Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu. Mna dini yenu nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapenda wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Na wakati mwingine tunajiunga nanyi katika matangazo haya moja kwa moja tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za jam, jam hapa mjini Tehran. Jina langu ni asmahani ghanima Muhamed na niko na wingi wa matumaini kwamba mubuheri wa afya mkiendelea vyema na somzen, inshaallah Mwenyezimungu awatakabalie amin. Kwa sote tunaombea dua wenzetu, wako mahospitalini, wako majumbani, wanaugua. Tunamwomba Mwenyezi Mungu katika mwezi huu na baraka tele za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Uh, wape au heni na warejee katika hali zao za kawaida. Wapendwa wasikilizaji, tafungua matangazo kwa taarifa ya habari na tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu Alhamisi utatupia jicho safari ya waziri wa ulinzi wa China mjini Tehrani, ukurasa mpya wa uhusiano wa kiulinzi na kijeshi kati ya pande mbili. Tutawaletea kipindi maalumu tumeandalia kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds ikiwa ni siku ya kuonyesha mshikamano na wananchi waliodhulumika wa Palestina. Tunaonyesha mshikamano Waislamu na wapenda haki wote duniani kwa wananchi wa Palestina wanaonyongeshwa na utawala wa Kizayuni. Na wapenda wasikilizaji, tutakuwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan na nitakamilisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu tuma ujumbe wako mfupi tumia nambari yetu ya simu ya mkononi tuma ujumbe mfupi sms tumia alama kujumlisha 9893565487 barua pepe yetu nikimaanisha email ya radio ni swahili radio at irb ir tunasikika kupitia maarifa fm ni redio washirika yenye makao yake tanga tanzania karibuni kwa nami. Imetimia saa tatu saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari. Spika Kalibofu asema kuunga mkono Palestina na Kuds ni kipaumbele cha Iran. Ayatullah Janati asema makawama wa Palestina wameongeza chuki za walimwengu dhidi ya wazayuni maghasibu. Hatimaye bunge la Somalia lapata spika mpya na chanjo ya kujikinga na ugonjwa hatari wa Ebola yaanza kutolewa Kongo baada ya watu wawili kufariki dunia. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu Irani amesema kuunga mkono Palestina na Kuds ni miongoni mwa mambo yanayopewa kipaumbele na taifa hili la Kiislamu. Muhammadi Bakhiri Kalibof amesema hayo leo katika mazungumzo yake hapa mjini Teherani na Khalili Al Haya, naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, na akasistiza kwamba damu ya mashahidi ni dhamana ya ushindi Palestina. Daktari Kalibof amesema pia kuwa swala la Kudsi na Palestina lina mizizi mirefu nchini Irani na kwamba imamu Ruhullah Khomeini mwasisi wa jamhuri ya kiislamu Irani alikuwa akiitambua kadhia ya Palestina kuwa jambo muhimu zaidi katika ulimwengu wa kiislamu na ndio maana akaichagua na kuitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi wa Ramadhan kuwa siku ya kimataifa ya Kuds. Spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu Irani ameashiria hatua na hujuma za utawala haramu wa Israeli na ustikibali wa dunia pamoja na hatua za baadhi ya mataifa ya kiarabu za kuanzisha uhusiana wa kawaida na utawala huo ghasibu. Na akasema umma wa Kiislamu, makundi ya mukawama na ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla unapaswa kupandisha gharama za kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Kwa upande wake Khalil al Hayya naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya, ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema wazayuni wanafanya njama za kuwafukuza wakazi wa asili kutoka katika msikiti wa Al-Aqsa na badala yake wawaweke wazayuni. Ayatulla Ahmad Janati, katibu wa baraza la kulinda katiba ya jamhuri ya Kiislamu Irani, ameashiria maadhimisho ya kesho ya siku ya kimataifa ya Kuds na akasema maadhimisho haya na mukawama wa Palestina kila siku ni mambo ambayo yameongeza chuki za walimwengu kwa wazayuni maghasibu. Ayatullah Janati amesema Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu Irani, alitangaza Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Kuds kwa ajili ya kuifanya kadhia muhimu ya Palestina ibakie kuwa hai. Aidha, Janati amesema lengo jingine la Imam Khomeini la kuitangaza siku ya kimataifa ya Kuds lilikuwa ni Waislamu kutangaza mshikamano wao na Wapalestina na kuleta uhamasishaji kwa ajili ya kuiokoa na kuikomboa Baitul Makdis kutoka mikononi mwa wazayuni watenda jinai. Katibu wa baraza la kulinda katiba ya Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza kuwa Imam imamruhwa Homeini alitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Kuts ili kadhia ya Palestina hai daima. Wakati huo huo huku Ijumaa ya kesho ya 29 Aprili mwaka huu ikiwa ni siku ya kimataifa ya Kuts, yaani Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tayari mitaa ya ukanda Gaza imepambwa kwa picha mbalimbali mbali za mashahidi wa kambi ya mkama ya ukombozi wa Palestina. Tuajanat amezungumzia pia matukio ya milipuko katika baadhi ya shule za Afghanistan ambayo imetekelezwa na makundi ya kitakfiri, na akaeleza masikitiko yake kuhusiana na matukio hayo ambayo yanachukua roho za watu wasio yo na hatia yoyote. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza kutoa chanjo dhidi ya Ebola huko Mbandaka, mji ulioko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, chanjo hiyo imezinduliwa baada ya watu wawili kufariki dunia, ambapo janga jipya la ugonjwa wa Ebola limeua watu wawili tangu Aprili 21 d Mashidiso Moeti, mkurugenzi wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika, amewaambia waandishi wa habari kwamba kukiwa na chanjo zinazofaa na uzoefu wa hudumu wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inawezekana kubadilisha mkondo kuwa bora na ni hatua nzuri kwa ajili ya kukabiliana na janga la Ebola. Kulingana na shirika hilo, takribani dozi mia mbili za chanjo ya rVSV ZEBOV zimesafirishwa hadi Mbandaka, jimbo la Ikweta, kutoka Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na zaidi zitatolewa hatua kwa hatua katika siku zijazo. Wasiwasi uliibuka juzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo baada ya mtu wa pili kuripotiwa kufariki dunia kwa maradhi hatari ya Ebola. Vipimo vya madaktari vimebaini kuwepo maambukizi ya Ebola katika mji wa Mbandaka na kuna wasiwasi mkubwa kwamba huenda maambukizi hayo yakasambaa hadi sehemu nyingine za Kongo. Maambukizi ya sasa yanaaminika kutoka kwa mnyama na wala sio kutokana na maambukizi ya awali kati ya binadamu. Ikumbuke kuwa mlipuko mkubwa zaidi wa ugonjwa hatari wa Ebola ulitokea baina ya Disemba 2013 na mwezi Aprili mwaka 2016 na kuua zaidi ya watu elfu 11 katika nchi za Guinea, Liberia, Sierra Leone huko magharibi mwa bara la Afrika. Shekhe Adan Mohamed Nur amechaguliwa kuwa spika wa bunge la Somalia baada ya mzozo uliotishia kuzuka mtafaruku mwingine wa kisiasa nchini humo. Wabunge wa Somalia leo wamemchagua Shekh Adan Muhamed Nur kuwa spika wao mpya katika uchaguzi uliocheleweshwa kutokana na kutokubaliana juu ya nani haswa atakuwa kiongozi wa kusimamia usalama wa eneo la kupiga kura. Shekh Adan Nur ameibuka na ushindi katika uchaguzi uliosimamiwa na spika wa mpito Abdi Salaam Libani Dhabankada. Kuchelewa kwa uchaguzi nchini Somalia kulitokana na vurugu za makundi ya wafuasi wa itikadi kali na mzozo wa kuwania madaraka kati ya Rais Mohamed Abdullahi Mohamed na no waziri mkuu Mohamed Hussein Roble. Mahasimu hao wa siasa za Somalia wote wamempongeza spika mpya kupitia kurasa zao za mtandao wa kijamii wa Twitter. Uchaguzi huu wa spika katika bunge la senati ni hatua muhimu katika kukamilisha mchakato wa kuundwa serikali mpya ambayo lazima iwe tayari kufikia Mei kumi na saba endapo Somalia itataka kuendelea kupokea msaada wa bajeti kutoka shirika la fedha la kimataifa IMF. Mwaka uliopita mzozo wa kisiasa nchini Somalia ulisababisha mgawanyiko kati ya vikosi vya usalama, ambapo makundi hasimu ya wanajeshi yalipigana mitaani na kuongeza mvutano unaosababisha hali mbaya ya usalama kuelekea uchaguzi. Matatizo ya kisiasa Somalia yaliongezeka baada ya rais Muhamed Abdullahi Muhamed kujaribu kuongeza muda