Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu, na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. zijalie juhudi zangu katika siku ya leo kuwa ni zenye kushukuriwa, na madhambi yangu ndani yake kuwa ni yenye kusamehewa, na amali zangu ndani yake kuwa ni zenye kukubaliwa, na aibu zangu ndani yake kuwa ni zenye kusitiriwa. Ewe mbora wa wenye kusikia, amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rrahim, assalamu alaikum, waskilizaji wa penzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. Uzapi yetu ni plus 98 903 506 5487, na email yetu ni swahili radio airibir. Leo ni Alhamisi, mwezi 26 Ramadhani 1443 hijria, sawa na tarehe 28 8 Aprili elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo tutakuleteni mawaidha kutoka kwa Shekh Ayub Rashid wa nchini Uingereza kuhusiana na wake wema wa peponi. Tutakuwa pia na masho yetu magazetini na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Ahmed Rashid. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iran aipongeza Afrika Kusini kwa kuadhimisha siku ya taifa Abdullahiani asema utawala bandia wa waisraeli ni mkiukaji mkubwa wa haki za binadamu duniani. Rasia ya wakati ya gesi wa Poland, sarafu za euro na pound ya Uingereza za poromoka, na Oman yataka ukombozi wa Palestina na kukomeshwa kukaliwa kwa mabavu wa ardhi za Waislamu. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemtumia ujumbe wa pongezi mwenzake wa Afrika Kusini Seril Ramafosa kwa mnasaba wa siku ya taifa hilo la Afrika Kusini kuadhimisha siku hiyo ya kujikomboa jana jumatano afrika kusini iliadhimisha siku ya taifa ambayo inafahamika pia kama siku ya uhuru nchini humo tarehe kama ya jana aprili 27 mwaka 1994 afrika kusini ilifanya uchaguzi wa kwanza baada ya kumalizika utawala wa kibaguzi wa apartheid katika ujumbe huo kwa rais ramafosa sayid ibrahim raisi amesema Natumai kwa uongozi wa Mheshimiwa Rais, serikali na taifa la Afrika Kusini litapiga hatua mbele kuelekea katika njia ya ustawi wa kijamii na kiuchumi, na wakati huo huo tushuhudie kupanuka na kuimarika uhusiano na ushirikiano wa pande mbili baina ya nchi hizi mbili. Kadhalika Rais Ibrahimu Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria mwaliko wa kufanya ziara rasmi ya kuitembelea Afrika Kusini na kubainisha kwamba anatumai safari hiyo itafungua njia za kustawisha zaidi uhusiano wa Teheran na Pretoria. Hivi karibuni, na Ledi Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, katika mazungumzo yake na mwenzake wa Iran Husein Amir Abdulahiane Alipongeza jamhuri ya Kiislamu kwa kuiunga mkono Afrika Kusini katika taasisi na mashirika ya kimataifa. Hali kadhalika, Bi Pandor, mbali na kumwalika Rais Ibrahim Raisi wa Iran kuitembelea Afrika Kusini, alieleza kwamba anatumai safari hiyo itaandaa mazingira ya kuimarika zaidi uhusiano wa pande mbili wa Teheran na Pretoria. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameandika katika makala kwamba utawala bandia wa Israeli ni mkiukaji mkubwa wa haki za binadamu duniani. Tarehe 29 Aprili ambayo ni sawa na tarehe 9 mwezi wa ori beheshti mwaka 1401 kwa kalenda ya Kiirani inasadifiana na tarehe 27 Ramadhani mwaka 1404 43 hijiria ambayo ni siku ya kimataifa ya Quds, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa, mwasis wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitangaza Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds ili kuibakisha hai kadhia muhimu ya Palestina na kuwapa Waislamu duniani kote fursa ya kutangaza mshikamano wao na Wapalestina sambamba na kukusanya nguvu kwa ajili ya kuikomboa Quds tukufu kutoka kwenye makucha katili ya wazayuni maghasibu. Hussein Amir Abdulahyan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameandika katika makala iliyochapishwa kwenye gazeti la Al Quds Al Arabi huko London, Uingereza kwamba kuhitimishwa uvamizi na kuitisha kura ya maoni itakayowashirikisha wakazi wote asili wa ardhi za Palestina na wakimbizi wote kwa ajili ya kuainisha mustakabali wao ndiyo njia pekee ya kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Palestina. Amir Abdollahian ameongeza kwamba siku ya kimataifa ya Quds ilianzishwa na Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, ili kuunga mkono kadhi ya Palestina na kuanza awamu mpya ya mshikamano na wananchi wa Palestina. Makala hiyo imeongeza kwamba tangu kuasisiwa utawala haramu na pandikizwa Israel mwaka 1948 hadi hivi sasa m, ni moja ya sababu kuu za ukosefu wa amani na hali ya mchafukoge katika eneo la magharibi mwa Asia. Amesema taifa lililodhulumika la Palestina limesimama imara na kuendeleza mapambano dhidi ya ukandamizaji na dhuluma kubwa ya utawala huo pandikizi kwa ungaji mkono wa Waislamu na wapigania uhuru wote duniani. Sarafu za euro na pound za Uingereza zimeporomoka thamani yake baada ya Rusia kuamua kuzikatia gesi nchi za Poland na Bulgaria kutokana na kufuata kwa ukibubusa siasa za Magharibi. Hayo yameripotiwa na televisheni ya Euronews ambayo imesema kwamba sarafu ya euro imeporomoka mbele ya dola ya Marekani baada ya Rusia kuzikatia gesi Poland na Bulgaria. Thamani ya euro imeporomoka kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Paundi ya Uingereza pia imeporomoka mbele ya sarafu ya dola kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita baada ya Rasia kuamua kusimamisha kupeleka gesi yake katika nchi mbili za Poland na Bulgaria za mashariki mwa Ulaya. Bei ya gesi katika nchi za Ulaya jana Jumaatano iliongezeka kwa zaidi ya asilimia ishirini na tatu baada ya kuchukuliwa hatua hiyo ya Rasia, ikiwa ni kujibu vikwazo vya magharibi dhidi ya Moscow. Hatua hiyo ya Rasia imechukuliwa baada ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo kusema kwamba nchi za magharibi zinachuana kutuma silaha Ukraine. Maria Zakharova ameashiria madai ya nchi za magharibi kwamba zinafanya juhudi kurejesha amani huko Ukraine, na kusisitiza kuwa hatua hii ya magharibi inakinzana na matamshi ya nchi hizo. Nchi ya Oman imetaka jamii ya kimataifa itekeleze majukumu yake ya kukomesha kukaliwa kwa mabavu na wazayuni ardhi za Palestina kwa mujibu wa maazimio ya Umoja wa Mataifa. Shirika la habari la IRNA limeripoti habari hiyo na kumnukuu balozi Muhamed Bin Awad Al Hassan, mwakilishi wa kudumu wa Oman katika Umoja wa Mataifa akisema kwamba Maskat imefurahishwa na tamko la mratibu wa Umoja wa Mataifa kuhusu amani ya Mashariki ya Kati na ina matumaini kuwa pande husika zitatekeleza majukumu yao na kulinda utulivu, usalama na amani katika ardhi zote za Palestina, hususan mji mtakatifu wa Baitul Maqdis. Hali katika ardhi za Palestina si nzuri kutokana na jinai za mtawalia za utawala wa kidikteta wa Israeli ambao hauheshimu sheria za kimataifa unapuuza maazimio ya Umoja wa Mataifa na unazidi kuwakandamiza wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Mwakilishi wa kudumu wa Oman katika Umoja wa Mataifa pia amelaani uchochezi wa utawala wa kizayuni na wanajeshi wake vamizi katika ardhi za Palestina, jinai ya utawala huo ya kuuvamia msikiti wa Al-Aqsa na uhalifu wake wa kuwashambulia Waislamu waliokuwa wanaswali katika kibla hicho cha kwanza cha Waislamu, na kusisitiza kuwa huo ni uvunjaji wa wazi kabisa wa sheria za kimataifa, matukufu ya Waislamu na haki za binadamu zinazotambuliwa kimataifa. Wakati huo huo, nara ya Palestina, Palestina imerindima katika uwanja wa mpira wa miguu kutoka kwa mashabiki wa mchezo huo nchini Moroko, nchi ambayo imetangaza uhusiano wa kawaida na Wazayuni, kinyume na msimamo wa wananchi wa nchi hiyo. Kanali ya Telegram ya Gaza Lan imesambaza mkanda wa video unaoonyesha mashabiki wa kandanda nchini Moroko wakipiga nara za Palestina, Palestina, ili kutangaza uungaji mkono wao kwa taifa linalodhulumiwa la Palestina. Wananchi wa Moroko wana historia ya kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina, licha ya viongozi wa nchi hiyo kujipendekeza kwa wazayuni kupitia kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa Israeli, licha ya, ya makubaliano ya nchi za Kiarabu ya kuheshimu kikamilifu malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina. Lakini nchi za Muungano wa Falme za Kiarabu, Imarati, Baharein, Sudan na Moroko ziliamua kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni katika kipindi cha baina ya miezi ya Septemba hadi Disemba 2020. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Moroko pamoja na wanasiasa wa nchi hiyo, hadi leo wanaendelea kupinga hatua ya serikali Arabati ya rabati ya kujidhalilisha mbele ya wazayuni na kutangaza kwake uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli, licha ya jambo hilo kuwa ni usaliti mkubwa kwa kadhia ya Palestina. Mwisho wa taarifa habari za dunia. Namu, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: mukawama wa kutumia silaha aina bora kabisa ya mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni. makundi ya mukawama ya palestina yametoa tamko la pamoja katika wakati huu wa kukaribia mno siku ya kimataifa ya kuds ambayo ni kesho ijumaa tarehe 29 aprili 2022 na mbali na kuashiria jinai za utawala wa kizayuni yamesema kwamba mapambano ya kutumia silaha ndiyo mukawama bora kabisa wa kukabiliana na utawala wa kizayuni Makundi hayo yamesisitiza katika tamko lao hilo kwamba ili kuweza kuilinda Kudsi na msikiti wa Al Akswa hayana budi kuviweka imara wakati wote vikosi vyao na kuviandaa kwa ajili ya mapambano wakati wowote wa vinapohitajika. Tangu tarehe 15 mwezi huu wa Aprili, mji wa Betul Makdis na eneo la msikiti wal Akswa yamekumbwa na makabiliano makubwa kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, baina ya Waislamu wa Palestina na wanajeshi makatili wa Israeli waliovamia maeneo hayo matakatifu. Waislamu 350 wa Palestina walijeruhiwa na zaidi ya wengine 400 walitekwa nyara na utawala wa Kizayuni. Ama kuhusu makabiliano hayo, kuna nukta mbili muhimu za kuzizingatia. Nukta ya kwanza ni chanzo cha machafuko na makabiliano hayo. Utawala wa kizayuni ambao msingi wake hasa ni dhulma na kukalia kwa mabavu ardhi za watu wengine unafanya njama za kudhibiti kikamilifu msikiti wa al Aqsa. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana unameweka sheria kali za kuwabana Waislamu, na hivi sasa unadai kuwa wa kwanza kabisa wenye haki ya kuingia katika eneo hilo ni Mayahudi. Hii ina maana kwamba hata kama Waislamu watakuwa wamefika kwanza kwenye maeneo hayo matakatifu Wazayuni hutumia mpaka silaha za kivita kuwakandamiza Waislamu na kuwatoa katika maeneo hayo ili kuwapa Mayahudi nafasi ya kuingia. Hatua hiyo iliyo kinyume na sheria inaziumiza sana nyoyo za Wapalestina na wa Waislamu. Riyad Mansour, balozi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa, anasema shambulio la Israeli huko Kudis na Al-Aqsa si shambulio dhidi ya maeneo matakatifu kwa Waislamu au maeneo ya kihistoria tu, bali jinai hiyo inaziumiza pia nyoyo za Waislamu na Wakristo wa Palestina na wapenda haki kote ulimwenguni. Nukta ya pili ni kwamba Wapalestina wameamua kufuata njia ya mukawama ya kupambana na jinai za utawala wa Kizayuni. Sababu yake ni kuwa uzoefu wa kihistoria unaonyesha kwamba utawala dhalimu wa Israeli unalazimika kurudi nyuma na kulegeza misimamo yake mbele ya mukawama wa wananchi. Tajiriba hiyo inaonekana huko Lebanon na hata Palestina kwenyewe. katika muongo 1980 utawala wa kizayuni ulifikia hata kuuteka na kuukalia kwa mabavu mji mkuu wa Lebanon, Beirut, lakini mukawama na mapambano ya wananchi yaliwatimua wavamizi hao mjini Beirut na kuwalazimisha wanajeshi wa Israeli wakimbilie kusini mwa Lebanon, baada ya mukawama wa Hizbullah Lebanon. Huko kusini mwa Lebanon pia wanajeshi makatili wa Israeli walilazimika kukimbia pia kwenye eneo hilo. Wazayuni walifurushwa kwa madhila na aibu kubwa kusimua Lebanon mwaka elfu mbili na sita. Hivi sasa miaka 16 imepita, utawala wa kizayuni haujathubutu tena kuishambulia hata mara moja Hizbullah ya Lebanon. Huko Palestina pia utawala wa kizayuni umekuwa ukifanya njama mbalimbali mbali za kuukalia tena kwa mabavu ukanda wa Gaza, lakini mkao wa wananchi wa eneo hilo chini ya uongozi wa makundi ya mapambano ya Kiislamu umeifanya ya Israel ishindwe kabisa kuikalia kwa mabavu Gaza, licha ya majigambo makubwa ya utawala wa kizayuni na kujifanya kwake una nguvu zisizoshindika. Hivi sasa si tu Israeli haina uthubutu wa hata kufikiria tu kuukalia tena kwa mabavu ukanda wa Gaza, lakini pia kiwewe kikubwa cha utawala huo ni nguvu za kundi ya mukawama kwenye eneo la Gaza. Uoga mkubwa wa utawala wa Kizayuni hivi sasa ni mwamko na mukawama huo kuenea katika maeneo yote ya Wapalestina, hususan maeneo ya ukingo wa magharibi wa Mto Jordan na Wapalestina wanaoishi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni tangu mwaka na 1948. Uzoefu wa kihistoria unaonyesha kwamba kwa upande mmoja utawala wa Kizayuni ni dhaifu sana mbele ya strategia ya mukawama kwani sehemu yoyote ile unapokumbana na mukawama hulazimika kurudi nyuma na kulegeza misimamo yake. Uzoefu wa kushindwa mazungumzo ya mapatano na utawala wa Kizayuni kati ya Israel na utawala wa ndani wa Palestina kwa upande mmoja na kulazimika Israel kurudi nyuma na kuogopa kuingia vitani na makundi ya mukawama ya Gaza kwa upande wa pili ni ushahidi thabiti wa uhakika huo. Kiujumla ni kwamba mukawama wa kutumia silaha ndiyo njia bora kabisa ya kupambana na kuupiga mweleka utawala pandikizi wa Kizayuni. ke islam digar tahte seitareye shuma be wasiteye ummal habisi shuma waqi nakhahad shud. Siku ya Quds inabidi iwe ni siku ya kutoa onyo kwa madola ya kibeberu kwamba Uislamu hautoingia tena kwenye udhibiti wenu kupitia vibaraka wenu mahabithi. Nam, yalikuwa ni matamshi ya Imam Khomeni, Mwenyezimungu wa mrehemu kuhusiana na Kuts. Sasa tunampisha Shekh Ayub Rashid wa London, Uingereza na mawaidha Ramadhani kuhusiana na wake wema wa peponi <mulia> na wake zao peponi na bilkhusus, waja au wake wema wa peponi, ndiyo mada yetu makhususi tutakayoizungumza leo. Tunataka kuzungumza kwamba peponi patakuwepo wake wema na hawa wake wema ni mmoja katika mtiririko wa neema alizowaneemesha waja wake. Neema za waja wema ni kupewa wake wema peponi. Mke mwema ni kiungo muhimu sana cha furaha ya mwanamume kama ilivyo mume mwema ni kiungo muhimu sana cha furaha ya mke mwema. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atawajalia waja wema wapate wake wema peponi, na hawa wake wema wa peponi watakuwa hawana mfano wao. Wanawake wema hapa duniani si mfano wa wake wema peponi. Neema, mtu anaoneemeshwa kuwa na mke mwema hapa duniani, hiyo ni neema ya hapa duniani, lakini wake wema wa peponi hawana mfano wao, na tutaeleza kwa nini. Sasa, nini wasifu wa wake hawa wema wa peponi na Qur'ani tutakapotazama katika aya ya 56 ambayo tunayoianza leo hii katika darasa letu hili, inasema kwamba hawa wakewema wao hawajaguswa. Nini maana ya hiyo? Tutataka kuzungumza katika darsa hili, na ili tupate faida ya darsa hili litufae sote insha Allahu taala. Katika aya 56 Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, bismillahi rahmani rahim fihinna kaswiratu tarf lam yatmithhunna in insun qablahum wala jan fihinna, humo peponi hao wajawema watakapokuwa wameneemeshwa neema mbalimbali mbali. Wako katika jana ambayo ina kila kitu, pana mito inayopita, pana chemchemu zibugujikazo, pana matunda ya kila aina, kama tulivyoeleza jana, wamekaa wamestarehe, wameegemea katika makochi ambayo yametengenezwa kwa vitambaa vya hariri yenye kupendeza. Faida zote hizo na neema zote hizo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alizowaneemesha waja wake peponi zote hizo hazitokamilika kama hakutakuwa na waja wema wanawake wema watakaokuwa na hao waja wema wa Mwenyezi Mungu watakaoingia peponi. Sasa ndio aya 56, Mwenyezi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anasema, fihinna humo peponi kasiratu tarfi, watakuwamo wanawake wanawake watulizao macho yao. Hii ni habari ya kwanza, kasiratu tarfi watulizao macho yao, lam yatmithhunna insun qablahum wala jan, na hao wanawake hawajagusa mtu kabla yao wala jini. Sasa Mwenyezi Mungu mwenye anaonyesha neema gani hiyo itakayokuwepo kesho akhera. Tukitazama maulama tofauti tofauti wenye tafsiri vitabu vikubwa walivyoviandika vya tafsiri tunakuta maelezo yafuatayo. Alimu mkubwa mwanachuoni mkubwa, Mula Faidh Ashani, wanamwita Mula Faidh, wengine wanamwita Mula Faiz, Mula Faidh al Kashani, katika tafsiri yake inayojulikana kama Atafsiru Swafi, anasema hawa wanawake wenye sifa hizo ni nisaun kasarna absarahunna ala azwajihinna lam yarauna ghairahum. Hawa watulizao macho yao, ni wanawake ambao wameyatuliza macho yao kwa waume zao na hawajawatazama wanaume wengine isipokuwa wanaume wao. Sasa hii ni moja katika habari kubwa ambayo inawagusa wale wanawake watakaokuwa humo peponi. Sasa kuna tafsiri inasema, lam yatmithhunna, hawajagusa hawajagusa mtu wala jini, wao wanawake hawajagusa mtu wala jini. Lam yatmuth hunna, qiraa kingine, kisomo kingine ambacho pia kinaleta tafsiri nyingine hii. Mimu ya lam yatmith hunna kama ilivyo sasa hivi kwenye misahafu tunaisoma, mimu ikibadilika ikawa na dhumma, ukaisoma lam yatmuth hunna, inamaanisha kwamba wao hawajaguswa hao wanawake na mtu wala jini. Hawajawahi kuingiliwa, hawajawahi kufanya tendo la jimai na mwanamme yoyote wa kibinadamu wala wa kijini. Kwa hiyo wamekutana kwanza na waume zao hao peponi. Sasa hii habari inatuonyesha kwamba hawa wanawake, kama tutakavyokuja kutazama mufasiri na wengine wanavyosema, sifa yao kubwa ni hiyo, na ni watu waliojaaliwa daraja kubwa ya kuwekwa mahala pakubwa peponi. Sasa peponi panahitajia sifa za aina hiyo, na kwa sababu ya wema wao na wao vile vile wakatunukiwa waja wema wanaume peponi. Sasa hapa ni jambo muhimu la kuzingatia kwamba wanawake hawa ni wema, ndio wako peponi fihinna, katika pepo watakuwa ni wanawake wake wa wanaume wema watakaokuwa peponi. Na ndio imepokea yule hadithi kutoka kwa Abu Dharri al Ghifari, sahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kama alivyopokea yeye kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, anasema mwanamke huyu mwema wa peponi atamwambia maneno yafuatayo mume wake mwema wa peponi, anasema inaha taqulu, atakuwa yule mwanamke akisema, lizaujiha, kumwambia mume wake, waizzati rabbi, na apa kwa utukufu wa mola wangu, ma ara ma ara, mimi sioni, fi ljannati, katika pepo hii, akhyara minka, mume bora zaidi kuliko wewe falhamdulilahi ladhi jaalani zaujak, namshukuru Mwenyezi Mungu alionifanya mimi nikawa ni mkeo, wajaalaka zauji na namshukuru Mwenyezi Mungu aliokufanya wewe ukawa ni mume wangu. Haya maneno yanasemwa na hawa wanawake wema peponi. Yani namna gani hawa watakuwa wema? Wanawake ni wema na wanaume ni wema, na wanawake watakuwa wakimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwajaalia waume hao wema peponi. Na huyu mwanamke atasema mimi sijamuona mwanamme mwingine bora kama wewe. Nema hizo za peponi, maneno mazuri, maneno ya kuliwazana kuli, kati ya mke na mume na si ya uongo. Haya ni ya kweli kwa sababu ni maneno yanayosemwa ndani ya pepo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ayatola Nasir Makarim Shirazi katika tafsiri yake ya Al Amthal anasema Fa inna hunna bawakir, hawa wanawake ambao watakokuwa peponi wenye sifa hizi zinazoelezwa za uzuri wao, bawakir ni mabikira, walam yamsas hunna ahadun, hawajawahi kuguswa, yani kuingiliwa, yani kuolewa, ahadun na mwanamume mwingine yoyote Tahiratun watakuwa ni wanawake wasafi waliotwahirishwa min kulli ljawanib, waliotwahirishwa kwa kila upande. Hawa ni wanawake watoharifu watakaokuwa peponi na watakuwa na mapenzi makubwa kwa waume zao, na watakuwa wakiyasema maneno makubwa kuwaambia waume wao, na wao watakuwa na wao tu peke yao na hao wanaume. Sasa kuna swala hili la kuisoma hii aya fihinna kasiratu twarfi lam yatmithhunna insun qablahum wala jan, ndani ya humo peponi patakuweko na hao wanawake watulizao macho ambao hawajawahi kuguswa kabla yao. Aya inaposomeka hivi, swali linalojitokeza hapa ni kwamba kwani binadamu aliolewa na jini na binadamu mwingine Yaani, yule mwanamke yule mwanamke yule aliwahi kuolewa na mwanamume wa kibinadamu, na hali kadhalika kuolewa na mwanamume wa kijini? Huyo mwanamke aliwahi kuingiliwa na mwanamume wa kibinadamu na mwanamume wa kijini? Ndio maana ya aya hii? La, maulama wanasema la, wale wanawake wema wa kibinadamu watakaoolewa na wanaume wema wa kibinadamu hao wanawake wema hao ndio ambao hawakuingiliwa na binadamu yote, na wanawake wa kijini wema watakuwa ni wanawake wa majini wema. Hey, majini nao wako sio, minnal muslimuna wa minnal qasitun, kuna walokuwa majini wema na majini waovu. Na ni kutokana na habari hizi tunazozisoma katika sura hii, majini wema watakwenda peponi, pepo yao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anaoijua. Kwa hiyo huku kuoana, lam lam yatmithhunna insun qablahum wala jan, isije ikafahamika kwamba kuna hiyo cross marriages, yani majini kuwaoa watu, watu kuwaoa majini. Kwa hiyo hawajaguswa, inamaanisha kwamba hawajaguswa na majini wala na watu, hapana. Ni mufasirina wanavyozungumza swala hili kwamba hawajaguswa wanawake hawa wa kibinadamu na binadamu mwenzao kabla ya hapo kuingia peponi, na hali kadhalika hao wa kijini. Kwa hiyo ifahamike hivyo. Katika aya sitini na saba Mwenyezi Mungu anarudia maneno aliyoyarudia katika sura hii, tupate kuyazitia. Fabi ayi alai rabbikuma tukadhiban, basi zipi au ipi katika neema ya Mwenyezi Mungu. Nyiye majini na nyie watu mnaikadhibisha, baada ya kupewa neema hizi zote na kuingizwa peponi na kuwa tarehe za aina hiyo ndani ya peponi. Katika aya hamsini na nane Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema ka annahunna alyaqutu, lakini ile rangi yao na uzuri wao namna wanavopendeza, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema ka anna, hao ni kama kwamba alyaqut ni kama yakuti walmarjan, na marijani. Ile rangi yao inavyopendeza, wanawake hao ni sawasawa sawa na rangi ya yakuti na marjani. Siku hizi Kiswahili hiki labda hatukitumii sisi ambao tumechanganya changanya lugha mbali, mara nyingine inakuwa tabu kwetu, na hususan watu wanaokaa bara. Watu wa pwani ukiwaambia marjani wanaijua, watu wa bara hatujui, lakini ila waliobobea katika masala ya lugha Kiswahili. Sasa Mwenyezi Mungu anaposema hao wanawake wa peponi, uzuri wao namna wanavyopendeza, rangi yao ni sawasawa na yakuti na marjani. Tukirudi tukatizama yakuti ni nini, Kiingereza wameita rubi Yakuti ni rubi au yakuti ni safaya. Sasa ile safaya au rubi, lile jiwe la thamani, kito cha thamani, madini ya thamani, rubi yana aina fulani ya rangi ya eza, unavutiwa na macho, na sikuambii ikiwa kubwa e, na ndio maana ina bei kubwa. Kwa wauza mawe wanajua, wenye kushughulika na habari hii. Sasa uzuri wa wanawake hawa wa peponi, rangi yao itakuwa ni sawasawa na rangi ya yakuti hiyo, rubi walmarjani, na vile vile watakuwa na rangi ya marjani. Marjani hutumika kwa ajili ya mapambo, na inasemekana asili yake ni viji nyama vidogo vidogo vinavyopatikana baharini, ambapo kimono wewe ukiwa umeona ile ile rangi yake yenye kupendeza na wekundu huo au weupe na wekundu uliopiga katika kijinyama hichi huja ikatumiwa ile kama vilevile vile, ni kitu cha mapambo. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anaposema hawa wanawake wema, kaannahunna lyakutu walmarjan, yani uzuri wao na kuvutia kwao kutakuwa ni sawasawa na uzuri wa rangi ya yakuti na marjani. Ule urembo wao namna utakavyokuwa unavutia itakuwa ni sawasawa na rangi ya yakuti na marjani. Baadhi ya maulamaa wanasema ni mchanganyiko wa hizi rangi mbili, al abyadhu wal ahmaru ashafaf. Kama Ayatola Nasir Makarim Shirazi anasema ni rangi nyeupe iliyochanganyikana na nyekundu, nyekundu ambayo wekundu wake ni wa kupendeza, hauchoshi macho. Sasa rangi hizi mbili ukizikusanya, weupe na wekundu, namna gani? Yani huyu mwanamke atakavyokuwa na sura nzuri na rangi nzuri ya kuvutia. Hizi ni neema za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hapa duniani. Sisi mara nyingine tunakuwa so biased ikija kwenye masala ya ya kusema unampenda mwanamke gani au mwanamke gani anavutia. Sasa ndo hata pale ikawa nani wa kuvutia, wengine wakasema mweupe, wengine wakasema a mweusi, wengine wakasema kahawia wengine wakasema rangi mchanganyiko, wengine wakasema haya, mwenye kumili kwenye rangi hii au ile. Hali mjadala ukafikia, mzuri bwana ni ule wewe macho yako namwona mzuri, huyo ndo mzuri. Mzuri kwa nani? Anaweza kawa mzuri kwako, lakini akawa si mzuri kwa mwingine. Au wewe ukamwona yule ambaye si mzuri kwako, akawa mzuri kweli kweli kwa mwingine. Sasa ule uzuri ni hukumu ya mwisho ya yule anauona uzuri ule yeye ndo anaujua uzuri huo ni uzuri gani? Hapa duniani, lakini akhera peponi, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ashatupigia mfano. Hawa wanawake si weupe wala hawa wanawake si weusi wala wanawake hawa si wa kahawia wala wanawake hawa hawana hizi rangi tunazozijua sisi hapa. Mwenyezi Mungu katika aya ya 58 ya sura Arrahman anasema uzuri wao na rangi yao, kaannahunna lyaqut walmarjan Nikana, kama kwamba wao ni yakuti na marjani. Sasa wewe uchanganye hizo rangi utakazochanganya, yale matokeo ya rangi hizo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anatukaribishia sisi tutazame swala hilo kihivyo kwamba watakuwa ni wazuri wa kupendeza hawana mfano wake, na anayesema ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ambaye ni alkhalaqu lalim muumbaji mjuzi. Anapoyasema maneno haya, basi sisi tupupie kuingia katika pepo. Na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anaendelea katika aya 59, anasema fabiai alai rabbikuma tukadhiban, basi ipi nyie katika neema za Mwenyezi Mungu nyie wawili majini na watu mnaikadhibisha. Sasa hizi aya mpaka hapa mpaka aya 59 tunaziona neema mbalimbali Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anazomimina kwa waja wake watakaoingia peponi. Sisi hatuna ila ni kumuomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala hususan leo tumezungumza habari ya wake wa peponi na waja wema watakaowaoa wanawake hawa peponi. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ajaalie maisha yetu sisi na wake zetu hapa duniani yawe ya kheri na kesho, insha allahu taala, akhera yawe ya kheri. Na Mwenyezi Mungu ajaalie kila nyumba ambayo kuna matatizo, matatizo kati ya mke na mume. Mara nyingine hazipandi ya, haziendi matatizo ya kidunia inflation lugha ki ya Kiingereza wanatumia, ya bidhaa zimekuwa ghali na kila siku hatujui maisha yanakwenda wapi. Sasa mara nyingine yale yanasababisha msongamano, msuguano kidogo, kuvutana vutana, kupishana maoni ndani ya nyumba. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kwa hawa wema aliowataja katika sura hii ajalie inshallah katika majumba yetu pawepo masikilizano kati ya waume na wake hey, wanawake na wanaume wasikilizane insha allahu taala, wawe na maisha mazuri fi dunia walakhira. Naam, yasemekana bwana mmoja alikuwa akiambiwa kwamba wewe bwana, ukiishi vizuri na mke wako basi insha allahu taala mtakutana peponi. Ye akasema amin, insha allah iwe hivyo. Kwa nini? Alipoulizwa akasema mi nampenda sana mke wangu na ningependa huyu huyu niwe naye peponi. Sasa na mke naye akaitikia amin. Hawa wakawa wamepita, lakini mwengine mwanamme alipoambiwa, insha allah, omba dua bwana ukutane na mke wako peponi, akasema huyu, ah, huyu hapana, sitaki nikutane naye maanake yale ninayoona hapa ni makubwa sana. Na mwanamke naye alipoulizwa, naye akasema hivyo hivyo, mimi huyu sitaki kukutana naye peponi. Haya, sisi hatuyaombi, tunaomba inshallah Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie wakewema duniani, na hali kadhalika kesho peponi na hali kadhalika. Wanawake nao waombe hayo, kwamba Mwenyezi Mungu ajalie pawepo wan, wanaume wao hao waume zao hapa duniani wawe waume wa kheri na hali kadhalika kesho akhera, insha allah peponi wawe ni hivyo hivyo, insha allahu taala. Tutaishia hapa kwa kumwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie sote kila la kheri na ajalie amali zetu ziwe makubula. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa kuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa Alhamisi ya leo Aprili ishirini na nane elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na gazeti la Daily News la nchini Tanzania ambalo limemnukuu Rais Samia akisema Tanzania kuzalisha umeme wa megawati elfu sita. Vilevile limemnukuu Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akitilia mkazo usimamiaji wa karibu na mkali wa miradi ya maendeleo. Aidha limeandika filamu ya Royal Tower kuiteka Arusha. Habari hiyo ndiyo iliyo kipaumbele kikuu na gazeti la Jamvi la Habari ambalo limeandika Royal Tower kuisimamisha Arusha leo vilevile limeandika Kinana, hapigilia msumari ripoti ya CAG. Wananchi limeipa kipaumbele cha kwanza habari hiyo kwa kuandika waliotajwa ripoti ya CAG, Kinana ataka washughulikiwe, ashangaa watu wale wale kutajwa kila mwaka, asema sasa ifike mwisho. Pia limeandika Arusha tayari kwa Royal Tower, mamia kuungana na Samia. Habari leo limeandika Royal Tower kuonyeshwa mubashara da Samia, uizindua leo Arusha watu elfu tano kushuhudia. kwa huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandao la gazeti la Daily Nation inasema mwili wa Kibaki kupelekwa Odhaya kwa kutumia barabara. Habari zake nyingine zinasema Murungaru, hii ndiyo sababu iliyomfanya Kibaki anitoe kwenye baraza lake la mawaziri wafuasi wa Ruto wataka uteuzi wa maafisa muhimu zaidi. Watu sabini wauawa na kumi na moja wajeruhiwa katika machafuko ya Sudan Kusini. Watu wasiopungua arobaini elfu wamekimbia machafuko hayo yaliyotokea kwenye eneo la Lire la jimbo la Unity huko Sudan Kusini. Ama kwa upande wa gazeti Dara la Taifa Leo, miongoni mwa habari zake kuu tunasoma katika toleo lake la mtandaoni habari zinazosema: Ruto, Raila watumia jina la Kibaki kujiuza. Kwa muhtasari, limeandika naibu rais William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga wanatumia jina la rais wa tatu wa Kenya Mwai Kibaki kujipendekeza kwa wapiga kura katika eneo la mlima Kenya, huku uchaguzi mkuu wa Agosti 9 ukizidi kukaribia. Dr. Ruto anatumia suala la kuzorota sekta muhimu zinazotegemewa na wakazi wa eneo hilo hasa kilimo na biashara kuwashawishi wapiga kura kwa ahadi kwamba akichaguliwa kuwa rais kwenye uchaguzi mkuu ujao ataimarisha uchumi wa eneo hilo na kurejesha kama ulivyokuwa wakati wa utawala wa mzee Kibaki. Kwa upande wake Bwana Odinga amekuwa akieneza ujumbe kwamba alishirikiana kwa karibu na Kibaki katika kuzindua miradi yenye umuhimu wa kiuchumi kwa mlima Kenya. Habari nyingine tunayonukuu kwenye gazeti la Taifa Leo, toleo la mtandaoni, nasema wahanga sita wa familia moja walioteketea kwa moto katika kaunti ya Murang'a mnamo Aprili 10 walizikwa jana Jumatano, katika maziko yaliyojaa majonzi. Bimeri wa Ngui mwenye umri wa miaka sitini, mabinti wake watatu na wajukuu wake wawili walizikwa katika kijiji cha Gatitu katika kaburi moja kubwa. Bwana George Kungu ambaye ni msemaji wa familia yao amesema kwamba wameshakubali msiba huo kwa kuwa hauwezi ukabatilishwa. Mkasa huo ulitangazwa na maafisa wa polisi kuwa ni jinai, ambapo mwendo wa saa saba usiku chumba walimokuwa wamelala wahanga hao kilifungwa kutoka nje kwa kufuli na kisha kikamiminiwa petroli na hatimaye kupigwa kiberiti na kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema Waganda waliopiga chanjo hawatolazimishwa tena kuvaa barakoa wanapokuwa nje na kwenye maeneo ya umma. Vilevile limeandika Rais Nyusi wa Msumbiji yuko nchini Uganda kwa ziara rasmi ya siku tatu. Rais Vladimir Putin wa Russia ameonya kuwa nchi yoyote nchi yake haito sita kutumia nguvu za kijeshi dhidi ya yeyote atakayejiingiza moja kwa moja kwenye vita vya Ukraini. Rais Emmanuel Macron apigwa nyanya mbovu katika ziara yake ya kwanza kabisa ya baada ya uchaguzi ucha. Mwanamke mmoja akizika hai kitoto kichanga cha miezi miwili huko Apak. Zaidi ya Waislamu ishirini wauliwa wa 20, wa kikatili nchini Ethiopia. Museveni na wabunge wakubaliana kuangalia upya mkataba wa kahawa. Wawili wa uawa katika ajali ya magari kadhaa huko Mpigi. Na Myanmar ya mfunga miaka mitano jela Suu Kyi kwa kosa la ubadhirifu. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 26 Ramadhani 1443 hijiria sawa na Aprili 28 mwaka 2022. Miaka 30 iliyopita katika siku kama ya leo Makundi ya mujahidina wa Afghanistan hatimaye yalipata ushindi baada ya mapambano ya miaka kumi na tatu dhidi ya jeshi la Urusi ya zamani na serikali kibaraka ya nchi hiyo. Baada ya majeshi ya Urusi ya zamani kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa miaka kumi na tatu, hatimaye mwezi Februari mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa wanajeshi hao wa Urusi walilazimika kuondoka Afghanistan. Hata hivyo, kutokana na, na makundi hayo ya kiafghani kutokuwa na mikakati mizuri na pia kutopata misaada kutoka nje, vikosi vya serikali ya Afghanistan viliendelea kubakia madarakani chini ya himaya na misaada ya kifedha na kijeshi ya urusi ya zamani. Aprili 28 mujahidina walifanikiwa kuuteka kikamilifu mji wa Kabul na kuiondoa madarakani serikali kibaraka ya Afghanistan. Tarehe nane Ordi Beheshti miaka 34 iliyopita watawala wa kizazi cha Ali Saud walikata uhusiano wa Saudi Arabia na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran baada ya utawala wa Saudia kufanya mauaji ya umati ya mahujaji wa Irani wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu mjini Makka katika siku iliyopewa jina la Ijumaa ya Damu, hapo tarehe 9 Mordad 1366 Hijiria Shamsia, uhusiano wa Irani na nchi hiyo ulifikia kiwango cha chini zaidi na wanadiplomasia wa Irani nchini Saudia wakapunguzwa kwa kiasi kikubwa. Wanadiplomasia wa Saudia mjini Tehrani walikuwa tayari wamekwisha ondoka. Hatimaye uhusiano wa nchi mbili hizi ulikatwa kikamilifu tarehe 28 Aprili 1986. Siku kama ya leo miaka 47 iliyopita, Marekani ililazimika kuondoka kwa madhila huko Vietnam baada ya kupata kipigo cha kuaibisha. Majeshi ya Marekani yaliingia Vietnamu kwa shabaha eti ya kukabiliana na kasi ya kuenea ukomunisti na kukabiliwa na mapambano makali ya wapiganaji waliokuwa maarufu kwa jina la Viet Cong huko Vietnam ya kaskazini. Katika vita hivyo Marekani ilitumia silaha zote zilizopigwa marufuku isipokuwa silaha za nyuklia. Wapiganaji hao wa mwituni walifanikiwa kutoa kipigo kikali kwa majeshi ya Marekani, na tarehe 28 mwezi Aprili mwaka 1975 Rais Richard Nixon wa Marekani aliwaamuru wanajeshi wa nchi hiyo kuondoka Vietnam na tarehe kama ya leo miaka 467 iliyopita, kongamano la Augsburg lilifanyika katika mji wenye jina hilo huko Ujerumani. Katika kongamano hilo, viongozi wa kikatoliki chini ya uongozi wa Papa Paul wa nne kwa mara ya kwanza waliunga mkono uhuru wa madhehebu ya Waprotestanti. Katika kongamano hilo pia ulichukuliwa uamuzi wa kurejeshwa mali za Waprotestanti walizokuwa wamenyang'anywa hata hivyo, uamuzi huo haukutekelezwa na hilo lilizusha vita vya miaka kumi kati ya wa Waprotestanti na Wakatoliki katika nchi mbalimbali mbali barani Ulaya. Nami hapa Teherani, Idhaa ya Kiswahili sote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tunakushukuru ni waskilizaji wetu wapenzi, kwa maoni yenu, lakini muda hauturuhusu kusoma hata kidogo. Tunakushukuru Bwana Idrisa Ali bin Ali ukiwa safarini huko Saudia, Bwana Yahya Ali wa huko Tanga, uh, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, bin Taha al Junaid wa Bumbwini, Hamis Ramadhan Karisa, Abdallah Ali Makajura, nyote tunakushukuruni. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemtumia ujumbe wa pongezi mwenzake wa Afrika Kusini Sirel Ramafosa kwa mnasaba wa taifa hilo la Kiafrika kuadhimisha siku yake ya taifa. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamia Iran ameandika katika makala kwamba utawala mpandikizi wa Israel ni mkiukaji mkubwa wa haki za binadamu duniani. Saarafu za euro na pound ya Uingereza zimeporomoka thamani yake baada ya Rusia kuamua kuzikatia gesi nchi za Poland na Bulgaria kutokana na kufuata kwa ukibubusa siasa za magharibi. Na nchi ya Oman imetaka jamii ya kimataifa itekeleze majukumu yake kukomesha kukaliwa kwa mabavu wa ardhi za Palestina. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni Pars sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.