Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kiama ni nini? Kiama! na nini kitakujulisha ni nini kiama? Siku ambayo watu watakuwa kama panzi waliotawanywa, na milima itakuwa kama sufi zilizochambuliwa. basi ama yule mizani yake itakayokuwa mizito basi yeye atakuwa katika maisha yanayopendeza, na ama yule ambaye mizani yake itakuwa nyepesi basi makazi yake yatakuwa motoni. Na ni nini kitakujulisha hawiya ni nini? Ni moto mkali mno. mustanna bisunnati khatimi anbiyaik ya asima qulubin nabiyin. Kwa jina kwa la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu nijalie katika siku ya leo kuwa mpenzi wa mawali wako na adui wa maadui zako, mwenye kufuata suna za mtume wako wa mwisho, ewe mwenye kuzilinda na maasi nyoyo za manabii. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikika kupitia satelaiti na intaneti na vilevile vile kupitia Redio Maarifa, Sauti ya Umoja, katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na Singida huko nchini Tanzania. Ama mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi maalum kuhusiana na mwezi mtukufu wa Ramadhan, bila kusahau makala ya leo katika historia. Kadhalika, tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Nina wingu wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa wasema njaa Afrika inatishia maisha ya watoto milioni mbili. Ismail Ismaili Hania asema kadhia ya Kutsi haiwezi kupatiwa ufumbuzi kupitia njia ya mazungumzo. Na wasiwasi waibuka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya mtu wa pili kufariki dunia kwa maradhi ya Ebola. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa msikiti wa Al Aksa amesema kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel kulikofanywa na baadhi ya mataifa ya kiarabu hakutakuwa na taathira yoyote kwa mukawama na mapambano ya taifa la Palestina. Shekh Ikrama Sabri amesema Imamu Ruhullah Khomeini aliitangaza Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa ajili ya kuhuisha kadhia muhimu ya Palestina na Waislamu kutangaza mshikamano wao kwa wananchi wa Palestina. Kadhalika, mwanazuoni huyo wa Kutsi amesema hii leo Beitul Mukaddasi ni kama kambi ya jeshi na hilo ni ishara wazi kwamba mji huo unakaliwa kwa mabavu. Kadhalika, Shekh Ikrima Sabri amesema mji wa Beitul Muqadas sio mali ya Wapalestina tu, bali kama ilivyo miji mitakatifu ya Maka na Madina, jukumu la kulilinda eneo hilo tukufu ni la Waislamu wote. Khatibu wa Masjidul Aksa wamekosoa vikali uamuzi wa, wa, wa baadhi ya mataifa ya Kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa Israel, ambao umekuwa ukifanya mauaji kila leo dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadamu amesema watoto wapatao milioni mbili wanakabiliwa na hatari ya kifo barani Afrika kutokana na balaa njaa. Martin Griffiths, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadamu, amesema hayo katika hotuba yake mjini Jeneva, Uswisi, na kueleza kwamba kuna haja ya kuchukuliwa hatua za haraka za kuokoa maisha ya watoto hao katika eneo la pembe ya Afrika. Aidha, amesema baadhi ya maeneo katika nchi za Kenya, Ethiopia na Somalia yanakabiliwa na ukame mkubwa kabisa ambao haujawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 40 iliyopita. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema mashirika ya utoaji misaada ya kibinadamu yanafanya juhudi za kuzuia maafa yaliyotokana na ukame mwongo mmoja uliopita ambapo mamia ya watu waliaga dunia kwa njaa iliyotokana na ukame pamoja na ukosefu wa chakula. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa idadi ya watoto ambao ni wahanga wa janga la ukame mkubwa katika nchi za eneo la pembe Afrika imeongezeka kwa asilimia 40 kuanzia mwezi Februari mwaka huu ya hivi karibuni, Umoja wa Mataifa ulitahadharisha kuwa kuna hatari ya watu milioni ishirini kukumbwa na janga kubwa la njaa katika eneo la Pembe ya Afrika kutokana na ukame mkubwa. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran. Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema wimbi jipya la mukawama ni sisitizo kwamba kadhiya Quds, msikiti wa al Akswa, haki ya kurejea wakimbizi na kuachiliwa huru wafungwa wa, wa Kipalestina ni mambo ambayo hayawezi kupatiwa ufumbuzi kwa kukaa katika meza ya mazungumzo. Ismail Haniya amesema siku ya kimataifa ya Quds imebakia milele na kusisitiza kwamba siku hii inapitia matukio makubwa na yenye taathira kwa Quds. Kiongozi huyo wa Hamas ameongeza kuwa operesheni za kishujaa za vijana wa Kipalestina zina nukta muhimu. Hania amesisitiza kuwa mukawama na mapambano ya wananchi wa Palestina ndiyo chaguo la wananchi wa Palestina na ni chaguo la kimkakati kwa ajili ya kukomboa Quds na kurejeshwa utekelezaji wa ibada ya swala katika msikiti wa Al Aqsa. Mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hayati Imam Ruhullah Khomeini ndiye aliyeipa siku hiyo Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan jina la siku ya kimataifa ya Quds kwa shabaha ya kuakisi dhulma ya kihistoria inayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa himaya na uungaji mkono madola magharibi dhidi ya watu wa Palestina pamoja na ardhi yao tukufu. Wasiwasi umeibuka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya mtu wa pili kuripotiwa kufariki dunia kwa maradhi hatari ya Ebola. Shirika la Afya Duniani, WHO, limetangaza kifo hicho kufuatia mlipuko mpya wa Ebola katika nchi hiyo. Vipimo vya madaktari vimebaini kuwepo maambukizi ya ebola katika mji wa Mbandaka, na kuna wasiwasi mkubwa kwamba huenda maambukizi hayo yakasambaa hadi sehemu nyingine za nchi hiyo. Maambukizo ya sasa yanaaminika kutoka kwa mnyama na wala sio kutokana na maambukizi ya awali kati ya binadamu. Mtu aliyefariki ni mwanamke mwenye umri wa miaka 25 ambaye ana uhusiano wa kifamilia na mgonjwa wa kwanza ambaye pia alifariki dunia. Mgonjwa wa kwanza alianza kuonyesha dalili mnamo Aprili 5 lakini hakutafuta matibabu kwa zaidi ya wiki moja na hatimaye alifariki dunia Aprili 21. Maafisa wa afya wanaendelea kuwatafuta watu waliokaribiana na wawili hao waliofariki, karibu watu mia moja arobaini na tano waliokaribiana na wagonjwa hao wanachunguzwa na kufuatiliwa. Hayo yanajiri katika hali ambayo mwaka jana 2021, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitangaza kuwa mlipuko mpya wa homa ya Ebola uliozuka kwenye jimbo la Kivu ya kaskazini mnamo mwezi wa Oktoba, ukiwa ni wa pili kwa mwaka huo umemalizika na wapiganaji wa Harakati ya Ukombozi ya Watu wa Tigre wanaokabiliana na jeshi la Ethiopia wametangaza kuwa wameondoka kabisa kutoka katika jimbo la Afar. Msemaji wa wapiganaji hao Geto Cho Reda ameziambia duru za habari kwamba ana matumaini hatua yao itaruhusu upelekaji misaada ya kibinadamu ukiwemo msaada wa chakula ambao unahitajika sana Ahmad Harif Mkuu wa polisi wa Afari amesema wapiganaji hao wameondoka mji wa Abala lakini bado wapo katika wilaya tatu za eneo hilo. Kadhalika amesema wapiganaji hao wanadhibiti barabara kuu kati ya Abala na mji mkuu wa Tigray wa Mekele. Akiongeza kwamba anaendelea kuzungumza na maafisa wa serikali katika sehemu hiyo pamoja na wapiganaji wanaompatia taarifa zaidi. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa unahitajia kiasi cha dola milioni mia mbili na tano kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kwa wakazi wa jimbo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia wanaokabiliwa na hali mbaya ya maisha na ukosefu wa huduma muhimu. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP limetangaza kuwa takriban asilimia 40 ya wakazi wa jimbo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Tathmini iliyofanywa na Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa watu milioni 4.6 ambao ni asilimia 83 kwenye jimbo la Tigre hawana uhakika wa kupata chakula na watu wapatao milioni mbili kati ya hao wamo katika hatari kubwa zaidi ya kukumbwa na baa la njaa, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho hotuba ya kiongozi mwadhamu hapo jana, ambapo alisisitiza kuwa kuwa na uhusiano na uzayuni ni kosa kubwa kabisa. <mulia> kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amegusia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya quds ambayo ni jumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa ramadhan na ambayo kwa mwaka huu yanasadifiana na jumaa ya kesho kutwa tarehe 29 aprili mwaka 2022 na kusema kuwa na uhusiano na utawala huo dhalimu ni kosa kubwa sana ayatullahi sayyid ali khamenei Alisema hayo jana jioni wakati alipoonana na wanafunzi wa vyuo vikuu na wawakilishi wa vyama vya wanachuo kutoka kona zote za Iran na kusisitiza kuwa kwa kutilia maanani kujitolea kukubwa wanakofanya wananchi wa Palestina na jinai kubwa mno za wazayuni, siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu itaadhimishwa kwa shauku na hamasa kubwa zaidi kuliko miaka iliyopita. Amesema inabidi kutangaza