Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwenye kurehemu, mwingi wa rehema. Na mwenye kuhama katika njia ya Mwenyezi Mungu atapata mahala pengi ardhini pa kukimbilia na wasaa. Na anayetoka katika nyumba yake ili kuhamia kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kisha yakamfika mauti, basi yamethibiti malipo yake kwa Mwenyezi Mungu. Na Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe, mwenye kurehemu. nisafishe katika siku ya leo kutokana na madhambi na unitakase ndani yake kutokana na upungufu na uwasi na utahini moyo kwa takwa ya roho na utengeneze, ewe mwenye kukubali udhuru na kuteleza kwa wenye makosa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji. Mimi ni Mubarak Heni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi, yani idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran, na siku ya leo kama mlivyosikia ni siku ya ishirini na tatu ya, ya mwezi mtukufu wa Ramadhani katika mwaka huu wa elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kamaria, inasadifiana na ishirini na tano Aprili 2022 miladia. Tumeandaliani taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yataleta kwenu na Sheikh, uh, Abdul Adhim Khatib. Baada ya mawaidha hayo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na udondozi huo utafuatiwa na kipindi cha Uislamu Chaguo Langu na kisha makala ya Leo katika Historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na usikose kutuma maoni yako. Baada ya mleso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kabla ya taarifa kamili, wapenzi wasikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Amali za usiku wa tatu wenye fadhila wa Lailatul Qadr zafanyika katika Iran ya Kiislamu. Rasia yasema itasimika makombora ya Sarmat yanayoweza kufanya shambulizi la nyuklia dhidi ya Marekani na Trump asema Marekani sasa inaelekea kusambaratika kabisa. Karibuni na sasa ni habari kamili. Amali za usiku wa tatu mtukufu wa Lailatul Qadr zimefanyika katika pembe zote za Jamhuri ya Kiislami Iran, ambapo umati mkubwa wa waumini umeshiriki ibada za usiku huu mtukufu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, huku waumini wakizingatia kanuni za kuzuia maambukizi ya korona. Katika usiku wa kuamkia leo tarehe ishirini na tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, waumini wamekusanyika katika maeneo tofauti ya ibada ikiwemo misikiti Haram, huseinia, na vituo vya utamaduni ili kuhuisha usiku huu mtukufu na wenye thamani kubwa katika kalenda ya Kiislamu. Katika usiku huo waumini wamejumuika na kusali pamoja na kusoma Qurani tukufu na dua ya Jaushan kabir hadi alfajiri. Wasomaji wa tungo za mashairi ya kuwasifu Ahlul Beit alaihi wassalam, aidha wamesoma mashairi kumhusu Amirulmuminin Imam Ali alayhi ssalam ambaye waumini wanakumbuka kuwa wako wake shahidi usiku wa kuamkia siku za 19, 21 na 23 za mwezi mtukufu wa Ramadhani hutambulika miongoni mwa waislamu kama Lailatul Qadri, yani usiku wa cheo kitukufu. Katika usiku huo waumini hujumuika na kusali pamoja na kusoma Qurani na dua ya Jaushan kabir hadi alfajiri. Qurani tukufu imetaja Lailatul Qadri au usiku wa cheo kuwa ni bora kuliko miezi elfu moja na katika kipindi hicho hatima ya mwanadamu huamuliwa. Ikumbukwa kuwa katika usiku wa 19 wa mwezi mtukufu wa Ramadhani mwa, miaka 1403 iliyopita takribani, Imam Ali alayhi salamu akiwa katika sala ya alfajiri alipigwa upanga na mtu aliyejulikana kwa jina la Abdul Rahman bin Muljim Muradi ambaye alikuwa kutoka kundi la Khawarij. Hatimaye Imam Ali alayhi salamu alikufa shahidi katika usiku wa 21 wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Sisi hapa katika ida uh, ya Kiswahili na shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu Iran tunachukua fursa hii kumwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala watakabalia Waislamu wote ibada zao katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani hasa katika nyakati hizi maalum za Lailatul Qadri. Aidha, tunatoa salamu zetu za rambirambi kwa mnasaba wa siku hizi za kukumbuka kuwa washahidi Imam Ali alaihi salam, ambaye ni imamu wa kwanza wa Wamashia na mbeba bendera ya wapenda uadilifu kote duniani. Rasia imetangaza kuwa hadi msimu wa vuli itakuwa imesimika makombora yake mapya ya masafa marefu ya baina ya mabara ya Sarmat ambayo yana uwezo wa kuanzisha mashambulizi ya nyuklia dhidi ya Marekani. Dmitri Rogozin, mkuu wa wakala wa anga za juu wa Roscosmos, amesema katika mahojiano ya televisheni ya serikali ya Rasia kwamba makombora hayo yatatumwa katika eneo la Krasnoyarsk huko Siberia, takriban kilomita elfu tatu mashariki mwa Moscow. Rogozin alieleza kwamba makombora hayo yatawekwa katika sehemu na vituo vya kijeshi vilivyokuwa na makombora ya Voyevoda ya zama za Sovieti, swala ambalo litakalookoa rasilimali na wakati. Afisa huyo wa Rasia ameongeza kuwa kuzinduliwa kwa silaha hiyo aina yake ni tukio la kihistoria ambalo litahakikisha usalama wa watoto na wajukuu wa Rasia kwa miaka thelathini hadi arobaini ijayo. Kombora la masafa marefu la Sarmat lina uwezo kubeba wa kubeba vichwa kumi au zaidi vya nyuklia na linaweza kulenga maeneo yaliyo umbali wa maelfu ya maili nchini Marekani au barani Ulaya. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema mwezi uliopita kwamba suala la kutokea mzozo wa nyuklia ambao hapo awali halikufikirika hali sasa limeweza kuwa na uwezekano mwingineko. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amesema kuwa rais hivi sasa wa nchi hiyo Jo Biden anapokea amri kutoka kwa sungura wa Pasaka na hivi sasa Marekani inaongozwa na genge la watu wenye misimamo mikali. Akizungumza mbele ya wafuasi wake katika mji wa Ohio, Trump amesema Joe Biden kutoka chama cha Demokrat anapokea amri kutoka kwa kile alichokitaja kuwa ni sungura wa Pasaka na hachukui maamuzi kwa hiari yake. Amesema hadi hivi sasa katika historia Marekani ya Marekani hakujawahi kuwa na rais dhaifu kama huyu, ambaye hajui chochote kinachoendelea si ndani wala nje ya Marekani. Rais huyo wa zamani wa Marekani ameongeza kuwa hivi sasa nchi hiyo inaelekea kusambaratika kabisa, na Biden hajui hata anakoipeleka nchi. Unamwona anakwenda huku na huko bila ya malengo maalum, amesema Trump. Ikumbuke kuwa hata hivi karibuni, wakati Joe Biden alipokuwa anahutubia, alipomaliza alinyoosha mkono kusalimiana na hewa kwa sababu hakukuwa na mtu yeyote pembeni mwake, na hicho kinahesabwa ni katika vituko vikubwa vya rais huyo uh, kizee wa Marekani. Biden amekuwa akitoa matamshi ya ajabu mara kwa mara kiasi kwamba hivi karibuni mashirika ya kijasusi ya Marekani yalimkana rais huyo na kusema madai yake kuwa Rasha imefanya mauaji ya kimbari nchini Ukraine amewatoa mwenyewe tu na hayana ushahidi wowote. Televisheni ya NBC ya Marekani ilitangaza habari hiyo na kusema maafisa wa serikali ya Biden ndio waliotangaza kwamba ripoti za mashirika ya kijasusi ya Marekani yameshindwa kupata ushahidi wa madai ya rais huyo wa nchi hiyo. Zaidi ya walinda amani chenye wanachama 1400 cha Umoja wa Mataifa katika eneo linalozozaniwa la Abyei kati ya Sudan na Sudan Kusini. Kikosi cha wanajeshi wa Ethiopia huko Sudan kilibadilishwa na kikosi kingine cha mataifa kadhaa kwa kuzingatia kuzorota kwa uhusiano kati ya Addis Ababa na Khartoum na kutokana na mzozo wa ardhi e, na bwawa la Renaissance ambalo Ethiopia imelijenga juu ya Mto Nile. Sudani inahofia kwamba bwawa hilo litapunguza mgao wake wa maji ya Mto Nile. Msemaji wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa ameliambia shirika la habari la AFP mjini New York kwamba askari wengi wa Ethiopia wamerejea nchini kwao, lakini baadhi yao wameomba hifadhi Sudan. Chanzo hicho kimeeleza kuwa askari kadhaa wa kulinda amani wameamua kutorejea Ethiopia na wanatafuta ulinzi wa kimataifa. Umoja wa Mataifa unawalinda mahali salama, ripoti imesema. Ripoti zimethibitisha kuwa wanajeshi 528 wa Ethiopia wa kikosi cha kimataifa cha kulinda amani kutoka Tigray wameomba hifadhi Sudan na tumalizie nchini Yemen, ambapo msemaji wa serikali ya uokoaji wa kitaifa ya Yemen amesema kuwa jeshi la nchi hiyo na kamati za wananchi zitatoa jibu kali kwa ukiukaji wa makubaliano kusitisha vita, akigusia vitendo vyovu vya muungano wa kivita unaoongozwa na Saudia huko Marib. Jumanne iliyopita mamluki wa muungano uvamizi wa Saudia walirusha makombora mawili ya katiusha katika vituo vya kijeshi e, na harakati ya Ansarullah huko mashariki mwa Albalak katika mkoa wa Marib na kukiuka makubaliano ya kusitisha vita mara sita kwa kushambulia nyumba za raia na ngome za jeshi katika mikoa ya Marib na Lahje. Muhammad Abdussalam, msemaji wa serikali ya uokoaji wa kitaifa Yemen, amesema muungano wa vamizi wa Saudia umetuma wapiganaji katika maeneo ya vita ya Marib. Amesisitiza kuwa jibu la ukiukwaji wa usitishaji vita unaofanywa na Riyadh na Abu Dhabi litakuwa kali mno na kwamba vikosi vya kijeshi na makundi ya kujitolea wananchi wa Yemen viko tayari kukabiliana na uchokozi wowote. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa na asubuhi hii utahusu onyo jipya la kijeshi la Marekani kwa China. Mashindano ya kijeshi na kiusalama baina ya Marekani na China katika eneo la Indo Pasifiki yamechukua mwelekeo mpya kutokana na jitihada za pande mbili za kujiimarisha kijeshi katika eneo hilo muhimu kistrategia. Kuhusiana na nukta hiyo, ikulu ya White House zimetoa onyo kuhusu uwepo wa kijeshi wa China katika visiwa vya Suleiman na kusema itatoa jibu kwa hatua hiyo. Visiwa vya Suleiman au visiwa vya Solomon ni nchi ya visiwani ya Melanesia katika bahari ya Pasifiki iliyoko mashariki mwa Papua Guini Mpya. Eneo lake ni visiwa karibu elfu moja. Baada ya mapatano ya Marekani na visiwa vya Suleiman kuhusu kuanza mazungumzo kati ya ngazi za juu Uh, baina ya ikulu ya White House imetoa taarifa na kusema iwapo kutachukuliwa hatua za kujenga kituo cha kijeshi cha kudumu cha China katika visiwa hivi, Washington tatuajibu kwa hatua hiyo. Katika kipindi cha hivi sasa Marekani imeafikiana na visiwa vya Suleiman kuhusu kufanya mazungumzo ya ngazi za juu ya kistratejia chini ya usimamizi wa ikulu ya White House na Wizara ya Mambo ya Nje ya visiwa hivyo siku ya Jumanne. China ilitangaza kuwa imetia saini mapatano ya usalama na visiwa vya Suleiman. Hatua hii inayotajwa kuwa aina yake imekabiliwa na radiamali hasi ya Marekani. Hatua ya China kimsingi inamaanisha kuwa kwa mara ya kwanza baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, China itaweza kuweka wanajeshi wake katika eneo wa ambalo limekuwa ngome ya kujitanua kijeshi Marekani. Hatua hiyo imeibua wasiwasi mkubwa wa, wasi wasi wa Marekani na pia miongoni mwa waitifaki wake katika bahari ya Pasifiki. Yani, Australia na New Zealand madola hayo matatu yana wasiwasi mkubwa kuhusu kuenea satwa na ushawishi wa China katika eneo hilo. Pamoja na hayo, viongozi wa visiwa vya Suleiman wana mtazamo tofauti na Marekani na washirika wake. Manase Sogavare, waziri mkuu wa visiwa vya Suleiman, ameliambia bunge la nchi hiyo hivi karibuni kuwa uamuzi wa viongozi wa visiwa vya Suleiman wa kutia saini mapatano ya usalama na China hautadhuru kuvuruga au kudhoofisha amani katika eneo pamoja na kuwepo msimamo huu wa serikali ya visiwa vya Suleiman, lakini Marekani imepinga mapatano hayo ya usalama na imesema ina wasiwasi kuwa uhusiano na ushirikiano wa karibu wa China na visiwa vya Suleiman ni jambo ambalo linaandaa ushawishi zaidi wa China katika eneo la Indo Pasifiki. Adrian Watson, msemaji wa baraza la usalama wa taifa la Marekani, anasema wakuu wa Marekani, Japan, Australia na New Zealand wana wasiwasi kuhusu mapatano ya usalama ya China na visiwa vya Suleiman. Wamedai kuwa mapatano hayo yanaweza kuwa ni hatari kubwa kwa usalama wa bahari ya Hindi na bahari ya Atlanti ya Pasifiki. Hatua uh, ya China kueneza ushawishi wake wa kijeshi katika eneo la Indo Pasifiki ni jibu kwa taharuki za Marekani katika eneo hilo, katika zama za utawala wa Joe Biden. Kwa kisingizio cha kukabiliana na tishio eti la China, Marekani imetekeleza sera zake za za kigeni na katika eneo la kistratejia la Indo Pasifiki, na imekuwa ikiunda muungano wa kijeshi dhidi ya China katika eneo hilo. Moja ya hatua za kichochezi ambazo Marekani imechukua dhidi ya China ni kuunda muungano wa kiusalama upande nne unaojulikana kama QSD ambao unajumuisha Marekani, Australia, Japan na India. Aidha, Marekani imeunda muungano mwingine wa kiusalama au kijeshi katika eneo hilo ujulikanao kama AUKUS ambao unajumuisha Marekani, Uingereza na Australia. Miungano hii ya kijeshi inayoongozwa na Marekani imezidisha taharuki katika eneo la Indo-Pasifiki. Kile kinachodhihirika wazi ni kuwa Marekani iko tayari kutoa madai yasio na msingi na kutumia nguvu zote za kukabiliana na China kiuchumi, kibiashara, kiusalama, kijeshi, kisiasa na hata kiinterneti. Jibu la China kwa uchochezi huo wa Marekani limekuwa ni kujiimarisha kijeshi. Kati ya hatua ambazo China imechukua ni kuimarisha uhusiano wa kistratejia na Rusia, ikiwa ni pamoja na kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi na nchi hiyo. Hatua ya hivi karibuni ya China kujibu uchochezi wa Marekani ni kuimarisha uwepo wake katika eneo la Indopasifiki kwa kutia saini mapatano ya kijeshi na kiusalama na nchi za eneo, vikiwemo visiwa vya Suleiman. Penye msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa anawakaribisha kusikiliza mawaidha ya teleto kwenu na Sheikh Abdul Abdulghani Khatib. Karibuni kusikiliza Ya laylatul qadri khayrun min ad-dahri bil afwatina m rahman rahim alhamdulillahi rabbil alamin wasallallahu ala sayidina muhammadin wa ali beitih ltayibina ltahirin waashabih lmuntajabin. Leo tunazungumzia umuhimu wa lailatu lqadri. Kwanza kabisa inatakikana tujue lailatu lqadri ni usiku gani na una umuhimu gani katika Uislamu. Tutakapojua kwa kuwa lailatu lqadri ni usiku gani na ule uzito ulionao usiku kama huu, ndio tutaweza kufahamu usiku wa Lailatul Qadri katika Uislamu uzito wake ni kiasi gani? Kama ilipopokewa hadithi nyingi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa ali na kizazi chake kikwa harifu, anaonyesha kwa kuwa huu usiku wa Lailatul Qadri ni usiku ambao watu watakikana wajitahidi kufanya mambo mazuri, kwa sababu jambo lolote litakalofanyika katika usiku kama huu, jambo zuri au baya, mtu anapata malipo ya inayokaribia miezi elfu moja. Sasa mtu akisikia kitu kama hiki au akisikia akiona hadithi kama hizi, anajiuliza kweli, huu usiku una uzito gani na una umuhimu gani katika Uislamu mpaka inakuja yani ndani ya Qurani, kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kinauzungumzia usiku kwa, kama huu kuwa malipo yake ni makubwa kama haya na ndipo hapa pia tukaona baadhi ya hadithi zinaonyesha kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi, kumi la mwisho lote lile alikuwa akilihuisha kwa ibada kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, na akiwaamsha wote watu wa nyumbani kwake ili kwa ajili kuweza kufaidika na masiku kama haya. Sasa hapa ndio tunaona ni kitu kizuri sana na ni wajibu wa kila mmoja wetu ajaribu kufuatilia kuweza kuelewa uzito wa usiku kama huu. Kwa hiyo ndani ya Qur'ani tukufu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameeleza baadhi ya mambo kadhaa ambayo yanatokea katika usiku kama huu. Kwanza kabisa, usiku kama huu uliteremka kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kitabu kama hiki ni kitabu kitakatifu ambacho ni kitabu kimebeba uongofu wa kumwongoza mwanadamu, kama alivyosema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika Qur'ani, kuwatoa katika giza bin, kumtoa binadamu katika giza kumwingiza katika mwangaza, baada ya mwanadamu kuumbwa katika umbile zuri, lakini binadamu baada ya kuishi maisha ambayo yaliweza kumtoa katika umbile kama hili. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndio alikuwa akitumiliza mitume baada ya mitume, mawasii wao walikuwa wakija kwa ajili ya kumuongoza kwa mwanadamu. Sasa usiku kama huu ulibeba kitabu ambacho ni kitabu cha mwisho kinakuja kum, kumshukia mtume ambaye ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa hapa inaonyesha uzito wa kitabu chenyewe, kwanza ni Qur'ani tukufu, pili usiku kama huu kama Mwenyezi Mungu alivyotambia Wanateremka malaika. Malaika kama hawa wanapoteremka katika usiku kama huu, wanakuja kuwatakia rehema na amani waumini na wale watu ambao wanamrudia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kumwomba na kumwomba msamaha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hili ni jambo la pili. Sasa ijapokuwa watu kuna eh, mufasirina wa Qur'ani wamezungumza kwa urefu sana sababu kweli ya haya matukio au sababu ya kuwa huu usiku una cheo kikuu kama hiki na una mambo makubwa kama haya, ni sababu gani? Wengine wanasema e, Mtume sallallahu alaihi wa ali alikuwa akiwaeleza masahaba zake kuhusu mmoja katika uh, banu Israel, yeye alishika upanga wake akawa anaipigania dini ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa miezi elfu moja. Masahaba wakatamani sana na wao, ili mwenyezi mungu subhanahu wa taala awaruzuku fadhila kama hii, awape uwezo kama huu na wao kuweza kuitetea dini ya mwenyezi mungu kupata thawabu kubwa kama hizi. Ndo mwenyezi mungu subhanahu wa taala ta akawapatia usiku kama huu, akaambia kwa usiku kama huu mtu mwenye kufanya ibada mwenye kufanya mambo mazuri, basi naye anapata thawabu za miezi elfu moja kwa usiku mmoja peke yake. Lakini pia kuna baadhi riwaya ni nyingi na uh, imeeleza yaani matukio tofauti tofauti sababu ya kwa huu usiku ni bora kuliko masiku elfu moja. Kuna nyingine zinasema mtume sallallahu alaihi wa ali alikuwa amelala akaota kwa kuwa Banu Umeya wanapanda kwenye mimbari yake na wanaichezea ya mimbari yake, yani wanatumia dini kwa maslahi yao wenyewe na maslahi ya familia zao, sio kwa ajili ya dini wala kwa ajili ya kuitetea ya dini. Yani mtu anakuja yeye anachezea dini katika mimbari ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali, kwa jina la dini kwa maslahi yake mwenyewe, na hapa ndo hata leo tunakuta haya ni mambo ambayo Mtume sallallahu alaihi wa ali ali- alihuzunika ali sana akawa mpaka analia kwa tukio kama lile alivyokuwa alipoona katika ndoto, kwa sababu kama tunavyojua ndoto za mitume ni tofauti na ndoto za mtu mwingine yoyote. Sasa hapa ndo baadhi ya mufasirina wanasema pia ika ndo ilipomshukia hii sura in anzalnahu fi lailati lqadri, kumwonyesha kwa mtume salallahu alaihi wa ali, yani, usiku mmoja mtu kufanya ibada chini ya uongozi ambao ni uongozi E, ulioridhiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, uongozi ambao uko chini ya mtume au chini ya khalifa ambaye atakuwa ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amempa ame e, ruhusa mtu kama yule aongoze na achukue ukhalifa ule, basi ni bora kuliko miezi elfu moja. Hii pia ni ni moja katika zile e, akwali ambazo mufasiri na wanasema. Sasa pia kuna na baadhi ya mambo kadhaa ambayo yana yanatufahamisha kwa kuwa huu ni usiku ambao ni usiku muhimu sana. Mtu atakana ajiulize kweli, usiku mmoja, vipi mtu anaweza kufanya kitu akapata thawabu ambazo zinalingana na miezi elfu moja? Ni lazima yaani huwenye usiku mkubwa sana. Kwa nini huwenye e, na fadhila kubwa kama hizi, mbali ya maneno ambayo wameyasema mufasirina, lakini mtu mwenyewe pia atakana akaajiulize kweli ni kwa nini. Kuhata, hata katika maisha yetu ya leo mtu kele anaweza ka, akaona na akafuatilia akafikia natija leke, e, kwa muda mfupi, kwa kufikiria kidogo tu. Mfano tuangalie, kuna baadhi ya matukio ambayo ni mazuri au ni mabaya, utakuta matukio kama haya inabaki kwa athari yake mikubwa na inabaki miaka chungu mzima. Mfano tuangalie tukio ambalo Amerika alipopiga silaha za sumu, alipokwenda akatumia silaha za sumu Japani ni miaka mingapi mpaka sasa? Lakini angalia athari yake mbaya ambayo imebaki mpaka leo. Sasa, na hapa ndio Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anamtaka binadamu anamtaka mja wake awe yeye ni katika kufanya mambo mazuri awe yuko mbele, yani zile athari ambazo zinavotakiwa zinazotakiwa katika mambo mazuri kama yale, ni athari ambazo zinabaki na zinamfaidisha yeye na zinakuwa ni kwa manufaa yake kwa mustakbali wake, tunavyojua, ama kwa sababu kama haya ni maisha, ni mapito, mtu yatakikana atengeze maisha yake ya mbele. Kwa hiyo haya ni mambo ambayo ni mambo mazuri, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anataka sisi tuyafanye, na zile athari zake sio kwamba zinakuwa ni za siku moja au siku mbili, zinakatika pale pale. Kwa hiyo ndiyo yatakana tufanye bidii, ili tuweze na sisi katika masiku kama haya tufikie yale malengo ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anataka tuyafikie. Pili, pia malaika wanaposhuka katika usiku kama ule wanashuka na rehma ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuwateremshia waumini wake, kwa sababu ni wale watu ambao wanaatilia umuhimu wa siku kama haya, kwa sababu kama mtume sallallahu alaihi wa alihi alivyotwambia, Ramadhani yenyewe ina fadhila chungu mzima, ina mambo chungu mzima, ni mwezi bora ambao umetofautiana miezi mingine yoyote katika miezi kumi na mbili. Ramadhani ndio mwezi bora zaidi wenye fadhila bora zaidi, kila tunachokifanya ni bora kuliko miezi mingine. Na huu usiku wa Lailatul Qadri ni usiku bora kuliko masiku mingine yoyote katika mwaka. Kwa hiyo usiku kama huu ni usiku ambao ni usiku mkubwa, yatakikana tuutilie umuhimu kufikia yale malengo ambayo yame- yanatakiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na ndio katika riwaya ambazo zimepokewa kutoka kwa Ahlul Bayt Eh, salawatullahi wasalamu alayhim zinaonyesha kwa kuwa hawa malaika wanaposhuka wanashuka kwanza, wanakuja kuandika matukio ya mwaka mzima ambayo mpaka Ramadhani nyingine takapokuja usiku kama ule. Sasa haya ni matukio ambayo kila kitakachotokea kinaandikwa na malaika na kinakabidhiwa yule khalifa wa Mwenyezi Mungu aliyoko katika ardhi kama hii sasa hapa ndio umuhimu yaani, yatakikana mtu afanye mambo mazuri na yeye anapoandikwa katika usiku kama ule, aandikwe yeye ni mtu ambaye ni katika watu wema na ni katika wale watu ambao watakuwa waminini, wamebaki kuwa ni thabiti, wamebaki kusimama kisawasawa katika mambo mazuri. Sasa kwa hiyo, yatakikana tujitahidi katika masiku kama haya, yasije yakatupita, yasije tukana sisi tukaandikwa katika hatua baya. Kweli, pia mtu anaweza akajiuliza, ikiwa basi pengine mimi nakuwa ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndo anaamrisha tuandikwe, basi itakuwa sisi hatuna uwezo aina yote. La, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anaandika yale amali zetu kulingana na elimu yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini binadamu yeye mwenyewe ndo ana uwezo, Mwenyezi Mungu amempa uwezo Subhanahu wa Ta'ala kuweza kujichagulia njia mwenyewe anayoitaka, kama alivyotambia katika Qur'ani, kwa kuwa mimi nimemwongoza mwanadamu njia, nimemweka katika njia sawasawa, nimempa akili kila kitu, kisha mimi ndio nikamwachia hiari. Baada ya hapo, ndio Mwenyezi Mungu atakuta, baada ya kumpa akili mwanadamu, amemtumilizia nini mitume, e, mawasii yote kwa ajili ya kumuongoza mwanadamu. Kwa hiyo binadamu hana njia yote ya kusema kwa kwa mimi sina uwezo, ni kile anachokiamua Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Basi inshallah tujitahidini masiku kama haya rsbm m nam, msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki na tunamshukuru uh, Shekh abdul Ghani khatib kwa mawaidha yake haya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Sasa baada ya mdoso mrefu, ni udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki. Naam, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki asubuhi ya, ya leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo Jumatatu hii na lina kichwa cha habari kisemacho miamba wateleza. Ni kuhusu matokeo ya mtihani wa kitaifa wa kidato cha nne KCSE. Likifafanua, Taifa Leo limeandika kuwa shule maarufu za kitaifa ambazo mbeleni zilitawala orodha kumi bora katika matokeo ya mtihani wa KCSE zilionekana kufifia mwaka huu, nyingi zao hazikutajwa kwenye orodha ya kumi bora aliyosoma uh, waziri wa elimu Profesa George Magoha jana, ilivyokuwa kawaida. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha waziri wa usalama wa ndani Daktari Fred Matiangi akihutubia uh, waandishi habari kuhusu maandalizi ya mazishi yanayofanywa na kamati simamizi ya mipango ya mazishi ya kitaifa ya rais mstaafu Mwai Kibaki katika Harambee House Nairobi, jana kuhusiana na habari hiyo gazeti la Daily Nation lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Othaya au jijini, swali kuhusu eneo atakalozikwa Kibaki. Gazeti hilo limeandika kuwa pamoja na kuwa ilani ya kamati ya mazishi ya rais huyo wa zamani ambaye alifariki Ijumaa imesema atazikwa kijijini kwake huko Othaya, lakini kuna baadhi ya viongozi ambao sasa wanataka azikwe katika maziara ya mashujaa katika bustani ya Uhuru Jijini Nairobi Daily Nation pia limeipa muhimu habari sema kuwa tume huru ya uchaguzi Kenya IBC imesema wagombea urais nchini Kenya wana muda wa siku tatu kuanzia leo kutangaza mgombea mwenza Raila Odinga ambaye yuko safarini Marekani yamkini akalazimika ya e, kutangaza mgombea mwenza akiwa nje ya nchi Nation linahoji je, ni nani kati ya Odinga na Ruto atakuwa wa kwanza kutangaza mgombea mwenza? Gazeti