Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi. Basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Kwa hakika ninakuomba uniruzuku yanayokuridhisha katika siku ya leo, na ninajilinda kwako kutokana na yanayokuudhi, na ninakuomba unipe taufiki ndani yake ya kukutii bila ya kukuasi, ewe mkarimu kwa wanaokuomba. Amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasika katika satelit, na pia kwenye internet katika parstoday.com sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plas 98 9035065487 Imeli yetu ni swahili radio atirib ya yara. Ama leo ni Jumanne, mwezi 24 Ramadhani 1443 Hijiria, sawa na tarehe 26 Aprili elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Saida Aida Rusalawi wa Lamu nchini Kenya, kuhusiana na uongozi katika Quran. Mawaidha hayo yatafuatiwa na macho yetu magazetini na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu kwa asubuhi hii ni Bwana Zahidi. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema kipaumbele chetu katika ulimwengu wa Kiislamu ni Palestina na kutokomia Israeli. Mawakili wa Tunisia wataka kuanzisha uhusiano na Israeli kutambuliwe kuwa ni uhalifu. Russia yasema suala la kusimamisha vita Ukreini haliwezekani kwa hivi sasa. Na WHO yapendekeza kuongezwa matumizi ya chanjo ya kwanza ya malaria barani Afrika. Habari kamili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kipaumbele cha Teheran katika ulimwengu wa Kiislamu ni Palestina na kutokomea utawala vamizi wa Israeli. Said Khatibzade amesema hayo katika mkutano wake wa kila juma na waandishi wa habari hapa jijini Teheran na kusisitiza kwamba kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Israeli kuna ufanya utawala huo ghasibu uzidi kupanda kiburi. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kwamba kama ambavyo utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini ulilazimika kukomesha ubaguzi wake ndivyo hivyo hivyo tawala ghasibu utawala ghasibu wa Israel hauna budi isipokuwa kukubali kuitishwa kura ya maoni itakayowashirikisha wakazi asili wa ardhi za Palestina kwa ajili ya kuamua hatima ya ardhi hizo na kwamba haujabakia muda mrefu hadi kufikia siku hiyo. Khatibzadeh ameashiria kushadidi jinai na unyama wa utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina na kusema kuwa Israel inafanya njama za kulifanya suala la Palestina kuwa kadhia isiyo na umuhimu katika ulimwengu wa Kiislamu, ilhali Palestina inahesabiwa kuwa kadhia ya kwanza na muhimu zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu licha ya njama na hila za utawala huo wa uvamizi. Kuhusu mazungumzo kati ya Rais Joe Biden wa Marekani na Naftali Bennett, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel, msemaji wa Wizara ya Mambo ya nchi ya Iran amesema Serikali ya Biden tangu siku ya kwanza ilifanya kila ilichoweza kuhakikisha kwamba fursa zote za kidiplomasia zinapotea, suala linaloonyesha namna White House ilivyochanganyikiwa kwa vile inavyoiunga mkono Israel. Kituo cha taifa cha mawakili wa Tunisia kimewataka viongozi wa nchi hiyo kulitambua suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel kuwa ni jinai na uhalifu. Taarifa ya mawakili hao imeeleza kwamba kuna haja ya kupasishwa sheria inayolitambua suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala kasibu wa Israeli kuwa ni uhalifu. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imeitaka serikali ya Tunis kulaani hujuma, mashambulio na jinai za utawala vamizi wa Israeli dhidi ya Wapalestina. Kituo hicho cha kisheria kisicho cha kiserikali kimeeleza wasiwasi mkubwa kilionao wa kuendeleza wa kuendeleza utawala wa kizayuni hujuma na mashambulio ya kila uchao dhidi ya wananchi wa Palestina. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imesisitiza juu ya udharura wa kuchukuliwa hatua za kila upande kupinga vikali mwenendo wa baadhi ya mataifa ya kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huu haramu. Ikumbukwe kuwa nchi nne za kiarabu za Imarati, Bahrein, Moroko na Sudan mwaka 2020 zilisaini hati ya makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni, hatua ambayo imeendelea kupingwa na kulaaniwa vikali katika nchi zote za Kiarabu na Kiislamu. Sudan, Moroko na Baharein zimeendelea kushuhudia maandamano kila leo ya wananchi ya kulaani na kupinga hatua ya nchi zao ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu Israel wa Israel. Wananchi walio wengi katika nchi hizo wanasema kwamba hatua hiyo ni khiana na usaliti mkubwa kwa wananchi wa Palestina wanaofanyiwa unyama wa kila aina na utawala wa kibaguzi wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Dmitri Polianski, naibu wa mwakilishi wa kudumu wa Urusi katika Umoja wa Mataifa, amesema kwamba Moscow hivi sasa haidhani hata kidogo kwamba inawezekana kusimamisha vita nchini Ukraine. Shirika la habari la Farse limemnukuu Dmitri Polyanski akisema hayo na kuongeza kuwa kwa, kwa upande wetu sisi hatudhani kwamba suala la kusimamisha vita linaweza kuwekwa kwenye meza ni, ya mazungumzo, kwani faida pekee ya jambo hilo itakuwa ni kuwapa wafuasi, kuwapa nafasi wanajeshi wa Ukraine kujipanga upya na kuongeza nguvu zao kwa ajili ya kufanya uchochezi na kuhatarisha zaidi usalama wa Russia. Jumamosi iliyopita pia, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, Sergei Lavrov, alisema kwamba mazungumzo baina ya Moscow na Kiev yamekwama. Alisema baada ya kupita siku tano za mapendekezo ya Rasia kwa Ukraine, lakini Kiev ilikuwa haijatoa majibu yoyote, na alisisitiza kwa kusema, mimi nadhani kwamba viongozi wa Ukraine hawana nia ya kuendelea na mazungumzo hayo. Tangu vilipoanza vita vya Ukraini tarehe 24 Februari mwaka huu, kumeshafanyika mazungumzo kadhaa baina ya wajumbe wa Rasia na Ukraini, lakini yote yameshindwa kuleta usimamishaji vita wa pande zote huko Ukraini. Vita vya Ukraine havionyeshi ishara zozote za kumalizika kwa hivi karibuni kutokana na nchi za Magharibi kuzidisha kuchochea vita hivyo na kuilazimisha Rusia ichukue hatua za kujihami kama uamuzi wake wa kuweka makombora yake mapya ya masafa marefu ya Sarmat ambayo yana uwezo wa kuanzisha mashambulizi ya nyuklia dhidi ya Marekani. Shirika la Afya Duniani WHO limependekeza upanuzi wa matumizi ya chanjo ya kwanza malaria na kuitaja kuwa inaweza kuleta mabadiliko katika vita dhidi ya ugonjwa huo. Taarifa ya WHO imesisitiza kwamba kuna haja ya kupanuliwa wigo wa matumizi ya chanjo ya kwanza malaria kwani hatua hiyo itasaidia mno katika jitihada za kupambana na ugonjwa huo. WHO imetoa mwito huo katika hali ambayo jana tarehe 25 Aprili dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na malaria ambayo ilitangazwa na shirika la afya duniani WHO. Malaria ni miongoni mwa magonjwa yanayoenea kwa wingi katika baadhi ya nchi duniani, ambayo yanatatiza mipango ya ustawi wa nchi hizo. Ugonjwa huo husambazwa na vimelea vya plasmodium modium vinavyoambukizwa na mbu wa kike anoflis. Vimelea hivyo hubakia hai katika mwili wa mbu kwa kipindi cha karibu siku tisa hadi kumi na mbili, na katika kipindi hicho huweza kuambukizwa kwa mwanadamu anayeng'atwa na mbu mwenye vimelea hivyo na... Maafisa wa Yemen wameunyoshea tena kidole cha lawama Umoja wa Mataifa na kuitaja taasisi hiyo ya kimataifa kuwa mshirika wa mzingiro dhidi ya nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Hii si mara ya kwanza kwa Umoja wa Mataifa kulaumiwa na hata kutajwa kuwa mshirika wa muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen. Hilo linatokana na vitendo vya kindumi la kuili vya maafisa wa Umoja wa Mataifa vinavyoonyesha wazi kuegemea upande wa muungano vamizi ambao umekuwa ukifanya mauaji kila uchao huko nchini Yemen. Abdulmalik Al Ajari, mjumbe wa timu ya mazungumzo ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, amekosoa vikali utendaji dhaifu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na kadhia ya nchi hiyo hasa katika suala la usitishaji vita. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema, wasiwasi na matumaini ya duru ya tano ya mazungumzo ya Iran na Saudi Arabia. Kufanyika duru ya tano ya mazungumzo kati ya Iran na Saudi Arabia huko Baghdad, mji mkuu wa Iraq, kumetoa matumaini ya kufanyika duru ya sita ya mazungumzo hayo. Licha ya Iraq kuwa na nafasi muhimu ya upatanishi katika mazungumzo, lakini Oman nayo imekuwa na mchango mkubwa, hasa katika duru ya tano ya mazungumzo hayo. Duru ya tano mazungumzo ya Tehran Riyadh imekuwa muhimu sana kwa kutilia maanani kwamba kiwango cha jumbe zilizoshiriki kilikuwa ni cha juu, ambapo Mustafa al-Kadhimi waziri mkuu wa Iraq pia alishiriki. Mbali na hayo, duru ya tano ilihusu masuala ya kiusalama na ya sita itajadili masuala ya kisiasa, ambapo inasemekana wajumbe wanaoshiriki wataongozwa na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili. Iran daima imekuwa ikitangaza kuwa iko tayari kuendeleza mazungumzo na Saudi Arabia alimradi upande wa pili nao huonyeshe nia nzuri ya kushiriki kwenye mazungumzo ili yawe na matokeo yanayokusudiwa. Pamoja na hayo Saudia imekuwa ikishiriki kwenye mazungumzo hayo kwa tahadhari kubwa, na inaonekana hilo linatokana na majivuno bandia iliyo nayo, ambayo yanaizuia ya kudhihirisha hadharani kuwa inahitajia mazungumzo hayo, ili kujiandalia fursa nzuri zaidi katika duru za baadaye za mazungumzo. Au huenda inaogopa kukasirisha utawala haramu wa Israeli. Utawala huo unafuatilia kwa karibu kuwa na uhusiano mzuri na wa kawaida na nchi za Kiarabu za ghuba ya Uajemi kwa matumaini kwamba utafanikiwa kuvuruga uhusiano mzuri wa kihistoria kirafiki na mkongwe uliopo kati ya nchi hizo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili hatimaye uweze kuendeleza mradi wake wa kuzifanya nchi za eneo zitenge Iran. Utawala wa kibaguzi wa Israeli umefanikiwa kwa kiwango fulani kuzishawishi nchi ndogo ndogo za Ghuba ya Uajemi, ambazo ni marafiki wa Saudi Arabia, kuanzisha nao uhusiano wa kawaida, na uungaji wa ungali una matumaini kwamba katika siku zijazo utaweza kuishawishi Saudia pia ijiunge na kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli kuishawishi saudia pia ijiunge huko. Kwa mtazamo wa utawala wa Israeli, kuchukua harakati yoyote ya upatanishi na kupunguzwa mivutano kati ya nchi za eneo na hasa kati ya Iran na Saudi Arabia kutausaidia utawala huo kuimarisha usalama wake, kwani hilo ni tishio kwa amani yake. Namapani Tehirani dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Said Aidarusaalawi wa alamu nchini Kenya ili kuzungumzia uongozi katika Quran. wa in kanu min qablu la fi dhalalin mubin sadaqa llahu al aliyu al adhim. Ndugu zangu, tuko katika kuzungumzia ziwango za uongozi, kwa sababu imani ya Kiislamu ni kuwa mageuzi yoyote ni lazima yaanzishwe kwenye akhlaqi za watu. Kabla hatujawabadilisha watu tabia zao hatuwezi kubadilisha kitu kingine chochote, na ndio utaona Mwenyezi Mungu akatuambia katika Qur'ani, inna llaha la yughayyiru ma biqaumin hata yughayyiru ma bi anfusi. Sasa, kwa ufupi nikizungumza uongozi wa kiakhlaq tunazungumza kwamba misingi inayo hukumu inayopekesha jamii ya mwanadamu katika maisha yao ya kila siku, katika misimamo yao, katika maamuzi yao iwe ni misingi ya kiakhla, yaani kwa lugha nyingine kwa nini mimi namuunga fulani, kwa nini mimi nampenda fulani, kwa nini mimi nampinga fulani kwa nini mimi namtukia fulani? Weka masuala mia ya kijamii ya kijami, kwa nini? Kwa nini siku zote iwe mizani inayopekesha misimamo yako ni mizani ya tabia za kwambiaje? Lakini misingi ya fikra potofu mara nyingine inatoka kwenye nadharia za kielimu. Leo kuna mtaalamu wa Kiulaya aitwa Einstein, huyo ana nadharia katika mawazo yake huyyamkuwa nisbiyatul akhlaq yaitwa annadhariyatu nisbiya amaanisha nini huyo amaanisha hakuna maadili ya kudumu ya kuambiwa hili ni zuri hili ni ovu uzuri wa kitu ni kwa mnasaba wa maslahi yako kwako wewe na uzuri wa kitu ni binisba, ndio ikaitwa hiyo nadharia nisbia. Ni position uliopo wewe na lile jambo, la kudhuru kiasi gani na la kunufaisha kiasi gani. Kwa hivyo ukweli ni mzuri maadamu wa kutumikia wewe, uwapo ukweli utakuwa wa kudhuru, basi haina maana, ukweli si kitu kizuri na kadhalika. Urongo, urongo utakuwa ni muovu kipindi wa kudhuru wewe lakini ikiwa urongo utakuwa wa kutumikia maslaha yako, urongo utakuwa nini? Ni mzuri. Hizi ni nadharia za someshwa katika ma university, na juu ya nadharia hii ndiyo, ndiyo kukaja kitu kinachoitwa almadhhabul burjumati wanaita Kiarabu au wengine wanaita almadhhabun naf'i au nafiyin, hawa ndio wanaopekesha siasa na ndio utasikia mtu leo, katika siasa hakuna adui wa, hakuna rafiki, lakini tuangalia nini, interest ziko wapi? Maslaha yako wapi? Faida iko wapi? Sasa nadharia hizi zimetekelezwa katika maisha yetu mpaka zimekuwa ndio miondoko leo, utakuta katika kutukiana kwetu, katika kupinga kwetu, hata katika kuliunga yambo na kulipinga yambo, utamuona mtu yambo kama lile atalipinga kwa sababu limekwenda kinyume na yeye, na kama lile ataliunga kwa sababu limekwenda sawa na yeye. Angaliani leo kwenye jamii, mtaona. Sasa pana haja, haya matatizo yote yaliyotokea, kuregesha misingi ya akhlaq. Na sisi katika Uislamu twaamini thabatul akhlaq. Hatuamini nisbiyatul akhlaq, yani tuamini kwamba akhlaqi ni zitu thabita. Ukweli utabaki kuwa ni nini? Ni ukweli na ni mzuri. Ndio ile qulil haqa wa in kana murra, yani hata kama uko kinyume na maslaha. Ndio hiyo utungu, si utungu wa mdomo wele la yajrimannakum shan'anu qaumin alla ta'dilu, usiwe una chuki na mtu kwa sababu ya chuki zile zikakuasa kufanya nini uadilifu ukataka kuuonesha uadilifu wakati ule si mzuri, na kadhalika, mifano ni mingi. Kuregesha uongozi wa kimaadili ni kujalia misingi inayohukumu maisha yetu ndani ya nyumba, mitaani, ni akhlaqi za Kiislamu na hili ni jambo lazima lifanywe kazi kiasi kikubwa sana, na lina miongozo yake kulifanyia kazi, wakati hauniruhusu. Pili, uongozi wa kijamii. Ngazi ya pili inayokuja katika maisha yetu ni alqiyadatul ijtimaiya, ni tuwe na mwongozo wa Kiislamu wenye misingi ya kijamii unaoipeleka jamii yetu Nakariri sana mimi, nakurudia, msione napenda kuyarudia, lakini nataka haya mambo yaingie kwenye akili. Sisi wengi twangojea wanasiasa ndio wapekeshe jamii zetu, au ziongozi fulani wapekeshe jamii zetu. Uislamu wataka jamii zetu zipekeshwe na misingi, sio zipekeshwe na watu. Misingi ya kwanza ni misingi ya kiakhlaki, misingi ya pili ni misingi ya kijamii. Na katika suala hili la misingi ya kijamii Nitapenda kuashiria nukta kama tatu nne haraka, haraka. Nukta ya kwanza katika mambo ambayo Qur'ani imetilia mkazo sana katika kubuni misingi ya kuendesha mujtamaa wa Kiislamu ni mabda'u ta'awun lta'awun wa ta'awanu wa ta wa 'ala albirri wattaqwa wa la ta'awanu 'ala alithmi al waludwan. Na katika suratul asri imetwambia Illa alladhina amanu wa amilus salihati watawasaw bilhaqqi watawasaw kusaidiana. Jamii ya Kiislamu yataka iwe ni jamii imejengwa katika msingi wa kusaidiana, vipi? Kwa sababu tukiwa tutaregesha mabda utaawun, ndio mwenyezi Mungu akatwambia wa taawanu ala albirri wattaqwa wala taawanu ala alithmi Waluduan. Na katika aya nyingine akatwambia watawasau bilhaqi watawasau bis sabr. Ono ni msingi wa kwanza, lakini hakuwezi kuwa na taawun mpaka kwanza kuwe na kitu kinachoitwa tawasul. Msingi wa pili, tuijenge jamii ya Kiislamu inaongozwa na msingi wa kijamii wa kusaidiana, na kuna mambo mingi, kuna maadili ya kusaidiana. Pili ni atawasul mawasiliano, watu hawawezi kusaidiana kwenda kwenye level ya kusaidiana kama hawawezi kucommunicate. Basi na kucommunicate nayomaanisha mimi hapa, si masala ya salamu alaikum, alaikum salam, si masala ya kupiga simu bwana ukeie niko zaidi ya hapo. Wajua, waweza kumpata mume na mke na vijana waishi nyumba moya, masaa ishirini na nne wako pamoya, hula pamoya, hulala rumu moya na hakuna communication. Ha? Hakuna. Sasa wakati kukikosekana communication, na ndo kwenye nyumba tu baina ya mume na mke kushatengenezwa zitoto kadhaa za mabomu yaweza kulipuka wakati wowote kupitia suu, utafahamu utoelewana kwa sababu hatuna mawa, mawasiliano na mawasiliano ndiyo yale Mwenyezi Mungu aliyoyazungumza katika suratul Hujurat alipotwambia, ya ayuha nasu inna khalaqnakum min dhakarin wa untha wajaalnakum shuuban wa qabaila litaarafu. Kwa mustalahi wa, wa Qurani hi mabdau ltawasul, tuweza kuiita ni mabda utaaruf, kujuana. Leo kuna gap baina ya watu na nyingine zimetengenezwa kwa faida za watu. Tumegawanywa kikabila, hata tuko ndani ya dini moya, sio walioko Wakristo, hata ndani ya dini moya mantiki inayotembea zaidi ya kikabila, kimitaa, kimikao. Tumegawanywa kimadhehebu, tuwezi kuwasiliana, na kukitokea umeamkuliwa kuwasiliana ni yale ilaowambia mambo ya Einstein, jamaa ataka kukutumia hapa ndipo matatizo, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ataka iwe taaruf na tawasul, ni yaumiyan kila siku, watu wa communicate kwa sababu twaweza kuwa twaishi pamoja, kumbe sikujui, hunijui. Hii ndio tatizo kubwa, kwanijua jina langu ni mwanenani, ni nasaba gani, ni familia ya kina nani sipo ninapokusudia mimi, identity yangu kwamba mimi ni fulano ibnu fulani kijana cha fulani na nini. Nalomaanisha mimi wanijua ninavyofikiri, ninapoangalia na mimi nakujua kwamba wewe wafikiri vipi, waangalia wapi, ndo ile twaweza kwa twenda uhoko. Kumbe wewe huangalia kungine, nami huangalia kwingine, kakosa mwelekeo. Tawasul, msingi wa tatu wa kuijenga jamii. Baada ya tawasul na kila msingi jamaa wachangia msingi unaofuatia. Nimekwambia hatuwezi kuwa na taawun kusaidiana mpaka tuwe na nini na tawasul. Na hatuwezi kuwa na communication na kuelewana mpaka tuwe na tasamoh. Nini maana ya tasamoh? Yani tukubaliane, mimi si wewe na wewe si mimi, hatuwezi kuwa fotokopi moja sote ya mitindo ya kila kitu, na hili ndio Mwenyezi Mungu aliyotuambia wasatia katika Qur'ani, ameita wasata tasamu, wa kadhalika, ja'alnakum ummatan wasata. Imetokana na neno kusamehe, lakini hapa halimaanishi kusamehe kwa kukosewa. Hapa yamaanisha tunapokubaliana fikra tuende pamoja, tunapokhtalifiana fikra tusameheane, tusirushiane maneno kwa sababu ikhtilafu katika maisha yetu ni reality. Uwezi wala Qurani imenena si mimi wala yazaluna havatoata kukhtalifiana. Mwenyezi Mungu ametuumba tukhtalifiane. Kwa hivyo umma unaoweka ikhtilafu zake mbee kabla ya makubaliano yao ni umma hauwezi kuwa na tasamu na ukiwa hauwezi kuwa na tasamuh, hauwezi kwenda kwenye tawasul communication, na kama hauwezi kwenda kwenye tawasul, hauwezi kwenda kwenye taawun. Hapa ndipo muhimu sana na leo, ulimwengu wa leo, karata inayotezwa kiasi kikubwa ya kutupokonya unsuru tasamuh ni karata ya madhahabi, kwamba wewe ukimwangalia mwenzako, badala umwangalie ni mwislamu mwenzako, lakini waanza kumwangalia kwa jina la madhahabi yake wewe, twaweza kuswali mimi na wewe sasa hivi mathala, tuinuke tuswali alasiri kutoka mwanzo mpaka mwisho, twende twende choni, tukatawadhe, tuwe tuswali mpaka tupige salamu, kisha tuweke na mtu nsi munsif, munsif, bila kupendelea atik, kila tulolifanya tunalofanana na kila tulolifanya ambalo hatufanani, kisha atupe asilimia basi. Kama hakutoka na 99%, nina hakika si chini ya 90% yaweza kuwa hata 99%. Atawasul haipatikani mpaka kuenda nini na na nna tasamu na tasamu itaweza kupatikana ukiwa na msingi unaoitwa ataatuf. Ndio ule Imam Ali siku moja alipokuwa ametaguliwa ni khalifa wanne, kilizani habari muhimu sana. Katika matembezi yake kama khalifa, kama mtawala, ametoka atembea, akapambana na Yahudi nani Yahudi kizere. Kuna mtu ambao siku hizi sisi tumemtukia kama Yahudi kizere, hupita akiomba barabarani. Imam Ali likamtoka neno kwa ukali sana, katika utawala wangu watu huomba barabarani. Jamaa wale maadvisor na nini kwa kutaka kupunguza mwanake amuona shaka sirika tobani, yee yeye hamlaumu ule mwenye kuomba Alaumu kwamba kuna ugawaji wa haki za dola za Kiislamu. Makosa jamaa wakataka kumbambanya, akamwambia, inna innahu yahudi ya amira almuminin. Hilo yahudi kwa wale lugha yenu hilo mkafiri, manake hayatuhusi hata akiwa Myahudi. Mu mulikula kodi yake akiwa na afia yake, leo hana afia, mumemtupa barabarani. Huyo ni yahudi lakini alipa kodi, ni wale wanaoitwa kitabi, sio kafirun kitabi milli wale wanakuwa chini ya ulinzi wa serikali ya Kiislamu, walipa kodi na wapewa ulinzi na wapewa huduma kama wengine kama ni hospitali, kama ni elimu, kama ni matibabu, kama ni pesa za uzee, lazima dola ya Kiislamu iwape. Katika barua aliyoiandika Amirul Muminina Ali bin Abi Talib, kumwandikia yule komanda wake anaoitwa Malikul Ashtar, wakati huo ukipewa ugavana wa Mas, ni kama kusema leo ugavana wa Nairobi capital city, kwa sababu Masri mwaijua nyinyi ndio ilikuwa kilimo, ndio uchumi, ni nchi imeendelea, ilikuwa yoyo. Hata ikhtilafu za Muawiya na Amr bin al-As ilikuwa ni kuhusu Masri. Mamaali akamchukua Malik al-Ashtar, akamwambia, nenda Masri wewe, nimekuweka ndio wali luwali kule, kisha akamwandikia barua hii. Barua leo imeandikiwa kitabu, imesherehewa na watu kadhaa. Ameandika, ameiandika Imam Ali fupi tu, kurasa kama nne tano Mawakili wameiketia wasema ni katiba ya administration kamili katika maneno. Alimwambia Malik ndani yake, nitaka hapa alimwambia annasu sinfan, amwambia wewe wenda ni kiongozi, watu wanaofanya kazi na wewe wako wa aina ngapi? Annasu sinfan, imma akhulaka lka fi din, au shabihu laka fi lkhalq ima ni mwenzako katika dini yani, ni Muislamu mwenzako, ama ni mwenzako katika ubinadamu. ya amira lmuminin salamullah alayhi, kabla ya umoja wa mataifa haya, miaka alfu moja na mia nne, ampa msingi utaamiliana na mtu, ima ni nduyo katika Uislamu ama ni nduyo katika ubinadamu. Na kuna baadhi ya wa watu leo wakiusikone na ndugu zetu wa Kristo huwa wakali eh, ustaz, mbona kwa ndugu zetu Kulluna min Adam min turab a kwani undugu nini? Babu yetu si mmoja? Babu yetu nani? Adam. Mama yetu nani? Hada akhuna akhuna fi ayi shay? Akhuna fil insania. Huyu ni ndugu yetu katika nini? Ubinadamu. Ndio misingi ya Kiislamu. Ndio Imam Ali amwambia, anasu simfan imma akhun laka fi din au shabihu laka fil khala ya mwisho ni tahammulul mas'uliyya. Ya mwisho imetukua misingi miwili tahammulul mas'uliyya alijtimaiyya wal mubadara lmubadara almujtamaiyya kuwajibika. Jamii ya Kiislamu yataka ilewe katika msingi wa kusaidiana. Hatuwezi kusaidiana mpaka tuwasiliane hatuwezi kuwasiliana mpaka tuwe na kusameheana, yani tasamu, kukubaliana ikhtilafu zetu. Tukikubaliana ikhtilafu zetu kutakuja taatuf, kusikitikiana. Unapomuona mama mathalan, wewe sasa hivi umefunga, umetoka barabarani, ukamuona mwanamke mzee ndai mshishie Simu Islamu. Roho yako haikwambii msaidie, kama unao ubinadamu. Ukiona houwambiri, huna hisia hiyo, jirudie ubinadamu wako. Nenda kasimame kwenye kioo, ujiulize masuala, mimi mwanadamu, uliwezaje kumhurumia paka, uliwezaje kumhurumia mbwa, uliwezaje kumhurumia punda, uliwezaje kumhurumia mbuzi, usiweze kumhurumia mwanadamu? Uliwezaje wewe waweza kupita mahala paka ameingia shimoni, utatupa kazi zako zote, utakwenda ushuke, uhakikishe mpaka ule paka, umefanya nini? Umemsaidia. Sasa ndugu yangu, nakwambia paka na mwanadamu, ni nani anastahili kuhurumiwa? Sasa hizi hisia zetu mkiziona hazimo, ziangalieni vizuri, kuna mahala tumepotoshwa. Naam, kuna yule anayo, anayeitwa kafirun harbiyun, ametoka wazi, hupijana zita o, hesabu yake mbali na sitamtukia yeye kama mwanadamu, nitapambana na uovu wake. Nataka niwape mifano, lakini nakucha wakati. Mi nataka niwaulize suala kama Waislamu, kuna mtu muovu zaidi alomtukana mtumi upo ha? kuna mtu muovu zaidi alompiga mtumi mpaka akampasua akamtoa damu? Sasa sikwambi kumtukana, haya zaidi ya hapo. Kuna mtu muovu alomtukana mtumi akamtupia choo cha cha hayawani, bako zaidi ya hao? Haya, tuanze na Taif. alifanywa nini mtumi Taif? Alitukanwa, akapigwa kwa mawe, akafukuzwa, mpaka akapasuliwa, akatoka nje kwenye bustani, madamu mturuzika. Baadhi ya riwaya katika sira zinasema aliteremka malaika wa majabali, ule malaika ambao kazi yake ni nini? Ni majabali. Amwambia, niko chini ya amri yako, nimetumwa na Mola wako, niamrishe niwafanye nini hawa watu ha? alimjibu nini mtumi? Alimwambia, allahumma aghfir liqaumi fa innahum la yalamu e, Mola wasamee hawayuwi kama mi ni mtume, wangejua wangenifanya kwa bwana. Awa wamepotoshwa wame fikira zao si walaumu, yani mwenye mtume mpaka waoroshea lawama tuwauwe. Amwambia la, huenda katika nyuti za migongo yao kukatoka ziumbe zinaonena, yani mimi maono yangu naangalia next generation. Haya mwambie Mungu apize wafe wote, kisha utamtawali nani wewe katika ulimwengu? Nakesisi la kwanza lapili usomean halbadiri watu wamehtalifiana kidogo, huwapizwa kufa, usomea albadiri ugutaku ha, tumekufa sote, baki wewe tu dunia utafanya nini? Namwambia huenda katika nyuti zao kukatoka kizazi ambacho kitanena la ilaha haya, siku ya fatihi maka wale wote walomtesa maka wale, mpaka wakimwekea tumbo la nini langamia wamepigwa ukambaa wameitwa mbele yake, ni mateka tumewaangalia, akitabasa, mkishawauliza madha tadhununa, anni fa'ilun bikum, mafikiria mimi leo nitawafanya nini? Yani kuwafunga kuwaua kuwafanya nini? Wakamwambia akhun karim, wendu yetu yohyo yo, akhuna wau wabudu wasalamu, mwankuwa nani ndu yetu, akhun karim, wewe ni ndu yetu, wabnu akhin karim, na ni kijana cha ndugu yetu umfa uawwatataatuf kisha tuwajenge watu katika masuala ya kuchukua majukumu, tahammulul masulia. Kila mtu ateze roli yake katika nini, katika jamii. Hakuna kungojana, hakuna kulaliana, hakuna kutupiana. kullukum ra'in, wa kullukum wakifuhum innahum masulun. Na mwisho al-mubadara hii mubadara ni topic kamili, leo yasomeshwa katika administration na management, na wengine wameitungia zitabu peke yake. Sijui Kiswahili utaifasiri vipi, lakini ni ile Qur'ani inanena tasabaku au wasabiku, ni kuwa na ubunifu na kuweza kwa haraka kutoa mbinu mpya ama mpango mpya ama kitu kipya katika kuboresha jamii yetu. namhapate Teherani za Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini Jamvi la machwetu magazetini kwa leo Jumanne, Aprili 26 2022, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwana Halisi ambalo limeandika uchaguzi 2025 vigogo CCM wajipanga wa mwaga mamilioni kupanga safu zao kwa ubunge na urais, wabunge wa hamia majimboni kushawishi matawi na mashina Waliounga wa umkono juhudi za JPM hoi Kinana atoa onyo. Vile vilevile limeandika mchungaji kizimbani kwa wizi. Kwa upande wa gazeti la Mwananchi tunasoma katiba mpya na serikali tatu suluhu ya kero za Muungano. Vilevile limeandika hakuna kulala za ishtua polisi. Dondoo za habari hiyo zinasema hakuna kulala ni mabasi madogo ya usiku yamesababisha vifo vya watu 21 na na kujeruhi 91 ndani ya siku 41. Kamanda mtafungwa acharuka, Latra yasimamia sheria. Kwa upande wa gazeti la Nipashe mwanga wa jamii limeandika Samia asema uraia pacha haumo kwenye sera ya diaspora, na TRA yatoa msamaha. Kwa upande wa gazeti la serikali la habari leo picha yake kuu inawaonyesha wanasiasa wakuu wa Zanzibar, Rais Hussein Mwinyi na babu Juma Duni, mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo, wakiwa katika picha ya pamoja wakiwa na furaha kuashiria maelewano. Kichwa cha habari hiyo kinasema, Dkt Mwinyi akutana na Juma Duni wa ACT Wazalendo. Pia limeandika mwelekeo mpya Tanzania na Marekani mataifa ya jumuiya ya afrika mashariki EAC, yaeleza uongozi wa kibaki ulivyowagusa Watanzania, waadhimishe miaka 58 ya muungano, kivingine, na watumishi waliojenga ngorongoro waondoke, asema waziri mkuu Kasim Majaliwa. Ama habari kuu katika gazeti la Majira inasema, kipindi kingine kigumu bungeni ni baada ya kuondokewa na mbunge wake, kikao cha bunge cha akhirishwa. Aidha limeandika serikali ya wafunda viongozi wa dini, ebola yaibuka tena DR Congo, na wajasiri ya mali milioni moja na laki saba wanufaika na mikopo. Kwa upande wake, gazeti la Jamhuri limeandika CAG akagua fedha za wahujumu uchumi na mitandao ya mponza wakili msomi, ripoti ya CAG yathibitisha madai aliyotoa mwaka jana. Kwa huko nchini Kenya, habari kuhusiana na kuanza kuagwa mwili wa rais wa zamani wa nchi hiyo Mwai Kibaki zimepewa kipaumbele kikubwa. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika Wakenya wajitokeza kuuaga mwili wa Kibaki, gari la kijeshi labeba mwili wa Kibaki, hii ndiyo mali ya Kibaki ambayo alipigana mno kuihifadhi. vile vilevile limeandika wanajeshi wa DRC wapandishwa kizimbani kwa kuwauzia silaha wanamgambo, silaha hizo zinadaiwa kutumika kushambulia vijiji na kambi za wakimbizi. Ama, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo zinasema hivi: ndivyo Uhuruto walivyofuta mafanikio ya Kibaki. Kwa muhtasari, limeandika kufikia Machi elfu mbili kumi na tatu alipomaliza miaka kumi ya uongozi wake, mwenda zake rais wa tatu wa Kenya Mwekibaki aliacha taifa katika mwelekeo mzuri kiuchumi lakini, kwa kuingia madarakani muungano wa rais Uhuru Kenyatta na naibu rais William Ruto, kwa kifupi Uhuruto, mafanikio hayo yamefutika. Habari yake nyingine inasema, Uhuru akwepa kumsalimia Dr. Ruto kwa mkono bungeni. Limeandika Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto kwa mara ya kwanza tangu Disemba 12, 2021 walionekana pamoja hadharani. Wawili hao walikutana walipofika katika majengo ya bunge Nairobi kuuaga mwili wa rais wa zamani hayati Mwai Kibaki. Jana Jumatatu, Rais Uhuru Kenyatta aliongoza taifa la Kenya kumpa heshima za mwisho Kibaki, ambaye alifariki dunia akiwa ni rais mstaafu Ijumaa ya wiki iliyopita mwili wa Kibaki unahifadhiwa katika makafani ya li kitengo cha watu mashuhuri na chini ya ulinzi mkali wa maafisa wa kijeshi KDF, limeandika gazeti hilo. Ama kwa huku, nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor, inasema kuuza figo hivi sasa ni rahisi sana kuliko kutafuta kazi. Nchini Uganda, Museveni hawaita wabunge wa chama tawala cha NRM kuonana nao. Na habari zake nyingine zinasema kampuni ya eh, mtandao wa kijamii wa Twitter yathibitisha kuwa imenunuliwa na bilionea Elon Musk kwa dola bilioni 44. Na, na bikizee eh, mkongwe zaidi duniani afariki dunia nchini Japani akiwa na umri wa miaka 119. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 24 mwezi mtukufu Ramadhan mwaka 1400 43 hijria, sawa na tarehe 26 Aprili mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo, miaka 733 iliyopita, alifariki dunia Qutbuddin Shirazi, tabibu, mwanahesabati, mwanafizikia na mwanafalsafa wa Kirani, katika mji wa Tabriz, huko kaskazini magharibi mwa Iran. Qutbuddin Shirazi alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Haja Nasiruddin Tusi. Alibobea pia katika elimu za mantik na irfan. Alifanya hima kubwa kutafuta elimu ya tiba na alihudumu kwa miaka mingi kama tabibu katika hospitali ya Shiraz kusini mwa Iran. Kutbuddin Shirazi alikuwa mtu wa kwanza kufanya uchunguzi kuhusu upinde wa mvua na kupata tafsiri ya kisayansi kuhusu swala hilo. Mwanazoni huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali. Tarehe 26 Aprili miaka 417 iliyopita lilichapishwa gazeti la kwanza kabisa duniani nchini Ufaransa. Mhariri mkuu wa gazeti hilo lililopewa jina la Relation alikuwa Johann Carolus. Gazeti hilo liliendelea kuchapishwa kwa kipindi cha miaka sabini. Hii leo maelfu ya magazeti huchapishwa kila siku katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na Wajapani wanahesabiwa kuwa wasomaji wakubwa zaidi wa magazeti kuliko watu wa maeneo mengine ya dunia. Siku kama ya leo miaka 97 iliyopita inayosadifiana na tarehe sita Ordibehesht mwaka 1315 hijria ya shamsia kituo cha kwanza cha matangazo ya redio na telegrafu kilianza kazi nchini Iran. Mwanzoni mwa kuanzishwa kwake, kituo hicho kilikuwa chini ya usimamizi wa wizara ya vita. Miaka iliyofuata, vituo vya kurusha matangazo ya redio na telegrafu vilianzishwa katika miji mbalimbali ya Iran na idara hiyo ikakabidhiwa kwa wizara ya posta na telegrafu. na siku kama ya leo miaka 58 iliyopita Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliundwa baada ya nchi mbili za Tanganyika na Zanzibar kuungana. Kabla ya kuungana huko Tanganyika na Zanzibar zilikuwa zikikoloniwa na nchi mbalimbali ambapo nchi mkoloni wa mwisho ilikuwa Uingereza. Tanganyika ilipata uhuru mwaka 1961 na Zanzibar mwaka 1963 baada ya mapambano ya wananchi ya kupigania uhuru dhidi ya mkoloni Mwingereza. Julius Kambarage Nyerere alitoa mwito wa kuungana Tanganyika na Zanzibar, na ilipofika tarehe 26 mwezi Aprili mwaka 1964, nchi mbili hizo ziliungana na kuunda jamhuri ya muungano wa Tanzania. Tanzania iko mashariki mwa Afrika na katika pwani ya bahari ya Hindi, huku ikipakana na Kenya, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Uganda, Rwanda, Burundi, Zambia, Malawi na Msumbiji. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lakini muda wetu nao umemalizika kabisa. Tunakushukuru ni wasikilizaji wetu wapenzi, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, pia na Mwalimu Saidi Bariadi Mkala wa Singida, Tanzania, kwa maoni yenu mazuri tutayatumia insha Allah, katika baraza la wasikilizaji ufuato. Ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba kipaumbele cha Tehran katika ulimwengu wa Kiislamu ni Palestina na kutokomea utawala vamizi wa Israel. Kituo cha taifa cha mawakili nchini Tunisia kimewataka viongozi wa nchi hiyo kulitambua suala la kuanzisha uhusiano na utawala katili wa Israel, kwani jinai na uhalifu. Dmitri Polianski, naibu wa mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa, amesema kwamba Moscow hivi sasa haidhani hata kidogo kwamba inawezekana kusimamishwa vita nchini Ukraine. Na shirika la afya duniani limependekeza upanuzi wa matumizi ya chanjo ya kwanza malaria barani Afrika. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.