Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka, tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Iran yetu, ya Kiislamu, Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, utakaohusu uh, tukio la kushambuliwa msikiti wa al-Aqsa, utambulisho wa kihistoria na wa kidini wa, wa Palestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mawaidha hayo usiku huu yataletwa kwenu na Shekh Abdul Ghani Khatib wa Mombasa nchini Kenya. Baada yake, mtasikiliza kipindi cha Uislamu cha guo langu, kipande cha dua ya siku za mwezi wa Ramadhani na kasida itakayofuatia dua hiyo. Matangazo haya ya idhaa Kiswahili redio Teheran usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wasikilizaji, wsikilizaji mtaendelea kwa kando redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni Saa mbili na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. karibu ni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. wafaransa wapiga kura kuchagua raisi baina ya shari mbili shirika la umoja wa mataifa la unicef limesema kwamba watoto wasiopungua milioni kumi na wahanga wa ukame mkubwa katika pembe ya afrika rasia imesema madai ya kwamba irani imepeleka silaha nchini humo ni urongo na propaganda za wa magharibi. Na makamanda wa utawala haramu wa Israel wameuonya utawala huo usithubutu kuingia vitani na Wapalestina wa, wa ukanda wa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Wafaransa leo wameelekea kwenye masanduku ya kupigia kura katika duru ya pili ya uchaguzi ambao utaamua iwapo Emmanuel Macron anayeungwa anayeunga mkono umoja wa Ulaya ataendelea kuwa madarakani kwa miaka mitano zaidi au la. Katika uchaguzi wa leo Emmanuel Macron anachuana na mgombea wa chama cha siasa kali za mrengo wa kulia National Rally, Marine Le Pen, ambaye Macron amemtuhumu kwamba alikuwa akifanya kila awezalo kuibua vita vya ndani nchini Ufaransa. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba Macron ndiye anayetarajiwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa leo dhidi ya mgombea wa siasa kali za mrengo wa kulia Marine Le Pen, ambaye miongoni mwa sera zake kuu ni kupiga marufuku vazi la mwanamke wa Kiislamu, hijabu nchini Ufaransa. Uchaguzi wa Jumapili ya leo unaweza kuwa na athari za kudumu kwa jamii ya Waislamu nchini Ufaransa. Wagombea hao wawili sasa wanawania kupata zaidi ya kura milioni 7.7 za waislamu ambao walimuunga mkono Jean Luc Melenchon, kiongozi wa mrengo wa kushoto aliyepata nafasi ya tatu katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais wa Ufaransa. Kwa kuwa asilimia 70 ya waislamu walimpigia kura Melinchon ambaye alishutumu ubaguzi dhidi ya Uislamu, Macron na Le Pen wamefanya jitihada kubwa za kuwashawishi waislamu walio wachache ili wawapigie kura. Kulingana na ripoti rasmi, katika kipindi cha kwanza cha utawala wa Macron, zaidi ya misikiti 718 shule za Kiislamu na mashirika yanayosimamiwa na Waislamu yalifungwa nchini Ufaransa baada ya taasisi zaidi ya elfu 24 kuchunguzwa na dola milioni 50 kukamatwa kutoka jamii za Waislamu wa walio wachache ambao tayari wanasumbuliwa na hali mbaya ya uchumi. Uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni nchini Ufaransa unaonyesha kwamba Emmanuel Macron atashinda uchaguzi huo kwa tofauti ya takriban asilimia kumi hadi kumi na tano ya kura. Hata hivyo, wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanaamini kwamba Macron atakabiliwa na kipindi kigumu iwapo atashinda huku kukiwa na uwezekano wa maandamano makubwa ya wananchi ya kupinga mpango wake wa kuendeleza mageuzi yanayounga mkono biashara ikiwa ni pamoja na kuongeza umri wa kustaafu kutoka miaka 62 hadi 65. Wakati huo huo, uchunguzi wa maoni umebaini kwamba asilimia 14 ya Wafaransa wanaamini kwamba kuna uwezekano wa wizi wa kura na udanganyifu kutokea katika uchaguzi wa leo. Idadi ya watoto ambao ni wahanga wa janga la ukame mkubwa katika nchi za eneo la pembe ya Afrika imeongezeka kwa asilimia arobaini, Kuanzia mwezi Februari mwaka huu. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza habari hiyo na kusema kwamba katika kipindi cha baina ya mwezi Februari hadi mwezi huu wa Aprili, idadi ya wahanga wa janga kubwa la ukame katika nchi za pembe ya Afrika imepanda kutoka milioni 7.25 hadi milioni 10. Katika ripoti yake hiyo UNICEF imesema zaidi ya watoto milioni moja na laki saba katika nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia wanahitajia mno matibabu ya haraka kutokana na magonjwa mbalimbali yakiwemo yanayotokana na lishe duni. Siku chache zilizopita pia Umoja wa Mataifa ulitahadharisha kwamba kuna hatari ya watu milioni ishirini kukumbwa na janga kubwa la, janga la eneo la njaa katika eneo la pembe ya Afrika kutokana na ukame mkubwa. Televisheni ya France 24 imetangaza habari hiyo na kunukuu ripoti ya Umoja wa Mataifa inayosema kwamba watu milioni 20 wa nchi za pembe ya Afrika kama Somalia na Ethiopia pamoja na wa maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya wako katika hatari ya janga kubwa la njaa kutokana na ukame na ukosefu wa muda mrefu wa mvua. Ripoti hiyo imesema kwamba ukame mkubwa wa miezi kadhaa sasa katika eneo la pembe ya Afrika umekaribia kulitumbukiza eneo hilo katika janga kubwa la kibinadamu. Ubalozi wa Rasia mjini Teheran umesema kwamba uvumi ulioenezwa kwamba Iran imepeleka silaha nchini Rasia ili izitumia katika vita vya Ukraine ni uongo na ni propaganda tupu za madola ya Magharibi. Hivi karibuni gazeti la The Guardian la mjini London huko Uingereza lilieneza uvumi kwamba Iran imeipa Rasia makombora ya kupigia vifaru na pia mfumo wa Bavar 373 wa kujilinda na mashambulizi ya anga ili iutumie katika vita vyake dhidi ya Ukraine. Mara baada ya kuenezwa uvumi huo, ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya Irani mjini London ulikanusha vikali madai hayo na kusema kwamba gazeti hilo limeshindwa kufanya kazi zake kitaaluma na limetekwa na propaganda. Ubalozi wa Iran mjini Uingereza, mjini London uliandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba ripoti ya gazeti la The Guardian iliyodai kwamba Rusia inatumia silaha za Iran zilizopelekwa nchini humo kimagendo kutoka Iraki kwa ajili ya kuzitumia katika vita vya Ukraine ni ngano ya kubuni isiyo na msingi wala ukweli wowote. Ujumbe huo wa Twitter wa ubalozi wa Iran mjini London uliongeza kwamba kitendo hicho cha gazeti la Uingereza la The Guardian ni njama za kujaribu kuhusisha matukio ya Ukraine na yale yanayoendelea eneo la Asia Magharibi, na kwamba kuliingiza jina la Iran kwenye suala hilo ni kitendo kisicho cha kitaalamu, hakikubaliki, na ni aina fulani ya kuwavunjia adabu wasomaji wa gazeti la the guardian kwa kuwaona kwamba ni wapumbavu kwa upande wake shirika la habari la fars leo jumapili limenukuu taarifa ya ubalozi wa rasia mjini teherani ikisema madai hayo ya gazeti la guardian ni uzushi na ni kinyume kabisa na uhalisia wa mambo mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini teheran Majenerali wa kijeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel wametoa onyo kali kwa viongozi wa kisiasa wa utawala huo na kuwataka wasithubutu na wasijaribu kabisa kuanzisha vita na Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba makamanda wa kijeshi wa Israel wa eneo la kusini mwa ardhi ya Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni wamewataka viongozi wa kisiasa wa utawala huo wasithubutu kujibu mashambulio ya maroketi yanayolengwa e, kutokea ukanda wa Gaza. Kwa upande wake tovuti ya Middle East Monitor jana Jumamosi iliandika kwamba wataalamu wa masuala ya kijeshi wa utawala wa Israel wanasema kwamba udhaifu mkubwa wa utawala huo umezidi kuonekana hivi sasa na ndio maana Wazayuni wanalazimika kukiri kwamba wamebanwa vibaya tovuti ya habari hiyo ya wazayuni. Tovuti hiyo ya habari ambayo hutoa sana uchambuzi wa masuala tofauti vilevile, imeandika kwamba utawala wa kizayuni uko katika hali mbaya ya kijeshi kiasi kwamba unaingia kiwewe kila unapofikiria tu makombora ya Hamasi kutoka ukanda wa Gaza na ya Hizbullah kutoka nchini Lebanon. Ikumbukwa kwamba tarehe 15 mwezi huu wa Aprili mji wa Baitul Muqaddas na eneo la msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu yalikumbwa na mashambulizi makali zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha mwaka mzima uliopita ambapo wanajeshi makatili wa kizayuni waliwavamia Waislamu waliokuwa katika swala wakawajeruhi wa Palestina wasiopungua mia nne na kuwateka nyara wengine zaidi ya mia nne makundi ya wana mapambano wa kiislamu wa ukanda wa Gaza yamejibu jinai hizo kwa kuvurumisha maroketi katika vitongoji vya walowezi wa kizayuni pamoja na kufyatua makombora karibu 30 ya majaribio ya kupigia vyombo vya baharini, jambo ambalo limezidi kuwatia kiwewe wa zayuni maghasibu. Na naibu wa mkuu wa shirika la ndege la Yemen amesema kwamba madola vamizi yanayoongozwa na Saudi Arabia yanazuia ndege kutua kwenye uwanja wa ndege wa Sanaa, na huo ni uvunjaji wa wazi kabisa wa usimamishaji vita uliotangazwa na Umoja wa Mataifa. Usimamishaji vita nchini Yemen ulianza kutekelezwa tarehe pili mwezi huu wa Aprili kwa pendekezo la Umoja wa Mataifa, lakini muda wote muungano vamizi hauheshimu usitishaji vita huo. Muungano huo uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia unaendelea kuzingira uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa. Na vilevile hadi sasa umeshazuia meli kadhaa za mafuta kutia nanga katika pwani ya Yemen. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Saba, Raid Talib Jabal, naibu wa mkuu wa shirika la ndege la Yemen, amesema nchi vamizi zimekataa kutoa idhini kwa shirika hilo kutumia ndege zake, kama ambavyo leo Jumapili zimezuia kutua ndege ambazo zilikuwa zimepangwa kuingia kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa. Amesisitiza kwamba kitendo hicho ni cha, cha nchi vamizi ni kutoheshimiwa waziwazi usimamishaji wa vita uliotangazwa na mwakilishi wa Umoja wa Mataifa. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, msikiti wa Al-Aqsa, utambulisho wa kihistoria na kidini wa Palestina. Karibu Wapalestina laki moja na nusu walishiriki katika swala ya Ijumaa iliyopita iliyoswaliwa katika msikiti wa Laksa katika mji wa Kuds au Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. Hayo yamejiri wakati ambao wanajeshi wa utawala wa Israel wanaendeleza utumiaji wa mabavu dhidi ya wa Wapalestina, hasa katika msikiti wa Laksa. Kwa muda mrefu, msikiti wa Laksa umekuwa sababu kuu ya kuibuka mapigano baina ya Wazayuni na Wapalestina. Utawala wa kizayuni wa Israeli umekuwa ukitekeleza sera za kuwazuia Wapalestina Waislamu kuingia katika msikiti wa Al Aqsa. Katika siku za hivi karibuni, utawala huo umechukua hatua za kuwazuia Wapalestina kuingia katika msikiti huo kwa kisingizio cha siku ya Pasaka ya Mayahudi. Mayahudi huadhimisha Pasaka ya kukumbuka walivyotoka, uh, katika utumwa walikokuwa huko Misri zama za kale. Hivyo utawala wa kizayuni wa na Mayahudi wenye kufurutu mipaka huamini kwamba msikiti wa Al-Aqsa ni milki yao na hivyo kipaumbele cha kuingia katika msikiti huo mtakatifu kinapaswa kupewa Mayahudi. Ni kutokana na itikadi hiyo potofu ndiyo kunatekelezwa njama za kuyahudisha msikiti wa Al-Aqsa na kupotosha historia sambamba na kupuuza haki za Wapalestina na Waislamu. Ili kuweka mambo wazi, mwaka 2016 shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO lilipasisha azimio likisema kwamba mayahudi hawahusiki kivyovyote vile na maeneo matakatifu ya Quds ukiwemo msikiti wa Al-Aqsa. Azimio hilo la UNESCO lilisema wazi wazi kwamba maeneo hayo matakatifu ni ya Waislamu. Vilevile, kamati ya nne ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mnamo Novemba 2022 lilipasisha azimio ambalo liliungwa mkono, lili mkono na nchi 139 na kutangaza kwamba msikiti wa Laksa una utambulisho kamili wa Kiislamu na hauna uhusiano wowote na Mayahudi. Utawala wa kizayuni wa Israeli umekuwa ukipuuza nyaraka za kihistoria na maazimio ya Umoja wa Mataifa kuhusu ukweli kwamba msikiti wa Laksa ni milki ya Waislamu. Upuuzaji huo ndio chanzo cha Israel kuendeleza sera zake za kutumia mabavu na ukatili dhidi ya raia wa Palestina ili kuwazuia kuingia katika msikiti wa Laksa ambapo pia unajulikana kwa jina la Alharam Asharifa, ingawa uyahudishaji