la Standard lina habari semayo kuwa Rais Uhuru Kenyatta leo atawaongoza wa Kenya katika kumwomboleza Mwaikibaki wakati mwili wa mwenda zake utakapofika katika bunge na hivyo kuashiria kuanza rasmi mazishi ambayo yatamalizika Jumamosi. Gazeti la People Daily nalo lina makala maalum Eh, kuhusu rais wa zamani Mwai Kibaki aliyefariki Ijumaa na kuandika kuwa mwenda zake atakumbukwa kwa kuleta mabadiliko makubwa katika uchumi wa Kenya. Sasa tuelekeze dira yetu, Dondozo Magazeti nchini Uganda na wala nalitupia jicho gazeti la Delimonita li ambalo lina habari kuhusu mkutano baina ya Rais Yoweri Museveni wa Uganda na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame jijini Kampala. Mara mwisho au mara ya mwisho Kagame kutembelea Uganda ilikuwa ni mwaka 2018 mwaka mmoja kabla ya uamuzi wake wa kufunga mpaka wa nchi hizo mbili baada ya uhusiano kuzorota. Newvision pia limeipa umuhimu safari hiyo ya Kagame na kumnukulu Muhoozi Kainerugaba mwana wa rais Museveni akisema uhusiano wa nchi hizi mbili unazidi kuboreka. Gazeti la The New Times la Rwanda nalo pia gazeti na uh, eh, gazeti la New Vision uh, la Uganda pia nalo na pia limeakisi habari hiyo uh, na limeipa muhimu habari hiyo ya safari ya rais Kagame nchini Uganda nchini eh, Rwanda. Gazeti la The New Times limeandika kuwa mazungumzo hayo yamefanyika pembizoni E, mwa sherehe za kuadhimisha mwaka wa 48 wa kuzaliwa Lieutenant General Muhozi Kainerubaga, kamanda chan wa kikosi cha nchikavu cha jeshi la ulinzi la Uganda. Imedokezwa kuwa Kagame alisafiri Uganda kwa a, kushiriki a, ili kushiriki katika sherehe hizo za kukumbuka kuzaliwa kwa Kainerubaga. Na sasa tumalizie nchini Tanzania kwa kuangazia magazeti ya nchi hiyo uh, asubuhi ya Jumatatu na awali kabisa alitupia hicho gazeti la Uhuru, ambalo lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akipokea kitabu cha taarifa ya miaka ishirini ya usimamizi wa uchumi Afrika Mashariki kutoka kwa mkurugenzi mtendaji wa shirika la fedha duniani katika makao makuu ya shirika hilo jijini Washington DC, Marekani mwishoni mwa wiki. Uhuru pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Mwinyi akoshwa mashindano ya Qurani. Habari kamili isome ukurasa wa tatu. Gazeti la Majira nalo lina picha na inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akiwa katika mazungumzo na rais wa Benki ya Dunia baada ya kuwasili katika ofisi za makao makuu ya benki hiyo Washington DC e, nchini Marekani juzi na mwisho naliangazia gazeti la na Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho mgodi wa North Mara machatani. La ziada sina kutoka meza ya udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi uh, hii. na wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunayaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kualiteni kipindi cha Uislamu chaguo langu, Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata mfumo kamili wa maisha ambao umejaa nuru, yani Uislamu. Katika makala ya leo, tutamwangazia Abdallah Armada ambaye alizaliwa Mkatoliki na hatimaye akaamua kusilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Uislamu ni dini ya mwisho na kamili zaidi ya Mwenyezi Mungu. Dini hii tukufu ina silsili ya itikadi, ibada na taratibu ambazo wanaofungamana nazo hupata saada na mafanikio katika dunia na akhera. Kila mwanadamu anaweza kufaidika na mafundisho yaliyotakasika ya Kiislamu. Mafundisho na sheria za Kiislamu zimejengeka katika msingi wa fitra au maumbile na akili ya mwanadamu, na ni kwa sababu hii ndiyo maana dini ya Kiislamu ikaendelea kuvutia idadi kubwa ya wanadamu. Hivyo watu ambao wanafuata ukweli, pale wanapopata kufahamu mafundisho ya Kiislamu yenye kuleta ufanisi wa dunia na akhira, bila kusita huikumbatia dini hii tukufu. Abdallah Armada alisilimu baada ya kufanya utafiti wa kina, kutafakari na kupata majibu ya maswali mengi aliyokuwa nayo. Anasema hivi: Daima nilikuwa na maswali mengi moyoni ambayo sikuwa nimeyapatia majibu. Kwa mfano, nilijiuliza maana halisi ya maisha ni nini, lengo la mwisho la mwanadamu ni lipi na kadhalika. Kimsingi, dini na falsafa imekuwa ikijaribu kujibu maswali kama haya. Dunia ya leo imejaa dini nyingi na itikadi kadhaa za kifalsafa, na baadhi ya dini hizo kama vile Uhindu zimekuwepo kwa karne nyingi sana huku baadhi zikiwa zimeanzishwa katika miaka ya hivi karibuni. Mseto huu wa itikadi za kidini yamkini ukawachanganya wengi wanaotafuta ukweli kama mimi, lakini iwapo mtu ana azma imara ya kupata ukweli, hakuna shaka kuwa ataweza kuufikia Uislamu baada ya kupambanua baina ya dini hii ya haki na itikadi nyingine potofu. Uislamu ndiyo dini pekee ambayo imeweza kusalimika kutokana na upotoshaji wa mwanadamu. Uislamu ndio dini pekee inayotoa majibu ya kimantiki kwa maswali yote ya mwanadamu. Abdallah Armada anafafanua zaidi kuhusu namna alivyouamini Uislamu kwa kusema, mimi nilizaliwa katika familia ya Kikatoliki. Daima nilikuwa nikihudhuria darasa za mafundisho ya Ukatoliki. Kila nilivyozidi kuhudhuria darasa hizo ndivyo nilivyozidi kupata yakini kuwa Ukristo haunifai. Nilichukua uamuzi huru wa kwenda kufanya utafiti kuhusu dini zingine. Nilijaribu kufuata mbinu mbalimbali mbali za maisha, lakini kila mfumo niliojaribu haukudumu zaidi ya mwaka mmoja. Dini ya mwisho niliyoifuata kabla ya Uislamu ilikuwa ni Ubudha, lakini sikuweza kupata majibu ya maswali yangu katika dini hiyo. Wapeza usikilizaji, wito wa kufanya uchunguzi na utafiti na kumhimiza mwanadamu watafakari kuhusu aya za maarifa ya Allah subhanahuwataala ni kati ya misingi muhimu ya mafundisho ya Kiislamu. Urani tukufu inawahimiza wanadamu kutafakari kuhusu maumbile ya ardhi, mbingu, mimea, wanyama kadhalika. Katika Urani Tukufu, aya 190 sura ya 9, sua ya Imn, Alah subhanahuwataaa anasema: ala, hakika katika kuumbwa mbingu na ardhi na kuhitilafiana usiku na mchana ziko ishara kwa wenye akili. Wapenzi wasikilizaji, katika maumbile ya ulimwengu kuna maajabu mengi ambayo tunapoyatazama tunahisi adhama ya Allah subhanahu wa taala. Tunapotizama maumbile na kutafakari kuhusu muumba wake, huo huwa mwanzo wa kutupelekea katika uhakika wa milele. Kwa kweli, kila tunapotazama mandhari za kuvutia katika maumbile ya dunia huwa tunapata dalili nyingine kuhusu kuwepo muumba Maumbile maridadi ya dunia ni somo la wazi kuhusu uwezo mkubwa na tadibiri ya Allah subhanahu wa taala. Abdallah Armada naye pia aliongozwa katika nuru ya Uislamu baada ya kuchunguza maumbile na kutafakari kuhusu Muumbaji. Anasema hivi kuhusu swala hili: nilianza kutafakari na kujiuliza, je, Mwenyezi Mungu yupo au la? Akili inahukumu kuwa Mwenyezi Mungu yupo. Kuwepo maridadi duniani na kurejea uhai wakati wa machipuo ni kati ya mambo ambayo hayangewezekana bila kuwepo muumbaji mwenye uwezo. Uislamu ndiyo dini iliyo na maelezo bora zaidi kumhusu Mwenyezi Mungu. Mafundisho yote ya kiislamu yanaashiria kuwepo Mwenyezi Mungu, nguvu na uwezo Wapenzi wasikilizaji, wasomi wengi duniani, hata wasomwamini Mwenyezi Mungu, wanakiri kuwepo muumba ambaye anasimamia mfumo huu wote adhimu duniani. John Adolf, mwanakemia wa Marekani, anasema hivi: mwanadamu anaweza kuvumbua yaliyo katika maumbile, lakini hawezi kubuni sheria za kimaumbile. Mwenyezi Mungu ameweka wazi kanuni za maumbile, naye mwanadamu amezigundua na kuzifasiri. Kila kanuni anayoivumbua mwanadamu humkurubisha hatua moja kwa Mwenyezi Mungu, na hivyo kumjua vizuri zaidi. Mwenyezi Mungu hujidhihirisha kwa wanadamu kwa njia hii, lakini hii si njia pekee inayodhihirisha kuwepo Mwenyezi Mungu, kwani muhimu zaidi ni kuwa amejiarifisha kwa wanadamu kupitia mitume wake na kitabu chake kitukufu. Abdalla Armada aliwahi kupata fursa ya kuzijua dini mbalimbali, ikiwa ni pamoja na Uislamu, anasema hivi kuhusu swala hili Miaka kadhaa iliyopita nikiwa shuleni niliona filamu kuhusu dini mbalimbali mbali duniani. Nilivutiwa sana na harakati za Waislamu katika sala, hasa mandhari ya kipekee ya kusujudu, lakini nilijaribu kudhibiti hisia zangu kwa kujiambia kuwa sina tatizo lolote na Ukristo. Pamoja na hayo, wakati mwingi nilitumia dira ambayo ilinielekeza Maka, na kila wakati niliposimama na kuelekea kibla nilipata hisia ya utulivu moyoni kila nilipo O kumbuka sijida ya Waislamu na kuhushuu pamoja na unyenyekevu wao katika sala mbele ya mola muumba, irada yangu ya kutafuta ukweli ili imarika zaidi. Kutokana na rakba yangu ya kutaka kuujua Uislamu, nilifanya utafiti kwa bidii kuhusu dini hii tukufu. Nilikuwa nikisoma vitabu jumla kuhusu Uislamu ili kupata majibu kuhusu taswira potofu niliyokuwa nayo kuhusu Uislamu. Baada ya kusoma vitabu kadhaa, nilipata tajriba nzuri ya kuisoma Qur'ani tukufu na baada ya hapo kila siku nilivutiwa zaidi na Uislamu. Abdalla Armada anaendelea kusema hivi kuhusu uamuzi wake wa kusilimu: baada ya kukubali kwa yakini kuwepo Mwenyezi Mungu, nilifanya utafiti wa kina ili niweze kuujua Uislamu. Hatimaye sikuweza tena kupinga ukweli, na hivyo kwa imani kamili nikatamka shahada mbili kama ifuatavyo: nashuhudia kuwa hakuna apasaye kuabudiwa ila Allah na Muhammad ni mtume wake. Kwa kweli hatua yangu ya kusilimu ilikuwa chaguo bora zaidi katika umri wangu, na kila siku ninamshukuru Allah subhanahu wataala kwa kunipa taufiki ya kutafakari kwa njia huru hadi nilipokubali uislamu kikamilifu. Hivi sasa, baada ya kusilimu, Abdala Armada anajitahidi kupiga hatua kubwa zaidi katika njia ya Uislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema, Uislamu umenipa mahaba mengi kuliko nilivyodhani na kila siku hali yangu inazidi kuboreka. Allah subhanahu wataala ameangazia nuru sehemu zote za maisha yangu na kwa kweli amenifungulia milango ya ukarimu na neema kubwa zaidi. Sasa ninaweza kusema kwa yakini kuwa mkondo wangu wa kutafuta ukweli umefikia na tija nzuri. Hii ni kwa sababu katika njia ya kutafuta ukweli nilifika kileleni pale nilipotamka maneno haya mafupi: Sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 23 Ramadhan mwaka 1443 hijria inayosadifiana na Aprili 25 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 189 iliyopita sawa na tarehe 23 mwezi wa Ramadhan mwaka 1254 hijria kamaria ilikamilika kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahirul Kalam ambacho kimejumuisha masuala muhimu ya sheria za Mwenyezi Mungu juu ya halali na haramu na kadhalika sheria mbalimbali za dini ya Kiislamu. Ni vyema kuashiria kuwa kitabu cha Jawahirul Kalam kimebainisha kwa undani masuala mengi ya sheria kiasi kwamba hadi sasa hakuna msomi aliyeweza kuandika kitabu kama hicho. Kunukuu kauli za wasomi wakubwa wa, wa sheria za Kiislamu na kuzitolea ushahidi kwa umakini wa hali ya juu ni kati ya nukta zinazopatikana katika kitabu hicho. Ayatullah Muhammad Hassan Najafi, mtunzi wa kitabu hicho, alianza kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahiru lkalam akiwa na umri wa miaka 25 huku akitumia karibu muda wa miaka 30 katika uandishi wake na kutokea kuitwa kwa lakabu ya Shekhu lfuqaha <muchos> Miaka 51 iliyopita katika siku kama ya leo, wa Marekani laki mbili walifanya maandamano mjini Washington wakiendeleza upinzani wao dhidi ya mashambulizi wa ya, ya nchi hiyo huko Vietnam. Maandamano hayo yalikuwa miongoni mwa vielelezo vikubwa vya upinzani wa wananchi wa Marekani dhidi ya siasa za kichokozi za serikali ya nchi hiyo huko Vietnam. Katika vita vya Vietnam vilivyoanza mwaka 1964, Marekani ilituma askari laki tano nchini humo ambako maelfu miongoni mwao waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa. Kwa sababu hiyo, wananchi wa Marekani walizidisha upinzani dhidi ya vita hivyo, na mwaka 1975 Marekani ililazimika kufunga virago na kuondoka Vietnam kutokana na mashinikizo ya ndani na ya kimataifa na kushindwa mara kwa mara jeshi la nchi hiyo katika medani za vita. na siku kama ya leo miaka arobaini na miwili iliyopita, inaosadifiana na tarehe tano Ordibehesht mwaka alfu moja mia tatu hamsini na tisa Hijria Shamsia, Marekani ilishambulia kijeshi ardhi ya Iran kwa kutumia helikopta na ndege kadhaa za kivita. Serikali ya Marekani ilifanya mashambulizi hayo baada ya kushindwa njama zake mbalimbali mbali za kutaka kuangusha mfumo wa jamhuri ya Kiislamu wa Iran. Lengo la mashambulio hayo lilikuwa ni kutaka kuwakomboa majasusi wake waliotiwa mbaroni wakati wa kutekwa ubalozi wa Marekani hapa nchini uliokuwa pango la kijasusi. Licha ya kuwekwa mipango makini, kutumiwa vyombo vya kisasa kabisa, na mazoezi mengi yaliyofanywa katika eneo linalofanana na hilo ili kuhakikisha operesheni hiyo inafanikiwa, lakini mashambulizi hayo yalikatishwa na tufani kubwa ya mchanga iliyotokea Tabas na kupelekea kuanguka baadhi ya ndege kushika moto helikopta za Marekani na kufa baadhi ya askari wa nchi hiyo huku waliobakia wakikimbia ardhi ya Irani. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Amali za usiku wa tatu mtukufu wa Lailathulkadri zimefanyika katika pembe zote za jamhuri ya kiislami ya Iran, ambapo umati mkubwa wa waumini umeshiriki ibada za usiku huu mtukufu, huku waumini wakizingatia kanuni za kuzuia maambukizi ya korona. Msemaji wa serikali ya uokoaji wa kitaifa Yemen amesema kuwa jeshi la Yemen nakamati, na kamati za wananchi zitatoa jibu kali kwa ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha vita, akigusia vitendo viovu vya muungano wa kivita unaoongozwa na Saudi Arabia huko Marib. Shirika la habari la Ufaransa limesema kuwa zaidi ya walinda amani a wa mia tano Umoja wa Mataifa kutoka eneo la Tigrei Ethiopia wameomba hifadhi nchini Sudan baada ya kumalizika kazi zao za kulinda amani. Rais wa zamani wa Marekani Trump amesema rais wa hivi sasa wa nchi hiyo Biden anapokea amri kutoka kwa kile alichokitaja kuwa ni sungura wa Pasaka, na hivi sasa Marekani inaongozwa na genge la watu wenye misimamo mikali la inaelekea kusambaratika. Rusia imetangaza kuwa hadi msimu wa vuli itakuwa imesimika makombora yake mapya masafa marefu, Yeah, ya Sarmat ambayo ana uwezo wa kuanzisha mashambulizi ya nuklia dhidi ya Marekani. Na kabla sijaondoka studio, ni wapenzi wasikilizaji na angazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Idris Ali anasema eh, anasema yuko safarini, Saudi Arabia anasema, shukran Radio Tehran kutujuza na jiri duniani. Msikilizaji wetu mwingine maarufu ya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania anasema nchi za Kiarabu inapaswa kujithamini ili kuona namna ya kuimarisha umoja na mshikamano na kuunda jeshi la pamoja na kuimarisha ulinzi. Mubiri Rashid Hussein wa Muyange, Makamba, Burundi, yeye anasema anatoa shukrani zake. Kuna ujumbe ametuma hapo wa sauti. Mtune Salimu Waliwale, Lindi, Tanzania, yeye pia anasema mmefanya kazi nzuri, Radio Teheran. Shukran kwa maoni yako. Bintalhal Juneir wa Zanzibar pia hana mengi ya kutoa shukrani zake kwa Radio Teheran. Naye Kaleka Omar Mahmudu wa Dar es Salaam, Tanzania, pia anatoa shukrani zake kwa redio Teheran. Wapenzi wasikilizaji, mimi pia hapa la ziada sina, ila kuwashukuru ni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho katika matangazo haya ya asubuhi ya idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Tujiungeni pamoja mchana kusikiliza sehemu nyingine ya matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.