wake kwa miaka miwili zaidi baada ya muhula wa miaka minne kumalizika, hatua ambayo ilipingwa na bunge. Na Muktada Sadr, kiongozi wa harakati ya Sadr ya nchini Iraq, ameitolea wito Saudi Arabia na kuitaka ichukue mkondo wa siasa za kati na kati. Muktada Sadri amesema endapo Muhammad bin Salman, mrithi kijana wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, atachukua mkondo wa siasa za wastani, hatua yake hiyo inaweza kuandaa mazingira ya kuleta umoja katika safu za Waislamu. Ripoti iliyotolewa na Baghdad Alyaum imemnukuu Sayid Muktada Sadr akisema tuna matarajio baada ya Misri kukarabati msikiti wa Rasal Hussein a serikali ya Saudi Arabia nayo itachukua hatua ya kuyakarabati makaburi ya Baki mjini Madina. Katika makaburi ya Baki yaliyoko mjini Madina kumezikwa watu wengi mashuhuri wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake kitwaharifu, na masaba Mtume Mtukufu wa Waislamu, wakiwemo maimamu wanne wa Waislamu wa, wa Kishia, yani maimamu Hassan, Sajad, Bakir na Swadik alaihimu ssalam. Katika upande mwingine Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia mashariki mwa Saudia wamekuwa wakijitokeza mara kwa mara na kufanya maandamano wakilalamikia ukandamizaji unaofanywa dhidi ya jamii yao na vikosi vya usalama vya utawala wa kifalme wa Saudia. Mji wa Katif wa mashariki mwa Saudia umekuwa ukishambuliwa mara kwa mara na wanajeshi wa Saudi Arabia na hadi sasa mamia ya wakazi wa mji huo wameuawa na wengine wengi kukamatwa kutokana na harakati zao za kisiasa sambamba na kubomoa misikiti na vituo vyao vya kidini. Eneo hilo la mashariki mwa Saudia ndio lenye utajiri mkubwa zaidi wa mafuta nchini humo, lakini wakazi ene wa eneo hilo ambao aghalabu ni Waislamu wa madhehebu ya Shia wamekuwa wakikandamizwa na kudhulumiwa kwa muda mrefu sana. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio wa matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu safari ya waziri wa, wa ulinzi wa China mjini Tehran, ukurasa mpya wa uhusiano wa kiulinzi na kijeshi kati ya pande mbili. Jenerali Weng Feng, waziri wa ulinzi wa China, aliwasili mjini Tehran siku ya Jumatano kwa ajili ya kuonana na kufanya mazungumzo na Brigadia Jenerali Muhammad Reza Gharai Ashtiani, waziri mwenzake wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Jenerali Wei Feng pia amekutana na kuzungumza na viongozi wengine wa ngazi za juu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani kuhusu matukio muhimu ya kimataifa na kujadiliana nao njia za kuimarisha ushirikiano wa majeshi ya nchi mbili, uhusiano wa pande mbili na masuala ya pamoja yanayozihusu nchi mbili hizi muhimu za baraisha. Safari ya waziri wa ulinzi wa China hapa nchini imefanyika kufuatia hatua ambazo zimechukuliwa na nchi mbili katika miaka ya karibuni kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili na hasa katika nyanja za masuala ya kijeshi na kiusalama. Kiwango cha ushirikiano huo kilifikia hatua muhimu kufuatia mapatano ya nyuklia yaliyotiwa saini kati ya Iran na kundi la tano ongeza moja mwaka elfu mbili kumi na tano kwa kadiri kwamba katika kipindi cha chini ya miezi mitatu baada ya kutoa saini mapatano hayo nchi mbili zilitiliana saini utangulizi muhimu wa kuwa na ushirikiano wa kijeshi. Kimsingi, uhusiano wa kijeshi daima huambatana na siasa za kistrategia za mataifa tofauti, na Iran na China zimekuwa na sababu nyingi za kuimarisha uhusiano wao katika uwanja huo kwa kutilia maanani maslahi na mitazamo yao na ya pamoja kuhusiana na masuala tofauti ya kieneo na kimataifa. Taarifa ya pamoja ya ushirikiano jumuishi wa kistrategia kati ya Jamhuri ya Kiislamu Irani na Jamhuri ya watu wa China iliyotolewa saini na pande mbili iliyotiwa saini na pande mbili kufuatia safari ya Rais Xi Jinping wa China mjini Tehran mnamo Januari mwaka 2016 iliainisha njia ya ushirikiano kati ya Tehran na Beijing katika nyanja tofauti za kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni, kiusalama, kiulinzi na kuhusu masuala mengi ya kieneo na kimataifa, tukiachilia mbali maslahi ya pamoja yanayotokana na uhusiano wa kijeshi kati ya Iran