msikiti wa Laksa ni njama ambayo imekuwa ikifuatiliwa kwa miongo kadhaa sasa lakini hatua ya Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, kutangaza mwaka elfu mbili na kumi na saba alipokuwa rais kwamba anautambua mji wa Kudsi kuwa ni mji mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli iliandaa uwanja kwa utawala huo wa kizayuni kuzidisha utumiaji mabavu dhidi ya Wapalestina katika msikiti wa Al-Aqsa. Pamoja na kuwepo utumiaji mabavu na ukatili wa Israeli, Wapalestina wanasisitiza kuingia kwa wingi katika msikiti wa al-Aqsa ili kulinda utambulisho wa eneo hilo ambalo pia ni maarufu kama Alharam Asharifa. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mawaidha hayo yanaletwa kwenu na Sheikh Abdul Ghani Al Khatiba wa nchini Kenya. Baada ya mawaidha hayo, tutakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu na kipande cha kasida. Matangazo yetu haya kama tulivyosema mwanzoni, yatahitimishwa kwa muhtasari Bismi llahrahman rahim alhamdulillahi rabi lalamin wasala llahu la sayidina muhammadin waali beitih ltayibina ltahirin waashabih lmuntajabin. Leo tunazungumzia umuhimu wa Lailatu Lqadri. Kwanza kabisa inatakikana tujue Lailatu Lqadri ni usiku gani na una umuhimu gani katika Uislamu? Tutakapojua kwa kuwa Lailatu Lqadri ni usiku gani na ule uzito ulionao usiku kama huu ndo tutaweza kufahamu usiku wa Lailatul Qadri katika Uislamu wa uzito wake ni kiasi gani? Kama ilipopokewa hadithi nyingi kutoka kwa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali na kizazi chake kikwa harifu, anaonyesha kwa kuwa huu usiku wa Lailatul Qadri ni usiku ambao wa watu watakikana wajitahidi kufanya mambo mazuri, kwa sababu jambo lolote litakalofanyika katika usiku kama huu, jambo zuri au baya, mtu anapata malipo ya inayokaribia miezi elfu moja. Sasa mtu akisikia kitu kama hiki au akisikia akiona hadithi kama hizi, anajiuliza kweli, huu usiku una uzito gani na una umuhimu gani katika Uislamu mpaka inakuja yani ndani ya Qurani, kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kinauzungumzia usiku kwa kama huu kuwa malipo yake ni makubwa kama haya na ndipo hapa pia tukaona baadhi ya hadithi zinaonyesha kwa Mtume sallallahu alaihi wa ali, kumi la mwisho lote lile alikuwa akilihuisha kwa ibada, kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, na akiwaamsha wote watu wa nyumbani kwake ili kwa ajili kuweza kufaidika na masiku kama haya. Sasa hapa ndio tunaona ni kitu kizuri sana, na ni wajibu wa kila mmoja wetu ajaribu kufuatilia kuweza kuelewa uzito wa usiku kama haya. Kwa hiyo ndani ya Qur'ani tukufu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameeleza baadhi ya mambo kadhaa ambayo yanatokea katika usiku kama huu. Kwanza kabisa, usiku kama huu uliteremka kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na kitabu kama hiki ni kitabu kitakatifu ambacho ni kitabu kimebeba uongofu wa kumwongoza mwanadamu kama alivyosema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika Qur'ani kuwatoa katika giza Bin kumtoa binadamu katika giza kumwingiza katika mwangaza baada ya mwanadamu kuumbwa katika umbile zuri. Lakini binadamu baada ya kuishi maisha ambayo yaliweza kumtoa katika umbile kama hili, Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala ndo alikuwa akitumiliza mitume baada ya mitume, mawasii wao walikuwa wakija kwa ajili ya kumwongoza kwa mwanadamu. Sasa usiku kama huu ulibeba kitabu ambacho ni kitabu cha mwisho kinakuja kumshukia mtume ambaye ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa hapa inaonyesha uzito wa kitabu chenyewe: kwanza, ni Qur'ani tukufu; pili, usiku kama huu, kama Mwenyezi Mungu alivyotambia, wanateremka malaika. Malaika kama hawa wanapoteremka katika usiku kama huu, wanakuja kuwatakia rehema na amani waumini na wale watu ambao wanamrudia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kumwomba na kumwomba msamaha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hili ni jambo la pili. Sasa ijapokuwa watu kuna e, mufasirina wa Qurani wamezungumza kwa urefu sana, sababu kweli ya haya matukio au sababu