Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa an tasumu khayrun lakum in kuntum ta'lamun. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini, na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Kwa hakika ninakuomba uniruzuku yanayokuridhisha katika siku ya leo. Na ninajilinda kwako kutokana na yanayokuudhi. Na ninakuomba unipe taufiki ndani yake ya kukutii bila ya kukuasi. Ewe mkarimu kwa wanaokuomba. Amin ya Rabbal Alamin. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum, wasikizaji wapenzi popote pale mlipo. Na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo haya yanawasikika kwenye satellite na pia kwenye internet katika pastodaycomsw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara, kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio iribiri. Mhandisi sauti wetu mchana huu ni Bwana Zahidi na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, kwa mchana huu tutakuwa naye Shekh Jafar Amar wa Tanga, Tanzania, kuhusiana na umuhimu wa uongozi wa Mwenyezi Mungu. Vile vile tutakuwa na macho yetu magazetini na vipindi vya akhlaki katika Uislamu na leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, na kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema sheria za kimataifa inabidi ziulinde msikiti wa al Akswa. OIC yasema mji wa Quds na msikiti Al-Aqsa ni mstari mwekundu kwa umma mzima wa Kiislamu. Ugomvi wa kikabila waua makumi ya watu, Sudan Kusini. Na Russia yaonya kuhusu uwezekano wa kutokea vita vya tatu vya dunia. Habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kwamba kuna wajibu wa sheria za kimataifa kuulinda msikiti wa Al-Aqsa ili kuzuia kutokea maafa yenye madhara makubwa zaidi. Majid Takhtravanchi amesema hayo katika kikao cha jana Jumatatu cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichojadili matukio ya hivi karibuni ya Palestina na kulalamikia vikali kutojali baraza hilo mateso wanayopatiwa wa Palestina na wanajeshi makatili wa Israel. Amesema maadamu baraza la usalama la umoja wa mataifa litaendelea kudharau na kunyamazia kimya jinai za Israel, kamwe taifa la Palestina halitoweza kupata haki zake. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kwamba msimamo wa hivi sasa wa Baraza la Usalama unazidi kuupandisha kiburi utawala katili wa Israeli na kuchochea kuendeleza jinai zake dhidi ya wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Amesema kuna ushahidi mkubwa na kamili wa jinai zinazofanywa na Israeli dhidi ya wananchi wa Palestina. Jinai hizo zinakwenda kinyume kikamilifu na sheria za kimataifa na wajibu wa kulindwa usalama wa roho za raia. Jinai hizo zinakanyaga waziwazi hati ya Umoja wa Mataifa, ambayo kama Umoja wa Mataifa ambao kama utaonyesha nia ya kweli, unaweza kutumia sheria zake kuulazimisha utawala wa kizayuni ukomeshe jinai zake hizo kihizo. Aidha, amegusia tuhuma zisizo na msingi na wala mashiko za utawala wa Israel kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran na kusema kwamba utawala wa kizayuni unaeneza uongo kupitia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa shabaha ya kuficha jinai unazowafanyia wananchi madhulumu wa Palestina. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, imesisitiza kwamba mji mtakatifu wa Baitul Maqdis pamoja na msikitu wal Akswa ni mstari mwekundu kwa umma wa Kiislamu, na amani na utulivu hauwezi kupatikana bila ya kukombolewa maeneo hayo matakatifu kutoka kwenye makucha ya utawala wa Kizayuni. Katika mji wa Kutsi ndiko uliko msikitu Al Akswa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu ni eneo ambalo haliwezi kutenganishika na maeneo mengine ya Palestina na ni moja ya maeneo matatu matukufu zaidi kwa umma wa Kiislamu. Msikiti wa al Aksa ni nembo ya Uislamu katika mji wa Baitul Maqdis. Eh, lakini mara kwa mara wazayuni maghasibu wanafanya jinai, ukatili na njama za kila namna dhidi ya maeneo hayo matakatifu ya Waislamu. Kituo cha upashaji habari cha Palestina kimeripoti kwamba wanachama wa OIC walisema jana katika kikao chao cha mjini Jida kwamba kuna udharura wa kuunganishwa jitihada za wanachama wote wa jumuiya hiyo katika ukombozi wa Quds na matukufu ya Waislamu na kupambana kwa pamoja na jinai za utawala wa Kizayuni. Washiriki wa kikao hicho wametilia mkazo pia wajibu wa kuwaunga mkono wananchi wa Palestina mbele ya mashambulio ya wa kinyama wanayofanyiwa na wazayuni. Tamko hilo la mwisho la kikao hicho limesema pia kwamba hujuma na uvamizi wa wazayuni dhidi ya wananchi wa Palestina, hasa kwenye mji wa Quds ni vitendo vilivyo uh, kinyume cha sheria na vinafanywa na utawala wa kizayuni katika mji huo mtakatifu na ni katika njama za kupotosha uhakika wa kihistoria kuhusu mji wa Beitul Makdis na msikiti wal Aksa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Watu wasiopungua wa sabini na mbili wameuawa katika kipindi cha wiki saba za mapigano ya kikabila kwenye nchi ya Sudan kusini, huku baadhi ya raia hao wakikatwa vichwa na wengine wakichomwa moto. Umoja wa Mataifa hao umesema hayo katika taarifa yake ya jana na kuongeza kuwa mapigano hayo ya umwagaji wa damu yametokea baina ya tarehe 17 Februari hadi tarehe 7 mwezi huu wa Aprili, katika eneo la Lir la jimbo la Unity na kupelekea watu 40 elfu kuyakimbia makazi yao. Kikosi cha kusimamia amani cha Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini, UNMISS, kimethibitisha habari hiyo na kuongeza kwamba uchunguzi umegundua kuwa kwa uchache kuna kesi 64 za udhalilishaji wa kijinsia uliotokea kwenye eneo hilo katika kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili. Taarifa hiyo ya jana ya Umoja wa Mataifa imeongeza kuwa mbali na kuuawa raia 72, raia wengine wasiopungua 11 wamejeruhiwa katika machafuko hayo. Itakumbukwa kuwa katika mapigano yaliyotokea huko nyuma baina ya wanajeshi watiifu kwa Rais Salvakir na wale wa makamu wa Rais Riak Machar, watu wasiopungua laki nne waliripotiwa kuuawa hadi watu hao wawili walipoamua kuweka chini silaha mwaka 2018. Wanawake wawili wameelezea timu ya Umoja wa Mataifa kuwa vijana wenye silaha wamewanajisi mara kadhaa baada ya wanawake hao kuamua kutoka mafichoni kwenda kutafuta chakula kwa ajili ya watoto wao wenye njaa. Mwanamke mwingine amelalamika pia kutendewa unyama kama huo baada ya kuteswa na kupigwa kwa siku tatu. Mwanamke huyo amejifungua mtoto aliyemzaa baada ya kunajisiwa na wahuni wenye silaha. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia ameonya kwamba hivi sasa kuna uwezekano walimwengu wakashuhudia kutokea vita vya tatu vya dunia. Sergey Viktorovich Lavrov amesema hayo katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na waandishi wa habari wa Rasia na kuwalaumu viongozi wa Ukraini kwa kudharau nia njema iliyoonyeshwa na Moscow kuhusu mazungumzo. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Rasia amemshutumu pia rais wa Ukraini kwa kujifanya anapenda mazungumzo na kuongeza kwamba rais huyo ni mcheza filamu mahiri, lakini unapoangalia kwa kina kile anachokisema, utaona kuna maelfu ya migongano katika matamshi yake. Vita vya Ukraine vimeingia katika mwezi wake wa tatu na hasara zinaendelea kushuhudiwa katika pande zote mbili. Jumamosi iliyopita, pia waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov alisema kwamba mazungumzo baina ya Moscow na Kiev yamekwama. Alisema licha ya kupita siku tano za mapendekezo ya Rasia kwa Ukrain, lakini Kiev ilikuwa haijatoa majibu yoyote, na kusisitiza kwa kusema, mimi ninadhani kwamba viongozi wa Ukrain hawana nia ya kuendelea na mazungumzo. Tangu vilipoanza vita vya Ukrain tarehe ishirini na nne Februari mwaka huu, kumeshafanyika mazungumzo kadhaa baina ya wajumbe wa Rasia na Ukrain, lakini yote yameshindwa kuleta usimamishaji vita wa pande zote. Vita vya Ukraini havionyeshi ishara zozote za kumalizika hivi karibuni kutokana na nchi za Magharibi kuzidi kuchochea vita hivyo na kuilazimisha Rusia ichukue hatua za kujihami kama uamuzi wake wa kuweka makombora yake