Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema: wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na kwa wale waliopata taufiki ya kufunga saumu ya mwezi mtukufu Ramadhan, tunawatakia saumu makbul Studioni kukuleteni matangazo haya usiku wa leo, ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir Mbali na kusikika katika intaneti na satelaiti tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja Singida. Huku nchini Tanzania unaweza kutupata mubashara kabisa, wakati huu, mpenzi msikilizaji, kupitia Marifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Jafar Amar mwazoa wa eh, Tanga huko nchini Tanzania. Tutakuwa pia na akhlaki katika Uislamu na vile vile dondoo za dua za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kuweni ni nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa Tehran. Mpenzi msikilizaji, inayofuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari, baadhi ya habari huku Afrika Mashariki, ikiwa ni saa moja kamili usiku Tibu Zade asema mapumziko ya muda mrefu si kwa maslahi ya mazungumzo ya Vienna. Watu 160 wauawa katika mapigano mapya huko Darfur, Sudan. Na mrengo wa Sadri wa andaa muswada wa kupiga marufuku uhusiano na utawala haramu wa Israeli. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Irani na Umoja wa Ulaya zimekubaliana kuwa mapumziko ya muda mrefu si kwa maslahi ya mazungumzo ya nyuklia ya Vienna. Saidi Khatibu Zade leo Jumatatu amezungumza na waandishi wa habari hapa mjini Tehran na kueleza kuwa kwenda mapumziko ya muda mrefu si kwa maslahi ya mazungumzo ya Vienna na kwamba ni vema mapumziko hayo yapelekea kukutana ana kwa ana pande husika haraka iwezekanavyo. Msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema suala hilo liko katika ajenda ya kazi. Kuhusu kuhamishwa sentrifuji yaani mashina pewa, Khatibu Zade amebainisha kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni nchi mwanachama iliyosaini mkataba wa NPT na kuwafiki mkataba huo unaopiga marufuku uenezaji na usambazaji wa silaha za nyuklia. Kadhalika Khatibu Zade amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ulipewa taarifa kuhusu kuhamishiwa sentrifugi hizo huko na Natanz katika eneo salama baada ya kamera kuharibiwa katika eneo la awali. Kuhusu mazungumzo kati ya rais Joe Biden wa Marekani na Naftali Bennett, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema serikali ya Biden tangu siku ya kwanza ilifanya kila ilichoweza kuhakikisha kuwa fursa zote za kidiplomasia zinapotea, suala linaloonyesha namna White House ilivyochanganyikiwa kwa yale inayodai kuwa inayofuatilia huko Viena. Kadhalika amesema kile kinachojiri sasa kati ya Irani na Marekani ni makabiliano ya kimitazamo kati ya pande mbili, huku mtazamo wa upande mmoja ukipuuza haki za kimataifa na kujaribu kutwisha sera zake kwa masuala yote kima ya kimataifa. Iran inaamini kuwa mazungumzo ambayo yamesainiwa, yamefungwa na yanapaswa kuheshimiwa. Watu wasiopungua 160 wameuawa katika jimbo la Darfur magharibi mwa Sudan baada ya kuibuka mapigano makali baina ya makundi mawili hasimu. Hayo yamesemwa na Adam Rigal, msemaji wa kamati kuu ya wakimbizi wa Darfur, ambaye amefafanua kuwa mbali na vijiji kadhaa kuchomwa moto watu zaidi ya 45 wamejeruhiwa katika mapigano haya ya kikabila katika mkoa wa Darfur wa magharibi, Darfur Magharibi huko nchini Sudan. Kiongozi mmoja wa kabila la jamii ya watu wachache la Masalit amenukuliwa na vyombo vya habari akisema maiti zimetapakaa katika vijiji vya eneo la Krink yanapata kilomita 80 kutoka mji wa Guneina, makao makuu ya mkoa wa Darfur Magharibi. Mauaji hayo yametokea wiki chache baada ya kuripotiwa mauaji mengine kama hayo katika jimbo hilo. Ikumbukwe kuwa mwishoni mwa mwezi Machi mwaka huu mapigano mengine makali kati ya makundi hasimu huko Darfur yalisababisha watu 45 kuuawa huku viongozi wa kikabila wakiripoti kwamba mapigano hayo ni sehemu ya ghasia za kikabila zinazoendelea kushuhudiwa mtawalia katika eneo hilo. Mzozo wa kugombania ardhi baina ya makabila ya Waarabu na wasio Waarabu arabu katika eneo lenye milima mingi la Jebel Moon mkoa wa Darfur Magharibi umesababisha mapigano mwagaji damu na mauaji ya mamia ya watu tokea Novemba mwaka jana hadi sasa. Eneo la Darfur mwaka elfu mbili na tatu lilikumbwa na mapigano mwagaji damu kati ya serikali ya wakati huo ya Sudan chini ya uongozi wa Rais aliyeondolewa madarakani Omar Hasan Albashir pamoja na wapinzani wa serikali. Malaki ya watu waliuawa na mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi katika mashambulizi hayo. Na tokea wakati huo, eneo hilo limekuwa uwanja wa mapigano pamoja na no umwagaji damu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mrengo wa Sadri unaongozwa na mwana chuoni mashuhuri wa kishia nchini Iraqi, Muktada Sadr, umeandaa muswada wa sheria inayoharamisha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Katika ujumbe uliotumwa kwenye mitandao ya kijamii kwa mradhi, katika ujumbe uliotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa Twira, Sadr amebainisha kuwa harakati ya Sadr pamoja na waitifaki wake karibuni hivi watatangaza muswada wa kufanya kuwa jinai uanzishwaji wa uhusiano wa kawaida na kuwa na mwamala wowote na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina katika ardhi zao. Kiongozi huyo mashuhuri wa mashuhuri ya waislamu wa madhehebu ya Shia amesema maandalizi yakishakamilika Muswada huo utapelekwa bungeni kwa ajili ya kupigiwa kura. Muktada Sadri ameeleza bayana kuwa suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli na ndoto za utawala huo haramu na ghasibu kutaka kulitawala taifa letu pendwa la Iraqi ni moja ya sababu kuu za harakati ya Sadri kujitosa kwenye mchakato wa uchaguzi. Itakumbukwa kuwa muungano wa Sadr ulishinda zaidi ya viti 70 katika uchaguzi wa bunge la Iraq uliofanyika mwezi Oktoba mwaka jana 2021. Kiongozi huyo mashuhuri wa kishia nchini Iraq huko nyuma pia alilaani mkutano uliofanyika Septemba mwaka jana katika eneo la Kurdistani la Iraq kwa lengo la kushinikiza kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Israeli na akasisitiza kuwa Erbil inapaswa kuharamisha mikusanyiko ya aina hiyo ya wazayuni magaidi. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullahi ya Lebanon ametahadharisha juu ya njama zenye lengo la kuibua machafuko katika nchi hiyo ambayo imeathiriwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi. Sayid Hasan Nasrullah ameeleza ha haya baada ya boti kuzama mashariki mwa bahari ya Mediterania. Katika ajali hiyo ya boti, watu wasiopungua wa sita akiwemo mtoto mmoja waliaga dunia. Boti hiyo iliyozama ilikuwa imebeba makumi ya wahajiri. Akihutubia jana usiku katika usiku wa Leilatulqadr katika kumi la mwisho la mwezi mtukufu wa Ramadhan, samahati Sayyid Hasan Nasrullah amesema Lubnan haipaswi kumruhusu yoyote kuitumbukiza nchi hiyo katika machafuko na kwamba suala hilo linapaswa kupatiwa ufumbuzi katika ngazi ya kitaifa. Aidha, amesema pande