kwa sauti kubwa mshikamano na wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina lakini waliosimama imara kupambana na dhuluma ili kuwaongezea nguvu na moyo wa kuzidi kuwa imara. Aidha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema siku ya kimataifa ya Quds ni fursa nzuri ya kutangaza mshikamano na wananchi wa Palestina na amezilaumu vikali zile nchi ambazo zinashirikiana na wazayuni katika jinai zao. Aidha, amesema inasikitisha kuwa serikali za nchi za Waislamu zimechukua hatua wa mbaya mno, haziko tayari hata kuzungumzia kwa maneno tu kadhia Palestina, na baadhi ya serikali hizo zinadhani kwamba njia ya kuisaidia Palestina ni kuwa na uhusiano wa kawaida na wazayuni katika hali ambayo hilo ni kosa kubwa mno. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amekumbusha uzoefu mchungu wa huko nyuma na kuhoji kwa kusema hivi: kwani Misri haikuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni? Je, yeah, uhusiano huo umepunguza jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya taifa la Palestina? na je, umeweza kupunguza kuvunjiwa heshima msikiti wa Al Akswa, ambayo hivi sasa baadhi ya serikali za nchi za Waislamu zinataka kurejea kosa hilo hilo la Anuari Saadati. Matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu yamezilenga tawala za baadhi ya nchi za kiarabu na za Waislamu ambazo katika miaka hivi karibuni zimejiingiza kwenye mkumbo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni kwa amri ya Marekani. Nchi hizo zimejifanya kutoona jinai kubwa na malengo ya kupenda kujitanua utawala wa Kizayuni, na huo kwa hakika ni usaliti mkubwa kwa kadhia nzima Palestina. Licha ya makubaliano ya nchi za Kiarabu ya kuheshimu kikamilifu malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina, lakini nchi za muungano wa falme za Kiarabu yani Imarati, Bahrain, Sudani na Morocco ziliamua kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni katika kipindi cha baina miezi Septemba hadi Disemba mwaka 2020. Ni jambo lisilo na chembe ya shaka kuwa utawala wa Kizayuni una historia ndefu mbaya ya kukalia kwa mabavu ardhi za Waislamu na kutenda jinai dhidi ya binadamu na hususan dhidi ya taifa la Palestina. Hakuna wakati wowote ambapo utawala wa Kizayuni umewahi kuwa na nia njema au angalau kuonyesha nia njema kwa mataifa ya wa Waislamu kwenye eneo hili. Muda wote utawala wa Kizayuni umekuwa ukiendesha siasa zake za kujitanua, kukalia kwa mabavu ardhi za Waislamu, kufanya jinai dhidi ya wa Waislamu. Na baya zaidi ni kwamba katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan, wanajeshi wa utawala dhalimu wa Israel wamefanya jinai kubwa sana ndani ya msikiti wa Al Akswa ambazo hazijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha mwaka mzima uliopita. Katika jinai yao hiyo, wazayuni walipiga mabomu ndani ya msikiti wa Alakswa wakawajeruhi waislamu 350 waliokuwa kwenye ibada ndani ya Ramadhani na kuwateka nyara wa Palestina wengine wasiopungua wa 400. Bila shaka ni kwa sababu hiyo ndio maana kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu akasisitiza kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni ni kosa kubwa mno. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. <muchos> Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tunakukaribisheni kusikiliza kipindi hiki maalum ambacho tumekutayarisheni kwa mnasaba wa funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu wasikilizaji mliofunga, tunamwomba Mwenyezi Mungu atakabali funga, amali na ibada zetu katika mwezi huu mtukufu, mwezi ambao unatupelekea kuhisi zaidi uwepo Mwenyezi Mungu katika maisha yetu kuliko wakati mwingine wowote. Naam, tuko mbele ya mola na nyoyo zetu, dini, imani na maana ya maisha yetu yanapata rangi, usafi na ufahamu mpya kabisa. Katika mwezi huu anga ya kila kitu humfanya mwislamu kutembea kwenye njia sahihi ya maisha ya Kiislamu. Katika mtindo wa maisha ya Kiislamu kuna nukta kadhaa ambazo ni muhimu sana. Kwanza ni kuzingatia mambo kwa undani wake sambamba na kushikamana na mwonekano wa nje wa matendo. Pili ni kuzingatia hali ya mtu binafsi na jamii. Na tatu ni kuchunga utaratibu katika mambo ya mtu binafsi na ya kijamii. Katika kipindi hiki tutajaribu kuyatazama mambo haya kwa mukhtasari. Karibu Zana, katika Uislamu kuna uhusiano wa kina na wa karibu sana kati ya imani na tabia za watu. Haiwezekani mtu kumwamini Mwenyezi Mungu na ufufuo, yaani siku ya Kiama, na wakati huo huo asiwe na mienendo na tabia zinazoendana na dini. Kwa hivyo, ikiwa mtu atadai kuwa amesamehewa kufanya ibada za kidhahiri kwa sababu ana imani ya ndani moyoni, madai hayo hayatakubalika kabisa. Mtume wa Uislamu ambaye mwenyewe alikuwa katika daraja ya juu kabisa ya imani na itikadi ya moyoni, hakuacha hata mara moja kutekeleza matendo na ibada za kidhahiri dhahir zinazotokana na imani hiyo, bali alizingatia zaidi kutekeleza majukumu na kuacha mambo yaliyoharamishwa kuliko watu wengine wote. Kuzingatia imani, itikadi na mambo ya ndani hakumzui muumini kufanya matendo ya dhahiri, kama ambavyo kujishughulisha na mambo ya dhahiri kidini hakumzui kujishughulisha na ya ndani moyoni. Kimsingi, dhahiri ni undani wa matendo, ni sura mbili za ukweli na hakika moja ambapo iwapo tutashikamana na moja na kuliacha jingine basi tutakuwa tumefiri na kutodiriki vilivyo hakika hiyo. Imam Swadiq alaihi salam anasema ufisadi wa dhahiri unatokana na upotovu wa ndani, na mtu anayerekebisha mustakabali wa ndani yake Mwenyezi Mungu humrekebishia dhahiri yake. Katika Kurani Tukufu, Mwenyezi Mungu anawataka Waislamu wafanye matendo mema na matendo hayo bila shaka yanatokana na imani safi na thabit. Ni wazi kuwa iwapo imani na nia safi haitatekelezwa kimatendo, basi hakuna jambo litakalokuwa limefanyika. Hivyo kuwa na imani safi pekee hakutoshi kumfanya mtu kuwa mwema, bali anapaswa kufanya matendo kwa kuzingatia masharti yote ya muda na sehemu inayomzunguka. Jambo linalofuata katika mtindo wa maisha ya Kiislamu ni kuzingatiwa mtu binafsi na jamii. Uislamu siku zote unawashauri wafuasi wake wafanye ibada pamoja na kimjumwiko, hata kama idadi ya mkusanyiko huwa itakuwa ni ya watu wawili tu, itakuwa ni bora kuliko ibada ya mtu mmoja na binafsi. Kutekeleza pamoja ibada ya hija au kuswali jamaa ni jambo muhimu sana katika Uislamu. Utaratibu katika ibada haswa unapokuwa na dhihirisho la kijamii huonyesha mshikamano na umoja wa umma wa Kiislamu, mshikamano na umoja ambao unapaswa pia kuwa katika nyoyo za waumini. Mshikamano no na umoja huo wa nyoyo hupatikana pale Waislamu wanapokuwa chini ya uongozi wa kiongozi mmoja na kufuata amri zake. Bila shaka kiongozi ambaye Waislamu wanapaswa kumfuata anapaswa kutofanya dhambi wala makosa au kwa ibara nyingine awe ni mtu masumu. Iwapo imamu masumu hayupo, umma wa Kiislamu unahitaji kumfuata mtu ambaye ni mjuzi wa dini na kanuni zake na kuzitekeleza kivitendo ili kudumisha umoja na mshikamano katika jamii ya Kiislamu. Mtu huyo lazima awe na mwamko unaohitajika wa kisiasa na kijamii na ujasiri wa kusimama mbele ya ukandamizaji na dhuluma. Kumfuata mtu hii, wa namna hii kunaweza kuulinda umma wa Kiislamu hadi kudhihiri tena kwa Imam Maasumu. <tune> Kutokana na kuwa mtu binafsi na jamii ni muhimu katika Uislamu na ukuaji na ukamilifu wao wa kidini na kidunia daima hutimia pamoja. Ibada zote katika Uislamu zina sura ya mtu binafsi na ya kijamii, na hivyo funga pia haiko nje ya kanuni hii. Sura ya mtu binafsi katika kufunga ni juhudi zake za kujitakasa na kuboresha uhusiano wake na Mwenyezi Mungu. Ila hali sura ya kijamii ya funga ni kuzingatia, kuelewa na kukidhi mahitaji ya watu wasiojiweza katika jamii hiyo. Kwa kuvumilia njaa na kiu, Waislamu wanaelewa vyema hali ya wahitaji ambao hawana uwezo wa kujikimu. Wakiwa na ufahamu huu, wanaweza kutekeleza vizuri zaidi majukumu ambayo Mwenyezi Mungu amewapa ili kukidhi mahitaji ya wenzao. Katika mwezi wa Ramadhan Waislamu huandaa chakula na kuwaalika wahitaji ili wapate kula na kunufaika na chakula hicho kwa pamoja. Hujaribu kulipa madeni ya wadaiwa na kusaidia kuachiwa huru wafungwa ambao wanakabiliwa na matatizo ya kifedha. Ya kifedha kuandaa mazingira yanayofaa ya kuanza maisha na ajira kwa ajili ya vijana pia ni miongoni mwa mambo ambayo Waislamu huyazingatia zaidi katika mwezi huu mtukufu. Kwa kufanya mambo hayo ya kijamii, huwa wamefanikisha mahusiano yao ya kijamii na hivyo kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Kupata radhi za Mola Muumba hakuna uhusiano wowote na utawa wala kujitenga kijamii bali kunapatikana ndani ya jamii yenyewe. Uislamu unazingatia sana kuchunga utaratibu katika kufanya mambo na umebainisha nyakati na sehemu maalum za kufanyia ibada zote. Waislamu popote walipo duniani huswali kwa wakati maalum na kuelekea kibla kimoja, huenda hija kwa wakati maalum na kwa kufuata adabu na taratibu maalum na kufunga kwa njia na namna maalum. Katika mwezi wa Ramadhan waislamu huamka kabla ya jua kuchomoza, kula chakula chepesi na kumwabudu Mwenyezi Mungu, na kujiepusha na chakula au kinywaji chochote kuanzia sauti ya muadhini alfajiri hadi jioni wakati wa magharibi. Kuzingatia utaratibu na nidhamu katika Uislamu ni muhimu sana kiasi kwamba Imam Ali alaihi salam, katika dakika za mwisho za maisha yake humu duniani, na baada ya kuwasihi wanawe na wafuasi wake kuchunga mipaka ya uchamungu na kuzingatia imani, aliwataka wazingatie utaratibu na nidhamu katika mambo yao, kama yalivyo mambo mingine yote. Utaratibu na nidhamu pia ina sura ya dhahiri na ya ndani. Imamu Ali alaihi salam, katika barua kwa mmoja wa masahaba zake wema Malik Ashtar, anaeleza kiini cha nidhamu na kumshauri kwa kusema, usiharakishe kufanya mambo ambayo wakati wake haujafika, usiwe mvivu katika kutekeleza mambo yanayoweza kufanywa, usisisitize kufanya mambo ambayo hayaeleweki vyema, na fanya mambo mambo yanapokuwa wazi. Fanya kila jambo mahali na kwa wakati wake. Mambo haya yote yani, kuzingatia mahusiano ya kijamii na ya mtu binafsi, kuzingatia mambo ya ndani sambamba na kufungamana na dhahiri na kutekeleza mambo kwa umakini, ni mambo ambayo yamezingatiwa na dini zote za mbinguni, lakini yamekuwa yakipuuzwa na baadhi ya wafuasi potofu wa dini hizo. Pengine kuwepo kwa mikengeuko hiyo ndiko kulimfanya Mwenyezi Mungu awakumbushe watu amri zake kupitia dini ya kipekee ya Uislamu. Fi, fi, mtindo wa maisha ya kila mtu au jamii hutokana na imani ya jamii, imani, mtazamo na maadili yanayomtawala mtu au jamii hiyo. Mitazamo na maadili ya kimaada huunda mtindo wa maisha unaoambatana na maadili hayo. Katika upande wa pili, mitazamo, maadili na thamani za kiungu huandaa mtindo wa maisha ambao huendana na thamani za kiungu. Katika maisha ya Kiislamu, kuifahamu Qurani na kufuata maelekezo yake ni moja ya nguzo za msingi na muhimu katika maisha ya aina hii. Tangu siku ya kwanza ambapo Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wasallam aliitambulisha dini yake kuwa ni mfumo wa ulimwengu kwa wanadamu wote, katika hotuba na kauli zake zote alitumia na kutolea hoja aya tukufu za Qurani. Katika zama ambazo mawingu meusi ya shirki, dhulma na ujahil yalijaza giza anga ya maisha ya mwanadamu na kusimamisha ubinadamu, ni aya za Qurani ndizo zilifungua njia ya ubinadamu katika giza hilo kwa mafundisho yake yaliyo hai na yenye uzima wa milele kwa mwanadamu. Qurani huvutia upande wake nyoyo na kuonyesha wanadamu njia ya mfumo na mtindo sahihi wa maisha. Bila shaka hatua muhimu na ya juu zaidi ya kuifahamu Kurani tukufu ni kufuata mafundisho yake. Kitabu hiki cha mbinguni kina miongozo na mafundisho yenye thamani kubwa katika kumwongoza mtu binafsi na jamii nzima kwa ujumla. Ikiwa miongozo hii itafahamika na kutekelezwa ipasavyo, ulimwengu utachukua mwelekeo tofauti na kuondokana na minyororo ya maovu na uharibifu. Ayatullah Al Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran anatoa mwito kwa kila mtu kufuata miongozo na mafundisho ya Qurani na kusisitiza: iwapo tunaamini kuwa kutekeleza mafundisho ya Qurani ndiyo msingi wa kuihuisha na kwamba swala hilo haliishii tu kwenye kuisoma, tunapaswa kuifanya jamii yetu kuwa ya Qurani, matendo yetu yawe ya Qurani, tuiamini Qurani na kuzichukulia ahadi za Qur'ani kuwa ni za kweli na haki. Tangu kuteremshwa kwake, Qur'ani imevutia nyoyo za mabilioni ya watu na kufikia sasa, watu wa matabaka mbalimbali mbali, hutumia muda wao mwingi kusoma, kutafakari, kuhifadhi na kufasiri Qur'ani ili kuzifariji nyoyo zao kwa nuru inayopatikana humo. Kwa mujibu wa wanazuoni na wataalamu wa Qur'ani Iwapo wanadamu watadiriki vyema thamani kubwa zilizomo katika maandiko ya Qurani kwa ajili ya kuendesha maisha yao, bila shaka watakikumbatia kitabu hicho kitakatifu kwa moyo mkunjufu na shauku kubwa. Ni matumaini yetu kwamba sisi pia katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan tutapata taufik ya kushikamana kikamilifu na aya za Qurani, ikiwa ni katika juhudi za kuimarisha mtindo wa maisha ya Kiislamu na Qurani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunasonga mbele wapenzi wupenzi wasikilizaji, na matangazo yetu mchana wa leo, na sasa ni wasaa wa kutupia kwa pamoja eh, kurasa za matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu, mpenzi msikilizaji, na fungua jamvi la macho yetu magazetini, kwa kuelekea huko nchini Tanzania ambako habari kuu iliyotawala katika kurasa za mbele za matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo ni ya maadhimisho miaka eh, 58 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa Tanzania. Mwananchi limeandika muungano uligubikwa na siri na hofu, ni kauli ya mzee Msekwa, spika mstaafu wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, asema ulikuwa mkakati wa kukwepa hila za maadui. Mwanafunzi balozi wa usalama barabarani afa kwa ajali na Arusha, fursa tele za utalii, huku simanzi zikitawala vijana tisa, wakiagwa ukurasa wa mbele wa Habari Leo umetawaliwa na habari zisemazo muungano neema kwa Watanzania, Samia afurahi u, upo imara, Dr Mpango ataka uh, ulindwe, Dr Mwinyi asema ni muhimu kwa uchumi wa Zanzibar, wafungwa 3826 wapata msamaha wa rais, CCM yaeleza umuhimu ziara ya Rais Samia huko uh, nchini Marekani. Kikosi cha rais kupokea maoni kwa siku tatu. Shaka asema tulinde dola kwa kuwatumikia wananchi. Na, na TAMISEMI yapokea maombi 83524 ajira ualimu na afya. Nipashe limeandika Dr. Mpango aanika mafanikio matano ya muungano. Samia asamehe wafungwa 3826 Mwinyi asema umeendelea kuimarika. 16 elfu omba ajira afya na elimu kila siku. na operesheni ya wa wanasa panyarode waliovunja nyumba 23. Uhuru, kwa upande wake, limeandika muungano ni lulu ya pekee. Asema Dkt Mpango. Dkt Mwinyi asema muungano unaendelea kuimarika. Hoja kumi na nane za muungano sasa zatatuliwa, na Samia asamehe wafungwa elfu tatu mia nane na ishirini na sita. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari, na kutana na habari zisemazo Rais Samia atoa wa msamaha wafungwa elfu tatu mia nane na ishirini na sita. Kinana ataja faida lukuki ziara Rais Samia huko nchini Marekani. Dokta Mpango asema muungano Tanzania ni zaidi ya hati, na wanaume wanaonyimwa unyumba watakiwa kuripoti. Haya. Nikitoka huko nchini Tanzania, sasa naelekea huko nchini Kenya, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na matoleo karibu yote magazeti ya leo ya nchi hiyo inahusiana na Wakenya kuendelea kutoa heshima zao za mwisho kwa mwili wa rais mstaafu wa Kenya, Mwai Kibaki, aliyeaga dunia hivi karibuni. Mwili wa mwenda zake utaendelea kuwepo katika majengo ya bunge kwa siku ya tatu na mwisho Jumatano ya leo. Standard limeakisi habari hiyo kwa kuandika wakenya jana walijitokeza wakiwa na huzuni kwa ajili ya kuuaga mwili wa Mwai Kibaki anayetarajiwa kuzikwa Aprili 30 nyumbani kwake huko Thaya katika kaunti ya Nyeri. Standard limeandika pia kuwa serikali ya Kenya imetangaza Jumanne ijayo ya tarehe tatu Mei kuwa siku ya mapumziko nchi nzima kwa ajili ya kuadhimisha siku kuu ya Idulfitri. Tangazo hilo limetolewa na Fred Matiang'i, waziri wa usalama wa ndani wa Kenya. Daily Nation limeandika pia kuwa zoezi la kuuaga mwili wa rais wa awamu ya tatu wa Kenya, Mwai Kibaki, limeendelea limeandika Wakenya watoa heshima zao za mwisho kwa Kibaki. Baadhi ya vichwa vya habari katika gazeti la Star vinasema Matiang'i aitangaza Jumanne kuwa siku ya mapumziko ya umma, na hisia za tamalaki Wakenya wakiuaga mwili wa Kibaki. Kadhalika, Daily Nation limeandika polisi ya kimataifa Interpol inachunguza wanasiasa waliohamisha shilingi bilioni 25. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa habari taifa leo zinasema wavuti wavutania Kibaki wawaniaji wakuu wa, wa uraisi watumia rekodi ya raisi watatu kushawishi watu wa mlima Kenya kuwachagua. Ama huko nchini Uganda, Daily Monitor limeandika rais Museveni na wabunge wakubaliana kupitia tena mkataba wa kahawa. Serikali yaupatia ufalme wa Buganda shilingi bilioni tisa. Mamlaka ya hifadhi ya wa wanyamapori nchini Uganda inachunguza vifo vya simba watatu waliokufa jirani na hifadhi ya taifa ya Queen Elizabeth miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la Independent zinasema wilaya ya Sembabule inataabika kutokana na uhaba mkubwa wa walimu wa sekondari, suala ambalo linaelezwa kuwa limekuwa na taathira hasi kwa sekta ya elimu wilayani humo. Muhamadi Kigwe, afisa wa elimu wa wilaya ya Sembabule, ameliambia gazeti la Independent kwamba wilaya hiyo inateseka mno kwa uhaba wa waalimu wa shule ngazi ya sekondari. Radi yaua ng'ombe watatu na kuwajeruhi wengine kadhaa katika wilaya ya Kitgum ni habari nyingine inayoonekana katika ukurasa katika kurasa za gazeti hili. Ni Redio Tehrani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukiwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya mchana wa leo, karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalum cha maswali na majibu kuhusiana na maswala mbalimbali ya sheria zinazohusiana na funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. na hususan ibada nzima ya somu ambayo ndiyo ibada muhimu, ibada ambayo inatufanya tuwe wacha Mungu kama alivyosema Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika Qurani. Kwa hiyo inatakikana tuizingatie na kufuatilia. Suala ambalo tunalo mbele yetu linasema kwamba ni umri gani ambao unafaa kwa mtoto wa kike kulazimika kufunga na vile vile kwa mtoto wa kiume kulazimika kufunga au ni umri gani wa wajibu kwa mtoto wa kike anatakiwa akifika umri huo afunge, na vile vile mtoto wa kiume afunge. Taban so sheria ya Kiislamu imeweka kwamba mtoto wa kike anapofika umri wa baleghe, yani umri wa baleghe tunakusudia pale anapoanza kupata siku zake za mwezi, mtoto wa kike, na mara nyingi tukio hili ni kuanzia umri wa miaka kumi na mbili na kama utaenda sana ni miaka kumi na tatu kwa mwanamke, tayari anakuwa amepata ukubwa, na hapo anatakiwa aanze kufunga na ni wajibu kufunga kwake. Kwa hiyo kwa mtoto wa kike ni kuanzia miaka tisa mpaka kumi na tatu. Umri huo ndio umri ambao tayari huwa anaingia katika ukubwa na anaanza kupata zile siku za mzunguko wa mwezi wanaopata wanawake wakubwa. Kwa hiyo ye na yeye anatakiwa aanze kutekeleza ibada zote za wajibu, ikiwemo ibada ya som, lakini vile ibada za swala na ibada nyingine. Lakini mtoto wa kiume, yeye mara nyingi ni kuanzia miaka kumi na nne, kumi na tano, kumi na sita kwa kucherewa. Umri huo tayari anatakiwa aanze kuingia katika ibada zote za wajibu, ikiwemo ibada ya funga na ibada za swala, lakini vilevile kuamrishwa yale yote watu ambao kazi zao ni safari au kazi zao ni katika safari au safari ni moja ya kazi zao, kwa mfano watu wanaosafiri kwa magari kwenda mikoa tofauti, mtu kila siku ana kazi, madereva wa mabasi, hapo anaendesha basi kutoka Tanga anakuja Dar es Salaam au madereva hawa magari makubwa anatoka hapa anakwenda anakwenda Mwanza, anatoka hapa anakwenda Kongo, anakwenda Burundi, Rwanda. Watu hawa wanahesabiwa ni watu ambao safari ni kazi yao, au kazi yake iko katika safari. Watu hawa siku zote hukumu yao ni kama hukumu ya mtu ambaye yuko katika mji wake, yuko katika kijiji chake. Huyu anafunga kama kawaida na anaswali swala za kukamilika kama kawaida, haswali swala za msafiri. Msafiri anaposafiri, yeye anaswali swala ya msafiri. Swala ya msafiri ni adhuhuri dhuhuri rakaa mbili, ni alaasiri rakaa mbili, na isha rakaa mbili badala rakaa nne. Na msafiri anakuwa hafungi eh, kama anavyoeleza Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, faman shahida minkum shahra Faliyasumuhu Waman kana maridhan au ala safarin, na ambaye ni mgonjwa au yuko katika safari, faiddatun min ayamin ukhar, basi ni kwa hisabu ya siku nyingine, yani atakuja kulipa baadaye. Sasa wanaosafiri masafa ya mbali, wanaofanya kazi safarini, hawa wanahesabiwa ni wakazi, wala hawahisabiwi ni wasafiri kwa hivyo hii aya ya safari haiwahusu wa, hai, hai wao. Hawa wanaswali swala za kawaida, yani ya dhuhuri rakaa nne, alaasiri rakaa nne na isha rakaa mbili, na vile vile wanafunga kama kawaida, hawaachi kufunga. Hawa ni watu wa aina ya kwanza. Wale ambao wana wanasafiri na magari ya mbali au magari wanafanya kazi za magari, lakini kuna watu ambao wanafanya kazi nje ya miji yao, yaani kwa mfano mtu anaishi Chalinze kazi zake anafanyia Dar es Salaam, anaishi Bagamoyo kazi zake anafanyia Dar es Salaam. Kutoka Bagamoyo mpaka Dar es Salaam ni masafa Yani ni safari kutoka Chalinze mpaka Dar es Salam ni safari. Wao kuja kwao Dar es Salama hakuhisabiwi ni safari, bali wanakwenda kazini. Watu hawa wanafunga kama kawaida na wanaswali swala kamili kama kawaida, hawaingii katika lile gurupu la Mungu analosema kwamba yoyote ambaye ni mgonjwa au yuko safarini faiddatun Swali linasema je, unaruhusiwa kuoa kuchana wa Ramadhani? Sasa tutafsiri neno kuoa. Kama itakuwa makusudiwa ya kuoa ni kufunga ndoa, yani kwa maana kwamba ni kwenda kwa, tumepeleka barua kama kawaida, ndoa imepangwa ifungwe adhuhuri, au ifungwe baada ya swala ya Ijumaa mwezi wa Ramadhani. Kwa hiyo inakuja kufungwa ndoa hapa msikitini, mwalimu yuko hapa. Ha? mashahidi wapo, ndoa inafungwa. Ha? Zawajtuka muwakilati, nimekuozesha binti yangu fulani, binti fulani kwa mahari mliyokubaliana. Mume anasema kabiltu tazwij, kabiltu nimekubali kuoa. Kama makusudiwa ya ndoa ni kama hivi, ni jambo halina tatizo kwenye mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Lakini kama itakuwa makusudiwa ya ndoa ni kukutana kimwili ndani ya mchana wa Ramadhani hilo litakuwa haliruhusiwi, kwa sababu kuruhusiwa kukutana mtu na mkewe linaruhusiwa usiku wa mwezi wa Ramadhani, ama mchana itakuwa hairuhusiwi. Wallahu alam Allah. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 25 Ramadhani 1443 Hijiria, sawa na Aprili 27 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 49 iliyopita alifariki dunia Kwame Nkuruma, mwanasiasa mashuhuri wa Kiafrika na mwasisi wa nchi huru ya Ghana. Nkuruma alizaliwa mwaka 1909 na, na baada ya kupata shahada ya uzamivu nchini Marekani alianza kujishughulisha na maswala ya kisiasa Baadaye Kwame Nkuruma aliasisi chama cha kitaifa cha watu wa Ghana na kuanza mapambano dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. Mwaka 1951 alishiriki katika uchaguzi wa bunge na kuwa waziri mkuu. Baada ya Ghana kupata uhuru mwaka 1960, Kwame Nkuruma alikuwa rais wa nchi hiyo, lakini Februari 24 mwaka 1966 aliondolewa madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi na wafuasi wa nchi za magharibi akiwa safarini nchini Uchina miaka 61 iliyopita. Katika siku kama hii ya leo, nchi ya Sierra Leone ambayo miongoni mwa makoloni makongo ya Uingereza magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Sierra Leone ilianza kukoloniwa na Ureno karne ya 15 na nchi hiyo ilikuwa mojawapo ya vituo muhimu vya kusafirisha watumwa waliokuwa wakipelekwa kuuzwa Ulaya. Uingereza ilianza kuikoloni Sierra Leon mwishoni mwa karne ya 18 hadi mwaka 1961 wakati nchi hiyo ilipopata uhuru. Baada ya uhuru, nchi hiyo ilikumbwa na mapinduzi na uwasi mwingi. Sierra Leon iko magharibi mwa Afrika ikiwa na ukubwa wa kilomita mraba 71 na inapakana na Guinea na Liberia. Tarehe kama ya leo miaka mia tano na moja iliyopita, Ferdinand Magelan, baharia wa Kireno, aliuawa na wenyeji wa Ufilipino kutokana na kuingilia mambo yao. Alizaliwa mwaka 1470 na kuanzia mwaka 1519 Miladi, baharia huyo alianza safari yake kubwa ya baharini akiwa na meli tano. Ferdinand Magelan aligundua lango bahari huko kusini mwa bara la Amerika baada ya kuwasili katika pwani ya Amerika ya Latini lango bahari hilo limepewa jina la baharia huyo wa Kireno, yaani lango bahari la Magellan. Na siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, Jenerali Abdukadir alifanya mapinduzi nchini Afghanistan, na baada ya kumuua Daudi Khan, rais wa wakati huo wa nchi hiyo, alimweka madarakani Nur Muhammadi Taraki, kiongozi wa chama cha kidemokrasia cha Kalki. Baada ya muda Hafidhullah Amin alifanya mapinduzi na kumwondoa madarakani Muhammad Taraki na yeye kushika hatamu za uongozi wa nchi hiyo. Hata hivyo, mlolongo huo wa mapinduzi uliendelea, kwani Hafidhullah Amin alipinduliwa na kisha kuuawa na Babrak Karmal. Katika kipindi cha uongozi wa Babrak ndipo Afghanistan ilipovamiwa na kukaliwa kwa mabavu na shirikisho la Umoja wa Sovieti. Nawapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Khatibu wa Masjidul Aqsa amesema kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel kulikofanywa na baadhi ya mataifa ya mataifa ya kiarabu hakutakuwa na taathira yoyote kwa mukawama na mapambano ya wananchi madhulumu wa Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadamu amesema watoto wapatao milioni mbili wanakabiliwa na hatari ya kifo barani Afrika kutokana na balaa njaa. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, yaani harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, amesema wimbi jipya la mukawama ni sisitizo kwamba kadhia ya Quds, msikiti wa al akswa, haki ya kurejea wakimbizi na kuachiliwa huru wafungwa wa Kipalestina ni mambo ambayo hawezi kupatiwa ufumbuzi kupitia njia ya mazungumzo. Wasiwasi umeibuka katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya mtu wa pili kuripotiwa kufariki dunia kwa maradhi hatari ya Ebola na wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigre wanaokabiliana na jeshi la Ethiopia wametangaza kuondoka kabisa katika jimbo la Afar. Mpenzi msikilizaji, mukhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bendera na kutoka Teherani, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.