Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. lam yakun lahu kufuwan ahad Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi mwenye wa Rehma, mwenye kurehemu Sema yeye Mwenyezi Mungu ni mmoja. Mwenyezi Mungu ndiye anayekusudiwa kwa haja. Hakuzaa wala hakuzaliwa, wala hana anayefanana naye hata mmoja. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu zijalie juhudi zangu katika siku ya leo kuwa ni zenye kushukuriwa, na madhambi yangu ndani yake kuwa ni yenye kusamehewa, na amali zangu ndani yake kuwa ni zenye kukubaliwa, na aibu zangu ndani yake kuwa ni zenye kusitiriwa. Ewe mbora wa wenye kusikia. Amin ya rabbal alamin. Bismillahir rahmanir rahim Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika matangazo haya ya mchana Swahili, ya idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Marifa FM Kigoma, 104.1 Marifa FM Twara na 99.1 Marifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 9895645847 na mail yetu ni swahili radio air.ir. Kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa pia na semi za Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu kuhusiana na kuts Tutakuleteni pia kipindi maalumu cha siku ya kimataifa ya Kudsi. Baada ya hapo, tutakuwa na macho yetu magazetini na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, bila kusahau maoni yenu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, ni taarifa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Ayatullah Mulilarijani asema siku ya Quds ni nembo ya mukawama wa umma wa Kiislamu. Barabara za Gaza za pambwa kusubiri siku ya kimataifa ya Quds. Magaidi wa Kikristo wa wawaua kwa umati Waislamu katika jimbo la Amhara, Ethiopia. Na mkutano wa Umoja wa Mataifa Jeneva waahidi kutenga dola bilioni moja kukabili ukame pembe ya Afrika. Habari kamili. Mkuu wa halmashauri ya kuainisha maslahi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba siku ya kimataifa ya Quds ni nembo ya mukawama wa umma wa Kiislamu. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Ayatullah Sadiq Amuli Larijani akisema hayo jana katika kikao cha halmashauri hiyo na kusisitiza kuwa suala la Palestina na Quds tukufu ni kadhia nambari moja katika umma wa Kiislamu hivi sasa. Amesema siku ya Quds ni nembo ya mukawama wa umma wa Kiislamu, na umma huo hivi sasa una jukumu la kulibainisha na kulitangaza kwa upana zaidi suala hilo kuliko wakati mwingine wowote wa na kuuonyesha ulimwengu upeo mkubwa mkomeini, mruhimu, wa busara za Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye ndiye aliyefanywa ubunifu huo wa kuitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kuwa siku ya kimataifa ya Kuds. Ijumaa ya kesho ya tarehe 29 Aprili 2022 ndiyo siku ya kimataifa ya Kuds kwa mwaka huu wa 1443 Hijria. Kabla ya hapo pia, msemaji wa idara ya mahakama ya Iran naye alikuwa ameashiria siku ya kimataifa ya Quds na kuitaja siku hiyo kwa dhihirisho la umoja wa umma wa Kiislamu kwa ajili ya kukomboa mji mtakatifu wa Quds. Zabihullah Khodayan alisema hayo na kuongeza kuwa siku ya kimataifa ya Quds haifungamani na dini au madhehebu maalumu tu bali ni siku ya wanadamu wote walio huru. Amesema hiyo ni siku ya kupambana na dhulma na ubaguzi wa rangi, na kuongeza kwamba washiriki wa, wa maandamano ya siku ya kimataifa kudsem watalaani mwaka huu pia jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli, huku Ijumaa ya kesho ya tarehe ishirini na tisa Aprili mwaka huu ikiwa ni siku ya kimataifa ya Quds yaani Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tayari mitaa ya ukanda wa Gaza imepambwa kwa picha mbalimbali za mashahidi wa kambi ya Mukawama ya ukombozi wa Palestina. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds kwa lengo la kutangaza mshikamano wa dunia nzima kwa kadhia ya Palestina na pia kuyabakisha hai mapambano ya ukombozi wa kibla cha kwanza cha Waislamu. Kama tulivyotangulia kusema, Ijumaa ya kesho ya tarehe 29 Aprili 2022 ndiyo Ijumaa ya mwisho ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kwa mwaka huu 1443 Hijiria, na ndiyo siku ya kimataifa ya Quds kwa mwaka 2022. Mtandao wa habari wa Lahdi umeripoti habari hiyo na kusambaza pia picha ya shahid Jihad Mughnia, mtoto wa kiume wa shahid Imad Mughnia ambaye alikuwa miongoni mwa makamanda wakuu wa Hizbullah Lebanon, pamoja na picha ya Hasan al Qabs, mmoja viongoz wa viongozi wa Hizbullah pembeni mwa picha za mashahidi wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan, huku maandishi yake yakiwa ni ujumbe wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu Quds, zikiwa zimebandikwa katika mitaa ya