mapya ya masafa marefu ya Sarmat ambayo yana uwezo wa kuanzisha mashambulizi ya nyuklia dhidi ya Marekani. Wakati huo huo, rais Vladimir Putin wa Rusia amelilaumu shirika la kijasusi la Marekani CIA kwa kuwachochea wanajeshi wa Ukrain kuwaua waandishi wa habari wa Rusia. Putin alisema hayo jana mjini Moscow na ambali na kulilaumu shirika la kijasusi la Marekani CIA kwa kuwachochea wananchi wa Ukrain kuwaua waandishi wa habari wa Rasia. Amesema kwamba kuna ushahidi wa kutosha unaoonyesha kwamba mashirika ya kijasusi ya nchi za Magharibi yakiongozwa na lile la Marekani la CIA yanafanya njama za kila namna dhidi ya Rusia, ikiwa ni pamoja na kuwachochea wanajeshi wa Ukraine kuwaua waandishi wa habari wa, wa Rusia wa ili wasifichue uongo wa propaganda za vyombo vya habari vya Magharibi. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema wasiwasi wasi na matumaini ya awamu ya tano ya mazungumzo ya Iran na Saudi Arabia. Kufanyika awamu ya tano ya mazungumzo kati ya Iran na Saudi Arabia huko Baghdadi, mji mkuu wa Iraq, kumetoa matumaini ya kufanyika awamu ya sita ya mazungumzo hayo. Licha ya Iraq kuwa na nafasi muhimu ya upatanishi katika mazungumzo, lakini Oman nayo imekuwa na mchango mkubwa, hasa katika awamu ya tano ya mazungumzo hayo. Awamu ya tano ya mazungumzo ya Tehran Riyadh imekuwa muhimu sana kwa kutilia maanani kwamba kiwango cha wajumbe walioshiriki kilikuwa ni cha juu, ambapo Mustafa Al Kadhimi, waziri mkuu wa Iraq, pia alishiriki. Mbali na hayo, awamu ya tano ilihusu masuala ya kiusalama na ya sita itajadili masuala ya kisiasa, ambapo inasemekana kwamba wajumbe watakaoshiriki wataongozwa na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi mbili za Iran na Saudia. Iran daima imekuwa ikitangaza kwamba iko tayari kuendeleza mazungumzo na Saudi Arabia ali mradi upande wa pili nao uonyeshe nia nzuri ya kushiriki kwenye mazungumzo ili yawe na matokeo yanayokusudiwa. Pamoja na hayo, Saudi Arabia imekuwa ikishiriki kwenye mazungumzo hayo kwa tahadhari kubwa, na inaonekana hilo linatokana na majivuno bandia iliyo nayo ambayo yanaizuia kudhihirisha hadharani kuwa inayahitaji ya mazungumzo hayo ili kujiandalia fursa nzuri zaidi katika awamu za baadaye za mazungumzo, au huenda inaogopa kuikasirisha Israeli. Utawala pandikizi wa Israeli unafuatilia kwa karibu kuwa na uhusiano mzuri na wa kawaida na nchi za Kiarabu za Ghuba ya Ajemi. Kwa matumaini kwamba utafanikiwa kuvuruga uhusiano mzuri wa kihistoria kirafiki na mkongwe uliopo kati ya nchi hizo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili hatimaye uweze kuendeleza mradi wake wa kuzifanya nchi za eneo hili zitenge Iran. Utawala wa kibaguzi wa Israeli umefanikiwa kwa kiwango fulani kuzishawishi nchi ndogo ndogo za Ghuba ya Wajemi ambazo ni marafiki wa Saudi Arabia kuanzisha nao uhusiano wa kawaida na ungali una matumaini kwamba katika siku zijazo utaweza kuishawishi Saudia pia ijiunge na kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni. Kwa mtazamo huo utawala wa Israeli huchukulia harakati yoyote ya upatanishi na kupunguzwa mivutano kati ya nchi za eneo hili na hasa kati ya Iran na Saudia kuwa tishio kubwa la usalama kwake, na ndiyo maana Saudi Arabia ikaamua kuficha matokeo ya awamu ya tano ya mazungumzo kati yake na Iran. Ni wazi kwamba si Israeli pekee ambayo hairidhishwi na kuboreshwa uhusiano wa Saudia na Iran, bali nchi nyingine za Magharibi na hasa zile zinazoiuzia silaha nchi hiyo ya Kiarabu hazifurahi kuona nchi mbili hizi za Kiislamu zikiweka pembeni tofauti zao na kuamua kushirikiana katika nyanja tofauti. Taban tuko ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi ambao kwa Waislamu ni mausimu la ibada, ni msimu wa kuomba mafira, ni msimu wa tauba, ni msimu ambao Mtume Muhammad sallallahu wa alayhi wa alihi wasallama atuambia katika khutba yake, khutba ma'ruf kwa jina la khutba ash-sha'baniya wa duiu fihi ila dhiyafatillah mmeitwa ndani ya mwezi huu mtukufu katika ugeni, mmealikwa muwe wageni wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Hivyo ni msimu wa Islamu wote, kabla hawajauingia hujiandaa kwa namna mbalimbali mbali. Kama ambavyo mtu yoyote mwenye akili anapoitwa kwenye ugeni huupa uzito ugeni ule, akajiandaa kulingana na yule aliyemwalika ni nani na ana uzito gani kwake yeye. Hivyo, ndugu zangu kama ilivyo ada na kawaida yetu, inapofika msimu kama huu, kukumbushana mambo mbalimbali mbali, ili Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala akubali matendo yetu na amali zetu, kwa sababu tumefanya kwa kukumbushana na kukueleweshana na kwa kuyaangalia yale muhimu yanayofaa kutekelezwa kwa pamoja ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Katika darasa yetu ya leo, ningependa tuangalie ahamiyatul wilaya si adai amalina umuhimu wa wilaya, umuhimu wa kumuunga mwenye azimu subhanahu wa ta'ala kupitia wale aliyotuambia tuwaunge katika kutekeleza amali zetu za kila siku. Umuhimu wa kumwendea mwenye azimu subhanahu wa ta'ala kupitia ile milango aliyotaka yeye tupitie kuelekea kwake yeye katika kuele kutenda matendo yetu tunayotarajia Mwenyezi Mungu atulipe kwa matendo hayo siku ya Kiyama insha allahu taala. Ndugu zangu, al wilaya ni tamshi maarufu sana kwenye masikio ya Waislamu wengi. Wilaya inaanza pale ambapo mwenye azimu subhanahu wataala alipomuumba naviubai Adam alaihi afdalu salatu wassalam, akawaambia malaika akiwemo Ibilisi wamsujudie nabiobai Adam. Qurani yatuambia malaika wote walitii wito ule na agizo lile la Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala wakamsujudia, eh, Adam kwa heshima na kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Iblis akakataa agizo lile la Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na akajifakhiri na kufanya kibri, kujiona yeye ni bora kuliko kile alichoambiwa akisujudie na akatoa huja ya kwamba khalaktani min narin wa khalaqtahu min tin, mimi umeniumba kwa moto na moto ni mwangaza, moto ni nur. Yeye umemuumba kwa udongo na udongo ni kitu kimeviza, ni kitu shafafu, hivyo haistahiki mimi ndiye umbwa kwa nuru nisujudie hiki ambacho hakina nuru katika maumbile yake. Pale Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hakumwangalia Iblisi alimwabudu kwa miaka mingapi, kwa kiasi gani na amefikia daraja gani ya ibada, mpaka aamuriwa malaika simjumuishe na ye Iblisi awe aweza kuingia na ye kama hivi. Akamwambia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala khalaqtani wa khalaqtahu min tin, yeye umemuumba kwa moto, moto ni nur, na mimi umeniumba kwa udongo udongo ni kitu kimeviza hakina nuru, kwa hiyo siwezi kumsujudia yeye. Mwenye azimu akamtoa Ibilisi kwenye rehema zake, hakuangalia miaka aliyomwabudu kiwango alichomheshimu na maisha aliyoishi naye kwa muda mrefu kama kiumbe kitakatifu kilichozama kwenye ibada zake. Hapa ndipo Dhambi ya kwanza Mwenyezi Mungu alipoasiwa nayo ni dhambi iliyotokana na kukataa wilaya ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kukataa kuwatawalisha aliyowatawalisha Mwenyezi Mungu, mtu akataka afanye ibada zake kwa mujibu wa alivyotaka yeye. Ndugu zangu, kwenye hadithi Alkudsi inaonyesha kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipomuumba Nabii Adam na kuwafahamisha malaika kuhusu suala la Adam na kizazi baada yake, malaika walipoleta mjadala, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala awaambia kwenye hadithi Alqudsi ya malaikati, inni a'lamu ma la ta'lamun ta, enyi malaika wangu, mimi najua msio yajua. Inni uridu an akhluqa khalqan biyadi, hakika mimi nataka kuumba kiumbe kwa nguvu zangu ajalu fi, min dhurriyatihi fi ambiya mursalin na nitafanya katika kizazi chake manabii wana watakaotumilizwa wa ibada salihin na waja wangu wema aimata muhtadin ambao watakuwa ni maimamu waongofu ajcaluhum khulafai ala khalqi fi ardi nitawafanya wao kuwa ni makhalifa wangu juu ya viumbe wangu katika ardhi yangu yanhaunahum ammaasi, watakaowakataza wao juu ya maasi ya kwangu. Mimi wayundhirunahum adhabi, na kuwaonya wao juu ya adhabu yangu. wayahdunahum ila taati, na wao ndio watakaowaongoza kwenye taa yangu. wayaslukuna bihim tarika sabili, na kuwaongoza wao, kuwaelekeza wao kwenye njia ile ninayoitaka mimi, ambayo ndiyo njia yangu mimi wa ajaluhum hujjatan li udhran wa nadhiran, na mtawafanya wao kuwa ndiyo hujja kwangu mimi siku ya Kiyama kwa yule atakayekubaliwa matendo yake, atakayepewa udhur kwa kusamehewa mambo yake, basi hujja itakuwa ni kwa viumbe wangu hao. Hapa ndipo kwenye mafuhumu ya wilaya ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, ambayo ningependa kuigusia kui katika darasa yetu hii ya leo na kwamba katika matendo yetu ya kila siku tuangalie, je, tunayatenda chini ya miongozo aliyoitaka mwenye azimu Mungu subhanahu wa ta'ala na kwa maelekezo ya wale Mungu aliyosema hapa ndio watakaowaelekeza au twafanya matendo yetu kwa njia tofauti kabisa. Kwani kwenye hadithi kudsi hii mwenye azimu Mungu asema wayahdunahum ila taati wayundhirunahum adhabi wayaslukuna bihim tariqa sabili aj wa ajcaluhum hujjatan lii usuran wa nafran kuna watu maalum ambao Mungu amewateua viumbe maalum ambao mwenyezi Mungu amewaweka tumwendee mwenyezi Mungu kupitia waja wake hao na tusitafute njia zetu nyingine za kumfikia mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala Nabi uba Isa alaihi afdalu salatu wassalam, katika mlango huu wa wilaya, alipata kumwona mmoja wa wafuasi wake akiabudu kwa miaka mingi sana Ramadan, Ramadan, Ramadan, Ramadan, Ramadan, Ramadan, Ramadan. Naam, huyo alikuwa ni Shekh Jafar Amar wa Tanga, Tanzania, kuhusiana na umuhimu wa wilaya na uongozi wa Mwenyezi Mungu. Hapa ni mjini Teheran na hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini <mucho> Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumanne, Aprili 26, 2022 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwanahalisi ambalo limeandika uchaguzi 2025, vigogo CCM wajipanga wa mwaga mamilioni kupanga safu zao kwa ubunge na urais. Wabunge wahamia wa majimboni kushawishi matawi na mashina waliounga mkono juhudi za JPM hoi. Kinana atoa onyo. Vile vilevile limeandika mchungaji kizimbani kwa wizi. Kwa upande wa gazeti la mwananchi tunasoma katiba mpya na serikali tatu, suluhu ya kero za muungano. Vilevile limeandika hakuna kulala zaishtua polisi. Dondoo za habari hiyo zinasema hakuna kulala ni mabasi madogo ya usiku yamesababisha vifo vya watu 21 na kujeruhi 91 ndani ya siku 41. Kamanda Mutafungwa acharuka, LATRA yasimamia sheria. Kwa upande wa gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika Samia asema uraia pacha haumo kwenye sera za diaspora na TRA yatoa msamaha kwa upande wa gazeti la serikali la Habari Leo picha yake kuu inawaonyesha wanasiasa wakuu wa Zanzibar, Rais Hussein Mwinyi na Babu Juma Duni, mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo, katika picha pamoja wakiwa na furaha kuashiria maelewano kichwa cha habari hiyo kinasema: Dkt Mwinyi akutana na Juma Duni wa ACT Wazalendo. Pia limeandika mwelekeo mpya Tanzania na Marekani, mataifa ya jumuiya ya afrika mashariki EAC yaeleza uongozi wa Kibaki ulivyowagusa Watanzania, waadhimisha miaka 58 ya muungano. Kivingine, na watumishi waliojenga Ngorongoro waondoke asema waziri mkuu Kassim Majaliwa. Ama habari kuu katika gazeti la Majira inasema kipindi kingine kigumu bungeni ni, ni baada ya kuondokewa na mbunge wake, kikao cha bunge cha akhirishwa. Aidha limeandika serikali ya wafunda viongozi wa dini, ebola yaibuka tena DR Congo, na wajasiri amali milioni moja na laki saba wanufaika na mikopo. Kwa upande wake gazeti la Jamhuri limeandika CAG akagua fedha za wahujumu uchumi na mitandao ya mponza wakili msomi ripoti ya CAG yathibitisha madai aliyotoa mwaka jana. kwa huko nchini Kenya, habari kuhusu kuanza kuagwa mwili wa rais wa zamani wa nchi hiyo Mwai Kibaki zimepewa kipaumbele kikubwa. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika, Wakenya wajitokeza kuuaga mwili wa Kibaki, gari la kijeshi la beba mwili wa Kibaki, hii ndiyo mali ya Kibaki ambayo alipigana mno kuihifadhi Vilevile vile limeandika wanajeshi wa DRC wapandishwa kizimbani kwa kuwauzia silaha wanamgambo. Silaha hizo zinadaiwa kutumika kushambulia vijiji na kambi za wakimbizi. Ama miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti dada la Taifa Leo zinasema hivi ndivyo uhuru Uhuru yani uhuruto walivyofuta mafanikio ya Kibaki. Habari yake nyingine inasema Uhuru akwepa kumsalimia Dkta Ruto kwa mkono bungeni. Limeandika Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto kwa mara ya kwanza tangu Disemba 12, 2021 walionekana pamoja hadharani jana kwenye kumwaga kuwaga mwili wa Mwai Kibaki. Ama kwa huko nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema kuuza figo hivi sasa ni rahisi zaidi kuliko kutafuta kazi nchini Uganda. Museveni awaita wabunge wa chama tawala cha NRM kuonana nao. Habari zake nyingine zinasema kampuni ya mtandao wa kijamii wa Twitter yathibitisha kuwa imenunuliwa na bilionea Elon Musk kwa dola bilioni 44 na bikizee mkongwe zaidi duniani afariki dunia nchini Japan akiwa na umri wa miaka 119 limeandika Bikane Tanaka. Alizaliwa tarehe pili Januari elfu moja mia tisa na tatu katika eneo la Fukuoka la kusini magharibi mwa Japan. Mwaka aliozaliwa ulisadifiana na mwaka ambao ndugu wawili maarufu kwa jina la Wright walifanikiwa kupaa angani kwa mara ya kwanza wakiwa ndio mwanzo wa utengenezaji wa ndege zinazopaa angani, na ni katika mwaka huo ndipo Bi Marie Curie akawa mwanamke wa kwanza kushinda tuzo ya Nobel. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendo wa msikilizaji Popote pale ulipo wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 26 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitatupia jicho maudhui ya ukamilifu wa kiutu katika mada yetu ya Akhlaqi katika familia kwa mtazamo wa dini tukufu ya Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama tulivyotangulia kueleza katika sehemu iliyopita ya 25 tulianza kuzungumzia akhlaki katika familia na tukabainisha kuwa katika suala la kufunga ndoa na kuanzisha taasisi ya familia ambayo ni moja ya nguzo kuu za mfumo na jamii yoyote ile, kuanzia mwanzo wake inapotaka kujengwa, inapasa nguzo za familia zisimamishwe juu ya msingi imara unaotokana na imani madhubuti za dini na za kiutu, ili kuweza kuwa na jengo imara na madhubuti pia la familia hiyo. Kuhusiana na suala hili, kuna nukta ambayo inapasa kuzingatiwa, nayo ni kwamba mwanadamu ana hisia za kutaka awe na hali ya ukamilifu, na kila mara hupenda awe katika hali ya kupiga hatua mbele, ili aweze kuyafikia yale yote anayotamani na anayoyatarajia. Uislamu ambao unaichukulia ndoa kama ngazi au lifti ya kasi ya kumfikisha mtu kwenye vilele vya ukamilifu, unatuonyesha na kutubainishia wazi kigezo bora cha familia iliyo na kiu ya kuwa na ukamilifu wa kiutu, na kuwataka watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu wamwelekee Mola aliye mpaji wa ukamilifu kwa waja wake na kumwomba dua ifuatayo ya aya ya sabini na nne ya, ya Suratul Furqan: Mola wetu mlezi, tupe katika wake zetu na wenetu ya burudishayo macho, na utujaalie tuwe waongozi kwa wachamgu. Pamoja na hayo, ifahamike pia kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya dini ya Uislamu, dua peke yake haitoshi, na kimsingi huwa na athari pale mtu mwenyewe anapofanya jitihada pia za kuyafikia yale ayatakayo. Isitoshe, kutokana na maelezo ya aya hiyo inabainika wazi kuwa kufunga ndoa na kuasisi familia inapasa kufanyike kwa lengo maalumu, na ni pale inapokuwa hivyo tu ndipo tunaweza kuwa na matumaini ya kupatikana mke mume na watoto wa kumpa mtu heshima, kutokana na familia hiyo, au kama inavyoeleza Qur'an, wenye tabia, mwenendo na shakhsia za kuyapa kitulizo macho ya wanao watizama, yani kumpa mtu furaha na uchangamfu. Nukta nyingine muhimu iliyomo katika aya ya 74 ya Surat Lfurqani ni kwamba familia imetajwa kuwa ndiyo njia inayowezesha mtu kufikia upeo wa juu kabisa wa ukamilifu, na inasema, na utujaalie familia yetu tuwe waongozi kwa wachamungu. Moja ya vigezo muhimu vinavyompa ilhamu Muislamu ambavyo Uislamu unavitaja kuwa mfano wa kuigwa ni vya shakhsia na watu ambao baada ya kuivuka hatua ya kuukubali Uislamu na kuamini wamefikia kilele cha ukamilifu wa kiutu ambacho ni takwa na uchamungu. Katika kubainisha sifa maalumu za watu hao, kuna aya na hadithi nyingi katika mafundisho ya Uislamu asilia zinazotoa taswira ya hadhi kubwa na tukufu walionayo waja hao. Kwa maelezo haya mafupi, unatubainikia umuhimu na nafasi inayochangia dua hii, nayo ni kufahamu tunapomwomba Mwenyezi Mungu atujaalie kuwa waongozi na wa mbele katika takwa na kumcha yeye, huwa inatupasa tupige hatua kiasi gani kwa ajili ya kufikia malengo yenye utukufu mkubwa, na ni jukumu lenye uzito gani analibeba mabegani mwake mtu anayetaka kuwa na familia bora iliyo kigezo cha kupigiwa mfano inatosha kufahamu umuhimu wa lengo hili tukufu tunapozingatia kwamba hata mitume wa Mwenyezi Mungu nao pia walikuwa wakimwomba Mola awajaalie kuwa na wake na watoto wema, ili wawe ruwaza na kigezo kwa watu wengine. Baada ya Nabii Ibrahimu alaihi ssalam mbeba bendera ya chuo cha fikra ya tauhidi pamoja na mwanawe Nabi Ismail alayhi ssalam, kukamilisha kazi ya kuliinua tena jengo la Alkaaba, alimwelekea Mola Mwenyezi na kumwomba dua hii ya aya 128 ya Suratu Lbaqara. Ewe Mola mlezi wetu, tujaalie tuwe ni wenye kusilimu kwako, na pia miongoni mwa vizazi vyetu wawe umma uliosilimu kwako, na utuonyeshe njia za ibada yetu, na utusamehe. Bila shaka wewe ndiye mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Kwa hivyo katika familia iliyo kigezo na mfano wa kuiga inatakiwa imani juu ya Mwenyezi Mungu itawale maisha ya watu wa familia hiyo. Katika hali kama hiyo, hisia za ubinafsi na umimi ambazo ndiyo chanzo cha mitifuano mingi ya kifikra, ya kikauli na kitabia katika maisha ya ndoa hufifia na badala yake utulivu maalum ulionukizwa manukato na marashi ya upendo na huruma huipa hali maalumu ya furaha taasisi ya familia. Na endapo itatokea watu kukosana, basi huwa tayari kirahisi kufidia makosa yao kwa kutubia na kuombana radhi. Dua nyingine ambayo Nabii Ibrahimu alaihi ssalam anayetajwa na Mwenyezi Mungu kama ruwaza na kigezo cha kufuatwa na wafuasi wa njia ya tauhidi, alimwelekea kwa unyenyekevu Mola mwenyezi na kumwomba, ni ile ya aya ya arobaini ya Suratu Ibrahimu isemayo: Mola wangu Mlezi, nijaalie niwe mwenye kushika sala na katika dhuria zangu pia. Ewe Mola wetu Mlezi, naipokee dua yangu. Aya hii mpendwa msikilizaji, imebeba ndani yake nukta kadhaa muhimu na za msingi. Moja ni kwamba ili kuasisi familia bora ambayo itakuwa mwongozi wa wachamungu, hatua wa yoyote chanya na athirifu, inapasa ianze kuchukuliwa na akina baba, ambao ndio wenye jukumu kuu la kuongoza na kutoa mwelekeo wenye malengo kwa familia. Ni kwa sababu hiyo Nabii Ibrahim ameianza dua yake kwa kumwomba Mwenyezi Mungu, mola wangu mlezi nijaalie niwe mwenye kushika swala. Nukta nyingine ni kuwa, pamoja na kuandaa mipango na kufanya juhudi za kuasisi familia bora, tunatakiwa tuelekeze matumaini yetu kwa rehma za Mwenyezi Mungu na kumwomba yeye mola atupe auni na msaada wake katika kulea watoto wema, ili tuweze kuyafikia malengo matukufu tuliyoyakusudia. Hapa kuna mambo mawili muhimu ya kufanyia kazi ambayo yameashiriwa katika aya hii. Moja ni kusimamisha swala ambayo ni dhihirisho la utajwa wa Mwenyezi Mungu, na jingine ni dua na kushtakia shida na haja zetu kwa yeye mola ambako kunaimarisha mihimili ya kimaanawi ya familia na kuwa kinga na ngao ya kuikinga na madhara. Ujumbe wa mwisho muhimu katika aya hii ni kwamba familia bora inaweza kutoa mchango mkuu na athirifu katika malezi ya vizazi vijavyo vya familia na jamii yoyote ile, na ni kwa sababu hiyo Nabii Ibrahimu alaihi ssalam amemwomba Mwenyezi Mungu asimjaalie yeye tu bali vizazi vyake vinavyofuatia pia viwe ni vya wanaosimamisha sala. Mtazamo wa aina hii unabainisha kuwa familia safi, salama na thabiti haifikirii malezi ya kizazi cha zama zake tu, bali inajihisi kuwa na jukumu la vizazi vya zama za baada yake pia. lezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 26 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 27 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. O, katika historia leo. Ni Jumanne, tarehe 24 mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 26 Aprili mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 733 iliyopita alifariki dunia Kutbuddin Shirazi, tabibu mwanahesabati mwanafizikia na mwanafalsafa wa Kirani katika mji wa Tabriz huko kaskazini magharibi mwa Iran. Kutbuddin Shirazi alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Haja Nasiruddin Tusi. Alibobea pia katika elimu za mantiki na irfan. Alifanya hima kubwa kutafuta elimu ya tiba na alihudumu kwa miaka mingi kama tabibu katika hospitali ya Shiraz, kusini mwa Iran. Kutbuddin Shirazi alikuwa mtu wa kwanza kufanya uchunguzi kuhusu upindi wa mvua na kupata tafsiri ya kisayansi kuhusu swala hilo. Mwanazoni huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali. Tarehe 26 Aprili, miaka 417 iliyopita lilichapishwa gazeti la kwanza kabisa duniani nchini Ufaransa. Mhariri mkuu wa gazeti hilo lililopewa jina la Relation alikuwa Johan Carolas. Gazeti hilo liliendelea kuchapishwa kwa kipindi cha miaka sabini. Hii leo maelfu ya magazeti huchapishwa kila siku katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na wa Japan wanahesabiwa kuwa wasomaji wakubwa zaidi wa magazeti kuliko watu wa maeneo mengine ya dunia. Siku kama ya leo miaka 97 iliyopita inayosadifiana na tarehe sita Ordibehesht mwaka 1315 hijiri ya shamsia, kituo cha kwanza cha matangazo ya redio na telegrafu kilianza kazi nchini Iran. Mwanzoni mwa kuanzishwa kwake, kituo hicho kilikuwa chini ya usimamizi wa wizara ya vita. Miaka iliyofuata vituo vya kurusha matangazo ya redio na telegrafu vilianzishwa katika miji mbalimbali ya Iran na idara hiyo ikakabidhiwa kwa wizara ya posta na telegrafo. Na siku kama ya leo miaka 58 iliyopita Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliundwa baada ya nchi mbili za Tanganyika na Zanzibar kuungana. Kabla ya kuungana huko, Tanganyika na Zanzibar zilikuwa zikikoloniwa na nchi mbalimbali ambapo nchi mkoloni wa mwisho ilikuwa Uingereza. Tanganyika ilipata uhuru mwaka 1961 na Zanzibar mwaka 1963, baada ya mapambano ya wananchi ya kupigania uhuru dhidi ya mkoloni Mwingereza. Julius Kambarage Nyerere alitoa mwito wa kuungana Tanganyika na Zanzibar, na ilipofika tarehe 26 mwezi Aprili mwaka 1964 nchi mbili hizo ziliungana na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tanzania iko mashariki mwa Afrika na katika pwani ya bahari ya Hindi, huku ikipakana na Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uganda, Rwanda, Burundi, Zambia, Malawi na Msumbiji. Paneteherani la Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Muda wetu nao umemalizika kabisa. Bwana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, tunakushukuru kwa maoni yako, kama ambavyo umeandika. Tunaishukuru a wa wais na msimamo na tamko lake kuitambua Quds Sharifu kuwa mji wa mtukufu wa Waislamu na Wapalestina. Tunakushukuru ni pia Abdallah Ali Makayura na Bin Taha al Junaid wa Tabora na Zanzibar kwa mpangilio kutokana na maoni yenu na bwana Edward Brandit wa huko Shinyanga pia tunakushukuru. Muhtasari wa habari za dunia. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kwamba kuna wajibu wa sheria za kimataifa kuulinda msikiti wa Al Aksa. Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC imesisitiza kwamba mji mtakatifu wa Betul Makdis pamoja na msikiti wa Al Aksa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu, ni mstari mwekundu kwa umma wote wa Kiislamu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio ya rib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.