na China. Uhusiano huo una muhimu mkubwa kwa China, kwa kutilia maanani kwamba viongozi wa Beijing wanaichukulia Iran kuwa mshirika mkubwa katika uwanja wa masuala ya kijeshi na hasa baada ya Iran kuondolewa vikwazo vya silaha Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini. Bila shaka kunufaika na uzoefu wa China katika maswala ya kijeshi na kubadilishana uzoefu wa kijeshi kati ya nchi mbili kupitia maswala kama vile luteka za pamoja na mafunzo ya kijeshi ni mambo yanayoweza kunyanyua kwa kiwango kikubwa ushirikiano wa nchi mbili hizi muhimu za bara Asia. Nukta ya kuzingatiwa hapa ni kuwa kabla ya rais Shi Jinping kuingia madarakani China na kabla ya kufikiwa mapatano ya nyuklia Jamhuri ya Kiislamu Irani ilikuwa katika nafasi ya 56 ya diplomasia ya ulinzi ya China, lakini hali hiyo imegeuka kwa sasa ambapo Iran inashikilia nafasi ya 23 ya diplomasia hiyo baada ya kutoa saini mapatano hayo ya nyuklia mashuhuri kwa jina la JCPOA. Kwa kutilia maanani safari za pande mbili ambazo zimekuwa zikifanywa na viongozi wa ngazi za juu wa nchi hizi katika miaka ya karibuni, ni wazi kuwa viongozi hao wameazimia kunyanyua uhusiano wao hadi kiwango cha juu zaidi. Bila shaka safari hizo zinaimarisha diplomasia ya ulinzi, uhusiano wa msingi kuboreshwa, ushirikiano katika nyanja tofauti, na vilevile vile kuimarishwa uhusiano wa kistratejia wa muda mrefu mm. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, wapendwa wasikilizaji, na napenda kuwakumbusha hapa kwa ufupi na kwa haraka haraka, kwa kuzingatia muda tulionao, nani yetu ya nikimaanisha tovuti ni pastoday.com/sw. Wapendwa wasikilizaji, nambari yetu ya WhatsApp ambao mara nyingi sana tunapenda kuwakumbusha na inabidi tusome taratibu, ambao hamna, inabidi mnaweza mkaandika chini na kuinote ni alama kujumlisha tisa nane sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Nitarudia alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita 5487 matangazo haya yanasikika kupitia masafa mafupi na pia kupitia satelaiti aidha unaweza kutupata kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ile ya irib world service na sasa nakaribisha kipindi chetu ambacho tumeandalia maalum kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds Vile vile, na kumtakia rehma na amani bwana wetu mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam siku ya Aljuma ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ndio siku iliyoteuliwa na kutangaza na almarhum Imam Khomein rahmatullahi alayh kuwa ni siku ya Kudsi ya kimataifa. Imam Khomein baada tu ya mapinduzi ya Irani hakuchukua muda wowote ule aliona umuhimu wa umma wa Kiislamu kushirikiana katika suala la Kudsi. Ndipo aliposema mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa Agosti, ambayo ilikuwa ni sawa na Ramadhani mwaka elfu moja mia tatu na tisini na tisa. Alisema, nawaita Waislamu ulimwenguni pote kutukuza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kama siku ya Kudsi na kutangaza mshikamano wa Waislamu katika kuunga mkono haki halisi za Waislamu wa Palestina. Hili lilikuwa ni tangazo la Imam Khomeini, na kama tulivyosema, hakuchukua muda mrefu tangu tu baada ya mapinduzi ya Irani. Vile vile alinukuliwa akisema Waislamu wa dunia nzima wanapaswa kuichukulia siku ya Kudsi kama siku ya waislamu wote, au siku ya wanaokandamizwa duniani. Kwa hivyo hii siku ya aljuma ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani imekuwa ni siku sasa maarufu sana duniani, na tunashuhudia kwamba Waislamu na wasiokuwa Waislamu wanashiriki katika maandamano vile vile na kupaza sauti zao kwa walimwengu kueleza juu ya dhulma wanaofanyiwa Palestina katika ardhi ya Palestina, na kauli hii imefanikiwa kwa kiasi kikubwa, kwa sababu kila mwaka idadi ya watu wanaoitambua siku hiyo imekuwa ni kubwa zaidi. Lakini zaidi ya hapo ni kwamba na wasiokuwa Waislamu wamekuwa mstari wa mbele kulisimamia hilo na kuitambua aljuma ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani kuwa ni siku ya Kudsi. Haya ni mafanikio makubwa sana, na yanaonyesha ikhlasi ya yule aliyetangaza siku hiyo. Malengo ya Imam Khomeini ilikuwa ni kwanza, waislamu wakimurike na kukizingatia kibla chao cha kwanza, ambayo ni Masjid al-Aqsa Baitul Muqaddasi, watambue kwamba ni eneo la utakatifu na kwa sababu ya kuwa chini ya himaya ya Wazayuni, Waislamu wameshindwa kufanya hata ziara katika eneo hilo tukufu, lakini vile vile wafahamu kwamba kuna Waislamu wenzao wanaonyongeshwa na kudhalilishwa na wamepokonywa ardhi yao kama Waislamu. Kwa hivyo wawe tayari kupigania haki ya Waislamu wenzao kwa sababu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema e, laysa minna man lam yahtamma bi umuri almuslimin, hawi katika sisi Waislamu asiyejali mambo ya Waislamu. Kwa hivyo hayo ni mambo mawili. La tatu ni kuitumia siku hiyo siku ya Kudsi, kwa sababu ni mwezi wa Ramadhani, mwezi ambao Waislamu wanakuwa karibu sana na Mwenyezi Mungu na wanakuwa karibu sana na dini, kuitumia fursa hiyo kuleta umoja wa Waislamu kote ulimwenguni kwa sababu Kudsi inawahusu Waislamu wote. Kwa hivyo ni fursa muhimu ya kushirikiana na Waislamu wote katika mambo yanayowahusu na kuweza kumwainisha adui yao wa pamoja. Sasa tatizo lililojitokeza ni kwamba pamoja na kuwa wanyonge, wanapaza sauti zao kupigania haki za wanyonge, wakiwemo w wa Palestina, lakini ulimwengu wa leo hausikii sauti hizo. Umoja wa Mataifa unatarajiwa au ungetarajiwa kuonekana kuwa ndio kinara wa kupigania haki za binadamu, lakini kinachoonekana ni kinyume na hivyo. Nchi zinazoitwa kuwa zimeendelea, nchi za kimagharibi, zilitarajiwa kuonekana kwamba ziko mstari wa mbele kupigania haki za binadamu na kupigania wanyonge wote ulimwenguni, lakini tunaona kwamba wako upande wa wale wanyanyasaji na wale wanyonyaji. Tumeona kura nyingi zilizopigwa katika baraza la Umoja wa Mataifa dhidi ya Israel na unyanyasaji wake dhidi ya Palestina, lakini Marekani na washirika wake wanatumia kura za veto kuzuia hizo kura za majority dhidi ya Israel. Kwa hivyo, ulimwengu ndivyo tunavyouona, umesimama katika dhulma, dhulma ya sampuli hiyo na la kwetu kubwa ni kupaza sauti kutoka na kusema hati hiyo. Na hawa ambao tunawategemea kwamba siku moja watatusaidia, hawa wanaoitwa kuwa wameendelea, na hasa nchi za Kimagharibi, ni watu ambao wao tayari wamechoshwa na Israeli, wamechoshwa na Mazayuni. Ni watu ambao wamewafukuza miaka ya nyuma katika nchi zao. Ni watu ambao wameifanya Palestina na nchi za Kiislamu kwamba ni dampo, ni pipa la kutupa takataka. Kwa hivyo wakawaleta wale Wazayuni pale. Kwa hivyo wao ndio walioandalia eneo lile na wakawaweka pale, na wanapendelea waendelee kuwepo pale kwa sababu ni salama zaidi kwao. Kwa hivyo tukitarajia kwamba wao wanaweza siku moja wakasimama kuwaondosha au kuwaondosha dhuluma katika eneo lile, ni jambo muhali, haliwezekani. Kwa sababu Uingereza mwaka elfu moja mia mbili na tisini iliwafukuza Mayahudi, na Ufaransa mwaka elfu moja mia tatu na sita vilevile iliwafukuza Mayahudi. Hungary mwaka elfu moja mia tatu na sitini iliwafukuza Mayahudi vilevile. Ubelgiji mwaka elfu moja mia tatu na sabini nayo iliwafukuza Mayahudi. Austria mwaka elfu moja mia nne na ishirini iliwafukuza vilevile Mayahudi. Uholanzi mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne vilevile waliwafukuza Mayahudi. Hispani ya mwaka elfu moja mia nne tisini na mbili waliwafukuza tena, waliwafukuza vibaya sana, kwa sababu ilikuwa ndio wakati ambapo ile islamic empire inafikia hatima yake katika nchi za Ulaya na Mayahudi waliishi vizuri sana katika dola ya Kiislamu, wakapewa heshima zao zote Ulaya, wakizingatiwa kuwa ni ahlulkitabi. Lakini baada ya Wakristo kuchukua na Hispania ikawa sasa iko chini ya utawala ambao si wa kiislamu walichomwa hadharani katika masoko na wakafukuzwa katika nchi ya Hispania vilevile vile Ureno, mwaka elfu moja mia nne na tisini na nane waliwafukuza. Urusi na Prussia, Prussia ni jina la Ujerumani zamani, mwaka elfu moja mia tano na kumi vilevile na wao waliwafukuza. na Bavaria mwishoni, mwaka elfu moja mia tano na hamsini na moja waliwafukuza. Kwa hivyo Hitler hakuwa wa kwanza aliyewafukuza mayahudi na kuwaua katika nchi ya Ujerumani, bali kabla haijaitwa Ujerumani. Mwaka elfu moja mia tano na kumi vile vile Wajerumani waliwafukuza. Kwa hivyo, si kwamba ulimwengu hauwatambui ni watu gani hawa. Hawa ni Mazayuni maana ya zayuni anaieleza Napoleon Bonaparte Mfaransa, ambaye aliwachukia vile vile mayahudi na wengine wasiokuwa yeye, kama kina Karl Marx, waliwazungumza vibaya, kwamba uzayuni maana yake ni utaifa wa Kiyahudi. Kwa hivyo anapokuwa katika nchi yoyote ile, hawi ni mzalendo wa nchi ile, anakuwa ni mzalendo wa taifa wanaolifikiria kulianzisha, liyo lenye nguvu litakalotawala ulimwengu, la watu bora kuliko watu wengine. Kwa hivyo hawana uzalendo na nchi yoyote ile Uli ulimwengu unawafahamu Lakini pale pameonekana kuwa ndio dampo la kuwaweka ili angalau waweze kupumua, hao walimwengu ambao kwa miaka mingi sana wamepata kero yao. Kwa hivyo Waislamu wanatakiwa waamke, waamke, waitambue siku hii, lakini vilevile walimwengu kote ulimwenguni wanatakiwa watumie fursa hii kuelewa kwamba hakuna atakayeweza kukomboa ardhi ya Wapalestina na kibla cha Waislamu ila Waislamu wenyewe. Tukitegemea nje ya Waislamu na Umoja wa Mataifa, tumeshapata mifano mingi sana ya kutosha. Rais au waziri mkuu wa kwanza kabisa wa Israeli Weizmann amenukuliwa akisema kwamba kuwepo kwa Umoja wa Mataifa ndio ilikuwa njozi na ndoto ya Mayahudi miaka yote wakitamani kuwepo na utawala wa kimataifa utakaosema kwa niaba yao ukaweza kuwafikisha katika malengo yao. Kwa hivyo kuwepo kwa Umoja wa Mataifa si kwa masilahi ya mnyonge, bali ni kuhakikisha kwamba mnyonge hatoibuka kumkera yule mbepari. Hilo ndiyo lengo la kuwepo la Umoja wa Mataifa. Imam Khomeini aliyaona haya, alidiriki na kauli yake ina athari kubwa sana katika ulimwengu wa sasa tayari watu wameanza kuzinduka juu ya kauli yake, kwa sababu ni mtu aliyeona mbali. Na watu wote wanaotarajiwa kuwa ni watu adhimu katika historia waliweza kuona hivyo kabla ya Imam Khomeini, lakini kauli zao hazikuwa na nguvu hii ambayo tunaiona leo hii ya kauli ya Imam Khomeini. Ndio tukasema kwamba viongozi mbalimbali mbali, hata viongozi wa makanisa kama vile Papa Clement wa nane ali, aliwahi kutamka manini wanaonukuliwa katika kitabu cha The Effective Judaism alinukuliwa akisema kwamba ulimwengu leo hii unateseka kwa sababu ya Mayahudi riba walioitangaza Mayahudi na kuisimamia ulimwenguni imekuwa ni sababu ya umaskini kwa watu wale maskini kuwa maskini zaidi, na itaendelea kuwatesa walimwengu kwa kipindi kirefu sana. Na Qur'ani imezungumza juu ya tabia yao hii, ndio tukasoma aya ya Qur'ani inayosema man katala nafsan bighairi nafsin, kwamba yoyote atakayemuua mtu pasina kisasi, au fasadin fi lardhi, au akafanya uharibifu katika ardhi, fakaannama katala nnasa jamian, ni sawasawa na kuwa ameua watu wote. Kwa hivyo hawa Mayahudi ni maarufu kwa, kwa mambo mawili: kwanza mauaji, na walianza mauaji tangu wakati wa Nabii Musa na kabla ya hapo. Na alipokerwa sana na Napoleoni na Mayahudi, alitamka na kusema, kuanzia wakati wa Musa Mayahudi walikuwa wanyenyesaji na wala riba. Kwa hivyo hili linatambulikana na ulimwenguni, wasimamizi wakubwa wa riba ni Mayahudi bali matajiri wakuu wa makampuni makubwa katika nchi zilizoendelea ni Mayahudi. Na ndiyo maana kwamba hizo nchi zinazoitwa kuwa zimeendelea zinakosa kauli ya kukemea vitendo vya Mayahudi katika vitabu mbalimbali mbali. Kwa mfano kitabu kinachosema the Jewish activities in the United States cha Henry Ford kinasema kwamba tu asilimia ya matajiri wa New York ni Mayahudi. Hawa Mayahudi ndio wako katika mabaraza makubwa makubwa na katika serikali na wanashikilia vyombo vikubwa vya habari na makampuni makubwa kama kina Coca-Cola na mengine. Sasa kwa sababu hiyo, basi wameweza kuwa na kauli yenye ushawishi kwa nchi kubwa dhidi ya nchi ambazo ni ndogo zinazoendelea na kuwanyima kauli dhidi ya dhulma inayofanywa ulimwenguni. Huu ni mwamko Imam Khomeini kwa walimwengu ili wafahamu kwamba hawawezi kutetewa na mtu yoyote haki zao, ila wao wenyewe wasimame kuitetea. Wakristo mbalimbali kama kasisi Martin Luther mwaka elfu moja mia tano na arobaini na sita alitamka wazi akasema, adui yetu mkubwa ni Yahudi. Yahudi hataki haki isimame ulimwenguni. Kwa hivyo, Ulaya ina historia tosha ya dhulma na ubabe na unyonyaji, lakini vilevile na tabia ya ubaguzi ya kiyahudi kwa sababu Mayahudi waliishi katika nchi nyingi za Ulaya, na kila walipoishi walionyesha ubaguzi dhidi ya wengine wanaoishi katika nchi zile, na wanaamini kwamba wao ndio kizazi bora, bali wanaamini kwamba kumpokonya asiyekuwa yahudi mali si kupokonya, bali ni kurudisha haki kwao. Kwa hivyo wanaamini jambo hilo na Qurani imelitaja pale aliposema Mwenyezi Mungu, wa min ahli lkitabi manhu biqintarin yuaddihi ilaik wa minhum man in tamanuhu ta bidinarin la yuaddihi ilaik illa ma dumta alayhi qa'ima. Kwa nini? Dhalika biannahum qalu laisa alayna fi lummiyina sabilun. Ukiwakopesha, ukiwapa mkopo, wakachukua ile amana kwako, hawakurejeshei kwa sababu wanaamini kwamba huna haki wewe. Hii ndiyo tabia yao. Kwa hivyo, kwa maana hiyo, kuna mafunzo, japokuwa Karl Marx alikuwa dhidi yao lakini wametamka katika vitabu mbalimbali kwamba wamefanikiwa kutumia malezi na mafunzo mbalimbali mbali ya Calmax yasiyomtambua Mwenyezi Mungu kuweza kueneza ufisadi katika dunia. Wameweza kutumia mafunzo ya Sigmund Freud, mwanasaikolojia ambaye anahimiza sana mambo ya kijinsia na kusema mambo ya kijinsia ndio almuharrikul asasi lilinsani, wakaweza kueneza sana katika taaluma zetu, kwa sababu lengo lao ni fasadun fil ardh, vilevile Charles Darwin na nadharia zake za kibaguzi wameweza kuzieneza sana zile nadharia, kwa sababu zina wafedha wao, kwa sababu wanaamini kwamba ni resi ambayo ni bora zaidi kuliko binadamu wengine. Kwa hivyo, ukichunguza utagundua kwamba Mayahudi hasa Mazayuni ni sharulbaria ni viumbe ambao hawana kheri kwa binadamu yoyote, si mwislamu au asiyekuwa mwislamu, bali binadamu wote wanatakiwa wajiunge pamoja ili wapambane na adui huyu, adui wa binadamu kwa ujumla. Kalmax katika maneno yake anasema mayahudi hawana mungu, mungu wao ni fedha taslimu. Kwa hivyo ni watu wa maslahi tu, lakini Mungu halisi wa kumtambua, anayewafunza maadili hawana. Kwa hivyo ulimwengu ufahamu kwamba hatuwezi kupata uhai halisi, kama Qurani inavyosema, kama kuna mauaji au kama kuna uharibifu katika ardhi. Kwa hivyo man katala nafsan bighairi nafsin au fasadin fi lardhi, kwa hivyo mwenye kuua nafsi pasina haki au anayefanya uharibifu katika ardhi ni sawa sawa na kuwa ameua watu wote, kwa sababu uharibifu unaua jamii, unaua maadili unaua utu, unaua ule uhai halisi anaokusudia Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mayahudi wana mchango mkubwa sana katika ufisadi na uharibifu duniani. Katika maeneo mbalimbali ya kifisadi yanayotangaza kamari, e, shughuli za umalaya, shughuli mbalimbali ambazo si za kiutu zinasimamiwa na Mayahudi kama makasino. Kwa hivyo utaona kwamba lengo lao kubwa ni kushughulisha ulimwengu na mambo ya kijinsia na mambo ya lahwi na lahu, ili waweze kufikia katika malengo yao na wamefaidika kwa kiasi kikubwa kupitia njia hizo, na wanaendelea kufaidika. Kwa hivyo mwito wa Imam Homein si kwa waislamu tu, lakini ni kwa walimwengu wafahamu kwamba hatari inayowatishia dhulma wanazoziona, ubepari huu wanaouona ni zao na matokeo za fikra za Kiyahudi. Kwa hivyo wamkabili adui yao wa msingi, adui ambaye anaendelea kuwafanya maskini kuwa ni maskini zaidi. Na ukitizama katika ardhi ile ya Palestina, nchi ya Palestina, katika mwaka elfu moja mia tisa arobaini na saba kabla ya uvamizi, utaona kwamba eneo kubwa lilikuwa ni la Palestina, sehemu ndogo sana ilikuwa ni ya Mayahudi. Lakini ukitizama arobaini na saba, utaona namna gani ilivyokatwa. Ukitizama sitini na saba baadaye, utaona namna gani sasa, wao ndo wamekuwa, Wapalestina wana eneo dogo zaidi, leo hii limekuwa ndogo zaidi na linaendelea ku megwa Lengo ni kuwatoa kabisa Wapalestina katika ardhi yao, lakini Waarabu wafahamu kwamba lengo si kuichukua Palestina tu. Ikikamilika Palestina, wataamia Siria, wataamia Lebanoni, wataamia Jordan, wataamia katika nchi nyingine za Kiarabu. Kwa hivyo, Waarabu wasidhani kwamba wameshamaliza mikataba, mikataba na Mayahudi. Mayahudi wamefanya mikataba mingi wakati wa Musa. Kazi yao ni kutengua mikataba. Kwa hivyo, wajue kwamba kama watamwachia leo Yahudi akamdhulumu Mpalestina, basi wanafungua mlango wa zamu yao. Kwa hivyo, kama kuna wapiganiaji dhidi ya mauaji duniani na dhidi ya fasadi uharibifu katika dunia hii, basi ni lazima wamtambue mharibifu mkuu, chanzo cha uharibifu ni nani, ili ulimwengu uweze kuelekea na kujua adui yake ni nani. Asimtaka yoyote ila yeye mwenyewe, ni Yahudi Mzayuni. Kwa hivyo uhai kwa, kwa maana ya Kiislamu ni yale maisha mazuri ya binadamu maisha mazuri ya kibinadamu ni yale yenye uadilifu baina ya binadamu, na ndiyo lengo la Uislamu. Qurani inatufunza kwamba mitume wameleta uadilifu. Kwa hivyo, istajibu lillahi walirasuli idha daakum lima yuhyikum, ili tupate yule uhai wa sawa sawa. Fasadin filardhi maana yake ni kuondoa yale maisha halisi na mazuri anayoyataka Mwenyezi Mungu kwa binadamu. Kwa hivyo utaona kwamba kuleta ufisadi katika ardhi ambako kunasimamiwa na Yahudi kunaua utu, ubinadamu na maisha halisi aliyokusudia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hivyo sisi sote tuwe ni mawakala wa kuitangaza siku ya Kudsi, ili tupaze sauti yetu ulimwengu uweze kutambua dhuluma hii, na mchango wa mwislamu kokote kule ni kusema, kupaza sauti na wale wanyonge wakikusanyika wote, kama alivyowahi kusema Imam Khomeini, wanyonge ni wengi duniani lao wakisimama dhidi ya hawa wanyanyasaji ambao ni wachache, wanaweza kuleta mabadiliko. Tatizo letu ni umoja na ushirikiano. Waislamu wakishirikiana kwa mambo kama haya ya Kudsi, yatasaidia sana kuwapa nguvu. Suala la usuni ushia haliingii katika masala ya Kudsi na Palestina. Imam Khomeini hakujali kwamba wakaazi wa Palestina ni masuni, alijali kuwa ni Waislamu. Kwa hivyo utaona kwamba wafu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wote ambao wameweza kuungana nasi hadi tamati kufikia hapa, na kabla ya kufunga matangazo, wapenda wasikilizaji, nasoma maoni ya Abdullah Makajura kutoka Tabora, Tanzania, anasema asante na shukran. Pia Bintwal Junaidi wa Bumbwini, Zanzibar, naye anasema asante shukran sana. Wasikilizaji wote ambao mmekuwa nasi kuanzia na na na tamati hadi muda huu. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeanza kutoa chanjo dhidi ya Ebola huko Mbandaka, mji ulioko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Shirika la afya duniani WHO limesema chanjo hiyo imezinduliwa baada ya watu wawili kufariki dunia, ambapo janga jipya la ugonjwa wa Ebola limeua watu wawili tangu Aprili ishirini na moja. Shekhe Adan Muhamed Nur amechaguliwa kuwa spika mpya wa bunge la Somalia baada ya mzozo uliotishia kuzuka mtafaruku mwingine wa kisiasa nchini humo. Wabunge wa Somalia leo wamemchagua Sheh Aden Muhamed Nur kuwa spika mpya katika uchaguzi uliocheleweshwa kutokana na kutokubaliana juu ya nani haswa atakuwa kiongozi wa kusimamia usalama wa eneo la kupiga kura. Muktada Sadri, kiongozi wa harakati ya Sadri nchini Iraki, ameitolea wito Saudi Arabia na kuitaka ichukue mkondo wa siasa za kati na kati. Muktada Sadi amesema endapo Muhammad bin Salman, mrithi kijana wa kiti cha ufalme wa Saudia, atachukua mkondo wa siasa za wastani, hatua yake hiyo inaweza kuandaa mazingira ya kuleta umoja katika safu za Waislamu. Na wapenda wasikilizaji wa, na kwa kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu. Napenda kuwakumbusha tovuti yetu ni pass sw, kwa yeyote ule ambaye atapenda kuperuzi katika mtandao wetu huo kupata makala mbalimbali za vipindi, kupata vipindi vyenyewe na kadhalika, anaweza akaperuzi katika pas sw, na unaweza vilevile kuwasiliana nasi kwa njia ya mail kama wanavyofanya wasikilizaji wetu wengine wapendwa wasikilizaji, na matangazo haya tunasikika kupitia redio washirika ni Maarifa FM na vilevile, unaweza ukasikia ukatupata kupitia aplikesheni yetu ya IRIB World Service. Sina la ziada, nawashukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Na mimi jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na wageni kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, nikiwatakia usiku mwema na som makbul kwa herini. <tiple>