Gaza. Maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds hufanyika katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kila mwaka katika maeneo na nchi nyingi ulimwenguni. Maadhimisho ya mwaka huu yanatarajiwa nkuwa ya hamasa kubwa zaidi kutokana na jinai za kutisha zilizofanywa na wanajeshi makatili wa Israel dhidi ya Waislamu ndani ya msikiti wa al Aksa huko Palestina hivi karibuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Genge moja la Kikristo lililokuwa limejizatiti kwa silaha nzito limewavamia na kuwaua kigaidi Waislamu zaidi ya 20 katika mji wa Gondar wa kaskazini mwa Ethiopia, wakati Waislamu hao walipokuwa kwenye maziko ya mzee mmoja wa Kiislamu. Baraza la masuala ya Kiislamu la Amhara, ambako ndiko uliko mji wa Gondar, limesema kwamba mauaji hayo yaliyofanywa na genge hilo la Kikristo lenye misimamo mikali ni mauaji ya umati dhidi ya Waislamu. Genge hilo la kikristo limewafyatulia risasi kiholela Waislamu kwa kutumia silaha mzito na maguruneti na kuua idadi kubwa ya Waislamu hao kwa umati na kujeruhi wengine wengi ambao hivi sasa wamelazwa hospitalini. Baraza hilo la masuala ya Kiislamu la jimbo la Amhara huko Ethiopia lilithibitisha jana Jumatano kwamba zaidi ya Waislamu 20 wameuliwa kigaidi katika shambulio la genge hilo la Kikristo ambalo kimsingi lilitokea siku ya Jumanne. Tukio hilo, magaidi hao walipora pia mali za waislamu kwenye jinai hiyo. Meya wa mji wa Gondare Zaudi Malede ameliambia shirika la utangazaji la Ethiopia EBC kwamba jinai hiyo imefanywa na watu wenye misimamo mikali, lakini hakutoa ufafanuzi zaidi kuhusu ni genge lipi la wakristo lililofanya jinai hiyo. Mashirika magharibi ya magharibi yanadai kuwa Waislamu wanaunda thuluthi ya wananchi milioni mia moja na kumi mwa Ethiopia. Idadi yao katika jimbo la Amhara ni ndogo, ingawa jimbo hilo ni la pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya wakazi nchini humo. Wakristo wa kanisa la Orthodox ndio wanaolidhibiti kikamilifu jimbo la Amhara la kaskazini mwa Ethiopia. Mwaka elfu mbili kumi na tisa, misikiti kadhaa ya Waislamu ilishambuliwa katika mji wa Mota wa jimbo hilo la Amhara, ambalo liko umbali wa zaidi ya kilomita 350 kaskazini mwa mji mkuu Adis Ababa. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alilaani vikali jinai hiyo iliyofanywa na Wakristo dhidi ya Waislamu. Taarifa hii ya habari, mpenzi msikilizaji, inakujia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkutano wa wafadhili ulioitishwa na Umoja wa Mataifa huko Jeneva umeahidi kutenga dola bilioni 1.39 kwa ajili ya kukabiliana na ukame mkali katika eneo la pembe ya Afrika. Ukame huo unatishia usalama wa mamilioni ya watu katika nchi za ukanda huo. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu imesema katika taarifa yake kuwa fedha hizo zilizoahidiwa kutolewa kwenye mkutano huo wa Geneva zitatumika katika miradi ya maendeleo kwenye nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia, eneo ambalo limekumbwa na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka 40 iliyopita. Siku chache zilizopita taarifa zilisema kwamba idadi ya watoto ambao ni wahanga wa janga la ukame mkubwa katika nchi za eneo la pembe ya Afrika imeongezeka kwa asilimia 40 kuanzia mwezi Februari mwaka huu. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza habari hiyo na kusema kwamba katika kipindi cha baina ya mwezi Februari hadi mwezi huu wa Aprili idadi ya watoto waliokuwa wahanga wa janga kubwa la ukame katika nchi za pembe ya Afrika imepanda kutoka milioni 7.25 hadi kufikia milioni 10. Na kamati ya uchunguzi ya serikali ya Russia imetangaza kwamba hivi sasa kuna zaidi ya magenge kumi na sita ya wanamgambo ndani ya ardhi ya Ukraini kutoka nchi zaidi ya hamsini duniani ambayo yanaendesha vita dhidi ya Russia. Kitengo cha habari cha kamati hiyo ya Russia kilisema hayo jana baada ya kikao maalumu, tihio, ya kikao maalumu kilichosimamiwa na mkuu wa kamati hiyo Aleksandr Bastrikin. Taarifa ya kamati hiyo imesema mamluki kutoka zaidi ya nchi 50 wamemiminwa nchini Ukraine kwa ajili ya kusaidia utawala wenye mielekeo ya kimagharibi wa nchi hiyo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wachunguzi wa masuala ya kiintelijensia wa Russia wanakusanya ushahidi hivi sasa kuhusu suala hilo kabla ya kuchukua hatua za baadaye. Serikali ya Rasia imesema kwamba ushahidi iliyoupata hadi hivi sasa kutoka kwa mateka elfu mbili mia tano iliyowakamata huko Ukrain unaonyesha kwamba kuna mamluki wengi kutoka zaidi ya nchi 50 wanaisaidia serikali ya Ukrain vitani hivi sasa. Uchunguzi huo umegundua hata aina