Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naisomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako Mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa, na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuendelea mvutano baina ya Marekani na mataifa ya mrengo wa kushoto ya Amerika ya Latini. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi maalum, kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha sayansi na teknolojia mpya, na baadaye kidogo mtasikiliza dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Dua hiyo itafuatiwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni, bila ya kusahau kutuandikia maoni, mapendekezo na hata kukosoa matangazo haya. Mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia mbili na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa tusikilize vichwa vya habari muhimu. Tanzania leo imeadhimisha miaka 58 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres yuko nchini Rusia kupatanisha katika mgogoro wa Ukraine. Iran imetajwa kwamba inaongoza katika eneo la magharibi mwa Asia katika kuangamiza ugonjwa wa malaria. Marghuthi amesema Israeli imeshindwa mbele ya wana mapambano wa Palestina wanaopigania ukombozi wa taifa hilo. Na sasa ni habari kamili. Tanzania leo tarehe 26 Aprili imeadhimisha miaka 58 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar katika sherehe rasmi zilizofanyika Dodoma. Makamu wa Rais wa Tanzania, Dr. Philip Mpango, ambaye amehutubia sherehe hiyo, amesema ushirikiano na mwingiliano wa wananchi wa pande zote za muungano unadhihirisha kwamba muungano wa Tanganyika na Zanzibar ni zaidi ya hati ya muungano na orodha ya mambo ya muungano. Amesema wananchi wa pande mbili wamepiga hatua wa kubwa na ya kasi ya ushirikiano imeongezeka. Wafanyakazi, wakulima, wafanya biashara wa pande mbili wameonyesha kwamba muungano wetu wa Tanzania ni zaidi ya hati ya muungano na orodha ya mambo ya muungano. Ameongeza kwamba ushirikiano umeongezeka wa wananchi na kwamba wananchi wamejenga mshikamano, udugu, ushirikiano katika huduma, ubadilishanaji wa bidhaa na kutegemeana katika nyanja zote. Makamu wa rais wa Tanzania amesema muungano huo umekuwa na manufaa makubwa kisiasa na kijamii na kwamba umesaidia kujenga taifa moja lenye watu wa moja wanaozungumza lugha moja. Akitaja baadhi ya mafanikio ya muungano wa jamhuri ya Tanzania, Mpango amesema kabla ya muungano na muda mfupi baada ya kuungana kulikuwa na sheria mbili tofauti za uraia na uhamiaji na kwamba jambo la kujivunia sasa ni maswala haya yanasimamiwa na sheria moja. Amesema kutokana na kuwa na uraia wa nchi moja, wananchi wamekuwa na uwezo wa kwenda au kuishi sehemu yoyote ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania bila ya vikwazo. Mbali na hayo, amesema pia kuna maingiliano katika mambo ya kisiasa na kiutawala, ikiwemo viongozi wa juu wa vyama vya siasa na serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakitoka katika pande zote za muungano. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ametoa msamaha kwa wafungwa 3826 ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya miaka 58 ya muungano wa Tanzania. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres yuko mjini Moscow kwa ajili ya upatanishi baina ya Rusia na Ukraina taarifa zinasema Guterres tayari ameshakutana na kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa Russia, waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov na ametoa wito wa kusitishwa vita haraka iwezekanavyo. Guterres anatazamiwa kukutana na Rais Vladimir Putin wa Russia baadaye hii leo. Antonio Guterres anatazamiwa kutembelea pia Ukraine na kukutana na rais wa nchi hiyo Volodymyr Zelensky. Safari hiyo inafanyika huku waziri wa mambo ya nje wa Rasia akionya kwamba hivi sasa kuna uwezekano wa ulimwengu kushuhudia vita vya tatu vya dunia. Sergei Lavrov amesema hayo katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na waandishi wa habari wa Rasia na kuwalaumu viongozi wa Ukraine kwa kudharau nia njema iliyoonyeshwa na Mosco kuhusiana na swala la mazungumzo. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Rasia amemshutumu pia rais wa Ukraine kwa kujifanya anapenda mazungumzo na kuongeza kwamba rais huyo ni mcheza filamu mahiri, lakini unapoangalia kwa kina kile anachokisema utaona kuna maelfu ya migongano katika matamshi yake. Vita vya Ukraine vimeingia katika mwezi wake wa tatu na hasara zinaendelea kushuhudiwa katika pande zote mbili. tangu vilipoanza vita hivyo tarehe 24 Februari mwaka huu kumefanyika mazungumzo kadhaa baina ya wajumbe wa Russia na Ukraine, lakini yote yameshindwa kuleta suluhisho la vita katika nchi ya Ukraine. Mkurugenzi wa kituo cha magonjwa ya kuambukiza katika wizara ya afya ya Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ndiyo nchi iliyofanikiwa zaidi katika kuangamiza ugonjwa wa malaria katika ukanda wa Mediterania ya mashariki. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, nchi za ukanda wa Mediterania mashariki ni Afghanistan, Bahrain, Jibuti, Misri, Jamhuri ya Kiislami Iran, Iraq, Jordan, Kuwait, Lebanon, Libya, Moroko, Palestina, Pakistan, Qatar, Saudi Arabia, Somalia, Sudan, Siria na Umoja wa Falme za Kiarabu. Akizungumza Jumanne ya leo Muhammad Mahdi Guya, mkuu wa kituo cha magonjwa ya kuambukiza katika wizara ya afya ya Iran, amesema hakuna nchi ya eneo hilo yenye uh, upana na idadi ya watu kama Iran iliyofanikiwa kuangamiza malaria, na kuongeza kwamba kuangamiza malaria ni kati ya malengo saba ya ustawi endelevu hapa nchini. Mahadiguya ameongeza kwamba Iran imepokea cheti cha kuangamiza malaria kutoka kwa shirika la afya duniani WHO. Amesema mafanikio hayo ni makubwa a kiafya, na pia ni mafanikio muhimu kiujumla katika ustawi wa Iran. Ameongeza kwamba kutokana na jitihada kubwa za wafanyakazi wa sekta ya afya katika kipindi cha miaka mitatu sasa, hakujaripotiwa kesi yoyote ya ugonjwa wa malaria nchini Iran. Jana Aprili 25 ilikuwa siku ya kimataifa ya kutokomeza ugonjwa wa malaria duniani. Mkakati wa kimataifa wa malaria wa WHO unatoa wito wa kupunguzwa kwa asilimia 90 kwa vifo uh, vya malaria kote duniani ifikapo mwaka 2030, lengo ambalo linahitaji uwekezaji wa haraka ili kubaini na kupeleka ubunifu muhimu wa kupambana na janga hilo kwa lengo la kulinda watu katika mahali mbalimbali mbali dhidi ya ugonjwa wa malaria. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Naibu msemaji wa serikali ya mpito ya Taliban nchini Afghanistan amesema umoja ni msingi wa Waislamu na hivyo kadhia ya Palestina inapaswa kushughulikiwa kwa msingi huo akizungumza kwa mnasaba wa kukaribia siku ya kimataifa ya Quds Inamullah Samangani amesema kwamba kuzingatia msingi wa umoja wa umma wa Kiislamu, waislamu wote wanapaswa kuungana katika kuangamiza udhalimu wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Akihutubia uh, tawala za kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel, Samangani amezitahadharisha tawala hizo kuhusu kufikia mapatano yoyote na utawala huo ulio dhidi ya binadamu na Waislamu. Vilevile ametoa wito kwa Waislamu duniani kutosahau kadhia ya Palestina, matatizo ya watu wa Palestina na msikiti, msikiti wa Alaksa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Ikumbukwe kwamba Ijumaa tarehe 15 Aprili wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel walifanya hujuma dhidi ya msikiti wa Alaksa, ambapo walishambulia waumini waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala katika msikiti huo katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Katika hujuma hiyo zaidi ya waumini 160 walijeruhiwa na wengine 400 walikamatwa na askari vamizi wa Israeli. Uchokozi huo umelaaniwa vikali kimataifa na pia katika nchi za Kiislamu na Kiarabu. Hujuma hiyo ambayo inaendelea kulaaniwa kimataifa imefanyika huku baadhi ya nchi za Kiarabu zikiwa zimeanzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa Israel. Na mwanasiasa wa ngazi ya juu wa Palestina amesema miradi ya utawala haramu wa Israel imeporomoka katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kwani utawala huo ghasibu umeshindwa kukabiliana na mapambano ya Wapalestina. Mustafa Al-Barghouthi, katibu mkuu wa chama cha kisiasa cha ubunifu wa kitaifa wa Palestina, ametoa kauli hiyo katika mahojiano Uh, marefu na televisheni ya Al-Alam ya nchini Iran. Baraguthi amesema utawala haramu wa Israeli umefeli kisiasa, kwani mradi wake wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na baadhi ya tawala za Kiarabu katika fremu ya muamala wa karne haukufikia malengo yake. Amesema kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya Israeli na baadhi ya tawala za Kiarabu hakujaweza kusababisha kutengwa kadhia Palestina kama ilivyokusudiwa. Baruhuthi amesema kwamba mradi wa pili wa Israeli uliofeli ni kuhusu kujumuisha masuala ya kiuchumi na amani kwa watu wa Palestina na kwamba watu wa Palestina hawako tayari kukubali ardhi yao iendelee kukaliwa kwa mabavu hata kama hali yao ya kiuchumi it, imeboreka, itaboreshwa. Aidha amesema pamoja na kuwepo mradi huo hali ya kiuchumi ya Palestina imeendelea kuzorota na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema kuendelea mvutano baina ya Marekani na mataifa ya mrengo wa kushoto ya Amerika ya Latini. Marekani ingali inaendeleza siasa zake za chuki na uhasama dhidi ya mataifa ya mrengo wa kushoto ya Amerika ya Latini. Katika uwanja huo Cuba ikiwa moja kati ya mataifa muhimu katika eneo la Amerika ya Latini haijaalikwa katika mkutano wa wakuu wa baraza la Amerika uliopangwa kufanyika Juni mwaka huu. Bruno Rodriguez, waziri wa mashauri ya kigeni wa Cuba, sanjari na kulani hatua ya Washington ya kuifuta nchi yake katika mkutano huo, amesema lengo la kutoalikwa Cuba katika mkutano huo lina matashi ya kisiasa, na kwamba hatua hiyo ni sehemu ya vigezo vya kinduma kuwili ambavyo vinahusiana na hali ya ndani na uchaguzi wa Marekani. Kwa miaka mingi sasa Marekani imekuwa ikifanya njama za kuwa na ushawishi katika eneo la Amerika ya Latini na kuziingiza madarakani tawala ambazo ni vibaraka wake, hususan katika mataifa ya mrengo wa kushoto kama Venezuela, Bolivia, Cuba na Nikaragua. Licha ya vitisho na kutekeleza siasa za uhasama na chuki, lakini hadi sasa Washington imeshindwa kufikia malengo yake ya kuyafanya mataifa hayo yawe tiifu kwa serikali ya Washington. Baadhi ya mataifa ya Amerika Latini, kwa kuzingatia tajiriba ya kihistoria na kupitia kipindi cha kuwa tegemezi kwa Marekani, ni kwa miongo kadhaa sasa, ambapo yamekuwa yakizipa kipaumbele sera za kupigania uadilifu na zilizo dhidi ya ukoloni, na wakati huo huo kutetea uhuru wao. Kama alivyosisitiza waziri wa mashauri ya kigeni wa Cuba, ni kwamba Marekani inapaswa kudiriki kwamba eneo la Amerika ya Latini limebadilika milele na halina nafasi tena katika eneo hilo, haina nafasi tena katika eneo hilo ya kustawisha au kupenyeza mitazamo yake. Hata hivyo, licha ya mukawama na kusimama kidete mataifa ya Amerika ya Latini lakini viongozi wa Marekani hawajakata tamaa na wamekuwa wakitumia aina kwa aina ya nyenzo ili kuyafanya mataifa ya eneo hilo yasalimu amri. Viongozi wa serikali ya Washington wakitumia visingizio kama vya kutetea haki za binadamu na demokrasia wamekuwa wakikataa kuutambua ushindi wa vyama vya mrengo wa kushoto uliopatikana kwa njia ya uchaguzi huru na wa haki. ili kufikia malengo yao Viongozi wa Marekani wamekuwa wakizitumia hata asasi za kieneo la kimataifa. Hilo linashuhudiwa wazi, ambapo Jumuiya ya Mataifa ya Amerika imegeuka na kuwa uwenzo wa Washington wa kuyashinikiza mataifa ya eneo hilo. Kuhusiana na suala hilo, wiki iliyopita, baraza kuu la Jumuiya ya Mataifa ya Amerika lilipasisha azimio ambalo lilitangaza wazi kwamba uchaguzi wa rais wa hivi karibuni nchini Nikaragua haukuwa wa haki wa wazi na uadilifu na hivyo hauna uhalali wa kidemokrasia. Msimamo huo ulikabiliwa na upinzani mkali wa serikali ya Nikaragua ambayo ilitangaza kwamba itajitoa katika jumuiya hiyo. Kabla ya hapo pia, Venezuela iliwahi kulalamikia utendaji wa kinduma kuili wa jumuiya hiyo na ikachukua uamuzi wa kujiondoa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum cha Ramadhani. Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti jam ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakukaribisheni kusikiliza kipindi hiki maalum ambacho tumekutayarisheni kwa mnasaba wa funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu wasikilizaji mliofunga, tunamwomba Mwenyezi Mungu atakabali funga, amali na ibada zetu katika mwezi huu mtukufu, mwezi ambao unatupelekea kuhisi zaidi uwepo Mwenyezi Mungu katika maisha yetu kuliko wakati mwingine wowote. Naam, tuko mbele ya mola na nyoyo zetu, dini, imani na maana ya maisha yetu yanapata rangi, usafi na ufahamu mpya kabisa. Katika mwezi huu, anga ya kila kitu humfanya mwislamu kutembea kwenye njia sahihi ya maisha ya Kiislamu. Katika mtindo wa maisha ya Kiislamu kuna nukta kadhaa ambazo ni muhimu sana. Kwanza ni kuzingatia mambo kwa undani wake sambamba na kushikamana na mwonekano wa nje wa matendo. Pili ni kuzingatia hali ya mtu binafsi na jamii, na tatu ni kuchunga utaratibu katika mambo ya mtu binafsi na ya kijamii. Katika kipindi hiki tutajaribu kuyatazama mambo haya kwa muhtasari. Karibu Zana katika Uislamu kuna uhusiano wa kina na wa karibu sana kati ya imani na tabia za watu. Haiwezekani mtu kumwamini Mwenyezi Mungu na ufufuo, yani siku ya kiama, na wakati huo huo asiwe na mienendo na tabia zinazoendana na dini. Kwa hivyo ikiwa mtu atadai kuwa amesamehewa kufanya ibada za kidhahiri kwa sababu ana imani ya ndani moyoni, madai hayo hayatakubalika kabisa. Mtume wa Uislamu, ambaye mwenyewe alikuwa katika daraja ya juu kabisa ya imani na itikadi ya moyoni, hakuacha hata mara moja kutekeleza matendo na ibada za kidhahiri zinazotokana na imani hiyo, bali alizingatia zaidi kutekeleza majukumu na kuacha mambo yaliyoharamishwa kuliko watu wengine wote. Kuzingatia imani itikadi na mambo ya ndani hakumzui muumini kufanya matendo ya dhahiri, kama ambavyo kujishughulisha na mambo ya dhahiri kidini hakumzui kujishughulisha na ya ndani moyoni. Kimsingi, dhahiri ni undani wa matendo ni sura mbili za ukweli na hakika moja, ambapo iwapo tutashikamana na moja na kuliacha jingine basi tutakuwa tumefeli na kutodiriki vilivyo hakika hiyo. Imam Swadiq alaihi ssalam anasema ufisadi wa dhahiri unatokana na upotovu wa ndani, na mtu anayerekebisha mustakabali wa ndani yake Mwenyezi Mungu humrekebishia dhahiri yake. Katika Kurani tukufu, Mwenyezi Mungu anataka Waislamu wafanye matendo mema, na matendo hayo bila shaka yanatokana na imani safi na thabit. Ni wazi kuwa iwapo imani na nia safi haitatekelezwa kimatendo basi hakuna jambo litakalokuwa limefanyika. Hivyo kuwa na imani safi pekee hakutoshi kumfanya mtu kuwa mwema, bali anapaswa kufanya matendo kwa kuzingatia masharti yote ya muda na sehemu inayomzunguka. Jambo linalofuata katika mtindo wa maisha ya Kiislamu ni kuzingatiwa mtu binafsi na jamii. Uislamu siku zote unawashauri wafuasi wake wafanye ibada pamoja na kimjumuiko hata kama idadi ya mkusanyiko huwa itakuwa ni ya watu wawili tu, itakuwa ni bora kuliko ibada ya mtu mmoja na binafsi. Kutekeleza pamoja ibada ya hija au kuswali jamaa ni jambo muhimu sana katika Uislamu. Utaratibu katika ibada haswa unapokuwa na dhihirisho la kijamii huonyesha mshikamano na umoja wa umma wa Kiislamu, mshikamano na umoja ambao unapaswa pia kuwa katika nyoyo za waumini. Mshikamano na umoja huo wa nyoyo hupatikana pale Waislamu wanapokuwa chini ya uongozi wa kiongozi mmoja na kufuata amri zake. Bila shaka, kiongozi ambaye Waislamu wanapaswa kumfuata anapaswa kutofanya dhambi wala makosa, au kwa ibara nyingine, awe ni mtu maasumu. Iwapo imamu maasumu hayupo, umma wa Kiislamu unahitaji kumfuata mtu ambaye ni mjuzi wa dini na kanuni zake na kuzitekeleza kivitendo ili kudumisha umoja na mshikamano katika jamii ya Kiislamu. Mtu huyo lazima awe na mwamko unaohitajika wa kisiasa na kijamii, na ujasiri wa kusimama mbele ya ukandamizaji na dhuluma. Kumfuata mtu hii wa namna hii kunaweza kuulinda umma wa Kiislamu hadi kudhihiri tena kwa Imam Masumu Shabu. Kutokana na kuwa mtu binafsi na jamii ni muhimu katika Uislamu na ukuaji na ukamilifu wao wa kidini na kidunia daima hutimia pamoja. Ibada zote katika Uislamu zina sura ya mtu binafsi na ya kijamii, na hivyo funga pia haiko nje ya kanuni hii. Sura ya mtu binafsi katika kufunga ni juhudi zake za kujitakasa na kuboresha uhusiano wake na Mwenyezi Mungu. Ilhali sura ya kijamii ya funga ni kuzingatia, kuelewa na kukidhi mahitaji ya watu wasiojiweza katika jamii hiyo. Kwa kuvumilia njaa na kiu, Waislamu wanaelewa vyema hali ya wahitaji ambao hawana uwezo wa kujikimu. Wakiwa na ufahamu huu, wanaweza kutekeleza vizuri zaidi majukumu ambayo Mwenyezi Mungu amewapa ili kukidhi mahitaji ya wenzao. Katika mwezi wa Ramadhan Waislamu huandaa chakula na kuwaalika wahitaji ili wapate kula na kunufaika na chakula hicho. Kwa pamoja hujaribu kulipa madeni ya wadaiwa na kusaidia kuachiwa huru wafungwa ambao wanakabiliwa na matatizo wa ya kifedha. Kuandaa mazingira yanayofaa ya kuanza maisha na ajira kwa ajili ya vijana pia ni miongoni mwa mambo ambayo Waislamu huyazingatia zaidi katika mwezi huu mtukufu. Kwa kufanya mambo hayo ya kijamii huwa wamefanikisha mahusiano yao ya kijamii na hivyo kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Kupata radhi za Mola Muumba hakuna uhusiano wowote na utawa wala kujitenga kijamii bali kunapatikana ndani ya jamii yenyewe. Uislamu unazingatia sana kuchunga utaratibu katika kufanya mambo na umebainisha nyakati na sehemu maalum za kufanya ibada zote. Waislamu popote walipo duniani huswali kwa wakati maalum na kuelekea kibla kimoja, huenda hija kwa wakati maalum na kwa kufuata adabu na taratibu maalum, na kufunga kwa njia na namna maalum. Katika mwezi wa Ramadhan Waislamu huamka kabla ya jua kuchomoza kula chakula chepesi na kumwabudu Mwenyezi Mungu na kujiepusha na chakula au kinywaji chochote kuanzia sauti ya mwadhini alfajiri hadi jioni wakati wa magharibi. Kuzingatia utaratibu na nidhamu katika Uislamu ni muhimu sana kiasi kwamba Imam Ali alaihi salam, katika dakika za mwisho za maisha yake humu duniani na baada ya kuwasihi wanawe na wafuasi wake kuchunga mipaka ya uchamungu na kuzingatia imani, aliwataka wazingatie utaratibu na nidhamu katika mambo yao, kama yalivyo mambo mingine yote. Utaratibu na nidhamu pia ina sura ya dhahiri na ya ndani. Imamu Ali alaihi salam, katika barua kwa mmoja wa masahaba zake wema, Malik Ashtar, anaeleza kiini cha nidhamu na kumshauri kwa kusema, usiharakishe kufanya mambo ambayo wakati wake haujafika, usiwe mvivu katika kutekeleza mambo yanayoweza kufanywa, usisisitize kufanya mambo ambayo hayaeleweki vyema, nafanya mambo yanapokuwa wazi. Fanya kila jambo mahali na kwa wakati wake. Mambo haya yote yani, kuzingatia mahusiano ya kijamii na ya mtu binafsi, kuzingatia mambo ya ndani sambamba na kufungamana na dhahiri na kutekeleza mambo kwa umakini, ni mambo ambayo yamezingatiwa na dini zote za mbinguni, lakini yamekuwa yakipuuzwa na baadhi ya wa wafuasi potofu wa dini hizo. Pengine kuwepo kwa mikengeuko hiyo ndiko kulimfanya Mwenyezi Mungu awakumbushe watu amri zake kupitia dini ya kipekee ya Uislamu. Fi, fi mtindo wa maisha ya kila mtu au jamii hutokana na imani ya jamii. Imani, mtazamo na maadili yanayomtawala mtu au jamii hiyo, mitazamo na maadili ya kimaada huunda mtindo wa maisha unaoambatana na maadili hayo. Katika upande wa pili, mitazamo maadili na thamani za kiungu huandaa mtindo wa maisha ambao huendana na thamani za kiungu. Katika maisha ya Kiislamu, kuifahamu Qurani na kufuata maelekezo yake ni moja ya nguzo za msingi na muhimu katika maisha ya aina hii. Tangu siku ya kwanza ambapo Mtume mtukufu Sallallahu alaihi wa sallam aliitambulisha dini yake kuwa ni mfumo wa ulimwengu kwa wanadamu wote, katika hotuba na kauli zake zote alitumia na kutolea hoja aya tukufu za Qurani. Katika zama ambazo mawingu meusi ya shirki, dhulma na ujahil yalijaza giza anga ya maisha ya mwanadamu na kusimamisha ubinadamu, ni aya za Qurani ndizo zilifungua njia ya ubinadamu katika giza hilo, kwa mafundisho yake yaliyo hai na yenye uzima wa milele kwa mwanadamu. Qurani huvutia upande wake nyoyo na kuonyesha wanadamu njia ya mfumo na mtindo sahihi wa maisha. Bila shaka hatua muhimu na ya juu zaidi ya kuifahamu Qurani tukufu ni kufuata mafundisho yake. Kitabu hiki cha mbinguni kina miongozo na mafundisho yenye thamani kubwa katika kumwongoza mtu binafsi na jamii nzima kwa ujumla. Ikiwa miongozo hii itafahamika na kutekelezwa ipasavyo, ulimwengu utachukua mwelekeo tofauti na kuondokana na minyororo ya maovu na uharibifu. Ayatullah Al Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran anatoa mwito kwa kila mtu kufuata miongozo na mafundisho ya Qurani na kusisitiza: iwapo tunaamini kuwa kutekeleza mafundisho ya Qurani ndiyo msingi wa kuihuisha na kwamba swala hilo haliishii tu kwenye kuisoma, tunapaswa kuifanya jamii yetu kuwa ya Qurani, matendo yetu yawe ya Qurani, tuiamini Qurani na Kuzichukulia ahadi za Qur'ani kuwa ni za kweli na haki. Tangu kuteremshwa kwake, Qur'ani imevutia nyoyo za mabilioni ya watu na kufikia sasa, watu wa matabaka mbalimbali mbali hutumia muda wao mwingi kusoma, kutafakari, kuhifadhi na kufasiri Qur'ani ili kuzifariji nyoyo zao kwa nuru inayopatikana humo kwa mujibu wa wanazuoni na wataalamu wa Qur'ani Iwapo wanadamu watadiriki vyema thamani kubwa zilizomo katika maandiko ya Qurani kwa ajili ya kuendesha maisha yao, bila shaka watakikumbatia kitabu hicho kitakatifu kwa moyo mkunjufu na shauku kubwa. Ni matumaini yetu kwamba sisi pia katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani tutapata taufiki ya kushikamana kikamilifu na aya za Qurani, ikiwa ni katika juhudi za kuimarisha mtindo wa maisha ya kiislamu na Qurani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Sayansi na Teknolojia Mpya kitakachofuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kipande cha kasida, kabla ya kukosomeeni muhtasari wa habari za dunia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Shirika la kutengeneza dawa la Shifaa la Iran limetangaza mafanikio makubwa ya awali katika majaribio ya chanjo ya kukabiliana na Covid 19, aina ya Omicron. Kwa mujibu wa taarifa, majaribio yaliyofanyiwa chanjo hiyo kwa wanyama yameonyesha mafanikio ya asilimia mia moja katika kukabiliana na kirusi hicho. Shirika la kutengeneza dawa la Shifaa ambalo ndilo lililotengeneza chanjo maarufu ya Iran ya Covid 19 ijulikanayo kama Coviran Barakat limesema lilianza utafiti wa kuzalisha chanjo mpya ya kukabiliana na Omicron punde baada ya aina hiyo ya covid Covid-19 kuripoti limesema tayari limeanza kuzalisha kwa wingi chanjo hiyo ya kukabiliana na Omicron na limeshawasilisha maombi kwa shirika la dawa na chakula la Iran ili kupata idhini ya majaribio kwa mwanadamu. Iran imetengeneza chanjo kadhaa za COVID-19 na baadhi ya chanjo hizo zimeanza kutumiwa. Chanjo hizo ni pamoja na Coviran Barakat, Pasto Covac ambayo imeundwa kwa ushirikiano wa taasisi ya Pastu ya Iran na taasisi ya Finla ya Cuba na Razikof Pars iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi. Chanjo hizo tayari zinatumika katika zoezi la chanjo nchini. Chanjo nyingine ambayo imeanza kutumika hivi karibuni nchini Iran ni ile Spikogen ambayo imetengenezwa kwa ushirikiano baina ya shirika la Sinagen la Iran na shirika la vaksin la Australia. Chanjo hizo zinasubiri idhini ya Shirika la Afya Duniani kuanza kuuzwa katika soko la kimataifa. Chanjo zingine za Iran ambazo zingali zinafanyiwa majaribio ya mwisho ni Nura na Fahram. Wataalamu wametoa wito wa, wa kuongezwa uwekezaji katika miundombinu ya afya ili kusaidia ukusanyaji wa takwimu, utafiti na maendeleo ya kuhusiana na janga la covid-19 na athari zake za uchumi kwa Afrika. Wataalamu hao wanasema kuwa matatizo ya afya duniani, hasa baada ya kuibuka janga la virusi vya korona, yamefichua miundombinu duni ya afya barani Afrika. Wataalamu hao wanasisitiza kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua za uwekezaji katika sekta za afya barani Afrika badala ya kutegemea madola ya kigeni ambayo yameonyesha ubaguzi wa wazi katika suala zima la ugavi wa chanjo katika kipindi hiki dunia inapokabiliwa na janga la korona. Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani, alinukuliwa hivi karibuni akisema kuwa hakuna tukio jingine kama la janga la COVID-19 ambalo limeonyesha kuwa kutegemea makampuni machache kusambaza bidhaa za afya ya umma ulimwenguni ni hatari. Tayari shirika la afya duniani limetangaza kuwa nchi sita za Afrika zimechaguliwa kuanza utengenezaji wao wa chanjo ya COVID-19 kwa kutumia teknolojia ya mfumo wa mRNA Kenya, Afrika Kusini, Nigeria, Senegal, Misri na Tunisia zimechaguliwa kuwa nchi za kwanza kupokea teknolojia hiyo kutoka kituo cha shirika la afya duniani cha kimataifa katika bara hilo ambalo kwa kiasi kikubwa limeendelea kukabiliwa na changamoto za upatikanaji wa chanjo za ugonjwa huo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya viwango vya chini vya wanawake wanaofanya kazi katika masuala ya akili za kubuni au artificial intelligence, na kanuni za hovyo za upendeleo wa kijinsia ambazo huchukulia wanaume kama watu wa viwango na wanawake kama uh, watu duni. Guterres aliyesema hayo kupitia ujumbe wake wa Februari 11 katika siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi, akisema kuwa hivi sasa ni mtu mmoja tu kati ya watafiti watatu wa sayansi na uhandisi ulimwenguni ambaye ni mwanamke na kwamba vikwazo vya kimuundo na kijamii vinazuia wanawake na wasichana kuingia na kuendelea katika sayansi. Ameeleza pia kuwa janga la COVID 19 limeongeza zaidi ukosefu wa usawa wa kijinsia kuanzia kwenye kufungwa kwa shule hadi kuongezeka kwa vurugu na mzigo mkubwa wa huduma nyumbani. Amesema ukosefu huu wa usawa unaanyima ulimwengu wetu vipaji na ubunifu mkubwa ambao haujatumiwa. Tunahitaji mitazamo ya wanawake ili kuhakikisha sayansi na teknolojia inafanya kazi kwa kila mtu. Aidha, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameshauri hatua ambazo anaona ni muhimu kuzichukua akisema kwamba ulimwengu unaweza na ni lazima kuchukua hatua za kuwa na sera zinazojaza madarasa na wasichana wanaosoma teknolojia, fizikia, uhandisi, hesabu pamoja na hatua zinazolenga kuhakikisha fursa za wanawake hukuwa na zinaongezeka katika maabara, taasisi za utafiti na vyuo vikuu kwa dhamira ya kukomesha ubaguzi na mila potofu kuhusu wanawake katika sayansi na kwa juhudi kali zaidi za kupanua fursa kwa wanawake wa jamii za watu wachache. Kwingineko, shirika la Umoja Mataifa la afya duniani WHO limechapisha utafiti kuhusu ubaguzi wa wazee katika mifumo ya akili bandia au artificial intelligence kwa ajili ya huduma za afya, na imewasilisha hatua za kisheria zisizo za kisheria na za kiufundi ambazo zinaweza kutumika kupunguza hatari ya kuzidisha au kuanzisha ubaguzi wa umri mkubwa au uzee kupitia teknolojia hizi. Akili za kubuni au artificial intelligence zinaleta mapinduzi katika nyanja nyingi ikijumuisha afya ya umma na dawa kwa wazee, ambapo zinaweza kusaidia kutabiri hatari ya matukio ya kiafya, kuwezesha ukuaji wa dawa na mengine mengi. Lakini kuna wasiwasi kwamba ikiwa artificial intelligence haitadhibitiwa, teknolojia hii inaweza kuendeleza ubaguzi wa uzee uliopo katika jamii na kudhoofisha ubora wa afya na huduma za kijamii ambazo wazee hupokea. Teknolojia hii inaweza kuboresha afya na ustawi wa watu wazee, lakini tu iwapo ubaguzi wa umri mkubwa au uzee utaondolewa kwenye muundo, utekelezaji na matumizi yao na... Unene kupindukia miongoni mwa wanaume umehusishwa na matatizo tele ya kiafya. Wanaume wanene kupita kiasi wanaandamwa na matatizo kama vile shinikizo la damu, maradhi ya moyo, kisukari, kuishiwa hamu na hata kupungua kwa nguvu za kiume. Wakati huo huo, utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Chicago nchini Marekani umebaini kuwa wanaume wanene kupindukia pia wana mifupa dhaifu, hali ambayo inawaweka hatarini kuvunjika miguu ovyo. Kwa mujibu wa watafiti hao wingi wa mafuta mwilini unasababisha madini muhimu inayofanya mifupa kuwa migumu kupungua. Wanasema kuwa ugonjwa huo wa mifupa dhaifu umeshika kasi zaidi miongoni mwa wanaume wanene kuliko wa wanawake. Katika ripoti yao iliyochapishwa katika jarida la Journal of Clinical Endocrinology Metabolism. Watafiti hao wanashauri madaktari kuwapima watu wanene kubaini ikiwa wana ugonjwa huo ili wapate matibabu ya haraka. Tofauti na itikadi ambayo imekuwepo kwamba watu wanene wana mifupa migumu, ukweli ni kwamba mifupa yao ni dhaifu, imesema ripoti hiyo. Wataalamu hao walifanya uchunguzi wa mifupa ya watu wanene elfu kumi mia nane kumi na nane nchini Marekani na kubaini kuwa idadi kubwa hawakuwa na madini yanayofanya mifupa kuwa migumu. Aidha, watafiti waligundua kuwa wanaume wembamba wana mifupa migumu ikilinganishwa na wanene. Wataalamu wanashauri kuwa maziwa, mtindi, mboga, samaki, nafaka na vyakula vingine vilivyo na vitamini D vinasaidia kufanya mifupa kuwa migumu. Na ili kukwepa unene kupindukia, wanashauri wanaume kufanya mazoezi, kuepuka kuvuta sigara na uh, pia utumiaji wa pombe. Aidha, kuepuka michezo na shughuli zinazofanya mtu kuanguka kwa urahisi ni njia mojawapo ya kupunguza uwezekano wa kuvunjika kwa mifupa kwa waathiriwa. Ama penze usikilizaji, la ziada sina kutoka makala yetu hii ya sayansi na teknolojia kwa leo. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Tanzania leo imeadhimisha miaka 58 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Katika sherehe rasmi zilizofanyika jijini Dodoma, makamu wa rais wa Tanzania Philip Mpango, ambaye amehutubia sherehe hiyo, amesema uh, ushirikiano na mwingiliano wa wananchi wa pande zote mbili za muungano unadhihirisha kwamba muungano wa Tanganyika na Zanzibar ni zaidi ya hati ya muungano na orodha ya mambo ya muungano. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres yuko mjini Moscow kwa ajili ya upatanishi baina ya Russia na Ukraine. Vita vya Ukraine vinaendelea katika nchi hiyo ambayo sasa imeharibiwa na vita. Mkurugenzi wa kituo cha magonjwa kuambukiza katika wizara ya afya ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ndio nchi iliyofanikiwa zaidi katika kuangamiza ugonjwa wa malaria katika ukanda wa Mediterania Mashariki. Na naibu msemaji wa serikali ya mpito ya kundi la Taliban nchini Afghanistan amesema umoja ni msingi wa Uislamu, na hivyo kadhia ya Palestina inapaswa kushughulikiwa kwa msingi huo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi na mimi ni Amiri Ibrahim Rutojengwa ninayekuwageni nikikutakieni usiku mwema, kwaherini.