zote zinazochochea machafuko Lebanon zinafahamika. Kadhalika, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ameitolea mwito serikali kuwa bega kwa bega na familia za wahanga wa ajali hiyo ya boti. Mapema jana Jumapili, watu wasiopungua 6 walipoteza maisha na wengine 48 walinusurika kifo baada ya boti waliokuwa wamepanda iliyokuwa na watu wasiopungua 60 kuzama katika pwani ya Lebanon. Jeshi la Lebanon limesema kikosi cha wanamaji wa nchi hiyo jana kilifanikiwa kuokoa hajira 48 na, na kuopoa mwili wa mtoto wa kike aliyeaga dunia katika boti hiyo ambayo ilikuwa ikiwasafirisha kwa njia haramu. Lebanoni imekumbwa na mgogoro wa kiuchumi tangu mwishoni mwa mwaka 2019 na kupelekea sarafu ya pauni ya nchi hiyo kupoteza thamani yake kwa karibu asilimia 90 mkabala wa dola Marekani na hivyo kusambaratisha mifumo ya kibenki ya nchi hiyo. Na Joseph Borel, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, ameeleza kuwa hakuna mapatano yaliyofikiwa na nchi wanachama umoja huo kwa ajili ya kuiwekea vikwazo sekta ya nishati ya Rasia. Gazeti la Devolt limemnukuu mwana diplomasia wa ngazi ya juu wa mmoja wa Ulaya na kuandika kuwa hakuna uungaji mkono wa kutosha wa nchi wanachama mmoja wa Ulaya ili kuweza kuweka vikwazo kikamilifu au kutoza faini kwa ushuru wa bidhaa za mafuta na gesi kutoka Rasia. Baadhi ya nchi za Ulaya zinashinikiza kuiwekea Rasia duru ya sita ya vikwazo ambapo hivi sasa Brussels inaandaa tathmini kamili ya vikwazo vya vi mafuta kama hatua ambayo Umoja wa Ulaya inaweza kuichukua katika siku zijazo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wa saa sasa wa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho kushinda Macron uchaguzi wa rais wa Ufaransa. Emmanuel Macron jana Jumapili Aprili 24 alichaguliwa tena katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais kuiongoza Ufaransa na hivyo kuchukua hatamu za nchi hiyo kubwa ya Ulaya kwa kipindi kingine cha miaka mitano. Kwa mujibu wa matokeo ya awali ya uchaguzi huo, Macron amepata zaidi ya asilimia 58 ya kura, huku mpinzani wake Marine Le Pen wa chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha National Rally akipata asilimia 42. Baada ya kutangazwa matokeo hayo, Le Pen amekiri kushindwa na kusema, leo tutaanza kampeni kubwa kwa ajili ya uchaguzi wa wabunge. Takriban Wafaransa milioni 48.7 walitimiza masharti ya kupiga kura, ambapo asilimia 62 miongoni mwao walijitokeza katika vituo vya kupigia kura. Kura nyeupe katika uchaguzi wa jana wa rais wa Ufaransa zilifikia asilimia 28, na kiwango cha juu ambacho hakijawahi kushuhudiwa nchini humo tangu mwaka 1969. Suala jingine muhimu la kuashiria kuhusiana na uchaguzi wa rais wa Ufaransa ni idadi ndogo ya raia waliojitokeza, jambo ambalo linaonyesha kutoridhishwa sehemu kubwa ya wananchi wa Ufaransa na hali ya sasa ya nchi hiyo. Suala la nani angeshiga angeshinda baina ya Macron au le Pen katika duru hii ya uchaguzi lilikuwa nyeti sana ndani ya Ufaransa na barani Ulaya kwa ujumla kwa sababu kuchagua kila mmoja wagombea hawa wawili na kupata tiketi ya kuingia ikulu ya Elise kunamaanisha njia tofauti kwa Ufaransa na Ulaya, kwa kuzingatia misimamo mikali ya Marie Le Pen anayepinga baadhi ya sera za Ulaya, kuchaguliwa kwake kungezidisha sera na sheria za kupiga vita uhamiaji na kushadidisha mashinikizo kwa Waislamu nchini Ufaransa. Karika ngazi ya Ulaya pia kushinda Lepen katika uchaguzi wa jana kungeifanya Ufaransa ijitenge na Umoja wa Ulaya na kukaribiana zaidi na madola kama rasia na China. Kwa upande mwingine, kuchaguliwa Emmanuel Macron kuwa rais wa Ufaransa unatoa dhamana kuendelezwa sera na siasa za sasa ndani ya nchi na katika uga wa nje. Ufaransa pamoja na nchi nyingine za Ulaya zitafuata mkondo ule ule wa kuzidisha mashinikizo dhidi ya Rasia. Bila shaka Marekani pia imefurahishwa na ushindi wa Macron kwa sababu inaweza kuwa na uhakika kwamba itaendelea kuungwa mkono na Paris katika kampeni kubwa ya sasa dhidi ya Rasia. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, tunapenda kuwakumbusha kuwa mbali na kusikika katika satellite na internet, tunasikika pia kupitia e, masafa ya FM ambapo huko nchini Tanzania tunasikika kwenye 105.3, Tanga 101.9, Mwanza 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na kadhalika, 99.1 Singida. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu mpenzi msikilizaji kupitia Marif FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, katika safu ya vipindi vyetu tutakuwa na mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ambayo yanaletwa kwenu na Shekh Jafar Amari mwazoa wa Tanga Tanzania akizungumzia umuhimu wa wilaya. Baada ya hapo, tutakuleteni akhlaki katika Uislamu na wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo, ambapo tutakuleteni dondoo za dua za mwezi mtukufu wa Ramadhan. Taban tuko ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi ambao kwa Waislamu ni mausimu la ibada, ni msimu wa kuomba maghfira, ni msimu wa tauba, ni msimu ambao Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama atuambia katika khutba yake, khutba maarufu kwa jina la khutba ashabaniya, waduiu fihi ila dhiyafatillah. Mmeitwa ndani ya mwezi huu mtukufu katika ugeni, mmealikwa muwe wageni wa mwenye azimu subhanahu wa ta'ala. Hivyo ni msimu wa Islamu wote kabla hawaja uingia hujiandaa kwa namna mbalimbali mbali. kama ambavyo mtu yoyote mwenye akili anapoitwa kwenye ugeni huupa uzito ugeni ule akajiandaa kulingana na yule aliyemwalika ni nani na ana uzito gani kwake yeye hivyo ndugu zangu kama ilivyoada na kawaida yetu, inapofika msimu kama huu, kukumbushana mambo mbalimbali mbali, ili mwenye azimu subhanahu wa ta'ala akubali matendo yetu na amali zetu, kwa sababu tumefanya kwa kukumbushana na kukueleweshana na kwa kuyaangalia yale muhimu yanayofaa kutekelezwa kwa pamoja ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Katika darasa yetu ya leo, ningependa tuangalie ahamiyatul wilaya fi adai amalina, umuhimu wa wilaya, umuhimu wa kumuunga mwenye azimu subhanahu wa ta'ala kupitia wale aliyotuambia tuwaunge katika kutekeleza amali zetu za kila siku, umuhimu wa kumwendea mwenye azimu subhanahu wa ta'ala kupitia ile milango aliyotaka yeye tupitie kuelekea kwake yeye katika kuele kutenda matendo yetu tunayotarajia Mwenyezi Mungu atulipe kwa matendo hayo siku ya Kiama, insha Allahu Taala. Ndugu zangu, al wilaya ni tamshi maarufu sana kwenye masikio ya Waislamu wengi. Wilaya inaanza pale ambapo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala alipomuumba Nabii ubai Adam alaihi afdalusalatu wassalam, akawaambia malaika akiwemo Iblisi wamsujudie Nabii ubai Adam. Qurani yatuambia malaika wote walitii wito ule na agizo lile la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, wakamsujudia eh, Adam kwa heshima na kwa amri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Iblis akakataa agizo lile la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na akajifakhiri, na kufanya kibri, kujiona yeye ni bora kuliko kile alichoambiwa akisujudie na akatoa huja ya kwamba khalaktani min narin wa khalaktahu min tin, mimi umeniumba kwa moto na moto ni mwangaza, moto ni nur, yeye umemuumba kwa udongo na udongo ni kitu kimeviza, ni kitu shafaf. Hivyo haistahiki mimi ndiye umbwa kwa nuru nisujudie hiki ambacho hakina nuru katika maumbile yake pale Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hakumwangalia Iblisi alimwabudu kwa miaka mingapi, kwa kiasi gani na amefikia daraja gani ya ibada, mpaka aamuriwa malaika simjumuishe na ye Iblis awe aweza kuingia na ye kama hivi. Akamwambia Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, khalaqtani wa khalaqtahu min tin, yeye umemuumba kwa moto, moto ni nur, na mimi umeniumba kwa udongo udongo ni kitu kimeviza, hakina nuru, kwa hiyo siwezi kumsujudia yeye. Mwenyezi Mungu akamtoa ibilisi kwenye rehema zake, hakuangalia miaka aliyomwabudu, kiwango alichomheshimu, na maisha aliyoishi naye kwa muda mrefu kama kiumbe kitakatifu kilichozama kwenye ibada zake. Hapa ndipo dhambi ya kwanza Mwenyezi Mungu alipoasiwa nayo ni dhambi iliyotokana na kukataa wilaya ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kukataa kuwatawalisha aliyowatawalisha Mwenyezi Mungu, mtu akataka afanye ibada zake kwa mujibu wa alivyotaka yeye. Ndugu zangu, kwenye hadithi Alkudsi inaonyesha kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipomuumba Nabii Adam na kuwafahamisha malaika kuhusu suala la Adam na kizazi baada yake, malaika walipoleta mjadala, Mwenye azimu subhanahu wa ta'ala awaambia kwenye hadithi al-Qudsi ya malaikati: inni a'lamu ma la ta'lamun, enyi malaika wangu, mimi najua msio yajua. Inni uridu an akhluqa khalqan biyadi, hakika mimi nataka kuumba kiumbe kwa nguvu zangu ajalu fi, mindhurriyatihi fi ambiya mursalin, na nitafanya katika kizazi chake manabii wana watakaotumilizwa, wa ibada salihin, na waja wangu wema, aimata muhtadin, ambao watakuwa ni maimam waongofu, ajcaluhum khulafai ala khalqi fi ardhi, nitawafanya wao kuwa ni makhalifa wangu juu ya viumbe wangu katika ardhi yangu Yanhaunahum ammaasi, watakaowakataza wao juu ya maasi ya kwangu, mimi. Wayundhirunahum adhabi, na kuwaonya wao juu ya adhabu yangu. Wayahdunahum ila taati, na wao ndio watakaowaongoza kwenye taa yangu. Wayaslukuna bihim tarika sabili, na kuwaongoza wao, kuwaelekeza wao kwenye njia ile nnayoitaka mimi, ambayo ndiyo njia yangu mimi wa ajaluhum hujjatan li udhran wa nadhiran, na mtawafanya wao kuwa ndiyo hujja kwangu mimi siku ya kiyama. Kwa yule atakayekubaliwa matendo yake atakayepewa udhur kwa kusamehewa mambo yake, basi hujja itakuwa ni kwa viumbe wangu hao. Hapa ndipo kwenye mafuhumu ya wilaya ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala ambayo ningependa kuigusia kui katika darasa yetu hii ya leo, na kwamba katika matendo yetu ya kila siku tuangalie, je, tunayatenda chini ya miongozo aliyoitaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kwa maelekezo ya wale Mungu aliyosema hapa ndio watakaowaelekeza, au tufanya matendo yetu kwa njia tofauti kabisa? Kwani kwenye hadithi kudsi hii Mwenyezi Mungu asema wayahdunahum, ila taati wayundhirunahum adhabi wayaslukuna bihim tariqa sabili aj wa ajcaluhum hujjatan li usuran wa nafran Kuna watu maalum ambao Mungu amewateua viumbe maalum ambao Mwenyezi Mungu amewaweka. Tumwendee Mwenyezi Mungu kupitia waja wake hao, na tusitafute njia zetu nyingine za kumfikia Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Nabi Isa alaihi afdalu salatu wassalam katika mlango huu wa wilaya alipata kumwona mmoja wa wafuasi wake akiabudu kwa miaka mingi sana. Ramadan, Ramadan, Ramadan, Ramadan, Ramadan, Ramadan, Ramadan. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa wa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 26 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitatupia jicho maudhui ya ukamilifu wa kiutu katika mada yetu ya akhlaki katika familia kwa mtazamo wa dini tukufu ya Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama tulivyotangulia kueleza katika sehemu iliyopita ya 25, tulianza kuzungumzia akhlaki katika familia na tukabainisha kuwa katika suala la kufunga ndoa na kuanzisha taasisi ya familia ambayo ni moja ya nguzo kuu za mfumo na jamii yoyote ile, kuanzia mwanzo wake inapotaka kujengwa, inapasa nguzo za familia zisimamishwe juu ya msingi imara unaotokana na imani madhubuti za dini na za kiutu ili kuweza kuwa na jengo imara na madhubuti pia la familia hiyo kuhusiana na suala hili kuna nukta ambayo inapasa kuzingatiwa nayo ni kwamba mwanadamu ana hisia za kutaka awe na hali ya ukamilifu na kila mara hupenda awe katika hali ya kupiga hatua mbele ili aweze kuyafikia yale yote anayotamani na anayoyatarajia. Uislamu ambao unaichukulia ndoa kama ngazi au lifti ya kasi ya kumfikisha mtu kwenye vilele vya ukamilifu, unatuonyesha na kutubainishia wazi kigezo bora cha familia iliyo na kiu ya kuwa na ukamilifu wa kiutu na kuwataka watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu wamwelekee Mola aliye mpaji wa ukamilifu kwa waja wake na kumwomba dua ifuatayo ya aya ya sabini na nne ya Suratul Furqan: Mola wetu Mlezi, tupe katika wake zetu na wenetu yaburudishayo macho na utujaalie tuwe waongozi kwa wachamgu. Pamoja na hayo, ifahamike pia kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya dini ya Uislamu, dua peke yake haitoshi, na kimsingi huwa na athari pale mtu mwenyewe anapofanya jitihada pia za kuyafikia yale ayatakayo. Isitoshe, kutokana na maelezo ya aya hiyo, inabainika wazi kuwa kufunga ndoa na kuasisi familia inapasa kufanyike kwa lengo maalumu na ni pale inapokuwa hivyo tu ndipo tunaweza kuwa na matumaini ya kupatikana mke, mume na watoto wa kumpa mtu heshima kutokana na familia hiyo, au kama inavyoeleza Qur'an, wenye tabia, mwenendo na shakhsia za kuyapa kitulizo macho ya wanaowatizama, yaani kumpa mtu furaha na uchangamfu nukta nyingine muhimu iliyomo katika aya ya 74 ya suratul Furqani ni kwamba familia imetajwa kuwa ndiyo njia inayowezesha mtu kufikia upeo wa juu kabisa wa ukamilifu. Na inasema, na utujaalie familia yetu tuwe waongozi kwa wacha Mungu. Moja ya vigezo muhimu vinavyompa ilhamu Muislamu ambavyo Uislamu unavitaja kuwa mfano wa kuigwa ni vya shakhsia na watu ambao baada ya kuivuka hatua ya kuukubali Uislamu na kuamini wamefikia kilele cha ukamilifu wa kiutu ambacho ni takwa na uchamungu. Katika kubainisha sifa maalumu za watu hao kuna aya na hadithi nyingi katika mafundisho ya Uislamu asilia zinazotoa taswira ya hadhi kubwa na tukufu walio nayo waja hao. Kwa maelezo haya mafupi, unatubainikia umuhimu na nafasi inayochangia dua hii, nayo ni kufahamu, tunapomwomba Mwenyezi Mungu atujaalie kuwa waongozi na wambele katika takwa na kumcha yeye Huwa inatupasa tupige hatua kiasi gani kwa ajili ya kufikia malengo yenye utukufu mkubwa, na ni jukumu lenye uzito gani analibeba mabegani mwake mtu anayetaka kuwa na familia bora iliyo kigezo cha kupigiwa mfano? Inatosha kufahamu umuhimu wa lengo hili tukufu tunapozingatia kwamba hata mitume wa Mwenyezi Mungu nao pia walikuwa wakimwomba Mola awajaalie kuwa na wake na watoto wema ili wawe ruwaza na kigezo kwa watu wengine. Baada ya Nabii Ibrahimu alayhi ssalam, mbeba bendera ya chuo cha fikra ya tauhidi, pamoja na mwanawe Nabii Ismail alayhi ssalam, kukamilisha kazi ya kuliinua tena jengo la Alkaaba Alimwelekea Mola Mwenyezi na kumwomba dua hii ya aya 128 ya suratul Baqara: Ewe Mola Mlezi wetu, tujaalie tuwe ni wenye kusilimu kwako, na pia miongoni mwa vizazi vyetu wawe umma uliosilimu kwako, na utuonyeshe njia za ibada yetu na utusamehe, bila shaka wewe ndiye mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Kwa hivyo katika familia iliyo kigezo na mfano wa kuiga inatakiwa imani juu ya Mwenyezi Mungu itawale maisha ya watu wa familia hiyo. Katika hali kama hiyo, hisia za ubinafsi na umimi ambazo ndiyo chanzo cha mitifuano mingi ya kifikra, ya kikauli na kitabia katika maisha ya ndoa hufifia na badala yake utulivu maalum ulionukizwa manukato na marashi ya upendo na huruma huipa hali maalum ya furaha taasisi ya familia, na endapo itatokea watu kukosana, basi huwa tayari kirahisi kufidia makosa yao kwa kutubia na kuombana radhi. Dua nyingine ambayo Nabii Ibrahimu alaihi salam anayetajwa na Mwenyezi Mungu kama ruwaza na kigezo cha kufuatwa na wafuasi wa njia ya tauhidi, alimwelekea kwa unyenyekevu Mola Mwenyezi na kumwomba ni ile ya aya ya arobaini ya suratu Ibrahimu isemayo: Mola wangu mlezi nijaalie niwe mwenye kushika sala na katika dhuria zangu pia. Ewe Mola wetu mlezi, naipokee dua yangu. Aya hii, mpendwa msikilizaji, imebeba ndani yake nukta kadhaa muhimu na za msingi. Moja ni kwamba ili kuasisi familia bora ambayo itakuwa mwongozi wa wachamungu, hatua yoyote chanya na athirifu inapasa ianze kuchukuliwa na akina baba ambao ndio wenye jukumu kuu la kuongoza na kutoa mwelekeo wenye malengo kwa familia. Ni kwa sababu hiyo Nabii Ibrahimu ameianza dua yake kwa kumwomba Mwenyezi Mungu, mola wangu mlezi, nijaalie niwe mwenye kushika sala. Nukta nyingine ni kuwa pamoja na kuandaa mipango na kufanya juhudi za kuasisi familia bora tunatakiwa tuelekeze matumaini yetu kwa rehma za Mwenyezi Mungu na kumwomba yeye Mola atupe auni na msaada wake katika kulea watoto wema ili tuweze kuyafikia malengo matukufu tuliyoyakusudia. Hapa kuna mambo mawili muhimu ya kufanyiwa kazi ambayo yameashiriwa katika aya hii: moja ni kusimamisha swala ambayo ni dhihirisho la utajwa wa Mwenyezi Mungu na jingine ni dua na kushtakia shida na haja zetu kwa yeye Mola ambako kunaimarisha mihimili ya kimaanawi ya familia na kuwa kinga na ngao ya kuikinga na madhara. Ujumbe wa mwisho muhimu katika aya hii ni kwamba familia bora inaweza kutoa mchango mkuu na athirifu katika malezi ya vizazi vijavyo vya familia na jamii yoyote ile, na ni kwa sababu hiyo Nabi Ibrahimu alaihi ssalam amemwomba Mwenyezi Mungu asimjaalie yeye tu, bali vizazi vyake vinavyofuatia pia viwe ni vya wanaosimamisha sala. Mtazamo wa aina hii unabainisha kuwa familia safi, salama na thabiti Haifikirii malezi ya kizazi cha zama zake tu, bali inajihisi kuwa na jukumu la vizazi vya zama za baada yake pia. Na kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 26 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu Imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 27 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako.