Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Enyi makafiri, si abudu mnachokiabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu, wala sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu nami nina dini yangu. nisafishe katika siku ya leo kutokana na madhambi na unitakase ndani yake kutokana na upungufu na uwasi na utahini moyo kwa takwa ya roho na utengeneze, ewe mwenye kukubali udhuru na kuteleza kwa wenye makosa. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika siku ya leo Jumatatu, tarehe ishiri na tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiri ya Kamaria, inasadifiana na ishiri na tano Aprili elfu mbili ishiri na mbili Miladia. Naam, wapenzi wasikilizaji, na tulioandalieni katika siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kuhusiana na uongozi katika Qurani, mawaidha yenyewe yataletwa kwenu na Shekh Aidarus Sharif Alawi wa huko nchini Kenya. Baada ya hapo ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM. Na baada ya muda si mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. ni saa saba kamili mchana kwa hapa, Tehrani, Irani, saa za hapa Teheran Iran ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yafichua ramani za siri za vituo vya nyuklia vya Israel. Macron achaguliwa tena kuwa rais wa Ufaransa, lakini nchi hiyo sasa imegawanyika zaidi. Na jeshi vamizi la Marekani linawasaidia magaidi wa ISIS Daesh nchini Siria. Karibuni, sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislami ya Iran imeuonya utawala haramu wa Israel kuwa ina taarifa za siri za vituo vyote vya silaha za nuklia vya utawala huo na kwamba majeshi ya Iran yatalenga vituo hivyo iwapo utawala huo utaanzisha vita dhidi ya Iran. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya televisheni ya Al Jazira ya Qatar, ambayo imemnukulu afisa wa Iran ambaye jina lake halikutajwa akisema, na hapa ninukulu: kupitia nchi moja ya Ulaya, Iran imeitumia Israel picha na ramani za maghala ya silaha za nuklia Eh, za Israel. Samani tarudi hapo tena kupitia nchi moja ya Ulaya, Iran imeitumia Israel picha za ramani za maghala ya silaha za nyuklia za Israel. Ripoti hiyo imeongeza kuwa aghalabu ya picha hizo zimepigwa na watu waliofika katika vituo hivyo na si picha za satellite. Afisa huyo ameongeza kuwa Iran imesema italenga maghala hayo ya silaha za nyuklia iwapo Israel itaanzisha vita dhidi ya Iran. Aidha, ripoti hiyo imedokeza kuwa Israel iliwahi kubadilisha maeneo ya maghala yake ya silaha za kistratejia za nuklia, lakini picha ambazo Iran imezituma zinaonyesha maeneo mapya yalipo maghala hayo. Halikadhalika, ripoti hiyo imebaini kuwa Iran imeweza uh, kubaini yaliko maghala yote ya silaha za Israel za kemikali, biolojia na nuklia, na kwamba maeneo hayo ndiyo yatakuwa ya kwanza kulengwa iwapo Israeli itaamua kuanzisha vita dhidi ya Irani. Hadi sasa maafisa wa Iran hawajatoa taarifa rasmi kuhusu ripoti hiyo. Ikumbuke kuwa mwezi Machi jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC liliushtukiza lili utawala wa kizaini wa Israel baada ya kuvurumisha makombora kadhaa katika vituo vya siri vya shirika la kijasusi la utawala huo Mossad katika eneo la Kurdistan lenye mamlaka ya ndani nchini Iraq. Operesheni hiyo ilikuwa ni jibu kwa hujuma ya angani ya Israel katika mji mkuu wa Siria Damascus ambapo maafisa wawili wa IRGC waliuawa washahidi Jumatatu iliyopita. Pia rais Ibrahim Raisi wa Iran alisema majeshi ya Iran yanafuatilia kwa karibu harakati zote za utawala wa kizayuni wa Israel na kuongeza kuwa kitovu cha utawala huo kitalengwa endapo Tel Aviv itaanzisha chokochoko yoyote ile dhidi ya taifa la Iran. Rais Paul Kagame wa Rwanda jana alifanya mazungumzo na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni katika ikulu ya rais jijini Kampala. Viongozi hao wawili waliafiki kuimarisha jitihada za kuleta amani na uthabiti katika eneo kwa kushirikiana katika kusuluhisha mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo sasa imejiunga na Jumuia ya Afrika Mashariki. Mazungumzo hayo yamekuja baada ya mkutano wa wiki iliyopita Nairobi, ambapo viongozi wa Jumuia ya Afrika Mashariki waliafiki kuunda kikosi cha kijeshi cha kieneo kwa lengo la kumaliza mapigano ya waasi ambayo amekuwa yakiendelea kwa miongo kadhaa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mapema mwezi Aprili, DRC ilijiunga na jumuiya ya afrika mashariki na kuwa nchi ya saba kujiunga na muungano huo. Kagame hakuhudhuria kikao hicho cha Nairobi, lakini aliwakilishwa na waziri wake wa mambo ya nje eh, Vincent Biruta. Mazungumzo hayo yamefanyika pembezoni mwa sherehe za kuadhimisha eh, miaka 48 tokea azaliwe Luteni Jenerali Muhozi Kaina Rubaga, mwana wa Rais Museveni, ambaye pia ni kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la ulinzi la Uganda. Kaina Rubaga amenukuliwa akisema uhusiano wa Rwanda na Uganda unazidi kuboreka. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekaribisha juhudi za Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na viongozi wengine wa Afrika Mashariki kuhimiza amani, utulivu na maendeleo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ukanda mzima wa Afrika Mashariki. Katika taarifa iliyotolewa Jumapili mjini New York, Antonio Guteres amewapongeza viongozi wa ukanda huo kwa uthubutu wao katika kufanyia kazi malengo hayo. Mnamo Aprili 21 rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alikuwa mwenyeji wa kongamano ambalo liliwaleta pamoja marais Yoweri Museveni wa Uganda, Evariste Ndayishimiye wa Burundi, Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Vincent Biruta aliyemwakilisha Rais Paul Kagame. Viongozi hao walikutana kujadili jitihada za kurejesha amani DRC. Katibu mkuu amesema anatambua juhudi za pande mbili zilizoamuliwa na kongamano la wakuu wa nchi wa ukanda huo ikiwa ni pamoja na kuunda kikosi cha kijeshi kakikanda kufufua mchakato wa ushirikishi wa kisiasa. Amesisitiza haja ya kuwepo uratibu mzuri kati ya jeshi la kikanda na e, mpango wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, maarufu kama MONUSCO, ambao ni muhimu ili kuhakikisha ulinzi wa raia. Pia amehimiza makundi yote ya wenyeji yenye silaha nchini DRC kushiriki bila masharti katika mchakato wa kisiasa, na makundi yote ya kigeni yenye silaha kunyang'anywa silaha na kurejea mara moja na bila masharti katika nchi zao za asili. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa pia amesisitiza umuhimu wa mkakati wa kina wa kushughulikia vyanzo vya mzozo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni pamoja na hatua hizi hizo za kijeshi na utekelezaji mzuri wa uratibu uh, au uh, utaratibu wa hali ya mpito na mipango yapokonyaji silaha na kuwajumuisha wapiganaji katika maisha ya kawaida. Aidha ametoa uh, wito wa kuendelea kwa mazungumzo ya kina na ya wazi kati ya wadau wote kwa nia ya kutatua mivutano na kuimarisha imani na kuaminiana. Anasisitiza tena kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kuunga mkono nchi za eneo hilo katika juhudi za muda mrefu za kujenga amani zinazolenga kufikia uwajibikaji na kuunganisha mafanikio ya amani na usalama. Taarifa hii, habari za dunia, wapenzi wasikilizaji na wageni, moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Emmanuel Macron amechaguliwa tena kuwa rais wa Ufaransa Jumapili, lakini mrengo wa kulia wa mshindani wake Marine Le Pen umepata nguvu zaidi na hivyo kuibua ufa na mgawanyiko katika nchi hiyo ya Ulaya Magharibi. Macron amekiri kuwa na jukumu la kutafuta majibu kutokana na hasira na hitilafu ambazo zilipelekea Le Pen apate kura nyingi. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa Macron amepata asilimia 58.8 ya kura zote katika duru ya pili uchaguzi wa rais huku mpinzani wake Marine Le Pen akipata asilimia 41.2 ya kura. Le Pen amesema kura alizopata ni ushindi mkubwa na kuongeza kuwa ataanzisha mapambano makubwa kwa ajili ya uchaguzi wa bunge utakaofanyika Juni. Katika uchaguzi wa mwaka 2017, Macron alipata asilimia 66.1 ya kura huku Le Pen akipata asilimia 33.9. Kwa msingi huo mwanasiasa huyo wa mrengo wa kulia mwenye misimamo mikali amepata umashuhuri zaidi, huku kura za Macron zikipungua, ingawa ameshinda uchaguzi wa jana, amesema, uchaguzi. Jana yanaonyesha, wa jana Le Pen amesema matokeo hayo ya uchaguzi yanaonyesha Wafaransa sasa hawawaamini viongozi wa Umoja wa Ulaya, na huu ni ujumbe ambao haupaswi kupuuzwa. Nukta nyingine katika uchaguzi wa Ufaransa ni kuwa idadi ndogo sana ya wapiga kura walioshiriki imetia dosari kubwa uhalali wa utawala wa Macron. Makadirio ya awali yanaonyesha kuwa idadi ya wapiga kura ilikuwa ni asilimia 27 tu, na hivyo Wafaransa walo wengi walisusia uchaguzi wa jana. Mwandishi wa Press TV Ramin Mazaheri anasema katika kituo kimoja cha kura waandishi habari walikuwa wengi zaidi ya wapiga kura. Na tumalizie sasa nchini Siria, ambapo taarifa zinasema, huku Marekani ikitekeleza jitihada za kuzidisha nguvu zake nchini Siria, jeshi lake ambalo linaikalia nchi hiyo kwa mabavu linaripotiwa kuwasaidia magaidi wa kufurishaji wa ISIS au Daesh katika eneo la kistratejia la Tanf karibu na mipaka ya Iraq na Jordan kwa mujibu wa tovuti ya Sputnik ya Russia, ya mashambulizi ya anga ya Russia yamekuwa yakiendelea kwa wiki tatu mfululizo kwenye ngome za Daesh katika jangwa la Syria. Lulu za habari katika medani ya vita zimedokezea Sputnik kwamba magaidi wa Daesh hivi sasa wanaendeleza harakati zao katika mkoa wa kaskazini wa Syria wa Raqqa na mkoa wa kati wa Hama na ndege za upelelezi zimetambua ngome zao. Chanzo hicho kimeongeza kuwa ndege za kivita za Russia zimejibu harakati za magaidi hao kwa kufanya mashambulizi 18 ambapo ngome nne za Daesh ziliharibiwa na magaidi 40 wa kufurishaji kuuawa au kujeruhiwa. Aidha, duru hizo zinadokeza kuwa wanajeshi vamizi wa Marekani katika eneo la Atanf nchini Syria sasa wanatoa msaada mkubwa wa vifaa na wakijeshi kwa magaidi wa Daesh, na usaidizi huo unawafikia watu wenye misimamo mikali kupitia barabara za mchanga zinazounganisha majangwa ya Raqqa na Hama. Mapema mwezi huu shirika rasmi la habari la Siria uh, sana lilinukuu vyanzo vya ndani vilivyozungumza kwa sharti la kutotajwa jina, likiripoti kwamba idadi kubwa ya magaidi wa ISIS walikuwa wakipewa wa mafunzo katika kambi ya jeshi la Marekani katika mji wa Ashadadi wa mkoa wa Hasaka kaskazini mashariki mwa Siria katika siku chache zilizopita, kuhusu jinsi ya kurusha mabomu ya roketi roketi zinazorushwa kutokea mabegani pamoja na makombora ya kutungua ndege. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Aaa, <uswakarikana> msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu onyo, onyo jipya la jeshi la Marekani kwa China. Mashindano ya kijeshi na kiusalama baina ya Marekani na China katika eneo la Indopasifiki yamechukua mwelekeo mpya kutokana na jitihada za pande mbili za kujiimarisha kijeshi katika eneo hilo muhimu kistrategia. Kuhusiana na nukta hiyo, ikulu ya White House imetoa onyo kuhusu uwepo wa kijeshi wa China katika visiwa vya Solomon au visiwa vya Suleiman, na imesema itatoa jibu kwa hatua hiyo. Visiwa vya Suleiman au visiwa vya Solomon ni nchi ya visiwani ya Melanesia katika bahari ya Pasifiki iliyoko mashariki mwa Papua Gini Mpya. Eneo lake ni visiwa karibu e, elfu moja. Baada ya mapatano ya Marekani na China e, baada ya mapatano mapya ya Marekani na visiwa vya Suleiman kuhusu kuanza mazungumzo katika ngazi za juu, ikulu ya White House imetoa taarifa na kusema kuwa iwapo kutachukuliwa hatua za kujenga kituo cha kijeshi cha kudumu cha China katika visiwa vya uh, Suleiman, Washington itatoa jibu kwa hatua hiyo. Katika kipindi hiki hasasi Marekani ime, e, a, im, katika kipindi hiki hasasi Marekani imeafikiana na visiwa vya Suleiman kuhusu kufanya mazungumzo ya ngazi za juu ya kistratejia chini ya usimamizi wa ikulu ya White House na wizara ya mambo ya nje ya visiwa hivyo. Siku ya Jumanne, China ilitangaza kuwa imetia saini mapatano ya usalama na visiwa vya Suleiman. China ilitangaza kuwa hatua hii imetajwa kuwa ni aina ya yake na imekabiliwa na radiamali hasi ya Marekani. Hatua ya China y kimsingi inamaanisha kuwa kwa mara ya kwanza baada ya vita vikuu vya pili vya dunia China itaweza kuweka wanajeshi wake katika eneo ambalo limekuwa ngome ya kujitanua kijeshi Marekani. Hatua hiyo imeibua wasiwasi mkubwa Marekani na pia miongoni mwa waitifaki wake katika bahari ya Pasifiki Kusini, yaani Australia na New Zealand. Madola hayo matatu yana wasiwasi mkubwa kuhusu kuenea satwa na ushawishi wa China katika eneo hilo. Pamoja na hayo, viongozi wa visiwa vya Suleiman wana mtazamo tofauti na ule wa Marekani na washirika wake. Manase Sogavare, waziri mkuu wa visiwa vya Suleiman, ameliambia bunge la nchi hiyo kuwa na hapa na mnukulu, uamuzi wa viongozi wa visiwa vya Suleiman wa kutia saini mapatano ya usalama na China hautadhuru kuvuruga au kudhoofisha amani katika eneo pamoja na kuwepo msimamo huu wa serikali ya visiwa vya Suleiman, lakini Marekani imepinga mapatano hayo ya usalama na imesema ina wasiwasi kuwa uhusiano na ushirikiano wa karibu wa China na visiwa vya Suleiman, jambo ambalo linaandaa ushawishi zaidi wa China katika eneo la la Indo Pasifiki. Adrian Watson, msemaji wa baraza la usalama wa taifa Marekani, Marekani amesema kuwa Japan, Australia na New Zealand wana wasiwasi, wanawasiwasi kuhusu mapatano ya usalama ya China na visiwa vya Suleiman, na kudai kuwa mapatano hayo yanaweza kuwa ni hatari kubwa kwa usalama wa bahari ya Hindi na bahari ya Pasifiki. Hatua ya China kueneza ushawishi wake wa kijeshi katika eneo la Indo-Pasifiki ni jibu kwa taharuki za Marekani katika eneo hilo. Msikilizaji hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sasa tunaoleteni mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuhusiana na uongozi e, katika Qurani tukufu. Mawaidha yenyewe yanaletwa kwenu na Shekh Aidarus Sharifu Alawi wa huko Lamu nchini Kenya. Karibuni kusikiliza. wa yu'allimuhumul kitaba wal hikma wa in kanu min qablu la fi dalalin mubin sadaqa Allahul aliyyul adhim. Ndugu zangu, tuko katika kuzungumzia ziwango za uongozi kwa sababu imani ya kiislamu ni kuwa mageuzi yoyote ni lazima yaanzishwe kwenye akhlaqi za watu. Kabla hatujawabadilisha watu tabia zao, hatuwezi kubadilisha kitu kingine chochote, na ndio utaona Mwenyezi Mungu akatuambia katika Qurani, inna llaha la yughayyiru ma biqaumin hatta yughayyiru ma bi anfusi. Sasa, kwa ufupi nikizungumza uongozi wa kiakhlaqi, tunazungumza kwamba misingi inayohukumu inayopekesha jamii ya mwanadamu katika maisha yao ya kila siku, katika misimamo yao, katika maamuzi yao, iwe ni misingi ya kiakhlak. Yani kwa lugha nyingine, kwa nini mimi namuunga fulani? Kwa nini mimi nampenda fulani? Kwa nini mimi nampinga fulani? kwa nini mimi namtukia fulani. Weka masuala mia ya kijamii ya kijamii. kwa nini, kwa nini siku zote ile mizani inayopekesha misimamo yako ni mizani ya tabia za kwambiaje. Lakini misingi ya fikra potofu mara nyingine inatoka kwenye nadharia za kielimu. Leo kuna mtaalamu wa Kiulaya aitwa Einstein, huyo ana nadharia katika mawazo yake huyamkuwa nisbiyatul akhlaq yaitwa an-nadhariyatu nisbiya amaanisha nini huyo amaanisha hakuna maadili ya kudumu ya kuambiwa hili ni zuri hili ni ovu uzuri wa kitu ni kwa mnasaba wa maslahi yako kwako wewe na uzuri wa kitu ni binisba, ndio ikaitwa hiyo nadharia nisbia. Ni position uliopo wewe na lile jambo, la kudhuru kiasi gani na la kunufaisha kiasi gani. Kwa hivyo ukweli ni mzuri maadamu wa kutumikia wewe. Uwapo ukweli utakuwa wa kudhuru, basi haina maana, ukweli si kitu kizuri na kadhalika. Urongo, urongo utakuwa ni muovu kipindi wa kudhuru wewe lakini ikiwa urongo utakuwa wa kutumikia maslaha yako, urongo utakuwa nini? Ni mzuri. Hizi ni nadharia zasomeshwa katika ma university na juu ya nadharia hii ndiyo, ndiyo kukaja kitu kinachoitwa almadhhabu lburjumati al wanaita Kiarabu au wengine wanaita almadhhabu al nafi au aunafiin. Hawa ndio wanaopekesha siasa, na ndio utasikia mtu leo katika siasa hakuna adui wa hakuna rafiki, lakini tuangalia nini, interest ziko wapi, maslaha yako wapi faida iko wapi? Sasa nadharia hizi zimetekelezwa katika maisha yetu mpaka zimekuwa ndiyo miondoko. Leo utakuta katika kutukiana kwetu, katika kupinga kwetu, hata katika kuliunga yambo na kulipinga yambo, utamuona mtu yambo kama lile atalipinga kwa sababu limekwenda kinyume na yeye, na kama lile ataliunga kwa sababu limekwenda sawa na yeye. Angaliani leo kwenye jamii, mtaona sasa, pana haja haya matatizo yote yaliyotokea kuregesha misingi ya akhlaq. Na sisi katika Uislamu tuamini thabatul akhlaq, hatuamini nisbiyatul akhlaq. Yani, tuamini kwamba akhlaqi ni zitu thabita, ukweli utabaki kuwa ni nini? Ni ukweli na ni mzuri. Ndio ile qulil haqa wa in kana murra, yani hata kama uko kinyume na maslaha. Ndio hiyo, utungu si utungu wa mdomo Wala la yajrimannakum shan'anu qaumin alla ta'dilu, usiwe una chuki na mtu kwa sababu ya chuki zile zikakuasa kufanya nini, uadilifu ukataka kuuonesha uadilifu wakati ule si mzuri, na kadhalika mifano ni mingi. Kuregesha uongozi wa kimaadili ni kujalia misingi inayohukumu maisha yetu ndani ya nyumba, mitaani, ni akhlaqi za Kiislamu na hili ni jambo lazima lifanyiwe kazi kiasi kikubwa sana, na lina miongozo yake kulifanyia kazi, wakati hauniruhusu. Pili, uongozi wa kijamii. Ngazi ya pili inayokuja katika maisha yetu ni alqiyadatul ijtimaiya, ni tuwe na muongozo wa Kiislamu wenye misingi ya kijamii unaoipeleka jamii yetu na kariri sana, mimi nakurudia, musione napenda kuyarudia, lakini nataka haya mambo yaingie kwenye akili. Sisi wengi twangojea wanasiasa ndio wapekeshe jamii zetu, au ziongozi fulani wapekeshe jamii zetu. Uislamu wataka jamii zetu zipekeshwe na misingi, sio zipekeshwe na watu. Misingi ya kwanza ni misingi ya kiakhlaq, misingi ya pili ni misingi ya kijamii. Na katika suala hili la misingi ya kijamii nitapenda kuashiria nukta kama tatu nne haraka haraka. Nukta ya kwanza katika mambo ambayo Qur'ani imetilia mkazo sana katika kubuni misingi ya kuendesha mujtama wa Kiislamu ni mabdau taawun wa taawanu ala albirri wattaqwa wala taawanu ala alithmi al waaludwan. Na katika suratul asr imetuambia illa alladhina amanu wa amilu salihati watawasou bilhaqi watawasou, kusaidiana. Jamii ya Kiislamu yataka iwe ni jamii imejengwa katika msingi wa kusaidiana. Vipi? Kwa sababu tukiwa tutaregesha mabdau ltaawun, ndio Mwenyezi Mungu akatwambia wataawanuu ala albirri wattaqwa wala taawanuu ala alithmi waludwan. Na katika aya nyingine akatwambia watawasau bilhaqi watawasau bis sabr. Ono ni msingi wa kwanza, lakini hakuwezi kuwa na taawun mpaka kwanza kuwe na kitu kinachoitwa tawasul. Msingi wa pili, tuijenge jamii ya Kiislamu inaongozwa na msingi wa kijamii wa kusaidiana, na kuna mambo mingi, kuna maadili ya kusaidiana. Pili ni atawasul mawasiliano. Watu hawawezi kusaidiana kwenda kwenye level ya kusaidiana kama hawawezi kucommunicate. Basi na kucommunicate ndio maanisha mimi hapa, si masala ya salamu alaykum alaykum salam, si masala ya kupiga simu bwana upeie niko zaidi ya hapo. Wajua, waweza kumpata mume na mke na vijana waishi nyumba moya, masaa ishirini na nne wako pamoya, hula pamoya, hulala rumu moya na hakuna communication ha? Hakuna. Sasa wakati kukikosekana communication, na ndo kwenye nyumba tu, baina ya mume na mke, kushatengenezwa zitoto kadhaa za mabomu yaweza kulipuka wakati wowote, kupitia suu tafahum, kutoelewana kwa sababu hatuna mawa, mawasiliano na mawasiliano ndiyo yale Mwenyezi Mungu aliyoyazungumza katika Suratul Hujurat alipotwambia, ya ayyuhan nasu inna khalaqnakum min dhakarin wa untha wajaalnakum shu'uban wa qabaila shu lit'arafu, kwa mustalahi wa, wa Qurani hii, mabda utawasul tuweza kuiita ni mabda utaaruf, kujuana. Leo kuna gap baina ya watu na nyingine zimetengenezwa kwa faida za watu. Tumegawanywa kikabila, hata tuko ndani ya dini moja, sio walioko Wakristo, hata ndani ya dini moja, mantiki inayotembea zaidi ya kikabila, kimitaa, kimikao, tumegawanywa kimadhehebu, tuwezi kuwasiliana na kukitokea umeamkuliwa kuwasiliana. Ni yale nilowaambia mambo ya Einstein, jamaa ataka kukutumia hapa, ndipo matatizo lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ataka iwe taaruf na tawasul, ni yaumian, kila siku watu wa communicate, kwa sababu twaweza kuwa twaishi pamoja kumbe sikujui, hunijui. Hii ndio tatizo kubwa. Kwanijua jina langu ni mane nani, ni nasaba gani, ni familia ya kina nani, sipo ninapokusudia mimi, identity yangu kwamba mimi ni fulano, fulani nu fulani kijana cha fulani na nini. Nalomaanisha mimi wanijua ninavyofikiri ninapoangalia, na mimi nakujua kwamba wewe wafikiri vipi, waangalia wapi, ndo ile twaweza twenda ohoko. Kumbe wewe huangalia kwingine nami huangalia kwingine, kakosa mwelekeo. Tawasul msingi watatu wa kuijenga jamii, baada ya tawasul na kila msingi jamaa wachangia msingi unaofuatia Nimekwambia hatuwezi kuwa na taawun kusaidiana mpaka tuwe na nini na tawasul, na hatuwezi kuwa na communication na kuelewana mpaka tuwe na tasamo. Nini maana ya tasamo? Yani tukubaliane, mimi si wewe na wewe si mimi, hatuwezi kuwa photocopy moja sote ya mitindo ya kila kitu, na hili ndio Mwenyezi Mungu aliyotuambia, wasatia katika Qur'ani ameita wasata tasamu, wakadhalika ja'alnakum ummatan wasata, imetokana na neno kusamehe, lakini hapa halimaanishi kusamehe kwa kukosewa. Hapa yamaanisha tunapokubaliana fikra tuende pamoja, tunapokhtalifiana fikra tusameheane, tusirushiane maneno, kwa sababu ikhtilafu katika maisha yetu ni reality. uwezi wala Qur'ani menena si mimi wala yazaluna yzaluna hawatoata kukhtalifiana. Mwenyezi Mungu ametuumba tukhtalifiana. Kwa hivyo, umma unaoweka ikhtilafu zake mbee kabla ya makubaliano yao ni umma hauwezi kuwa, na kuwa, kuwa na tasamuh, na ukiwa hauwezi kuwa na tasamu, hauwezi kwenda kwenye tawasul communication, na kama hauwezi kwenda kwenye tawasul, hauwezi kwenda kwenye taawun. Hapa ndipo muhimu sana, na leo, ulimwengu wa leo, karata inayotezwa kiasi kikubwa ya kutupokonya unsuru tasamu ni karata ya madhahabi, kwamba wewe ukimwangalia mwenzako, badala umwangalie ni mwislamu mwenzako, lakini waanza kumwangalia kwa jina la madhahabi la madhahabi yake wewe. Tuweza kuswali mimi na wewe sasa hivi mathalan, tuinuke tuswali alasiri siri, kutoka mwanzo mpaka mwisho twende twende choni tukatawave tuwe tuswali mpaka tupige salamu, kisha tuweke na mtu munsif, munsif bila kupendelea, atik kila tulolifanya tunalofanana na kila tulolifanya ambalo hatufanani, kisha atupe asilimia. Basi kama hakutoka na 99%, nina hakika si chini ya 90%, yaweza kuwa hata 99%. Atawasul haipatikani mpaka kuwe na nini, na natasamo na tasamuh itaweza kupatikana ukiwa na msingi unaoitwa ataatuf. Ndio ule Imamu Ali, siku moya alipokuwa ametaguliwa ni khalifa wa nne, iliza ni habari muhimu sana katika matembezi yake kama khalifa, kama mtawala, ametoka atembea, akapambana na Yahudi. Nani Yahudi kizere? Kuna mtu ambao siku hizi sisi tumemtukia kama Yahudi <laughs> kizere hupita akiomba barabarani. Imam Ali likamtoka neno kwa ukali sana, katika utawala wangu watu huomba barabarani. Jamaa wale maadvisor na nini kwa kutaka kupunguza mwanaake wamuona shaka sirika toba, ni yeye hamlaumu ule mwenye kuomba alaumu, kwamba kuna ugawaji wa haki za dola za Kiislamu makosa Jamaa wakataka kumbambanya, akamwambia, inna innahu yahudi ya amira almuminin. Hilo yahudi, wale lugha yenu hilo mkafiri, manake hayatuhusi hata akiwa Myahudi. Mulikula kodi yake akiwa na afia yake, leo hana afia, mumemtupa barabarani. Huyu ni Yahudi, lakini alipa kodi. Ni wale wanaoitwa kitabi, sio kafirun kitabi milli wale wanakuwa chini ya ulinzi wa serikali ya Kiislamu, walipa kodi na wapewa ulinzi na wapewa huduma kama wengine, kama ni hospitali kama ni elimu kama ni matibabu kama ni pesa za uzee lazima dola ya Kiislamu iwape. Katika barua aliyoandika Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib kumwandikia yule komanda wake anaoitwa Malikul Ashtar, wakati huo ukipewa ugavana wa Masr, ni kama kusema leo ugavana wa Nairobi capital city, kwa sababu Masri mwaijua nyinyi ndio ilikuwa kilimo, ndio uchumi, ni nchi imeendelea, ilikuwa yoyo. Hata ikhtilafu za Muawiya na Amr bin al-As ilikuwa ni kuhusu Masri. Imam Ali akamchukua Malik al-Ashtar akamwambia, nenda Masri wewe, nimekuweka ndio wali, luwali kule. Kisha akamwandikia barua hii. Barua leo imeandikiwa kitabu, imesherehewa na watu kadhaa. Ameandika, ameiandika Imam Ali, fupi tu, kurasa kama nne tano. Mawakili wameiketia wasema, ni katiba ya administration kamili. Katika maneno alimwambia Malik, ndani yake nitaka hapa, alimwambia annasu sinfan, amwambia wewe, wenda ni kiongozi, watu wanaofanya kazi na wewe wako aina ngapi? Annasu sinfan, imma akhulaka laka fi din, au shabihu laka fi lkhalq. Ima ni mwenzako katika dini, yani ni Muislamu mwenzako, ama ni mwenzako katika ubinadamu. Ya amira almu'minin salamullahi alayhi, kabla ya umoja wa mataifa haya, miaka alfu moja na mia nne ampa msingi, utaamiliana na mtu ima ni nduyo katika Uislamu ama ni nduyo katika ubinadamu. Na kuna baadhi ya watu leo wakisikia na ndugu zetu wa Kristo huwa wakali ambia, eh ustadi, mbona kwa ndugu zetu Ndugu zetu. Kulluna min adam wa adamu min turab. a kwani ndugu nini? Babu yetu si ni mmoja? Babu yetu a a mama yetu a nani i sh aa fi ayi shay? Insania huyu ni ndugu yetu katika nini? Ubinadamu ndio misingi ya Kiislamu, anasu sinfan imma akhun laka fi din aw shabihu laka ya mwisho ni tahammulul mas'uliyya. Ya mwisho imetukua misingi miwili tahammulul tahamulu mas'uliyya alijtimaiyya wal mubadara almujtamaiyya, kuwajibika. Jamii ya Kiislamu yataka ilewe katika msingi wa kusaidiana. Hatuwezi kusaidiana mpaka tuwasiliane hatuwezi kuwasiliana mpaka tuwe na kusameheana, yani tasamu, kukubaliana ikhtilafu zetu. Tukikubaliana ikhtilafu zetu, kutakuja taatuf, kusikitikiana. Unapomuona mama mathalan, wewe sasa hivi umefunga, umetoka barabarani, ukamuona mwanamke mzee ndai mshishie, si Muislamu ruhu yako haikwambi msaidie? Kama unao ubinadamu ukiona, huwambiwi, huna hisia hiyo, jirudie ubinadamu wako, nenda kasimame kwenye kioo ujiulize masuala, mimi mwanadamu, uliwezaje kumhurumia paka, uliwezaje kumhurumia mbwa, uliwezaje kumhurumia punda, uliwezaje kumhurumia mbuzi, usiweze kumhurumia mwanadamu? Uliwezaje wewe waweza kupita mahala paka ameingia shimoni, utatupa kazi zako zote, utakwenda ushuke, uhakikishe paka ule paka. Umefanya nini? Umemsaidia. Sasa ndugu yangu, nakwambia paka na mwanadamu, ni nani anastahili kuhurumiwa? Sasa hizi hisia zetu, mkiziona hazimo, ziangalieni vizuri, kuna mahala tumepotoshwa. Naam, kuna yule anayo, anayeitwa kafirun harbiyun, ametoka wazi, hupijana zita, o sababu yake mbali na sitamtukia yeye kama mwanadamu, nitapambana na uovu wake. Nataka niwape mifano lakini nakuta, wakati mimi nataka niwaulize suala kama Waislamu, kuna mtu muovu zaidi aliomtukana mtumi upo ha? kuna mtu muovu zaidi alompija mtumi mpaka akampasua akamtoa damu? Sasa sikwambi kumtukana, haya zaidi ya hapo, kuna mtu muovu aliyomtukana mtumi akamtupia choo cha cha hayawani? wako zaidi hao? haya tuanze na Taif alifanywa nini mtumi Taif alitukanwa akapijwa kwa mawe akafukuzwa mpaka akapasuliwa akatoka nde kwenye bustani madamu mturuzika baadhi ya riwaya katika sera za sema aliteremka malaika wa majabali ule malaika ambao kazi yake ni nini ni majabali amwambia niko tini ya amri yako nimetumwa na Mola wako niamrishe niwafanye nini hawa watu ha? alimjibu nini mtumi alimwambia Allahumma ighfir li qaumi fa innahum la yalamun, e mola wasamee hawayuwi kama mi. Ni mtume wangejua wangenifanya b au wamepotoshwa wame fikira zao si walaumu, yani mwenye mtume mpaka waoroshea lawamo, tuwaue. Amwambia la, huenda katika nyuti za migongo yao kukatoka ziumbe zinaonena, yani mimi maono yangu naangalia next generation. Haya amwambie Mungu apize Wafe wote, kisha utantawali nani wewe katika ulimwengo? Na sisi la kwanza la pili, usomea albadiri, watu wamehtalifiana kidogo, huwapizwa kufa. Usomea albadiri, Mungu ku ha hatumekufa sote, baki wewe tu dunia, utafanya nini? Tamwambia huenda katika nyuti zao kukatoka kizazi ambacho kitanena la ilaha. Haya, siku ya fatihi maka, wale wote walomtesa maka wale, mpaka wakimwekea tumbo la nini langamia wamepigwa ukambaa, wameitwa mbele yake ni mateka, tumewaangalia akitabasa, mkishawauliza madha tadhununa, anni fa'ilun bikum, mafikiria mwafukiria mimi nitawafanya nini? Yani kuwafunga kuwaua kuwafanya nini? Wakamwambia, akhun karim, ndugu yetu yohiyo yo, akhuna wabudu masanamu. Mwankuwa nani ndugu yetu? Akhun karim, wewe ni ndugu yetu, wabnu akhin karim, na ni kijana cha ndugu yetu Chana na, Nime Huru. <tutu> taatuf, kisha tuwajenge watu katika masala ya kuchukua majukumu tahamulul masulia, kila mtu ateze roli yake katika nini, katika jamii. Hakuna kungojana, hakuna kulaliana, hakuna kutupiana. Kullukum rain wa kullukum wakifuhum innahum masulun, na mwisho al-mubadara hii mubadara ni topic kamili leo yasomeshwa katika administration na management, na wengine wameitungia zitabu peke yake. Sijui Kiswahili taifasiri vipi, lakini ni ile Qur'ani inanena tasabaku au wasabiqu, ni kuwa na ubunifu na kuweza kwa haraka kutoa mbinu mpya ama mpango mpya ama kitu kipya katika kuboresha jamii yetu. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikiwatangazia tuko katika matangazo yetu ya mchana. Na sasa baada ya mdoso mrefu ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na, na tuna likunjua jamvi letu la dondozwa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuangazia magazeti ya nchini Kenya, na kwanza kabisa naanza na Taifa Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho miamba wateleza. Ni kuhusu matokeo ya mtihani wa kitaifa wa kidato cha nne KCSE. Likifafanua, Taifa Leo limeandika kuwa shule maarufu za kitaifa ambazo mbeleni zilitawala orodha kumi bora katika matokeo ya mtihani wa KCSE zilionekana kufifia mwaka huu. Nyingi zao hazikutajwa kwenye orodha ya kumi bora aliosoma waziri wa elimu George Magoha jana, ilivyokuwa kawaida. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha na inayomwonyesha waziri wa usalama wa ndani Daktari Fred Matiang'i akihutubia waandishi habari kuhusu maandalizi ya mazishi yanayofanywa na kamati simamizi ya mipango ya mazishi ya kitaifa ya rais mstaafu Mwai Kibaki katika Harambee House Nairobi jana. Kuhusiana na habari hiyo, gazeti la Daily Nation lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Othaya au jijini? E, swali kuhusu eneo atakalozikwa Kibaki. E, gazeti hilo limeandika kuwa pamoja na kuwa ilani ya kamati ya mazishi ya rais huyo zamani wa zamani ambaye alifariki Ijumaa imesema atazikwa kijijini kwake huko Othaya, kaunti ya Nyeri, lakini kuna baadhi ya viongozi ambao sasa wanataka azikwe katika maziara ya mashujaa katika bustani ya Uhuru jijini Nairobi. Daily Nation pia limeipa muhimu habari isemayo kuwa tume huru ya uchaguzi Kenya IBC imesema wagombea urais nchini Kenya wana muda wa siku tatu kutangaza mgombea mwenza. Raila Odinga, ambaye yuko safarini Marekani, yamkini akalazimika ya kutangaza mgombea mwenza akiwa nje ya nchi. Nation linahoji, je, ni nani kati ya Odinga na Ruto atakuwa wa kwanza kutangaza mgombea mwenza? Gazeti la Standard lina habari sema ya kuwa Rais Uhuru Kenyatta leo anawaongoza Wakenya katika kumwomboleza Mwai Kibaki, wakati mwili wa mwenda zake umewasili katika bunge na hivyo kuashiria kuanza rasmi mazishi rasmi ambayo yatamalizika Jumamosi. Gazeti la People Daily lina makala maalum kuhusu rais wa zamani Mwai Kibaki aliyefariki Ijumaa na kuandika kuwa mwenda zake atakumbukwa kwa kuleta mabadiliko makubwa katika uchumi wa Kenya. Sasa wapenzi wasikilizaji, tuelekeze dira yetu dondozo magazeti nchini Uganda na awali kabisa, nalitupia jicho gazeti la Deli Monita ambalo lina habari kuhusu mkutano baina ya rais Yoweri Museveni wa Uganda na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame jijini Kampala. Mara ya mwisho Kagame kutembelea Uganda ilikuwa ni mwaka 2018 mwaka mmoja kabla ya uamuzi wake wa kufunga mpaka wa nchi hizo mbili baada ya uhusiano kuzorota. Mpaka huo sasa umeshafunguliwa New Vision pia limeipa umuhimu safari hiyo ya Kagame na kumnukulu Muhoozi Kainerugaba mwana wa rais Museveni akisema, uhusiano wa nchi mbili hizi unazidi kuboreka. Gazeti la The New Times la Rwanda nalo pia limeipa umuhimu habari hiyo ya safari ya rais Kagame nchini Uganda, na kuandika kuwa Museveni na Kagame jana walifanya mazungumzo kuhusu masala ya uthabiti wa kieneo na amani na ushirikiano. New Times limeandika kuwa mazungumzo hayo yamefanyika pembezoni mwa sherehe za kuadhimisha mwaka 48 wa kuzaliwa Luteni Jenerali Muhozi Kainarubaga, kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la ulinzi la Uganda. Imedokezwa kuwa Kagame alisafiri Uganda kushiriki katika sherehe hizo. Sasa tumalizie udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Uhuru ambalo lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania akipokea kitabu cha taarifa ya miaka ishirini ya usimamizi wa uchumi Afrika Mashariki kutoka kwa mkurugenzi mtendaji wa shirika la fedha duniani IMF katika uh, kikao uh, kilichofanyika makao makuu ya shirika hilo jijini Washington DC marekani mwishoni mwa wiki. Uhuru pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dr. Mwinyi akoshwa mashindano ya Qur'ani. Habari kamili isome ukurasa wa tatu. Na gazeti la Majira lina picha inayomuonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan akiwa katika mazungumzo na rais wa Benki ya Dunia baada ya kuwasili katika ofisi za makao makuu ya benki hiyo Washington DC, Marekani hivi majuzi. Na mwisho naliangazia gazeti la Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Mgodi wa North Mara matatani. Nam, wapenzi wasikilizaji, laziariasina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asu, mchana huu kutoka hapa Tehran. Nam, barabara kabisa hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 23 Ramadhan mwaka 1443 hijria, inayosadifiana na Aprili 25 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 189 iliyopita, sawa na tarehe 23 mwezi wa Ramadhan mwaka 1254 hijria kamaria ilikamilika kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahirul Kalam ambacho kimejumuisha masuala muhimu ya sheria za Mwenyezi Mungu juu ya halali na haramu, na kadhalika sheria mbalimbali za dini ya Kiislamu. Ni vyema kuashiria kuwa kitabu cha Jawahirul Kalam kimebainisha kwa undani masuala mengi ya sheria kiasi kwamba hadi sasa hakuna msomi aliyeweza kuandika kitabu kama hicho. Kunukuu kauli za wasomi wakubwa wa, wa sheria za Kiislamu na kuzitolea ushahidi kwa umakini wa hali ya juu ni kati ya nukta zinazopatikana katika kitabu hicho. Ayatullah Muhammad Hassan Najafi, mtunzi wa kitabu hicho, alianza kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahiru Lkalam akiwa na umri wa miaka 25 huku akitumia karibu muda wa miaka 30 katika uandishi wake na kutokea kuitwa kwa lakabu ya Shekhu Lfuqaha. Miaka 51 iliyopita katika siku kama ya leo wa Marekani laki mbili walifanya maandamano mjini Washington, wakiendeleza upinzani wao dhidi ya mashambulizi ya nchi hiyo huko Vietnam. Maandamano hayo yalikuwa miongoni mwa vielelezo vikubwa vya upinzani wa wananchi wa Marekani dhidi ya siasa za kichokozi za serikali ya nchi hiyo huko Vietnam. Katika vita vya Vietnam vilivyoanza mwaka 1964 Marekani ilituma askari laki tano nchini humo ambako maelfu miongoni mwao waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa. Kwa sababu hiyo, wananchi wa Marekani walizidisha upinzani dhidi ya vita hivyo, na mwaka 1975 Marekani ililazimika kufunga virago na kuondoka Vietnam kutokana na mashinikizo ya ndani na ya kimataifa na kushindwa mara kwa mara jeshi la nchi hiyo katika medani za vita. na siku kama ya leo miaka arobaini na miwili iliyopita inayosadifiana na tarehe tano Ordibehesht mwaka 1359 hijiria Shamsia, Marekani ilishambulia kijeshi ardhi ya Iran kwa kutumia helikopta na ndege kadhaa za kivita. Serikali ya Marekani ilifanya mashambulizi hayo baada ya kushindwa njama zake mbalimbali mbali za kutaka kuangusha mfumo wa jamhuri ya Kiislamu wa Iran. Lengo la mashambulio hayo lilikuwa ni kutaka kuwakomboa majasusi wake waliotiwa mbaroni wakati wa kutekwa ubalozi wa Marekani hapa nchini uliokuwa pango la kijasusi. Licha ya kuwekwa mipango makini kutumiwa vyombo vya kisasa kabisa na mazoezi mengi yaliyofanywa katika eneo linalofanana na hilo ili kuhakikisha operesheni hiyo inafanikiwa, lakini mashambulizi hayo yalikatishwa na tufani kubwa ya mchanga iliyotokea Tabas na kupelekea kuanguka baadhi ya ndege, kushika moto helikopta za Marekani na kufa baadhi ya askari wa nchi hiyo, huku waliobakia wakikimbia ardhi ya Iran. Nawapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu jamhuri ya kiislamu ya Iran imeuonya utawala haramu wa Israel kuwa ina taarifa za siri za vituo vyote vya silaha za nyuklia vya utawala huo na kwamba majeshi ya Iran yatalenga vituo hivyo iwapo utawala huo utaanzisha vita dhidi ya Iran. Rais Paul Kagame wa Rwanda jana alifanya mazungumzo na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni katika ikulu ya rais jijini Kampala. Viongozi hao waliafiki kuimarisha jitihada za kuleta amani na uthabiti katika eneo kwa kushirikiana katika kusuluhisha mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo sasa imejiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekaribisha juhudi za rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na viongozi wengine wa Afrika Mashariki kuhimiza amani, utulivu na maendeleo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ukanda mzima wa Afrika Mashariki. Huku Marekani ikitekeleza jitihada za kuzidisha nguvu zake nchini Siria, jeshi lake ambalo linaikalia nchi hiyo ya kiarabu kwa mabavu naripotiwa kuwasaidia magaidi wa kufurushaji wa ISIS au Daesh katika eneo la kistratejia la Tanf karibu na mipaka ya Iraq na Jordan. Na Emmanuel Macron amechaguliwa tena kuwa rais wa Ufaransa Jumapili, lakini mrengo wa kulia wa mshindani wake Marine Le Pen umepata nguvu zaidi na hivyo kuibua ufa na mgawanyiko katika nchi hiyo ya Ulaya Magharibi. Aidha, idadi ndogo ya wapiga kura imejitokeza katika zoezi hilo la ziada. Sina mapenzi wa wasikilizaji kutoka hapa Teheran ila kuwashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya HM. ya mchana. Mimi ni Mubara Kenya na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wa barakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo so yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi wa sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba anwani. Yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.