ya silaha, nchi zinazowasaidia mamluki hao na mbinu wanazotumia kujipenyeza ndani ya Ukrain kwa ajili ya kushiriki katika vita dhidi ya Rusia. Mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. barabara bara kabisa. Hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: Mukawama wa kutumia silaha, aina bora kabisa ya mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni. Makundi ya mukawama ya Palestina yametoa tamko la pamoja katika wakati huu wa kukaribia mno siku ya kimataifa ya Kudsi, ambayo ni kesho Ijumaa tarehe 29 Aprili 2022, na mbali na kuashiria jinai za utawala wa Kizayuni, yamesema kwamba mapambano ya kutumia silaha ndiyo mukawama bora kabisa wa kukabiliana na utawala wa Kizayuni. Makundi hayo yamesisitiza katika tamko lao hilo kwamba ili kuweza kuilinda Kudsi na msikiti wal aksa hayana budi kuviweka imara wakati wote vikosi vyao na kuviandaa kwa ajili ya mapambano wakati wowote vinapohitajika. Tangu tarehe 15 mwezi huu wa Aprili, mji wa Beitul Makdis na eneo la msikiti wal Aqsa yamekumbwa na makabiliano makubwa kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita baina ya Waislamu wa Palestina na wanajeshi makatili wa Israeli waliovamia maeneo hayo matakatifu. Waislamu 350 wa Palestina walijeruhiwa na zaidi ya wengine 400 walitekwa nyara na utawala wa Kizayuni. Ama kuhusu makabiliano hayo, kuna nukta mbili muhimu za kuzizingatia. Nukta ya kwanza ni chanzo cha machafuko na makabiliano hayo. Utawala wa Kizayuni ambao msingi wake hasa ni dhuluma na kukalia kwa mabavu ardhi za watu wengine unafanya njama za kuudhibiti kikamilifu msikiti wa Al-Aqsa na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana umeweka sheria kali za kuwabana Waislamu na hivi sasa unadai kuwa wa kwanza kabisa wenye haki ya kuingia katika eneo hilo ni Mayahudi. Hii ina maana kwamba hata kama Waislamu watakuwa wamefika kwanza kwenye maeneo hayo matakatifu, Wazayuni hutumia mpaka silaha za kivita kuwakandamiza Waislamu na kuwatoa katika maeneo hayo ili kuwapa mayahudi nafasi ya kuingia. Nukta ya pili ni kwamba Wapalestina wameamua kufuata njia ya mkawama ya kupambana na jinai za utawala wa Kizayuni. Sababu yake ni kwamba uzoefu wa kihistoria unaonyesha kuwa utawala dhalimu wa Israel unalazimika kurudi nyuma na kulegeza misimamo yake mbele ya mkawama wa wananchi. Tajiriba hiyo imeonekana huko Lebanon na hata Palestina kwenyewe. Kwa mfano katika muongo wa 1980 utawala wa kizayuni ulifikia hata kuuteka na kuukalia kwa mabavu mji mkuu wa Lebanon, Beirut, lakini mukawama na mapambano ya wananchi yaliwatimua wavamizi hao mjini Beirut na kuwalazimisha wanajeshi wa, wa Israel wakimbilie kusini mwa Lebanon baada ya mukawama wa Hizbullah Lebanon. Huko kusini mwa Lebanon pia wanajeshi makatili wa Israel walilazimika kukimbia pia kwenye eneo hilo. Wazayuni walifurushwa kwa madhila na aibu kubwa kusini mwa Lebanon mwaka elfu mbili na sita. Huko Palestina pia utawala wa kizayuni umekuwa ukifanya njama mbalimbali mbali, za kutaka kuukalia tena kwa mabavu ukanda wa Gaza, lakini mukawama wa wananchi wa eneo hilo chini ya uongozi wa makundi ya mapambano ya kiislamu umeifanya Israeli ishindwe kabisa kuikalia kwa mabavu Gaza licha ya majigambo makubwa ya utawala wa kizayuni na kujifanya kwake una nguvu zisizoshindika. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, amesema ruz quds ruz islam ast ruz quds ruzist ke islam ra bayad ihya kard va ihya bokonim, siku ya Quds ni siku ya Uislamu, siku ya Quds ni siku ya kuupa uhai mpya Uislamu, na inabidi tuuhuishe Uislamu ndani ya siku hiyo. Nam, haya ni matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni kipindi maalumu cha siku ya kimataifa ya Kuds. Wasikilizaji wa wapenzi, katika ubunifu wa aina yake ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Irani ni kupigania kwa nguvu zake zote kadhia ya Palestina na kuitaja kadhia hiyo kuwa ndio muhimu zaidi hivi sasa katika ulimwengu wa Kiislamu. Kwa kuzingatia hayo na kwa ajili ya kubakisha hai mapambano ya kishujaa ya kupigania ukombozi wa Quds na Palestina, ambayo moja ya maeneo yake matukufu zaidi ni msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Uislamu. Sasa, katika moja ya ubunifu wa kipekee wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ilikuwa ni kuitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds. Leo kipindi chetu kitakuwa maalumu kwa ajili ya kuzungumzia kadhia ya Palestina kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds ambayo kwa mwaka huu wa 1443 hijiria itasadifiana na Ijumaa ya wiki hii ya tarehe 29 20 Aprili 2022. Ila tu na Shauri Ahmed, leo tuseme sana kuhusu kadhia hii ya Palestina na swala hili zima la Quds, ili kuleta mwamko kwa wasikilizaji wetu, tusitosheke tu na kusoma maoni yao. Naam ni mawazo mazuri kabisa hayo Asma. Hili suala la Quds ndilo nambari moja kwa umuhimu katika umma wa Kiislamu hivi sasa. Hivyo ni kweli, inabidi wasikilizaji wa redio Teheran wawe na uelewa zaidi kuhusu kadhia hii muhimu. Taban, tayari wasikilizaji wa redio Teheran wana uelewa na mwamko mzuri sana. Ni matumaini yetu, wapendwa wasikilizaji, mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki maalumu cha siku ya kimataifa ya Quds. Sharet, jayi, Badr. Bwana Salim Masud wa Mtwara, Tanzania ndiye anayetufungulia kipindi chetu hiki maalumu, na anasema mimi nasema hao Moroko wenyewe wameyahudika tayari, kwa hiyo si la kushangaza sana hilo la kuona wanatangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na kuisaliti na baadhi ya nchi za Kiarabu, anaendelea kuandika, wana wanafiki na tamaa ya kidunia tu. Shukran sana bwana Salim. Naam Ahmed, kwa mfano kuhusu hili, bila shaka wasikilizaji watapenda tuwakumbushe kilichotokea cha nchi za Kiarabu kutangaza uhusiano wa kawaida na Wazayuni. Naam, lakini vilevile yetu atalazimika asma kusema kwa muhtasari sana, kwani maoni ninavyoangalia hapa ni mengi sana. Kama unavyojua wakati wa utawala wa Donald Trump huko Marekani, baadhi ya nchi zilizidi kuburuzwa na dola hilo la kibeberu. Kimsingi, iliyoanza ni nchi ya Muungano wa Falme za Kiarabu yaani Imarati kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli, ikafuatiwa na Baharein kutangaza uhusiano wake rasmi na Wazayuni. Hiyo ilikuwa ni mwaka elfu mbili na ishirini. Tarehe 13 Agosti 2020 utawala wa kezayuni wa Israel ulitia saini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina yao na Imarati pamoja na Bahareni, zikishiriki zote kwenye utiaji saini wa makubaliano hayo na utawala wa kezayuni chini ya usimamizi wa Donald Trump huko nchini Marekani. Kabla hapo nchi za Misri na Jordan nazo zilikuwa na uhusiano kamili wa kidiplomasia na utawala wa Kizayuni. Nchi nyingine zilizosalia za Kiarabu za Sudan na Moroko nazo ziliingia kwenye mkumbo huo baadaye mwaka huo wa elfu mbili na ishirini. Vitendo hivyo lakini vinaendelea kulalamikiwa vikali na wapenda haki na hata wananchi wenyewe wa nchi hizo za Kiarabu. Sasa, ili kuonyesha bado wanalijali suala la Palestina, baadhi ya wa nchi hizo, Arabu, kulaani, wa zayuni, wa viongozi wa nchi hizo za Kiarabu hujifanya kulaani jineza wazayuni dhidi ya Wapalestina kama walivyofanya viongozi hao wa Moroko hivi karibuni. Shukran Ahmedi kwa ufafanuzi huo na tunataji kuwa wasikilizaji wamenufaika vyema. <muchos> Tunaendelea mbele na kipindi hiki maalumu cha siku ya kimataifa ya kuts, kwa maoni yake bwana Sherali Fazlu wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye yeye ameandika ni aibu kwa viongozi wa nchi za Kiarabu kuwa na uhusiano na wazayuni. Enyi wananchi wa nchi za Kiarabu, viongozi wenu wanajidhalilisha kwa Wazayuni, na hiyo ni aibu kwa umma mzima wa Kiislamu. Udhaifu huo ndio uliosababisha ndugu zenu na Waarabu wenzenu wa Palestina kukumbana na dhulma hizo kubwa za utawala wa Kizayuni. Anasema swala la Palestina ni la Waislamu wote bila ya kujali rangi, makabila na mataifa yao. Naomba Waislamu tujielewe, baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu ni dhaifu mno kufikia kujidhalilisha hivyo mbele ya wazayuni ambao wanafanya jinai kubwa dhidi ya ndugu zetu wa Palestina, ameandika. Inasikitisha ama msikilizaji wetu bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau yeye yeah, anasema Israeli na Marekani ni kitu kimoja, hakuna tofauti yoyote baina ya Israeli na Marekani. Sasa swali lililobakia hapa ni kwamba je, yeah, sisi waislamu tutaweza kweli kuwatetea Wapalestina? swali hilo Ahmed, bila shaka yoyote bwana Ali Magema, waislamu wanaweza kuwatetea ndugu zao wa Palestina, lakini kama waislamu hao wataamua kufanya hivyo. Tatizo ni uamuzi tu, lakini kama waislamu wataamua kweli kweli kukikomboa kibla chao cha kwanza, yani msikiti wa al Akswa, basi bila ya shaka yoyote, katika kipindi kifupi sana tu wanaweza kuikomboa kuds hata Waislamu waamue kufunga safari na kuingia kwa miguu tu Palestina bila ya hata silaha, basi wanaweza kuikomboa haraka Quds, lakini hilo la kuamua ndiyo mtihani. Waislamu si wamoja, na hilo ni suala ambalo Allah atakwenda kutuuliza sote Waislamu siku ya Kiama. <coughs> Mpendwa msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi maalumu kwa ajili ya siku ya kimataifa ya Kuds kutoka studio hizi za Jame Jam hapa Teherani. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo ni alama ya kujumlisha 989035065487 au barua pepe yetu, yani email ya swahili radio at mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Naam, kipindi chetu leo ni maalumu kwa ajili ya kuzungumzia Palestina na Kuts tukufu. Hii ni kwa sababu Ijumaa hii ya tarehe 29 Aprili ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, ambayo ndiyo siku ya kimataifa ya Kuts kwa mwaka huu wa 1443 hijiria. Siku hiyo ilitangazwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu ili kuyafanya hai mapambano ya ukombozi wa kibla cha kwanza cha Waislamu. Anayetuendelezea kipindi chetu hiki leo ni Bwana Bakari Marada Salam, Tanzania, Mendika, wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye ameandika Umoja wa Mataifa inabidi uingilie swala la Wapalestina, maana ya Israel wanawatesa sana raia wa Palestina, wala si uongo na kweli. Kila jinai unayoijua wewe utawala wa kizayuni unaofanyia Wapalestina, hawajasaza jinai yoyote. Sote tuliona ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, wakati waislamu wa Palestina wakiwa ndani ya msikiti wa Laksa, ambao ndio kibla cha kwanza cha waislamu wote, wanajeshi wa watu Israel waliovamia waislamu hao wakapiga mabomu ndani ya msikiti wakawajeruhi mamia wa Palestina na kuwateka nyara mamia wengine. Naam, Palestina kwa mara nyingine inashuhudia jinai zinazotendwa na wazayuni dhidi ya wapalestina kama ilivyokuwa katika miezi ya Ramadhani ya miaka iliyopita, wazayuni katika Ramadhani hii pia wamezidisha ukandamizaji na hujuma zao dhidi ya wapalestina wanaofika katika msikiti wa Al-Aqsa kwa ajili ya kufanya ibada zao katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ijumaa iliyopita tu wazayuni walifanya shambulio kali katika msikiti wa Al-Aqsa na kuwajeruhi wapalestina zaidi ya 450 na kuwateka nyara wengine wasiopungua 400 hujuma hiyo pia imekuwa ikiendelea mfululizo kwenye mwezi huu mtukufu na kila leo wapalestina wanauawa na kujeruhiwa. Mimi ni rejee kwake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, Wazayuni ni magaidi wa kimataifa, ndio wanaohatarisha amani ya dunia, ni watendaji wa mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina, ni wahuni na makatili hawa au anasema ndio maafa makubwa ya ubinadamu katika zama hizi. <muchos> Tunaendelea mbele na kipindi hiki maalumu cha siku ya kimataifa ya Quds, kama tulivyosema, ambapo ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ndiyo siku ya kimataifa ya Quds. Kwa mwaka huu, ijumaa hiyo ni tarehe 29 Aprili, na ndiyo itakayosadifiana na ijumaa hii ya wiki hii, tukijaliwa kwa kwa kwake kwa ijumaa ya mwisho ya mwezi huu wa Ramadhani, insha Allah insha Allah. Tunakiendeleza kipindi chetu kwa maoni yake bwana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, katika mnasaba huu kutoka Barabara ya kumi na tatu ameandika: taasisi ya kimataifa akimaanisha Umoja Mataifa imeonyesha wazi kuwa ni chombo cha Marekani. Kuna vita katika maeneo mbalimbali, wameshindwa kutuliza hali ya mambo. Wapalestina wanauliwa kila siku na utawala katili wa Israel, na utawala huo kila siku unafanya mashambulizi nchini Siria, huku Saudi Arabia ikifanya mashambulio dhidi ya wananchi maskini wa Yemen, lakini umoja huo wa mataifa umekaa kimya. Utashangaa kuona kuwa baada ya Rasia kuanzisha operesheni maalum ya kijeshi kupambana na usaliti wa nchi ya Ukrain ambao unahatarisha vibaya usalama wa Rasia, ikiwemo kushirikiana na Marekani. Hilo kwa Marekani limekuwa shida, tena shida kubwa, kwa sababu huyo rais wa Ukrain ni mzayuni na ni kibaraka wao mkubwa. Hapa napo Ahmed, kuhusu ndumakuili wa madola ya Magharibi, naona bora useme machache au nasemaje? Naam, ni sawa sawa kabisa. Lengo letu hasa ni kuleta mwamko na ni mahala pake kabisa, Asma. Kwa kweli, licha ya kwamba vita si jambo zuri, Mwenyezi Mungu ameiumba dunia kuwa sehemu salama ya kuishi. Ndio maana ameweka sheria kali sana za kuwaadhibu wanaohatarisha usalama wa hii dunia ameweka adhabu kali sana kwa kila anayemdhulumu mwenzake, kwani dhuluma ndicho chanzo kikuu cha ukosefu wa amani. Lakini kibaya zaidi ni hizo siasa za nyuso mbili zinazoendeshwa na madola magharibi kuhusu vita vya Ukraine, kama alivyosema Bwana Yahya Ali, kwa miaka mingi na kwa zaidi ya miongo saba sasa wapalestina hawajaishi kwenye mazingira ya amani na utulivu hata siku moja miaka yote hiyo wamo kwenye wahka na hofu kutokana na dhulma na jinai za wazayuni wanaosaidiwa kikamilifu na madola hayo ya kibeberu magharibi lakini jinai zote hizo huoni zikivaliwa njuga na vyombo vya habari vya magharibi na wala huoni nchi yoyote ikichukua hatua za maana za kuwatetea wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina huko magharibi. Sasa hivi hayo hayo madola ya kibeberu yanayofanya jinai katika nchi za Waislamu za Afghanistan, Pakistan, Syria, Yemen na Palestina zinajitokeza kifua mbele na kujifanya ni waungwana na watetezi wa haki za binadamu huko Ukraine. Hizi siasa za nyuso mbili hazikubaliki kabisa. Shukran Ahmed. Ama sasa ni maoni yake msikilizaji wetu huyu mwingine katika kipindi chetu hiki maalumu ni Bwana Juma J. Sagai kutoka Musoma, Mara, Tanzania. Yeye ameandika, viongozi wa Palestina wanapaswa kuonyesha kwa uwazi kabisa, ili kila mtu ajue na kutafakari kuhusu ubaguzi huu baina ya vita vya Ukraine na jinai za Wazayuni, na pia hili ni funzo kwa Waarabu, Waislamu na wapenda haki duniani kwa kuwakemea wanaojiita wastaarabu, na sisi watetezi wa haki hatupasa tukemee ubwana na utwana. Sipendi vita, anasema lakini, kama kuna la kujifunza kwa wasiojua, naomba niseme, vita vya Ukraine iendelee na iwe ni suluhisho kwa masuala ya wapalestina na Wayemen. Juma Jaisagai, Musoma, Mara, Tanzania. Naam, ni maoni hayo ya wasikilizaji wa idhaa Kiswahili Radio Teheran. Leo hiki ni kipindi maalumu cha siku ya kimataifa ya Kudse. Ni matumaini yetu mmenufaika vya kutosha. Lakini bado tuna maoni yamebakia. Tupate kasida nyingine kabla kuendelea mbele m m rd m dm n Naam, kama ulivyosema, maoni ni mengi sana kutoka kwa wasikilizaji wetu. Hii inaonyesha jinsi e, wasikilizaji wa redio Teherani walivyoamka na wanamwamko na hari kuhusu Kuds na kadhia nzima ya Palestina. Mimi hapa nina maoni yake kutoka visiwani Zanzibar, ni kutoka kwa mwana baraza huyu ama msikilizaji wetu bwana Zaharani Khalef, ambaye anasema kuhusu habari ya Redio Teherani kwamba mataifa ya dunia yanalaani jinai wanazofanyiwa Wapalestina na utawala wa Kizayuni. Kwa kuandika, kulaani kwa ulimwengu ni unafiki tu, kwani kupigwa kwa Ukraini tu dunia nzima imelalamika na tunaona juhudi zinazochukuliwa kila kukicha. Lakini huu ni zaidi ya mwaka wa sabini Israel inafanya jinai huko Palestina, lakini dunia Naam, hapa sasa Asma, pana swali kutoka kwa Bwana Ntakuwa Ali wa Cape Town huko Afrika Kusini, sijui anasemaje. Anasema anataka kufahamu haswa kuhusu Palestina. Ina maana Palestina hawana mahospitali na huduma za shule, ajira na kadhalika, wanategemea kuingia upande wa Mayahudi? Ina maana hawana hata viwanja vya ndege na barabara za kuingia na kutoka Palestina mpaka wapitie Israel, hebu naomba ufafanuzi. Anasema please, tafadhali maana hii ni aibu kwa umma wa Kiislamu subhanallah, naomba naam. Asante sana, lakini hapa kabla ya kujibu maswali yake ni kuna maoni mengine hapa, Asma, kutoka kwa mwalimu Saidi Baridi yuko Mkalama, Singida, Tanzania, anasema tunasikitika sana kuona hujuma wanazofanyiwa wa Palestina, huku jumuia za kimataifa zikiwa kimya. Naam, ama tukija katika majibu ya swali lako Bwana Takwa Ali wa Cape Town huko Afrika Kusini, majibu yako yanataka muda wa kutosha, tunalazimika tuyatengee muda maalum, lakini kiujumla tu ni kwamba matatizo yote yanatokana na kwamba Israeli imewazingira wa Palestina kila upande na imewafungia njia zote za kuingia na kutoka. Tutatenga wakati maalum wa kipindi kingine chochote kile katika kipindi cha Baraza la Wasikilizaji tukijaliwa, ili kuweza kujibu kwa kina swali lako, lakini kipindi cha leo ni maalumu kwa ajili ya siku ya kimataifa ya Quds, na muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana. Shukran, Ahmed. Na kweli muda unakwenda kwa kasi hapa. Bwana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika baada ya kutusalimu kwamba nipo mstari wa mbele kabisa nikiwawakilisha wenzangu katika kuishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa kuelezea ulimwengu waziwazi na bila kumumunya mdomo kwamba kadhia yake nambari moja ni Palestina na kuitokomeza Israel. Huu ni msimamo wa kiume, moyo safi usio na chembechembe za kinafiki, hata katika kutetea matukufu ya Uislamu. Ni mimi Kalekala Omar Mahmud nikiwa Dar es Salaam Tanzania. Na mimi na rudi tena kwake Bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tu Zaharaya anasema wazayuni kufanya ukatili dhidi ya wapalestina na kutaka kuvunja msikiti wa Al Akswa ambao ni kibla cha kwanza cha Uislamu. Nataka kuuliza hivi, huu Umoja wa Mataifa upo wapi? Wa Umoja wa Mataifa upo au ni jina tu? Nam, kiujumla maoni ni mengi sana, hatuwezi kuyamaliza. Na hiki, wapenzi wa wasikilizaji, kilikuwa ni kipindi maalumu cha siku ya kimataifa ya Kuds, ambayo ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu Ramadhan. Mwaka huu itasadifiana na Ijumaa ya wiki hii ya tarehe 29 Aprili 2022, lakini muda umemalizika kabisa. Mwenzangu alikuwa ni uleule Asmahani Ghanima Muhamed, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu ni Leila Kimani. Tunakutakieni kila la kheri maishani. <tune> ni Teherani la Kiswahili, sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, wapenzi wasikilizaji. Kwa mchana huu tunaanza na gazeti la Daily News la nchini Tanzania ambalo limemnukuu Rais Samia akisema Tanzania kuzalisha umeme wa megawati elfu sita na vilevile limemnukuu waziri mkuu Kasim Majaliwa akitilia mkazo usimamiaji wa karibu na mkali wa miradi ya maendeleo aidha, limeandika filamu ya A Royal Tower kuiteka Arusha. Habari hiyo ndiyo iliyopoa iliyopowa kipaumbele kikuu na gazeti la Jamvi la Habari, ambalo limeandika Royal Tower kuisimamisha Arusha leo. Vilevile limeandika Kinana apigilia msumari ripoti ya CAG. Mwananchi limeipa kipaumbele mbele cha kwanza, habari hiyo kwa kuandika waliotajwa ripoti ya CAG, Kinana ataka washughulikiwe, ashangaa watu walewale wale kutajwa kila mwaka, asema sasa ifike mwisho. Pia limeandika Arusha tayari kwa Royal Tower. Mamia kuungana na Samia. Habari Leo limeandika Royal Tower kuonyeshwa mubashara, dam Samia kuizindua leo Arusha, watu elfu tano kushuhudia kwa. Huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema mwili wa Kibaki kupelekwa udhaya kwa kutumia barabara. Habari zake nyingine zinasema Murungaru, hii ndiyo sababu iliyomfanya Kibaki anitoe kwenye baraza lake la mawaziri. Wafuasi wa Ruto wataka uteuzi wa maafisa muhimu zaidi. Watu sabini wauawa na kumi na moja wajeruhiwa katika machafuko ya Sudan Kusini. Watu wasiopungua arobaini elfu wamekimbia machafuko hayo yaliyotokea kwenye eneo la Lir la jimbo la Unity huko kusini mwa huko Sudan Kusini. Ama kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, miongoni mwa habari zake kuu tunasoma katika toleo la mtandaoni, Ruto Raila watumia jina la Kibaki kujiuza. Kwa muhtasari, limeandika naibu rais William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga wanatumia jina la rais wa tatu wa Kenya Mwai Kibaki kujipendekeza kwa wapiga kura katika eneo la mlima Kenya, huku uchaguzi mkuu wa Agosti 9 ukizidi kukaribia. Ruto anatumia suala la kuzorota sekta muhimu zinazotegemewa na wakazi wa eneo hilo hasa kilimo na biashara kuwashawishi wapiga kura kwa ahadi kuwa akichaguliwa kwenye uchaguzi mkuu ujao ataimarisha uchumi wa eneo hilo na kurejesha kama ulivyokuwa wakati wa utawala wa mzee Kibaki. Kwa upande wake, Odinga amekuwa akieneza ujumbe kuwa alishirikiana kwa karibu na Kibaki katika kuzindua miradi yenye umuhimu wa kiuchumi kwa mlima Kenya. Habari nyingine tunayonukuu kwenye gazeti la Taifa Leo, toleo la mtandaoni inasema wahanga sita wa familia moja walioteketea kwa moto katika kaunti ya Muranga Aprili kumi mwaka huu, yani mwezi huu Aprili, wa aprili, walizikwa jana Jumatano katika maziko yaliyojaa majonzi. Bi Meri wangui Mwenye umri wa miaka sitini, mabinti wake watatu na wajukuu wake wawili walizikwa katika kijiji cha Gatitu katika kaburi moja kubwa. Bwana George Kungu ambaye ni msemaji wa familia hiyo amesema kwamba wameshakubali msiba huo kwa kuwa hauwezi kubatilishwa. Mkasa huo ulitangazwa na maafisa wa polisi kuwa ni jinai, ambapo mwendo wa saa saba usiku Chumba walimokuwa amelala wahanga hao kilifungwa kwa nje kwa kufuli na kisha kikamiminiwa petroli na hatimaye kupigwa kiberiti. Ama huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema Waganda waliopiga chanjo hawatolazimishwa tena kuvaa barakoa wanapokuwa nje na kwenye maeneo ya umma. Vilevile limeandika Rais Nyus wa Msumbiji yuko nchini Uganda kwa ziara rasmi ya siku tatu. Rais Vladimir Putin wa Rusia ameonya kuwa nchi yake haitosita sita kutumia nguvu za kijeshi dhidi ya yeyote atakayejiingiza moja kwa moja kwenye vita vya Ukraine. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa apigwa nyanya mbovu katika ziara yake ya kwanza ya baada ya uchaguzi. Mwanamke mmoja akizika hai kitoto kichanga cha miezi miwili huko Apak. Zaidi ya Waislamu 20 wauawa kikatili nchini Ethiopia. Museveni na wabunge wakubaliana kuangalia upya mkataba wa kahawa. Wawili wa uawa katika ajali ya magari kadhaa huko Mpigi. na Myanmar yamfunga miaka mitano jela Suki kwa kosa la ubadhirifu. <tune> Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya, ya mchana leo. Katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 26 Ramadhani 1443 hijiria sawa na Aprili 28 mwaka 2022, miaka 30 iliyopita, katika siku kama ya leo Makundi ya mujahidina wa Afghanistan hatimaye yalipata ushindi baada ya mapambano ya miaka kumi na tatu dhidi ya jeshi la Urusi ya zamani na serikali kibaraka ya nchi hiyo. Baada ya majeshi ya Urusi ya zamani kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa miaka kumi na tatu, hatimaye mwezi Februari mwaka 1989 wanajeshi hao wa Urusi walilazimika kuondoka Afghanistan. Hata hivyo, kutokana na makundi hayo ya kiafghani kutokuwa na mikakati mizuri na pia kutopata misaada kutoka nje, vikosi vya serikali ya Afghanistan viliendelea kubakia madarakani chini ya himaya na misaada ya kifedha na kijeshi ya urusi ya zamani. Aprili 28, mujahidina walifanikiwa kuuteka kikamilifu mji wa Kabul na kuiondoa madarakani serikali kibaraka ya Afghanistan. Tarehe nane a ya Ordi Beheshti miaka 34 iliyopita watawala wa kizazi cha Ali Saud walikata uhusiano wa Saudi Arabia na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran baada ya utawala wa Saudia kufanya mauaji ya umati ya mahujaji wa Irani wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu mjini Makka, katika siku iliyopewa jina la Ijumaa ya Damu, hapo tarehe 9 Mordad 1366 Hijiria Shamsia, uhusiano wa Irani na nchi hiyo ulifikia kiwango cha chini zaidi na wanadiplomasia wa Irani nchini Saudia wakapunguzwa kwa kiasi kikubwa. Wanadiplomasia wa Saudia mjini Tehrani walikuwa tayari wamekwisha ondoka. Hatimaye uhusiano wa nchi mbili hizi ulikatwa kikamilifu tarehe 28 Aprili 1986. Siku kama ya leo miaka 47 iliyopita, Marekani ililazimika kuondoka kwa madhila huko Vietnam baada ya kupata kipigo cha kuaibisha. Majeshi ya Marekani yaliingia Vietnamu kwa shabaha eti ya kukabiliana na kasi ya kuenea ukomunisti na kukabiliwa na mapambano makali ya wapiganaji waliokuwa maarufu kwa jina la Vietcong huko Vietnam ya kaskazini. Katika vita hivyo Marekani ilitumia silaha zote zilizopigwa marufuku isipokuwa silaha za nyuklia. Wapiganaji hao wa mwituni walifanikiwa kutoa kipigo kikali kwa majeshi ya Marekani, na tarehe 28 mwezi Aprili mwaka 1975 rais Richard Nixon wa Marekani aliwaamuru wanajeshi wa nchi hiyo kuondoka Vietnam na tarehe kama ya leo miaka 467 iliyopita kongamano la Augsburg lilifanyika katika mji wenye jina hilo huko Ujerumani. Katika kongamano hilo viongozi wa kikatoliki chini ya uongozi wa Papa Paul wa Nne, kwa mara ya kwanza waliunga mkono uhuru wa madhehebu ya Waprotestanti. Katika kongamano hilo pia ulichukuliwa uamuzi wa kurejeshwa mali za Waprotestanti walizokuwa wamenyang'anywa. Hata hivyo uamuzi huo haukutekelezwa na hilo lilizusha vita vya miaka kumi kati ya Waprotestant na Wakatoliki katika nchi mbalimbali mbali barani Ulaya. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Bwana Sherali Fadhl wa Dar es Salaam, Tanzania, umetuandikia maoni kadhaa, nisome haya ambayo amesema. Siku ya Kutsi ni nembo ya kila mmoja wetu, ya mukawama ya kujituma katika umoja wetu, kwa wasomi kujitahidi kufanikisha malengo ya usomi wao, ili umma wa Kiislamu ufaidike kwa kujitolea kwao katika masomo yao, kila mmoja wetu ni siku ya kukumbuka ya mukawama. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, umesema asante. Nasi vilevile vile tuna kushukuru. Bwana Maulil Waziri Balozi wa Amani wa Arusha, Tanzania, umeandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Waalaikum salamu warahmatullahi wabarakatu, wabarakatu. Nam, karibu sana. Uh, Idris bin Ali wa ukiwa safarini umesema shukran Radio Tehran kutujuza mengi yaliyojiri duniani. Ufuatoni ni muhtasari wa habari za dunia. Tunakushukuru ni nyote wasikilizaji wa pensa Mkuu wa pens. Halmashauri ya kuainisha maslahi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba siku ya kimataifa ya Quds ni nembo ya mkawama wa umma wote wa Kiislamu huku Ijumaa jumaa ya kesho ya tarehe 29 Aprili mwaka huu ikiwa ni siku ya kimataifa ya Quds, yaani jumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tayari mitaa ya ukanda wa Gaza imepambwa kwa picha mbalimbali mbali za mashahidi wa kambi ya mukawama ya ukombozi wa Palestina. Genge moja la Kikristo lililokuwa limejizatiti kwa, lime kwa silaha nzito limewavamia wa, na kuwaua kigaidi waislamu zaidi ya 20 katika mji wa Gondar wa kaskazini mwa Ethiopia kwenye jimbo la Amhara. Na kamati ya uchunguzi wa serikali ya Russia imetangaza kwamba hivi sasa kuna zaidi ya magenge 16 ya wanamgambo wanaoshirikiana na serikali ya Ukraine dhidi ya Russia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio ata irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 stroke 6767 teheran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu