahajiri elfu tatu wameripotiwa kuaga dunia katika bahari ya Mediterania wakiwa njiani kuelekea barani Ulaya. na IMF imesema kwamba ongezeko la bei ya chakula na mafuta yumkini likasababisha machafuko ya kijamii barani Afrika. Na sasa ni habari kamili. Katibu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi ujao nchini humo hautawizuia harakati hiyo kujibu shambulio lolote la Israel, akisisitiza kwamba Hizbullah itajibu papo hapo shambulizi lolote la utawala huo haramu. Akizungumza jana kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds, katibu mkuu wa Hizbullah Said Hassan Nasrallah alisema kwamba mukawama wa Lebanon uko kwenye kilele cha utayarifu, na kwamba iwapo kosa dogo litafanywa na adui mzayuni litakabiliwa na majibu ya haraka na ya moja kwa moja. Said Nasrullah amesema hatutaisahau Palestina, na kuongeza kwamba suala la Palestina ni sehemu ya dini, imani na heshima yetu, akisisitiza kwamba mchakato wa kuhalalisha uhusiano na utawala wa kizayuni ni lazima upingwe na kupigwa vita. Katibu mkuu wa Hizbullah ameeleza kwamba unafiki mkubwa tunaoshuhudia siku hizi ni kwamba nchi za Kiarabu za ghuba ya Uajemi zinadai kwamba suala la kuanzisha uhusiano na Israel ni kuwatumikia wananchi wa Palestina. Said Nasrullah amesema siku moja tutaswali ndani ya msikiti wa Al-Aqsa na huko Kudsi, na kusisitiza kwamba wazayuni na maadui wanaiona siku hiyo kuwa iko mbali, lakini sisi tunaiona kuwa iko karibu sana. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Libanuni ameashiria tamko la jana la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Ali Khamenei kuhusu Quds na kusema tamko hilo linaonyesha dhamira kubwa na thabiti ya kuunga mkono na kuitetea Palestina na harakati za mapambano katika eneo la magharibi mwa Asia. Katika ujumbe wake wa jana kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds, Ayatullah Ali Khamenei amesisitiza kwamba madhali utawala ghasibu na mtenda jinai wa Israeli unaendelea kuikalia Kudsi kwa mabavu, kila siku ya mwaka inapaswa kutambuliwa kuwa ni siku ya Kudsi. Amesema Kudsi ni moyo wa Palestina na nchi yote iliyonyakuliwa ya Palestina, kuanzia bahari ya Mediterania hadi mto Jordan ni mwendelezo wa Kudsi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliashiria jinai za kila aina zinazoendelea kufanywa na utawala ghasibu wa Israel na kusema kwamba wanaodai kutetea haki za binadamu wa Ulaya na Marekani ambao walizusha makelele mengi kuhusiana na kadhia ya Ukraine wamenyamaza kimya mbele ya jinai zinazofanywa na Israel huko Palestina na wala hawatetei watu wanaodhulumiwa bali kinyume chake wanamsaidia mbwa mwitu mwenye kiu ya damu. Siku ya Kimataifa ya Quds iliyotangazwa na mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini zaidi ya miaka 40 iliyopita huadhimishwa katika Ijumaa ya mwisho ya kila mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa maandamano, matamasha, semina na mikutano ili kutangaza uungaji mkono wa umma wa Kiislamu na wapigania uhuru na haki kote duniani kwa Wapalestina wanaoendelea kuuawa na kukandamizwa na Israel. Utawala haramu wa Israeli umefunguliwa mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya jinai ukishutumiwa kufanya jinai na uhalifu wa kivita kwa kuwalenga waandishi wa habari wanaofanya kazi huko Palestina na kukataa kuchunguza mauaji ya wafanyakazi wa vyombo vya habari. Mashtaka hayo yaliwasilishwa kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai mapema mwezi huu wa Aprili na shirikisho la kimataifa la waandishi wa habari, shirika la wanahabari wa Palestina na kituo cha kimataifa cha haki kwa Wapalestina, kwa uratibu wa wanasheria wabobezi wa haki za binadamu kutoka taasisi za Bindmans na Doty Street Chambers. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai imetangaza rasmi kupokea mashtaka hayo ambayo yanavituhumu vyombo vya usalama vya Israel kuwa vimefanya jinai za kivita dhidi ya waandishi wa habari. Malalamiko hayo yanaeleza jinsi waandishi wa habari wa Kipalestina walivyolengwa kwa kupigwa risasi na yaliwasilishwa kwa niaba ya wahanga wanne: Ahmed Abu Hussein, Yasir Murtaja, Muez Amarne na Nidal Shtaye ambao waliuawa au kujeruhiwa na askari wa Israel wakati wa maandamano ndani ya ukanda wa Gaza. Wote hao walikuwa wamevaa jaketi zenye maandishi ya neno press wakati walipopigwa risasi. Mashtaka hayo pia yanazungumzia uhalifu wa kulengwa kwa vyombo vya habari na kulipuliwa majengo ya Ashuruk na Al Jauhar katika jiji la Gaza Mei mwaka jana wa 2021 ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya jeshi la Israel dhidi ya ofisi za shirika la What's News, gazeti la Al Hayat, televisheni ya Al Mayadeen, Media Gateway 24 na kadhalika. Awali, shirikisho la kimataifa la waandishi habari lilikuwa limetahadharisha mara kadhaa kuhusu mashambulizi ya Israel yanayowalenga kwa makusudi waandishi wa vyombo vya habari Takriban wanahabari 46 wameuawa tangu Israel tangu mwaka elfu mbili na waliuawa mwaka tangu mwaka elfu mbili kwa kupigwa risasi na askari wa utawala haramu wa Israel wakiwa katika shughuli zao za uandishi wa habari. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mwaka jana wa 2021 zaidi ya wahajiri elfu tatu waliaga dunia kwa kuzama baharini wakijaribu kuelekea katika nchi za Ulaya. Vifo hivyo vinatajwa kuwa mara mbili zaidi ya idadi iliyosajiliwa mwaka juzi wa 2020. Gazeti la Le Figaro la Ufaransa limemnukuu msemaji wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa shabia mantu akisema kwamba wahamiaji 1924 kati ya 3000 waliokuwa na nia ya kuvuka njia za kati na magharibi mwa Mediterania na 1153 kwenye njia ya baharini kutoka kaskazini magharibi mwa Afrika wakielekea kisiwa au visiwa vya Kanari wameaga dunia na kutu au kutoweka. Mantu amesema watu wengine 478 wamefariki dunia au kutoweka baharini tangu mwanzoni mwa mwaka huu kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni za wizara ya mambo ya ndani ya Uhispania. Wahajiri 6359 waliingia visiwa vya Kanari kuanzia tarehe mosi Januari hadi Aprili 15 mwaka huu, idadi ambayo ni karibu asilimia 60 zaidi ya idadi hiyo kipindi kama hicho mwaka jana. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba mnamo mwaka 2021 zaidi ya wahajiri 40,000 wengi wao wakiwa wa, wa Moroko waliingia Uhispania kupitia baharini. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limesema kwamba njia ya wahamiaji kati ya Afrika na visiwa vya Kanari huko Hispania imekuwa njia hatari zaidi ya wahamiaji duniani na kwamba ufadhili zaidi unahitajika ili kudhibiti tatizo la wahamiaji. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Mfuko wa fedha duniani IMF umetahadharisha kwamba kupanda kwa bei ya chakula na mafuta kutokana na vita vinavyoendelea huko Ukraine kunaweza kusababisha machafuko ya kijamii barani Afrika, aghalabu ya nchi za kusini mwa jangwa la Sahara tayari zimeathiriwa na mdororo wa kiuchumi tangu mwaka jana kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19, na athari mbaya zitaongezeka kutokana na kupanda kwa bei ya nafaka na mafuta. IMF imeeleza kwamba vita vya Ukraine vimechochea kupanda pakubwa kwa bei ya nishati na bidhaa za chakula, masuala ambayo yanaweza kuathiri hali ya usalama katika jamii, kuzidisha viwango vya umaskini, kushadidisha ukosefu wa usalama na kipato katika jamii na hata kuibua machafuko ya kijamii barani Afrika. Na kituo cha kudhibiti na kukabiliana na magonjwa nchini Marekani CDC kimetangaza kwamba kesi ya kwanza ya maambukizi ya homa ya mafua ya ndege aina ya H5 kwa binadamu imegunduliwa kwa mtu mmoja baada ya kuonyesha dalili huko katika jimbo la Colorado. Kituo cha kudhibiti na kukabiliana na magonjwa cha Marekani hadi sasa kimewachunguza watu na mia tano kubaini afya zao nchini humo, na kimesema kwamba mtu mmoja amethibitika kwamba ameambukizwa kirusi cha mafua ya ndege ya H5. Huyo ni mwanadamu wa pili kuwahi kuambukizwa mafua ya ndege aina ya H5. Kesi ya kwanza iliripotiwa mwezi Disemba mwaka jana nchini Uingereza na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio wa mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema siku ya kimataifa ya Quds, ubunifu wa kuhuisha kadhia ya Palestina. Jana uh, tarehe 29 Aprili ilisadifiana na mwezi 27 Ramadhani, ambayo ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka huu, siku ambayo ni maalumu kwa ajili ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds. Imamu Ruhullah Khomeini mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kila mwaka kuwa ni siku ya kimataifa ya Quds. Ubunifu huo wa Imamu Khomeini ulifanya au ulifanya miezi sita na ulichukuliwa miezi sita tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran mwaka 1979. Lengo kuu la ubunifu huo ni kuhuisha kadhia ya Palestina katika kiwango cha ulimwengu wa Kiislamu. Hata hivyo swali la kimsingi linaloulizwa ni kwamba siku ya kimataifa ya Quds inasaidia vipi mapambano ya ukombozi wa Palestina na kuifanya kadhia hiyo ibakie hai. Kwanza kabisa, wakati Imamu Khomeini anaitangaza na kuichagua Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Quds, kulikuwa kumejitokeza aina fulani ya kukata tamaa baina ya mataifa ya Kiislamu na Waislamu kwa ujumla kuhusiana na kadhia ya Palestina. Sababu ya hilo ni kwamba mataifa ya Kiarabu yalikuwa yameshindwa mtawalia ya katika vita vyao na utawala ghasibu wa Israel, na madola makubwa yenye nguvu ya Magharibi yalikuwa yakiuunga mkono utawala huo kwa hali na mali. Ubunifu wa kuweko siku ya kimataifa ya Kuds ulilifanya suala la himaya na uungaji mkono kwa kadhia ya Palestina uwepo tena na kuwa hai miongoni mwa wananchi na mukawama wa wananchi na Waislamu kwa ujumla. Wananchi wa mataifa mbalimbali hata yasiyo ya Kiislamu wanatangaza mshikamano wao na taifa madhulumu la Palestina katika siku hiyo ya Kuts. Wa Palestina nao kwa kadiri wanavyoweza na kwa nguvu zao zote wakaanzisha uhamasishaji mkubwa wa kuitetea na kuikomboa Baitul Muqaddas kutoka kwenye makucha machafu ya wazayuni maghasibu. Mintarafu hiyo kwa mara nyingine tena kadhia ya Palestina ikawa imehuishwa na kubakia hai hadi leo baada ya kupita miongo kadhaa na licha ya baadhi ya mataifa ya Kiarabu kuamua kuanzisha uhusiano wa kawaida na adui mzayuni na hata kuweko propaganda za kila upande za vyombo vya habari vya Magharibi dhidi ya Palestina na kuipendelea Israel, lakini yote hayo hayajalifanya suala la Palestina lisahaulike. Hii leo wananchi wa Palestina wamezidisha mapambano ya ukombozi dhidi ya utawala wa vamizi. Ziad Al Nahala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, anasema mukawama na mapambano ya taifa la Palestina na utayarifu uliopo katika mukawama wa Lebanon sambamba na maeneo ya kimapinduzi ya Iran na kwingineko ambayo yametupa hakikisho kwamba tunapata ushindi ni nguzo kubwa kwetu sisi wa Palestina. Iran daima imekuwa ikiunga mkono haki ya Palestina na kupigania Kudsi tukufu, amesisitiza katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami. Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yanayoletwa kwenu na Said Aidarus akizungumzia uongozi katika Qurani tukufu <tune> Rudi pale pale kwenye taarifi ya uongozi ya ufupi yasemaje, uongozi ni nini? Ilisema uongozi ni uwezo fulani wa kuweza kuathiri watu, kuwapeleka kwenye malengo. Kwa kiarabu anena hii, alqudra ala taathir wa tahriki nasi nahwa alhadaf. Kwa hivyo uongozi tukatumia neno, kuna kitu kinaitwa mvuto. Ana mvuto fulani, kama smaku, kama vile smaku ukaweka na zijembe zumazuma, si utaziona namna zinavovutwa na mara nyingine utaiona, ukiitembeza ile smaku na zile zafanya nini? Zatembea, zafuata mvuto wa ile smaku. Ile ndio uongozi. fa ya kwanza ndio inaitwa atathir at, yeye aweze kuathiri, wa taathur na upande wa pili uweze kuathirika. Lazima kuwe na amalia mina tarafai, kuwe na taathir na taathur au wengine wamesema aljadhibia, kuwe na mvuto na alistijaba na kuitika ule mvuto. Huu mvuto hupatikana vipi? Kwa mtazamo wa Kiislamu, lakini kwa mitazamo mingine, huu mvuto watengenezwa. Kuna mvuto wa maumbile, kuna na mvuto wa kutengeneza. Kama leo tuna juice ya orange natural, tuna na orange ya kufanywa nini, ya kutengenezwa. Kwa hivyo waweza kuwa na mvuto kwa sababu ya satwa, kwamba wewe wamiliki satwa kupatikana upande wa pili al khawf, watu wakaogopa. Kwa hivyo kikapatikana atathiru wa taathur, lakini kwa ndia ya nini? Yasatwa na khawf, kama leo tunavyoishi na serikali zetu ulimwenguni, ulimwengu mzima yani. Ukiangalia kihakika, yani ni nadira sideni, kila nchi ni nadira, utapata raia wanaweza kukinaishwa kwa maamuzi yao, kupekwa katika jambo wakalifanya, wakiwa ni maamuzi yao mara nyingi tutafanya kwa sababu twaogopa tutashitakiwa waogopa polisi atakushika, waogopa utapekwa kotini, waogopa waogopa yani, alhaufu ndo inaokupeleka wewe ufanye nini, istijaba ya zile oda. Na mimi nilinena uongozi ono kwenye uislamu haukubaliki, na napenda sasa muyarudie yale mambo ya nyuma. Mengi sitoweza kukariri, nitazidi kupoteza wakati. Malaika walidhihirisha zile hawajisi zao na hofu zao kwamba kiumbe huyu kwa nini ya Allah umemuumba? umempa unsurul irada wal mashia, maamuzi. khalifa aloitwa kwenye ardhi, amepewa nini? Maamuzi na Mwenyezi Mungu, aweza wala usha Allahu. Mwenyezi Mungu asema, kama kuna polisi utisha watu, utamshinda Mungu? Mungu la wataka, angetujalia watu wote ni nani, ni Waislamu. <laughs> ameshindwa Mungu ha? Lakini hataki tuende hivyo, ataka i kuwa Muislamu iwe kuingia peponi kwako ni kwa maamuzi yako na taufiki yake. Sasa uongozi katika Uislamu hauamini satwa na hau kiasi kikubwa, unataka maamuzi yenyewe. Aha, waweza kuwa una mvuto, lakini ni matamaa. Watu watakusimamia, watakuinukia, watakutumikia. ukiwaambia nekeleani huko, swalini kibla ni huko, ataekelea. ukiwaambia kesho la yeo si huku leo swalini ekelea ni huku, ataekelea. Kwa nini? Kwa sababu ya nini? ve miliki na watu, ni watumwa wa kile unachokimiliki. Wako viongozi namna hini, wanaotumia watu, wanaopeleka watu, wanaoamrisha watu kupitia nini? Mali. Hatutaki hiyo kitu. Kinachotakikana katika Uislamu, katika sifa ya kwanza, awe kiongozi atakuwa na jadhibia na taathir, ambayo itawavutia watu kwa maamuzi yao wampende wamkubali wamfuate kwa maamuzi yao. Sasa suala liko hapa kwenye sifa hii ya kwanza, tumekubaliana. Nitafunga hapa. Kwa hivyo sifa ya kwanza ya kiongozi awe atakuwa na nini? Na taathir na jadhibia, kuathiri na mvuto. Hapa ndipo ikaja ile nadharia, kiongozi huzaliwa ama huundwa. Kwa lugha nyingine, huu mvuto waweza kuutafuta mwenyewe ama nikipoa hupoa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala nadharia tatu katika filosofi na katika ilmu za kiidara kutoka kina Arasto. Lakini kwa ufupi kwa leo, nitakachokunena kiungo hiki cha, cha kuathiri na mvuto ni mseto wa mambo mawili, na hapa ndipo maoni yangu yako hapa, ni mseto wa kuzaliwa na kuboreshwa. Asozaliwa na kipaji cha kuongoza, huwezi kumfundisha hisi elimu kama na hao aweza kufundishwa kahifadhi zitabumia weza kuwa yeye ni profesa ni muhadhiri katika university, asomesha leadership na ndio best profesa katika ulimwengu, lakini hawezi kuongoza watu, unajua, watu kumi. Unajua, ni sharti tutofautishe baina ya kuwa nakuwa yu na baina ya kuwa ukiteremka ground una mvuto. Naam, ni kipaji. Mungu akikupa haimaanishi ukiwa unacho unacho, ah, inategemea na utakiboresha Vipi kuboresha? Chaweza kuboreshwa lakini kuundwa hakiwezi, huwezi kumuunda mtu miaka mia. Sasa vipi huboreshwa kipaji chenyewe? Chaweza kuwa kipo lakini lazima kiengezewe. Ndio unaenda kwenye sifa ya pili. Kitu cha kwanza watu huvutiwa na kullu kamali, tabia ya mwanadamu, tabiatul insan yuhibbul jamala wal kamal, apenda kitu kinachoitwa uzuri. Uzuri kwa maana ya kifalsafa hapa si urembo wa, wa asmini na zikuba Aljamal kwa maana yake pana, apenda kila zuri na apenda kila la ukamilifu, na hakuna katika sifa za ukamilifu kama sifa ya elimu. Ndio hapa twenda kwenye ya pili, sasa sharti ya pili. Lakini hii sharti ya pili itafaa kwenye uongozi pakiwa mwanzo kuna nini? Ataathir wa wataathur waljadhibia walistijaba. Sasa ukiengeza na elimu simandia ule mwenye kunena huwa ndio stawae wa ila hatari ya jadhibia yaweza kuweko nawako watu aweza watu atamfuata, lakini akakosa akaenda kawatumbukiza baharini watu, watu. Eh, hatari yake ni yaweza, wewe mvuto unao na tathiri unayo na ukitoka, wapendwa na watu kukufuata, lakini kwa kukosa ilmu na busara na nini, badali ya kuwapeleka watu kwenye malengo yeah, ni sasa ndio yaje ya kitu yajkitha pili lu na ilmu ndiyo ilokutanishwa na hilafa na ndio ile aya niloisoma katika suratul Baqara, ya wale walomwambia mtumi wao tupe kiongozi ambaye atatuongoza kwenye zita, tunataka kiongozi, tunataka kwenda zitani. Sisi mwenyezi Mungu akawajibu, akawaambia inna Allah qad ba'atha lakum taluta malika, Mungu ameshawatagulia ni Talut. Wakaanza kumwangalia hatufai huo kwa nini? Mnao pesa <laughs> kama zile lugha zetu za leo, ngapi za leo na ngapi? Wakanena anna yakunu <laughs> la lahu lmulku alaina wa nahnu ahaqu bilmulki minhu. Vipi apewe huyu ufalme? Sisi ni aula zaidi kuliko yeye. Kwa nini? Sababu sisi tuna senti kumliko yeye. wa lam yu'ta sa'atan min almal, hakupewa ukundufu wa pesa. Mwenyezi Mungu akawajibu akawaambia, inna Allaha qala inna Allaha astafahu. Angaliani vizuri hizi aya jamani, angaliani vizuri sana. dh bastatan fi lilm, baada ya istifa ashakuwa ni kiongozi, ana mvuto. Mwenyezi Mungu akampa na elimu pana. Sharti ya pili yo Asemaje alipokwenda kwa ule mfalme akataka amtague yeye, akamwambia nitagua mimi. Kwa sababu gani nitagua mimi? Sababu so, elimu alitaja sifa mbili ni hafidhun alim. Nieka mimi katika uongozi. Kwa nini hafidhun? Kwanza mwaminifu, pili alim, nina ilmu na aya tungu mzima suala lakini, ilmu tunayoitaka ni nini na ni kiwango kipi na ni katika nyanja vipi? Neno ilmu ni pana, ilmu ni pana sana, na hususan leo tuko katika ulimwengu wa ku specialize, hakuna yuwao yote. Hakuna yuwao yote ilmu ni ilmu, mtu yoyote aliyepita katika system ya kusoma. Ya kusoma, awe amesomea chochote atakacho kukisomea ana na ana uwezo wa kiakili na aliyat za kiakili za kuwa na thakafa ya jambo lingine lolote alitakalo kuwa na thakafa, sineni kuwa na ilmu. Aweza kuwa wewe umesoma dini kama sisi mathalan mashaa, haimaanishi kama wewe umesoma dini huwezi kuelewa siasa, bishakilima huwezi kuelewa mambo ya uchumi yanavyokwenda, bishakilima huwezi kuelewa mambo ya kiidara yanavyotembea waweza ni utake, kwa sababu umemiliki akili, wewe umesomeshwa misingi ya uchambuzi, hususan katika dini. Mathala, wewe umesomeshwa ilmu almantiq, umesomeshwa ilmulusul, umesomeshwa atarih. Hizi ndio zito ambazo za kusaidia wewe kulitunda lingine lolote kuweza kulipika nalo kwa mustawa wa thakafa tu. Ama sisemi mimi uwe wewe ni specialist katika siasa, ni specialist katika uchumi, la naposema ilmu kiongozi awe na elimu aina yoyote, lakini amepita katika system ya kusoma, system kamili tu bwana. Si masuala ya kwenda mpaka standard sita saba. Akili yake imeanza kutengenezeka katika misingi na methodi za kielimu. Lakini tukija katika uongozi wa Kiislamu, kiwa sisi tunazungumza uongozi kwa Qur'ani, haitoshi tu kuwa na elimu, patakikana kuujua Uislamu. Unapojiweka katika sehemu ukajiita mimi ni kiongozi wa kiislamu na hii jamii ni ya Kiislamu na twataka kuipekesha nini Kiislamu hapa? Sasa inabidi kiongozi awe aujua Uislamu, na kujua Uislamu si kujua ahkamu za ibadati kwamba ukitaka kutawadha utatawadha vipi, ukitaka kuswali utaswali vipi, ukitaka kadhaa. Hizi ni kazi za shekhe mubaligh, lakini hazina alaka na uongozi. Changamoto zilioko kwenye uongozi wakati unapoteremka katika jamii, napenda tutafautishe. Kuna mara mimi naja kwenye jamii ustadhi ni, ni mwalimu nasomesha Qur'an, utaniuliza maswala yale. Kuna mara naja kwenye jamii ni muballigh. kuna maiti atakuoshwa, kuna tausia atakakuhatimishwa, si tumeelewana vizuri sana, kuna sijui dua atakakuomba pale. Nimekuja kama ustadhi muballigh, si kiongozi, bado hatujaingia kwenye leadership. Muballigh wa Kiislamu ana role kwenye Uislamu. Watu wataka kuosha maiti, lazima wamrudie yeye. Hawajui mahali pataka kuswaliwa, patamrudia yeye. Wataka kuongozwa sala ya Juma tamrudia yeye wataka kuongozwa, siyo sala ya kuomba mvua, utamrudia yeye. Twamuhitaji mubaligh, lakini hatujafika kwenye level ya uongozi. Na mara wewe waja katika uongozi, si kama ustadhi mwalimu, yani wala si kama mubaligh, waja wate, kama kiongozi, wataka kuitukua jamii sasa, kuipeleka kwenye malengo, lakini kwa misingi ya Kiislamu. Swali so, ala nakuuliza hiyo misingi ya Kiislamu ya kuongozea waijua? Hapa ndipo mahala muhimu sana. Uislamu una misingi yake ya kuongozea. Waila wa ila wa waweza kushtuka, wauongoza umma kwa madai ya Kiislamu kwa misingi ambayo ni ni dhidi ya Uislamu, Uislamu. Pana haja ya kuelewa misingi ya uongozi, malengo ya uongozi, taktiki za, za uongozi za Uislamu kupitia Qur'ani na Sunna na sera ya bwana mtume alivyoongoza na mitume upeke umma katika miongozo yake, na hapa kusema ule kweli, pataka kazi. Ukifanya matezo utateleza wewe, utatukuliwa na hamasa utatukuliwa na mawe, ukishtuka wapeleka watu wa sipo anapopataka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo, katika sharti ya elimu ni muhimu katika uongozi wa Kiislamu, asema iwe utakuwa wajua maarifatul islami na wasomea ibara yake ya Ayatullah, Mungu amrahamu ni katika wanazuoni. Mimi binafsi naweza kukiri nimesoma kwake, japokuwa sikuonana naye uso kwa uso, lakini nimesoma zitabu zingi zake, nimefaidika sana katika katika madrasa yake, na ni Ayatullah Alsheikh Muhammad Rai Shahri. Huyo asema katika kitabu chake katika sharti ya ilmu ni maarifatu lislami bil mafhumi dakiki lil kalima wal ittilau ala usulihi wa mabadihi wa ahkam wasiasia na za kisiasa, walijtimaia na za kijamii, waliqtisadia na upande wa kiuchumi, walaskaria na upande wa kijeshi, wa ghairuha. Hizi ndio nyanja ambazo wewe wataka kuongoza jamii. Pili, baada ya kwamba kiongozi wa Kiislamu atakana awe na elimu na elimu yake mbali ya ame specialize nini, awe atakuwa na maarifa haya ya Uislamu. Pili, kwa takika na kitu kinachoitwa husnul idara, husnul idara kwa sababu kiongozi katika kiwango fulani ahitaji kuwapeleka watu na kuwapangia watu mambo. Kwa hivyo ni lazima awe aelewa mambo hupangwa vipi. mambo hupangwa? hupangwa vipi, na ndio wasema yeye asema, al-qudra al-idariya li kwa lugha nyingine awe na uwezo wa kumanage lao, atapewa kitu aweza kukimanage na kikawa. Pili, katika moja katika husnul idara ni tawaqqul ihtimalat. Ama mwingine kiilimu, sitaki niingie sana. Tawaqqul ihtimalat ni ile wanaoita leo katika masala ya strategical plan, kuwa kwa nini kuwe na plan A na plan B na plan plan C? Kwa nini unasikia leo katika plan unasikia kuna plan A na plan B na plan C huwekwa tu zile plani A na B na C haziwekwi, ni tawakuat. Tawakuat ni kwamba mimi nataka kufanya hivi lakini kulingana na hali, paweza kunyesha mvua kwa sababu hizi ni siku za mvua. Wa analyze mambo, paweza kutokea kadhaa kwa sababu siku hizi ni za kadhaa, paweza paweza, patakapo kutokea kadhaa, kutakuwa na suluhisho. Hiyo ndio maana plan B haiji tu kwamba plan B huwaza tu, wewe ukaweka leo utakayo wewe. Nitawako wale ndugu zake Nabii Allah Yusuf walipokuwa wapanga kwenda kumaliza Yusuf, walieka plan karibu tatu, wanaziita badaili katika lugha ya management Yusuf ya kwanza alikuwa ni kumuua, ya pili ni kumtosa kisimani. Zote zilifeli. So, ile faulu ya ya kumuuza hata ile ya kisimani alitolewa. Ile alipotaka kumuua, plani ya kwanza eh, alikuwa ni kumuua, ikafeli. Kwa nini feli? lai aliharibu, lai ndugu yao mkubwa, lai roho yake hai pale sasa imeadia hai pale sasa imeadia kumashatolewa kisu, ataka kuuawa Yusuf, lai roho yake haikumuitika kuona nduye utindwa. Akaruka akakizilia kile, akawashika mikono ile, akasema, ah, jamaa bwana, tumfanyeni tutakalo kumfanya, lakini si kumuua, msimuue alishindwa lishindwa kiasi fulani na no, wasema alikuwa kidogo katika moyo wake una rahma. Ikakenseliwa plani ya kuuawa. Sasa plani B ikawa ni atupwe. Haikuja tu ile kutupwa kisimani, mkitaka funguani Suratu Yusuf. Sasa hivi kabla hawajatoka wameitaja, wasema uktuluhu au itrahuhu, sijui mtupeni kwenye kisima manini. Wakenda akasema ya kisimani sawa, wakamtupa kisimani. Kwa bahati mbaya, ikafeli plani B, kukaja ule msafara, wakamtoa Yusuf <laughs> kisimani. Wale wakaogopa, wale watamuuliza maswala Ule atanena kwetu ni wapi? Ni wapi watamrudisha nyumbani, sio? Ikabidi warudi tena kwa mjadala na ule na ule msafara. Katika mjadala wakaweka plan C, sasa kudai huyu ni mtumwa, nyumbani tumetumwa kumtupa metukoma hapa, hafalii kitu. Sasa mkitaka tuwauzie nyinyi, wakakibadilisha kisahani sindu yao, sasa ni mtumao ule Malik, akaitwa akafanya aka nini, akamnunua. Sasa utaona katika plani zote waliozipanga ilo faulu ni ngapi, lakini tawakaa na hili ni katika sifa si kila mtu huwa nayo. Kuna baadhi ya watu wanao kitu hichi wanaambiwa wana, wana utafikiri kupiga bao na hawapigi bao. Sisi mara nyingi tukishindwa kuzifahamu zitu za kielimu huzipeka kwenye mazinga ombo. Kuna watu wana kudra dhinia wana uwezo fulani wa kiakili kukadiria yatakayokutokea na yatatokea namna gani na, na twaweza kuyakinga vipi Hawa ndo wanaambiwa wako na ile atafkiru listrateji Kiarabu, asema wanafkiri strategically, waona mbali na waona zitu mmoja. Katika kitu cha kiongoza ndao haya tawakka, kuna watu waweza kutawaka baada ya nyaka ishirini lamu, kuna jambo fulani litatokea kwa details na kwa facts, si kwa sababu meidia amepandwa na nzuka, na akawatayarisha watu wake kwa miaka ishirini wajiandaye kuwa hivi hivi hivi. Wao ndio lida. Tatu, tuko katika husnul idara, katika husnul idara amba awe na, na, na uwezo wa kumanage kwanza. Pili, awe na tawaquul ihtimalat, uwezo wa kukadiria yatakayokutokea, ndo aweze kuweka plani. Tatu, atuambia Sheikh Muhammad Rai Shahri, i'adatu tartibil awlawiyat, awe mwepesi aweza kurudia kuzipanga upi priori ya priority zake, akaitoa 3 akaiweka 1 akaitoa 1 akaipeka 4 kulingana na mabadiliko ya dhurufu yalivyojitokea. Husnul idara ni kuwa na uwezo wa kuweka masuluhisho mbadala. Nafikiri wale waliosoma idara watakuwa wazielewa. Nyingine katika husnul idara kwa kiongozi ni aweze tawsiu dairatil wasail, nyasila anazozitumia ziongezeke. Pengine yeye alikuwa ametegemea nyasila tatu, alipoweka mbadala zaidi, inabidi na nyasila zifanye nini, tools. Yani nyasila ndo zinaitwa nini, tools za kufikia kwenye lengo. Mwisho nitakwa Ametaja mambo mingi lakini, katika husnul idara moja, katika husnul idara ya kiongozi, anasema ni ikhtiyaru asaffi alqiyadi athani, ni kuweza kutagua uongozi wa safu ya pili. Kwa hivyo nimeambia kitu cha kwanza ni kujua Uislamu, kitu cha pili ni husnul idara mughamara. Nikifaulu ntalirudia ili ambao ni jambo muhimu mughamara, kwa lugha nyingine, walhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na hayo yalikuwa mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yaliyoletwa kwenu na Sayyid Idarusi wa nchini Kenya. Hii ni redio Teheran na karibuni sasa kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti hii leo uh, linafunguliwa na gazeti la Mwananchi la Tanzania ambalo limetenga uh, limetanguliza mbele habari iliyopewa kichwa cha maneno pete inavyozuia virusi vya ukimwi kwa wanawake. Wataalamu wa afya waeleza inavyofanya kazi kuzuia virusi kutoka kwa wanaume. Serikali yakiri kufahamu, yatoa maelezo kwa taasisi. Vichwa vya habari nyingine muhimu za gazeti la le Mwananchi toleo la leo vinasema, wakazi wa daa wajipanga upya kwa upepo wa panyaro serikali yataka migodi kwa ajili zaidi wazawa na nishoo kali ya kuamua bingwa yalikiashiria mechi muhimu ya mpira wa miguu baina ya watani wa jadi Simba na Yanga itakayochezwa leo uwanja wa Mkapa jijini Dar es Salama. Gazeti la Nipashe limemulika tena ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa serikali wa hesabu za serikali CAG nchini Tanzania kwa kichwa cha habari, ripoti ya CAG taasisi yafichua ulaji wa trilioni 3.4 yataka serikali ichukue hatua zito ahofia upigaji zaidi kuibuka katika ukurasa wa mbele wa gazeti la nipashe pia kuna picha kadhaa zinazomwonyesha makamu wa rais wa Tanzania Philip Mpango akitoa heshima za mwisho kwa mwili wa rais mstaafu wa Kenya Mwai Kibaki aliaga dunia siku kadhaa zilizopita Vita Russia na Ukraine vyapaisha bei ya dhahabu soko la dunia. Jela miaka 30 kwa kunajisi mtoto wa dada yake. Na modeuji bilionia pekee Afrika Mashariki, ripoti mpya utajiri Afrika, ni baadhi tu ya vichwa vya habari muhimu za toleo la leo la gazeti la Nipashe. Gazeti la Habari Leo Jumamosi limejikita zaidi katika habari yenye kichwa cha maneno historia mkataba wa madini trilioni nne ya vuna trilioni mbili kodi na maduhuli, vita Urusi na Ukraine uh, yaongeza mahitaji ya dhahabu. Picha kuu ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo inamwonyesha makamu wa rais wa Tanzania Mpango akisalimiana na Uhuru Kenyatta katika shughuli ya kutoa heshima za mwisho kwa mwili wa aliyekuwa rais wa Kenya Mwai Kibaki. Tanzania yamuomboleza Kibaki, Mpango wa mwaga, kinasema kichwa cha habari hiyo. Kuhusu mchezo wa kukata na shoka baina ya timu mbili e, za Yanga na Simba, Habari Leo limeipa kichwa cha maneno Mwisho wa tambo. Na gazeti la Raia Mwema Jumamosi limeangazia zaidi uh, kinachoaminika kuwa ufisadi katika shirika la umeme la Tanzania, TANESCO. Kichwa cha habari hiyo kinasema TANESCO kufuru watumia shilingi bilioni sitini na moja kulipana posho, mabilioni mengine yatumika bila utaratibu. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na Raia Mwema Uh, inasema spika azuia uteuzi wa mabalozi uchwara, ni baada ya Mwijaku kulikoroga, ataka mawaziri waainishe sifa na vigezo. Uh, gazeti hilo uh, limeandika uh, kama yalivyo magazeti mengine ya leo ya Tanzania limegusia pia mechi ya mpira wa miguu baina ya watani wa jadi Simba na Yanga kwa habari yenye kichwa cha maneno Simba Yanga mashabiki watarajie nini leo? Vichwa vingine vya habari za michezo vya Raia Mwema vinasema Arsenal yamtaka Marcus Rashford na Paul Pogba amecheza mechi yake ya mwisho Manchester United. Magazeti ya Kenya yametawaliwa na habari za simanzi na kuagwa mwili wa Rais Mstaafu wa nchi hiyo Mwai Kibaki. Neno la mwisho la Kibaki ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu ukurasa wa mbele wa gazeti la Saturday Nation. Na kichwa hicho cha habari kinaambatana na picha ina iliyotanda ukurasa wote wa mbele wa gazeti hilo ambayo inaonyesha gari lililobeba mwili wa rais wa zamani wa Kenya. Gazeti hilo limefichua kwamba neno la mwisho la Kibaki kwa familia yake lilikuwa kaeni pamoja, watunzeni wajukuu zangu. Gazeti la Taifa Leo Jumamosi pia limetekwa na habari ya kuagwa mwili wa rais wa zamani wa Kenya, Mwai Kibaki. Gazeti hilo limetenga ukurasa wake wote wa kwanza kwa picha kubwa ya Kibaki akipunga mkono iliyoambatana na maneno kwa heri Kibaki, Emiliano Mwai Kibaki 1931 2022 rais wa tatu wa Kenya juu kabisa ya picha hiyo kuna picha ndogo ya gari inayovuta chombo chenye mwili wa Kibaki na maneno yanayosema wanajeshi wasindikiza mwili wa marehemu rais mstafu Kibaki katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi kwa ibada ya wafu. Katika gazeti la Standard nato, uh, natosheka kwa kudondoa vichwa muhimu ambavyo pia vinahusiana na kuagwa mwili wa rais mstaafu wa Kenya mwai Kibaki. Vichwa hivyo ni pamoja na mafunzo muhimu ya uongozi tunayoweza kujifunza kutokana na mafanikio na makosa ya rais Mwai Kibaki, Nairobi ya mwaga Kibaki kwa mara ya mwisho, na Othaya yasubiri kumwaga kiongozi na mtoto wake mashuhuri zaidi. Huko Uganda, gazeti la Saturday, Saturday Monitor limeipa kipaumbele habari ya kuvunjwa mnara wa chuo kikuu uh, kikongwe zaidi Uh, nchini humo cha Makerere. Hasara ya kihistoria, huku Makerere ikiangusha mnara nembo, kinasema kichwa cha habari hiyo. Vichwa vingine vya gazeti hilo vinasema serikali ya Uganda imezidisha udhibiti wa sheria za kubadilisha tarehe ya kuzaliwa kwenye vitambulisho vya taifa, na wataalamu waonya kuhusu vipimo feki vya vinasaba au DNA. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 28 ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 30 Aprili mwaka 2 na 22 miladia, tarehe 10 Ordibehesht kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, sawa na tarehe 30 Aprili, inafahamika kuwa siku ya taifa ya ghuba ya Uajemi. Siku hii ilipewa jina la siku ya taifa ya ghuba ya Uajemi kutokana na baadhi ya pande zenye chuki dhidi ya Iran kufanya njama za kutaka kupotosha historia kwa kuita kwa majina mengine. Jina la kihistoria la Ghuba ya Uajemi limetafsiriwa katika lugha mbalimbali kwa jina hilo au kwa jina la Bahari ya Pars. Inafaa kuashiria hapa kwamba Ghuba ya Uajemi ni ya tatu kwa ukubwa duniani baada ya Ghuba ya Meksiko na Ghuba ya Hudson. Tarehe 30 Aprili mwaka 1945, dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler alijiua akiwa mafichoni chini ya ardhi baada ya kufeli ndoto yake ya kutawala dunia nzima. Hitler alizaliwa mwaka 1889 nchini Austria na alipigana vita vya kwanza vya dunia katika safu za kwanza za askari wa Ujerumani. Adolf Hitler alianzisha chama cha National Socialist German Workers baada ya kuchanganya itikadi za kisosialisti na mitazamo mikali ya utaifa, na ulipotimia mwaka 1939 alianzisha vita vya pili vya dunia. Hii ni redio wa Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu wa mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Libanon amesema hakuna lolote litakaloizuia harakati hiyo kujibu shambulio la Israel na kusisitiza kwamba Hizbullah itajibu papo hapo shambulizi na uchokozi wowote wa utawala huo haramu. Utawala haramu wa Israeli umefunguliwa mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya jinai Uh, ukishutumiwa kufanya uhalifu na jinai za kivita kwa kuwalenga waandishi wa habari wanaofanya kazi huko Palestina na kukataa kuchunguza mauaji ya wafanyakazi wa vyombo vya habari. Mfuko wa fedha wa kimataifa umetahadharisha kwamba kupanda kwa bei ya chakula na mafuta kutokana na vita vinavyoendelea huko Ukraine kunaweza kusababisha machafuko ya kijamii barani Afrika na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mwaka jana wa 2021 zaidi ya wa wahajiri elfu 3 waliaga dunia na kuzama baharini wakijaribu kuelekea katika nchi za Ulaya. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.