ya kuwa huu usiku una cheo kikuu kama hiki na una mambo makubwa kama haya, ni sababu gani? Wengine wanasema e, Mtume sallallahu alaihi wa ali alikuwa akiwaeleza masahaba zake kuhusu mmoja katika uh, banu Israel. Yeye alishika upanga wake akawa anaipigania dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa miezi elfu moja. Masahaba wakatamani sana na wao, ili Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala awaruzuku fadhila kama hii, awape uwezo kama huu na wao kuweza kuitetea dini ya Mwenyezi Mungu kupata thawabu kubwa kama hizi. Ndio Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ta akawapatia usiku kama huu, akaambia kwa kwa usiku kama huu mtu mwenye kufanya ibada mwenye kufanya mambo mazuri basi, naye anapata thawabu za miezi elfu moja kwa usiku mmoja peke yake. Lakini pia kuna baadhi riwaya ni nyingi, na imeelezwa yaani matukio tofauti tofauti, sababu ya kuwa huu usiku ni bora kuliko masiku elfu moja. Kuna nyingine zinasema Mtume sallallahu alaihi wa alihi alikuwa amelala akaota kwa kuwa Banu Umayya wanapanda kwenye mimbari yake na wanaichezea ya mimbari yake yaani wanatumia dini kwa maslahi yao wenyewe na maslahi ya familia zao, sio kwa kwa ajili ya dini wala kwa ajili ya kuitetea ya dini. Yaani mtu anakuja yeye anachezea dini katika mimbari ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waali wa kwa jina la dini kwa maslahi yake mwenyewe, na hapa ndo hata leo tunakuta haya ni mambo ambayo mtume sallallahu alaihi waali ali- alihuzunika sana akawa mpaka analia kwa tukio kama lile alivyokuwa alipoona katika ndoto, kwa sababu kama tunavyojua ndoto za mitume ni tofauti na ndoto za e, mtu mwingine yoyote. so, sasa hapa ndo baadhi ya mufasirina wanasema pia ika ndo ilipomshukia hii sura inna anzalnahu fi lailatil qadri kumwonyesha kwa kwa Mtume salallahu alaihi wa ali, yani usiku mmoja mtu kufanya ibada chini ya uongozi ambao ni uongozi E, ulioridhiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, uongozi ambao uko chini ya mtume au chini ya khalifa ambaye atakuwa ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amempa ame e, ruhusa mtu kama yule aongoze na achukue khalifa ule, basi ni bora kuliko miezi elfu moja. Hii pia ni ni moja katika zile e, akwali ambazo mufasiri na wanasema. Sasa pia kuna na baadhi ya mambo kadhaa ambayo yana yanatufahamisha kwa kuwa huu ni usiku ambao ni usiku muhimu sana. Mtu atakana ajiulize kweli, usiku mmoja, vipi mtu anaweza kufanya kitu akapata thawabu ambazo zinalingana na miezi elfu moja? ni lazima yaani, ni usiku mkubwa sana. kwa nini? E, na fadhila kubwa kama hizi, mbali ya maneno ambayo wameyasema mufasirina, lakini mtu mwenyewe pia atakana akae ajiulize, kweli ni kwa nini na ndipo hata katika maisha yetu ya leo mtu kele anaweza ka, akaona na akafuatilia akafikia na tija kwa muda mfupi, kwa kufikiria kidogo tu. Mfano, tuangalie kuna baadhi ya matukio ambayo ni mazuri au ni mabaya. Utakuta matukio kama haya inabaki kwa athari yake mikubwa na inabaki miaka chungu mzima. Mfano, tuangalie tukio ambalo Amerika alipopiga silaha za sumu, alipokwenda akatumia silaha za sumu Japani ni miaka mingapi mpaka sasa? Lakini angalia ya athari yake mbaya ambayo imebaki mpaka leo sasa. Na hapa ndio Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anamtaka binadamu, anamtaka mja wake awe yeye ni katika kufanya mambo mazuri, awe yuko mbele, yaani zile athari ambazo zinavyotakiwa zinazotakiwa katika mambo mazuri kama yale, ni athari ambazo zinabaki na zinamfaidisha yeye na zinakuwa ni kwa manfaa yake mustakbali wake, tunavyojua sababu kwa, mwenye kwa sababu kama haya ni maisha, ni mapito, mtu yatakikana atengeze maisha yake ya mbele. Kwa hiyo haya ni mambo ambayo ni mambo mazuri, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka sisi tuyafanye, na zile athari zake sio kwamba zinakuwa ni za siku moja au siku mbili, zinakatika pale pale. Kwa hiyo ndio yatakikana tufanye bidii, ili tuweze na sisi katika masiku kama haya tufikie yale malengo ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka tuyafikie. Pili, pia malaika wanaposhuka katika usiku kama ule wanashuka na rehma ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kuwateremshia waumini wake, kwa sababu ni wale watu ambao wanaatilia umuhimu wa masiku siku kama haya, kwa sababu kama Mtume sallallahu alaihi wa alihi alivyotwambia, Ramadhani yenyewe ina fadhila chungu mzima, ina mambo chungu mzima. Ni mwezi bora ambao umetofautiana na me miezi mingine yoyote katika miezi kumi na mbili Ramadhani ndio mwezi bora zaidi wenye fadhila bora zaidi, kila tunachokifanya ni bora kuliko miezi mingine, na huu usiku wa Lailatul Qadr ni usiku bora kuliko masiku mingine yoyote katika mwaka. Kwa hiyo usiku kama huu ni usiku ambao ni usiku mkubwa, yatakikana tuutilie umuhimu kufikia yale malengo ambayo yame- yanatakiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na ndio katika riwaya ambazo zimepokewa kutoka kwa ku Ahlul Bayt Eh, salawatullahi wasalamu alaihim zinaonyesha kwaku, hawa malaika wanaposhuka wanashuka, kwanza wanakuja kuandika matukio ya mwaka mzima ambayo mpaka Ramadhani nyingine takapokuja usiku kama ule. Sasa haya ni matukio ambayo kila kitakachotokea kinaandikwa na malaika na kinakabidhiwa yule khalifa wa Mwenyezi Mungu aliyoko katika ardhi kama hii sasa hapa ndio muhimu, yaani yatakikana mtu afanye mambo mazuri, na yeye anapoandikwa katika usiku kama ule, aandikwe yeye ni mtu ambaye ni katika watu wema na ni katika wale watu ambao watakuwa waminini, wamebaki kuwa ni thabiti, wamebaki kusimama kisawasawa katika mambo mazuri. Sasa kwa hiyo, yatakikana tujitahidi katika masiku kama haya, yasije yakatupita, yasije tukawa na sisi tukaandikwa katika watu habaya. Kweli pia, mtu anaweza akajiuliza, ikiwa basi pengine mimi nakuwa ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndo anaamrisha tuandikwe, basi itakuwa sisi hatuna uwezo aina yoyote. La, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anaandika yale amali zetu kulingana na elimu yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini binadamu yeye mwenyewe ndo ana uwezo, Mwenyezi Mungu amempa uwezo Subhanahu wa Ta'ala kuweza kujichagulia njia mwenyewe no anayoitaka, kama alivyotambia katika Qur'ani, kwa kuwa mimi nimemwongoza mwanadamu njia, nimemweka katika njia sawa, sawa. Nimempa akili kila kitu, kisha mimi ndio nikamwachia hiari. Baada ya hapo ndio Mwenyezi Mungu atakuta, baada, baada kumpa akili mwanadamu amemtumilizia nini mitume, e, mawasii yote kwa ajili ya kumwongoza mwanadamu. Kwa hiyo binadamu hana njia yoyote ya kusema kwa kuwa mimi sina uwezo, ni kile anachokiamua Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Basi inshallah tujitahidi, ni masiku kama haya tuweze kufaidika na tuweze kufikia yale malengo ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala ametuandalia. Mwenyezi Mungu atujalie tuwe ni wale wenye kusikiliza maneno na kufuata mazuri yake. Wassalamu alaikum warahmatullah. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata mfumo kamili wa maisha ambao umejaa nuru, yani Uislamu. Katika makala ya leo, tutamwangazia Abdalah Armada ambaye alizaliwa mkatoliki na hatimaye akaamua kusilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Uislamu ni dini ya mwisho na kamili zaidi ya Mwenyezi Mungu. Dini hii tukufu ina silsili ya itikadi, ibada na taratibu ambazo wanaofungamana nazo hupata saada na mafanikio katika dunia na akhira. Kila mwanadamu anaweza kufaidika na mafundisho yaliyotakasika ya Kiislamu. Mafundisho na sheria za Kiislamu zimejengeka katika msingi wa fitra au maumbile na akili ya mwanadamu, na ni kwa sababu hii ndiyo maana dini ya Kiislamu ikaendelea kuvutia idadi kubwa ya wanadamu. Hivyo watu ambao wanafuata ukweli, pale wanapopata kufahamu mafundisho ya Kiislamu yenye kuleta ufanisi wa dunia na akhira, bila kusita kuikumbatia dini hii tukufu. Abdallah Armada alisilimu baada ya kufanya utafiti wa kina, kutafakari na kupata majibu ya maswali mengi aliyokuwa nayo. Anasema hivi: Daima nilikuwa na maswali mengi moyoni ambayo sikuwa nimeyapatia majibu. Kwa mfano, nilijiuliza maana halisi ya maisha ni