Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa an tasumu khayrun lakum in kuntum ta'lamun. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini, na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, ninayewatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za jami jama hapa mjini Tehran, tukiwa na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya vipindi. Kwanza kabisa tunamshukuru Mola mwomba Mola karima kwa kutujalia uhai, wapenda wasikilizaji, kwa kutujalia afya siha njema, tunasema amin ya rabil alamini, na tunamwomba Mwenyezimungu waponye wenzetu wanaougua, wako majumbani, wako mahospitalini, Mwenyezimungu wape shifaa. Fungua matangazo kwa taarifa ya habari, na tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utatupia jicho kuendelea mashambulizi ya kigaidi nchini Afghanistan kwa siku kadhaa sasa. Tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Shekhe Saleh Mulaba, na maodha haya ni maalum kwa ajili ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, akizungumzia shahada ya Imamu Ali alaihi salam tutawaletea magazeti tukidondoa baadhi tu ya habari zilizopewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na makala yetu ya leo katika historia. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili tunasikika kupitia washirika redio ambayo ni Maarifa FM Tanga, Tanzania. Tovuti yetu pastoday.com/sw, barua pepe yetu ama email swahili radio at irib.ir kwa yeyote mwenye kuweza kutuma ujumbe wake mrefu kutumia barua chochote, mapendekezo tuma nasi tutapata tuma. Ujumbe wako mfupi SMS kutumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, mpendwa msikilizaji, alama kujumlisha tisa nane na kuendelea. Karibuni dua ya siku ya ishirini na mbili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Saa inaonyesha kutimu saa tatu na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa ni vichwa vya habari. Mazungumzo ya Irani na Saudi Arabia yaanza tena Umoja wa Afrika walaani hujuma za Israeli dhidi ya msikiti mtukufu wa Al-Aqsa na Gaza. Kansela wa Ujerumani asema makabiliano ya kijeshi ya NATO na Rusia yataibua vita vya dunia. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema idadi ya watu duniani isiyopungua nusu inakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Wawakilishi wa ngazi za juu wa jamhuri ya kiislamu Iran na Saudi Arabia wamekutana kwa duru ya tano ya mazungumzo yenye lengo la kurekebisha uhusiano uliozorota wa nchi mbili hizi jirani katika ghuba ya Uajemi. Shirika la habari la Nur News linalofungamana na baraza kuu la usalama wa taifa la Iran limeripoti kuwa duru ya tano ya mazungumzo baina ya wawakilishi wa Iran na Saudi Arabia imefanyika hivi karibuni katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, baada ya kusitishwa mwezi Machi. Tovuti ya Nuru News imeataja mazungumzo ya karibuni baina ya Iran na Saudia kuwa chanya na kusisitiza kuwa pande mbili zilibadilishana mawazo kuhusu changamoto zinazozuia kurejesha uhusiano baina ya pande mbili. Aidha, imedokezwa kuwa mazingira ya chanya ya mazungumzo ya hivi karibuni yameibua matumaini kwamba Iran na Saudia zinachukua hatua ya kurejesha tena uhusiano. Nuru News pia imebaini kuwa inatarajiwa kwamba mawaziri wa mambo ya nje wa nchi mbili watakutana hivi karibuni. Tovuti hiyo pia imedokeza kwamba maafisa wa ngazi za juu wa Iraq na Oman wamekuwa na nafasi muhimu katika kuandaa mikutano ya wawakilishi wa Iran na Saudi Arabia. Nchi hizi mbili kubwa za eneo la Asia Magharibi zilifanya duru nne za mazungumzo nchini Iraq kuanzia Aprili mwaka jana. Mvutano wa Saudia na jamhuri ya kisamu Irani ulianza Januari 2016 baada ya Saudia Nimri Nimri, wa kumnyonga Sheikh Nimri bakla Nimri kufuatia kunyongwa mwanazoni huyo, waandamanaji wa, wa Irani waliokuwa na hasira walivamia ubalozi wa Saudia mjini Tehran. Kwa muda mrefu, Saudia imekuwa ikifuata sera ya uhasama dhidi ya Irani, lakini sasa inaonekana kubadili sera hiyo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran umoja wa africa umelaani hujuma za utawala haramu wa israel dhidi ya msikiti wa al-aqsa mjini kuds na ukanda wa gaza sambamba na kusitisha uungaji mkono wake kwa watu wa palestina sambamba na kusisitiza uungaji mkono wake kwa watu wa palestina palestina kwa mara nyingine inashuhudia jinai zinazotekelezwa na wazayuni dhidi ya wa Wapalestina kama ilivyokuwa katika miaka iliyopita. Wazayuni wamezidisha ukandamizaji na hujuma zao dhidi ya wa Wapalestina wanaofika katika msikiti huo mtakatifu kwa ajili ya kufanya ibada zao katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ijumaa iliyopita Wazayuni walifanya shambulio kali katika msikiti wa Laksa, ambapo waliwajeruhi Wapalestina zaidi ya mia nne na kuwakamata wengine mia nne. Hujuma hiyo pia imekuwa ikiendelea katika siku za karibuni, ambapo makumi ya wapalestina wa wamejeruhiwa. Kufuatia hali hiyo, Muhamadi Musa Faki, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, ametoa taarifa na kulaani hujuma ya askari wa utawala wa Israel dhidi ya msikiti wa Alaksa na waumini wanaoswali hapo katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Musa Faki pia amelaani hujuma za mara kwa mara za utawala haramu wa Israel dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Gaza. Mkuu wa kamisheni ya umoja wa Afrika amesema utawala wa kizayuni wa Israel umekiuka sheria za kimataifa kwa kutumia wanajeshi wake katika kuwatimua Wapalestina kutoka kwenye nyumba zao. Musa Faki pia amesema umoja wa Afrika utaendelea kuwaunga mkono raia wa Palestina. Mji wa Quds ambao una msikiti wa al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu ni mji mkuu wa nchi ya Palestina, na hilo halina shaka hata kidogo. Na wala mji huo hauwezi kamwe kutenganishwa na ardhi nyingine za Palestina. Msikiti wa Al-Aqsa ni moja kati ya maeneo matatu matakatifu zaidi katika Uislamu. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja Mataifa, amesema nusu ya idadi ya watu duniani angalau kwa mwaka hukabiliwa na no uhaba mkubwa wa maji. Akizungumza jana katika mkutano wa nne wa maji wa Asia na Pacific ulioanza jana huko Japani na kuendelea hadi leo. Antonio Guterres amesema uhaba wa maji unadhoofisha haki za binadamu na kutishia usalama na amani. Amesema dunia inakabiliwa na mgogoro mkubwa wa maji na malengo ya maendeleo endelevu hayajadiliwi tena. Hivi sasa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema migogoro ya pande tatu ya yaani, ya mabadiliko ya tabia nchi, uharibifu wa viumbe hai na uchafuzi wa mazingira inazidi kuongezeka kila siku, jambo linalozidisha mashinikizo kwa vyanzo tajiri vya maji duniani. Guterres amesema kuongezeka kwa, kwa viwango vya maji baharini husababisha maji chumvi kupenya kwenye vyanzo vya maji vya maeneo ya pwani. Amesema ongezeko kubwa la watu, matumizi yasiyo endelevu na uongozi mbaya vyote vinatishia vyanzo vya maji safi duniani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema uhaba wa maji hurudisha nyuma maendeleo ya kiuchumi na kijamii, hudhoofisha haki za binadamu na kutishia amani na usalama. Rais wa zamani wa Guini Alfa Konde aliyeondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi mwaka jana ameachiwa huru kutoka kifungo cha nyumbani. Viongozi wa kijeshi wanasema Konde sasa ataishi katika nyumba ya mke wake kabla ya ukarabati wa nyumba yake kukamilika. Konde amekuwa katika kifungo cha nyumbani tokea aondolewa madarakani Septemba tano mwaka jana katika mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na kanali Mamadu Dumbuya. Konde mwenye miaka themanini na tatu alikuwa rais wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia nchini humo mwaka elfu mbili kumi na tano. Alichaguliwa tena mwaka elfu mbili kumi na tano na mwaka elfu mbili na ishirini alisukuma mabadiliko ya katiba yaliyomruhusu kuwania tena urais kwa muhula wa tatu. Mnamo mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini alishinda uchaguzi huo ambao ulikosolewa na wapinzani uko Guine waliotaja kuwa ulikuwa kinyume cha sheria. Jeshi la Guine lilikosolewa kwa mapinduzi hayo, ambapo wanachama wa nchi hiyo katika Umoja wa Afrika na Jumuia ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi ulisitishwa. Kiongozi wa kijeshi wa Guine, Kanali Mamadi Dumboya, amepuuza makemeo ya kila upande dhidi ya mapinduzi aliyoongoza na aliapishwa kuwa rais wa mpito tarehe mosi ya mwezi Oktoba mwaka jana. Pamoja na hayo, ameahidi kurejesha utawala wa kiraia baada ya kipindi cha mpito cha muda usiojulikana na kuliunganisha taifa hilo la watu milioni kumi na tatu ambalo hivi sasa limepasuka kisiasa. Na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz ameutahadharisha muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO na kutaka ujiepushe na makabiliano ya moja kwa moja ya kijeshi na Rusia kwani kuna hatari hali kama hiyo ikaibua vita vya dunia. Scholz anakosolewa vikali nyumbani na nje ya nchi kutokana na kulegelega serikali yake katika kutumia silaha nzito nchini Ukraine. Katika mahojiano na jarida la kijerumani la Der Spiegel, Scholz amesema kipaumbele chake ni kuhakikisha kuwa NATO haitumbukii vitaani na kwamba ataendeleza jitihada za kuhakikisha taaruki baina ya Russia na NATO haipelekei kuibuka vita vya dunia, huku akisisitiza kuwa hakupaswi kuwa na vita vya nyuklia. Kuhusu uamuzi wa Ujerumani kuendelea kununua gesi ya Russia, pamoja na kuwa Moscow inaendeleza operesheni ya kijeshi huko Ukraine, Kansela Olaf Scholz amesema kususia kununua gesi ya Russia hakuwezi kumaliza vita. Amesema Ujerumani imeendelea kununua gesi ya Rusia kwa kuhofia kuwa mamilioni watapoteza ajira na viwanda vitafungwa iwapo havitakuwa na gesi ya kutosha. Hayo yanajiri huku Rusia ikiendeleza operesheni yake ya kijeshi nchini Ukraine ambayo leo inaingia siku ya sitini. Jana Jumamosi, jeshi la Rusia lilitangaza kutungua ndege ya kivita ya Ukraine aina ya su25 na kuharibu helikopta mbili za kijeshi aina ya M18 katika uwanja wa ndege za kivita katika eneo la Kharkiv nchini Ukraina. Kwingineko, serikali ya Rusia imetangaza kuwekea vikwazo makumi ya shakhsia wa Marekani, akiwemo makamu wa rais wa nchi hiyo b Kamala Harris na afisa mkuu mtendaji wa kampuni ya Meta Facebook, Mark Zuckerberg. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imesema shakhsia 29 wa Marekani wakiwemo wafanyabiashara wakubwa, wataalamu na waandishi wa habari wanaoendesha kampeni kubwa ya propaganda dhidi ya Moscow wamejumuishwa kwenye orodha hiyo mpya ya vikwazo, ikiwa ni jibu kwa wimbi la vikwazo la utawala wa Joe Biden dhidi ya Warusia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Na wakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapofikia, na kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kuendelea mashambulizi ya kigaidi ya Afghanistan na majukumu ya kundi la wanamgambo wa Taliban ambalo linaongoza nchini humo. Milipuko ya kigaidi iliyotokea hivi karibuni katika miji minne ya Afghanistan na baada ya kipindi kifupi cha utulivu wa kiwango fulani imezusha mjadala mkubwa katika duru za kisiasa na kiusalama. Kundi la kigaidi la Daesh limetangaza kuhusika na milipuko hiyo ya umwagaji damu iliyoua makumi ya watu na kujeruhi wengine wengi. Kuna nukta kadhaa hapa za kuzingatia na muhimu kuhusu mashambulizi ya kigaidi yanayofanyika huko Afghanistan yakiwemo mauaji na milipuko iliyoongezeka sana baada ya kundi la wanamgambo wa Taliban kushika tena hatamu za uongozi wa nchi mwezi Agasti mwaka jana. Mosi ni kuwa kundi la Taliban liliwaahidi wananchi wa Afghanistani kwamba litawadhaminia usalama wao. Pili ni kuwa kundi hilo limekuwa likidai mara kwa mara kwamba kundi la kigaidi la Daesh halina nguvu wala uwezo wa kuhatarisha usalama wa Afghanistan na kwamba limefanikiwa kulisambaratisha kundi hilo. Tatu ni kuwa mashambulizi haya ya kigaidi yanafanyika kwa mpangilio maalumu na yanaelekezwa katika maeneo mahususi ambayo hayana usalama wa kutosha. Pir Muhamadi Mulazai, mchambuzi wa masuala ya Afghanistan, anasema kuhusiana na swala hili kwamba mashambulizi ya kigaidi nchini Afghanistan yamelenga zaidi jamii ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia katika maeneo mbalimbali ambayo hayana usalama na ulinzi wa kutosha huku kundi la Taliban likilani tu mashambulio hayo kwa maneno kana kwamba halihusiki kivyovyote na hali hiyo. Kama walivyoeleza viongozi wa serikali zamani ya Afghanistan kwamba zaidi ya makundi ishirini ya kigaidi yalikuwa yakifanya hujuma nchini humo. Hivi sasa pia si jambo lililo mbali kuhusika makundi mbalimbali katika mashambulizi ya sasa ya kigaidi. Jambo muhimu ni kuwa sisitizo la Taliban kwamba linawajibika kulinda usalama wa wananchi wa Afghanistan ni madai matupu, hasa ikizingatiwa kuwa kundi hilo linajua na na kuelewa kikamilifu mbinu mbalimbali za ugaidi na linao uwezo wa kuzuia mashambulizi ya kigaidi huko Afghanistan kwa kuandaa mikakati sahihi. Ala kuli hal, milipuko ya kigaidi iliyolenga maeneo matakatifu ikiwemo misikiti ni ishara ya harakati zilizoratibiwa kwa lengo la kuibua vita vya kimadhahabu nchini Afghanistan. Wakati huo huo, hatua ya Taliban ya kupuuza kuunda serikali jumuishi na ya kitaifa nchini humo inaandaa mazingira ya kupingwa mienendo na maamuzi ya kundi hilo katika jamii ya nchi hiyo yenye kaumu na makabila tofauti. Hali hii pia inatatiza juhudi za kupeleka misaada ya kimataifa nchini Afghanistan na kuweka alama kubwa ya kuuliza kuhusu uwajibikaji wa Taliban katika sekta ya kulinda usalama wa watu wa Afghanistan. <mulikana> endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrana. Wapendwa wasikilizaji, na umewadia wakati sasa wa kuwakaribisha kujiunga nasi katika haya mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, na mzungumzaji ni Shekhe Swale Mulaba. <mulabu> wa yauma mita wa yauma tubathu. Haya, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala awalani wale ambao waliokuua, allahuma laan katalata amiri lmuminin. Mwenyezi Mungu awalani wale ambao waloshiriki katika kukuua wewe na wale ambao walopanga njama za kukuua na wale wote ambao wanaendeleza sera hizi waystabshiruna billadhina lam yalhaqu bihim min khalfihim alla khaufun alayhim wala hum yahzanun. Ndugu zangu watukufu, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tuko katika usiku huu, ni usiku wa majonzi, ni usiku wa misiba ni, msiku, ni usiku wa vilio, lakini ni usiku ambao ulimwengu uliingia giza kwa kuikosa ile nuru mm. ya amirul mu'minina wasiyu rasulillah warithu nabiyin yule aliyekuwa ni babu madinati ilmi rasulillah. Ndugu zangu waislamu kwa ujumla, hatuelewi ni khasara iliyokuwaje iliyotokea ndani ya umma wa Kiislamu siku kama hii mpaka leo tunaona ya kwamba alikufa Imama Ali, lakini ni muhimu sana kujua kuondoka Imama Ali kunamaanisha nini katika umma wa Kiislamu na kwa waislamu kwa ujumla, kunamaanisha nini katika mustakbali wa umma. Ndugu zangu, ni kila mwislamu ajiulize, ni miaka mingapi baada ya bwana mtume yule ambaye mtume alimwa, alisema hadha akhi fi dunya wal akhira Huyu ndio ndugu yangu fi dunya wal akhira, ni yule ambaye mtume anasema, man kuntu maulahu fa aliyun maulahu, kwa yule yoyote ambaye mimi ni bwana wake, ni maula, his master, yule ambaye anayemtawalia mambo yake, basi huyu Ali ni maula wake. Anauliwa ni miaka thelathini tu ndani ya masjid masjid kufri. Lakini swali la kujiuliza, tunasema ni ibnu Muljim, ibn Muljim, ibn Muljim, ibn muljim, ibn muljim but the real killer of Ali, who is he? Na hii ndiyo nukta muhimu ndugu zangu, ni nani aliyemuua imama Ali hakan, na nini matokeo yake mpaka leo, nuru hii lizima, na kitu muhimu ambacho kila mwislamu lazima ajue na atafakari Maulamai wetu wa Kiislamu wote wanasema alkhulafau rashiduna arba. Manake tukizungumza waislamu kiujumla, wengi wanasema alkhulafau rashiduna arba, yaani makhalifa ambao walohukumu baada ya bwana mtume wakaongoza kwa uongofu uliokuwa sawasawa ni wanne. Kwa hivyo baada ya imamu ali Pametokea nini? Kwa sababu Imamu Ali ndio khalifa wa nne. Baada ya kutokea Imamu Ali, kuna kunatokea nini? Maanake waliokuwa viongozi wenye kuongoza kwa haki na usawa, Imamu Ali ndio wa mwisho. Kwa hivyo baada ya Imamu Ali, kuna kunatokea nini? It means hakuna uongozi tena uliokuwa wa usawa, ni uongozi wa dhulma ndani ya umma wa Kiislamu, that's what we are saying. Tunakubaliana Waislamu kiujumla kwamba baada ya kuondoka Imam Ali, nuru imeondoka ndani ya umma wa Kiislamu, tumerudi katika jahilia. Waliokuwa wanahukumu ulimwengu wa Kiislamu hawa sio viongozi Rashidun, hawa ni madhalim, ni madajjal, ni mafiraun, ni makasawira, hawa ni... si viongozi Rashidini. Sio viongozi wa kweli wenye uongofu. Haya mambo ndio wanavyotuambia maulamaa, ndivyo ndivyo Uislamu unavyotufundisha. Kumetokea nini baada ya kuuliwa Imamu Ali? Na nani aliyemuua Imamu Ali? Ibnu Muljim, Ibnu Muljim. Na hili vijana, tunazungumza ili muelewe maana ya siasa, you need to understand that Ibnu Muljim ni kama vile wanasema chambo tu, lakini the whole scenario It has been prepared professionally by Muawiya bin Abu Sufyan and Amr bin Al-As. These are the killers of Imam Ali, Bani Umayya. Huyu ni mtu anayetumwa tu. And that's what you see three people meet in Makkah to go and kill the three people. Manake wanakwenda kumuua Imam Ali, waenda kumuua Muawiya na mwingine aenda kumuua Amr bin Al-As. Baba siku ile wamepanga ni tarehe hii ya kumi na tisa mwezi wa Ramadhani wawaue hawa watu watatu kama walivyokuwa wamedhamiria. Muawiya bin Abu Sufyan did come for salatu subh. How? Coincidence? Bahati mzuri kalindwa na Mwenyezi Mungu, what happens? Ah. Yule Amru bin Laas kule Misri kavaa manake vitu vya kumkinga ndani ya mwili wake, he came for prayers. Yule kampiga upanga haukumfanya chochote. Ah, also coincidence. These are plannings professionally planned, kumuua Imam Ali kwa alitumiwa Ibnu Muljim. Kwa njia Ibnu Muljim anaingia ndani ya mji wa Alkufa, anakutana na mwanamke mmoja, anaitwa Kutam, mwanamke mzuri. Basi anataka kukoa Hey. sawa nimekubali Uh -huh. Mahari, anasema mahari nataka dirham elfu tatu, nataka sijui mtumwa, lakini nataka kichwa cha Ali, nataka damu ya Ali. If you do that, yes. Ah. So, namna gani haya mambo yanakwenda namna hii, it's well planned. Huyu mwanamke anakuja vipi katika scenario? All of this professionally planned. Ndugu zangu, siku hii ulimwengu wa Kiislamu mpaka leo umekosa mwelekeo. Tulikuwa tunasema kwamba ni khulafa urashidun, baada ya hapo wamekuja makhalifa muawiya bin Abu Sufyan, sheitan, sheitan. Imamu Ali anasema wewe Muawiya, wewe muawiya, sheitan anatembea ndani ya mwili wako kama vile damu inavyotembea ndani ya mwili wa mwanadamu. hadha huwa imamu Ali, nani atapinga hili? Anakuja mtu anakuambia, Muawiya radhiyallahu anhu? Yes, ndo tunasema allahumma lan qatalata amiril muminin, na Mwenyezi Mungu awalani wale wote ambao kwa makusudi mpaka leo wanaendeleza sera za Muawiya kwa kuudhalilisha umma huu wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. ya Ali, hau mtu kweli, unampenda mtume? unawezaje kusema Muawiya radhiyallahu anhu? unampenda mtume unawezaje kusema Yazid radhiallahu anhu? Masahaba wa mtume, masahaba wa mtume waliomuona mtume wakamkadhibisha mtume, kisha wakaua akhu rasulillah, wakaua dhuriyati rasulillah, wakaua kizazi cha mtume wako, unasema radhiallahu anhu, how can this be possible? hii ni dini ya namna gani? hawa watu ambao wametutawala, wame, wame, wame wanatuendesha kiasi gani, namna hii wanatufanya wenda wazimu Waislamu. How can this be possible? Hau, wanayatoa wapi? Katika vitabu gani? Katika mantiki gani? Hii ni kumpenda mtume namna gani? Unampendaje mtume wewe, wakati nakuuliza au tunajiuliza sote kama Waislamu, huyu ni Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam baba, kwenye haudhul kauthar anasimama, ni Imam Ali hapa. Huyu ndio akhi fi dunya wal akhirah, ndugu yangu duniani na kesho akhera. Anasimama Ali hapa, qasimul janna wan nar. Ukitaka ukataye, ukitaka ukasirike, ukitaka ufe huwa kasimu ljanna wa nar. Unampenda Ali, uko pamoja na Mtume. Unamchukia Ali, hata utafanya namna gani, wewe ni mtu wa motoni. Baba, Sheitani alimwambia nini Mwenyezi Mungu? Alimwambia Mwenyezi Mungu, nitakuabudu ibada ambayo hato kuabudu yoyote, lakini kumsujudia Adamu siwezi. Akamwambia lanatullahi Amelaniwa ila yaumi lqiama. Baba, hata ujifanya unampenda Mtume unaswali namna gani, madama wewe hushikamani na kizazi cha Bwana Mtume na kuwapenda, wewe ni mtu wa motoni biitifaqi lulamaa. Hawa ndio watu waliomuua Imamu Ali. Imamu Ali, ndugu zanguni, katuachia wasia, na wasia huu ni muhimu sana ni kama vile alipofariki Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam alituachia wasia, alikuwepo pale Makka, pale Mina akatuachia wasia. Bwana Mtume akafika Ghadiruhum akaacha wasia, na vilevile Imamu Ali salamullah alaihi, katika masiku haya kuanzia tarehe kumi na tisa alipopigwa dharba, tarehe ishirini, masiku haya matatu alikuwa anahusia anausia, anausia watoto wake katika wasia ambayo Imama Ali alihusia na anatuhusia sote, ambao wasia unatufikia anasema, my advice to you is to be conscious of Allah. Yani nasaha yangu nayowapa mie ni kuwa na takwa ya Mwenyezi Mungu, takwa Allah na kuwa na msimamo ndani ya dini. Sema msitamani dunia tabani Hawa ambao wanamuua Imamu Ali, wanafika mahala wanamuua ndugu yake Mtume, hawajali, ni kwa sababu ya dunia. Muawi anapanga mikakati yote hii, ni kwa sababu anataka ufalme, na akarudisha ulimwengu wa Kiislamu ndani ya ufalme, ndani ya ujahilia. Mpaka leo Uislamu uko namna hii. Leo tunayaona ndani ya ulimwengu wa Kiislamu, ni wapi kuna Uislamu? Yaani wale wote ambao wamekaa juu wote ni matoahuti, wanashirikiana na makafiri, wanashirikiana na ukafiri kudhalilisha umma wa Kiislamu. Ndio watawala wa nchi za Kiislamu wote ni vikaragosi chini ya mamlaka ya makafiri. Hii nidhamu aliisimika Muawiya bin Abu Sufyan. Hii ndiyo giza ambao Waislamu tuliingia ndani ya giza hii mpaka leo, mpaka atakaposimama imamu sahibu zamani. Anasema msighilibiwe na dunia. Anasema na chochote ambacho mtaona mmekikosa ndani ya dunia, ikisiwaletee shida ikawapa taabu, umekosa umekosa basi. Anasema simameni katika haki. Ikiwa umesimama katika haki ukakosa zile benefits ambazo unaahidiwa, don't worry about it, madamu umesimama kwenye haki anasema msisimame pamoja na dhalim. So oppose the oppressor, na kila wakati mumsaidie yule madhlum, the oppressed one help him. Kisha akaja katika ule wasia kwamba ondoeni mfarakano baina yenu, ondoeni mfarakano baina yenu, na mfanye ule uhusiano uwe na nguvu baina yenu kule kwenda kufanya reconciliation ni bora kuliko kukaa unaswali swala zako, na unafanya ibada zako zile za sunna, lile ni bora zaidi. Kisha Imamu Ali akasema ittaqullah kuhusu mayatima, ndugu zangu, kuhusu mayatima. Na ndio maana tunasema Imamu Ali Abu Yatama, baba wa mayatima. Alikufa Imamu Ali, ilikuwa ni kilio cha mayatima na wajane na wote ambao walikuwa maskini wote, walikuwa wanapewa haki zao. Baada ya Imamu Ali, wote walinyanganywa na hakuna aliyowatazama. Ni Muawiya bin Abu Sufyan, mfalme. Baitul Mal inajazwa kwa ajili ya maslahi yake na sio kwa maslahi ya umma. Imamu Ali anakufa ndani ya Baitul Mal kuna kitu gani? Kila kinachoingia wanagawiwa wale ambao wanaostahiki, hakuna kilichobaki kwa ajili yake, na tunashukuru alhamdulillah Leo tunaona katika umma wa Kiislamu tuna maulama ambao wanafuata mwenendo wa Imamu Ali salamullahi alaihi. Leo ukienda Najaf kimkuta Ayatullah Sistani utafikiri ni maskini katika maskini wengine. Mahala anapokaa anamiliki nini? Khums na kila kinachoingia kinatoka kwa ajili ya maslahi ya umma. Anasema, mwogopeni Mwenyezi Mungu katika haki za jirani zenu. Swala la kuweka mahusiano mazuri ni kitu muhimu. Leo tumekuwa na na tabia zingine tofauti. Jirani yako ana shida gani hujui, ana matatizo gani? You don't care. Inawezekana you are just on them in this apartment, hatujawahi ata kuambia salamu alaikum. Kila mmoja akiingia anatoka, hata siku moja tujiambiana salamu alaikum. That's how we live now. hakul jar our neighbors Nilimsikia Mtume akisema akisistiza kuhusu jirani jirani, mpaka nikafikiri kwamba itatoka amri jirani ya mrithi amrithi. Anasema mshikamane na Qurani, ya Yahya khudh alkitaba biquwa. Hii ndiyo amri ya Mwenyezi Mungu, ya Yahya khudh alkitaba biquwa, ewe Yahya ishike kishike kitabu cha Mwenyezi Mungu kwa nguvu zako zote. Ndugu zangu, tusiwe kama vile Mwenyezi Mungu anavyopiga mithali ndani ya Qurani katika suratul Juma, kuhusu kwamba anasema wale ambao humilu taurata walamyahmiluha kamathali lhimari yahmilu asfara, wale ambao wame, wamebebeshwa ile Taurati lakini hawakuibeba ni kama vile punda anayebeba mavitabu. Basi tusiwe namna hiyo. Qurani ndiyo nuru ndani ya ulimwengu ila yaumi lqiama. There is no book, there is no light like the holy Quran. Ndio mwongozo wa Mwenyezi Mungu ila yaumi lqiama. Na atakaposimama imamu Lmahdi atasimama na Qurani na sunna ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wasallam, ataongoza dunia nzima. There is no globalization, there is no this, there is nothing. Ei, unaweza kusema kuna allahization ni serikali mmoja ya Mwenyezi Mungu ndani ya ardhi inaongozwa na katiba moja, ni Qurani. Hakuna zile katiba za kutunga bungeni hapa. Kila mtu kulia, walilia masahaba wa Imamu Ali, walilia mayatima, mji wa lukufa ulilia. Hakuna ambaye hakumlilia Imamu Ali salamu allahi alaihi, walikuwa wamemkosa zaidi ya baba yule ambaye ni mlezi, ambaye ni mtetezi wa haki za ubinadamu la, ni siku ambayo alipoikumbuka Bwana Mtume, Bwana Mtume alilia. Ni sunna kulia na kulizana na kumkumbuka Imamu Ali salamu alayhi, kutoa machozi. Bwana Mtume anamwambia Imamu Ali: Ali, habari za siku za mwezi wa Ramadhani? Anamwona Bwana Mtume salawatullahi alayhi analia, anamwambia ya Rasulullah, mbona unalia? Nasema ya Ali, katika mwezi huu wa Ramadhani watakupiga panga kichwani mwako, damu itatiririka, itarowesha damu ndevu zako. Mtume analia, anayekumbuka siku ya Imamu Ali atakapouliwa. Ndugu zangu, baada ya Imamu Ali, ya Imamu Ali salamu Allah alaihi kupigwa panga msikitini, watoto wake walimpeleka nyumbani, kwa hivyo wakamlaza kitandani. Ikawa sasa wanakuja madaktari mbalimbali mbali kuja kumwangalia Imamu Ali, huenda wanaweza wakamtibu lakini kila aliyemwangalia Imamu Ali alisema hapana, ya Amira Almuminin, hii dharba imekupiga mpaka imepasua ndani ya utosi wako na sumu imeenea ndani ya mwili wako huwezi kupona. taba Imamu Ali alitoka nyumbani anajua kwamba ni siku ambayo ndio anaondoka duniani. Alitoka nyumbani, Umu Kulthumu anajua kwamba baba anakwenda hatorudi. Ni siku ambayo Bwana Mtume alikwisha itabiri. Al-Hasan wal-Hussein walikuwa wanajua kwamba ndio imefika siku ya kufarikiana na baba, siku imewadia. Ni vigumu sana kuweza kuelewa au kuvuta ile taswira namna gani wale mashia wapenzi wa Imam Ali walikuwa katika hali gani. It was a complete confusion. It was a dark day, a dark night which nobody can express it. Anasema Wakati Imamu Ali yuko nyumbani, watu wamezunguka nyumba, alitoka Imamu l al Hasan akamwambia, nendeni Amirulmuminin yuko anashughulika na na hali yake. Wakaondoka watu, lakini akabaki mtu Asbagh bin Nubata, ni moja katika masahaba wa karibu sana na Imamu Ali salamullahi alayhi. Imam imamu, Imamu lHasan anatoka anamwambia, amirul Mu'minin amesema nyote muondoke mrudi majumbani kwenu. Anasema ya, ya aba Muhammad Tawezaje mimi, miguu yangu iko hapa, nenda nyumbani? how can I leave this place? how can I go home without seeing my maula Ali salamullahi alayh. Imamu Alhasan anaingia ndani, anamwambia ya Amiral Muminin, anamwambia baba yake, yuko Asbar bin Nubata, anataka kukuona, anamwambia mruhusu. Anaingia Asbar bin Nubata kwa Imamu Ali, anamuona Ali yule asadullahi lghalib, imamu lmashariki walmagharib, hajiwezi amefungwa kitambaa cha njano hapa, mwili wake umekwisha poteza damu na kuwa ni njano. Sasa ile hali mpenzi huyu wa ahli lbeiti anaanguka kwenye miguu ya imamu Ali, yuko anapiga mayoa, analia. Imamu Ali anamwangalia anamwambia, la tabki, usilie, hiya ljanna huku ni kuelekea peponi. Anamwambia Amira Almumin, najua unakwenda peponi, lakini tutawezaje kuishi bila wewe? Hadha alfiraq. Inna lillah wa inna ilayhi rajiun. Wa sayalamu alladhina zalamu ayyamun qalbi yanqalibun. Ya Ali, ya Ali Inaanza jamvi la macho yetu magazetini kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania, ambalo Jumapili hii ya leo ya Aprili ishirini na nne lina habari kuu isemayo wakati utata wa jiwe la rubi ukitanda, ni wapi limetoka? Wizara yashtukia ya mchezo mchafu. Waziri wa madini Dr Doto Biteko amefichua mchezo mchafu uliopangwa kufanya na wanaodai wamiliki wa madini ya rubi yenye thamani ya shilingi bilioni mia mbili sabini na sita yanayodaiwa yamechimbwa nchini ambayo kwa sasa yapo sokoni Falme za Kiarabu. Tukiachana na habari hii kuu, gazeti la Mwananchi pia limeandika Samia saini mikataba saba ya wekezaji. Serikali imesaini mikataba ya miradi yenye thamani ya dola bilioni tano nukta sifuri nne itakayozalisha zaidi ya ajira laki tatu Sindano iliyompa ulemavu Mpangala na Warioba asema Nyerere alikataa kununua nyumba kwa shilingi moja. Kutoka gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili tunasoma Dkt Mwinyi ataka vitendo kuenzi urithi wa Nyerere, ujenzi wa bandari ya Tanga asilimia tisini na nane ziara ya Samia Marekani ya lipa, ashuhudia utiaji saini mikataba saba ya dola bilioni 5.04, ni ya uwekezaji, kilimo utalii, biashara na kuajiri watu laki tatu elfu moja mia moja na kumi. Mpango asema tumieni miradi kujipatia maendeleo. TRC si yaonya wananchi majaribio umeme SGR. Serikali kukagua watumishi kuondoa mrundikano. Na mapya ya fichuka rubi iliyo mnadani Dubai ya bainika mengine ishirini na tano Marekani, watanzania watakiwa kutulia. Gazeti la Jamvi la Habari Jumapili hii limeandika majaribio miundombinu ya umeme SR kwanza, wananchi wanaoishi kando ya reli watakiwa kuchukua tahadhari kuanzia tarehe 27 Aprili 2022. Mifumo hiyo inajaribiwa kwa umeme ukubwa wa voti uh, 2500. Marufuku kukaa, kulala, kutembea juu ya reli, kupanda nguzo na kushika nyaya zilizogusa ardhi kwenye tuta la reli. Hatua hiyo ni matayarisho ya kwanza majaribio ya treni ya umeme Dar es Salaam hadi Morogoro. Majaliwa asema Tanzania ilikuwa kitovu ukombozi Afrika. Chongolo atua Dodoma, ashiriki uchaguzi shina. Na RC Homera afanyia kazi ya agizo la Majaliwa, mfumuko wa bei. Tukiwa bado tuko katika magazeti ya Tanzania, naligeukia gazeti ya Mzalendo Jumapili ambalo limeandika kumbukizi miaka mia moja Dkta Mwinyi anika sifa za Nyerere, awataka Watanzania kutekeleza kwa vitendo urithi aliowacha. Kinana hatoboa siri ya Nyerere kuendelea kukumbukwa kwa, kwa miaka yote. Kishindo cha muungano: wasomi, mwanasiasa na wananchi wafunguka faida zilizopatikana. Dkta Mpango ataka wananchi kutumia fursa za miradi Mimba za utotoni zakatisha masomo ya wanafunzi elfu sita na chongole wawapa neno wa madereva bajaji na bodaboda boda. Dira ya machetu magazetini sasa naielekeza Kenya na naanza na gazeti ya Taifa Jumapili ambalo limesheheni habari kemkem, miongoni mwake zikiwa hizi zinazosomeka kama ifuatavyo: Mangu, mangu ya nguruma tena baada ya kufifia kwa miaka mingi huku idadi aliopata alama c na plus na zaidi ikipungua. Aidha, habari kuu imekolezwa wino kwa herufi kubwa chini ya kichwa cha habari kinachosomeka hivi: miamba ya teleza. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, KCSE shule maarufu za kitaifa ambazo mbeleni zilitawala orodha ya kumi bora katika matokeo ya mtihani wa KCSE zimeonekana kufifia mwaka huo nyingi kati ya hizo hazikutajwa kwenye orodha ya kumi bora iliyosomwa na waziri wa elimu Profesa George Magoha. Tukiachana na matukio haya, mtihani Taifa Jumapili pia limeandika kuhusu mipango ya mazishi ya rais wa zamani wa Kenya Mwai Kibaki. Waziri wa usalama wa ndani Dkt. Fred Matiangi amehutubia waandishi wa habari kuhusu maandalizi ya mazishi yanayofanywa ya na kamati simamizi ya mipango ya mazishi ya kitaifa ya raisi mstaafu Mwai Kibaki huko Harambe House. Na gazeti ya Sunday Nation imeakisi pakubwa habari kuhusu matokeo ya mtihani wa KCSE nchini Kenya kwa kuandika, wavulana wa, wa Kapsabet waongoza huku wanafunzi wake wote mia nne sitini na moja wakipata maksi zinazowezesha kujiunga na masomo ya chuo kikuu. Mtainio bora wa mtihani wa KCSE Jerieli Ndenda Obura kusomea udaktari mwanafunzi huyo mwenye miaka kumi na tisa kutoka Mangu High School amepata alama themanini na saba nukta moja saba na hivyo kuibuka mwanafunzi bora kitaifa kati ya watainiwa laki nane elfu ishirini na sita na mia nane na saba. Bado mko nasi katika matangazo haya, idhaa ya Kiswahili, radio Tehran. Wapenda wasikilizaji, tovuti yetu ni parstoday.com sw, na hapa ningependa kama muda utaniruhusu nisome maoni, Bintal Junaidi wa Bumbwini, Zanzibar, anasema asante. Idi Ibrahim Saidi Sambuli, yeye katika ujumbe wake ameandika, uh, naitwa Idi Saidi sambuli mkazi wa Burundi, Bujumbura, Buyenzi Uswazi, hivi nikiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa shughuli za tablighi. Anasema masikitiko yake ni pale anapoona mitandao ya kijamii wanavyofanyiwa wananchi madhulumu wa Palestina, hasa kushambuliwa msikiti mtakatifu wa Al-Aqsa. leo katika historia leo ni Jumapili tarehe 22 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1443 hijiria kamaria, sawa na Aprili 24 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1470 iliyopita, kwa mujibu wa mahesabu ya wanahistoria wengi, iliasisiwa kwa mara ya kwanza taasisi ya kuandika na kutarudumu vitabu duniani hapa nchini Iran. Uamuzi huo ulichukuliwa na Khosro Anushiravan mfalme wa sasani nchini hapa. Taasisi hiyo ilijengwa sambamba na maktaba na eh, vilikamilishwa kujengwa mwaka huo huo. Vitabu tofauti vilikusanywa kutoka maeneo mbalimbali ya dunia kwa ajili ya kutarujumiwa, na mfalme huyo alimtumia daktari wake kwenda nchini India kwa ajili ya kukusanya vitabu kwa ajili ya shughuli hiyo. Siku kama ya leo miaka 1170 iliyopita, alifariki dunia Ibn Majah mpokezi wa hadithi na mfasiri mashuhuri wa Qurani Ibn Maja alizaliwa mwaka 209 hijiria Kamaria katika mji wa Kazvin hapa nchini Iran. Alielekea katika nchi mbalimbali za Kiislamu ili kujifunza ilmu ya hadithi. Aliandika kitabu chake mashuhuri kwa jina la Sunan Ibn Maja baada ya kuhitimu masomo katika ilmu ya hadithi, kitabu ambacho ni moja kati ya vitabu sita vya hadithi vyenye itibari vya Waislamu wa madhehebu ya Suni. Vitabu vingine vya Ibn Maja ni Tafsiru lquran Katika siku kama ya leo miaka mia saba hamsini na moja iliyopita inayosadifiana na tarehe ishirini nne Aprili mwaka elfu moja mia mbili sabini na moja miladia, mtalii Marco Polo wa Venise alianza safari ya kihistoria ya kutembelea bara Asia. Kabla yake, baba na ami yake walitembelea China kupitia njia ya Asia ndogo na Iran. Baada ya kurejea ndugu wa Polo kutoka Ulaya, Marco Polo alifuatana na baba yake kwa mara nyingine, wakielekea China na kutembelea ardhi ya nchi hiyo na visiwa vya kusini mashariki mwa Asia. Baada ya kurejea nchini kwake, Marco Polo aliandika kumbukumbu ya safari iliyoitwa Maajabu kuhusiana na hali ya kijiografia ya ardhi ya China, Turkmenistan, Mongolia na sehemu ya kusini mashariki mwa Asia. Safari ya Marco Polo barani Asia ilichukua karibu miaka 20. Katika <mimu> siku kama ya leo miaka mia na sita iliyopita sawa na tarehe 24 Aprili mwaka 1916 kulianza harakati ya tatu ya raia wa Ireland kwa ajili ya kujipatia uhuru wao kutoka kwa serikali ya Uingereza. Harakati hiyo ilienda sambamba na kujiri kwa vita vikali vya kidini baina ya Waprotestanti na Wakatoliki. Vita hivyo vilimalizika kwa kufikiwa makubaliano baina ya David Lloyd George, waziri mkuu wa wakati huo wa Uingereza, na kiongozi wa harakati ya raia wa Ireland waliokuwa wanataka kujitenga hapo mwaka 1922 miladia. Na katika siku kama ya leo miaka themanini na miwili iliyopita kwa mara ya kwanza kulianzishwa kituo cha redio nchini Iran na kurushwa matangazo ya moja kwa moja. Awali kituo cha redio kilikuwa chini ya usimamizi wa wizara ya posta, simu na telegrafu. Miaka mitano baada ya kuanzishwa kituo cha redio mjini Teheran, hatua kwa hatua huduma hiyo ilipanuliwa katika miji mbalimbali hapa nchini. Lakini baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 zilianzishwa redio na televisheni kadhaa zikiwemo zile za matangazo ya kimataifa zinazotangaza kwa lugha mbalimbali za kigeni ikiwemo idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran iliyoanzishwa mwaka 1994. na malizia maoni yake msikilizaji Idris bin Ali akiwa safarini Saudi Arabia, anasema shukran redio Tehrani kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika redio Tehrani huna mpinzani Afrika na Asia. Ni maoni yake msikilizaji wetu huyo Idris bin Ali, safarini nchini Saudi Arabia. Tunamshukuru. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wawakilishi wa ngazi za juu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani na Saudi Arabia wamekutana kwa duru ya tano ya mazungumzo yenye lengo la kurekebisha uhusiano uliozorota wa nchi mbili hizi jirani katika ghuba ya Uajemi. Umoja wa Afrika umelaani hujuma za utawala haramu wa Israeli dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa mjini Kuds na ukanda wa Gaza, sambamba na kusisitiza uungaji mkono wake kwa watu wa Palestina. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema nusu ya idadi ya watu duniani angalau kwa mwaka hukabiliwa na uhaba mkubwa wa maji. Akizungumza jana katika mkutano wa nne wa maji wa Asia na Pacific ulioanza jana huko Japan na kuendelea hadi leo, Antonio Guterres amesema uhaba wa maji unadhoofisha haki za binadam na kutishia usalama na amani. Rais wa zamani wa Guinea Alfa Conde aliyeondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi mwaka jana ameachiwa huru kutoka katika kifungo cha nyumbani. Na kansela wa Ujerumani Olaf Shols ameutahadharisha muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO na kuutaka ujiepushe na makabiliano ya moja kwa moja ya kijeshi na Russia, kwani kuna hatari hali kama hiyo ikaibua vita vya dunia. Shols anakosolewa vikari nyumbani na nje ya Ujerumani kutokana na kulegalega serikali yake katika kutuma silaha nzito nchini Ukraine. Upendwa wasikilizaji, mtafsari huu unakomea hapa na unatukamilishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Nawashukuru wasikilizaji wote ambao wameweza kutuma maoni yao. Aidha, nawashukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na wageni kutoka hapa katika studio zetu za Jame Jam, nikiwatakia asubuhi njema, asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.