Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usikuwako na kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya juma tano usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran studioni. Kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Husen Hasan nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa na vilevile vile tutakuwa na kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds. Kadhalika tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari, iwapo muda utaruhusu. Nikukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Halikadhalika, una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari na punde sipunde na rejea na taarifa za habari za dunia ni saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Kati. Ifuatayo ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Ibrahim Raisi asema maafisa wa ngazi ya juu wa Iran na China wanania kupanua uhusiano wa kimkakati kiongozi wa upinzani Rwanda atahadharisha nchi hiyo kuhusu kuwapokea wakimbizi wa Uingereza. wa na Russia yasema nchi za magharibi zinashindana kutuma silaha Ukraine, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika mazungumzo yake na waziri wa ulinzi wa China kuwa viongozi wa ngazi za juu wa Iran na China wana nia ya dhati ya kupanua uhusiano wa kistratejia wa muda mrefu bila ya kujali matukio ya kimataifa. Sayid Ibrahim Raisi ameasema hayo leo Jumatano alipokutana na waziri wa ulinzi wa China Jenerali Wei Fenge na kuongeza kuwa matukio ya kikanda na kimataifa yanaonyesha zaidi thamani ya ushirikiano wa kimkakati wa Iran na China kuliko wakati mwingine wowote. Amesema sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na za kibeberu zina lengo la kuzidhibiti nchi mbalimbali na kuzuia ustawi endelevu wa kiuchumi duniani na kwamba kukabiliana na sera hizo na kuimarisha utulivu kutawezekana tu kwa ushirikiano wa mataifa huru na yenye mitazamo ya aina moja rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema kuna nyanja zinazofaa kwa ajili ya uwekezaji mkubwa nchini iran na kuongeza kuwa na hapa nukuu hali ya kipekee ya iran katika uga wa usafirishaji wa kikanda uwezo wa iran katika usalama wa nishati na pia ushirikiano katika ujenzi wa miundombinu ya kieneo vinaandaa uwanja mzuri wa ushirikiano na uwekezaji mwisho kunukuu akizungumzia hatua ya marekani ya kujitoa katika makubaliano ya nyuklia ya jcpoa Rais Ibrahim Raisi amesema wamarekani walitaka kuiweka Iran chini ya mashinikizo makubwa zaidi kwa kukiuka makubaliano hayo, lakini hii leo wanakiri rasmi kwamba wameshindwa kutekeleza mashinikizo makubwa zaidi dhidi ya Iran. Kwa upande wake, waziri wa ulinzi wa China Jenerali Wei Fenghe amesema katika kikao hicho kwamba kuimarishwa uhusiano kati ya Iran na China siku zote, haswa katika hali mbaya ya sasa, kuna dhamini amani ya dunia na kwamba nchi mbili hizi zinaweza kushirikiana katika masuala yote ya kimataifa na kusaidia juhudi za kustawisha amani na utulivu duniani. Katika habari ya kusikitisha, viongozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wametangaza kuwa watu tisa wameaga dunia kufuatia maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa ya mafuriko pamoja na ujenzi haramu huko Bukavu, makao makuu ya mkoa wa Kivu kusini mashariki mwa nchi hiyo. Bienfait Ngolombe, mkurugenzi wa mawasiliano wa mea wa mji wa Bukavu, ameeleza kuwa mbali na watu hao tisa kupoteza maisha, watu wengine tisa wamejeruhiwa vibaya kutokana na maporomoko hayo ya udongo. Nyumba tano za raia zimebomoka kikamilifu na magari manne yameharibika. Ngolombe amesema mtoto mwenye umri wa miezi minane kijana wa miaka kumi na tisa na mama mja mzito ni kati ya watu walioaga dunia katika maafa ya maporomoko ya udongo huko Bukavu baada ya nyumba kuporomoka. Hadi kufikia sasa, watu tisa wameripotiwa kuaga dunia katika maafa hayo huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo. Maeneo ya Bukavu yamekuwa yakiathiriwa na maporomoko ya udongo wakati wa msimu wa mvua kubwa. Wengineko. Mbunge wa upinzani nchini Rwanda amekosoa makubaliano yaliyofikiwa baina ya nchi hiyo na Uingereza kuhusu kuwahamishia Rwanda raia wanaotafuta hifadhi huko Uingereza, akisema kuwa hatua hiyo itasababisha matatizo ya bajeti na kuyumbisha jamii kwa muda mrefu. Frank Habineza amekosoa uamuzi wa, wa serikali ya Uingereza wa kutuma Rwanda wakimbizi na watu wanaotafuta hifadhi. Habineza ni kati ya wanasiasa wachache wanaopaza sauti zao wakikosoa wa masuala mbalimbali nchini Rwanda. Frank Kabineza ambaye ni kiongozi wa Democratic Green Party ameataja makubaliano hayo kuwa ni au kuwa si ya kibinadamu, huku akihoji uhalali wake. Amesema chama chake kinapinga kikamilifu makubaliano ya aina hii, iwe ni kati ya Rwanda na Denmark, Uingereza au Israel. Amesema hatua ya kuwatuma watu katika nchi ambayo hawakuichagua ni kinyume na haki za binadamu, na hiyo ni sawa na kuwalazimisha waende popote pale, kitu ambacho si cha kibinadamu. Frank Habineza ameeleza hayo wiki kadhaa baada ya waziri wa mambo ya nje Uingereza na Rwanda kutangaza kwa pande mbili zimefikia makubaliano kuhusu maswala ya uhamiaji na maendeleo ya kiuchumi. Makubaliano hayo yatairuhusu Uingereza kutuma nchini Rwanda raia wote watakaoingia Uingereza kinyume cha sheria ambao watapewa makazi katika nchi hiyo ya Kiafrika, kufuatia kuongezeka idadi ya wakimbizi wanaoingia Uingereza kutoka nchi mbalimbali duniani. Wakuu wa London wamechukua hatua kali kuzuia wimbi hilo, ambapo sasa wanaoingia nchini humo kama wakimbizi watahamishiwa Rwanda katika kipindi chote cha kuchunguzwa mafaili yao. Rwanda imekubali wakimbizi kutoka Uingereza wa wahamishiwe nchini humo, baada ya serikali ya Kenya kukataa ombi la London la kupokea wakimbizi hao. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, wanajeshi walioko madarakani nchini Mali wameituhumu serikali ya Paris kuwa imefanya ujasusi na njama za kuipindua serikali ya nchi hiyo. Hii ni kufuatia hatua ya jeshi la Ufaransa ya kuonyesha mkanda wa video inayoonyesha harakati za jeshi la Mali katika kambi moja ya kijeshi katikati ya nchi hiyo. Wanajeshi wanaongoza mali wametoa taarifa wakiwatuhumu wanajeshi wa nchi za kigeni, hasa wafaransa kuwa wameingia kwenye anga ya nchi hiyo kinyume cha sheria zaidi ya mara hamsini tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa. Mali imesema kuwa ndege isiyo na rubani au droni ya wanajeshi wa Ufaransa Aprili ishirini mwaka huu iliruka kinyume cha sheria katika anga ya kambi ya kijeshi ya nchi hiyo. Taarifa zinasema kuwa picha iliyopigwa na droni hiyo inaonyesha wanajeshi wa Mali wakisaidiana na mamluki wa nchi ya jinabi kuzika miili ya watu karibu na kambi ya kijeshi ya Gosi katikati ya Mali. Siku moja baada ya kuonyeshwa video hiyo, jeshi la Mali nalo lilitangaza kuwa limegundua kaburi la umati karibu na kambi ambayo huko nyuma ilikuwa ikitumiwa na wanajeshi wa Ufaransa. Wanajeshi wa Mali wanawatuhumu wenzao wa Ufaransa kuwa wamehusika katika mauaji ya umati kwa kisingizio cha mapambano dhidi ya ugaidi. Mwendesha mashtaka wa jeshi la Mali pia ametoa habari ya kuanza uchunguzi kuhusu kaburi hilo la umati lililopatikana karibu na kambi iliyokuwa ikitumiwa na wanajeshi wa Ufaransa nchini humo. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia amesema kuwa nchi za magharibi zinachuana kutuma silaha Ukraine. Maria Zakharova ameashiria madai ya nchi za Magharibi kwamba zinafanya juhudi kurejesha amani huko Ukraine na kusisitiza kuwa hatua hii ya Magharibi inakinzana na matamshi ya nchi hizo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia ameongeza kuwa nchi za Magharibi zinafanya kila kinachowezekana ili kuchelewesha operesheni amilifu ya jeshi la Russia nchini Ukraine. Christine Lambrecht, waziri wa ulinzi wa Jerumani, jana Jumanne alisema kuwa Berlin itatoa kibali cha kuikabidhi Ukraine vifaru, hatua inayodhihirisha kubadilika wazi sera za tahadhari za Berlin katika suala la kuiunga mkono kijeshi serikali ya Kiev. Wakati huo huo, Ufaransa pia inatazamia kuipatia Ukraina makombora ya Caesar yenye uwezo wa kupiga umbali wa kilomita 40 huku Uingereza nayo ikiwa tayari imeipatia Kiev makombora ya Starstreak. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumatano usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma uh, kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kuleta uchambuzi wa kisiasa. Abdunur Muhammad yuko nchini Rwanda. Ye, hana mengi, anasema shukran kwa taarifa hizo, Allah akuongezee kila la kheri, insha Allah shukran jazila. Asante sana Abdunur Muhammad kwa ujumbe wako huu ukiwa nchini Rwanda. Naye Raya Nassor Khamis Al Busaidi yupo visiwani Zanzibar, anasema asalamu alaikum, vipi hali zenu za siku nyingi? samahani Uh, asante sana naam, naona ametuma ujumbe hapo kimakosa. Asante sana kwa kutujulia, Raya Nasoro, ukiwa hapo visiwani, na Ibn Toha Aljuneid akiwa Bumbwini huko huko visiwani. E, hana mingi, anatushukuru kwa kumtumia habari. Ameandika asante asante sana, wasalimie sana hapo visiwani. Na ujumbe wa mwisho kwa sasa ni kutoka kwake Imam Saif ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Naam, naone ametuma ametutumia ujumbe wa sauti. Asante sana pia, Abdullah Ali Makajura naye anatushukuru kwa habari. Uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu, mpenzi msikilizaji, una anwani semayo, kiongozi mwadhamu asema kuwa uhusiano na wazayuni ni kosa kubwa sana. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amegusia maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Quds ambayo ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ambayo kwa mwaka huu yanasadifiana na Ijumaa ya kesho kutu ya tarehe 29 Aprili na kusema kuwa uhusiano na utawala huo dhalim ni kosa kubwa sana. Ayatullah Said Ali Khamenei alisema hayo jana jioni, wakati walipoonana na wanafunzi wa vyuo vikuu na wakili, wawakilishi wa vyama vya wanachuo kutoka kona zote za Iran na kusisitiza kuwa kwa kutilia maanani kujitolea kukubwa wanakofanya wananchi wa Palestina ni jinai kubwa mno za wazayuni, siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu itaadhimishwa kwa shauku na hamasa kubwa zaidi kuliko miaka iliyopita. Amesema inabidi kutangaza kwa sauti kubwa mshikamano na wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina lakini waliosimama imara katika kupambana na dhulma ili kuongezea nguvu na moyo wa kuzidi kwa imara. Aidha amesema siku ya kimataifa ya Quds ni fursa nzuri ya kutangaza mshikamano na wananchi wa Palestina, na amezilaumu vikali zile nchi ambazo zinashirikiana na wazayuni katika jinai zao. Amesema inasikitisha kuwa serikali za nchi za Waislamu zimechukua hatua mbaya mno, haziko tayari hata kuzungumzia kwa maneno tu kadhia ya Palestina na baadhi ya serikali hizo zinadhani kwamba njia ya kuisaidia Palestina ni kuwa na uhusiano wa kawaida na wazayuni katika hali ambayo hilo ni kosa kubwa sana. Kiongozi mwadhamu amekumbusha uzoefu mchungu huko nyuma na kuhoji kwa kusema hivi: kwa nini Misri haikuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni je, uhusiano huo umepunguza jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya taifa la Palestina? Je, uhusiano baina ya Misri na utawala wa kizayuni umeweza kupunguza kuvunjiwa heshima msikiti wa Al Aksa? Mbona hivi sasa baadhi ya serikali za nchi za Waislamu zinataka kurejea au kurejea kosa hilo hilo la Anwar Sadat? Matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu yamezilenga tawala za baadhi ya nchi za Kiarabu na za Waislamu ambazo katika miaka ya hivi karibuni zimejiingiza kwenye mkumbo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni kwa amri ya Marekani. Nchi hizo zimejifanya kutoona jinai kubwa na malengo ya kupenda kujitanua utawala wa kizayuni, na huo kwa hakika ni usaliti mkubwa kwa kadhia nzima ya Palestina. Licha ya makubaliano ya nchi za Kiarabu ya kuheshimu kikamilifu malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina, lakini nchi za muungano wa falme za Kiarabu, Bahrein, Sudan na Moroko ziliamua kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni katika kipindi cha baina ya miezi Septemba hadi Desemba mwaka elfu mbili na ishirini. Ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba utawala wa kizayuni una historia ndefu tena mbaya ya kukalia kwa mabavu, ya kwa mabavu ardhi za Waislamu na kutenda jinai dhidi ya binadamu na hususan dhidi ya taifa la Palestina. Hakuna wakati wowote wa ambapo utawala wa kizayuni umewahi kuwa na nia njema au angalau kuonyesha nia njema kwa mataifa ya Waislamu kwenye eneo hili. Muda wote utawala wa kizayuni umekuwa ukiendesha siasa zake za kujitanua, kukalia kwa mabavu ardhi za Waislamu, kufanya jinai dhidi ya Waislamu na baya zaidi ni kwamba katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan wanajeshi wa utawala dhalimu wa Israel wamefanya jinai kubwa sana ndani ya msikiti wa Al Aksa ambazo hazijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha mwaka mzima uliopita. Katika jinai yao hiyo wazayuni walipiga mabomu ndani ya msikiti wa Al Aksa wakawajeruhi waislamu 350 waliokuwa kwenye ibada ndani ya Ramadhan na kuwateka nyara wa Palestina wasiopungua 400. ni saa tatu kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na kabla ya kukuletea vipindi tulivyo kuandalia usiku huu, ni some hapa maoni mawili matatu tena. Juma Idi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema salamu alaikum, na mjibu waalaikum salam. Anasema kila la kheri katibu mkuu wa UN kwenye kuelekea Ukrain kwenye upatanishi na Urusi. Asante sana Juma, ukiwa hapo Kondoa kalekela Omar Mahmud akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema anasema baada ya salamu, tunashukuru OIC kwa msimamo na tamko lao katika kuitambua Quds Sharif kama mji mtukufu na halali wa Palestina. Anasema hivyo wale wanaodhani kuwa Quds ni milki ya Wayahudi peke yao, kama mji wa ahadi walioahidiwa, wanapaswa kupewa elimu kwamba Ibrahim alayhi salam alikuwa baba wa imani Kwanini wafuze baadhi na kuwacha wengine? Shukran sana. Ni maoni yake. Nani huyu? Kalekela Omar akiwa Dar es Salam, Tanzania. Naye Isa Musango akiwa oicha mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema baada ya salamu, laana ya Allah imfikie huyo aliyechoma Qurani huko Sweden. Anasema uongozi Anasemaje? anasema uongozi wa nchi hiyo utokomee. Ni maoni yake, Musangu huyo akiwa Beni, DRC. Na ujumbe wa mwisho ni kutoka kwake Idris bin Ali, yupo safarini Saudia. Anasema salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, namjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema shukran Radio Tehran. Asante sana. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tukuletee vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Mimi ninaitambua siku ya Kud kuwa siku ya Uislamu na siku ya Mtume mtukufu na siku ambayo sisi sote tunapaswa kuimarisha nguvu zetu zote na kuwatoa Waislamu katika hali ya kutengwa, hali ambayo walilazimishwa kuishi ndani yake. Allahu Akbar, hayya alal jihad, hayya alal jihad. Ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, ni kupigania kwa nguvu zake zote kadhia ya Palestina na kuhitaja kadhia hiyo kuwa ndio muhimu zaidi hivi sasa katika ulimwengu wa Kiislamu. Kwa kuzingatia hayo na kwa ajili ya kubakisha hai mapambano ya kishujaa ya kupigania ukombozi wa Quds na Palestina, ambayo moja ya maeneo yake matukufu zaidi ni msikiti Wal Aksa ambao ni amba kibla cha kwanza cha Waislamu. Sasa katika moja ya ubunifu wa kipekee wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ilikuwa ni kuitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani leo, kuwa siku ya kimataifa ya Kuds. Leo kipindi chetu kitakuwa maalumu kwa ajili ya kuzungumzia kadhia ya Palestina kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Kuds ambayo kwa mwaka huu wa 1443 hijiria itasadifiana na Ijumaa ya wiki hii ya tarehe 29 Aprili 2022. Ila tu na Shauri Ahmed, leo tuseme sana kuhusu kadhia hii ya Palestina na swala hili zima la Kuds, ili kuleta mwamko kwa wasikilizaji wetu, tusitosheke tu na kusoma maoni yao. Naam, ni mawazo mazuri kabisa hayo Asma. Hili suala la Quds ndilo nambari moja kwa umuhimu katika umma wa Kiislamu hivi sasa. Hivyo ni kweli, inabidi wasikilizaji wa Redio Teheran wawe na uelewa zaidi kuhusu kadhia hii muhimu. Taban, tayari wasikilizaji wa Redio Teheran wana uelewa na mwamko mzuri sana. Ni matumaini yetu, wapendwa wasikilizaji, mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki maalumu cha siku ya kimataifa ya Quds. Bwana Salim Masud wa Mtwara, Tanzania, ndiye anayetufungulia kipindi chetu hiki maalumu, na anasema: mimi nasema hao moroko wenyewe wameyahudika tayari, kwa hiyo si la kushangaza sana hilo la kuona wanatangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni wa Israel na kuisaliti Kuds tukufu, na baadhi ya nchi za Kiarabu wanaendelea kuandika, wanaonafiki na tamaa ya kidunia tu. Shukran sana. Bwana Salim. Naam, Ahmed kwa mfano, kuhusu hili, bila shaka wasikilizaji watapenda tuwakumbushe kilichotokea cha nchi za Kiarabu kutangaza uhusiano wa kawaida na Wazayuni naam, lakini vilevile vile, tutalazimika Asma, kusema kwa muhtasari sana, kwani maoni navyoangalia hapa ni mengi sana. Kama unavyojua wakati wa utawala wa Donald Trump huko Marekani, baadhi ya nchi zilizidi kuburuzwa na dola hilo la kibeberu kimsingi iliyoanza ni nchi ya Muungano wa Falme za Kiarabu yaani Imarati kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni wa Israel, ikafuatiwa na Bahareni kutangaza uhusiano wake rasmi na Wazayuni. Hiyo ilikuwa ni mwaka elfu mbili na ishirini. Tarehe kumi na tatu Agosti elfu mbili na ishirini, utawala wa Kizayuni wa Israel ulitia saini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina yao na Imarati pamoja na Bahareni zikishiriki zote kwenye utiaji saini wa makubaliano hayo na utawala wa kizayuni chini ya usimamizi wa Donald Trump huko nchini Marekani. Kabla hapo nchi za Misri na Jordan nazo zilikuwa na uhusiano kamili wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni. Nchi nyingine zilizosalia za kiarabu za Sudan na Moroko nazo ziliingia kwenye mkumbo huo baadaye mwaka huo wa elfu mbili na ishirini. Vitendo hivyo lakini vinaendelea kulalamikiwa vikali na wapenda haki na hata wananchi wenyewe wa nchi hizo za Kiarabu. Sasa, ili kuonyesha bado wanalijali suala la Palestina, baadhi ya viongozi wa nchi hizo za Kiarabu hujifanya kulaani jineza wazayuni dhidi ya Wapalestina, kama walivyofanya viongozi hao wa Moroko hivi karibuni. Shukran, Ahmedi, kwa ufafanuzi huo na tunataraji kuwa wasikilizaji wamenufaika vyema <muchasimu> Tunaendelea mbele na kipindi hiki maalumu cha siku ya kimataifa ya Quds kwa maoni yake Bwana Sherali Fadhl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye yeye ameandika ni aibu kwa viongozi wa nchi za Kiarabu kuwa na uhusiano na Wazayuni. Enyi wananchi wa nchi za Kiarabu, viongozi wenu wanajidhalilisha kwa Wazayuni, na hiyo ni aibu kwa umma mzima wa Kiislamu. Udhaifu huo ndio uliosababisha ndugu zenu na Waarabu wenzenu wa Palestina kukumbana na dhulma hizo kubwa za utawala wa Kizayuni. Anasema swala la Palestina ni la Waislamu wote bila ya kujali rangi, makabila na mataifa yao. Naomba Waislamu tujielewe. Baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu ni dhaifu mno kufikia kujidhalilisha hivyo mbele ya wazayuni ambao wanafanya jinai kubwa dhidi ya ndugu zetu wa Palestina, ameandika inasikitisha. Ama msikilizaji wetu Bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau, yeye yeah, anasema Israeli na Marekani ni kitu kimoja, hakuna tofauti yoyote baina ya Israeli na Marekani. Sasa swali lililobakia hapa ni kwamba je, yeah, sisi waislamu tutaweza kweli kuwatetea Wapalestina? Swali hilo, Ahmed, bila ya shaka yoyote Bwana Ali Magema, Waislamu wanaweza kuwatetea ndugu zao wa Palestina, lakini kama Waislamu hao wataamua kufanya hivyo. Tatizo ni uamuzi tu. Lakini kama Waislamu wataamua kweli kweli kukikomboa kibla chao cha kwanza, yani msikiti wa al Akswa, basi bila ya shaka yoyote, katika kipindi kifupi sana tu, wanaweza kuikomboa Kuds. Hata Waislamu waamue kufunga safari na kuingia kwa miguu tu Palestina bila ya hata silaha, basi wanaweza kuikomboa haraka Kuts. Lakini hilo la kuamua ndiyo mtihani. Waislamu si wa moja, na hilo ni suala ambalo Allah atakwenda kutuuliza sote Waislamu siku ya Kiyama. <coughs> Mpendwa msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi maalumu kwa ajili ya siku ya kimataifa ya Kuds kutoka studio hizi za Jame Jam hapa Teherani. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo ni alama ya kujumlisha 989035065487 au barua pepe yetu, yani email ya Swahili radio at irib ir Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Naam, kipindi chetu leo ni maalumu kwa ajili ya kuzungumzia Palestina na Kuts tukufu. Hii ni kwa sababu Ijumaa hii ya tarehe 29 Aprili ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ambayo ndiyo siku ya kimataifa ya Kuts kwa mwaka huu wa 1443 Hijiria. Siku hiyo ilitangazwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu ili kuyafanya hai mapambano ya ukombozi wa kibla cha kwanza cha Waislamu. Anayetuendelezea kipindi chetu hiki leo ni Bwana Bakari Marada wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: Umoja wa Mataifa inabidi uingilie swala la Wapalestina, maana ya Israel wanawatesa sana raia Wapalestina, wala si uongo, na kweli kila jinai unayoijua wewe, utawala wa kizayuni unaofanyia Wapalestina, hawajasaza jinai yoyote. Sote tuliona ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, wakati Waislamu wa Palestina wakiwa ndani ya msikiti wa Al-Aqsa, ambao ndio kibla cha kwanza cha Waislamu wote, wanajeshi wa Israeli waliovamia wa Waislamu hao wakapiga mabomu ndani ya msikiti wakawajeruhi mamia wa Palestina na kuwateka nyara mamia wengine. Naam, Palestina kwa mara nyingine inashuhudia jinai zinazotendwa na Wazayuni dhidi ya Wapalestina. Kama ilivyokuwa katika miezi ya Ramadhani ya miaka iliyopita, wazayuni katika Ramadhani hii pia wamezidisha ukandamizaji na hujuma zao dhidi ya wapalestina wanaofika katika msikiti Al Akswa kwa ajili ya kufanya ibada zao katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ijumaa iliyopita tu, wazayuni walifanya shambulio kali katika msikiti Al Akswa na kuwajeruhi wa palestina zaidi ya 450 na kuwateka nyara wengine wasiopungua 400 hujuma hiyo pia imekuwa ikiendelea mfululizo kwenye mwezi huu mtukufu na kila leo wapalestina wanauawa na kujeruhiwa. Mimi ni rejee kwake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, wazayuni ni magaidi wa kimataifa, ndio wanaohatarisha amani ya dunia, ni watendaji wa mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina, ni wahuni na makatili hawa hawa, anasema ndio maafa makubwa ya ubinadam katika zama hizi. <muchasana> tunaendelea mbele na kipindi hiki maalumu cha siku ya kimataifa ya Quds, kama tulivyosema, ambapo Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ndiyo siku ya kimataifa ya Quds. Kwa mwaka huu Ijumaa hiyo ni tarehe 29 Aprili, na ndiyo April, itakayosalifiana na, na Ijumaa hii ya wiki hii tukijaliwa, kwa kwake kwa Ijumaa ya mwisho ya mwezi huu wa Ramadhani inshaallah inshaallah. Tunakiendeleza kipindi chetu kwa maoni yake Bwana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, katika mnasaba huo kutoka barabara ya kumi na tatu wameandika, taasisi ya kimataifa akimaanisha Umoja wa Mataifa imeonyesha wazi kuwa ni chombo cha Marekani. Kuna vita katika maeneo mbalimbali, wameshindwa kutuliza hali ya mambo. Wapalestina wanauliwa kila siku na utawala katili wa Israel na utawala huo kila siku unafanya mashambulizi nchini Siria huku Saudi Arabia ikifanya mashambulio dhidi ya wananchi maskini wa Yemen, lakini umoja huo wa mataifa umekaa kimya. Utashangaa kuona kuwa baada ya Russia kuanzisha operesheni maalum ya kijeshi kupambana na usaliti wa nchi ya Ukrain ambao unahatarisha vibaya usalama wa Russia, ikiwemo kushirikiana na Marekani. Hilo kwa Marekani limekuwa shida, tena shida kubwa, kwa sababu huyo rais wa Ukrain ni mzayuni na ni kibaraka wao mkubwa. Hapa napo, Ahmed, kuhusu ndumakuili wa madola ya magharibi, naona bora useme machache au nasemaje? Naam, ni sawa sawa kabisa. Lengo letu hasa ni kuleta mwamko, na ni mahala pake kabisa, Asma. Kwa kweli, licha ya kwamba vita si jambo zuri, Mwenyezi Mungu ameiumba dunia kuwa sehemu salama ya kuishi. Ndio maana ameweka sheria kali sana za kuwaadhibu wanaohatarisha usalama wa hii dunia. Ameweka adhabu kali sana kwa kila anayemdhulumu mwenzake, kwani dhuluma ndicho chanzo kikuu cha ukosefu wa amani. Lakini kibaya zaidi ni hizo siasa za nyuso mbili zinazoendeshwa na madola magharibi kuhusu vita vya Ukraine, kama alivyosema bwana Yahya Ali, kwa miaka mingi na kwa zaidi ya miongo saba sasa Wapalestina hawajaishi kwenye mazingira ya amani na utulivu hata siku moja. Miaka yote hiyo wamo kwenye wahaka na hofu kutokana na dhulma na, na jinai za wazayuni wanaosaidiwa kikamilifu na madola hayo ya kibeberu ya magharibi. Lakini jinai zote hizo huoni zikivaliwa njuga na vyombo vya habari vya magharibi na wala huoni nchi yoyote ikichukua hatua za maana za kuwatetea wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina huko magharibi. Sasa hivi hayo hayo madola ya kibeberu yanayofanya jinai katika nchi za Waislamu za Afghanistan, Pakistan, Syria, Yemen na Palestina zinajitokeza kifua mbele na kujifanya ni waungwana na watetezi wa haki za binadamu huko Ukraine. Hizi siasa za nyuso mbili hazikubaliki kabisa. Shukran Ahmed. Ama sasa ni maoni yake msikilizaji wetu huyu mwingine katika kipindi chetu hiki maalumu ni Bwana Juma J Sagai kutoka Musoma, Mara, Tanzania. Yeye ameandika: viongozi wa Palestina wanapaswa kuonyesha kwa uwazi kabisa, ili kila mtu ajue na kutafakari kuhusu ubaguzi huu baina ya vita vya Ukraine na jinai za Wazayuni, na pia hili ni funzo kwa Waarabu, Waislamu na wapenda haki duniani kuwakemea wanaojiita wastaarabu, na sisi watetezi wa haki hatupasa tukemee ubwana na utwana Sipendi vita, anasema lakini, kama kuna la kujifunza kwa wasiojua, naomba niseme vita vya Ukraine iendelee na iwe ni suluhisho kwa masuala ya Wapalestina na Wayemen. Juma Jaisagai, Musoma, Mara, Tanzania. Naam, ni maoni hayo ya wasikilizaji wa idhaa Kiswahili Radio Teheran. Leo hiki ni kipindi maalumu cha siku ya kimataifa ya Kudse. Ni matumaini yetu mmenufaika vya kutosha. Lakini bado tuna maoni yamebakia, tupate kasida nyingine kabla ya kuendelea mbele y <tip> di m umi rid min dami ansijlak wisam Nam, kama ulivyosema maoni ni mengi sana kutoka kwa wasikilizaji wetu. Hii inaonyesha jinsi e, wasikilizaji wa redio Teherani walivyoamka na wanamwamko na hari kuhusu Kuds na kadhia nzima ya Palestina. Mimi hapa nina maoni yake kutoka visiwani Zanzibar, ni kutoka kwa mwana baraza huyu, ama msikilizaji wetu Bwana Zaharani Khalef, ambaye anasema kuhusu habari ya Redio Teherani kwamba mataifa ya dunia yanalaani jinai wanazofanyiwa wa Palestina na utawala wa kizayuni kwa kuandika. Kulaani kwa ulimwengu ni unafiki tu, kwani kupigwa kwa Ukraini tu dunia nzima imelalamika, na tunaona juhudi zinazochukuliwa kila kukicha, lakini huu ni zaidi ya mwaka wa sabini Israel inafanya jinai huko Palestina, lakini dunia Naam, hapa sasa, Asma, pana swali kutoka kwa bwana Takwa Ali wa Cape Town huko Afrika Kusini, sijui anasemaje. Anasema anataka kufahamu haswa kuhusu Palestina, ina maana Palestina hawana mahospitali na huduma za shule, ajira na kadhalika, wanategemea kuingia upande wa Wayahudi? Ina maana hawana hata viwanja vya ndege na barabara za kuingia na kutoka Palestina mpaka wapitie Israel. Hebu naomba ufafanuzi, anasema please, tafadhali, maana hii ni aibu kwa umma wa Kiislamu Subhanallah, naomba naam. Asante sana, lakini hapa kabla ya kujibu maswali yake ni kuna maoni mengine hapa, Asma, kutoka kwa mwalimu Saidi Baridi, yuko Mkalama, Singida, Tanzania, anasema tunasikitika sana kuona hujuma wanazofanyua wa Palestina, huku jumuia za kimataifa zikiwa kimya. Naam, ama tukija katika majibu ya swali lako bwana Takwa Ali wa Cape Town huko Afrika Kusini, majibu yako yanataka muda wa kutosha, tunalazimika tuyatengee muda maalum. Lakini kiujumla tu ni kwamba matatizo yote yanatokana na kwamba Israeli imewazingira wa Palestina kila upande na imewafungia njia zote za kuingia na kutoka. Tutatenga wakati maalum wa kipindi kingine chochote kile katika kipindi cha Baraza la Wasikilizaji tukijaliwa, ili kuweza kujibu kwa kina swali lako, lakini kipindi cha leo ni maalumu kwa ajili ya siku ya kimataifa ya Kutsi, na muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana. Shukran Ahmed. Na kweli muda unakwenda kwa kasi hapa. Bwana Kalikela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika baada ya kutusalimu kwamba nipo mstari wa mbele kabisa nikiwawakilisha wenzangu katika kuishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa kuelezea ulimwengu waziwazi na bila kumumunya mdomo kwamba kadhia yake nambari moja ni Palestina na kuitokomeza Israel. Huu ni msimamo wa kiume, moyo safi usio na chembechembe za kinafiki, hata katika kutetea matukufu ya Uislamu. Ni mimi Kalikala Omar Mahmud nikiwa Dar es Salaam Tanzania. Nam, mimi na rudi tena kwake Bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tu Zaharaya anasema wazayuni kufanya ukatili dhidi ya Wapalestina na kutaka kuvunja msikiti wa Al Aksa ambao ni kibla cha kwanza cha Uislamu. Nataka kuuliza hivi, huu Umoja wa Mataifa upo wapi? wa Umoja wa mataifa upo au ni jina tu? Naam, kiujumla, maoni ni mengi sana, hatuwezi kuyamaliza. Na hiki, wapenzi wa wasikilizaji, kilikuwa ni kipindi maalumu cha siku ya kimataifa ya Kuds, ambayo ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mwaka huu itasadifiana na Ijumaa ya wiki hii ya tarehe 29 Aprili 2022, lakini muda umemalizika kabisa. Mwenzangu alikuwa ni uleule Asmahani Ghanima Muhammed. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. fundi mitambo wetu Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.