nini, lengo la mwisho la mwanadamu ni lipi, na kadhalika. Kimsingi, dini na falsafa imekuwa ikijaribu kujibu maswali kama haya. Dunia ya leo imejaa dini nyingi na itikadi kadhaa za kifalsafa, na baadhi ya dini hizo kama vile Uhindu zimekuwepo kwa karne nyingi sana, huku baadhi zikiwa zimeanzishwa katika miaka ya hivi karibuni. Mseto huu wa itikadi za kidini yamkini ukawachanganya wengi wanaotafuta ukweli kama mimi, lakini iwapo mtu ana azma imara ya kupata ukweli, hakuna shaka kuwa ataweza kuufikia Uislamu baada ya kupambanua baina ya dini hii ya haki na itikadi nyingine potofu. Uislamu ndio dini pekee ambayo imeweza kusalimika kutokana na upotoshaji wa mwanadamu. Uislamu ndio dini pekee inayotoa majibu ya kimantiki kwa maswali yote ya mwanadamu. Abdallah Armada anafafanua zaidi kuhusu namna alivyouamini Uislamu kwa kusema, mimi nilizaliwa katika familia ya Kikatoliki. Daima nilikuwa nikihudhuria darasa za mafundisho ya Ukatoliki. Kila nilivyozidi kuhudhuria darasa hizo ndivyo nilivyozidi kupata yakini kuwa Ukristo haunifai. Nilichukua uamuzi huru wa kwenda kufanya utafiti kuhusu dini zingine. Nilijaribu kufuata mbinu mbalimbali mbali za maisha, lakini kila mfumo niliojaribu haukudumu zaidi ya mwaka mmoja. Dini ya mwisho niliyoifuata kabla ya Uislamu ilikuwa ni Ubudha, lakini sikuweza kupata majibu ya maswali yangu katika dini hiyo. Wapenzi wasikilizaji, wito wa kufanya uchunguzi na utafiti na kumhimiza mwanadamu watafakari kuhusu aya za maarifa ya Allah subhanahu wataala ni kati ya misingi muhimu ya mafundisho ya Kiislamu. Kurani tukufu inawahimiza wanadamu kutafakari kuhusu maumbile ya ardhi, mbingu, mimea, wanyama na kadhalika. Katika Kurani tukufu, aya ya 190 sura ya Ali Imran, Allah subhanahu wataala anasema, hakika katika kuumbwa mbingu na ardhi na kuhitilafiana usiku na mchana ziko ishara kwa wenye akili. Wapenzi wasikilizaji, katika maumbile ya ulimwengu kuna maajabu mengi ambayo tunapoyatazama tunahisi adhama ya Allah subhanahu wa taala. Tunapotizama maumbile na kutafakari kuhusu muumba wake, huo huwa mwanzo wa kutupelekea katika uhakika wa milele. Kwa kweli kila tunapotazama mandhari za kuvutia katika maumbile ya dunia huwa tunapata dalili nyingine kuhusu kuwepo muumba. Maumbile maridadi ya dunia ni somo la wazi kuhusu uwezo mkubwa na tadibiri ya Allah subhanahu wataala. Abdala Armada naye pia aliongozwa katika nuru ya Uislamu baada ya kuchunguza maumbile na kutafakari kuhusu muumbaji. Anasema hivi kuhusu suala hili: nilianza kutafakari na kujiuliza, je, Mwenyezi Mungu yupo au la? Akili inahukumu kuwa Mwenyezi Mungu yupo. Kuwepo maridadi duniani na kurejea uhai wakati wa machipuo ni kati ya mambo ambayo hayangewezekana bila kuwepo muumbaji mwenye uwezo. Uislamu ndiyo dini iliyo na maelezo bora zaidi kumhusu Mwenyezi Mungu. Mafundisho yote ya kiislamu yanaashiria kuwepo Mwenyezi Mungu, nguvu na uwezo Chukum. skilizaji wasomi wengi duniani, hata wasomwamini Mwenyezi Mungu wanakiri kuwepo muumba ambaye anasimamia mfumo huu wote adhimu duniani. John Adolf, mwanakemia wa Marekani, anasema hivi: mwanadamu anaweza kuvumbua yaliyo katika maumbile, lakini hawezi kubuni sheria za kimaumbile. Mwenyezi Mungu ameweka wazi kanuni za maumbile, naye mwanadamu amezigundua na kuzifasiri kila kanuni anayoivumbua mwanadamu humkurubisha hatua moja kwa mwenyezi Mungu, na hivyo kumjua vizuri zaidi. Mwenyezi Mungu hujidhihirisha kwa wanadamu kwa njia hii, lakini hii si njia pekee inayodhihirisha kuwepo mwenyezi Mungu, kwani muhimu zaidi ni kuwa amejiarifisha kwa wanadamu kupitia mitume wake na kitabu chake kitukufu. Abdallah Armada aliwahi kupata fursa ya kuzijua dini mbalimbali, ikiwa ni pamoja na Uislamu. anasema hivi kuhusu swala hili. Miaka kadhaa iliyopita nikiwa shuleni niliona filamu kuhusu dini mbalimbali mbali duniani. Nilivutiwa sana na harakati za Waislamu katika sala, hasa mandhari ya kipekee ya kusujudu, lakini nilijaribu kudhibiti hisia zangu kwa kujiambia kuwa sina tatizo lolote na Ukristo. Pamoja na hayo, wakati mwingi nilitumia dira ambayo ilinielekeza Makka, na kila wakati niliposimama na kuelekea kibla nilipata hisia ya utulivu moyoni kila nilipo kumbuka sijida ya waislamu na kuhushu pamoja na unyenyekevu wao katika sala mbele ya mola muumba irada yangu ya kuutafuta ukweli ili imarika zaidi kutokana na ragba yangu ya kutaka kuujua uislamu kujua Islamu, nilifanya utafiti kwa bidii kuhusu dini hii tukufu nilikuwa nikisoma vitabu jumla kuhusu uislamu ili kupata majibu kuhusu taswira potofu niliyokuwa nayo kuhusu uislamu baada ya kusoma vitabu kadhaa nilipata tajriba nzuri ya kuisoma Qurani tukufu na baada ya hapo kila siku nilivutiwa zaidi na Uislamu. Abdalla Armada anaendelea kusema hivi kuhusu uamuzi wake wa kusilimu. Baada ya kukubali kwa yakini kuwepo Mwenyezi Mungu, nilifanya utafiti wa kina ili niweze kujua Uislamu. Hatimaye sikuweza tena kupinga ukweli. Na hivyo kwa imani kamili nikatamka shahada mbili kama ifuatavyo. Nashuhudia kuwa hakuna apasaye kuabudiwa ila Allah na Muhammad ni mtume wake. Kwa kweli hatua yangu ya kusilimu ilikuwa chaguo bora zaidi katika umri wangu, na kila siku ninamshukuru Allah subhanahu wataala kwa kunipa taufiki ya kutafakari kwa njia huru hadi nilipokubali Uislamu kikamilifu. Hivi sasa, baada ya kusilimu, Abdala Armada anajitahidi kupiga hatua kubwa zaidi katika njia ya Uislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema, Uislamu umenipa mahaba mengi kuliko nilivyodhani na kila siku hali yangu inazidi kuboreka. Allah subhanahu wa taala ameangazia nuru sehemu zote za maisha yangu, na kwa kweli amenifungulia milango ya ukarimu na neema kubwa zaidi. Sasa ninaweza kusema kwa yakini kuwa mkondo wangu wa kutafuta ukweli umefikia natija nzuri. Hii ni kwa sababu, katika njia ya kutafuta ukweli nilifika kileleni pale nilipotamka maneno haya mafupi, ashhadu an la ilaha illallah. Sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Bismillahirrahmanirrahim Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Idadi ya watoto ambao ni wahanga wa janga la ukame mkubwa katika nchi za eneo la pembe ya Afrika imeongezeka kwa asilimia kumi kuanzia mwezi Februari mwaka huu. Mfuko wa watoto wa umoja wa mataifa UNICEF umetangaza habari hiyo na kusema kwamba katika kipindi cha baina ya mwezi Februari hadi mwezi huu wa Aprili, idadi ya wahanga wa janga kubwa la ukame katika nchi za pembe ya Afrika imepanda kutoka milioni zaidi ya saba hadi milioni kumi. Ubalozi wa Rasia mjini Teheran umesema kwamba uvumi ulioenezwa kwamba Iran imepeleka silaha Rasia ili zitumike katika vita vya Ukraine ni uongo na ni propaganda tupu za madola ya Magharibi. Hivi karibuni gazeti la Guardian la London huko Uingereza lilieneza uvumi kwamba Iran imeipa Russia makombora ya kupigia vifaru na pia mfumo wa Bavar 373 wa kujilinda na mashambulizi ya anga ili izitumie katika vita huko Ukraine. Naibu wa mkuu wa shirika la ndege la Yemen amesema kwamba madola vamizi yanayoongozwa na Saudi Arabia yanazuia ndege kutua kwenye uwanja wa ndege wa Sanaa na kwamba huo ni uvunjaji wa wazi kabisa wa usimamishaji wa vita uliotangazwa na Umoja wa Mataifa. Majenerali wa jeshi la utawala haramu wa Israeli wametoa onyo kali kwa viongozi wa kisiasa wa utawala huo na kuwataka wasithubutu na wasijaribu kabisa kuanzisha vita na Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba makamanda wa kijeshi wa Israel eneo la kusini mwa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina wamewataka viongozi wa kisiasa wa utawala huo wasithubutu kujibu mashambulizi ya maroketi yanayovurumishwa kutoka ukanda wa Gaza. Kwa upande wake, tovuti ya Middle East Monitor jana Jumamosi iliandika kwamba wataalamu wa masuala ya kijeshi wa Israel wanasema udhaifu mkubwa wa utawala huo umezidi kuonekana hivi sasa, na ndio maana wazayuni wanalazimika kukiri kwamba wamebanwa vibaya. Na wafaransa leo wameelekea kwenye masanduku ya kupigia kura katika duru ya pili ya uchaguzi ambao utaamua iwapo Emmanuel Macron anayeunga mkono umoja wa Ulaya ataendelea kuwa madarakani kama rais wa Ufaransa kwa kipindi kingine kijacho au la na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS.